Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja A'udhu billahi minash shaitani rrajim Bismillahir rahmanir rahim In mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu na bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania na baadhi ya maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako baadhi ya redio zinajitolea kurusha hewani matangazo yetu. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha Iran Juma Hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalum kwa mnasaba maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran, maarufu kwa jina la Alfajiri Kumi. Tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487 na email yetu yaani barua pepe yetu ya Swahili radio irib ir. Naam, whatsapp yetu ni plas 98 903506548 saba. Baada ya muda si mrefu, tutakuletea ni taarifa ya habari za dunia Saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu: Iran yakosoa mtazamo wa nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu, Wasomi wa nchini Kenya waanza kupigania uvaaji wa hijabu maskulini. Uhaba wa mafuta ya petroli na pesa wasababisha hasira miongoni mwa Wanaijeria kabla ya uchaguzi mkuu. Na Urusi yaionya vikali Israeli iwapo itatuma misaada ya silaha nchini Ukraini, ijikubalishe na maafa. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa mtazamo wa nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu kwa kuchapisha picha za mashahidi wa Kipalestina waliouliwa na jeshi la Israeli katika mwezi uliopita. Naser Kanani Chafii, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, mapema leo Alhamisi amechapisha picha za mashahidi wa Kipalestina waliouawa na Israeli katika mwezi uliopita kwenye ukurasa wake wa Twitter na kuandika: mwezi Januari wa Palestina 35 waliua washahidi na waliuliwa na utawala wa kizayuni katika maeneo tofauti ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Huu ndio mtazamo mwingine wa uungaji mkono wa nchi za magharibi kwa haki za binadamu. Akiashiria matukio ya hivi karibuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba kutoweka na kuangamia kunaambatana na asili ya utawala wa Kizayuni. Naser Kanaani ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa hatua za uharibifu za utawala wa Kizayuni dhidi ya mhimili wa mukawama hazitauzuia utawala huo kusambaratika. Kanania ameongeza kuwa kwa utawala unaokumbwa na migogoro mikubwa ya ndani na unaokabiliwa na mapambano ya wapigania uhuru na ukombozi wa Palestina katika maeneo matatu ya Gaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ardhi ya 1948 ya Palestina, kujihusisha na vitendo vya maudhi dhidi ya mhimili wa mukawama hakutauokoa utawala huo haramu. Umepita mwezi mmoja sasa tangu kuanza kazi baraza jipya la mawaziri la serikali ya Benjamin Netanyahu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopatikwa jina bandia la Israel, ambapo katika kipindi hicho kumeshashuhudiwa mivutano zaidi ya ndani na mapigano kati ya Wazayuni na Wapalestina. Katika upande wa ndani Wazayuni wamekuwa wakiandamana mara kwa mara dhidi ya Netanyahu na baraza lake la mawaziri huku makumi ya maelfu ya watu wakiandamana katika miji mbalimbali nyakati za usiku. Wataalamu wa kike wa Kiislamu nchini Kenya wanawazia kubuni sheria itakayowezesha wanafunzi kuvaa hijabu maskulini. Hii ni baada ya usimamizi wa taasisi za elimu kukosa kutekeleza amri iliyotolewa na Wizara ya Elimu inayoruhusu matumizi ya vazi hilo la kidini kwa wanafunzi wa Kiislamu katika skuli za msingi na za upili, wakiongozwa na Kamishna wa Tume ya Mgao tume ya mgao wa mapato, CRA Khadija Nganyi. Wataalamu hao wamesema watapigia debe ajenda hiyo kupitia kundi lao la wataalamu wanawake Waislamu. Wamesema hayo katika skuli za sekondari ya, uh, skuli ya sekondari ya Bo Yusuf Muslim, kaunti ya Vihiga, wakati wa maadhimisho ya miaka kumi ya siku ya hijabu duniani ambayo husherehekiwa kila mwaka tarehe mosi Februari. Bi Ngani alisema kundi hilo pia litawasiliana na waziri wa elimu Ezekiel Machogu ili kushinikiza utekelezaji wa sheria kuhusu vazi la staha la hijabu. Sheria hiyo iliwekwa mwaka 2022, lakini wanawake wa Uislamu wana wasiwasi