Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsi ni mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walio ghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short wave na vile vile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Radio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni Jumamosi tarehe 6 Rajab mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 28 Januari 2023 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha darsa ya Quran kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, makala ya leo katika historia na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema shambulio katika ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijan halikuwa la kigaidi. Yemen yasema jinai za Israeli huko Jenini ni ishara ya kushindwa mpango wa mapatano. Idadi ya waliouwawa katika mlipuko wa bomu Nigeria yafikia 40. Isa Kasimu ayataka mataifa ya dunia yaache kuwakingia kifua maadui wa Uislamu. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Husein Amir Abdullahian, amekanusha vikali kwamba shambulio dhidi ya ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijan lilikuwa la kigaidi na akasema hatua hii imechochewa na sababu za kibinafsi tu. Katika shambulio lililofanywa jana Ijumaa na mtu mwenye silaha kwenye ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijan mjini Tehran, mkuu wa ulinzi wa ubalozi huo aliuawa na walinzi wengine wawili walijeruhiwa. Katika maelezo yake awali aliyotoa, mshambuliaji huyo amesema alifanya shambulio hilo kwa sababu za binafsi, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Baada ya kuwajulia hali majeruhi wa shambulio hilo la ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijan, Amir Abdullahyan alifanya mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na mkuu wa hospitali ya Mashahidi ya Tajrish na balozi wa jamhuri ya Azerbaijan mjini Tehran. Katika mkutano huo waziri wa mambo ya nje wa Iran alieleza kwamba tangu mwanzo wa tukio hilo Rais Ibrahim Raisi alitoa amri maalumu ya ufuatiliaji wa kisheria kimahkama na kiusalama, na akasema mshambuliaji alikuwa na sababu za binafsi tu na vyombo vinavyohusika vinafuatilia kadhia hiyo. Aidha amekanusha taarifa za kuhamishwa watu katika ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijani nchini Iran na akasema, tunafanya juhudi kuhakikisha kiwango cha mahusiano kinadumishwa utulivu wa kinafsi katika mazingira ya ubalozi unarejeshwa na maamuzi mwafaka zaidi yanachukuliwa. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, Shahram Alamdori, mkuu wa hospitali ya mashahidi ya Tajrish, alisema hali ya majeruhi wawili wa tukio hilo ni ya kuridhisha. Akaongeza kuwa wataalamu wote mabingwa wa huduma za ganzi, ugonjwa wa mifupa na upasuaji wa taya na sura kutoka hospitali nyingine za Teheran wamepelekwa hospitalini hapo ili kutoa huduma bora zaidi kwa majeruhi. Kwa upande wake balozi wa jamhuri ya Azerbaijani hapa mjini Teheran Ali Alizade ametoa shukurani kwa ufuatiliaji uliofanywa na waziri wa mambo ya nje wa Iran na kuwatembelea majeruhi hao, na akaeleza kwamba hali za majeruhi ni nzuri. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Yemen imetangaza kuwa jinai za utawala haramu wa Israel katika mji wa Jenin ni ishara ya wazi ya kugonga mwamba juhudi na mipango ya utawala huo katili ya kupenya katika mataifa ya Kiislamu kupitia tawala zilizofanya usaliti. Taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Yemen, mbali na kulaani jinai za siku ya Alhamisi za Israel huko Jenin, imebainisha kuwa jinai hizo ni ukiukaji wa wazi kabisa wa sheria za kimataifa hususan tangazo la Jeneva. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeeleza kuwa mauaji na jinai kama hizi haziwezi kudhoofisha azma na irada ya taifa la Palestina na kwamba bila shaka chaguo pekee la kukabiliana na wazayuni maghasibu ni mukawama na mapambano. Aidha, taarifa hiyo imeeleza kwamba inaonekana kuwa utawala haramu wa Israel umeshindwa kufikia malengo yake kupitia mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida ambao imefikia na baadhi ya mataifa ya kiarabu yaliyoamua kulisaliti taifa la Palestina. Alhamisi ya juzi, askari wa utawala wa kizayuni huku wakisaidiwa moja kwa moja na maafisa wa usalama wa kikosi cha Shabak walishambulia kambi ya Jenin ambapo walikabiliana na wana mapambano wa Palestina waliosimama kutetea haki na usalama wa familia zao. Katika shambulio hilo, Wapalestina kumi waliuawa wa shahidi na wengine kumi na sita wakajeruhiwa, licha ya kuwa vyanzo vya habari vya kizayuni vimetaja sababu ya kutekelezwa hujuma hiyo na askari katili wa Israel kuwa ni juhudi za kukamatwa mwanachama mmoja mashuhuri wa harakati ya Jihadulislami na vilevile kuzuia operesheni za mukawama wa Palestina, lakini jinai hiyo inahusiana moja kwa moja na misimamo ya kupindukia mipaka ya baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu linalotawala sasa katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Wafugaji 40 wa kabila la Fulani wamepoteza maisha huku wengine wengi wakijeruhiwa baada ya bomu kuwaripukia katika kijiji cha Rukubi katika mpaka wa majimbo ya Nasarawa na Benue katikati ya Nigeria. Awali vyombo vya usalama vya Nigeria vilikuwa vimetaja idadi ya waliouawa kuwa ni 27, lakini taarifa zaidi zinasema wahanga wa shambulio hilo wameongezeka. Msemaji wa polisi katika jimbo la Nasarawa, Ramhan Nansel, ameziambia duru za habari kuwa kamandi ya polisi katika eneo hilo imeanzisha uchunguzi kubaini kini cha mlipuko huo ili kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wake. Kwa upande wake, gavana wa jimbo la Nasarawa, Abdullahi Sule, amesema vyombo vya dola vinafanya kila viwezalo kuhakikisha kwamba waliohusika na umwagaji damu huo wanafikiwa na mkono wa sheria. Amewataka watu wa kabila la fulani kuwa watulivu na wajizuie kuchukua hatua wa yoyote ya ulipizaji kisasi. Amebainisha kwamba maafisa usalama wametumwa katika eneo hilo ili kuchunguza chanzo cha shambulio hilo la Jumatano. Haya anaripotiwa siku chache tu baada ya genge la watu wenye silaha nchini Nigeria kushambulia kijiji kimoja na kuwaua watu wasiopungua kumi na wawili katika shambulizi jipya huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Ukosefu wa usalama umeongezeka sana nchini Nigeria hivi sasa, wakati nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika ikikaribia kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Februari mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Ayatullah Isa Qasim, kiongozi wa waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Bahrein, amezitaka serikali na tawala za mataifa ya dunia kuacha kuwaunga mkono na kuwakingia kifua watu ambao wana uadui na Uislamu, katika ujumbe wake aliyoandika katika ukurasa wa ulioandikwa katika wa wa katika, katika ukurasa wa harakati ya Al Wifaq wa mtandao wa kijamii wa Twitter. Kiongozi huyu wa kimaanawi wa Bahrain amesistiza kuwa tawala na serikali mbalimbali duniani zinapaswa kuwa na ghera na heshima kwa Kurani tukufu na matukufu ya dini za wengine. Katika sehemu nyingine ya ujumbe wake huo, Shekh Isa Kasim ameziasa tawala na serikali mbalimbali duniani na kuzitaka zisishirikiane na maadui wa Uislamu, kama ambavyo zinapaswa kulaani kitendo cha watu kuchoma moto Qurani Tukufu. Msomi huyo mashuhuri wa kishia wa Bahrain ameendelea kusistiza kwamba matusi, uongo, kashfa, unafiki na kuvunjiwa heshima maadili matukufu hakuwezi kwa vyovyote vile kuchukuliwa kuwa ni uhuru wa maoni. Jumapili iliyopita, Edwin Wagensveld, mwanasiasa wa siasa kali za mrengo wa kulia wa Uholanzi na kiongozi wa kundi la chuki dhidi ya Uislamu la Pegida alirarua kurasa za Qurani tukufu huko The Hague, mji mkuu wa Holanzi. Video ya Wagensveld kwenye Twitter imeonyesha kuwa alichoma kurasa zilizochanwa za Qurani tukufu. Uchochezi huo mpya ulifuatia kitendo sawa na hicho cha chuki dhidi ya Uislamu siku ya Jumamosi nchini Sweden, pale Rasmus Paludan mwenye msimamo mikali alipochoma moto na kala ya Kurani tukufu mbele ya ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm, kitendo