Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, mtwara singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti. Baada ya hapo, tutakuleteni dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. wazayuni saba waangamizwa palestina kaskazini ya baitul muqaddas inayokaliwa kwa mabavu mtaalamu wa uingereza asema magharibi imerudi kwenye zama za giza za uchomaji vitabu kwa kuchoma moto kurani tukufu wa marekani waandamana kulalamikia mauaji ya raia mweusi yaliyofanywa na askari polisi wa nchi hiyo na kwa mara ya kwanza nchini Afrika Kusini, muislamu awa mea wa jiji kuu la kiuchumi la Johannesburg. Sasa ni habari kamili. Duru za habari zimeripoti usiku wa kuamkia leo kuwa wazayuni saba wameangamizwa kwa kupigwa risasi kaskazini mwa mji wa Beitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, chaneli ya 13 ya televisheni ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel imeripoti kuwa walowezi saba wameangamizwa kufuatia ufyatuaji risasi uliotokea katika eneo la Annabiyu Yaqub lililoko kaskazini mwa Kuds. Vyanzo vya kizayuni vimetangaza kuwa watu 12 walijeruhiwa pia katika shambulio hilo la ufyatuaji risasi. Polisi wa kizayuni wamemuua shahidi mmoja wa husika wa shambulio hilo, huku wakiendelea kuwatafuta wahusika wengine. Wakati huo huo, mkuu wa ofisi ya habari ya harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina amesema misimamo ya Uturuki na Muungano wa Falme za Kiarabu, Imarati au UAE, ya kulaani operesheni ya kujitolea kufa shahidi iliyotekelezwa katika mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu ni usaliti kwa watu wa Palestina. Wizara za mambo ya nje za Uturuki na Imarati zimetoa taarifa tofauti kulaani operesheni ya kujitolea kufa shahidi iliyotekelezwa usiku kwa wa kuamkia leo kaskazini mwa Quds na kupelekea wazayuni saba kuangamizwa na wengine kumi kujeruhiwa. Kwa mujibu wa ripoti ya Rusi Alyaum, Daud Shahab, mkuu wa ofisi ya masuala ya habari ya harakati ya Jihadulislami ya Palestina, amesema taarifa za kulani zilizotolewa na wizara za mambo ya nje za Uturuki na Muungano wa Falme za Kiarabu kuhusu operesheni ya kujitolea kufa shahidi iliyotekelezwa Quds zinadhihirisha upinzani dhidi ya msimamo wa Waarabu na wa Kiislamu na ni usaliti kwa watu wa Palestina wanaouliwa wa kila siku na ugaidi wa utawala wa kinyama wa Israel. Tarik Salmi, msemaji wa harakati ya Jihadul Islami, naye pia amesema kuhusiana na, na suala hilo, msimamo uliotolewa upesi upesi na mabalozi wa Umoja wa Ulaya na Marekani kuhusiana na operesheni ya kishujaa ya Quds kwa mara nyingine unadhihirisha unduma kuwili wa nchi za Magharibi. Salmi ameongeza kuwa nchi hizi na mashirika haya ni mabubu na hupata kigugumizi mbele ya matukio ya mauaji ya kila siku ambayo yanawalenga wanawake na watoto wa Kipalestina na kugharimu maisha ya makumi ya watu wasio na hatia. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa kizayuni viliripoti usiku wa kuamkia leo kwamba Palestina aitwaye Khairi Alqam amewashambulia wazayuni katika kitongoji cha Annabiyu Yaqubu kilichoko kaskazini mwa Baitul Muqaddas na kuwaua saba miongoni mwao na kuwajeruhi wengine kumi. Shambulio hilo limetekelezwa huku siku ya Alhamisi ukingo wa magharibi wa mto Jordan ukishuhudia mashambulizi ya kinyama ya jeshi la utawala wa kizayuni katika mji wa Jenin ambapo raia 11 wa Palestina waliuawa shahidi na wengine wasiopungua wa 20 walijeruhiwa. Harakati za mukawama za Palestina za Hamas na Jihadul Islami zimepongeza operesheni ya kujitolea kufa shahidi ya Quds zikisisitiza kuwa hilo ni jibu la kutarajiwa kwa jinai za kinyama zinazofanywa kila uchao na utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina. Mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Uingereza amesema kuhusiana na kitendo cha hivi karibuni cha magharibi cha kuvunjia heshima Qurani tukufu kwamba jamii ya magharibi imerejea katika zama za giza za uchomaji vitabu. Makundi kadhaa yenye misimamo ya kufurutu mpaka nchini Sweden hivi karibuni yalifanya kitendo cha kifidhuli cha kuichoma moto nakala ya Qurani tukufu mbele ya ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm. Kiongozi wa kikundi cha watu wenye misimamo ya kufurutu ada kinachojulikana kwa jina la Pigida nchini Holanzi, naye pia aliiga na kufuata kitendo hicho baada ya kuchana kurasa za msahafu na kukichoma moto kitabu hicho kitakatifu cha mbinguni. Kwa mujibu wa IRIB, Rodney Shakespeare, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini London, amesema kwa kuchukua hatua kadhaa kama kuonyesha Waislamu ni maadui, kuichoma moto Qurani na kumvunjia heshima mtume wa Waislamu, baadhi ya watu magharibi wanathibitisha kuwa nchi za magharibi zimerejea kwenye zama za giza za uchomaji moto vitabu na ufuatiliaji wa imani za watu. Mtaalamu huyo wa masuala ya kisiasa amesema Magharibi imesibiwa na hali ya kuemewa na akaongezea kwa kusema, katika baadhi ya matukio, mataifa Magharibi hayajui nini chanzo cha matatizo na machafuko yao ya ndani, na kwa sababu hiyo inatolewa fursa kwa watu wenye misimamo ya kufurutu mpaka ili wazibabaishe fikra na akili za watu juu ya ukweli halisi wa mambo. Na kwa maoni yangu, sababu kuu ya mashambulizi dhidi ya Waislamu chuki dhidi ya Uislamu na kuichoma moto Quran inatokana na kuemewa huko. Wakati huo huo, Masud Shajara, mkuu wa kamisheni ya haki za binadamu ya kiislamu nchini Uingereza, naye pia amekosoa mielekeo ya wamagharibi katika kutafsiri maana ya uhuru wa kutoa maoni, na akasema wanaodai kutetea uhuru wa kujieleza katika jamii za magharibi, ikiwemo Uingereza waliitaja hatua ya Waislamu ya kukichoma moto kitabu cha Aya za Shetani cha Salman Rushdie kuwa ni kupiga vita uhuru wa fikra na maoni, lakini watu hao hao sasa wanasema kuichoma moto Quran ni uhuru wa kujieleza. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Wananchi wa mji wa Memphis nchini Marekani wameingia barabarani kupinga na kulalamikia mauaji ya raia mweusi aliyofanywa na polisi wa nchi hiyo. Tyre Nichols, raia mweusi mwenye umri wa miaka 29, alikamatwa na kupigwa vibaya na polisi mnamo Januari 7 kwa madai ya kuendesha gari kihuni na kwa fujo. Alifariki baada ya kuwahishwa hospitali. Mamlaka za Marekani zimewashtaki askari watano wa polisi kwa kosa la mauaji ya daraja la pili kwa kumpiga na kumjeruhi raia huyo mweusi katika jimbo la Tennessee. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB limeripoti kuwa kufuatia kusambazwa picha za televisheni zinazohusiana na mauaji ya Terry Nichols. Jiji la Memphis, nchini Marekani limegeuka uwanja wa maandamano ya kupinga mauaji ya raia huyo mweusi yaliyofanywa na polisi. Watu wenye hasira katika jiji hilo wamelalamikia miamala ya kikatili ya polisi wa Marekani, hasa katika kuamiliana na watu weusi. Takwimu mpya za kundi liitwalo Mapping Police Violence linalofuatilia ukatili unaofanywa na polisi zinaonyesha kuwa katika mwaka uliomalizika wa 2022 polisi wa Marekani waliwaua watu 1176. Wataalamu wanasema takwimu hizo ni kiashiria cha ongezeko la unyanyasaji unaofanywa na polisi wa Marekani dhidi ya watu weusi wa, kwa sababu watu weusi wa ni asilimia 13 tu ya watu wote wa Marekani na kwa mara ya kwanza katika historia ya Afrika Kusini, diwani Mwislamu kutoka chama kidogo cha Al