Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi wendao mbio wakipumua, na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, tunasikia katika masafa ya FM ama kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98 93565487 na email yetu ya swahili radio at irib.ir, ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir sw parstoday.ir sw. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha kutoka kwa shehe shehe Amir Juma wa shehe Abdurazak Amir Juma wa huko Arusha, Tanzania, kuhusiana na fadhail za mwezi wa Rajab. Tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo tunayaanza kwa taarifa ya habari za dunia, lakini baada ya muda si mrefu Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Nchi za Kiislamu za laani kuvunjiwa heshima tena Qur'an nchini Holanzi. Admiral Fadavi asema jitihada za maadui za kuliumbisha taifa la Iran zimefeli. Tundu Lissu arejea nyumbani kwa kishindo, ujio wake utahuisha upinzani Tanzania. Na Rwanda yashambulia ndege ya kivita ya DRC kwa kukiuka anga yake. Habari kamili. Mataifa na jumuiya za Kiislamu kote duniani zimelaani kitendo cha kihabithi cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu nchini Uholanzi siku chache baada ya kutokea uafriti mwingine wa kukichoma kitabu hicho kitakatifu cha Waislamu nchini Sweden. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Lebanon na Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Qatar, Misri, Jordan na Palestina ni miongoni mwa nchi zilizochukua msimamo dhidi ya kitendo hicho cha kuchukiza nchini Uholanzi. Wakati huo huo, Naif al-Hajraf katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi na katibu mkuu wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC ametoa taarifa za kulaani wimbi hilo la kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi za Ulaya juzi Jumatatu. Edwin Wengensvile, mwanasiasa wa mrengo wa kulia na mwenye chuki kubwa dhidi ya Uislamu nchini Uholanzi, kwa kijeli, dharau na majivuno, alichana kurasa za Qurani tukufu katika mji wa Hege kadamnasi ya watu ikawakera, na mbele ya kamera za ulimwengu mwanasiasa huyo alienda mbali zaidi na kuzitia moto kurasa hizo za Qur'an tukufu alizosichana, kitendo ambacho kimewaghadhibisha na kuwaumiza katika nyoyo zao na hisia za Waislamu wote duniani. Jumamosi iliyopita kiongozi mwingine wa chama cha mrengo wa kulia na mwenye chuki dhidi ya Uislamu wa Denmark Rasmus Paludan alichoma moto nakala ya kitabu kitakatifu cha Quran tukufu nje ya ubalozi wa Uturuki katika mji mkuu wa Sweden. huku hayo ya kijiri, Sheikh Isa Qasim, kiongozi kiongozwa harakati ya Kiislamu ya Bahrain, amelaani kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu huko Stockholm, mji mkuu wa Sweden na kueleza kwamba jinai hizo na chuki zao hazipaswi kutazamwa kwa jicho la uhuru wa maoni na kujieleza. Kiongozi huyo mashuhuri wa kidini nchini Bahrain amebainisha kwamba jinai hizo hazifai kuonekana tu kama jinai za mtu binafsi, bali zinapaswa kutazamwa kwamba ni jinai za kiserikali. Naibu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema njama za maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kutaka kuliumbisha taifa hili zimeshindwa na zitaendelea kushindwa. Admeli Ali Fadavi amesema hayo leo Jumatano katika hafla iliyofanyika kwenye chuo kikuu cha Imam Hussein kaskazini mashariki mwa Teheran na kueleza kwamba kama zilivyogonga mwamba katika kipindi cha miaka 44 iliyopita. Njama za maadui wa taifa hili kamwe hazitofua dafu. Ameashiria fujo za hivi karibuni humu nchini zilizochochewa