Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa. Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wamchao Mwenyezi Mungu. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Jambo mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako wa Jumanne huna kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Mchana huu kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo na leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday ir mkwaju sw Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 9035 06 5487. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza tupate muhtasari wake. Iran yaungana na dunia kulaani shambulio la kigaidi msikitini nchini Pakistan lililoua watu karibu 90. Hamas yatoa drone ya kijasusi ya utawala haramu wa Israel na wanajeshi na raia 28 wauawa katika hujuma za kigaidi Burkina Faso, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amelaani shambulio la kigaidi lililotokea jana msikitini kaskazini magharibi mwa Pakistan na kuua na kujeruhi makumi ya watu. Nasser Kanaani amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalaani kitendo chochote cha kigaidi ambacho kinahatarisha usalama na uthabiti wa nchi na wananchi wa Pakistan. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono kwa serekali, kwa wa pole kwa serikali, kwa wananchi wa Pakistan na familia za wahanga wa shambulio hilo. Vilevile amewaombea dua na msamaha wa Mwenyezimgu wote waliouawa kwenye shambulio hilo la kigaidi, kama ambavyo amewaombea pia afueni ya haraka majeruhi wakati huo huo umoja wa mataifa umetoa taarifa na kulaani mlipuko huo wa kigaidi uliotekelezwa katika msikiti wa waislamu wa kishia huko pakistan na stefan dojarik msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa amesema umoja huo una laani vikali hujuma hiyo ya kigaidi dojarik amesema antonio guterres amebainisha wasiwasi wake kuhusu mashambulizi yanayotekelezwa kuwalenga raia huko pakistan na ametaka kusitishwa hujuma hizo huku hayo ya kijiri, harakati ya Hizbullah ya Lebanon imelani pia shambulio hilo lililopelekea kuuawa makumi ya waislamu wakitekeleza ibada ndani ya msikiti nchini Pakistan. Taarifa ya harakati hiyo ya Mukawama imeeleza kuwa na hapa nanukuu, kushupalia makundi ya kitakfiri kutenda jinai za kutisha dhidi ya usalama na uthabiti wa nchi za kiislamu kuna hitaji jibu la ushirikiano wa nchi za waislamu ambazo zinapaswa kukabiliana na wauaji wanaovaa vazi la dini mwisho kunukuu haya yanajiri huku idadi ya watu waliowawa shahidi katika shambulizi hilo la kujiripua kwa bomu lililotokea katika msikiti wa mji wa peshawar huko kaskazini magharibi mwa pakistan yakikaribia 90 maafisa wa hospitali za mji huo wanasema idadi ya waliofariki dunia imefika 88 na, na huenda ikaongezeka kutokana na idadi kubwa ya majeruhi wa hujuma hiyo. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Urusi amelaani shambulio la ndege zisizo na rubani dhidi ya kituo cha kijeshi cha Iran katika mji wa Isfahan katikati ya Iran. Maria Zakharova amesema shambulio hilo lililogonga mwamba la hivi karibuni dhidi ya kambi ya wizara ya ulinzi ya Iran yumkini likachochea taharuki isiyoweza kudhibitika katika eneo la Asia Magharibi. Amesema vitendo vya aina hiyo vinaweza kuibua matokeo mabaya kwa usalama na uthabiti wa eneo hili. Zakharova ametoa onyo kali kwa wahusika wa njama hizo na washirika wao akisisitiza kuwa mashambulio kama hayo yenye lengo la kuidhoofisha Iran hayatozaa matunda. Wizara ya Ulinzi ya Iran ilitangaza usiku wa kuamkia Jumapili kwamba jengo moja la karakana za Wizara ya Ulinzi mjini Isfahan lililengwa na shambulio lililofeli la ndege tatu ndogo zisizo na rubani aina ya micro air vehicle, kwa kifupi MAVs, ambapo moja ya droni hizo ilitunguliwa, nyingine ilinaswa kwenye mtego wa mitambo ya ulinzi wa anga, na droni tatu iliangukia kwenye paa la karakana hiyo na kuripuka. Katika sehemu nyingine, Wizara ya intelijensia ya Iran au waziri wa intelijensia wa Iran Ismail Khatib amesema hatua zinazochukuliwa na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hili na nchi jirani zinaashiria namna utawala huo ulivyoishiwa na kukata tamaa. Amesema utawala wa kizayuni licha ya propaganda nyingi, lakini