Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale walio kufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni tena katika matangazo haya Yamchana, ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hicho maalum kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mawaidha maalum tuliokuandalieni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Imam Ali ibn Abi Talib alayhi salam na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asema kupatikana umoja kati ya nchi za Kiislamu ndilo tukio muhimu lililojiri kwenye kikao cha muungano wa mabunge ya Kiislamu. Viongozi wa EAC warudia mwito wao wa kusimamishwa vita mara moja mashariki ya DRC. vyama na makundi nchini Sudan yasisitiza kuliunga mkono taifa la Palestina na waziri mkuu wa Japan amwachisha kazi msaidizi wake kwa kupinga ndoa za watu wa jinsia moja. habari kamili. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema kupatikana umoja wa nchi za Kiislamu ndilo tukio muhimu lililojiri katika kikao cha Muungano wa Mabunge ya Kiislamu kilichofanyika nchini Algeria. Mkutano wa hivi karibuni wa 17 wa Muungano wa Mabunge ya Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC uliofanyika nchini Algeria ulihudhuriwa na maspika 18 wa mabunge na jumbe 40 kutoka mabunge ya nchi za Kiislamu. Katika hotuba ya kabla ya kuanza rasmi kikao cha leo cha bunge, spika wa Bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Bakir Kalibof, alitoa ripoti ya ushiriki wa ujumbe wa bunge la Iran katika mkutano huu wa 17 wa muungano wa mabunge ya nchi wanachama wa, wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC. Spika wa Majilisi ya Ushauri wa Kiislamu amesema katika mkutano huo, tulilaani kwa kauli moja hatua za hivi karibuni za utawala wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Ghalibaf amebainisha kuwa tukio jingine muhimu katika mkutano huo ilikuwa ni umoja uliofikiwa kati ya nchi za Kiislamu katika kukabiliana na hatua za nchi za Ulaya dhidi ya nchi za Kiislamu kwa kulaani vitendo vya kuyatusi matukufu ya Kiislamu ikiwemo Qur'ani tukufu na hata viongozi wa Kiislamu katika nchi za Ulaya kupitia maazimio yaliyopitishwa kwenye mkutano huo. Kwa mujibu wa Kalibof, mabunge ya nchi za Kiislamu yalipinga vikali uingiliaji wa bunge la Ulaya katika masuala ya ndani ya nchi za Kiislamu yakiwemo masuala ya Iran. Viongozi wa kanda ya Afrika Mashariki wamesisitiza upya wito wao wa, wa kusitishwa mara moja mapigano na pande zote katika mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao unahusisha jeshi la nchi hiyo na kundi la waasi ambalo serikali ya Kinshasa imeshutumu Rwanda kuwa inaliunga mkono. Katika mkutano wao uliofanyika jana Jumamosi katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, viongozi wa nchi wanachama wa asasi hiyo ya kikanda ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, wametaka kusitishwa mara moja mapigano na pande zote. Hayo ni kulingana na taarifa iliyotolewa mwishoni mwa mkutano huo. Taarifa hiyo imebainisha kuwa mkutano huo umerudia wito wa viongozi wa EAC kwa pande zote kupunguza mvutano. Kundi la waasi la M23 limeteka maeneo makubwa ya jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa DRC si katika mashambulizi ya kasi liliyoanzisha tangu Oktoba 2022, ambayo alitishia kutekwa pia Goma, makao makuu ya jimbo hilo. Mzozo huo umechochea mvutano wa kikanda, huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikishutumu jirani yake Rwanda kwamba inaunga mkono na kufadhili uasi unaoongozwa na Watutsi. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa na mataifa ya magharibi pia yameituhumu Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la M23. Hata hivyo, serikali ya Kigali imekanusha tuhuma hizo. Mkutano wa jana ulikuwa juhudi za karibuni zaidi za kidiplomasia zilizofanywa ili kujaribu kumaliza mzozo huo ambao umewakosesha makazi takriban watu laki tano na elfu ishirini tangu Machi elfu mbili na ishirini na mbili huko Kivu Kaskazini. Mkutano wa Bujumbura umehudhuriwa na wakuu wa nchi kutoka Rwanda, DRC, Uganda, Kenya, Tanzania na Burundi, pamoja na maafisa wengine waandamizi kutoka kanda hiyo. Aidha, uliwakutanisha kwa mara ya kwanza mwaka huu Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wakati mvutano kati ya nchi hizo mbili ukiwa umezidi kupamba moto. Vyama na makundi ya kisiasa ya Sudani yametoa msimamo kuhusiana na safari ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli nchini humo kwa kusisitiza kuwa yataendelea kulihami na kuliunga mkono taifa la Palestina na piganio lake