na Wamagharibi wakiongozwa na Marekani na kusisitiza kuwa hii si mara ya kwanza kwa maadui kufanya njama hizo. Huko nyuma pia walifanya njama mbalimbali kama hizo, lakini hawajawahi kufanikiwa hata mara moja. Kamanda Fadavi amesema iwapo maadui watafanya kosa jingine lolote la kipumbavu dhidi ya Iran, basi jamhuri ya Kiislamu itatoa jibu kali na la kuumiza. Ameeleza bayana kwamba maadui wa nchi hii hawajaacha hata siku moja kuchukua hatua za kiuadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu katika kipindi cha miongo minne iliyopita. Naibu kamanda huyo wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, SEPA, amegusia hatua ya bunge la Ulaya ya kuiweka SEPA katika orodha yake ya eti makundi ya kigaidi na kubainisha kuwa maadui watashindwa pia kufikia malengo ya njama zao za kulitenga jeshi hilo na wananchi wa Iran kama ambavyo wameshindwa pia katika njama zao nyingine zote. Kiongozi wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu amerejea nyumbani kutoka uhamishoni baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kuondoa marufuku ya mikutano ya kisiasa ya hadhara. Lisu amewasili leo Jumatano katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere akitokea Ubelgiji na kupokewa na viongozi wanachama na mamia ya wafuasi wa chama cha upinzani cha CHADEMA. Jeshi la polisi limeimarisha ulinzi na kuhakikisha wafuasi hao hawaingii ndani ya eneo la uwanja na badala yake wanabaki nje ya lango kuu, pembezoni mwa barabara ya Nyerere. Shamra shamra zilitawala nje ya lango hilo kuu la kuingilia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Kambarage Nyerere jijini Dar es Salaam, muda mfupi kabla ya Lisu kuwasili. Wakizungumza na gazeti la Mwananchi, wafuasi hao wamesema wanafuraha tele kwa kurejea nyumbani kiongozi huyo kwani wanaamini ataleta mabadiliko kwenye siasa za Tanzania. Lisu, ambaye alipigwa risasi kumi na sita katika jaribio la kutaka kumuua mwaka elfu mbili kumi na saba akiwa ndani ya gari lake jijini Dodoma, amekuwa akiishi uhamishoni nchini Ubelgiji tokea wakati huo. Amerejea nchini Tanzania kufuatia tangazo la rais Samia Suluhu Hassan hivi karibuni kwamba marufuku ya mikutano ya kisiasa iliyowekwa na mtangulizi wake John Pombe Magufuli imeondolewa. Amesema amerejea Tanzania kwa ajili ya mwanzo mpya, kwani rais Samia Suluhu Hassan kupitia serikali yake na chama chake wameonyesha wako tayari kwa safari mpya. Tundu Lissu alisifika kwa ukosoaji wake dhidi ya serikali ya hayati Magufuli. Hata kabla ya hapo, tayari alikuwa ni mwanasiasa maarufu, na kurejea kwake nchini Tanzania kunatazamiwa kuupa msukumo mpya na kuupiga jeki upinzani nchini humo. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Kigali imesema imechukua hatua za kujilinda baada ya ndege ya kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingia katika anga ya Rwanda bila ya idhini. Yolande Makolo, msemaji wa serikali ya Rwanda, amesema katika taarifa kwamba ndege ya kijeshi ya Sohoi 25 ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana Jumanne, muda wa dhuhuri ilivuka anga ya Rwanda kwa mara ya tatu sasa na kwamba Kigali imechukua hatua ya kujihami kujibu uchokozi huo. Rwanda imetoa taarifa hiyo baada ya video kusambaa katika mitandao ya kijamii ikionyesha ndege ya kijeshi ya Suhoi 25 ya DRC ikishambuliwa kwa kifaa kinachoonekana kama roketi au kombora baada ya kupaa katika anga za chini juu ya ziwa Kivu, kabla ya kutua katika uwanja wa ndege wa Goma Huku ikiwa bado inateketea kwa moto. Video hiyo imeonyesha wazima moto