Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri. Basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi. Na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmanirrahim assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jamejama jame jijini Tehran, tukiwa tunasikika Uh, kupitia uh, satellite na internet. Noneti ya interneti ni parstoday.ir/ sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mpenzi msikilizaji, usiku wa leo katika matangazo ya Radio Tehran nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na E, katika safu ya vipindi na darsa ya Quran na baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum ya matukio ya mwezi huu wa Rajab yatakayoletwa kwenu na Sheikh Hamedi Jalala wa Dar es Salaam Tanzania, ambapo baada ya hapo, tutakuleteni dondoo za dua za mwezi wa Rajab, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko afrika Mashariki, huko afrika ya Kati, ikiwa ni saa kumi na mbili jioni. Fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu wa sala Ijumaa Teherani asema ulimwengu wa magharibi una hofu kuhusu mvuto wa Uislamu. Umoja wa Mataifa wataka mazungumzo wa Rwanda na DRC baada ya tukio la ndege ya kivita. Wananchi wa an andamana kote Irani kulani kuvunjwa heshima Qurani tukufu na kuwekewa vikwazo jeshi la Sepaa. na aliyeshambulia ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijan mjini Tehran atiwa mbaroni. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari, uh, kutoka hapa nchini. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya Tehran amesema ulimwengu wa makafiri unauogopa Uislamu na ulimwengu wa magharibi una wasiwasi kuhusu mvuto wa dini hii tukufu. Ujetulislamu walmuslimin Kadhim Sidiqi, imamu wa muda wa sala Ijumaa mjini Tehran, katika hutuba zake za sala Ijumaa ya leo ameashiria vitendo vya hivi karibuni vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na kusema, ulimwengu wa makafiri unauogopa Uislamu na ulimwengu wa magharibi una wasiwasi juu ya mvuto wa dini hii tukufu. Ujatulislamu Walmuslimin Kadhim Sidiki amegusia pia vikwazo vya magharibi dhidi ya Irani na kusema moja ya taasisi zilizolengwa ni jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa. Kadhalika amesema jeshi hilo limejitolea kwa ajili ya dini, mapinduzi, watu na nchi tangu kuasisiwa kwake. Khatibu wa sala Ijumaa ameongeza kuwa jeshi la Sepa pia limehudumia watu wa Ulaya kwa sababu luteni jenerali shahidi Qasim Suleimani kwa ubunifu wake na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu aliweza kuunda harakati ya mujahidina na kupigana na kundi la kigaidi la Daesh ambalo liliundwa na nchi za Ulaya na Marekani, na hivyo jeshi la SEPA lilizuia moto wa Daesh kufika barani Ulaya. Hali kadhalika amesema madola magharibi yanataka jeshi la SEPA liwe dhaifu, lakini SEPA itaimarika zaidi na madola hayo yatafedheheka. Wakati huo huo, baada ya swala ya Ijumaa, wananchi kote katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamejitokeza mitaani na kulaani hatua za hivi karibuni za nchi za magharibi na Ulaya zikiongozwa na Marekani za kudhalilisha matukufu ya Kiislamu na kuliwekea vikwazo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu SEPAA. Waumini waliojitokeza kwa wingi baada ya sala Ijumaa wamelaani vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Ulaya huku wakiwa wamebeba mabango na maberamu na wakiwa wanatamka takbir, waandamanaji hao walisema wako tayari kutoa uhai wao kwa ajili ya Qurani Tukufu, Uislamu, Mtume pamoja na Ahlulbeit na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Waandamanaji hao aidha walitoa nara za mauti kwa Marekani na mauti kwa Israel. Huku akilaani vikali vitendo vya kuvunjiwa