Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Habari za asubuhi mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Februari 7 mwafaka na tarehe 16 rajaba mwaka 1444 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sote hadi tamati ya matangazo asubuhi ya leo. Kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tuna kipindi maalum ambacho ni sehemu ya mfululizo wa vipindi vya alfajiri kumi. Hali kadhalika tutakuwa na ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupia kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju SW. Nikukumbusha pia kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha u plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati. ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vya mshahamu Iran yatoa mkono wa pole kufuatia matetemeko ya ardhi yaliyoua karibu watu elfu tano huko Uturuki na Siria. Kenya na Somalia za kubaliana na kushirikiana zaidi ili kuboresha hali ya usalama. na Pakistan yapiga marufuku mtandao wa Wikipedia kwa kutonesha hisia za Uislamu pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na habari ya tanzia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi kwa serikali na wananchi wa Uturuki na Siria kufuatia mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi iliyoyakumba maeneo ya kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria. Katika jumbe mbili tofauti alizowatumia Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki na Bashar al Asad wa Siria, Rais Raisi, Raisi amesema jamhuri ya Kiislamu imesikitishwa na kuhuzunishwa na vifo vya maelfu ya watu kutokana na mitetemeko hiyo. Sayid Raisi pia amesema kuwa Iran iko tayari kutuma misaada ya aina mbalimbali, ikiwemo matibabu katika maeneo yaliyoathiriwa na matetemeko hayo, na kuongeza kwamba ana matumaini hali ya utulivu itarejeshwa haraka katika maeneo hayo. Wakati huo huo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Husein Hamir Abdullahian na maafisa wengine wa Iran wametuma salamu za mkono wa pole kwa wenzao wa Uturuki na Siria kutokana na maafa ya mitetemeko hiyo ya ardhi. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesema mashirika ya kutoa misaada ya Jamhuri ya Kiislamu yako tayari kutuma misaada ya dharura huko Uturuki na Siria iwapo itahitajika. mapema jana waziri wa mambo ya nje wa Iran alizungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Siria Faisal al Miqdad, na kutoa mkono wa pole kwa serikali na wananchi wa nchi hiyo na wote walioathiriwa na tukio hilo la kimaumbile. Hali kadhalika alifanya mazungumzo kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki. Tayari shirika la Hilali Nyekundu la Iran limetumwa misaada ya dharura katika nchi hizo mbili zilizoathiriwa na janga hilo lakimaumbile aidha iran inajianda kutuma timu za madaktari na wahudumu wa afya timu za dharura na uokoaji katika nchi hizo mbili zaidi ya watu mia tatu wamepoteza maisha kutokana na mitetemeko hiyo miwili mikubwa ardi, ya ardhi iliyoyakumba maeneo ya uturuki na siria huku idadi ya wahanga wa janga hilo ikiongezeka kila sekundi kutokana na mia ya watu kufukiwa na vifusi vya majengo yaliyoporomoka. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Kwengineko, serikali ya Kenya imetangaza kufungua tena mpaka wa nchi kavu wa nchi hiyo na Somalia kwa lengo la kuboresha hali ya usalama katika mipaka hiyo. Mwaka elfu mbili kumi na mbili Kenya ilifunga vivoko vyake vyote vyake vya mpakani kati yake na Somalia ili kuzuia kupenya magaidi wa Alshabab katika ardhi yake. Makundi yenye silaha ambayo yanajihusisha na biashara ya silaha, chakula na binadamu yamekuwa yakihatarisha usalama wa maeneo ya mpakani mwa Kenya na Somalia kwa miaka mingi. Ukosefu huo wa usalama unahusika moja kwa moja na mashambulio ya kigaidi ya genge la Alshabab ambalo limepanua wigo wa mashambulizi yake kutoka Somalia hadi ndani ya ardhi ya Kenya. Shirika la habari la Tasnim liliripoti habari hiyo jana Jumatatu na kuinukuu serikali ya Kenya ikitangaza kwamba baada ya kupita miaka kumi sasa kivuko cha mpakani cha Mandera kimefunguliwa tena. Katika taarifa yake hiyo, serikali ya Kenya imesisitiza kwamba lengo la kufunguliwa kivuko hicho ni kupambana na ongezeko la magendo ya binadamu na chakula. Kivuko cha Mandera kimefunguliwa tena baada ya mashauriano kati ya maafisa wa ngazi za juu wa Kenya na Somalia. Kwingineko, Pakistan imeufunga