Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. wa tukullaha, la'alakum turhamun. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday ir SW. barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Katika meza matangazo ya redio Teherani mchana huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa Imam Muhammad Taqi Aljawad alahisalam, mmoja wa maimamu wa toharifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika ya Mashariki. Tukiwa tunasonga mbele na matangazo yetu, wapenzi wa wasikilizaji, tutakuleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa e, siku hizi za Alfajiri Kumi, ambapo katika siku kama leo Imam Ruhullah Khomeini alirejea hapa nchini akitoka uhamishoni Ufaransa, na baada ya siku kumi e, kukapatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, ambapo a, kuanzia kipindi cha siku aliorejea hapa nchini mpaka kupata ushindi e, kamili mapinduzi ya Kiislamu kinajulikana hapa nchini kama Alfajiri Kumi. Kisha tokuleteni makala kila siku ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wananchi wa Iran waanza kusherekea alfajiri 10. Waziri mkuu wa Swidi anakemea kuvunjiwa heshima Qurani tukufu. Umoja wa Mataifa wasema asilimia 50 ya dawa Afrika Magharibi ni bandia, na baraza la usalama la laani shambulio la kigaidi katika msikiti mmoja nchini Pakistan. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Wananchi wa Iran wameanza sherehe za Alfajiri kumi katika kona zote za nchi kwa ajili ya kuadhimisha miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu wa mwaka 1979 ambayo yaliopindua utawala wa kitaguti wa Kipahalavi uliokuwa unaungwa mkono kila upande na Marekani. Sherehe hizo zimeanza rasmi leo Jumatano asubuhi kwa saa za hapa nchini. Sherehe kama hizo zimefanyika pia kote nchini, ikiwa ni pamoja na kudondoshwa maua juu ya haram ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kama njia ya kukumbusha na kukumbuka siku mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliporejea nchini kutokea Ufaransa alikokuwa amepelekwa kwa nguvu na utawala wa Kipahalavyo wakati huo. Imam Khomeini alipitisha zaidi ya miaka kumi na nne nje ya nchi, baada ya watawala wakati huo wa Iran kumfukuza nchini. Miaka mingi alipitisha mjini Najafu, Iraq. Aliishi pia nchini Uturuki na Ufaransa kabla ya kurejea Iran katika siku kama leo na kuongoza moja kwa moja mapinduzi ya Kiislamu siku hii ya Februari mosi. Kumradhi, katika siku hiyo Februari mosi mwaka 1979 mamilioni ya watu walimiminika katika mitaa na barabara za mji mkuu Tehran kumpokea kiongozi wao. Sherehe hizi hufikia kilele Februari 11 siku ya ushindi kamili wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran ipo mstari wa mbele katika ka vita dhidi ya ugaidi na inasaidia kupatikana amani na uthabiti barani Afrika. Husein Amir Abdullahian amesema hayo mbele ya waandishi wa habari nchini Mauritania, baada ya mazungumzo yake na rais wa nchi hiyo Muhammad Ahmad Walad Ghazuni na kusisitiza kwamba Tehran imekuwa ikitoa kipaumbele katika sera zake za kigeni juu ya kukuza na kuimarisha uhusiano na mataifa ya kia Kiafrika. Waziri Abdulahyan amepongeza juhudi zenye thamani za rais wa Mauritania katika kufuatilia ubunifu wa kupambana na ugaidi na kuimarisha amani na uthabiti wa kudumu katika eneo la Sahara magharibi na kubainisha kwamba Tehran inaunga mkono uthabiti wa kiusalama wa bara la Afrika na vilevile kupatikana dunia yenye amani na utulivu. Aidha, kabla ya hapo, na katika mazungumzo yake na rais wa Mauritania na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi hiyo, akiwemo waziri wa mashauri wa kigeni wa nchi hiyo, Abdulahyan alijadili na kubadilishana nao mawazo kuhusiana na, na masuala mbalimbali ya uhusiano wa pande mbili kieneo na kimataifa ikiwemo kadhia Palestina sambamba na kustawishwa zaidi uhusiano baina ya mataifa ya Kiislamu. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, Idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa Sweden amejitoa kimasomaso na kukemea vikali vitendo vya kuchoma moto Qorani tukufu na kuwajia juu wanaotekeleza vitendo hivyo ambao wamewataja kuwa ni wajinga wenye faida kwa madola ya kigeni, na kwamba kwa, kwa vitendo vyao hivyo wanahatarisha maslahi ya nchi hiyo. Olaf uh, Christenson, waziri mkuu wa Sweden, bila kutaja nchi fulani, amesema tumekuwa tukishuhudia wanaharakati wa kigeni na hata baadhi ya tawala jinsi zinavyotumia mambo haya na hivyo kulenga moja kwa moja usalama wa Sweden, jambo ambalo lina madhara. Kadhalika, waziri mkuu wa Sweden amevitaka vyama vya siasa katika bunge la nchi hiyo kufanya mazungumzo kwa ajili ya kurekebisha hali hii ya kuelekea kushadidi mzozo na Uturuki, sambamba na wimbi la maandamano katika mataifa mbalimbali mbali ya dunia dhidi ya Sweden huku kukiweko na kampeni ya kususiwa bidhaa za nchi hiyo. Kuvunjiwa heshima ya Qurani tukufu kumezusha wimbi la hasira na malalamiko makali ya wa Waislamu kote duniani, na watetezi wa uhuru wa itikadi pia wamelani vikali kuchoma moto na kala za kitabu hicho kitakatifu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa ahadi asilimia 50 ya dawa katika eneo la Afrika Magharibi hazikidhi vigezo vinavyostahili au ni bandia. Hayo yamo katika ripoti maalum ya Umoja wa Mataifa kuhusu biashara haramu ya bidhaa za matibabu. Inaelezwa kuwa biashara hiyo inaweza kusababisha dawa za kuua wadudu kutofanya kazi au maambukizi ya magonjwa hatari huku pia ikidhoofisha kikamilifu uaminifu katika mifumo ya afya na tiba. Ofisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu madawa kulevya na uhalifu imeeleza kuwa kati ya Januari 2017 na Disemba mwaka 2021, takriban tani 605 ya bidhaa za matibabu zilikamatwa katika eneo la Afrika Magharibi katika operesheni za kimataifa ingawa kuna kasoro katika kuripoti kuhusu biashara hiyo haramu, na huenda idadi ya dawa hizo ikawa juu zaidi ya kiwango hichi kilichosajiliwa. Na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani vikali shambulio la kigaidi lililoua makumi ya watu msikitini huko nchini Pakistan. Taarifa ya nchi wanachama Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa sambamba na kulaani jinai hiyo imetangaza kuwa pam, kumradhi, imetangaza kuwa pamoja na familia zilizopoteza ndugu zao katika tukio hilo la kigaidi, na wakati huo huo kuwatakia hueni haraka majeruhi wa shambulio hilo. Hapo kabla Umoja wa Mataifa ulikuwa umetoa taarifa na kulaani mlipuko huo wa kigaidi uliotekelezwa katika msikiti wa Islamu wa kishia huko Pakistan. Aidha uh, Stephen Dujerich uh, msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa alisema umoja huo unalaani vikali hujuma hiyo ya kigaidi. Aidha, jamhuri ya kiislamu ya Iran nayo ilitoa taarifa kulaani shambulio hilo, sambamba na kusisitiza kulaani kitendo chochote cha kigaidi ambacho kinahatarisha usalama na uthabiti wa nchi na wananchi wa Pakistan hivi karibuni watu wasiopungua 90 waliuawa katika shambulio la kujilipua kwa bomu lililotokea katika msikiti wa Peshawar huko kaskazini magharibi mwa Pakistan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho kukosoa mbunge mwislamu kuhusu kuenea chuki dhidi ya Uislamu katika Kongresi ya Marekani. Ilhan Omar mbunge Mwislamu wa chama cha Democratic katika baraza la wawakilishi la Marekani anayewakilisha jimbo la Minnesota amesema kuwa baadhi ya wajumbe wa chama cha Republican hawataki kuona kuna kuwekwa na wabunge wa Islamu katika Kongres ya nchi hiyo. Amesema ndio maana kumekuwa kukifanyika kampeni na njama za kuwakwamisha, kwani wanataka watu wenye chuki dhidi ya Uislamu ndio waingie katika bunge la nchi hiyo. Kuhusiana na juhudi za Kevin McCarthy, mbunge wa jimbo la California ambaye pia ni spika wa bunge la Marekani, za kutaka kumwondoa katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya bunge hilo, Bi Ilhan Omar mwenye asili ya Somalia amesema baadhi ya wajumbe wa chama cha Republican wanafikiana na kampeni chafu za chuki dhidi ya Uislamu. Mbunge huyo Mwislamu katika Kongres ya Marekani ameongeza kuwa wanachama wa chama cha Republican kama spika wa bunge la nchi hiyo hawakubaliani kabisa na suala la kuwekwa mbunge Mwislamu katika Kongres ya nchi hiyo ambaye atakuwa ni sauti ya Waislamu wengine. Kadhalika amesema akthari ya wajumbe wa chama cha Republican wanaamini kuwa Mwislamu mhajiri na, na mwafrika hawapasi kabisa kuwa mwakilishi katika bunge la Marekani, seuze awe awepo katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya bunge la nchi hiyo. Ukweli wa mambo ni kuwa spika wa Kongres ya Marekani ameamua kuendesha vita vya wazi vya kukabiliana na Waislamu katika fremu ya chuki dhidi ya Uislamu, ambapo