Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata mtume nabii aliyeummi asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum waskilizaji wa penzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, aidha katika masafa ya FM na vilevile vile. Kama tulivyosema tunasikika kwenye satelit. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari kama kawaida, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa naye Sayid Aidarus Alawi wa Lamu nchini Kenya na mawaidha kuhusiana na umuhimu wa mwezi huu mtukufu wa Rajab. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, Uislamu chaguo langu, na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo tutayaanza baada ya muda si mrefu kwa taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Amir Abdullahian asema waziri wa mambo ya nchi wa Qatar amekuja na ujumbe wa upande wa pili wa mazungumzo ya nyuklia. Algeria asema Palestina itaendelea kuwa kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu. Magaidi 234 wa Shababu waangamizwa na kujeruhiwa Somalia. Matukio ya Ukraine: NATO imejitayarisha kwa vita vya moja kwa moja na Russia. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameishukuru Qatar kwa juhudi zake za kuhakikisha mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran yanazaa matunda, na amesema leo tumepokea ujumbe mbalimbali mbali wa upande wa pili wa mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA kupitia kwa waziri wa mambo ya nje wa Qatar. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo kwenye mazungumzo na waandishi wa habari aliyofanya kwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Qatar Muhammad Ehe bin Abdurrahman Al Thani hapa mjini Teheran na ameipongeza Doha kwa kuendesha vizuri mno mashindano ya kombe la dunia la FIFA 2022 sambamba na kuheshimu utamaduni wa Kiislamu. Vile vile amesema katika mazungumzo yetu tumejadiliana na kufikia makubaliano katika masuala mengi yanayozihusu nchi mbili, pamoja na masuala ya kuondolewa vikwazo na haja ya kuharakishwa utekelezaji wa makubaliano ya pande mbili na kuondolewa vizuizi vyote vinavyojitokeza. Akiukaribisha mtazamo wa Qatar wa kukuza mazungumzo ya kieneo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa mtazamo huo unaweza kuwa na nafasi nzuri sana katika kuharakisha utatuzi wa swita fahamu kutoelewana, mivutano na matatizo yaliyopo kwenye eneo hili. Amira Abdulahyan pia amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikikaribisha mazungumzo ya kieneo na inayochukulia mazungumzo na uwajibikaji kuwa ni sharti la lazima la kupatikana ushirikiano imara na thabiti kati ya nchi za eneo hili. Amesema, tunakaribisha juhudi za Qatar za kuleta amani na maelewano na kuhakikisha mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran kupitia JCPOA yanafanikiwa. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nchi wa Qatar amesema tumekuja na ujumbe wa Marekani kwa Iran na tunajaribu kuandaa mazingira ya kufikiwa makubaliano. Ameongeza kuwa uhusiano wa Iran na Qatar ni muhimu kwa amani na utulivu wa kieneo, iwe ni katika nyanja za mashauriano ya kisiasa na kiuchumi au nyanja mbalimbali zinazohusiana na mahusiano baina ya mataifa hayo mawili. Rais wa Algeria amesema kuwa Palestina itaendelea kuwa kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Algeria imekuwa mtetezi wa haki za wananchi wa Palestina muda wote na imekuwa ikiunga mkono kadhia ya Kuds kwa njia mbalimbali. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Rais Abdulmajid Tabon wa Algeria amesema hayo usiku wa kuamkia leo Jumatatu katika kikao cha umoja wa mabunge ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kilichofanyika mjini Algiers, Algeria, na kueleza kwamba Palestina itaendelea kwa nchi na suala kuu la umma wa Kiislamu na OIC. Vilevile ametaka juhudi ziongezwe maradufu kuwasaidia wa Palestina katika mapambano yao ya kukabiliana na jinai za utawala ghasibu wa Kizayuni. Rais Abdelmadjid Tebboune pia amesema Algeria itashirikiana na nchi za Kiislamu na Waislamu duniani kote kwa ajili ya kuhakikisha kuwa Palestina inakuwa mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Kabla ya hapo rais huyo wa Algeria aliyataka mataifa ya dunia kuchukua hatua za kivitendo za kuunga mkono haki za wananchi wa Palestina na kusisitiza kuwa uungaji mkono huo haupaswi kuwa na msururu wa kauli na maneno tu. Haki za wananchi madhulumu wa Palestina zinakandamizwa na utawala ghasibu