Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na hapa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya mola wako Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayeko karibisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Rajab ambayo yatafuatiwa na kipindi cha Uislamu Chaguo Langu. Tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Algeria asema nchi yake inataka kuimarisha uhusiano na Iran. Iran yazima mashambulio ya droni katika mkoa wa Isfahan. Ajali mbaya ya barabarani yaua watu 40 nchini Pakistan. na Ujerumani akosolewa kwa ujumbe wa Twitter wa kuidhalilisha Afrika. Habari kamili: spika wa bunge la Algeria amesema tunajivunia mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyuga mbalimbali na tunataka kuimarisha uhusiano kati ya mataifa yetu mawili. Muhammad Bakir Kalibafu, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran na ujumbe aliofuatana nao wameelekea nchini Algeria kushiriki mkutano wa mabunge ya nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Katika mazungumzo yaliyofanyika leo kati ya maspika wa mabunge ya nchi mbili, pembeni ya mkutano wa 17 wa mabunge ya nchi wanachama wa OIC, Ibrahim Boughali, spika wa bunge la Algeria, amesema Tunataka kuimarishwa uhusiano kati ya nchi mbili. Bukali ameendelea kueleza kuwa piganio tukufu la Palestina ni suala kuu na muhimu, na akaongeza kuwa Algeria inafanya juhudi ili nchi ya Palestina iweze kuwa mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Spika wa bunge la Algeria ameeleza kwamba hujuma zote dhidi ya Uislamu na kuchoma moto Quran hivi karibuni vinaonyesha kuwa Uislamu ndio ukweli na haki, na akasema tunakabiliana na changamoto kama hizi, na changamoto hizi zinatupa Waislamu sote jukumu la kuionyesha kwa uzito mkubwa sura na taswira sahihi ya Uislamu. Katika mazungumzo hayo, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kufurahishwa na kuwepo kwake nchini Algeria na akasema viongozi na wananchi wa Iran wana mtazamo chanya na wa karibu kuhusiana na wananchi wa Algeria na viongozi wa nchi hii, Alibaf. Aidha, amesema tunatumai kuwa kustawishwa uhusiano kati ya nchi mbili kwa upande wa serikali na kwa upande wa mabunge kutawezesha kustawishwa uhusiano katika nyanja za kiuchumi na kiutamaduni na pia kupatikana umoja katika ulimwengu wa Kiislamu na kufanikisha mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni na kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina. Spika wa bunge la Iran ameongezea kwa kusema, siku hizi serikali za magharibi zimekuwa zikieneza chuki dhidi ya Uislamu na kuwapiga vita Waislamu na no, wamewatusi Waislamu wote kwa kuichoma moto Quran. Vilevile mashinikizo ya baraza jipya la mawaziri la utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina yameongezeka lakini Wapalestina nao wametoa funzo kubwa kwa Wazayuni. Wizara ya ulinzi ya Iran imesema vyombo vya usalama vya jamhuri ya Kiislamu vimefanikiwa kuzima mashambulio ya ndege zisizo na rubani, yani droni, dhidi ya kituo cha kijeshi katika mji wa Isfahan, katikati mwa nchi. Taarifa iliyotolewa leo na wizara ya ulinzi wa Iran imeeleza kuwa moja ya droni hizo ilishushwa chini na mfumo wa ulinzi wa anga wa Iran katika mashambulio hayo ya jana Jumamosi usiku huku nyingine mbili zikitunguliwa. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa mashambulio hayo yaliyofeli hayakusababisha maafa ya haya binadamu, lakini yameharibu paa la kiwanda hicho kwa kiwango kidogo. Hata hivyo, taarifa hiyo imeeleza shughuli zinaendelea katika kampuni hiyo ya kuzalisha zana za kijeshi. Wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeeleza bayana kuwa mashambulio pofu ya aina hiyo hayatakuwa na taathira yoyote kwa hatua za ustawi na maendeleo za taifa hili la Kiislamu. Imesema vyombo vya usalama na ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu vimefanikiwa kuzima mashambulio kama hayo au mashambulio hayo katika mji wa Isfahan katikati mwa nchi kutokana na kuwa kwao macho. Ikumbukwe kuwa Novemba, mwaka uliomalizika, watu watatu waliuawa huku askari usalama wa nane wakijeruhiwa wakati wa ghasia huko Semiron katika mkoa wa Isfahan katikati kati mwa nchi. Aidha, askari