Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Baqara. Aya ya kwanza hadi ya tano. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif lam Mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu, ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya redio ya redio Teheran asubuhi ya leo kutoka hapa Jamejame jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anooneti ya intaneti ni Parstoday irsw barua pepe yetu au imeil ni swahili radio iribr. Ama leo ni Jumatano, tarehe kumi Rajab mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijiria, sawa na tarehe mosi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Miladia katika meza ya matangazo ya redio Teherani asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa Imam Jawada alaihi alaihissalam, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya afrika mashariki na kama ambavyo tutakuwa pia na kipindi maalum kwa mnasaba wa alfajiri kumi. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, ambayo tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Azilani Marekani na Israeli yasema uhalifu sasa ni wabeba bendera wa usalama duniani. Papa Francis yataka madola kigeni yakomeshe kupora utajiri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na amesema hayo akiwa Kinshasa. na Umoja wa Mataifa wasema wa Palestina milioni mbili Gaza wanateseka kutokana na mzingiro wa utawala haramu wa Israel. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelani tuhuma za hivi punde zilizotolewa na marekani na utawala ghasibu wa israel dhidi ya mpango wa amani wa nyuklia wa iran na kusema ni kinaya kwamba wahalifu na maharamia sasa wanadai kuwa vinara wa usalama wa dunia naser kanani chafi msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran ameandika kwenye ukurasa wake wa twitter jumanne kwamba waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken ambaye nchi yake ilitumia bomu la kwanza la atomiki duniani na waziri mkuu wa utawala bandia wa kizayuni ambao unamiliki silaha za kuogofya za nyuklia wanasimama pamoja kuonya Iran kuhusu nyuklia. Amesema kuwa Blinken na waziri mkuu wa utawala bandia wa Israel Benjamin Netanyahu walitoa shutuma dhidi ya Iran ambayo ni mwanachama aliyejitolea wa mkataba wa kuzuia uenezaji wa nyuklia unaojulikana kama NPT. Kadhalika amesema ni jambo la kijinga lakini ni ukweli, wahalifu na maharamia ni wapeperushaji bendera wa usalama wa kimataifa. Katika taarifa, Marekani na Israel zilidai kuwa Iran inatekeleza sera za kuvuruga katika kanda na kwingineko na kusisitiza juu ya madai yao ambayo yamekaririwa kupita kiasi na yasiyo na msingi kwamba Teherani haipaswi kuruhusiwa kutengeneza silaha za nyuklia ha. Hii ni katika hali ambayo Iran imesisitiza na kuthibitisha kuwa mpango wake wa nyuklia unafuatilia malengo ya amani pekee. Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, ameataka mataifa ya kigeni yenye nguvu kukomesha tabia yao ya kupora rasilimali za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na kulinyonya bara la Afrika kwa ujumla. Papa Francis ambaye yuko safarini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema hayo katika mazungumzo yake na viongozi wa serikali, wanasiasa, wanadiplomasia pamoja na wakilishi wa vyama vya kiraia na mashirika ya kimataifa katika ikulu ya rais mjini Kinshasa. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani amesema ni jambo la kusikitisha kuona bara la Afrika linaendelea kuvumilia aina mbalimbali za unyonyaji wa kisiasa ambao umetoa nafasi kwa kile alichokita ukoloni wa kiuchumi ambao ni sawa na utumwa. Kadhalika, amesema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haina ufaiki na utajiri mkubwa wa rasilimali zake na madini yake kwa sababu ya sumu ya uchoyo inayochochea mzozo nchini humo na kwamba mataifa tajiri hayawezi tena kufumbia macho hali mbaya ya mataifa mengi ya Afrika. Papa Francis ametaka wanaonufaika na rasilimali hizo kuacha kuikaba ko Kongo na Afrika kujumla, kwa ujumla, kwani bara hilo sio mgodi wala eneo lenye ardhi ya kuporwa. Kwa mujibu wa Papa Francis, Umewadia wakati sasa wa kuondoa mirija ya unyonyaji huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Afrika kwa ujumla, ili waafrika wenyewe waweze kuwa wadau wa ustawi, maendeleo na manufaa yao wenyewe, na ulimwengu utambue kwamba kwa miaka mingi bara la Afrika limenyonywa na hivyo tabia hiyo lazima sasa ifikie ukomo wake. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiwa bado tuko huko huko barani Afrika, waafrika milioni mia mbili na sabini na nane wanakabiliwa na njaa kutokana na sababu kama vile mabadiliko ya tabia nchi na vita vya Rusia na Ukraine. Kulingana na takwimu za mwaka 2022 za Benki ya Maendeleo ya Afrika, AFDB, kati ya watu milioni 828 wanaokabiliwa na njaa duniani kote, milioni 278 kati yao wanaishi barani Afrika. Idadi hiyo inaweza kuongezeka hadi milioni 310 ifikapo mwaka 2030, linaonyesha shirika la Umoja wa Mataifa la Chakula na Kilimo, FAO. Afrika ina asilimia 65 ya ardhi iliyobakia ambayo haijalimwa duniani. Ingawa bara hili lina ardhi ya kutosha kwa ajili ya kilimo cha kulisha watu bilioni 9 ifikapo mwaka 2050, lakini linaagiza zaidi ya tani milioni 100 za chakula kwa mwaka. Ripoti ya hali ya kilimo barani Afrika ya mwaka 2022 inaonyesha kuwa sekta ya kilimo barani humo inahitaji dola bilioni mia mbili na hamsini na saba kila mwaka ili kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi na migogoro ya kimataifa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema zaidi ya wa wapalestina milioni mbili katika ukanda wa Gaza huko Falastine wanateseka kutokana na mzingiro wa miaka 16 wa utawala haramu wa Israel dhidi ya eneo hilo. OCHA imesema katika ripoti hiyo mpya kwamba vizuizi vya muda mrefu vya watu na bidhaa kutoka Gaza vimedhoofisha hali ya maisha zaidi ya wa wakazi milioni mbili wa Palestina. Israel inaendelea kupunguza upatikanaji wa riziki, huduma muhimu na makazi kuvuruga maisha ya familia na kudhoofisha matumaini ya watu ya mustakabali salama na ustawi, imesema ripoti hiyo OCHA ambayo imeongeza kuwa hali hii ni mbaya pia na imechangiwa na vizuizi vilivyoweka na mamlaka ya Misri huko Rafaa tangu mwaka elfu mbili na saba. Utawala katili wa Israel uliweka mzingiro wake kinyume cha sheria kwenye ukanda wa Gaza wenye wakazi zaidi ya milioni mbili na laki tatu baada ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas kushinda katika uchaguzi huru wa wabunge wa mwaka elfu mbili na sita. Aidha, Israel imeanzisha vita vikubwa vitano vya vi kijeshi dhidi ya wa wapalestina wa Gaza na kuwa na kujeruhi maelfu ya raia wa eneo hilo na kuharibu sehemu kubwa ya vituo vya huduma muhimu kwa raia kama vile shule, hospitali, misikiti pamoja na nyumba za raia. Na Ufaransa inakabiliwa na matatizo makubwa ya usafiri siku ya Jumanne, huku maandamano ya nchi nzima ikifanyika kwa mara ya pili nchini kote katika muda wa chini ya mwezi mmoja kwa lengo la kulazimisha serikali kuachilia mbali mpango tata wa pensheni. Takriban wafanyakazi milioni moja wameshiriki katika duru ya pili ya mgomo wa kitaifa dhidi ya mpango wa rais Emmanuel Macron wa kuongeza umri wa chini wa kustaafu kutoka miaka 62 hadi 64 kama sehemu ya mpango wa mageuzi. Umri wa kisheria wa kustaafu nchini Ufaransa, nchi ambayo iko barani Ulaya, kwa sasa ni miaka 62, chini kuliko ilivyo katika nchi nyingi zilizoendelea ikiwa ni pamoja na sehemu kubwa ya Ulaya na Marekani. Zaidi ya watu milioni mbili waliandamana katika miji mji ya Ufaransa mnamo Januari 19 kulalamikia mpango huo wa serikali. Mgomo huo ulisimamisha treni mbali na kufungwa mitambo ya kusafirisha petroli na kuzuia uzalishaji wa umeme katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, popote pale anapokufikia matangazo haya ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo natupia jicho ukosoaji wa mbunge muislamu kuhusu kuenea chuki dhidi ya Uislamu katika Kongres Marekani. Ilhan Omar, mbunge mwislamu wa chama cha Demokrati katika baraza la wakilishi la Marekani anayewakilisha jimbo la Minnesota, amesema kuwa baadhi ya wajumbe wa chama cha Republican hawataki kuona kuna kuwekwa na wabunge wa Islamu katika Kongres ya nchi hiyo. Ilhan Omar amesema ndio maana kumekuwa kukifanyika kampeni na njama za kukwamisha kwani wanataka watu wenye chuki dhidi ya Uislamu ndio waingie katika bunge la nchi hiyo. Kuhusiana na juhudi za Kevin McCarthy, mbunge wa jimbo la California ambaye pia ni spika wa bunge la Marekani, za kutaka kumwondoa katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya bunge hilo, Bi Ilhan Omar mwenye asili ya Somalia amesema Baadhi ya wajumbe wa chama cha Republican wanafikiana na kampeni chafu za chuki