Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji w wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika kwa njia mbalimbali ikiwemo satelit. Tovuti yetu yaani, mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir/sw. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio At irib.ir. Usiku huu ni mimi Ahmed Rashid, na matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran yataanza kwa taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu za mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran, maarufu kwa jina la Alfajiri 10 tutakuwa pia na kipindi cha ulimwengu wa michezo, dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab pamoja na kipande cha kasida. Tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo, kama tulivyotangulia kusema, yataanza kwa taarifa habari za dunia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Iran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Tetemeko mikubwa miwili ya ardhi ya uwa karibu watu wa elfu mbili na mia nne Uturuki na Siria. Waislamu waandamana Uholanzi kulaani kuvunjiwa heshima Quran tukufu. Waislamu wa Nigeria waadhimisha miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa zamani wa Katari asema kuanzisha uhusiano na Israeli hakutakuwa na faida kwa wananchi wa Sudan. Habari kamili. Karibu watu wa elfu mbili na mia nne wamepoteza maisha kutokana na mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi iliyoyakumba maeneo ya kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria, huku idadi ya wahanga wa janga hilo ikiongezeka kila sekunde kutokana na mamia ya watu kufunikwa na vifusi na majengo yaliyoporomoka hadi wakati tunaandika habari hii, idadi ya vifo nchini Uturuki ilikuwa imeongezeka hadi 1498. Hayo ni kwa mujibu wa mamlaka kukabiliana na maafa na mambo ya dharura nchini humo AFAD, ambayo inatoa taarifa mpya takriban kila sekunde kuhusu idadi ya wahanga wa mitetemeko hiyo. Kwa mujibu wa msemaji wa taasisi hiyo, Orhan Tatar, zaidi ya watu elfu nane mia tano 33 wamethibitishwa kujeruhiwa na kuongeza kwamba majengo 2834 yameharibiwa. Taasisi hiyo imesema pia kuwa mitetemeko mingine 120 imeripotiwa kutokea maeneo hayo baada ya mitetemeko miwili mikubwa. Serikali ya Uturuki imeamua kufunga skuli zote nchini humo hadi tarehe 13 mwezi huu wa Februari, baada ya janga hilo. Huko nchini Siria pia mamia ya watu wameripotiwa kupoteza maisha kutokana na janga hilo lililokumba maeneo tofauti yakiwemo ya Ladhikia, Homs na Halab. Taarifa za kina hazijapatikana hadi hivi sasa kuhusu maafa yaliyotokea nchini Siria. Taarifa zinasema kwamba mtetemeko wa kwanza ulikuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richter na umetokea saa kumi na dakika 17 alfajiri ya leo kwa saa za eneo hilo. Kitovu chake kilikuwa ni katika mji wa Gaziantep wa Uturuki, ambapo mamia ya majengo yameporomoka. Uturuki ni miongoni mwa nchi ambazo hukumbwa na mitetemeko mikubwa ya ardhi mara kwa mara duniani. Mwaka 1999 watu 18,000 walipoteza maisha katika mtetemeko mkubwa wa ardhi kuwahi kuikumba nchi hiyo kwa miongo kadhaa. Waislamu nchini Uholanzi wamefanya maandamano katika mji wa Hege kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini humo. Mamia ya Waislamu walikusanyika jana Jumapili katika medani ya jijini Hege wakiwa wamebeba mabango yenye maandishi yanayolaani kitendo cha kuivunjia heshima Quran tukufu katika nchi hiyo na nchi nyingine ya Ulaya ya Sweden. Katika maandamano hayo ya jana mjini The Hague, Waislamu waliokusanyika katika medani ya makao makuu ya kiidara ya Uholanzi walisoma aya za Quran tukufu na pia kuswali swala kwa jamaa. Akizungumza katika maandamano hayo, Taasini Shetinkaya, mkuu wa wakfu wa utamaduni wa Kiislamu wa Uturuki, amesema vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu vimeshtadi nchini Uholanzi katika miaka ya hivi karibuni, huku Waislamu, misikiti na taasisi za Kiislamu zikihujumiwa na kushambuliwa na watu wenye chuki na dini tukufu ya Kiislamu. Mwishoni mwa mwezi uliopita, Edwin Wagensveld mwanasiasa wa mrengo wa kulia na mwenye chuki kubwa dhidi ya Uislamu huko Holanzi kwa kejeli, dharau na majivuno alichana kurasa za Quran tukufu katika mji wa Dhihege mbele ya kadamnasi ya watu na mbele ya kadamnasi ya kamera. Mwanasiasa huyo alienda mbali zaidi na kuzichoma moto kurasa hizo za Qurani tukufu, kitendo ambacho kiliwaghadhibisha na kumuumiza moyo na hisia kila mwislamu duniani. Mataifa na jumuiya za Kiislamu kote ulimwenguni zimeendelea kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu katika nchi za Ulaya za Uholanzi na Sweden. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Lebanon, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Imarati, Qatar, Misri, Jordan na Palestina ni miongoni mwa nchi zilizochukua msimamo dhidi ya kitendo hicho cha kuchukiza na kifidhuli cha nchini Uholansi na Sweden. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya kuadia miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamefanyika kwa shangwe ya aina yake katika jimbo la Bauchi nchini Nigeria maelfu ya Waislamu katika jimbo hilo wamehudhuria maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran yaliyopata ushindi mwaka 1979 kwa uongozi wa busara wa Imam Ruhullah Khomeini. Akizungumza na shirika la habari la Iran Press, Sheikh Lukman Abdullah Abdallah, Abdallah, mwanazuoni wa jimbo la Bauchi, kuhusiana na taathira ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran nchi ya mipaka ya Iran amesema Mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran yamekuwa na taathira na mwamko barani Afrika, ikiwemo Nigeria. Aidha, mwanaharakati huyo wa Kiislamu amesema kuwa kuanzishwa harakati za Kiislamu kama Harakati ya Kiislamu ya Nigeria inayoongozwa na Shekh Ibrahim Zakzaki ni moja ya matokeo na taathira nzuri za mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Kwa upande wake, Bi Khadija Adam, mmoja wa wanaharakati wa Kiislamu katika jimbo la Bauchi ameashiria umuhimu mkubwa ulio nayo mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran na kueleza kwamba kufanikiwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran maana yake ni kufanikiwa waislamu wote ulimwenguni. Mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa nchini Iran yaliongozwa na Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yalihitimisha utawala wa kitwaghuti wa, wa, ya wa, wa Kipahlavi uliokuwa unaungwa mkono kila upande na madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani. Waziri mkuu wa zamani wa Qatar amekosoa vikali hatua ya serikali ya sasa ya Sudan ya kujipendekeza kwa utawala haramu wa Israeli na kueleza kwamba hatua ya Khatum ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli haitakuwa na faida yoyote kwa wananchi wa Sudan. Sheikh Hamad bin Jasim bin Jabir Al Thani amekosoa vikali njama za baraza la utawala la Sudan za kutaka kuwa na uhusiano mpana zaidi na utawala pandikizo wa Israel na kueleza kwamba Khartoum haitofaidika na chochote na hatua hizo. Waziri mkuu uyo wa zamani wa Qatar ameongeza kwamba Sudan na wananchi wa taifa hilo ni waungaji mkono wa taifa la Palestina, na hivyo hatua ya baraza la utawala la Sudani ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli inayofanya e mauaji kila uchao dhidi ya Palestina itakuwa na gharama kubwa. Wakati huo huo, wananchi, vyama na jumuiya mbalimbali nchini Sudan zimeendelea kutangaza upinzani wao dhidi ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya nchi yao na utawala haramu wa Israeli siku ya Alhamisi. Waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israeli