hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu, wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya Lavrov katika nchi kadhaa za Afrika. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza ambacho kinamulika uh, mchango na huduma za maulama wa Kiislamu wa Kishia katika dini ya Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika Wiki Hii, ambacho hukuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri katika kipindi cha juma zima barani Afrika. Baada ya hapo, uh, tutakuwa na dua ya siku ya leo ya mwezi mtukufu wa Rajab. Dua hiyo itafuatiwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Wamauritania wamefanya maandamano wakitoa wito wa kususiwa bidhaa za Uswidi baada ya kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Qurani katika nchi za Ulaya. Wapalestina wamepongeza operesheni ya Al Quds wakisema imefanyika kulipiza kisasi dhidi ya mauaji ya Wapalestina huko Jenin. Shirika la afya duniani WHO limeripoti kwamba vifo vinavyotokana na COVID-19 vimeongezeka katika baadhi ya maeneo ya dunia, China ikiongoza ongezeko eh, la maambukizi ya korona. Na wafadhili wametoa ahadi ya kutoa dola bilioni 30 kwa ajili ya kilimo barani Afrika. Habari kamili. Wananchi wa Mauritania wametoa wito wa, wa kukatwa uhusiano kati ya nchi za kiislamu na Sweden kupinga kitendo cha kuvunjiwa heshima nakala ya kitabu cha Qurani tukufu. Ni baada ya vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu siku za Jumamosi na Jumapili iliyopita katika nchi za Sweden na Uholanzi, ambapo watu wenye misimamo mikali walivunjia heshima na kuchoma moto nakala ya Qurani tukufu hususan mbele ya ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm, katika kitendo ambacho kiliidhinishwa na kusimamiwa na polisi wa Uswidi. Kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kumezusha wimbi la hasira na malalamiko makali katika ulimwengu wa Kiislamu, ambapo watetezi wa uhuru wa itikadi pia wamelaani vikali kuchoma moto nakala ya kitabu hicho kitakatifu, kwa mujibu wa shirika la habari la Anatolia. Waislamu wa Mauritania wameandamana mjini Nouakchott wakipinga kitendo cha kuchoma moto nakala ya Qurani nchini Uswidi na kuzitaka nchi za Kiislamu kuvunja uhusiano wao na Stockholm. Waandamanaji hao walibeba vitambaa na mabango yenye maandishi kama vile matukufu yetu ni mstari mwekundu na susia bidhaa za Uswidi. Vilevile wameyataka mataifa ya dunia kususia bidhaa zote zinazotengenezwa nchini Sweden. Kufuatia kuchomwa moto Qur'ani tukufu huko Stockholm, mji mkuu, wa kituo cha elimu cha wanazuoni wa Kiislamu nchini Mauritania ametoa fatwa na kutangaza kwamba ni wajibu kwa Waislamu kususia bidhaa zote za Sweden, na marufuku hii itaendelea hadi serikali ya Stockholm itakapoomba msamaha kwa kuivunjia heshima Qur'ani tukufu. Siku chache zilizopita pia, kituo cha Kiislamu cha Alazhari nchini Misri kilitoa wito wa kususiwa bidhaa za Sweden na Uholanzi ili kukabiliana na vitendo viovu vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi hizo za Ulaya. Ijumaa ya jana pia, mamilioni ya wa Waislamu wa Iran walifanya maandamano baada ya swala za Ijumaa kote nchini, wakilaani vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Ulaya. Makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina yamepongeza operesheni ya kulipiza kisasi iliyofanyika karibu na sinagogi kwenye makazi haramu ya walowezi wa kizayuni eneo la Quds mashariki linalokaliwa kwa mabavu na Israel na kueleza kwamba operesheni hiyo ni jibu la moja kwa moja kwa uvamizi wa zaidi wa kijeshi wa Israel katika eneo la ukingo wa Magharibi. Duru za habari zimeripoti usiku wa kuamkia leo kwamba wazayuni saba waliangamizwa kwa kupigwa risasi kaskazini mwa mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israeli vimeripoti kwamba walowezi saba wameangamizwa kufuatia ufyatuaji wa risasi uliotokea katika eneo la Annabiyu al Yaqub lililoko kaskazini mwa Quds. Vyanzo vya kizayuni vimetangaza kwamba watu kumi na mbili walijeruhiwa pia katika shambulizi hilo la ufyatuaji wa risasi. Wazayuni hao saba wameangamizwa baada ya shambulizi la siku ya Alhamisi iliyopita lililofanywa na wanajeshi katili wa Israel katika kambi ya wakimbizi wa Palestina huko Jenin katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ambako waliwaua shahidi wa Palestina kumi na kuwajeruhi wengine ishirini. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema katika taarifa yake kwamba shambulio la Ijumaa iliyopita lilikuwa jibu la kawaida kwa mauaji ya Jenin, kuvunjiwa heshima eneo lililobarikiwa la msikiti wa Laksa na kukithiri jinai za Israel dhidi ya wa Wapalestina. Hamas imesema operesheni hiyo inatoa ujumbe kwa utawala ghasibu wa Israel kwamba nguvu za Wapalestina haziwezi kudhoofishwa. Harakati ya mapambano ya Jihadi Islami pia imepongeza operesheni ya Kudsi Mashariki ikisema katika taarifa yake kwamba ilikuja kwa wakati na mahala mwafaka, ili kulipiza kisasi cha damu za mashahidi katika kambi ya Jenin, ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Ilikuwa jibu la asili na halali kwa uhalifu wa utawala wa kizayoni wa Israel, imesema ripoti hiyo. Vilevile vile Harakati ya Wananchi kwa ajili ya Ukombozi wa Palestina, PFLP, imetoa pongezi kwa wapiganaji wa Kipalestina na kusisitiza kwamba operesheni ya Al Qudsi mashariki ni kielelezo cha irada na azma ya taifa la Palestina katika kukabiliana na utawala ghasibu wa Israel. Nayo kamati ya wananchi ya mapambano imesema kwamba operesheni iliyofanyika katika makazi haramu ya Nabii Yaqub ni jibu la kivitendo na mwafaka kwa jinai za utawala haramu wa Israel katika kambi ya Jenini na kwingineko katika ardhi za Palestina. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba idadi ya vifo vinavyotokana na COVID-19 imeanza kuongezeka tena duniani tangu mwishoni mwa mwezi uliopita wa Disemba. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Gebreyes amesema hayo wakati akifungua kikao cha kamati ya kimataifa ya WHO kuhusu dharura wa magonjwa ambacho kimekutana Ijumaa kwa mara ya 14 kutathmini iwapo bado COVID-19 ni dharura ya afya ya umma au la wakati huu ambapo wiki ijayo itakuwa uh, mlipuko wa maambukizi ya ugonjwa huo utaingia katika mwaka wake wa nne. Amesema kuondolewa kwa vizuizi nchini Uchina kumesababisha ongezeko la vifo kwenye taifa hilo lenye idadi kubwa zaidi ya watu duniani. Dr Tedros amesema wiki iliyopita vifo takriban elfu arobaini vya COVID-19 viliripotiwa WHO, na zaidi ya nusu vimetokea nchini Uchina. Kwa ujumla, amesema katika wiki nne zilizopita zaidi ya watu laki moja na sabini elfu waliaga dunia kutokana na COVID-19 kote duniani, na idadi halisi inaweza kuwa kubwa zaidi. Mkuu huyo wa shirika la afya duniani amesema chanjo, tiba na hatua nyingine za kiafya dhidi ya COVID-19 bado ni hatua muhimu katika kuzuia ugonjwa huo na kuokoa maisha ya wanadamu. Dr. Tedros amesema hatua za kimataifa bado zinasuasua kwa sababu katika nchi nyingi hatua hizo muhimu za kuokoa maisha bado hazijawafikia wale wanaohitaji zaidi kama wazee na wahudumu wa afya. Amefafanua kwamba mifumo mingi ya afya duniani kote bado haina uwezo kamili wa kukabiliana na COVID-19, kando na kuhudumia wagonjwa wenye matatizo mengine kama vile homa ya mafua makali wakati huu ambapo kuna uhaba wa watumishi na hata walioko wamechoka. Mkuu wa shirika la afya duniani ametaja changamoto nyingine kuwa ni ufuatiliaji ambao umezorota, huku imani ya wananchi kwa mbinu za kinga kama vile chanjo ikiendelea kutikiswa na msururu wa taarifa potofu na za uongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, leo ametembelea maonyesho ya uwezo wa ndani ya Iran katika nyuga tofauti, ambapo ametumia masaa matatu katika maonyesho hayo. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu, maonyesho hayo yanafanyika kwa mnasaba wa kauli mbiu ya mwaka huu wa 1401 hijiria ya shamsia, ambayo ni mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na kutengeneza ajira. Katika maonyesho haya uwezo wa ndani katika nyanja za madini na utafutaji, umeme na mawasiliano ya simu, anga na satelaiti, utengenezaji wa magari, kilimo na chakula, reli, ujenzi wa barabara, usafiri wa baharini na anga, sekta ya makazi, mafuta ya petroli na petrokemikali, vyombo vya nyumbani, nguo, viwanda, ufugaji wa samaki usimamizi wa vyanzo vya maji viwanda vya kuzalisha nishati na mitambo ya kuzalisha umeme na miradi ya ujenzi wa mabwawa na usimamizi wa maji teknolojia ya habari na mawasiliano ulioonyeshwa katika maonyesho hayo. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliutaja mwaka wa 241 hijria shamsia kuwa ni mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na kutengeneza ajira, ambapo amesisitiza kwamba kuzingatia maendeleo ya makampuni yanayotegemea ya maarifa ndiyo njia bora zaidi ya kuunda na kutayarisha nafasi za kazi. Na washirika wa maendeleo wa bara la Afrika wameahidi kutoa dola bilioni 30 kwa maendeleo ya kilimo na uhuru wa chakula kwa bara hilo katika miaka mitano ijayo. Tangazo hilo lilitolewa jana Ijumaa, wakati wa kufungwa kwa mkutano wa kilele wa chakula Afrika katika mji mkuu wa Senegal, Dakar. Ufadhili huo utajumuisha msaada wa moja kwa moja katika utoaji wa pembejeo za kilimo. Katika taarifa yao, viongozi walioshiriki wamepongeza uwekezaji uliopangwa na benki ya maendeleo ya Afrika wa dola bilioni kumi na dola bilioni ishirini zaidi na washirika wengine kadhaa katika kuunga mkono mabadiliko ya kilimo barani Afrika. Viongozi hao pia walijitolea tena kuongeza ufadhili kutoka kwenye bajeti ya kitaifa kwa ajili ya ukuaji wa kilimo na mabadiliko kwa ustawi wa pamoja na vilevile vile kuboresha maisha kwa kutenga angalau asilimia kumi ya matumizi ya umma kwa ajili ya kilimo. Mkutano huo wa siku tatu ulipendekezwa na benki ya maendeleo ya Afrika kujadili hatua madhubuti za kulisha karibu watu milioni 250 wanaokabiliwa na baa la njaa barani Afrika. Afrika ina asilimia 65 ya ardhi ya dunia iliyosalia na ambayo bado haijalimwa na ina uwezo wa kuzalisha chakula cha kutosha, uh, ku, kwa ajili ya na kuchangia kulisha dunia nzima. Lakini licha ya uwezo wake mkubwa wa kilimo, Afrika inakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, ambapo thuluthi moja ya watu milioni 828 wana njaa katika bara hilo. Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Akinumwi Adesina alisema katika mkutano huo kwamba kinachofanywa na Afrika katika kilimo kitaamua ugavi wa chakula duniani. Dunia nzima itaunga mkono Afrika katika kufikia malengo yake, amesisitiza Akinumwi Adesina. Viongozi wa nchi na serikali za nchi 34 za bara la Afrika, wakuu wa mashirika ya maendeleo ya kimataifa na baina ya nchi na viongozi wa sekta ya binafsi walihudhuria mkutano huo wa Dakar ulioandaliwa na rais wa Senegal Macky Sall. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu ni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu, uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri wa mambo ya nje wa Rasia barani Afrika. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Jumatatu tarehe ishirini na tatu mwezi huu alianza safari ya kiduru kwa kuzitembelea nchi kadhaa za Kiafrika, na hadi sasa amefanya safari katika nchi za Afrika Kusini, Iswatini, Angola na Eritrea. Hii ni safari ya pili kufanywa na Lavrov barani Afrika katika kipindi cha mwaka mmoja. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia mwezi Julai mwaka jana pia alizitembelea nchi kadhaa za bara la Afrika. Akiwa ziarani huko Eswatini, waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameeleza kwamba nchi yake haiingilii siasa za ndani za nchi nyingine. Vilevile uh, ametilia mkazo udharura wa kuwepo ushirikiano kati ya nchi mbili uh, za Rusia na Eswatini. Katika ziara yake uh, huko Afrika, mazungumzo kuhusu mkutano wa pili wa wakuu wa baraza la kiuchumi la Rusia na Afrika uliopangwa kufanyika tarehe 26 hadi 29 mwezi Julai mwaka huu huko St Petersburg ni kati ya ajenda kuu zilizojadiliwa katika mazungumzo ya Lavrov uh, nchini Afrika Kusini. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameashiria uingiliaji wa nchi za Magharibi katika suala la kufanyika mazoezi ya pamoja kijeshi ya kijeshi kati ya Rusia, Afrika Kusini na China na kueleza kwamba Rusia haitaki chokochoko choko. Kuhusu mazoezi ya pamoja ya kijeshi. Wakati huo huo, serikali ya Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini imeeleza hamu na nia yake ya kuwa mpatanishi katika vita vinavyoendelea kati ya Russia na Ukraine. Suala hili lina mantiki kwa kuzingatia uanachama wa Russia na Afrika Kusini katika kundi la BRICS na uhusiano wa karibu kati ya nchi hizo mbili. Baadhi ya nchi za Afrika zimedhihirisha msimamo wa kutoegemea upande wowote kuhusu vita vinavyoendelea huko Ukraine. Nchi za Kiafrika zilijizuia kupiga kura kuunga mkono azimio la kwanza lililowasilishwa katika baraza la baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwezi Machi mwaka jana, lililolaani operesheni ya kijeshi ya Rasia huko Ukraine. Vilevile Eritrea, Siria, Korea Kaskazini, China na Belarusi ni nchi tano ambazo zilipinga na kupiga kura ya hapana ya kupinga azimio hilo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Rasia amekosoa malengo ya jitihada za nchi za magharibi za kujaribu kuzidisha satwa na ushawishi wao barani Afrika. Lavrov amesema kwamba Marekani na nchi za Ulaya ambazo zinataka nchi za kiafrika zisitishe ushirikiano wao na Rasia kwa hakika zinapigania kurejesha utegemezi wa zama za ukoloni wa nchi za bara la Afrika kwa madola ya magharibi. Suala muhimu linaloonekana katika ziara ya sasa ya waziri wa mambo ya nje wa Russia katika nchi kadhaa za Afrika ni juhudi zinazofanywa na Moscow ili kujitoa katika hali ya kutengwa kisiasa kwa kuzidisha ushirikiano wa kisiasa na kidiplomasia na nchi za bara la Afrika, na pia kuzishawishi nchi hizo kuunga mkono misimamo ya Moscow, kutafuta fursa mpya za kiuchumi na kibiashara, na kutengeneza masoko mapya barani Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran, mchango wa maulama wa Kishia. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu cha juma lililopita kilitupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya Seyyed Ali Akbar Fala Siri, alim na mwanazuoni mwingine mahiri na mashuhuri wa kishia ambaye mchango wake una nafasi muhimu mno katika ulimwengu wa Kiislamu chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 64 ya mfululizo huu kitamzungumzia Mirza Ashtiani. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Muhammad Hassan Ashtiani au Mirza Ashtiani alizaliwa mwaka 1248 Hijiria katika eneo la Ashtian lililoko jirani na mji mtakatifu wa Qum nchini Iran. Muhammad Hassan, kama alivyokuwa Mirza Shirazi, naye alimpoteza baba yake aliyefariki dunia wakati yeye ana umri wa miaka mitatu na hivyo kuonja ladha chungu ya maisha ya uyatima. Muhammad Hasan alilelewa na mama yake aliyesifika kwa uchamungu na aliyekuwa na mapenzi makubwa na watu wa nyumba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na hivyo maisha yake kupitia katika mkondo wa maarifa ya dini. Mama yake alimpeleka katika waalimu wa dini huko Ashtian. Na Muhammad Hassan akashiriki masomo katika eneo alilozaliwa mpaka alipofikisha umri wa miaka 13. Baada ya hapo alifunga safari na kuelekea Burujerd kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Katika zama hizo, chuo kikuu cha kidini yani Hauza huko Burujerd kilikuwa chuo amilifu hai zaidi na mashuhuri zaidi miongoni mwa vyuo vya Kishia. Akiwa katika chuo hicho Muhammad Hassan au Mirza Ashtiani kama anavyojulikana pia, alisoma fasihi, fiqhi, usul mpaka akafikia daraja ya kuwa mwalimu na kuanza kufundisha huku akiwa hajafikisha hata umri wa miaka 17. Hii ni katika hali ambayo wanafunzi wake walikuwa wamemzidi umri, huku wengine wakiwa ni watu wazima. Hata hivyo, shauku na hamu ya kuwa jirani na Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam vilimfanya afunge safari na kuelekea katika mji