wa kizayuni wa Israeli unaofanya jinai za kutisha dhidi ya Wapalestina kwa zaidi ya miaka sabini sasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Somalia ilitangaza jana Jumapili kwamba watu 136 waliuawa na 98 walijeruhiwa wakati wa operesheni ya jeshi la nchi hiyo katika eneo la Loa Shebelem. Hayo ameripotiwa na televisheni ya Aljazira ya Qatar, ambayo nayo imenukuu taarifa ya serikali ya Somalia ikitangaza vifo vya zaidi ya wanachama mia moja wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Shabab wakati wa operesheni ya jeshi la nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Somalia imesema wanachama 136 wa Ashabab wakiwemo viongozi watatu wa genge hilo wameangamizwa kwenye operesheni hiyo ambayo imefanyika katika eneo la Lower Shabelle. Magaidi wengine 98 wamejeruhiwa kwenye operesheni hiyo. Genge la kigaidi la shababu ambalo linadhibiti baadhi ya vijiji na miji ya kusini mwa Somalia, mara kwa mara linashambulia raia na vikosi vya kulinda usalama kwa mabomu ya kujiripua kwenye maeneo tofauti ya Somalia ukiwemo mji mkuu Mogadishu. Katika miezi michache iliyopita, vikosi vya Somalia vimeweza kukomboa makumi ya miji na vijiji kutoka kwenye makucha ya magaidi hao. Kwa upande mwingine, mamia ya watu katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, wameshiriki kwenye maandamano ya kulaani jinai za genge la kigaidi la Shabab za mwezi uliopita. Rais Hassan Sheikh Mohamed wa Somalia, ambaye naye ameshiriki kwenye maandamano hayo, chini ya hatua kali za kiusalama aliwaomba wananchi kuisaidia serikali katika mapambano ya kuwatimua na kuwafurusha wanachama wote wa genge la kigaidi la Shabab. Katika miaka ya hivi karibuni kumetokea milipuko kadhaa ya kigaidi ya genge hilo katika miji mbalimbali ya Somalia, hasa Mogadishu. Jana Jumapili, wapiga kura nchini Tunisia walielekea katika vituo vya kupigia kura kushiriki awamu ya pili ya uchaguzi wa bunge huku kukiwa na mzozo mkubwa wa kisiasa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Afisa mmoja wa tume ya uchaguzi ya Tunisia amesema idadi ya waliojitokeza katika duru ya pili ya uchaguzi mkuu wa kabla ya wakati wake uliofanyika Jumapili nchini Tunisia ni asilimia 11.3. Mchakato wa upigaji kura ulikamilika bila matatizo katika vituo vyote vya kupigia kura vilivyofunguliwa katika kona zote za nchi hiyo, amesema Faruk Busker, mkuu wa tume ya uchaguzi ya Tunisia. Alitangaza habari hiyo jana mbele ya waandishi wa habari na kuongeza kuwa zaidi ya masanduku elfu kumi ya kura yaliwekwa katika vituo 4222 vya uchaguzi kote nchini Tunisia. Jumla ya wagombea 262 wakiwemo wanawake 34 wamechuana kuwania viti 131 katika duru ya kwanza ya upigaji kura wa Disemba. Wagombea 23 walichaguliwa katika bunge lenye wabunge 161. Ikumbukwe kuwa akthari ya watu waliotimiza masharti ya kupiga kura nchini Tunisia walisusia pia duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Desemba 17 mwaka uliopita wa 2022. Tume huru ya uchaguzi ya Tunisia ilitangaza kuwa ni asilimia 11 tu ya wapiga kura milioni 9.2 ndio walioshiriki zoezi hilo la uchaguzi wa bunge nchini humo mwaka jana. Hii ni katika hali ambayo asilimia arobaini ya, ya wananchi wa Tunisia waliotimiza masharti ya kupiga kura walishiriki katika uchaguzi wa bunge wa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Vyama vya upinzani nchini Tunisia vinasema rais Saidi Kais Saidi amepoteza uhalali wa kuendelea kuwa kiongozi wa nchi hiyo baada ya Watunisia wengi kususia uchaguzi wake. na mkuu wa kamati ya ulinzi ya jeshi la nchi za magharibi NATO amesema kuwa jeshi hilo limejiandaa kwa vita vya moja kwa moja na Rusia. Kwa mujibu wa shirika la habari la kimataifa la Tasnim, Lieutenant Jenerali Robert Peter Boer amesema hayo na kuonyesha imani yake kwamba NATO iko tayari kuingia vitani moja kwa moja na Russia na kukiri kwamba NATO imepoteza heshima yake ya kuwa mwamuzi mkuu wa masuala ya kijeshi. Ikumbukwe kuwa sisitizo la rais wa Ukraini Volodymyr Zelensky na kupewa nchi hiyo makombora balistiki ya kupiga ardhi za Rusia, upinzani wa nchi za Amerika ya Latini wa kupelekewa silaha Kiev, uwezekano wa kubadilishwa mkakati wa Washington katika suala zima la kuipa silaha Kiev na mahitaji makubwa ya jeshi la Ukraini la ndege 180 za kivita ni kati ya matukio muhimu zaidi yanayozunguka kadhaa ya Ukraine hivi sasa. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Namu, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema shambulio butu lililogonga mwamba dhidi ya kituo cha kijeshi cha Isfahan. Wizara ya ulinzi ya Iran ilitangaza usiku wa kuamkia jana Jumapili kuwa jengo moja la karakana za wizara ya ulinzi mjini Isfahan ililengwa na shambulio lililofeli la ndege tatu ndogo zisizo na rubani aina ya Micro Air Vehicle, MAV, ambapo moja ya droni hizo ilitunguliwa, nyingine ilinaswa kwenye mtego wa mitambo ya ulinzi wa anga na droni ya tatu ilianguka kwenye paa la karakana hiyo na kuripuka. Taarifa iliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Iran baada ya kutokea mripuko katika kiwanda kimoja cha sekta ya ulinzi mjini Isfahan imeelezwa kuwa shambulio hilo lilofeli lilitokea Jumamosi usiku, lakini hujuma hiyo ya ndege ndogo zisizo na rubani ilizimwa kwa mafanikio kutokana na tahadhari zilizokuwa zimechukuliwa na mikakati iliyotekelezwa na kitengo cha mitambo ya ulinzi wa anga Ijapokuwa hayajatolewa maelezo zaidi kuhusiana na shambulio hilo butu Jumamosi usiku, lakini mashambulio kama hayo yameshatokea huko nyuma, ambapo miripuko kadhaa imewahi kujiri kando kando ya vituo vya kijeshi na vya nyuklia vya Iran. Katika mashambulio na hujuma zote hizo za uharibifu maadui wamejaribu kutumia kila njia ili kuzuia na kukwamisha maendeleo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika sekta ya ulinzi na nyuklia na pia kuilazimisha Iran ichukue hatua za kuwaridhisha maadui hao na kulegeza misimamo katika sera zake za ulinzi. Ukweli ni kwamba maadui wakiwemo Marekani na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli wanaoendesha sera za kuzidisha mashinikizo na kuitenga Iran katika miaka karibuni wametumia kila mbinu kuanzia mauaji ya kigaidi mpaka hujuma za uharibifu ili kusimamisha kikamilifu au kuichelewesha miradi ya ulinzi na ya nyuklia ya Iran. Mashambulio ya utegaji mabomu, hujuma za kimtandao na mauaji ya makamanda wa mukawama na wanasayansi wa nyuklia wa Iran ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na maadui kwa lengo la kuweka vigingi na vizuizi katika njia ya maendeleo ya kisayansi na kiulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa madhumuni ya kupunguza uwezo na nguvu zinazoongezeka na kuimarika kila uchao za Iran ya Kiislamu. Hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Said Aidarus Alawi wa Lamu nchini Kenya na mawedha kuhusiana na umuhimu wa mwezi huu mtukufu wa Rajab. katika kuuelezea mwezi huu alipowamkuwa Rajabul Asab al alipoulizwa maana ya asab akanena li anna rahma tusabbu al ala ummati sabba Rajab, yaitwa Rajabul Asab kwa sababu rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala huwazamiminwa ndani ya mwezi huu miminiko na bila ya shaka, tunaporudia lugha ya Kiarabu kutaka kulifahamu zaidi neno la asabu, ili tuweze kufahamu madhumuni makubwa ambayo yamekusanywa na kilima kama hiki, twapata katika lugha ya Kiarabu kuna matamshi mawili ambayo hutumika kwa kufanana. Kuna neno la saba ambalo twaweza kulifasiri kumimina ama kumiminika, na neno la sayalani likimaanisha mtiririko zilma hizi zote ziwili mara nyingi zatumika katika sampuli ya mai yanavyotembea au yanavyotawanyika. Pindi yakitawanyika, mtawanyiko sampuli fulani huambiwa ni sayalan, na pindi yakitawanyika, mtawanyiko aina nyingine huambiwa ni insibab. Mtiririko wa aina ya kwanza ni mtiririko ambao wamaanisha kila kuteremka katiti katiti, kuteremka kwa ndia ambayo si ya nguvu, kinyume na insibab ambayo inamaanisha mtiririko wenye nguvu na mmiminiko ambao ni wenye kutanganya. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni kawaida yake yeye ni rahman, na maana ya rahman ni kwamba siku zote, saa zote, dakika zote huko katika kuwateremshia waja wake rehma, sawa wale wanaomwamini au hata wanaomkufuru, sawa wale wanaomtii au hata wale wanaomwasi, fahuwa rahmani. Kwa hivyo kila siku rehma za Mwenyezi Mungu ziko kwenye kumiminika, lakini miminiko huu wa kila siku toweza kuuzingatia ni mtiririko. Mwezi wa Rajabu, Bwana Mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ameua mkuwa ni rajabul asab kwa sababu namna zinavyoteremka rehma katika mwezi kama huu ni tofauti na siku za kawaida. bi anna rahma tusabu ala ummati fihi sabba, rehma ni nyingi sana zinazomiminika na fursa ni nyingi sana anazopatiwa mu'min ule ambaye ataweza kupatiliza mwezi kama huu. Si mahala pa kueleza barnamiji lakini yoyote anairudia zitabu zinaoeleza nidhamu ya ibada, zitabu zinaoeleza amali za kila siku na