unadidimia na kusambaratika ndani kwa ndani, na mfano wazi ni migogoro ya kisiasa ndani ya utawala huo na wimbi la vipigo kutoka kwa makundi ya mukawama wa Palestina. Mbali na hayo, idadi ya watu walioaga dunia kutokana na kimbunga kikali cha tropiki cha Cheneso kilichoipiga Madagaskar imeongezeka na kufikia thelathini. Hayo yalisemwa jana Jumatatu na ofisi ya taifa ya kudhibiti hatari na majanga ya nchi hiyo iliyoeleza kwamba mbali na watu 30 kuthibitishwa kuaga dunia kwenye janga hilo la kimaumbile wengine zaidi ya 20 wametoweka. Taarifa ya ofisi hiyo imeongeza kwamba watu karibu 90000 wameathiriwa na kimbonga hicho katika mikoa 15, kati yao watu 23000 wamehamishwa. Taarifa hiyo pia imesema maji yamefurika kwenye nyumba zaidi ya 13000 huku nyumba nyingine zaidi ya 500 zikiharibiwa kabisa, kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu. Kimbunga cha Cheneso kilitua Januari 19 kwenye pwani ya kaskazini mashariki mwa nchi ya kisiwa cha bahari ya Hindi na kuelekea kusini magharibi. Mbali na mafuriko hayo, ofisi ya taifa ya kushughulikia maafa na majanga ya kimaumbile Madagascar imesajili matukio kadhaa ya maporomoko ya udongo. Vimbunga vimekuwa vikikumba Madagaska mara kwa mara, ambavyo husababisha maafa makubwa ya roho na mali. Malaki ya watu wamekuwa wakiachwa bila makazi, huku miundombinu na mifumo ya mawasiliano ikiharibiwa vibaya. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imefanikiwa kutoa ndege isiyo na rubani ya kijasusi ya utawala haramu wa Israel iliyokuwa ikiruka katika anga ya ukanda wa Ghaza. Brigedi ya Izudin Kassam, tawi la kijeshi la Hamas, imesema katika taarifa kwamba wahandisi wa harakati hiyo ya mukawama wa Palestina wamefanikiwa kupata taarifa hasasi na muhimu kutoka kwenye droni hiyo aina ya hexacopta ya Wazayuni. Utawala pandikizo wa Israel umekuwa ukikwepa kulizungumzia swala hili la kutwaliwa droni yake ya kijasusi na wanamukawama wa Palestina. Hamas imebainisha kuwa droni hiyo ya kijasusi ilitwaliwa na Brigedi ya Kasam alfajiri ya Jumaa iliyopita ikiruka katika anga ya eneo la Ghaza baada ya Hamas kufichua habari ya kutwaliwa droni hiyo, utawala haramu wa Israel kupitia msemaji wake hatimaye ulikiri kwamba eti kitu kinachofanana na droni yake kimetua huko Ghaza. Katika miezi ya hivi karibuni, ndege zisizo na rubani, ndege za kijeshi, helikopta na mizinga ya utawala wa kizayuni imekuwa ikitumika kufanya mashambulizi katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza. Makundi ya wanamukawama ya Palestina yanasisitiza kwamba utawala wa kizayuni wanatumia kila nyenzo ya ukatili na utumiaji mabavu kulipigisha magoti taifa la Palestina, lakini Wapalestina hawatosalimu amri katu, na wako tayari kukabiliana na wazayuni wakati wowote na mahala popote. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, inasisitiza kwamba jinai za kila uchao za utawala huo wa kizayuni hazitopita hivi hivi bila kupatiwa majibu. Na kwa akali watu ishirini na wanane wakiwemo wanajeshi na raia wameuawa katika mashambulizi mawili ya kigaidi huko kaskazini mwa burkina faso. Jeshi la nchi hiyo limesema, kambi ya kijeshi ya falagonto kaskazini mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa niger ilishambuliwa na watu waliojizatiti kwa silaha, ambapo wanajeshi kumi, wapiganaji wawili wa kujitolea na raia mmoja wameuawa. Taarifa ya jeshi hilo imeongeza kuwa maiti kumi na tano za wanamgambo waliotekeleza shambulizi hilo dhidi ya kambi ya kijeshi ya Falagon t zimepatikana pia katika eneo hilo. Wakati huo huo, gavana wa jimbo la Cascades, Jean Charles dit Yenapono, amesema mili ya raia kumi na watano imepatikana kusini mwa nchi karibu na mpaka wa Ivory Coast kufuatia shambulio la Jumapili. Amesema maiti hizo zilipatikana jana Jumatatu katika kijiji cha Lingwekoro zikiwa na athari za majeraha ya risasi. Haya yanajiri wiki mbili baada ya watu tisa kuuawa wakati watu wanaoshukiwa kuwa magaidi wa kufurishaji wenye misimamo ya kufurutu ada waliposhambulia msikiti mmoja katika kijiji cha Golgonto katika eneo la Sahel, kaskazini mashariki mwa Burkina Faso. Maelfu ya watu wameuawa na wengine zaidi ya milioni mbili wamekimbia makazi yao tangu magaidi hao wakufurishaji waanze kuishambulia Burkina Faso kutokea nchi jirani ya Mali mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo hindhari ya Umoja wa Mataifa kuhusu baa la njaa huko Siria. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa njaa nchini Siria imefikiwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Mwaka elfu mbili kumi na moja, Syria ilianza kushuhudia maandamano ya upinzani ya wananchi ambayo yaligeuka kuwa vita vya kigaidi baada ya uingiliaji wa pande zinazopinga mfumo tawala wa nchi hiyo na uungaji mkono wao kwa makundi ya kigaidi. Kutokana na athari hasi za vita hivyo ambavyo bado havijaisha, japokuwa kasi yake imepungua, migogoro na masaibu kadha wa kadha ya kibinadamu imeibuka ndani ya Syria. Moja ya maafa makubwa ya kibinadamu yaliyojitokeza nchini Siria ni baa la njaa. Kulingana na ripoti iliyotolewa na Umoja wa Mataifa, wa Siria milioni kumi na mbili hawajui mlo wao ujao watautoa wapi. Watu milioni mbili na laki tisa wako katika hatari ya kukumbwa na njaa kali, na Siria yenyewe ni nchi ya sita duniani kwa uhaba wa chakula. Hali hiyo imetokea kutokana na kusambaratika muundo na utaratibu wa kawaida wa maisha nchini Siria. Maelfu ya watu walipoteza ajira zao kutokana na athari za vita na kubomolewa kwa miundombinu, mamilioni ya wasiria waliishia kuwa wakimbizi wa ndani na nje ya nchi, na hali hiyo ya kubaki bila makazi ilichangia sana kuenea baa la njaa miongoni mwa raia hao. Mbali na hayo, ukosefu mkubwa wa amani na usalama uliotokana na anga ya woga na hofu iliyosababishwa na magaidi vilichangia kujitokeza baa la njaa na hali mbaya ya uhaba wa chakula huko nchini Siria. Kabla ya vita vya mwaka 2011 Syria ilikuwa moja ya wazalishaji muhimu zaidi wa mazao ya kilimo katika eneo la Asia Magharibi, ambapo asilimia 40 ya wakazi wa nchi hiyo walikuwa wakijishughulisha na kilimo au ufugaji. Lakini kutokana na athari za vita hivyo, ardhi za mashamba zimeharibiwa, shughuli za kilimo zimeshindwa kuendelea na njaa imeenea katika nchi hiyo. Si hayo tu, vifaa na vyombo vya utoaji huduma za ufugaji vimeharibiwa au kuibwa na magaidi. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2013 ya shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO, wafugaji wengi wa Siria walilazimika kutelekeza sehemu ya mifugo yao au kuhamia nchi jirani kutokana na ukosefu mkubwa wa chanjo ya mifugo. Haya ni matangazo ya Jumanne mchana ya Redio Teheran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni kukumbusha kwamba leo ni Jumanne ya Januari thelathini na moja mwafaka na tarehe tisa Rajaba mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nne Hijria. Hatimaye mwezi Januari unatupunga mkono Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu ya 52 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu ikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama tulivyotangulia kueleza, mpendwa msikilizaji, mfululizo wetu wa leo utaendeleza maudhui ya akhlaki za jihadi katika utamaduni wa Uislamu wa asili uliolinganiwa na kufunzwa na bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Moja ya sifa maalumu na za kipekee inayoufanya utamaduni wa jihadi wa Uislamu uwe na nafasi ya juu kulinganisha na harakati za kivita na kijeshi za mfumo wa ubepari unaotawala duniani ni nia na ikhlasi anayokuwa nayo muumini anayekwenda kwenye medani za jihadi, ya kufanya hivyo kwa ajili ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu tu. Kwa msingi huo, vita vinavyopiganwa katika Uislamu vinajibari na kujiweka mbali kabisa na nia na malengo yanayochochewa na taasubi, chuki na ukereketwa wa kiutaifa, kijiografia, rangi au asili za watu. Sababu ni kuwa lengo hasa la Uislamu ni kuwaelekeza watu kwenye uongofu na kuwakomboa na unyongeshaji wa watawala, madikteta na mataghuti na tawala za kidhalimu ambazo dhuluma na uonevu wao haviwezi tena kustahamilika. Kutokana na kuwa na mtazamo huu, kabla wanajihadi wote wa kambi ya haki kuingia kwenye medani ya mapambano ya haki dhidi ya batili, huwa wanawekeana ahadi na mola wao kwamba hawatapigana vita hivyo kwa nia au lengo jingine lolote lile ghairi ya kutetea njia ya Mwenyezi Mungu ya Uislamu. Na hilo linabainishwa kwa uwazi kabisa na aya ya mia moja na kumi na moja ya Suratu Tauba inayosema, hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao, kwa kuwa wao watapata pepo. Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu, wanaua na wanauwawa. Hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki katika Taurati na Injili na Quran, na nani atimizaye ahadi kuliko Mwenyezimungu? Basi furahini kwa biashara yenu mliyofanya naye, na huko ndiko kufuzu kukubwa. Ni jambo lisilo nashaka yoyote kuwa kuingia kwenye medani za vita kuna madhara ya roho za watu na mali zao pia, na tajiriba imeonyesha kwamba kuna watu wengi sana ambao kutokana na kwenda vitani kwa nia ya kuneemeka kwa vitu na kunufaika kimaada au kwa malengo mengineyo, wameishia kujuta au kusibiwa na msongo wa mawazo, huku wakitamani wasingeli kwenda vitani laiti kama wangejua lakini kwa wale wanaojitosa kwenye medani za vita na jihadi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, wao hawaingiwi na chembe ya shaka wala hawapatwi na majuto katika hali yoyote ile, kwa sababu wanayakini kuwa wamewekeana ahadi ya kweli na Mola wao, na kwa hivyo hujiweka tayari kuyakabili hata kwa roho zao masaibu na madhara yoyote yanayowafika bila kujutia chochote. Maneno matukufu ya wahi yanalieleza hilo kama ifuatavyo katika aya ya 146 ya Suratu Al Imran: na manabii wangapi walipigana na pamoja nao waumini wengi wenye ikhlasi, hawakufanya woga kwa yaliyowasibu katika njia ya Mwenyezi Mungu, wala hawakudhofika wala hawakuwa wanyonge na Mwenyezi Mungu huwapenda wanaosubiri. Miongoni mwa nyenzo zenye taathira kubwa katika medani za vita ni kuwa na nguvu na uwezo mkubwa wa kisilaha, na ndiyo maana siku zote yamekuwepo na yanaendelea kuwepo mashindano ya uundaji na umiliki wa silaha baina ya madola makubwa na ni kwa sababu hiyo pia ndipo Mwenyezi Mungu mtukufu akatoa amri ndani ya Qur'an ya kuimarishwa mihimili ya nguvu za kijeshi ya ulimwengu wa Kiislamu kwa ajili ya kukabiliana na madola ya kishetani. Lakini kwa kuwa wanajihadi wa kambi ya haki wanaingia vitani kwa nia na kwa ajili ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu, kwa hivyo, sambamba na kujiimarisha na kuongeza nguvu na uwezo wao wa kijeshi siku baada ya siku, wanaotegemea pia mwega na msukumo wa msaada wa kimaanawi katika kupambana na maadui zao, kwa sababu wanayakini kwamba silaha tupu bila egemeo la kimaanawi ni sawasawa na chuma cha karatasi tu, na ndiyo maana dua, munajati na kushtakia shida kwa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa vitu vyenye taathira chanya na vyenye kutoa mchango mkubwa katika medani za vita na makabiliano na adui. Husein Ibn Ali alaihim assalam ambaye alilelewa na kukulia kwenye chuo cha utume na kuzisikia dua alizokuwa akiomba babu yake Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika medani za vita, na akasikia pia munajati na dua za baba yake Ali alaihi ssalam katika mapambano ya jihadi. Katika usiku wa kuamkia siku ya Ashura akiwa amekabiliwa na adui aliyekuwa katika kilele cha majigambo makeke na nguvu za kijeshi, alilitaka jeshi la adui huyo limpe fursa katika usiku huo ya kusimama kwa ajili ya sala, kunong'ona na mola wake na kusoma Quran. Na hata katika adhuhuri ya Ashura, wakati askari makatili na wasio na huruma wa jeshi la kidhalimu la kina Yazid lilipoanzisha mashambulio dhidi yake na wafuasi wake, mtukufu huyo aliitekeleza faradhi ya sala ambayo ni dhihirisho kamili la mawasiliano baina ya mja na muumba wa ulimwengu, ili kuwafunza walimwengu kwamba katika raha na shida, utulivu na misukosuko ya maisha, hususan katika kilele cha moto wa vita, inapasa mtu aombe hifadhi kwenye bora ya kimbilio yaani Mwenyezi Mungu Azza wa Jalla ambaye ni dhihirisho la nguvu za kweli katika ulimwengu ili kuweza kuwa imara na thabiti na kuimarisha irada na uwezo wake. Kurani tukufu imetuonyesha mifano kadhaa ya msukumo na msaada manawi, wa kimaanawi waliopewa Waislamu katika sura tofauti ukiwemo ule ulioelezewa katika aya ya 123 hadi 125 za Suratu Ali Imran kuhusiana na vita vya Badr ambao ni wa kuteremka malaika waliokwenda kulisaidia jeshi la Uislamu katika kukabiliana na jeshi la Makureshi na kulishinda jeshi hilo licha ya kuwa kubwa zaidi mara kadhaa kulinganisha na