Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Humaza aya ya kwanza mpaka ya tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wailul likul Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran, ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran, studio za Jamejam, katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe kumi na tano Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria kamaria, inasadifiana na sita Februari elfu mbili ishirini na tatu miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni wakati huu au asubuhi hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia ambayo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa na baada ya uh, uchambuzi huu kisi wa kisiasa, wapenzi wa usikilizaji, tutawaleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuaga dunia bibi Zainab salamullah alaiha. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huu, wapenzi wa usikilizaji, utafuatiwa na makala maalum kwa mnasaba wa kuwadia siku hizi za maadhimisho ya mwaka wa arobaini na nne tokea uh, upatikane ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na muktasari wa habari za dunia, na kabla ya muktasari huo ni makala ya leo katika historia. Ni matumaini kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdomso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu atoa msamaha kwa makumi ya maelfu ya wafungwa nchini. Kikao cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Zimbabwe chafanyika. Na Afrika Kusini ya ripoti visa viwili vya kipindupindu, ya chukua tahadhari. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa msamaha na punguzo la vifungo kwa makumi ya maelfu ya watuhumiwa na wafungwa kwa mnasaba wa kuadia maadhimisho ya miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na sikukuu za mwezi wa Rajab. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameidhinisha pendekezo la mkuu wa idara ya mahakama ya Iran Ghulam Hussein Muhsin Ejai la kupunguziwa vifungo au kuachiwa huru makumi ya maelfu ya wafungo wa kiirani waliokuwa wakitumikia vifungo katika magereza mbalimbali hapa nchini. Miongoni mwa walionufaika na msamaha huo, wamo watu waliokamatwa katika miezi ya hivi karibuni kwa kosa la kushiriki katika fujo na vurugu zilizoibuka kwa kisingizio cha kifo cha binti wa kiirani Mahsa Amini. Katika barua yake kwa kiongozi mwadhamu mkuu wa idara ya mahakama ya Iran, Ghulam Hussein Mohseni Ejei amesema katika matukio ya hivi karibuni, baadhi ya wananchi, hususan vijana, walifanya vitendo visivyo sahihi kutokana na kuathirika na propaganda za maadui, na hivi sasa wengi wao wamejuta kwa vitendo hivyo na wanaomba msamaha, hasa baada ya kufahamika njama za maadui wa kigeni na makundi yaliyodhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Sura ya 110 ya katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inampa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu haki ya kupunguza au kuwasamehe wafungwa kutokana na pendekezo la mkuu wa idara ya mahakama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Zimbabwe kimefanyika hapa mjini Teheran. Kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja kiuchumi ya Iran na Zimbabwe kilichoanza tarehe mosi ya mwezi huu wa Februari hapa mjini Tehran, jana kilishuhudia kutiwa saini hati ya ushirikiano baina ya waziri wa ushirika kazi na ustawi wa jamii wa Iran na waziri wa mashauri ya kigeni wa Zimbabwe. Akizungumza na waandishi wa habari pembezoni mwa mkutano huo, Said uh, Solat Murtadhavi, waziri wa ushirika kazi na ustawi wa jamii wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kumefikiwa makubaliano baina ya pande mbili ambayo yanatabiri ongezeko la ushirikiano wa kibiashara baina ya mataifa haya mawili ambalo litafikia kiwango cha zaidi ya dola milioni mia tano kwa mwaka. Alkadhalika amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu Iran na Zimbabwe zimefikia katika hatua nzuri kwenye mazungumzo na kwamba serikali ya Harare ina nia ya dhati ya kushirikiana zaidi na Teheran na kunufaika na uzoefu wa taifa hili katika nyanja mbalimbali. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitoa kipaumbele katika sera zake za kigeni juu ya kuimarisha uhusiano wake na mataifa ya Kiafrika na kuitaja Afrika kwamba ina nafasi muhimu katika sera za kigeni za Teheran. Tuelekee sasa huko barani Afrika ambapo taarifa zinasema Afrika Kusini imerekodi visa viwili vilivyothibitishwa vya ugonjwa wa kipindupindu. Idara ya afya ilisema Jumapili ikitoa wito kwa wananchi kuchukua waangalifu. Kesi zilizohusisha kina dada ambao walisafiri kwenda Malawi mwezi Januari ambapo mlipuko wa kipindupindu tangu Januari eh, mwaka jana umesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja ikiwa ni rekodi ya juu zaidi kuwahi kutokea nchini humo. Idara ya afya ilisema katika taarifa kwamba wagonjwa wote wawili walikuwa na dalili waliporejea Johannesburg. Kipindupindu ni ugonjwa wa kuhara unaosababishwa na bakteria aina ya Vibrio kolera na unaweza kusababisha kifo usipotibiwa. Huenezwa hasa kupitia chakula na maji yaliyochafuliwa. Wizara ya afya ya Afrika Kusini ilisema kipindupindu kilikuwa kimeangamizwa nchini humo. Mlipuko wa mwisho wa nchi hiyo ulikuwa mwaka elfu mbili na nane, elfu mbili na tisa wakati takribani kesi kumi na mbili elfu ziliripotiwa kufuatia mlipuko katika nchi jirani ya Zimbabwe na kusababisha kuongezeka kwa wagonjwa kutoka nje na maambukizi ya ndani. Haya najiri wakati ambao serikali ya Tanzania nayo imetuma jopo la wataalamu wakiwemo madaktari, wataalamu wa magonjwa ya mlipuko, pamoja na maafisa wa afya na mazingira katika mikoa ya Mbeya, Ruvuma na Songwe iliyoko karibu na Malawi katika juhudi za kudhibiti ugonjwa huo usiingie nchini humo. Na kuhusiana na kadhia ya Palestina ni kuwa kamati ya maulamaa wa Palestina imetangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ni jinai dhidi ya wananchi wa Palestina. Kanali ya televisheni ya Almayadin imetangaza kuwa kamati ya maulamaa Palestina imesisitiza kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli ambao umekuwa ukitenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina ni jinai ya wazi kabisa dhidi ya taifa la Palestina. Aidha, sehemu nyingine ya taarifa hiyo imelaani vikali safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israeli huko Sudan, ambapo amefanya mazungumzo na Jenerali Abdul Fattah al-Burhan, kiongozi wa baraza la utawala la Sudan. Kamati ya maulamao wa Palestina imeitaka serikali ya Sudan kutazama upya uamuzi wake wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Israel kwani hatua hiyo inakinzana wazi kabisa na manufaa ya kimkakati ya taifa la Sudan na wakati huo huo inadhamini maslahi haramu ya Israel. Ijumaa tarehe 23 Oktoba 2020 rais wa wakati huo wa marekani Donald Trump alitangaza kuwa Sudan na Israel zimefikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida ikiwa ni maana uh, ya kuwa Sudan sasa inajiunga na nchi zingine za Kiarabu uh, za Misri, Jordan, Umoja wa Falme za Kiarabu au UAE uh, eh, Bahrain na Morocco katika kutambua rasmi utawala haramu unaoikalia kwa mabavu Quds na Palestina. Nchi kadhaa za Kiarabu zimeamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli, ili hali kwa miaka eh, kadhaa sasa utawala huo wa kizayuni umekuwa ukiendelea na jinai na ukandamizaji dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina na kuyakalia kwa mabavu maeneo mengi ya ardhi za nchi za Kiislamu na Kiarabu na kwa kumalizia ni kuwa wanaharakati wengi na watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Bahrain wametoa mwito wa, wa kuachiliwa huru wafungwa wa kisiasa katika nchi hiyo ndogo ya Ghuba ya Uajemi. Wanaharakati hao wamesisitiza kuwa wafungwa wa kisiasa nchini Bahrain wanakabiliwa na mazingira mabaya katika magereza ya kuogofya nchi hiyo. Makundi na asasi za kutetea haki za binadamu nchini Bahrain zimesisitiza kuwa kuna haja kwa jamii ya kimataifa kuingilia kati na kuhitimisha madhila na mateso yanayowakabili wafungwa wa kisiasa nchini humo. Mwito huu umetolewa katika hali ambayo asasi za kutetea haki za binadamu zimekuwa zikitahadharisha mara kwa mara kuhusiana na ukandamizaji mkubwa unaofanywa na utawala wa kifalme wa Bahrain na vyombo vya usalama vya ufalme huo dhidi ya raia na kutaka kukomeshwa vitendo hivyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Wapenzi sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunawakaribisha kutegea sikio udondozi wetu au uchambuzi wetu wa kisiasa. Na asubuhi hii wapenzi wasikilizaji, tutajadili mabomu ya kutegua ardhini, mabomu ya vishada na wahanga wa Yemen. Wananchi wa Yemen wanaokabiliwa na mashambulizi ya Saudi Arabia sasa wamekuwa wahanga wa mabomu ya kutegwa ardhini na silaha zilizowachwa nyuma na wavamizi hao. Saudi Arabia ilianzisha vita dhidi ya Yemen mnamo Machi 26, 2015. Katika vita hivyo vya miaka minane mabomu na silaha nzito zimekuwa zikitumiwa kushambulia Wayemen katika maeneo tofauti ya nchi hii. Silaha na mabomu yaliyosalia katika ardhi ya Yemen sasa yamekuwa tatizo kwa raia wa kawaida, hasa wanawake na watoto ambao ndio wahanga wakuu wa mabomu hayo. Kituo cha kutegua mabomu ya chini ya ardhi cha Yemen kimetangaza kwamba mabaki ya mabomu ya muungano wa kivita wa Saudi Arabia katika mikoa ya Al Hudaida, Sana, Al Aljouf na Saada yanaendelea kuua raia wasona hatia na kwamba watu kumi na wanne wameuawa na wengine kumi na saba wamejeruhiwa katika maeneo hayo mwezi uliopita wa Januari pekee. Ripoti ya kituo hicho inasema nusu ya wahanga hao ni watoto wadogo. Na mwezi huu wa Februari, ndani ya siku tatu tu, zaidi ya raia kumi wamejeruhiwa kutokana na milipuko ya mabomu ya kutegwa ardhini ya Saudi Arabia na washirika wake. Hapo awali, ofisi ya mpango wa maendeleo ya Umoja wa Mataifa ilitangaza kuwa tangu mwaka 2018 raia 1800 wameuawa wa au kujeruhiwa na mabomu ya kutegwa ardhini na silaha ambazo hazijaripuka katika ardhi ya mikoa ya Yemen. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa imeashiria kuwa wanawake na watoto wasiopungua 689 wa Yemen wameuawa wa kwa milipuko ya mabomu ya kutegwa ardhini na kuongeza kuwa mwaka 2021 timu za wahandisi wa Umoja wa Mataifa zilifanikiwa kutegua mabomu 73930 na, na mada nyingine za milipuko ambazo zilikuwa bado hazijalipuka. Wakati huo huo, kituo kinachosimamia uteguaji wa mabomu yaliyotegwa chini ya ardhi nchini Yemen hivi karibuni kiliripoti kuwa watu mia saba 34 waliuawa au kujeruhiwa mwaka jana kutokana na milipuko ya mabomu ya kutegwa ardhini na mabomu ya vishada nchini humo. Idadi ya wahanga wa milipuko ya mabomu ya kutegwa ardhini na yale ya vishada inaonyesha jinsi muungano wa vita wa Saudi Arabia ulivyotumia kiwango kikubwa cha mabomu ya aina hiyo. Brigadier Jenerali Ali Safra mkuu wa kituo cha uteguaji wa mabomu ya chini ya ardhi nchini Yemen hivi e karibuni, alisema "Tunakabiliwa na maafa. Mabomu ya vishada ya aina tofauti na yanayotengenezwa na nchi mbalimbali yametumika dhidi ya Yemen. Licha ya maafa hayo, Saudi Arabia na na washirika wake wa kiarabu na kimagharibi hawaruhusu kuingizwa nchini Yemen vifaa vya kugundua mabomu na zana nyinginezo za kivita zilizotegwa ardhini, jambo ambalo ni sababu ya kuongezeka idadi ya wahanga wa mabomu hayo nchini Yemen. Swala jingine e, la kutilia maanani ni kuwa hata kama usitishaji vita kati ya Wayemen na Wasaudi utafikiwa, hatuwezi kusema kwamba maafa ya kibinadamu ya vita a, katika nchi hii yamekoma, kwa sababu mabomu ya kutegua ardhini na yale ya vishada yaloachwa katika maeneo mbalimbali ya Yemen kutokana na mashambulizi ya miaka minane ya Saudi Arabia na washirika wake yanaendelea kusababisha vifo vya raia wasio na hatia. Bar barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi kwa mnasaba wa kukumbuka kuaga dunia Bibi Zainab salamulla alaiha. Karibuni. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kufariki dunia bibi Zeinab Al Kubra alaihi ssalam binti ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam huku nikitoa mkono wa pole kwa wasikilizaji wetu wote, hususan Waislamu na wafuasi wa kweli wa dhuria na watu wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, ninakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Yes. Tumo katika masiku ya kumbukumbu -kumbu ya kufariki dunia bi Zeinab Al-Kubra ambaye alisimama katika kipindi nyeti cha historia ya Uislamu na kutetea matukufu ya dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu akiwa na irada isiyo na chembe ya doa, subira isiyo na kifani, na akafanya hima na idili kubwa ili nuru ya haki na ukweli isizimwe. Tarehe 15 ya mwezi Rajab inasadifiana na siku aliyofariki dunia Bi Zainab Alaih ssalam, mwanamke mwenye daraja kubwa na fadhila ali, ambaye kipindi fulani cha maisha yake kilisadifiana na harakati yenye kudumu ya Karbala, ambapo vilipiganwa vita mashuhuri baina ya haki na batili. Katika tukio hilo Bi Zeinab alitekeleza jukumu lake na hivyo kuwa kigezo cha subira na kusimama kidete. Utendaji wa Bi Zeinab alaihissalam, katika tukio la Karbala na baada ya tukio hilo, ulikuwa umesimama juu ya mtazamo mpana na wa hali ya juu wa imani. Kile kilichomfanya Bi Zeinab alaihissalam afanye hima na kusimama imara katika njia ya haki ni mapenzi yake kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Kutekeleza amri za Mwenyezi Mungu kwa Bi Zainab lilikuwa jambo lenye umuhimu mkubwa kwake, kiasi kwamba alikubali kufumbia macho maisha yake ya raha na kufunga safari pamoja na kaka yake, yaani Imamu Huseini alaihi ssalaam, kwa ajili ya kuelekea katika safari yenye kuainisha mambo huko Karbala. Harakati ya Imam Husein alaihi salam, kama alivyosema mwenyewe, sikusimama kupambana na Yazidi kwa sababu ya matamanio ya kinafsi, ufisadi au kufanya dhuluma, bali kwa ajili ya kufanya marekebisho katika umma wa baba yangu. Ninataka kuamrisha mema na kukataza mabaya na kuhuisha mwenendo wa babu na baba yangu Ilitokana na kuwa katika zama hizo misingi ya kifikra ya Uislamu ilikuwa katika hatari ya kupotoshwa na watawala wa Bani Umeya, ambapo kuna wachache waliokuwa wakiwatawala watu kwa jina la dini, ilhali wao wenyewe walikuwa wakipuuza mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Kuliko mtu mwingine yeyote, tunaweza kusema kuwa harakati ya Imamu Huseini alayhi salam na kuuawa kwake shahidi ulikuwa ni cheche katika mwamko wa umma wa Kiislamu, ambapo ubainishaji na uwekaji wazi wa mambo uliofanywa na Bibi Zainab alaihi ssalam na Imam Sajjad alaihi ssalam ulipelekea kushika moto cheche hizo. Ufichuaji huo uliofanywa na watukufu hao kuhusiana na sura halisi ya watawala wa Bani Umeya, tena kwa ushujaa wa hali ya juu, ulikuwa na sifa maalum na ya kipekee. Kwa hakika Bibi Zeinab alaihi ssalam alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. <machana> katika tukio la Karbala, Bibi Zeinab alaihi ssalam alisimama kidete na kukabiliana barabara na dhuluma za watawala madhalimu na majahili wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imam Husein alaihi salam. Nukta muhimu katika kuweka wazi mambo kulikofanywa na Bibi Zainab alaihi salam ilikuwa ni sisitizo lake kwa watu kutumia akili na maarifa. Kutokana na sababu hiyo ndio maana alisimama kubainisha msukumo wa Imam Husein pamoja na sababu yake ya kusimamisha harakati ya Karbala o huku akitumia silaha ya mantiki na hoja kwa shabaha ya kuzibainishia fikra za walio wengi engo ya harakati hii ya kupigania haki katika hotuba zake. Zainab alayha salam alizilenga fikra katika hotuba yake huko Alkufa, na katika makao makuu ya utawala wa Yazid alijihusisha na kutoa uchambuzi na uchanganuzi kuhusiana na hali ya jamii ya Kiislamu katika zama hizo, wa huku wakitumia maneno mazuri ya hali ya juu na mafuhumu yenye taathira kubwa. Bi Zainab alitaka watu wahukumu mambo kwa kutumia msingi na neema ya akili. Zeinab alaihi ssalam alikuwa akifahamu vema Imamu Husein alaihi ssalam si wa mahala fulani au zama fulani tu. Alitaka kuweka wazi mambo kwa namna ambayo harakati ya Imamu Husein huko Karbala idumu daima dawamu na kubakia katika historia na iwe ni kigezo kwa ajili ya mataifa ambayo yako chini ya dhuluma na ukandamizaji. Hivi sasa baada ya kupita karne kadhaa tangu itokee harakati ya Karbala tungali tunashuhudia ilhamu ya harakati hiyo. Hapana shaka kuwa wimbi la mwamko wa Kiislamu ulimwenguni na namna ya istikama na kusimama kidete Waislamu walio chini ya dhulma na ukandamizaji mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika yamepata ilhamu ya harakati za kupigania haki kama harakati ya Karbala. Sifa nyingine ya harakati ya kuwafahamisha watu ukweli wa mambo iliyofanywa na Bi Zeinab alaihi ssalam ni hatua yake ya kufahamu. Wakati Bi Zeinab alaihi ssalam alikuwa akifahamu hali na mazingira ya kabla ya harakati ya Imamu Husein huko Karbala, nafasi na mazingira ya hali mbaya ya siku ya Ashura na vilevile vile hali na hali ya matukio ya baada ya Karbala katika mazingira ambayo shakhsia wengi waliokuwa wakidai kuwa wamebobea katika fikhi walichanganyikiwa na kaingiwa na kugigumizi katika kuwa pamoja na Imam Husein, mjukuu wa bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hata hivyo, Zeinab alaihi ssalam alikuwa amechukua uamuzi wa wake, na hivyo akawa ameazimia kufuatana na kaka yake, licha ya kutambua kwamba njia hiyo ilikuwa na mashaka na ugumu mkubwa. Sifa nyingine ya Bi Zeinab alaih ssalaam ni balagha na ufasaha wa lugha aliyokuwa nao pamoja na maarifa makubwa ya utambuzi wa mambo. Njia nyingine aliyoitumia Bibi Zainab alaihi salaam katika harakati yake ya kuleta mwamko baina ya watu ni kuwa alikuwa akiandaa vikao vya maombolezo Sham na Madina. Taathira ya huzuni na majonzi ya waombolezaji ilikuwa kubwa