anamwandama bayana kabisa Ilhan Omar, Marekani wa kwanza mwenye asili ya Somalia na mmoja kati ya wanawake wawili wa Islamu kuchaguliwa kwa mara ya kwanza kuwa mwakilishi katika bunge la Marekani ili aondolewe katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya Kongres ya Marekani. Inaonekana kuwa sababu kuu ya spika wa bunge la Marekani, akiwa mwanachama wa Republican mwenye misimamo wa kufurutu ada na mmoja wa wafuasi kindakindaki wa Donald Trump ya kutaka kuondolewa Ilhan Omar katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya bunge la Marekani ni misimamo ya mbunge huyo mwaislamu iliyo dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran min Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Muhammad bin Ali Taqi al-Jawad alaihi ssalam imamu wa tisa katika mlolongo wa maimamu kumi na mbili kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimussalam. ninakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba huu. Siku ya kumi ya mwezi wa Rajabu inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imam Jawad alaihi salam mwaka 195 Hijiria. Katika siku kama hii, Imam Muhammad Taqi alaihi ssalam ambaye ni mashuhuri kwa lakabu ya Jawad kwa maana ya mkarimu, alizaliwa katika mji wa Madina. Imamu Jawadi alaihi salam alikuwa mwana wa pekee wa Imam Ridha alaihisalam na alichukua jukumu la uimamu kwa muda wa miaka 17 baada ya kuwa washahidi baba yake. azama za uimamu wake zilisadifia, zama za uimamu wake zilisadifiana na ukhalifa wa makhalifa wawili madhalimu wa Bani Abbas waliojulikana kwa jina la Maamun na Mutasim mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka 25 alipewa sumu kwa amri ya Mutasim Abbas na kufa shahidi mjini Baghdad. Katika muda mfupi wa umri wake, kwa vitendo na maneno yake, aliweza kuharifisha mafundisho ya Ahlul Beiti alayhimussalam katika ulimwengu, na hivyo kuacha kumbukumbu yenye thamani. Kwa hakika kila mmoja kati ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi waalih wasalam katika zama zake, kwa kuzingatia hali ya zama hizo, alijishughulisha na harakati za kiutamaduni na kisiasa na kuwalea wanafunzi kwa mfano, katika zama za Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam na Imam Jafar bin Muhammadin Sadiq alaihi ssalam kutokana na kuwa walikuwa katika mazingira ambayo yalikuwa mazuri kidogo, waliweza kuwa na maelfu ya wanafunzi pamoja na walionukuu hadithi. Lakini katika zama za Imam Jawadi alaihi ssalam hadi wakati wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, kipindi kilichodumu kwa muda wa miaka takriban 50, kutokana na mashinikizo ya kisiasa na udhibiti mkali idadi ya walionukuu hadithi na wanafunzi wao ilikuwa ndogo sana. Pamoja na hayo, kwa kuzingatia kuwa miongoni mwa idadi ndogo ya masahaba na walionukuu hadithi za mtukufu huyo kuna shaksia wakubwa ambao kila mmoja wao alikuwa na nafasi kubwa katika masuala ya kielimu na kifikhi, na wengine wao wameandika vitabu vingi Taban. Walionukuu hadithi za Imam Jawadi alaihi salam hawakuwatumashia, bali muhadithina na wanazuoni masuni pia wamenukuu maarifa na ukweli wa Uislamu kutoka kwa mtukufu huyo. Tilae, tilae, ihla algol, ihla... Imam Jawad alaihi salam katika kutekeleza majukumu yake mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kueneza risala alitumia mbinu mbalimbali. Mmoja mbali ya mbinu hizo ni kufanya midahalo na wanafikra na hilo lilianza katika siku za kwanza za uimamu wake. Midahalo hiyo ilikuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha nafasi ya uimamu wake mtukufu huyo alikubali kuingia katika medani ya midahalo ya kielimu kwa sababu mbili. Kwanza ni kuwa watu wengi, hasa wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimussalam, kutokana na umri mdogo wa mtukufu huyo walitaka kupata uhakika kuhusu nafasi yake ya kielimu na kimaanawi. Midahalo hii iliweka wazi nafasi ya juu ya kielimu na kifikhi ya Imam Jawada alaihi ssalam. Kwa utaratibu huu, Mamun na Mutasim walikumbwa na kashfa baada ya kushindwa njama zao za kumharibia jina imamu. Makhalifa hao wakimla, waliandaa vikao vya midahalo kati ya imamu na baadhi ya wa wasomi wakubwa wa zama hizo ili pengine kwa dhana yao potofu imamu ashindwa kujibu maswali na nafasi yake ya kielimu na kiroho itiliwe shaka. Sababu nyingine ya Imam Jawad alaihi ssalam ya kushiriki