la waislamu kwa idadi ya wapiganaji na zana za kivita. Katika aya 9 hadi 11 za Suratul Ahzab, Quran inazungumzia kimbunga na upelekwaji wa wapiganaji wasioonekana, ambapo wakati Waislamu walipoingiwa na hofu kubwa kutokana na nguvu za jeshi la maadui na hata wakatetereka na kuingiwa na shaka Mwenyezi Mungu aliwateremshia msaada huo wa ghaibu na kuwawezesha kushinda vita hivyo. Mfano mwingine wa misaada ya ghaibu ya Mwenyezi Mungu ni woga na hofu liliyojazwa jeshi la ukafiri ambao Quran imeuzungumzia kuhusu kundi la Mayahudi wa Madina, kama sehemu ya aya ya pili ya suratu lhashr inavyosema, na akatia woga katika nyoyo zao wakawa wanazibomoa nyumba zao kwa mikono yao na mikono ya waumini. Basi zingatieni enyi wenye macho. Katika zama zetu hizi pia tunaweza kuashiria ushindi mkubwa iliyopata Iran katika vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu vya kukabiliana na uvamizi wa kinyama wa utawala wa Baathi wa Iraq ambapo kwa kutegemea imani, dua, kukesha usiku kwa ibada wapiganaji wake, jamhuri ya kiislamu iliweza kuibuka mshindi katika vita hivyo. Aidha, ushindi wa Hizbullah ya Lebanon katika vita vya siku 33 na ushindi wa wananchi mashujaa wa Palestina katika vita vya siku 22, wote hao dhidi ya wazayuni na ushindi ambao insha allah utapatikana muda si mrefu ujao wa wananchi wa Yemen dhidi ya muungano wa kijeshi unaoongozwa na utawala mtenda jinai wa Al Saud. Yote hiyo ni mifano ya wazi ya kuthibitisha kuwa mbali na zana za kivita tegemeo kubwa zaidi la wana jihadi ni msaada wa ghaibu wa Mwenyezi Mungu na msukumo adhimu wa dua na umaanawi na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba ahadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 53 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni redio Tehran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Kenya, ambayo yametawaliwa na majibizano baina ya rais William Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga kuhusu matokeo ya uchaguzi wa Agosti 9 mwaka uliopita. Taifa Leo limeipa kipaumbele habari hiyo chini ya anwani semayo, maswali manne ya Ruto kwa Raila. Dondoo zake zinasema rais ameyakabili madai ya Odinga kuhusu wizi wa kura, akimtaka kinara huyo ODM atoe ufafanuzi. Swali la kwanza, mbona madai hayo yanafichuliwa wakati huu? Pili, kwa nini hajafichua walichojadili na maafisa wa ABC? Tatu, kwa nini alimpokea Chebukati ila hali alikuwa mgombea wa urais, na nne, mbona madai haya hayakuwasilishwa kwenye mahakama ya juu? Habari nyingine iliyopa uzito ina kichwa kilichobeba maneno: serikali yataka kampuni za Uhuru zilipe ushuru. Maseneta watilia mkazo amri ya Ruto kwa uh, kwamba kila mtu alipe kodi. Habari hii ndiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la The Standard chini ya anwani semayo Ruto amkabili Ruto. Toleo lake la mtandaoni limetanguliza habari hii kwa kuandika Ruto wakosoa uungaji mkono wa Raila awatuhumu, wanataka kuisakama dola. Habari nyingine kwenye toleo hilo zina vichwa visemavyo: hatua ya Joho na Junet kukwepa mikutano ya Azimio yaibua maswali. Ruto kutazama upya bajeti ya trilioni tatu nukta tisa iendane na uhalisia. Na wazazi katika njia panda huku shule zikifunguliwa. Habari hii ya elimu imetangulizwa mbele na gazeti la Daily Nation, limeandika mkanganyiko wa sekondari ya awali huku wanafunzi wa gredi ya saba wakiripoti shuleni. Kwa mujibu wa gazeti hilo, shule binafsi zinaonekana kuwa zimejiandaa vya kutosha kwa ajili ya mfumo huo mpya wa elimu nchini Kenya. Habari nyingine iliyopewa umuhimu kwenye gazeti hilo ina kichwa kilichobeba maneno Ruto asema wanaokwepa kulipa ushuru wanafadhili mikutano ya Raila ya kupinga matokeo ya uchaguzi. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: maafisa wa IBC walikuwa wanafanyaje kwako? Ruto amfyatulia kombora Raila. MCAs wanataka mshahara uongezwe mara tatu na hazina ya wadi iwekwe kwenye sheria. Na kieneo, ukame katika pembe ya Afrika wasukuma watu milioni 22 kwenye baa la njaa. Tuelekeze kurunzi ya udunduzi wetu katika nchi jirani ya Tanzania. Mwananchi limeendelea kuipa uzito habari ya matokeo ya mtihani wa taifa wa sekondari, limeipa habari hiyo kichwa kisemacho, matokeo kidato cha nne gumzo. Kiwango cha ufaulu na mwanafunzi mmoja kunusurika kati ya 66 waliofutiwa ni miongoni mwa mambo yaliyotikisa kwenye mjadala huo. Habari nyingine katika gazeti hilo zinasema adaiwa kumuua mke na kumfukia Shimoni utata wa Madisi, wateule wakika uh, cha kuapishwa na kuna mahojiano maalum na Zito Kabwe ambaye anasema tunakuja na siasa mpya. Hali mbaya, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kubwa katika gazeti la Nipashe linalotupasha zaidi kwa kuandika masomo ya ufundi, ufaulu wa kuchechemea, wadau elimu watoa angalizo. Pia limeandika Samia asema haya asema haya, hapa mambo yatakayoibeba nchi kwa kilimo. Wagonjwa wa akili waongezeka mara tano, mlonga zila na michezoni, mangungu asema sasa kazi ni moja tu Simba Sports Club. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la habari leo zina vichwa visemavyo: tax ateta na mabalozi, asisitiza usalama, kijana jela maisha kwa kunajisi mwanafunzi, ubunifu wa Dkt Mwinyi wamaliza malalamiko, na ziara ya Samia Uswizi na Senegal kuleta mapinduzi ya kilimo. Nalo gazeti la Jamhuri kwa upande wake limepozitwa habari isemayo, Bakwata wazinduka, mufti hapania kurejesha mali zilizochukuliwa kwa hila. Zinadaiwa kuwapo katika kila mkoa wa Tanzania. Pia limeandika, Tundulisu aanza kuipopoa serikali. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor la Uganda. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo ina anwani semayo serikali haina mamlaka juu ya karo ya shule wasema mawakili. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayomwonyesha rais Yoweri Kaguta Museveni akiwa katika kongamano la majaji. Picha hiyo imebeba anwani semayo msifungamanisha utoaji wa huduma za sheria na pesa, Museveni awaasa majaji. Pia limeandika polisi yatoa miongozo shadidi kwa shule. Uchunguzi wa NSSF anza leo kwa kusikilizwa wafanyakazi na mfichu wa siri, na ICC kuongeza mashtaka dhidi ya kiongozi wa waasi Joseph Kony. Toleo lake la mtandaoni pamoja na mambo mengine limeandika ndani ya mzozo wa ushuru wa dhahabu wenye thamani ya shilingi bilioni 340 mfanyabiashara aga dunia akistarehe gesti, asema inanga. Familia 450 zakabiliwa na bala njaa, huku kimbunga kikipiga mituma na kieneo, wabeba bunduki waua watu wanane katika sherehe za siku zawa huku Afrika Kusini. Bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, tutumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus tisa, nane, tisa, sifuri, tatu, tano, sifuri, sita 87 Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan hashiki wa spoti, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio ya michezo yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu, tuanze na mchezo wa futsal. Timu ya taifa ya futsal ya wanawake ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeendelea kujiweka katika mazingira mazuri ya kusogea mbele kwenye mashindano ya ubingwa wa mchezo huu wa soka unaopigiwa ukumbini kwa nchi za Asia ya kati, kwa kifupi Kafa, ya mwaka huu 2023. Hii ni baada ya kuigaragaza Tajikistan mabao 16 kwa mtungi katika mchuano uliopigwa Jumamosi. Magoli ya Iran kwenye mchezo huu wa wikendi yalifungwa na Sara Shirbegi mabao sita, Fereshte Karimi matatu kwa kuichabanga Kirgizistan mabao matano kwa sifuri katika mechi ya Ijumaa. Iran ndio mabingwa watetezi wa taji hilo baada ya kulitoa katika mashindano ya mwaka jana. Katika hatua nyingine, wanariadha wa Iran wamezoa medali za dhahabu na fedha kwenye mashindano ya dunia ya kukwea jabali la theluji huko nchini Uswisi. Mkwea jabali wa Iran aliyetoa medali ya dhahabu kwenye mashindano hayo ya UIAA Ice Climbing World Cup mwaka huu wa 2023 huko nchini Uswisi ni Mohsen Bht huku mwenzake Muhammad Reza Safdarian akiondoka na medali ya fedha. na kutoka hapa barani Asia tuelekea katika kanda ya Afrika Mashariki. Watani wa jadi huko nchini Kenya, klabu ya Gor Mahia na AFC Leopards walishuka dimbani Jumapili katika mchuano mwingine wa debi la mashemeji uliopigwa katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi. Mashemeji hao walitoshana nguvu kwenye pambano hilo la aina yake. Mahasimu hao wajadi waliondoka uwanjani kwa sare tasa. Sare dhidi ya Ingwe ilisogeza Kogalo hadi nafasi ya tatu kwa alama 24 baada ya mechi 11, japo vigogo hao bado wana