Eli Cohene alitembelea Sudan ambapo alikutana na mkuu wa jeshi na kiongozi wa nchi hiyo Jenerali Abdul Fatah Al Burhani Ijumaa. Tarehe 23 Oktoba 2020, rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump alitangaza kuwa Sudan na Israel zimefikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida ikiwa na maana ya Sudan kujiunga na nchi nyingine za Kiarabu na za Waislamu za Misri, Jordan, muungano wa falme za, za Kiarabu yani, Imarati na Bahrain kutambua rasmi utawala huo pande kizi na haramu unaoikalia kwa mabavu Palestina na Quds tukufu. Hatua ya mataifa hayo na hasa huko nchini Sudani imeendelea kukabiliwa na upinzani na maandamano ya mara kwa mara. Na serikali ya mpito nchini Mali imetangaza kwamba imempa mkuu wa idara ya haki za binadamu katika ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MINUSMA muda wa masaa na 48 kuondoka nchini humo baada ya kumtangaza kuwa mtu asiyefahamu. Taarifa ya serikali ya Bamako imebainisha kwamba uamuzi wa kumfukuza Guilome Ngefa Atondoko Andali umechukuliwa kufuatia utendaji wake usiofaa na wa upendeleo. Umoja wa Mataifa umetoa taarifa ukieleza kusikitishwa kwake na uamuzi huo wa serikali ya Bamako na kueleza kuwa afisa huyo wa haki za binadamu alikuwa akitekeleza majukumu yake kwa njia ya sahihi. Mali ambayo inaongozwa na serikali ya kijeshi kwa mwongo mmoja sasa, imekuwa ikipambana na hali ya machafuko inayosababishwa na magenge yanayobeba silaha katika maeneo mbalimbali nchini humo. Ukosefu wa usalama ulioiathiri Mali umeenea pia hadi katika eneo zima la Sahel Afrika licha ya jitihada kubwa za kimataifa za kukomesha hali hiyo. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Mali kinajumuisha askari wa mataifa kadhaa, MINUSMA, na kimekuwa kikidumisha usalama nchini humo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Hata hivyo, uwepo wa kikosi hicho umeshindwa kuzuia hujuma na mashambulio ya makundi yenye silaha enye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Al-Qaida au gengi la kigaidi la Daesh, yani ISIS, dhidi ya vijiji, miji, kambi za jeshi na vituo vya polisi nchini Mali tangu mwaka 2012. Nchi kadhaa za magharibi mwa Afrika, ikiwemo mw Mali, zimekuwa zikisumbuliwa na mgogoro wa kiusalama unaosababishwa na hujuma na mashambulizi ya magengi ya kigaidi. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kumbukumbu kumbu ya miaka ishirini ya uongo mkubwa wa Marekani kuhalalisha shambulio dhidi ya Iraq. Miaka 20 iliyopita, i yani Februari 5, 2003, Colin Powell aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani alishiriki katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York na kuonyesha bomba la majaribio lililokuwa na mada za kimeta na kudai kuwa ni ushahidi wa kuwepo silaha za maangamizi ya umati nchini Iraq. Jana tarehe 5 Februari ilikuwa siku ya kumbukumbu -kumbu ya miaka 20 ya maafa ya muongo mkuu ya uongo mkubwa zaidi ambao hadi sasa Marekani imeshindwa kuthibitisha. Matokeo ya kikao hicho cha baraza la usalama ni uvamizi wa Marekani na washirika wake na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Iraq, kuondolewa madarakani utawala wa kisiasa wa nchi hiyo, mauaji ya mamia maelfu ya watu na wengine kufanywa vilema, mamilioni ya wakimbizi na kuibuka idadi kubwa ya magenge ya kigaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. Hata hivyo, silaha za maangamizi makubwa ambazo zilitajwa kuwa sababu ya mashambulio hayo ya kivamizi, na kwa hakika sababu ya uvamizi wa Marekani dhidi ya Iraq, hazikupatikana kamwe. Baada ya mashambulizi ya Septemba 11, 2001 katika miji ya New York na Washington, utawala wa George W Bush uliishambulia Afghanistan mwezi wa Oktoba 2001 kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi, na mwezi Machi 2003 uliishambulia Iraq kwa kisingizio