za kila miezi, ataweza kuona katika mwezi wa Rajabu kuna mambo mangapi Muislamu anaotakikana ayafanye, sawasawa katika nyanja za saum. Baadhi ya riwayati zatuambia, mwenye kufunga siku moja katika mwezi wa Rajabu, thawabu zake ni kubwa sana. Mbali na thawabu, Mwenyezi Mungu atamfungulia baban min abwabil janna, na atamfungia baban min abwabin annar wa amina min ghadhabillah, na atasalimika na hasira za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Katika mwezi wa Rajab kuna adhi ya kadha wa kadha ambazo zataka zisomwe. Katika mwezi wa Rajab kuna istighfar aina fulani. Muislamu atakaziete zote hizi ni kutilia mkazo namna gani tutazitapilia na tutazipatiliza zile rahma ambazo Mwenyezi Mungu amewatengea waja wake katika mwezi huu mtakatifu. Katika miaka iliyopita, nimewahi kuzungumza kueleza kwa nini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala au ni hikma gani ya kuifuatiliza miezi hii Rajabu Shaabani, mpaka tuingie katika mwezi mkubwa, mwezi mtukufu wa Ramadhani Nikaeleza kwamba hizi ni fursa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala awapatia waja wake kujiandaa katika kuingia mwezi wa Ramadhani, kujipanga kufuta madhambi, ili nafasi ile ya Ramadhani ambayo ni nafasi ya kuyaza mabuku yetu kwa ibadat na thawabu nyingi isiwe ndio itakuwa ni nafasi pia ya kufikiria vipi kwanza tutajisafisha na tutafuta madhambi yetu. Kwa hivyo Rajab ni babun min abwabi shahri Ramadhan, na Shaaban pia ni babun min abwabi shahri Ramadhan. Ni milango hii twaingia mlango baada ya mlango na mabirika, kama anavyotwambia baadhi ya maulama, ni mabirika ya mai ambayo yatutahirisha nafsi zetu, yatutahirisha ruhu zetu yatuandaa kimazingira ya kiruhu kwa minajili ya kuupokea mwezi mtukufu, mwezi wa Ramadhani. Shahru rajab, mbali na kwamba woo wenyewe ni mtukufu, woo wenyewe ni shahru rahma, ni shahru lbaraka, woo wenyewe ni shahrun tusabu fihi rahma, tusaba rehma za miminwa. Lakini pia ndani ya mwezi kama huu kumejiri mambo matukufu kadha wa kadha ambayo ambayo ilikuwa ni tukio muhimu sana Waislamu watakawalifahamu, mbali na kuliangalia kwetu kama kisa cha kwenda kusoma, mbali na kuliangalia kwetu kama munasaba wa kufanya ibada tukafunga siku ya pili. Mbali na haya yote, tuna umuhimu sana kwanza kufahamu falsafa ya tukio kama lile katika kuubakisha Uislamu katika kipindi kigumu cha mapambano Wakati Bwana mtumi sallallahu alayhi wa alihi wasallam uko katika mapambano na mapinzani wake, kosa lolote kuteleza popote patakapokutokea paweza kusababisha kuhatarishaji wa mustakbal wa dini hii ambayo tuko nayo. Si madai ya kawaida yalikuwa alipoamka tu asubuhi, awapashe habari maadui wake kwamba, mimi jana nimekwenda safari kutoka Masjidil Haram ila Masjidil Aqsa, mahala mnaposafiri nyinyi kwa miezi, mimi nimekwenda kwa baadhi ya masaa ya usiku. Si tukio la kawaida. namna gani watalipokea? Ibnu Kathir nakumbuka katika tafsiri yake aelezea tukio hili lilipoelezwa, licha masala ya makafiri kulishuku na kulikanusha, asema Ibnu Kathir, kuna baadhi mpaka ya waislamu kidogo walitingisika imani zao, iliwapita khatiri, itawezekanaje mambo kama haya, na habari aliowapa wao ni habari ya kusafiri ardhini tu, na wakamchalenji ili awape alama au ishara za kuweza kuthibitisha yale anayoyadai, na kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa kuwa yeye ameapa hatomwata mtumi wake, kwa kuwa yeye ameapa, hatoipa nafasi dini kama hii kuweza kuvundwa na kuvundika, alipotuambia katika Qur'ani kwamba wao wataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yuriduna liyutfiu nur Allah wallahu mutimu nuri, Mwenyezi Mungu ala ahdi, na yeye ataitimiza nuru yake. Miujiza yula miujiza Bwana Mtumi sallallahu alayhi wa sallam akaetewa kama kioo cha TV wakati alipoambiwa tusifie Masjidil Aqsa iko namna gani. Si rahisi kwa mtu aliopita mahala ndia, au alioingia dakika tano akaondoka pahala pale, hata kama amekwenda, licha kuwa hakwenda, hata kama amekwenda kwa kupita, kumwambia baada ya muda akuelezee tafasil sisi tunaweza uuya kila juma hapa tukiingia msikitini tukiswali, lakini pengine leo, lau wasimamishwa mahala ghafla, ueleze tafasil zipia lenta ziliyoko hapa ni ngapi? Pamoja na kwamba we huingia kila siku, madirisha ni mangapi? Sasa mtu akakusimamisha ndiani, umetoka hapo wewe, utoka swafa kuswali na kuna madirisha mangapi? Nani katika sisi aweza kulijibu swali hili, na pamoja kwamba kila siku huingia tukitoka mahali kama