waliofanikiwa kuuzima moto huo, lakini ndege hiyo imeharibiwa vibaya na moto huo. Rwanda inadai kwamba kesi mbili za DRC kuingia kinyume cha sheria katika anga ya Rwanda zilitokea katika miezi ya Novemba na Disemba mwaka 2022. Hii ni katika hali ambayo Kinshasa imekanusha madai kuwa ndege ya DRC imeruka katika anga ya Rwanda, huku ikiishambulia kwa maneno serikali ya Kigali kwa kushambulia ndege hiyo na kusema kuwa kitendo hicho ni sawa na vita. Mvutano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na DRC unazidi kupamba moto baada ya Kigali kuituhumu Kinshasa kwamba inavuruga jitihada za kikanda zinazoendelea za kuleta amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mgogoro baina ya nchi hizo mbili jirani umeingia katika hatua mpya baada ya serikali ya Kigali kudai kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajiandaa kwa vita kwa kuajiri mamluki wa kigeni. Wakati Rwanda ikitoa hi tuhuma hizo, serikali ya Kongo DR nayo imeendelea kuinyoshea kidole cha lawama Kigali kwamba ndiye mvurugaji wa amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kongo ili ituhumu jirani yake mdogo Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, madai ya ambayo yamekuwa yakikanushwa na Rwanda, lakini anaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Na katika kile kinachoonekana wazi ni kupunguza makali ya vita vya Ukraini na mgogoro wa nishati barani Ulaya. Nchi mbili za Algeria na Italia zimekubaliana kujenga bomba jipya la kubeba gesi ya Algeria na gridi ya umeme hadi barani Ulaya. Katika mkutano na waandishi wa habari waliofanya kwa pamoja na waziri mkuu wa Italia Bi Giorgia Meloni, Rais Abdelmadjid Tebboune wa Algeria amesema mradi huo utaifanya Italia kuwa msambazaji mkuu wa nishati ya Algeria barani Ulaya. Kwa upande wake Meloni amesema kutokana na msukosuko wa nishati barani Ulaya, Algeria inaweza kuwa moja ya wasambazaji waanzilishi katika ngazi za bara la Afrika na kimataifa kupitia Italia hadi Ulaya, akibainisha kwamba Algeria ni mshirika nambari moja wa kibiashara wa Italia barani Afrika. Pia ameelezea matarajio ya Italia ya kubadilishana uzoefu na ku imarishwa ushirikiano baina ya nchi yake na Algeria hasa katika maeneo ya miundo mbinu ya dijitali, mawasiliano, bayomedicine, viwanda na nishati mbadala. Algeria na Italia zimetiliana saini mikataba kadhaa mingine ya ushirikiano wakati wa sherehe za kutiwa saini mkataba huo iliyoongozwa na Tebun na Meloni. Nchi za Ulaya hivi sasa zina mgogoro mkubwa wa nishati uliopelekea kupaa bei za bidhaa na mfumuko wa bei baada ya nchi hizo kuiwekea vikwazo vikubwa Russia ambayo ndiye mdhamini mkuu wa gesi barani Ulaya. Nchi hizo za Ulaya zimejifanya kusamehe gesi ya na nishati ya bei nafuu ya Russia kwa kisingizio cha vita vya Ukraine, lakini hadi hivi sasa zinaendelea kutumia nishati ya nchi hiyo. Miji mbalimbali ya Ulaya hivi sasa inashuhudia maandamano ya makubwa ya wananchi kulalamikia ughali wa maisha. Maandamano makubwa ya karibuni kabisa ni yale yaliyofanyika katika mji mkuu wa Lausanne nchini Uswisi, kulalamikia kiwango cha chini cha mishahara, ugumu wa maisha na kupanda bei za bidhaa ambako hakuendani na mshahara, mishahara ya wafanyakazi na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kuendelea kuvunjiwa heshima matukufu ya kiislamu na majukumu makubwa ya tawala na mataifa ya kiislamu. Ikiwa haijapita hata wiki moja tangu Rasmus Paludan, raia wa Sweden, achome moto nakala ya kitabu kitakatifu cha Quran mbele ya ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm, raia