heshima Qorani Tukufu. Jumamosi iliyopita, Rasmus Paludan, mwanasiasa mwenye misimamo mikali wa Denmark, alichoma moto nakala ya Qorani Tukufu karibu na ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm huko Sweden, huku akiwa nalindwa na polisi ya, usi, polisi ya Sweden. Aidha siku ya Jumapili, Edwin Wagensveld mwanasiasa wa siasa kali za mrengo wa kulia Uholanzi na kiongozi wa kundi la chuki dhidi ya Waislamu la pig, Pegira alirarua kurasa za Qurani tukufu huko The Hague, mji mkuu wa Uholanzi. Video ya Wagensveld kwenye Twitter ilionyesha kuwa alichoma kurasa zilizochanwa za Qurani tukufu. Vitendo hivi vinaendelea kulaaniwa vikali na Waislamu pamoja na nchi za Kiislamu duniani ambapo serikali za Sweden na Uholanzi zimekosolewa zi kwa kuunga mkono vitendo hivyo vyovu. Wakati huo huo, wananchi wa Iran ya Kiislamu pia wamelani hatua ya bunge la Ulaya kuliweka jina la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah katika orodha ya kile inachodai ni mashirika ya kigaidi. Tayari waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hatua ya kihisia taasisi hiyo ya kupiga kura kuliongeza jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa katika orodha eti ya mashirika ya kigaidi ya Umoja wa Ulaya itakuwa na matokeo mabaya, na kwamba Ulaya italipa gharama kubwa kwa hatua zake hizo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Polisi mjini Teheran wanasema wamemkamata mtu mmoja aliyempiga risasi mlinzi, kuwajeruhi wengine wawili baada ya kuingia katika ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijan katika mji mkuu wa Iran leo asubuhi. Mkuu wa polisi mjini Teheran, Brigadia Jenerali Husseini Rahimi amesema. Mtu huyo aliingia katika ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijan leo asubuhi na kuanza kufyatua risasi na kisha kumuua mtu mmoja na kuwajeruhi wengine wawili. Aidha, amesema polisi walichukua hatua za haraka na kumkamata mshambuliaji huyo na kuongeza kuwa uchunguzi unaendelea. Kwa mujibu wa mkuu wa polisi wa Tehran, mshambuliaji huyo aliingia katika ubalozi huo akiwa na watoto wawili wadogo. Jenerali Rahimia amesema katika uchunguzi wa awali mshambuliaji alisema kuwa motisha wake ulikuwa matatizo ya kibinafsi na ya kifamilia. Na ameongeza kuwa mwanamume huyo ni Mwirani aliyemuoa mwanamke wa jamhuri ya Azerbaijan. Jenerali Rahimi ameongeza kuwa mwanaume huyo anadai mke wake ameshikiliwa katika ubalozi huo kwa muda wa miezi tisa. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Azerbaijan imetoa taarifa ikisema kwamba mkuu wa huduma usalama ubalozi huo aliuawa kwa kupigwa risasi katika tukio hilo la leo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanani amelani vikali shambulio hilo na kutoa mkono wa pole kwa familia wahanga na serikali ya jamhuri ya Azerbaijan pamoja na watu wake. Aidha amesema kwa amri ya maafisa wa kisiasa na usalama, suala hilo linafuatiliwa kwa, kwa kipaumbele cha juu ili motisha mshambuliaji iwe wazi zaidi. Wakati huo huo Iran imeitaja kambi ya wakimbizi ya Jenin kama ngome ya mukawama au mapambano na imeitaka jamii ya kimataifa ichukua hatua za haraka kukomesha jinai za utawala haramu wa Israel baada ya utawala huo kuua Palestina kumi siku ya Alhamisi. Waziri wa mambo enje, wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian ameandika kwenye ukurasa wake wa Twira siku ya Ijumaa kwamba shambulio la kikatili la utawala wa kizayuni na mauaji wa Palestina katika kambi ya Jenin linahitaji hatua za haraka za jumuiya ya kimataifa na nchi za kiislamu dhidi ya uhalifu. Jenin imegeuka kuwa ngome ya mukawama na hakuna shaka katika suala hilo, aliandika. Hapo awali msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran alilani vikali shambulio la kikatili la wanajeshi wa Israel katika kambi ya wa wakimbizi ya Jenin lililosababisha vifo vya Palestina kadhaa. Katika taarifa yake siku ya Alhamisi, Nasre Kanaani Chafi alisema kutochukua hatua na kunyamaza kwa mashirika husika ya kimataifa na wale wanaojiita watetezi wa haki za binadamu katika nchi za magharibi kuhusu jinai za kila siku zinazofanywa na utawala wa Tel Aviv ni jambo chungu na la aibu mno. Kadhalika, mwana diplomasia huyo amezitaka nchi za Kiislamu kuchukua msimamo mmoja na kuchukua hatua katika kuwalinda wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina, pamoja na mapambano yao halali dhidi ya adui mzayuni anayetenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Ikumbukwe kuwa jana Alhamisi, wanajeshi wa Israel waliwaua Wapalestina kumi katika moja ya siku mbaya zaidi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu tangu mashambulizi ya Israel yalipoanza mwanzoni mwa mwaka jana, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, Wapalestina tisa waliuawa waliouawa walikuwa katika kambi wa ya wakimbizi ya Jenin baada ya majeshi ya Israel kuvamia eneo hilo. Mpalestina mwingine mwenye umri wa miaka 22 alipigwa risasi na wanajeshi wa Israel katika mji wa Ram, kaskazini mwa Quds inayokaliwa kwa mabavu. Katika uvamizi wa Jenin ambao Wapalestina wameutaja kama mauaji ya umati, takriban Wapalestina wengine 20 walijeruhiwa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Israel. Na mwanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa amebainisha wasiwasi wake kuhusu tukio la mizinga iliyolenga ndege ya kivita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la mpaka wa nchi hiyo na Rwanda, huku akitoa wito kwa nchi hizo mbili kufanya mazungumzo ili kutatua suala hilo mmoja mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la maziwa makuu alitoa wito kwa nchi zote mbili kujizuia kuibua taharuki na kujitahidi kutuliza mvutano kupitia mazungumzo. Shiang alitoa kauli hiyo siku mbili baada ya jeshi la Rwanda kufyatua mizinga dhidi ya ndege ya kivita ya DRC na kuishutumu nchi hiyo jirani kwa kukiuka anga yake kwa mara ya tatu. Rwanda imetetea uamuzi wa wake huo wa kufyatua ndege hiyo wa kufyatulia ndege hiyo mizinga na kusema kitendo hicho kilikuwa ni hatua kujihami, lakini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imelani vikali ufyatuaji huo wa mizinga na kuutaja kuwa kitendo cha vita. Wakuu wa Kinshasa wanasema ndege hiyo aina ya Sukhoi 25 ilishambuliwa ilipoanza kutua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wagoma bila kukiuka anga ya rwanda na mwana diplomasia huyo amesema vyombo vya kikanda vinaweza kusaidia kubainisha ukweli wa tukio hilo na kuondoa kutoelewana yote hayo yanakuja siku moja baada ya kiongozi wa zamani wa kenya uhuru kenyatta kutoa wito wa kukomeshwa ghasia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kenyatta hakutaja tukio la ndege la kivita lakini ametoa wito wa kusitishwa uhasama wote na kuzingatiwa mazungumzo ya amani ambayo yamekuwa yakifanyika katika mji mkuu wa Angola, Luanda, na Nairobi, Kenya, ambayo yamefanikisha mapatano. Kenyatta ni mpatanishi katika mzozo katika eneo hilo tete kwa niaba ya Jumuia Mataifa saba ya Jumuia ya Afrika Mashariki, EAC. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikituhumu Rwanda mara kwa mara kwa kuwaunga mkono waasi wa M23 wanaongozwa na Watut, ingawa Kigali inakanusha shtaka hilo. Mwaka jana pia wataalamu wa Umoja wa Mataifa walisema wana ushahidi wa kutosha kwamba vikosi vya jeshi la Rwanda vinafanya operesheni katika eneo tete la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ili kuliunga mkono kundi la waasi wa M23. Kenyatta hakutaja tukio la ndege ya kivita, lakini ametoa wito wa kusitishwa uhasama na kuzingatia mazungumzo ya amani ambayo yamekuwa yakifanyika huko Rwanda na Kenya. Na huu ndio mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho, siku ya umwagaji damu katika kambi ya Jenin, kilele cha misimamo mikali ya baraza la mawaziri la Netanyahu, Ikiwa ni katika kuendeleza ugaidi na jinai dhidi ya wapalestina wasio na hatia, Alhamisi ya jana asubuhi, baraza la mawaziri lenye misimamo mikali ya kupindukia mipaka la utawala wa kizayuni lilitekeleza jinai nyingine ya kutisha dhidi ya wapalestina wanaoishi katika kambi ya wakimbizi huko Jenin. Jana asubuhi askari wa utawala wa kizayuni huku wakisaidiwa moja kwa moja na maafisa usalama wa kikosi cha Shabak walishambulia kambi ya Jenin ambapo walikabiliana na wana mapambano wa Palestina waliosimama kutetea haki na usalama wa familia zao. Katika shambulio hilo, Wapalestina kumi waliuawa shahidi na wengine kumi na sita kujeruhiwa. Bado kuna uwezekano wa kuongezeka idadi ya mashahidi wa jina hiyo ya umwagaji damu, licha ya kuwa vyanzo vya habari vya kizayuni vimetaja sababu ya kutekelezwa hujuma hiyo na askari katili wa Israel kuwa ni katika juhudi za kukamatwa mwanachama mmoja mashuhuri wa harakati ya Jihadul Islami na vilevile kuzuia operesheni za mkawama wa Palestina. Lakini jinai hiyo inahusiana moja kwa moja na misimamo ya kupindukia mipaka ya baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu linalotawala sasa katika ardhi za wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Baraza jipya la mawaziri la Netanyahu ndilo baraza la mawaziri lenye misimamo mikali zaidi katika historia ya miaka 75 ya utawala wa kizayuni na baadhi ya mawaziri wake akiwemo waziri wa usalama wa ndani ni wabaguzi wa rangi wasioficha ubaguzi wao, magaidi na wakorofi wasio na haya wala soni. Baraza hilo la mawaziri linaendesha rasmi ugaidi na ghasia dhidi ya wa wapalestina na linatumia zana zake zote kwa ajili ya wa kuwakandamiza wapalestina wasio na hatia. Kuhusiana na suala hilo katika siku za hivi karibuni, Itamar Ben Ver, waziri wa usalama wa ndani wa Israel, alizungumzia suala la kutumia askari na maafisa wa intelijensia wa usalama wa ndani Shabak dhidi ya Wapalestina, na askari hao katili pia walitumika katika jinai iliyotekelezwa jana asubuhi. Unyama wa jinai za jeshi la Israel dhidi ya Palestina ni wakutisha kiasi kwamba hata mwandishi wa habari wa kijeshi wa kanali ya kizayuni ya Kan alisema kwamba operesheni iliyofanywa huko Jenin haikuwa ya kawaida. Hisham Kasim, mjumbe wa uongozi wa harakati Hamas nje ya mipaka ya Palestina, amesema jinai ya umwagaji damu ambayo utawala wa kizayuni umeianzisha leo asubuhi katika kambi ya Jenin ni dhihirisho la kivitendo la mbinu zinazotumiwa na serikali mpya ya mrengo wa kulia ya Israel, ambapo maafisa na askari wa utawala huo wamepewa ruhusa kutumia silaha nzito dhidi ya raia wa kawaida wa Palestina. Suala jingine muhimu ni kwamba jinai hiyo imesadifiana na zoezi la pamoja la kijeshi kati ya Marekani na utawala wa kizayuni Safari ya Anton Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na safari ya Benjamin Netanyahu huko Jordan, matukio haya ya kisiasa ni njia salama kwa baraza la mawaziri la Netanyahu lenye itikadi kali kwa ajili ya kutekeleza jinai za kutisha dhidi ya Wapalestina. Baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni linaamini kuwa halitakabiliwa na radi ya mali yoyote ya kigeni katika kudumisha jinai hizo dhidi ya taifa la Palestina na kwamba hata nchi za Kiarabu zitatosheka tu na kutoa taarifa zisizokuwa na uzito wote katika kulaani ukatili