cha kuharibu silaha za maangamizi ya halaiki. Uvamizi wa kijeshi dhidi ya Iraq ambao ulitekelezwa kwa amri ya George W. Bush, rais wa wakati huo wa Marekani, mbali na hasara kubwa za mauaji ya Wairaq, vile vile ulisababisha vifo vya askari elfu kadhaa wa Marekani kuitwisha nchi hiyo gharama kubwa za kiuchumi na kutia doa nafasi na, na hadhi ya Marekani kimataifa. George W. Bush alianzisha vita vya maangamizi ya binadamu dhidi ya Iraq, huku shirika la ujasusi la Marekani CIA na mashirika mengine ya ujasusi yakishuhudia kwamba ikulu ya White House, ili iliudanganya umma ili kuhalalisha mashambulizi yake huko Iraq, nchi ambayo haikuwa imeishambulia Marekani au hata kutoa vitisho vya kuishambulia. Baada ya uvamizi wa karibu miaka tisa kikundi cha mwisho cha wanajeshi vi wa Marekani kiliondoka Iraq tarehe 15 Disemba 2011. Vita vya Marekani nchini Iraq viliua zaidi ya Wairaqi laki moja na thelathini elfu. Katika vita hivyo pia wanajeshi wasiopungua elfu tano wa muungano wa wanajeshi wa magharibi wa, wengi wao wakiwa Wamarekani, waliuawa. Zaidi ya wanajeshi thelathini na sita elfu wa muungano huo walijeruhiwa, wengi wao wakiwa ni Wamarekani. Wakati Bushi alipoishambulia Iraq, alidai kuwa shambulio hilo lilianzishwa ili kuipokonya nchi hiyo silaha za maangamizi ya halaiki, kuwakomboa watu wake na ili dunia isalimike na hatari kubwa. Lakini uhakika wa mambo umekuwa kinyume chake kabisa. Naam, hapa ni Teheran na haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kuleteni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu, lakini kwanza ni ukumbusheni yale tuliyokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari kabla ya kuingia katika sehemu hiyo ya pili. Karibu watu 1240 wamepoteza maisha kutokana na mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi iliyoyakumba maeneo ya kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria, huku idadi ya wahanga wa janga hilo ikiongezeka kila sekunde kutokana na mamia ya watu kufunikwa na vifusi vya majengo yaliyoporomoka. Waislamu nchini Uholanzi wamefanya maandamano katika mji mkuu mji wa The Hague kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu katika nchi hiyo ya Ulaya. Maandamano ya kuadia mwaka 44 wa ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran yamefanyika kwa shangwe ya aina yake katika jimbo la Bauchi nchini Nigeria. Waziri mkuu wa zamani wa Qatar amekosoa vikali hatua ya serikali ya hivi sasa ya Sudani ya kujikomba kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kueleza kwamba hatua ya Khatumu ya kuanzisha uhusiano wa, wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel haitokuwa na faida yoyote kwa wananchi wa Sudan. Na serikali ya mpito nchini Mali imetangaza kwamba imempa mkuu wa idara ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa muda wa masaa 48 kuondoka nchini humo. Na mwasikilizaji wa penzi karibuni sasa kutegea sikio uh, sehemu ya pili ya matangazo yetu. Tutaanza na kipindi maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuwa na ulimwengu wa michezo. Tutakuleteni pia dua ya mwezi mtukufu wa Rajab pamoja na kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mnaponitegea sikio. Wakati huu nakukaribisheni kwa moyo mkunjufu kusikiliza mfululizo mwingine wa vipindi hivi maalumu tulivyokuandalieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya Alfajiri Kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ambapo kwa leo tutazungumzia nafasi ya Qurani, umaanawi, uongozi wa Imamu Khomeini na umoja wa matabaka mbalimbali mbali ya jamii ya Iran katika kufanikisha mapinduzi hayo. Endeleeni kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Tarehe 11 Februari mwaka 1979 ilitangazwa habari muhimu na ya kushangaza ambayo ilitoa mguso mkubwa kwa watu katika kila pembe