dhidi ya Uislamu. Mbunge huyo Muislamu Muislamu katika Kongres ya Marekani ameongeza kuwa wanachama wa chama cha Republican kama Kevin McCarthy hawakubaliani kabisa na suala la kuwekwa mbunge Muislamu katika Kongres ya Marekani ambaye atakuwa ni sauti ya Waislamu wengine. Kadhalika amesema akthari ya wa wajumbe wa chama cha Republican wanaamini kuwa Mwislamu Mu mhajiri na Mwafrika hapaswi kabisa kuwa mwakilishi katika bunge la Marekani seuze awepo katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya bunge la nchi hiyo. Ukweli wa mambo ni kuwa Kevin McCarthy mspika wa Congress ya Marekani ameamua kuendesha vita vya wazi vya kukabiliana na Waislamu katika fremu ya chuki dhidi ya Uislamu ambapo anamwandama bayana kabisa Ilhan Omar, mmarekani wa kwanza mwenye asili ya Somalia na mmoja kati ya wanawake wawili wa Islamu kuchaguliwa kuwa mwakilishi katika bunge la Marekani ili aondolewe katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya Kongres ya Marekani. Inaonekana kuwa sababu kuu ya Kevin akiwa mwanachama wa Republican mis, mwenye misimamo ya kufurutu ada na mmoja wa wafuasi kindakindaki wa Donald Trump ya kutaka kuondolewa Ilhan Omar katika kamati ya mahusiano ya kigeni ya bunge la Marekani ni misimamo ya mbunge huyo mwislamu iliyo dhidi ya Uzayuni. Ilhan Omar amekosoa mara kadhaa hatua za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Wapalestina, hususan hujuma na mashambulio ya kijinai ya utawala huo na kutoa mwito kwa serikali ya Washington kuangalia upya misaada yake ya kifedha na kijeshi kwa utawala huo ghasibu. <muchas> hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Muhammad bin Ali Taqi Aljawadi alaihi ssalam, imamu wa tisa katika mlolongo wa ma maimamu kumi na mbili kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa Ahlulbeiti alayhim wassalam. Ni nako karibisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba huu. Siku ya kumi ya mwezi wa Rajabu inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imam Jawad alaihi ssalam mwaka 195 Hijiria. Katika siku kama hii, Imam Muhammad Taqi alaihi ssalam ambaye ni mashuhuri kwa lakabu ya Jawad kwa maana ya mkarimu, alizaliwa katika mji wa Madina. Imam Jawadi alaihi ssalam alikuwa mwana wa pekee wa Imam Ridha alaihi ssalam na alichukua jukumu la uimamu kwa muda wa miaka 17 baada ya kuuawa shahidi baba yake. Zama za uimamu wake zilisadifia, zama za uimamu wake zilisadifiana na ukhalifa wa makhalifa wawili madhalimu wa Bani Abbas waliojulikana kwa jina la Maamun na Mu'tasim. Mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka 25 alipewa sumu kwa amri ya Mu'tasim Abbas na kufa shahidi mjini Baghdad. Katika muda mfupi wa umri wake, kwa vitendo na maneno yake, aliweza kuharifisha mafundisho ya Ahlul Bayt alayhimussalam katika ulimwengu na hivyo kuacha kumbukumbu yenye thamani. Kwa hakika kila mmoja kati ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi waalih wasalam, katika zama zake, kwa kuzingatia hali ya zama hizo, alijishughulisha na harakati za kiutamaduni na kisiasa na kuwalea wanafunzi. Kwa mfano, katika zama za Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam na Imam Jafar bin Muhammadin Sadiq alaihi ssalam kutokana na kuwa walikuwa katika mazingira ambayo yalikuwa mazuri kidogo, waliweza kuwa na maelfu ya wanafunzi pamoja na walionukuu hadithi. Lakini katika zama za Imam Jawadi alaihi ssalam hadi wakati wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, kipindi kilichodumu kwa muda wa miaka takriban 50, kutokana na mashinikizo ya kisiasa na udhibiti mkali idadi ya walionukuu hadithi na wanafunzi wao ilikuwa ndogo sana. Pamoja na hayo, kwa kuzingatia kuwa miongoni mwa idadi ndogo ya masahaba na walionukuu hadithi za mtukufu huyo, kuna shaksi ya wakubwa ambao kila mmoja wao alikuwa na nafasi kubwa katika masuala ya kielimu na kifikhi, na wengine wao wameandika vitabu vingi taban. Walionukuu hadithi za Imam Jawad alaihi ssalam hawakuwa tu mashia, bali muhadithina na wanazuoni masuni pia wamenukuu maarifa na ukweli wa Uislamu kutoka kwa mtukufu huyo. Yihlendo, yihla, Bihum garratul aini maulidil jawadi, bihum garratul aini maulidil jawadi, yihla algol, yihla... Imam Jawadi alayhi salam, katika kutekeleza majukumu yake mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala na kueneza risala alitumia