Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma, na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru Mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, ahajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismllah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ujambo mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Jumamosi ya Februari 4 mwafaka na tarehe 13 Rajab 1444 Hijria, siku ambapo ulimwengu wa Kiislamu unaadhimisha kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imam Ali alaihi salam. Mchana huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Abdul Ghani Khatiba, atakuwa anazungumzia hayo mazazi ya Imam Ali alaihissalam. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza na kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir mkwaju, sw hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua kosoji wako sojiwako, kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi, na muda si muda na reja na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo Waislamu waadhimisha kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Iran yatoa mwito wa kupanuliwa uhusiano wake na Venezuela, na watu 40 wauawa katika mapigano baina ya pande mbili hasimu katika jimbo la Katsina huko Nigeria. Pamoja na habari hiyo Habari kamili. Iran imejiunga na ulimwengu wa Kiislamu hii leo katika kuadhimisha siku ya kukumbuka kuzaliwa Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salam, imam wa kwanza wa Waislamu, wakisha ulimwenguni. Wananchi wa Waislamu wa, wa Iran wanaadhimisha siku hii ya kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Ali bin Abi Talib kwa sherehe mbalimbali mbali, kwa kukusanyika katika maeneo matukufu misikitini na kumbi za masuala kijami ya kijamii. Aidha, maelfu kwa maelfu ya mazuar hapo jana walikusanyika katika haram tukufu ya Imam Ali alaihi salam katika mji mtakatifu wa Najaf, Iraq kwa ajili ya maadhimisho hayo. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne sitini na saba iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria alizaliwa katika nyumba tukufu ya Alqaba Ali bin Abi Talib alaihi salam ambaye ni binamu, mkwe na khalifa wa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Ali bin Abi Talib alizaliwa katika nyumba tukufu ya Al-Kaaba tarehe 13 Rajab miaka 23 kabla ya hijra ya mtume mtukufu kuelekea Madina, na katika nyakati za utotoni alilelewa na kupata elimu na mafunzo kutoka kwa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Alikuwa mwanamume wa kwanza kuukubali Uislamu na alikuwa msaidizi mkuu wa mtume mtukufu katika marhala zote za tablighi na kueneza mafunzo ya dini ya ya Uislamu. Katika kalenda ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, maadhimisho ya kumbukumbu -kumbu ya kuzaliwa imamu wa kwanza wa waislamu ulimwenguni imepewa jina la Siku ya Baba. Mbali na hayo, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Venezuela wametilia mkazo dharura wa kuzidisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili katika nyuga tofauti bila vizingiti. Waziri wa wa mashauri ya ya ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye yuko katika ziara rasmi ya kikazi jijini Caracas, ametoa mwito wa kuimarisha zaidi ushirikiano wa Iran na Venezuela katika nyuga zote, ikiwa ni pamoja na kushirikiana katika kupambana na ubeberu wa Marekani. Hapo jana Amir Hossein, Amir Abdullahian alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Nicolas maduro wa Venezuela ambapo walijadili umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa nchi mbili hizi, mbali na kugusia pia masuala ya kieneo na kimataifa. Uhusiano wa Venezuela na Iran ni wa muda mrefu wa zaidi ya karne moja nyuma. Hivi e sasa, pia nchi mbili hizi kwa pamoja ziko chini ya mashinikizo na vikwazo vya upande mmoja vya Marekani. Kuhusu vikwazo hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Tehran na Karakas zinapaswa kuwa na jitihada za pamoja na kutekeleza makubaliano baina ya nchi mbili hizi, ili ziweze kuondokana na athari za mashinikizo hayo ya madola ya kibeberu. Kabla ya kukutana na rais Maduro, Amir Abdullahian alikutana na mwenzake wa Venezuela Ivan Jel Pinto, ambapo pamoja na mambo mengine walijadili vita vya Ukraine. Abdullahian ambaye aliwasili Karaka za siku ya Alhamisi ameeleza bana kwamba baadhi ya madola yanatumia kadhia ya haki za binadamu kwa ajili ya kuzishinikiza kisiasa nchi nyingine. Kwa upande wake, Ivan Gil Pinto, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela, amesema Iran na nchi hiyo ya Amerika Kusini ni washirika wakuu katika kupambana na vikwazo na mashinikizo ya mabeberu katika miaka ya karibuni. Amepongeza ushirikiano wa mataifa haya mawili katika fremu ya kundi la marafiki ya Umoja Mataifa na kusisitiza kuwa jitihada zaidi zinahitajika katika uga huo. Tugeukia habari ya tanzia. Watu zaidi ya arobaini wameuawa katika mapigano baina ya kundi la wabeba silaha na wanakijiji waliojitolea