Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu. Wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu. Wala sitaabudu mnachoabudu. Wala nyinyi hamtaabudu ninayemwabudu. Nyinyi mtapata malipo yenu, nami nitapata malipo yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/ir/sw, parstoday.ir/sw. Aidha, tunasikika katika masafa FM huko Tanzania na baadhi ya sehemu ambako wanarusha matangazo yetu kwa kujitolea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. WhatsApp yetu ni plus 98 9356547, na email yetu ni swahili radio at irib ir ama leo ni Jumatatu, mwezi nane Rajab elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria sawa na tarehe 30 Januari elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vina mawaidha kutoka kwa Sayid Aidarus Alawi wa huko Lamu, Kenya, kuhusiana na umuhimu wa mwezi mtukufu wa Rajab tutakuwa pia na macho yetu magazetini, uislamu chaguo langu, na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Humo studioni kukuleteni matangazo haya ni mimi Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Iran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu Iran ni ya pili katika nchi za Kiislamu kwenye orodha ya nchi zenye vyuo vikuu vingi. Jihadul Islami yasema asema Wapalestina hawahofu walowezi wa kizayuni kuzatitiwa kwa silaha. Watu 15 wameteketea kwa moto katika ajali mbaya barabarani nchini Nigeria, na waziri asema migomo itatatiza usafiri wa umma kote nchini Ufaransa. Habari kamili katika orodha ya daraja za vyuo vikuu duniani, ISC World University Rankings, jamhuri ya Kiislamu ya Irani imeshika nafasi ya pili katika nchi za Kiislamu zenye vyuo vikuu vingi ikiwa na vyuo vikuu 63 ikitanguliwa na Uturuki. Katika orodha ya mwaka 2022 ya vyuo vikuu duniani iliyochapishwa na ISC, Irani imeshika nafasi ya pili katika nchi za Kiislamu kwa kuona vyuo vikuu 63 baada ya Uturuki. Aidha, kwa upande wa ubora wa vyuo vikuu duniani, Irani imeshika nafasi ya tatu katika nchi za Kiislamu ikitanguliwa na Saudi Arabia na Misri. Kwa mujibu wa shirika la habari la Islam, taasisi ya daraja za vyuo vikuu duniani ya nchi za Kiislamu ni moja ya mifumo ya uainishaji viwango na daraja za vyuo vikuu iliyoasisiwa na kuanza kufanya kazi kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya kufanya tathmini kwa kuzingatia tajiriba ya miaka kumi ya kupima viwango vya vyuo vikuu katika ngazi ya kitaifa, na kwa lengo la kutathmini viwango vya vyuo vikuu vya nchi moja kwa moja moja na nchi za Kiislamu katika upeo wa kimataifa kwenye orodha ya kimataifa ya ISC kwa mwaka 2022 kuna jumla ya vyuo vikuu 2422 kutoka nchi 111 na mabara sita duniani ambapo jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina vyuo vikuu sitini na tatu. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amesema kuwa wapalestina hawaogopi wala hawaingiwi na hofu yoyote kwa sababu ya walowezi wa kizayuni kuzatitiwa kwa silaha. Chaneli ya 14 ya televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israeli imekiri kuwa kuanzia jana Jumamosi, jana kuanzia Jumamosi hadi sasa makundi ya mukawama ya Palestina yamefanya operesheni 57 dhidi ya Wazayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Beitul Maqdis inayokaliwa kwa mabavu kwa mujibu wa shirika la habari la Falastin Lyaum. Muhammad Al-Hindi, mjumbe wa ofisi ya kisiasa na mkuu wa kitengo cha siasa cha harakati ya Jihadul Islami amesema taifa la Palestina halitosalimu amri kwa hujuma na uchokozi wa utawala wa Kizayuni na lina azma thabiti ya kukabiliana nao katika miji yote ya Palestina. Al-Hindi amesema ana tazamia ya Israeli itachukua hatua kutokana na operesheni ya kishujaa ya Kudsi na akaongeza kwamba taifa la Palestina liko tayari kwa lolote linaloweza kutokea. Mjumbe huyo wa Jihadul Islami amesisitiza kuwa uamuzi wa, wa Wazayuni wa kuwapa silaha walowezi wa, wa Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan na Beitul Makdis hauwatii hofu wala uoga wa Palestina na maamuzi ya hivi karibuni ya Benjamin Netanyahu waziri mkuu wa baraza la mawaziri lenye misimamo ya kufurutu mpaka la utawala huo ghasibu yanachukuliwa kwa lengo la kuwapoza na kuwatuliza tu wazayuni. Alhindi ameongeza kwamba taifa la Palestina halitosalimu amri kwa hujuma na uvamizi wa Israele na kwamba operesheni ya Ijumaa usiku huko Kudsi iliyopelekea kuangamizwa wazayuni wasiopungua wanane ilikuwa jibu kwa uchokozi na jinai za mtawalia za wazayuni. Watu 15 wameteketea kwa moto baada ya basi moja kugongana na lori kusini magharibi mwa Nigeria. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Sputnik ambalo limeongeza kuwa takriban watu 15 wamefariki dunia baada ya basi walilokuwa wakisafiria kugongana na lori na kuwaka moto huko katika eneo la Odigbo la jimbo la Ondo la kusini magharibi mwa Nigeria. Ripoti hiyo imesema ajali hiyo imetokea jana asubuhi Jumapili, na polisi pamoja na vikosi vya kutoa msaada vilipelekwa haraka kwenye eneo la ajali hiyo. Kwa upande wake, shirika la habari la Sahara Reporters nalo na limeripoti habari hiyo na kusema kuwa basi hilo liliwaka moto baada ya kugongana na lori hilo na kupelekea zaidi ya watu 15 kuteketea kwa moto. Chanzo cha ajali hiyo ni dereva wa moja kati ya magari hayo mawili kutoka upande wake na kuingia upande wa pili wa barabara kwa sababu zisizojulikana. Pamoja na hayo, ahadi inaripotiwa habari hii, serikali ya Nigeria ilikuwa bado haijatoa tamko lolote kuhusiana na ajali hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa uchukuzi wa Ufaransa amesema migomo ya wafanyakazi wa sekta hiyo kuanzia kesho Jumanne inatazamiwa kulemaza usafiri wa umma katika pembe zote za nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Clement Bonne alisema hayo jana Jumapili akizungumza katika televisheni ya LCI na kueleza kuwa hali itakuwa mbaya mno katika uchukuzi wa umma. Tunatazamia kulema kwa shughuli za usafiri wa umma kwa kiasi kikubwa. Kesho Jumanne itakuwa siku ngumu mno, amesema. Licha ya waziri huyo kudai kuwa serikali ya rais Emmanuel Macron ipo tayari kwa ajili ya mazungumzo na miungano ya wafanyakazi, lakini wakuu wa jumuiya hizo za kutetea maslahi ya wafanyakazi wa umma wamekuwa wakisisitiza kwamba viongozi wa Ufaransa wamekuwa wakipuuza matakwa na maslahi ya wafanyakazi kila kunapofanyika mazungumzo wahudumu wa sekta ya uchukuzi na sekta nyinginezo nchini Ufaransa wamekuwa wakifanya migomo na maandamano kwa muda mrefu sasa kulalamikia sera za Macron na hususan mageuzi tata ya pensheni yanayotazamiwa kuanza kutekelezwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu. Nchi hiyo ya Ulaya imekuwa ikishuhudia maandamano ya mara kwa mara ya kulalamikia sheria hiyo wanaohitaja kuwa ya kibepari. Wafanyakazi nchini Ufaransa wanalalamikia ongezeko la umri wa kustaafu kutoka miaka 62 ya sasa hadi 65, katika sheria hiyo tatanishi. Mbali na kulalamikia mageuzi hayo ya sheria ya kustaafu, wananchi wa Ufaransa wanalalamikia pia mfumuko wa bidhaa, mgogoro wa nishati na ughali wa maisha uliotokana na mtikisiko wa uchumi wa nchi hiyo. Ongezeko kubwa la mfumuko wa bei na gharama za maisha nchini Ufaransa kutokana na kuiwekea Urusi ya vikwazo na kutokuwepo mlingano baina ya gharama na matumizi na mapato ya sehemu kubwa ya Wafaransa kumesababisha wimbi hilo la migomo katika nchi hiyo ya Ulaya. Na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imetoa nyaraka zinazoonyesha kwamba baada ya kuanza vita nchini Ukraine, mauzo ya silaha za nchi hiyo nje ya nchi yaliongezeka sana katika mwaka wa fedha 2022 kuongezeka mahitaji ya silaha barani Ulaya baada ya vita kati ya Rusia na Ukraine na vilevile vile katika eneo la bahari ya Hindi na Pasifiki, sambamba na mashindano ya uundaji silaha yaliyoibuka baina ya Marekani na China, vimepelekea kuongezeka usafirishaji na uuzaji silaha za Marekani nje ya nchi, pamoja na kustawi soko la viwanda vya utengenezaji silaha huko Marekani, kwa mujibu wa shirika la habari la Shinhua takwimu za wizara ya mambo ya nje ya Marekani zinaonyesha kuwa katika mwaka wa fedha wa 2022, ndani ya kipindi cha miezi 12 kilichoishia Septemba 30, 2022, mauzo jumla ya silaha na zana za kijeshi za Marekani kwa nchi za nje yalikuwa ni dola bilioni 51 na milioni 9, ambayo yakilinganishwa na dola bilioni 34 na milioni 8 ya mwaka wa kabla yake ni sawa na ongezeko la asilimia 49.1. Mwaka 2018, serikali ya marais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump ilizindua mpango mpya uliopewa jina la ununuzi wa zana za kijeshi za Marekani, ambao ulipunguza vizuizi na kurahisisha zaidi uuzaji wa zana za kijeshi pamoja na kuwashajiisha viongozi wa Marekani wawe na nafasi kubwa zaidi katika kuongeza miamala na biashara za nje katika sekta ya yes, silaha. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia. Namu, hapa ni Teherani idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema pigo kali la Wapalestina kwa baraza lenye misimamo mikali la Israeli siku moja tu baada ya kufanya jinai ya wazayuni dhidi wa Palestina kijana, Palestina, ya Wapalestina huko Jenin. Kijana mmoja wa Kipalestina ameendesha operesheni ya kishujaa katika mji mtakatifu wa Quds inayokaliwa kwa mabavu na kusababisha vifo vya wazayuni kumi Alhamisi asubuhi na kwa msaada wa moja kwa moja wa shirika la usalama wa ndani la utawala ghasibu wa Israeli Shabak, askari kandamizi wa utawala huo haramu walishambulia kambi ya wakimbizi huko Jenin, ambapo Palestina 11 waliua washahidi na wengine 20 wakajeruhiwa. Baada ya jinai hiyo, viongozi wa mapambano ya Palestina walitangaza kuwa wazayuni watalipa gharama kubwa kutokana na jinai hiyo. Ziada Nakhla, katibu mkuu wa harakati ya Jihadulislami ya Palestina, amesema kuwa licha ya jinai zote hizo zinazofanywa dhidi, wa wa dhidi ya Wapalestina wasio na hatia, lakini wapiganaji shupavu na shujaa wa Palestina wataendelea kubaki katika uwanja wa mapambano dhidi ya adui mzayuni. Siku moja baadaye, yaani siku ya Ijumaa, shahidi Khairi Alqam, kijana wa kipalestina mwenye umri wa miaka 21 aliendesha operesheni ya kishujaa katika kitongoji cha wazayuni cha Nabi Yakob huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, ambayo ilisababisha kuangamizwa Wazayuni 11 na kupelekea wengine kadhaa kujeruhiwa. Kwa hivyo operesheni ya shahidi Khairi Alqam ilikuwa utekelezaji wa onyo lililotolewa na harakati ya mapambano ya Palestina kufuatia jinai ya Jenin. Nukta nyingine muhimu ni kwamba operesheni ya Shahid Ghairin Alkam ni pigo kubwa zaidi ambalo limetolewa na Wapalestina dhidi ya wazayuni katika kipindi cha miongo miwili iliyopita. Kwa upande mmoja, operesheni hiyo imefanywa katika hali ambayo viongozi na maafisa wa usalama wa Israeli wamechukua hatua wa kali zaidi za kiusalama katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Said Aida Rusalawi na mawaidha kuhusiana na umuhimu wa mwezi huu mtukufu wa Rajab. kama alivyotwambia bwana mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katika kuuelezea mwezi huu alipouamkua, Rajabul Asab, alipoulizwa maana ya Asab, akanena li anna rahma tusabbu ala ummati sabba Rajab. Yaitwa Rajabul Asab kwa sababu rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala huwa zamiminwa ndani ya mwezi huu miminiko na bila ya shaka tunaporudia lugha ya Kiarabu kutaka kulifahamu zaidi neno la asab, ili tuweze kufahamu madhumuni makubwa ambayo yamekusanywa na kilma kama hiki, twapata katika lugha ya Kiarabu kuna matamshi mawili ambayo hutumika kwa kufanana. Kuna neno la saba ambalo twaweza kulifasiri kumimina ama kumiminika na neno la sayalani likimaanisha mtiririko. Zilma hizi zote ziwili mara nyingi zatumika katika sampuli ya maji yanavyotembea au yanavyotawanyika. Pindi yakitawanyika mtawanyiko sampuli fulani huambiwa ni sayalani, na pindi yakitawanyika mtawanyiko aina nyingine huambiwa ni insibab. Mtiririko wa aina ya kwanza ni mtiririko ambao wamaanisha killa kuteremka katitikatiti, kuteremka kwa ndia ambayo si nguvu, kinyume na insibab ambayo inamaanisha mtiririko wenye nguvu na mmiminiko ambao ni wenye kutanganya. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni kawaida yake yeye ni Rahman, na maana ya Rahman ni kwamba siku zote, saa zote, dakika zote, uko katika kuwateremshia waja wake rehma, sawa wale wanaomwamini au hata wanaomkufuru, sawa wale wanaomtii au hata wale wanaomwasi, fahuwa rahmani. Kwa hivyo, kila siku rehma za Mwenyezi Mungu ziko kwenye kumiminika, lakini mmiminiko huu wa kila siku utaweza kuuzingatia ni mtiririko Ule ambaye ataweza kuupatiliza mwezi kama huu. Si mahala pa kueleza barnamiji, lakini yoyote anairudia zitabu zinaoeleza nidhamu ya ibada, zitabu zinaoeleza amali za kila siku na za kila miezi, ataweza kuona katika mwezi wa Rajab kuna mambo mangapi muislamu anaotakikana ayafanye sawasawa, katika nyanja za saumu baadhi ya riwayat zatuambia mwenye kufunga siku moja katika mwezi wa Rajabu thawabu zake ni kubwa sana mbali na thawabu Mwenyezi Mungu atamfungulia baban min abwabil janna na atamfungia baban min abwabin annar wa amina min ghadabillah llah na atasalimika na hasira za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala katika mwezi wa Rajab kuna ad'i ya kadha wa kadha ambazo zataka zisomwe katika mwezi wa Rajab kuna istighfar aina fulani Mwislamu