mtandao wa intaneti wa Wikipedia nchini humo kwa kuumiza hisia za Waislamu na kushindwa kuondoa mambo ya maudhi na ya matusi dhidi ya Uislamu. Shirika la habari la Associated Press limeripoti habari hiyo na kuinukuu taasisi inayosimamia vyombo vya habari vya Pakistan ikitangaza e jana Jumatatu kwamba imeamua kuifunga tovuti ya Wikipedia isiweze e kuonekana nchini humo kutokana na kuumiza hisia za Waislamu na kukataa kufuta maudhui ya udhalilishaji wa Waislamu kwenye mtandao huo. Msemaji wa taasisi hiyo Malahat Obeid amesema tovuti ya Wikipedia imefungiwa e kwa kupuuza imefungiwa kwa kupuuza makataa ya saa arobaini na nane ya kuondoa kitu hicho kinachovunjia ki heshima Waislamu na Uislamu, amesema na hapana nukuu, maudhui kama hayo yanaumiza hisia za Waislamu, mwisho wa kunukuu. Vilevile amesisitiza kwamba mamlaka ya Pakistan iko kwenye mazungumzo na maafisa wa Wikipedia, na ikiwa tovuti hiyo itaondoa kabisa maudhui zinazopinga Uislamu, basi itafunguliwa. Amesema Wikipedia kamwe haitofunguliwa nchini Pakistan hadi pale itakapoondoa mambo yote ya matusi, maudhi na kuvunjia heshima Uislamu na Waislamu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Papa Francis kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ametetea vitendo vichafu vya mapenzi ya jinsia moja ambavyo vimekuwa vikilalamikiwa katika mataifa mbalimbali mbali. Wakati wazazi wa jamii mbalimbali wakiendesha kampeni dhidi ya mapenzi ya watu wa jinsia moja ambayo ni kinyume na maumbile, Papa Francis na viongozi wa makanisa ya Kiprotestanti nchini Uingereza na Scotland wameshutumu kuharamishwa kwa uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja. Wakizungumza na wanahabari baada ya kuzuru Sudan Kusini, Papa alisema sheria hizo ni dhambi na ukiukaji wa haki. Aliongeza kwamba watu wenye mielekeo ya mapenzi ya jinsia moja ni watoto wa Mungu na wanapaswa kukaribishwa na makanisa yao. Maoni yake yaliungwa mkono na askofu mkuu wa Canterbury na msimamizi wa kanisa la Scotland, Askofu Mkuu Justin Welby na Ian Greenshields, Msimamizi wa baraza kuu la kanisa la Uskoti walisafiri na papa hadi Sudan Kusini, ambako kwa pamoja walitoa mwito wa amani kwa nchi hiyo yenye vita. Ni mara ya kwanza kwa viongozi wa makanisa hayo matatu kukutana pamoja kwa safari kama hiyo katika miaka mia tano. Na taasisi ya kijeshi ya utawala wa kizayuni imeingia kwenye mwaka mpya elfu mbili na ishirini na tatu ikilemewa na migogoro chungu nzima ya ndani na nje ya utawala huo. Mgogoro wa wizi wa ndani ya kambi na vituo vyeti vya kijeshi vya Israel bado inaendelea kutesa utawala huo wa kigaidi. Shirika la habari la Tasnim limeripoti habari hiyo na kufichua kwamba katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni, sambamba na kupamba moto mapambano ya Wapalestina na kuzidi kuwaka moto hali ya Ukingo wa Magharibi na kushindwa utawala wa kizayuni wa Israel kudhibiti hali ya mambo, akisema kuwa ripoti nyingi zinaonyesha kwamba kuna wizi mkubwa wa silaha na vifaa vya jeshi katika kambi na maghala ya silaha ya jeshi la utawala huo pandikizi. Mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu, jeshi la utawala wa kizayuni limeendelea kukumbwa na migogoro mingi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Fuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa hutaka utupia jicho msamaha wa kiongozi mwadhamu kwa wafungwa wa machafuko ya hivi karibuni kwa mnasaba wa kuadia maadhimisho ya miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na siku kuu za mwezi wa Rajab. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ametoa msamaha na punguzo la vifungo kwa makumi ya maelfu ya watuhumiwa na wafungwa wa machafuko ya hivi karibuni hapa nchini. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu, ameidhinisha pendekezo la mkuu wa idara ya mahkama ya Iran, Ghulam Hussein Mohseni Hejei, la kupunguziwa vifungo au kuachiwa huru makumi maelfu ya wafungwa wa, wa Kiirani waliokuwa wakitumikia vifungo katika magereza mbalimbali hapa nchini. Sehemu moja ya barua ya Hujjatu Lislam Walmuslimin Ghulam Husein Muhseni Ejei, mkuu wa idara ya mahkama ya Iran kwa kiongozi mwadhamu imeeleza kwamba katika matukio ya hivi karibuni, baadhi ya wananchi, hususan vijana, walifanya vitendo visivyo sahihi kutokana na kuathirika na propaganda za maadui na hivi sasa wengi wao wamejuta kwa vitendo hivyo na wanaomba msamaha haswa