wa Najaf huko Iraqi, kwa ajili ya kujiimarisha zaidi kielimu na kimaarifa. Safari yake iliambatana na mashaka na tabu nyingi, kwani akiwa njiani alipata maradhi na kuugua sana. Hata hivyo Shauku ya kujifunza na kuhudumia maktaba ya Ahlulbeiti alayhim assalam ilimzuia kukatisha safari yake na kurejea alikotoka. Mirza Ashtiani aliwasili katika haramu ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam akiwa na homa kali. Baada ya kufanya ziara na kuomba dua, aliondoka katika haramu hiyo takatifu na kuanza kukata masafa katika njia ngumu ya kutafuta elimu akiwa mbali na kwao na familia yake. Ukiacha haramu ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, Mirza aliyekuwa kijana mdogo wakati huo alikuwa akihisi ugeni katika maeneo mengine yote ya mji wa Najaf. Maradhi aliyokuwa akiugua yaliongezeka maradufu kutokana na upweke wa ugenini. Wakati anatoka katika haramu ile, kwa bahati njema na kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, alikutana na mmoja marafiki wa kongwe wa marehemu baba yake, ambaye kwa miaka mingi alikuwa akiishi katika mji wa Najaf. Bwana yule alimchukua Muhammad Hasan hadi nyumbani kwake na kumwandalia mazingira ya kuishi na kusoma. Kinyume na matarajio, baada ya muda mfupi tu Mirza Ashtiani alipona maradhi yake na kuanza ukurasa mpya wa kusoma na kutafuta elimu katika mji mtakatifu wa Najaf. Alianza kushiriki masomo ya Shekh Murtadha Answari. Shekh Murtadha Answari ni mmoja wa maulamaa mahiri na watajika na mafakihi stadi katika karne ya kumi na tatu Hijiria. Katika hauza ya Najafu, wanafunzi wote wa Shekhe Murtadha Ansari walikuwa wamemzidi umri, kiasi kwamba kutokana na haya na soni alikuwa akilazimika kukaa nyuma pazia wakati wa kusoma na kumsikiliza mwalimu. Siku moja, Muhammad Hasan aliuliza swali. Shekhe Murtadha Ansari alihamasika mno na swali la mwanafunzi wake huyu lililokuwa limejaa tafakuri na hivyo akagundua kipaji kikubwa na maarifa hali ya juu aliyokuwa nayo mwanafunzi wake huyo. Ni kuanzia hapo ambapo Shekh Murtadha Ansari akawa akimpa, muhu, akawa akimpa umuhimu mwanafunzi huyo. Kijana Muhammad akawa na safari za kwenda na kurudi katika nyumba ya Shekh Murtadha Ansari akiwa mwanafunzi wake maalum. Ikafikia wakati Shekh Ansari akawa akiwatuma wanafunzi wengine kwa Mirza Ashtiani ili wakaulize maswali na kupatiwa ufumbuzi mahali walipokwama na ambapo hawakuelewa wakati mwalimu alipokuwa akifundisha. Kutokana na Muhammad Hassan kuwa na lugha nzuri ya ubainishaji na kunukuu vema yaliyokuwa akifundishwa na Sheikh Murtadha Ansari darasani, akaondokea kuwa mashuhuri kwa jina la msemaji na mfafanuzi wa Sheikh Mwaka 1281 hijiria, baada ya kufariki dunia Shekhe Murtadha Answari, Mirza Ashtiani na wanafunzi wengine wa alimu huyo walikusanyika na kushauriana na kufikia natija kumchagua Mirza Ashtiani kuwa marja na kiongozi wa Mashia ulimwenguni. Ni baada ya tukio hilo ndipo Mirza Ashtiani akawa amekusudia kurejea Iran na hiki ndicho kile kipindi ambacho Nasiridini Shah, mfalme wa nne katika ukoo wa Kajari nchini Iran, alikuwa amewapatia upendeleo mwingi wa Magharibi, na alikuwa akitambua vema kwamba kuwa na uelewa na kuwekwa umoja na mshikamano baina ya wananchi ni jambo hatari kwake. Nasiridini Shah alikuwa akihofia mno nguvu ya kijamii ya maulamaa, kwani alikuwa akitambua vema kwamba maulama ndiyo mhimili mkuu wa umoja na mshikamano wa watu katika jamii. Kinyume na matakwa ya shah, Mirza Ashtiani ambaye alikuwa tayari ni mujtahidi mashuhuri na aliyekuwa na heshima hali ya juu miongoni mwa watu, aliingia katika jiji la Teherani kwa mapokezi makubwa na yaliyojaa hamasa, kisha akaanzisha chuo kikuu cha kidini mjini Teheran na akaanza kujishughulisha na kazi ya kufundisha na kulea wanafunzi. Kila siku idadi ya wanafunzi waliokuwa wakihudhuria masomo ilikuwa ikiongezeka sambamba na mapenzi makubwa ya watu kwa alim na mwanazuoni huyo. Mbali na kuwa mahiri na makini mno katika ufundishaji, alifahamika vema kama mtu mwenye