wawili wa usalama waliuawa pia shahidi na magaidi na wengine wawili walijeruhiwa katika mji wa Malek Shah, katika mkoa huo huo wa Isfahan. Kwa akali watu 40 wamepoteza maisha katika ajali mbaya ya basi iliyotokea huko kusini magharibi mwa Pakistan. Hamza Anjum, afisa wa ngazi ya juu wa serikali katika wilaya ya Lasbela mkoani Balochistan, kusini magharibi mwa Pakistan, amesema ajali hiyo iliyohusisha basi la abiria imetokea mapema leo Jumapili. Amesema basi hilo lilipoteza mwelekeo na kuanguka kutoka kwenye daraja kabla ya kuripuka. Amesema maiti za abiria hao zimeungua kiasi cha kutoweza kutambulika. Duru za habari zinaarifu kuwa basi hilo lilisafiri usiku kucha likitokea Kwita, makao makuu ya mkoa wa Baluchistan, likielekea katika mji wa bandari wa Karachi kusini mwa nchi. Anjuma amesema inasadikika kuwa yumkini basi hilo liliacha njia na kubingiria darajani baada ya dereva kusinzia. Katika hatua nyingine, watoto wasiopungua kumi wameaga dunia leo Jumapili katika ajali ya boti iliyotokea kaskazini magharibi mwa Pakistan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatima ya watoto wengine wanane haijulikani kwamba wengine saba wamelazwa hospitalini katika mkoa wa Khyber Pakhtunkhwa. Mkuu wa wilaya Kohati Mahmud Aslamu amesema takriban wanafunzi 50 kutoka shule moja ya kidini walikuwa kwenye boti hiyo iliyozama katika ziwa Tanda wakienda katika safari ya kimasomo. Wengine 25 wamenusurika kwenye ajali hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa redio Teheran. Viongozi na watumiaji mitandao ya kijamii katika nchi za Afrika wameijia juu wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani kwa kuchapisha ujumbe wa dharau wa kulidhalilisha bara hilo. Ibakalondo, msemaji wa Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ameashiria ujumbe huo wa udhalilishaji wa Ujerumani dhidi ya Afrika na kusema nchi hiyo ya Ulaya imefanya makosa kwa kutaka kuisawiri Afrika kama bara ambalo halina kitu cha ziada isipokuwa wanyama pori. Wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani, katika ujumbe huo uliochapishwa kwenye ukurasa wake rasmi wa Twitter, imemkejeli waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov kwa kufanya safari ya kuzitembelea nchi kadhaa za Afrika hivi karibuni. Imesema Lavrov hajafanya safari hiyo ya Afrika kwa ajili ya kwenda kutazama chui, bali ni kutaka eti kuhalalisha operesheni za Moscow dhidi ya Ukraine. Kalondo amejibu ujumbe huo kwa kusema hatua ya wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani kutumia picha, picha ya chui kwenye ujumbe wake ni kutaka kuionyesha Afrika kuwa ni bara la wanyama pori pekee. Amesema sera za nje si suala la mzaha na wala halipasi kutumiwa kwa ajili ya mashindano yasiyo na maana ya kijeopolitiki. Msemaji wa mwenyekiti wa kamisheni ya EU amehoji kwa kuandika, wakati bosi wako alipoutembelea umoja wa Afrika wenye makao yake katika moja ya nchi ishirini za Afrika zenye uhusiano wa kidiplomasia na Ujerumani Je, alikuja kutazama wanyama tu au bara la Afrika, watu wake na wanyama pori, ni dhihaka kwako? Wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani imetumia mchoro wa chui kwenye ujumbe huo, baada ya Berlin hatimaye kusalimu, baada ya Berlin hatimaye kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya utifaki wake, ikiwemo Marekani na kukubali kutuma vifaru aina ya Leopard huko Ukraine. Akthari ya watumiaji wa mitandao ya kijamii barani Afrika wamelaani ujumbe huo wa udhalilishaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani na kusisitiza kuwa kejeli hizo ni mwendelezo wa ukoloni mamboleo wa nchi za Ulaya kwa bara la Afrika na idadi ndogo ya wapiga kura wanatazamiwa kushiriki duru ya pili ya uchaguzi wa bunge nchini Tunisia wa leo baada ya makundi ya upinzani kikiwemo chama cha Kiislamu chenye ushawishi mkubwa nchini humo cha Annahdha kutoa miito ya kususia uchaguzi huo. Wagombea 262 wakiwemo wanawake 34 wanachuana katika zoezi hilo la kidemokrasia la kuwachagua wabunge 131 kati ya 161 wa bunge la nchi hiyo ambalo limepokonywa sehemu kubwa ya mamlaka yake tangu rais kai said wa nchi hiyo aanzishe wimbi la hatua za kutwaa madaraka ya nchi