kiasi kwamba washiriki wa maombolezo hayo walichukua uamuzi wa kuvamia nyumba ya Yazid ili wamuue. Baada ya tukio la Karbala, licha ya masaibu, machovu, mateso na tabu alizokabiliana nazo yeye pamoja na watu wengine wa familia ya kaka yake, yani Imam Husein, Bi Zainabu katu hakusahau au kughafilika kusali sala za usiku. Imam Sajjad alayhi ssalam anasimulia akisema Shangazi yangu Zeinab alayhi salam alikuwa akisali sala zake zote za wajibu na mustahabu tukiwa njiani kutoka Kufa tukipelekwa Sham, na baadhi ya wakati alikuwa akitekeleza taklifu hizo za kidini akiwa amekaa kutokana na njaa kali na kudhoofika mwili. Sifa nyingine kubwa ya Bi Zeinab alayhi salam ni uvumilivu na subra isiyo na kawaida aliyokuwa nayo. Aidha, aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na kuwasaidia wahitaji na wasiojiweza, na inaelezwa kwamba nyumba yake mjini Madina ilikuwa kimbilio la wasio na uwezo na waliokwama katika mambo yao. Tunahitimisha kipindi hiki maalum kwa maneno yafuatayo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullahi Ludhma Sayid Ali Khamenei, ambaye amesema kama Bibi Zeinab asingelikuwepo mapambano ya Karbala nayo yangelisaulika kabisa. Kama asingelikuwepo Bibi Zeinab, basi tukio la Ashura lisingejulikana na lisingeliweza kuenea kiasi chote hiki na wala lisingebakia namna hii katika historia. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa, wa Ahlulbeiti alaihimussalam kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Bibi Zainab alaihi salam binti wa Imam Ali bin Abitalibi alaihi salam wassalamu alaikum warahmatullahi barabara bara, kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi hii kwa kuwaleteeni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki siku hii ya leo Namna tunalikunjua jamvile tuliunduzi magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo, kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho gusa uhuru uone, Raila amuonya Ruto. Likifafanua Taifa Leo limeandika kuwa viongozi wa muungano wa Azimio la Umoja jana walimwonya Rais William Ruto na uongozi wa serikali yake ya muungano wa Kenya Kwanza dhidi ya kumdhuru rais mstaafu Uhuru Kenyatta kwa namna yoyote ile. Viongozi hao waliapa kufanya kila wawezalo kumlinda na kumtetea bwana Kenyatta, wakisema kuwa wamechoshwa na mtindo wa Rais Ruto wa na washirika wake kuendelea kumkosea heshima rais huyo mstaafu na familia yake. Wakihutubu kwenye mkutano wa muungano huo katika uwanja wa Kamkunji, eneo la Kibra, kaunti ya Nairobi, e, vinara hao walimwambia Rais Ruto kushughulikia changamoto zinazoibuka nchini Kenya badala ya kuelekeza ghadhabu zake kwa bwana Kenyatta. E, katika ukurasa wake wa mbele, Taifa Leo pia lina kichwa cha habari kisemacho utata wazidi kukumba sekondari ya msingi likifafanua, limeandika kuwa masomo katika shule za sekondari za msingi nchini Kenya JSS yanaingia katika wiki ya pili, huku shule hizo zikikumbwa na uhaba wa walimu, vitabu na mkanganyiko wa uongozi kiasi kwamba machifu wanaitwa kudhibiti wanafunzi ambao hawana walimu katika shule zilizo karibu na maeneo ya uhalifu yanayotumiwa kuuzia pombe haramu na mihadarati, machifu na manaibu wao wameagizwa kushirikiana na walimu ili kudumisha hali ya utulivu katika shule hizo. Gazeti la Nation pia limeipa umuhimu habari ya mkutano wa jana wa Raila Odinga katika uwanja wa Kamkunji. Standard lina makala maalum kuhusu idadi kubwa ya watoto waliofuzu kuingia shule za upili ambao hawawezi kufanya hivyo kutokana na ukosefu wa karo, jambo ambalo limesambaratisha ndoto zao maishani. Na sasa tuelekeze dira yetu udondozi wa magazeti eh, kwa gazeti la The East African ambalo nashughulikia habari za ukanda wa Afrika Mashariki. Gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele limewepa muhimu habari kuhusu kashfa ya kutolipwa mishahara askari wa Uganda wanaolinda amani eh, nchini Somalia. Gazeti hilo limeandika kuwa Wabunge wa Uganda sasa wamefichua mgogoro kuhusu mishahara na marupurupu ya wanajeshi hao walioko Somalia, ambao sasa hawana motisha nam na. Na tunaelekeza dira yetu udondoziwa magazeti nchini Uganda, na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipo muhimu habari sema ya kuwa shirika kuu la usambazaji umeme Uganda ambalo linajulikana kama Umeme sasa linapanga kujiondoa nchini humo ambapo litanunuliwa na shirika jingine. Pia Daily Monitor limeandika kuwa shirika la ndege la Uganda limepata hasara