kulinda usalama katika jimbo la Katsina huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa polisi katika jimbo la Katsina, Gambo Isa, alisema jana Ijumaa kwamba genge la wabeba silaha wanaotambulika nchini humo kama majambazi lilishambulia kijiji cha Bakori kwa lengo la kuiba mifugo ya wakazi wa kijiji hicho. Hata hivyo walikabiliwa vikali na wanakijiji waliojitolea kulinda usalama ambao wanaungwa mkono na serikali na kisha wakakimbilia katika msitu wa karibu. Isa amesema mbali na watu zaidi ya arobaini kuuawa, wengine wengi wamejeruhiwa. Mauaji hayo yanaripotiwa huku Nigeria ikiendelea kusumbuliwa na ukosefu wa usalama na amani haswa katika maeneo ya kaskazini na kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, kufuatia harakati za majambazi, wezi wa mifugo, na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram. Siku chache zilizopita, watu wenye silaha waliua watu wanane, akiwemo mkuu wa polisi wa kitengo cha watu na huku na polisi wa kitengo huku watu wengine saba uh, wakiwawa pia katika hujuma hiyo ya hivi karibuni iliyotokea katikati mwa Nigeria. Wimbi la mashambulio hayo limefanyika wakati huu wa kukaribia uchaguzi mkuu wa rais na bunge unaotazamiwa kufanyika tarehe ishirini na tano mwezi huu wa Februari. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, afisa mmoja wa ngazi ya juu wa Malaysia ametoa mwito wa kujinaishwa chuki dhidi ya Uislamu wa na Waislamu. Abdurazak Ahmad, mjumbe maalum wa wizara ya mambo ya nje ya Malaysia, alitoa mwito huo jana Ijumaa na kusisitiza kuwa kuna haja kwa ulimwengu wa kiislamu kutoa jibu zito kwa vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za magharibi sanjari na kulani kitendo cha kuchomwa moto na kala ya Qurani tukufu mbele ya ubalozi wa Rusia nchini Denmark na vilevile vile, vile nje ya ubalozi wa Uturuki nchini Sweden na pia huko Uholanzi. Ahmad amesema chuki dhidi ya Uislamu inapaswa kutambuliwa kama kosa la jinai hususan katika nchi za Waislamu. Mjumbe huyo maalum wa wizara ya mambo ya nje ya Malaysia amebainisha kuwa wasiwasi mkubwa uliopo hivi sasa ni juu ya njama za kutaka kueneza kote duniani chuki dhidi ya Uislamu na Uislamu. Ameongeza kuwa majungu hayo ya kueneza chuki dhidi ya Uislamu katika pembe zote duniani yanapikwa na wa Magharibi, katika hali ambayo taswira ya Uislamu imeendelea kupotoshwa, huku wanaulishwa propaganda za kuchukia Uislamu wakiwa hawana ufahamu mkubwa kuihusu dini hiyo tukufu. Kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kumezusha wimbi la hasira na malalamiko makali ya Waislamu katu duniani, na watetezi wa uhuru wa itikadi pia wamelani vikali kuchoma moto nakala ya kitabu hicho kitakatifu. Abdul Razak Ahmad, mjumbe maalum wa wizara ya mambo ya nje ya Malaysia, amesema wa magharibi wanapaswa kutazama mambo kwa uhalisia na kusisitiza kwa uhuru wa kujieleza na uhuru wa maoni kamwe hauwezi kutumiwa kuhalalisha vitendo vya kudhalilisha dini nyinginezo. na Sudan inalitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lifutie nchi hiyo vikwazo vya silaha haraka iwezekanavyo vilivyowekwa mwaka elfu mbili na tano kutokana na vita katika eneo la Dafur, magharibi mwa nchi hiyo. Balozi wa Sudan katika Umoja wa Mataifa Alharith Idris Muhammad, kupitia barua yake kwa baraza la usalama iliyosambazwa jana Ijumaa, amesema vikwazo hivyo havina tena itibari wala umuhimu, kwani haviendani na hali halisi ya hivi sasa katika eneo la Darfur. Mwanadiplomasia huyo wa Sudan amesisitiza kuwa, na hapa na nukuu, Darfur kwa asilimia kubwa hivi sasa imeondokana na hali ya vita sambamba na changamoto za huko nyuma za kisiasa na kiusalama, mwisho wa kunukuu. Balozi huyo wa Sudan katika Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa serikali ya mpito ya kijeshi imejitolea kwa dhati kushughulikia matatizo ya kiusalama na kijamii yaliyosalia katika eneo hilo, yakiwemo mapigano ya kikabila ya mara kwa mara. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo onyo la Russia kwa Netanyahu kuhusu msaada wa silaha kwa Ukraine. Russia imeuonya vikali utawala haramu wa Israel baada ya waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu kutangaza Jumatano usiku kwamba anachunguza swala la kutuma msaada wa kijeshi wa utawala huo nchini Ukraine. Maria Zakharova, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia, amesema kuhusu utoaji wa silaha kwa Ukraine: hatugawanyi pande husika kwa msingi wa jiografia. Tunasema kwamba upande wowote utakaotuma silaha huko Kiev unapaswa kujua kwamba tutazichukulia silaha hizo kuwa shabaha ya kushambuliwa kisheria na vikosi vya Rasha. Baadhi ya ripoti zinaonyesha kwamba serikali ya Netanyahu inapitia upya siasa za Tel Aviv kuhusu Ukraine na kuna uwezekano kwa utawala huo kulipatia jeshi hilo au jeshi la nchi hiyo mifumo ya ulinzi. Eli Cohen, waziri mpya wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni pia alihakikisha Ukraine mnamo Januari 19 kwamba utawala huo utaendelea