hiyo mnamo julai 25, 2021 wachambuzi wa mambo wanasema aghalabu ya wananchi wa tunisi ambao wamezongwa na matatizo ya kiuchumi ughali wa maisha na mfumuko wa bei, huenda hawatashiriki zoezi hilo. Yusuf Sharif, mkurugenzi wa taasisi ya Columbia Global Centers, amesema bunge halitakuwa na uhalali kamili kwa kuwa rais, ambaye alitoa madaraka yote ya nchi kufuatia kura ya maoni ya katiba mwaka 2022 atalidhibiti kikamilifu. Ikumbukwe kuwa akthari ya watu waliotimiza masharti ya kupiga kura nchini Tunisia walisusia duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Disemba 17 mwaka uliopita wa 2022. Tume huru ya uchaguzi ya Tunisia ilitangaza kuwa ni asilimia 11 tu ya wapiga kura milioni 9 na laki mbili walioshiriki zoezi hilo la uchaguzi wa bunge nchini humo mwaka uliopita. Wagombea 23 walichaguliwa katika uchaguzi huo. Na hii ni katika hali ambayo asilimia 40 ya wananchi wa Tunisia waliotimiza masharti ya kupiga kura walishiriki katika uchaguzi uliopita wa bunge wa mwaka 2019. Vyama vya upinzani nchini Tunisia vinasema Rais Kais Saied amepoteza uhalali wa kuendelea kuwa kiongozi wa nchi hiyo baada ya Watunisia wengi kususia uchaguzi huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo Una kichwa cha maneno mauaji ya kikatili ya raia mwingine mweusi, ukatili usio na mwisho wa polisi wa Marekani. Siku ya Ijumaa na baada ya kuchapishwa picha za kutisha za kupigwa kinyama Tyre Nichols Marekani mweusi mwenye umri wa miaka 29 na polisi huko Memphis katika jimbo la Tennessee. Wimbi jipya la maandamano limeanza nchini humo na hasa katika miji ya Memphis, Boston, Chicago, Detroit, New York City, Portland, Oregon na Washington, dhidi ya ukatili unaofanywa na polisi dhidi ya watu weusi. Tyre Nichols ambaye alisimamishwa na polisi Januari 7 na kukabiliwa na ukandamizaji pamoja na hatua za mabavu za polisi kwa madai ya kuendesha gari kwa njia isiyofaa na hatari, aliaga dunia Januari 10, siku tatu baada ya kufikishwa hospitalini kutokana na majeraha makali aliyopata kutokana na kipigo cha mbwa alichopata kutoka kwa polisi hao. Video ya kukamatwa Nichols inaonyesha kuwa maafisa wa polisi walimshambulia na kumpulizia pilipili kwa muda wa dakika tatu, wakatumia bunduki ya kumfisha ganzi na kumpiga makonde makali kijana huyo masikini mweusi mwenye umri wa miaka 29. Katika video hiyo Nichols anasikika akiita na kuomba msaada wa mama yake wakati akipigwa na polisi maafisa watano waliohusika na kifo cha Nichols ambao wote ni weusi pia walitimuliwa kutoka idara ya polisi ya Memphis wiki iliyopita na kushtakiwa kwa mauaji ya daraja la pili na uhalifu mwingine. Mmoja wa madhihirisho muhimu zaidi ya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Marekani ambao umekuwa ukiendelea kwa mamia ya miaka katika nchi hiyo inayodai kutetea haki za binadamu na uhuru ni ubaguzi wa rangi na miamala ya kibaguzi dhidi ya watu weusi, kwa namna ambayo ubaguzi dhidi yao katika sekta za elimu, kazi na masuala ya kijamii limekuwa jambo la kawaida. Kwa mujibu wa Barack Obama, rais wa zamani wa Marekani, ubaguzi wa rangi upo katika msimbo jeni au kwa ibara nyingine, DNA ya Wamarekani. Moja madhihirisho ya tatizo hilo ambalo limekuwa likiongezeka katika miaka ya hivi karibuni ni unyanyasaji na ubaguzi usio na kikomo wa polisi wa Marekani dhidi ya watu weusi. Takwimu zinaonyesha kuwa wahanga wakuu wa ukatili polis wa polisi wa Marekani ni watu weusi, na chimbuko la ukatili huo ni ubaguzi wa rangi uliokita mizizi ndani ya jamii ya Marekani suala so, la ukatili wa kutishwa wa polisi dhidi ya watu weusi hasa baada ya mauaji ya kikatili na yasiyo ya haki ya George Floyd marekani mweusi mnamo Mei 25, 2020 yaliyotekelezwa na afisa wa polisi mzungu kwa jina Derek Chauvin katika mji wa Minneapolis, Minnesota na ambayo yaliibua maandamano makubwa nchini Marekani, limekuwa likizingatiwa sana katika ngazi za kimataifa. Kwa mujibu wa takwimu, watu weusi wana uwezekano wa kuuawa na polisi mara tatu zaidi kuliko watu weupe wa. Kwa hakika sehemu kubwa ya jeuri ya wabaguzi wa rangi katika jamii ya Marekani ni dhidi ya watu wachache wa rangi na kidini, ikiwa ni pamoja na watu weusi wa, ambao polisi weupe