tukufu. Shirika la habari la IRNA limeripoti mapema leo kuwa makundi na vyama vya siasa vya Sudan vimelaani ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Israel Eli Cohen mjini Khartum na kusisitiza kuwa vinapinga hatua ya kuanzisha rasmi uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni. Chama cha kisosialisti cha Baathi, harakati ya Ikhwanul Muslimini ya Sudan, vuguvugu vugu la upinzani wa watu wa Sudan dhidi ya mapatano, chama cha utawala wa sheria na maendeleo Chama cha Kongres ya wananchi na muungano wa waandishi wa habari wa Sudan wametangaza kuwa wataendelea kulihami na kuliunga mkono taifa la Palestina na piganio lake katika msimamo rasmi viliyotoa kuhusiana na safari ya waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni mjini Khartum. Vyama na asasi hizo za Sudan zimetangaza kuwa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni hakukubaliki kwa sababu hakuendani na maadili na imani za Kiislamu za taifa la Sudan. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida amemwachisha kazi katibu wake mmoja kwa sababu ya matamshi yaliyotafsiriwa kuwa ya chuki dhidi ya maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja, na kusema matamshi hayo yaliyotolewa na msaidizi wake huyo wa masuala ya kiuchumi ni ya kuchukiza. Kishida amesema matamshi ya Masayoshi Arai aliyesema hataki hata kuwaangalia watu wa jinsia moja wenye maingiliano ya kimwili ni ya kuchukiza na kwamba eti hayaendani na jamii jumuishi ambayo serikali yake inalenga kuijenga. Siku ya Ijumaa, Arai, afisa wa uchumi na biashara ambaye alijiunga na timu ya waziri mkuu wa Japani kama katibu mwezi Oktoba 2022 alinukuliwa na shirika la utangazaji la NHK la Japani akisema hangependa kama watu hao wangeishi jirani naye, na akahatadharisha kwa kusema, watu wataihama nchi ikiwa tutaruhusu ndoa za jinsia moja. Baada ya kutoa kauli hiyo, msaidizi huyo wa Kishida aliomba radhi akisema haikufaa kusema maneno hayo, japokuwa ni maoni yake binafsi. Japan ndiyo taifa pekee katika kundi la nchi saba zilizoendelea kiviwanda G7 ambalo halizitambui rasmi ndoa za watu wa jinsia moja, ingawa uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni na vyombo vya habari vya nchi hiyo umeonyesha kuwa Wajapani wengi wanaunga mkono suala hilo. na rais Joe Biden wa Marekani kwa mara nyingine ameboronga katika hotuba zake kwa kusema nusu ya wanawake katika baraza langu la mawaziri ni wanawake. Biden mwenye umri wa miaka 80 ambaye anatambuliwa kama rais mkongwe zaidi katika historia ya Marekani mara nyingi huboronga na kukoroga maneno anapohutubia na wapinzani na wakosoaji wake wanaochukulia umri wake wa uzee na kuchoka kiakili kama chanzo cha kauli zake hizo za uborongaji. Shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB limeripoti kuwa wakati wa hutuba yake katika maadhimisho ya miaka 30 ya kupitishwa sheria ya familia na livu ya matibabu yaliyofanyika katika ikulu ya White House. Biden alikoroga maneno na kujichanganya aliposema zaidi ya nusu ya wanawake wa baraza langu la mawaziri, zaidi ya nusu ya watu katika baraza langu la mawaziri, zaidi ya nusu ya wanawake katika serikali yangu ni wanawake. Biden alitoa matamshi hayo katika hafla hiyo iliyohudhuriwa na makamu wake Kamala Harris na rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton. Katika salamu zake za mwaka mpya wa 2023 rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alimtaja Joe Biden, rais wa sasa wa nchi hiyo, kuwa ni mlemavu wa akili. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho kufukuzwa Ilhan Omar, mbunge muislamu katika kamati ya kongresi ya Marekani. Ilhan Omar, mwakilishi mwanamke wa Kiislamu wa chama cha Democratic amefukuzwa katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya baraza la wakilishi la Marekani kwa kukosoa utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Baraza la wakilishi la Marekani lilimfukuza Omar kutoka kamati ya mahusiano ya kigeni kwa kura 218 zilizounga mkono za Warepublican na kura 211 zilizopinga za Wademokrati. Ilhan Omar amekuwa akikabiliwa na mashinikizo kwa muda mrefu kutokana na matamshi yake ya kukosoa siasa za Israel na kulaani jinai na uhalifu unaofanywa na utawala huo wa ghasibu dhidi ya watu wa Palestina. Omar ambaye alikuwa mjumbe wa kamati ya mahusiano ya kigeni ya baraza la wakilishi, daima amekuwa na misimamo maalumu dhidi ya siasa za utawala wa kizayuni wa Israel. Mara kwa mara amekuwa akikosoa hatua za Tel Aviv dhidi ya Wapalestina, hususan mashambulizi ya kikatili ya utawala huo dhidi ya raia wasio na