Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu, Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Swabah alkheir, mpenzi msikilizaji, habari za asubuhi na atumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya jumamosi asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Februari 4 mwafaka na tarehe 13 Rajaba mwaka 1400 44 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi hii ni mimi Husein Hasan, na nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum na ni mawaidha kuhusiana na mazazi ya Imam Ali alaihisalam, yataletwa kwako na Sheikh Jafar Ammar wa huko Tanzania. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi kila siku, ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Penzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza na kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir Mkwajo sw hali kadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 989035065487. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia <muchilio> lakini kwanza tupate muhtasari wake. Iran yajibu uropokaji wa rais Emmanuel Macron wa no Ufaransa, yamtaka azungumzie silaha za nyuklia za Israel. Umoja wa Mataifa wasema watoto milioni 222 walio katika maeneo yaliyoathirika na migogoro wanahitaji msaada wa haraka wa elimu. Na Amnesty International yasema saudia inaitumia vibaya michezo kufunika jina zake pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa matamshi ghalati ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa aliyedai katika mazungumzo yake na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel kwamba iti Paris inatiwa wasiwasi na shughuli za nyuklia za jamhuri ya Kiislamu. Naser Kanani jana Ijumaa alijibu bwabwaja hizo za Macron, ambapo amemtaka rais huyo wa Ufaransa azungumzie silaha za nyuklia zinazomilikiwa na Israel kinyume cha sheria badala ya kushughulishwa na miradi ya amani ya nyuklia ya Iran. Macron juzi Alhamisi alidai kwamba hakuna shaka kwamba shughuli za nyuklia za Iran zitakabiliwa na matokeo mabaya. Macron alisema hayo siku moja baada ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kuituhumu Iran kwa kufanya mabadiliko ambayo hayajatangazwa kwenye maunganisho kati ya makundi mawili ya mashine za hali ya juu zinazorutubisha madini ya urani hadi kufikia kiwango cha asilimia sitini katika kituo chake cha Fordow. Kanaani amejibu uropokaji huo wa Macron kwa kusema badala ya kuzungumzia miradi ya nyuklia yenye malengo ya kiraia ya Iran, rais wa Ufaransa angepaswa kujadili makumi ya vichwa vya mabomu ya atomiki vinavyomilikiwa na utawala wa Kizayuni, huku utawala huo ukikataa kufanyia ukaguzi na taasisi za kimataifa kama IAEA. Iran siku ya Alhamisi ililalamikia ripoti hiyo ya Jumatano ya IAEA kuhusu shughuli za nyuklia za kituo cha nyuklia cha Fordo hapa nchini na kusema tafsiri ya mkaguzi wa IAEA aliyetembelea kituo hicho cha nyuklia haikuwa sahihi. Mbali na hayo, mfuko wa Umoja wa Mataifa wanaohusika na kufikisha elimu kwenye maeneo yenye majanga na mizozo ya muda mrefu au Education Cannot Wait, kwa kifupi ECW, au kwa lugha ya Kiswahili elimu haiwezi kusubiri pamoja na wadau wamesisitiza kuhusu umuhimu wa kusaidia mamilioni ya watoto walio katika mazingira ya migogoro ili waweze kupata elimu, wakisema elimu ndio ufunguo wa kuwakomboa watoto hao hususan wasichana katika maisha yao ya siku za usoni. Akizungumza katika mikutano ya ngazi ya juu jana Ijumaa mjini Dublin huko Ireland, akihusisha wawakilishi wa serikali na wadau wengine wa kimataifa wa elimu, Yasmin Sharif, mkurugenzi wa ECW, amesema hivi sasa watoto na mabarubaru milioni mia mbili ishirini na mbili walioko katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro wanahitaji haraka msaada wa elimu, na zaidi ya nusu yao ni wasichana. Ni muhimu sana mfuko wa elimu au, anasema mfuko wa elimu hauwezi kusubiri kufadhiliwa kikamilifu ili kuhakikisha wadau wetu wa kimataifa kama Plan International wanaweza kuendelea na kazi yao nyeti ya, ya kutoa usalama, matumaini na fursa za elimu kwa wasichana na wavulana walio katika hali mbaya zaidi duniani. Sharif amesema ufadhili huo wa elimu utasaidia kutimiza malengo ya ajenda ya mwaka elfu mbili na thelathini ya maendeleo endelevu ikiwemo ahadi ya elimu kwa wote. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ya ndani ya Palestina amefichua huko Ulaya inayeshinikiza Palestina ichukue msimamo wa kuilaani Rasia, sambamba na kueleza kwamba amepokea mwaliko kutoka kwa mwenzake wa Rasia wa kuzuru Moscow. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Sputnik, Riyadh Almaliki, waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina, ametangaza kuwa katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergey Lavrov, amealikwa na mwenzake huyo wa Rasia kuitembelea Moscow. Almaliki amesema siku zote huwa anafurahi kukutana na Lavrov ili kubadilishana mawazo na kuzungumza kuhusu masuala ya pande mbili kikanda na kimataifa, na kimataifa na akaongezea kwa kusema, tutaangalia ni lini ziara hii itafanyika. Ninafikiria kusafiri kwenda Moscow kukutana na Sergey Lavrov, labda katika miezi miwili ijayo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka Radio Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya Ulinzi ya Marekani almaarufu Pentagon imetangaza kuwa Majid Khan, mfungwa Mpakistani ambaye alifichua jinsi alivyoteswa na shirika la ujasusi la Marekani CIA baada ya mashambulizi ya Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja amehamishwa kutoka gereza la Guantanamo Bay nchini Cuba na kupelekwa Belize, nchi iliyoko Amerika ya Kati. Gereza la Guantanamo linalotambulika kama mahabusu inayosifika kwa ubaya zaidi duniani ambalo kwa miaka ishirini na moja sasa linafanya kazi ya kushikilia watu wanaowekwa kizuizini na utawala wa Marekani limekuwa nembo ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanywa katika mihula ya rais au marais wanne wa Marekani: George W. Bush, Barack Obama, Donald Trump na hivi sasa Joe Biden. Gereza hilo la kuogofya ambalo lilifunguliwa mwaka elfu mbili na mbili na kuwekwa ndani yake wafungwa mia saba themanini kutoka nchi arobaini na nane lingali linaendelea kushikilia watu hadi sasa. Kwingineko, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa utawala wa Saudi Arabia unaitumia vibaya michezo kuficha rekodi yake chafu ya maafa na ya kutisha ya haki za binadamu. Kila mwaka utawala wa Saudia hutoa hukumu za adhabu za vifungo vya muda mrefu jela na za kifo kwa wapinzani wa utawala huo kwa lengo la kukabiliana na uhuru wa kujieleza na kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi, kufuatia kuanza kwa malalamiko na maandamano makubwa hususan katika maeneo ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia mashariki mwa Saudi Arabia mwaka 2011 ya kupigania usawa uadilifu wa kijamii na kukomeshwa ubaguzi na unyanyasaji wa kimadhehebu. Imekuwa ni kawaida kwa mamlaka na vyombo vya usalama vya Saudia kuwalenga kwa mpangilio maalum watu wa maeneo hayo kwa kuwashambulia, kuwaweka kizuizini na hata kuwanyonga. Na tunakamilisha taarifa hii ya habari kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu yaliyojiri juma hili katika kanda ya Afrika Mashariki, ambayo imetayarishwa na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo makamu wa pili wa rais wa Zanzibar, Alhaji Hemed Suleiman Abdullah, amewataka waumini wa dini ya Kiislam kuzilinda ndoa zao ili kupunguza idadi ya talaka katika jamii. Akiwasalimia waumini wa, wa masjidi Aisha Jumbi, mkoa wa kusini Unguja, mara baada ya kujumuika nao katika ibada ya sala ya Ijumaa, Alhaji Hemed amesema kumekuwa na ongezeko la watoto wa mitaani kunakosababishwa na utoaji wa talaka za kiholela kutokana na ukosefu wa subra katika ndoa, jambo ambalo linapelekea kutengana kwa wazazi wa watoto hao. Aidha, Hemed amewasisitiza waumini hao kusimamia na kufuata maelekezo yaliyomo katika kitabu kitukufu cha Qur'an pamoja na maelekezo ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ili Zanzibar irudi katika maadili mema iliyokuwa ikisifika ulimwenguni kote. Mapema, akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa msikitini hapo, Khatibu wa msikiti huo ustadh Muhammad Musa amewakumbusha waumini wa dini ya Kiislamu kutumia vyema mwezi mtukufu wa Rajab kwa kutafuta radhi za Mwenyezimungu subhanahu wataala kwa kufanya matendo mema. Muhadhiri maarufu wa Kiislamu nchini Tanzania Shekhe Muhamed Aid Muhammed ametoa wito kwa waumini wa madhehebu ya Shia na Suni kudumisha tunu za amani badala ya kuendeleza mijadala yenye dalili za uvunjifu wa amani. Muhadhiri huyu amekuja na wito huo kufuatia siku za hivi karibuni kuzuka mjadala kwenye mitandao ya kij mi katika madhehebu hayo kwa kulumbana jambo ambalo alilieleza likiendelezwa linaweza kuhatarisha amani. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, Sheikh Aidhi ambaye pia ni mshauri wa mufti wa Tanzania katika masuala ya dini na jamii, amesema busara inapaswa kutumika kwa viongozi wa pande hizo. Kamisheni ya Hija nchini Kenya imeanza maandalizi ya ibada tukufu ya hija kwa mwaka 1444 Hijiria 2023 Miladia, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa kwa vyombo vya habari na kamisheni hiyo, mchakato wa usajili wa mashirika yenye nia ya kusafirisha mahujaji mwaka huu umeanza. Taarifa hiyo imebainisha kuwa zoezi la usajili wa mawakala litafungwa Jumanne Februari ishirini na moja mwaka huu. Kwa mujibu wa barua iliyosainiwa na mwenyekiti wa kamisheni ya hija nchini Kenya, Shehe Hassan Olenado, mashirika yote ya hija yanayotaka kushiriki katika ibada ya hija mwaka huu yanatarajiwa kuwasilisha viwango vyao vya gharama za kusafirisha mahujaji katika afisi ya kamisheni hiyo iliyopo katika jumba la Islamia House katikati mwa jiji la Nairobi ifikapo Februari kumi na saba ambapo mashirika hayo pia yatatakiwa kutia saini fomu za tamko la kujitolea. Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda limesema kuwa limekamilisha mpango wa kuanza kufuatilia Waganda wanaofanya kazi katika Umoja wa Falme za Kiarabu kupitia mashirika ya kuajiri wafanyakazi. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wake na ujumbe kutoka chama cha wakala wa kuajiri watu wa nje ya Uganda huko Old Kampala, naibu mufti Shekhe Abdallah Ibrahim amesema kama taasisi ya kidini wanatakiwa kukagua mchakato wa kuwasajili na kuwasafirisha waganda wanaokwenda kufanya kazi umoja wa falme za Kiarabu. Shekhe Abdallah ameongeza kuwa baraza hilo pia litachuja mashirika yote ya nje ya uajiri ili kuhakikisha kuwa yamethibitishwa na kusajiliwa na serikali. Kwa upande wake mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kuajiri wa atu wa nje ya Uganda, Bakari Katambira amesema ushirikiano wao na Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda utasaidia kuimarisha ushirikiano wa nchi za Mashariki ya Kati kwa kuzingatia kanuni za kidini. Kuhusu visa vya unyanyasaji, Akatambira ha amesema Waganda wanaotumia maajentu wa kughushi kwenda nje ya nchi hiyo ndio wanaokabiliwa na madhara hayo, lakini kampuni zilizosajiliwa huwafuata wateja wao na Mufti mkuu wa Burundi mstahii wa Sheikh Shaaban Ali amewataka Waislamu nchini humo kuacha tabia ya kuficha utambulisho wao. Akizungumza na waandishi wa habari nchini Burundi mara baada ya kurejea kutoka katika mkutano uliofanyika mjini Arizona nchini Marekani na kuzungumzia Waislamu kulinda maadili ya dini yao wanapokuwa katika nchi za Magharibi, amesema baadhi ya wa Waislamu wenye nafasi serikalini nchini Burundi wanapotolewa salamu wamekuwa wakikaa kimya ili kuficha Uislamu wao hapa Burundi kuna waislamu ambao wanaishi hapa, lakini wanakuwa wanaona uzito kujitambulisha na kujielewesha kuwa wao ni Waislamu. Kuna watu ukiwakuta, hasa wafanyakazi serikalini, ukiwakuta katika ofisi za serikali ukawatolea salamu, wakati mwingine hawakujibii hawa kwenye salamu ambao utawatoa kwa, ili wasionekane kama ni ni Waislamu. Harith, Subait, Radio Tehran Zanzibar. Haya, bora Burundi huko kwetu sisi, baadhi ukiwa mkuu wassalamu alaikum ana kujibu mzuri. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa ndo unafuata sasa, na una kichwa kisemacho: onyo la Rasia kwa Netanyahu kuhusu msaada wa silaha kwa Ukraine. Rasia imeuonya vikali utawala haramu wa Israel baada ya waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu kutangaza Jumatano usiku kwamba anachunguza swala la kutuma msaada wa kijeshi wa utawala huo nchini Ukraine. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, amesema kuhusu utoaji wa silaha kwa Ukraine, hatugawanyi pande husika kwa msingi wa jiografia. Tunasema kwamba upande wowote utakaotuma silaha huko Kiev unapaswa kujua kwamba tutazichukulia silaha hizo kuwa shabaha ya kushambuliwa kisheria na vikosi vya Rasia. Baadhi ya ripoti zinaonyesha kwamba serikali ya Netanyahu inapitia upya siasa za Tel Aviv kuhusu Ukraine na kuna uwezekano kwa utawala huo kulipatia jeshi la nchi hiyo mifumo ya ulinzi. Eli Cohen, waziri mpya wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni, pia alihakikisha Ukraine mnamo Januari 19 kwamba utawala huo utaendelea kuipa nchi hiyo misaada ya kibinadamu. Inasemekana kuwa Washington imeutaka utawala wa kizayuni kutuma baadhi ya silaha zake ukiwemo mfumo wa ulinzi wa anga wa Hawk huko Ukraine. Tel Aviv ilinunua mfumo huu kutoka Marekani katika miaka ya sitini. Takriban mwongo mmoja uliopita jeshi la Israel lilisimamisha matumizi ya mifumo ya Hawk, na sasa inatumia mifumo ya kisasa zaidi ambayo inarusha mamia ya makombora kwa wakati mmoja. Pia gazeti la New York Times liliripoti mwezi uliopita kwamba jeshi la Marekani linatuma kwa siri mamia ya maelfu ya makombora huko Ukraine kutoka kwenye ghala lake kubwa la silaha huko Israel. Kuhusu hilo Netanyahu, aliambia CNN kwamba uamuzi huo ni wa Marekani na kwamba yeye mwenyewe hana tatizo na uamuzi huo. Onyo jipya la Moscow kwa utawala wa kizayuni linatokana na misimamo na hatua za Tel Aviv kuhusiana na vita vya vi Ukraine. Rasia tayari imeuonya waziwazi wazi utawala wa kizayuni kwamba iwapo utatuma huko Ukraine mifumo ya ulinzi wa anga hata kupitia nchi ya tatu swala hilo litachukuliwa kuwa ni kuvuka mstari mwekundu na litakuwa na matokeo yake. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Laqad jiti shayan faria, sadaqallahu al aliyyu al azim. Ndugu zangu, tuko katika siku tukufu mno, mwezi kumi na tatu Rajab, mwanzo kabisa wa ayyamul bayd, masiku yale meupe, masiku ya, ya riziki, masiku muhimu sana, ambayo katika kila mwezi muislamu unatakiwa ufunge mwezi kumi na tatu, kumi na nne na kumi na tano ya kila mwezi. Masiku haya huitwa Ayyamul Bayd. Masiku haya nazidi sharafu na utukufu pale alipozaliwa katika mwezi mtukufu wa Rajab alimamu Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salam. Alimamu Ali bin Abi Talib amejieleza yeye mwenyewe ni nani na kwamba haitajii mwingine yeyote yule kumwelezea. Fauka ya hapo, amejielezea kwamba yeye ni miongoni mwa miujiza ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Yani, miongoni mwa miujiza ya Bwana Mtume ipo muujiza wa Qur'an ni katika maajizi rasulillahi sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ipe muujiza yake mbalimbali ambayo anayo bwana mtume, tunayoijua inayothibitisha utume na unabii wake. Lakini miongoni mwa miujiza yake ni kuwa na mwanafunzi huyu Ali bin Abi Talib alayhi salam, akatujia sisi akiwa yuko hivi katika nyanja zake zote. Katika nahjul bala ukiangalia usia wake kwa mwanawe alimamu Hasan, umejaa mambo mazito sana, na unaona ni nani amirul muminina ali bin abi Talib, ni nani kama baba, baba mlezi anayemlea mwanawe. Mtazamo wake kwa mtoto wake ni upi? Na wewe kama baba unatakiwa uwe namna gani? Angalia yale maneno anayomwambia alimamu Hasan, ai bunaiya, ewe mwanangu, wajadtu ka badhi na kukuta, kila ninavyokutazama ni sehemu yangu, kila ninavyojitazama nikikuangalia na wewe mwanangu, nakuta ni sehemu yangu mimi. Wewe kwa jicho langu kwako na kutazama kama sehemu ya mimi, ndivyo mzazi anavyotakiwa awe kwa mwanawe. Kisha Alimamu anastadrik naleta alistidrak asema, bal wajatu kakuli, bali nikikuangalia najiona ni mimi kamili. Ninavyojitazama ndivyo ninavyokutazama wewe jumla kisha amwambia, kana kwamba lau mauta ataka atani, akuona kana kwamba mauti yakikufika sasa hivi atakuwa amenifika na mimi. Baada ya kwamba kabla ya hapo amwambia, lau kitu kitakugusa lau shay'an asabaka asabana, lau utapatwa na baya lolote ovu lolote liwe ni la kimaadili, kwa sababu wewe ni mimi, utakuwa unaniakisi mimi kwa wengine, likikusibu limenisibu mimi walau anna almauta ataka atani, na lau balaa lolote lile kwa kiwango cha mauti kitakufika wewe, takuwa imenifika mimi. Angalia, Alamiru lmuminin akiwa ni mzazi, anakuwaje kwa mwanawe? Anamweleza uhalisia kwamba, inna qalba lhadath kalardhi lkhalia, hakika ardhi au moyo wa mtoto mdogo ni kama ardhi tupu kabisa. Ayu sheiin alqaytahu qabilatuh mbegu yoyote utakayoiweka kwenye ardhi tu itakubali kuota. Kwa hiyo ukiotesha kwa mtoto mdogo unyama, atakuwa akiwa ni mnyama, ataukosa ubinadamu. Ukiotesha ubinadamu, atakuwa ni mwanadamu. Ukiotesha kwa mtoto mdogo chochote kile cha mafunzo kitamea kwake. Hebu niambie ni, ni, ni mtu aliyekuwa na upeo wa kiasi gani anayefika mahala mtoto wake anamwambia nimekuona hivyo hivyo nikaona nitangulie kukwambia fabadartuka bil kalam, nikaanza mimi kukwambia kama mzazi wako, kabla hujaambiwa na Facebook huko nje. Mtoto wangu, kabla hujaambiwa na Instagram huko nje, kabla hujaambiwa na social media huko nje, kabla hujaambiwa na wazazi wengine wengi utakowakuta huko nje, wenye huruma kuliko nilivyo mimi babako. Ndio malezi yanavyotaka. Ni baba wa namna gani huyo? Muujiza miongoni mwa miujiza ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam bali kwa taabiri ya Qur'an Qur'ani yatuambia huyo Ali ibn Abi Talib ni nafsi ya Bwana Mtume, wa anfusana wa anfusakum, ni nafsu nabi. Na Bwana Mtume alilikiri hilo kwa kumwambia Ali ibn Abi Talib: ewe Ali, unasikia ninayoyasikia na unaona ninayoyaona, illa annaka lasta binabi, tofauti tu baina ya mimi na wewe, wewe si nabii, si mtume wa mwenye azimu basi ni arkanul huda Amirul Mu'minin Ali Aliy bin Abi Talib ni yule ambaye chochote alichokuwa akikifanya anaangalia radhi za mwenye azimu subhanahu wa ta'ala, kwenye jambo hilo katika Suratul Insan, katika kumlisha tu yatima, kumlisha maskini, kumlisha ombaomba aliyekuja kuomba. Amirul Mu'minin aonyesha kwamba yote haya aliyafanya si kwa lolote inama ut'imukum liwajhi Allah, hakika si vingine na walisha kutakaradhi za mwenye azim, wayutimuna ltaama ala hubbihi. Kama msomaji Qur'ani alivyoisoma kana kwamba alimwona amiru lmuminin akapiga pale pale, bali alitanguliza uhai wake, si katika chakula tu, nafsi yake, uhai wake. Lailatul hijra akalala kwenye kitanda cha Bwana Mtume kufidia nafsi yake kwa uhai wa Bwana Mtume, kwa swali moja tu. Je, katika hilo kuna salama kwenye dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala? Qur'ani inalisajili tukio hili kwa kutuambia, wa minan nasi man yashri nafsahu ibtighaa mardhatillah, kuni kiumbe ambaye kwenye maisha yake alikuwa akitanguliza katika kila jambo radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Je, hili ili nilifanye Mwenyezi Mungu ataridhia linapokuwa na shaka yoyote, Amirul Muminin alikuwa halifanyi jambo hilo. Ni Walidul Kaaba, amezaliwa ndani ya Alkaaba, muujiza mkubwa sana uliowashangaza Bani Israil. Walipojiwa na mama Maryam na mtoto faatat qaumaha tahmiluhu, mama Maryam aliwajia watu wake akiwa amembeba mtoto Nabiullahi Isa. Wakashangaa sana wao hawakushangaa chochote zaidi ya kwamba vipi Maryam amepata mtoto kinyume na maadili wanaoyajua? Ndiyo mshangao wao, ukisoma Qurani vizuri na ndiyo maana walimwambia e, ya ukhta Harun, ewe dada yake Harun, ma kana abuki mraa sau, baba yako hakuwa mtovu wa maadili kwamba hakukulea vizuri wewe, la wa wewela wa ma kanat ummuki baghiya na mamio pia hakuwa hasharati. Imekuwaje unakuja na mtoto tusiyejua baba yake wa halali ni nani? Kitendo cha kushangaza. Tayib, hebu fikiria Mayahudi hawa wangejiwa na mama Amina binti Asad na mtoto kutoka ndani ya Alkaaba milango ikiwa imefungwa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatengeneza njia, mama Fatima binti Asad anaingia ndani anapata wasaidizi wakunga wa kumzalisha, anatoka na mtoto faatat bihi qaumaha tahmiluhu, kawajia watu wake amebeba mwana mchanga kabisa. Wangeshangazwa kiasi gani? Mshangao wao ungekuwa wa kiwango gani? Lakini angalia mshangao mwingine unaokuja mtoto mwenyewe anavyokuwa sasa, vile vile nabi llahi Isa alaihi ssalam alivyokuwa. Maanake yeye mwenyewe ndiyo alimbarri imama yake Qala, inni abidullah, lakini muangalie na Ali bin Abi Talib kwenye maisha yake yote alikuwa ni mtu wa namna gani? Mpaka bwana mtume akamfanya kwamba ndiyo kipimo cha haki na batil, ndiyo kipimo cha kumjiwa mumin na fasik, ilikuwa ni shakhsia ya kiwango gani? Mpaka bwana mtume amwambie Ali bin Abi Talib, ya Ali, la yuhibuka illa muuminun, ewe Ali, hakupendi yoyote isipokuwa mumin binafi wal istithna takhsis yani qasr kwa alim soma wa balagha. Wala yubghiduka illa munafiq, na hakuchukia yote isipokuwa ni mnafiq. Angalia shahsia hii iliyowekwa kwenye miza namna hii, Bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akamfanya kuwa ndio hadi ile ummati alislam, ana almunzir wa ali hadi, mimi ni muonyaji na Ali bin Abi Talib ndiyo mwongozaji, wabika ya Aliyu yahtadi almuhtaduna min baadi, na kupitia kwako ewe Ali bin Abi Talib, wataongoka wenye kuongoka baada yako. Ni shakhsia ya kiasi gani iliyozaliwa hapa? Tayib, ndugu zangu, kuzaliwa kwa alimamu Ali bin Abi Talib alayhi salam ilikuwa ni upeo wa mwisho kabisa wa ukamilifu wa risala ya kimbingu aliyopewa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Upeo wa mwisho kabisa, amezaliwa yule ambaye ukiisoma Qur'an, Mwenyezi Mungu anamwambia bwana mtume, hitimisha risala ya kimbingu kwa uongozi wa huyu wa in lam tafal fama ballaghta risalatahu, na usipofanya hivyo itakuwa hujafikisha risala ya kimbingu yote. Jambo zito sana, jambo kubwa sana. maubida Allahu mithla ma ubida, ubida fi lwilaya, kama tunavyoambiwa hakupata kuabudiwa Mwenyezi Mungu ukamilifu wa ibada kama alivyoabudiwa katika kuwatawalisha wale aliyowatawalisha yeye Mungu, kwamba huyu ndiyo kiongozi wenu. Ndiyo sababu ya Iblisi kutolewa kwenye rehema za Mungu ni kukataa yule aliyetawalishwa na Mwenyezi Mungu ndiyo sababu ya malaika kuambiwa toweni bai'a kwa Adam sujuduni. so, hii ndiyo ambayo mwenye azimu subhanahu wa taala amwambia mtume wake, khitimisha risala, uwe huna dhima mbele ya mwenye azimu kwa huyo Ali ibn Abi Talib. Wa illa mtafal, na kama hutofanya hivyo, famaballaghta risalatah, risala ya kimbingu, jukumu ulilopewa na mwenye azimu subhanahu wa taala, ni kana kwamba utakuwa hujalikamilisha jambo zito sana. Risala ya Bwana Mtume ikakamilishwa na alimama, na ndiyo maana alimama ikawa ni aslu min usuli din, ni katika misingi ya dini. Akawa Ali bin Abi Talib ndiyo kufu Zahra katika kukamilisha mission hii ya kuikamilisha dini ya Mwenyezi Mungu, allahu lam yarda laha fil khalqi illa kufaha fakhtarahu wakhtaraha fahiya lahu wahuwa laha wanajmuhu wanajmuha qad jawaza aljawza mwenyezi mungu hakumridhia fatima zahra isipokuwa yule ambaye ni kufu wake lau si ali bin abi talib kusinge patikana kufu wa zahra kusingepatikana sulala ya nabii muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kusinge kuwa na kizazi cha bwana mtume kuendeleza kazi yake kwa ile limtidadi li risala au imtidadi nubuwa, kazi za Bwana Mtume, ikawa ni lazima Ali bin Abi Talib awe ndiye kufu wa Fatima Zahra, wazaliwe Hasan na