Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi hii njema kabisa ni Alhamisi, Februari pili, alfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na Rajabu kumi na moja alfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu Mola Muumba kwa kutujalia uhai na kutupa siha, amin. Na asubuhi hii, wapendwa wasikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari itakayofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa asubuhi hii, tutakuwa na uchambuzi wetu mmoja wa kisiasa utakaohusu majibu makali ya Teherani kuhusu msimamo ulio dhidi ya nchi hii wa waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Anthony Blinken. Vipindi tumeandalia kipindi hiki ikiwa ni mfululizo wa vipindi katika kukaribia maadhimisho ya alfajiri kumi kuelekea ushindi wa mapinduzi ya Kisamairani tutakuwa na makala yetu fupi makala ya pendwa yenye maarifa tele, ni y hekima za Najul Balagha. Tutaleta udondozi wa magazeti na makala ya leo katika historia. Natumai umejiandaa huko ukitegea sikio matangazo mubashara, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, na tovuti ya redio ni pastoday.com, Pastoday.com/kumradhi, pastoday.ir/sw pastoday.ir/sw, na email yetu ama barua pepe ni swahili radio at irb.ir. Karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran na wakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, katika vichwa vya habari. Tume ya haki za binadamu ya Nigeria kulichunguza jeshi kuhusu mauaji ya utoaji mimba. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC yaitisha kikao kulaani kuchoma moto Quran tukufu. tano wa kujadili vita dhidi ya kundi la shababu wafanyika Somalia. Na kanania asema hatima ya utawala wa bandia wa Israel ni kusambaratika, pamoja na habari nyingine. Karibuni kuwa nami. Na sasa ni habari kamili. Tume ya haki za binadamu ya Nigeria imeteua jopo maalum ambalo jukumu lake litajumuisha kuchunguza ripoti iliyotolewa na shirika la habari la Reuters kwamba jeshi la nchi hiyo liliendesha mpango wa siri wa uavyaji mimba katika mapambano yake dhidi ya makundi yenye silaha kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Tume ya taifa ya haki za binadamu ya Nigeria ambayo inateuliwa na serikali imesema katika taarifa yake kuwa ingezindua jopo hilo maalumu wiki ijayo huko Abuja. Tume hiyo ya taifa ya haki za binadamu ya Nigeria Jumanne ijayo tarehe saba mwezi huu wa Februari itazindua jopo huru maalum la uchunguzi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu katika utekelezaji wa operesheni za kukabiliana na makundi ya wanamgambo wenye silaha huko kaskazini mashariki mwa nchi pamoja na masuala mengine, jopo hilo litajielekeza zaidi kuchunguza ripoti ya Reuters iliyodai kuwa jeshi la Nigeria lilihusika katika utoaji mimba nyingi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo miaka kumi iliyopita. Jopo hilo la uchunguzi la watu saba litasimamiwa na jaji mstaafu wa mahakama kuu ya Nigeria Abdu Aboki na pia litamjumuisha meja jenerali mstaafu ambaye ni mwakilishi kutoka chama cha wanasheria wa Nigeria na ambaye pia ni mtaalamu wa magonjwa ya uzazi ya wanawake. Mwezi Disemba mwaka jana, shirika la habari ya Reuters liliripoti, kwa mujibu wa makumi ya ushahidi na nyaraka, kwamba mkakati huo wa jeshi la Nigeria wa kutoa mimba ulihusu utoaji mimba zisizopungua elfu kumi kwa wanawake na mabinti ambao wengi wao walikuwa wametekwa nyara na kubakwa na makundi ya wanamgambo wenye silaha kwa upande wake jeshi la nigeria limesema kuwa halitafanya uchunguzi kwa sababu ripoti hiyo haina ukweli wowote kamati ya utekelezaji ya jumuia ya ushirikiano wa kiislamu oic imeitisha kikao kulaani jinai iliyofanywa na baadhi ya watu wenye misimamo mikali barani ulaya ya kuchoma moto nakala ya Quran tukufu. Hatua hiyo imechukuliwa katika kikao cha OIC ambacho kimejadili hatua zinazoweza kuchukuliwa dhidi ya watenda jinai. Hivi karibuni kumeshuhudiwa vitendo vya kukivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu Quran huko Uholanzi, Sweden na Denmark, jinai ambayo imewakasirisha sana Waislamu duniani kote. Katika kikao hicho kilichofanyika Jida, Saudi Arabia, katibu mkuu wa jumuiya ya OIC Hussein Ibrahim Toa amelaani kitendo hicho cha kuivunjia heshima Quran tukufu kilichofanywa na baadhi ya watu wenye misimamo ya kuchupa mipaka na amekitaja kuwa cha kichochezi. Ibrahim Toa amesema jinai hiyo dhidi ya Waislamu ilikusudiwa kwa lengo la kuidhalilisha dini tukufu ya Waislamu na kuyavunjia heshima matukufu na thamani za Waislamu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Raisi Hassan Shekhe Muhamud wa Somalia jana Jumatano alikuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa nchi kadhaa jirani uliofanyika kwa lengo la kujadili mikakati ya kikanda