baada ya kufahamika njama za maadui wa kigeni na makundi yaliyo dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Sura ya 110 ya katiba ya Iran inampa inampa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mamlaka ya kupunguza au kuwasamehe wafungwa kutokana na pendekezo la mkuu wa idara ya mahkama ya jamhuri ya Kiislamu. Tangu mwanzo wa kipindi chake cha uongozi mwaka 1368 Hijri ya Shamsia, kwa nyakati tofauti Ayatullah Ali Khamenei amewasamehe baadhi ya wafungwa, au hivo, wa ya wafungwa au kuwapunguzia adhabu wengine. Hata hivyo, mwafaka wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wa kusamehewa na kupunguziwa adhabu wengi kati ya watuhumiwa na waliopatikana na hatia ya kuhusika na machafuko ya hivi karibuni una nukta muhimu zinazopaswa kuangaziwa na ni kielelezo cha tadbiri busara, na kuona mbali kwa ajili ya kuimarisha mapinduzi na Irani ya Kiislamu. Maadui wa Irani ya Kiislamu walitumia uwezo wao wote kushambulia mfumo na wananchi katika machafuko ya hivi karibuni, lakini kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, njama hiyo pia ilifeli na kwa mara nyingine tena umoja wa wananchi na nguvu ya jamhuri ya Kiislamu vimewazuia kufikia malengo yao. Nukta nyingine muhimu kuhusu hatua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kusamehe na kupunguza adhabu za watuhumiwa na wale waliopatikana na hatia ni kwamba msamaha huu ni fursa kwa baadhi ya watu waliohadaiwa na njama na vita vya kisaikolojia vya maadui na kujihusisha na uhalifu na vitendo viovu kwa kuathiriwa na vita mseto vya mahasimu wa Irani ya Kiislamu. Kwa hivyo, msamaha wa kiongozi mwadhamu unaweza kutathminiwa kuwa ni matokeo ya huruma ya Kiislamu na hatua yenye taathira kubwa kwa ajili ya kudumisha umoja katika jamii, kwa sababu msingi wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ni rehma na msamaha kwa baadhi ya watu wanaoteleza katika jamii. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya, nitumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha w plus 989035065487 na natoban, nitasoma baadhi ya maoni hayo muda si mrefu. Maadhimisho ya alfajiri kumi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mnaponitegea sikio, wakati huu nakukaribisheni kwa moyo mkunjufu kusikiliza mfululizo mwingine wa vipindi hivi maalumu tulivyokuandalieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ambapo kwa leo tutazungumzia nafasi ya Qurani umaanawi, uongozi wa Imam Khomeini na umoja wa matabaka mbalimbali mbali ya jamii ya Iran katika kufanikisha mapinduzi hayo. Endeleeni kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Tarehe 11 Februari mwaka 1979 ilitangazwa habari muhimu na ya kushangaza ambayo ilitoa mguso mkubwa kwa watu katika kila pembe ya dunia. Habari yenyewe ni mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamepata ushindi na kutamatisha umri wa utawala wa Kipahlavi. Hata hivyo kulikuwa na sababu kadhaa na tofauti zilizochangia kufanikiwa na kupata ushindi mapinduzi hayo makubwa na ya umma, sababu ambazo kwa kushikamana na kusaidiana kwa pamoja ziliwezesha kuangusha utawala wa kidikteta wa Kipahlavi ulioonekana kidhahiri kuwa wenye nguvu na huku ukiungwa mkono kwa kila hali na madola makubwa ya ulimwengu, hasa Marekani. Ukweli ni kuwa umoja na mshikamano wa wananchi wa kakamavu wa Iran wakiongozwa na shahsia shujaa mwerevu mpenda watu na mwenye huruma ambaye ni Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni miongoni mwa sababu muhimu zaidi zilizochangia kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu. Umoja halisi na wa watu wote daima huwezesha kupatikana nguvu na matumaini na hatimaye ushindi. Mshikamano na kuwa kitu kimoja wa Iran nao pia ulikuwa na taathira hiyo katika vipindi tofauti vya harakati ya mapinduzi, pamoja na mafanikio na ushindi uliokuja kupatikana. Na ni dhahiri pia kuwa kiongozi wake mkuu alikuwa na nafasi muhimu zaidi katika kuleta na kuimarisha umoja wa wananchi ambapo katika jumbe na hotuba zake Imam Khomeini alikuwa kila mara akiwatahadharisha wananchi juu ya mifarakano na kuhitilafiana katika muda wote wa mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala mwovu wa Pahlavi. Umoja usiolegalega ndio uliowafanya wananchi hao wawe kitu kimoja, wasaidiane katika shida na matatizo yaliyowakabili na kulifanya taifa lipaze sauti moja ya kutaka utawala huo uondoke. Umoja imara na