ya dunia. Habari yenyewe ni mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamepata ushindi na kutamatisha umri wa utawala wa Kipahlavi. Hata hivyo kulikuwa na sababu kadhaa na tofauti zilizochangia kufanikiwa na kupata ushindi mapinduzi hayo makubwa na ya umma, sababu ambazo kwa kushikamana na kusaidiana kwa pamoja ziliwezesha kuangusha utawala wa kidikteta wa Kipahlavi ulioonekana kidhahiri kuwa wenye nguvu na huku ukiungwa mkono kwa kila hali na madola makubwa ya ulimwengu, hasa Marekani. Ukweli ni kuwa umoja na mshikamano wa wananchi wa kakamavu wa Iran wakiongozwa na shahsia shujaa mwerevu mpenda watu na mwenye huruma, ambaye ni Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni miongoni mwa sababu muhimu zaidi zilizochangia kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu. Umoja halisi na wa watu wote daima huwezesha kupatikana nguvu na matumaini na hatimaye ushindi. Mshikamano na kuwa kitu kimoja wa Iran nao pia ulikuwa na taathira hiyo katika vipindi tofauti vya harakati ya mapinduzi pamoja na mafanikio na ushindi uliokuja kupatikana, na ni dhahiri pia kuwa kiongozi wake mkuu alikuwa na nafasi muhimu zaidi katika kuleta na kuimarisha umoja wa wananchi, ambapo katika jumbe na hotuba zake Imam Khomeini alikuwa kila mara akiwatahadharisha wananchi juu ya mifarakano na kuhitilafiana. Katika muda wote wa mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala mwovu wa Pahlavi, umoja usiolegalega ndio uliowafanya wananchi hao wawe kitu kimoja, wasaidiane katika shida na matatizo yaliyowakabili na kulifanya taifa lipaze sauti moja ya kutaka utawala huo uondoke. Umoja imara na madhubuti wa wananchi wa Iran wakati wa vuguvugu vugu la mapinduzi ulitokana na sababu mbili: moja ni watu wote kuchoshwa na kuchukizwa na utawala kandamizi na wa kiimla wa Shah, na nyingine ni imani kubwa waliokuwa nayo wananchi juu ya Uislamu uliokuwa fikra kuu na dira iliyoongoza mapinduzi. Ukweli ni kwamba Uislamu ulikuwa miongoni mwa sifa na utambulisho muhimu zaidi wa vuguvugu la mapinduzi ya wananchi wa Iran. Nara na kauli mbiu za wananchi na misimamo iliyokuwa ikibainishwa na kiongozi mkuu wa mapinduzi Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Vyote hivyo vilionyesha kuwa harakati hiyo ya taifa la Iran iliyoweka historia ilitokana na dini na imani safi ya wananchi wake, yaani Uislamu, kiasi kwamba ulipopita mwezi mmoja na nusu tu baada ya ushindi wa mapinduzi zaidi ya asilimia tisini na nane ya Wairani walioshiriki kwenye kura ya maoni waliunga mkono kuasisiwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ili nchi yao iongozwe kwa hukumu na tunu za Uislamu. Uungaji mkono huo mkubwa na usio na kifani, na kwa hakika usiosahaulika, ulioonyeshwa na wananchi kwa uamuzi wa kuasisiwa mfumo wa Kiislamu ulidhihirisha wazi kwamba mapinduzi ya Iran, kinyume na mapinduzi mengineyo, yana asili ya umaanawi na Uislamu, na mwelekeo na malengo yake yanaendana na mafundisho na thamani za dini hiyo adhimu ya mbinguni. Katika kubainisha nafasi ya dini tukufu ya Uislamu katika kuleta umoja baina ya wananchi wa Iran, Imam Khomeini alisema bila ya irada ya Mwenyezi Mungu mtukufu haiumkiniki watu kufikia hatua ya kuwa na kalima ya umoja kama hivi. Japokuwa wananchi wa Iran ni watu wenye imani kubwa ya dini, lakini kitu kilichowafanya wakubali kuifanya imani yao hiyo, lengo la pigania utukufu la mapambano yao dhidi ya utawala wa Shah, ni miongozo ya kiongozi wao mpendwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu kwa kuelewa vyema jinsi wananchi hao walivyokuwa wakiupa umuhimu umaanawi na dini. Imam Khomeini aliwatolea mwito wa kuungana pamoja chini ya mhimili wa mafundisho ya Uislamu yanayopiga vita dhulma na kumkomboa mwanadamu. Taban kiongozi huyo mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu alianza kazi hiyo ya uelimishaji umma tangu takriban mwaka 1963 pamoja na wanafunzi wake kadhaa na wanafikra na wana mapinduzi wenzake kwa kuutambulisha Uislamu kuwa ni dini ya kupambana na dhulma na ubeberu na kutetea wanyonge na wapigania haki na uadilifu. Kwa hakika Imam Khomeini aliwataalamisha watu kwa mafundisho ya kijamii na kisiasa ya Uislamu na kuwasistizia kuwa kwa kuyatekeleza mafundisho hayo, watapata radhi, auni na msaada wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya uokovu na ushindi wa mapinduzi, kama inavyoeleza aya ya saba ya Suratu Muhammadi ya kwamba, enyi mliyoamini, mkimnusuru Mwenyezi Mungu naye atakunusuruni na ataithibitisha miguu yenu. Wakati wa mapambano yao dhidi ya Shah na hata baada ya ushindi wa mapinduzi, wananchi waislamu wa Iran walijionea kwa macho yao, tena mara kadhaa, ishara za auni na msaada wa Mwenyezi Mungu pale walipotawakal na kumtegemea yeye na kupiga hatua katika njia yake ya nuru. Maandamano na mikusanyiko mikubwa zaidi ya watu na iliyokuwa na taathira kubwa zaidi ilifanyika katika minasaba ya kidini hususan ile iliyohusiana na mapambano dhidi ya dhulma na uonevu ya Imamu Husein alaihi salam mjukuu mtukufu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika siku za Tasua na Ashura pamoja na Arobaini ambazo zinakumbusha mapambano hayo matukufu ya kidini yalifanyika maandamano makubwa na ya hamasa ambayo yalidhihirisha nguvu na umoja wa wananchi wa Iran chini ya kivuli cha mafundisho ya Uislamu ya kupiga vita dhuluma na kumstaajabisha kila mtu. Tunapozungumzia suala la wananchi wa Iran kufuata mafundisho ya Uislamu, tunazikusudia thamani na hukumu zilizobainishwa ndani ya kitabu cha mbinguni cha Qur'an. Muujiza huo usio na kifani Muhammad sallallahu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mwongozo uliokamilika wa amali na matendo ya mtu binafsi na jamii nzima katika nyanja mbalimbali mbali. Mafunzo ya Qur'ani tukufu yalikuwa daima yakitoa mwanga wa ufumbuzi na kujenga matumaini katika vipindi vigumu vya mapinduzi, katika kukabiliana na utawala kama wa Kipahlavi ulioonekana kidhahiri kuwa wenye nguvu na ambao ulikuwa umejizatiti kwa zana za kisasa za kukandamizia raia huku ukiungwa mkono na maajnabi, kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuomba msaada kwake yeye mola kuliwapa wananchi Waislamu wa Iran nguvu za kimaanawi, faraja na tumaini la ushindi ndani ya kitabu hicho kitukufu cha mbinguni wananchi hao walikuwa wakiisoma aya ya tatu ya Suratul Ahzabu isemayo namtegemee Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu anatosha kuwa ni wa kutegemewa. Sambamba na hayo, katika mapambano yao magumu na mazito, wananchi waislamu wa Iran walitawakal na kutegemea nguvu na uwezo wa Mola mwenye enzi aliyemweza wa kumwangamiza dhalimu yeyote yule na wakaendesha mapambano yao kwa imani kamili ya bishara ya ushindi aliyowapa yeye Mola. Hayo yameelezwa kwa uwazi katika aya 30 ya Suratu Fusilat isemayo, hakika waliosema Mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu, kisha wakanyooka sawa hao huwateremkia malaika wakawaambia, msiogope wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambaye alikuwa kiongozi mtajika wa kidini na mfasiri wa Quran, alikuwa akiwahimiza na kuwatia raghaba kila mara wananchi waislamu wa Iran ya kushikamana na kitabu hicho cha wahi na kutekeleza mafundisho yake. Kwa kweli, Quran ramani ya njia ya kuasisia jamii inayotamaniwa na iliyokusudiwa na mapinduzi ya Kiislamu. Ni kitabu kilichoteremshwa na Mola mwenye hikima kisicho na ila wala dosari yoyote, na ndiyo maana kiongozi huyo mkuu wa vuguvugu vugu hilo kubwa la umma wa Wairani alikuwa akisisitiza kila mara kwamba thamani zote za mapinduzi zimetoka kwenye chemchemi ya maneno ya wahi. Imam