Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye majibu makali ya Teheran kuhusu msimamo ulio dhidi ya Iran wa Blinken. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum katika mfululizo wa vipindi vinavyokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya hekima za Nahjul Balagha uh, ambayo itafuatiwa na makala ya leo katika historia matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Mkutano wa kilele kuhusu Somalia waahidi kuchukua hatua ya mwisho ya kulimaliza kundi la kigaidi la Alshabab. Wana mapambano wa Palestina wamejibu uchokozi na hujuma za Israel kwa kufurumusha maroketi kadhaa dhidi ya vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi. Rusia imekosoa kimya cha nchi za Ulaya kuhusu vitendo vya kuvunjiwa heshima Qur'ani tukufu katika nchi za bara hilo. Na nyaraka za Uingereza zinaonyesha kwamba George W. Bush aliamuru shirika la ujasusi la Marekani, CIA, kutafuta shahsia mbadala wa Arafat. Na sasa ni habari kamili. Viongozi wa Somalia na nchi jirani wameahidi katika mkutano wa kilele uliofanyika jana Jumatano katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kuchukua hatua za mwisho dhidi ya kundi la Alshabab. Katika taarifa iliyotolewa baada ya mkutano huo, viongozi hao walikubaliana kuchukua hatua ya mwisho dhidi ya kundi la Shabab kwa operesheni za pamoja katika maeneo ambayo bado yanadhibitiwa na magaidi hao ili kuikomboa ardhi yote ya Somalia kutoka mikononi mwa kundi la Shababa. Mkutano huo wa Mogadishu umehudhuriwa na Rais William Ruto wa Kenya, Rais Ismail Omar Gule wa Jibuti, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na mwenyeji wao Rais Hassan Shekhe Mahamud wa Somalia. Viongozi hao wanne wamejadili suala la kuunganisha pamoja juhudi dhidi ya kundi la Shabab lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Ulinzi mkali uliimarishwa jana mjini Mogadishu, ikiwa ni pamoja na kusitishwa safari zote za ndege kuelekea Mwogadishu kwa siku mbili na kufungwa barabara zote za kuingia na kutoka katika mji mkuu wa Somalia sambamba na mkutano huo. Kundi la Al-Shabab lililenga kitongoji kimoja cha mji mkuu Mogadishu ambacho kinajumuisha makao makuu ya serikali kwa maroketi matano bila ya kuripotiwa majeraha yoyote tangu mwaka 2007 kundi la A-Shabab limekuwa likipigana na serikali ya shirikisho inayoungwa mkono na jamii kima ya kimataifa, na baada ya wapiganaji wake kufukuzwa kutoka katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu mwaka 2011 na 2012, limejikita zaidi katika maeneo ya vijijini. Utawala wa kizayuni wa Israel mapema leo umeyashambulia maeneo kadhaa katika ukanda wa Gaza ambapo hujuma hiyo imekabiliwa na jibu la makundi ya wana mapambano wa Palestina waliovurumisha maroketi kadhaa dhidi ya vitongoji vya walowezi wa kizayuni kando kando ya eneo la Gaza. Umepita mwezi sasa tangu kuanza kazi baraza jipya la mawaziri la serikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israel. Ukandamizaji na vitendo vya ubaguzi kupita kiasi vya serikali hiyo dhidi ya wa Wapalestina vimetoa msukumo kwa wana mapambano kuzidisha operesheni dhidi ya wazayuni huku kukiongezeka tetesi juu ya uwezekano wa kutokea vita vipya kati ya pande hizo mbili. Ndege za kivita za jeshi la Israel mapema leo zimeshambulia baadhi ya maeneo ya ukanda wa Gaza. Vyombo vya habari vya Palestina na kundi la Mukawama vimetangaza kwamba mfumo wa ulinzi wa anga wa mukawama umekabiliana na ndege hizo za kivita za Israel katika hujuma ya mapema leo. Makundi ya wana mapambano wa Palestina pia yamejibu mashambulizi ya anga ya ndege za Israel huko Gaza, ambapo yamevurumisha maroketi kadhaa kuelekea vitongoji vya walowezi wa kizayuni vilivyoko karibu na ukanda wa Gaza kufuatia milio ya ving'ora. Mwenyekiti wa baraza la shirikisho la Urusi, yaani bunge la federesheni ya Rasia, ametoa wito kwa mabunge ya Ulaya kulaani vitendo vya kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Quran katika nchi za bara hilo. Valentina Matvienko ametoa wito kwa mabunge ya Ulaya kulaani vikali vitendo hivyo viovu na kuchukua hatua zote muhimu kuzuia kukaririwa kwake. Mwenyekiti wa baraza la shirikisho la Russia amesisitiza kwamba kuvunjiwa heshima matakatifu ya kidini ni jinai na uhalifu unaozidisha chuki baina ya watu na ameongeza kwamba serikali zote zenye akili timamu duniani zinapaswa kulaani vitendo hivyo na kuvikomesha. Akilaani kuchomwa moto nakala ya Qur'ani mbele ya ubalozi wa Russia nchini Denmark, Valentina Matvienko amesema mabalozi wa nchi zinazohusika na vitendo hivyo wanapaswa kuitwa na kusailiwa. Matamshi hayo yanafuatia hatua ya baadhi ya wanasiasa wenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia katika nchi za Ulaya kuchoma moto na kurarua nakala za kitabu kitakatifu cha Quran chini ya usimamizi wa serikali za nchi hizo. Kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kumezusha wimbi la hasira na malalamiko makali ya Waislamu kote duniani na watetezi wa uhuru wa itikadi pia wamelaani vikali kuchoma moto nakala za kitabu hicho kitakatifu. Ijumaa iliyopita mamilioni ya Waislamu wa Iran walifanya maandamano baada ya swala za Ijumaa kote nchini wakilaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Ulaya. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar amesisitiza suala la kuendelezwa juhudi za kukurubisha mitazamo kati ya Iran na nchi za Magharibi katika mazungumzo ya nyuklia. Muhammad bin Abdurahman Al Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Jumapili iliyopita alifanya ziara mjini Teheran, ambapo alifanya mazungumzo na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian. Majid Al Ansari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar, jana usiku alisema kuhusu ziara ya karibuni nchini ya Muhammad bin Abdurahman Athani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar ambaye pia ni naibu waziri mkuu wa nchi hiyo, kwamba hadi sasa hakuna agizo lolote kwa ajili ya kuanza duru mpya mazungumzo kati ya Iran na nchi za magharibi kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya Iran. Ameongeza kwamba hata hivyo, Qatar itaendeleza juhudi za upatanishi ili kuwasilisha mapendekezo kwa minajili ya kufanikisha kurejea kwa mazungumzo ya pande husika na kwamba Doha haitaacha kutekeleza au kutoa mchango wake ili kuhakikisha kwamba mapatano ya nyuklia yanasainiwa ili kudhamini amani na usalama katika eneo la Mashariki ya Kati Qatar imekuwa ikifanya juhudi za kusuluhisha katika kadhia mbalimbali zenye kuibua mivutano kati ya nchi mbalimbali za eneo hili hadi sasa, Doha imekuwa msuluhishi mara kadhaa katika mazungumzo kati ya Irani na nchi za Magharibi, huku ikiendeleza juhudi za kukurubisha pamoja mitazamo ya pande zote. Na rais wa zamani wa Marekani George W. Bush aliliamuru shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA kumtafuta shakhsia mbadala ili kuchukua nafasi ya aliyekuwa kiongozi wa Palestina mwenda zake Yasir Arafat baada ya kupamba moto intifadha ya pili wa Palestina mwaka 2001. Hayo ni kwa mujibu wa nyaraka za Uingereza zilizotolewa hadharani. Marekani ilifanya jitihada hizo za kutafuta mbadala wa Yasir Arafat baada ya kufeli makubaliano ya Camp David mwaka 2000 kati ya Arafat na waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel, Ehud Barak. Pande mbili zilikutana kuzungumza baada ya kupamba moto machafuko katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, eneo la Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza. Nyaraka hizo za BBC zinaeleza kwamba Bush alikuwa na matarajio ya mapema kwamba Ariel Sharon, ambaye alimrithi uongozi Ehud Barak, angetumia eneo la ukanda wa Gaza kuibua mgawanyiko kati wa Palestina nyaraka hizo zilizonaswa zinaele, zinaeleza wazi kuhusu majadiliano yaliyofanywa wa kati ya marekani na uingereza miezi michache baada ya bush na serikali yake ambayo ilikuwa ikihudhiwa na wahafidhi na mamboleo kuingia White House intifadha ya pili ya palestina ilikuwa imepamba moto wakati george w bush alipoapishwa kuwa rais wa marekani mwezi januari mwaka 2001 Mapambano hayo ya intifadha yalishika kasi mwishoni mwa Septemba mwaka elfu mbili wakati Ariel Sharon alipoingia katika uwanja wa msikiti mtukufu wa Al Aqsa, kitendo ambacho kilitajwa na Wapalestina kuwa kimelinajisi eneo hilo takatifu. Wakati huo, serikali ya Bush ilimtaka kiongozi wa PLO Yasir Arafat asitishe intifadha hiyo ya pili ya wa Wapalestina eti ili kuandaa mazingira ya kuanza mazungumzo ya usalama kati ya Palestina na utawala haramu wa Israel. Si hayo tu, bali serikali ya Bush ililipiga veto rasimu ya azimio katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa iliyokuwa imependekezwa kutumwa kikosi cha uangalizi wa Umoja wa Mataifa ili kuwalinda raia wa Palestina mkabala wa hujuma na mashambulizi ya majeshi ya Israel na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho majibu makali ya Teheran kuhusu msimamo ulio dhidi ya Iran wa Blinken. Naser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, siku ya Jumatatu iliyopita alijibu upayukaji mpya wa baadhi ya viongozi wa Marekani, akisema kwamba serikali ya Washington inaelewa vilivyo kwamba Iran haiwezi kufumbia macho uchokozi wa aina yoyote wa uvamizi wa ardhi yake na lazima itatoa majibu makali kwa yeyote anayelichokoza taifa hili la Kiislamu. Alisema serikali ya Marekani inapaswa izingatie masuala ya sheria