mmoja wa Uholanzi, baada ya kupata idhini ya meya wa jiji la The Hague yalipo makao makuu ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, amefanya kitendo kingine kama hicho cha kifidhuli baada ya kuchoma moto Qur'an tukufu. Paludan pia alifanya kitendo hicho cha kujeruhi hisia za Waislamu baada ya kupata kibali cha serikali ya Sweden na akiwa ameandaliwa ulinzi na polisi ili aweze kufanya kitendo hicho bila ya hofu na wasiwasi wote. Matukio hayo kwa jinsi yanavyofanyika hayawezi kuhesabiwa kuwa ni kitendo kinachofanywa na mtu binafsi ambaye anatumia haki yake ya uhuru wa kusema au kutoa maoni. Hii ni kutokana na kuwa katika matukio yote mawili ya Sweden na Uholanzi ya kuchomwa moto Qur'an tukufu, walimwengu wameshuhudia viongozi rasmi na wa kisheria na hata wa usalama wakiandaa mazingira ya kufanyika uhalifu na jinai hiyo dhidi ya matukufu ya Kiislamu. Hapana shaka kwamba kama kusingekuweko uungaji mkono huu, basi vitendo kama hivi vya kishenzi vya kuchoma moto Qur'ani tukufu visingetokea au kwa akali visingeshuhudiwa vikiendelea kutokea kwa wigo mpana kiasi hiki. La kusikitisha zaidi ni kwamba kutusi na kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu kulianzia katika kuchoma moto Qur'ani tukufu mpaka kufikia kumtusi na kumvunjia heshima Buna mtume Bwanamtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na hivi sasa hilo limegeuka na kuwa ada na mazoea katika ulimwengu wa Magharibi. Kabla hapo, pia matukio kama hayo yamewahi kushuhudiwa kwa njia tofauti katika mataifa ya Ulaya ikiwemo Ufaransa na Ujerumani. Kadhalika, matukio mfano wa hayo yamewahi kutokea nchini Marekani na katika kambi ya kijeshi ya Washington huko Iraq naam Afghanistan. Lisilo na shaka ni kwamba kama hakutochukuliwa hatua za kukabiliana na matukio hayo, basi kuna uwezekano wa kukaririwa tena. Hatua za kukabiliana na matukio ya kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu zinaweza kuchukuliwa kupitia njia kadhaa. Mosi, kupitia njia za kisheria, ambapo mataifa ya Kiislamu yanaweza kuchukua hatua kama hii iwe ni taifa moja au kwa sura ya kikundi na hivyo kuzishinikiza nchi za Ulaya zisiandaye anga na mazingira ya kisheria ya kuvunjiwa heshima matukufu ya Kiislamu na kukitangaza kitendo hicho kuwa ni uhalifu na jambo lililo kinyume na sheria. Pili, nchi za Kiislamu na Kiarabu zinaweza kutumia njia za kidiplomasia kwa kuwaita mabalozi wa mataifa ambayo yanavunjia heshima matukufu ya Kiislamu na kuwakabidhi malalamiko yao kwa njia ya rasmi. Mbinu hii imekuwa ikifanywa kwa uchache mno na mataifa, ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa mstari wa mbele katika hili, na hivi karibuni Uturuki nayo imejiunga na Iran katika suala hilo. Tatu, wananchi wa mataifa ya kiislamu wanaweza kutumia njia ya, ya maandamano au kama mashinikizo ya kususia bidhaa za mataifa ambayo yanaandaa uwanja na mazingira ya kuvunjiwa heshima matukufu ya kiislamu. Naam, hapa ni Teherani kwa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Tunawashukuru wasikilizaji wetu kama bwana Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania, bwana Abdallah Ali Makajura, bwana Sherali Fazil, bwana Abdurazak wa Mtwara na msikilizaji sugu wa Gilgili huko Kenya kwa mawasiliano yao na kwa maoni yao mbalimbali. Ni kukumbusheni tuliokuwa nao katika taarifa ya habari kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya. Mataifa na jumuiya za Kiislamu kote duniani zimeendelea kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu katika nchi