madhubuti wa wananchi wa Iran wakati wa vuguvugu vugu la mapinduzi ulitokana na sababu mbili: moja ni watu wote kuchoshwa na kuchukizwa na utawala kandamizi na wa kiimla wa Shah, na nyingine ni imani kubwa waliokuwa nayo wananchi juu ya Uislamu uliokuwa fikra kuu na dira iliyoongoza mapinduzi. Ukweli ni kwamba Uislamu ulikuwa miongoni mwa sifa na utambulisho muhimu zaidi wa vuguvugu la mapinduzi ya wananchi wa Iran. Nara na kauli mbiu za wananchi na misimamo iliyokuwa ikibainishwa na kiongozi mkuu wa mapinduzi Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Vyote hivyo vilionyesha kuwa harakati hiyo ya taifa la Iran iliyoweka historia ilitokana na dini na imani safi ya wananchi wake, yaani Uislamu, kiasi kwamba ulipopita mwezi mmoja na nusu tu baada ya ushindi wa mapinduzi, zaidi ya asilimia tisini na nane ya Wairani walioshiriki kwenye kura ya maoni waliunga mkono kuasisiwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ili nchi yao iongozwe kwa hukumu na tunu za Uislamu. Uungaji mkono huo mkubwa na usio na kifani, na kwa hakika usiosahaulika, ulioonyeshwa na wananchi kwa uamuzi wa kuasisiwa mfumo wa Kiislamu ulidhihirisha wazi kwamba mapinduzi ya Iran kinyume na mapinduzi mengineyo yana asili ya umaanawi na Uislamu na mwelekeo na malengo yake yanaendana na mafundisho na thamani za dini hiyo adhimu ya mbinguni. Katika kubainisha nafasi ya dini tukufu ya Uislamu katika kuleta umoja baina ya wananchi wa Iran, Imam Khomeini alisema bila ya irada ya Mwenyezi Mungu Mtukufu haiumkiniki watu kufikia hatua ya kuwa na kalima ya umoja kama hivi. Japokuwa wananchi wa Iran ni watu wenye imani kubwa ya dini, lakini kitu kilichowafanya wakubali kuifanya imani yao hiyo, lengo la piganio tukufu la mapambano yao dhidi ya utawala wa Shah ni miongozo ya kiongozi wao mpendwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa kuelewa vyema jinsi wananchi hao walivyokuwa wakiupa umuhimu umaanawi na dini. Imam Khomeini aliwatolea mwito wa kuungana pamoja chini ya mhimili wa mafundisho ya Uislamu yanayopiga vita dhulma na kumkomboa mwanadamu. Taban, kiongozi huyo mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu alianza kazi hiyo ya uelimishaji umma tangu takriban mwaka 1963 pamoja na wanafunzi wake kadhaa na wanafikra na wana mapinduzi wenzake, kwa kuutambulisha Uislamu kuwa ni dini ya kupambana na dhulma na ubeberu na kutetea wanyonge na wapigania haki na uadilifu. Kwa hakika, Imam Khomeini aliwataalamisha watu kwa mafundisho ya kijamii na kisiasa ya Uislamu na kuwasistizia kuwa kwa kuyatekeleza mafundisho hayo, watapata radhi, auni na msaada wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya uokovu na ushindi wa mapinduzi, kama inavyoeleza aya ya saba ya suratu Muhammadi ya kwamba, enyi mliyoamini mkimnusuru Mwenyezi Mungu naye atakunusuruni na ataithibitisha miguu yenu. Wakati wa mapambano yao dhidi ya Shah na hata baada ya ushindi wa mapinduzi, wananchi Waislamu wa Iran walijionea kwa macho yao tena mara kadhaa ishara za auni na msaada wa Mwenyezi Mungu pale walipotawakal na kumtegemea yeye na kupiga hatua katika njia yake ya nuru. Maandamano na mikusanyiko mikubwa zaidi ya watu na iliyokuwa na taathira kubwa zaidi ilifanyika katika minasaba ya kidini hususan ile iliyohusiana na mapambano dhidi ya dhulma na uonevu ya Imamu Husein alaihi salam mjukum tukufu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam katika siku za Tasua na Ashura pamoja na Arobaini ambazo zinakumbusha mapambano hayo matukufu ya kidini yalifanyika maandamano makubwa na ya hamasa ambayo yalidhihirisha nguvu na umoja wa wananchi wa Iran chini ya kivuli cha mafundisho ya Uislamu ya kupiga vita dhuluma na kumstaajabisha kila mtu. Tunapozungumzia suala la wananchi wa Iran kufuata mafundisho ya Uislamu, tunazikusudia thamani na hukumu zilizobainishwa ndani ya kitabu cha mbinguni cha Quran, Muujiza huo usio na kifani Muhammad sallallahu wa Bwana Mtume alihi slwl wa wsalam ni mwongozo uliokamilika wa amali na matendo ya mtu binafsi na jamii nzima katika nyanja mbalimbali mbali. Mafunzo ya Qurani tukufu yalikuwa daima yakitoa mwanga wa ufumbuzi na kujenga matumaini katika vipindi vigumu vya mapinduzi, katika kukabiliana na utawala kama wa Kipahlavi ulioonekana kidhahiri kuwa wenye nguvu na ambao ulikuwa umejizatiti kwa zana za kisasa za kukandamizia raia huku ukiungwa mkono na