Jamaa amechaguliwa kuwa meya wa jiji la Johannesburg, kitovu cha biashara cha nchi hiyo. Tapelo Amad amepigiwa kura na baraza la jiji kuchukua nafasi ya meya Mpho Falase, mwanachama wa chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini, Democratic Alliance au DA. Baada ya kuchaguliwa, Amadi mwenye umri wa miaka 41 amesema uteuzi huo umemzidi na kumpa unyenyekevu kwa kuwa Mwislamu wa kwanza kuongoza jiji kubwa la nchi hiyo. inaashiria historia nchini Afrika Kusini, ameliambia baraza hilo la jiji la Johannesburg baada ya upigaji kura. Meya huyo mpya ameahidi kuvifanya vita dhidi ya ufisadi kipaumbele chake kikuu. Amadi amechaguliwa kwa kuungwa mkono na chama tawala cha African National Congress, ANC, ambacho kinashikilia viti vingi zaidi katika baraza hilo ingawa alikosa kupata wingi wa kura katika uchaguzi wa 2021 wa jiji hilo kuu la kibiashara la Afrika Kusini. Mtangulizi wake Bi Falase mwenye umri wa miaka 45 aliondolewa kwa kura ya kutokuwa na imani naye mapema wiki hii. Falase alikuwa mwanamke wa kwanza mweusi kuongoza kituo hicho kikuu cha uchumi cha afrika kusini mnamo 2021 baada ya anc kushindwa katika chaguzi za serikali za mitaa katika matokeo mabaya zaidi ya uchaguzi kiliopata tangu kurasimishwa demokrasia nchini humo mwaka 1994 na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio tehran Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utahusu jibu la Iran kwa vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Katika kukabiliana na vikwazo vya hivi karibuni vya Umoja wa Ulaya, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imechapisha orodha mpya ya shakhsia na taasisi za Ulaya ambazo zimewekewa vikwazo na serikali ya Teheran. Orodha hiyo iliyochapishwa na wizara ya mambo ya nje ya Iran siku ya Jumatano inajumuisha majina ya taasisi na makampuni matatu, maafisa 22 wa nchi wanachama wa umoja wa Ulaya, pamoja na taasisi moja na maafisa wanane wanaohudumu au waliowahi kuhudumu katika serikali ya Uingereza. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza kuwa watu na taasisi zilizojumuishwa katika orodha hiyo ni kutokana na kuhusika kwao kwa njia moja au nyingine katika kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi, kuchochea na kuhimiza vitendo vya kigaidi na ukatili dhidi ya wananchi wa Iran, kuingilia masuala ya ndani ya Iran, kueneza ghasia na machafuko nchini Iran, kuchapisha na kutangaza habari za uongo dhidi ya Iran na pia kushiriki katika njama za kuongeza vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Wairani, jambo ambalo linachukuliwa kuwa ni ugaidi wa kiuchumi dhidi ya taifa la Iran. Hatua hii ya Iran ni jibu la vikwazo vya hivi karibuni vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya na Uingereza dhidi ya baadhi ya wabunge, maafisa wa mahakama, wa jeshi, wa utawala na utamaduni wa Iran. Siku ya Jumatatu, Umoja wa Ulaya ulitangaza kuidhinisha kifurushi cha nne cha vikwazo dhidi ya Iran katika baraza la mawaziri wa mambo ya nje la umoja huo kwa kisingizio cha kutoheshimiwa haki za binadamu. Kwa mujibu wa vikwazo hivyo vipya, orodha ya vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran imeongezeka na kufikia watu 173 na, na taasisi 31. Kufuatia matukio ya miezi ya hivi karibuni na kuibuka machafuko katika baadhi ya miji ya Iran, umoja wa Ulaya na nchi za Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Marekani na Kanada zimechukua hatua za uhasama dhidi ya Iran, jambo linalothibitisha wazi siasa za kudumu za nchi hiyo za kutumia vibaya kila fursa inayojitokeza kwa ajili ya kutoa mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi dhidi ya Iran. Baada ya kushindwa mipango yao ya kisiasa na kipropaganda ya kueneza ghasia na machafuko nchini Iran, pande za magharibi zikiwemo za Ulaya sasa zinajaribu kuzidisha mashinikizo dhidi ya serikali ya Iran kwa kuongeza vikwazo vya kiuchumi kwa kisingizio eti cha kutetea haki za binadamu, ili zichochee baadhi ya makundi na vibaraka wao ndani ya nchi kwa madhumuni ya kuendeleza ghasia nchini hii ni pamoja na kuwa kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hatua za uhasama za wa magharibi katika kutekeleza vikwazo na kuingilia masuala ya ndani ya Iran hazitawasaidia chochote na wala hazitaifanya Iran isalimu amri mbele ya matakwa yao yasiyo ya kimantiki na ya mabavu. Iran imekuwa chini ya vikwazo tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane wakati serikali ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ilipojitoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA, Iran imewekewa vikwazo vikali zaidi, lakini pamoja na hayo haijalegeza msimamo wala kubadilisha siasa zake za msingi hata chembe, katika miaka hii yote, jambo ambalo limewafanya maadui hao wa magharibi kutofikia malengo yao dhidi ya mfumo wa kiislamu wa Iran. Iran imethibitisha kivitendo kwamba haitokubali kudhalilishwa na kwamba itatoa jibu mwafaka kwa hatua zozote haribifu za vikwazo vya Magharibi. Na hiyo ndio maana imeamua bila kusita kuwawekea vikwazo mara kadhaa maafisa, taasisi na makampuni ya Marekani, Ulaya na Kanada. Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hello. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na thalathini na nane na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na nane ya Alfath. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya tano ya sura hiyo ambayo inasema, audhu billahi min ashaitani rajim ili awaingize waumini wanaume na waumini wanawake katika bustani zipitazo mito chini ya miti yake wadumu humo na awafutie makosa yao, na huko ndiko kufuzu kukubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Katika darsa iliyopita tulizungumzia sulhu ya Hudaibia iliyofikiwa baina ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na washirikina wa, wa Makka, ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu aliitaja kuwa ni bishara ya ushindi wa Waislamu katika siku za usoni na kuwapoza na kuwapa utulivu wale waliokuwa wamekereka na kutiwa wasiwasi na yaliyotokea. Aya hii tuliyosoma inasema wale ambao wanamtii mtume wa Allah na wako pamoja naye katika kila hali, mbali na kupata utulivu wa hapa duniani, Allah subhanahu wa ta'ala amewadhaminia akhira yao pia, kwa kuwasamehe makosa yao na kuwaandalia makazi katika pepo ya milele na neema zake zisizomalizika. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba japokuwa, wanawake hawashiriki moja kwa moja katika baadhi ya mambo mazito na magumu kama kwenye medani za vita na jihadi, lakini kama watakuwa pamoja kiroho na kifikra na waume zao na watoto wao wapiganaji, na wakawa radhi nao na kuwaunga mkono kwa kushiriki kwao kwenye medani za vita na jihadi basi na wao pia watakuwa na fungu katika malipo ya thawabu watakayopewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa maana ya kuamini si kwamba mtu muumini hawezi kuteleza wala kufanya kosa au dhambi yoyote, lakini kutokana na waumini kufanya mambo mengi mema na ya kheri, Allah subhanahu wataala huyafumbia macho makosa machache wanayofanya kwa kuteleza, akawasamehe na kuwa rehemu kwa rehema zake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba saada ya kweli na kufuzu kukubwa kabisa kwa mja ni kupata fanaka ya dunia na ya akhera pia, kwa sababu kuna