za Uholanzi na Sweden. Naibu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema njama za maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kutaka kuliumbisha taifa hili zimefeli. Kiongozi wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lissu amerejea nchini humo kutoka uhamishoni. Na serikali ya Kigali imesema imechukua hatua ya kujilinda baada ya ndege ya kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingia bila ruhusa katika anga ya nchi hiyo. Naam, wasikilizaji wapenzi karibuni sasa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo haya ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa mjini Tehran. Tunampisha Sheikh Abdul Sattar Amir Juma wa Arusha, Tanzania na mawaidha kuhusiana na fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipande cha kasida pamoja, yatafuatiwa na dua ya Rajab na baadaye tutakuwa na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Subhanaka, subhanaka. Ndugu zangu, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa wabarakatu. Kwanza tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, vile vile na kumtakia rehma na amani bwana wetu mtukufu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, katika mazungumzo yetu ya leo, ambapo tumo katika mwezi mtukufu wa Rajab, tuna mengi ya kufaidika sisi kama Waislamu kutokana na mwezi mtukufu wa Rajab. Na mwezi wa Rajab ni katika miezi mitukufu. Hii ina maana kwamba kipindi cha mwezi wa Rajab zama zinazoitwa kwamba ni mwezi wa Rajab, kwa sababu mwezi ni zama, mwezi ni mkusanyiko wa masiku, na siku ni mkusanyiko wa saa kadhaa. Kwa hivyo tunazungumzia muda ambao Mungu kaupa heshima na taadhima, na mara nyingi pamekuwa pakisemwa kwamba kuna maeneo ambayo katika uso wa dunia huu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala ameapa heshima maalumu. Yote ni ardhi, ni sehemu katika uso wa dunia, lakini eneo fulani likapewa heshima kuliko eneo jingine, kwa sababu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anazozifahamu, japo sisi tunaweza kuelezea baadhi ya sababu. Kwa hivyo, katika msikiti mtukufu wa Makka, baitullahi lharam ni sehemu tukufu, imepewa heshima na Mwenyezi Mungu na katika eneo lolote lile ambalo mja wa Mwenyezi Mungu atajenga nyumba ya ibada, msikiti, pakawa ni mahala maalumu pa kuabudiwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika eneo hilo, basi eneo hilo litakuwa na heshima maalumu, litakuwa na fadhila, litakuwa na utukufu kuliko eneo jingine la uso wa dunia. Kwa hivyo, kama ambavyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kayapa baadhi ya maeneo heshima maalumu kama msikiti mtukufu wa Maka, msikiti wa Mtume wa Madina, Baitul Maqdisi, Maqamu Ibrahim, sehemu ya Swafa na Marwa, maeneo haya kama Mina, Arafat, yana heshma yake yana fadhla zake. Vilevile vile kuna zama nyakati ambazo zimepewa heshma na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na zama hizo ni kama vile mwezi wa Ramadhani, ni muda ni zama ni nyakati zinazompitia binadamu ambazo zimepewa heshima maalumu. Ibada e, zinazofanyika usiku katika kipindi fulani kilichotajwa katika Qur'ani ni sehemu iliyopewa heshima maalumu. Zile nyakati za swala panapoadhiniwa kwamba sasa ni kipindi cha swala ya magharibi, kipindi cha swala ya asubuhi, kipindi cha swala fulani ni kipindi chenye heshima yake. Na kwa kadri utakaposwali kwa wakati utakuwa umepata fadhla zaidi kwa sababu umekipata kipindi chenye fadhla. Kwa hivyo zama zenyewe zimepewa heshma zama fulani pasina nyingine. Kwa hivyo kuna lailatu ljuma, ambapo