Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika Pars today ir sw. Aidha katika masafa ya FM WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio irivir. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Jumaa mwezi tano Rajab 1444 hijiria sawa na tarehe 27 Januari 2023 miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya iran juma hili kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini baada ya hapo tutakuwa naye shehe ahmed jalala wa dar es salaam tanzania na mawaidha kuhusiana na fadhail za mwezi huu mtukufu wa rajab tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Iran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Ibrahim Raisi asema kuivunjia heshima Qur'an ni tusi kwa dini za mbinguni na kwa ubinadamu na, na utu. Israeli yaufiata baada ya onyo la Russia, yakataa ombi la Marekani la kuipa Ukraine makombora. Faransa yamwita nyumbani mbalozi wake baada ya wanajeshi wake kutimuliwa Burkina Faso, na Irani yasema Magharibi inatumia suala la wanawake kuzishinikiza nchi huru. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Iran amesema vitendo vya karibuni vya kuvunjia heshima Quran tukufu katika nchi kadhaa za Ulaya ni matusi kwa dini zote zilizoshushiwa vitabu na Mwenyezi Mungu zenye asili ya Nabi Ibrahimu alaihi ssalam na kwa jamii yote ya wanadamu. Rais Ibrahimu Raisi alisema hayo jana Alhamisi wakati akihutubia kongamano la kitaifa lililofanyika hapa Teheran na kuongeza kwamba vitendo vya kiwenda wazimu vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu vinafanyika kwa kisingizio cha eti uhuru wa maoni katika nchi za Ulaya zinazojinadi kuwa watetezi wa haki za binadamu, wakati vitendo vyao haviendani na maneno yao. Rais Raisi amebainisha kwamba vitendo hivi vya kihaini na matukio mengine yanayofanywa kwa sura hiyo hiyo ya eti uhuru wa kujieleza yanahesabiwa kuwa ni aina mbaya zaidi ya matusi kwa ubinadamu. Jumatatu iliyopita, Edwin Wangesfeld, mwanasiasa wa mrengo wa kulia na mwenye chuki kubwa dhidi ya Uislamu huko nchini Waholanzi, kwa kejeli na dharau pamoja na majivuno alichana na kuchoma moto kurasa za Quran tukufu katika mji wa Theheg. Hii ni siku chache baada ya mwanasiasa mwingine mwenye misimamo ya kufurutwa ada wa Denmark, Rasmus Paludan kuchoma moto nakala ya kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu nje ya ubalozi wa Uturuki katika mji mkuu wa Sweden, yani Stockholm. Vitendo hivyo vimelaaniwa vikali na Waislamu pamoja na nchi na taasisi za Kiislamu kote ulimwenguni, ambapo serikali za Sweden na Uholanzi zimekosolewa kwa kuunga mkono vitendo hivyo vichafu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kwamba hakuna mtu yoyote katika sehemu yoyote ile ya dunia anayepaswa kutetea na kuunga mkono kitendo kiovu cha kuvunjia heshima kitabu kitakatifu. Utawala haramu wa Israeli umepinga ombi la Marekani la kuutaka uipe Ukraine makombora na silaha nyinginezo baada ya Rasia kuonya vikali dhidi ya kupewa Kiev misaada ya kijeshi na zana za vita. Tovuti ya Russia, ya Russia Today imeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba duru za habari zimenukuliwa na shirika la habari la Axios zikisema kwamba Israeli imedaiwa kukataa ombi hilo la Marekani la kuipa Ukrain makombora ya ardhini ahadi ya angani na mifumo yake chakavu ya makombora ya Hawk. Duru za habari zinaarifu kuwa Washington iliwasiliana na Israeli wiki mbili zilizopita kuhusu ombi hilo la kutaka utawala huo pandikizi wa kizayuni uipe Ukrain silaha zake zilizopitwa na wakati ulizouziwa na Marekani miaka ya sitini. Baada ya onyo kali la Rusia, wizara ya vita ya Israeli imeingiwa na kiwewe na kutoa taarifa iliyodai kuwa sera ya Tel Aviv ya kutoipa Ukraine silaha haijabadilika. Hii ni katika hali ambayo gazeti la New York Times liliripoti hivi karibuni kwamba Marekani inatuma kimya kimya mamia maelfu ya makombora ya mizinga nchini Ukraini kutoka kwenye maghala inayodai ni yake ya dharura yaliyoko katika utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa gazeti hilo, maafisa wa Marekani wamekuwa wakifanya kazi nyuma ya pazia kukusanya makombora ya kutosha ili kuifanya Ukraini ijizatiti vya kutosha na silaha mwaka huu 2023. Hata hivyo, serikali ya Moscow imeonya kwamba uamuzi huo wa kuisheheneza silaha Ukraini utajibiwa vikali na Rasia na kwamba Moscow nayo itatumia silaha kali zaidi za kukabiliana na silaha hizo za magharibi. Baada ya serikali ya Burkina Faso kuiamuru Ufaransa iondoe wanajeshi wake katika kipindi cha mwezi mmoja ujao, mkoloni huyo kizee wa Ulaya amehamakishwa na hatua hiyo na ameamua kumrudisha nyumbani balozi wake kutoka Wagadugu. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la kimataifa la Farse, siku moja baada ya Ufaransa kusema kuwa itaheshimu uamuzi wa serikali ya Burkina Faso na itaondoa wanajeshi wake katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, Paris ilitangaza jana Alhamisi Januari 26, 2023 kwamba imeamua pia kumwita nyumbani balozi wake aliyeko Burkina Faso. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imedai kwamba Tumeamua kumrudisha nyumbani balozi wetu kutoka Burkina Faso kutokana na matukio yaliyojiri hivi karibuni na tumemwita nyumbani ili kushauriana naye zaidi. Jumatatu wiki hii, Burkina Faso ilitangaza kuwa imeipa Ufaransa muda wa mwezi mmoja kuondoa vikosi vyake vyenye karibu wanajeshi mia nne nchini humo. Na juzi Jumatano, Paris ilisema itatekeleza amri hiyo. Jana Alhamisi, Paris ilitangaza kumwita nyumbani balozi wake kutoka Wagadugu, ikiwa ni ishara ya wazi ya kutofurahishwa mkoloni huyo kizee wa Ulaya na uamuzi huo wa Burkina Faso. Uamuzi wa Burkina Faso wa kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa ni ushahidi wa kuzidi kuzorota uhusiano kati ya Ufaransa na koloni lake la zamani baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Septemba 2022. Baadhi ya mivutano hiyo inatokana na ukweli kwamba uwepo wa jeshi la Ufaransa nchini Burkina Faso haujaimarisha usalama katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, na wananchi wa Burkina Faso wanaamini kwamba ni mkoloni huyo wa Ulaya ndiye anayechochea machafuko, mapinduzi ya mfululizo ya kijeshi, vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama katika nchi hiyo ya eneo la Sahel, Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afisa wa ngazi za juu wa haki za binadamu nchini Iran amesema nchi za magharibi zinatumia swala la wanawake kuziweka chini ya mashinikizo nchi huru duniani. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran, Kazem Gharib Abadi, amesema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Teheran na na misata Sangare, katibu mkuu wa baraza la taifa la haki za binadamu la Côte d'Ivoire. Sangare ni miongoni mwa shahsia waliokuja hapa Teheran kwa ajili ya kushiriki katika kongamano la kwanza la kimataifa la wanawake wenye ushawishi. Aidha, wanawake wenye taathira katika mataifa ya Senegal, Nigeria, Burkina Faso, Guinea Conakry, Cameroon na Guinea Bissau walihudhuria mkutano huo. Gharib Abadi amesisitiza kuwa wa Magharibi hawana ustahiki wa kuzungumzia suala la haki za binadamu kutokana na namna wanavyokiuka kwa wingi haki za binadamu katika kona mbali mbali za dunia. Ameeleza bayana kwamba kukanyaga haki za binadamu za watu huru ni sehemu ya sera za nje za akthari ya nchi za Magharibi zinazodai kuwa ni vinara wa kutetea haki za binadamu. Na wafugaji wa 27 wa kabila la fulani wamepoteza maisha, huku wengine wengi wakijeruhiwa baada ya bomu kuwaripukia katika kijiji cha Rukubi kwenye mpaka wa majimbo ya Nasarawa na Benue katikati mwa Nigeria. Msemaji wa polisi katika jimbo la Nasarawa Ramhan Nansele, amenukuliwa na shirika la habari la Anadolu akisema kwamba Komandi ya polisi katika eneo hilo imeanzisha uchunguzi kubaini kiini cha mlipuko huo ili kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wake. Naye gavana wa jimbo la Nasarawa, Abdullahi Sule, amesema vyombo vya dola vinafanya juu chini kuhakikisha kuwa waliohusika na umwagaji damu huo wanakabiliwa na mkono wa sheria. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa Tehran na mwapende Teherani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema onyo la Herzog la kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani ya utawala wa kizayuni. Mizozo na migogoro imeongezeka ndani ya utawala wa kizayuni kiasi kwamba rais wa utawala huo pandikizi Isaac Herzog ametishia tena kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe na hali ya Israel kuripuka kutokana na mizozo ya kisiasa na mifarakano shadidi katika jamii ya utawala wa kizayuni. Baraza jipya la mawaziri la Benjamin Netanyahu, ambalo ni baraza lake la sita tangu mwaka 1996 lilipasishwa na bunge la Israel tarehe 29 mwezi uliopita wa Disemba 2022. Katika kipindi cha chini ya mwezi mmoja, serikali hiyo imekumbwa na matukio chungu mzima yanayotishia kuisambaratisha na kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani ya utawala wa kizayuni. Kabla hapo pia na kutokana na kuzuka mzozo wa kisiasa kati ya makundi ya Israeli, bunge la utawala huo lilivunjwa na serikali nayo ilisambaratika. wasiwasi wa wasi, kujikariri jambo hilo kwa mara ya nne mfululizo umezusha m, waka wa kutokea mkwamo mkubwa wa kisiasa ndani ya utawala huo dhalimu. Lakini kinachoonekana wazi zaidi hivi sasa ni hatari ya kutokea vita vya ndani baina ya wazayuni wenyewe kwa wenyewe. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana rais wa utawala huo Isaac Herzog akasema, mimi ninaona kambi ambazo zinaelekea upande wa vita vikubwa, nina wasiwasi kwamba tumekaribia kuingia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, na huenda vita hivyo vikatuangamiza kabisa. Hii si mara ya kwanza kwa Herzog kutamka maneno kama hayo ya hatari ya kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani ya utawala wa kizayuni katika ardhi unazosikalia kwa mabavu za Palestina. Ama swali muhimu zaidi linalojitokeza hapa ni kwamba ni kitu gani kimemfanya rais wa utawala wa kizayuni azungumzie hatari ya kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani ya Israeli kwa mara kadhaa sasa? wachambuzi wa mambo wanasema huenda ni sababu mbili zifuatazo ndizo zilizomfanya Isaac Herzog atoe maonyo ya mara kwa mara ya kutokea vita vya ndani huko Israeli. Sababu ya kwanza ni muundo wa serikali ya Benjamin Netanyahu. Kituo kimoja cha utafiti cha kiarabu kimeandika, baraza la sita la mawaziri la Netanyahu ndilo baraza lenye misimamo mikali zaidi katika historia ya Israeli, Kwani baraza hilo linajumuisha vyama vya kifashisti vyenye misimamo ya kuchupa mipaka vya mrengo wa kulia, tena katika pande zote mbili: upande wa wasiojihusisha na dini na upande wa wanaojihusisha na dini. Hii ina maana kwamba chama cha Likud ambacho katika miaka ya karibuni kimechochea mno misimamo mikali na ya kibaguzi kimeungana na vyama viwili vyenye misimamo mikali ya watu wanaojihusisha na dini na wale wasiopenda dini na kuunda serikali chini ya muungano wa vyama hivyo vitatu vya kifashisti. Muungano wa serikali mpya ya utawala wa kizayuni ni wa namna ambayo, iwapo kutatokea mkwamo wa kisiasa, basi Israeli itatumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Watu kama Itamar Ben Gvir waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni ndiyo watakaozusha vita hivyo ndani ya Israeli. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana hivi sasa wako umetanda katika anga ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni na ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Naam, kuna hatari ya kusambaratika serikali mpya Netanyahu na kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani ya utawala wa kizayuni. Sababu ya pili muhimu inayomfanya rais wa utawala wa kizayuni Isaac Herzog kutoa maonyo ya mara kwa mara ya kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani ya utawala pandekizi wa Israel ni kwamba jamii yenyewe ya utawala wa kizayuni kwa miaka mingi sasa imekumbwa na mizozo kiasi kwamba kuna mizozo mikubwa baina ya Waarabu na Mayahudi bali hata vita baina ya pande hizo mbili vimetokea kwenye kipindi cha hivi karibuni na kusababisha vifo na majeruhi. Ubaguzi wa kizazi ni mkubwa ndani ya utawala wa Kizayuni kiasi kwamba Jumanne wiki hii bunge la utawala huo dhalimu lilirefusha muda wa sheria ya kibaguzi ambayo wahanga wake wakubwa ni Waarabu wanaoishi kwenye ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Wachambuzi wa mambo wa Kipalestina wanasema kwamba hizo zote ni njama za Israeli za kufuta utawala wa ndani wa Palestina na kuzingiza ardhi za ukingo wa magharibi ndani ya ardhi nyingine za Palestina unaozikalia kwa mabavu, tangu mwaka 1948. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana Rais wa Israel Isaac Herzog akasema wakati huu ambapo imebakia miaka mitano hadi kufikia miaka 80 ya kuasisiwa utawala pandikizi wa Israel huko Palestina kwamba kuna haja kwa Wazayuni kuweka pembeni mizozo yao, Vinginevyo kutazuka vita vya ndani baina yao na kuangamiza wote. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya utakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alaani vitendo vya kuvunjia heshima Qurani tukufu katika nchi za Ulaya. Rais Ibrahim Raisi asema zaidi ya asilimia 90 ya dawa zinazohitajika Iran zimetengenezwa hapa nchini na Iran eh, yasisitiza azma ya kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa taarifa kufuatia kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi kadhaa za Ulaya na kusisitiza kuwa kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kiwenda wazimu chini ya nara ya eti uhuru wa maoni ni ishara kuwa uistikbari unalenga Uislamu na Qurani tukufu. Kwa mujibu wa Iran Press, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Said Ali Khamenei amechapisha taarifa katika ukurasa wake wa Twitter kwa lugha ya Kiarabu kuhusu kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi kadhaa za Ulaya na kuongeza kuwa licha ya njama hizo za kiistikbari, Qurani Tukufu inazidi kung'aa kila siku na mustakabali ni wa Uislamu. Aidha, katika ujumbe wake, Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amebainisha kuwa wapenda uhuru wote wa dunia wanapaswa kusimama na Waislamu katika kukabiliana na njama mbovu za matusi na uenezaji chuki. Jumamosi iliyopita Rasmus Paludan, mwanasiasa mwenye misimamo mikali wa Denmark, aliyechoma moto nakala ya Kurani tukufu karibu na ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm, huku akiwa analindwa na polisi ya Sweden. Siku ya Jumapili pia Edwin Wagensveld, mwanasiasa wa siasa kali za mrengo wa kulia wa Uholanzi na kinara wa kundi la chuki dhidi ya Uislamu la Pegida, alirarua kurasa za Kurani tukufu huko The Hague, mji mkuu wa Uholanzi na aliungwa mkono na serikali katika kitendo hicho. Vitendo hivyo viwili vimelaaniwa vikali na Waislamu pamoja na nchi za kiislamu duniani ambapo serikali za Sweden na Uholanzi zimekosolewa kwa kuunga mkono vitendo hivyo viovu. Jamhuri ya Kiislamu Iran imejiunga na Uturuki, Kuwait, Umoja wa Falme za Kiarabu, Misri, Qatar, Pakistan, Saudi Arabia, Moroko, Indonesia na Jordan katika kulaani vitendo hivyo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema asilimia 90 ya dawa zinazohitajika zinatengenezwa homohomo nchini. Rais wa Iran ameashiria mafanikio iliyopata Iran katika nyanja za tiba, khususan kutengeneza asilimia 90 ya dawa zinazohitajika ndani ya nchi. Said Ibrahim Raisi ametoa sisitizo hilo wiki hii katika tamasha la 28 la utafiti na teknolojia ya sayansi ya tiba ya Razi hapa Teheran. Katika hafla hiyo Washindi wa tamasha la 28 la utafiti na teknolojia ya sayansi ya tiba ya Razi walizawadiwa tuzo katika sehemu mbili za watafiti halisi na majumui rasmi za utafiti. Aidha Rais Raisi amesema licha ya vikwazo vya madola ya Magharibi, leo Iran imefanikiwa kujitosheleza katika chanjo za korona. Akibainisha nukta hiyo, amesema mbali na kuwa zaidi ya asilimia sabini ya watu wa Iran wamepata chanjo ya korona, lakini pia leo vijana wetu wataalamu wamefanikiwa kutengeneza aina sita za chanjo na leo hatuagizi tena chanjo kutoka nje ya nchi. Hivi sasa Iran inauza chanjo zake nje ya nchi na tumekuwa miongoni mwa wazalishaji wa chanjo duniani. Kwingineko wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Iran ameuonya Umoja wa Ulaya kuhusu hatua za kujibu mapigo baada ya Bunge la Ulaya kupiga kura ya kuongeza Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC la Iran katika orodha ya makundi eti ya kigaidi ya umoja wa Ulaya. Katika ujumbe wake kwenye ukurasa wa Twitter siku ya Jumapili, Hussein Amir Abdulahian alisema bunge la Iran linajitayarisha kuweka vitengo vya majeshi ya nchi za Ulaya kwenye orodha ya magaidi. Ameendelea kusema kuwa bunge la Ulaya limejipiga risasi mguuni, huku akisisitiza kuwa Iran itatoa jibu mkabala wa hatua hiyo ya bunge la umoja wa Ulaya. Bunge la Umoja wa Ulaya wiki iliyopita lilipitisha marekebisho ambayo yaliyoongezwa kwenye ripoti ya kila mwaka ya sera ya mambo ya nje e, na kutaka nchi wanachama wake kujumuisha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika orodha yao ya eti magaidi. Amir Abdullahian na kamanda mkuu wa IRGC meja jenerali Hussein Salami walihudhuria kikao cha uh, nje cha bunge Jumapili asubuhi kujadili hatua hiyo ya bunge la Ulaya. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani hatua ya umoja wa Ulaya na Uingereza ya kuwawekea vikwazo baadhi ya shakhsi ya binafsi na wa kiserikali wa Iran, na akasema karibuni hivi Iran nayo itatangaza orodha ya vikwazo vipya dhidi ya wavunjaji wa haki za binadamu na waenezaji ugaidi walioko katika umoja wa Ulaya na Uingereza katika uh, mwendelezo wa misimamo ya kiwadui ya nchi za magharibi dhidi ya Iran. Tarehe 23 Januari baraza la Ulaya liliongeza shakhsia na taasisi 37 za Kiirani na wizara ya mambo ya nje ya Uingereza ikaongeza majina saba ya shakhsia na taasisi za Iran kwenye eh, vikwazo hivyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran na serikali nani amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran inalinda haki yake ya kujibu mapigo kwa Umoja wa Ulaya na utawala wa Uingereza, na akabainisha