katika midahalo ilikuwa ni kuwaweka wazi na kuwafichua wasema uongo. Katika midahalo hiyo Imam Jawad aliweza kuwabainishia Waislamu fadhila bandia za makhalifa wa Kiabasi mtukufu huyo sambamba na kulinda chuo kikuu cha kidini yani Hauza, kilichokuwa kimeanzishwa na Imam Jafar bin Muhammadin Sadiq alaihi salam, aliweza pia kuwasomesha wanafunzi 270 na kati yao walikuwemo pia wanafunzi wa Imam Ridha alaihi salam. Imam Jawadi alieneza satwa yake maeneo ya mbali. Katika kusambaratisha propaganda chafu za Bani Abbas na kuwasilisha Uislamu wa kweli kwa umma, Imam Jawada alaihi ssalam aliwatuma wajumbe wake katika maeneo mbalimbali. Wawakilishi hawa walitumwa katika miji muhimu kwa lengo la kuwaunganisha wafuasi wa, wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam na kuweka uhusiano baina yao na imam. Aidha, Imam Jawada alaihi ssalam aliwapa idhini wafuasi wake kupenyeza ushawishi wao ndani ya vyombo vya dola na kuchukua nafasi muhimu. Wale waliotumia fursa ya idhini hiyo vizuri ni pamoja na Muhammad bin Ismail bin Bazi na Ahmad bin Hamza Qumi ambao waliweza kupata nafasi muhimu katika serikali kwa lengo la kuhudumia Uislamu na Ahlulbeiti alaihim ussalam. Hussein bin Abdullah Nishaburi mtawala wa Sistan na Ali al-Asad mtawala wa Bahrain walikuwa kati ya maswahaba zake Imam Jawad alaihi salam, na walikuwa wakimtumia Imam khumsi za pato lao. <tune> Imam Jawad alaihi ssalam, sawa na maimamu wengine, alikuwa na elimu na maarifa halisi ya tauhidi, na katika maisha yake aliweza kuweka wazi sehemu ya bahari yake kubwa ya elimu. Maneno ya mtukufu huyo kuhusu urafiki na mwamala na wengine ni moja kati ya kumbukumbu kumbu zake zilizojaa thamani. Mwanadamu ni kiumbe wa kijamii, na ili kudhamini mahitaji yake ya kimwili, kiroho na kihisia daima anahitaji kuwa na uhusiano na wenzake urafiki na uhusiano na watu wema na wenye elimu ni moja ya sababu za saada na mafanikio mwanadamu ukuwa na marafiki wema na wanaofaa kunaweza kumfanya mwanadamu apite vizuri katika vipindi vigumu vya maisha na afikie malengo yake Mafundisho ya kidini na kisaikolojia yanaonyesha kuwa mwanadamu ambaye hana neema kuwa na urafiki na uhusiano na wenzake huwa mpweke. Imam Jawad alayhi salam anasema hivi kuhusu taathira ya kiroho na kisaikolojia ya urafiki: kuwatembelea na kuwa na uhusiano na marafiki hupelekea kuwepo furaha na huzidisha akili, hata kama muda kuonana utakuwa mfupi. Kwa mtazamo wa Imam Jawada alayhi ssalam, watu huhesabiwa kuwa marafiki wa kweli wakati wanapohifadhi siri na kumsaidia mtu anapokuwa na masaibu na mushkili katika maisha, na kuwasaidia wengine katika kufuata njia ya dini na kuinua kiwango cha maarifa yao. Kwa hakika kuwa na rafiki na mja mwema ni sawa na kuelekea katika rehma Mwenyezi Mungu. Mkabala na hilo Urafiki na mwanadamu mwenye utovu wa kimaadili na aliyepotea ni jambo ambalo humuweka mtu mbali na watu wema na kumuweka katika safu ya watu waovu. Mtu kama huyu huwa hasikii tena na saha za watu wema, na hata huwa na dhana mbaya kuhusu watu hao wema. Ni kwa sababu hii ndio maana Imam Jawada alaihi salam akasema Kukaa na watu wabaya humfanya mtu kuwa na mtazamo mbaya kuhusu watu wema. Kwa hakika urafiki na maingiliano na wengine kwa sababu ya Mwenyezi Mungu, pasi na kuwa na matamanio ya kidunia na matarajio mengine, huwa jambo la kudumu, kwani msingi wake ni kumridhisha na kumfurahisha Mola Mumba. Aina hii ya urafiki huandaa mazingira kustawi na kuinuka ahadhi ya watu katika jamii. Imam Jawad alaihi ssalamu, anasema hivi kuhusu urafiki unaofaa: kila mtu ambaye atapata rafiki kwa njia ya mwenyezi Mungu atapata nyumba peponi. Kuchagua rafiki mzuri ni moja ya nukta za kimsingi kabisa katika mafanikio ya mwanadamu katika nyuga mbalimbali mbali za maisha. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa heri baraka na fanaka kwa wa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa kumbukumbu hii <mulia> <mulia> na tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutega sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo inaanzia huko nchini Kenya ambapo baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la Taifa Leo zinasema zi acheza karata ya uhuru, ategemea mikopo, alenga wapinzani kufufua huduma namba Rais Ruto aonekana kufuata nyayo za mtangulizi wake, ile hali alipinga baadhi ya mbinu anazokumbatia kwa sasa. Azimio walaumu serikali baada ya MCA kushikwa. Magwiji wa insha wapimana nguvu. Ufugaji kuku kunawiri licha changamoto nyingi. Mahindi ya kuagiza yaingia leo na Kome ahepa hasira za Azimio, ambapo vinara wa muungano wa upinzani walipanga kumporomoshea kumpromoshia lawama matele kwa maamuzi yake kuhusu kesi ya kura za urais. Habari inayodondoka katika gazeti la Standard na ambayo imeakisiwa pia na matoleo mengine yaleo magazeti ya Kenya inasema aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Wafula Chebukati amemjibu kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga kwa madai kwamba alimtembelea ah, nyumbani kwake. Onyesha ushahidi kwamba nilikuja nyumbani kwako, kwa Chebukati amwambia Raila. serikali kutoa vyeti vya vifo na uzazi kwa njia ya mtandao kuanzia tarehe mosi mwezi ujao wa Machi, limeandika pia. Muungano wa madaktari walalamikia uhaba wa dawa. Daily Nation linaandika mamlaka za Ethiopia zimesimamisha vyombo vya habari 15 vya kigeni ambavyo vimekuwa vikifanya kazi katika jimbo la Somalia la nchi hiyo kwa madai ya kufanya kazi bila kibali. nikitoka huko nchini Kenya sasa naelekea katika nchi jirani ya Uganda na ninaanza ambapo habari ya kuwasili huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis imeakisiwa na karibu matoleo yote magazeti ya leo ya Uganda. Independent linaandika kuhusiana na habari hiyo kwamba safari hiyo ya Papa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo itamchukua hadi Februari tatu ni ya tano barani Afrika. Kadhalika limeandika mamlaka katika wilaya ya Gago imepiga marufuku usafirishaji wa ng'ombe kutokana na kushukiwa kuzuka kwa ugonjwa wa miguu na midomo. Maeneo yaliyoathiriwa ni kaunti ndogo za Lapono, Lukole, Ajali na Parabongo, ambapo ugonjwa huu umeripotiwa na makumi ya wa ng'ombe wamefariki dunia. Daily Monitor kwa upande wake limeakisi pia safari ya Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani huko DRC. Mbali na habari hiyo, lina ripoti kuhusiana na uhaba mkubwa wa dawa muhimu na za lazima unaozikabili hospitali mbalimbali mbali huko nchini Uganda. Limeandika pia kuwa serikali za ngazi za chini nchini Uganda zimekuwa zikiuza nafasi za kazi. Naitimishia huko nchini e Tanzania ambapo ninaanza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zimeandika zinasema: Samia ang'aka ni fedha zilizolipwa na watumiwa wa kesi za uhujumu uchumi, aunda tume maalum, DRC kumradhi, DC apigwa faini kwa kumweka raia mahabusu, wadau watoa mbinu mpya kukabili athari Lema atangaza mkakati wake wa kurejea nchini, na Mdoe ujatamba tena, orodha matajiri Afrika. nalishika Tanzania Leo na baadhi ya habari zake katika ukurasa wake mkuu zinasema Dr. Samia aeleza madudu ya taasisi, azindua maboresho ya taasisi ya haki jinai, akerwa na uchepukaji wa haki za watu, alichambua wa jeshi la polisi na magereza vigogo watatu wa KAFU na ACT pamoja na wanachama 67 wajiunga CCM. Na mfumo wa haki jinai una makosa mengi, asema makamu wa rais, Dr. Mpango. Uhuru limeandika watu watano wafariki dunia wakidaiwa kunywa dawa ya kuacha pombe. Rais Samia awezesha modeuji kuchomoza Afrika Mashariki. Wanafunzi elfu nane wa shule za msingi na sekondari wapewa uja uzito. Rais Samia akemea uchepushaji wa haki. Dakta Mpango kuzindua mpango mkakati wa kutokomeza VVU. Agizo la Chongolo, katibu mkuu wa CCM kwa RC Morogoro na Rais Mwinye aelekeza uimarishaji uzalishaji mazao. Nipashe kwa upande wake ukurasa wa mbele umetawaliwa na habari zisemazo Chongolo atoa siku saba wizara ya kulipa fidia, madudu polisi, DPP na TAKUKURU imo pia, tume ya dawa za kulevya, rais aunda tume ya vigogo kuzichunguza, Modeuji aongeza ajira hadi 35,000 nuru kumaliza tatizo la maji, Da lema atangaza rasmi tarehe ya kurejea nchini, na mbunge aikabako serikali kupanda gharama za maisha. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, maadhimisho Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, na tunakaribia Alfajiri kumi za mwaka wa 44 wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Tumekutarishieni vipindi kadhaa maalumu kwa mnasaba huu ambavyo tunatumai vitakufurahisheni nyote wapenzi wasikilizaji wa wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, karibuni. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye ni mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, alilazimika kuishi uhamishoni kwa kipindi cha karibu miaka 14, yani tangu tarehe 4 Novemba 1964 hadi tarehe 21 Januari 1979, kutokana na harakati zake za kisiasa na mapambano dhidi ya utawala wa kitwaghuti wa Shah kibaraka wa nchi za magharibi nchini Iran. Tarehe 4 Novemba alikimbia nchi kwa siri na kuelekea Ankara na kisha katika mji wa Borsa huko Uturuki. Baada ya muda alihamia mjini Najaf Iraq tarehe 23 Agosti mwaka 1965 na kuishi huko kwa muda hadi pale mashinikizo ya kumtaka ahamie kwingine yalipoongezeka na kumlazimu ahamie Ufaransa. Hatimaye alihamia katika kitongoji cha Nofello Shato huko nchini Ufaransa tarehe 23 Septemba mwaka 1978, baada ya mashinikizo hayo ya Shah Muhammad Reza kuongezeka dhidi yake katika kilele cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kitongoji cha Nofello Shato kiligeuka kuwa kitovu cha mapinduzi. Wakati walipomlazimisha Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kuhamia Uturuki, Shah na Marekani hawakuwahi kutabiri kwamba siku moja angerejea Iran kwa kishindo na kuupindua utawala wa kifalme wa Sha. Alfajiri ya tarehe 12 Bahman, yaani tarehe mosi Februari 1979 ndege iliyokuwa imembeba imam iliruka kutoka uwanja wa ndege wa Charles de Gaulle mjini Paris na kuelekea Iran. Wakati swala ya alfajiri ilipoadia, imamu na ujumbe aliyokuwa ameandamana nao uliswali pamoja swala ya jamaa. Wakati ndege ilipoingia katika anga ya Iran, mwandishi wa habari mmoja alimuuliza Imam, "Je, una hisia gani wakati huu?" Imam huku akiwa ametulia kabisa, alimjibu si hisi chochote. Imam hakuwa na hisia yoyote maalum wakati huo kwa sababu alikuwa anatekeleza tu jukumu lake la kidini. Hivyo tarehe 12 Bahman 1357 hijria shamsia sawa na tarehe mosi Februari 1979, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alipata mapokezi makubwa zaidi kuwahi kurekodiwa katika historia. Siku hii ni moja ya siku zenye kumbukumbu kubwa na ya kuvutia zaidi katika zama hizi, na kwa hakika shauku na furaha waliokuwa nayo wananchi wa Iran katika mapokezi hayo haiwezi kusifika wala kubainishwa kwa maneno. Hivi sasa mapinduzi ya Kiislamu yameingia katika mwaka wake wa 44. Ni wazi kuwa moja ya sababu za kufanikiwa mapinduzi hayo ni nafasi aliyokuwa nayo kiongozi shupavu na mwanasiasa mcha Mungu Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akiwa ni mwanazuoni mashuhuri, mwanafikra mwenye mwamko na mwanasiasa aliyetambua vyema changamoto za wakati wake. Imam Khomeini alitumia uzoefu na mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na maimamu wa toharifu alaihimussalam, na hivyo kufanikiwa kuokoa taifa ambalo lilikuwa limekandamizwa na kupokwa uchangamfu na uhuru wake na kuweza kulirejesha tena katika uwanja sahihi wa maisha yake ya kawaida kijamii. Hayo yote yalifanyika katika kipindi cha zama ambazo dini ilikuwa imepigwa vita vikubwa na kuwekwa pembeni kabisa. Kwa kufanikisha jambo hilo, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliweza kubuni serikali ya kiislamu katika zama hizi na hivyo kuacha nyuma urithi wake wa mapinduzi ya Kiislamu. Mrithi wake ambaye si mwingine bali ni Ayatullah Ali Khamenei anamsifu Imam Khomeini kuwa ni muumini mcha Mungu na mwanamapinduzi ambapo katika kulifafanua hilo anasema, mojawapo ya majina na sifa ambazo zimetumika mara chache sana na sisi pia tumelitumia mara chache sana kuhusu imamu wetu mpendwa ni jina hili. Siku zote tunamtaja imamu kwa sifa nyingi, lakini sifa hii ambayo tunaitumia mara chache sana kumhusu imamu ni sifa hii pana ambayo ni muumini mcha Mungu na mwanamapinduzi muumini maana yake ni mtu anayemwamini Mungu, anayeamini kufikia lengo fulani, anayeamini njia ambayo itamfikisha kwenye lengo hilo, na pia anawaamini wananchi. Ufafanuzi huu pia umetajwa katika Qurani tukufu kuhusu Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambapo inasema kuwa yeye anamwamini Mwenyezi Mungu, njia itakayomfikisha kwenye lengo, na anawaamini pia watu. Yeye ni mtumwa, ni mwabudu Yaani, yeye anajiona kuwa mtumwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Hii pia ni sifa muhimu sana. Tazameni ndani ya Quran, Mwenyezi Mungu amemsifu Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwa sifa nyingi ambazo kila moja inaeleza pande nyingi za sifa za Mtume, lakini