maajnabi, kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuomba msaada kwake yeye mola kuliwapa wananchi Waislamu wa Iran nguvu za kimaanawi, faraja na tumaini la ushindi ndani ya kitabu hicho kitukufu nja mbinguni, wananchi hao walikuwa wakiisoma aya ya tatu ya Suratul Ahzabu isemayo, namtegemee Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu anatosha kuwa ni wa kutegemewa. Sambamba na hayo, katika mapambano yao magumu na mazito, wananchi waislamu wa Iran walitawakal na kutegemea nguvu na uwezo wa mola mwenye enzi aliyemuweza wa kumwangamiza dhalimu yeyote yule, na wakaendesha mapambano yao kwa imani kamili ya bishara ya ushindi aliyowapa yeye Mola. Hayo yameelezwa kwa uwazi katika aya 30 thalathini ya suratu fusilat isemayo, hakika waliosema mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu, kisha wakanyooka sawa hao huwateremkia malaika, wakawaambia msiogope, wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambaye alikuwa kiongozi mtajika wa kidini na mfasiri wa Quran, alikuwa akiwahimiza na kuwatia raghaba kila mara wananchi waislamu wa Iran ya kushikamana na kitabu hicho cha wahi na kutekeleza mafundisho yake. Kwa kweli, Quran ramani ya njia ya kuasisia jamii inayotamaniwa na iliyokusudiwa na mapinduzi ya Kiislamu. Ni kitabu kilichoteremshwa na Mola mwenye hikima, kisicho na ila wala dosari yoyote. Na ndiyo maana kiongozi huyo mkuu wa vuguvugu vugu hilo kubwa la umma wa Wairani alikuwa akisisitiza kila mara kwamba thamani zote za mapinduzi zimetoka kwenye chemchemi ya maneno ya wahyi. Imam Khomeini alikuwa akisema, sisi tumeendesha harakati ili Uislamu na sheria za Uislamu na Quran zitawale ndani ya nchi yetu na kusiwepo na wala haitakuwepo sheria yoyote ya kusimama mkabala na sheria ya Uislamu na Quran. Kwa hakika, Imam Khomeini aliyatambulisha mapinduzi na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu kuwa ni harakati iliyofungamana na malengo kama ukombozi, kujitawala na kuongoza kwa matakwa na ridhaa ya wananchi Taban, kulingana na mafunzo na mafundisho yaliyotukuka na ya asili ya Uislamu, si kwa kufuata vigezo vya kimagharibi. Kwa maelezo hayo, Jamhuri ya, ya kiislamu inatambulika kama mfumo mpya wa uendeshaji utawala kwa mujibu wa umaanawi na mafundisho ya Uislamu na Quran, na ni kwa sababu hiyo madola ya kiliberali ya magharibi yameamua kuipinga vikali na kuipiga vita na kuiwekea mashinikizo kwa visingizio mbalimbali mbali. Hata hivyo, malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu yanayotokana na thamani za kidini za Uislamu na Qur'an yamegeuka kuwa nuru ya tumaini kwa watu wanaokandamizwa na kwa watu waliochoshwa na maisha ya kujali vitu tu ya umaada na ya ufuska na ufisadi ya magharibi. Thamani hizi za kimaanawi na zenye kuhuisha nyoyo hivi sasa zimepenya na kuenea katika jamii nyingi na zingali zinaendelea kusambaa na kupokewa katika kila pembe ya dunia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Haya ni matangazo ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kushirikiana nasi na kufuatilia matangazo haya. Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema asante sana redio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana kwa kufuatilia. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura anafuatilia akiwa Tabora, Tanzania. Asante sana pia Juma Sagai wa Musoma, Tanzania. Anaandika, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Allah subhanahu wa taala awaponye majeruhi wa tukio la tetemeko la ardhi huko Siria na Uturuki, na awahifadhi waliotangulia mbele ya haki. Allah hapangiwi katika kazi yake na wala hamuonee mja wake. Kama amepangiwa basi, ingetakiwa iwafiki wanajeshi vamizi wa Marekani huko Siria. Juma Sagai huyo, uh, wa Musoma anasema yupo safarini Mwanza. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho machoweto tu magazetini. Tunaanza udonduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti ya huko nchini Tanzania. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi ina kichwa chenye maneno mawili tu Wachawi watajwa. Ni kuhusu jinamizi la ajali nchini humo. Mwandishi anatupasha zaidi kwa kuandika bunge laambiwa kwamba trafiki, wala rushwa, wanasiasa kuingilia utendaji ndo chanzo kikubwa cha ajali nchini humo, miundombinu mibovu ya barabara, magari binafsi na serikali yaliyofungwa taa na vingora kitanzini. Kwa mjibu wa gazeti hilo, watu elfu mbili mia nne hamsini na wawili waliaga dunia mwaka uliopita katika ajali za barabarani nchini Tanzania. Habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina vichwa vinavyosomeka: gharama kubwa zinavyowatesa wanaosaka watoto, Mpina anavyogeuka mwiba kwa mawaziri, mama hasusa kumzika mtoto wake, alidaiwa kumua dadake, vilio tundulisu, akionyesha makovu ya risasi na majonzi ya tanda, familia ikizika miili kwa zamu. Toleo lake la mtandao ni pamoja na mambo mengine limeandika mbunge ahoji urasimu maduka ya kubadilisha fedha, watu 45 wapandikizwa mimba, da 35 wapata ujauzito, wafungwa mahabusu watafuna shilingi milioni 15.54 kwa siku, JKT yafafanua kuhusu vijana 147 waliokutwa na VVU na anayetuhumiwa kuwa watu saba wa familia moja kotini. Gazeti dada la The Citizen limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo, serikali yatakiwa kuangazia utafiti wa IVF na unafuu wake wa bei. Habari hiyo inahusu upandikizaji wa mimba. Kwa ufupi, ni kwamba kiasi cha shilingi bilioni 4.5 kimetumika kufanya uwekezaji wa ujenzi miundombinu, na vifaa tiba vilivyotumika kuanzisha kituo cha huduma pandikizi IVF cha Hubert Kairuki. Kituo hicho cha kutoa huduma hiyo kipo Bunju huko jijini Dar es Salaam, kikiwa na uwezo wa kufanya upandikizaji kwa watu elfu moja kwa mwaka. Gazeti hilo pia limeandika mazungumzo ya amani na usalama ya tawala ajenda ya mkutano wa utangamano wa EAC. Tuelekeze dira ya udunduzi wetu nchini Kenya, tuanze na gazeti la Uhuru ambalo habari yake kuu ina kichwa kinachohoji ni kisasi au ushuru? Ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa picha ya Rais William Ruto na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta, kana kwamba wanatazamana ana kwa ana. Gazeti hilo linafafanua zaidi kwa kuandika, hatua ya serikali kuandama wapinzani kuhusu ulipaji kodi, huku koti ikiwachia huru washukiwa yazua shaka. Ruto ameshambulia familia ya mtangulizi wake, akidai ndiye anayefadhili upinzani ili aendelee kukwepa ushuru. Gazeti hilo pia limepo zito habari ya kwanza kwa muhula mpya wa masomo nchini humo. Kuna picha ya wanafunzi wakijiunga na sekondari. Gazeti dada la Daily Nation limetoa kipaumbele kwa habari hiyo ya elimu chini ya kichwa kisemacho dhiki ya kidato cha kwanza, huku shule zikipuuza serikali. Kwa mujibu wa gazeti hilo, baadhi ya walimu wakuu wa shule za upili wamepuuza agizo la waziri wa elimu Machogu aliyewataka mamudiri hao kutowafukuza wanafunzi wanaojiunga na sekondari kwa kukosa karo au sare za shule. Gazeti hilo pia limepa umuhimu habari ya mitetemeko ya ardhi iliyoua watu zaidi ya elfu mbili na mia tatu katika nchi za Uturuki na Syria, lakini inaonekana takwimu hizo zimepitwa na wakati, kwani kwa sasa idadi hiyo inaelekea watu elfu tano. Toleo la intaneti la Nation pamoja na mambo mengine limeandika yafichuka namna matajiri wanavokwepa kodi. Deni la taifa lapindukia shilingi trilioni tisa. Watu wanne wauawa huku wawili wakijeruhiwa katika shambulio la majambazi kaunti ya Turkana, na tetemeko la ardhi la ua elfu tatu mia nane Siria na Uturuki. Hatua ya Raila yaashiria mwisho wa Azimio, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Standard. Kwa ufupi ni kwamba kinara wa upinzani Raila Odinga amebuni vuguvugu jipya liitwalo Harakati ya Kulinda Demokrasia ambayo wadadisi wa mambo wanasema huenda atakitumia kama chombo kipya cha kisiasa, kwani ana ada ya kuvunja chama au muungano na kuunda chama kipya au muungano mpya. Tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Limetoa kipaumbele kwa habari ya elimu. Kichwa chake kinasema shule za sajili idadi ndogo katika siku ya kwanza. Pia limeandika Museveni ataja masuala saba kuu ya kuhuisha uchumi. Toleo la intaneti limeandika Museveni asema UPDF inapaswa kujiepusha na tabia za jeshi la zamani, na je, kapteni Olaka alijitoa uhai au aliuwawa? Hii ni Redio Teheran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Ulimwengu wa michezo kwa jambo, mpenzi msikilizaji, natumai huna neno. Karibu tutupe jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali duniani, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mieleka timu ya taifa ya mieleka aina ya Greco Roman ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya mieleka ya Zagreb Open huko Croatia. Wanamieleka hao wa Kirani wameibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya dunia ya mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu baada ya kuzoa medali nne za dhahabu, nne za fedha na tano za shaba. Wanamieleka wa Iran waliotia kibindoni medali za dhahabu ni Poya Dadmars katika kategoria ya kilo hamsini na tano, Mahdi Mohsennejad kilo sitini, kilo 77 na alireza Muhammadi, katika safu ya kilo 82. Iran imezoa jumla ya alama 195 kwenye mashindano hayo yaliyofanyika katika mji mkuu wa Croatia, Zagreb, kuanzia Ijumaa ya Februari tatu hadi Jumapili ya Februari 5. Nafasi ya pili imechukuliwa na Hungary huku jamhuri Azerbaijan ikifunga orodha ya tatu bora, timu hizo mbili zikiwa na pointi 80 kila moja. Wakati huo huo, timu ya taifa ya mieleka ya kujiachia au freestyle ya Iran imebuka wa pili kwenye mashindano hayo ya wazi ya Zagreb. Iran imeambulia alama 140 kwenye mashindano hayo, nyuma ya Marekani iliyonyakua ubingwa kwa kuzoa alama 175. Azerbaijan imetoa nafasi ya tatu kwenye kategoria hiyo pia kwa kuchota pointi 135. Iran imetunukiwa medali nne za dhahabu katika safu hii. Mbali na hayo timu ya taifa ya soka ya vijana wenye chini ya miaka 17 ya Iran imeichabanga mabao manne kwa mtungi timu ya Belarus kwa vijana wenye chini ya miaka 16 katika mchuano wa Kombe la Ustawi. Mabarobaro hao wa kirani waliwapeleka mchaka mchaka mchaka mawasimu wao wa Belarus licha ya kuupiga ugenini katika mashindano hayo ya kimataifa yanayofanyika huko Belarus. Mabao ya Iran kwenye mchuano huo wa Jumapili yalifungwa na Amir Muhammad Razaghinia aliyecheka na nyavu mara mbili cha kwanza huku Muhammad Askari na Alireza Homai Fard wakilazimisha kabisa na kuzamisha jahazi la wenyeji baada ya mapumziko perekladena i vot smotri miach ne peresok liniu vorot no vse, komanda Irana... snova zamena fard alireza vijana hao wa Iran wanaotiwa makali na Hussein Abdi wanatazamiwa kushuka dimbani na Under 17 za Rusia na Tajikistan Jumanne na Alhamisi. Kwa usanjari huo timu 17 zinashiriki mashindano hayo ya Development Cup yanayofanyika mjini Minsk beina ya Februari 5 na 11. Tugeukie sasa kombe la dunia kwa upande wa klabu. Klabu ya Al Hilal ya Saudi Arabia imetinga nusu fainali ya michuano ya kombe la dunia ya klabu iliyoandaliwa na shirikisho la soka duniani, yani FIFA. Hii ni baada ya kuitandika Wydad Kasablanka mabao matano kwa matatu kupitia mikwaju ya penalti katika mchuano wa robo fainali uliopigwa Jumamosi usiku katika uwanja wa mwanamfalme maula Abdullah huko mjini Rabat, Moroko. Mchuano huo uliisha kwa sare ya moja kwa moja katika dakika 90 za ada na za nyongeza. Alhilali al hiyo sasa itavana na Flamengo ya Brazil katika ngoma nzito ya nusu fainali huko Tanji, ya mji bandari wa Moroko katika lango bahari la Jiblatar. Al Ahli ya Misri watakaokutana na Real Madrid walifanikiwa kupata ushindi mwembamba wa bao moja kwa sifuri walipochuana na Seattle Sounders ya Marekani. Bao moja la Mohamed Afsha la dakika za lala salama lilitosha. and beyond in Afrika Madrid ambayo iliinyuka Liverpool bao moja kwa sifuri huko Ufaransa, inapigiwa upatu wa kutoa kombe hilo kwenye mechi hizo zinazozikutanisha klabu saba kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Tutamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Baada ya tetesi za muda mrefu klabu ya Simba imeteuliwa kuwa timu pekee ya Tanzania itakayoshiriki mashindano ya African Super League na kwa kwanzia itavuna dola milioni 2.5 kwa ajili ya maandalizi yake. Shirikisho la soka Afrika CAF limeshateua timu nane ambazo zitashiriki mashindano hayo yanayofanyika kwa mara ya kwanza barani Afrika. Simba ikiwa mojawapo ya timu zitakazoshiriki, tayari imeshajulishwa kuhusu hilo kwa ajili ya uthibitisho, na uongozi wa Simba chini ya bodi inayoongozwa na Salim Abdallah almaarufu Tryagain umethibitisha ushiriki wake gharama za jumla za uendeshaji mashindano hayo ni kiasi cha dola milioni mia moja na bingwa atavuna kitita cha dola milioni kumi na moja nukta tano. Ni kudokeza pia kwamba mnyama Simba huyo wikendi alishuka dimbani kuvaana na Alhilali ya Sudan katika mchezo wa kimataifa wa kirafiki uliopigwa katika dimba la Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Habibu Haji Kyombo alisawazisha goli la makabi lilepo na kuwafanya wekundu wa msimbazi wapate sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Al Hilal katika mchezo huo sako karagana, saka neto hai kiombo, utulivu mkubwa umetazama na kuachia bunduki kali, bomu kali, na wananchi