Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, wa lakini waliokufuru wa walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahrahmanrahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hali kadhalika pia ni matangazo ya mchana a, inategemea uliko. E, tunawatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za jam, jam. hapa mjini Teheran. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Jumatatu tarehe kumi na tano Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiri ya kamaria, inasadifiana na sita Februari elfu mbili ishirini na tatu miladia. Na wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni e, katika uh, wakati huu wa leo Jumatatu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo ya wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala maalum uh, ya tafsiri ya Qurani kuhusiana na kubadilishwa kibla cha Waislamu. Baada ya makala hiyo ya wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni eh, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na baada ya udunduzi huo, ni dua ya mwezi huu wa Rajab. Na baada ya hapo, wapene msikilizaji, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Nakumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.com au parstoday.ir/sw parstoday.ir/sw. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, eh, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Na kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu Iran asema kusamehewa watuhumiwa Iran ni ubunifu usio na kifani. Mamia wapoteza maisha katika mtetemeko mkubwa wa ardhi huko Uturuki na Siria. Wananchi wa Sudan waandamana kupinga uhusiano wa nchi yao na utawala haramu wa Israeli. Karibuni na sasa ni habari kamili. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amesema kusamehewa watuhumiwa nchini ni ubunifu usio na kifani, na kuongeza kuwa hatua hii ya kibinadamu na Kiislamu ni kubwa katika uga wa haki za binadamu na inaonyesha kuwa mfumo wa Kiislamu wa Iran ni wa wananchi na wenye huruma. Katibu wa baraza kuu la haki za kibinadamu la Iran Kazim Gharib Abadi, ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran, ametuma wa ujumbe wa Twitter na kuashiria hatua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya kuidhinisha pendekezo la mkuu wa idara ya mahakama ya Iran la kupunguzwa vifungo au kuachiwa huru makumi ya maelfu ya wafungwa wakiwemo watuhumiwa wa ghasia za hivi karibuni nchini zilizoungwa mkono na madola ya kigeni. Katika ujumbe wake wa, e, wa Twitter, Gharib Abadi ameandika hivi: huu ni ubunifu usio na kifani na ni hatua kubwa katika uga wa haki za binadamu na inaonyesha kuwa mfumo wa Kiislamu wa Iran ni wa wananchi na wenye huruma. Katibu wa Baraza Kuu la Haki za Binadamu la Iran ameongeza kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameafiki pendekezo la mkuu wa idara ya mahakama kuhusu kusamehewa makumi ya maelfu ya wafungwa, hasa watuhumiwa na waliokuwa wamehukumiwa kufuatia ghasia za hivi karibuni nchini Iran, na hivyo mafaili yao ya mahakamani sasa yatafungwa. Jana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Hamenei alitoa msamaha na punguzo la vifungo kwa makumi ya maelfu ya watuhumiwa na wafungwa waliohusika na ghasia za hivi karibuni. Msamaha huo umetolewa kwa mnasaba wa kuwadia maadhimisho ya miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na sikukuu za mwezi wa Rajab. Hatua ya kiongozi mwadhamu kuafiki e, e, pendekezo la kutoa msamaha na punguzo la vifungo kwa watuhumiwa na waliohukumiwa kuhusika na ghasia za hivi karibuni nchini Iran ni nukta muhimu ambayo inaonyesha busara na muono wa mbali wa kiongozi mwadhamu kwa ajili ya uthabiti wa mapinduzi na ya Kiislamu, ya zahivi, wa ya Iran ya Kiislamu. Katika ghasia za hivi karibuni, maadui wa Jamhuri ya Kiislamu Iran walitumia uwezo wao wote kutoa pigo kwa mfumo wa kiislamu na wananchi, lakini kama ilivyokuwa katika miaka iliyopita, njama hii imesambaratishwa na kwa mara nyingine, umoja wa wananchi na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu Iran ni nukta mbili ambazo zimepelekea njama hizo kugonga mwamba. Mtetemeko mkubwa wa ardhi umetikisa maeneo ya kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria na kuua watu wasiopungua mia tano huku idadi ya walopoteza maisha ikitazamiwa kuongezeka. Kwa mujibu wa taarifa, mtetemeko huo uliokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta ulijiri saa kumi na dakika 17 alfajiri kwa saa za eneo hilo, ambapo kitovu chake kilikuwa mji wa Uturuki wa Gaziantep ambapo majengo kadhaa yameporomoka. Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter na kusema timu za uokoaji zilitumwa mara moja katika maeneo yaliyokumbwa na tetemeko hilo. Nchini Syria idadi kubwa ya watu wamefariki na wengine wengi kujeruhiwa katika miji ya Aleppo, Latakia na Hama. Raid Ahmed ambaye ni mkuu wa kituo cha kitaifa cha zilzala Syria amesema mitetemeko au mtetemeko huo ni mkubwa zaidi kuwahi kurekodiwa katika kituo hicho. Mitetemeko midogo pia imehisika katika nchi za karibu kama vile Lebanon na Cyprus. Uturuki ni miongoni mwa nchi ambazo hukumbwa na mitetemeko mikubwa ya ardhi mara kwa mara duniani, na mwaka 1999 watu 18,000 walipoteza maisha katika mtetemeko mkubwa wa ardhi kuwahi kuikumba nchi hiyo kwa miongo kadhaa. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali shambulio lililofanywa Jumapili huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, dhidi ya helikopta ya ujumbe wa umoja huo wa kulinda amani nchini DRC, MONUSCO, shambulio ambalo limesababisha kifo cha mlinda amani mmoja wa Umoja wa Mataifa kutoka Afrika Kusini na mwingine kujeruhiwa. Taarifa iliyotolewa Jumapili jijini New York, Marekani, na msemaji umoja wa umoja mataifa Stephane Dujarric imesema helikopta hiyo ya MONUSCO ilishambuliwa wakati ikiwa safarini kutoka mji wa Beni kuelekea Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, helikopta hiyo hatimaye iliweza kutua salama mjini Goma. Hadi sasa hakuna taarifa zozote kuhusu mhusika wa shambulio hilo na aina ya kifaa kilichotumika kushambulia helikopta hiyo ikiwa angani. Natoa salamu zangu za, za rambirambi kwa wananchi na serikali ya Afrika Kusini na nawatakia hueni ya haraka majeruhi, yamenukuliwa katibu mkuu akisema. Uh, katika taarifa hiyo Guterres amerejelea kauli yake kwamba shambulizi dhidi ya shambuli walinda amani wa Umoja wa Mataifa linaweza kuwa uhalifu wa kimataifa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Ametoa wito kwa mamlaka za Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo zichunguze shambulio hilo la kikatili na wahusika wafikishwe haraka iwezekanavyo mbele ya vyombo vya sheria. Tuelekee sasa huko nchini Sudan ambapo wananchi e, jana waliandamana katika mji mkuu Khartum kupinga hatua ya utawala wa kijeshi nchini humo kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israel. Siku ya Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel Eli Cohen alitembelea Sudan ambapo alikutana na mkuu wa jeshi na kiongozi wa nchi hiyo Jenerali Abdul Fatah Al Burhan. Kohen alisema kuwa utawala wa Israeli na Sudan zimekamilisha maandishi ya makubaliano ya amani ambayo amesema yatatiwa saini baada ya mwaka huu. Waandamanaji waliokusanyika katikati mwa Khartum walipeperusha mabango ya kulaani kuhalalisha uhusiano kati ya Sudan na Israeli. Miongoni mwa mabango yaliyopeperushwa na waandamanaji yalikuwa yana maandishi kama vile, Palestina haiuzwi na Khartum haitaisaliti al Quds ni yani Jerusalem. Hayo najiri baada ya vyama na makundi ya kisiasa ya Sudan pia kutangaza msimamo kuhusiana na safari ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje ya utawala haramu wa Israel e, nchini humo na kusisitiza kuwa yataendelea kulihami na kuliunga mkono taifa la Palestina na mapambano ya kimatukufu. Katika msimamo rasmi uliotolewa kuhusiana na safari ya waziri huyo wa utawala haramu wa Israel Khartoum, vyama na asasi za Sudan zimetangaza kuwa zime, kuanzisha uhusiano uh, na utawala wa kizayuni ni jambo jambo ambalo halikubaliki kwa sababu jambo hilo haliendani na maadili na imani za Kiislamu za taifa la Sudan. Alburhana, mkuu wa baraza la utawala wa Sudan, aliwahi kukutana na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu mwezi Februari 2020 katika mji wa Entebbe, Uganda. Sudan itakuwa nchi ya sita ya Kiarabu kuanzisha uhusiano na Israel iwapo mkataba huo hatimaye utatiwa saini. Misri ilitia saini mkataba wa eti amani na Israel mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa ikifuatiwa na Jordan mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne na mwaka elfu mbili ishirini U moja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na, na Moroko pia zilitangaza mikataba ya kurejesha uhusiano na utawala bandia wa Israel, hatua ambazo zimeendelea kulalamikiwa uh, na wananchi wa nchi hizo, na pia uh, wananchi wa maeneo mengine duniani. Na kwa kumalizia ni kuwa vita vya Saudi Arabia na mzingiro mkali dhidi ya uh, Yemen e, nchi ambayo ni masikini zaidi katika bara Arabu vinaweza kusababisha vifo vya maelfu ya watoto wanaougua saratani. Na hayo yamesema na shirika la kutetea haki za binadamu la Yemen. Shirika la haki za wanawake na watoto la Intisaf limesema katika taarifa yake kwa mnasaba wa siku ya saratani duniani kwamba zaidi ya watoto elfu tatu wa Yemen ambao wamepata saratani kutokana na uvamizi wa Saudia na kuzingirwa kwa bahari, nchi kavu na angani nchini humo sasa wako katika hatari kubwa ya kifo. Kundi hilo la kutetea haki za binadamu limekosoa mashirika ya kimataifa na vyombo vingine vinavyohusika kwa kutowajali wagonjwa wa saratani wa Yemen katika miaka iliyopita. Intisaf limeongeza kuwa visa vya saratani ya damu vinaongezeka miongoni mwa watoto wa Yemen na kusema visa vya watoto wanaougua saratani ya damu vimeongezeka kutoka mia eh, tatu hadi mia saba katika mji mkuu Sana kutokana na matumizi ya silaha zilizopigwa marufuku kimataifa zinazotolewa na Marekani na Uingereza na kutumiwa vitani na muungano unaoongozwa na Saudia dhidi ya watu wa Yemen. Shirika hilo limeongeza kuwa takribani watoto elfu moja pia wanaaminika kuwa na saratani ya damu katika maeneo mengine ya Yemen kutokana na sababu hizo hizo za utumizi wa silaha hatari unaofanywa na Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo wa masikini katika bara Arabu. Nchi safi imeashiria uhaba mkubwa wa dawa zinazohitajika kwa ajili ya matibabu ya wagonjwa waligunduliwa kuwa na saratani kwa sababu ya mashambulizi na mzingiro wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia, ikieleza kuwa watoto wengi hupoteza maisha kutokana na hali hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umwalia wakati wa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu mabomu ya kutegwa ardhini na mabomu ya vishada yamepelekea idadi kubwa ya wayemen kuendelea kupoteza maisha. wananchi wa yemen wanaokabiliwa na mashambulizi ya saudi arabia sasa wamekuwa wahanga wa mabomu ya kutegwa ardhini silaha zilizoachwa nyuma na wavamizi hao saudi arabia ilianzisha vita dhidi ya yemen mnamo machi 26 2015 katika vita hivyo vya miaka minane mabomu na silaha nzito zimekuwa zikitumiwa kushambulia wayemen katika maeneo tofauti ya nchi hiyo. Silaha na mabomu yaliyosalia katika ardhi ya Yemen sasa yamekuwa tatizo sugu kwa raia wa kawaida, hasa wanawake na watoto ambao ndio wahanga wakuu wa mabomu hayo yanayodondoshwa na Saudi Arabia. Kituo cha kutegua mabomu ya chini ya ardhi cha Yemen kimetangaza kwamba mabaki ya mabomu ya muungano wa kivita unaoongozwa na Saudia katika mikoa ya Al Hudaida, Sana, Jauf na Saada yanaendelea kuuwa raia wasuna hatia na kwamba watu kumi na wanne wameuawa na wengine kumi na sita wamejeruhiwa katika maeneo hayo mwezi uliopita wa Januari pekee. Ripoti ya kituo hicho inasema nusu ya wahanga hao ni watoto wadogo, na mwezi huu wa Februari, ndani ya siku tatu tu, zaidi ya raia eh, kumi wamejeruhiwa kutokana na uh, milipuko ya mabomu ya kutegwa ardhini yaliyotegwa na Saudi Arabia na washirika wake e, katika eneo hilo. Hapo awali ofisi ya mpango wa maendeleo Umoja wa Mataifa ilitangaza kuwa tangu mwaka e, elfu mbili kumi na nane raia elfu moja mia nane wameuawa au kujeruhiwa na mabomu hayo ya kutegwa ardhini na silaha ambazo hazijaripuka katika baadhi ya mikoa ya Yemen ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa inaashiria kuwa wanawake na watoto wasiopungua mia sita themanini na tisa wa Yemen wameuawa kwa milipuko ya mabomu ya kutegwa ardhini, na kuongeza kuwa mwaka elfu mbili ishirini na moja timu za wahandisi za Umoja wa Mataifa zilifanikiwa kutegua mabomu 73930 na mada nyingine za milipuko ambazo zilikuwa bado hazijaripuka. Wakati huo huo kituo Uh, kinachosimamia uteguaji wa mabomu yaliyotegwa chini ya ardhi nchini Yemen hivi karibuni kiliripoti