hapa, si mara moya, si mara mbili, si mara kumi, si mara mia, miaka nenda, miaka rudi. Je, tarajia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ameingia mara moya tu Baitul Maqdis, tarajia na tension za safari, uko katika hali ya matukio ya kufuatana, Shekh, yambo baada ya yambo. Si masala kwamba wewe umekuya na moya tu, ukisoma safari yote kutoka ikianda Aki, akipita aki hili huingia kwenye lingine. Hapa ni wapi? Hapa ni mahala fulani. Hili nini? Hili ni tukio fulani. Mbali masuala alivyokuwa akioneshwa katika maeneo ya kijiografia, na mithali alizokuwa akipigiwa za watu walokuwa na ndimi wakikatwa zikirudi, za ng'ombe aliokivua mahala akishindwa kurudi, za watu walokuwa waandishie zungu za nyama wakihata nyama ziloviva, wakila nyama mbiti tukio baada ya tukio tukio baada ya tukio na mbingu baada ya mbingu. Leo waulizwa ghafla, tusifie Almasjidu l Aqsa iko vipi? madirisha yake ni mangapi? pembe zake ni ngapi? mlango wa mbee uko upande gani? mlango wa nyuma uko upande gani? Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aitunde Almasjidu l Aqsa, amwetee Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam mbee ya mato huku aiangalia na huku aeleza kitu baada ya kitu, mpaka akakamilisha kutoa wasifu wa msikiti kama ule uko aina gani. Haya yote ndipo ninapozungumza mimi kwamba ni muhimu sana, tunaposimama mbee ya tukio la Isra na Miraj, tusisimame tu kukiangalia kama kisa au tu kuangalia kama kesho ni siku takatifu tutafunga mathalan, tujaribu kurudi katika historia kuangalia umuhimu wa mapambano yale ambayo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, kama nilivyowaambia, lau alitetea kwa kiasi fulani tu akakosa hisabu ya madirisha, mustakbali wa dini hii leo haungekuwa salama. Kwa hivyo, katika mwezi wa Rajab, twaishi katika matukio kama haya, twaishi katika siku ya Miraj, twaishi katika siku za Biatha za kutumilizwa Bwana Mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambayo haya yatakuja wakati wake kufafanuliwa kwa urefu. Namapane Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatatu, Januari 30, 2023, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo kichwa chake kikuu cha habari kinasema: matokeo ya kidato cha nne, msimamo wa nekta wa waga wa wadau. Dk Mpango asema lindeni maadili. Magari ya gesi kupunguza hewa ukaa nchini Tanzania. Chongolo awamulika viongozi katika migogoro ya ardhi Morogoro na hofu 13 akidaiwa kuuawa Dodoma. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema matusi, udanganyifu vyapelekea mamia kufutiwa matokeo mtihani wa kidato cha nne, wadau watoa tahadhari tota maadili ya vijana. Vilevile limeandika vile wanahisa CRDB kupata gawio nono mwaka huu, wauguzi na wakunga watatu wachukuliwa hatua kisa uzembe, matatani madai ya kuua mtoto kisa fungula mchicha Mwandosia atoa ngalizo biashara ya vyuma chakavu. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika matokeo kidatu cha nne, ufaulu juu, lakini hisabati tatizo kubwa, watahiniwa laki 415,844 kati ya laki 520,558 wapata F somo hilo la hisabati vilevile. Limeandika Dkt Mwinyi ahimiza wananchi wazitumie fursa. Dkt Mpango asema viongozi wa dini wakeme maovu. KLM yaomba radhi kutokana na taarifa zake za uzushi, na serikali yapata shilingi bilioni 265 za kuboresha elimu za awali na msingi. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru limeandika matokeo ya kidato cha nne yatangazwa kivingine, yaonyesha wastani wa, wa ufaulu umeongezeka kwa asilimia 87.79. Baraza la wafutia matokeo wanafunzi 33, vituo vitatu vyafungiwa. Habari hiyo imepewa kipaumbele cha kwanza pia na gazeti la Majira ambalo limeandika ufaulu kidato cha nne wazidi kupaa, wasichana na wavulana wachuana vikali, somo la fizikia la tesa wengi wanafunzi 333 wafutiwa matokeo, wamo walioandika matusi. Wanafunzi wote wa fedha wapata ufaulu wa juu. Ama habari kuu kwenye gazeti la Wamachinga inasema, neema kubwa sekta ya kilimo, AFDB waendelea kumwaga manoti kumuunga mkono Rais Samia kuimarisha kilimo cha biashara Tanzania. Wasomi wampongeza Rais Samia na waahidi kutumia elimu kubuni njia zaidi za kuinua uchumi. Na nekta sasa yasitisha kutangaza shule na mwanafunzi bora matokeo ya kidato cha nne huko nchini Kenya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Daily Nation inasema waasi waua watu 15 mashariki mwa DR Congo. Mauaji hayo yamekuja wiki moja tu baada ya kutokea shambulio jingine kama hilo lililoua watu ishirini. Vile