Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, na leo ni Jumapili, Januari 29 mwaka 2023, ambayo ni sawa na Rajabu 7 1444 Hijiria. Tunatoa shukrani na tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima aliyetujalia uhai na kutupa siha, tunasema amin ya rabilalamin. Wapendwa wasikilizaji, kama ilivyo ada na desturi, tunawatakia wenzetu wote ambao wanaugua, wamelazwa mahospitalini, wako nyumbani na tunaombea shifa ya Mwenyezi Mungu, amina. Studioni kwa asubuhi hii nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari itakayofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kuendelea ukandamizaji wa utawala wa Alikhalifa dhidi ya wafungwa wa kisiasa katika kukaribia mwaka wa kumi na mbili wa mapambano ya wananchi wa Bahrain. Na kwa upande wa vipindi, kwa asubuhi hii tutaanza na mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Tutakuwa na Afrika wiki hii, kikiwa ni kipindi kinachokusanya matukio jumla yaliyojiri juma zima barani Afrika tutaletea udondozi wa magazeti tukidondoa vichwa muhimu ama habari zilizopewa uzito maalum na baadhi ya magazeti Afrika Mashariki Jumapili hii na makala yetu katika historia itakua kielekeansnzaanaajumsha t9ista 65487 barua pepe etu ni Swahili radio tiribir. Imetimia sa 2 kwa wakati wa hapa Teheran. na sasa nawasomea vichwa vya habari asubuhi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutres akosoa nafasi ya mtandao wa intaneti katika kueneza chuki. Had Hudai asema operesheni ya kumsaka Pompeo na Trump itaendelea hadi haki ipatikane. Medvedev atahadharisha kuhusu kutokea vita vatatu vya dunia. na pamoja na habari nyingine, Netanyahu akiri kwamba wameshuhudia shambulio baya zaidi katika miaka ya karibuni. Karibuni kwa nami, na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa ameonya kwamba sehemu kubwa ya mtandao wa interneti imekuwa dampo la taka za sumu zinazoeneza chuki na uongo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema katika taarifa yake kwamba mtandao wa intaneti una aina mbalimbali za chuki, ubaguzi wa rangi, chuki wa rangi, chuki dhidi ya Uislamu, chuki dhidi ya wageni, chuki dhidi ya Wayahudi na chuki dhidi ya wanawake. Kwa mujibu wa Guterres, sehemu nyingi za mtandao wa intaneti sasa zimekuwa dampo la taka za sumu za kuibua chuki na uongo wenye shari na akasema kuna ulazima wa kuanzishwa mchakato wa ulinzi wa haraka dhidi ya matamshi ya kuchukiza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia ameonya kuwa ulimwengu unakabiliwa na itikadi kali na ugaidi, na kwamba tishio hili linaongezeka, na kasi ya kuongezeka kwa tatizo hili linashuhudiwa katika ulimwengu wa mtandao wa intaneti. Gutres amesema kwa kutumia algorithm zinazozidisha chuki na uhasama, watumiaji wa mitandao ya intaneti na vyombo vya habari huvutiwa na tovuti za aina mbalimbali na majukwaa ya mitandao ya kijamii yanahusika katika swala hilo, huku waenezaji wa propaganda wakizidisha biashara zao kwa kutumia mtindo huu. Ikumbukwe kuwa mwezi Disemba mwaka jana taasisi ya Pew ilichapisha matokeo ya uchunguzi uliofanyika kwenye nchi 19, 19 duniani ambapo asilimia 84 ya wahojiwa katika nchi hizo walisema mitandao ya kijamii na intaneti ni vituo vinavyotumiwa kirahisi kueneza chuki na uvumi na kuathiri akili ya umma kwa kutoa taarifa za uongo. Mjumbe wa baraza la walinzi wa katiba nchini Irani ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba mchango wa kuwafuatilia mchakato wa kuwafuatilia rais na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani unaendelea kwa tuhuma za kuhusika na mauaji ya maafisa wa Irani na Iraki. Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amekiri katika kumbukumbu kumbu zake kwamba alihusika katika kitendo cha kigaidi na kihalifu cha jeshi la Marekani cha mauaji ya jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa, wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa, wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye tarehe 3 Januari mwaka elfu mbili na ishirini alikuwa safarini nchini Iraki kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, aliyekuwa naibu mkuu wa jumuiya maarufu ya uhamasishaji ya Al Ashd Shaabi ya Iraki, na wenzao wanane waliuawa shahidi katika shambulio la anga la jeshi vamizi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bagdad nchini Iraki. Abasi Ali Kad Khudai, mjumbe wa baraza la walinzi wa katiba ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba mchakato wa kuwasaka na kuwafuatilia Donald Trump na Mike Pompeo, rais na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, unaendelea kwa uhalifu wa kufanya mauaji dhidi ya maafisa rasmi wa Iran na Iraki. Kad Hudai ambaye ni mkuu wa kamati maalum ya kishuria na kimataifa ya kufuatilia mauaji ya kigaidi ya Jenerali Haji Kasim Suleimani ameandika kwamba msako wa Pompeo na Trump unaendelea hadi haki itakapotendeka. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Naibu mkuu wa baraza la usalama la Rusia amesisitiza kuwa kitendo cha kuipatia Kiev magari ya kivita na silaha zingine hakutazuia kuibuka vita vatatu vya dunia. Serikali ya Ujerumani hatimaye imesalimu amri mbele ya mashinikizo ya waitifaki wake, ikiwemo Marekani na imekubali kutuma Ukraine vifaru aina ya Leopard mbili. Jarida la Politico pia tarehe 26, mwezi huu liliripoti kuwa Marekani ina mpango wa kutuma Ukraini vifaru vya kisasa zaidi vya Abrams. Dmitri Medvedev, naibu mkuu wa baraza la usalama la Rusia, amesema hatua yoyote ya kuiunga mkono na kuipatia misaada ya silaha na zana za kijeshi Ukraine haitakuwa kwa maslahi ya yoyote yule barani Ulaya. Amesema kitendo cha kuipatia Ukraini vifaru hivyo tajwa hakutainusuru Ulaya na vita vya tatu vya dunia iwapo vitatokea. Medvedev ameongeza kuwa, kwa bahati mbaya, kama vita vya tatu vya dunia vitaanza havitapiganwa kwa kutumia vifaru na wapiganaji kwa sababu na hivyo dunia, anasema dunia nzima itadhurika. Medvedev wakati huo huo, amekosoa hatua ya nchi za magharibi ya kutuma Ukraine silaha na zana nyingi za kivita kwa ajili ya kukabiliana na Russia, na akasema baadhi ya mawaziri wa ulinzi akiwemo waziri wa ulinzi wa Italia wanafikiria kutuma magari ya kivita na silaha nyingine huko Ukraine kama njia eti ya kuzuia kuibuka vita vya tatu vya dunia waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli amekiri kwamba oparesheni ya kujitolea kufa shahidi iliyofanywa na kijana wa kipalestina katika eneo la Kuds inayokaliwa kwa mabavu ni shambulio baya zaidi dhidi ya utawala huo katika miaka ya hivi karibuni. Ijumaa iliyopita kijana wa kipalestina aliyejulikana kwa jina la Khaire Alkam aliyekuwa na umri wa miaka 21 aliwashambulia wazayuni katika kitongoji cha Nabii Yakub kaskazini mwa Al Quds na kuangamiza takriban saba kati yao na kujeruhi wengine kumi. Shambulio hilo lilitekelezwa baada ya jeshi la utawala haramu wa Israel kuvamia mji wa Jenin huko ukingo wa magharibi wa mto Jordan siku ya Alhamisi na kufanya jinai mpya, ambapo raia 11 wa Palestina waliua washahidi na wengine wasiopungua 20 kujeruhiwa. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema katika majibu yake ya kwanza kwa operesheni ya kijana huyo wa kipalestina huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu kwamba jeshi, polisi na vikosi vya usalama vitafanya kazi kulingana na maagizo ya baraza la mawaziri. Wakati huo huo, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni amekiri kuwa operesheni ya kijana wa Palestina huko Kuds imekuwa na mafanikio. Na akasema, tumeshuhudia shambulio baya zaidi dhidi ya Israel katika miaka ya hivi karibuni. Natanyahu amesema operesheni za wapalestina zinavitia wasiwasi vyombo vya usalama vya Israel. Na jenerali wa nyota nne wa jeshi la wanahewa la Marekani ameonya kuhusu uwezekano wa kutokea mzozo wa kijeshi kati yake na China kuhusu eneo la Taiwan mapema mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Hata hivyo amewataka makamanda kushinikiza vikosi vyao kufikia utayari wa juu zaidi kwa operesheni za kijeshi, katika taarifa iliyotolewa kwa mara ya kwanza kwa vyombo vya habari siku ya Ijumaa na baadaye kuthibitishwa na Pentagon. Mkuu wa kamandi ya usafiri wa anga katika jeshi la anga la Marekani, Jeneral Mike Minhan, alisema natumai nimekosea. Hisia zangu zinaniambia tutakuwa vitani 2025. Jenerali huyo wa jeshi la anga ameongeza kuwa lengo kuu la vita hivyo tarajiwa linapaswa kuwa kuzuia na ikiwa lazima, kuishinda China. Aidha amesema kwa sababu Taiwani na Marekani zitakuwa na uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na ishirini na nne Marekani itashughulishwa na rais wa China itashughulishwa na rais wa China Shi Jinping atapata fursa ya kuingia Taiwani. Amesema kwa timu ya Shi Jinping sababu na fursa zote zimeunganishwa kwa ajili ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Memo iliyotiwa saini na jenerali Mike Minhan inaelekezwa kwa makamanda wote wa vitengo vyote vya anga katika kamandi ya usafiri wa anga na makamanda wengine wa kikosi cha wanahewa cha Marekani. Msemaji wa Pentagon amethibitisha kuwepo memo hiyo na akasema ndiyo, ni ukweli