makafiri wengi ambao wameneemeshwa mno kwa neema za mali na vitu vya kimaada hapa duniani. Oh, oh, oh, utawafikia mge uko mbaya na Mwenyezi Mungu awakasirikie na awalaani na awaandalie jahannam na hayo ni marudio mabaya kabisa. Walillahi junudu samawati wal ard wa kana Allahu azizan hakima, na Mwenyezi Mungu ana majeshi ya mbingu na ardhi na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu mwenye hikima. Wakati Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake walipoondoka Madina kuelekea Maka, wanafiki ambao hawakudhani kama Allah subhanahu wa ta'ala atawapa Waislamu auni na msaada wake walikuwa wakisema, Waislamu hawatarudi Madina salama ama watauliwa au watakamatwa mateka na washirikina. Na wao washirikina wa Maka walikuwa kweli wamejipanga kukabiliana na Waislamu, lakini hatari hiyo ikawaondokea Waislamu kwa tadbiri na hekima ya Bwana Mtume na kusainiwa mkataba wa sulhu ya Hudaibiya baina ya mtukufu huyo na washirikina. Katika kuielezea hali hiyo, aya tulizosoma zinasema wanafiki wa Madina na washirikina wa Maka, ambao walikuwa wakiwawazia mabaya ya Waislamu, wao ndio watakaopatwa na hatima mbaya kwa kughadhibikiwa na kufikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu duniani na akhera. Wale ambao wameelekeza matumaini yao kwa Allah subhanahu wataala wakajitosa kwenye medani kwa kutegemea uwezo na hekima ya Mola, watarehemewa kwa auni, uraufu na msaada wake, na mwishowe watapata ushindi. Lakini wale ambao woga na hofu zinawakalisha majumbani mwao na wanawahofisha na wenzao juu ya nguvu na uwezo mkubwa wa jeshi la maadui, na hivyo kudhoofisha ari ya waislamu na kuwavunja moyo mwishowe watafikwa na hatima mbaya. Kwa hakika watu wa aina hiyo wanajiharibia dunia na akhira yao. Nukta moja yenye kutoa mguso hapa ni kwamba katika aya hizi waumini wanawake wametajwa pamoja na waumini wanaume na wanawake washirikina na wanafiki wametajwa pamoja na wenzao wanaume wenye sifa hizo ili kutanabahisha juu ya nafasi na mchango muhimu wa wanawake katika masuala ya kijamii na kisiasa na taathira yao kwa wanaume. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na dhana mbaya juu ya ahadi za Mwenyezi Mungu ni katika sifa wanazokuwa nazo wanafiki na washirikina, hawawi nayo sifa hiyo waumini wa kweli ambao wana imani kamili ya kuthibiti ahadi alizowapa Mola wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanafiki na washirikina huungana na kuwa kitu kimoja kifikra katika uafriti, ushetani na upotofu wao, na ndiyo maana katika aya hizi hatima ya wanafiki imeunganishwa na ya washirikina japokuwa watu wenye unafiki huwa wanaishi pamoja na waumini na kidhahiri wanaonekana na wanahisabika kuwa ni Waislamu. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wanawake wana hali sawa na wanaume katika kupambika na sifa njema au hulka chafu, na kama walivyo wanaume wanataathira na mchango kamili kwa hatima na majaaliwa yao wenyewe na ya jamii zao vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa vitu vyote na kila kilichoko katika ulimwengu wa maumbile viko chini ya mamlaka na uendeshaji wa Allah azza wa jalla, na yeyote yule atakayetaka kukabiliana na Allah hatakuwa na hatima nyingine isipokuwa kufeli na kushindwa. Hakika tumekutuma wewe uwe shahidi na mbashiri na mwonyaji. litu'minu billahi wa rasulihi wa tu'azziruhu wa tuwaqqiruhu wa tusabbihuhu bukratan wa asila, ili mumuamini Mwenyezi Mungu na mtume wake na mumsaidie na mumtukuze na mumsabihi Mwenyezi Mungu asubuhi na jioni. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia kwa kubainisha hadhi na nafasi ya Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa watu, kwa kusema yeye ni mwenye kuyashuhudia na kuyaona yale yanayojiri katika jamii na hakuna chochote kinachofichika kwake Japokuwa ya yamkini asiyaeleze na kuyafichua yale anayo yajua. Yeye Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anawalingania watu kufanya mema na ya kheri na kujiepusha na maovu na mabaya, na kuwapa bishara juu ya kufanya amali njema na maonyo na indhari juu ya kutenda mabaya kwa hivyo linalotarajiwa kwa waumini ni kuyakubali maneno yake na kuwa naye bega kwa bega katika matendo pia na kuienzi hadhi na nafasi yake katika jamii, ili wanafiki wa ndani na maadui wa nje wasijusuru wala kuthubutu kumdhuru kwa namna yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tuwe tunaweka mlingano katika utoaji bishara na maonyo tunapowalingania na kuwafunza watu uongofu ili wasije wakaingiwa na ghururi za kuwa na matumaini kamili ya kufuzu au wakavunjika moyo na kukata tamaa moja kwa moja ya kupata rehma za Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu wenye mas'ulia na uongozi katika kufanya tablighi na kufikisha wito wa dini katika jamii wanatakiwa wawe ruwaza na mfano wa kuigwa na watu wengine kwa tabia na matendo yao, na wao wenyewe wawe na uelewa na taarifa za yanayojiri ndani ya jamii. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba sharti mojawapo la kumwamini Allah ni kulinda na kutetea heshima ya dini yake na ya mtume wake. Inapasa Waislamu wamuenzi Bwana wa Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuitukuza hadhi na nafasi yake katika jamii. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa pamoja na kushughulika na harakati za kijamii na masuala mengine ya kimaisha mtu muumini huwa anamdhukuru na kumkumbuka Allah asubuhi na jioni na akiwa ndani ya sala na nje yake, na kwa njia hiyo kuimarisha zaidi mawasiliano yake na Mola wake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 938 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah azijaze nyoyo zetu mapenzi ya kweli ya mtume wetu, na amjaaliye siku ya Kiyama yeye na ali zake waje wawe waombezi wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh saddid ya rabbi khatai wasrif Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanakujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Mwadi ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Nipashe ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: bima afya kwa wote, viongozi wa dini wataka ruzuku kutibu masikini. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni vya habari za mikasa visemavyo, fisi wa ajabu ang'ang'ania zizini, viongozi sakos kikangoni kwa madai ya kutafuna fedha za waalimu na utapeli mpya, watumishi waliotimuliwa vyeti feki. Ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo umesheheni vichwa kadhaa vya habari vikiongozwa na kile kisemacho, Hemed atahadharisha utoaji holela wa talaka, asema zina athari kubwa kwa jamii. Vichwa vingine vya habari ni Jaji Khamis, waathirika vitendo vya udhalilishaji wapatiwe ushauri JKCI yabaini mia tano na sabini na tano kuugua magonjwa ya moyo Zanzibar, zima moto kutumia vifaa vya kisasa Zanzibar. Na kwa upande wa habari za kikanda na kimataifa limeandika Sudan Ethiopia za zika tofauti zao, na Tanzania India kufungua fursa mpya za biashara. Jana ikiwa ni siku ambayo Rais Samia Suluhu Hassan alitimiza umri wa miaka 63, gazeti la Wamachinga limechangamkia habari hiyo kwa kuandika, Rais Samia kipenzi cha wengi, wanaharakati, wanasiasa, watu mashuhuri wamsherehekea ni kumbukizi ya kuzaliwa kwake, atimiza miaka sitini na tatu. Gazeti la Uhuru nalo na pia limevutiwa na habari