vile vilevile limeandika mahakama yasema come we stay si ndoa, Haijalishi mumeishi miaka mingapi kwa pamoja. Kwa upande wake gazeti la Taifa Leo limeandika chama cha taifa cha walimu nchini Kenya, Nate, kimesema kuwa uamuzi wa serikali wa kuendeleza mfumo wa CBC bila ya kuwepo matayarisho ya kutosha, si tu ni hatari kwa mustakabali wa watoto nchini humo, bali pia unaonyesha wanaounda sera hawajali iwapo mfumo huo utafaulu au la. Katibu mtendaji wa tawi la Transonia la chama hicho cha Nate, Bwana George Simiu, amesema hayo na kuongeza kuwa kukosekana walimu wa kutosha wa kufundisha gredi ya saba ni ushahidi kuwa serikali inafanya majaribio yake kupitia mustakbali wa watoto vilevile, limeandika Rais William Ruto anatarajiwa kufanya mikutano katika ukanda wa pwani kwa mara ya sita leo Jumatatu, wakati joto la kisiasa likianza kutanda upya nchini Kenya, Limeandika Rais Ruto amealikwa kufungua rasmi mkutano wa kuwaleta pamoja wabunge wa taifa baada ya uchaguzi mkuu na mkutano mwingine wa viongozi wa mashtaka wa bara la Afrika. Kwa huko nchini Uganda, baadhi ya habari muhimu kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitors inasema: Je, Jenerali Salim Saleh ni nguvu nyuma ya kiti cha utawala cha Museveni? Muhura mpya wa uongozi wa Mufti Mubaje waanza kwa kusuasua, huku mizozo ikiendelea duru. za Kongo zasema wanajeshi wa Rwanda wamepigana na polisi wa DRC, limeandika mapigano kati ya wanajeshi wa Rwanda na polisi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye kisiwa kidogo katika ziwa Kivu yalizua hofu jana Jumapili kutokana na mvutano unaoendelea kati ya Kigali na Kinshasa. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu wapenzi wasikilizaji leo mwanadamu daima anatafuta mazingira safi na yenye amani ili moyo wake upate utulivu Hivi sasa tunashuhudia upeo wenye nuru ukiwa umefunguka mbele ya mwanadamu ili katika fremu ya thamani za kidini aweze kujiainishia maisha yenye saada katika mustakabali. Kutokana na kuwa eh, kutaka dini maishani ni jambo la kimaumbile au fitra, tunaona wanadamu wakiungana kuhusu dini pasi na kuzingatia mipaka ya kijiografia na kirangi. Tokea kudhihiri kwake, Uislamu ulijikita katika nyoyo za wafuasi wake sambamba na kufanya mabadiliko ya kimsingi katika fikra zao. Mafundisho ya Kiislamu yameweza kuwavutia wengi kwa sababu hiyo na vilevile, kutokana na kuwa dini hii imejengeka katika misingi ya mantiki na akili. Baadhi ya wasomi waso wa Waislamu, baada ya kufahamu Uislamu, hutambua kuwa dini hii ndiyo njia ya haki. Mmoja kati ya watu hawa ni msomi Mwingereza ajulikanaye kama John Davenport. Akiwa ana fikra wazi na pasina kuwa na taasubi wala wa mapendeleo, msomi huyu amefanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu na zaidi ya hilo, ameweza kuutetea Uislamu kwa ushujaa mkubwa. Anasema hivi Dini ya Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam ni njia yenye hadhi na ya kivitendo ambayo ilitoa mwongozo uliokuja katika zama ambazo jamii ilikuwa imetumbukia katika kinamasi cha ujahili. Wale wanaodhani kuwa Uislamu ulienea kwa upanga wanafanya kosa kubwa, Davenport anaendelea kusema. Hii ni kwa sababu wanafikra wote wenye uadilifu wanakubali kuwa badala ya mapigano na malumbano dini ya Muhammad ilienea na kueneza moyo wa urafiki, wema na maadili mema ya kijamii, na hivyo kuacha taathira muhimu katika jamii. Wale ambao wamefanya utafiti kuhusu Uislamu hawana budi ila kukiri ukweli huu kuwa Uislamu ni dini yenye busara na malengo mema, amesisitiza msomi huyo Mwingereza. Wapenzi msikilizaji, karibuni kujiunga nasi katika makala hii ya Uislamu chaguo langu. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia kwa kifupi Mjerumani ambaye wakati nuru ya Uislamu ilipouangazia moyo wake bila ya kusita aliikumbatia dini hii tukufu. Jina lake ni Ingo Johnson na anasema hivi kuhusu aya zenye nuru za Kurani tukufu: Kwangu mimi Kurani ni kitabu chenye mvuto usio na kikomo. Taathira ya Kurani kwangu mimi ni sawa na mvua kwa jangwa kavu. Ingo Yansen alizaliwa magharibi mwa Ujerumani. Akiwa ujanani, alihisi kuwa hangeweza kukubali hali iliyokuwepo katika jamii. Anafafanua zaidi kwa kusema, mimi nilihisi kuwa kulikuwepo na ukosefu mkubwa wa thamani za kibinadamu, ukarimu na mahaba katika jamii. Nilihisi kuwa mwanadamu katika jamii yangu alikuwa amekumbwa na mgogoro wa kijamii. Usiku mmoja nilikuwa nikisikiliza redio na kwa sadfa nikasikia kipindi kuhusu