kuwa hatua ya EU na utawala wa Uingereza ni ishara ya kudumaa kiakili kwa kushindwa kumaizi ukweli halisi kuhusu Iran. Halikadhalika, ni matokeo ya mkanganyo uliowapata kutokana na nguvu na uwezo wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jitihada zinaendelea kuhuisha mapatano ya nuklia ya JCPOA. Na akifanua nukta hiyo, amesema bado tunabadilishana jumbe kupitia njia mbalimbali. Kadhia ya nuklia si kadhia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran pekee, kama alivyosema msemaji wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, amekuwa akiwasiliana na pande husika zikiwemo Iran na Marekani. Ni katika fremu hii ndiyo tunaendelea kubadilishana mawazo. Wiki hii rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa uhusiano wa kiuchumi kati ya Iran na Russia unaendelea kuimarika na kustawi. Said Ibrahim Raisi ameasema hayo katika mkutano na Vyacheslav Volodin, spika wa bunge la Russia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Raisi ameeleza kwamba kutumiwa fursa na uwezo zilizo nao Teheran na Moscow, mbali na kudhamini maslahi ya nchi mbili, kunaweza pia kudhamini maslahi na manufaa ya kikanda . Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uhusiano wa kiuchumi wa Iran na Rasia unaendelea kuimarishwa na kustawishwa. Na akaongeza kwa kusema, nchi hizo mbili zina uwezo wa kila aina katika nyanja mbalimbali mbali za biashara, nishati, upitishaji bidhaa na usafirishaji, jambo ambalo linaweza kufanyiwa kazi katika uga wa kupanua mashirikiano naye spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, Muhamed Bakar Khalibaf amekutana na spika wa bunge la Rasia na kusema uhusiano wa nchi mbili ni muhimu sana. Khalibaf ametaja baadhi ya nukta muhimu katika uhusiano wa Iran na Rasia na kusema uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Shirikisho la Rasia una umuhimu kutokana na nukta kadhaa ikiwemo kupakana nchi hizi mbili katika bahari ya Kaspi, misimamo ya pamoja katika masuala ya kieneo na kimataifa. Aidha, Russia ni mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama na pia tuna uhusiano wa karibu wa kiuchumi, kijamii, kiutamaduni, kisiasa na kimazingira na wiki hii Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesisitiza juu ya azma ya Tehran ya kukuza na kustawisha zaidi ushirikiano wake na mataifa ya Kiafrika. Hussein Amir Abdollahian ameyasema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo kwa nyakati tofauti hapa mjini Tehran na wakuu wa timu ya jumbe saba za Kiafrika zilizokuwa ziarani nchini baadhi ya wakuu wa jumbe hizo waliokuja hapa teheran kwa ajili ya kushiriki katika kongamano la kwanza la kimataifa la wanawake wenye taathira ni kutoka mataifa ya senegal nigeria burkina faso guini conakry cameron na guini bissau pamoja na zimbabwe waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesisitiza katika mazungumzo hayo kwamba teheran ina azma thabiti ya kuimarisha zaidi ushirikiano wake na Afrika katika nyanja mbalimbali hususan katika uga wa kiuchumi. Wakati huo huo, wakuu wa jumbe zilizoshiriki kongamano la kwanza la wanawake wenye taathira, sambamba na kusisitiza juu ya udharura wa kudumishwa makongamano kama hayo, wamesifu nafasi muhimu ya wanawake katika jamii ya Iran. Kongamano la kwanza la kimataifa la wanawake wenye taathira lilifanyika hapa Teheran Ijumaa iliyopita na kuhudhuriwa na wanawake kutoka nchi zaidi ya 96 duniani. Na wapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Ni matumaini yangu kwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Nam, haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, kutoka katika studio hizi za Chamecham hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni plus, na email yetu ni swahiliradio irib ir. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha macho yetu magazetini <mucho> Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa, Januari 27, 2023 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema: ni hisia tofauti, panga la Samia ni waliotemwa mkeka wa UUDC yanayodaiwa kuwa ponza, yaelezwa misuguano, migogoro ya ardhi yatajwa, Profesa Mahalu aeleza yanayomwongoza rais kuteua Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi ambayo inawaonyesha viongozi mbalimbali mbali wakiwa kwenye kongamano la kimataifa akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan, imebebwa na ujumbe usemao fursa za kilimo. Vile vile limeandika vijana hawana nidhamu wala stadi za maisha. Kwa upande wake gazeti la Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tishio