wabaguzi wa, wa rangi wana nafasi kubwa katika uhalifu huo. Suala hilo ni moja sababu kuu za maandamano na ghasia zinazotokea mara kwa mara katika miji tofauti ya Marekani. Licha ya ahadi nyingi zinazotolewa kwa ajili ya kurekebisha tabia za polisi ya Marekani, lakini hakuna hatua zozote za maana zinazochukuliwa katika uwanja huo, na ndiyo maana maafisa wa polisi wamekuwa wakiendeleza tabia za mabavu na mauaji dhidi ya raia weusi wa nchi hiyo. Kesi ya karibuni zaidi katika uwanja huo ni mauaji ya Tyre Nichols, ambapo video iliyosambazwa kuhusu tukio hilo inaonyesha kipigo cha mbwa alichopata kijana huyo mweusi na hatimaye kupelekea kupoteza maisha. Kitendo hicho cha polisi kilikuwa cha kinyama na cha kutisha kiasi kwamba kimepelekea hata maafisa wakuu wa Marekani kukilaani kilaani. Mkurugenzi wa FBI Christopher Rey amesema Kilichotokea ni kitendo cha kusikitisha. Nimeshtushwa na kutiwa hofu na video hii. Siwezi kupata neno zuri la kuelezea mshtuko niliopata. Wabunge wa Kongres ya Marekani pia wametoa radi ya mali zao kuhusu tukio hilo. Bernie Sanders, seneta wa kujitegemea kutoka jimbo la Vermont, ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, wahusika wa mauaji haya ya kikatili wanapaswa kuadhibiwa. Lakini pamoja na hayo, kuadhibiwa kwao hakuta mfufua Tyre. Tunapasa kufanya kila tunaloweza kwa ajili ya kukomesha ukatili wa polisi dhidi ya watu wa rangi nchini Marekani. Ripoti nyingi za mashirika ya kutetea haki za binadamu pia zinaonyesha kuwa ubaguzi wa rangi wa kimfumo, ambao ni moja ya viashiria vya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Marekani, na matumizi ya mara kwa mara ya unyanyasaji wa polisi dhidi ya jamii za wachache unaendelea kama kawaida nchini humo. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran Idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Rajab yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ehemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Mada ni amali za mwezi wa Rajab. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu, na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab. fi kitabihi al-majid inna iddat ash-shuhuri inda Allahi ithna ashara shahran fi kitabi llah minha arba'atun hurum sadaqallahu al-aliyyu al-azim. al al hakika, idadi ya miezi mbele za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ni miezi kumi na mbili. Katika hiyo miezi kumi na mbili, ndani yake kuna miezi minne mitakatifu katika miezi hiyo minne mitakatifu mmoja wapo ni mwezi huu wa Rajab, ambapo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametupa taufiq na ametupa uwezo na baraka. Mwezi huu wa Rajab ambao ni mwezi mtakatifu, dini ya Uislamu umeutangaza rasmi au umeitangaza rasmi miezi hiyo minne kwamba ni miezi ya amani, alqitalu maa al kufari fihi haram, miezi hiyo minne ukiwemo na mwezi huu wa Rajab, kama Waislamu walikuwa wakivutana, kama Waislamu walikuwa wanagombana, kama Waislamu walikuwa wanapigana na wasiokuwa Waislamu, basi ndani ya mwezi huu wa Rajab vita hivyo ni haramu. Kwa ibara nyingine nzuri, tumesema kwamba dini ya Uislamu ni dini pekee iliyoteua miezi maalum ikaifanya miezi hiyo ni miezi ya kuenziwa amani, ikaifanya miezi hiyo ni miezi ya kuenziwa maelewano, ikaifanya miezi hiyo ni miezi ya kuenziwa salama kati ya watu, salama kati ya wanadamu. Hii ni miza na ni kitu tofauti kilichopo ndani ya dini ya Uislamu. Kwa hivyo kama kuna mtu anajaribu kuueleza Uislamu kwamba ndiyo chanzo cha kuvunja amani, huyo hajaujua Uislamu. Kama kuna mtu anajaribu kuueleza Uislamu kwamba ni dini ya watu ambao hupenda uchokozi uchokozi, mtu huyo hajaujua Uislamu, kwa sababu ndani ya Uislamu kuna miezi, uchokozi uchokozi hauruhusiwi. Minha arbaatun hurum, katika hiyo miezi minne. Kuna miezi katika hiyo kumi na mbili kuna miezi minne mitakatifu. Sasa mwezi tuliokuwa nao ni mwezi mtakatifu mno na ni mwezi mkubwa mno. Nimeonelea nizidi kueleza fadhila zake, nizidi kuzungumza mambo yaliyokuwa wajibu na yaliyokuwa muhimu ya sisi kuyafanya katika mwezi huu mtukufu wa Rajab. Mmoja katika wajukuu wa Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Alimamu Sadiq, sharifu huyu mkubwa, mtu huyu mzito