atakazi yete zote. Hizi ni kutilia mkazo namna gani tutazitapilia na tutazipatiliza zile rahma ambazo Mwenyezi Mungu amewatengea waja wake katika mwezi huu mtakatifu. Katika miaka iliyopita nimewahi kuzungumza, kueleza kwa nini Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, au ni hikma gani ya kuifuatiliza miezi hii, Rajabu, Shaabani, mpaka tuingie katika mwezi mkubwa, mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nikaeleza kwamba hizi ni fursa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala awapatia waja wake kujiandaa katika kuingia mwezi wa Ramadhani, kujipanga, kufuta madhambi ili nafasi ile ya Ramadhani ambayo ni nafasi ya kuyaza mabuku yetu kwa ibadati na thawabu nyingi isiwe, ndiyo itakuwa ni nafasi pia ya kufikiria vipi kwanza tutajisafisha na tutafuta madhambi yetu. Kwa hivyo, Rajab ni babun min abwabi shahri Ramadhan, na Shaaban pia ni babun min abwabi shahri Ramadhan. Ni milango hii, twaingia mlango baada ya mlango, na mabirika, kama anavyotwambia baadhi ya maulamaa, ni mabirika ya mai ambayo yatutahirisha nafsi zetu yatutahirisha ruhu zetu, yatuandaa kimazingira ya kiruhu kwa min ajili ya kuupokea mwezi mtukufu mwezi wa Ramadhani. Shahru Rajab, mbali na kwamba woo wo, wenyewe ni mtukufu woo wo, wenyewe ni shahru rahma ni shahru lbaraka, woo wo, wenyewe ni shahrun tusabu fihi rahma tusaba, rehma za miminwa, lakini pia ndani ya mwezi kama huu kumejiri mambo matukufu kadha wa kadha, ambayo yaturudisha Waislamu katika enzi zetu. Katika shahru rajab, tarehe kumi na tatu, twapokea munasaba wa mazazi ya amirul mu'minin Ali ibn abi Talib alayhi salam. Shahru rajab, tukiingia kumi la mwisho, twapokea munasaba adhima katika tarikhi ya Kiislamu, katika tarikhi ya utume, munasaba ya Isra na Miraj ambayo ilikuwa ni tukio muhimu sana Waislamu watakawalifahamu. Mbali na kuliangalia kwetu kama kisa cha kwenda kusoma, mbali na kuliangalia kwetu kama munasaba wa kufanya ibada tukafunga siku ya pili, mbali na haya yote tuna umuhimu sana kwanza kufahamu falsafa ya tukio kama lile katika kubakisha Uislamu katika kipindi kigumu cha mapambano. Wakati bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam uko katika mapambano na wapinzani wake, kosa lolote kuteleza popote patakapokutokea paweza kusababisha kuhatarishaji wa mustakbal wa dini hii, ambao tuko nayo. Si madai ya kawaida yalikuwa alipoamka tu asubuhi, awapashe habari maadui wake kwamba mimi jana nimekwenda safari kutoka Masjidil Haram ila Masjidil Aqsa, mahala munaposafiri nyinyi kwa miezi, mimi nimekwenda kwa baadhi ya masaa ya usiku. Si tukio la kawaida. Namna gani watalipokea? Ibnu Kathir nakumbuka katika tafsiri yake aelezea tukio hili lilipoelezwa, licha masala ya makafiri kulishuku na kulikanusha, asema Ibnu Kathir, kuna baadhi mpaka ya Waislamu kidogo walitingisika imani zao, iliwapita khatiri, itawezekanaje mambo kama haya, na habari aliowapa wao ni habari ya kusafiri ardhini tu na wakamchalenji ili awape alama au ishara za kuweza kuthibitisha yale anayoyadai. Na kwa uwezo mwenye wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kwa kuwa yeye ameapa hatomwata mtumi wake, kwa kuwa yeye ameapa hatoipa nafasi dini kama hii kuweza kuvundwa na kuvundika, alipotwambia katika Qurani kwamba wao wataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, yuriduna liyutfiu nur Allah wallahu mutimu nuri Mwenyezi Mungu ala ahadi, na yeye ataitimiza nuru yake. Miujiza yula miujiza Bwana Mtumi sallallahu alayhi wali wa sallam akaetewa kama kioo cha TV wakati alipoambiwa tusifie Masjidil Aqsa iko namna gani? Si rahisi kwa mtu aliyopita mahala ndia au alioingia dakika tano akaondoka pahala pale, hata kama amekwenda licha kuwa hakwenda hata kama amekwenda kwa kupita kumwambia baada ya muda akuelezee tafasil. Sisi tunaweza huyu kila juma hapa tukiingia msikitini tukiswali, lakini pengine leo lau wasimamishwa mahala ghafla, ueleze tafasil zipia lenta zilizoko hapa ni ngapi? Pamoja na kwamba we huingia kila siku, madirisha ni mangapi? Sasa mtu akakusimamisha ndiani, umetoka hapo wewe, utoka swafa kuswali na kuna madirisha mangapi? Nani katika sisi aweza kulijibu swali hili? na pamoja kwamba kila siku kuingia tukitoka mahali kama hapo, si mara moya, si mara mbili, si mara kumi, si mara mia, miaka nenda miaka rudi. Je, tarajia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam ameingia mara moya tu