huo unaotekelezwa na Wazayuni dhidi ya ndugu zao. Kwa hivyo tunaweza kusema kuwa jina hizo ni matokeo ya moja kwa moja uamuzi wa nchi vibaraka za Kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu ambao umepelekea kuwekwa pembeni suala la Palestina katika ulimwengu wa Kiarabu, na pia zimechangiwa na kimya cha taasisi muhimu za kimataifa, hususan Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambazo zimekataa kuchukua hatua yoyote ya maana katika uwanja huo. Kuhusiana na suala hilo, wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar imetoa taarifa ikilaani jinai iliyotekelezwa karibuni na wazayuni huko Jenini na kusema Israel inayokalia kwa mabavu ardhi za wapalestina hivi sasa imepata imani kuliko wakati mwingine wowote kwamba haitawajibishwa wala kuadhibiwa kimataifa kutokana na jinai zake hizo. Suala hilo ndilo limeishajiisha iendelee kufanya jinai na uchokozi dhidi e ya ndugu zetu wa kipalestina na kuua raia bila kujali lolote. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 938 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 48 ya Alfath. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya tano ya sura hiyo ambayo inasema: a'udhu billahi minash shaitani rrajim Ili awaingize waumini wanaume na waumini wanawake katika bustani zipitazo mito chini ya miti yake, wadumu humo na awafutie makosa yao, na huko ndiko kufuzu kukubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Katika darsa iliyopita tulizungumzia sulhu ya Hudaybia iliyofikiwa baina ya Bwana Mtume, Bwanamtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na washirikina wa, wa Makka, ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu aliitaja kuwa ni bishara ya ushindi wa Waislamu katika siku za usoni na kuwapoza na kuwapa utulivu wale waliokuwa wamekereka na kutiwa wasiwasi na yaliyotokea. Aya hii tuliyosoma inasema wale ambao wanamtii Mtume wa Allah na wako pamoja naye katika kila hali, mbali na kupata utulivu wa hapa duniani, Allah subhanahu wa ta'ala amewadhaminia akhira yao pia, kwa kuwasamehe makosa yao na kuandalia makazi katika pepo ya milele na neema zake zisizomalizika. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba japokuwa wanawake hawashiriki moja kwa moja katika baadhi ya mambo mazito na magumu kama kwenye medani za vita na jihadi, lakini kama watakuwa pamoja kiroho na kifikra na waume zao na watoto wao wapiganaji, na wakawa radhi nao na kuwaunga mkono kwa kushiriki kwao kwenye medani za vita na jihadi basi na wao pia watakuwa na fungu katika malipo ya thawabu watakayopewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa maana ya kuamini si kwamba mtu muumini hawezi kuteleza wala kufanya kosa au dhambi yoyote, lakini kutokana na waumini kufanya mambo mengi mema na ya kheri, Allah subhanahu wataala huyafumbia macho makosa machache wanayofanya kwa kuteleza akawasamehe na kuwa rehemu kwa rehema zake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba saada ya kweli na kufuzu kukubwa kabisa kwa mja ni kupata fanaka ya dunia na ya akhera pia, kwa sababu kuna makafiri wengi ambao wameneemeshwa mno kwa neema za mali na vitu vya kimaada hapa duniani. Oh, oh, oh, oh. Utawafikia mgeuko mbaya na Mwenyezi Mungu awakasirikie na awalaani na awaandalie jahannam na hayo ni marudio mabaya kabisa. Walillahi junudu samawati wal ard wa kana Allahu azizan hakima, na Mwenyezi Mungu ana majeshi ya mbingu na ardhi na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu mwenye hikima. Wakati Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake walipoondoka Madina kuelekea Makka, wanafiki ambao hawakudhani kama Allah subhanahu wa ta'ala atawapa Waislamu auni na msaada