ambacho kiliidhinishwa na kusimamiwa na polisi nchini humo na kuhakikisha kinafanyika kama kilivyopangwa. na kundi la waasi wa M23 linaripotiwa kuteka maeneo mengine kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huku mzozo baina ya Kigali na Kinshasa ukipamba moto, waasi hao wameteka maeneo kadhaa mashariki mwa DRC, ukiwemo mji muhimu wa Kishanga baada ya mapigano makali kati yao na jeshi la serikali. Mapigano hayo yaliokuwa yakiendelea karibu na vijiji vya Kilolirwe na Burungu kwa siku mbili mfululizo yamesambaa ghafula hadi katikati mwa mji wa Kishanga, ambako waasi hao wa M23 wanaripotiwa kuuteka mji huo wa kibiashara. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo mvutano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unazidi kupamba moto baada ya Kigali kuituhumu Kinshasa hivi karibuni kwamba inavuruga jitihada za kikanda zinazoendelea za kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo. Wakati Rwanda ikitoa tuhuma hizo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nayo na imeendelea kuinyoshea kidole cha lawama Kigali kwamba ndiyo mvurugaji wa amani na usalama mashariki mwa DRC. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaituhumu jirani yake mdogo Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, madai ambayo yamekanushwa na Rwanda lakini yanaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utakaohusu jibu la Iran kwa vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Katika kukabiliana na vikwazo vya hivi karibuni vya Umoja wa Ulaya, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imechapisha orodha mpya ya shakhsia na taasisi za Ulaya ambazo zimewekewa vikwazo na serikali ya Teheran. Orodha hiyo iliyochapishwa na wizara ya mambo ya nje ya Iran siku ya Jumatano inajumuisha majina ya taasisi na makampuni matatu, maafisa 22 wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya pamoja na taasisi moja na maafisa wanane wanaohudumu au waliowahi kuhudumu katika serikali ya Uingereza. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran inaeleza kuwa watu na taasisi zilizojumuishwa katika orodha hiyo ni kutokana na kuhusika kwao kwa njia moja au nyingine katika kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi, kuchochea na kuhimiza vitendo vya kigaidi na ukatili dhidi ya wananchi wa Iran, kuingilia masuala ya ndani ya Iran, kueneza ghasia na machafuko nchini Iran, kuchapisha na kutangaza habari za uongo dhidi ya Iran na pia kushiriki katika njama za kuongeza vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Wairani, jambo ambalo linachukuliwa kuwa ni ugaidi wa kiuchumi dhidi ya taifa la Iran. Hatua hii ya Iran ni jibu la vikwazo vya hivi karibuni vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya na Uingereza dhidi ya baadhi ya wabunge, maafisa wa mahakama, jeshi, utawala na utamaduni wa Iran. Siku ya Jumatatu, Umoja wa Ulaya ulitangaza kuidhinisha kifurushi cha nne cha vikwazo dhidi ya Iran katika baraza la mawaziri wa mambo ya nje la umoja huo kwa kisingizio cha kutoheshimiwa haki za binadamu. Kwa mujibu wa vikwazo hivyo vipya, orodha ya vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran imeongezeka na kufikia watu 173 na taasisi 31, kufuatia matukio ya miezi ya hivi karibuni na kuibuka machafuko katika baadhi ya miji ya Iran. Umoja wa Ulaya na nchi za Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Marekani na Kanada zimechukua hatua za uhasama dhidi ya Iran. Jambo linalothibitisha wazi siasa za kudumu za nchi hiyo za kutumia vibaya kila fursa inayojitokeza kwa ajili ya kutoa mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi dhidi ya Iran. Baada ya kushindwa mipango yao ya kisiasa na kipropaganda ya kueneza ghasia na machafuko nchini Iran, pande za magharibi zikiwemo za Ulaya sasa zinajaribu kuzidisha mashinikizo dhidi ya serikali ya Iran kwa kuongeza vikwazo vya kiuchumi kwa kisingizio eti cha kutetea haki za binadamu, ilizichochea baadhi ya makundi na vibaraka wao ndani ya nchi