mechi mbili kiporo. Kwa upande mwingine, AFC wako katika nafasi ya nane kwa alama 18, sawa na mafande wa Kenya Police, ila wanashushwa kwa uchache wa mabao. Wakufunzi wa timu hizo wanasema wamejifunza mengi kutokana kati ya Gor na AFC ambapo Kogalo imeshinda mara 34 ingwe mara 28, huku mechi 33 zikiishia kwa sare. Mchuano huo wa Jumapili wa ligi kuu ya soka ya Kenya, KPL, ulihudhuriwa na halaiki ya mashabiki kutoka timu zote mbili. Ni kupe hapa kionjo cha mbwembwe za mashabiki hao kabla na baada ya mchezo wa Jumapili <tipi> Mbeba gunia, mbeba gunia ya kubeba mabao, mababao. Hiyo yendangi bure, wamekula samaki na hiyo samaki ni nguvu yetu. Sasa babu, inamaanisha wameisha leo na shabiki ya Gor Gor, nadhamini Gor, mimi ni sirikari damu e, bibi aende ni baki na Gor. hey, kwanza wajue ya kwamba mimi ni woda kechi jalamo, AFC Leopards; damu naona hii kemo kor wa kilala wanachabwa pao pa mbili kwa moja <tap> Mbwembwe hizo za wana AFC na serikal. Katika nchi jirani ya Tanzania, klabu ya Yanga imefanikiwa kuingia kibabe hatua ya 16 bora ya Azam Sports Federation Cup kwa kupata ushindi wa magoli saba kwa sifuri dhidi ya Rino Rangers katika uwanja wa Mkapa wikendi. Magoli ya Yanga yalifungwa na Yanik Bangala, Dikson Ambundo, Kennedy Musonda alifunga mawili, Stefan Aziz k Farid Musa na David Bryson. Angeweza kufanya nini tena David Bryson! Bryson! Zaidi ya kupasia nyavu, na akaenda kufurahia na Feston Kalala Mayele, David Bryson. Shabiki wa Yanga. Tufunge kipindi kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Simba siku ya Jumapili ilikamilisha uchaguzi mkuu wa timu hiyo ya soka ya Tanzania. Mkutano huo ulifanyika kwenye ukumbi wa mikutano wa JNICC jijini Dar es Salaam, ambapo wanachama wa Simba waliwachagua wajumbe na mwenyekiti wa klabu hiyo. Mwenyekiti wa kamati ya uchaguzi ya Simba Boniface Lihamwike, mara baada ya zoezi la kuhesabu na kujumlisha kura, alitangaza washindi wa nafasi mbalimbali katika uchaguzi mkuu wa Simba. Boniface amemtangaza Murtaza Mangungu kuwa mshindi wa nafasi ya uwenyekiti kwa kura elfu moja mia tatu kumi na moja, dhidi ya Moses Kalua aliyepata kura elfu moja na arobaini na tano. Mangungu alisema haya baada ya ushindi huo. Sisikilize propaganda, wanasimba wako imara. Na wababaishi na propaganda yoyote, simba wanaelewa wanafahamu na wanajua kimu yao inachokifanya, ila tunataka tupate mafanikio zaidi Simba kabla ya hapo ilimtangaza Imani Kajula kuwa afisa mkuu mtendaji wao mpya ambaye anarithi mikoba ya Barbara Gonzalez aliyejiuzulu Desemba kumi mwaka uliopita. Mbali na hayo, Kenya imeteuliwa kuwa mwenyeji wa kombe la dunia la raga ya daraja ya pili la chipukizi wasiozidi umri wa miaka ishirini kombe hilo ambalo timu ya taifa ya Kenya almaarufu chipu ilishiriki mwaka 2009 huko Nairobi na 2019 Brazil litafanyika Julai 15 hadi 30 mjini Nairobi, ambapo bingwa ataingia katika daraja ya kwanza. Mashindano hayo ya daraja ya kwanza ya under 20 yataandaliwa nchini Afrika Kusini mnamo Juni 24 hadi Julai 14 mashindano haya yanarejea baada ya duru za mwaka 2020, 2021 na 2022 kufutiliwa mbali kwa sababu ya janga la corona. Na Manchester City imewatupa Arsenal nje ya michuano ya kombe la FA ambao ni washindani wao katika ligi kuu ya EPL. Goli la pekee la dakika 64 la beki Nathan Ake lilitosha kuipa City ushindi ikikutana na Gunners kwa mara ya kwanza katika msimu huu ambapo kwenye EPL bado hawajakutana. Grealish who finds the bottom corner and Manchester City break the deadlock. The Gunners were stretched and when the ball ricocheted off the post from the initial strike from Julian Alvarez, Grealish was there to pick up the pieces. Ushindi huo unaiweka City katika nafasi nzuri kisaikolojia wakijiandaa kukutana na vinara hao wa EPL katikati ya Februari mwaka huu kwa ajili ya mchezo wa kwanza wa ligi. Wakati huo huo, kiungo Carlos Casemiro alidhihirisha jinsi alivyo nguzo kubwa kambini mwa Manchester United kwa kufunga mabao mawili katika ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya Reading katika kombe la FA katika uwanja wa Old Trafford. Ushindi huo ulikatia Manu tiketi ya raundi ya 16 bora na kuweka hayo matumaini yao ya kutoa kombe la FA kwa mara ya 13 katika