sifa ambayo sisi Waislamu tumeamrishwa kuirudia kila siku kuhusu Mtume katika swala zetu ni hii inayosema: ninashuhudia kwamba Muhammad ni mja yaani ni mtumwa na mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Hili linaonyesha umuhimu wa utumwa. Utumwa ni muhimu sana, kiasi kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu anawafundisha Waislamu kurudia sifa hii mara kadhaa kila siku katika swala zao. Imam alikuwa na sifa hii, sifa ya utumwa wa Mwenyezi Mungu. Shaksia huyu aliyezingatia sana mafundisho ya dini, aliposhika hatamu za uongozi na kurejea nchini kwake, aliwasilisha upeo mpya wa Uislamu kama dini iliyoendelea kustawi na kukamilika katika pande zote na ambayo inaambatana kikamilifu na maisha ya mwanadamu na kumkidhia mahitaji yake yote. Kwa hiyo watu walimwamini na kufuata yote aliyosema. Imam alitoa ufafanuzi sahihi wa dini na akaitambulisha katika nyanja zote za maisha yao. Alileta mtazamo mpya kuhusu Uislamu na kuwasilisha fikra mpya ya Uislamu halisi wa Muhammad Sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Kwa mtazamo huo, Uislamu haukujumuisha tu na saha za kimaadili na kiibada, bali ulikuwa dhihirisho la rehma na neema ya Mwenyezi Mungu ambapo uliweza kukidhi mahitaji yote ya mwanadamu ya humu duniani na akhera. Huu ni Uislamu ambao ulishughulikia masuala yake yote ya kisiasa, kijamii, kiuchumi na kadhalika. Kwa fikra hiyo mpya, Imam Khomeini aliweza kuanzisha shule mpya ya kifikra katika shule hiyo ya Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, ulimwengu na mfumo wa uumbaji uko mbele na katika udhibiti kamili wa Mwenyezimungu, ambapo viumbe wote wako mbele yake na wanaweza kuwasiliana moja kwa moja na muumba wao. Kwa hivyo, maishani mtu anapaswa kufuata njia ambayo itamwezesha kufahamu fikra kwamba daima yuko mbele ya Mwenyezimungu. Imam Khomeini alikuwa na mtazamo wa kuwa na upendo mkubwa kwa Mwenyezimungu, mwanadamu na ulimwengu. Mmoja wa watu wa karibu na Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu anasema kwamba kwa muda wa miaka 50 imamu hakuwahi kuacha swala za usiku, iwe ni katika hali ya afya nzuri au ugonjwa, kwenye jela au uhuru nje ya jela, uhamishoni au hospitalini. Imam daima alikuwa akitekeleza ibada hiyo muhimu ya swala za usiku. Wakati mmoja, Imam alikuwa mgonjwa mjini Qom na madaktari wakashauri ahamishiwe mjini Teheran kwa ajili ya kupata matibabu zaidi ya maradhi hayo. Siku hiyo kulikuwa na baridi kali na barabara ya kuelekea Teheran ilikuwa imeganda theluji na barafu. Imamu alilazimika kubakia kwenye ambulensi na gari la wagonjwa kwa masaa mengi, lakini pamoja na hayo hakuacha kuswali swala ya usiku Alipofikishwa hospitalini usiku ule. Alipokuwa akirejea mjini Teheran kutoka Paris, watu wote waliokuwa kwenye ndege walilala, lakini Imamu hakupitiwa na swala hiyo muhimu ya usiku ambayo aliswali katika ghorofa ya juu ya ndege. Ama kwa kweli Imamu Khomeini alikuwa mfano halisi wa aya ya 16 ya Suratu Sajida, ambayo inasema mbavu zao zinaachana na vitanda kumwomba mola wao kwa hofu na kutumaini, na hutoa katika yale tuliyowaruzuku. Ni kutokana na ukweli huo ndipo Ayatullah Khamenei akamzungumzia imamu kwa kusema, kile ambacho kilimwezesha imamu kuongoza taifa na mapinduzi haya makubwa ni mawasiliano, mafungamano, mazingatio na kutawakali kwake kwa dhati kwa Mwenyezi Mungu. Alikuwa mtumwa na mja mwema. Sipati ibara nyingine bora zaidi kuliko hii kumhusu iman hii leo pia ambapo mapinduzi ya Kiislamu yametimiza miaka 44 na licha ya kuwepo shari, usaliti na njama zinazofanywa na madola ya kibeberu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ushirikiano wa vibaraka wao wa ndani ya nchi, lakini bado mapinduzi ya Kiislamu yamesimama imara na jina la Imamu Khomeini linaendelea kunawiri katika nyoyo za wananchi na kuwapa matumaini zaidi maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi Rajab mwaka 1444 14, hijria 14 inayosadifiana na tarehe mosi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu themanini na nne iliyopita alizaliwa Abdullah bin Husein maarufu kwa jina la Ali Al Asghar, mtoto wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama. Ali Al Asghar alizaliwa kipindi ambacho Yazidi bin Muawiya ndiyo kwanza alikuwa ameshika hatamu uongozi na kuanzisha mashinikizo na vitisho dhidi ya baba yake