ya kupambana na wanamgambo wa kundi la shababu lenye makao yake huku Somalia. Mkutano huo wa Mogadishu umehudhuriwa na Rais William Ruto wa Kenya, Rais Ismail Omar Guli wa Djibouti, Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed. Viongozi hao wanne wamejadili swala la kuunganisha juhudi dhidi ya kundi la Shababu lenye mfungamano na mtandao wa Al-Qaida. Kundi la shababu limekuwa likifanya hujuma na mashambulio katika nchi hiyo ya pembe Afrika kwa zaidi ya miaka kumi na tano sasa. Ulinzi mkali uliimarishwa jana mjini Mogadishu, ikiwa ni pamoja na kusitishwa safari zote za ndege za kibiashara kuelekea Mogadishu. Baada ya kuanza kazi mwezi Mei mwaka jana, Rais Hassan Sheh Mohamud wa Somalia alitangaza vita vya pande zote dhidi ya wanamgambo wa Al-Shababu na akawatolea wito wananchi wa Somalia kusaidia juhudi za serikali ili kulisambaratisha kundi hilo. Katika miezi ya karibuni, jeshi na wanamgambo wa makundi ya kikoo ya Somalia walifanikiwa kukomboa baadhi ya maeneo yaliyokuwa yametekwa na Shabab katika operesheni iliyotekelezwa kwa usaidizi wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja Afrika, ATMIS. Mawaziri wa ulinzi na wakuu wa usalama wa nchi nne hizo Jumanne ya juzi walikutana mjini Mogadishu kuandaa mkutano wa hiyo jana. Serikali ya Somalia imesema kwamba ushirikiano huo unatarajiwa kuwa chachu ya kukombolewa haraka maeneo yote ya Somalia kutoka kwenye makucha ya wanamgambo, ambao wamepata pigo kubwa katika medani ya vita katika wiki chache zilizopita. Wanamgambo wa kundi ya Shababu wanaendelea kufanya hujuma na harakati zao katika maeneo ya ndani ya Somalia na katika nchi jirani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ameashiria matukio ya hivi karibuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, na kusisitiza kuwa kusambaratika huko katika dhati kusambaratika huko katika dhati na asili ya utawala bandia wa Israel. Umepita mwezi sasa tangu kuanza kazi kwa baraza jipya la mawaziri la serikali ya Benjamini Netanyahu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu Israel, ambapo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita kumeshuhudiwa mivutano zaidi ya ndani na mapigano ya kijiri kati ya wa Wazayuni na Wapalestina. Katika upande wa ndani, Wazayuni wamekuwa wakiandamana mara kwa mara dhidi ya Netanyahu na baraza lake la mawaziri, huku makumi ya maelfu ya watu wakiandamana katika miji mbalimbali mbali nyakati za usiku. Katika uga wa nje pia ghasia na vitendo vya uchupaji mipaka vya wazayuni dhidi ya wapalestina vimewafanya wanamkama wa wana kutekeleza operesheni nyingi za kiwango cha juu ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, ambapo tarehe 27 mwezi Januari mwaka huo wana mapambano wa Palestina waliwaangamiza wazayuni 11 na kuwajeruhi wengine karibu 20. Na mahakama ya juu ya Uingereza imeanza uchunguzi upya Kuhusiana na kesi ya kusafirisha silaha za Uingereza kwenda Saudi Arabia ili zitumike katika vita dhidi ya taifa la Yemen, kundi linalopinga vita ambalo limeanzisha kampeni dhidi ya mikataba ya silaha ya Uingereza na Saudi Arabia liliwasilisha kesi katika mahakama kuu ya Uingereza likiituhumu London kuhusika katika maafa makubwa ya binadamu huko Yemen. Kundi hilo lenye makao yake makuu nchini Uingereza linapinga uhalali wa uamuzi wa serikali ya London wa mwaka 2020 kwa kuendelea kutuma silaha kwa muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen. Mahakama ya juu ya Uingereza Jumanne, Januari 31, ilianza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na kundi linalopinga biashara ya silaha kwa kifupi CAAT. Kwa mujibu wa kundi hilo, Uingereza imepata zaidi ya pauni bilioni ishirini na tatu kutokana na mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia tangu kuanza vita huko Yemen. Silaha hizo zinatumika kuua watu wa Yemen, na takwimu zinaonyesha kuwa hadi sasa maelfu ya raia wa nchi hiyo wameuawa na mamilioni ya wengine wamelazimishwa kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Majaji wa mahakama ya rufaa ya Uingereza waliamua wakati huo kwamba kutoa leseni ya kuuza nje ya nchi zana za kijeshi ambazo zingeweza kutumika katika vita vya Yemen ni kinyume cha sheria. Hata hivyo, katikati ya mwaka elfu mbili na ishirini, waziri wa biashara wa wakati huo wa serikali ya Uingereza Liz Truss aliamuru kuanza tena mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia. Mwezi Machi mwaka 2015 Saudi Arabia, ikisaidiwa na washirika wake wa kiarabu na kimagharibi kama Marekani, Ufaransa na Uingereza, ilianzisha vita vya pande zote dhidi ya taifa la Yemen, na hadi sasa sehemu kubwa ya miundo mbinu ya nchi hiyo, zikiwemo hospitali, shule, barabara na vituo vya umeme na