mbinu mbalimbali. Mmoja mbali ya mbinu hizo ni kufanya midahalo na wana fikra na hilo lilianza katika siku za kwanza za uimamu wake. Midahalo hiyo ilikuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha nafasi ya uimamu wake. Mtukufu huyo alikubali kuingia katika medani ya midahalo ya kielimu kwa sababu mbili. Kwanza ni kuwa watu wengi, hasa wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimwassalam, kutokana na umri mdogo wa mtukufu huyo walitaka kupata uhakika kuhusu nafasi yake ya kielimu na kimaanawi. Midahalo hii iliweka wazi nafasi ya juu ya kielimu na kifikhi ya Imam Jawada alaihi ssalam. Kwa utaratibu huu, Mamun na Mutasim walikumbwa na kashfa baada ya kushindwa njama zao za kumharibia jina imamu. Mahalifa hao wakimla, waliandaa vikao vya midahalo kati ya imamu na baadhi ya wa wasomi wakubwa wa zama hizo ili pengine kwa dhana yao potofu imamu ashindwa kujibu maswali na nafasi yake ya kielimu na kiroho itiliwe shaka. Sababu nyingine ya Imamu Jawad alaihi ssalam ya kushiriki katika midahalo ilikuwa ni kuwaweka wazi na kuwafichua wasema uongo. Katika midahalo hiyo Imamu Jawad aliweza kuwabainishia Waislamu fadhila bandia za makhalifa wa kiabbas mtukufu huyo sambamba na kulinda chuo kikuu cha kidini yani hauza kilichokuwa kimeanzishwa na Imam Jafar bin Muhammadin Sadiq alayhi ssalam, aliweza pia kuwasomesha wanafunzi 270 na kati yao walikuwemo pia wanafunzi wa Imam Ridha alaihi ssalam. Imam Jawadi alieneza satwa yake maeneo ya mbali. Katika kusambaratisha propaganda chafu za Bani Abbas na kuwasilisha Uislamu ali wa kweli kwa umma, Imam Jawad alaihi salam aliwatuma wajumbe wake katika maeneo mbalimbali. Wawakilishi hawa walitumwa katika miji muhimu kwa lengo la kuwaunganisha wafuasi wa, wa Ahlulbeiti alaihimu salam na kuweka uhusiano baina yao na Imam. Aidha, Imam Jawad alaihi salam aliwapa idhini wafuasi wake kupenyeza ushawishi wao ndani ya vyombo vya dola na kuchukua nafasi muhimu. Wale waliotumia fursa ya idhini hiyo vizuri ni pamoja na Muhammad bin Ismail bin Bazi na Ahmad bin Hamza Qumi, ambao waliweza kupata nafasi muhimu katika serikali kwa lengo la kuhudumia Uislamu na Ahlulbeiti alaihimus salam. Husein bin Abdullah Neshaburi, mtawala wa Sistan, na Aliya al Asad, mtawala wa Bahrein, walikuwa kati ya maswahaba zake Imam Jawad alaihi ssalam, na walikuwa wakimtumia Imam humsi za pato lao. <tune> Imam Jawad alaihi ssalam, sawa na maimamu wengine, alikuwa na elimu na maarifa halisi ya tauhidi, na katika maisha yake aliweza kuweka wazi sehemu ya bahari yake kubwa ya elimu. Maneno ya mtukufu huyo kuhusu urafiki na mwamala na wengine ni moja kati ya kumbukumbu -kumbu zake zilizojaa thamani. Mwanadamu ni kiumbe wa kijamii, na ili kudhamini mahitaji yake ya kimwili, kiroho na kihisia daima anahitaji kuwa na uhusiano na wenzake. Urafiki na uhusiano na watu wema na wenye elimu ni moja ya sababu za saada na mafanikio ya mwanadamu. Ukuwa na marafiki wema na wanaofaa kunaweza kumfanya mwanadamu apite vizuri katika vipindi vigumu vya maisha na afikie ya malengo yake. Mafundisho ya kidini na kisaikolojia yanaonyesha kuwa mwanadamu ambaye hana neema kuwa na urafiki na uhusiano na wenzake huwa mpweke. Imam Jawad alayhissalam anasema hivi kuhusu taathira ya kiroho na kisaikolojia ya urafiki: kuwatembelea na kuwa na uhusiano na marafiki hupelekea kuwepo furaha na huzidisha akili, hata kama muda wa kuonana utakuwa mfupi. Kwa mtazamo wa Imam Jawad alaihisalam, watu huhesabiwa kuwa marafiki wa kweli wakati wanapohifadhi siri na kumsaidia mtu anapokuwa na masaibu na mushkili katika maisha, na kuwasaidia wengine katika kufuata njia ya dini na kuinua kiwango cha maarifa yao. Kwa hakika kuwa na rafiki na mja mwema ni sawa na kuelekea katika rehema ya Mwenyezi Mungu. Mkabala na hilo, urafiki na mwanadamu mwenye utovu wa kimaadili na aliyepotea ni jambo ambalo humweka mtu mbali na watu wema na kumweka katika safu ya watu waovu. Mtu kama huyo huwa hasikii tena na saha za watu wema, na hata huwa na dhana mbaya kuhusu watu hawa wema. Ni kwa sababu hii ndiyo maana Imam Jawada alaihi salam akasema, kukaa na watu wabaya humfanya mtu kuwa na mtazamo mbaya kuhusu watu wema. Kwa hakika urafiki na maingiliano na wengine kwa sababu ya Mwenyezi Mungu pasi na kuwa na matamanio ya kidunia na matarajio mengine huwa jambo la kudumu, kwani msingi wake ni kumridhisha na kumfurahisha Mola Mumba. Aina hii ya urafiki huandaa mazingira kustawi na kuinuka ahadhi ya watu katika jamii. Imam Jawada alayhissalamu, anasema hivi kuhusu urafiki unaofaa: kila mtu ambaye atapata rafiki kwa njia ya Mwenyezi Mungu atapata nyumba peponi. Kuchagua rafiki mzuri ni moja ya nukta za kimsingi kabisa katika mafanikio ya mwanadamu katika nyuga mbalimbali za maisha. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa kumbukumbu hii. Na wapenzi wa wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba kukumbuka siku aliozaliwa Imam uh, Jawada alaihi salam, kipindi ambacho kumekujieni. Uh, kutoka hapa Redio Tehran ni kumbuka kwamba katika siku kama leo ndio Imamu Khomeini mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alirejea hapa nchini akitokea uhamishoni huko nchini Ufaransa, ambapo kuanzia leo katika kipindi cha siku kumi zinajulikana hapa nchini kama uh, siku za alfajiri kumi kuelekea maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Karibuni sasa kurejea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, mpenzi msikilizaji, dira ya macho yetu magazetini Jumatano ya leo tarehe mosi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inaanzia huko nchini Uganda. Habari ya kuwasili huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis imeakisiwa na karibu matoleo yote magazeti ya Uganda. Independent linaandika kuhusiana na habari hiyo kwamba safari hiyo ya Papa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambayo itamchukua hadi Februari tatu ni ya tano barani Afrika. Kadhalika, limeandika mamlaka katika wilaya ya Gago imepiga marufuku usafirishaji wa ng'ombe kutokana na kushukiwa kuzuka kwa ugonjwa wa miguu na midomo. Maeneo yaliyoathiriwa ni kaunti ndogo za Lapono, Lukole, Ajali na Parabongo ambapo ugonjwa huo umeripotiwa na makumi ya ng'ombe wamefariki dunia. Aidha katika habari nyingine inahusiana na hiyo, Independent limeandika uuzaji na uulaji wa nyama katika manispaa ya Kapchorwa kutokana na mlipuko wa ugonjwa miguu na midomo umeanza tena baada ya kusimamishwa kwa miezi miwili. Daily Monitor kwa upande wake limeakisipia safari ya Papa ya Francis kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mbali na habari hiyo, lina ripoti kuhusu uhaba mkubwa wa dawa muhimu na za lazima unaozikabili hospitali mbalimbali nchini humo. Limeandika pia kuwa serikali za ngazi za chini nchini Uganda zimekuwa zikiuza nafasi za kazi haya ndio afrika nikitoka nchini uganda naelekea huko nchini tanzania na ninaanza na mwananchi ambalo limeandika samia ang'aka ni fedha zilizolipwa na watuhumiwa wa kesi za uhujumu uchumi aunda tume maalum dc apigwa faini kwa kumweka raia mahabusu wadau watoa mbinu mpya katika kukabili athari Lema atangaza mkakati wake wa kurejea nchini. Ni mbunge wa zamani huyo wa Arusha mjini kupitia tiketi ya Chadema, na modeuje atamba tena orodha wa matajiri Afrika naalishika Tanzania Leo na baadhi ya habari zake katika ukurasa wake mkuu zinasema: Dkt Samia aeleza madudu ya taasisi, azindua maboresho ya taasisi ya haki jinai, akerwa na uchepukaji wa haki za watu, alichambua wa jeshi la polisi na magereza. Vigogo watatu kafu na ACT Wazalendo pamoja na wanachama 67 wajiunga na CCM na mfumo wa haki jinai una makosa mengi. Sijasema mimi hayo, bali amesema makamu wa rais eh, eh, Dkt Mpango. Uhuru linaandika watu watano wafariki dunia wakidaiwa kunywa dawa ya kuacha pombe hmm? Rais Samia awezesha modeuji kuchomoza Afrika Mashariki. Wanafunzi elfu nane wa shule msingi na sekondari wapewa uja uzito. Rais Samia akemea uchepushaji wa haki. Dakta Mpango, makamu wa rais, kuzindua mpango mkakati wa kutokomeza VVU, virusi vya UKIMWI. Agizo la Chongolo, ambaye ni katibu mkuu wa CCM, kwa RC Morogoro. Na Rais Mwinyi wa Zanzibar, huyo aelekeza uimarishaji uzalishaji mazao. Nipashe kwa upande wake ukurasa wake, Chongolo wa mbele umetawaliwa na habari zisemazo Chongolo atoa siku saba wizara kulipa fidia. Madudu polisi, DPP na TAKUKURU imo pia tume ya dawa za kulevya, rais aunda tume ya vigogo kuzichunguza. Mode ujaongeza ajira hadi elfu thalathini na tano nuru kumaliza tatizo la maji katika jiji la da lema. Tangaza rasmi tarehe ya kurejea nchini na mbunge Ikabako, serikali kupanda gharama za maisha. hmm. Naitimishia nchini Kenya na ninaanza na Taifa