za kimataifa kabla ya kutoa vitisho vyake dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran na itilie maanani madhara ya kisiasa yanayoweza kusababishwa na upayukaji wa viongozi wa nchi hiyo. Jumapili wiki hii, Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, alidai kwamba Joe Biden, rais wa nchi hiyo, ameshikilia vilivyo msimamo wake wa kuizuia Iran kumiliki kile alichotaja kuwa ni silaha za nyuklia na kuongeza kwamba machaguo yote yako mezani kwa ajili ya kuizuia Iran isimiliki silaha hizo. Blinken pia alisema mazoezi ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel yanawaruhusu wa Marekani kujilinda na kwamba ujumbe wa luteka hizo ni kwamba Washington iko tayari kujibu uvamizi wowote. Kwa miaka mingi, Marekani imekuwa ikikariri na kurudiarudia madai yake ya kwamba Iran inafanya mpango wa kumiliki silaha za nyuklia bila ya kutoa ushahidi wowote. Hata mwezi Agosti mwaka jana pia viongozi wa Marekani walirudia madai hayo hayo kuwa eti Joe Biden anafanya kile analoweza kuzuia Iran isimiliki silaha za nyuklia. Kabla ya hapo pia, Robert Malley, mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Iran, alisisitiza kwamba Joe Biden yuko tayari kutumia chaguo la kijeshi kuizuia Iran kumiliki silaha za nyuklia. Madai hayo yasiyo na mashiko yanatolewa mara kwa mara na viongozi wa Marekani katika hali ambayo mara chungu nzima jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza kwamba haina mpango wa kumiliki silaha za nyuklia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu mara chungu nzima imethibitisha kwamba mradi wake wa nyuklia ni wa amani na ni kwa malengo ya kiraia, na hata wakala wa kimataifa wa ya nishati atomiki IAEA imethibitisha mara chungu nzima kwamba Teheran haina kabisa mpango wa kumiliki silaha za atomiki. Mara kwa mara viongozi wa Iran wanasisitiza kwamba silaha zote za maangamizi ya umati zikiwemo za nyuklia hazimo kabita, kabisa katika ratiba zao za kiulinzi kwani zinapingana na mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Hii ni katika hali ambayo katikati ya mwezi Novemba mwaka jana wa 2022, Rafael Grossi mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki alijibu swali kuhusu uwezekano wa Iran kumiliki bomu la atomiki akisisitiza kwamba wakala huo hauna ushahidi wowote wa kuthibitisha kwamba jamhuri ya kiislamu ina lengo na shabaha ya kumiliki silaha hizo. Hata hivyo mkurugenzi wa shirika la usalama la Marekani Avril Haines amesema wazi kwamba Washington haina ushahidi wowote wa kuthibitisha kwamba viongozi wa Iran wameamua kumiliki silaha za nyuklia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran maadhimisho ya alfajiri 10. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, kipindi chetu cha leo kitaangazia nafasi ya utawala wa fakihi na utawala wa mwanachuoni wa Kiislamu katika ushindi wa mapinduzi hayo matukufu. Tutaizungumzia fikra ya utawala wa fakihi kama nembo na siri ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1357 hijiria shamsia, yaani mwaka 1979 miladia. Historia ya maisha ya mwanadamu inaonyesha kwamba kutokana na migongano ya kimaslahi na tofauti za imani wanadamu daima wamesimama dhidi ya kila mmoja wao katika pande mbili za haki na batili, na vita hivi vitaendelea hadi ushindi kamili wa haki dhidi ya batili, kama tulivyoelezwa ndani ya Qur'ani tukufu. Vita hivi kati ya haki na batili vimeathiriwa na nguvu tofauti katika vipindi mbalimbali mbali. bila shaka nguvu katika jamii zote zinatokana na shahsia ya kiongozi wa jamii hiyo na nafasi yake. Kwa kufikia kwenye ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani mwaka 1979, dhana ya uongozi na dhana ya madaraka kwa ujumla ilibadilika. Mabadiliko hayo yalitokana zaidi na aina ya uhusiano wa nguvu za hali ya juu, kama vile kiongozi na wananchi wake, kwa sababu katika mchakato wa kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran uongozi ndani ya mfumo wa fakihi na mwanachuoni wa Kiislamu ulichukua nafasi kubwa zaidi ya ushindi wa mapinduzi hayo matukufu ya Kiislamu. Kimsingi, moja ya mafanikio makubwa na muhimu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni kuasisiwa mfumo wa kiutawala wa Kiislamu unaotokana na nadharia ya faqihi mtawala. Nadharia hii ya mwanachuoni wa Kiislamu kuwa mtawala imekuwa na nafasi ya kipekee si tu katika kipindi cha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu bali pia katika kulivuusha taifa kwenye vipindi vigumu na vizito mno na kulifanya lishinde vikwazo na changamoto zote hizo. Katika madhahabu ya Kishia, mbali na imani ya tauhidi, utume na ufufuo, kuna itikadi nyingine mbili muhimu sana. Nazo ni uadilifu na uimamu. Msingi wa