kuwa watu wapatao mia saba thelathini na wanne waliuawa au kujeruhiwa mwaka jana kutokana na milipuko ya mabomu ya kutegwa ardhini na mabomu ya vishada nchini humo. Idadi hii ya wahanga wa milipuko ya mabomu ya kutegwa ardhini na yale ya vishada inaonyesha jinsi muungano wa vita wa Saudi Arabia ulivyotumia kiwango kikubwa cha mabomu ya aina hiyo. Kwa kutilia maanani eh, masuala hayo, inabainika kuwa kama usitishaji vita kati ya Wayemen na Wasaudi Arabia utafikiwa, hatuwezi kusema kwamba maafa kibina ya kibinadamu uh, ya vita katika nchi hii masikini yatakuwa yamekwama, kwa sababu mabomu ya kutegwa ardhini na yale ya bishada yaliyoachwa katika maeneo mbalimbali ya Yemen kutokana na mashambulizi ya miaka minane ya Saudi Arabia na washirika wake yanaendelea kusababisha vifo o, kwa raia wasio na hatia nchini Yemen. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala maalum ambayo, uh, hii leo itahusiana na kubadilika kibla cha Waislamu. Karibuni kusikiliza hekaya za aya. Falahum ajruhum inda rabbihim wala khaufun alayhim wala hum yahzanun. Hakika, walioamini na mayahudi na manasara na wasabai yeyote atakayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akatenda mema basi watapata malipo yao kwa mola wao mlezi wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha Hekaya za Aya. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Salman Al Farsi alikuwa mtoto wa Bodakshan. Jina lake halisi ni Rusbe na kunia yake ni Abu Abdullah. Baada ya kusilimu, Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, alimpa jina la Salman. Rusbe alizaliwa katika familia kubwa na yenye asili na fasili. Baadhi ya wanahistoria wanasema alizaliwa Kazirun Shiraz, na wengine wamemtambua kuwa ni mzaliwa wa eneo la Jei huko Isfahan nchini Iran. Wanahistoria wengine wanasema kuwa alitokea eneo la Ramhormoz katika mkoa wa Khuzistani nchini Iran. Baba yake Bodhakshan alikuwa kuhani wa dini ya Wazartoshti na kazi yake ilikuwa kuweka kuni kwenye moto wa maabadi ya Wazartoshti. Bodhakshan alikuwa mtu tajiri na alimiliki shamba kubwa ambako wakulima na wafanyakazi wengi walikuwa wakifanya kazi. Rusbe alifiwa na mama yake akiwa ya bado mdogo na alipendwa sana na baba yake. Upendo huo ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba mara nyingi baba yake hakumruhusu kuondoka nyumbani ili asije akanyanyaswa na watu wengine. Kubakia nyumbani kwa muda mrefu kulisumbua roho ya Rosbe, lakini kwa upande mwingine kulimtayarishia mazingira mazuri ya kutafakari. Bodakhshan alitumia kila fursa kumfundisha Rosbe mila, maadili na desturi za kidini. Hata hivyo, Rosbe ambaye alikuwa kijana mwenye busara na akili alikutambua kuabudu moto kuwa ni hurafa na jambo lisilo sahihi, na kwamba njia pekee ya kujiokoa ilikuwa kurekebisha mawazo yake na kutazama upya imani zake za kidini. Siku moja alitoka nyumbani kwao kwa amri ya baba yake, na wakati huo alisikia sauti ya kengele ya kanisa, akaamua kuifuata na kwenda kanisani. Huko alimkuta mtawa akisoma kitabu. Rusbeh alimuuliza maswali kuhusu kitabu hicho. Mtawa alijibu kwa kusema, ni kitabu ambacho kiliteremshwa na Mwenyezi Mungu na ndani yake kuna amri ya kumtii Mungu na kukataza maasi na kumwasi yeye. Hiki ndicho kitabu cha Injili kilichoteremshwa kwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. Kisha mtawa wa Kikristo alimwelezea Rusbeh imani na sheria za dini ya Kikristo. Maneno ya mtawa yaliingia moyoni mwa Rusbe na kumfanya avutiwe na dini hiyo mpya. Aliuliza kituo na makao makuu ya dini ya Kikristo, na mtawa huyo alimwelekeza eneo la Shama. Wakati Rosbe aliporudi nyumbani, alikutana na baba yake aliyekuwa na wasiwasi Bodhakshan, ambaye alikuwa na wasiwasi kuhusu kutokuwepo nyumbani Rosbe kwa muda mrefu. Alipojua kwamba alikuwa ameenda kanisani na kuvutiwa na Ukristo, alimfungia ndani ya nyumba. Kwa mashaka na usumbufu mkubwa, Rosbe alituma ujumbe kwa Wakristo akiwaomba wampe taarifa na kumjulisha iwapo kutakuwepo msafara unaoelekea Shamu. Baada ya kupita muda, Rosbe alipata habari kwamba kuna msafara unaoelekea siria hivyo alitoroka nyumbani kwao na kujiunga na msafara huo wakati wa jioni alikwenda kuonana na askofu na kumuhadithia kisa chake alisema kwamba anataka kubakia naye na kushiriki ibada