kuipa nchi hiyo misaada ya kibinadamu. Inasemekana kuwa Washington imeutaka utawala wa kizayuni kutuma baadhi ya silaha zake ukiwemo mfumo wa ulinzi wa anga wa Hawk huko Ukraine. Tel Aviv ilinunua mfumo huo kutoka Marekani katika miaka ya 60. Takriban mwongo mmoja uliopita, jeshi la Israel lilisimamisha matumizi ya mifumo ya Hawk na sasa inatumia mifumo ya kisasa zaidi ambayo inarusha mamia ya makombora kwa wakati mmoja. Pia gazeti la New York Times liliripoti mwezi uliopita kwamba jeshi la Marekani linatuma kwa siri mamia ya maelfu ya makombora huko Ukraine kutoka kwenye ghala lake kubwa la silaha huko Israel. Kuhusu hilo, Netanyahu aliambia CNN kwamba uamuzi huo ni wa Marekani na kwamba yeye mwenyewe hana tatizo na uamuzi huo. Onyo jipya la Mosco kwa utawala wa kizayuni linatokana na misimamo na hatua za Tel Aviv kuhusiana na vita vya vi Ukraine Rasia. Tayari imeuonya waziwazi utawala wa kizayuni kwamba iwapo utatuma huko Ukraine mifumo ya ulinzi wa anga, hata kupitia nchi ya tatu, suala hilo litachukuliwa kuwa ni kuvuka mstari mwekundu na litakuwa na matokeo mabaya. Hii ni redio Teheran. Uchambuzi huo na habari nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Kumbuka una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatu wakosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 9035065487. Amezaliwa Imamu Ali salamullahi alaihi, kipenzi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali, ambaye alilelewa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali. Kwa hiyo tuko katika maadhimisho ya siku kama hizi, siku ambazo amezaliwa bwana mtukufu kama huyu, na historia yake ni historia mrefu. Waislamu wote wa madhehebu tofauti tofauti wamemzungumzia imamu kama huyu, mbali ya wale wasiokuwa Waislamu waliyemzungumzia pia mtukufu kama huyu. Naam. Kwa hiyo na sisi kwa upande wetu, wafuasi wa madhhabi ya Ahlulbeiti alaihimussalam, tunataka ijapokuwa kwa muda mchache tumzungumzie Alimamu Ali salamullahi alaih. Tuangalie mtukufu kama huyu alizaliwa lini na alizaliwa sehemu gani, yaani pahali gani? Kwa sababu historia imetofautiana mm. Na kuna wapokezi wamepokea tarehe tofauti tofauti mm. Lakini kuna zile tarehe ambazo zina wafuasi wengi zaidi na wapokezi wengi zaidi mm. Na ile sehemu, lile eneo pia alilozaliwa pia kuna wengine wanakubali na wengine hawakubali nah. Lakini kutokana na wapokezi walivyopokea tutajitahidi insha Allah kujaribu kuthibitisha sahi, kutokana na utangulizi tofauti kuonyesha na. kwa kuwa huyu tunaimzungumzia ni imamu ambaye hmm. amezaliwa sehemu tukufu akalelewa na mtu mtukufu, mtukufu. na mwisho akaja yeye ndio wa kwanza dio, kuwa nyuma ya huyu mtu mtukufu kumhami kumlinda kuwa naye taimu zote ijapokuwa wapo baadhi wanaokataa kwa ajili ya baadhi ya riwayati yes yeah, au ahadithi yeah. nah. ambazo hazina ukweli ndani yake sasa. nah. nah. sisi tutajaribu kuthibitisha kuonyesha, kwa huyu ndio wa kwanza kusema, na alizaliwa sehemu tukufu nah. Tukija kuangalia, kwa sababu kuna hadithi chungu mzima mm. katika wapokezi wale ambao ni wafuasi wa madhhabi ya Ahlulbeiti alaihim salam. Tukirudi Sheikh Kulaini ambaye ni ameandika Alkafi tukija katika Ash-Sharif Radhi yeah. na Sheikh Al-Mufid, tukija kina Sheikh Tusi yeah. tukija mpaka baadhi ya maulamaa ambao ni nah. wa karibuni nah. kina Jaafar Al-Amili yeah. hawa wote wanasema kwa kuwa siku aliyozaliwa ile ambayo ina nguvu zaidi ni tarehe kumi na tatu Rajab nah. kwa hiyo alizaliwa tarehe kumi na tatu ya no. mwezi mtukufu wa Rajab, wa Rajab. Na alizaliwa ndani ya sehemu tukufu, tukufu. Al-Kaaba al hawa wapokezi wetu wote hilo wanalikubali. Naam. Ijapokuwa baadhi ya wapokezi wa Kisuni wao wanasema wale watu waliozaliwa ndani ya Al-Kaaba ni wachache sana, ambapo Imam Ali hawamtaji, kwa hiyo baadhi wanakataa. Hmm. Lakini wapo wanaokubali kuonyesha kwa kuwa la Al-Imamu Ali salamullahi alaihi ndiye wa pekee aliyezaliwa katika sehemu kama hiyo, kwa sababu mbali ya zile riwayati na hadithi zile ambazo zimepokewa kuthibitisha kwa kuwa huyu aliyezaliwa hii sehemu alizaliwa kimiujiza, kwa sababu sehemu huwa imefungwa. Hata wale wapokezi wanavyosema kwakuwa Mtume sallallahu alaihi wa waali baada ya kufutahi Maka alichukua ufunguo kwa wale wanaoshikilia ufunguo, akafungua alipomaliza zile akawarudishia akawaambia yeah. Eh, kwa kuwa ile amana niliyoichukua mm, kuonyesha hii hapa no. Mamake alipokwenda ku, kuwa anafanya ibada yeah, sehemu no. tukufu kama ile no. aliposhikwa na uchungu Deo. ile miujiza ilipotokea ndo akaenda yeah. kujifungua sehemu kama ile. Sasa kwa hiyo baadhi ya wapokezi baadhi ya wasomi upande wa madhhab za Ahli Sunna Waljamaa hawalizungumzii yeah, jambo kama zungumzi. hili lakini upande wa wapokezi wa Ahlul Bait wafuasi wa madhhabi ya Ahlul Bait wanalizungumzia tukio kama hili, na ni tukio ambalo ni muhimu yatakikana ya lizungumziwe. Sasa tukija kuangalia wafuasi wa madhhabi ya Ahlul Bait, kisha na baadhi pia ya wapokezi wa