ya shilingi za Uganda bilioni 266. Gazeti la New Vision limeipa umuhimu habari semayo kuwa shule nchini Uganda zimepata ufadhili wa dola bilioni 105 katika muhula wa kwanza wa mwaka huu. Tukiachana na magazeti ya Uganda, sasa wapenzi wasikilizaji, tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti Nchini Tanzania na awali kabisa uh, naliangazia gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele na mnukulu Rais Samia Suluhu Hassan akisema chama tawala CCM kimo imara au kiko imara. Kauli hiyo imekuja wakati huu wa maadhimisho ya miaka 46 ya kuzaliwa kwa chama cha Mapinduzi, CCM. Namna nikiachana na gazeti hilo uh, la habari leo, sasa nalitupia jicho gazeti la Mwananchi. Gazeti hili katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayoonyesha majeneza yenye miili ya watu waliofariki dunia katika ajali iliyotokea juzi wilayani Korogwe mkoani Tanga. Kabla ya kusafirishwa, miili mingi imepelekwa mkoani Kilimanjaro kwa ajili ya maziko, na hadi jana jioni idadi ya watu waliofariki ilikuwa imeshafika ishirini. Gazeti la Majira kwa upande wake, katika ukurasa wake wa mbele lina picha na inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akizungumza na rais wa Rwanda Paul Kagame wakati wa mkutano maalum wa ishirini wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki uliofanyika Bujumbura nchini Burundi hivi karibuni. Na mwisho kabisa naliangazia gazeti la Uhuru ambalo ah, ah, katika ukurasa wake lina habari sema ya kuwa katibu mkuu wa CCM Daniel Chongolo amefunguka kuhusu hoja ya katiba mpya, na amesema tayari rais Samia ameshatoa ufafanuzi wa kina aliporuhusu mikutano. Aidha, ametaka wananchi wasibabaishwe na kauli zisizo na mashiko. La ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala maalum kwa mnasaba wa maadhimisho uh, wa ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia. Allahu Akbar, Allahu Akbar. maadhimisho ya alfajiri 10 Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo huu wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hapo mwaka 1979 yalitokeza katika zama ambazo mahusiano ya kimataifa yalikuwa yakitawaliwa na kambi mbili za mashariki na magharibi, kambi ya magharibi ikiongozwa na Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya na ile ya mashariki iliyokuwa ikiongozwa na Urusi ya zamani. Msingi wa idiolojia ya kambi ya magharibi ulisimama kwenye mfumo wa ubepari ambao ulikuwa tunu na matunda ya mabadiliko ya kisiasa ya baada ya kipindi cha mwamko wa Ulaya na matokeo muhimu ya mapinduzi makubwa ya Ufaransa mwaka 1789. Katika kipindi hicho mfumo huo uliutambua utawala wa kisoshalisti ulioanzishwa baada ya mapinduzi ya mwaka 1917 nchini Urusi kuwa ndiye adui wake mkuu. Mamlaka na udhibiti wa kambi hizo mbili Ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba hakuna tukio lolote la kisiasa ambalo lingeweza kutukia bila ya irada na matakwa ya kambi hizo mbili. Na kwa msingi huo ilikuwa vigumu sana kwa mtu yoyote kudhania kwamba kuna uwezekano wa kujitokeza harakati kubwa ya kidini katika zama hizo. Licha ya hayo yote, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalitukia bila ya kutegemea kambi ya mashariki wala magharibi mapinduzi hayo yalivunja kuta za kambi hizo mbili kwa msaada wa utajiri wake mkubwa wa kifikra na kiutamaduni na kutangaza zama mpya zilizochanganya pamoja dini na dunia. Miongoni mwa sifa kuu za mapinduzi hayo ni kutegemea kwake wananchi na mafundisho ya Uislamu. Kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi ilikuwa miongoni mwa nara kuu za mapinduzi ya Kiislamu zilizokuwa zikipigwa na wananchi ambao walikuwa wakidai kuundwa utawala na serikali ya kiislamu. Mapinduzi ya kiislamu nchini Iran yalileta kambi ya tatu sambamba na kambi mbili za mashariki na magharibi na kwa msingi huo dunia ya muongo huo wa 80 wa karne ya 20, ikawa na kambi tatu. Ili kuimarisha kambi hiyo ya tatu mpya, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliwalingania watu na mataifa mengine nara na kauli mbiu ya si upande wa mashariki wala upande wa magharibi. Kuhusiana na suala hilo, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini alisema Ninayausia mataifa sharifu yaliyodhulumiwa na taifa azizi la Iran kushikamana na kufungamana barabara na njia iliyonyooka ya Mwenyezi Mungu ambayo haitegemei na kufungamana na kambi za kilahidi za mashariki wala kambi dhalimu za magharibi. Ilikuwa wazi kwamba vinara