la ugaidi, polisi yapinga ripoti ya Marekani. Vile vile lina linatupasha habari zisemazo Shilingi bilioni 50 za mikopo hatarini kupotea kifisadi. Umi yasema huduma zimeimarika. Mlongasila wadau waingiwa na hofu. Muswada wa habari kwenda kwa dharura. UVCCM ya onywa isitumie lugha za matusi kwenye mikutano. Na watu 212 waugua kifafa kila mwaka. Habari kuu kwenye gazeti la Uhuru inasema: bima ya afya kwa wote, serikali yasema hakuna atakayekosa matibabu. Daktari Mwinyi aelezea faida za uwekezaji jengo la abiria uwanja wa ndege. Na polisi yawatoa hofu wananchi juu ya tahadhari iliyotolewa na Marekani kuhusu gaidi. Habari kuu katika gazeti la serikali la Habari Leo inasema Serikali yapongezwa kwa kuokoa shilingi trilioni 2.4 ujenzi wa reli ya SGR. UVCCM yamshukuru Samia kwa kuteua madc Vijana walimu waliocheka mtoto akichapwa wasimamishwa kazi. Na SMZ yavuna mabilioni kiwanja cha Karume habari kuu katika gazeti la jamvi la habari inasema mapinduzi ya dkta samia bandari ya dar es salaam tani milioni tani 10.04 za hudumiwa nusu mwaka ni zaidi ya nusu ya lengo lililowekewa la kuhudumia tani milioni 19 kwa mwaka wa fedha wa 2022-2023 viashiria vinaonyesha kwamba lengo litavukwa na rekodi mpya ya shehena na makusanyo ya fedha itaandikwa kwa huko nchini Kenya, moja ya habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema Rais Ruto azungumza mara mbili juu ya upinzani. Limeandika, Kenya Kwanza imeanzisha mashambulizi dhidi ya wabunge wa zamani wa, wa Rais Uhuru Kenyatta wa Jubilee katika hatua ambayo inaweza kuvuruga zaidi muungano wa Azimio la Umoja One Kenya kwa wa Raila Odinga, hayo ni kama vile mkuu wa nchi anavyowachapa askari wake bungeni kuunga mkono kuanzishwa ofisi ya kiongozi rasmi wa upinzani. Hii ni kusema kwamba, hivi majuzi, wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari, Rais Ruto alisema harakati zake za kuhakikisha kunabuniwa ofisi ya kiongozi wa upinzani zitakuwa ni kwa manufaa ya Wakenya waliomchagua kuwa mkuu wa nchi. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limeandika afisa wa polisi aagizwa ajisalimishe bila ya kupoteza hata sekunde moja. Limeandika afisa wa polisi aliyekosa kufika kortini kujibu mashtaka ya mauaji ya vijana wawili huko Eastleigh jijini Nairobi ameagizwa ajisalimishe katika kituo cha polisi cha Garisa haraka iwezekanavyo. Jaji Kanyi Kimondo aliyetoa maagizo hayo pia alimwamuru wakili Danstan Omari awasilishe mara moja kesi ya pingamizi ya sajini Rashid aliyefunguliwa mashtaka ya kuwaua Jamal Muhammed na Dahir Khairi tarehe 31 Machi 2017 katika mtaa wa Slim jijini Nairobi. Vile vile limeandika serikali yaahidi kuwasaidia wakulima kuimarisha uzalishaji chakula. Kilifi, serikali ya Kenya imeahidi kuwawezesha wakulima wa kutumia rasilimali zaidi katika eneo la Chakama la kaunti ya Kilifi ili kufanikisha mpango wa uzalishaji wa chakula kwa wingi. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inamnukuu rais Yoweri Kaguta Museveni akisema Uganda itavuuka kwa urahisi hali ya hivi sasa ya chini ya kipato cha kati. Linafafanua kwa kuandika, jana Alhamisi, rais Museveni alisema kwamba uchumi wa Uganda utapita kwa urahisi hali ya chini ya kipato cha kati tayari tumeingia katika kundi la watu wa kipato cha kati ambalo limekuwa likizungumziwa, lakini tunahitaji miaka mitatu mfululizo pamoja na pato la taifa kwa kila mtu kuwa zaidi ya dola elfu moja na thalathini ili tuweze kutambuliwa kimataifa, amesema na kuongeza hayo yote ni malengo ya daraja la chini ambayo Uganda itafanikiwa kiurahisi. Naam, hapa ni na Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shehe Hamed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha kuhusiana na fadhail za mwezi mtukufu wa Rajab. Mawaidha hayo yatafuatiwa na leo katika historia. Maimamu kumi na mbili waliyosemwa ni Mtume katika vitabu vya Waislamu, alimamu Ljawad jawadu Ahlilbaiti salawatullahi wasalamuhu alaihi, sharifu huyu mtakatifu. Huyu katika maajabu na virozo nitataja ajabu moja tu. Kwanza anaitwa Jawad. Kwa nini Jawad? alijulikana kwa ukarimu wa hali ya juu, alikuwa na sifa ya ukarimu. Kwa hivyo, Waislamu viongozi wao mmoja ni alimamu Ljawad alikuwa na sifa ya ukarimu. Si sifa ya waislamu kuwa mabahili, ni sifa ya waislamu ukarimu. Na waislamu huku kwetu wanaitwa waswahili, sawa sawa. Sasa angalia nyumba za waswahili zimejengwa vipi? Asili ya nyumba za waswahili zina baraza, ndivyo sivyo, ha? zinakuwa na baraza. Ukenda unguja huko, ukenda pwani huko, pwani zote zina baraza. Baraza