askofu, alikubali ombi lake askofu huyo alikuwa mtu aliyeipenda na kuifia dunia alikuwa akikusanya sadaka kutoka kwa waumini ili kuwagawia maskini na wastahiki lakini badala yake alikuwa akijilimbikizia yeye mwenyewe baada ya kupita kipindi fulani, askofu huyo aliaga dunia na watu wakamchagua askofu na mtawa mwingine kwenye nafasi yake. Tofauti na askofu aliyetangulia, mtawa mpya alikuwa mtu asiyejali sana dunia. Daima alikuwa katika hali ya kuwahudumia watu au kujishughulisha na ibada. Rusbe alivutiwa sana na askofu huyo. Hata hivyo, umri wa mwanadamu ni mfupi, na askofu huyo pia alimwacha mkono na kufariki dunia. Rusbeh alisikitishwa sana na kifo chake, na akaketi kando ya maiti yake akilia na kububujikwa na machozi. Dakika chache kabla ya kufariki dunia, askofu huyo alimweleza Rusbeh wasifu wa mtawa mwenye imani aliyekuwa akiishi katika mji wa Mosul kaskazini mwa Iraki ya sasa. Rusbeh aliyekuwa akimtafuta Mungu na haki alifunga safari ya kuelekea Mosul alikaa kwa muda kwa mtawa wa mji huo ambaye, naye alipohisi kwamba kifo chake kinakaribia, alimwelekeza pia kwa mtu mwingine aliyekuwa akiishi katika mji wa Nusaibin. Hali iliendelea hivyo hadi pale mtawa wa mwisho wa Kikristo alipompa bishara ya kuja Mtume wa akheri zamani. Kabla ya kuaga kwake dunia, alimwambia, mwanangu, sijui mtu yoyote ambaye ni sawa na mimi wa kumwarifisha kwako lakini unaishi katika zama ambazo nabii anakaribia kutumwa, ambaye dini yake imesimama kwenye misingi ya dini ya hadharati Ibrahimu. Mtume huyo atahamia kwenye ardhi yenye mashamba ya mitende na iko baina ya majangwa mawili ya miamba ya mawe kama unaweza elekea kwake. Miongoni mwa alama za mtume huyo ni kwamba hali chakula cha sadaka, lakini anakubali zawadi na alama ya utume imenakishiwa baina ya mabega yake mawili. Wasikilizaji, kwa muda mrefu Rusbeh alikuwa akitafakari jinsi ya kuanza safari ya kuelekea bara Arabu, lakini hakuwa na habari za kutosha kuhusiana na eneo hilo. Siku moja aliona msafara wa Waarabu ukipita. Kutokana na shauku kubwa aliyokuwa nayo ya kuelekea kwenye ardhi ambako mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu atadhihiri aliwaendea watu wa msafara huo, na bila ya kuchunguza kwanza walikuwa watu wa aina gani aliwaomba afuatane nao hadi kwenye nchi yao kwa gharama ya kuwapatia ng'ombe na mbuzi kadhaa aliyokuwa akimiliki. Watu wa msafara huo ambao walikuwa waovu waliondoka pamoja naye, na baada ya kuwasili katika ardhi ya Hijazi, walimuuza Rusbeh kama mtumwa kwa bwana mmoja wa Kiyahudi. Baada ya kupita muda Rusbeh alinunuliwa na bwana mwingine myahudi wa kabila la Bani Quraidha na kumpeleka kwenye kitongoji chao. Alipofika kwenye eneo la Bani Quraidha na kuiona mitende, alikumbuka maneno ya mtawa wa Nusaibin. Aliingiwa na matumaini na kutabasamu. Baadaye alinunuliwa tena na bwana mmoja wa kabila la Bani Kalb ambaye alimchukua hadi Madina. Siku moja, wakati Rusbe alipokuwa akifanya kazi katika shamba la mitende, mtu mmoja alikuja kwa bwana wake na kuanza kuzungumza naye mtu huyo ambaye alikuwa miongoni mwa mabinamu wa bwana wa rosbe alisema, Mwenyezi Mungu awalaani wana wa Bani Kaila ambao wamekusanyika kwa mtu anayejitambua kuwa ni kinara na mwongozaji wa wanadamu. Watu hawa pia wanadhani kuwa yeye ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Aliposikia maneno haya, rosbe ambaye alikuwa juu ya mtende alitetemeka sana, kiasi kwamba alikaribia kuanguka juu ya kichwa cha bwana wake. Hata hivyo alifanya jitihada kubwa za kudhibiti nafsi na mihemko yake, kisha akateremka haraka kutoka juu ya mti. Aliuliza, umesema nini? Kulikoni? Ghafula bwana wake aliinua mkono na kumpiga ngumi kali, akisema maneno haya yanakuhusu nini wewe, nenda ukafanye kazi zako. Siku wakati Rusbeh alipopata nafasi, alichukua kiroba cha tende na kuelekea eneo la Kuba. Huko aliwaona watu kadhaa waliokuwa wamekusanyika sehemu moja. Aliwakaribia na kuwaambia, bila shaka nyinyi ni wageni na mko mbali na nchi yenu, mnahitaji chakula. Nina chakula kidogo, nimeweka nadhiri kukitoa sadaka. Niliposikia kuhusu makazi yenu, nimeona kwamba nyinyi mnastahiki zaidi kuliko mtu yoyote mwingine, kwa hiyo nimekuleteni. Kisha alikiweka chini chombo kilichokuwa na tende. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia masahaba zake, kuleni kwa jina la Mwenyezi Mungu. Lakini yeye mwenyewe alijizuia kula na wala hakunyosha mkono wake kuelekea kwenye tende hizo. Rusbeh alijisemeza mwenyewe kwamba hii ni alama kwamba bwana huyu hali sadaka. Siku hiyo alirudi nyumbani. Kesho yake akaenda tena kwa Mtume akiwa na chakula. Alimwambia, nimeona hukula tende za sadaka jana, nimekuja na chakula kidogo, napenda kutoa heshima kwako kwa kukuzawadia chakula hiki. Baada ya maneno hayo, aliweka chakula hicho chini mbele ya Mtume. Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah ya juu yake, aliwaambia masohaba zake, kuleni kwa jina la Mwenyezi Mungu, naye akala pamoja nao. Rosbe alifurahi na akajisemeza mwenyewe, ishara ya pili pia imetimia, hakubali wala kupokea sadaka. Siku chache baadaye, na kwa matarajio ya kupata ishara ya tatu, alikwenda kumtafuta mtume na akamkuta kwenye makaburi ya Baqi alikokwenda pamoja na masahaba zake kwa ajili ya mazishi. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, alikuwa na majoho mawili, alivaa moja na jingine alilitupia begani kwake. Rusbeh alimsalimia na kusimama nyuma yake ili atazame mabegani mwake. Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alielewa makusudi na lengo lake. Alivua joho lake na Rusbeh akaona kile alichokuwa kikitafuta, alama ya muhuri wa utume yenye sifa zile zile, zile zilizoelezwa na mtawa wa Nusaibin. Ilikuwa imenakshiwa katikati ya mabega mawili ya Mtume. Rusbeh alishindwa kujizuia. Alibubujikwa na machozi akilia sana na kuanguka chini, akibusu miguu ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Papo hapo alitoa shahada mbili na kusilimu. Kisha mtume rehma na amani ya Allah juu yake alimgeukia Rusbe na kumwambia, njoo keti hapa, wasimulie masahaba wangu kisa chako cha ajabu. Rusbe alisimulia kisa chake kwa kina kwa masahaba wa mtume wakati huo Rusbe, ambaye mtume alimpa jina la Salmani, alizungumzia marafiki zake na watawa aliyokutana nao kwenye makanisa na maabadi za Sham. Salman alitoa maelezo kuhusu sala, swaum na imani ya watawa na maaskofu wa Sham kwa mtume na jinsi walivyokuwa wakisubiri kubaathiwa na kutumwa mtukufu huyo. Wakati huo, mtu mmoja kati ya hadhirina alimuuliza Salmani kwamba je, yeah. Hao ni watu wa motoni. Maneno haya yalimtikisa kidogo Salman ambaye alikuwa anayakini kwamba lau kama wangemuona Mtume Muhammad rehema na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake, hapana shaka kwamba wangemwamini na kumfuata. Ni wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya 62 ya suratu Bakara ikisema na Wasabai, yeyote atakayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akatenda mema, basi watapata malipo yao kwa mola wao mlezi, wala haitakuwa hofu juu yao, wala hawatahuzunika. Kwa msingi huo watu ambao waliamini na walifuata dini za haki na hawakukutana na kumwona Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam watapata ujira na malipo yao mema huko akhira. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nawapee msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. <tune> Nnatunalikunjua janvile tunaongezwa magazeti ya afrika Mashariki wakati huu kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho gusa uhuru uone raila amuonya Ruto, na likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa viongozi wa muungano wa azimio la umoja jana walimuonya Rais William Ruto na uongozi wa serikali ya muungano wa Kenya kwanza dhidi ya kumdhuru rais mstaafu Uhuru Kenyatta kwa namna yoyote ile. Viongozi hao waliapa kufanya kila wawezalo kumlinda na kumtetea Kenyatta, wakisema kuwa wamechoshwa na mtindo wa rais Ruto na washirika wake kuendelea kumkosea heshima ya rais huyo mstaafu na familia yake. Kauli hizo zimekuja baada ya serikali ya rais William Ruto kusema kuwa uh, yamkini familia ya Kenyatta hailipi ushuru kama inavyotakiwa. Katika ukurasa wake wa mbele e, Taifa Leo lina kichwa cha habari kisemacho, utata wazidi kukumba sekondari ya msingi. Likifafanua, limeandika kuwa masomo katika shule za sekondari za msingi nchini Kenya JSS, yanaingia katika wiki ya pili, huku shule hizo zikikumbwa na uhaba wa waalimu, vitabu na mkanganyiko wa uongozi kiasi kwamba machifu wanaitwa kudhibiti wanafunzi ambao hawana waalimu katika