wake walikuwa wakisema, Waislamu hawatarudi Madina salama ama watauliwa au watakamatwa mateka na washirikina. Na wao washirikina wa Makka walikuwa kweli wamejipanga kukabiliana na Waislamu, lakini hatari hiyo ikawaondokea Waislamu kwa tadbiri na hekima ya Bwana Mtume na kusainiwa mkataba wa sulhu ya Hudaibiya baina ya mtukufu huyo na washirikina. Katika kuielezea hali hiyo aya tulizosoma zinasema, wanafiki wa Madina na washirikina wa Maka ambao walikuwa wakiwawazia mabaya Waislamu wao ndio watakaopatwa na hatima mbaya kwa kughadhibikiwa na kufikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu duniani na akhera. Wale ambao wameelekeza matumaini yao kwa Allah subhanahu wataala wakajitosa kwenye medani kwa kutegemea uwezo na hekima ya Mola, watarehemewa kwa auni, uraufu na msaada wake, na mwishowe watapata ushindi. Lakini wale ambao woga na hofu zinawakalisha majumbani mwao na wanawahofisha na wenzao juu ya nguvu na uwezo mkubwa wa jeshi la maadui, na hivyo kudhoofisha ari ya waislamu na kuwavunja moyo Mwishowe watafikwa na hatima mbaya. Kwa hakika watu wa aina hiyo wanajiharibia dunia na akhira yao. Nukta moja yenye kutoa mguso hapa ni kwamba katika aya hizi waumini wanawake wametajwa pamoja na waumini wanaume, na wanawake washirikina na wanafiki wametajwa pamoja na wenzao wanaume wenye sifa hizo ili kutanabahisha juu ya nafasi na mchango muhimu wa wanawake katika masuala ya kijamii na kisiasa na taathira yao kwa wanaume. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na dhana mbaya juu ya ahadi za Mwenyezi Mungu ni katika sifa wanazokuwa nazo wanafiki na washirikina hawawi nayo sifa hiyo waumini wa kweli, ambao wana imani kamili ya kuthibiti ahadi alizowapa Mola wao. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanafiki na washirikina huungana na kuwa kitu kimoja kifikra katika uafriti, ushetani na upotofu wao, na ndiyo maana katika aya hizi hatima ya wanafiki imeunganishwa na ya washirikina. Japokuwa watu wenye unafiki huwa wanaishi pamoja na waumini na kidhahiri wanaonekana na wanahesabika kuwa ni Waislamu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wanawake wana hali sawa na wanaume katika kupambika na sifa njema au hulka chafu, na kama walivyo wanaume wanataathira na mchango kamili kwa hatima na majaaliwa yao wenyewe na ya jamii zao vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa vitu vyote na kila kilichoko katika ulimwengu wa maumbile viko chini ya mamlaka na uendeshaji wa Allah azza wa jalla, na yeyote yule atakayetaka kukabiliana na Allah hatakuwa na hatima nyingine isipokuwa kufeli na kushindwa. Hakika tumekutuma wewe uwe shahidi na mbashiri na mwonyaji. litu'minu billahi wa rasulihi wa tu'azziruhu wa tuwaqqiruhu wa tusabbihuhu bukratan bukrat wa asila, ili mumuamini Mwenyezi Mungu na Mtume wake na mumsaidie na mumtukuze na mumsabihi Mwenyezi Mungu asubuhi na jioni. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia kwa kubainisha hadhi na nafasi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa watu, kwa kusema yeye ni mwenye kuyashuhudia na kuyaona yale yanayojiri katika jamii na hakuna chochote kinachofichika kwake japokuwa ya yamkini asiyaeleze na kuyafichua yale anayo yajua yeye. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anawalingania watu kufanya mema na ya kheri na kujiepusha na maovu na mabaya, na kuwapa bishara juu ya kufanya amali njema na maonyo na indhari juu ya kutenda mabaya. Kwa hivyo linalotarajiwa kwa waumini ni kuyakubali maneno yake na kuwa naye bega kwa bega katika matendo pia na kuienzi hadhi na nafasi yake katika jamii ili wanafiki wa ndani na maadui wa nje wasijusuru wala kuthubutu kumdhuru kwa namna yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tuwe tunaweka mlingano katika utoaji bishara na maonyo, tunapowalingania na kuwafunza watu uongofu, ili wasije wakaingiwa na ghururi za kuwa na matumaini kamili ya kufuzu au wakavunjika moyo na kukata tamaa moja kwa moja ya kupata rehma za Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu wenye masulia na uongozi katika kufanya tablighi na kufikisha wito wa dini katika jamii, wanatakiwa wawe ruwaza na mfano wa kuigwa na watu wengine kwa tabia na matendo yao, na wao wenyewe wawe na uelewa na taarifa za yanayojiri ndani ya jamii. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Sharti mojawapo la kumwamini Allah ni kulinda na kutetea heshima ya dini yake na ya mtume wake. Inapasa Waislamu wamwenzi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuitukuza hadhi na nafasi yake katika jamii. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa pamoja na kushughulika na harakati za kijamii na masuala mengine ya kimaisha mtu muumini huwa anamdhukuru na kumkumbuka Allah asubuhi na jioni, na akiwa ndani ya sala na nje yake, na kwa njia hiyo kuimarisha zaidi mawasiliano yake na Mola wake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 938 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah Azijaze nyoyo zetu mapenzi ya kweli ya mtume wetu na amjaalie siku ya Kiyama yeye na ali zake waje wawe waombezi wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. maimamu kumi na mbili waliosemwa ni Mtume katika vitabu vya Waislamu, Alimamu Ljawad, Jawadu Ahlilbaiti, salawatullahi wasalamuhu alaihi. Sharifu huyu mtakatifu, huyu katika maajabu na virozo, nitataja ajabu moja tu. Kwanza, anaitwa Jawad. Kwa nini Jawad? alijulikana kwa ukarimu wa hali ya juu, alikuwa na sifa ya ukarimu kwa hivyo Waislamu, viongozi wao mmoja ni alimamu Ljawad, alikuwa na sifa ya ukarimu. Si sifa ya Waislamu kuwa mabahili, ni sifa ya Waislamu ukarimu. Na Waislamu huku kwetu wanaitwa Waswahili, sawa sawa. Sasa angalia nyumba za Waswahili zimejengwa vipi? Asili ya nyumba za Waswahili zina baraza, ndivyo sivyo ha? zinakuwa na baraza. Ukenda Unguja huko, ukenda pwani huko pwani zote zina baraza. Baraza ni alama ya nini? Ni alama ya jawad ni, da, ni alama ya juda, ni alama ya ukarimu, kwamba watu wake hata mchana wakila wakuna, wanakula barazani. Sasa anayepita anaitwa, sikuambii kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhan, chakula watu hula mabarazani. Ndivyo asli ya waislamu ya waswahili, kwa sababu viongozi wao akiwemo al-Imamu al-Jawad al aliyezaliwa siku ya kumi ya mwezi huu wa Rajab alikuwa akijulikana kwa Jawadi kwa sababu ya ukarimu wake. Lakini vile vile katika mwezi huu tarehe kumi na tatu waliozaliwa Maula Almuttaqin, kiongozi wa wacha Mungu, Qaidul Ghurri Almuhajjalin, mtu atakayewatangulia watu kuingia peponi, Qasimul Jannati wan Nar, ambaye yeye pepo na moto ni kwa kigezo cha kumpenda na kumchukia, Amiri Almu'minin, Imamil mashariki wal Magharib, kiongozi wa mashariki na magharibi binti huyu mdogo aliyeongozana na Alimamu Alhusaini katika msafara wa Karbala anahitajia darsa khasa na darasa maalum, lakini binti huyu amezaliwa ndani ya mwezi huu, na vile vile Waislamu wengi hususan wafuasi wa madhhabi Ahlul Bait wameifanya siku ya saba ya mwezi huu ni siku ya kukumbuka wilada ya Alimamu Lkadhim. Lakini kuna darsa moja nyepesi ya haraka haraka ya kuisoma kwa bwana huyu anayeitwa Kadhim. Kwa nini ameitwa Musa Lkadhim? Kwa nini Kadhim? Rudi katika Qurani, Mungu anawasifu baadhi ya watu walkadhimina lghaidh walafina ani lnas wllahu yuhibu lmuhsinin. Walkadhimina lghaidh, na wenye kukontroli chuki hasira zao hapa hapa ndiyo