Husein, kizazi cha maimamu wote. Ukimtoa Ali bin Abi Talib, kitokee hapo? Haikuwa mishe ndogo, na Qur'ani ikathibitisha inna a'tainakal kauthara, hakika sisi tumekupa wewe kauthar natokana na neno kathir. Alkauthar, wafasiri wamegawanyika. Wengine wasema hii aya hii sura imeshuka Maka, wengine Madina, wengine imeshuka mara mbili Maka na Madina. Kwa nini? Kwa sababu ndani yake kuna mafahimu mingi makia walmadania, kiasi kwamba inatatiza kiangalia hizo kheri nyingi alizopewa Bwana Mtume. Mwangalie Maka, alikuwa nazo hizo kheri, ilikuwa ni balaa tu. Kheri nyingi alizipata Madina alipounda dola ya Kiislamu, lakini faswali lirabbika sala lamtusra fi lmakka ilikuwa Madina. Wanhar na usiana na haji kumchinja ngamia waikuta ni Madina, lakini inna shani shaniaka huwa al-abtar, shani wa Bwana Mtume wote walikuwa Makka. Bali sura yenyewe inaambiwa sababu ya kushuka kwake ni Asu bin Wail ni Makka. Wafasiri wakaenda kwenye rai tofauti tofauti, na wengine wakasema imeshuka mara mbili, lakini kukamilisha mission hii ya al ali mishen hiya al imama wa Ali bin abi Talib bin alayhi salam, kupitia mwana mwanaFatima Zahara, Fatima akapata kufu wake, sio jambo dogo, mpaka bwana mtume akasema: inna allaha jaala dhuriyata kulli nabiyyin min sulbihi Mwenyezi Mungu amejaalia kizazi cha kila mtume kitokee kwenye mgongo wa mtume yule, lakini kizazi changu mimi, Mwenyezi Mungu ametaka bil ja'lil ilahi kitokee kwenye sulbi ya ardh fanaja'alahum a'immatan ja'al ya kwanza imefanya neno a'imma kuwa nakra, kisha wanaja'alahum alwarithin ja'al ya pili imefanya neno alwarithin kuwa ma'rifa bil ja'l ilahi. Ndani ya aya moja, mwenye azimgu atuonyesha muujiza na maajabu ya hali ya juu ya kiumbe huyu Ali bin Abi Talib alayhi salam. Allahumma salli ala w wengine hujiuliza kwa nini Ali bin Abi Talib, kila siku, kwa nini, na wamekuwa kitu hoji na maswali mengine. Ukiangalia unajiuliza mara mbili mbili kuhusu Ali bin Abi Talib, na swali linaloulizwa, mengi yamejibiwa na Nahjul Balagha. Hapa ndugu zangu, ukamilifu wa ubinadamu aliyoumbwa nao Sayyidina Ali bin Abi Talib hatukumpata nao mwingine yote baada ya bwana iwe ni ukamilifu katika upeo wa akili yake. Yani, fikiria mtu aliyezaliwa pale Makka, amezaliwa Makka katika zama ambazo Makka ilikuwa hakuna, kila nyumba kuna sanamu la kuabudu, biashara ilikuwa ni riba, maisha ya kijamii ilikuwa ni pombe, ni uzinifu, ni kila aina ya machafu wa nhitatu lakhlaqi. Katika jamii ya namna hiyo anakuwa mtoto mdogo kabisa, anazaliwa tena, kwenye ule umri wa miaka kumi tu anakuja ndugu yake anasema, mimi ni mtume, amekuja Jibril kanipa risala ya kimbingu ni waongoze watu. Anakuwa kiumbe wa kwanza kupima maneno ya Bwana Mtume, kupima uhalisia wa jamii inavyoishi, na kuwa wa kwanza kuamini kwamba huyu ni mtume wa mwenye azmu. Ni ukamilifu wa akili wa kiwango gani alichokuwa nacho mtoto huyo katika zama zile, ambazo hata kuzungumza na watu katika jamii ile, ukiangalia Qurani, ilibidi ipige mifano ile ya maisha ya kawaida, mifano ile ya kawaida afala yandhuruna ila alibili kaifa khuliqat, kwa sababu hawana walichonacho zaidi ya ibil, wa ila samai kaifa rufiat. Hakuna wanachona, walichonacho zaidi ya samaa, wakiangalia juu basi jibali pembezoni. Ni hivyo tu, akili imeganda hapo. Jamii ilikuwa iko hivyo, ni jamii ambayo ndani ya maka peke yake kuna 360 sanaman yale masanamu makubwa yale 360 na ndani ya Alkaaba. Fikiria ni mtoto wa kiasi gani anayezaliwa akakuwa kwenye mazingira haya kisha atoke awe ndio karramallahu wajhahu? Ni mtoto wa aina gani, kwamba hakupata kuona kwamba hii kweli ni miungu hivi? Aliizidi hii jamii kiupeo wa akili kwa kiwango gani? Na kuanzia hapo mwenyewe anatuambia kwenye Nahjul Balagh, Walaqad alima almustahfidhun min ashabi rasulillah anni lam aruda ala allah wala ala rasulih qat, na maisha yangu yote yakiangaliwa, ya sijapata kumraddi mwenye azimu kwenye jambo lolote. Mungu ataka hivi, mimi nikaenda hivi? Mungu aseme muta ni halali, mimi niseme ni haramu? Mungu aseme talaka tatu ni kwa mara at-talaqu marratani. mimi niseme ni kwa idadi hata mara moja wala kwa mtume wake haijapata kutokea mimi nikamradi maisha yangu yote na hilo si kwamba nazungumza mimi kwa mdomo kwa mdomo wangu la hawa mustahfidhuna katika masahaba bwana mtume ndio ambao wanakiri ukweli huo ni kiumbe wa namna gani alikuwa ni mtoto wa vipi huyo aliyekamilika akili kwa kiwango hiki mwangalie jani bi ruhi alivyomshiba mwenye azimu alivyomshiba Bwana Mtume. Nikawambia ni mujiza katika miujiza ya Bwana Mtume, kumtoa mwanafunzi katika zama zile. Awaambia watu laukushifalia alghita mazadatu yaqina, lau kutaondolewa pazia, ikawa baina yetu na Mwenyezi Mungu hakuna hili pazia lililopo, tunaishi naye hivi, tunamuona