madhhabi ya ahli Sunna, mfano kama Al-Hakim katika Al-Mustadrak, yeye pia anakubali, anasema Fatima binti Asad amemzaa Al-Imam Ali karramallahu wajhahu fi jawfil Ka'bah pia hii anakubali kwa kuwa amemzaa ndani ya. Hii hadithi ni sahihi. Na anapozileta zile hadithi zake imma ni kwa sharti ya Bukhari, yale masharti, kwa sababu Bukhari ana masharti yake na Muslim ana masharti yake. Sasa Hakim anakuja anazileta, ndio anasema Almustadrak. Sasa ijapokuwa kama nilivyosema, wengine wanakuja baadhi ya ahadith, mfano kama Sheikh Ibn Taymiyyah Hususan yeye ndio zaidi yani, kila zile fadhila za alimamu Ali salamullahi alayhi katika minhaju minhajsunna, anajitahidi ku kutaka kuzionyesha kwa kwa hii si fadhla. Sasa hilo ni jambo la kwanza, utangulizi wa kwanza kwa kwa alimamu Ali salamullahi alayhi, amezaliwa ndani ya alkaba, alkaba. Tatu, tatu ya alkaba na tarehe 13 ya mwezi wa rajab mwezi wa rajab na. la kwanza la pili, tukija kuangalia pia mfano kama baadhi ya wapokezi wanasema je, alimamu Ali alipozaliwa alizaliwa mwaka gani? Kwa sababu baada ya kuzaliwa mtume sallallahu alaihi wa ali uliitwa mwaka wa ndovu. Sasa wale wanaozaliwa uzali baada ya mtume sallallahu alaihi hmm, wa ali liko inaambiwa mfano mezaliwa miaka mitano baada ya mwaka wa ndovu miaka kumi hmm, baada ya mwaka wa ndovu. Sasa na alimamu alayhi, Ali salamullahi alaihi alizaliwa mwaka gani ndi. Wapokezi wengi upande wetu wanasema alizaliwa baada ya miaka thalathini ya kuzaliwa mtume sallallahu alaihi kuzaliwa mtume, wa mtume. Kwa hiyo mtume sallallahu alaihi wa ali ni mkubwa wake kwa miaka 30. Sasa kwa hiyo yeye ni mtoto wa mtume kwa miaka 30 ambapo, kwa Amba sababu al-Imamu Ali ana ndugu zake kina Aqil Jaafar na Diyo. Eh, sasa hawa wamemtangulia, ambapo Aqil yeye ana alizaliwa baada ya miaka kumi baada ya mwaka ndovu. Aha. Kisha ukija Jaafar hmm. Sasa yeye alimamu ali ni miaka 30 wao wamepitana kwa miaka kumi kumi. Sasa tukiangalia hii na ndipo inathibitisha sasa uislamu mtume sallallahu alayhi wa ali alipotumilizwa hmm. Alimamu ali alikuwa na miaka kumi, ndio kwa kuwa mtume ametimilizwa kwa miaka 40 basi tukiongeza miaka kumi katika miaka 30 itakuwa okay. alikuwa na miaka kumi lakini ikiwa wale wanaosema la Imamu Ali alizaliwa baada ya miaka kumi mm, ya mwaka wa ndovu, yani mm, yani wa ndovu yaani mtume alipotumilizwa, yani itakuwa yeye mtume sallallahu alaihi waali ni mkubwa wa Imamu Ali kwa miaka kumi. Kwa hiyo tukiongeza thalathini kwa sababu alitumilizwa mm, alipokuwa na arobaini yeah. Sasa Imamu Ali atakuwa alikuwa na miaka ishirini. Sasa tuangalie ni nani baada ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama kutumilizwa, mm. Ule ule wa kwanza aliyekubali ule ujumbe ulioletwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Hapa tutajaribu kuziangalia hizi ahadithi ambazo zimepokewa kwa sababu hizi hadithi zipo nyingi, na hadithi hizi zipo zile hadithi ambazo kuna wapokezi kama Ibn Abbas na wengineo, wanasema kwa kuwa alieslimu wa kwanza ni Imam Ali, na kuna baadhi ya ahadithi mtume mwenyewe anasema kwa kuwa wa kwanza tulioswali ni mimi na Ali, na ali na kuna baadhi ya hadithi ambazo mwenyewe Imam Ali anasema mimi ni wa kwanza kuslimu, nimewatangulia wengine kwa miaka saba hmm. Sasa hizi tutajaribu kuziangalia ijapokuwa kwa ufupi dio. Ili tuweze kutoka na ile natija ya mwisho ambayo nimejaribu kuipangilia swali letu, lile swali letu ni nani wa kwanza kumwamini mtume baada ya kutangaza Uislamu. Ahsante ah, nah. Sasa hapa tumwangalie kama Ibnul Athir mfano nah. Ibn al-Athir asema, kwa kuwa Imamu Ali ndio wa kwanza kuzaliwa kutoka kwenye familia ambaye baba na mama wote ni mahashimi, kwa hiyo alizaliwa kutoka kwenye ukoo kama huu hmm. Na huu ukoo ulikuwa ni familia tukufu, familia inajulikana kwa yale mazuri Deo. Na ndipo maana pia Banu Umayya walikuwa wakiona wivu na gere fulani. Ah, sasa ndio ilikuwa ni kama wanaona hawa ndio wapinzani wetu Aha. Kwa sababu uzuri wote ni wao. Ni wao. Kwa hiyo hawa mabanuumea ndo ule uadui waliomfanyia Mtume sallallahu alaihi wa ali baada ya kutumilizwa, ni zile chuki zilianza kabla ya Uislamu, wakaja nazo wakaingia nazo kwenye, kwenye Uislamu kwa sababu walitaka waonekane, sisi bado ndio tuna nguvu, ni kabila lenye nguvu, tunastahiki tuheshimiwe. Deo. Tunastahiki tupewe kipaumbele na anayekuja yastahiki sisi ndo tuwe ni wenye kumpokea. no. Na ndio hata tukio la Abraha lenyewe linathibitisha sasa hii ni ya kwanza, kisha akaendelea anasema: wahuwa awalu nasi islamu ha, fi qauli kathiri min alulama ala ma sanadhkuruhu. Yeye asema ameinukuu, lakini sitoyataja kama nilivyosema, ntajaribu kuyafupisha. Asema kama nilivyotangulia kusema, kuna wale wapokezi ambao wamesema Imamu Ali ndo wa kwanza kuslimu. Ibnul Athiri asema Imamu Ali ndo wa kwanza. Tukija amejaribu pia kupokea maneno kutoka kwa Ibnu Abbas. Ibn Abbas anasema awwalu man aslama aliyun hmm. Kwanza salamh ni Ali. Tukija pia Anas ibn Malik hey. Pia anasema qala baatha Allahu nabiyya sallallahu alayhi wa w yauma ithnain wa aslama aliyun yaum thulatha, kwa kuwa mtume sallallahu hmm. wa Ali alitumilizwa Jumatatu Alimamu Ali jumanne akaslimu. Maana mtume salallahu wa aleihwaali alipouleta ule ujumbe aliuleta ile Jumatatu kumfikishia imamu Ali Jumanne imamu Ali akaingia kwenye Uislamu kwa hiyo hawa ni baadhi ya maulama na wapo wengi Deo. Tabari anasema pia e, amepokea kutoka kwa Jabir, Jabir bin Abdillahi al Ansari Anasari. anasema anasema hivi hivi pia kwa kuwa mtume ametumilizwa Jumatatu juma, juma nne Imam Ali aka akaslimu. Kwa hiyo wale wapokezi na ambapo ndio wapokezi wakubwa upande wa ndugu zetu Ahlisunna wal Jamaa, kina Ibnu Abbas na kina Anas bni Malik hawa ni wapokezi wakubwa na hawa wanakiri kwa kuwa aliyeslimu wa kwanza ni alimam Ali. Kisha pia na hawa wanaosema kwa kuwa kina Jabir kina Jabir ni wapokezi wakubwa upande wa ndugu zetu ahli sunna wal jamaa wanakiri kwa kuwa mtume sallallahu alayhi wa ali alileta ujumbe, alitumilizwa Jumatatu Jumanne, alimam Ali, ali, ali salamullahi alaihi akaslimu da. Na nani pia, salmani al-Farisi pia anasema hivyo hivyo, anasema awwalu hadhihi al-ummati urudan ala nabiyiha awwaluha islaman Ali ibn Abi Talib, wa kwanza aliyeingia kumfuata mtume sallallahu alayhi wa ali alipoleta ujumbe ni al-imamu Ali salamullahi alayhi. Kwa hiyo pia tukirudi Ibnu Athiri pia amepokea kama hivi, baadhi ya hawa wapokezi ni wanahistoria yeah, wameandika haya kutoka katika vitabu vya historia, lakini wamepokea ni hadithi na baadhi ni wapokezi wa, wa, wa hadithi yeah. kwa hiyo, hawa pia na huyu al-Isfahani pia ni wengi yeah. Na tukiziangalia hizi hadithi mm, nyingi ya hizi hadithi ni sahihi, kwa sababu kuna baadhi ya wakati wataalamu wa hadithi mm, kwa sababu kama tunavyojua kuna njia tofauti, lakini zile njia ambazo ni muhimu zaidi mbili mm, zinafuatwa na wasomi wengi mm wanasema hadithi ikiwa itakuwa imepokewa, ndiyo. na wale wapokezi wote ni waaminifu, wataalamu wa upokezi wa hadithi na ndiyo. Wote wakawa ni waaminifu, hii hadithi inaitwa ni hadithi sahihi imeswihi, lakini kuna wakati inawezekana kuna baadhi ya hawa wapokezi si watu wa kuaminika ni ndiyo. watu wasahausahau, wengine ni waongo, lakini, tunazungumza kuhusu sanadi yake kuhusu wapokezi. Sasa hii silsila hii ikiwa wote ni watu wazuri mm. waaminifu wa wakweli mm. na wataalamu katika mm. kazi, katika hii, kazi hii hii hadithi inaitwa ni sahihi, lakini kuna wakati unaweza ukapata wawili watatu pengine hawana hawa, hawa sifa hawa hizo hawana sifa hizo, lakini hadithi hii hii mm. imepokewa pengine katika nam, karibu mas, vitabu kumi kumi na tano mm. kuna kuna wanazuoni wa hadithi wataalamu wataalamu mambo haya Aha. Kama kumi kumi na watano wengi wameipokea hadithi asante, na pengine kwa njia tofauti tofauti mm. unaweza ukazipata zote pengine, yeah, ni dhaifu yeah, lakini yeah. zimetoka njia tofauti tofauti yeah. hawa wengine wanakwambia kwa kwa bwana hii kwa sababu hawa ni wale watu wanakwambia hizi zinanipelekea mimi kupata utulivu, kuona kwa kwa bwana hiki kitu hakiwezekani mm. kuwa haki kutoka kwa mtu Lau kingekuwa kweli, si Ibnu Abbasi amesema? hmm. au si Anas Bni Malik amesema? hmm. au si Alimamu Ali mwenyewe amesema au si Mtume? Basi kisingepokewa nassasa. Ah, hizi hadithi zipo nyingi, mbali ya kuwa baadhi zile silsila zote ziko sawa na, na zile nyingine kweli ambazo ni mbili tatu, ambazo pengine silsila zake si sawa hmm. lakini hizi hadithi ni nyingi. Ndiyo. mbali ya hadithi mpaka tukirudi pia katika vitabu vya historia wanahistoria pia wamezizungumzia kama tunavyosema, mfano hawa kina Ibn Kathir, kina awa Isfahani, Abu al-Faraj al-Isfahani, wengine ni wameandika vitabu vya wa historia, au Tabari pia ni mwana historia, lakini hawa wote wamelipokea tukio kama hili. Sasa hizi ni zile hadithi zinazosema kwa kuwa wa kwanza aliyeslimu ni al-Imam Ali salamullahi alayhi na wale watu wapokezi ni watu ambao waaminifu watu ambao ni wataalamu wapokezi wa hadithi, anaitwa Hibrul Umma, kama deo, deo, deo, kama kina Jabir ni watu ambao, deo, deo, watu ambao walikuwa wanaaminika, wanaaminika. Sasa, kwa hiyo hawa ni watu wanao, walikuwa na msimamo kama huu, hmm. Na hawa wengine pia maswahaba ambao pia walikuwa na msimamo kama huu huu, wanasema kwa, kwa mtume alitumilizwa Jumatatu, Jumanne al-Imam Ali sallallahu alayhi akaingia kwenye hmm, Uislamu kwenye, pia na hizi hadithi ni nyingi, kama nilivyosema, najaribu pia kuzi kuzifupisha yeah. Sasa tuangalie pia baadhi ya maneno ambayo yamepokewa pia yanasema, kwa kuwa baadhi ya hawa hawa wapokezi wanathibitisha kwa kuwa wa kwanza ni Imam Ali, kisha kuna na nyongeza naam. Kwa kuwa kabla ya miaka saba amewatangulia wengine aha. Yani yeye mtume amekuja na Uislamu Jumatatu, Jumatatu kesho Jumanne Imam Ali amekubali Uislamu ujima. Si hivyo tu hakuna mwingine aliingia Uislamu mpaka baada ya miaka saba, kwa maana sasa wale wanaokuja kutaka kuja