kadhalika, vimeharibiwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema majibu makali ya Tehran kuhusu msimamo ulio dhidi ya Iran wa Blinken. Nasri Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, siku ya Jumatatu alijibu upayukaji mpya wa baadhi ya viongozi wa Marekani na akasema serikali ya Washington inaelewa vilivyo kwamba Irani haiwezi kufumbia macho uchokozi wa aina yoyote ile wa ardhi yake, na lazima itatoa majibu makali kwa yoyote anayelichokoza taifa hili la like Kiislamu. Alisema serikali ya Marekani inapaswa izingatia maswala ya sheria za kimataifa kabla ya kutoa vitisho vyake dhidi ya jamhuri ya kiislamu Irani, na itiilie maanani pia madhara ya kisiasa yanayoweza kusababishwa na upayukaji wa viongozi wa nchi hiyo. Jumapili wiki hii Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, alidai kuwa Jo Biden, rais wa nchi hiyo, ameshikilia vilivyo msimamo wake wa kuizuia Irani kumiliki kile alichokitaja ni silaha za nyuklia na akaongeza kusema kwamba machaguo yote yako mezani kwa ajili ya kuizuia Irani isimiliki silaha hizo. Blinken pia alisema mazoezi ya kijeshi na utawala wa kizaini wa Israel yanawaruhusu Wamarekani kujilinda na kwamba ujumbe walioteka hizo ni kwamba Washington iko tayari kujibu uvamizi wowote ule. Kwa miaka mingi Marekani imekuwa ikikariri na kurudia rudia madai yake kwamba Iran inafanya mpango wa kumiliki silaha za nyuklia bila ya kutoa ushahidi wowote ule. Hata mwezi Agosti mwaka jana pia viongozi hao wa Marekani walirudia madai hayo hayo kwamba eti Joe Biden anafanya kila analoweza kuizuia Iran kumiliki silaha za nyuklia. Kabla ya hapo pia Robert Malley, mjumbe maalumu wa Marekani katika masuala ya Iran, alisisitiza kuwa Joe Biden yuko tayari kutumia chaguo la kijeshi kuizuia Irani kumiliki silaha za nyuklia. Madai hayo yasiyo na mashiko yanatolewa mara kwa mara na viongozi wa Marekani katika hali ambayo mara y chungu nzima jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa ikisisitiza kwamba haina mpango wowote wa kumiliki silaha za nyuklia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislam mara chungu nzima imethibitisha kwamba mradi wake wa nyuklia ni wa amani na wa kiraia kikamilifu, na hata wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA umethibitisha mara ya chungu nzima kuwa Tehran haina mpango kabisa wa kumiliki silaha za atomiki. Mara kwa mara viongozi wa Irani wanasisitiza kwamba silaha zote za maangamizi ya umati zikiwemo za nyuklia hazimo kabisa katika ratiba zao za kiulinzi kwani zinapingana na mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Hii ni katika hali ambayo katikati ya mwezi Novemba 2022, Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, alijibu swali kuhusu uwezekano wa Iran kumiliki bomu la nyuklia akisisitiza kwamba IAEA haina ushahidi wowote wa kuthibitisha kuwa jamhuri ya Kiislamu Irani ina lengo na shabaha ya kumiliki silaha hizo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tovuti yetu ni pastoday.ir/sw na tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, maadhimisho ya alfajiri kumi. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, kipindi chetu cha leo kitaangazia nafasi ya utawala wa fakihi na utawala wa mwanachuoni wa kiislamu katika ushindi wa mapinduzi hayo matukufu. Tutaizungumzia fikra ya utawala wa fakihi kama nembo na siri ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya mwaka 1357 hijiria shamsia, yani mwaka 1979 miladia. Historia ya maisha ya mwanadamu inaonyesha kwamba kutokana na migongano ya kimaslahi na tofauti za imani wanadamu daima wamesimama dhidi ya kila mmoja wao katika pande mbili za haki na batili, na vita hivi vitaendelea hadi ushindi kamili wa haki dhidi ya batili, kama tulivyoelezwa ndani ya Qurani tukufu. Vita hivi kati ya haki na batili vimeathiriwa na nguvu tofauti katika vipindi mbalimbali mbali. bila shaka nguvu katika jamii zote zinatokana na shahsia ya kiongozi wa jamii hiyo na nafasi yake kwa kufikia kwenye ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini irani mwaka 1979 dhana ya uongozi na dhana ya madaraka kwa ujumla ilibadilika mabadiliko hayo yalitokana zaidi na aina ya uhusiano wa nguvu za hali ya juu kama vile kiongozi na wananchi wake kwa sababu katika mchakato wa kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya nchini iran uongozi ndani ya mfumo wa faqih na mwanachuoni wa Kiislamu ulichukua nafasi kubwa zaidi ya ushindi wa mapinduzi hayo matukufu ya Kiislamu. Kimsingi, moja ya mafanikio makubwa na muhimu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni kuasisiwa mfumo wa kiutawala wa Kiislamu unaotokana na nadharia ya fakihi mtawala. Nadharia hii ya mwanachuoni wa Kiislamu kuwa mtawala imekuwa na nafasi ya kipekee si tu katika kipindi cha