hatia na kuitaka Washington itazame upya suala la kutoa misaada ya kifedha na kijeshi kwa Israel. Kwa sababu hiyo, yeye na Rashida Tlaib, mwakilishi mwingine mwislamu wa baraza la wawakilishi la Marekani, wamekuwa chini ya mashinikizo kwa muda mrefu kutokana na misimamo yao dhidi ya Israel na upinzani dhidi ya sera za Marekani za kuiunga mkono Tel Aviv. Siku chache zilizopita pia Ilhan Omar alitangaza kwamba serikali ya Israel inamfutilia mbali na kumua yeyote anayekosoa uvamizi wa maeneo ya Palestina. Misimamo ya Ilhan Omar na Rashida Tlaib daima imekuwa kinyume na siasa za Marekani na wamekuwa wakilaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. Wawakilishi hawa wawili wa Kongresi ya Marekani daima wamekuwa wakipinga himaya na uungaji mkono wa Marekani kwa sera za uhalifu wa Israel. Kwa sababu hiyo, wamekuwa wakishinikizwa na lobi amilifu za Israel ndani ya Marekani kwa visingizio mbalimbali vya kisiasa. Kwa mfano tu, hivi karibuni walizuiwa kufanya safari katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Wabunge hawa wawili pia wanaunga mkono kampeni ya kimataifa ya kuisusia Israel maarufu kama The Boycott, Divestment Sanctions, kwa mukhtasari BDS. Msimamo wa wawakilishi hawa wawili wa Congress wa kupinga sera za Israel unashuhudiwa huku wakiwa chini ya shinikizo kwa sababu wao ni Waislamu na wawakilishi wengi wa bunge la Marekani, hususan wa chama kinachodhibiti bunge cha Republican, hawastahamili uwepo wao katika Kongres, katika kalibu ya sera za kupiga vita Uislamu, kwa Kimombo islamofobia. Wakadiri kwamba sasa Warepublican wameanza kampeni ya kuwafukuza kabisa katika Kongres ya Marekani. Katika mkondo huo, Mike Waltz, mwakilishi wa Republican wa baraza la wawakilishi, anasema: Israel na Marekani zina maadili ya pamoja, na wale wanaounga mkono maadili haya ndio wanaostahili kuwa katika kamati ya mahusiano ya kigeni. Chuki dhidi ya Wayahudi haina nafasi katika kamati hii. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya Alfajiri kumi, ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa na karibuni katika kipindi kingine maalum katika mfululizo wa vipindi vya Alfajiri 10 kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyopata ushindi mwaka 1979, kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini. Kipindi chetu cha leo kina anwani semayo, mapinduzi ya Iran, muujiza wa Mwenyezi Mungu kweni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo, karibuni. Tukirejea katika kitabu kitakatifu cha Qur'an, tunakutana na baadhi ya aya ambazo zinabainisha mwendo na mipango ya Mwenyezi Mungu. Katika lugha ya dini, mwendo wa Mwenyezi Mungu ni ile azma na irada yenye hekima Mwenyezi Mungu katika mfumo na nidhamu ya ulimwengu. Matukio mbalimbali mbali ulimwenguni hutokea kwa mujibu wa takdir mipango na mwendo wa Mwenyezi Mungu na kwa mujibu wa kanuni maalum. Qurani tukufu inazitaja kanuni hizo kwa anwani ya mipango, kawaida na desturi za Mwenyezi Mungu ambazo ni thabiti na si zenye kubadilika. Mwenyezi Mungu anasema, huo ndio mwendo wa Mwenyezi Mungu uliokwisha pita zamani wala hutapata mabadiliko katika mwendo wa Mwenyezimungu. Kanuni hizi hazihusiani na matukio kimaumbile tu, bali zinarejea hata katika maisha mtu binafsi na ya jamii ya wanadamu kwa ujumla. Katika aya ya 58 katika Surat Ali Imran Mwenyezimungu anasema, na makafiri walipanga mipango na Mwenyezimungu akapanga mipango na Mwenyezi Mungu ndiye mbora wa wenye kupanga. Aya hii inabainisha moja ya desturi na mwendo Mwenyezi Mungu ambayo ni kwamba mipango ya maadui wa haki mbele ya tadibiri na mipango ya Allah ni dhaifu na yenye kushindwa na kugonga ukuta. Aya hii ni miongoni mwa aya za Korani tukufu ambazo zinabainisha zi njama za kutaka kumuua Nabi Isa Masihi alaihi ssalam zilizokuwa zimepangwa na kundi la Mayahudi. Kundi hilo lilikuwa limejipanga na lilitenga hata zawadi maalum kwa ajili ya kukamatwa na Nabii Isa Masia, na hata lilikuwa limeandaa mazingira ya kumuua. Mwenyezi Mungu anasema: na makafiri walipanga mipango, na Mwenyezi Mungu akapanga mipango, na Mwenyezi Mungu ndiye mbora wa wenye kupanga. Kuokoka Nabii Isa alaihi salam na hila pamoja na njama za kutaka kumuua ilikuwa ni katika tadbiri na mipango ya Mwenyezi Mungu, mkabala na njama na mipango ya maadui. Aya hii inakumbusha kwamba Mwenyezi Mungu ndiye mbora wa wenye kupanga. Tukitupia jicho vigingi na vizingiti ambavyo mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamevivuka na kwa kuzingatia kiwango kikubwa cha njama na uhabithi wa maadui dhidi ya mfumo huu tunaona