ni alama ya nini? Ni alama ya Jawad, ni, da, ni alama ya Juda ni alama ya ukarimu kwamba watu wake hata mchana wakila wakuna, wanakula barazani. Sasa anayepita anaitwa, sikuambii kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani chakula watu hula mabarazani. Ndivyo asili ya waislamu ya Waswahili, kwa sababu viongozi wao akiwemo al-Imamul Jawad al aliyezaliwa siku ya kumi ya mwezi huu wa Rajab alikuwa akijulikana kwa Jawadi kwa sababu ya ukarimu wake <laughs> lakini vilevile vile katika mwezi huu tarehe kumi na waliozaliwa tatu waliozaliwa maula lmuttaqin kiongozi wa wachamungu, qaidul ghurril muhajjalin, mtu atakayewatangulia watu kuingia peponi, qasimul jannati wan nar, ambaye yeye pepo na moto ni kwa kigezo cha kumpenda na kumchukia, amiril mu'minin, imamil mashariki wal magharib, kiongozi wa mashariki na magharibi, Ali ibn Abi Talib sallallahu alayhi wa sallam. Bwana huyu mtakatifu naye amezaliwa katika mwezi huu ndani ya mwezi wa Rajab. Ah, habari kubwa Sayidina Ali siku aliyozaliwa ni siku ya Aljumua, siku takatifu. Mahala alipozaliwa mahala pa takatifu vile vile. Katika mwezi huu amezaliwa Sakina binti Lhusain au Sukaina binti Lhusain, salawatullahi wasalamuhu alaihi. Sukaina bintu Lhusain, binti huyu mdogo aliyeongozana na Alimamu Lhusaini katika msafara wa Karbala anahitajia darsa khasa na darasa maalum, lakini binti huyu amezaliwa ndani ya mwezi huu. Na vile vile Waislamu wengi, hususan wafuasi wa madhhabi ya Ahlul Bait wameifanya siku ya saba ya mwezi huu ni siku ya kukumbuka wilada ya al-Imam al-Imamu al-Kadhim al salawatullahi wa salamuhu alayhi, lakini kuna darsa moja nyepesi ya haraka haraka ya kuisoma kwa bwana huyu anayeitwa Kadhim. Kwa nini ameitwa Musa al-Kadhim? Kwa nini Kadhim? Rudi katika Qurani, Mungu anawasifu baadhi ya watu. Wal kadhimina al-ghayz wal-afina anin nas. Wallahu yuhibbul muhsinin. Wal-kadhimina al-ghayz, na wenye kukontroli chuki, hasira zao hapa. Hapa ndiyo dini. Wal kadhimina al-ghayz. Kuchukia ni maumbile kuchukia huwezi wezi mtu akaacha kuchukia. Kupenda na kuchukia ni maumbile ya mwanadamu, lakini kinachokuja baada ya kuchukia, hii ndiyo muhimu. Mmoja ya kipimo cha mcha Mungu hupimwa baada ya kuchukia. Mmoja ya kipimo cha mtu ambaye ni mtu wa salatu salatul lail hupimwa na kuchukia. Je, baada ya kuchukia, kitu gani unachoongea? Kitu gani unachofanya? Hapa ndipo anapopimwa mchamungu na asiyekuwa mchamungu. Mchamungu hapimwi anapokuwa yuko katika hali ya kawaida, na soli salatu laili hapimwi na kigezo hicho. Mpimeni akiwa na hasira, amefanyiwa jambo la kumuudhi, ametukaniwa baba yake, anayemtukana mtoto mdogo anao uwezo wa kumtandika makofi na bakora, ametukaniwa mama yake anao uwezo wa kumkamata na kumtia gerezani na kumfunga pasi na kumtoa huko ndani. Hapa ndiyo uchamungu. Maulaya wasayidi Musa bnu Jaafar, mmoja katika sifa zake kubwa akijulikana kwamba ni kadhimu lghaidh. Darasa muhimu na kubwa. Wachamungu, watu wa Mungu hawatakikani kutaswaraf kufanya kitendo chochote ambacho kiko dhidi ya maelekezo ya Mungu kwa sababu ya kukasirika. Mwangalie sayiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alipokuwa akikasirika, anakasirika uso unambadilika, mishipa inamsimama, lakini hatoongea matusi, hata tusi moja, hatotukana, hatotoka katika mstari ulionyoka, atabakia bado katika straight way. Kwa nini? Kwa sababu ndiyo sifa ya wacha Mungu, na ndiyo maana katika hukumu za kadhi anapokasirika haruhusiwi kutoa hukumu. Kwa nini? Kwa nini? Kwa sababu yuko katika hali ya hasira. Kwa hivyo mwezi huu ambao tunasherehekea kuzaliwa Imamul Kadhim tupambike na sifa zao ikiwemo sifa ya kuvumilia na sifa ya kutahamal wakati wa hasira na wakati wa kufanyiwa jambo ambalo haulipendi. Kwa haraka haraka vile vile ndani ya mwezi huu ndiyo amezaliwa ni shahada ya al-Imamu Naqi na vile vile shahada ya maulati Zainab umu lmasaib na vile vile shahada ya imamu lkadhi mwenyewe, na vile vile wafati ya Abu Talib. Ah, wama adraka man huwa Abu Talib, mtu ambaye lau si sababu yake leo hii tusingekuwa na dini ya Uislamu. Makuraishi wanakwenda kumwambia, tumekubaliana, tumuue Muhammad, lakini chukua mtoto huyu hapa. Anawaambia, sawa, nendeni, nitazungumza naye. Wanaondoka Makuraishi, anamwita Muhammad, Muhammad, nikwambie mwanangu, Makuraisha amesema kwamba wewe na watakuua ni wape wa kuue, ili wanipe huyu mtoto ni mlee, wewe unasemaje? Muhammad akamwambia Abu Talib, wallahi law wada'u shamsa fi yamini wal qamara fi yasari an atruka hadha al amri ma taraktu hatta