mtu siku wa alhamis al al kuamkia aljuma ni kipindi chenye heshma yake, siku ya salatu ljuma, hasa katika kipindi cha sala ya ljuma, idha nudia lisalati min yaumi ljumua, wakati ule una heshma na fadhla zake ikiwa ni ile lailatu raghaib katika mwezi wa Rajab, usiku wa kwanza wa Alhamisi kuamkia aljuma wa mwezi wa Rajab ni kipindi vile vile, ni nyakati, ni muda uliopewa heshima na fadhila mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hivyo, kwa mukhtasar, dunia ndio hii hii tuliokuwa nayo, lakini kuna vipande vya ardhi, kuna maeneo katika dunia hii yamepewa heshima maalumu na Mwenyezi Mungu muda na umri wa binadamu ni huu huu, nyakati ni hizi hizi, lakini kuna vipindi ambavyo vimepewa heshma na vina fadhla zaidi na miongoni mwa vipindi hivyo ni kipindi hiki kinachompitia binadamu katika kila mwaka cha mwezi huu unaoitwa mwezi wa Rajab. Taban, kwa nini baadhi ya maeneo yapewe heshma maalumu na hikma yake ni nini? Kwa nini nyakati katika maisha ya binadamu vipindi fulani, muda fulani katika mzunguko wa mwaka mzima au mzunguko wa siku, vipindi fulani vya muda vipewe heshima na fadhila zaidi. Tutadokeza baadaye kidogo kwamba miongoni mwa hikma zake ni nini, lakini huu mwezi wa Rajab unaitwa kuwa ni Shahrullah na ndivyo ilivyopokelewa katika katika hadithi Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Katika riwaya riwaya mbalimbali zimeuita mwezi huu wa Rajab kwamba ni mwezi wa Mungu, Shahrullah. Mwezi wa Mnyezimungu subhanahu wa taala, lakini kwa wakati huo huo mwezi wa Shabani Mnyezimungu subhanahu wa taala na kwa maelezo ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa Mtume akauita kwamba ni mwezi wake, yani mwezi utakaofuata baada ya Rajab unaitwa Shabani. Huo mwezi wa Shaabani umeitwa kwamba ni mwezi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa, kisha baada ya mwezi wa Shabani pataingia mwezi wa Ramadhani mwezi wa ramadhani umeitwa kwamba ni mwezi wa umma umma wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam sasa hii miezi mitatu yote hii ni katika miezi yenye heshma kubwa baina ya waislamu tutizame mwezi huu mwezi wa rajab kwa nini umeitwa kuwa ni mwezi wa mungu taban miezi yote ni ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na vyote vilivyomo duniani ni vya kwake sisi wenyewe ni wa mungu na kila kilichomo nchake sawasawa sawa ni mahala au ni kitu au ni wakati, vyote ni vya Mwenyezi Mungu. Sasa kwa nini iwe kwamba mwezi huu peke yake tu ndio utaitwa kuwa ni mwezi wa Mungu? Miezi mingine ni ya nani? Taban, ni rahisi sana kulifahamu hilo, kwa sababu vitu vyote vina kitu kinachoitwa nisbatun amatun ila Allah, vyote kiujumla, te vinanasibishwa na Mungu, ni vitu vinavyomilikiwa na Mungu, vinafaa kuitwa mvya Mungu. Vyote kaviumba yeye. Khaliqu kulli sheiin faabuduhu, muumba aliyeumba kila kitu, basi mwabuduni. Ndivyo Quran inavyosema. Kwa hivyo, Mungu ndiye mwenye kila kitu. Lahu mulku samawati walard, au ni wa kwake ufalme, umiliki wa mbingu zote na ardhi. Sasa, kuitwa kuwa ni mwezi wa Mungu kuna maana gani? Hii ni nisbatun khasa, ni ule umaalumu, Mungu kujifaharisha na baadhi ya nyakati na baadhi ya maeneo zaidi kuliko maeneo au nyakati nyingine. Sasa katika hali kama hii, suala dogo tu la msingi ni kwa nini pawepo na heshima maalumu kwa nyakati maalumu, vipindi maalumu katika muda wa binadamu? Sawasawa sawa, katika siku yake au katika wiki yake yaumul jumaa, au katika mwaka wake shahru Ramadhan, shahru Rajabu, shahru Shabani au vipindi vya hija vile, kwa nini pawepo na utukufu maalumu katika