wa kambi ya kufru na ubeberu wangechukua hatua ya kukabiliana na wimbi kali la mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kwani mfumo wa kimaada uliokuwa ukitawala dunia haukuweza kustahamili hali hiyo. Na ili uendelee kuyatwisha mataifa mengine matakwa na mitazamo yake ya kibeberu, kwa ajili ya kulinda masilahi haramu ya mabeberu, mfumo huo ulitumia mbinu zote, ikiwa ni pamoja na vita, uvamizi, mauaji, mateso, kujiondoa katika mikataba na makubaliano ya kimataifa, vita vya kibiashara na vikwazo vya kiuchumi vinavyokiuka na kukanyaga haki za binadamu. Hata hivyo, hatua hizo zilizoendelea katika kipindi chote cha miaka 40 ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zimegonga ukuta na kufeli. Kambi ya mashariki ilisambaratika mwaka 1991 sambamba na kusambaratika Urusi ya zamani. Tukio hilo lilifuatiwa na kufikia tamati mfumo wa ulimwengu wa kambi tatu baada ya kipindi cha muongo mmoja na kukajitokeza kambi kadhaa mpya duniani suala ambalo matokeo yake ni makabiliano baina ya kambi mbili za uislamu na ubeberu hivi sasa na baada ya kupita zaidi ya miaka arobaini mapinduzi ya kiislamu nchini iran ambayo lilikuwa tukio kubwa katika zama mpya yanasonga mbele kwa kauli mbiu zake ikiwemo ile ya si mashariki na wala si magharibi kwa matumaini ya kupiga hatua kubwa na zenye mafanikio zaidi. Wapenzi wasikilizaji, katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Uislamu halisi ulichukua nafasi yake na kutupilia mbali bidaa, uzushi na hurafa. Mapinduzi hayo yalipinga kudhalilishwa, kudunishwa na kutekwa kifikra, na yakaweka mbele Uislamu wenye mantiki, busara na hikma badala ya Uislamu mseto na wa Kimarekani. Yaliwaelekeza watu kwenye elimu na maarifa na kupiga vita ujinga, ujahili na akili mgando na vilevile vile tabia ya kuwa tegemezi kwa Wamagharibi. Uislamu wa dini na siasa ulichukua nafasi ya kuchupa mipaka na ufuska na kama alivyosema Imamu Ruhullah Khomeini mwenyewe, Uislamu halisi wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, ulichukua nafasi yake iliyokuwa imetekwa na Uislamu wa Kimarekani. Kutokana na kuhuisha fikra za kidini, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalizidisha nafasi na umuhimu wa Uislamu na wafuasi wake katika nyanja mbalimbali na kuwahimiza Waislamu kote duniani kufanya jitihada za kuhuisha utambulisho wao wa Kiislamu na kuwa macho na kuamka kupitia njia ya kutangaza Uislamu wa kisiasa. Tunaweza kusema kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa na nafasi muhimu katika kuwahamasisha Waislamu kujiamini zaidi. Japokuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamekabiliwa na mashinikizo makali ya mfumo wa kimataifa na nchi za magharibi kutokana na mchango wake mkubwa katika kuhuisha Uislamu na mafundisho yake halisi yanayopinga ubeberu na unyonyaji, lakini wakati huo huo yamewahamasisha wa magharibi kutwalii na kutaka kuujua zaidi Uislamu na mitazamo yake ya kisiasa na kijamii. Kuongezeka idadi ya watu mashuhuri wanaoikumbatia dini ya Uislamu na kukubali mafundisho yake katika nchi za Ulaya na Marekani katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kielelezo cha taathira kubwa za mapinduzi hayo katika kuwalingania wanadamu ujumbe wa Uislamu, ambao ndiyo msingi wa harakati za mapinduzi. Mtandao wa habari wa CNN huko Marekani tarehe 4 Aprili mwaka 2015 uliripoti kwamba Uislamu ndio dini inayostawi na, na kukua kwa kasi zaidi duniani. Vilevile, mtandao wa kituo cha CBN cha Marekani umeandika makala iliyobeba anwani inayosema ni kwa nini wa magharibi wengi wanasilimu na kuingia katika dini ya Uislamu, na kusema kwamba yumkini tukasema idadi kubwa ya watu walioingia katika dini ya Uislamu nchini Marekani ni wa Marekani wenye asili ya Afrika, African Americans, lakini pia inatupasa kusema kwamba idadi si ndogo ya watu hao waliosilimu wanatoka katika kizazi cha wazungu na wengi miongoni mwao ni wasomi na watu wenye elimu ya juu, mwisho wa kunukuu. Likizungumzia taathira za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, shirika la habari la Italia Ansa, limeripoti kwamba Uislamu umevuka mipaka yote ya dunia na kuwa tena mfumo wa maisha katika dunia ya sasa inayozongwa na migogoro mingi. Mchambuzi wa zaidi ya miongo miwili wa shirika la BBC la Uingereza katika masuala ya magharibi mwa Asia, Roger Hardy amesema katika kipindi kilichorushwa hivi karibuni na BBC ambacho kimebeba anwani ya watoto