kipaji cha hali ya juu cha kuzungumza kilichoambatana na ufasaha na ubainishaji mzuri. Moja ya sifa maalum ya Mirza Ashtiani ni uzingatiaji wake wa hali ya juu kuhusiana na masuala ya kijamii ya Waislamu. Alikuwa akiamini kuwa kuleta mageuzi katika jamii na kushughulikia matatizo ya watu ni jukumu la alim na msomi wa dini, na hakusita kutoa gharama ya hali ya juu, na hakusita kutoa gharama ya hali na mali na hata heshima katika njia hiyo. Mirza Muhamad Ashtiani alikuwa mwanzilishi wa harakati ya kuharamishwa tumbaku baada ya mtawala Nasiridini Shah kulipatia shirika moja la Uingereza haki ya kuhodhi sekta yote ya tumbaku. Mirza Muhamad Ashtiani alimwandikia barua kadhaa mtawala huyo na hata kubainisha upinzani wake katika vikao mbalimbali na kiongozi huyo, lakini Sha alipuuza yote hayo. Mirza Ashtiani, ambaye alisoma pamoja na Mirza Shirazi kwa Shekhe Murtadha Ansari, alimwandikia barua ya marja huyo akishia, ambapo sambamba na kubainisha hali ya mambo alimtaka aingilie suala hilo akiwa marja wa kishia. Mbali na barua hiyo, Mirza Shirazi alikuwa amepokea pia barua nyingine zikimtaka achukue hatua. Hatimaye mwaka elfu moja mia tatu na nane hijiria, Mirza Shirazi alitoa fatwa ya kuharamisha matumizi ya tumbaku kwa namna yote ile. Kufuatia fatwa hiyo, ambayo maneno yake hayakuwa akizidi hata mstari mmoja wananchi wote Waislamu wa Iran wake kwa waume wakubwa kwa wadogo wasomi, wafanyabiashara, wananchi wa kawaida na hata wasiokuwa Waislamu walitii fatwa hiyo kwa kutotumia tumbaku kwa njia yote ile, na hivyo wakawa wamesimama dhidi ya mkoloni Mwingereza na kuanzisha harakati ya pamoja dhidi ya mkataba wa tumbaku au mkataba wa Talbot. Mbali na harakati za kijamii na kisiasa, Mirza Muhammad Ashtiani hakuwa nyuma pia katika kualifu na kuandika vitabu. Kitabu chake muhimu zaidi ni Bahrul Fawaid. Wanahistoria wanasema kuwa Ashtiani ndiye aliyekuwa mtu wa kwanza kueneza fikra na mitazamo ya mwalimu wake nchini Iran, yani Sheikh Murtadha Ansari. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa Kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu, msisite kujiunga nami wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Wiki hii. Ujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa wiki hii katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika pamoja na mambo mengine. Kipindi chetu cha leo kitaangazia kurejea nchini Tanzania kinara wa upinzani tundulisu Ujio huo una maana gani kwa siasa za nchi hiyo? Rwanda yashambulia ndege ya kijeshi ya DRC. Je, majirani hawa wapo katika ncha ya kuingia katika vita vya moja kwa moja? Na msuguano wa kidiplomasia baina ya Ufaransa na Burkina Faso waingia katika marhala mpya. Tutakufahamisha zaidi pamoja na matukio mengine karibu. Shabash. Kiongozi wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu amerejea nyumbani wiki hii kutoka uhamishoni baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kuondoa marufuku ya mikutano ya kisiasa ya hadhara. Lisu aliwasili Jumatano hii katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam akitokea Ubelgiji na kupokewa na viongozi makada wanachama, na mamia ya wafuasi wa chama cha upinzani cha Chadema. Jeshi la polisi liliimarisha ulinzi na kuhakikisha wafuasi hao hawaingii ndani ya eneo la uwanja na badala yake walibaki nje ya lango kuu, pambizoni mwa barabara ya Nyerere. Shangwe, vifijo, shamrashamra -shamra, na nderemo zilitawala nje ya lango kuu la kuingia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere muda mfupi kabla ya Lisu kuwasili. Wafuasi hao wamesema wana furaha tele kwa kurejea nyumbani kwa kiongozi huyo, kwani wanaamini ataleta mabadiliko kwenye siasa za Tanzania. Lisu ambaye alipigwa risasi 16, katika jaribio la kutaka kumuua mwaka 2017, akiwa ndani ya gari lake jijini Dodoma, amekuwa akiishi uhamishoni huko nchini Ubelgiji tokea wakati huo. Anarejea nchini Tanzania kufuatia tangazo la Rais Samia Suluhu Hassan la hivi karibuni kwamba marufuku ya