Leo, na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti hili zinasema: acheza karata ya Uhuru, ategemea mikopo, alenga wapinzani, kufufua huduma namba. Rais Ruto aonekana kufuata nyayo za mtangulizi wake, ilhali alipinga baadhi ya mbinu anazokumbatia kwa sasa. Azimio walaumu serikali baada ya MCA kushikwa. Magwiji wa insha wapimana nguvu. Ufugaji kuku kunawiri licha ya changamoto nyingi. Mahindi ya kuagiza yaingia leo. Na komea hepa asira za Azimio, ambapo vinara wa muungano wa upinzani walipanga kumporomoshea lawama tele kwa maamuzi yake kuhusu kesi ya kura za urais. Habari inaidondoa katika gazeti la Standard namba, imeakisiwa pia na matoleo mengine ya leo magazeti ya Kenya. Inasema aliyokuwa mwenyekiti wa tume huru wa uchaguzi na mipaka, Wafula Chebukati, amjibu kiongozi wa Azimio la Umoja, Raila Odinga, kwa madai kwamba alimtembelea nyumbani kwake. Onyesha ushahidi kwamba nilikuja nyumbani kwako, Chebukati amwambia Raila serikali kutoa vyeti vya vifo na uzazi kwa njia ya mtandao kuanzia tarehe mosi Machi, yaani mwezi ujao. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya alfajiri kumi. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na tunakaribia alfajiri kumi za mwaka wa 44 wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Tumekutayarishieni vipindi kadhaa maalumu kwa mnasaba huu ambavyo tunatumai vitakufurahisheni nyote wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye ni mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran alilazimika kuishi uhamishoni kwa kipindi cha karibu miaka 14 yaani tangu tarehe 4 Novemba mwaka 1964 hadi tarehe 21 Januari mwaka 1979 kutokana na harakati zake za kisiasa na mapambano dhidi ya utawala wa kitwaghuti wa sha kibaraka wa nchi za magharibi nchini Iran. Tarehe 4 Novemba alikimbia nchi kwa siri na kuelekea Ankara na kisha katika mji wa Bursa huko Uturuki. Baada ya muda alihamia mjini Naja Firak tarehe 23 Agosti mwaka 1965 na kuishi huko kwa muda hadi pale mashinikizo ya kumtaka ahamie kwingine yalipoongezeka na kumlazimu wahamia Ufaransa. Hatimaye alihamia katika kitongoji cha Nofelo Shato huko nchini Ufaransa tarehe 23 Septemba mwaka 1978, baada ya mashinikizo hayo ya Shah Muhammad Reza kuongezeka dhidi yake katika kilele cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kitongoji cha Nofelo Shato kiligeuka kuwa kitovu cha mapinduzi wakati walipomlazimisha Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu kuhamia Uturuki sha na marekani hawakuwahi kutabiri kwamba siku moja angerejea iran kwa kishindo na kuupindua utawala wa kifalme wa sha alfajiri ya tarehe 12 bahman yaani tarehe mosi februari 1979 ndege iliyokuwa imembeba imam iliruka kutoka uwanja wa ndege wa charles de gaulle mjini paris na kuelekea iran wakati swala ya alfajiri ilipoadia Imam na ujumbe aliokuwa ameandamana nao uliswali pamoja swala ya jamaa. Wakati ndege ilipoingia katika anga ya Iran, mwandishi wa habari mmoja alimuuliza Imam: Je, una hisia gani wakati huu? Imam huku akiwa ametulia kabisa alimjibu: sihisi chochote. Imam hakuwa na hisia yoyote maalum wakati huo kwa sababu alikuwa anatekeleza tu jukumu lake la kidini. Hivyo tarehe 12 Bahman 1357 hijria Shamsia, sawa na tarehe mosi Februari 1979 Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alipata mapokezi makubwa zaidi kuwahi kurekodiwa katika historia. Siku hii ni moja ya siku zenye kumbukumbu kubwa na ya kuvutia zaidi katika zama hizi, na kwa hakika shauku na furaha waliokuwa nayo wananchi wa Iran katika mapokezi hayo haiwezi kusifika wala kubainishwa kwa maneno. Hivi sasa mapinduzi ya Kiislamu yameingia katika mwaka wake wa 44. Ni wazi kuwa moja ya sababu za kufanikiwa mapinduzi hayo ni nafasi aliyokuwa nayo kiongozi shupavu na mwanasiasa mcha Mungu Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akiwa ni mwanazuoni mashuhuri, mwanafikra mwenye mwamko na mwanasiasa aliyetambua vyema changamoto za wakati wake. Imam Khomeini alitumia uzoefu na mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, pamoja na maimamu watoharifu alayhimus salaam, na hivyo kufanikiwa kuokoa taifa ambalo lilikuwa limekandamizwa na kupokwa uchangamfu na uhuru wake na kuweza kulirejesha tena katika uwanja sahihi wa maisha yake ya kawaida kijamii. Hayo yote yalifanyika katika kipindi cha zama ambazo dini ilikuwa imepigwa vita vikubwa na kuwekwa pembeni kabisa. Kwa kufanikisha jambo hilo, imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliweza kubuni serikali ya Kiislamu katika zama hizi na hivyo kuacha nyuma urithi wake wa mapinduzi ya Kiislamu mrithi wake ambaye si mwingine bali ni Ayatullah Ali Khamenei anamsifu Imam Khomeini kuwa ni muumini mchamungu na mwanamapinduzi, ambapo katika kulifafanua hilo anasema mojawapo ya majina na sifa ambazo zimetumika mara chache sana na sisi pia tumelitumia mara chache sana kuhusu imamu wetu mpendwa ni jina hili. Siku zote tunamtaja Imam kwa sifa nyingi, lakini sifa hii ambayo tunaitumia mara chache sana kumhusu imamu ni sifa hii pana, ambayo ni muumini mcha mungu na mwanamapinduzi. Muumini maana yake ni mtu anayemwamini Mungu, anayeamini kufikia lengo fulani, anayeamini njia ambayo itamfikisha kwenye lengo hilo, na pia anawaamini wananchi. Ufafanuzi huu pia umetajwa katika Qurani tukufu kuhusu mtume mtukufu sallallahu alihi wa aalihi wasallam, ambapo inasema e, kuwa yeye anamwamini Mwenyezi Mungu, njia itakayomfikisha kwenye lengo, na anawaamini pia watu. Yeye ni mtumwa, ni mwabudu, yaani yeye anajiona kuwa mtumwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Hii pia ni sifa muhimu sana. Tazameni ndani ya Quran, Mwenyezi Mungu amemsifu Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa sifa nyingi ambazo kila moja inaeleza pande nyingi za sifa za mtume lakini sifa ambayo sisi Waislamu tumeamrishwa kuirudia kila siku kuhusu mtume katika swala zetu ni hii inayosema, ninashuhudia kwamba Muhammad ni mja yani ni mtumwa na mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Hili linaonyesha umuhimu wa utumwa. Utumwa ni muhimu sana kiasi kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu anawafundisha Waislamu kurudia sifa hii mara kadhaa kila siku katika swala zao. Imam alikuwa na sifa hii, sifa ya utumwa wa Mwenyezi Mungu. Shakhsia huyu aliyezingatia sana mafundisho ya dini, aliposhika hatamu za uongozi na kurejea nchini kwake, aliwasilisha upeo mpya wa Uislamu kama dini iliyoendelea kustawi na kukamilika katika pande zote na ambayo inaambatana kikamilifu na maisha ya mwanadamu na kumkidhia mahitaji yake yote. Kwa hiyo watu walimwamini na kufuata yote aliyosema. Imamu alitoa ufafanuzi sahihi wa dini na akaitambulisha katika nyanja zote za maisha yao. Alileta mtazamo mpya kuhusu Uislamu na kuwasilisha fikra mpya ya Uislamu halisi wa Muhamadi sallallahu alayhi wasalam. Kwa mtazamo huo, Uislamu haukujumuisha tu na saha kimaadili na kiibada, bali ulikuwa dhihirisho la rehma na neema ya Mwenyezi Mungu ambapo uliweza kukidhi mahitaji yote ya mwanadamu ya humu duniani na akhera. Huu ni Uislamu ambao ulishughulikia ya masuala yake yote ya kisiasa, kijamii, kiuchumi na kadhalika. Kwa fikra hiyo mpya, Imam Khomeini aliweza kuanzisha shule mpya ya kifikra. Katika shule hiyo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ulimwengu na mfumo wa uumbaji, uko mbele na katika udhibiti kamili wa Mwenyezi Mungu, ambapo viumbe wote wako mbele yake na wanaweza kuwasiliana moja kwa moja na muumba wao. Kwa hivyo maisha ni mtu anapaswa kufuata njia ambayo itamwezesha kufahamu fikra kwamba daima yuko mbele ya Mwenyezi Mungu. Imam Khomeini alikuwa na mtazamo wa kuwa na upendo mkubwa kwa Mwenyezi Mungu, mwanadamu na ulimwengu. Mmoja wa watu wa karibu na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, anasema kwamba kwa muda wa miaka 50 Imamu hakuwahi kuacha swala za usiku, iwe ni katika hali ya afya nzuri au ugonjwa, kwenye jela au uhuru nje ya jela, uhamishoni au hospitalini, Imam daima alikuwa akitekeleza ibada hiyo muhimu ya swala za usiku. Wakati mmoja, Imam alikuwa mgonjwa mjini Qom na madaktari wakashauri ahamishiwe mjini Teheran kwa ajili ya kupata matibabu zaidi ya maradhi hayo. Siku hiyo kulikuwa na baridi kali, na barabara ya kuelekea Teheran ilikuwa imeganda theluji na barafu. Imamu alilazimika kubakia kwenye ambulensi na gari la wagonjwa kwa masaa mengi, lakini pamoja na hayo hakuacha kuswali swala ya usiku alipofikishwa hospitalini usiku ule. Alipokuwa akirejea mjini Teheran kutoka Paris, watu wote waliokuwa kwenye ndege walilala, lakini Imam hakupitiwa na swala hiyo muhimu ya usiku ambayo aliswali katika ghorofa ya juu ya ndege. Ama kwa kweli, Imam Khomeini alikuwa mfano halisi wa aya ya kumi na sita ya ambayo inasema mbavu zao zinaachana na vitanda kumwomba mola wao kwa hofu na kutumaini, na hutoa katika yale tulio waruzuku. Ni kutokana na ukweli huo ndipo Ayatullah Khamenei akamzungumzia imamu kwa kusema, kile ambacho kilimwezesha imamu kuongoza taifa na mapinduzi haya makubwa ni mawasiliano, mafungamano, mazingatio na kutawakali kwake kwa dhati kwa Mwenyezi Mungu. Alikuwa mtumwa na mja mwema. Sipati bara nyingine bora zaidi kuliko hii kumhusu imamu. Hii leo pia ambapo mapinduzi ya Kiislamu yametimiza miaka 44 na licha ya kuwepo shari, usaliti na njama zinazofanywa na madola ya kibeberu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ushirikiano wa vibaraka wao wa ndani ya nchi, lakini bado mapinduzi ya Kiislamu yamesimama imara na jina la imamu Khomeini linaendelea kunawiri katika nyoyo za wananchi na kuwapa matumaini zaidi maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni Jumatano tarehe kumi Rajab mwaka 1444 hijria inayosadifiana na tarehe mosi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu themanini na nne iliyopita alizaliwa Abdullah bin Husein maarufu kwa jina la Ali al Asghar, mtoto wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama wa alihi wa. Ali al Asghar alizaliwa kipindi ambacho Yazidi bin Muawiya ndiyo kwanza alikuwa ameshika hatamu uongozi na kuanzisha mashinikizo na vitisho dhidi ya baba yake Imamu Hussein bin Ali alayhim assalam, akimtaka atoe baya na kula kiapo cha utiifu. Kwa kuzingatia kwamba mjukuu huyo wa Mtume alimtambua Yazidi kuwa mtu mwovu na asiyefaa, alikataa kutoa baya na kiapo cha utiifu kwa mtawala huyo. Ni kwa msingi huo ndiyo maana siku 18 baada ya kuzaliwa mwanaye huyo, yaani Ali al Asghar, akaondoka mjini Madina akiwa pamoja na watu wa familia yake. Nafasi muhimu ya mtoto huyo ilikuwa katika jangwa la Karbala nchini Iraq, wakati wa vita kati ya jeshi la Yazidi na Imamu Husein alaihi ssalaam. Wakati wafuasi wote wa, wa mjukuu huyo wa Mtume walipokuwa wameuawa shahidi, Imamu Husein alimchukua mtoto wake mchanga aliyekuwa na umri wa miezi sita kipindi hicho, na kutoka naye nje ya hema kwa lengo la kumwombea maji kutokana na kiukali iliyokuwa ikimsumbua. Maadui hao wa Uislamu na ubinadamu waliokuwa wamewazuilia maji watu wa familia ya Mtume hawakuwa tayari kumpatia maji mtoto huyo mchanga, na badala yake Harmala bin Kahil al-Asadi kutoka katika jeshi la Yazid, na bila ya huruma alimlenga mtoto huyo kwa mshale wenye ncha tatu uliokatakata shingo yake na kumua shahidi Ali Al-Asghar. Katika siku kama hii ya leo miaka 1249 iliyopita sawa na tarehe 10 Rajab mwaka 195 Hijiria alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina Imamu Muhammad Taqi, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Taqi al Jawad alaihi ssalam alichukua jukumu la kuongoza umma islamu, wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake yani Imam Ridha alaihi ssalam. Mtukufu huyo alikuwa maarufu kwa lakabu ya Jawad yenye maana ya mtu mkarimu mno, kutokana na ukarimu wake mkubwa. Nyumba ya imamu Jawad ilikuwa kimbilio la wahitaji waliokuwa wamekata tamaa na walitaraji imamu huyo awakidhie shida na mahitaji yao ya dharura. Sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka, kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa imamu mwema, Imam Jawad alaihi ssalam, tunakunukulieni ya hekima ya mtukufu huyo ambaye amesema kila mwenye kuwa na imani na Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala humwokoa na kila baya na kumhifadhi na kila adui. na katika siku kama hii ya leo miaka 44 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, alirejea nchini na kupokewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 15. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imamu Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hotuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad mjini Teheran, Imamu Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao, ambako pia alitoa hotuba katika umati mkubwa wa wananchi. Kwa mara nyingine tena, Imamu Ruhullah Khomeini aliitaja serikali ya wakati huo ya Shapur Bakhtiar kuwa kibaraka wa Shah, sanjari na kutangaza kuundwa serikali mpya kwa msaada wa wananchi. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, na kufikia hapa ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.