wa Khomeini, kwamba hii leo Uislamu ndio kadhia kubwa zaidi ya nchi za magharibi, bali kadhia kubwa zaidi ya kimataifa Dini hii haina ushawishi katika eneo la mashariki ya kati pekee bali imeenea na kuwa na nguvu katika maeneo yote ya dunia na ni vigumu sana kuweza kukabiliana nayo, mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, hivi sasa ambapo mapinduzi ya kiislamu ya Iran yanavuka kipindi nyeti na muhimu sana cha mabadiliko ya kihistoria, mapinduzi hayo yenye mwelekeo wa kiislamu sasa yanapiga hatua kwa kasi kuelekea kwenye ustawi zaidi wa kiuchumi na kijamii yakiakisi mtindo mpya wa maisha unaompa mwanadamu utambulisho mpya na kumrejeshea iza uhuru na hadhi yake. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu leo, wapenzi wasikilizaji, umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 15 Rajab mwaka 1444 Hijiria, sawa na Februari 6 mwaka 2023. Tarehe 15 Rajab, miaka 1449 iliyopita, kundi la kwanza la Waislamu lilianza safari ya kuondoka Maka na kuhamia Uhabeshi barani Afrika baada ya kushadidi mashaka ya Waislamu waliokuwa wakiteswa na kusumbuliwa na washirikina wa Maka. Mtume wa Muhammad sallallahu wa alihi wasallam aliwaamuru baadhi ya masahaba zake waelekee katika ardhi ya Uhabeshi barani Afrika kwa ajili ya kujilinda na adha na mateso ya washirikina. Kundi hilo la waislamu lililojumuisha wanaume kumi na moja na wanawake wanne likiongozwa na Uthman bin Madhuun lilihamia Uhabeshi na kutayarisha uwanja na mazingira mazuri zaidi ya hijira ya pili ya waislamu kuelekea katika ardhi hiyo ya Afrika. Kundi hilo la pili la waislamu liliongozwa na binamu wa mtume Muhammad wa alihi wasalam, Jafar bin Abi Talib. Hijra hizo mbili zilikuwa na mchango mkubwa wa kueneza zaidi dini ya Uislamu barani Afrika na katika maeneo mengine ya dunia. Miaka 1442 iliyopita katika siku kama ya leo mnamo tarehe 15 Rajab, mwaka wa pili hijiria kibla cha Waislamu kilibadilishwa kutoka Baitul Muqadas na kuelekea Maka kwa amri ya Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Mayahudi daima walikuwa wakiwakebehi Waislamu kwa vile walikuwa nao wakielekea kwenye kibla hicho cha Baitul Muqadas. Hali hiyo iliwatia unyonge Waislamu hasa Mtume mtukufu na kwa minajili hiyo katika siku kama ya leo Mwenyezi Mungu aliteremsha wahi kwa mtume wake kupitia malaika Jibril akimtaka aelekee Makka wakati wa ibada ya swala badala ya Baitul Muqaddas. Siku kama ya leo miaka alfu moja 1384 iliyopita, alifariki dunia Muawiya bin Abu Sufyan adui mkubwa wa Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam na mwasisi wa utawala mwovu wa Bani Umaya. Muawia alizaliwa miaka 15 kabla ya mtume kuhamia Madina na alisilimu wakati jeshi la Kiislamu lilipokomboa mji wa Maka mwaka wa 8 Hijiria. Alibadilisha uongozi wa Uislamu na kufanya sawa na usultani na ufalme wa Warumi. Mbali na kufanya mauaji ya mjukuu mkubwa wa Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, yaani Imamu Hasan bin Ali, Muawiya bin abi Sufiani pia alimrithisha utawala mwanaye fasiki mlevi na katili Yazidi bin Muawiya, ambaye pia alimuua kikatili mjukuu wa pili wa Mtume, Imamu Husein bin Ali alaihim assalama na siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Bibi Zainab alaihi ssalam, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, baada ya kuvumilia mateso na machungu mengi. Bibi Zainab alikuwa na mchango mkubwa katika harakati ya mapambano ya kaka yake Imam Husein bin Ali alaihim ssalam katika medani ya Karbala. nam ape msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irana. Kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu wametoa msamaha na punguzo la vifungo kwa makumi ya maelfu ya watuhumiwa na wafungwa kwa mnasaba wa kuadia maadhimisho ya miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na sikukuu za mwezi mtukufu wa Rajab. Afrika Kusini imerekodi visa viwili vilivyothibitishwa vya ugonjwa wa kipindupindu. Idara ya Afya ya nchi hiyo ilisema Jumapili ikitoa wito kwa wananchi wa uangalifu. Wanaharakati wengi na watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Bahrain wametoa wito wa kuachiliwa huru wafungwa kisiasa katika nchi hiyo. Na kamati ya Maulama wa Palestina imetangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu Israel, jinaibi, wa Israeli ni jinai dhidi ya Palestina. Lazima sina kutoka hapa Tehran. Nawashukuru kwa kuwa na siadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.