kwa madhumuni ya kuendeleza ghasia nchini. Hii ni pamoja na kuwa kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hatua za uhasama za wa magharibi katika kutekeleza vikwazo na kuingilia masuala ya ndani ya Iran hazitawasaidia chochote na wala hazitaifanya Iran isalimu amri mbele ya matakwa yao yasiyo ya kimantiki na ya mabavu. Iran imekuwa chini ya vikwazo tangu ushindwa wa mapinduzi ya Kiislamu, na tangu mwaka 2018 wakati serikali ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ilipojitoa katika mapatano ya JCPOA, Iran imewekewa vikwazo vikali zaidi, lakini pamoja na hayo, haijalegeza msimamo wa kubadilisha sera zake za msingi hata chembe katika miaka hii yote jambo ambalo limewafanya maadui hao wa magharibi kutofikia malengo yao dhidi ya mfumo wa Kiislamu wa Iran. Asikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya redio Teheran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 938 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 48 ya Alfath. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya tano ya sura hiyo ambayo inasema: audhu billahi min shaitani rajim ili awaingize waumini wanaume na waumini wanawake katika bustani zipitazo mito chini ya miti yake, wadumu humo na awafutie makosa yao, na huko ndiko kufuzu kukubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Katika darsa iliyopita, tulizungumzia sulhu ya Hudaibia iliyofikiwa baina ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na washirikina wa, wa Makka ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu aliitaja kuwa ni bishara ya ushindi wa waislamu katika siku za usoni na kuwapoza na kuwapa utulivu wale waliokuwa wamekereka na kutiwa wasiwasi na yaliyotokea. Aya hii tuliyosoma inasema wale ambao wanamtii Mtume wa Allah na wako pamoja naye katika kila hali, mbali na kupata utulivu wa hapa duniani, Allah subhanahu wa ta'ala amewadhaminia akhira yao pia, kwa kuwasamehe makosa yao na kuwaandalia makazi katika pepo ya milele na neema zake zisizomalizika. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba japokuwa wanawake hawashiriki moja kwa moja katika baadhi ya mambo mazito na magumu kama kwenye medani za vita na jihadi, lakini kama watakuwa pamoja kiroho na kifikra na waume zao na watoto wao wapiganaji, na wakawa radhi nao na kuwaunga mkono kwa kushiriki kwao kwenye medani za vita na jihadi basi na wao pia watakuwa na fungu katika malipo ya thawabu watakayopewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa maana ya kuamini si kwamba mtu muumini hawezi kuteleza wala kufanya kosa au dhambi yoyote, lakini kutokana na waumini kufanya mambo mengi mema na ya kheri, Allah subhanahu wataala huyafumbia macho makosa machache wanayofanya kwa kuteleza, akawasamehe na kuwa rehemu kwa rehema zake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba saada ya kweli na kufuzu kukubwa kabisa kwa mja ni kupata fanaka ya dunia na ya akhera pia, kwa sababu kuna makafiri wengi ambao wameneemeshwa mno kwa neema za mali na vitu vya kimaada hapa duniani. Oh, oh, oh, utawafikia mge uko mbaya na Mwenyezi Mungu awakasirikie na awalaani na awaandalie jahannam na hayo ni marudio mabaya kabisa. Walillahi junudu samawati wal ard wa kana Allahu azizan hakima, na Mwenyezi Mungu ana majeshi ya mbingu na ardhi na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu mwenye hikima. Wakati Bwana Mtume, bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake walipoondoka Madina kuelekea Makka, wanafiki ambao hawakudhani kama Allah subhanahu wa ta'ala atawapa waislamu auni na msaada wake walikuwa wakisema, waislamu hawatarudi Madina salama ama watauliwa au watakamatwa mateka na washirikina. Na wao washirikina wa Makka walikuwa kweli wamejipanga kukabiliana na Waislamu, lakini hatari hiyo ikawaondokea Waislamu kwa tadbiri na hekima ya Bwana Mtume na kusainiwa mkataba wa sulhu ya Hudaibiya baina ya mtukufu huyo na washirikina. Katika kuielezea hali hiyo aya tulizosoma zinasema, wanafiki wa Madina na washirikina wa Maka ambao