Imamu Hussein bin Ali alayhim assalam, akimtaka atoe baya na kula kiapo cha utiifu. Kwa kuzingatia kwamba mjukuu huyo wa Mtume alimtambua Yazidi kuwa mtu mwovu na asiyefaa, alikataa kutoa baya na kiapo cha utiifu kwa mtawala huyo. Kwa msingi huo, ndiyo maana siku 18 baada ya kuzaliwa mwanaye huyo, yaani Ali Al Asghar, akaondoka mjini Madina akiwa pamoja na watu wa familia yake. Nafasi muhimu ya mtoto huyo ilikuwa katika jangwa la Karbala nchini Irak, wakati wa vita kati ya jeshi la Yazidi na Imamu Husein alayhi ssalama. Wakati wafuasi wote wa, wa mjukuu huyo wa Mtume walipokuwa wameuawa shahidi, Imamu Husein alimchukua mtoto wake mchanga aliyekuwa na umri wa miezi sita kipindi hicho, na kutoka naye nje ya hema kwa lengo la kumwombea maji kutokana na kiukali iliyokuwa ikimsumbua. Maadui hao wa Uislamu na ubinadamu, waliokuwa wamewazuilia maji watu wa familia ya Mtume, hawakuwa tayari kumpatia maji mtoto huyo mchanga, na badala yake Harmala bin Kahil al-Asadi kutoka katika jeshi la Yazid, na bila ya huruma alimlenga mtoto huyo kwa mshale wenye ncha tatu Uliokatakata shingo yake na kumua shahidi Ali Al-Asghar. Katika siku kama hii ya leo, miaka 1249 iliyopita, sawa na tarehe 10 Rajab mwaka 195 Hijria, alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina Imamu Muhammad Taqi, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Taqi al Jawad alaihi ssalam alichukua jukumu la kuongoza umma islamu wa kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake yani Imam Ridha alaihi ssalam. Mtukufu huyo alikuwa maarufu kwa lakabu ya Jawad yenye maana ya mtu mkarimu mno, kutokana na ukarimu wake mkubwa. Nyumba ya imamu Jawad ilikuwa kimbilio la wahitaji waliokuwa wamekata tamaa na walitaraji imamu huyo awakidhie shida na mahitaji yao ya dharura, sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka. Kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa imamu mwema, Imam Jawad alaihi ssalam, tunakunukulieni ya hekima ya mtukufu huyo ambaye amesema, kila mwenye kuwa na imani na Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala humuokoa na kila baya na kumhifadhi na kila adui. Na katika siku kama hii ya leo miaka 44 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, alirejea nchini na kupokewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 15. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imamu Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hotuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad mjini Teheran, Imamu Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao, ambako pia alitoa hotuba katika umati mkubwa wa wananchi. Kwa mara nyingine tena, Imamu Ruhullah Khomeini aliitaja serikali ya wakati huo ya Shapur Bakhtiar kuwa kibaraka wa Shah sanjari na kutangaza kuundwa serikali mpya kwa msaada wa wananchi. Nam, wapenzi wa sikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Wananchi wa Iran wameanza sherehe za alfajiri kumi katika kona zote za nchi kwa ajili ya kuadhimisha miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 ambayo yaliuondoa madarakani utawala kita wa kitaguti wa kipahalavi uliokuwa unaungwa mkono kila upande na Marekani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdulahian amesema Iran ipo mstari wa mbele katika vita dhidi ya ugaidi na inasaidia kupatikana amani na uthabiti barani Afrika. Waziri mkuu wa Sweden amekemea vikali vitendo vya kuchomwa moto Qurani tukufu na kuwata na kuwajia juu wanaotekeleza vitendo hivyo ambao amewataja kuwa ni wajinga wenye faida kwa madola ya kigeni na kwamba vitendo vyao hivyo, uh, kwa vitendo vyao hivyo wanahatarisha maslahi ya taifa hilo. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa hadi asilimia hamsini ya, ya dawa katika eneo la Afrika Magharibi hazikidhi vigezo vinavyostahili au ni bandia. Hayo yamo katika ripoti maalum ya Umoja wa Mataifa kuhusu biashara haramu ya bidhaa za matibabu. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani vikali shambulio la kigaidi lililoua wa makumi ya watu katika msikiti mmoja wa Waislamu wa madhehebu ya Shia huko Peshawar nchini Pakistan. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Benderani kwa na kwageni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwa herini, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tune>