kisiasa wa itikadi hizo ni kwamba baada ya kupita zama za maimamu watoharifu alaihimu assalamu na wakati wa ghaiba kubwa, yaani wa kuto kuwepo hadharani Imam Mahdi alaihi ssalam, kwa muda mrefu, mtu anayestahiki zaidi, ambaye anapaswa kuwa kiongozi wa kusimamia masuala ya Waislamu ni mwanachuoni mujtahid. Kwa mujibu wa nadharia hii, mafaqihi na wanazuoni mujtahid ndio wanaochukua jukumu zito na la hatari la kuwaongoza Waislamu kwa niaba ya Imam Masum. Faqihi na mwanachuoni wa Kiislamu ndiye pekee anayeruhusiwa kubeba jukumu hilo zito la kusimamia utekelezaji wa sheria za Mwenyezi Mungu wakati wa kutokuwepo Imam Masum. Kwa hivyo faqihi mtawala ni istilahi ya mfumo wa serikali ya Kiislamu wakati wa kuto kuwepo Imam Mahdi alaihi ssalam. Na nadharia ya uongozi wa faqihi maana yake ni kubebwa uongozi wa jamii ya Kiislamu na mtu ambaye amefikia nafasi ya ijtihad katika fiqhi na ametimiza masharti ya kuongoza jamii ya Kiislamu. Kwa mujibu wa fikra za Kiislamu, kuwepo serikali katika jamii ni jambo la lazima na halijawekwa kwa ajili tu ya zama za kuwepo wa mtume mtukufu wa Uislamu, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, na maimamu maasumu alayhi salaam. Upana na umilele kwa kanuni za Uislamu unahitaji kuwepo serikali katika zama za kutokuwepo imamu wa kumi na mbili wa Waislamu wa Kishia, yaani imamu Mahdi alayhi salaam, na unalifanya swala hilo kuwa jambo la lazima. Tukumbuke kuwa mtukufu mtume wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, aliwaita wanavyooni kuwa ni makhalifa wake na warithi wa mitume. Naye Imamu Ali alaihi salam pia aliwahesabu wanavyuoni wa kiislamu kuwa ni watawala wa watu. Imepokewa hadithi kutoka kwa mtukufu huyo akisema, kwa mujibu wa hukumu ya mwenyezi Mungu na Uislamu kuhusu Waislamu, ni wajibu baada ya kifo au kuuawa kiongozi wao, awe kiongozi huyo ni mtu aliyepotoka au aliyeongoka, wasifanye chochote isipokuwa wachague mtu msafi arif, na mcha Mungu kuwa kiongozi wao. Wachague kiongozi ambaye ni mjuzi wa hukumu za Mwenyezi Mungu na mtume wake ili aweze kusimamia vizuri mali za Waislamu, aweze kusimamia masuala ya hija na kuswalisha swala za Ijumaa na wa kuweza kukusanya swadaka kwa ajili ya kuendesha masuala ya Waislamu. Na Imam Husen alayhis salam pia amesisitiza katika hadithi iliyonukuliwa kutoka kwake inayosema, vyanzo na mwelekeo wa mambo uko mikononi mwa wanavyuoni wa Mwenyezi Mungu, kwani hao ndio wanaosimamia kiuaminifu halali za Mwenyezi Mungu na haramu zake. Lakini pia kuna hadithi nyingine kutoka kwa Imamu Mahdi alaihi ssalam, ambayo inawabainisha wazi wazi kwamba mafakihi na wanazuoni wa Kiislamu kuwa ndio warithi wake katika zama za ghaibatul kubra. Anasema, rejeeni kwa wapokezi wetu wa hadithi katika mambo na matukio mbalimbali yanayotokea, kwani hao ni huja na wawakilishi wangu kwa ajili yenu na ni huja kwa Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa hadithi hii adhimu kila mwislamu anapaswa kurejea kwa watu wanaofahamu vizuri hadithi na mafundisho ya Uislamu katika mambo na matukio anayokumbana nayo maishani. Kwa kuzingatia yote hayo, tutaona kuwa utawala wa fakihi ndio msingi muhimu na mkuu wa nadharia ya kisiasa ya Uislamu wakati wa kuto kuwepo hadharani Imamu Mahdi alaihi salam. Wakati wa kuundika mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alichukua nafasi ya faqihi mtawala. Yeye ndiye nguzo ya mapinduzi ya Kiislamu na ndiye aliyewaongoza wapambanaji hadi kufikia ushindi wa mapinduzi hayo matukufu. Ukuruba na huruma ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kwa watu, msimamo wake thabiti wa kupambana na uistikbari, na mapambano yake yasiyochoka dhidi ya dhulma na kuwatetea mno wanyonge yote hayo kwa pamoja yalimfanya Imam Khomeini kupendwa na jamii ya Kiislamu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalitokea wakati Marekani ilipokuwa inaongoza nchi za Magharibi, huku Rusia nayo ikiongoza nchi za mashariki mwa dunia. Matukio yote duniani wakati huo lazima yalikuwa yanahusishwa na moja ya kambi hizo mbili, ima ya magharibi au ya mashariki. Lakini ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kilikuwa ni kitu kingine kabisa. Mapinduzi hayo hayakutegemea magharibi wala mashariki, na hiyo ndiyo ilikuja kuwa kauli mbiu kuu ya wananchi wa Irani ya si mashariki si magharibi, bali ni jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alitumia kigezo muhimu sana cha jihadi kujitolea na kuwa tayari kufa shahidi katika njia ya Allah, yani Imam Ali alayhi ssalam na mwanawe mtukufu Imam Husen alayhi ssalam kwa upande mmoja alilinganisha maisha yao ya kivitendo na hali ilivyokuwa wakati huo nchini Iran na katika upande wa pili aliufananisha