Baitul Maqdis, tarajia na tension za safari, uko katika hali ya matukio ya kufuatana, Shekh, yambo baada ya yambo, si masala kwamba wewe umekuya na moya tu. Ukisoma safari yote kutoka ikianda akipita, aki hili huingia kwenye lingine, hapa ni wapi? Hapa ni mahala fulani, hili ni nini? Hili ni tukio fulani, mbali masala alivyokuwa akionyeshwa katika maeneo ya kijiografia, na mithali alizokuwa akipijiwa za watu waliokuwa na ndimi wakikatwa zikirudi, za ng'ombe aliokivuya mahala, akishindwa kurudi za watu walokuwa waandishie zungu za nyama wakiata nyama ziloviva wakila nyama mbiti. Tukio baada ya tukio, tukio baada ya tukio, na mbingu baada ya mbingu. Leo aulizwa ghafla, tusifie almasjidul Aqsa iko vipi, madirisha yake ni mangapi, pembe zake ni ngapi, mlango wa mbele uko upande gani, mlango wa nyuma uko upande gani? Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aitunde Al-Masjid Al-Aqsa, amwetee bwana mtumi sallallahu alayhi wa sallam mbee ya mato, huku aiangalia na huku aeleza kitu baada ya kitu, mpaka akakamilisha kutoa wasifu wa msikiti kama ule uko aina gani. Haya yote ndipo ninapozungumza mimi kwamba ni muhimu sana, tunaposimama mbee ya tukio la Isra na Miraj, tusisimame tu kukiangalia kama kisa au tu kuangalia kama kesho ni siku takatifu tutafunga mathalan, tujaribu kurudi katika historia kuangalia umuhimu wa mapambano yale ambayo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam, kama nilivyowaambia, lau alitetea kwa kiasi fulani tu akakosa hisabu ya madirisha, mustakbali wa dini hii leo haungekuwa salama. Kwa hivyo, katika mwezi wa Rajab twaishi katika matukio kama haya. Twaishi katika siku ya Mi'raj, twaishi katika siku za Bi'tha za kutumilizwa Bwana Mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambayo haya yatakuja wakati wake kufafanuliwa kwa urefu <tikasikonimu> Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamia Iran na huyo alikuwa ni Saida Aidarus Adawi wa Lamu nchini Kenya, na mawaidha kuhusiana na umuhimu wa mwezi huu mtukufu wa Rajab. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu Januari 30, 2023 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema matokeo kidato cha nne, msimamo wa NECTA wa wagawa wadau. Dkt Mpango, lindeni maadili. Magari ya gesi kupunguza hewa ukaa nchini Tanzania. Chongolo awamulika viongozi katika migogoro ya ardhi Morogoro, na hofu 13 akidaiwa kuuawa Dodoma. Habari kuu katika gazeti la Nipashe mwaka wa jamii inasema matusi udanganyifu yapelekea mamia kufutiwa matokeo mtihani wa kidato cha nne, wadau watoa hadhari maadili kwa vijana. Vilevile limeandika wanahisa CRDB si kupata gawio nono mwaka huu, wauguzi na wakunga watatu wachukuliwa hatua kisa uzembe, matatani madai ya kuua mtoto kisa fungula mchicha na Mwandosia atoa angalizo biashara ya vyuma chakavu. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika matokeo kidato cha nne ufaulu juu, lakini hisabati tatizo kubwa, watahiniwa 415884 kati ya 520558 wapata F somo hilo la hisabati. Vilevile limeandika Dkt. Mwinyi ahimiza wananchi wazitumie fursa mpango viongozi wa dini kemeni maovu, KLM yaomba radhi kutokana na taarifa zake za uzushi, na serikali yapata shilingi bilioni 265 kuboresha elimu ya awali na msingi Tanzania kwa upande wake gazeti la uhuru limeandika matokeo ya kidato cha nne yatangazwa kivingine yaonyesha wastani wa ufaulu umeongezeka kwa asilimia 87.79 baraza la wafutia matokeo wanafunzi 333 vituo vitatu vyafungiwa habari hiyo imepewa kipaumbele cha kwanza pia na gazeti la Majira ambalo limeandika ufaulu kidato cha 4 wazidi kupaa, wasichana na wavulano na fizikia wa chuana vikali somo la fizikia la tesa wengi, wanafunzi 333 wafutiwa matokeo, wamo walioandika matusi, wanafunzi wote fedha wapata ufaulu wa juu. Ama habari kuu kwenye gazeti la Wamachinga inasema neema kubwa sekta ya kilimo, AFDB waendelea kumwaga manoti kumuunga mkono rais Samia kuimarisha kilimo cha biashara Tanzania. Wasomi wampongeza rais Samia na waahidi kutumia elimu kubuni njia zaidi za kuinua uchumi. Na nekta sasa yasitisha kutangaza shule na mwanafunzi bora matokeo kidato cha nne. Kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Daily Nation, inasema waasi wa ua watu 15 mashariki mwa DR Congo. Mauaji hayo yamekuja wiki moja tu baada ya kutokea shambulio jingine kama hilo lililoua watu 20. Vilevile limeandika mahakama yasema come we stay si ndoa, haijalishi mumeishi miaka mingapi pamoja. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limeandika chama cha taifa cha walimu nchini Kenya nate kimesema kuwa uamuzi wa serikali wa kuendeleza mfumo wa CBC bila ya kuwepo matayarisho ya kutosha si tu ni hatari kwa mustakabali wa watoto nchini humo bali pia unaonyesha wanaounda sera hawajali iwapo mfumo huo utafaulu au la. Katibu mtendaji wa tawi la Transoia la chama hicho cha walimu nate, bwana George Simiyu amesema hayo na kuongeza kuwa kukosekana walimu wa kutosha wa kufundisha gredi ya saba ni ushahidi kuwa serikali inafanya majaribio yake kupitia mustakabali wa watoto. Aidha limeandika Rais William Ruto anatarajiwa kufanya mikutano katika ukanda wa pwani kwa mara ya sita leo Jumatatu, wakati joto la kisiasa likianza kutanda upya nchini Kenya. Kwa huko nchini Uganda, habari baadhi ya habari muhimu kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor, zinasema je, Jenerali Salim Saleh ni nguvu nyuma ya kiti cha utawala cha Museveni? Muhula mpya wa uongozi wa Mufti Mubaje waanza kwa kusuasua huku mizozo ikiendelea. Duru za Kongo zimesema wanajeshi wa Rwanda Wamepigana na polisi wa DRC. Limeandika mapigano kati ya wanajeshi wa Rwanda na polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kisiwa kidogo katika Ziwa Kivu yalizua hofu jana Jumapili kutokana na mvutano unaoendelea kati ya Kigali na Kinshasa. Nam, hapa ni Teheran, idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh Wapenzi wasikilizaji, leo mwanadamu daima anatafuta mazingira safi na yenye amani ili moyo wake upate utulivu. Hivi sasa tunashuhudia upeo wenye nuru ukiwa umefunguka mbele ya mwanadamu ili katika fremu ya thamani za kidini aweze kujiainishia maisha yenye saada katika mustakabali. Kutokana na kuwa eh, kutaka dini maishani ni jambo la kimaumbile au fitra eh, tunaona wanadamu wakiungana kuhusu dini pasina kuzingatia mipaka ya kijiografia na kirangi. Tokea kudhihiri kwake, Uislamu ulijikita katika nyoyo za wafuasi wake sambamba na kufanya mabadiliko ya kimsingi katika fikra zao. Mafundisho ya Kiislamu yameweza kuwavutia wengi kwa sababu hiyo, na vilevile, kutokana na kuwa dini hii imejengeka katika misingi ya mantiki na akili, baadhi ya wasomi waso Waislamu, baada ya kufahamu Uislamu, hutambua kuwa dini hii ndiyo njia ya haki. Mmoja kati ya watu hawa ni msomi Mwingereza ajulikanaye kama John Davenport, akiwa ana fikra wazi na pasina kuwa na taasubi wala wa mapendeleo msomi huyu amefanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu na zaidi ya hilo ameweza kuutetea Uislamu kwa ushujaa mkubwa. Anasema hivi: Dini ya Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni njia yenye hadhi na ya kivitendo ambayo ilitoa mwongozo uliokuja katika zama ambazo jamii ilikuwa imetumbukia katika kinamasi cha ujahili. Wale wanaodhani kuwa Uislamu ulienea kwa upanga wanafanya kosa kubwa. Davenport anaendelea kusema, hii ni kwa sababu wanafikira wote wenye uadilifu wanakubali kuwa badala ya mapigano na malumbano, dini ya Muhammad ilienea na kueneza moyo wa urafiki wema na maadili mema ya kijamii, na hivyo kuacha taathira muhimu katika jamii. Wale ambao wamefanya utafiti kuhusu Uislamu hawana budi ila kukiri ukweli huu kuwa Uislamu ni dini yenye busara na malengo mema, amesisitiza msomi huyo Mwingereza. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nasi katika makala hii ya Uislamu chaguo langu. Allah. Muhammad is the messenger. To Allah, our return. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu tutamwangazia kwa kifupi Mjerumani ambaye wakati nuru ya Uislamu ilipouangazia moyo wake bila ya kusita aliikumbatia dini hii tukufu. Jina lake ni Ingo Johnson na anasema hivi kuhusu aya zenye nuru za kurani tukufu Kwangu mimi Qurani ni kitabu chenye mvuto usio na kikomo. Taathira ya Qurani kwangu mimi ni sawa na mvua kwa jangwa kavu. Ingo Janssen alizaliwa magharibi mwa Ujerumani. Akiwa ujanani, alihisi kuwa hangeweza kukubali hali iliyokuwepo katika jamii. Anafafanua zaidi kwa kusema, mimi nilihisi kuwa kulikuwepo na ukosefu mkubwa wa thamani za kibinadamu, ukarimu na mahaba katika jamii. Nilihisi kuwa mwanadamu katika jamii yangu alikuwa amekumbwa na mgogoro wa kijamii. Usiku mmoja nilikuwa nikisikiliza redio na kwa sadfa nikasikia kipindi kuhusu Uislamu kwa lugha ya Kijerumani. Maneno ya kipindi hicho yalikuwa mapya kwangu mimi na nilisikiliza hadi