mikutano ya kisiasa iliyowekwa na mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli imeondolewa. Amesema anarejea Tanzania kwa ajili ya mwanzo mpya, kwani Rais Samia kupitia serikali yake wameonyesha wako tayari kwa safari hiyo. Hata hivyo, anasisitiza kwamba dawa mjarab kwa matatizo ya kiuchumi na kisiasa nchini humo ni katiba mpya. Kwa tatizo la ma ma maisha magumu, ni tatizo utawala, tatizo la kisiasa, tatizo la kikatiba. kwa kama mnataka, kama kweli mmechoka, dawa nitakayo wapeni ni hii, tutafute tutafute suluhu ya kisiasa, tutafute suluhu ya kikatiba, tutafute katiba mpya. Haya, tundulisi huyo anasema wa Tanzania watafute suluhu. Wachambuzi wa kisiasa nchini Tanzania wanazungumziaje kadhia hii ya kurejea nyumbani lisu katika kivuli cha mama Samia kuruhusu mikutano ya hadhara ya kisiasa? Hofu yangu ni kwamba ni lazima mambo haya yasiende kienyeji, yasiwe ni mambo ambayo yanategemeana tu na kauli ya mtu fulani, kwa sababu taifa letu sisi yaliendeshwa kwa kauli tu za rais. taifa yetu ni taifa ambalo linaongozwa kwa utawala wa wa, wa, wa wa kisheria. Kwa hiyo ni lazima tu tuna utawala wa kisheria, mambo yetu yote yawe kisheria. Tugeukie sasa mvutano baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa amebainisha wasiwasi wake kuhusu tukio la mizinga iliyolenga ndege ya kivita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la mpaka wa nchi hiyo na Rwanda, huku akitoa mwito kwa nchi hizo mbili kufanya mazungumzo ili kutatua swala hilo Huan shia Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la maziwa makuu alitoa mwito kwa nchi zote mbili kujizuia kuibua taharuki na kujitahidi kutuliza mvutano kupitia mazungumzo. Chia alitoa kauli hiyo siku mbili baada ya jeshi la Rwanda kufyatua mizinga dhidi ya ndege ya kivita ya DRC na kuishutumu nchi hiyo jirani kwa kukiuka anga yake kwa mara ya tatu. Rwanda imetetea uamuzi wake wa kufyatulia ndege hiyo mizinga na kusema kitendo hicho kilikuwa ni hatua ya kujihami, lakini DRC imelaani vikali ufyatuaji huyo wa mizinga na kutaja kuwa kitendo cha kivita. Viongozi wa Kinshasa wanasema kwamba ndege hiyo aina ya Soho 25 ilishambuliwa ilipoanza kutoka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma bila ya kukiuka anga ya Rwanda. Mwanadiplomasia huyo amesema vyombo vya kikanda vinaweza kusaidia kubainisha ukweli wa tukio hilo na kuondoa kutoelewana hayo. Yanakuja siku moja baada ya kiongozi wa zamani wa Kenya, Uhuru Kenyatta, Jumatano kutoa mwito wa kukomeshwa ghasia huko mashariki mwa DRC. DRC imekuwa ikituhumu Rwanda mara kwa mara kwa kuunga mkono waasi wa wa M23 wanaongozwa na Watutsi, ingawa Kigali inakanusha madai hayo. Haya yanajiri huku kukiwa na ripoti kwamba kundi hilo linaripotiwa kuteka maeneo mengine kadhaa mashariki mwa DRC huku mzozo baina ya Kigali na Kinshasa ukipamba moto. Tuweke pembeni mvutano huo baina ya majirani, tuangazie sasa kuzidi kuharibika uhusiano baina ya mkoloni na koloni lake la zamani. Nazungumzia Ufaransa na Burkina Faso. Baada ya serikali ya Burkina Faso kuiamuru Ufaransa iondoe wanajeshi wake katika kipindi cha mwezi mmoja ujao, mkoloni huyo kizee wa Ulaya amehamakishwa na hatua hiyo na Alhamisi hii ameamua kumrudisha nyumbani balozi wake kutoka Wagadugu. Jumatatu wiki hii Bukina Faso ilitangaza kuwa imeipa Ufaransa muda wa mwezi mmoja kuondoa vikosi vyake vyenye karibu wanajeshi mia nne nchini humo, na jumatano hii Pari ilisema itatekeleza amri hiyo. Uamuzi Bukinafaso, wa Bukinafaso Faso wa kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa ni ushahidi wa kuzidi kuzorota uhusiano kati ya Ufaransa na koloni lake la zamani baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Septemba mwaka uliomalizika. Baadhi ya mivutano hiyo inatokana na ukweli kwamba uwepo wa jeshi la Ufaransa nchini Burkina Faso haujaimarisha usalama katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, na wabukinabe wanaamini kwamba ni wakoloni hawa wa Ulaya ndio wanaochochea