kuwa walimu wakuu wa skuli watawafukuza wasichana wanaotumia vazi hilo. Jambo hilo wanasema linawafungia nje ya shule wasichana wengi wa Uislamu hivyo basi kunyima haki ya kupata elimu. Ni muhimu tuzungumze ili kuhakikisha kuwa mambo yanafanyika ipasavyo. tumepokea malalamiko kwamba watoto wa Islamu hawaruhusiwi kuvaa hijabu, amesema. Wizara ya elimu ya Kenya imeruhusu uvaaji wa hijabu, lakini usimamizi wa skuli umekaidi amesema Bi Khadija Nganyi. Kwa upande wake, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kaimosi Friends kafu, Bi Fauzia Nurwin amesema wakati umewadia wa kupigania haki za Waislamu ili kuwezesha mtoto wa kike kupata elimu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Raia wa Nigeria wanakabiliwa na uhaba wa mafuta ya petroli na hali ya mchafukoge katika mabenki kwenye jitihada za kubadilishana sarafu za zamani na mpya kabla ya uchaguzi wa rais baadaye mwezi huu wa Februari. Foleni ndefu za magari na vyombo vingine vya moto zimekuwa zikishuhudiwa katika miji mbalimbali ya Nigeria kwa masaa kadhaa kwa ajili ya kupata huduma ya mafuta ya petroli, huku misururu ya watu ikishuhudiwa katika mabenki na vituo vya ATM kwa ajili ya kubadilisha sarafu zao za zamani na kupata mpya. Ripoti zinasema kuanzia maeneo ya kaskazini hadi kusini Nchi ya Nigeria yenye idadi ya watu wapatao milioni mia mbili kumi na tano inakabiliwa na changamoto tata na matatizo yanayojumuisha uhaba wa mafuta ya petroli, mparaganyiko na hali ya mchafukoge katika mabenki, huku mchakato wa kupata sarafu mpya pamoja na ukosefu wa maji na umeme vikishamiri. Nigeria ambayo ni moja ya wazalishaji wakubwa wa mafuta ghafi barani Afrika ina mitambo ya kizamani ya kusafisha bidhaa hiyo na uwezo mdogo wa kusafisha mafuta hivyo inalazimika kuagiza mafuta kutoka ulaya na kwingineko ili kupunguza foleni kubwa za raia wanaohitajia huduma hiyo wakati huo misururu ya watu imeonekana ikikusanyika nje ya mabenki na watu zaidi wakiendelea kujiunga na umati Wanigeria wanajaribu kupata noti mpya zilizozinduliwa mwezi Oktoba mwaka jana kuchukua nafasi ya naira ya zamani. Na tarehe ya mwisho wa kubadilisha noti mpya na za zamani ilikuwa Januari 31. Hata hivyo, siku chache kabla ya tarehe ya mwisho ni benki chache tu ndizo zilizokuwa zikisambaza noti mpya na kuwaacha Wanigeria wengi ambao ni maskini wa kupindukia na hawana akaunti za benki bila ya kupata pesa mpya, serikali ya Nigeria imelazimika kurefusha tarehe ya mwisho ya zoezi hilo hadi Februari 10, lakini hadi Jumanne wiki hii benki nyingi hazikuwa zimesambaza noti mpya. Wagombea wa wawili wakuu wanaowania kuchukua nafasi ya Muhammadu Buhari ni Bola Tinubu wa chama tawala cha, cha rais wa hivi sasa na Atiku Abubakar wa kundi kuu la upinzani wawili hao ni wanasiasa wa kongwe na matajiri, lakini pia wanaandamwa na tuhuma kubwa za ufisadi. Uchaguzi wa rais wa Nigeria wa 2023 utafanyika tarehe 25 Februari, yani mwezi huu wa Februari, kumchagua rais na makamu wa rais wa Nigeria. Chaguzi nyingine za shirikisho ikiwa ni pamoja na chaguzi za baraza la wawakilishi na seneti pia zitafanyika tarehe hiyo hiyo. Rasia imetishia kulipiza kisasi kijeshi dhidi ya utawala haramu wa Israeli iwapo utawala huo pandikizi utatuma silaha kwa Ukraine baada ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kusema anatafakari suala hilo. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, amesema kuhusu suala la kutuma silaha huko Ukraine kwamba Moscow haiainishi nchi kulingana na jiografia Akielezea kwamba nchi zote zinazotuma silaha huko Ukraine lazima zielewe kwamba Russia itazitambua silaha hizo kuwa uh, si shabaha halali. ni shabaha halali ya vikosi vyake vya jeshi. Jumanne iliyopita Benjamin Netanyahu alisema katika mahojiano yake na televisheni ya CNN ya Marekani kwamba anafikiria kutuma msaada wa kijeshi kwa Ukraine baada ya Washington kutoa mwito wa ushiriki zaidi. Misimamo ya utawala wa kizayun wa Israel kuhusu vita vya Ukrain na uungaji mkono wake kwa Kievu uliibua mvutano kati ya Tel Aviv na Moscow hadi pale Kremlin ilipoamuru kusimamishwa shughuli za wakala wa kiyahudi huko Moscow. Israeli ambayo inatambuliwa kuwa mwana mdekezwa wa Marekani imekuwa ikiunga mkono Ukrain kwa tahadhari kubwa, ikihofia jibu kali la serikali ya Rusia. Na wanachama wa uh, Republican katika baraza la wawakilishi la Marekani wanajiandaa kupigia kura muswada wa kumwondoa mwakilishi wa chama cha Democratic Ilhan Omar kwenye kamati ya masuala ya kigeni, siku chache baada ya kuondolewa katika kamati ya masuala ya Afrika kutokana na kukosoa ukatili na mauaji yanayofanywa na, na Israel dhidi ya raia wa Palestina. Spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Kevin McCarthy alikuwa amethibitisha juzi Jumanne katika mahojiano yake na televisheni ya CNN kwamba wamepata asilimia ya kutosha ya kura kumwondoa mbunge huyo Mwislamu katika kamati ya masuala ya nje kwa sababu ya ukosoaji wake wa hapo awali dhidi ya Israeli, jambo ambalo lilitambuliwa kuwa ni upinzani dhidi ya Mayahudi. Ijumaa iliyopita wa Republican waliowengi katika baraza la wawakilishi walimfukuza Ilhan Omar kwenye kamati ya masuala ya Afrika ya Congress. Kuhusiana na juhudi za Kevin McCarthy, spika wa bunge la Marekani, za kutaka kumwondoa katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya bunge hilo. Bi Ilhan Omar mwenye asili ya Somalia amesema baadhi ya wajumbe wa, wa chama cha Republican wanaafikiana na kampeni chafu za chuki dhidi ya Uislamu. Mbunge huyo Mwislamu katika kongresi ya Marekani ameongeza kuwa wanachama wa chama cha Republican kama Kevin McCarthy hawakubaliani kabisa na suala la kuwepo mbunge Mwislamu katika kongresi ya Marekani ambayo ambaye atakuwa sauti ya waislamu wengine. Kadhalika amesema akthari ya wajumbe wa chama cha Republican wanaamini kwamba Mwislamu mhajiri na Mwafrika hapaswi kabisa kuwa mwakilishi katika bunge la Marekani, seuze yawepo katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya bunge hilo. Ilhan Omar, mwanasiasa wa Marekani mwenye asili ya Kisomali, ni mwanachama wa chama cha Democratic na alishinda ubunge wa jimbo la Minnesota katika baraza la wawakilishi mwezi Novemba 2016, na kwa mwanamke wa kwanza Mwislamu anayevaa hijabu katika bunge la Marekani. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Na hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake cha maneno kinasema: Papa alaani ukoloni wa kiuchumi barani Afrika. Jumanne wiki hii katika siku ya kwanza ya safari yake mjini Kinshasa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Papa Francis, kiongozi wa Wakatoliki duniani, amelaani vikali ukoloni wa kiuchumi unaotekelezwa barani Afrika na hasa katika nchi hiyo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza katika mkusanyiko na viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye ikulu ya rais wa nchi hiyo, Papa Francis amesema ondoa mikono yako kutoka Kongo na Afrika. Acheni kuinyonga Afrika. Afrika si mgodi wa kuporwa na hakuna ardhi ya kupora. Papa Francis ameashiria karne kadhaa za ukoloni mkubwa na wakina wa ardhi za Afrika na ukoloni ambao ulitekelezwa na madola ya Magharibi ambapo matokeo yake mabaya bado yanaendelea kuzidhuru nchi za Afrika licha ya mlolongo kadhaa wa uhuru, miongo kadhaa ya uhuru. Nchi za Ulaya haswa Uingereza, Ufaransa, Ubelgiji, Italia na Ujerumani zina historia ya karne nyingi ya kukalia kwa mabavu wa ardhi za Afrika, kuua Waafrika kwa umati na kupora utajiri wa maeneo yote ya bara la Afrika. Ukoloni wa wazungu katika maeneo yaliyokuwa chini ya udhibiti wao uliambatana na vitendo vya kikatili, ukandamizaji mkubwa wa wenyeji, utumwa wa watu wa Afrika, uporaji mkubwa wa maliasili, hasa madini, kuwatumikisha wenyeji kwa lazima na mambo mengine mengi yasiyo na chembe ya ubinadamu. Wakati wa kukoloniwa bara la Afrika, mamilioni ya wenyeji wa Afrika walitumwa kama watumwa katika nchi nyingine, huku wakisafirishwa katika mazingira magumu sana. Waafrika walipelekwa kwa lazima kama watumwa katika nchi zilizokuwa chini ya ukoloni wa Ulaya, ikiwa ni pamoja na Amerika Kaskazini na Amerika Kusini. Wakati huo huo, wakoloni wa Ulaya walipata faida ya mabilioni ya dola kutokana na biashara ya ukatili ya utumwa, na hivyo fedha za utumwa ndio msingi wa utajiri wa nchi nyingi za Ulaya na pia Marekani na Kanada. Nam hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98 na email yetu ya swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pass today .ir sw Kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu usiku huu, ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliyokuwa nayo kwenye taarifa yetu ya habari za ulimwengu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa mtazamo wa nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu kwa kuchapisha picha za mashahidi wa kipalestina waliouliwa na jeshi la Israel katika mwezi uliopita wa Januari. Wataalamu wa kike Waislamu nchini Kenya wanawaza kubuni sheria itakayowawezesha wanafunzi kuvaa hijabu mashuleni kwa uhuru bila ya kubuudhiwa. Raia wa Nigeria wanakabiliwa na uhaba wa mafuta ya petroli na hali ya mchafukoge katika mabenki katika jitihada za kubadilisha sarafu za zamani na mpya kabla ya uchaguzi wa rais wa baadaye mwezi huu wa Februari. Russia imetoa onyo kali la kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel iwapo utawala huo pandikizi utaipa Ukraine silaha. Na wanachama wa Republican huko Marekani wanafanya njama za kumwondoa katika kamati ya masuala ya kigeni Ilhan Omar, mbunge mwislamu wa chama cha Democratic. Naam, wasikilizaji wapenzi Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Iran juma hili, kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalumu kwa mnasaba maadhimisho ya mwaka wa 44 wa mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran. Tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab pamoja na kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu na sehemu hii ya pili na ya mwisho Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri wiki hii nchini Iran. Kati yatokayoangazia leo ni pamoja na wananchi wa Iran waanza kusherekea alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu azuru haram ya Imam Homeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na Iran yazima mashambulio ya zima droni katika mkoa wa Isfahan. Karibuni. Wananchi wa Iran wameanza sherehe za alfajiri kumi katika kona zote za nchi kwa ajili ya kuadhimisha miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 nchini Iran ambayo yaliupindua utawala wa kitaghuti wa Kipahlawi uliokuwa unaungwa mkono kila upande na Marekani. Sherehe hizo zilianza rasmi Jumaatano asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ambapo sherehe kama hizo zinafanyika kila mahala kote nchini Iran, ikiwa ni pamoja na kudondoshwa maua juu ya harami ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu kama njia ya kukumbuka siku mwasisi huyo wa jamhuri ya kiislamu Iran aliporejea nchini uh, kutokea Ufaransa alikokuwa amepelekwa kwa nguvu na utawala wa kifalme wa wakati huo. Imam Khomeini alirejea nchini Iran Februari mosi 1979 na kuongoza moja kwa moja mapinduzi ya kiislamu akiwa humu nchini. Ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ulipatikana siku kumi tangu baada ya kurejea Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Hivyo uh, Februari moja kila mwaka ni siku ya kuanza sherehe za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran na kipindi hicho hujulikana kama alfajiri kumi. Wakati huo huo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezuru haram toharife Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa kumwenzi na kumsomea sura Alfatiha. Kiongozi huyo mwenye adhama kubwa wa taifa la Iran sambamba na kuadia maadhimisho ya ayyamullah ya alfajiri kumi na kutimia mwaka wa 44 wa wa ushindi wa adhimu wa mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumaatatu asubuhi alizuru haram tukufu ya mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo alimwenzi kiongozi huyo mwenye adhama kubwa wa taifa la Iran kwa kusali na kusoma Qurani tukufu kando ya haram yake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alizuru pia maziara ya mashahidi Beheshti, Rajai, Bahunar na mashahidi wa tukio la tarehe saba Tir 1360 hijiria shamsia na kuwaombea dua kwa Mwenyezi Mungu mtukufu aziinue zaidi Daraja zao kwingineko rais ibrahim raisi amesema mapinduzi ya kiislamu ya iran chini ya uongozi wa imam homeini mwenyezi mungu wa mrehemu yamedumu licha ya fitina na njama zote za adui na yamezidi kudhihirika duniani rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran ameyasema hayo wiki hii katika hafla ya kutangaza tena baia na ahadi ya utiifu kwa malengo matukufu ya mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambapo akiwa na mawaziri wa serikali ya 13 ya Iran walizuru haram ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kutangaza tena baia na ahadi yao ya utiifu kwa malengo matukufu ya mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Iran amesema kumekuwa na fitina nyingi za kuyaangamiza mapinduzi na urithi adhimu wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu katika kipindi cha miongo minne iliyopita, na akaongeza kuwa Imam alikuwa na imani na wananchi, na hii leo inapasa irada na matakwa ya wananchi endelea kutimizwa. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran amesisitiza kuwa njia ya kuwakinga vijana ni kuwaelewesha shahsia ya muasisi wa jamhuri ya Kiislamu na sifa za mapinduzi ya Kiislamu na amefafanua nukta hiyo kwa kusema moja ya njia za kuwakinga vijana ni kuwaelewesha shahsia ya mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sifa za mapinduzi ya Kiislamu. Wana utamaduni na waandishi inapaswa wajue kwamba leo hii miongoni mwa njia za kuikinga jamii na vijana ambao hawakumwona Imamu Khomeini na vita vya kulazimishwa ni kuhakikisha malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu yanabainishwa kwa jamii ya leo kwa kutumia sanaa naye Spika wa Bunge la Iran Mohammadu Bahir Kalibaf Jumatano alishiriki katika sherehe za kukumbuka siku aliporejea Imam Khomeini nchini Iran Februari mosi 1979 na kuongoza moja kwa moja mapinduzi ya Kiislamu, akihutubia wananchi katika haram toharifu ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Spika wa Bunge la Iran amesema Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ni mja wa Mwenyezi Mungu ambaye aliibukia kutoka kwenye vio vya kiislamu katika zama za kudhulumiwa dini, iwe ni katika ulimwengu wa kiislamu au maeneo mengine ya dunia, na katika zama ambazo wakomunisti na mabeberu wa magharibi walikuwa wameeneza satwa yao duniani kote, kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na kisha kwa kuwategemea wananchi azizi wa Irani ya kiislamu na kwa imani imara alianzisha harakati ya mwamko na hatimaye kuondoa Uislamu katika hali ya kutengwa. Aliweza kuliokoa taifa la Iran kutoka katika makucha ya udikteta. Imamu Khomeini pia aliweza kueneza moyo wa mapambano na umoja katika jamii zote za Kiislamu. Wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika kikao chake na mamia ya wazalishaji, wajasiriamali na wanaharakati katika nyuga zinazoegemea elimu kuwa mustakabali wa taifa na matarajio ya maendeleo ya Iran ni ya ngavu zaidi kuliko utabiri wa hivi sasa. Katika kikao hicho kilichofanyika Jumatatu, Ayatola Said Ali Khamenei ameeleza kufurahishwa kwake na ari, mtazamo na matumaini na shughuli zinazoonekana za wanaharakati wa uzalishaji na ujasirimali wa Iran na kusema kuwa talanta na uwezo wa ustawi wa taifa kwa kutilia maanani rasilimali za nchi, nafasi ya kijiografia kimataifa na kisiasa hasa rasilimali watu, ni wa juu na wa kipekee katika baadhi ya nyuga, na kwa sababu hii mustakabali wa taifa na dira ya maendeleo ya Iran ni angavu zaidi kuliko utabiri wa sasa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mustakabali mwema wa Iran unahitajia ukuaji wa haraka na endelevu wa uchumi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mafanikio ya sasa katika sekta nyingi ni matokeo ya harakati ya kisayansi ya takribani miaka kumi na tano iliyopita na kuongeza kwamba wanasayansi chipukizi wanapaswa kuvuka mstari wa mbele wa sayansi na elimu duniani na waweke msingi mzuri wa kutimizwa azma hiyo kiasi kwamba watu wawe wana itegemea Iran kwa elimu na sayansi na akifafanua kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema kile ambacho nimekuwa nikitamani kwa muda mrefu ni kwamba tupange mipango bora, ili miaka 50 baadaye, ikiwa mtu atataka kujua sayansi mpya, alazimike kujifunza lugha ya Kiajemi. Wiki hii waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameshukuru Qatar kwa juhudi zake za kuhakikisha kuwa mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran yanazaa matunda na kusema Iran imepokea jumbe mbalimbali za upande wa pili wa mazungumzo ya nyuklia JCPOA kupitia waziri wa mambo ya nje wa Qatar. Husein Amir Abdulahian ameasema hayo kwenye mazungumzo na waandishi wa habari aliyoyafanya baada ya mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Qatar Muhammad bin Abdurahman Alithani hapa mjini Teheran wiki hii aki ukaribisha mtazamo wa Qatar wa kukuza mazungumzo ya wa kieneo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa katika mazungumzo yangu na ndugu yangu waziri wa mambo ya nje wa Qatar, nimeashiria nafasi isiyo nzuri ya Marekani na nchi tatu za Ulaya katika ghasia za hivi karibuni nchini Iran, na pia tunakaribisha jitihada za Qatar katika kufikisha ujumbe kwa lengo la kutatua kadhia ya mazungumzo kuhusu kuondolewa vikwazo vya Iran. Wizara ya mesema vyo ya ulinzi ya Iran imesema vyombo vya usalama vya jamhuri ya kiislamu ya Iran vimefanikiwa kuzima mashambulio ya ndege zisizo na rubani au droni dhidi ya kituo cha kijeshi katika mji wa Isfahan katikati mwa nchi. Taarifa iliyotolewa iliotolewa Jumapili na wizara ya ulinzi ya Iran imeeleza kuwa moja ya droni hizo ndogo aina ya MAV ilishushwa chini na mfumo wa ulinzi wa anga wa Iran katika mashambulio hayo ya Jumamosi usiku, huku nyingine mbili zikitunguliwa. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa mashambulio hayo yaliyofeli hayakusababisha maafa ya binadamu, lakini yameharibu paa la kiwanda hicho kwa kiasi kidogo. Hata hivyo, taarifa hiyo imeeleza shughuli zinaendelea katika kampuni hiyo ya kuzalisha zana za kijeshi. Wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imeeleza bayana kuwa mashambulio pofu ya aina hiyo hayatakuwa na taathira yoyote kwa hatua za ustawi na maendeleo za taifa hili la Kiislamu. Na wapenzi wa wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran ahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu leo kitatupia jicho mchango wa vijana wenye imani thabiti ya dini katika ushindi wa mapinduzi hayo. Mapinduzi ya Kiislamu ya taifa la Iran yaliyotokea miaka 44 iliyopita yalikuwa na kauli mbiu ambazo misingi yake imo katika fikra na itikadi za kidini. Katika kipindi hicho ambapo Iran ilikuwa chini ya ukandamizaji wa utawala wa kibeberu dini ya Uislamu katika kalibu ya madhehebu ya Shia iliongoza mapambano ya kukabiliana na dhuluma ya kisiasa ya watawala wa zama hizo na pia utegemezi wa nchi kwa madola ya kigeni, na iliwakomboa wananchi kutoka kwenye mbinyo wa kisiasa na utegemezi kwa wa Magharibi, hususan Marekani. Mapinduzi hayo yalikuwa matokeo ya kushikamana na dini na imani thabiti ya vijana kwa mafundisho ya dini yao. Vile vile kushikamana barabara na utambulisho wao wa kihistoria na walitarajia kuunda jamii yenye afya na hai kwa msingi wa imani, haki, uhuru na kujitawala. Vijana hao walikuwa na matumaini kwamba kwa kuhuisha Uislamu na mafundisho yake yanayomkomboa mwanadamu, jamii ya Iran ingeweza kuokolewa na kuwa mfano wa kuigwa na mataifa na jamii zote zinazokandamizwa. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi katika kipindi ambacho dunia ilikuwa ikitawaliwa na mfumo wa kambi mbili za Mashariki na Magharibi zilizokuwa chini ya udhibiti wa Marekani na Umoja wa Kisovieti. Wakati huo, mataifa haya mawili makubwa, hasa Marekani, yalikuwa na udhibiti wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi juu ya karibu nchi zote. Nukta muhimu ya kuashiriwa hapa ni kwamba, karibu mataifa yote yaliyotaka kujikomboa kutoka kwenye ukandamizaji wa watawala wa kiimla na serikali za kibeberu yaliangukia katika mikono ya itikadi za mrengo wa kushoto zilizokuwa na chembechembe -chembe kali za kimapinduzi. Mataifa hayo yaliamini kwamba ni kwa kutegemea tu mafundisho ya kimapinduzi ya Max ndipo itakapowezekana kukabiliana na mfumo wa utawala wa kibeberu wa Marekani na nchi za magharibi kwa ujumla, na kwamba hakuna itikadi nyingine yenye uwezo wa kuhamasisha umma kukabiliana na mfumo huo. Kiini cha fikra za umax kilikuwa harakati za kimapinduzi, na la kuvutia ni kwamba itikadi hiyo si tu kwamba haikuipatia dini mchango au nafasi yoyote katika kuamsha na kuhamasisha umma wa watu, bali zaidi iliitambua dini kuwa ni kasumba ya umma na kwamba ni wenzo wa kuwapumbaza watu wakubali udhibiti wa ndani na utawala wa kigeni. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini. Katika hali na mazingira hayo ambapo umaksi ulikuwa mjadala mkubwa katika jamii zote za kimapinduzi, Imamu Khomeini alikuwa kiongozi wa kidini aliyewahamasisha watu dhidi ya utawala wa kifalme kwa kutumia mafundisho ya dini ya Kiislamu kama yale yanayopatikana katika harakati ya mapambano ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali alaihimassalam, katika siku ya Ashura dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Bani Umaya. Itakumbukwa kwamba hadi mwanzoni mwa miaka ya elfu moja mia tisa na sabini yaani, miaka michache tu kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, hakuna mtu aliyeamini kwamba taifa la Iran lingeweza kupambana dhidi ya mfumo wa kimla na tegemezi wa Shah kwa kutegemea itikadi za kidini na kupata mafanikio chini ya uongozi wa mwanazuoni wa kidini, jambo lililosababisha mwamko wa umma na kuwahamasisha watu kisiasa ni kufufuliwa kwa mafundisho ya dini ya Kiislamu katika kalibu ya madhehebu ya Shia hususan mafundisho yake ya kupambana na dhuluma. Vijana wa Kiirani ambao walitambua kwamba utambulisho wao wa Kiirani unatokana na mafundisho ya uadilifu na kupinga ukandamizaji na imani ya Kiislamu na hawakuvutiwa na mawazo na fikra za kigeni kama zile za Umaksi, walijikuta wakitekwa na fikra na itikadi zinazomkomboa mwanadamu za Uislamu. Vijana hao wa Kiirani walielewa vyema kwamba katika jamii ya Iran ambayo dhati yake imejengeka kwa imani za kidini, haiwezekani kuingia vitani dhidi ya utawala dhalimu na tegemezi wa Shah kwa msaada wa itikadi za kimaksi zinazoitambua dini kuwa ni kasumba ya umma, hasa ikitiliwa maanani kwamba chimbuko la itikadi hii iliyoagizwa kutoka nje ni nchi yenye historia ya ukoloni sawa kabisa na Marekani. Na watu wa Iran walikuwa bado na kumbukumbu chungu za hujuma na uvamizi wa Umoja wa Kisovieti katika nyakati na vipindi mbalimbali mbali vya historia. Imam Ruhullah Khomeini, ambaye alikuwa kiongozi na marejeo ya kidini alichochea moyo wa kujiamini na kurejea kwenye utambulisho halisi katika roho zilizokuwa zimepoteza mwelekeo na kukata tamaa za vijana, na kuwapa silaha mpya ya imani ya dini ya kukabiliana na utawala uliokuwa na nguvu kubwa na wakutisha wa Shah, kwa kutumia mafundisho ya Uislamu. Vijana wa Iran uh, ya kipindi hicho ambao walikuwa wamekata tamaa na itikadi na fikra za kigeni na vilevile vile mbinu za mapambano ya mwituni zilizokuwa zimezoeleka katika kipindi hicho na kujiona hawana nguvu ya kukabiliana na utawala wenye nguvu wa Shah, walipata matumaini mapya na wakaanza kupulizia tena roho ya matumaini, imani na hali ya kujiamini katika kiwiliwili cha jamii iliyokuwa imenyong'onyea kwa kufuata nyayo za kiongozi wao Imamu Ruhullah Khomeini. Suala so, hili liliwawezesha vijana waliokuwa na imani madhubuti ya mafundisho ya dini kuangusha utawala wa kidikteta na kiimla wa Shah katika kipindi kifupi. Wapenzi wasikilizaji, kwa kuzingatia hayo, tunaweza kusema kwamba kushikamana na dini kujiamini na matumaini zilikuwa sifa tatu muhimu za vijana wa Kiiran ambazo ziliwawezesha kulishinda zimwi kubwa la udikteta wa ndani ya nchi na utegemezi kwa madola ya kigeni na hatimaye kufanikisha mapinduzi ya Kiislamu. Kwa hakika, Imamu Khomeini hakuwa kiongozi wa kisiasa wa mapinduzi hayo pekee, bali pia kiongozi wa kiroho wa vijana waliokuwa wakitafuta utambulisho wao uliopotea. Sifa hizo tatu za kushikamana barabara na dini, kuwa na matumaini na kujiamini, zilikuwa na nafasi kubwa katika kuwarejeshea utambulisho wao vijana wa Kiirani na kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, nafasi na mchango huo haukuishia katika mipaka ya kipindi hicho cha historia, kwani vijana wa Iran waliokuwa na imani madhubuti ya mafundisho ya dini ya Uislamu, waliojiamini na kuwa na matumaini waliweza kuwa mfano wa kuigwa kwa vijana wa jamii nyingine zilizokuwa na ambazo bado ziko chini ya tawala za kidhalimu na kandamizi na kuwafunza vijana wa nchi nyingine hususan jamii za Kiislamu kwamba kwa kutegemea utambulisho wao wa kidini na kihistoria, wanaweza kuwapigisha magoti watawala madikteta na wenye nguvu za kimaada, na vile vile wale wanaoungwa mkono na kusaidiwa na madola makubwa ya kibeberu duniani. Ni kwa sababu hiyo, ndio maana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran uliibua mwamko na harakati katika fikra za vijana wengi kwenye nchi madhulumu na zinazokandamizwa na vilevile baina ya vijana wanaoshikamana na dini katika nchi za Waislamu, kwamba wanaweza kufanya mabadiliko kwa kuiga harakati ya kidini na ya kimapinduzi ya vijana wenzao wa Iran. Nukta nyingine ya kuashiriwa hapa ni kwamba ni kweli kwamba kushikamana na dini, kujiamini na kuwa na matumaini ya mustakbali mwema zilikuwa sifa tatu muhimu za vijana wa Kiiran katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na katika kukomesha miongo kadhaa ya dhuluma na ukoloni nchini Iran, lakini pia sifa hizo ndio siri ya kudumu na kubakia hai mapinduzi ya Kiislamu. Hivi sasa imepita takriban nusu karne tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, na katika miaka hiyo yote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekabiliwa na misukosuko mingi, ikiwa ni pamoja na vita vya miaka nane vya Iraq dhidi ya Iran kwa msaada wa pande zote wa madola makubwa duniani, hadi mashinikizo ya kiuchumi na kisiasa, hususan kuliwekea vikwazo vya kikatili taifa la Iran kwa visingizio vya uongo na pia propaganda kubwa dhidi ya wananchi na serikali ya Iran katika vikao na majukwaa ya kimataifa kwa msaada wa vyombo vya habari vilivyo chini ya udhibiti wa madola ya kibeberu. Katika misukosuko na mashinikizo hayo, pia ni moyo huo wa kushikamana na mafundisho ya dini, kutokata tamaa na kujiamini, vilivyotawala baina ya vijana vilivyoiwezesha nchi kutetea itikadi na mapinduzi yake. Moyo huo wa kushikamana na mafundisho ya dini ya Kiislamu, kujiamini na matumaini ya mustakbali mwema bado upo miongoni mwa jamii ya Iran hasa vijana, licha ya vikwazo vyote vilivyowekwa na madola ya kibeberu dhidi ya taifa hilo. Wachambuzi na wachunguzi wengi wa masuala ya siasa na jamii wanaamini kwamba vijana wa Kiirani watang'aa tena katika uga wa kimataifa kwa kutegemea moyo huu na watafanikiwa kufungua ukurasa mpya wa dhahabu katika historia ya nchi hii kwa kukabiliana na fikra za kisiasa za kigeni na utegemezi kwa nchi za ajinabi. Kwa mara nyingine tena, vijana hao wenye ghera, ari na azma kubwa watakuwa mfano wa kuigwa na vijana wanaopigania uhuru, haki na uadilifu duniani na watalinda mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu katika medani za ndani na kimataifa. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Mungu. wana hasara wadadisi, ila kwa sababu yako. Wamepotea wanaojitolea, ila kwa ajili yako, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako babuka maftuhun liraghibin wa khayruka mabdulun litalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. wa fadhluka mubahun lisailin Fadhila zako huwafikia wanaoziomba. Tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia. Wa hilmuka mu'taridun liman nawak, upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Adatuka alihsanu ila almusin wa sabiluka libqa ala almu'tadin, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini huda almuhtadin, basi e, ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka. warzuqni ijtihad almustahidin ni ruzuku jitihada ya wenye juhudi. wala tajalni min alghafilin almubadin, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa. waghfir li yawm ad-din, na unighufirie siku ya malipo. birahmatika ya arhamar rahimin Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio @irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio IRIB R, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.