katikati ya wanyama. Anasikitika kama hivi, aoni kilichotokea wananchi hoi, lakini mnyama anapepea tu, wa mnyama sima na furahi. Na kwa kutamatisha, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kwamba utawala wa Saudi Arabia unaitumia vibaya michezo kuficha rekodi ya chafu ya maafa na ya kutisha haki za binadamu. Felix Jakens, mkuu wa operesheni za kipaumbele za Amnesty International na watu walio hatarini, ameliomba shirikisho la soka duniani FIFA litangaze hadharani kuhusu ulazima wa kufanywa mageuzi katika uwanja wa haki za binadamu nchini Saudia, na kutoruhusu utawala wa Riadh uyatumie vibaya kwa masilahi yake mashindano ya kombe la dunia la kwanza la wanawake yaliyopangwa kufanyika nchini Australia na New Zealand kuanzia Julai 20 hadi Agosti 20 mwaka huu. Na kwa ripoti hiyo, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 16 Rajab mwaka 14, 1444 hijiria sawa na tarehe 7 Februari mwaka 2023 siku kama ya leo miaka 545 iliyopita alizaliwa Thomas More, mwana falsafa na msomi mashuhuri wa Uingereza. Mwanzoni, More alisomea elimu ya sheria, na baada ya kujiunga na bunge akapewa mazingatio na malkia wa wakati huo na kutunukiwa hadhi ya ulodi. Hata hivyo, Thomas More alitofautiana kinadharia na mfalme wa wakati wa Uingereza na hivyo akatiwa jela na kuhukumiwa kifo. Hatimaye, More alinyongwa mnamo tarehe 6 Julai mwaka 1535 akiwa na umri wa miaka 57. Siku kama hii ya leo miaka 211 iliyopita alizaliwa Edward Granville katika mji wa Newcastle, mtaalamu wa masuala ya mashariki ya kati na mtafiti uh, wa fasihi wa Uingereza. Awali, uh, Edward Granville Brown alisomea udaktari katika chuo kikuu cha Cambridge na kuhitimu masomo yake chuoni hapo. Hata hivyo, kutokana na kupendelea kwake kusoma tamaduni za Mashariki mwa dunia, alifanya safari nchini Iran akiwa na umri wa miaka 25. Mtafiti huyo aliitaja lugha ya Kifarsi kuwa njia bora ya kunakili fikra na tamaduni za Wairani kuelekea maeneo mengine ya dunia. Tarehe 18 Bahman miaka 39 iliyopita aliuawa jenerali Ghulam Ali Oveisi aliyehusika na mauaji ya wananchi wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Jenerali Oveisi ambaye alikuwa kamanda mkuu wa jeshi la utawala wa kifalme wa Shah alihusishwa na mauaji ya wananchi wa Iran mwaka 1962 na 1978, katika vuguvugu la wananchi wa Iran la kutaka kuanzishwa jamhuri ya Kiislamu na kuondolewa madarakani utawala dhalimu wa Shah. Ovc alikimbia nchi mwezi mmoja kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na hata kabla ya Shah Pahalavi kutoroka nchi. Mwezi mmoja baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Jenerali Ovc alifanya jitihada za kuwakusanya tena waungaji mkono wa utawala wa kifalme nchini Iran na kutoa dharba kwa jamhuri changa ya Kiislamu. Hata hivyo, njama hizo zilishindwa na hatimaye, kibaraka huyo wa Shah aliuawa katika siku kama hii ya leo akiwa Paris nchini Ufaransa. Na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita aliaga dunia Hussein bin Talal mfalme wa zamani wa Jordan kwa ugonjwa wa saratani. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na thelathini na tano huko Aman, mji mkuu wa Jordan, na kuhitimu masomo katika chuo kikuu cha kijeshi nchini Uingereza. Mfalme Hussein alikalia kiti cha usultani nchini Jordan mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na mbili akiwa na umri wa miaka kumi na tisa baada ya kuuawa babu yake Mfalme Abdallah na babaada ya baba yake Amir Talal kukalia kiti cha uongozi kwa miezi kadhaa tu. Pinduzi na mauaji mengi yalitokea wakati wa usultani Ufuatao ni mukhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi kwa serikali na wananchi wa Uturuki kufuatia mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi iliyokumba maeneo ya ya kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria na kuwa watu karibu elfu tano. Serikali ya Kenya imetangaza kufungua tena mpaka wa nchi kavu wa nchi hiyo na Somalia kwa lengo la kuboresha hali ya usalama katika mipaka hiyo. Na Pakistan imeufunga mtandao intaneti wa Wikipedia nchini humo kwa kuumiza hisia za Waislamu. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na nakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya jina langu ni Hussein Hassan. Fanya miadi nami tena katika matangazo yetu ya hapo mchana, insha allah. Na hadi wakati huo, kwa heri kwa sasa na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.