walikuwa wakiwawazia mabaya ya Waislamu, wao ndio watakaopatwa na hatima mbaya kwa kughadhibikiwa na kufikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu duniani na akhera. Wale ambao wameelekeza matumaini yao kwa Allah subhanahu wataala wakajitosa kwenye medani kwa kutegemea uwezo na hekima ya Mola, watarehemewa kwa auni, uraufu na msaada wake, na mwishowe watapata ushindi. Lakini wale ambao woga na hofu zinawakalisha majumbani mwao na wanawahofisha na wenzao juu ya nguvu na uwezo mkubwa wa jeshi la maadui, na hivyo kudhoofisha ari ya waislamu na kuwavunja moyo mwishowe watafikwa na hatima mbaya. Kwa hakika watu wa aina hiyo wanajiharibia dunia na akhira yao. Nukta moja yenye kutoa mguso hapa ni kwamba katika aya hizi waumini wanawake wametajwa pamoja na waumini wanaume, na wanawake washirikina na wanafiki wametajwa pamoja na wenzao wanaume wenye sifa hizo ili kutanabahisha juu ya nafasi na mchango muhimu wa wanawake katika masuala ya kijamii na kisiasa na taathira yao kwa wanaume. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na dhana mbaya juu ya ahadi za Mwenyezi Mungu ni katika sifa wanazokuwa nazo wanafiki na washirikina, hawawi nayo sifa hiyo waumini wa kweli ambao wana imani kamili ya kuthibiti ahadi alizowapa Mola wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanafiki na washirikina huungana na kuwa kitu kimoja kifikra katika uafriti, ushetani na upotofu wao, na ndiyo maana katika aya hizi hatima ya wanafiki imeunganishwa na ya washirikina japokuwa watu wenye unafiki huwa wanaishi pamoja na waumini na kidhahiri wanaonekana na wanahisabika kuwa ni Waislamu wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wanawake wana hali sawa na wanaume katika kupambika na sifa njema au hulka chafu, na kama walivyo wanaume wanataathira na mchango kamili kwa hatima na majaaliwa yao wenyewe na ya jamii zao vilevile. Aya hizi zinatutaka tujue kuwa vitu vyote na kila kilichoko katika ulimwengu wa maumbile viko chini ya mamlaka na uendeshaji wa Allah azza wa Jalla, na yeyote yule atakayetaka kukabiliana na Allah hatakuwa na hatima nyingine isipokuwa kufeli na kushindwa. Darsa yetu ya, Rab, ya leo inahitimishwa na aya ya nane na ya tisa ambazo zinasema: inna arsalnaka shahidan wa mubashiran wa nadhira, hakika tumekutuma wewe uwe shahidi na mbashiri na mwonyaji. Li tu'minu billahi wa rasulihi wa tu'azziruhu wa tuwaqqiruhu watu tusabbihuhu bukratan wa asila, wa ili mumuamini Mwenyezi Mungu na mtume wake na mumsaidie na mumtukuze na mumsabihi Mwenyezi Mungu asubuhi na jioni. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia kwa kubainisha hadhi na nafasi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa watu, kwa kusema yeye ni mwenye kuyashuhudia na kuyaona yale yanayojiri katika jamii na hakuna chochote kinachofichika kwake Japokuwa yamkini asiyaeleze na kuyafichua yale anayo yajua yeye. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anawalingania watu kufanya mema na ya kheri na kujiepusha na maovu na mabaya, na kuwapa bishara juu ya kufanya amali njema na maonyo na indhari juu ya kutenda mabaya kwa hivyo linalotarajiwa kwa waumini ni kuyakubali maneno yake na kuwa naye bega kwa bega katika matendo pia na kuienzi hadhi na nafasi yake katika jamii ili wanafiki wa ndani na maadui wa nje wasijusuru wala kuthubutu kumdhuru kwa namna yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tuwe tunaweka mlingano katika utoaji bishara na maonyo, tunapowalingania na kuwafunza watu uongofu, ili wasije wakaingiwa na ghururi za kuwa na matumaini kamili ya kufuzu au wakavunjika moyo na kukata tamaa moja kwa moja ya kupata rehma za Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu wenye masulia na uongozi katika kufanya tablighi na kufikisha wito wa dini katika jamii, wanatakiwa wawe ruwaza na mfano wa kuigwa na watu wengine kwa tabia na matendo yao, na wao wenyewe wawe na uelewa na taarifa za yanayojiri ndani ya jamii. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba sharti mojawapo la kumwamini Allah ni kulinda na kutetea heshima ya dini yake na ya mtume wake. Inapasa Waislamu wa muenzi Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuitukuza hadhi na nafasi yake katika jamii. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa pamoja na kushughulika na harakati za kijamii na masuala mengine ya kimaisha Mtu muumini huwa anamdhukuru na kumkumbuka Allah asubuhi na jioni na akiwa ndani ya sala na nje yake, na kwa njia hiyo kuimarisha zaidi mawasiliano yake na mola wake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 938 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah azijaze nyoyo zetu mapenzi ya kweli ya mtume wetu na amjaalie siku ya kiyama yeye na ali zake waje wawe waombezi wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Saddid ya rab. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumamosi, tarehe 28 Januari, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na gazeti la Nipashe ambalo limeupamba kurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, bima afya kwa wote, viongozi wa dini wataka ruzuku kutibu masikini vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni vya habari za mikasa visemavyo fisi wa ajabu ang'ang'ania zizini, viongozi SACOS kikangoni kwa madai ya kutafuna fedha za walimu, na utapeli mpya watumishi waliotimuliwa vyeti feki. Ukurasa wa mbele wa Zanzibar leo umesheheni vichwa kadhaa vya habari vikiongozwa na kile kisemacho Hemed atahadharisha utoaji holela wa talaka, asema zina athari kubwa kwa jamii. Vichwa vingine vya habari ni jaji Khamis, waathirika vitendo vya udhalilishaji wapatiwa ushauri, JKCI yabaini 575 kuugua magonjwa ya moyo, Zanzibar zima moto kutumia vifaa vya kisasa Zanzibar na kwa upande wa habari za kikanda na kimataifa, gazeti hilo limeandika Sudan, Ethiopia zazika tofauti zao, na Tanzania, India kufungua fursa mpya za biashara, jana ikiwa ni siku ambayo Rais Samia Suluhu Hassan alitimiza umri wa miaka sitini na tatu. Gazeti la Wamachinga limechangamkia habari hiyo kwa kuandika, Rais Samia kipenzi cha wengi, wanaharakati, wanasiasa, watu mashuhuri wamsherehekea ni kumbukizi ya kuzaliwa kwake, atimiza miaka 63. Gazeti la Uhuru nalo pia limevutiwa na habari hiyo likiandika, Rais Samia awakumbuka yatima katika birthday mbali na kunukuu salamu za pongezi za rais mstaafu Jakaya Kikwete na spika wa bunge Dr Tulia Akson, Uhuru limemnukuu pia mwanasiasa mwandamizi wa CHADEMA Joseph Mbilinyi almaarufu Sugu, wakisema Mungu aendelee kukusimamia, akuongoze katika yale unayoyafanya na hongera kwa kuruhusu mikutano ya hadhara. Gazeti la Jamvi la Habari limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, safari za Dkta Samia nje ya nchi zazidi kulipa. Balozi wa India atangaza fursa lukuki soko la parachichi nchini humo. Na kwa upande wa Tanzania, anamalizia na Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari kwa shilingi milioni nne unakata kitambi ni kupitia njia ya utumiaji puto. Mwananchi aidha limeandika Mbowe Lisu sasa wapanga mashambulizi, na su tafahamu ndoa ya Dk mwaka mashehe watupiana mzigo. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, naanza na The Star ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari ya kijamii kisemacho talaka unatoka na kile unachoingiza katika toleo lake la mtandaoni. Gazeti hilo limetanguliza mbele kichwa cha habari, abiria zaidi ya mia mbili watangatanga baada ya Kenya Airways kufuta safari. Star lina mnukuu abiria mmoja akisema, mizigo yetu yote ilikuwa imeshakaguliwa, lakini kwa masikitiko safari zetu zilifutwa ghafla. Saturday, Saturday Nation, Standard on Saturday na Taifa Leo yamevutiwa na habari ya aina moja ambayo kichwa chake cha habari kimebebwa na picha ya kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga. Raila, sehemu ya mwisho ya mchezo ndivyo lilivyoandika Standard likiwa pia na ile habari, na ilikuwa pia na ile habari ya talaka iliyopo uzito wa kwanza na staa talaka, hakuna mgao wa moja kwa moja wa nusu kwa nusu ya mali, mahakama ya juu