kusema kwa kwa kuna wa kwanza mwingine aliingia yeah, kwenye Uislamu kumtangulia Imamu Ali, ni lazima wathibitishe hii miaka saba ilikuwa vipi na yeah, ndio utapata wengine wanajaribu kutaka ku, kujaribu kama kuleta falsafa na nini kuonyesha kwa kwa Imam Ali kwa sababu alikuwa akimfita Uislamu mm. wake kimwogopa babake mm. sijui na nini yeah, lakini inshaallah tukiziangalia hizi hadithi zitatuonyesha kwa kuwa je, ni hayo ni anayosema ama si kweli nao. Kwa hiyo huyu anasema e, Abu al-Faraj al-Isfahani anasema katika mwaka wa kumi na moja zile upokezi ambao umeswihi zaidi mm. e, kwa kuwa wa kwanza kuslimu na Imam Ali salamullah alayhi, kisha asema waqila Waqila. kwa kuwa ni kuna kisa yani, na wengine waliomtangulia, utakuta hizi kila, na maana ni mm. ika ni hafifu, yani hazina uzito, hazina nguvu asanta, kwa maana yeye amesimamia kwenye zile kauli, na ndio maana yake asema alama sahih yeah. ile ambayo ni sahihi Sahih. zaidi yani yeye pia mwenyewe ameipitisha, na maana yeye anaposema kila, kwa maana yeye mwenyewe mm. pia ni mm. hakuitilia nguvu, kama angetilia nguvu yeye pia singesema, angesingesema kila na mfano huyu Abi Laila asema, Abi Laila Al-Ghafari, e, asema nimemsikia Mtume sallallahu alaihi wa ali yaqul. Ijapokuwa hii mm. e, hadithi kidogo e, taka kuonyesha tu kukuwa Mtume sallallahu alaihi wa ali alipouleta ule ujumbe Mislame, Imam Ali salamullahi alaihi akaukubali ujumbe kama ule mm. na Mtume sallallahu alaihi alaihi wa ali zile athari kwa sababu kama tunavyojua historia inasema, baada ya kulitokea matatizo ya njaa na nini, wakakubaliana baadhi ya wale mm -hmm. E, ndugu katika familia wamsaidie mm -hmm. Abu Talib ili wale watoto kuwalea, akaenda mm. kwa, kwa, kwa mtume. Mtume na alilelewa kuanzia mdogo yeah. Kwa hiyo yeye mtume sallallahu alaihi wa alihi alikuwa ni kama babake kwa hiyo mtume sallallahu alaihi wa ali anamjua imam Ali, Ali kuanzia mwanzo mpaka mwisho, na ndo mwenyewe alikuwa imamu Ali akijifakarisha kwa na Ali, kwa kuwa amelelewa na mtume, na ndio yale maneno mtume sallallahu alaihi wa ali alipokuwa akiyasema kwa kuwa, atakayenifuata mimi, atakayenikubali mimi, basi ni lazima amkubali Ali. Yale si maneno kama wale baadhi wanaokuja kusema kwa kwani, kwa sababu ya mapenzi au ndugu sijui yeah, na nini Mtume sallallahu alaihi wala ya mtoto lhawa, hawezi kusema vitu vya matamaniwa ya nafsi, anachosema ni wahi kutoka kwa Mola wake. Kwa hiyo haya maneno si maneno ya, ya kutoka mtu ati kwa kwa, mimi nampenda mm, ni mtoto nimemlea au nimemwoza binti yangu au amenizalia wajukuu wangu, hapana mm na ndio hii hadithi inasema satakunu min badi fitna mm -hmm. fa idha kana dhalika falzimu aliyabn abi Talib <laughs> baada yangu sasa, baada yangu ni baada ya yeye kuondoka moja kwa moja ndio. Ama ni kwa maana ni akhiru zamani, ndio kwa wale watakaokubali ile khati ay, na ile njia ya ima, imamu ima Ali ay, yani nyinyi muishikilie ile njia ya ima imamu Ali ndo itakayowaokoa ndio. Kwa sababu gani? Yale malezi Mtume sallallahu alayhi wa ali mwenyewe amemlea mwenyewe, yeye ndo anayemjua alimamu Ali salamullah alayhi, amempa mafunzo sasa. Kwa hiyo na alimchukua kuanzia mdogo yeye, yeah. Bibi Khadija salamullah alayha ni kama mamake. Kwa hiyo tukiangalia mambo kama haya yote yanaonyesha kwa kuwa huyu alimamu Ali, mpaka zile pale zile baadhi ya hadithi zinazosema Mtume sallallahu alayhi wasallam kumwambia Ali, wewe unasikia kile ninachokisikia, unaona ninachokiona ijapokuwa wewe si nabii na ndio ile, kwa kuwa mtume kumwambia kwa kuwa wewe makamu yake ni makamu ya Haruni kwa Musa De. kwa sababu Harun yale makamati zile, zile fadhila na nini anazo kama, anazo zile za kama zile za Musa, zile za Nabii Allah Musa, lakini huwezi kuwa mtume sawasawa. Sawa, iwe Haruni aliondoka kabla mm. ya Nabii Allah Musa Ama. au hakuondoka, lakini Haruni alikuwa ndiye mkubwa kwa Nabii Musa au mdogo? asante no. kwa hiyo yeye ndo alikuwa anastahiki achukue ile nafasi kwa maana kuendeleza mm. ule ujumbe ulioletwa na yule mtume. Si kwa maana yeye ati atakuwa ni mtume Dio. Lakini ule ujumbe unafaa kufikishwa na mtu kama huyo, na pia zipo hadithi chungu mzima zinaonyesha kakwa hata wakati Suratu Baraa ilipoletwa ilipoletwa, ndio kwa mtume asema hawezi kufikisha ujumbe Dio. huu yeah. isipokuwa mimi au mtu aliyetokana na mimi, asante ah, nah. kwa sababu gani? haya yote yeah. yanatuonyesha kwa kwa hizi hadithi ambazo tumekuja zikaonyesha kwa kwa huyu alimamu Ali alizaliwa sehemu gani, amelelewa na nani na nani na ni wa kwanza kuslimu hmm. kwa maana yeye mtume kama tunavyojua hakusujudia ma, masanamu wala hakuabudu zile ibada za miujiza hata kidogo, yeye alikuwa katika dini ya Ibrahim. Kwa hiyo na imamu Ali salamullahi alayhi yeye alikuwa akimfuata mtume sallallahu alayhi wa alihi Hii ni redio Tehran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea machutu magazetini. Ramadhan Mtunguja yupo Bumbuli, Tanga, Tanzania, anasema Allah awape