Imamu na shekhe wa maimamu wa madhehebu nne. Bwana huyu anatembelewa na mtu mmoja anaitwa Salum, anamuulizia kuhusiana na habari za mwezi mtukufu wa, wa Rajab. Anamwambia Salum maneno yafuatayo: Salum inna hadha shahrun kad fadalahu llah Salum, ukaye ukitambua mwezi huu ni mwezi ambao Mungu ameufadhilisha. Mwezi huu tuliokuwa nao Mungu ameupa fadhila kubwa mno. Mwezi huu tuliokuwa nao Mungu ameutukuza. Mwezi huu tuliokuwa nao ni katika miezi ya fadhila, ni katika miezi mitakatifu. Si hivyo tu, anamwambia waadhama hurmata, heshima yake Mungu akaifanya kubwa, heshima yake, hadhi yake akaifanya ni kubwa, si hadhi ya kawaida. Kwa hivyo mwezi mtukufu wa Rajab, Salum ukaye ukijua kwamba ni mwezi uko hivyo, si mwezi wa kawaida. Ndugu zangu Waislamu, mmeingiliwa ni mwezi wa Rajab, mwezi ambao riwayati zinasema hishma yake ni kubwa, hadhi yake ni kubwa, utukufu wake ni mkubwa, si utukufu wa kawaida. Na namwangalie Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama katika khutuba yake na masahaba wake aliposema inna rajaba shaharu llahi ladhim, mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu mtukufu, la yuqaribuhu shahrun min alshuhur, huwezi kuufananisha na mwezi mwingine wote wa kawaida, hurmatan wa fadla, kwa hishma na kwa fadhila ulizokuwa nazo mwezi huu. Kwa hivyo tukae tukitambua ya kwamba tuko ndani ya mwezi mtukufu, tukae tukijua ya kwamba tuko ndani ya mwezi mkubwa mno. Mwezi mkubwa huu ni shaharul istighfar, ni mwezi wa kuleta istighfar, ni mwezi wa kumwomba Mungu msamaha. Kwa nini ni mwezi wa kumwomba Mungu msamaha? Kwa sababu tunajiandaa kuingia kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa sababu tuko kwenye maandalizi ya kufanyaje? Ya kuingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwezi huo mtukufu wa Ramadhani, tukiingia ndani yake Mungu ametuwekea mukaddimati, ametuwekea utangulizi, ametuwekea vimiezi vya kutusafisha. Tukiingia ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, tunaingia tuko safi kabisa na salama, kwa sababu ni mwezi ambao fadhila zake hatuwezi kuzisema, ni nyingi mno lakini ikutoshe tu ya kwamba kwenye mwezi ule tukiingia, wakati tukiwa ndani ya saumu sisi sote na kila kitu chetu ni ibada, hata kulala kwetu vilevile ni ibada Naumukum fihi ibada, tukikaa tukitulia ni tasbih, unalipwa thawabu. Kwa hiyo mwezi hu lentakana tuingie sisi, tuko safi, hatuna dhambi hata kidogo, tuko salama salmini. Tukawekewa mwezi wa Rajab. Mwezi wa Rajab katika siri zake ni shaharul istighfar, ni mwezi wa istighfar. Kama kuna mtu ni mpenzi wa kuwa na tasbihi, basi ndiyo mwezi wa kuanza kuchonga na kutengeneza tasbihi. Tasbihi hiyo moja ya nyuradi zake ni, ni istighfar, astaghfirullah, ndiyo moja katika aamali kubwa na ibada kubwa za mwezi huu, kwamba moja ya dhikri vile vile muhimu ni neno la ilaha illa Allah. anayeweza masaa anayeweza masaa kumi ayatumie kwa istighfari, masaa matano masaa sita kwa uwezo wako, lakini uhakikishe ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan unaingia ni safi, ni salama salimini. Siku unakwenda kuswali swala ya Idi asubuhi na kanzu yako safi, unanukia harufu nzuri, unatoka nyumbani, madhambi yote yamekukutika, umekuwa ni tahara kama vile siku uliyozaliwa na mama yako. Kwa hiyo mwezi wa Rajab, ndugu zangu waumini, ni mwezi wa maandalizi. Namna gani mtaingia ndani ya mwisho wa mwaka wa ibada? Waswahili ukiwaangalia katika hisabu zao za mwaka zimekwenda kinyume na taratibu zetu. Waswahili wana mfungo mosi, si ndio? Wana mfungo pili. Sasa mfungo mosi wa Waswahili sio mwezi wa kwanza. Mwezi wa kwanza wa Kiislamu ni Muharam, si ndivyo, eh? Mwezi wa kwanza wa Kiislam ni Muharam, lakini Waswahili hawauiti Muharam mwezi wa kwanza. Waswahili mwezi wa kwanza ni Shawal, si ndiyo eh? Ndio wanaita mfungomosi. Muharam ambayo ndio mwezi wa kwanza wa Kiislam, Waswahili wanauitaji wanauita mfungo nne, sawasawa eh? Baada ya kumalizika Ramadhan, Waswahili mwezi ule wa kwanza tu ambao ni Shawal wanauita mfungomosi. Sasa ukihesabu hisabu ya Waswahili, mfungo mosi, mfungo pili, mfungo tatu, mfungo nne, mpaka ukifika Rajab kwao wao ni mwezi wa ngapi? Kwao wao ni mwezi wa kumi, mtongea ya uji, yaani mwezi