kabisa yaamua. Ndivyo lilivyoandika Standard. Kama nilivyotangulia kukueleza msikilizaji, Nation na Taifa leo sawa na Standard yamechangamkia habari ya aina moja ambayo Taifa leo limeakisi kwa anwani siendi popote, sitastaafu, ni kauli ya Odinga hiyo mbali na habari hiyo Nation limetoa kipaumbele pia kwa habari: Ruto akopa shilingi bilioni mia tano ndani ya miezi mitatu. Na tunatamatishia nchini Uganda ambako magazeti yote mawili ya Monitor na Vision yamevutiwa na habari ya aina moja, matokeo ya mtihani wa taifa wa elimu ya msingi PLE, skuli bora na wanafunzi bora wa PLE. Ndivyo lilivyoandika Saturday Monitor likiambatisha na picha za wanafunzi hao bora. Kwa mujibu wa bodi ya taifa ya elimu ya Uganda, UNIB, matokeo ya mwaka 2022 ni mazuri zaidi kulinganisha na mwaka wa kabla yake. Monitor aidha linaripoti kuwa watahiniwa 97,709 walifeli katika mtihani huo wa PLE. Vituo vingine vya habari linavyodondoa katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni wasichana wawili wadogo wafariki kwenye mkanyagano uliotokea kwenye ukumbi wa disco wako boko na mwanaume mwenye umri wa miaka mia na kumi na moja aungana na familia yake baada ya miaka 66 watu wake walikuwa wamekata tamaa kumtafuta wakidhani ameshakufa Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 6 ya mwezi Rajabu mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 28 na Januari mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 928 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Abu Muhammad Qasim bin Basri, maarufu kwa jina la Ibnu Hariri, mwanafasihi na mwandishi wa Kiirani aliyekuwa akiishi Basra. Ibnu Hariri ndiye aliandika kitabu cha Makamat, kitabu ambacho ni cha aina yake katika kitabu hicho wamebainisha visa na hekaya zilizojaa mafundisho kwa kutumia lugha nyepesi. Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, kundi kubwa la wanazuoni wa Kiislamu lilianzisha mgomo wa kuketi katika msikiti wa chuo kikuu cha Tehran baada ya waziri mkuu wa serikali ya wakati huo ya Shah Shapur Bakhtiar kumzuia Imam Ruhullah Khomeini kurejea nchini Iran akitokea uhamishoni. wa wanazuoni hao walisema sharti pekee la kusitisha mgomo huo ni kuruhusiwa Imam Khomeini kurejea hapa nchini. Katika siku kama ya leo miaka kumi iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliendeleza utafiti wake wa masuala ya anga za mbali kwa kutuma kiumbe hai angani ikitumia roketi. Kiumbe huyo hai alikuwa tumbili ambali rejea ardhini salama katika utafiti huo. Majaribio hayo yaliyokuwa na mafanikio yaliwaonyesha walimwengu mafanikio na maendeleo ya masuala ya anga ya Iran katika kipindi hicho cha vikwazo vizito vya kidhalimu vya Marekani pamoja na waitifaki wake dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na siku kama ya leo, yaani tarehe 28 mwezi Januari, inaadhimishwa duniani kama siku ya kimataifa ya kuwasaidia wagonjwa wenye maradhi ya ukoma. Siku hii ilipewa jina hilo na Raul Foliver, raia wa Ufaransa yapata nusu karne iliyopita. Wakati huo dunia ilikuwa na watu milioni 15 waliokuwa wakisumbuliwa na maradhi hayo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni kwanza sikio, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdulahian, amekanusha vikali kwamba shambulio dhidi ya ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijan lilikuwa la kigaidi, na akasema hatua hiyo imechochewa na sababu za binafsi tu. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Yemen imetangaza kuwa jinai za utawala haramu wa Israel katika mji wa Jenin ni ishara ya wazi ya kugonga mwamba juhudi na mipango ya utawala huo katili ya kupenya katika mataifa ya Kiislamu kupitia tawala zilizofanya usaliti. Na wafugaji 40 wa kabila la Fulani wamepoteza maisha huku wengine wengi wakijeruhiwa baada ya bomu kuwaripukia katika kijiji cha Rukubi katika mpaka wa majimbo ya Nasarawa na Benue katikati ya Nigeria. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa na kuageni nikikutakieni asubuhi njema. Kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.