ushindi wa mapinduzi ya kiislamu bali pia katika kulivuusha taifa kwenye vipindi vigumu na vizito mno na kulifanya lishinde vikwazo na changamoto zote hizo. Katika madhahabu ya kishia, mbali na imani ya tauhidi, utume na ufufuo, kuna itikadi nyingine mbili muhimu sana. Nazo ni uadilifu na uimamu. Msingi wa kisiasa wa itikadi hizo ni kwamba baada ya kupita zama za maimamu watoharifu alaihimu ssalam na wakati wa ghaiba kubwa, yaani wa kutokuwepo hadharani Imamu Mahdi alaihi ssalam, kwa muda mrefu, mtu anayestahiki zaidi, ambaye anapaswa kuwa kiongozi wa kusimamia masuala ya Waislamu ni mwanachuoni mujtahid. Kwa mujibu wa nadharia hii, mafaqihi na wanazuoni mujtahid ndio wanaochukua jukumu zito na lahatari, la hatari la kuwaongoza Waislamu kwa niaba ya Imam Masum. Faqihi na mwanachuoni wa Kiislamu ndiye pekee anayeruhusiwa kubeba jukumu hilo zito la kusimamia utekelezaji wa sheria za Mwenyezi Mungu wakati wa kuto kuwepo Imam Masum, kwa hivyo faqihi mtawala ni istilahi ya mfumo wa serikali ya Kiislamu wakati wa kuto kuwepo Imamu Mahdi alaihi ssalam. Na nadharia ya uongozi wa faqihi maana yake ni kubebwa uongozi wa jamii ya Kiislamu na mtu ambaye amefikia nafasi ya ijtihad katika fiqhi na ametimiza masharti ya kuongoza jamii ya Kiislamu. Kwa mujibu wa fikra za kiislamu, kuwepo serikali katika jamii ni jambo la lazima, na halijawekwa kwa ajili tu ya zama za kuwepo Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah yejuu yake na kizazi chake na maimamu masum alaihimusalam. Upana na umilele kwa kanuni za Uislamu unahitaji kuwepo serikali katika zama za kutokuwepo imamu wa kumi na mbili wa Waislamu wa Kishia, yani imamu Mahdi alaihissalam na unalifanya suala hilo kuwa jambo la lazima. Tukumbuke kuwa mtukufu mtume wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, aliwaita wanavyooni kuwa ni makhalifa wake na warithi wa mitume. Naye Imamu Ali alaihi ssalam pia aliwahesabu wanavyuoni wa Kiislamu kuwa ni watawala wa watu. Imepokewa hadithi kutoka kwa mtukufu huyo akisema, kwa mujibu wa hukumu ya Mwenyezi Mungu na Uislamu kuhusu Waislamu ni wajibu, baada ya kifo au kuuawa kiongozi wao, awe kiongozi huyo ni mtu aliyepotoka au aliyeongoka, wasifanye chochote isipokuwa wachague mtu msafi arif na mcha Mungu kuwa kiongozi wao. Wachague kiongozi ambaye ni mjuzi wa hukumu za Mwenyezi Mungu na Mtume wake ili aweze kusimamia vizuri mali za Waislamu, aweze kusimamia masuala ya hija na kuswalisha swala za Ijumaa na wa kuweza kukusanya swadaka kwa ajili ya kuendesha masuala ya Waislamu. Naye Imam Husein alaihi ssalam pia amesisitiza katika hadithi iliyonukuliwa kutoka kwake inayosema, vyanzo na mwelekeo wa mambo uko mikononi mwa wanavyuoni wa Mwenyezi Mungu, kwani hao ndio wanaosimamia kiuaminifu halali za Mwenyezi Mungu na haramu zake. Lakini pia kuna hadithi nyingine kutoka kwa Imamu Mahdi alaihi ssalam ambayo inawabainisha wazi wazi kwamba mafakihi na wanazuoni wa Kiislamu kuwa ndio warithi wake katika zama za Ghaibatul Kubra. Anasema, rejeeni kwa wapokezi wetu wa hadithi katika mambo na matukio mbalimbali yanayotokea, kwani hao ni hoja na wawakilishi wangu kwa ajili yenu na ni hoja kwa Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa hadithi hii adhimu, kila mwislamu anapaswa kurejea kwa watu wanaofahamu vizuri hadithi na mafundisho ya Uislamu katika mambo na matukio anayokumbana nayo maishani. Kwa kuzingatia yote hayo, tutaona kuwa utawala wa fakihi ndio msingi muhimu na mkuu wa nadharia ya kisiasa ya Uislamu wakati wa kutokuwepo hadharani Wakati wa kuundika mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu alichukua nafasi ya faqihi mtawala. Yeye ndiye nguzo ya mapinduzi ya Kiislamu na ndiye aliyewaongoza wapambanaji hadi kufikia ushindi wa mapinduzi hayo matukufu. Ukuruba na huruma ya Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu kwa watu, msimamo wake thabiti wa kupambana na uistikbari na mapambano yake yasiyochoka dhidi ya dhulma na kuwatetea mno wanyonge yote hayo kwa pamoja yalimfanya Imam Khomeini kupendwa na jamii ya Kiislamu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalitokea wakati Marekani ilipokuwa inaongoza nchi za Magharibi, huku Rusia nayo ikiongoza nchi za mashariki mwa dunia. Matukio yote duniani wakati huo lazima yalikuwa yanahusishwa na moja ya kambi hizo mbili, ima ya magharibi au ya mashariki. Lakini ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kilikuwa ni kitu kingine kabisa. Mapinduzi hayo hayakutegemea magharibi wala mashariki. Na hiyo ndiyo ilikuja kuwa kauli mbiu kuu ya wananchi wa Irani ya si mashariki si magharibi, bali ni jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alitumia kigezo muhimu sana cha jihadi, kujitolea na kuwa tayari