Khomeini alikuwa akisema: sisi tumeendesha harakati ili Uislamu na sheria za Uislamu na Quran zitawale ndani ya nchi yetu, na kusiwepo na wala haitakuwepo sheria yoyote ya kusimama mkabala na sheria ya Uislamu na Quran. Kwa hakika Imam Khomeini aliyatambulisha mapinduzi na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu kuwa ni harakati iliyofungamana na malengo kama ukombozi, kujitawala na kuongoza kwa matakwa na ridhaa ya wananchi Taban, kulingana na mafunzo na mafundisho yaliyotukuka na ya asili ya Uislamu, si kwa kufuata vigezo vya kimagharibi. Kwa maelezo hayo, Jamhuri ya Kiislamu inatambulika kama mfumo mpya wa uendeshaji utawala kwa mujibu wa umaanawi na mafundisho ya Uislamu na Quran na ni kwa sababu hiyo madola ya kiliberali ya Magharibi yameamua kuipinga vikali na kuipiga vita na kuiwekea mashinikizo kwa visingizio mbalimbali mbali. Hata hivyo, malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu yanayotokana na thamani za kidini za Uislamu na Qur'an yamegeuka kuwa nuru ya tumaini kwa watu wanaokandamizwa na kwa watu waliochoshwa na maisha ya kujali vitu tu ya umaada na ya ufuska na ufisadi ya magharibi. Thamani hizi za kimaanawi na zenye kuhuisha nyoyo hivi sasa zimepenya na kuenea katika jamii nyingi na zingali zinaendelea kusambaa na kupokewa katika kila pembe ya dunia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Jambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno. Karibu tutupe jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali mbali duniani, na kusihi tuyosote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Timu ya taifa ya mieleka aina ya Greco Roman ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya mieleka ya Zagreb Open huko Croatia. Wanamieleka hawa wa Kirani wameibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya dunia ya mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu baada ya kuzoa medali nne za dhahabu, nne za fedha na tano za shaba. Wanamieleka wa Iran waliotia kibindoni medali za dhahabu ni Poya Dadmars katika kategoria ya kilo hamsini na tano mahdi kilo 77 na Alireza Muhammadi katika safu ya kilo 82. Iran imezoa jumla ya alama 195 kwenye mashindano hayo yaliyofanyika katika mji mkuu wa Croatia, Zagreb, kuanzia Ijumaa ya Februari tatu hadi Jumapili ya Februari 5. Nafasi ya pili imechukuliwa na Hungary huku jamhuri Azerbaijan ikifunga orodha ya tatu bora, timu hizo mbili zikiwa na pointi 80 kila moja. Wakati huo huo timu ya taifa ya meleka ya kujiachia au freestyle ya Iran imebuka ushindi wa pili kwenye mashindano hayo ya wazi ya Zagreb. Iran imeambulia alama 140 kwenye mashindano hayo nyuma ya Marekani iliyonyakua ubingwa kwa kuzoa alama 175. Azerbaijan imetoa nafasi ya tatu kwenye kategoria hiyo pia kwa kuchota pointi 135. Iran imetunukiwa midali nne za dhahabu katika safu hii mbali na hayo, timu ya taifa ya soka ya vijana wenye chini ya miaka 17 ya Iran imeichabanga mabao manne kwa mtungi timu ya Belarus kwa vijana wenye chini ya miaka 16 katika mchuano wa kombe la ustawi. Mabarobaro hao wa Kirani waliwapeleka mchaka mchaka maasimu wao wa Belarus licha ya kupiga ugenini katika mashindano hayo ya kimataifa yanayofanyika huko Belarus. Mabao ya Iran kwenye mchuano huo wa Jumapili yalifungwa na Amir Mohammad Razaghinia aliyecheka na nyavu mara mbili katika kipindi cha kwanza, huku Muhammad Askari na Alireza Homai Fard wakilazimisha kabisa na kuzamisha jahazi la wenyeji baada ya mapumziko. Vijana hao wa Iran wanaotiwa makali na Hussein Abdi wanatazamiwa kushuka dimbani na Under 17 za Russia na Tajikistan Jumanne na Alhamisi. Kwa usanjari huo, timu 17 zinashiriki mashindano hayo ya Development Cup yanayofanyika mjini Minsk baina ya Februari 5 na 11. Tugeukie sasa kombe la dunia kwa upande wa