kwamba alitumia memo hiyo. Hata hivyo amedai kwamba maoni ya jenerali Minhan hayawakilishi maoni ya Wizara ya Ulinzi ya Marekani Pentagon kuhusu China. Maafisa wakuu wa Marekani wamedai katika miezi ya hivi karibuni kwamba wana ushahidi kuwa China inaongeza kasi ya muda wake wa kuchukua udhibiti wa Taiwan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote matangazo yanapofikia, katika uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuendelea ukandamizaji wa utawala wa Ali Khalifa dhidi ya wafungwa wa, wa kisiasa katika kukaribia mwaka wa kumi na mbili wa mapambano ya wananchi wa Bahrain. Katika kukaribia maadhimisho ya kutimia mwaka wa kumi na mbili wa mapambano ya wananchi wa Bahrein, utawala wa ukoo wa Ali Khalifa nchini humo unawazuia wafungwa wa kisiasa kuwasiliana na kuonana na familia zao katika fremu ya sera zake za ukandamizaji na kuwawekea mbinyo na vizingiti mbalimbali wafungwa wa kisiasa na wapinzani nchini humo. Mwaka 2011 Bahrein iligubikwa na mapambano ya wananchi dhidi ya utawala wa kidikteta wa nchi hiyo kama ilivyoshuhudiwa katika nchi nyingine kadhaa za Kiarabu, kinyume na nchi kama Tunisia, Misri na Libya ambako vuguvugu vugu la mapambano ya wananchi lilimazika kwa njia mbalimbali, lakini huko Bahrein wananchi wangali wanaendeleza mapambano dhidi ya utawala kandamizi wa ukoo wa Al Khalifa. Mapambano ya wananchi wa Bahrein yamekuwa ya amani kikamilifu na bado yanaendelea katika mkondo huo baada ya kupita miaka kumi na mbili sasa. Mkabala wake utawala wa Ali Khalifa umeendelea kutekeleza sera za ukandamizaji dhidi ya raia wanaopigania mageuzi nchini. Utawala wa Ali Khalifa unaungwa mkono pakubwa na Saudi Arabia, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel, na nchi hizo zinapinga kuundwa serikali ya wananchi huko Bahrain. Kwa kuyakandamiza mapambano ya wananchi, utawala wa ukoo wa Ali Khalifa unatumia njia mbalimbali za ukandamizaji na dhuluma dhidi ya wananchi na wanaharakati wa jumuiya za kiraia. Na moja ya mbinu hizo ni kuwatia nguvuni na kuwafunga jela. Bahrein katika mwongo uliopita imewatia nguvuni karibu watu alfu kumi na tano kwa itikadi zao za kisiasa, na sasa pia wanaharakati wa kisiasa karibu alfu nne mia tano waliotiwa nguvuni wanaishi katika mazingira magumu kwenye seli na jela za nchi hiyo. Wafungwa wa kisiasa wanateswa na kunyanyaswa na vyombo husika kwa njia na mbinu tofauti. Miongoni mwa mbinu hizo ni kuwashikilia katika seli za mtu mmoja mmoja, kuwanyima huduma za afya zinazofaa, kuwatesa na kuwadhalilisha kingono, kuwalazimisha kukiri makosa ambayo hawakufanya, kuwatesa kwa nyaya za umeme, kuwafutia haki yao ya uraia, kuwahukumu vifungo vya muda mrefu jela, na pia kuwanyima au kuwapunguzia mawasiliano na familia zao. Mbali na ukandamizaji na dhuluma zote hizo dhidi ya wafungwa wa kisiasa huko Bahrain, nchi hiyo mwaka 2017 ilianza tena kutekeleza hukumu ya kunyonga na hadi sasa wafungwa kadhaa wa kisiasa wameishanyongwa nchini humo. Katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita zimetolewa ripoti nyingi kuhusu hali mbaya na ya kutisha ya wafungwa katika jela za utawala wa Ali Khalifa huko Bahrain. Ripoti za mashirika ya kutetea haki za binadamu zinaeleza kuwa raia 26 wa Bahrain wangali wanasubiri hukumu ya kunyongwa. Watu nane kati ya watuhumiwa hao 26 wametajwa kuwa na hatia na wamehukumiwa kwa mujibu wa hukumu zisizo za kiadilifu, baada ya kulazimika kukiri makosa kwa kulazimishwa kupitia njia ya kuteswa na kudhalilishwa pakubwa kingono. Yusuf Aljamri, mwanaharakati wa Bahrain, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba wafungwa wa kisiasa nchini humo wameeleza kwamba utawala wa Al Khalifa umewazuia kuwasiliana na familia zao. Jumuia ya kitaifa ya Kiislamu ya Al Wifak ya Bahrein pia hivi karibuni ilitoa taarifa ikieleza kuwa hadi kufikia sasa wafungwa kadhaa wa kisiasa wameaga dunia katika magereza ya utawala wa Al Khalifa kutokana na hali mbaya ndani ya jela, kukosekana matibabu kuteswa, kudhalilishwa kingono, ikiwemo pamoja na kubakwa na kadhalika. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Mchango wa maulama wa kishia. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu cha juma lililopita kilitupia jicho kwa muhtasari historia na maisha ya Sayyid Ali Akbar Falasiri, alim na mwanazuoni mwingine mahiri na mashuhuri wa kishia ambaye mchango wake una nafasi muhimu mno katika ulimwengu wa Kiislamu chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 64 ya mfululizo huu kitamzungumzia Mirza Ashtiani. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Muhamad Hasan Ashtiani au Mirza Ashtiani alizaliwa mwaka 1248 Hijiria, katika eneo la Ashtian lililoko jirani na mji mtakatifu wa Qum nchini Iran. Muhamad Hasan, kama alivyokuwa Mirza Shirazi, naye alimpoteza baba yake aliyefariki dunia wakati yeye ana umri wa miaka mitatu na hivyo kuonja ladha chungu ya maisha ya uyatima. Muhammad Hasan alilelewa na mama yake aliyesifika kwa uchamungu na aliyekuwa na mapenzi makubwa na watu wa nyumba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na hivyo maisha yake kupitia katika mkondo wa maarifa ya dini. Mama yake alimpeleka katika waalimu wa dini huko Ashtian. Na Muhammad Hassan akashiriki masomo katika eneo alilozaliwa mpaka alipofikisha umri wa miaka 13. Baada ya hapo alifunga safari na kuelekea Burujed kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Katika zama hizo, chuo kikuu cha kidini yaani Hauza huko Burujed kilikuwa chuo amilifu hai zaidi na mashuhuri zaidi miongoni mwa vyuo vya Kishia. Akiwa katika chuo hicho Muhammad Hassan au Mirza Ashtiani kama anavyojulikana pia, alisoma fasihi, fiqhi, usul mpaka akafikia daraja ya kuwa mwalimu na kuanza kufundisha huku akiwa hajafikisha hata umri wa miaka 17. Hii ni katika hali ambayo wanafunzi wake walikuwa wamemzidi umri, huku wengine wakiwa ni watu wazima. Hata hivyo, shauku na hamu ya kuwa jirani na Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam vilimfanya afunge safari na kuelekea katika mji wa Najaf huko Iraqi kwa ajili ya kujiimarisha zaidi kielimu na kimaarifa. Safari yake iliambatana na mashaka na tabu nyingi, kwani akiwa njiani alipata maradhi na kuugua sana. Hata hivyo shauku ya kujifunza na kuhudumia maktaba ya ahlulbeiti alayhimassalam ilimzuia kukatisha safari yake na kurejea alikotoka. Mirza Ashtiani aliwasili katika haramu ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam akiwa na homa kali. Baada ya kufanya ziara na kuomba dua, aliondoka katika haramu hiyo takatifu na kuanza kukata masafa katika njia ngumu ya kutafuta elimu akiwa mbali na kwao na familia yake. Ukiacha haramu ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, Mirza aliyekuwa kijana mdogo wakati huo alikuwa akihisi ugeni katika maeneo mengine yote ya mji wa Najaf. Maradhi aliyokuwa akiugua yaliongezeka maradufu kutokana na upweke wa ugenini. Wakati anatoka katika haramu ile, kwa bahati njema na kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, alikutana na mmoja wa marafiki wa kongwe wa marehemu baba yake, ambaye kwa miaka mingi alikuwa akiishi katika mji wa Najaf. Bwana yule alimchukua Muhammad Hasan hadi nyumbani kwake na kumwandalia mazingira ya kuishi na kusoma. Kinyume na matarajio, baada ya muda mfupi tu Mirza Ashtiani alipona maradhi yake na kuanza ukurasa mpya wa kusoma na kutafuta elimu katika mji mtakatifu wa Najaf. Alianza kushiriki masomo ya Shekh Murtadha Answari. Shekh Murtadha Answari ni mmoja wa maulamaa mahiri na watajika na mafakihi stadi katika karne ya kumi na tatu hijiria. katika hauza ya Najafu wanafunzi wote wa Shekh Murtadha Ansari walikuwa wamemzidi umri, kiasi kwamba kutokana na haya na soni alikuwa akilazimika kukaa nyuma ya pazia wakati wa kusoma na kumsikiliza mwalimu. Siku moja, Muhammad Hasan aliuliza swali. Shekh Murtadha Ansari alihamasika mno na swali la mwanafunzi wake huyu lililokuwa limejaa tafakuri na hivyo akagundua kipaji kikubwa na maarifa hali ya juu aliyokuwa nayo mwanafunzi wake huyo. Ni kuanzia hapo ambapo Shekh Murtadha Ansari akawa akimpa muhu, akawa akimpa umuhimu mwanafunzi huyo kijana. Muhammad akawa na safari za kwenda na kurudi katika nyumba ya Shekh Murtadha Ansari akiwa mwanafunzi wake maalum. Ikafikia wakati Shekh Ansari akawa akiwatuma wanafunzi wengine kwa Mirza Ashtiani ili wakaulize maswali na kupatiwa ufumbuzi mahali walipokwama na ambapo hawakuelewa wakati mwalimu alipokuwa akifundisha. Kutokana na Muhammad Hassan kuwa na lugha nzuri ya ubainishaji na kunukuu vema yaliyokuwa akifundishwa na Shekh Murtadha Answari darasani, akaondokea kuwa mashuhuri kwa jina la msemaji na mfafanuzi wa Shekh. Mwaka elfu moja mia mbili na themanini na moja Hijiria, baada ya kufariki dunia Shekh Murtadha Answari, Mirza Ashtiani na wanafunzi wengine waalimu huyo walikusanyika na kushauriana na kufikia natija ya kumchagua Mirza Ashtiani kuwa marja na kiongozi wa mashia ulimwenguni. Ni baada ya tukio hilo ndipo Mirza Ashtiani akawa amekusudia kurejea Iran na hiki ndicho kile kipindi ambacho Nasiridini Shah, mfalme