Uislamu kwa lugha ya Kijerumani. Maneno ya kipindi hicho yalikuwa mapya kwangu mimi na nilisikiliza hadi mwisho. Wakati kipindi hicho kilipomalizika, nilifahamu kuwa nilikuwa nikisikiliza idhaa ya Kijerumani ya redio Tehran. Baada ya hapo, nikawa msikilizaji daima wa redio hii na kwa njia hiyo nikaweza kupata maarifa mengi na yenye thamani kuhusu Uislamu. Hapo nilianza kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Na awali kabisa niliisoma Qurani tukufu. Baada ya kusoma sura kadhaa za Qurani zilizotarudumiwa kwa Kijerumani, sikuweza tena kuacha kusoma kitabu hicho kitukufu. Nilianza kuiandikia barua idhaa ya Kijerumani ya radio Teheran, na hapo nilipata msaada mzuri wa wafanyakazi wa idhaa hiyo. Kwa njia hiyo pia niliweza kumjua Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Aidha nilipata vitabu na kanda za hotuba za mwanafikra maarufu wa Kiislamu Shahidi Ustadh Murtadha Mutahari ambaye kwa hakika ametoa mchango mkubwa katika Uislamu. Nilijitahidi kufanya kila niwezalo kupata maarifa zaidi kuhusu Uislamu na hatimaye nilifikia natija kuwa Uislamu ndio dini ya mwisho na bora zaidi duniani, anasema Ingo Janssen na kuongeza kuwa iwapo utazingatia utaona kuwa Uislamu ndio dini pekee ambayo kila siku inazidi eh, kupata nguvu kuimarika na kuenea kote duniani. Anaendelea kusema kuwa, mimi ninaamini kuwa Uislamu ndiyo njia ya kufikia ubora na mafanikio katika maisha ya dunia na akhera. Kwa hakika maamurisho yote ya dini ya Kiislamu yana maana ya, ya kifalsafa. Kwa mfano, sala ni kati ya mambo yaliyofaradhishwa, ambapo moja ya malengo yake ni kumuweka mwanadamu mbali na dhambi na ufuska, na ibada hiyo ikitekelezwa ipasavyo, basi huondoa machafu yote katika moyo wa mwanadamu. Kila moja ya ibada za kiislamu zina maana na umuhimu mkubwa. Ingo Yansen anaendelea kusema, kuna tofauti kubwa kuhusu mtazamo wa dunia katika uislamu na katika ulimwengu wa Magharibi. Sisi katika uislamu tunapotaka kufanya chochote kile, kwanza huzingatia sheria na kanuni za Kiislamu. Katika Kurani tukufu tumeambiwa tusivuke mipaka iliyowekwa na Allah subhanahu wa taala, lakini katika ulimwengu wa magharibi hali si hiyo, kwani kile ambacho ni kibaya huonyeshwa kuwa kizuri na kizuri huonyeshwa kuwa kibaya. Katika ulimwengu wa magharibi, kila mtu huzungumzia uhuru kwa masilahi yake binafsi. Kama ujuavyo, tokea zianze zama za renaissance, yaani e, kati ya karne ya 14 hadi 17 miladia, wa magharibi walimuweka Mwenyezi Mungu kando na badala yake wakaleta nadharia za kibinadamu, na tija ya upotofu huo ilikuwa ni maafa ya kuporomoka maadili na kuvurugika familia, na hali hiyo imeendelea hadi Zama zetu hizi. Mjerumani aliyesilimu anaendelea kutoa maelezo kusema, wale ambao wanadhani kuwa nchi za magharibi ni ardhi za dhahabu, maziwa na asali, basi wamekosea, kwani ukweli ni kuwa hali ya nchi za magharibi ni tishio kwa imani na mustakabali wa mwanadamu. Kwa mtazamo wangu mimi, jamii ya kimagharibi haiwezi kuwa kigezo bora kwa jamii zingine za wanadamu. Jansen ambaye alichagua jina la Hussein anatoa nasaha kwa Waislamu wenzake kwa kusema nchi za magharibi zinajaribu kuwatanasarisha Waislamu au kuwafanya wayo Wakristo. Moja kati ya mbinu wanazotumia wa magharibi ni kulichafua jina la Uislamu na kuwarifisha kama hatari. Hii ni katika hali ambayo ukweli wa mambo ni kinyume na hilo. Kwa ujumla ni kuwa kila Muislamu anapaswa kujitahidi kujiimarisha kiilmu na kimaarifa. Waislamu wanapaswa kushikamana na kuwa kitu kimoja kama ngome imara sambamba na kushikamana na mafundisho ya Kiislamu. Kwa mtazamo wangu katika ulimwengu wa leo, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa tukio muhimu ambalo linapaswa kuzingatiwa. Hivi sasa tunashuhudia matunda ya mapinduzi hayo katika maeneo mbalimbali ya dunia. Mimi ninaamini kuwa mwana marekebisho mkubwa zaidi katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita ni Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kwa hakika alikuwa mwanamageuzi kwa mtazamo wa kisiasa na kimaanawi katika zama zetu hizi. Kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Februari mwaka 1979 wa Magharibi walidhani kuwa mapinduzi hayo yatadumu kwa wiki chache tu au yakizidi basi itakuwa ni miezi michache, lakini ukweli ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu yaliweza kukita mizizi ndani ya Iran na taathira zake kuhisika kote duniani. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran tulishuhudia namna watu wengi duniani walivyoelekea katika misingi ya kiislamu anasema Hussein Yansen, na kumaliza kwa kusema hakuna shaka kuwa vita dhidi ya Allah subhanahu wa taala na thamani za kimanavi vitamalizika kwa hasara ya nchi za magharibi. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu mwezi nane Rajabu 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 30 Januari 2023 Miladi. Siku kama leo mwezi nane Rajab miaka 411 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijiria, alizaliwa faqih na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Shekh Abu Jafar Muhammad bin Hassan, maarufu kwa jina la Shekh Hur Al-Amili, huko Jabal Amil nchini Lebanon baada ya utafiti na uchunguzi wa muda mrefu, Sheikh Amili alitokea kuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, maulama wa, wa zama hizo hususan katika ilmu za fiqh na hadith. Sheikh Hur Al Amili ameandika vitabu vingi katika taaluma hizo na miongoni mwake ni kile cha Wasailu Shia ambacho kina nafasi maalumu katika ilmu ya fiqhi. Kitabu kingine muhimu cha mwanazuoni huyo ni Hidayatul Umma. Mwanazuoni huyo aliaga dunia mwaka 1114 Hijiria. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia, gwaride la mwisho la kimaonyesho la vikosi vya jeshi la utawala wa Shaa lililokuwa na lengo la kuwatia hofu na woga wananchi wa Islamu wa Iran lilifanyika kwenye mitaa mbalimbali ya Teheran. Katika gwaride hilo, wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi wa Islamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano dhidi ya utawala wa kibeberu wa Shaa. Siku kama leo miaka 89 iliyopita kilianza kipindi cha uongozi wa Adolf Hitler, dikteta mbaguzi wa kinazi wa Ujerumani. Chama cha taifa cha kisosialisti cha wafanyakazi wa Ujerumani ambacho kiliasisiwa na Hitler kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930. Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mwaka 19 34 baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Hitler aliwafanya mamilioni ya wanadamu kuwa wahanga wa malengo yake ya kibaguzi. Hatua ya Adolf Hitler ya kuivamia Poland mwezi Septemba mwaka 1939 ilichochea vita vya pili vya dunia na hatimaye Ujerumani na waitifaki wake walishindwa katika vita hivyo. Hitler alijiua mwaka 1945 baada ya Ujerumani kushindwa katika vita vya pili vya dunia na katika siku kama leo miaka 75 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya miladia, kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandi aliuawa na kijana mmoja wa Kihindu aliyekuwa na misimamo mikali. Gandi alizaliwa mwaka 1869 na baada ya kukamilisha masomo alitunukiwa shahada ya digrii katika taaluma ya sheria nchini Uingereza. Mohandas Gandi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozi wa wana mapambano ya kihindi huko Afrika Kusini. Gandi pia aliwaongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Gandi. Hapa ni Teherani, dha Kiswahili sote, jamhuri ya Kiislam ya Iran. Bwana Sherali Fazl Ulah salam Tanzania, katika maoni yake mengine, baada ya kusalimu anasema, nalazimika kuwashukuru viongozi wa Qatar kwa busara yao na ustaarabu na kuonekana ubora wa umma wetu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, wa kujitolea kuhakikisha uhusiano wa wake na nchi jirani ya Iran na Uislamu kuonekana dini ya kuelimishana. Na wapongeza, na na nawakumbusha Waarabu mafunzo mema ya Qur'an na Mtume sallallahu alayhi wa sallam, sote tunapaswa tuwajibike katika mafundisho ya Uislamu. Ni Bwana Sherali Fadhli huyo wa Dares Salam, Tanzania. Ufuatao sasa ni muhutasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameshukuru Qatar kwa juhudi zake za kuhakikisha mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Iran yanazaa matunda, na amesema leo tumepokea ujumbe mbalimbali wa upande wa pili wa mazungumzo ya nyuklear JCPOA kupitia kwa waziri wa mambo ya nje wa Qatar aliyetembelea hapa Teheran. Rais wa Algeria amesema Palestina itaendelea kuwa kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC. Serikali ya Somalia ilitangaza jana Jumapili kwamba magaidi 136 wa Ashabab wameangamizwa na 98 wengine wamejeruhiwa katika operesheni ya jeshi la nchi hiyo kwenye eneo la Loa Shabelle na jana Jumapili, wapiga kura nchini Tunisia walielekea katika vituo vya kupigia kura, lakini walijitokeza kwa kiwango kidogo sana. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Pobox 19395 mkwaju, 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.