huyu. Kama ilikuwa inawezekana hivyo, yakini yangu niliyo nayo sasa hivi juu ya Mungu haito zidi chochote. Lau mwenye azimgu ata kutaondolewa pazia, iwe ndiyo huyu, itakuwa vile ninavyomfahamu ndivyo atakavyotujia. Yuko hivi. Amekamilika kiasi gani kiumbe huyu? Na mwanadamu ni akili yake na roho yake, lakini Amirul mu'minin hakukamilika hayo tu, amekamilika mpaka mwili wake. Angalia jihadi zote alizopigana, mapambano yote aliyokuwa nayo Bwana Mtume, miaka kumi na tatu ya utume wake Makka, pembezoni, yuko na Aliyu bin abi Talib alaihi ssalam. Yeye atangulia Madina, amwambia, wewe utakuja na fawatima nyuma yangu, nifidie kwa nafsi yako, na Aliyu bin abi Talib alaihi ssalam akubali. Ukumbuke, huyu si babake, ni ndugu yake, na amwona yatima hana baba mzazi, huyu hana babu, amwona jamii yote imemtenga, haimtaki, aona afukuzwa mji, hatakiwi. Hii Al ni redio Teheran. Tugeuze gia kidogo, na sasa tuangazie macho yetu magazetini. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Saturday Monitor linalochapishwa huko nchini Uganda. Habari yake kuu ina kichwa kisemacho, indhari mpya ya mafuriko katika bwawa la Isimba. Kwa mukhtasari, ni nikuwa mkaguzi mkuu anasema kuna uwezekano mkubwa wa kutokea maafa na kufutwa bwawa la Isimba katika gridi ya taifa kutokana na utepetevu wa mkandarasi licha ya kutumia shilingi bilioni 13 za mlipa ushuru. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo mzozo kuhusu vyakula vya msimbo jeni waelekea katika mahakama ya Afrika Mashariki. Mahakama yaanza mwaka mpya wa kisheria. Na kuna makala yenye kichwa kinachohoji, je, udhalilishaji wa kingono ni vita ambavyo wanawake wanaweza kuvishinda. Toleo lake la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika Papa awaasa viongozi wa Sudan Kusini kufungua ukurasa mpya wa amani. Jamii tisa zataka kujumuishwa Kwenye katiba na kieneo 27 wawa katika shambulio la kulipiza kisasi Sudan Kusini. Tugiokea sasa magazeti ya Kenya, tuanze na Taifa Leo. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza kwenye gazeti hilo inasema wamhepa Raila, washirika wakuu wa Odinga wanaonekana kumtenga na kukumbatia utawala wa Ruto kupata maendeleo. Baadhi ya wapambe hawa wa Odinga wanaonekana kujitenga na kiongozi huyo ODM ni David Muradhi, John Mbadi, Ali Hassan Joho Charity Ngilu na Junet Mohamed. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zina anwani zisemazo: Kioni na Kutuni wakosoa Ruto, kansa ya kolea mlimani Nairobi na Ukambani, walioa walioua wakili wafungwa miaka thelathini jela, na kieneo Papa yupo Sudan Kusini kuombea utulivu. Gazeti dada la Saturday Nation limetanguliza mbele habari kuhusu vita vya maneno baina ya wanasiasa wa upinzani na serikali. Wanasiasa wa Azimio wadai kwamba serikali ya rais William Ruto inawahujumu wakosoaji wake huku wenzao wa Kenya Kwanza wakisema wanaazimio wanatafuta huruma ya wananchi. Pia limeandika milioni sita wanaweza kupata mikopo mikubwa zaidi ya hazina ya Hasla toleo lake la li intaneti lina habari anuai. Baadhi zina vichwa vinavyosomeka: Wili Kemani, namna kosa dogo la trafiki lilivyogeuka na kusababisha mauaji; kitendawili, huku mwili wa mwanamme aliyenyofolewa nyeti ukikutwa ukining'inia mtini; na jamaa ashtakiwa kwa kutumia pesa alizotumiwa kimakosa kupitia Mpesa. Saturday Standard, pamoja na mambo mengine, limeandika Rais Ruto asema watu laki nane wamekwepa kurejesha mikopo ya hasla. Wanyonge wauaji wanyonge wauaji wa mwanangu, babake Wili Kimani awaasa majaji. Na IG afafanua sababu za kupunguza walinzi wa Uhuru na Matiang'i. The Star toleo la mtandaoni limewepa umuhimu habari ya waziri Kindiki kumpunguzia uhuru askari wa kumlinda pia, limeandika watu milioni 36, wameathiriwa na ukame katika eneo la IGAD. John Mbadi ataka uhuru awachwe astaafu kwa amani, na mwanamke wa miaka 24 apatikana na shimo kwenye moyo baada ya kufanyiwa kipimo cha bure. Tunalikunja jamvi la udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha inayomwonyesha shekh mteule wa mkoa wa Dar es Salaam atakuwa shekhe mkuu huyu Walid Alhad omar akiomba dua na waumini wa Kiislamu nje ya msikiti wa Kichangani huko Magomeni jijini Dar. Picha hiyo imebeba nwani semayo mapya ya kungoliwa kwa Sheikh al Hadi, mrithi wake afunguka yeye kujibu leo. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina vichwa visemavyo: chongolo awenya wazazi kuwageuza watoto chanzo cha mapato, askari alivyokwepa jela kwa ubakaji, na kuna makala inayoangazia umuhimu wa kilimo cha matone. Habari Leo Jumamosi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari njema ya kiafya yenye kichwa kilichobeba maneno maambukizi mapya ya ukimwi yapungua kwa asilimia 58. Upande wa kulia wa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na picha inayomwonyesha Rais Samia akipokea ujumbe maalum kutoka kwa rais wa Kenya uliowasilishwa na waziri wa uwekezaji, biashara, viwanda uh, Moses Kuria katika ikulu ya Chamwino huko Dodoma. Pia limeandika shule zinazotumia vitabu visivyo vya maadili kufutwa, na meli mpya mia tatu hamsini za kimataifa za sajili wa Tanzania. Ripoti timu ya uchunguzi ya Iva, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu. Katika gazeti la Nipashe ni kuhusu ulawiti shuleni na namna na, na kuhusiana na vitabu vyenye madudu kupigwa marufuku huko Tanzania. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 13 Rajabu mwaka 1444 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 4 Februari mwaka 2023 Miladi. Siku kama ya leo miaka 1467 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, alizaliwa katika nyumba tukufu ya Alkaba Ali bin Abitalibi alaihi ssalaam, ambaye ni binamu mkwe na khalifa wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam. Mama mtukufu huyu ni Bibi Fatima binti Asad na baba yake ni Abu Talib. Katika kipindi chake cha utotoni, Ali bin Abi Talib alilelewa na kupata elimu na mafunzo kutoka kwa mtume na alikuwa mwanume wa kwanza kuukubali Uislamu. Mwishoni mwa mwaka wa pili hijiria, Imamu Ali alaihi ssalam alimuoa Bibi Fatimatu Zahara alaiha ssalam. Imamu Ali alaihi salam alishiriki kwenye vita vyote bega kwa bega na bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa isipokuwa vita vya Tabuk, na alikuwa msaidizi wa karibu wa Mtume katika hali zote za shida na matatizo. Miaka 1164 iliyopita, katika siku kama ya leo alifariki dunia Abu Isa Tirmidhi, hafidh wa Qurani tukufu na mpokezi mashuhuri wa hadithi za Mtume. Tirmidhi alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa miaka mingi kwa ajili ya kujipatia elimu ya dini na kukusanya hadithi. Alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa Imamu Bukhari na kitabu chake maarufu zaidi ni Jamiu Tirmidhi. Kitabu hicho kinahesabiwa kuwa miongoni mwa marejeo muhimu ya hadithi katika madhehebu ya Suni. Miaka 75 iliyopita katika siku kama leo, nchi ya Sri Lanka ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Nchi hiyo iliyoko kusini mashariki mwa India Ilivamiwa na wakoloni wa Kireno katikati mwa karne ya 16 na baadaye wakoloni wa Kiholanzi na tangu mwaka 1798 iliunganishwa rasmi na makoloni ya Uingereza. Mapambano ya kupigania uhuru wa Sri Lanka yalianza mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia. Na siku kama ya leo miaka saba iliyopita aliaga dunia Ragib Mustafa Ghalwash, qari na msomaji mashuhuri wa Qurani tukufu wa Kimisri. Ghalwash alizaliwa Julai 5, 1938 nchini Misri na kukulia katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na Qurani tukufu. Raghib Mustafa Ghalwash alikuwa tayari amehifadhi Qurani nzima katika rika la ubarubaru na kuanza kusoma kitabu hicho katika hafla na majilisi mbalimbali akiwa na umri wa miaka kumi na sita. Hii ni Redio Teherani inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu Utaniwia radhi kidogo. Aa, kidubuasha chetu hapa kina matatizo, si tuweza kusoma maoni yako, na kwa sasa ni ruhusu moja kwa moja ni kusome habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara mambo ya nje Iran amekosoa matamshi ghalati ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa aliyedai katika mazungumzo yake na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel kwamba eti Paris inatiwa wasiwasi na shughuli za nyuklia za jamhuri ya Kiislamu. Mfuko wa Umoja wa Mataifa unaohusika na kufikisha elimu kwenye maeneo yenye majanga na mizozo ya muda mrefu au Education Cannot Wait, au kwa Kiswahili, elimu haiwezi kusubiri, pamoja na wadau wengine, wamesisitiza kuhusu umuhimu wa kusaidia mamilioni ya watoto walio katika mazingira ya migogoro ili waweze kupata elimu, wakisema elimu ndio ufunguo wa kuwakomboa watoto wao, hususan wasichana, katika maisha yao ya siku za usoni. Waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina amefichua kwa Ulaya inayeshirikiza Palestina ichukue misimamo ya kuilaani Russia sambamba na kueleza kwamba amepokea mwaliko kutoka kwa mwenzake wa Russia wa kuzuru Moscow. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imetangaza kuwa Majid Khan, mfungwa wa Mpakistani ambaye alifichua jinsi alivyoteswa na shirika la ujasusi la Marekani CIA baada ya mashambulizi ya Septemba 11 amehamishwa kutoka gereza la Guantanamo Bay huko nchini Cuba na kupelekwa Belize, nchi iliyoko Amerika ya Kati. Na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa utawala wa Saudi Arabia unaitumia vibaya michezo kuficha rekodi yake chafu ya maafa na ya kutisha ya haki za binadamu. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri kwa sasa.