kheri, insha Allah, wapenzi wote wa redio Tehran. Asante sana ukiwa hapo Tanga. Asante sana pia Isa Musango yupo Oicha huko mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana anafuatilia matangazo na natushukuru kwa kumtumia habari, asante sana pia. Abdallah ali Makajura anafuatilia matangazo na anatushukuru kwa habari akiwa Tabora, Tanzania. Naye Sherali Fazl akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema. Sherali Fazl, ujumbe wake hu hapa, anasema: baada ya salamu wa magharibi, walituundia Uzayuni, Uwahabi na ugaidi. Nyenzo hizo zote wao ndio wafadhili. Huu ni ukoloni mpya katika dunia yetu ya leo na walio wengi tunadhurika. Wanadamu walio wengi tunawajibika kuungana kukabili unyama huo na wanaotumika kuwatenga. Sherali Fazil huyo akiwa da moja kwa moja tuingie katika udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na tuanze na gazeti la Saturday Monitor linalochapishwa huko nchini Uganda. Habari yake kuu ina kichwa kisemacho indhari mpya ya mafuriko katika bwawa la Isimba. Kwa muhtasari, ni kuwa mkaguzi mkuu anasema kuwa uwezekano mkubwa au kuna uwezekano mkubwa wa kutokea maafa na kufutwa bwawa la Isimba katika gridi ya taifa kutokana na utepetevu wa mkandarasi licha ya kutumia shilingi bilioni moja nukta tatu za mlipa ushuru. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: mzozo kuhusu vyakula vya msimbo jeni waelekea katika mahakama ya Afrika Mashariki, mahakama yaanza mwaka mpya wa kisheria. Na kuna makala yenye kichwa kinachohoji je, udhalilishaji wa kingono ni vita ambavyo wanawake wanaweza kuvishinda? Toleo lake la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika: Papa hawaasa viongozi wa Sudan Kusini kufungua ukurasa mpya wa amani. Jamii tisa zataka kujumuishwa kwenye katiba na kieneo. Watu ishirini na saba wauawa katika shambulio la kulipiza kisasi huko Sudan Kusini. Tugeukie sasa magazeti ya Kenya, tuanze na Taifa Leo. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo inasema wamhepa Raila, washirika wakuu wa Odinga waonekana kumtenga na kukumbatia utawala wa Ruto ili kupata maendeleo. Baadhi ya wapambe hawa wa Odinga wanaonekana kujitenga na kiongozi huyo ODM, kwa mujibu wa gazeti hilo, ni David Muradhi, John Mbadi, Ali Hassan Joho, Chariti Ngilu na Junet Muhammad miongoni mwa wengine. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zina anwani zisemazo: Kioni na Kutuni wakosoa Ruto, kansa ya kolea mlimani Nairobi na Ukambani. Aliua wakili afungwa miaka thelathini jela na kieneo. Papa Francis yuko Sudan Kusini kuombea utulivu. Gazeti dada la Saturday Nation limetanguliza mbele ya habari kuhusu vita vya maneno baina wanasiasa, wanasiasa wa Azimio, ya wanasiasa wa upinzani na serikali. Wanasiasa wa Azimio wadai kwamba serikali ya Rais William Ruto inawahujumu wakosoaji wake huku wenzao wa Kenya Kwanza wakisema wanaazimio wanatafuta tu huruma ya wananchi. Pia limendeka milioni sita wanaweza kupata mikopo mikubwa zaidi ya hasla. Toleo lake la intaneti lina habari anuwai, baadhi zina vichwa vinavyosomeka Willy Kimani, namna kosa dogo la trafiki lilivyogeuka na kusababisha mauaji. Kitendawili huku mwili wa mwanaume huyo aliyenyofolewa nyeti ukikutwa ukining'inia mtini ukininginia, kumradhi, eh? Mtini. Um, na jamaa ashtakiwa kwa kutumia pesa alizotumiwa kimakosa kupitia Mpesa. Saturday Standard, pamoja na mambo mengine, limeandika Rais Ruto asema watu laki nane wamekwepa kurejesha mikopo ya Hasla. Wanyonge wauaji wa wanangu, babake Wili Kemani awaasa majaji, na IG afafanua sababu za kupunguza walinzi wa Uhuru na Matiangi. Vesta toleo lake la mtandaoni limeipa umuhimu habari ya waziri Kindiki kumpunguzia Uhuru Kenyatta askari wa kumlinda. Pia limeandika watu milioni thelathini na sita wameathiriwa na ukame katika eneo la IGAD. Tunalikunja jamvi la udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha inayomwonyesha Shekh mteule wa mkoa wa Dar es Salaam Walid Alhad Omar akiomba dua na waumini wa Kiislamu nje ya msikiti wa Kichangani huko Magomeni jijini Dar hiyo jana. Picha hiyo imebeba anwani semayo mapya kungolewa kwa Shekh Alhadi, mrithi wake afunguka yeye kujibu leo. Habari nyingine zinazopamba ukurasa huu wa mbele wa Mwananchi zina vichwa visemavyo: Chongolo awenya wazazi kuwageuza watoto chanzo cha mapato askari alivyokwepa jela kwa ubakaji, na kuna makala inayoangazia umuhimu wa kilimo cha matone. Habari leo Jumamosi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari njema ya kiafya yenye kichwa kilichobeba maneno yasemayo, maambukizi mapya ya ukimwi yapungua kwa asilimia arobaini na nane. Kumradhi, upande wa kulia ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha na inayomwonyesha Rais Samia akipokea ujumbe maalum kutoka kwa rais wa Kenya uliowasilishwa na waziri wa uwekezaji biashara na viwanda Moses Kuria katika ikulu ya Chamwino huko Dodoma. Pia limeandika shule zinazotumia vitabu visivyo vya kimaadili kufutwa, na meli mpya mia tatu hamsini za kimataifa zasajiliwa huko Tanzania. Ripoti ya timu ya uchunguzi yaiva, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe, na ripoti hiyo inahusu ulawiti shuleni na pia imeashiria kupigwa marufuku vitabu vyenye madudu. Ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari umepambwa kwa habari zenye vichwa vis, vis, visemavyo Rais Samia wakuna vijana e act Wazalendo Ludewa yazidi kunemeka, wampongeza Dkt Samia na serikali yalipa shilingi milioni arobaini kifuta jasho kwa wananchi huko Kondoa mjini. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Bado una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, nitumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisho plus 98 9035065487. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 13 Rajabu mwaka 1444 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 4 Februari mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1467 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alizaliwa katika nyumba tukufu ya Alkaba Ali bin Abitalib alaihi salam, ambaye ni binamu, mkwe na khalifa alayhi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalih wasalam. Mama mtukufu huyu ni Bibi Fatima binti Asad na baba yake ni Abutalib. Katika kipindi chake cha utotoni, Ali bin Abi Talib alilelewa na kupata elimu na mafunzo kutoka kwa Mtume, na alikuwa mwanume wa kwanza kuukubali Uislamu. Mwishoni mwa mwaka wa pili Hijiria, Imamu Ali alaihi ssalam alimuoa Bibi Fatimatu Zahara alaiha ssalam. Imamu Ali alaihi ssalam alishiriki kwenye vita vyote bega kwa bega na Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, isipokuwa vita vya Tabuk, na alikuwa msaidizi wa karibu wa Mtume katika hali zote za shida na matatizo. Miaka elfu moja mia moja na sitini na nane iliyopita katika siku kama ya leo, alifariki dunia Abu Isa Tirmidhi, hafidh wa Qurani Tukufu na mpokezi mashuhuri wa hadithi za Mtume. Tirmidhi Alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa miaka mingi kwa ajili ya kujipatia elimu ya dini na kukusanya hadithi. Alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa Imamu Bukhari na kitabu chake maarufu zaidi ni Jameu Tirmidhi. Kitabu hicho kinahesabiwa kuwa miongoni mwa marejeo muhimu ya hadithi katika madhehebu ya Suni. Miaka 75 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Sri Lanka ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Muingereza. Nchi hiyo iliyoko kusini mashariki mwa India ilivamiwa na wakoloni wa Kireno katikati mwa karne ya 16 na baadaye wakoloni wa Kiholanzi, na tangu mwaka 1798 iliunganishwa rasmi na makoloni ya Uingereza mapambano ya kupigania uhuru wa Sri Lanka yalianza mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia na siku kama ya leo miaka saba iliyopita aliaga dunia Raghib Mustafa Ghalwash qare na msomaji mashuhuri wa Qorani tukufu wa Kimisri. Ghalwash alizaliwa Julai 5, 1938 nchini Misri na kukulia katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na Qorani tukufu. Raghib Mustafa Ghalwash alikuwa tayari amehifadhi Qorani nzima katika rika la barobaro na kuanza kusoma kitabu hicho katika hafla na majilisi mbalimbali akiwa na umri wa miaka 16. Hii ni redio Tehran. Naona una muda unakwenda kwa kasi sana, mpenzi msikilizaji, utaniwa radhi sitosoma maoni zaidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejiunga na ulimwengu wa Kiislamu hii leo katika kuadhimisha siku ya kukumbuka kuzaliwa Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi salam, imamu wa kwanza wa Waislamu wakishia ulimwenguni. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Venezuela wametilia mkazo dharura udharura wa kuzidisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili katika nyuga tofauti bila vizingiti. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ambaye yuko katika ziara rasmi ya kikazi jijini Caracas, amekutana na Rais Nicolas Maduro wa Venezuela na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ya Amerika ya Latini. Watu zaidi ya 40 wameuawa katika mapigano baina ya kundi la wabeba silaha na wanakijiji waliojitolea kulinda usalama katika jimbo la Katsina huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Afisa mmoja wa ngazi ya juu wa Malaysia ametoa mwito wa kujinaishwa chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu. Hali kadhalika Abdurazak Ahmad, mjumbe maalum wa wizara ya mambo ya nje ya Malaysia amelani kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu katika nchi za magharibi. Na Sudan inalitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lifute nchi hiyo au lifutie nchi hiyo vikwazo vya silaha haraka iwezekanavyo vilivyowekwa mwaka elfu mbili na tano kutokana na vita katika eneo la Darfur, magharibi mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Na kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya matangazo yetu haya ya Jumamosi mchana. Asante sana kwa muda wako na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.