uqtala duna. Anamwambia Abu Talib, ammi, nikuambie kitu, lau kama jua litaletwa liweke mkono wangu wa kuume na mwezi mkono wa kushoto niache kusema la ilaha illallah, siache potolea mbali, ni uwawe. Angalia maneno ya Abu Talib rahimahullah, alisemaji? Alimwambia idhahab wa qul ma shit, nenda nasema utakavyo na mimi nyuk, niko nyuma yako nnakulinda. Na siku alipokufa Abu Talibu Mtume akahama akahama Makka kwenda zake Madina kwa nini? lakad mata nasiruka aliyekuwa akikusaidia amekufa. Mwaka ule akautangaza ya kwamba ni amul huzni. Katika mwezi huu mtakatifu ni mwezi ambao vimetokea vita vya Khaibar, vita vya Tabuk na ndiyo msafara wa Karbala wa kuondoka Abu Abdillahi Lhusain salawatullahi wasalamuhu alaihi, lakini vile vile katika mwezi huu ndiyo lipo tukio la Israa na Miraji, msafara wa kwanza wa kwenda katika sayari za juu, msafara wa sayansi na teknolojia ulifanyika kwa mara ya kwanza ndani ya mwezi mtukufu wa Rajab. Leo katika historia Leo ni Ijumaa, tarehe tano Rajab mwaka 1444 14 Hijria, mwafaka na Januari 27 mwaka 2023 miladia. Tarehe tano Rajab, miaka 1200 iliyopita aliuawa shahidi Abu Yusuf Yaqub ibn Ishaq, maarufu kwa jina la Ibni Siqit, msomi wa Kiislamu na mtaalamu mkubwa wa lugha ya Kiarabu. Alizaliwa katika mji wa Khuzestan unaopatikana kusini magharibi mwa Iran. Ibn Siqit alielekea Baghdad na familia yake na kusoma kwa walimu wakubwa wa, wa zama hizo. Umaarufu wa Ibn Siqit katika elimu ulimfanya Mutawakil, mmoja kati ya watawala wa Abbasia, kumwalika kwa lengo la kuwafundisha watoto wake. Ibn Siqit alikuwa na mapenzi makubwa kwa watu wa nyumba ya Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam. Jambo hilo lilimkasirisha sana Mutawakil na alichukua hatua ya kumua. Miongoni miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile kiitwacho Islahulmantik. Miaka 132 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Ilya Ehrenburg, mwandishi wa Umoja wa Kisovieti, yaani Urusi ya zamani. Ilya alifanya kazi ya uandishi habari kwa miaka kadhaa huko Uhispania na kuanza kujishughulisha na utunzi wa mashairi pia. Ehrenberg alifahamika vyema nchini humo kama mwandishi wa hadithi na mwanahabari, hususan pale alipokuwa akiripoti matukio katika vita vya kwanza vya dunia vya pili na vile vya ndani vya huko Uhispania. Miaka 90 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ayatullah Muhammad Baqir Hujjati Mazandarani, msomi na mwanazuoni mkubwa wa Kiirani. Alizaliwa mwaka 1248 jirani na Babul, moja ya miji ya kaskazini mwa Iran. Alikuwa yatima baada ya kuzaliwa, hali ya kuwa baba yake ameshafariki dunia. Familia ya Ayatullah Hujati ilikuwa ya wasomi walioshikamana na elimu. Muhammad Baqir naye alifuata njia na mkondo huo huo. Mbali na mchango mkubwa aliokuwa nao katika kueneza maarifa na mafundisho ya dini kwa njia ya kufundisha, mwanazoni huyo hakuwa nyuma pia katika taaluma ya utunzi na uandishi wa vitabu. Na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita Makubaliano ya kusitisha vita kati ya Marekani na Vietnam Kaskazini yalitiwa saini mjini Paris, Ufaransa, baada ya mazungumzo yaliyodumu kwa kipindi cha miaka minne. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Marekani ilikubali kuondoa majeshi yake huko Vietnam Kusini. Japokuwa baada ya kutiwa saini makubaliano hayo vita kati ya Marekani na Vietnam kaskazini havikusitishwa, lakini serikali ya Washington ililazimika kuondoa majeshi yake huko Vietnam kusini baada ya kupata hasara kubwa za hali na mali. Makubaliano ya Paris yalikuwa pigo kubwa kwa siasa za uingiliaji kati na za kibeberu za Marekani nchini Vietnam ambazo zilianza kutekelezwa mwaka 1964. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Irani amesema vitendo vya kukaribuni vya kuvunjia heshima Quran tukufu katika nchi kadhaa za Ulaya ni matusi kwa dini zote za mbinguni zenye asili na Nabii Ibrahimu alaihi salam na kwa jamii yote ya wanadamu. Utawala haramu wa Israeli umepinga ombi la Marekani la kutaka uipe Ukraini makombora na silaha nyinginezo baada ya Rasia kuonya vikali dhidi ya kupewa Kiev misaada ya kijeshi. baada ya serikali ya Burkina Faso kuiamuru Ufaransa iondoe wanajeshi wake katika kipindi cha mwezi mmoja ujao, mkoloni huyo kizee wa Ulaya amehamakishwa na hatua hiyo na ameamua kumrudisha nyumbani balozi wake kutoka Ouagadougou. Afisa wa ngazi za juu wa Iran katika haki za binadamu amesema nchi za magharibi zinatumia suala la wanawake kuzuweka chini mashinikizo nchi huru duniani na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.