kufa shahidi katika njia ya Allah, yani Imam Ali alayhi ssalam na mwanawe mtukufu Imam Hussein alayhi ssalam, kwa upande mmoja alilinganisha maisha yao ya kivitendo na hali ilivyokuwa wakati huo nchini Iran, na katika upande wa pili aliufananisha utawala wa kifalme wa Kipahlavi na utawala wa Yazid bin Muawiya. Kwa kufanya hivyo, aliweza kuamsha hisia na harakati za mapambano za wananchi Waislamu na kuwafanya wasimame imara kupambana na utawala dhalimu wa Pahlavi. Katika michakato yote inayojitokeza kwenye jamii za wanadamu, kutoka kwenye michakato iliyoandaliwa kitaasisi hadi katika michakato ya kijamii, kote huko kunahitajika uongozi na kwamba nafasi ya uongozi ni ya kimsingi na ya asili na haiwezi kufumbiwa macho, bali haikanushiki. Katika masuala yote hayo, moja ya mifano muhimu na madhubuti ya nafasi kubwa ya uongozi duniani ni usimamizi na uongozi wa maasi na mapinduzi ya wananchi yaliyotokea katika vipindi tofauti vya historia kwenye maeneo na sehemu mbalimbali mbali duniani. Sambamba na hayo, moja ya sababu kuu za kuweza kufanikiwa malengo matukufu ya kila jamii ni kuwa na utawala ulioshikamana vizuri na uongozi wa haki ambao unaisimamia na kuiongoza vizuri jamii ya Kiislamu kwa mujibu wa nadharia ya Kiislamu utawala wa fakihi, iwe ni upande wa kiongozi au upande wa wananchi. Ni mfano wa tasbihi ambayo haikamiliki ila baada ya uzi na vilulu vyake viungane pamoja, mpaka kongwa za mnyororo wake zote zishikamane vilivyo, ndipo matilaba huweza kutimia. Mmoja ya mafanikio muhimu na makubwa ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo yameweza kuendelea kuwepo kwa mafanikio na kusonga mbele kwa zaidi ya miongo minne, licha ya njama za kila na namna za maadui, ni nadharia ya wilayatul fakihi. Yani, utawala wa fakihi. Kwa kweli ni muhimu sana kuchunguza na kuchambua nafasi ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu kama mtu ambaye aliweza kuitambua nadharia hii na kuipa nafasi yake inayostahiki wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Kwa fikra na mitazamo yake ya kipekee Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alifanikiwa kwa taufiki ya Allah kuleta maadili ya kibinadamu na ya Kiislamu na kuwafanya watu ayatekeleza wa kivitendo. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu a abrahemu, aliamsha na kuimarisha imani za wananchi wa Iran na kuwafanya wafanye kazi kwa bidii na kujitambua. Alihuisha maadili kama uhuru, kujikomboa, kupigania haki, kupiga vita dhuluma, udugu, kupendana na sifa nyingine nyingi aali za kimaadili. Pamoja na yote hayo, lakini huenda inaweza kusema kwamba mchango wake mkubwa zaidi kwa taifa la Iran na Waislamu wote duniani ni ubunifu wake wa kuunda serikali ya Kiislamu yenye msingi wa fiki ya Kiislamu. Taban, mpango wa kuwa na serikali ya Kiislamu na masharti ya mtawala wa serikali hiyo ulikuwepo kwa karne nyingi kati ya Waislamu wa Kisuni na Kishia, lakini kipaji cha kipekee cha Imam Khomeini ni kwamba aliichambua kwa kina na kuitekeleza kivitendo fikra hiyo kwa uwazi kabisa na kwa kutumia ushahidi wa kiakili na nukuu za Kiislamu. Kazi yake hiyo ilianza muda mrefu kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kitabu chake cha Vilayati Faqihi kwa hakika kinabainisha kwa uwazi suala hilo. Moja ya jumbe muhimu zaidi za msingi huo mtukufu wa Kiislamu ni kuonyesha kwamba dini hii ya Mwenyezi Mungu ina nafasi muhimu na kubwa katika masuala ya siasa, tena nafasi kubwa sana Kama ilivyo maarufu kwa kila mtu, dini ya Kiislamu kwa sheria hizi za Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake, ndio dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu na ndiyo dini ya kuunda serikali na kuendesha masuala ya jamii ya Kiislamu. Jamii ya Kiislamu siku zote inahitaji kuwa na mtawala na kiongozi wa kulilinda taifa la Kiislamu mbele ya shari za maadui wa Uislamu na Waislamu na kusimamisha uadilifu. Nadharia ya fakihi mtawala ni moja ya nadharia za kibunifu ambazo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alizipendekeza na kuzifafanua kivitendo kwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Nadharia hii ikawa ndiyo msingi wa mfumo na wa serikali ya Kiislamu ya Iran, na baadaye ikawa ndiyo nguzo kuu ya kuhifadhika, kudumu na kuimarika jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika miongo iliyofuata, nafasi ya utawala wa mwanachuoni wa Kiislamu katika kuendeleza na kuimarisha mapinduzi ya Kiislamu imedhihirika wazi kwenye kuongoza na kuchora sera jumla za nchi na pia katika kuzuia na kukabiliana na mizozo na njama za maadui. Kwa hakika nadharia ya utawala wa fakihi ni ngao ya jamhuri ya Kiislamu Iran na ni mdhamini wa kubakia mfumo huo mtukufu na kujikinga na hatari mikengeuko na migogoro inayoweza kutokea. Kwa kweli haiwezekani kupatikana kinga hiyo bila ya kuwepo nguzo hii kuu na ya kimsingi ya mfumo wa jamhuri ya kiislamu. Uongozi ulioja hekima na busara wa Imam Khomeini mwenyezimungu wa mrehemu na Imam Khamenei muda dhilluhu lali unachora kwa vizuri mno nafasi ya uongozi wa faqihi katika mwendelezo wa mapinduzi ya kiislamu na kuimarika kwake. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu, amesema kuhusu nafasi ya uongozi wa faqihi katika mfumo wa jamhuri ya kiislamu kwamba uongozi wa faqihi una nafasi ya uhandisi wa kuunda na kulinda mfumo wa jamhuri ya kiislamu na kuhakikisha hauendi kombo na hautoki kwenye mstari sahihi. Kazi yake ni kulinda harakati kuu ya mfumo huo kuelekea kwenye malengo yake ali na matakatifu, na hilo ndilo jukumu muhimu zaidi na la kimsingi zaidi la uongozi wa fahli nam. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi hiki maalum tulichokuleteni kwa mnasaba wa maadhimisho ya wa mwaka wa 44 wa, wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Muzangu, mustudioni, alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed, na mimi ni Ahmed Rashid ishini salama. Na, sasa na karibisha wapendwa wasikilizaji katika macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa Tanzania asubuhi hii ambapo kutoka gazeti ya Nipashe tunasoma habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo isemayo, Samia awaibua Kitwanga LHCR kuhusu madudu polisi, DPP na Takukuru akomalia sheria kikwazo utoaji haki. Chini ya kituo hicho cha habari, mwandishi wa gazeti hili anamnukuu pia mkurugenzi mtendaji wa kituo hicho cha sheria na haki za binadamu Anna Henga akisema tatizo kubwa linalochangia ni uadilifu hafifu wa baadhi ya watendaji, pia sheria zilizopo za uwajibishaji hazina meno ya kuwachukulia hatua. Mbali na habari hiyo kuu, Nipashe vilevile limeandika ACT Wazalendo yafukua makaburi waathirika wa mabomu wa Mbagala, mfumo wa matokeo NECTA wazua jambo bungeni na thamani NHC ya panda sasa yafikia trilioni tano. Gazeti la serikali la Habari Leo likatoa uzito kwa habari isemayo Samia ataka haki kulinda uchumi na amani, asema kuichelewesha ni hatari kwa nchi na biashara, huku jaji mkuu na mwanasheria mkuu wakihimiza suluhu kuvuta wawekezaji hii ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine ninazozidondoa kutoka habari leo ni hizi zinazosomeka namna hii: napeaagiza TCRA wakomeshe ujumbe wa ovyo; TIC yasajili miradi ya ajira alfu laki moja alfu kumi na moja na mia tatu thelathini na mbili miaka mitatu; mapato nhc ya paa. Mtaji wafikia trilioni zipatazo tatu nukta nne. Serikali ya wakaribisha wawekezaji kufua na kusambaza umeme, na wanafamilia waliofungwa miaka saba waachiwa. Gazeti la na Mwananchi nalo Alhamisi hii likapambwa na habari kemkemu, miongoni mwake ni hizi zinazosema: lis wataka apangua zaidi ndani ya polisi, huku habari iliyopewa uzito ikiwa ni hii inayosema Sakata la pre-bargaining, kauli ya Samia yaibua mazito. Wanasheria wasomi wataka waathirika waliotaifishiwa mali wasikilizwe kwa uwazi, wengine waomba kurejeshewa mali zao miliki. Mabasi ya Zakaria amwandikia barua rais aeleza magumu aliyoyapitia. Taasisi za haki jinai nchini kumulikwa. Kutoka gazeti la Mwananchi vilevile tunasoma maboresho sheria ya mwenendo wa madai iko mbioni. Profesa Mkenda apigilia nyundo msimamo NECTA. Waziri wa elimu, sayansi na teknolojia wa Tanzania Profesa Adolf Mkenda ametaka njia tatu zitumike kutangaza mpangilio wa shule bora na za mwisho, huku baadhi ya wabunge wakitofautiana na hoja yake hiyo. Na Makamba asema hapa ni uhakika zaidi kwa wawekezaji na sasa nageukia magazeti ya Kenya, naanza na Taifa Leo ambalo lina habari kuu chini ya kichwa kisemacho, Yesu wa Bungoma. Mkazi huyo wa Tongareni asema ni watu laki moja alfu sitini na nane pekee wataenda mbinguni kote duniani na wawili tu kutoka Nairobi. Jamani ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauni. E, tukiachana na habari hii kuu, gazeti la Taifa Leo aidha likaandika, serikali kujenga chuo cha ubaharia Lamu mamlaka ya baharia kma imepanga kuanzisha taasisi hiyo mwaka huo. Chelsea yavunja rekodi. Klabu hiyo ya Uingereza imetumia fedha kiasi sawa na shilingi bilioni 16.3 za Kenya kumsajili Enzo Fernandez wa Argentina. Vilevile vile tunasoma Spika Wetangula amewataka wabunge wapitishe sheria ya kuweka NGCDF katika katiba ili kuzuia kesi nyingi MCAs wa UDA Nairobi wataka viongozi wao wawili waadhibiwe kwa kudai Sakaja alifadhili azimio, na familia zaidi ya elfu moja zilizoathirika na moto katika mtaa wa mabanda wa Makuru Maasai mwezi Januari watasubiri zaidi kabla ya kurudi nyumbani. Gazeti la Star la Kenya pia likaandika habari kuu inayohoji kwa nini vita kati ya Ruto na Uhuru inazidi kupamba moto. Charalgei, Seneta wa Nandi ametaka Uhuru anyang'anywe marupurupu yote ya kustaafu na aondolewe katika nafasi ya mpatanishi wa amani. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Star limeandika Ruto ziarani Somalia kushiriki mkutano wa kuboresha amani. Seneta wa Kiambu Karungo Thang'a amesema UDA inapaswa kuchukua makao makuu ya Jubilee huko Pangani. Wanafunzi wa vyuo vikuu wameomba kupatiwa fedha za kutosha kuendeshea taasisi hizo. Ushindi mkubwa kufuatia DP Gachagwa kurejeshwa fedha zake zilizokuwa zimezuiwa kiasi cha shilingi milioni mia mbili na mbili. Shirika la afya duniani WHO limesema wakenya wanaendelea kutumia mafuta mabaya zaidi ya kupikia. Na Profesa Kindiki Kithure, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, ametangaza vita dhidi ya madawa ya kulevya na pombe haramu. Amesema eneo la kati Kenya ndiyo lililoathirika pakubwa. Profesa Kindiki amewataka viongozi kuiunga mkono serikali katika vita dhidi ya mihadarati. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, Kiswahili, Radio Tehran na sasa tunaletea makala yetu fupi ya hekima za Najul Balagha. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya kumi na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii ni hikma asiyeweza kupata ndugu na marafiki na aliye dhaifu kuliko yeye ni yule anayempoteza rafiki aliyempata. Wasikilizaji wapenzi, moja ya masuala muhimu zaidi katika maisha ni kuwa na urafiki na wengine. Kuanzia siku ya kwanza watoto wanapoingia kwenye ulimwengu huu, na hasa wakati wanapoingia kwenye hirimu ya kuweza kucheza, huwa moja kwa moja wanaanza kufanya urafiki na wengine ikiwa ni sehemu ya lazima na ya wajibu katika maisha ya kila mtu. Huenda urafiki huo ukawa baina yake na watu wa ndani ya familia, lakini lazima anahitajia urafiki. Marafiki ni sehemu muhimu ya maisha yetu, wanatupa hisia ya kuwa nasi ni sehemu katika jamii, wanatupa furaha na shangwe, hutusaidia na kutuongoza tunapohitaji. Inafurahisha kujua kwamba matokeo ya utafiti wa kisayansi wa miaka ya hivi karibuni yanaonyesha kwamba watu walio na marafiki wazuri wanakuwa na afya ya akili na wanaishi muda mrefu zaidi. Taathira za rafiki zinaweza kupita hali tulionayo hivi sasa, yaani marafiki wetu wanaweza kuathiri sana mustakabali wetu. Ushawishi huu una mambo mawili muhimu. Moja ni kwamba athari za ushawishi huo huweza kuonekana baada ya kupita muda mrefu. Hii ina maana kwamba rafiki anapokuwa mzuri, athari zake njema hubakia kwa muda mrefu katika maisha yetu. Pia rafiki anapokuwa mbaya na mwovu, humwongoza mtu kidogo kidogo kwenye shimo la maangamizi, mpaka amtie kwenye hasara kubwa siku ya kiama. Qur'ani tukufu inaubainisha wazi uhakika huo katika aya ya 28 ya suratul Furqan ambayo inasema: ya wailata laitani lam attakhidh fulanan khalila, e, ole wangu laiti nisingeli mfanya fulani kuwa rafiki. Na mpotovu atakapopelekwa kwenye moto wa jahannam siku ya kiyama, atajutia maisha yake na atauma vidole akisema, ole wangu laiti nisingeli mfanya fulani kuwa rafiki. Rafiki mzuri ni aina fulani ya mtaji kwa wanadamu, mtaji ambao ni muhimu si tu katika kuwasaidia watu wakati wa shida, lakini pia ni fursa ya kupata mtu wa kukutuliza moyo wakati wa dhiki na kufaidika na uzoefu na fikra zake. Waswahili tunasema akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki na Imamu Ali alaihi salam anasema katika kitabu cha Ghurarul Hikam na Durarul Kalam kwamba man la swadiqa lahu la dhukhra lahu, mtu ambaye hana marafiki hana akiba wala mtaji. Hapa na shaka kwamba moja ya mali muhimu zaidi ya mtu maishani ni kuwa na marafiki wazuri na mlioshibana. Kama unavyojua mpenzi msikilizaji, kupata rafiki na mtaji kama huu si kazi nzito na ni jambo jepesi na rahisi. Baadhi ya wakati kupata mali kunahitaji juhudi nyingi kuliko kupata rafiki. Mtu anapokuwa na tabia njema, adabu, mlahaka mzuri na mwamala wa kiuadilifu, huwa ni rahisi sana kwake kupata marafiki. Kwa hivyo, Imamu Ali alaihi ssalamu anasema katika hikma hii ya kumi na mbili ya Najul Balagha kwamba mtu dhaifu kuliko wote ni yule asiyeweza kupata rafiki na aliye dhaifu kuliko yeye ni yule anayempoteza rafiki ya aliyempata nam. Hapo Imamu Ali alaihi ssalam anaongeza kuwa aliye dhaifu zaidi kuliko wote ni yule anayempoteza rafiki mzuri kwa maadili yake mabaya na kutoheshimu haki za wenzake. Sababu yake ni kwamba mara nyingi kunahitajika juhudi za kuweza kupata kitu, lakini ni rahisi sana kukihifadhi kitu hicho. Kwa hivyo mtu anayepoteza marafiki zake kwa tabia zake mbaya na kutojali ni dhaifu zaidi kuliko hata yule aliyeshindwa kupata marafiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. ma raat mithlaha ainun wala samiat udhunun wala katabat fi alamin yad Leo ni Alhamisi tarehe 11 Rajab mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe pili Februari mwaka 2023. miaka 1173 iliyopita, mwafaka na siku kama ya leo alizaliwa mjini Baghdadi mtaalamu wa fasihi, lugha na mfasiri wa Qurani Tukufu, Abubakar Muhammad, maarufu kwa jina la Ibn l al Ambari. Alijifunza elimu ya hadithi baada kukamilisha ya kukamilisha masomo yake ya lugha na sayansi za Qurani Tukufu. Ibni Al Alambari alikuwa na uwezo wa hali ya juu wa kuhifadhi na kushika vitu kichwani mwake. Alikuwa mtu mwema na mchamungu, na mbali na kujishughulisha na kazi ya kufundisha na kulea vizazi vijavyo vya maulamaa mwanazoni huyo ameandika vitabu vingi. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na vitabu vya Adabul Katib na Dhamairu Lquran. Alifariki dunia mwaka 328 Hijiria akiwa na umri wa miaka 57. Miaka 231 iliyopita katika siku kama hii ya leo mkataba wa kihistoria wa Berlin ulitiwa saini baina ya Leopold wa pili, mfalme wa wakati huo wa Austria, na Frederick William aliyekuwa mfalme wa Prussia. Mkataba huo ulikuwa matokeo ya maafikiano baina viongozi wili, ya viongozi hao wawili yaliyofikiwa tarehe pili Agosti mwaka elfu mia saba na tisini na moja huko Pilnitz kwa ajili ya na mapinduzi ya Ufaransa. Hiyo ilitokana na kwamba watawala wa Ulaya walikuwa wameingiwa na uoga mkubwa kutokana na baadhi ya nadharia za wapigania uhuru wa Ufaransa. Licha ya kuwekwa mkataba huo na hata mashambulio ya pamoja ya Austria, Prusia na Uingereza dhidi ya Ufaransa na himaya yao kwa wapigania mfumo wa utawala wa kifalme wa nchi hiyo, harakati hizo hazikuwa na matokeo mazuri kwani hatimaye wana mapinduzi wa Ufaransa waliibuka na ushindi. na siku kama ya leo miaka mia moja na tatu iliyopita alizaliwa Ayatullah Murtada Mutahari, msomi na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu wa zama hizi. Alizaliwa katika eneo la Fariman tarehe 13 Bahman mwaka 1298 Hijria Shamsia, na baada ya kupata elimu ya msingi alijiunga na chuo kikuu cha kidini cha Kum nchini Iran na kuhudhuria darsa za wasomi wakubwa kama Ayatullah Hiludhma Burujerdi, Alama Tabatabai na Imam ruhullah Khomeini. Mwanzoni mwa harakati ya kiislamu ya Iran, shahidi murtadha Mutahari alijiunga na safu ya harakati hiyo, na kilele cha harakati zake kilikuwa tarehe 5 Juni mwaka 1963 wakati alipokamatwa na kufungwa na shirika la ujasusi la shah SAVAK. Baada ya kuachiwa huru, aliendeleza mapambano kwa kuunda makundi ya wana harakati na kulinda harakati hiyo ya mapinduzi. Alikamatwa tena na kufungwa jela na utawala wa shah na kupigwa marufuku kuhutubia umma. Wakati wa kukaribia ushindi wa mapinduzi ya kiislamu shahidi Murtadha Mutahari alikuwa mmoja kati ya shahsia muhimu wa kidini, kielimu na kisiasa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Imamu Khumeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alimteua shahidi Murtadha Mutahari kwa mwanachama na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi ya Kiislamu. Ayatollah Murtadha Mutahari ameandika vitabu vingi vinavyokaribia 80 katika nyanja mbalimbali za kielimu. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu Ismaili Saki wa Mandeo wa Singida, Tanzania, ambaye ameweka vipengee vitatu. Na kwanza ameandika, binafsi sioni sababu Marekani kuisakama Irani, kwani Irani ni nchi huru na inaweza kufanya chochote kutokana na mahitaji ya nchi hiyo. Pili akaandika, utafiti uliofanywa na mzayuni kwamba Israel inamamunyuka ndani kwa ndani, anasema hii inaweza kuwa kweli, kwa sababu ukiwa mwonevu lazima Mungu ataamua ubabe ulionao. Tatu akaandika shirika la afya duniani WHO kusema kwamba covid bado dharura ya dunia ni jambo zuri sana. Akasema tuendelee kuchukua hatua na kumwomba Mwenyezi Mungu. Kwa upande wa maoni nitakomea kwa msikilizaji wetu huyu kutoka Mandawi Singida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Tume ya haki za binadamu ya Nigeria imeteua jopo maalumu ambalo jukumu lake litajumuisha kuchunguza ripoti ya shirika la habari la Reuters iliyosema kwamba jeshi liliendesha mpango wa siri wa, wa uavyaji mimba katika mapambano yake dhidi ya makundi yenye silaha kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kamati ya ya utekelezaji ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imeitisha kikao kulaani jinai iliyofanywa na baadhi ya watu wenye misimamo mikali barani Ulaya ya kuchoma moto nakala ya Qur'an tukufu na rais Hassan Sheikh Mohamud wa Somalia jana Jumatano alikuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa nchi kadhaa jirani uliofanyika kwa lengo la kujadili mikakati ya kikanda ya kupambana na wanamgambo wa kundi la Shababu lenye makao yake huko Somalia. Nawashukuruni kwa kuwa nami hadi tamati ya matangazo, na nawatakia asubuhi njema. Kwaherini.