machafuko, mapinduzi ya mfululizo ya kijeshi vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama nchini humo. Katika hatua nyingine, Sudan na Ethiopia Alhamisi hii zilikubaliana kusuluhisha mizozo yao ya mpaka wa pamoja na swala la bwawa la Nahdha kwa mazungumzo ya moja kwa moja. Mwenyekiti wa baraza la mpito la Sudan Abdul Fatah al Burhan na waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed aliyetembelea Sudan kwa mara ya kwanza tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2021 Wamewambia waandishi wa habari mjini Khartoum kwamba wamekubaliana kutumia njia za kidiplomasia na mazungumzo ya moja kwa moja kutatua hitilafu zao. Mbali na hayo, jumuiya ya Afrika Mashariki Jumatano hii ilizindua ujumbe wake wa kutathmini utayarifu wa Somalia wa kujiunga na jumuiya hiyo ya kiuchumi ya kanda. Timu ya uhakiki inayoongozwa na Marie Rosteri kutoka Burundi, pamoja na wataalamu kutoka nchi wanachama wa EAC waliwasili Somalia Januari 25 iliyokubaini kiwango cha nchi cha kuzingatia vigezo vya kuingiza nchi za nje kama ilivyoainishwa katika mkataba wa EAC. Katibu mkuu wa EAC Peter Mathuki alifichua kwamba timu ya ufundi mjini Mogadishu itaishirikisha Somalia ili kuhakikisha kuwa uhakiki unakamilika na ripoti kukamilika kwa wakati, tayari kwa ajili ya kuwasilishwa kwa baraza la mawaziri la EAC, ambao wataiwasilisha kwa ajili ya kuzingatiwa wakati wa mkutano wa wakuu wa 23 wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa Februari. Viongozi wa Somalia wanasema EAC itastafidi sana katika nyuga za biashara, kilimo na ufugaji iwapo nchi hiyo ya pembe ya afrika itajiunga na jumuiya hiyo somalia has the largest herd of camels anywhere else in the world and in terms of goods, it's probably the, the first or the second if we consider ethiopia so uh, livelihoods include irrigation and uh, uh, farming and uh, pastoralism and trade and all kind of things baada ya DRC kukamilisha mchakato wa kuwa mwanachama wa saba wa EAC mnamo Julai mwaka uliomalizika, Somalia inataka kuwa mwanachama wa nane wa jumuiya hiyo ya kikanda. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Wa wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Fadhila zako huwafikia wanaoziomba. Tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi e Mwenyezi Mungu, niongoe uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. endele kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wananchi wa Mauritania wametoa wito wa kukatwa uhusiano kati ya nchi za kiislamu na Sweden kupinga kitendo cha kuvunjia heshima kitabu kitakatifu cha Qurani. Ni baada ya vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu uh, siku za Jumamosi na Jumapili iliyopita katika nchi za Sweden na Uholanzi. Makundi ya wana mapambano ya ukombozi huko Palestina yamepongeza operesheni ya kulipiza kisasi iliyofanyika karibu na sinagogi kwenye makazi haramu ya walowezi wa kizayuni eneo la Quds mashariki linalokaliwa kwa mabavu na Wazayuni na kueleza kwamba operesheni hiyo ni jibu la moja kwa moja kwa uvamizi eh, zaidi wa kijeshi wa Israel katika eneo la ukingo wa Magharibi. Katika operesheni hiyo Wazayuni wasiopungua wa saba wameangamizwa. Shirika la afya duniani WHO limesema idadi ya vifo vinavyotokana na covid-19 imeanza kuongezeka duniani tangu mwishoni mwa mwezi uliopita wa Disemba. Mkurugenzi wa WHO, tedros Ghebreyesus, amesema hayo wakati akifungua kikao cha kamati ya kimataifa ya WHO kuhusu dharura wa magonjwa ambacho kimekutana Ijumaa ya jana kwa mara ya 14 kutathmini iwapo bado covid-19 ni dharura ya afya ya umma au la na washirika wa maendeleo wa Afrika wameahidi kutoa dola bilioni 30 kwa maendeleo ya kilimo na uhuru wa chakula kwa bara hilo katika miaka mitano ijayo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi katika matangazo yetu ya usiku wa leo, tangu mwanzo hadi mwisho. Na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuletea matangazo ya usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema.