Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran, aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Irani, ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jamjam. Wapenzi wa sikilizaji, na tuliowaandalieni usiku huu wa leo au jioni hii ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, tuwaleteni makala maalum kwa mnasaba wa kukumbuka wilada ya Imam Jawad alaihi ssalam. E, na mawaidha yenyewe yataletwa kwenu na Shekh Raihan Yasin. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na dua maalum ya mwezi huu wa Rajab na kisha tutakuwa na kasida. Baada ya hapo, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa, kuwa mnaweza kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Ntarudia tena anwani yetu ya interneti ambayo unaweza kuyapata matangazo yetu mubashara au moja kwa moja ni parstoday.ir/sw. Na hali kadhalika, kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 99.1 Lindi, Maarifa FM 101.9 Mwanza na Maarifa FM 99.7 Kigoma. Huko Mtwara ni Uh, Maarifa FM mia moja nane nukta moja na Singida ni tisini na tisa nukta moja. O ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa na siari. Mwisho wa matangazo haya na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wa zuru haram mtakatifu ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na maziara ya mashahidi hapa Teheran. Rais Ibrahim Raisi asema licha ya fitina na njama zote, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamezidi kudhihirika duniani. Na Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki asema, uhusiano wangu na Putin ni wa ukweli na kuaminiana. Uhusiano wangu na Macron si eh, mwema kwa sababu yeye si mkweli. Karibuni. na sasa ni taarifa kamili ya habari kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amezuru haram toharifu ya imam khomeini mwenyezi mungu wa mrehemu mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran kwa kumwenzi na kumsomea sura alfatiha kiongozi huyo mwenye adhama kubwa wa taifa la iran sambamba na kuwadia maadhimisho ya Ayamullah ya Alfajiri kumi na kutimia mwaka wa 44 wa ushindi adhimu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, leo asubuhi alizuru haram tukufu ya mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu Iran ambapo alimwenzi kiongozi huyo mwenye adhama kubwa wa taifa la Iran kwa kusali na kusoma Qur'ani tukufu kando ya haramu yake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alizurupia maziara ya mashahidi Beheshti, Rajai, Bahunar na mashahidi wa tukio la Sabatir mwaka 1360 Hijiria Shamsia na kuombea dua kwa Mwenyezi Mungu mtukufu aziinue daraja zao. Katika ziara yake hiyo, Ayatullah Khamenei alizurupia maziara ya mashahidi wengine wa mapinduzi ya Kiislamu miaka 44 iliyopita katika siku kama ya kesho ya tarehe 12 Bahman 2 Bahman mwaka 1357 Hijiria ya Shamsia, yaani tarehe mosi Februari 1979 Miladia. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran aliyorejea hapa nchini na kulakiwa kwa shauku kubwa na umati mkubwa wa watu na kukanyaga tena ardhi ya Iran ya kiislamu baada ya kuwa mbali na nchi yake na kuishi uhamishoni kwa muda wa miaka kumi na mitano. Siku kumi baada ya Imam Khomeini kuwasili Iran, yani tarehe 22 Bahman mwaka 1357 Hijria ya shamsia sawa na 11 Februari moja 1979 miladia, mapinduzi matukufu ya kiislamu ya Iran yalipata ushindi kamili. Kwa sababu hiyo, kuanzia tarehe 12 Bahman, siku ambayo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwasili nchini hadi tarehe 22 Bahman ambayo ni siku ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, imepewa jina la Alfajiri 10 ambapo kila mwaka hufanyika sherehe na hafla maalum katika masiku hayo kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wakati huo huo, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema na hapa namnukuu: mapinduzi ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, yamedumu licha ya fitina na njama zote za maadui na yamezidi kudhihirika duniani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameasema hayo leo katika hafla ya kutangaza tena baia na ahadi ya utiifu kwa malengo matukufu ya mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na akaongeza kuwa kwa ikhlasi na ukweli wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, utiifu na mapenzi ya wananchi kwa mapinduzi ya Kiislamu yameshamiri na baada ya kupita miaka 44 tangu ushindi wake, mapinduzi hayo yamejidhihirisha zaidi duniani licha ya fitina na njama zote za adui. Rais Raisi amesema kumekuwa na fitina nyingi za kuyaangamiza mapinduzi na urithi adhimu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, katika kipindi cha miongo minne iliyopita, na akaongeza kuwa Imam alikuwa na imani na wananchi, na hii leo inapasa irada na matakwa ya wananchi yaendelee kutimizwa. Said Ibrahim Raisi ameashiria utiifu na mapenzi ya wananchi kwa mapinduzi ya Kiislamu na akasema, na hapa namnukuru, ishara ya mapenzi hayo ya wananchi ni mashahidi waliojitolea maisha yao kuyadumisha na kuyalinda mapinduzi. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa njia ya kuwakinga vijana na kuwaelewesha shahsia ya mwasisi wa jamhuri ya kiislamu na sifa za mapinduzi ya kiislamu ni muhimu, na akasema, wana utamaduni na waandishi wanapasa wajue kwamba leo hii moja ya njia ya kuikinga jamii na vijana ambao hawakumwona Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu na vita vitakatifu ni kuhakikisha malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanabainishwa kwa jamii ya leo kwa kutumia mbinu za sanaa ya kisasa. Kwa mnasaba wa kuwadia maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Rais Said Ibrahim Raisi na mawaziri wa serikali ya kumi na tatu ya Iran leo asubuhi walizuru haram ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kutangaza tena baia na ahadi ya utiifu kwa malengo matukufu ya mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu. Kesho Jumatano, kama tulivyotangulia kusema uh, ni tarehe uh, kumi na mbili Bahman mwaka elfu moja mia nne na moja hijiri ya Shamsia, sawa na tarehe mosi Februari elfu mbili ishirini na tatu ambapo yanaanza maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambayo yamewadia mwaka wake wa 44. tunaendelea uh, na matangazo yetu kwa kuangazia habari za maeneo mengine duniani. Rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki amesema uhusiano wake na Rais Vladimir Putin wa Russia au Rusi na kwa ujumla kati ya nchi hizo mbili ni wa ukweli na wenye msingi wa kuaminiana, lakini wakati huo huo akamtaja rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuwa si mtu mkweli. Erdogan ameyasema hayo katika mkutano na vijana wa Uturuki ambao umerushwa hewani na televisheni ya TRT na akaongeza kwa kusema, na hapa namnukulu, katika uhusiano na Rasia tunaheshimiana na, tunaheshi na kuaminiana na kisha akafafanua kwa kusema uhusiano wake na Putin unatokana na kuwepo ukweli na nia safi, na kwamba matakwa yote ya Uturuki kuhusu maeneo ya Tataristan na Dagestan katika shirikisho la Rusia yametekelezwa. Kwa mujibu wa rais wa Uturuki, kumekuwa na kile alichokiita vitisho vingi kutoka kwa nchi zingine kuhusiana na ununuzi wa mitambo ya Rusia ya S400 ya Uh, kujikinga angani, lakini Uturuki imenunua mifumo hiyo ya makombora na inayo hivi sasa. Katika muktadha huo, rais Erdogan ameashiria swala la uwezekano wa nchi yake kupatiwa ndege za kivita aina ya F16 na F35 za Kimarekani, na akasema akihutubu Marekani kwamba kuhusu ndege za F16, tunataka tuzipate kutoka kwenu Marekani, lakini mumehalifu ahadi zenu. Katika mkutano huo, Erdogan amejibu pia swali kuhusu mwaliko aliotoa hapo awali kwa Ufaransa wa kuhudhuria mkutano wa jumuiya za nchi zinazozungumza Kituruki, na akaashiria namna Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa asivyo mkweli, kwa kusema tunataka siasa za kimataifa ziendani na ukweli. Pasipo na ukweli hakuna heshima. Rais wa Turuki ameongeza kuwa Ufaransa inapoteza kwa kasi itibari na uaminifu wake na hivi sasa Macron amepoteza uaminifu wake katika bunge la Ufaransa na Paris ingali inaendelea kupoteza itibari yake. Taarifa hii ya habari wapenzi msikilizaji na ujieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema ugonjwa wa corona wa covid-19 bado ni tishio la afya ya umma duniani na kwa mantiki hiyo dharura itokanayo na janga hilo iliyotangazwa miaka mitatu iliyopita itaendelea. Kauli ya Daktari Tedros iliyomo kwenye taarifa aliotoa jana Jumatatu mjini Jeneva inafuatia ushauri aliopatiwa na kikao cha 14 cha kamati ya kimataifa ya WHO kuhusu dharura za magonjwa Uh, kilichokutana Ijumaa kutathmini iwapo bado COVID 19 ni dharura ya afya ya umma au la. Wakati jana mlipuko huo