wa nne katika ukoo wa Kajari nchini Iran, alikuwa amewapatia upendeleo mwingi wa magharibi na alikuwa akitambua vema kwamba kuwa na uelewa na kuwekwa umoja na mshikamano baina ya wananchi ni jambo hatari kwake. Nasiridini Shah alikuwa akihofia mno nguvu ya kijamii ya maulamaa, kwani alikuwa akitambua vema kwamba maulama ndiyo mhimili mkuu wa umoja na mshikamano wa watu katika jamii. Kinyume na matakwa ya Shah, Mirza Ashtiani, ambaye alikuwa tayari ni mujtahidi mashuhuri na aliyekuwa na heshima hali ya juu miongoni mwa watu, aliingia katika jiji la Teherani kwa mapokezi makubwa na aliyojaa hamasa, kisha akaanzisha chuo kikuu cha kidini mjini Teheran na akaanza kujishughulisha na kazi ya kufundisha na kulea wanafunzi. Kila siku idadi ya wanafunzi waliokuwa wakihudhuria masomo ilikuwa ikiongezeka, sambamba na mapenzi makubwa ya watu kwa alim na mwanazuoni huyo. Mbali na kuwa mahiri na makini mno katika ufundishaji, alifahamika vema kama mtu mwenye kipaji cha hali ya juu cha kuzungumza kilichoambatana na ufasaha na ubainishaji mzuri. Moja ya sifa maalum ya Mirza Ashtiani ni uzingatiaji wake wa hali ya juu kuhusiana na masuala ya kijamii ya Waislamu. Alikuwa akiamini kuwa kuleta mageuzi katika jamii na kushughulikia matatizo ya watu ni jukumu la alim na msomi wa dini, na hakusita kutoa gharama ya hali ya juu, na hakusita kutoa gharama ya hali na mali, na hata heshima katika njia hiyo. Mirza Muhammad Ashtiani alikuwa mwanzilishi wa harakati ya kuharamishwa tumbaku baada ya mtawala Nasiridini Shah kulipatia shirika moja la Uingereza haki ya kuhodhi sekta yote ya tumbaku. Mirza Muhammad Ashtiani alimwandikia barua kadhaa mtawala huyo na hata kubainisha upinzani wake katika vikao mbalimbali na kiongozi huyo, lakini Shah alipuuza yote hayo. Mirza Ashtiani, ambaye alisoma pamoja na Mirza Shirazi kwa Sheikh Murtadha Ansari, alimwandikia barua marja huyo wa Kishia, ambapo sambamba na kubainisha hali ya mambo alimtaka aingilie suala hilo akiwa marja wa Kishia. Mbali na barua hiyo, Mirza Shirazi alikuwa amepokea pia barua nyingine zikimtaka achukue hatua. Hatimaye mwaka elfu moja mia tatu na nane hijiria, Mirza Shirazi alitoa fatwa ya kuharamisha matumizi ya tumbaku kwa namna yote ile. Kufuatia fatwa hiyo ambayo maneno yake hayakuwa yakizidi hata mstari mmoja, wananchi wote Waislamu wa Iran wake kwa waume, wakubwa kwa wadogo, wasomi, wafanya biashara, wananchi wa kawaida, na hata wasiokuwa Waislamu walitii fatwa hiyo kwa kutotumia tumbaku kwa njia yote ile na hivyo wakawa wamesimama dhidi ya mkoloni Mwingereza na kuanzisha harakati ya pamoja dhidi ya mkataba wa tumbaku au mkataba wa Talbot. Mbali na harakati za kijamii na kisiasa, Mirza Muhammad Ashtiani hakuwa nyuma pia katika kualifu na kuandika vitabu. Kitabu chake muhimu zaidi ni Baharul Fawaid. Wanahistoria wanasema kuwa Ashtiani ndiye aliyekuwa mtu wa kwanza kueneza fikra na mitazamo ya mwalimu wake nchini Iran, yani Sheikh Murtadha Ansari. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu. Msisite kujiunga nami wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salm Bendera kwa kipindi chako hicho cha mchango wa maulama wakishia katika Uislamu. Na sasa unawakaribisha wasikilizaji katika macho yetu magazetini. Asubuhi uh, hii ninalianza jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo ukurasa wa mwanzo wa Nipashe una habari kuu isemayo mambo sita muhimu ya kuzingatiwa wastaafu, serikali yabaini wengi wanakufa mapema baada ya kupata mafao. Hiyo ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine inayodondoa kutoka Nipashe ni hii inayosomeka hivi Chongolo, viongozi wasiosimamia miradi wanacheza na moto. Dk Mwinyi ataka hatua kukabili magonjwa ya moyo. Rais wa Zanzibar Dk Hussein Ali Mwinyi amewataka wananchi kubadili mfumo wa maisha kwa kufanya mazoezi ili kujikinga na magonjwa. Baba matatani, madai kunajisi mtoto wake wa umri wa miaka kumi na mbili. Na Jumuiya ya wa Wazazi CCM yalia na balaa la ushoga ni habari kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Nipashe Zanzibar. Leo Jumapili imepambwa na habari mbalimbali, miongoni mbali mwake zikiwa ni hizi zinazosomeka ifuatavyo: Dkt Mwinyi asema ongezeko magonjwa ya moyo tishio, awataka wananchi wachukue tahadhari. Dakta Mpango ataka waandishi wa vitabu kuandika mazuri ya Watanzania na kamati blw yahimiza kufuata sheria ya manunuzi. Gazeti la Mwanahabari, gazeti bora leo Jumapili, lina habari kuu inayosomeka namna hii: jitihada za Samia kuvuta wawekezaji za leta matunda, nishati wa