kuwa kubakia hai kwa mapinduzi ya Kiislamu na mfumo wa Jamhuri ya ya Kiislamu unaotawala hapa nchini ni kitu kinachoshabihiana na muujizayo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei ameifasiri na kuibainisha mara chungu nzima aya ya 54 ya Surat Ali Imran, ambapo amefafanua kwa mapana na marefu kuhusu kushindwa mipango michafu ya maadui dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu katika miaka ya mwishoni mwa utawala wa Kipahalavi kwa kuzingatia nguvu ya sha pamoja na himaya na uungaji mkono mkubwa wa madola yenye nguvu ulimwenguni kwa utawala wake. Ripoti za mashirika ya kijasusi ya Marekani CIA, la utawala haramu wa Israel Mossad, na hata shirika la kiintelijensia na usalama wa taifa la Iran wakati huo SAVAK, ni mambo ambayo kwa hakika yalikuwa na ishara wazi ya kuweka uthabiti wa kisiasa nchini Iran wahusika walikuwa wakihitaja Irani kwa jina la kisiwa cha uthabiti, na kwamba kutokea harakati na vuguvugu vugu la wananchi dhidi ya utawala lilionekana kuwa ni jambo muhali na lisilowezekana katu. Lakini katika hali ya kushangaza na isiyo ya kawaida na kwa kuzingatia malalamiko ya huko nyuma ya wananchi dhidi ya utawala wa Shah, cheche ya kuenea mapinduzi ikaanza Dei mwaka elfu moja mia tatu na hamsini na sita hijiria shamsia katika mji wa Kum. Baada ya hapo kukaibuka maandamano na malalamiko ya wananchi katika miji mbalimbali mbali, kwa sura mtawalia na mfululizo, na hatimaye baada ya miezi 13 mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yakapata ushindi tarehe 22 Bahman mwaka 1357 iliyosadifiana na tarehe 11 Februari 1979 miladia. Akthari ya wana mapambano hawakuwa wakidhani kwamba ingewezekana kuuangusha utawala wa shah wenye nguvu na uungaji mkono tena kwa njia tu ya maandamano, ukiacha siku tatu za mwisho ambapo wananchi walifanikiwa kudhibiti maghala ya silaha. Kwa amri ya Imamu Khomeini, wananchi wakachukua hatamu za kusimamia usalama wa miji na hivyo kuzuia kufanyika aina yote mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya wananchi. Kufanyika kura ya maoni na wananchi kujitokeza kwa wingi kwa ajili ya kuchagua mfumo wa jamhuri ya Kiislamu na kuunga mkono katiba ni mambo muhimu ambayo yalifanyika katika kipindi cha ja chini ya miezi mitatu. Kujikita mizizi mfumo wa jamhuri ya Kiislamu baina ya mipango yenye wigo mpana ya madola ya mashariki na magharibi kwa ajili ya kuitumbukiza nchi hii katika vurugu na sokomoko ni mfano wazi wa ahadi ya Mwenyezi Mungu kwa waumini ya kuwasaidia na kuwafanya washinde. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 47 ya Surat Rum, na ilikuwa ni haki juu yetu kuwa nusuru waumini. Wapenzi wasikilizaji, kila mara kunapokuwepo harakati ya kaumu na taifa fulani dhidi ya dhuluma na kwa ajili ya kusimamisha utawala wa kiadilifu sambamba na kuhakikisha thamani za Kimwenyezi Mungu zinatawala na kushika hatamu, basi mola muumba hulitambua suala la kuwasaidia kuwa ni wajibu kwake. Mfano mwingine wa mwendo na mipango ya Mwenyezi Mungu tulioshuhudia wazi pale yaliposhindwa mashambulio na vita vya kichokozi vya utawala wa zamani wa Iraqi chini ya uongozi wa dikteta Sadam. Katika kipindi hicho, kibaraka Sadam alikuwa akipata himaya na uungaji mkono madola yote makubwa na yenye nguvu ya Ulaya, Marekani na umoja wa Sovieti. Kupitia himaya hiyo, dikteta Sadam akaifanya Irani ingie katika vita vya kulazimishwa tena katika kipindi ambacho nchi ilikuwa katika kilele cha matatizo ya ndani. Katika wakati huo, hujuma za maadui wa mapinduzi ya Kiislamu hazikuishia tu katika vita, bali kuwaua viongozi wa ngazi za juu hapa nchini ni jambo lililokuwa katika ajenda. Makundi yaliyokuwa na mfungamano na madola magharibi rais wa nchi, waziri mkuu, mkuu wa idara ya mahakama, mawaziri, wabunge na shakhsia mbalimbali waliuawa na kundi la kigaidi la Munafikin katika kipindi cha chini ya miezi minne. Kila moja kati ya matukio haya kama lingetokea katika nchi yote ile lingeweza kuvuruga kabisa mfumo wa kisiasa na kuleta ukosefu na uthabiti katika nchi hiyo, lakini nchini Iran hali ilikuwa kinyume kabisa. Wananchi walizidi kuwa na mapenzi makubwa na mapinduzi ya Kiislamu na kutaka kubakia kwake, ambapo wakiwa na lengo la kutoa himaya na uungaji mkono kwa Imam Ruhullah Khomeini walijitokeza kwa wingi katika medani mbalimbali za vita na kuvumilia kila aina ya ugumu. Kila mara hujuma na njama za maadui ziliposhadidi, basi adui alipata jibu na pigo kali zaidi kutoka kwa wananchi wa Iran. Baada ya kumalizika vita vya kujihami vilivyodumu kwa miaka minane, taifa la Irani