wa COVID 19 uliingia mwaka wake wa nne, mkurugenzi mkuu wa WHO amesema, na hapa namnukuu, nakubaliana na ushauri uliotolewa na kamati kuhusu janga la COVID 19 linaloendelea na akubaini kwamba janga hilo linaendelea kuwa tishio la dharura ya afya ya umma inayotia hofu duniani. Nakubali maoni ya kamati ya janga la COVID-19, pengine liko kwenye kipindi cha mpito, na nashukuru ushauri wa kamati kwamba tupite kipindi hiki cha mpito kwa umakini na kuhimili madhara yake. Kamati hiyo ya kimataifa ya WHO imekubaliana kuwa COVID 19 inasalia kuwa ugonjwa hatari wa kuambukiza wenye uwezo wa kuharibu afya na mifumo ya afya na kwamba kufikia kiwango cha kinga dunia nzima iwe kwa kudhibiti maambukizi au kwa chanjo, kunaweza kudhibiti madhara na vifo vitokanavyo na COVID 19, lakini kuna shaka kidogo ya kwamba virusi hivyo vitasalia moja kwa moja kwenye miili ya binadamu na wanyama katika siku za usoni. Ni kwa msingi huo ndio kamati hiyo imesema hatua za muda mrefu kwenye afya ya umma zinahitajika. Wiki iliyopita pia WHO ilitangaza kuwa bado COVID-19 inaendelea kusababisha vifo ambapo China inaongoza kwa kuwa na vifo vingi zaidi tangu mwisho wa mwezi uliopita wa Septemba. Na kwa kumalizia ni kwamba mtafiti mmoja wa kizayuni profesa Daniel Kahneman amekosoa hatua ya baraza la mawaziri la mrengo wa kulia wenye misimamo ya kufurutuada linaloongozwa uh, na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu, hususan kuhusiana na mageuzi ya idara ya mahakama na kusema kuwa hatua hizo zinamaanisha kumomonyoka ndani kwa ndani na kumalizika utawala wa kizayuni wa Israel. Maelfu ya wazayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina la Israel wamekuwa wakiandamana kwa wiki kadhaa sasa, huku kila Jumamosi usiku wakifanya hivyo huko Tel Aviv na katika miji mingine kadhaa ya ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina la Israel. Waandamanaji hao wanasikika wakipiga kile uh, walichokiita uh, wanasikika wakipinga kile walichokiita mapinduzi ya kisiasa na kulalamikia maamuzi na sera za baraza la mawaziri lenye misimamo mikali ya kufurutuada linaloongozwa na Netanyahu. Vyombo vya habari vya kizaini vimekadiria idadi ya waandamanaji kuwa makumi ya maelfu kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Profesa Daniel Kahneman, mtafiti wa Kizayuni aliyeshinda tuzo ya Nobel ya uchumi mwaka elfu mbili na mbili, ameeleza katika mahojiano na kanali ya kumi na mbili ya televisheni utawala wa Kizayuni kwamba hivi sasa ana wasiwasi zaidi na hali ya utawala huo kuliko alivyokuwa wakati wa vita vya Oktoba 1973 na akiashiria mpango wa baraza la mawaziri lenye misimamo ya kufurutu ada la Netanyahu la Uh, kutekeleza uh, mageuzi katika mfumo wa mahakama ambayo amesababisha maandamano makubwa ya upinzani katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Kahnman amesema kinachonitia wasiwasi zaidi ni mapinduzi ya idara ya mahakama. Mtafiti huyo wa Kizayuni ameongeza kuwa, kwa maoni yangu huu ni mwisho wa dunia na mwisho wa Israeli niliyokuwa nikijua mimi. Zayuni huyo Zayuni huyo amefafanua kwa kusema nikilinganisha kiwango cha wasiwasi wangu juu ya Israeli imebaini kuwa wasiwasi nilionao sasa ni mkubwa zaidi kuliko wakati wa vita vya Oktoba 73 kati ya Waarabu na utawala wa Kizayuni. Wakati ule sikuwa na wasiwasi kiasi hiki, ili hali sasa hivi nina wasiwasi juu ya dhati ya Israeli yenyewe. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara bara, kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu ubunifu wa Iran kwa ajili ya mshikamano wa amani na ustawi wa kudumu katika ulimwengu wa Kiislamu. Mohamed Bakar Kalibaf, spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran, Jumatatu ya jana tarehe 30 Januari, alisema katika mkutano wa 17 wa muungano wa mabunge ya nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu wa isi uliofanyika nchini Algeria kwamba ulimwengu wa kiislamu haujawa na mchango na nafasi inayotakiwa ikilinganishwa na, na suhula ulizonazo. Spika Kalibaf amesema ili kufanikisha hilo na kufanya harakati kivitendo kwa ajili ya kunyanyua nafasi ya umma wa Kiislamu kimataifa, ninapenda kutoa pendekezo lenye anwani semayo ulimwengu wa Kiislamu, mshikamano wa amani na ustawi wa kudumu kwa kikao cha mara hii. Sharti la kimsingi la ubunifu huu ni msisitizo wa kuzingatia mitazamo