saini mkataba na kampuni ya mafuta kutoka falme za Kiarabu ni ambayo itajenga kitovu cha mafuta nchini ili kukuza uchumi. Kutoka gazeti la Mwanahabari vilevile, tunasoma Bashungwa asema ni muda mwafaka wa kupambana na adui ujinga, awataka jumuiya ya wazazi CCM kuwa mstari wa mbele kuushinda ujinga, pia awaambia kumwunga mkono Rais Samia katika kukuza sekta ya elimu na mafunzo nchini. E, serikali yaikosoa KLM kusitisha safari Tanzania. Chongolo awaagiza TAMISEMI kupeleka walimu maeneo yenye uhitaji, na mneki Hamud asema tuendeni, tukayaseme makubwa yanayofanywa na rais kwa umma. Sasa naligeukia gazeti la Wamachinga ambalo limeandika Waziri Mkuu Majaliwa aongoza mkutano kazi wa mawaziri. Chongolo ataka TAMISEMI kuacha kuwarundika walimu mijini. Bashungwa awataka jumuiya ya wazazi kupambana na adui ujinga. Hamoud Juma asema tumsaidie Rais Samia kwa vitendo, tuache maneno. Awakumbusha wana CCM kwamba sasa ni muda wa kusonga mbele, aelekeza mapambano zaidi katika kumsaidia rais. Kazi iendelee na mapinduzi ya uchumi. Sekta ya nishati: Tanzania yasaini mkataba ujenzi wa kitovu cha mafuta, wawekezaji kutoka Falme za Kiarabu wafunguka kuwekeza Tanzania. Nchini Kenya, gazeti la Star limesheheni habari kemkem, miongoni mwake zikiwa ni hizi zinazosema: Ruto hakushinda uchaguzi mwaka jana, anapaswa kujiuzulu, asema Raila. Viongozi wa kaunti ya Vihiga wamesema watafanya kazi pamoja na Ruto. wameeleza hayo baada ya kukutana na Mudavadi. Kindiki asema karibuni hivi tunakomesha daima ujambazi. Gavana Ntutu atoa hakikisho juu ya kukamilika maandalizi kwa ajili ya ziara ya rais William Ruto huko Narok, na shirika la ndege la KLM limeomba radhi kwa kusitisha kimakosa safari za ndege za Kenya. Namapendo wasikilizaji, tunaomba radhi kwa usumbufu uliojitokeza, na sasa tunakomea hapo katika macho yetu magazetini, Afrika wiki hii. Wajambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa wiki hii katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitaangazia kurejea nchini Tanzania kinara wa upinzani Tundu Lissu. Ujio huo una maana gani kwa siasa za nchi hiyo? Rwanda yashambulia ndege ya, ya kijeshi ya DRC. Je, majirani hawa wapo katika ncha ya kuingia katika vita vya moja kwa moja? Na msuguano wa kidiplomasia baina ya Ufaransa na Burkina Faso waingia katika marhala mpya. Tutakufahamisha zaidi pamoja na matukio mengine, karibu shabash. Kiongozi wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu amerejea nyumbani wiki hii kutoka uhamishoni baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kuondoa marufuku ya mikutano ya kisiasa ya hadhara. Lisu aliwasili Jumatano hii katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam akitokea Ubelgiji na kupokewa na viongozi makada, wanachama na mamia ya wafuasi wa chama cha upinzani cha CHADEMA. Jeshi la polisi liliimarisha ulinzi na kuhakikisha wafuasi hao hawaingii ndani ya eneo la uwanja na badala yake walibaki nje ya lango kuu, pambizoni mwa barabara ya Nyerere. Shangwe, vifijo, shamrashamra -shamra, na nderemo zilitawala nje ya lango kuu la kuingia uwanja wa ndege wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere muda mfupi kabla ya Lisu kuwasili. Wafuasi hao wamesema wana furaha tele kwa kurejea nyumbani kwa kiongozi huyo kwani wanaamini ataleta mabadiliko kwenye siasa za Tanzania. Lisu ambaye alipigwa risasi 16 katika jaribio la kutaka kumuua mwaka 2017 akiwa ndani ya gari lake jijini Dodoma, amekuwa akiishi uhamishoni huko nchini Ubelgiji tokea wakati huo. Anarejea nchini Tanzania kufuatia tangazo la Rais Samia Suluhu Hassan la hivi karibuni kwamba marufuku ya mikutano ya kisiasa iliyowekwa na mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli imeondolewa. Amesema anarejea Tanzania kwa ajili ya mwanzo mpya, kwani Rais Samia kupitia serikali yake wameonyesha wako tayari kwa safari hiyo. Hata hivyo, anasisitiza kwamba dawa mjarabu kwa matatizo ya kiuchumi na kisiasa nchini humo ni katiba mpya la kikatiba kwa kama mnataka, kama kweli mmechoka, dawa nitakayo wapeni ni hii — tutafute tutafute suluhu ya kisiasa, tutafute suluhu ya kikatiba, tutafute katiba mpya. Haya, tundulisi huyo, anasema wa Tanzania watafute suluhu. Wachambuzi wa kisiasa nchini Tanzania wanazungumziaje kadhia hii ya kurejea nyumbani Lisu katika kivuli cha mama Samia? kuruhusu mikutano ya hadhara ya kisiasa hofu yangu ni kwamba ni lazima mambo haya yasiende kienyeji yasiwe ni mambo ambayo yanategemeana tu na kauli ya mtu fulani kwa sababu taifa letu sisi yaliendeshwa kwa kauli tu