likajikita katika kasi ya kujenga nchi na kupiga hatua katika nyanja mbalimbali za ustawi na maendeleo. Hata hivyo, matatizo hayakupungua, kwani kadiri mizizi ya mapinduzi ya Kiislamu ilivyozidi kuwa imara na kujikita, ndivyo maadui wa ndani na nje nao walivyokusanya nguvu zao kwa ajili ya kuyasambaratisha mapinduzi haya. Katika miaka ya hivi karibuni Iran imeandamwa na vikwazo vya kiuchumi vya kila namna, ambapo hii leo vikwazo hivyo vimefikia katika hatua ya kiwango cha juu kabisa. Njama za karibuni kabisa za maadui zenye wigo mpana zaidi dhidi ya Iran ni vita jumuishi ambavyo vimeanzishwa dhidi ya taifa hili miezi kadhaa iliyopita. Katika vita hivi, Marekani, utawala haramu wa Israel, baadhi ya madola ya Ulaya na baadhi ya makundi pinzani ya mapinduzi ya Kiislamu yamekuwa yakitumia suhula nyingi na pana zaidi kwa ajili ya kutoa pigo kwa taifa hili, kama vyombo vya habari na mawasiliano ya intaneti. Hata hivyo, njama zote za maadui pamoja na mipango yao michafu dhidi ya mfumo wa Kiislamu imefeli na kugonga mwamba, na hivi sasa Irani ya Kiislamu inaelekea katika kilele cha maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba maadhimisho ya alfajiri kumi kuelekea katika kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu umefikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umadia sasa, wakati wa kutegea sikio, macho yetu magazetini mchana huu, tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno ni msiba juu ya msiba, na kufafanua kwa kuandika, watu 18 wakiwemo 14 wa familia moja wafariki wakisafirisha mwili wa ndugu yao. Serikali kugharimia ya maziko. Vigogo wawili kikangoni kwa kuchelewa eneo la ajali. Mashuhuda wafunguka ilivyotokea kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni nguo alizovaa Lisu alipopigwa risasi kukabidhiwa wazee yeye Mbowe kukiwa, kukiwasha ikungi. Naligeukia sasa gazeti la serikali Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na rais wa Burundi Evarist Ndaheshimie baada ya kuwasili katika ikulu ya Bujumbura hapo jana kushiriki mkutano maalum wa 20 wa wakuu wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki EAC. Habari inayohusiana na picha hiyo ina anwani, Rais Samia na wenzake kujadili mzozo wa DRC. Marufuku kutoa bidhaa za chakula nje ya Zanzibar ni kichwa kingine hicho cha habari ninachodondoa katika Habari Leo, pamoja na kile kisemacho Miaka kumi jela kwa kusababisha mauaji. Ukurasa wa mbele wa Nipashe umepambwa na picha ya makamu mwenyekiti wa Chadema Tundu Lisu ikibeba kichwa cha habari, Lisu afichua siri alivyopigwa risasi, amtaja Mungu kumtumia dada wa kazi kumnusuru. Zanzibar Leo nalo pia limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha kubwa ambayo inamwonyesha rais Dk Hussein Ali Mwinyi akikabidhiwa msahafu na amiri mkuu wa jumuiya ya ahmadiya Tanzania, Shekh Tahir Mahmud, uliofasiriwa kwa Kiswahili na jumuiya hiyo baada ya kumaliza mazungumzo yao yaliyofanyika katika ukumbi wa ikulu jijini Zanzibar. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka: Dr Mwinyi, tunaunga mkono juhudi za taasisi binafsi. Zanzibar yaandaa sera ya madini, ni kichwa kingine hicho cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo leo, ikiwa ni siku ya maadhimisho ya miaka 46 tangu kuundwa kwa chama tawala nchini Tanzania, CCM. Gazeti la chama hicho toleo la Jumapili, Mzalendo, limepozitwa kwanza habari hiyo kwa anwani maadhimisho miaka 46 CCM imara makini. Wamachinga pia limechangamkia habari hiyo hiyo kwa kichwa cha maneno miaka 46 ya kishindo cha CCM. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na The Citizen ambayo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za viongozi wa nchi saba wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, waliokutana kwa kikao maalum cha dharura mjini Bujumbura, Burundi, kujadili mgogoro wa mapigano ya umwagaji damu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tuelekee sasa nchini Kenya, tukianza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za marais wote watano wa Kenya tokea uhuru wa nchi hiyo, zikibeba kichwa kikuu cha habari kinachoelezea mapokezano ya madaraka ya misukosuko yaliyojiri kutoka rais mmoja kwenda mwingine, leo ikiwa ni kumbukumbu ya mwaka wa tatu tangu alipofariki rais wa pili wa nchi hiyo Mzee Daniel Arap Moi. Standard limeandika maombi na nyimbo wakati familia inaadhimisha kumbukumbu ya Moi. Aibu ya madaktari elfu nne wasio na ajira, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Nation, likiwa na kichwa kingine kisemacho, Ruto aelekea Nakuru, Raila yuko Kibra. Nalo Taifa Jumapili limekolezea wino mweusi, kichwa wa kikuu cha habari, Ruto anavyomfufua Uhuru. Kwa upande wa Kenya anamalizia na The Star, ambalo katika toleo lake la mtandaoni limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anuwani nimelipa kodi zote, acheni kunichafulia jina langu, asema Mama Ngina, huyo ambaye ni mama wa Rais Mstaafu Uhuru Kenyatta na mke wa rais wa kwanza wa Kenya huru, mzee Jomo Kenyatta. Hayo akiwa ni ya Kenya. Kwa kumalizia nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Monita umepambwa na kichwa kikuu cha habari mradi ulioborongwa wa njia ya reli kuwagharimu wa walipa kodi shilingi bilioni 16. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalumu habari yenye anwani ufurikaji wa bwawa la Isimba unaweza kutokea tena. Na kwa upande wa Vision, habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno skuli bora za elimu ya kati katika miaka mitano iliyopita. <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran na sasa umewadia wakati wa kukuleteni mawaidha maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Mzungumzaji ni Shekh Jafar Amar wa Tanga, Tanzania. wa ala alihi tayyibin tahirin almasumin almadhlumin wa sahabatihi khullas il muntajabin wa man tabiahum bihsanin bi ila yaumiddin. Ndugu zangu, salamu alaykum wa wa rahmatullahi wa barakatuh. Wengine hujiuliza kwa nini no, Ali no, bin Abi Talib kila siku kwa nini, na wamekuwa kitu hoji na maswali mengine. Ukiangalia najiuliza mara mbili mbilimbili kuhusu Ali bin Abi Talib, na swali linaloulizwa wakian mengi yamejibiwa na Nahjul Balagha. Hapa ndugu zangu, ukamilifu wa ubinadamu aliyoumbwa nao Sayyidina Ali bin Abi Talib hatukumpata nao mwingine yoyote baada ya Bwana Mtume, iwe ni ukamilifu katika upeo wa akili yake. Yaani fikiria mtu aliyezaliwa pale Makka katika zama ambazo Makka ilikuwa hakuna, kila nyumba kuna sanamu la kuabudu biashara ilikuwa ni riba, maisha ya kijamii ilikuwa ni pombe, ni uzinifu, ni kila aina ya machafu wanhitatu lakhlaqi. Katika jamii ya namna hiyo, anakuwa mtoto mdogo kabisa, anazaliwa tena. Kwenye ule umri wa miaka kumi tu anakuja ndugu yake, anasema mimi ni mtume Amekuja Jibril kanipa risala ya kimbingu ni waongoze watu. Anakuwa kiumbe wa kwanza kupima maneno ya bwana mtume, kupima uhalisia wa jamii inavyoishi, na kuwa wa kwanza kuamini kwamba huyu ni mtume wa Mwenye Azimu. Ni ukamilifu wa akili wa kiwango gani alichokuwa nacho mtoto huyu katika zama zile, ambazo hata kuzungumza na watu katika jamii ile, ukiangalia Qur'ani, ilibidi ipige mifano ile ya maisha ya kawaida, mifano ile ya kawaida afala yandhuruna ila alibil kaifa khuliqat, kwa sababu hawana walichonacho zaidi ya ibil. Wa ila samai kaifa rufiat, hakuna walichonacho zaidi ya sama, wakiangalia juu, basi jibal pembezoni. Ni hivyo tu, akili imeganda hapo. Jamii ilikuwa iko hivyo. Hivi aliizidi hii jamii kiupeo wa akili kwa kiwango gani? Na kuanzia hapo mwenyewe anatuambia kwenye Nahjul Balagh, wa laqad alima almustahfidhuna min ashabi rasulillah anni lam aruda ala Allahi wala ala rasulihi qat, na maisha yangu yote yakiangaliwa, yaki sijapata kumradi mwenye azimu kwenye jambo lolote Mungu ataka hivi mimi nikaenda hivi, wala kwa mtume wake haijapata kutokea mimi nikamradi. Maisha yangu yote. Na hilo si kwamba nazungumza mimi kwa mdomo kwa mdomo wangu la, hawa mustahfidhuna katika masahaba bwana mtume ndiyo ambao wanakiri ukweli huo. Ali bin Abi Talib alayhi salam, akakamilika maisha yote aliyoishi bwana mtume akaishi pamoja naye Amirul Mu'minin akaja kuachiwa umu ya Ali, anta tubayinu li ummati makhtalafu fihi min ba'di, ewe Ali, wewe nakupa dhamana ya kuubainishia umma wangu yale yote ambayo wataikhtilafiana baada yangu. Wewe ndiyo kiongozi wa umma baada yangu, man kuntu maulahu fa hadha aliyu maula. Angalia maisha ya Imamu Ali bin Abi Talib kama kiongozi. Sasa alikuwa ni mtu wa namna gani? alikuwa na umku wa namna gani? Fikiria kitendo chake tu cha kuhamisha dola ya Kiislamu kutoka Madina kuipeleka Alkufa, Iraqi, ilikuwa ni takhtiti ya namna gani ya Ali bin Abi Talib? Kwa kiongozi wa kawaida au kwa jicho ambalo sio pevu, huwezi kuona kwa nini Ali bin Abi Talib alihamisha dola ya Kiislamu kutoka Madina mpaka Alkufa. Lakini angeongoza vipi Madina angeurudisha vipi Uislamu wa Bwana Mtume sallallahu alihi wasallam. Wa baada ya Bwana Mtume mpaka Ali bin Abi Talib kumepita zaidi ya miaka zaidi ya kumi. Abubakari peke yake amekaa miaka, miaka miwili katakriban, Umar karibu miaka kumi, Uthmani naye akaja akakaa. Angalia anavyozungumza