hiyo likiandika Rais Samia awakumbuka yatima katika birthday. Mbali na kunukuu salamu za pongezi za rais mstaafu Jakaya Kikwete na spika wa bunge Dkt Tulia Ackson, Uhuru limenukuu pia au limemnukuu pia mwanasiasa mwandamizi wa CHADEMA Joseph Mbilinyi Sugu akisema, Mungu aendelee kukusimamia, akuongoze katika yale unayoyafanya na hongera kwa kuruhusu mikutano ya hadhara. Gazeti la Jamvi la Habari limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari: safari za Dk Samia nje ya nchi zazidi kulipa. Balozi wa India atangaza fursa lukuki, soko la parachichi nchini humo, na kwa upande wa Tanzania. Namalizia na, na Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari kwa shilingi milioni nne unakata kitambi ni kupitia njia ya utumiaji puto. Mwananchi aidha limeandika Mbowe, Lisu sasa wapanga mashambulizi, na sutafahamu ndoa ya Dokta Mwaka, mashehe watupiana zigo. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya na Anza na The Star ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari ya kijamii kisemacho talaka unatoka na kile unachoingiza katika toleo lake la mtandaoni. Gazeti hilo limetanguliza mbele kichwa cha habari: abiria zaidi ya mia mbili watangatanga baada ya Kenya Airways kufuta safari. Ristar lina mnukuu abiria mmoja akisema, mizigo yetu yote ilikuwa imeshakaguliwa, lakini kwa masikitiko, safari zetu zilifutwa ghafla. Saturday Nation, Standard on Saturday na Taifa Leo yamevutiwa na habari ya aina moja ambayo kichwa chake cha habari kimebebwa na picha. Kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga, Raila sehemu ya mwisho ya mchezo ndivyo lilivyoandika Standard likiwa pia na ile habari ya talaka iliyopewa uzito wa kwanza na The Star. Talaka hakuna mgao wa moja kwa moja wa nusu kwa nusu ya mali, mahakama ya kilele ya amua. Ndivyo lilivyoandika gazeti hilo la Standard na kama nilivyotangulia kueleza, Nation na Taifa Leo sawa na Standard yamechangamkia habari ya aina moja ambayo Taifa Leo limeiakisi kwa anwani, siendi popote, sita staafu, ni kauli ya Odinga huyo. Mbali na habari hiyo, Nation limetoa kipaumbele pia kwa habari semayo Ruto akopa shilingi bilioni mia tano ndani ya miezi mitatu, na tunatamatishia nchini Uganda ambako magazeti yote mawili ya Monitor na Vision yamevutiwa na habari ya aina moja ya matokeo ya mtihani wa taifa wa elimu ya msingi PLE skuli bora na wanafunzi bora wa PLE, ndivyo lilivyoandika Saturday Monitor, likiambatanisha au likiambatisha na picha wa za wanafunzi hao. Kwa mujibu wa bodi ya taifa ya elimu ya Uganda, UNIB, matokeo ya mwaka 2022 ni mazuri zaidi kulinganisha na mwaka wa kabla yake. Monitor aidha linaripoti kuwa watahiniwa 97,109 walifeli katika mtihani wa PLE. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni wasichana wawili wadogo wafariki kwenye mkanyagano uliotokea kwenye ukumbi wa disko wa Koboko, na mwanaume mwenye umri wa miaka 111 km aungana au na familia yake baada ya miaka 66, watu wake walikuwa wameshakata tamaa kumtafuta wakidhani ameshakufa. Wapenzi wa wskilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni dha Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. ldua an Allahumma inni as'aluka sabra ash-shakirin, Ewe Mwenyezi Mungu, mimi nakuomba subira ya wenye shukurani kwako, wa amala al-khaifin, na amali za wenye kuhofia kwako na yakini ya wenye kukuabudu. Allahumma anta al-aliyyul azim, Ewe Mwenyezi Mungu, wewe ndiwe mtukufu adhim. wewe ndiwe mkwasi msifiwa na mimi ni mja mnyonge. Allahumma salli ala Muhammad wa ala, Ewe Mwenyezi Mungu mrehemu Muhammad na ali zake. wa mnadhibna ala fakri nifadhili kwa ukwasi wako juu ya