utawala wa kifalme wa Kipahlavi na utawala wa Yazid bin Muawia. Kwa kufanya hivyo aliweza kuamsha hisia na harakati za mapambano za wananchi Waislamu na kuwafanya wasimame imara kupambana na utawala dhalimu wa Pahlavi. Katika michakato yote inayojitokeza kwenye jamii za wanadamu, kutoka kwenye michakato iliyoandaliwa kitaasisi hadi katika michakato ya kijamii, kote huko kunahitajika uongozi, na kwamba nafasi ya uongozi ni ya kimsingi na ya asili, na haiwezi kufumbiwa macho, bali haikanushiki. Katika maswala yote hayo, moja ya mifano muhimu na madhubuti ya nafasi kubwa ya uongozi duniani ni usimamizi na uongozi wa maasi na mapinduzi ya wananchi yaliyotokea katika vipindi tofauti vya historia kwenye maeneo na sehemu mbalimbali mbali duniani. Sambamba na hayo, moja ya sababu kuu za kuweza kufanikiwa malengo matukufu ya kila jamii ni kuwa na utawala ulioshikamana vizuri na uongozi wa haki ambao unaisimamia na kuiongoza vizuri jamii ya Kiislamu kwa mujibu wa nadharia ya Kiislamu utawala wa fakihi, iwe ni upande wa kiongozi au upande wa wananchi, ni mfano wa tasbihi ambayo haikamiliki ila baada ya uzi na vilulu vyake viungane pamoja, mpaka kongwa za mnyororo wake zote zishikamane vilivyo, ndipo matilaba huweza kutimia. Mmoja ya mafanikio muhimu na makubwa ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo yameweza kuendelea kuwepo kwa mafanikio na kusonga mbele kwa zaidi ya miongo minne licha ya njama za kila namna za maadui ni nadharia ya wilayatulfakihi, yani utawala wa fakihi. Kwa kweli ni muhimu sana kuchunguza na kuchambua nafasi ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kama mtu ambaye aliweza kuitambua nadharia hii na kuipa nafasi yake inayostahiki wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Kwa fikra na mitazamo yake ya kipekee, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alifanikiwa kwa toofiki ya Allah kuleta maadili ya kibinadamu na ya kiislamu na kuwafanya watu wayatekeleza kivitendo. Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, aliamsha na kuimarisha imani za wananchi wa Iran na kuwafanya wafanyakazi kwa bidii na kujitambua. Alihuisha maadili kama uhuru, kujikomboa, kupigania haki, kupiga vita dhuluma udugu kupendana na sifa nyingine nyingi aali za kimaadili. Pamoja na yote hayo, lakini huenda inaweza kusema kwamba mchango wake mkubwa zaidi kwa taifa la Iran na Waislamu wote duniani ni ubunifu wake wa kuunda serikali ya Kiislamu yenye msingi wa fiki ya Kiislamu. Taban, mpango wa kuwa na serikali ya Kiislamu na masharti ya mtawala wa serikali hiyo ulikuwepo kwa karne nyingi kati ya Waislamu wa kisuni na kishia, lakini kipaji cha kipekee cha Imam Khomeini ni kwamba aliichambua kwa kina na kuitekeleza kivitendo fikra hiyo kwa uwazi kabisa na kwa kutumia ushahidi wa kiakili na nukuu za Kiislamu. Kazi yake hiyo ilianza muda mrefu kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na kitabu chake cha Velayati Faqihi kwa hakika kinabainisha kwa uwazi suala hilo. Moja ya jumbe muhimu zaidi za msingi huo mtukufu wa kiislamu ni kuonyesha kwamba dini hii ya Mwenyezi Mungu ina nafasi muhimu na kubwa katika masuala ya siasa, tena nafasi kubwa sana. Kama ilivyo maarufu kwa kila mtu, dini ya Kiislamu kwa sheria hizi za Mtume Mtukufu wa Islamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ndiyo dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu na ndiyo dini ya kuunda serikali na kuendesha masuala ya jamii ya Kiislamu. Jamii ya Kiislamu siku zote inahitaji kuwa na mtawala na kiongozi wa kulilinda taifa la Kiislamu mbele ya shari za maadui wa Uislamu na Waislamu na kusimamisha uadilifu. Nadharia ya fakihi mtawala ni moja ya nadharia za kibunifu ambazo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alizipendekeza na kuzifafanua kivitendo kwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Nadharia hii ikawa ndiyo msingi wa mfumo na wa serikali ya Kiislamu ya Iran na baadaye ikawa ndiyo nguzo kuu ya kuhifadhika, kudumu na kuimarika jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika miongo iliyofuata, nafasi ya utawala wa mwanachuoni wa Kiislamu katika kuendeleza na kuimarisha mapinduzi ya Kiislamu imedhihirika wazi kwenye kuongoza na kuchora sera jumla za nchi na pia katika kuzuia na kukabiliana na mizozo na njama za maadui. Kwa hakika nadharia ya utawala wa fakihi ni ngao ya jamhuri ya Kiislamu Iran na ni mdhamini wa kubakia mfumo huo mtukufu na kujikinga na hatari mikengeuko na migogoro inayoweza kutokea. Kwa kweli haiwezekani kupatikana kinga hiyo bila ya kuwepo nguzo hii kuu na ya kimsingi ya mfumo wa jamhuri ya Kiislamu. Uongozi uliojaa hekima na busara wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na Imam Khamenei, muda dhilluhu lali, unachora kwa vizuri mno nafasi ya uongozi wa fakihi katika mwendelezo wa mapinduzi ya Kiislamu na kuimarika kwake. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema kuhusu nafasi ya uongozi wa faqihi katika mfumo wa jamhuri ya Kiislamu kwamba uongozi wa faqihi una nafasi ya uhandisi wa kuunda na kulinda mfumo wa jamhuri ya Kiislamu na kuhakikisha hauendi kombo na hautoki kwenye mstari sahihi. Kazi yake ni kulinda harakati kuu ya mfumo huo kuelekea kwenye malengo yake ali na matakatifu na hilo ndilo jukumu muhimu zaidi na la kimsingi zaidi la uongozi wa faqihi. Na wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi hiki maalum tulichokuleteni kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mwenzangu mustudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed na mimi ni Ahmed Rashid. ishini salama a kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kukusomeni dondoo za baadhi ya habari muhimu zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Kutoka kwenye gazeti la Nipashe tunasoma habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo inayosema: Samia awaibua Kitwanga LHCR kuhusu madudu polisi, DPP na Takukuru. Uh, komalia sheria kikwazo utoaji haki. Chini ya kichwa hicho cha habari, mwandishi wa gazeti anamnukuu pia mkurugenzi mtendaji wa kituo hicho cha sheria na haki za binadamu ana Henga akisema tatizo kubwa linalochangia ni uadilifu hafifu wa baadhi ya watendaji. Pia sheria zilizopo za uwajibishaji hazina meno ya kuwachukulia hatua. Mbali na habari hiyo kuu, Nipashe limeandika ACT Wazalendo yafukua makaburi waathirika wa mabomu wa Mbagala, mfumo matokeo nekta wazua jambo bungeni na thamani NHC ya panda sasa yafikia trilioni tano. Gazeti la serikali la Habari Leo limetoa uzito kwa habari semayo Samia ataka haki kulinda uchumi na amani Asema kuichelewesha ni hatari kwa nchi na biashara, huku jaji mkuu na mwanasheria mkuu wakihimiza suluhu kuvuta wawekezaji. Hii ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine e, ninazodondoa kutoka gazeti la habari leo zinasema nape aagiza TCRA wakomeshe ujumbe wa ovyo. TIC ya sajili miradi ya ajira laki moja kumi na moja elfu mia tatu thelathini na mbili miaka mitatu. Mapato NHC, ya pa mtaji wafikia trilioni 3.4. Serikali yakaribisha wawekezaji kufua na kusambaza umeme. Na wanafamilia waliofungwa miaka saba waachiwa huru. Sasa anageukia gazeti la Mwananchi ambalo limepambwa kwa habari zinazosema Lisu ataka pangua zaidi ndani ya polisi, huku habari iliyopewa uzito ikisema sakata la plea bargaining, kauli ya Samia yaibua mazito, wanasheria wasomi wataka waathirika waliotaifishwa mali wasikilizwe kwa uwazi. Wengine waomba kurejeshwa mali zao. Mmiliki mabasi ya Zakaria amwandikia barua wa rais, aeleza magumu aliyoapitia. Taasisi za haki jinai nchini kumulikwa, kutoka gazeti la Mwananchi. Vilevile vile, tunasoma maboresho sheria ya mwenendo wa madai iko mbioni. Profesa Mkenda apigilia nyundo msimamo Nekta. Waziri wa Elimu, sayansi na teknolojia wa Tanzania Profesa Adolf Mkenda ametaka njia tatu zitumike kutangaza mpangilio wa shule bora na za mwisho, huku baadhi ya wabunge wakitofautiana na hoja hiyo. Na Makamba asema hapa ni uhakika zaidi kwa wawekezaji. Sasa nageukia magazeti ya Kenya, naanza na Taifa Leo ambalo lina habari kuu chini ya kichwa cha maneno kinachosema Yesu wa Bungoma. Mkazi huyo wa Tongaren asema ni watu laki moja sitini na nane elfu pekee wataenda mbinguni kote duniani na mbili tu kutoka Nairobi, akistaajabu ukistaajabu, ya Musa utayaona ya Firauni. Tukiachana na habari hiyo kuu, gazeti la Taifa Leo aidha, limeandika serikali kujenga chuo cha ubaharia Lamu mamlaka ya ubaharia kma imepanga kuanzisha taasisi hiyo mwaka huu. Chelsea yavunja rekodi, klabu hiyo imetumia fedha kiasi sawa na shilingi bilioni 16.3 za Kenya kumsajili Enzo Fernandez wa Argentina. Vilevile tunasoma Spika Wetangula amewataka wabunge wapitishe sheria ya kuweka NGCDF katika katiba ili kuzuia kesi nyingi mc Ace na UDA Nairobi wataka viongozi wao wawili waadhibiwe kwa kudai Sakaja alifadhili azimio. Na familia zaidi ya mia moja zilizoathiriwa na moto katika mtaa wa mabanda wa Makuru Masai mwezi Januari, watasubiri zaidi kabla ya kurudi majumbani mwao. E, na gazeti la Star la Kenya pia lina habari kuu inayohoji kwa nini vita kati ya Ruto na Uhuru inazidi kupamba moto. Cherargei, seneta wa Nandi, ametaka Uhuru anyang'anywe marupurupu yote ya kustaafu na aondolewe katika nafasi ya mpatanishi wa amani Mbali na habari hiyo kuu, gazeti la Star limeandika Ruto ziarani nchini Somalia kushiriki mkutano wa kuboresha amani. Seneta wa Kiambu Karungo Athangwa amesema chama cha UDA kinapaswa kuchukua makao makuu ya Jubilii huko Pangani. Wanafunzi wa vyuo vikuu wameomba kupatiwa fedha za kutosha kuendesha taasisi hizo. Ushindi mkubwa kufuatia DP eh, gachagua kurejeshia fedha zake zilizokuwa zimezuiliwa kiasi cha shilingi milioni mia mbili na mbili, na shirika la afya duniani WHO limeeleza kwamba wakenya wanaendelea kutumia mafuta mabaya zaidi ya kupikia. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza uh, kipindi cha hekima za Nahjul Balagha, uh, kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Bismillahi rahman rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya kumi na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za nahju lbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahju lbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. asiyeweza kupata ndugu na marafiki na aliye dhaifu kuliko yeye ni yule anayempoteza rafiki aliyempata. Wasikilizaji wapenzi, moja ya masuala muhimu zaidi katika maisha ni kuwa na urafiki na wengine. Kuanzia siku ya kwanza watoto wanapoingia kwenye ulimwengu huu, na hasa wakati wanapoingia kwenye hirimu ya kuweza kucheza, huwa moja kwa moja wanaanza kufanya urafiki na wengine ikiwa ni sehemu ya lazima na ya wajibu katika maisha ya kila mtu. Huenda urafiki huo ukawa baina yake na watu wa ndani ya familia, lakini lazima anahitajia urafiki. Marafiki ni sehemu muhimu ya maisha yetu, wanatupa hisia ya kuwa nasi ni sehemu katika jamii, wanatupa furaha na shangwe, hutusaidia na kutuongoza tunapohitaji. Inafurahisha kujua kwamba matokeo ya utafiti wa kisayansi wa miaka ya hivi karibuni yanaonyesha kwamba watu walio na marafiki wazuri wanakuwa na afya ya akili na wanaishi muda mrefu zaidi. Taathira za rafiki zinaweza kupita hali tuliyonayo hivi sasa, yaani marafiki wetu wanaweza kuathiri sana mustakabali wetu. Ushawishi huu una mambo mawili muhimu. Moja ni kwamba athari za ushawishi huo huweza kuonekana baada ya kupita muda mrefu. Hii ina maana kwamba rafiki anapokuwa mzuri, athari zake njema hubakia kwa muda mrefu katika maisha yetu. Pia rafiki anapokuwa mbaya na mwovu, humwongoza mtu kidogo kidogo kwenye shimo la maangamizi mpaka amtie kwenye hasara kubwa siku ya Kiyama. Qurani tukufu inaubainisha wazi uhakika huo katika aya ya 28 ya sura Al-Furqan ambayo inasema: ya wailata laitani lam attakhidhu fulanan khalila, e ole wangu laiti nisingelimfanya fulani kuwa rafiki. Nam mpotovu atakapopelekwa kwenye moto wa jahannam siku ya kiyama atajutia maisha yake na atauma vidole, akisema, ole wangu laiti nisingeli mfanya fulani kuwa rafiki. Rafiki mzuri ni aina fulani ya mtaji kwa wanadamu, mtaji ambao ni muhimu si tu katika kuwasaidia watu wakati wa shida, lakini pia ni fursa ya kupata mtu wa kukutuliza moyo wakati wa dhiki na kufaidika na uzoefu na fikra zake. Waswahili tunasema akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki na Imamu Ali alaihi salam anasema katika kitabu cha Ghurarul Hikam na Durarul Kalam kwamba man la sadiqa lahu la dhukhra lahu, mtu ambaye hana marafiki hana akiba wala mtaji. Hapa na shaka kwamba moja ya mali muhimu zaidi ya mtu maishani ni kuwa na marafiki wazuri na mlioshibana. Kama unavyojua mpenzi msikilizaji, kupata rafiki na mtaji kama huu si kazi nzito na ni jambo jepesi na rahisi. Baadhi ya wakati kupata mali kunahitaji juhudi nyingi kuliko kupata rafiki. Mtu anapokuwa na tabia njema, adabu, mlahaka mzuri na mwamala wa kiuadilifu, huwa ni rahisi sana kwake kupata marafiki. Kwa hivyo, Imamu Ali alaihi ssalamu anasema katika hikma hii ya 12 ya Najul Balagha kwamba mtu dhaifu kuliko wote ni yule asiyeweza kupata rafiki na aliye dhaifu kuliko yeye ni yule anayempoteza rafiki aliyempata. Nam hapo Imamu Ali alaihi ssalam anaongeza kuwa aliye dhaifu zaidi kuliko wote ni yule anayempoteza rafiki mzuri kwa maadili yake mabaya na kutoheshimu haki za wenzake. Sababu yake ni kwamba mara nyingi kunahitajika juhudi za kuweza kupata kitu, lakini ni rahisi sana kukihifadhi kitu hicho. Kwa hivyo mtu anayepoteza marafiki zake kwa tabia zake mbaya na kutojali ni dhaifu zaidi kuliko hata yule aliyeshindwa kupata marafiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh ma in wa'at mithlaha aynun wa la sama'at udhunun wa la katabat fi alamin yad leo ni alhamisi tarehe 11 rajaba mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria inayosadifiana na tarehe pili februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miaka elfu moja mia moja sabini na tatu iliyopita mwafaka na siku kama ya leo alizaliwa mjini baghdadi mtaalamu wa fasihi lugha na mfasiri wa qurani tukufu Abubakar Muhammad, maarufu kwa jina la Ibn al Ambari, alijifunza elimu ya hadithi baada ya kukamilisha masomo yake ya lugha na sayansi za Qurani Tukufu. Ibni al Ambari alikuwa na uwezo wa hali ya juu wa kuhifadhi na kushika vitu kichwani mwake. Alikuwa mtu mwema na mchamungu, na mbali na kujishughulisha na kazi ya kufundisha na kulea vizazi vijavyo vya maulamaa Mwanazoni huyo ameandika vitabu vingi. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na vitabu vya Adabul Katib na Dhamairu lQuran. Alifariki dunia mwaka 328 hijria akiwa na umri wa miaka 57. Miaka 231 iliyopita katika siku kama hii ya leo, mkataba wa kihistoria wa Berlin ulitiwa saini baina ya Leopold wa pili mfalme wa wakati huo wa Austria na Frederick William aliyekuwa mfalme wa Prussia. Mkataba huo ulikuwa matokeo ya maafikiano baina ya viongozi hao wawili yaliyofikiwa tarehe pili Agasti mwaka 1791 huko Pilnis kwa ajili ya na mapinduzi ya Ufaransa. Hiyo ilitokana na kwamba watawala wa Ulaya walikuwa wameingiwa na uoga mkubwa kutokana na baadhi ya nadharia za wapigania uhuru wa Ufaransa. Licha ya kuwekwa mkataba huo na hata mashambulio ya pamoja ya Austria, Prusia na Uingereza dhidi ya Ufaransa na himaya yao kwa wapigania mfumo wa utawala wa kifalme wa nchi hiyo, harakati hizo hazikuwa na matokeo mazuri, kwani hatimaye wana mapinduzi wa Ufaransa waliibuka na ushindi na siku kama ya leo miaka mia moja na tatu iliyopita alizaliwa Ayatullah Murtada Mutahari, msomi na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu wa zama hizi. Alizaliwa katika eneo la Fariman tarehe 13 Bahman mwaka 1298 Hijria Shamsia, na baada ya kupata elimu ya msingi alijiunga na chuo kikuu cha kidini cha Kum nchini Iran na kuhudhuria darsa za wasomi wakubwa kama Ayatullah Hiludhma Burujerdi, Alama Tabatabai na imam Imamu Ruhullah Khomeini. Mwanzoni mwa harakati ya kiislamu ya Iran, shahidi Murtadha Mutahari alijiunga na safu ya harakati hiyo, na kilele cha harakati zake kilikuwa tarehe 5 Juni mwaka 1963 wakati alipokamatwa na kufungwa na shirika la ujasusi la Shah Savak. Baada ya kuachiwa huru, aliendeleza mapambano kwa kuunda makundi ya wana harakati na kulinda harakati hiyo ya mapinduzi. Alikamatwa tena na kufungwa jela na utawala wa Shah na kupigwa marufuku uma. Wakati wa kukaribia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, shahidi Murtadha Mutahari alikuwa mmoja kati ya shahsia muhimu wa kidini, kielimu na kisiasa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Imamu Khumeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alimteua shahidi Murtadha Mutahari kuwa mwanachama na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi ya Kiislamu. Ayatollah Murtadha Mutahari ameandika vitabu vingi vinavyokaribia 80 katika nyanja mbalimbali za kielimu. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Viongozi wa Somalia na nchi jirani wameahidi katika mkutano wa kilele uliofanyika jana Jumatano katika mji mkuu Mogadishu kuchukua hatua za mwisho za kulimaliza kundi la kigaidi la Al-Shababa. Katika taarifa iliyotolewa baada ya mkutano huo, viongozi hao walikubaliana kuchukua hatua ya mwisho dhidi ya Shabab kwa operesheni za pamoja katika maeneo ambayo bado yanadhibitiwa na magaidi hao, ili kuikomboa ardhi yote ya Somalia kutoka mikononi mwa kundi la Alshabab. Utawala wa kizayuni wa Israel mapema leo umeyashambulia maeneo kadhaa katika ukanda wa Gaza, ambapo hujuma hiyo imekabiliwa na jibu la makundi ya wana mapambano wa Palestina waliovurumisha maroketi kadhaa katika vitongoji vya walowezi wa kiyahudi kando kando ya eneo la Gaza. Mwenyekiti wa baraza la shirikisho la Russia ametoa wito kwa mabunge ya Ulaya kulaani vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za bara hilo. Valentina Matye, Matvienko ametoa wito kwa mabunge ya Ulaya kulaani vikali vitendo hivyo viovu na kuchukua hatua zote muhimu kuzuia kukaririwa kwake. Ni baada ya uh, kuvunjiwa heshima kitabu kitukufu cha Qurani katika nchi kadhaa za Ulaya chini ya usimamizi wa serikali za nchi hizo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar amesisitiza udharura wa kuendelezwa juhudi za kukurubisha mitazamo kati ya Irani na nchi za Magharibi katika mazungumzo ya nyuklia. Na rais wa zamani wa Marekani George W. Bush aliliamuru shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA kumtafuta shahsia mbadala ili achukue nafasi ya aliyekuwa kiongozi wa Palestina Yasir Arafat baada ya kupamba moto intifadha na mapambano ya Palestina mwaka elfu mbili na moja. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi katika matangazo yetu, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni kila la heri. Kwa herini.