mwisho. Wakati kipindi hicho kilipomalizika, nilifahamu kuwa nilikuwa nikisikiliza idhaa ya Kijerumani ya redio Tehran. Baada ya hapo, nikawa msikilizaji daima wa redio hii na kwa njia hiyo nikaweza kupata maarifa mengi na yenye thamani kuhusu Uislamu. Hapo nilianza kufanya utafiti kuhusu Uislamu na awali kabisa niliisoma Qurani Tukufu. Baada ya kusoma sura kadhaa za Qurani zilizotarudumiwa kwa Kijerumani, sikuweza tena kuacha kusoma kitabu hicho kitukufu. Nilianza kuiandikia barua idhaa ya Kijerumani ya redio Teheran, na hapo nilipata msaada mzuri wa wafanyakazi wa idhaa hiyo. Kwa njia hiyo pia niliweza kumjua Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Aidha, nilipata vitabu na kanda za hotuba za mwanafikra maarufu wa Kiislamu Shahidi Ustadh Murtadha Mutahari, ambaye kwa hakika ametoa mchango mkubwa katika Uislamu. Nilijitahidi kufanya kila niwezalo kupata maarifa zaidi kuhusu Uislamu, na hatimaye nilifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini ya mwisho na bora zaidi duniani, anasema Ingo Janssen na kuongeza kuwa iwapo utazingatia utaona kuwa Uislamu ndiyo dini pekee ambayo kila siku inazidi eh, kupata nguvu kuimarika na kuenea kote duniani. Anaendelea kusema kuwa, mimi ninaamini kuwa Uislamu ndiyo njia ya kufikia ubora na mafanikio katika maisha ya dunia na akhera. Kwa hakika maamurisho yote ya dini ya Kiislamu yana maana ya, ya kifalsafa. Kwa mfano, sala ni kati ya mambo yaliyofaradhishwa, ambapo moja ya malengo yake ni kumuweka mwanadamu mbali na dhambi na ufuska, na ibada hiyo ikitekelezwa ipasavyo, basi huondoa machafu yote katika moyo wa mwanadamu. Kila moja ya ibada za Kiislamu zina maana na umuhimu mkubwa. Ingo Jansen anaendelea kusema, kuna tofauti kubwa kuhusu mtazamo wa dunia katika Uislamu na katika ulimwengu wa Magharibi. Sisi katika Uislamu tunapotaka kufanya chochote kile, kwanza huzingatia sheria na kanuni za Kiislamu. Katika Kurani tukufu tumeambiwa tusivuke mipaka iliyowekwa na Allah subhanahu wataala, lakini katika ulimwengu wa Magharibi hali si hiyo kwani kile ambacho ni kibaya huonyeshwa kuwa kizuri na kizuri huonyeshwa kuwa kibaya. Katika ulimwengu wa magharibi, kila mtu huzungumzia uhuru kwa masilahi yake binafsi. Kama ujuavyo, tokea zianze zama za Renaissance, yaani e, kati ya karne ya kumi na nne hadi kumi na saba miladia, wa magharibi walimuweka Mwenyezi Mungu kando na badala yake wakaleta nadharia za kibinadamu, na tija ya upotofu huo ilikuwa ni maafa ya kuporomoka maadili na kuvurugika familia, na hali hiyo imeendelea hadi zama zetu hizi. Mjerumani aliyesilimu anaendelea kutoa maelezo kusema, wale ambao wanadhani kuwa nchi za Magharibi ni ardhi za dhahabu, maziwa na asali basi wamekosea, kwani ukweli ni kuwa hali ya nchi za magharibi ni tishio kwa imani na mustakabali wa mwanadamu. Kwa mtazamo wangu mimi, jamii ya kimagharibi haiwezi kuwa kigezo bora kwa jamii zingine za wanadamu. Yansen ambaye alichagua jina la Hussein anatoa nasaha kwa Waislamu wenzake kwa kusema nchi za magharibi zinajaribu kuwatanasarisha Waislamu au kuwafanya wawe Wakristo. Moja kati ya mbinu wanazotumia wa magharibi ni kulichafua jina la Uislamu na kuuarifisha kama hatari. Hii ni katika hali ambayo ukweli wa mambo ni kinyume na hilo. Kwa ujumla ni kuwa kila muislamu anapaswa kujitahidi kujiimarisha kiilmu na kimaarifa. Waislamu wanapaswa kushikamana na kuwa kitu kimoja kama ngome imara, sambamba na kushikamana na mafundisho ya Kiislamu. Kwa mtazamo wangu katika ulimwengu wa leo, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa tukio muhimu ambalo linapaswa kuzingatiwa. Hivi sasa tunashuhudia matunda ya mapinduzi hayo katika maeneo mbalimbali ya dunia. Mimi ninaamini kuwa mwana marekebisho mkubwa zaidi katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita ni Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kwa hakika alikuwa kwa mwanamageuzi kwa mtazamo wa kisiasa na kimaanawi katika zama zetu hizi, kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Februari mwaka 1979 wa magharibi walidhani kuwa mapinduzi hayo yatadumu kwa wiki chache tu au yakizidi basi itakuwa ni miezi michache, lakini ukweli ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu yaliweza kukita mizizi ndani ya Iran na taathira zake kuhisika kote duniani. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, tulishuhudia namna watu wengi duniani walivyoelekea katika misingi ya Kiislamu, anasema Hussein Yansen, na kumaliza kwa kusema hakuna shaka kuwa vita dhidi ya Allah subhanahu wataala na thamani za kimaanavi vitamalizika kwa hasara ya nchi za Magharibi. Leo katika historia Leo ni Jumatatu, mwezi nane Rajab 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 30 Januari 2023 Miladi. Siku kama ya leo mwezi nane Rajab miaka 411 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda Hijiria, alizaliwa faqihi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Shekh Abu Jafar Muhammad bin Hassan, maarufu kwa jina la Shekh Hur Alamili huko Jabal Amil nchini Lebanon. Baada ya utafiti na uchunguzi wa muda mrefu, Sheikh Amili alitokea kuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, ma wa, wa zama hizo, hususan katika ilmu za fikhi na hadith Sheikh Hur al-Amili ameandika vitabu vingi katika taaluma hizo na miongoni mwake ni kile cha Wasailu Shia ambacho kina nafasi maalumu katika ilmu ya fiqhi. Kitabu kingine muhimu cha mwanazuoni huyo ni Hidayatu Lumma. Mwanazuoni huyo aliaga dunia mwaka 1114 Hijiria. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, gwaride la mwisho la kimaonyesho la vikosi vya jeshi la utawala wa Shah lililokuwa na lengo la kuwatia hofu na woga wananchi Waislamu wa Iran lilifanyika kwenye mitaa mbalimbali ya Teheran. Katika gwaride hilo, wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi Waislamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano dhidi ya utawala wa kibeberu wa Shah. Siku kama leo miaka 89 iliyopita kilianza kipindi cha uongozi wa Adolf Hitler, dikteta mbaguzi wa kinazi wa Ujerumani. Chama cha taifa cha kisoshalisti cha wafanyakazi wa Ujerumani ambacho kiliasisiwa na Hitler kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930. Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mwaka 19 34 baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Hitler aliwafanya mamilioni ya wanadamu kuwa wahanga wa malengo yake ya kibaguzi. Hatua ya Adolf Hitler ya kuivamia Poland mwezi Septemba mwaka 1939 ilichochea vita vya pili vya dunia, na hatimaye Ujerumani na waitifaki wake walishindwa katika vita hivyo. Hitler alijiua mwaka 1945 baada ya Ujerumani kushindwa katika vita vya pili vya dunia na katika siku kama leo miaka 75 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya miladia, kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandi aliuawa na kijana mmoja wa kihindu aliyekuwa na misimamo mikali. Gandi alizaliwa mwaka 1869 na baada ya kukamilisha masomo alitunukiwa shahada ya digrii katika taaluma ya sheria nchini Uingereza. Mohandas Gandi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozi wa wana mapambano ya kihindi huko Afrika Kusini. Gandi pia aliwaongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Gandi. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya muhtasari wa habari za dunia, nisome baadhi ya maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika jamii ya kimataifa ya waungwana tu, tuko na ndugu zetu wafungwa wa kisiasa wa Bahrain. Hakika kujitolea kwao katika kutafuta haki Bahrain ni mafunzo makubwa kwetu sote, na huo ndio mukawama bila vita wala uhasama. Anasema, umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam unahitaji umoja tuliofundishwa na aya za Qur'ani. Tunawashukuru pia wasikilizaji wetu kama Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, bwana Fadhil Ahmad wa Taveta, huko Zanzibar, msikilizaji sugu wa Gilgil, Kenya, Idrisa almali ya Mungu kutoka Mombasa, Imam Sefu Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Juma Sagai Juma Jafar Sagai wa Musoma Tanzania, Abubakar wa Tanga Tanzania, Ibrahim Idi, Ibrahim Saidi Stambuli wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nyote tunakushukuruni. Muhtasari wa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, katika orodha ya daraja ya za vyuo vikuu duniani, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeshika nafasi ya pili kati ya nchi za Kiislamu zenye vyuo vikuu vingi, ikiwa na vyuo vikuu 63 ikitanguliwa na Uturuki. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina amesema kuwa Palestina hawaogopeshwi wala hawaingizwi hofu yoyote na uh, madai ya walowezi wa kizayuni kusatitiwa kwa silaha. Watu kumi na tano wameteketea kwa moto baada ya basi moja kugongana na lori kusini magharibi mwa Nigeria. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.