tawala hizi, Amirul Muminina kwenye Nahjul Balagha kunazama mpaka imamu anatuambia ilikuwa muumini ni bora akutane na mola wake kuliko kuishi katika yale mazingira, akikusudia ile imani yake, yale aliyoyashuhudia mbele ya Mtume yakifundishwa kwa kinywa chake, tahara na namna. Na leo yalivyo, muumini yakidahu, anaishi kwa dhiki, kwa chuki, anaishi kwa kwa tabu ndani ya nafsi yake. Mbona tulivyolelewa na Bwana Mtume, tulivyoishi, tulivyopata malezi, sivyo? Mu'min alikuwa yakdau hata yalqa rabbah, anaishi hivyo mpaka anakutana na mola wake, mpaka siku anafariki hayaoni yale. Hebu niambie, katika mazingira hayo utaelea vipi jamii? Kitaka kujua uzito wa hili, hebu angalia. Amirul Mu'minin alikuwa pale, alikufa kama mtawala miaka mingi, anakuja kuondoka miaka isiyozidi kumi anakuja kuuliwa mtoto wake wa kumzaa Alimam Husein alayhi salam, kifo kile kilichouliwa. Angalia kitambo cha ule muda, jamii namna ilivyolelewa kwenye malezi mengine kabisa, na jamii yote ikabadilika. Niambie, kwenye muda ambao bwana Mtume aliondoka, kukaja tawala nyingine, mpaka Amiru Almu'minin kuja kuuchukua Uislamu, umma ulikuwa uko namna gani? Ni umma ambao mwenyewe anatuambia falamma nahadhitu bil amri nakatha taifa wamarakat ukhra wakasat akharun. Pale tu nasimamia Uislamu kwamba mimi ndiyo kiongozi. Nakatha taifa, kuna watu walichukua viapo juu ya kunitii nikiwa kiongozi, lakini wakawa ni wenye kuvunja viapo vyao vya utiifu juu yangu, huku wakijua kuvunja kiapo kwa mtiifu ni sawa na ukafiri. Kini walifanya qasat akharun mara katu ukhra, wengine walitoka kabisa katika dini, wakawa ni khawariji, wametoka kabisa katika dini. Kama dini ni hivi basi, misingi yote ya kidini wakawa hawana kazi nayo. Mtu anakuwa na jura ya kusimama vita na Ali bin Abi Talib. Alipofanya hivyo mama wa waumini, ikawa ni rahisi kwa Muawiya. Naye ikiwa anayetoka ndani ya nyumba ya Bwana Mtume amekuwa na jura hiyo, ikawa ni rahisi kwa mtu kama Muawiya ni rahisi kwa wale ashabu na harawanu wakawa wamewekewa njia ya kufanya hivyo, lakini amirul muminin kuipeleka tu dola kule Alkufa, ndio Uislamu angalau leo tuna swali hivi kwa njia sahihi swala ya maimamu, angalau leo tuna turathi tunaoweza kuwaambia watu hii ni turathi ya Ali bin abi Talib. Tupeni turathi nyingine ambayo ni nahjul balagha tunayo, tunaoweza kuwaambia watu hii ni turathi ya maimamu tunayo Sahifa Sajadia. Tupeni turathi ya Ahlul Baiti mliyokuwa nayo na nyinyi, kawa hawana kutuonyesha. Ni kwa sababu ya Ali bin Abi Talib kuenda pale ale khatt akanadhim, alijua namna gani utawala unatakiwa uwe, akaishi kwenye tawala zote zile, mwenyewe akituambia fasabartu wa fil aini qadha wa filhalki shaja, lakini bado katangulia kutuambia raaitu anna sabra ala hata ahja, ilikuwa ni subra, ni suala la subra tu. Na kiongozi lazima ujipambe na jambo hili, ili uweze kufikia malengo kweli. Ali bin Abi Talib akafika malengo ya kutufikishia Uislamu huu ambao tuko nao leo. Lau kama si yeye kuja kuanza tarbia upya pale Al-Kufa, akawa ni yeye anayetembea kwa farasi wake kwenye soko la mji wa Al-Kufa kwamba kila samaki asiyekuwa na magamba aondolewe kwenye soko, usingetufikia huu Uislamu tuliokuwa nao leo. Tusingejua kwamba tafsiri ya Qurani haisemi kila kilichopo baharini ni halali. Tusingejua hiyo tafsiri. Tungekuwa na sisi kila siku tuna tunajimaliza kimaumbile, tunajimaliza kitakwiniyan, kwa sababu unapokula kitu cha haramu uwe unajua ama hujui Akuna, unapata athar, ni kama anayekula sumu, alafu aseme nimekula kwa bahati mbaya, nilikuwa sijui. Hatokufa hata kama alikuwa hajui, si kwamba eti hatokufa, atakufa. Na ndio athari nyingi leo za kidini, ndugu zangu, sababu yake ni kuto kukaa kwenye misingi ya Ali bin Abi Talib alaihi afdalus salati wassalam. Ndugu zangu, nimalizie maneno yangu kwa wasia ambao tunapewa na shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa kishauri nchi zote za Kiarabu wafuate mfumo wa uchumi wa alimamu Aliyu bin Abi Talib, ili waweze kurudi kuwa superpower ya dunia. Ikumbukwe, kwa muda mrefu sana nchi za mashariki ya kati walikuwa na uchumi wa aina moja, yani mafuta, walikuwa wana lugha moja, wana utawala mmoja, chini ya Ottoman Empire, ukitoka kwenye, kwenye tawala zile za ukhalifa na maimamu lakini baadaye wakaja kuvurugika na uchumi wao ukawa ni uchumi unaotawaliwa na kila walilonalo, sio kwa manufaa yao, ni kwa manufaa ya nchi za kimagharibi. Wanashauriwa warudi kwenye misingi wa, wa ule wa al, Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, ili warudi kuwa super power ya ulimwengu, walhamdulillahi rabbil alamin. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi 14 Rajab mwaka 1444 hijiria kamaria inayosadifiana na tarehe 5 Februari 2000 23 miladia. Siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita, yani tarehe 14 Rajab mwaka wa pili hijiria, kulijiri vita vya kwanza baina ya wa Waislamu na washirikina wa Maka mwanzoni kabisa mwa kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu. Mapigano haya ya kwanza ya Waislamu baada ya kusimamisha dola mjini Madina yaliongozwa na Abdallah bin Jahsh Aswadi, huku upande wa pili ukiongozwa na Umar bin Alhadharami ambaye alikuwa kiongozi wa msafara wa Makuraishi hayo Umar bin Alhadharami aliuawa. Mapigano hayo yanajulikana katika historia ya Kiislamu kwa jina la Sarayatul Abdallah bin Jahsh. Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Shamsia, na kufuatia amri ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ya kutangaza kuundwa serikali ya muda ya mapinduzi nchini Iran, mamilioni ya wananchi wa Islamu na wana mapinduzi wa Iran waliandamana katika miji mbalimbali nchini ili kuunga mkono na kuidhinisha uamuzi huo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Katika siku hiyo, wananchi wa Islamu wa Iran walimiminika kwenye mitaa mbalimbali na kwa sauti moja wakitaka kuondoka madarakani serikali kibaraka ya Bakhtiar. Siku hiyo hiyo pia Jenerali Haiza, mjumbe maalum wa Marekani, ambaye alitumwa Teheran ili kusaidia kubakisha madarakani utawala wa Pahlavi na kutangaza uungaji mkono wa Marekani kwa makamanda wa jeshi la Shah na kuandaa uwanja wa kujiri mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu. Hatimaye alirejea nchini kwake mwezi mmoja baada ya kufeli jitihada zake hizo katika uwanja huo. Katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiri ya Shamsia, shirika la kijasusi la Marekani CIA lilikiri kushindwa kutabiri maswala ya mapinduzi ya Kiislamu. Maafisa wa CIA walikiri kuwa shirika hilo limeshindwa au lilishindwa kutabiri matukio ya Iran. Walisema kitu ambacho hakikutabirika kabisa ni mtu mmoja mzee wa miaka 78 ambaye alibaidishwa nje ya nchi kwa muda wa miaka 14 kuweza kuwaunganisha kiasi chote hiki wananchi wa Iran. Na miaka a 25 iliyopita, katika siku kama hii, yani tarehe 16 Bahman mwaka elfu moja mia tatu sabini na sita hijiria hmm, Shamsia alifariki dunia mtumishi wa Mwenyezi Mungu Hujjatul Islam Jalil Hunrovar Hui. Jalil Hunrovar Hui alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu na tano hijiria Shamsia ni mwaka elfu moja mia tatu arobaini na tano hijiria Kamaria katika mji wa Hui wa mkoa wa Azerbaijan Magharibi nchini Iran. Alianza mapema kusoma masomo ya dini katika miaka kumi na minne ya umri wake alijifunza fasihi na usulu na kutabahari katika fani hizo. Kuanzia mwaka 1337 hijiria shamsia, alichukua jukumu la kusimamia chuo muhimu cha kidini cha mji huo kwa muda wa miaka 20. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya, kabla ya kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, Muhammad Bakir Kalibaf, amesema kupatikana umoja wa nchi za kiislamu ndilo tukio muhimu lililojiri katika kikao cha muungano wa mabunge ya kiislamu nchini Algeria. Mkutano wa hivi karibuni wa 17 wa muungano wa mabunge ya nchi wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu wa, wa OIC uliofanyika nchini Algeria ulihudhuriwa na maspika 18 wa mabunge na jumbe 40 kutoka mabunge ya nchi za Kiislamu. Viongozi wa kanda Afrika Mashariki wamesisitiza upya wito wao wa, wa kusitishwa mara moja mapigano na pande zote katika mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao unahusisha jeshi la nchi hiyo na kundi la waasi ambalo serikali ya Kinshasa imeishutumu Rwanda kuwa inaliunga mkono. Vyama na makundi ya kisiasa ya Sudani yametoa msimamo kuhusiana na safari ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli nchini humo kwa kusisitiza kuwa yataendelea kulihami na kuliunga mkono taifa la Palestina na piganio lake tukufu. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida amemwachisha kazi katibu wake mmoja kwa sababu ya matamshi yaliyotafsiriwa kuwa ya chuki dhidi ya maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja, na kusema matamshi hayo yaliyotolewa na msaidizi wake huyo wa masuala ya kiuchumi ni ya kuchukiza. Na rais Joe Biden wa Marekani kwa mara nyingine ameboronga katika hotuba zake kwa kusema nusu ya wanawake katika baraza langu la mawaziri ni wanawake. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina gheri ya, ya kukwageni nikikutakeni mchana mwema, asanteni na kwaherini.