za rais taifa letu ni taifa ambalo linaongozwa kwa utawala wa, wa, wa, wa, wa kisheria kwa hiyo ni lazima tu tuna utawala wa kisheria mambo yetu yote yawe kisheria tugeukie sasa mvutano baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwanadiplomasia wa umoja mataifa amebainisha wasiwasi wake kuhusu tukio la mizinga iliyolenga ndege ya kivita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la mpaka wa nchi hiyo na Rwanda, huku akitoa mwito kwa nchi hizo mbili kufanya mazungumzo ili kutatua swala hilo. Huang Shia, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Maziwa Makuu, alitoa mwito kwa nchi zote mbili kujizuia kuibua taharuki na kujitahidi kutuliza mvutano kupitia mazungumzo. Chia alitoa kauli hiyo siku mbili baada ya jeshi la Rwanda kufyatua mizinga dhidi ya ndege ya kivita ya DRC na kuishutumu nchi hiyo jirani kwa kukiuka anga yake kwa mara ya tatu. Rwanda imetetea uamuzi wake wa kufyatulia ndege hiyo mizinga na kusema kitendo hicho kilikuwa ni hatua ya kujihami, lakini DRC imelaani vikali ufyatuaji huyo wa mizinga na kutaja kuwa kitendo cha kivita Viongozi wa Kinshasa wanasema kwamba ndege hiyo aina ya soho 25 ilishambuliwa ilipoanza kutoka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma bila ya kukiuka anga ya Rwanda. Mwanadiplomasia huyo amesema vyombo vya kikanda vinaweza kusaidia kubainisha ukweli wa tukio hilo na kuondoa kutoelewana. Hayo yanakuja siku moja baada ya kiongozi wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumatano kutoa mwito wa kukomeshwa ghasia huko mashariki mwa DRC. DRC imekuwa ikituhumu Rwanda mara kwa mara kwa kuunga mkono waasi wa, wa M 23 wanaoongozwa na Watutsi ingawa Kigali inakanusha madai hayo. Haya yanajiri huku kukiwa na ripoti kwamba kundi hilo linaripotiwa kuteka maeneo mengine kadhaa mashariki mwa DRC huku mzozo baina ya Kigali na Kinshasa ukipamba moto. Tuweke pembeni mvutano huo baina ya majirani, tuangazie sasa kuzidi kuharibika uhusiano baina ya mkoloni na koloni lake la zamani. Nazungumzia Ufaransa na Burkina Faso, baada ya serikali ya Burkina Faso kuiamuru Ufaransa iondoe wanajeshi wake katika kipindi cha mwezi mmoja ujao. Mkoloni huyo kizee wa Ulaya amehamakishwa na hatua hiyo, na Alhamisi hii ameamua kumrudisha nyumbani balozi wake kutoka Wagadugu. Jumatatu wiki hii, Bukina Faso ilitangaza kuwa imeipa Ufaransa muda wa mwezi mmoja kuondoa vikosi vyake vyenye karibu wanajeshi mia nne nchini humo, na jumatano hii Paris ilisema itatekeleza amri hiyo. Uamuzi wa Bukina Faso wa kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa ni ushahidi wa kuzidi kuzorota uhusiano kati ya Ufaransa na koloni lake la zamani baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Septemba mwaka uliomalizika. Baadhi ya mivutano hiyo inatokana na ukweli kwamba uwepo wa jeshi la Ufaransa nchini Bukina Faso haujaimarisha usalama katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na Wabukinabe wanaamini kwamba ni wakoloni hawa wa Ulaya ndio wanaochochea machafuko, mapinduzi ya mfululizo ya kijeshi vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama nchini humo. Katika hatua nyingine, Sudan na Ethiopia Alhamisi hii zilikubaliana kusuluhisha mizozo yao ya mpaka wa pamoja na swala la bwawa la Nahdha kwa mazungumzo ya moja kwa moja. Mwenyekiti wa baraza la mpito la Sudan Abdul Fatah al Burhan na waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed aliyetembelea Sudan kwa mara ya kwanza tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2021 Wamewaambia waandishi wa habari mjini Khartum kwamba wamekubaliana kutumia njia za kidiplomasia na mazungumzo ya moja kwa moja kutatua hitilafu zao. Mbali na hayo, jumuiya ya Afrika Mashariki Jumatano hii ilizindua ujumbe wake wa kutathmini utayarifu wa Somalia wa kujiunga na jumuiya hiyo ya kiuchumi ya kanda. Timu ya uhakiki inayoongozwa na Marie Rostiri kutoka Burundi pamoja na wataalamu kutoka nchi wanachama wa EAC waliwasili Somalia Januari 25 iliyokubaini kiwango cha nchi cha kuzingatia vigezo vya kuingiza nchi za nje kama ilivyoainishwa katika mkataba wa EAC. Katibu Mkuu wa EAC Peter Mathuki alifichua kwamba timu ya ufundi mjini Mogadishu itaishirikisha Somalia ili kuhakikisha kuwa uhakiki unakamilika na ripoti kukamilika kwa wakati tayari kwa ajili ya kuwasilishwa kwa baraza la mawaziri la EAC ambao wataiwasilisha kwa ajili ya kuzingatiwa wakati wa mkutano wa wakuu wa 23 wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa Februari. Viongozi wa Somalia wanasema EAC itastafidi sana katika nyuga za biashara, kilimo na ufugaji iwapo nchi hiyo ya pembe ya Afrika itajiunga na jumuiya hiyo. Baada ya DRC kukamilisha mchakato wa kuwa mwanachama wa saba wa EAC mnamo Julai mwaka uliomalizika, Somalia inataka kuwa mwanachama wa nane wa jumuiya hiyo ya kikanda. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe saba Rajab mwaka 1444 hijria, inayosadifiana na tarehe 29 Januari mwaka 2023 miladia. Miaka 1139 iliyopita katika siku kama hii ya leo, yani mwezi 7 Rajab mwaka 305 hijria, alizaliwa Ibni Tarar, mwanafasihi Muislamu na alim wa fani ya hadithi. Abulfath Muafi bin Zakariya bin Yahya maarufu kama Ibni Tarar alikuwa mmoja wa maulama wakubwa wa Kishafii aliyebobea katika fiqhi, fasihi, hadithi, nahau na misamiati. Kwa upande wa fasihi, miongoni mwa vitabu muhimu vya Ibni Tarar ni Aljalis Walanis chenye majalada mia moja baadhi yao yakianza kwa kunukuu na kusherehesha hadithi za mtume mtukufu. Ibn tarar aliaga dunia mwaka 390 hijiria huko mjini Baghdad akiwa na umri wa miaka 85. Miaka 97 iliyopita mnamo tarehe 29 Januari mwaka 1926 alizaliwa Profesa Muhammad Abdusalam, mwanafizikia mbobezi wa Pakistan, katika mji wa Punjab, mashariki mwa nchi hiyo. Abdusalam ambaye alizaliwa katika familia ya kidini alianza kudhihirisha mapema kipawa kikubwa alichokuwa nacho, kwa kufanikiwa kuingia chuo kikuu cha Punjab akiwa na umri wa miaka kumi na minne, na baada ya kuhitimu shahada ya pili ya uzamili akiwa na umri wa miaka 20 alielekea chuo kikuu cha Cambridge huko nchini Uingereza. Baada ya kuhitimu shahada ya kwanza ya hisabati na fizikia mwaka 1979, Profesa Muhammad Abdu Salam pamoja na watafiti wengine wawili aliyetunukiwa tuzo ya amani ya Nobel na kuwa mwanasayansi wa kwanza katika ulimwengu wa Kiislamu kushinda tuzo hiyo. Na miaka 81 iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 29 Januari mwaka 1942 baada ya majeshi ya Uingereza na Urusi kuivamia ardhi ya Iran na kuhalifu msimamo wa Iran wa kutopendelea upande wowote katika vita vya pili vya dunia, makubaliano baina ya pande hizo tatu yalisainiwa. Kwa makubaliano hayo, serikali ya wakati huo ya Iran ililazimika kufungua njia na nyenzo za mawasiliano ya nchi kavu, angani na baharini, kwa ajili ya kambi ya waitifaki, yaani allies, katika vita hivyo, ili kuitumia njia ya Iran kupitisha silaha na zana za kivita iweze kuimarisha vikosi vyake vya upande wa Urusi dhidi ya Ujerumani ya Manazi. Kwa upande wao, Urusi na Uingereza ziliyatambua mamlaka kamili ya kujitawala na umoja wa ardhi yote ya Iran na kuahidi kwamba katika muda usiozidi miezi sita baada ya kumalizika vita zitaondoa majeshi yao katika ardhi ya Iran. Shukran sana Husein Hasan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Nasoma maoni yake Juma Sagayo wa Musoma, Tanzania, ambaye ameandika alhamdulillah Allah amrehemu shujaa huyo kipalestina, wa Kipalestina aliyewaangamiza Wazayuni na awafedheheshe vibaraka na maadui wa Kuds. Amin. Juma Jei Sagai kutoka Msoma, Mara, Tanzania, tunakushukuru. Msikilizaji wetu mwingine Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika uhasama, chuki, wadui, ugaidi, dhuluma ni unyama katika maumbile ya kibinadamu Wanadamu ni viumbe bora, kuelimishana, hoja za kimantiki kuzungumza, ndio ubora wa maumbile yetu wanadamu. Tofauti za rangi, lugha, mila, imani ni nyenzo ya kukurubiana kwa kusomeshana. Ni maoni yake msikilizaji wetu mtajika huyu, Shirali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba sehemu kubwa ya mtandao wa intaneti imekuwa dampo la taka za sumu zinazoeneza chuki na uongo. Mjumbe wa baraza la walinzi wa katiba nchini Iran ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba mchakato wa kuwafuatilia rais na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani unaendelea kwa tuhuma za kuhusika na mauaji ya maafisa wa Iran na Iraki. Naibu mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia amesistiza kuwa kitendo cha kuipatia Kiev magari ya kivita na silaha zingine hakutazuia kuibuka vita vya tatu vya dunia. Na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kwamba oparesheni ya kujitolea kufa shahidi iliyofanywa na kijana wa Kipalestina katika eneo la Quds inayokaliwa kwa mabavu ni shambulio baya zaidi dhidi ya utawala huo katika miaka ya hivi karibuni na hadi hapa ndio tumehitimisha matangazo yetu ya asubuhi hii njema kabisa ya Jumapili, Januari 29, 2023 sawa na Rajabu 7, 1444 Hijiria. Na sina la ziada. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, na wageni nikiwatakia asubuhi njema, kwaherini.