shule zilizo karibu na maeneo ya uhalifu yanayotumiwa kuuzia pombe haramu na mihadarati. Machifu na manaibu wao wameagizwa kushirikiana na waalimu ili kudumisha hali ya utulivu katika shule hizo. Gazeti la Daily Nation pia limeipa umuhimu habari ya mkutano wa vijana wa Raila Odinga katika uwanja wa Kamkunji mtaani Kibra. Gazeti la Standard katika makala yake maalum linasema kuwa idadi kubwa ya watoto walofuzu kuingia shule za upili nchini Kenya sasa hawawezi kufanya hivyo kutokana na ukosefu wa karo, jambo ambalo limesambaratisha ndoto za maishani. Sasa tunaliangazia gazeti la The East African ambalo hutupia jicho matukio ya ukanda mzima wa Afrika Mashariki. Gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari kuhusu kashfa ya kutolipwa mishahara askari wa Uganda wanaolinda amani nchini Somalia. East Africa nladokeza kuwa wabunge wa Uganda wamefichua mgogoro kuhusu kutolipwa mishahara na marupurupu wanajeshi hao walioko Somalia na kusema sasa hawana motisha. Naam. Na sasa tunaelekeza dira yetu dondozo magazeti huko nchini Uganda na eh, kwanza nalitupia jicho gazeti la Daily Monitor ambalo limepa muhimu habari isemayo kuwa Uh, shirika kuu la usambazaji umeme Uganda ambalo linajulikana kama umeme sasa linapanga kujiondoa nchini humo ambapo litanunuliwa na shirika jingine. Pia Daily Monitor limeandika kuwa shirika la ndege la Uganda limepata hasara ya shilingi za Uganda bilioni 266. New Vision kwa upande wake limeipa umuhimu habari samaya kuwa shule nchini Uganda zimepata ufadhili wa dola, uh, ufadhili wa shilingi bilioni 105 -mio, katika muhula wa kwanza mwaka huu. Wapenzi wasikilizaji, sasa tuelekeze dira yetu udondozi wa magazeti huko Tanzania. Na awali e, tunaliangazia gazeti la habari leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele linamnukulu Rais Samia Suluhu Hassan akisema chama tawala CCM kiko imara. Kauli hii imekuja wakati huu wa maadhimisho ya miaka 46 ya kuzaliwa kwa chama hicho cha mapinduzi CCM. Gazeti la Mwananchi kwa upande wake, katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayoonyesha majeneza yenye miili ya watu waliofariki dunia katika ajali iliyotokea juzi wilayani Korogwe mkoani Tanga. Kabla ya kusafirishwa, miili mingi imepelekwa mkoani Kilimanjaro kwa ajili ya maziko. Hadi jana jioni, idadi ya watu waliofariki ilikuwa ni ishirini. Gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele lina picha na inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akizungumza na rais wa Rwanda Paul Kagame wakati wa mkutano maalum wa ishirini wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki uliofanyika Bujumbura nchini Burundi hivi karibuni. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti la Uhuru ambalo lina habari semo ya kuwa katibu mkuu wa CCM Daniel Chongolo amefunguka kuhusu hoja ya katiba mpya, na amesema tayari Rais Samia Suluhu Hassan ameshatoa ufafanuzi wa kina aliporuhusu mikutano Aidha, amesema uh, wananchi wanapaswa wasibabaishwe na kauli zisizo na mashiko. Nam, wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. <muchos> Barabara kabisa, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jame Jam. na Mwapenzi wasikilizaji, na kama mnavyojua tuko katika mwezi wa Rajab ambao ni katika miezi mitukufu na katika mwezi huu kuna dua mbalimbali mbali. na Hivyo, katika siku ya leo tumewaandalieni mojawapo ya dua ambazo husomwa katika mwezi huu wa Rajab. Bismillahir Rahmanir Rahim, Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad. khabal wafidun ala ghayrik, wamedata wa wa waliomfungia safari asiyekuwa wewe Illa, na wana hasara wadadisi, ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako babuka, maftuhul liraghibin wa khayruka mabdul litalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. wa fadhluka mubahul lisailin Fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu, na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Ewe unayezimiliki haja za waombaji na unayezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli, wa yadika alfadila, na ubora wavyako, wa vipawa vyako, wa rahmatuka alwasi'a, na uenevu wa rehema zako ya arhamar rahimin kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Allahumma salli ala ala Muhammad. Leo katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 15 Rajab mwaka 1444 Hijiria, sawa na Februari 6 mwaka 2023. Tarehe 15 Rajab miaka 1449 iliyopita kundi la kwanza la Waislamu lilianza safari ya kuondoka Maka na kuhamia Uhabeshi barani Afrika baada ya kushadidi mashaka ya Waislamu waliokuwa wakiteswa na kusumbuliwa na washirikina wa Maka. Mtume wa Muhammad wa alihi wasallam aliwaamuru baadhi ya masahaba zake waelekee katika ardhi ya Uhabeshi barani Afrika kwa ajili ya kujilinda na adha na mateso ya washirikina. Kundi hilo la Waislamu lililojumuisha wanaume kumi na moja na wanawake wanne, likiongozwa na Uthman bin Madhuun, lilihamia Uhabeshi na kutayarisha uwanja na mazingira mazuri zaidi ya hijira ya pili ya Waislamu kuelekea katika ardhi hiyo ya Afrika. Kundi hilo la pili la Waislamu liliongozwa na binamu wa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi Wa alihi wasalam, Jafar bin Abi Talib. Hijra hizo mbili zilikuwa na mchango mkubwa wa kueneza zaidi dini ya Uislamu barani Afrika na katika maeneo mengine ya dunia. Miaka 1442 iliyopita katika siku kama ya leo, mnamo tarehe 15 Rajab mwaka wa pili hijiria, kibla cha Waislamu kilibadilishwa kutoka Baitul Muqadas na kuelekea Maka kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mayahudi daima walikuwa wakiwakebehi Waislamu kwa vile walikuwa nao wakielekea kwenye kibla hicho cha Baitul Muqadas. Hali hiyo iliwatia unyonge Waislamu, hasa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wa na kwa minajili hiyo, katika siku kama ya leo, Mwenyezi Mungu aliteremsha wahi kwa mtume wake kupitia malaika Jibril akimtaka aelekee Makka wakati wa ibada ya swala badala ya Baitul Muqaddas. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita alifariki dunia Muawiya bin Abu Sufyan adui mkubwa wa Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mwasisi wa utawala mwovu wa Bani Umaya. Muawia alizaliwa miaka 15 kabla ya mtume kuhamia Madina, na alisilimu wakati jeshi la Kiislamu lilipokomboa mji wa Maka mwaka wa 8 Hijiria. Alibadilisha uongozi wa Uislamu na kufanya sawa na usultani na ufalme wa Warumi, mbali na kufanya mauaji ya mjukuu mkubwa wa mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, yaani Imam Hasan bin Ali. Muawiya bin Abi Sufiani pia alimrithisha utawala mwanaye fasiki mlevi na katili Yazidi bin Muawiya, ambaye pia alimuua kikatili mjukuu wa pili wa mtume, Imam Husein bin Ali alaihimassalama na siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Bibi Zainab alaihi ssalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, baada ya kuvumilia mateso na machungu mengi. Bibi Zainab alikuwa na mchango mkubwa katika harakati ya mapambano ya kaka yake Imam Husein bin Ali alaihim ssalam katika midani ya Karbala. Namwapea msikilizaji hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla tujaondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amesema kusamehewa watuhumiwa nchini ni ubunifu usio na kifani na kuongeza kuwa hatua hii ya kibinadamu na kiislamu ni kubwa katika uga wa haki za binadamu na inaonyesha kuwa mfumo wa kiislamu wa Iran ni wa wananchi na wenye huruma Kazim Gharibabadi ametoa kauli hiyo e, katika uh, kuashiria hatua ya kiongozi mwadhamu wa mpinduzi ya kiislamu ya kuidhinisha pendekezo la mkuu wa idara ya mahakama ya Iran la kupunguzwa vifungo au kuachiwa huru makumi ya maelfu wa ya wafungwa, wakiwemo watuhumiwa wa ghasia za hivi karibuni nchini zilizoungwa mkono na madola ya kigeni. Vita vya Saudi Arabia na uh, waitifaki wake dhidi ya taifa la Yemen Uh, pamoja na mzingiro mkali dhidi ya nchi hiyo masikini katika bara Arabu vinaweza kusababisha vifo vya maelfu ya watoto wanaougua saratani. Hayo amesemwa na shirika la kutetea haki e, za wanawake na watoto Yemen la Intisaf. Wananchi wa Sudan wameandamana katika mji mkuu Khartum siku ya Jumapili kupinga hatua ya utawala wa kijeshi nchini humo kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israel na mtetemeko mkubwa wa ardhi umetikisa maeneo ya kusini mashariki mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria na kuua watu wasiopungua mia tano huku idadi ya waliopoteza maisha yakizamiwa kuongezeka. Lazidasina kutoka hapa Teheran ila kushukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.