klabu. Klabu ya Al Hilal ya Saudi Arabia imetinga nusu fainali ya michuano ya kombe la dunia ya klabu iliyoandaliwa na shirikisho la soka duniani yani FIFA. Hii ni baada ya kuitandika Weidad Kasablanka mabao matano kwa matatu kupitia mikwaju ya penalti katika mchuano wa robo fainali uliopigwa Jumamosi usiku katika uwanja wa mwanamfalme maula Abdullah huko mjini Rabat, Moroko. Mchuano huo uliisha kwa sare ya moja kwa moja katika dakika tisini za ada na za nyongeza. Alhilali hiyo sasa itavana na Flamengo ya Brazil katika ngoma nzito ya nusu fainali huko Tanjia, mji bandari wa Moroko, katika lango bahari la Jiblatar. Al Ahli ya Misri watakaokutana na Real Madrid walifanikiwa kupata ushindi mwembamba wa bao moja kwa sifuri walipochuana na Seattle Sounders ya Marekani. Bao moja la Mohamed Afsha la dakika za lala salama lilitosha kuwapaisha miamba hao. Madrid ambayo iliinyuka Liverpool bao moja kwa sifuri huko Ufaransa inapigiwa upatu wa kutoa kombe hilo kwenye mechi hizo zinazozikutanisha klabu saba kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Baada ya tetesi za muda mrefu, klabu ya Simba imeteuliwa kuwa timu pekee ya Tanzania itakayoshiriki mashindano ya African Super League na kwa kuanzia itavuna dola milioni 2.5 kwa ajili ya maandalizi yake. Shirikisho la soka Africa CAF limeshateua timu nane ambazo zitashiriki mashindano hayo yanayofanyika kwa mara ya kwanza barani afrika simba ikiwa mojawapo ya timu zitakazoshiriki tayari imeshajulishwa kuhusu hilo kwa ajili ya uthibitisho na uongozi wa simba chini ya bodi inayoongozwa na salim abdallah almaarufu tryagan umethibitisha ushiriki wake gharama za jumla za uendeshaji mashindano hayo ni kiasi cha dola milioni mia moja na bingwa atavuna kitita cha dola milioni kumi na moja nukta tano ni kudokeza pia kwamba mnyama simba huyo wikendi alishuka dimbani kuvaana na Alhilal ya Sudan katika mchezo wa kimataifa wa kirafiki uliopigwa katika dimba la Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Habibu Haji Kyombo alisawazisha goli la makabi lilepo na kuwafanya wekundu wa Msimbazi wapate sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Alhilal katika mchezo huo. Kwa papa sako kongole zaidi kwa Habibu Haji Kiombo, utulivu mkubwa umetazama na kuachia bunduki kali, bomu kali na mwananchi katikati ya wanyama, anasikitika kama hivi aone kilichotokea, wananchi wa hoi lakini mnyama anapepea tu wa mnyama simba na furahi watego. Na kwa kutamatisha, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kwamba utawala wa Saudi Arabia unaitumia vibaya michezo kuficha rekodi yake chafu ya maafa na ya kutisha ya haki za binadamu. Felix Jackens, mkuu wa operesheni za kipaumbele za Amnesty International na watu walio hatarini, ameliomba shirikisho la soka duniani FIFA litangaze hadharani kuhusu ulazima wa kufanywa mageuzi katika uwanja wa haki za binadamu nchini Saudia na kutoruhusu utawala wa Riadh uyatumie vibaya kwa masilahi yake mashindano ya kombe la dunia la kwanza la wanawake yaliyopangwa kufanyika nchini Australia na New Zealand kuanzia Julai 20 hadi Agosti 20 mwaka huu. Na kwa ripoti hiyo ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimwola, jina langu ni Husein Hasan, asante na kwa heri. Moyo usiyefahamu, ahadi alitoa Karima kwa kila mwanadamu kufa ni lazima. Moyo usiyefahamu, ahadi alitoa Karima kwa kila mwanadamu kufa ni lazima. Usikutu kefahamu siku kalia kila kilicho na tamu na sumu pia unia ila ni zamu kwa zamu, yapasa kufikiria, kwa kila mwanadamu mauti yatapitia. Huyu silie fahamu, ahadi alitoa karema, kwa kila mwana adamu, kufani lazima Usilie fahamu, ahadi alitoa karima, kwa kila mwana adamu, kufa ni lazima. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili Radio IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.