unaokuandaa kwa ajili ya kunywa uji, kwa sababu kawaida yao Waswahili Ramadhani lazima uji uwepo kwenye meza, na si Waswahili tu, hata Waarabu pia lazima uji uwepo. Kwa hiyo Shaaban wakauita ni mwezi wa ku mazingira ya kunywa uji, kwa hiyo mwezi wa Ramadhani kwa hisabu ya Waswahili, Ramadhani ndio mwisho wa mwaka, yani ndio mwezi wa kumi na mbili. Sasa Waswahili hikma hii wameitoa wapi? Hikma hii na hisabu hii Waswahili wameitoa kwamba mwezi wa Ramadhani ndio mwaka wa mwisho wa kufunga mahisabu yako ya ibada Ibada na amali na matendo yako yote yanafungwa mwezi wa mwezi wa kumi na mbili. Siku ukioga Idi, unaanza mwaka mpya wa ibada, sio mwaka mpya wa Kiislamu. Naomba swala watu, kwa sababu ya tafsiri hii nzuri ya Waswahili. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Kwa hiyo Waswahili, mwezi huu wa Rajab ni mwezi wa kujiandaa kwa sababu mwishoni muda sio mrefu mtaingia kwenye mwezi wa mwisho wa ibada wa Kiislamu, na baada ya hapo, mtaanza amali zenu mpya kabisa inapoanza mwezi wa Shawal, mfungo mosi. Kwa hiyo akthiru fihi min alistighfar. Ndugu zangu Waislamu, mwezi wa Rajab ni shahru rahma. Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallama anasema mwezi huu wa Rajab umeitwa arrajabul asab. Kwa nini umeitwa Rajabul Asab? Yani mwezi wa Rajab unaomiminwa mambo, unaomiminwa vitu. Kwa nini umeitwa mwezi wa Rajabu unaomiminwa vitu? Mtume anasema lianna rahmata ala ummati tusabu swaban fii, kwa sababu ndani ya mwezi mtukufu wa Rajab rahma za Mungu zinashuka mno. Mungu anawaangalieni kwa jicho la huruma Mungu kulikuwa na matatizo ya wakumbeni, anawaondosheeni kwa sababu ya mwezi wa Rajab. Mungu kulikuwa na maradhi ya wakumbeni, anawaondoleeni ndani ya mwezi wa Rajab, huruma, rahma za Mungu. Mwisho nimalizie mambo mawili muhimu katika mambo mazito ya mwezi huu na kufunga vilevile. vile mwezi huu tujitahidi tufunge siku moja tukiweza, siku tatu na kwa wenye uwezo wakiweza zile siku ngeupe mwezi kumi na tatu, mwezi kumi na nne, kumi na tano, mwezi kumi na saba, kumi na nane, kumi na tisa, siku ya Alhamisi, siku ya Ijumaa, siku ya Jumatatu ni siku nzuri kufungwa ndani ya mwezi huu, lakini anayependa kufunga mwezi mzima vile vile ni jambo zuri amefanya. Riwaya moja ya Mtume anasema, man swama yauman min rajab, mwenye kufunga siku moja ya rajab, istaujaba ridwanallahi lakbar na anafungiwa mlango mmoja katika milango ya motoni. Lakini mwisho ni jambo la dua, ni mwezi wa kuomba kwa Mungu, ni mwezi wa kumlilia Mungu ili rahma alizokuwa nazo atushushie. Kipindi hiki ni kipindi kinahitajia dua, kipindi hiki ni kipindi tunahitajia tumwelekee Mungu. Tuna matatizo mengi katika familia zetu, katika jamii yetu na watu wetu. Ni mwezi ambao dua zinakubaliwa na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala zinashuka na msiisahau dua ya Muhammad ibn Dhakwan aliyofundishwa ni alimamu Sadiq, alipomwambia nimekuwa mtu mzima siwezi, sina muda tena wa kukaa nusu saa nzima kuomba dua, akasomeshwa dua ndogo tu, Allahumma ya man arjuhu likulli khair wa amanu sakhatahu inda kulli shar ya man yu'ti alkathira bilqalil ya man yu'ti Wapenzi wasikilizaji, leo mwanadamu daima anatafuta mazingira safi na yenye amani ili moyo wake upate utulivu. Hivi sasa tunashuhudia upeo wenye nuru ukiwa umefunguka mbele ya mwanadamu ili katika fremu ya thamani za kidini aweze kujiainishia maisha yenye saada katika mustakabali. Kutokana na kuwa eh, kutaka dini maishani ni jambo la kimaumbile au fitra, eh, tunaona wanadamu wakiungana kuhusu dini pasina kuzingatia mipaka ya kijiografia na kirangi. Tokea kudhihiri kwake, Uislamu ulijikita katika nyoyo za wafuasi wake sambamba na kufanya mabadiliko ya kimsingi katika fikra zao. Mafundisho ya kiislamu yameweza kuwavutia wengi kwa sababu hiyo na vilevile, kutokana na kuwa dini hii imejengeka katika misingi ya mantiki na akili. Baadhi ya wasomi Waislamu wasio wa, baada ya kufahamu Uislamu, hutambua kuwa dini hii ndiyo njia ya haki. Mmoja kati ya watu hawa ni msomi Mwingereza ajulikanaye kama John Davenport. Akiwa ana fikra wazi na pasina kuwa na taasubi wala mapendeleo msomi huyu amefanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu na zaidi ya hilo ameweza kuutetea Uislamu kwa ushujaa mkubwa. Anasema hivi: dini ya Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni njia yenye hadhi na ya kivitendo ambayo ilitoa mwongozo uliokuja katika zama ambazo jamii ilikuwa imetumbukia katika kinamasi cha ujahili. Wale wanaodhani kuwa Uislamu ulienea kwa upanga wanafanya kosa kubwa, Davenport anaendelea kusema. Hii ni kwa sababu wanafikra wote wenye u uadilifu wanakubali kuwa badala ya mapigano na malumbano, dini ya Muhammad ilienea na kueneza moyo wa urafiki, wema na maadili mema ya kijamii, na hivyo kuacha taathira muhimu katika jamii. Wale ambao wamefanya utafiti kuhusu Uislamu hawana budi ila kukiri ukweli huu kuwa Uislamu ni dini yenye busara na malengo mema, amesisitiza msomi huyo Mwingereza. Wapenzi msikilizaji, karibuni kujiunga nasi katika makala hii ya Uislamu chaguo langu Allah. Muhammad is the messenger. Allah is our return. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia kwa kifupi Mjerumani ambaye wakati nuru ya Uislamu ilipouangazia moyo wake bila ya kusita aliikumbatia dini hii tukufu. Jina lake ni Ingo Johnson na anasema hivi kuhusu aya zenye nuru za Qurani tukufu: Kwangu mimi Kurani ni kitabu chenye mvuto usio na kikomo. Taathira ya Kurani kwangu mimi ni sawa na mvua kwa jangwa kavu. Ingo Yansen alizaliwa magharibi mwa Ujerumani. Akiwa ujanani, alihisi kuwa hangeweza kukubali hali iliyokuwepo katika jamii. Anafafanua zaidi kwa kusema, mimi nilihisi kuwa kulikuwepo na ukosefu mkubwa wa thamani za kibinadamu, ukarimu na mahaba katika jamii. Nilihisi kuwa mwanadamu katika jamii yangu alikuwa amekumbwa na mgogoro wa kijamii. Usiku mmoja nilikuwa nikisikiliza redio na kwa sadfa nikasikia kipindi kuhusu Uislamu kwa lugha ya Kijerumani. Maneno ya kipindi hicho yalikuwa mapya kwangu mimi na nilisikiliza hadi mwisho. Wakati kipindi hicho kilipomalizika, nilifahamu kuwa nilikuwa nikisikiliza idhaa ya Kijerumani ya redio Tehran. Baada ya hapo, nikawa msikilizaji daima wa redio hii na kwa njia hiyo nikaweza kupata maarifa mengi na yenye thamani kuhusu Uislamu. Hapo nilianza kufanya utafiti kuhusu Uislamu na awali kabisa niliisoma Qurani tukufu. Baada ya kusoma sura kadhaa za Qurani zilizotarudumiwa kwa Kijerumani, sikuweza tena kuacha kusoma kitabu hicho kitukufu. Nilianza kuiandikia barua idhaa ya Kijerumani ya Radio Teheran, na hapo nilipata msaada mzuri wa wafanyakazi wa idhaa hiyo. Kwa njia hiyo pia niliweza kumjua Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Aidha, nilipata vitabu na kanda za hotuba za mwanafikra maarufu wa Kiislamu, Shahidi Ustadh Murtadha Mutahari, ambaye kwa hakika ametoa mchango mkubwa katika Uislamu. Nilijitahidi kufanya kila niwezalo kupata maarifa zaidi kuhusu Uislamu na hatimaye nilifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini ya mwisho na bora zaidi duniani, anasema Ingo Yansen na kuongeza kuwa iwapo utazingatia utaona kuwa Uislamu ndiyo dini pekee ambayo kila siku inazidi eh, kupata nguvu kuimarika na kuenea kote duniani. Anaendelea kusema kuwa, mimi ninaamini kuwa Uislamu ndiyo njia ya kufikia ubora na mafanikio katika maisha ya dunia na akhira. Kwa hakika maamurisho yote ya dini ya Kiislamu yana maana ya, ya kifalsafa. Kwa mfano, sala ni kati ya mambo yaliyofaradhishwa, ambapo moja ya malengo yake ni kumuweka mwanadamu mbali na dhambi na ufuska, na ibada hiyo ikitekelezwa ipasavyo, basi huondoa machafu yote katika moyo wa mwanadamu. Kila moja ya ibada za zina maana na umuhimu mkubwa. Ingo Jansen anaendelea kusema, kuna tofauti kubwa kuhusu mtazamo wa dunia katika Uislamu na katika ulimwengu wa Magharibi. Sisi katika Uislamu tunapotaka kufanya chochote kile, kwanza huzingatia sheria na kanuni za Kiislamu. Katika Qur'ani tukufu tumeambiwa tusivuke mipaka iliyowekwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini katika ulimwengu wa Magharibi hali si hiyo, kwani kile ambacho ni kibaya huonyeshwa kuwa kizuri na kizuri huonyeshwa kuwa kibaya. Katika ulimwengu wa magharibi kila mtu huzungumzia uhuru kwa masilahi yake binafsi. Kama ujuavyo, tokea zianze zama za renaissance, yani e, kati ya karne ya kumi na nne hadi kumi na