historia kadri wanavyofukuzia pia ubingwa wa EPL, Carabao Cup na Europa League muhula huu. Manu walipata bao lao jingine dhidi ya Reading kupitia kwa Fred De Paula Santos sekundi chache baada ya Andy Carroll kuonyeshwa kadi nyekundu katika kipindi cha pili. huku hayo yakijiri forward Son Heung Min alipachika wavuni mabao mawili na kusaidia waajiri wake Tottenham Hotspurs kuingia raundi ya 16 bora ya kombe la FA baada ya kuikomoa Preston North End mabao matatu kwa sifuri huko ugenini. Spurs ambao ni mabingwa mara nane wa kombe la FA walifunga bao jingine kupitia kwa sajili mpya Arnold Danjuma aliyetokea Villarreal ya Uhispania kwa mkopo hivi karibuni. Tutakomea hapo kwa michuano hiyo ya FM, penzi msikilizaji, na hadi juma lijalo, panapo majuli yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 9 Rajab mwaka 1444 Hijiria, sawa na Januari 31 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita gwaride la mwisho la kimaonyesho la vikosi vya majeshi ya utawala wa Shah lililokuwa na lengo la kuwatia hofu na woga wananchi wa Islamu wa Iran lilifanyika katika mitaa mbalimbali ya Teheran. Katika gwaride hilo, wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi wa Islamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano dhidi ya utawala wa kibeberu wa Shah. Siku kama ya leo miaka 173 iliyopita ilianzishwa harakati kubwa ya uasi ya, ya wananchi wa China iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Taiping. Harakati hiyo ilitokana na hali mbaya na umaskini uliokuwa ukiwasumbua wananchi wa nchi hiyo hasa matabaka ya watu wa vijijini na ilisababishwa na ukoloni wa kigeni na utawala wa familia isiyofaa ya Manchu. Lengo kuu la harakati hiyo iliyoendelea kwa muda wa miaka kumi na nne ilikuwa ni kuwepo usawa katika kugawana ardhi kati ya wanawake na wanaume. Siku kama ya leo miaka 424 iliyopita ilianzishwa kampuni ya kwanza ya Uingereza ya India Mashariki nchini India kwa amri ya malkia Elizabeth wa kwanza wa Uingereza. Kampuni hiyo iliimarisha ukoloni wa Uingereza katika maeneo yenye utajiri huko kusini mwa Asia, na baada ya hapo shughuli za ukoloni zikaimarika zaidi katika mataifa ya kusini mwa Asia kupitia kampuni hiyo. Baada ya kuasisiwa kampuni hiyo, nchi nyingine kama vile Uholanzi, Ureno na Ufaransa zilielekeza nguvu zao katika bara Hindi kwa lengo la kuhudumia ukoloni wao. Baada ya karne tatu za kuanzishwa shirika hilo, ushawishi na kuimarika utawala wa Uingereza nchini India vilisababisha nchi hiyo kutangazwa kuwa sehemu ya Uingereza na malkia Victoria akavikwa taji la kuwa mtawala wa India na Uingereza. Na siku kama hii ya leo miaka 481 iliyopita aliuawa shahidi Izuddin Sayid Hussein, mmoja kati ya wanazuoni wakubwa wa Kiislamu wa, wa karne ya kumi hijiria. Alizaliwa mwaka 906 hijiria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil huko Lebanon, na kujifunza elimu za wakati huo. Watu wenye chuki na husda ambao hawakuweza kuvumilia utu na shahsia kubwa ya mwanazuoni huyo wa Kiislamu katika mji wa Saida huko kusini mwa Lebanon, walimpa sumu mwanazuoni huyo na kumuua katika siku kama hii ya leo. Hii ni redio Teheran moja kwa moja. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani shambulio la kigaidi lililotokea jana msikitini kaskazini magharibi mwa Pakistan na kuua watu karibu 90. Msemaji wa wizara inje ya mambo ya nje ya Russia amelaani shambulio la ndege zisizo na rubani dhidi ya kituo cha kijeshi cha Iran katika mji wa Isfahan katikati ya jamhuri ya Kiislamu. Idadi ya watu walioaga dunia kutokana na kimbunga kikali cha tropiki cha Cheneso kilichoipiga Madagaskar imeongezeka na kufikia thelathini. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imefanikiwa kutoa ndege isiyo na rubani ya kijasusi ya utawala haramu wa Israel iliyokuwa ikiruka katika anga ya ukanda wa Ghaza. Na kwa wakali, watu 28 wakiwemo wanajeshi na raia wameuawa katika mashambulizi mawili ya kigaidi huko kaskazini mwa Burkina Faso. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Teheran. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na vilevile vile vile tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante ah, na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.