dini walkadhimina alghair. Kuchukia ni maumbile. Kuchukia huwezi, huwezi mtu akaacha kuchukia. Kupenda na kuchukia ni maumbile ya mwanadamu, lakini kinachokuja baada ya kuchukia, hii ndiyo muhimu. Mmoja ya kipimo cha mcha Mungu hupimwa baada ya kuchukia. Mmoja ya kipimo cha mtu ambaye ni mtu wa salatu salatulaili hupimwa na kuchukia. Je, baada ya kuchukia kitu gani unachoongea? Kitu gani unachofanya? Hapa ndipo anapopimwa mcha Mungu na asiyekuwa mcha Mungu. Mcha Mungu hapimwi anapokuwa yuko katika hali ya kawaida, na nasali swalatul laili, hapimwi na kigezo hicho. Mpimeni akiwa na hasira, amefanyiwa jambo la kumuudhi, ametukaniwa baba yake. Anayemtukana mtoto mdogo anao uwezo wa kumtandika makofi na bakora. Ametukaniwa mama yake ana uwezo wa kumkamata na kumtia gerezani na kumfunga pasi na kumtoa huko ndani. Hapa ndiyo uchamungu maulaya wa Sayidi Musa Bnu Jafar, moja katika sifa zake kubwa, akijulikana kwamba ni kadhimu lghaidh. Darasa muhimu na kubwa, wachamungu, watu wa Mungu hawatakikani kutaswaraf, kufanya kitendo chochote ambacho kiko dhidi ya maelekezo ya Mungu kwa sababu ya kukasirika. Mwangalie Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alipokuwa akikasirika, anakasirika uso unambadilika, mishipa inamsimama, lakini hatoongea matusi, hata tusi moja, hatotukana, hatotoka katika mstari ulionyoka, atabakia bado katika straight way. Kwa nini? Kwa sababu ndiyo sifa ya wacha Mungu. Na ndiyo maana katika hukumu za kadhi, anapokasirika haruhusiwi kutoa hukumu. Kwanini? Kwa nini? Kwa sababu yuko katika hali ya hasira. Kwa hivyo mwezi huu ambao tunasherehekea kuzaliwa Imamu Lkadhim, tupambike na sifa zao ikiwemo sifa ya kuvumilia na sifa ya kutahamal wakati wa hasira na wakati wa kufanyiwa jambo ambalo haulipendi kwa haraka haraka. Vile vile ndani ya mwezi huu ndiyo amezaliwa ni shahada ya Alimamu Naqi na vile vile shahada ya maulati Zainab ummu lmasaib, na vile vile shahada ya imamu lkadhi mwenyewe, na vile vile wafati ya abu Talib. Ah, wama adraka man huwa abu Talib, mtu ambaye lau si sababu yake leo hii tusingekuwa na dini ya Uislamu. Makuraishi wanakwenda kumwambia, tumekubaliana tumuue Muhammad, lakini chukua mtoto huyu hapa. Anawaambia, sawa, nendeni, nitazungumza naye. Wanaondoka Maquraishi, anamwita Mbe Muhammad, nikwambie mwanangu, Makuraisha amesema kwamba wewe na watakuua, ni wape wa kuue ili wanipe huyu mtoto ni mlee. Wewe unasemaje? Muhammad akamwambia Abu Talib, wallahi law wada'u shamsa fi yamini wal qamara fi yasari an atruka hadha al amri ma taraktu hatta uqtala duna. Anamwambia Abu Talib, ammi, nikuambie kitu, lau kama jua litaletwa liweke mkono wangu wa kuume na mwezi mkono wa kushoto niache kusema la ilaha illallah, siache potolea mbali, ni uwawe. Angalia maneno ya Abu Talib rahimahullah, alisemaje? Alimwambia idhahab wa qul ma shit, nenda nasema utakavyo, na mimi niko nyuma yako, ninakulinda. Na siku alipokufa Abu Talibu, Mtume akahama akahama Makka kwenda zake Madina. Kwa nini? lakad mata nasiruka na aliyekuwa akikusaidia amekufa. Mwaka ule akautangaza ya kwamba ni amulhuzni, katika mwezi huu mtakatifu ni mwezi ambao vimetokea vita vya Khaibar, vita vya Tabuk, na ndiyo msafara wa Karbala wa kuondoka Abu Abdillahi Lhusain salawatullahi wasalamuhu alaihi. Lakini vile vile katika mwezi huu ndio lipo tukio la Isra na Miraj, msafara wa kwanza wa kwenda katika sayari za juu, msafara wa sayansi na teknolojia. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad ya man yamliku hawaija sailin wa yalamu dhamir assamitin, Ewe <coughs> unayezimiliki haja za waombaji na unayezijua dhamira za wanyamavu kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.