saba miladia wa magharibi walimuweka Mwenyezi Mungu kando na badala yake wakaleta nadharia za kibinadamu, na, na tija ya upotofu huo ilikuwa ni maafa ya kuporomoka maadili na kuvurugika familia, na hali hiyo imeendelea hadi zama zetu hizi. Mjerumani aliyesilimu anaendelea uh, kutoa maelezo uh, kusema wale ambao wanadhani kuwa nchi za magharibi ni ardhi za dhahabu maziwa na asali, basi wamekosea, uh, kwani ukweli ni kuwa hali ya nchi za magharibi ni tishio kwa imani mustakabali wa mwanadamu. Kwa mtazamo wangu mimi, jamii ya kimagharibi haiwezi kuwa kigezo bora kwa jamii zingine za wanadamu. Yansen ambaye alichagua jina la Hussein anatoa nasaha kwa Waislamu wenzake kwa kusema nchi za Magharibi zinajaribu kuwatanasarisha Waislamu au kuwafanya wao wa Wakristo. Moja kati ya mbinu wanazotumia wa Magharibi ni kulichafua jina la Uislamu na kuuarifisha kama hatari. Hii ni katika hali ambayo ukweli wa mambo ni kinyume na hilo. Kwa ujumla ni kuwa kila Muislamu anapaswa kujitahidi kujiimarisha kiilmu na kimaarifa. Waislamu wanapaswa kushikamana na kuwa kitu kimoja kama ngome imara, sambamba na kushikamana na mafundisho ya Kiislamu. Kwa mtazamo wangu, katika ulimwengu wa leo, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa tukio muhimu ambalo linapaswa kuzingatiwa. Hivi sasa tunashuhudia matunda ya mapinduzi hayo katika maeneo mbalimbali ya dunia. Mimi ninaamini kuwa mwana marekebisho mkubwa zaidi katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita ni Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kwa hakika alikuwa wa mwanamageuzi kwa mtazamo wa kisiasa na kimaanawi katika zama zetu hizi. Kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Februari mwaka 1979 wa magharibi walidhani kuwa mapinduzi hayo yatadumu kwa wiki chache tu au yakizidi basi itakuwa ni miezi michache, lakini ukweli ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu yaliweza kukita mizizi ndani ya Iran na taathira zake kuhisika kote duniani. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, tulishuhudia namna watu wengi duniani walivyoelekea katika misingi ya Kiislamu, anasema Husein Jansen, na kumaliza kwa kusema hakuna shaka kuwa vita dhidi ya Allah subhanahu wataala na thamani za kimaanavi vitamalizia wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wa wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. wa fadluka mubahun lissain, wa nailuka mutahun lilamilin, fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia. wa rizquka mabsutun liman asaa na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia, wa wak. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini hudal muhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka. warzuqni ijtihada almujtahidin uniruzuku jitihada ya wenye juhudi. Wala tajalni min alghafilin almubadin, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa. Waghfir li yawma ddin, na unighufirie siku ya malipo, birahmatika ya arhamar rahimin. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa bunge la Algeria Ibrahim Bukali amesema tunajivunia mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyuga mbalimbali na tunataka kuimarisha uhusiano kati ya mataifa yetu mawili. Wizara ya ulinzi ya Iran imesema vyombo vya usalama vya Jamhuri ya Kiislamu vimefanikiwa kuzima mashambulio ya ndege zisizo na rubani dhidi ya kituo cha kijeshi katika mji wa Isfahan katikati mwa nchi. Kwa wakali watu arobaini wamepoteza maisha katika ajali mbaya ya basi iliyotokea huko kusini magharibi mwa Pakistan. Viongozi na watumiaji mitandao ya kijamii katika nchi za Afrika wameijia juu wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani kwa kuchapisha ujumbe wa dharau na kulidhalilisha bara hilo. Na idadi ndogo ya wapiga kura wametazamiwa kushiriki katika duru ya pili ya uchaguzi wa bunge nchini Tunisia leo baada ya makundi ya upinzani kikiwemo chama cha Kiislamu chenye ushawishi mkubwa nchini humo cha Annahdha kutoa mito ya kususia uchaguzi huo. Na kwa muhtasari wa habari za dunia hizo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukua geni, nikikutakieni usiku mwema. Usiku mwema, alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.