umasikini wangu wa bihalmika ala jahli, na kwa upole wako juu ya ujinga wangu wa bikuwwatika ala dhaafi, na kwa nguvu zako juu ya udhaifu wangu ya kawiyum, ya azizi Ewe mwenye nguvu, ewe mshindi. Allahumma salli ala Muhammad wa alihi, ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammad na ali zake. Ala al mardin, mawasi walioridhiwa. Wakfini maa ahamani Unikifie mambo yanayonikera ya dunia na akhira, ya arhamar rahimin, ewe mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 6 ya mwezi Rajabu mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe 28 Januari mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 928 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, alifariki dunia Abu Muhammad Qasim bin Basri, maarufu kwa jina la Ibnu Hariri, mwanafasihi na mwandishi wa Kiirani aliyekuwa akiishi Basra. Ibnu Hariri ndiye aliandika kitabu cha Makamat, kitabu ambacho ni cha aina yake katika kitabu hicho wamebainisha visa na hekaya zilizojaa mafundisho kwa kutumia lugha nyepesi. Miaka 44 iliyopita, katika siku kama ya leo, kundi kubwa la wanazuoni wa Kiislamu lilianzisha mgomo wa kuketi katika msikiti wa chuo kikuu cha Tehran baada ya waziri mkuu wa serikali ya wakati huo ya Shah Shapur Bakhtiar kumzuia Imam Ruhullah Khomeini kurejea nchini Iran akitokea uhamishoni. wa wanazuoni hao walisema sharti pekee la kusitisha mgomo huo ni kuruhusiwa Imam Khomeini kurejea hapa nchini. Katika siku kama ya leo miaka kumi iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliendeleza utafiti wake wa masuala ya anga za mbali kwa kutuma kiumbe hai angani ikitumia roketi. Kiumbe huyo hai alikuwa tumbili, ambaye alirejea ardhini salama katika utafiti huo. Majaribio hayo yaliyokuwa na mafanikio yaliwaonyesha walimwengu mafanikio na maendeleo ya masuala ya anga ya Iran katika kipindi hicho cha vikwazo vizito vya kidhalimu vya Marekani pamoja na no waitifaki wake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na siku kama ya leo, yaani tarehe 28 mwezi Januari, inaadhimishwa duniani kama siku ya kimataifa ya kuwasaidia wagonjwa wenye maradhi ya ukoma. Siku hii ilipewa jina hilo na Raul Foliver, raia wa Ufaransa yapata nusu karne iliyopita. Wakati huo dunia ilikuwa na watu milioni 15 waliokuwa wakisumbuliwa na maradhi hayo. mpenzi wasikilizaji hapa ni mjini teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tigeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi duru za habari zimeripoti usiku wa kuamkia leo kuwa wazayuni saba wameangamizwa kwa kupigwa risasi kaskazini mwa mji wa baitul muqaddas unaokaliwa kwa mabavu wakati huo huo mkuu wa ofisi ya habari ya harakati ya jihadul islamu ya palestina amesema misimamo ya Uturuki na Muungano wa Falme za Kiarabu ya kulaani operesheni ya kujitolea kufa shahidi iliyotekelezwa katika mji wa Beitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu ni usaliti kwa watu wa Palestina. Mtaalamu mmoja wa masuala ya kisiasa Uingereza amesema kuhusiana na kitendo cha hivi karibuni cha magharibi cha kuivunjia heshima Qurani tukufu kwamba jamii ya magharibi imerejea katika zama za giza za uchomaji vitabu. Wananchi wa mji wa Memphis nchini Marekani wameingia barabarani kupinga na kulalamikia mauaji ya raia mweusi yaliyofanywa na polisi wa nchi hiyo. Na kwa mara ya kwanza katika historia ya Afrika Kusini, diwani Mwislamu kutoka chama kidogo cha Aljamaa amechaguliwa kuwa meya wa jiji la Johannesburg, kitovu cha biashara cha nchi hiyo na kwa muhtasari wa habari za dunia. wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio irib.ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.