ya pande kadhaa na kujikita zaidi katika masuala ya pamoja ya mataifa ya Kiislamu na kujiepusha na kujiingiza katika masuala ambayo yanazusha hitilafu na mifarakano. Hotuba na pendekezo hilo la Spika wa Bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran linaweza kutathminiwa katika fremu ya kupanua ushirikiano uh, baina ya nchi wanachama, hususan katika suala zima la kulinda umoja na mshikamano bila kusahau kuhusu Uh, mitazamo mimoja uh, ya nchi za Kiislamu na halkadhalika kukabiliana mipango michafu ya maadui dhidi ya mshikamano wa Uislamu. Hii ni kutokana na kuwa hili linahesabiwa kuwa moja ya malengo muhimu ya mkutano wa muungano wa mabunge ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC. Filhali, ulimwengu wa Kiislamu licha ya kuwa na uwezo na suhula nyingi, ambazo zinaweza kutumiwa kama nguvu na kura yake ya jurufu, lakini kutokana na baadhi ya hitilafu za ndani na halkadhalika njama za maadui, haujaweza kuwa na nafasi yake ya kweli na halisi ambayo inawastahiki Waislamu. Kwa mfano, licha ya kuwekwa wanachama zaidi ya hamsini wa nchi za Kiislamu katika Umoja wa Mataifa, idadi ambayo ni karibu na uh, robo ya idadi ya watu duniani, lakini wawakilishi wao katika asasi hiyo ya kimataifa hawana taathira muhimu na ya kuzingatiwa katika maamuzi muhimu ya kimataifa katika jumuiya hiyo kubwa zaidi duniani. Baadhi ya mataifa hayo licha ya kuwa na mamlaka ya kisiasa na kuwa na utajiri mwingi, lakini yamekuwa tegemezi kwa vikosi vya kigeni kwa ajili ya kujidhaminia usalama wao. Hii ni katika hali ambayo ulimwengu wa kibeberu umechukua msimamo mmoja dhidi ya dini ya Kiislamu ambao ni chuki dhidi ya dini hii tukufu na wafuasi wake, kiasi kwamba kumekuwa kushuhudiwa matukio mtawalia ya kueneza uongo, kutusi na kuvunjia heshima dini ya Uislamu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na matukufu mengine ya dini hii, ambapo tukio la karibuni kabisa ni kuchomoa moto na kala za Kurani tukufu huko Sweden na Uholanzi. Na si hayo tu, bali ulimwengu wa istikbari au kibeberu hausiti hata kidogo kuanzisha chuki, fitina na mifarakano baina ya wa Waislamu, sambamba na kueneza chuki dhidi ya dini tukufu ya Kiislamu. Katika mazingira kama hayo, hapana shaka kuwa asasi kama Muungano wa Mabunge ya nchi wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu wa IC uh, zinaweza kuwa na nafasi muhimu na athirifu kwa kuwa na mitazamo mimoja na kujikita zaidi katika mambo ya pamoja ya umma wa Kiislamu na wakati huo huo kujiepusha na kujihusisha na masuala ya hitilafu, na hivyo kunyanyua nafasi ya ulimwengu wa Kiislamu katika uwanja huo. Kutekelezwa kivitendo pendekezo la Iran kunaweza kusaidia kuleta mshikamano wa pamoja kimkakati na katika misimamo ya mabunge ya nchi za Kiislamu mkabala wa daghadagha na mahangaiko ya pamoja ulimwengu wa Kiislamu, hasa kwa kutilia maana ni kwamba aghalabu ya nchi za Kiislamu, kutokana na kuwa na vyanzo vingi vya utajiri, zina umuhimu wa kijiopolitiki. Na jambo lisilo na shaka kwamba uh, kuongezeka hali ya kuwa na mitazamo ya pamoja baina ya mataifa haya kuna dhamini amani, uthabiti na ustawi wa kudumu wa umma wa Kiislamu, na wakati huo huo kuimarisha nafasi ya ulimwengu wa Kiislamu katika mahesabu ya matukio ya kieneo na kimataifa. na wapenzi wasikilizaji, naona muda unazidi kusonga kwa kasi. Hivyo basi, nawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, ambapo kwanza kabisa tutakuwa na makala maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Jawad alaihi salam, na makala hii yenyewe italetwa kwenu na Shekh Raihani Yasin. Baada ya hapo ni dua ya mwezi wa Rajab na kasida. Karibuni kusikiliza. wa bihi nasta'in innahu khairu nasirin wa mu'in was salatu was salamu ala khairi khalqihi ajma'in muhammadin wa alihi at-tahirin. Kwanza kabisa tunapenda kutoa pongezi kwa mazazi haya ya Imamu Azim, kiongozi miongoni mwa viongozi wa dini yetu ya Kiislamu. Mazazi ambayo tunamzungumzia leo ni mmoja kati ya maimamu ambao Mtume sallallahu alaihi waalihi alihi wasallam aliashiria kwamba watakuja kuwa maimamu kumi na mbili baada yangu, ambao wa kwanza katika hao watakuwa ni alimamu Ali, na pia na baada yake atafuatia alimamu Hasan na baada yake imamu Huseini na, na watafuatia tisa kutoka katika kizazi chanani, cha nani cha alimamu al Hussein alaihi salam. Kwa hivyo imamu tunayemzungumzia leo ni imamu wa tisa katika maimamu wa Ahlul Bait Salamullahi alayhim. Ni nani alimamu aljawad? Kazaliwa na nani? Baba yake ni nani? Tunakuta kwamba baba yake ni alimamu ridha salamullahi alaihi, imamu ridha ambaye ni imamu, imamu wanane katika maimamu kumi na wawili wa madhhabu madhhabu maimamu kumi na mbili wa ahlulbeiti, lakini maimamu kumi na mbili ambao mtume sallallahu alayhi wa waalihi wasallam aliowainisha kuwa ni viongozi baada yake ama tukirudi kwa mama yake, mama yake alimamu e, aljawadi alaihi ssalam tunakuta kwamba mama yake alikuwa ni mmoja katika wamama ambao waliolelewa ndani ya ahlulbeiti alaihim afdhalu salatu wassalam, lakini tunakuta kwamba mama yake alikuwa ni katika watu watumwa. Na hapa kuna nukta ya msingi ambayo nataki uweze kuiangalia: ni kwa nini ahlulbeiti walikuwa wakioa watumwa? Tunakuta kwamba tunakuta maimamu watatu wakezao walikuwa ni katika watumwa hali kwamba tunakuta kuna baadhi, kuna wanawake ambao walikuwa ni bora na walikuwa wana uwezo wa kuwaoa, lakini tunakuta miongoni mwa wanawake ambao waliolewa ni kwamba al-Imamu ar-Ridha alayhi salam alioa mama ambaye alikuwa ni mtumwa, lakini baadaye alikuja kumzalia al-Imamu al-Jawad alayhi afdhalu salatu wassalam. Tunapoangalia kwa nini falsafa ya Ahlul Bayt kuoa watumwa ni kwamba ilikuwa kwa sababu Uislamu, falsafa yake ni kwamba E, wajaalnakum shuuban wa qabailan litaarafu inna akramakum indallahi atqakum, kwamba takwa ndio ilikuwa asasi katika mtazamo wa Uislamu na hivyo kuwa mtazamo wa Ahlul Baiti kwa ujumla. Kwa sababu kama hiyo Ahlul Baiti walikuwa wakiwa watumwa, lengo nini? Kuvunja ile fikra kwamba mtumwa hana thamani, hafai kuolewa. Sasa kwa kuwa na nasabu yao Ahlul Baiti ilikuwa ni nasabu yenye sharafu nasabu yenye kufahamika katika Waarabu, wakaamua kwamba wavunje fikira hii ya kuona kwamba mtumwa hana thamani kwa kuweza kuolewa na nasabu kama hii ya Mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalihi wasallam wa <totit> hivyo, mama yake na almamu Ljawad alikuwa ni mtumwa ambaye alikuwa e, jina lake alikuwa e, kwamba watu wametofautiana e, katika jina lake e, kwa katika kauli tofauti tofauti, lakini amaarufu kwamba alikuwa akiitwa e, Khizran. Wasalamu. Ambaye jina hili alipewa na alimamu Ridha alaihi afdhalu salatu wassalam, baada ya kuwa wamemnunua e, na kuishi naye, ndio akawa amemwita jina hilo, kwa sababu walikuwa wakiishi na watumwa wakiwalea, na baadaye kuwaoa, kwa maana kwamba ili waweze kuwa huru na wasibaki katika hali ya utumwa, na hivyo kuiinua nasabu yao, kama tunayemzungumzia mama huyu, ambaye aliweza kupata sharafu kwanza ya kuolewa na imamu, lakini sharafu ya pili kumzaa imamu wa umma wa Kiislamu. Kwa hivyo hii ni sharafu ambayo aliipata mama huyu, pamoja na kwamba alikuwa ni mtumwa. Asante shekhe. Katika kumzungumzia mama huyu ambaye ni mama wa imamu katika imani yake, upande wa imani yake, kwa sababu tunaambiwa maimamu wanazaliwa na wamama watukufu sana na, na katika upande wa imani yake, labda huyu mama huyu yukoje katika historia? E, katika historia amefahamika kuwa alikuwa ni mama mcha Mungu mama ambaye mwenye dini lakini mwenye kujihifadhi kwa sababu, kama hiyo maana Al Ridha, alayhi salam, akaona kwamba anafaa kuwa mama wa imamu, hivyo kuweza kumuoa ili aweze kuzaa. Kwa hivyo katika upande wa dini hakukuwa na tatizo lolote, kwa sababu imamu amemwona mwenyewe ifa yake, jinsi gani amejihifadhi jinsi gani ameshika dini na jinsi gani alikuwa ni mchamungu. Maana kwa sababu Uislamu asasi yake ni tawa inda kramlh atqakum no, na hilo lilithibiti kwa yule mama, ndio maana imam, imamu Ridha alayhisalam pamoja na kwamba alikuwa ni mtumwa, akaona kwamba nafaa kuwa ni mke wa Imam, lakini pia kuweza kuwa ni mama wa Imamu. Wow. Pamoja na kwamba walikuwepo mama wengine ambao walikuwa si watumwa, lakini kwa sababu walikosa sifa hii ya ucha Mungu, ndio maana maimamu hawakuweza kuwaangalia, bali kinyume chake walikwenda kuweza kuangalia huyu ambaye ni mtumwa. Na hapa ndo tunapata falsafa kwamba hata wewe ambaye unayetaka kuoa, asasi ya kuoa isiwe kwamba ni kwa sababu mtu huyu ni katika familia fulani au ni katika ukoo fulani la asasi katika Uislamu. Mtazamo wa Uislamu ni kwamba dini ndio asasi katika kuoa, uchamungu wa mtu ndio asasi, lakini pia kujihifadhi kwake ndio asasi. Katika misingi ya kuoa hatuna misingi ya ukabila, hatuna misingi ya ukoo, hatuna misingi ya sharafu wala kitu kama hicho. Misingi ni kwamba mtu wa namna hii ana dini, ana uchamungu, mtu wa hivyo anafaa kuolewa. Haya ndio walikuwa akiyazingatia maimamu. Kwa sababu mama yake alikuwa ana dini, ndio maana akaona kwamba anafaa kuwa mke wa imamu. Ama tukirudi katika majina ambayo aliopewa, al Alimamu al Jawad, jina lake moja kwa moja ilikuwa akiitwa Muhammad ibn Ali, lakini kama tunavyojua maimamu wamekuwa ni watu ambao wanapo, wanapozaa watoto huwapa baadhi ya majina zaidi ya lile jina ambalo aliopewa na hichi ni kitu ambacho ni mustahabu ambao tunaita kuna lakabu, lakini pia kuna kunia sasa kunia ambayo aliyempatia alimta kwamba Alimamu muhammadul aljawad kwamba alikuwa na kunia, lakini kunia zote hizi zilikuwa zikiashiria ni jinsi gani imamu huyu alikuwa eh, zilikuwa zikifasiri tabia yake, zilikuwa zikifasiri mwenendo wake katika jamii. Moja kwa moja tuangalie sasa imamu huyu alizaliwa tarehe gani, sehemu gani. Mashuhuri kati katika, kati ya wanahistoria ni kwamba imamu al Jawad alaihisalam alizaliwa ni tarehe kumi Rajab mwaka 190 na tano hijiria. Hivyo alimamu aljawad katika siku kama ya leo mwezi kama huu wa Rajab, ndio ilikuwa siku ya mazazi yake ya imamu huyu al-imam, al-jawad, alayhi afdalu salatu wassalam. Kwa hivyo moja kwa moja amezaliwa sehemu gani? Ilikuwa katika mji wa Madina, ambapo ilikuwa tunasema ndio mji wa Ahlul Bait alayhim afdalu salatu wassalam, kwamba ni mji ambao ulifahamika kwamba ni mji wa Ahlul Bait mji ambao walikuwa wakiishi maimamu alaihim afdhalu salatu wassalam. Kwa hivyo imamu huyu baada ya kuwa amezaliwa, zaidi muda wake mkubwa, maisha yake mengi, tunapoingia katika ulimwengu wa maisha na ulimwengu wa kisiasa kwa ujumla, imamu huyu aliishi muda mwingi katika zama za kiongozi wa Alabasiya, kiongozi wa Almamun. Kwa hivyo alimamu ljawad al katika zama ambazo alizoishi, aliishi zama za Almamun. Maamun ambaye ndiye ambaye aliyempa sumu baba yake alimamu Ridha alaihi salam. Huyu huyu ndiyo ambaye alilazimisha na kuweza kumwozesha alimamu Aljawadi okay. Maamun alimchukua binti yake na kumulazimisha Imamu Jawadi aweze kumwoa binti yake. Inawezekana akajiuliza, inakuwaje mtu kama huyu ambaye alikuwa na tabia chafu, mlevi, aweze kumwozesha Imamu lakini vile vile kuna mambo gani? Kuna sababu gani ambazo zilipelekea aweze kumwozesha imamu? Ukweli ni kwamba Maamun alipita katika mazingira tofauti ya kisiasa. Tunapoangalia, kuna mambo fulani ya limbana ambayo alimpelekea kwamba ili kuweza kufanikisha katika mambo yake ya kisiasa ni lazima amuozeshe imamu ili kuwadanganya watu kwamba yeye yupo na Ahlul Bait alayhimus salam katika ujanja ambao alikuwa akiutumia tadhahuruhu bitashayyu kwamba alikuwa akiwaonyesha watu kwamba yeye ni katika, ni katika mashia na wafuasi wa Ahlul Bait alayhi afdhalu salatu wassalam, kwa sababu kuna watu ambao walikuwa wamejigrupu kwa ajili ya kutaka kufanya mapinduzi dhidi yake, lakini hawakuweza kufanikiwa. Kwa sababu gani? Baada ya kuligundua hilo, aliweza kujitahidi na kujionyesha kwamba yeye ni katika mashia, hivyo akaona moja katika njia za kuweza kuwavuta watu na kuweza kuziwia kuziba pengo hili aliye asiwezi kufanya mapinduzi ni kwamba ni yeye amwezeshe ya binti yake kwa Alimam Aljawadi alaihi afdalu salatu wassalam. Kwa hivyo akawa ameweza amefanikiwa, na akamwezesha, hivyo mapinduzi yale yakawa hayajafanikiwa kwa sababu alikuwa e, kwa sababu ile kujionesha kwamba na yeye ni katika, ni katika mashia wa Ahlul Beiti alaihim afdalu salatu wassalam, lakini kipindi hicho hicho kuna fitna ambayo ilitokea baina yake yeye na mkubwa wake ambayo alikuwa Muhammad Amin na Abdullahi al-Ma'mun -ma hawa walikuwa wote ni watoto wa Haruna ar-Rashid. Kwa hivyo haya ni katika mambo ambayo aliyaishi al-Imamu al-Jawad na akayashuhudia kwamba watoto hawa wawili baada ya Haruna ar-Rashid kufariki, ambayo ni katika viongozi wa al-Abbasiyin, baada ya kuwa wamefariki, alichokifanya alihusia kwamba uongozi, atakayekuwa kiongozi baada yake atakuwa ni Muhammad Amin. Na baada ya Muhammad Amin ambaye atakayekuwa kiongozi baada yake ni nani? Ni Maamun. Muhammad Amin baada ya baba yake kufariki moja kwa moja akapata uongozi. Baada ya kuwa amepata uongozi, alichokifanya cha kwanza, baada ya kutulia tu kwenye uongozi, ilikuwa ni kumtoa katika uongozi nani? Maamun, ambaye angalia, watu hawa wote ni mandugu kwa baba mmoja, mama mmoja, lakini hapana, ambaye alikuwa kwa sababu baba yake alikuwa ameandika kwenye waraka kwamba mimi ni kifariki atakayekuwa kiongozi baada yangu atakuwa ni Maamun, lakini ile akaiondoa na kumuweka mwanaye kuwa ndio awe kiongozi. Hivyo wakawa wamegeukana, Maamun akawa amefanikiwa kumuua Amin. Kwa hivyo mazingira haya imamu aliyaishi, lakini imamu pamoja na hivyo aliwendelea kufanya subira na kuwahusia eh, ahlulbeiti wake kwamba kinachotakiwa katika mazingira kama haya ni kufanya subira. Hivyo imamu aliweza kupambana na kuweza kutoa maarifa a Ahlulbeiti katika mazingira kama haya. Kwa hivyo hilo alikumsitisha imamu bali lilimfanya endelee kuwa thabiti katika uongozi na katika kuendeleza eh, eh, risala ya mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa hivyo alimamu Ljawadi al huyu ndio imamu wetu ambaye ni imamu, imamu wa tisa katika maimamu Ahlulbeiti alaihim afdhalu salatu wassalam. Naam, inawezekana ukasema kwamba ilikuwaje tuna imamu wa Ahlulbeiti lakini wakati huo tunasikia kwamba kuna kulikuwa kuna maamun wakati huo, kulikuwa kuna wakinaamin. Ilikuwaje? sera ni ile ile kama alivyosema mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwamba viongozi wa Ahlul Bait, pamoja na kwamba alizungumzia kuhusu Al-Hasan wal Hussein imaman qama au qada, ndiyo ni Al-Hasan wal Hussein, lakini hivyo ndivyo ilivyo katika Ahlul Bait. Sawa sawasawa atangazwa kuwa ni kiongozi sawasawa asitangazwe kuwa ni kiongozi, uongozi wa wao ulishakuwa ni thabit kwa mujibu wa nusus ambazo zilizothibiti katika vitabu vya kihistoria. Kwa hivyo hawa ni viongozi, pamoja na kwamba kulikuwa kuna uongozi wengine, lakini tunakuta kwamba uongozi huo ulikuwa ukiwarejea maimamu hawa katika maswala ya kidini, katika maswala ambayo yanayohusu jamii kwa ujumla, kwa sababu walikuwa hawana uzoefu wa kidini na kuweza kujibu na kukabiliana na mambo ambayo yaliyokuwa ya kijiri. Lakini pia tukirudi katika huyu bwana ambaye alikuwa ni Maamuni, mtu ambaye aliweza kumuua ndugu yake, Itakuwaje? ataamiliana vipi na Ahlul Beiti alaihim afdalu salatu wassalam? Kwa hivyo alikuwa akiamiliana na Ahlul Beiti, akiamiliana na alimamu Aljawad alaihi salam kwa misingi ambayo sio misingi sahihi, kwa, alikuwa akiamiliana nao kwa dhulma, kwa, kwa kuwabana kiuchumi, kwa kuwabana kisiasa, lakini wakati mwingine kuto kuwapa nafasi ili kuweza kudhihirisha ule uwepo wao katika jamii lakini pamoja na hivyo ahlulbeiti alaihim afdalu salatu wassalam hawakushindwa kuweza kufikisha ujumbe wa ahlulbeiti na ujumbe wa mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam, bali waliendelea kutoa maarifu, kuendelea kutoa mafunzo katika jamii, kwani ilikuwa ndiyo wadhifa wao katika kutoa maarifu ya ahlulbeiti alaihim ssalam. Ama uimamu wake aliupata lini? Uongozi wake moja kwa moja, kama tunavyojua uongozi wa ahlulbeiti alaihim ssalam moja kwa moja hupata baada ya kufariki kiongozi ambaye aliyekuwepo katika uongozi. Hivyo, baada ya kufariki baba yake alimamu Ridha alaihi afdalu salatu wassalam, moja kwa moja aliweza kupata uongozi. uongozi na hapa, katika uongozi wake, kuna mambo ambayo alijiri, kwa sababu Imamu Aljawad alaihi salam alipata uongozi akiwa na umri wa miaka saba. Yani baba yake amefariki akiwa na umri wa, wa miaka saba na hili lileta sintofahamu ndani ya jamii sawasawa ndani ya Mashia, lakini pia hata ndani ya upande wa pili. Upande wa pili ambao ni ashabu rai ambao tunasema kwamba ni mfumo wa shura ambao walikuwa wakiamini kwamba uongozi a wa wakina Abubakari ni mpaka kuja kwa kina Al Abasiin. Walitumia fursa hii kuthibitisha kwamba inakuwaje mtoto wa miaka saba aweze kuwa kiongozi wa Uislamu? Ni kiongozi ambaye hana uwezo, hajawa na uzoefu, kwa hivyo atakuwaje kiongozi wa umma huu wa Kiislamu. Hivyo walikaa naye na kuweza kumuuliza baadhi ya maswali ya kielimu. Hivyo walikwenda kumtafuta kiongozi mkubwa ambaye alikuwa ni alimu wa zama zile, ili aweze kumuuliza baadhi ya maswali ili kuona kwamba ana uwezo kiasi gani, lakini lengo ilikuwa ni kwamba ashindwe, ili wathibitishie jamii kwamba mtu wa namna hii ambaye siyekuwa na uwezo wa kujibu jamii, atakuwaje kiongozi wa umma huu? Kwa hivyo kama umma huu utakuwa hauna uwezo kama utakuwa huna uwezo wa kutoa majibu ya masaili za kifikihi, mambo ya kisheria, unatakaje uwe kiongozi na kuweza kuongoza umma huu? Lakini tunakuta kwamba imamu, baada ya kuwa ameletwa pale, aliulizwa maswali, lakini katika maswali yale aliweza kujibu, lakini vile vile na kuweza kutoa baadhi ya vipengele ambavyo vinapatikana katika zile masala, jambo ambalo lilimfanya yule bwana ambaye ndo alikuwa ameenda kuuliza maswali, yeye mwenyewe ajikute kwamba hata zile ya vile vipengele ambavyo amevitoa imamu ashindwe kuvijua kwamba kuna wakati imamu, kuna vipengele vingine ambavyo imamu alivitoa yule ambaye aliyekuja kuuliza maswali ye mwenyewe havijui, yani kiasi kwamba kama angeulizwa yeye asingeweza kuwa na majibu. Angebe, kwa hivyo hivyo kuthibitishia jamii kwamba huyu bwana ni abqari yani si mtu wa kawaida, ndiyo kuwa na miaka saba lakini katika upande wa elimu ni mtu ambaye ni mkubwa na ni mtu ambaye ni mtakatifu kwa hivyo katika mazingira kama haya, imamu akawa amefika katika uju, katika uongozi. Lakini pamoja na hivyo, upande wa pili uliendelea kuwa na kiongozi wake, lakini pia imamu pia akiwa ni kiongozi wa kisheria kwa mujibu wa riwaya ambazo zilizopokelewa kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ama tukirudi katika upande wa Mashia, pia kuna ambao walikuwa wakipata mashaka kwamba inakuwaje imamu ambaye ni mtoto wa miaka saba aweze kuwa kiongozi Imam lakini aliweza kuwajibu imamu mwenyewe pamoja mwenye na kwamba baba yake alimamu ridha hilo nalo, na pia alikuwa ameshaitolea majibu. Lakini imamu mwenyewe aliweza kuwapatia majibu na kuwambia kwamba e, anasema kwamba Mwenyezimungu katika Qurani, wa atainahu lhukuma swabiya kwamba tumempa Nabii Yahya ya uongozi akiwa bado ni mtoto. Ama kwa nini amefika katika uongozi akiwa na umri mdogo? Hilo sio tatizo kwa sababu hata Nabii Isa alaihi salam tunakuta kwamba alipata mtu autume akiwa bado ni mtoto mchanga so, yeah. na akiwa bado na nyo, akiwa bado ni mtoto ambaye alikuwa katika akibebwa kwa hivyo so. Hili si tatizo katika upande wa kisheria kuona kwamba mtu anafika katika uongozi akiwa katika umri e, mdogo. Tunaomba Mwenyezi mungu aweze kutunufaisha kwa kila lenye kheri. wafadhila kubwa kubwa na mipangilio ya kheri na rehema zilizosambaa na uwezo wote na neema za maana na tunu za fahari na vipawa vizuri na upaji wa kutosheleza. Ya man la yun'atu bitamthil, wala yumathalu binadhir, wala yughlabu bidhahir Wa aata fa ajzala, wa manaha fa afdal. Ewe anayesifiwa kwa mifano na hafananishwi na umbo wala hashindwi kwa kutokewa. Ewe aliyeumba na kuruzuku, aliyefahamisha na kunenesha, aliyezua na kuongoa, aliyetukuza na kuinua, aliyekadiria na kupanga vizuri aliyetengeneza umbile na kulimaizisha uyakini, aliyetoa hoja fika na upambanuzi akaneemesha na kuzieneza akatoa na akakithirisha kusambaza akagawanyiza na kufadhilisha. ya man sama fil izzi fa fatana wadira la basar Akaafiki kuruhusu uchambuzi wa mawazo. Ewe aliyepwekeka kwa ufalme asiye na mshirika katika utawala wake, asiye kifani kwa neema na ukuu, na ana mpinzani kwa utenza wa jambo lake. Ewe aliyezipa uhuru dhana ndogo ndogo kwa ukuu wa haiba yake Ya dhal quwwati al-matin, salli ala Muhammadin khatam an-nabiyin wa ala ahli baiti, Ewe ambaye nyuso zimemkongowea kwa haiba yake e, shingo zimemwinamia kwa utukufu wake na nyoyo hushikwa ni kiwewe kwa utisho wake na kuomba kwa sifa hizi ambazo hazielekei ila kwako, na kwa ahadi uliojiwekea juu ya nafsi yako kwa akuombaye kati ya waumini, na kwa ulioyadhamini juu ya nafsi yako kuwaitikia wanaokulingania, ewe mwingi wa kusikia, mwingi wa kuona na mwepesi wa kuhesabu. Ila nigawie katika siku yangu hii e kheri unaoigawa, na nifaradhie kwa uamuzi wako bora ya faradhi, nihitimishe kwa furaha ya unaowahitimisha na nihuishe maisha ya maridhawa, unifishe nikiwa ni mwenye furaha, mwenye kughufiriwa, unitawalie wewe uokozi wangu nitakapoulizwa ahapo barzakhi, univushe mbali na munkari na nakiri, na uyaonyeshe macho yangu bashiri na bishara, unijalie nirejee katika radhi zako, na pepo yako na maisha ya utulivu na uwezo mkubwa rehema. Wa salli ala Muhammadin wa alihi kathira, nyingi za Mwenyezi Mungu zimteremkie Muhammad na ali zake <todicata> Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.