vipindi maalumu au maeneo maalumu katika uso wa ardhi huu? Taban ni kwa sababu vile vipindi vinabeba mambo ambayo yanaleta chachu katika kumtengeneza binadamu. Binadamu alipoletwa na Mwenyezi Mungu hapa duniani, Mnyezimungu alimwekea kanuni, kanuni za kimaumbile za kuweza kuishi. Lakini kanuni hizo yeye ana hiari baina ya kuzitekeleza au kutozitekeleza. Anapozitekeleza atakuwa na ufanisi na faraja katika maisha yake. Anapoepuka kuzitekeleza kanuni na taratibu za maisha za Mnyezimungu subhanahu wa taala, basi huyafanya yale maisha yake yawe ni ya dhiki na yawe ni ya tabu, kwa lugha nyingine hujidhuru mwenyewe. Sasa katika kambi kambi za kumtengeneza binadamu kama vile katika maeneo ya hija, masafa baina ya Swafa na Marwa, katika nyumba ya Mwenyezi Mungu ambayo ni msikiti, au katika Beitullahil Haram kule Makka, katika msikiti wa Mtume kule Madina, na sehemu nyingine kama vile Mina, kama vile Arafati, haya maeneo haya tunaweza kuyaita ni kambi kambi maalum zilizoteuliwa na Mungu kwa ajili ya kumtengeneza binadamu, ama zama ambazo zimepewa heshima kama vile mwezi wa Ramadhani, mwezi wa Rajab, mwezi wa e, Shaaban, siku ya Al-Jumaa, vipindi vya swala. Hivi vipindi ndio muda maalum uliowekwa wa mtu kuingia katika mazoezi maalum ambayo yatamtengeneza binadamu awe ni binadamu . Mungu kateua maeneo haya kayatukuza, kuyatukuza na kuyapa heshima na, na kutamka kwamba atakayekuwepo katika maeneo hayo atakuwa amepata hili na hili na hili atapata malipo haya na haya na haya, ni kuencourage watu kuyaendea hayo makambi kwa sababu Mungu anafahamu kwamba atakayeingia katika kambi hizo akapata training katika kambi hizo, akitoka atatoka kama agent wa kuleta changes katika jamii yake na hatimaye kuchangia kuleta faraja katika maisha ya binadamu. Vile vipindi havikuheshimiwa tu kwa sababu Mungu kaupenda sana mwezi wa Rajab, bali ni kwa sababu ni kipindi cha crash course itakayo mtoa binadamu awe ni binadamu asiwe ni mnyama, na usiishie kwake tu, utoke nje ya mipaka ya nafsi yake uende katika jamii na kuiathiri jamii. Sasa kuheshimu mwezi wa Rajab kuupa jina la Mungu kutaja fadhila zilizomo katika mwezi huu, ikiwemo kufunga katika mwezi wa Rajab, ikiwemo thawabu atakazozipata mtu katika mwezi wa Rajab akifanya ibada, ikiwemo hadithi zinazozungumza kwamba siku ya kiama pataitwa wale watu wa Rajab, wa mwezi wa Rajab. Mara wataisimama watu wakishika mabega ya wengine, wakivuka, wakienda mbele. Nani hao watu wa Rajab? Kisha pakiulizwa kwamba ni watu gani hawa, pata semwa kuwa hawa ni wale ambapo wengine walipokula katika mwezi wa Rajab, wao walijizuia na kula. Wengine walipofanya e, vyenye kufunguza wao walijizuia, walifunga. Wow, wengine walipokuwa wamelala usiku, wao waliamka, wakifanya ibada kwa hivyo watapewa heshima maalumu na thawabu maalumu. Sasa lengo si kuziendea mbio hizo thawabu na hizo heshima, lakini hadithi za namna hiyo lengo lake ni ku encourage kuwatia moyo na morali watu wauendee wa mwezi huu wafanye ibada kwa sababu ya zile faida zitakazopatikanwa kwa binadamu. Sasa hayo hayawezi kuelewa mtu mpaka afahamu kwamba nini maana ya binadamu kufanya mema na kufanya maovu kwa sababu tunaamini sisi, Mwenyezi Mungu anapotutia hamasa na ari ya kutenda mema, si kwa sababu tu tutapata thawabu, bali ni kwa sababu kule kufanya mema kutatengeneza maisha yako wewe binafsi, kisha hautoishia kuwa wewe tu unaishi maisha mazuri, bali kutatengeneza maisha ya wale wanaokuzunguka. Maanake athari ya wema wako itavuka mipaka ya nafsi yako kwenda katika jamii unayoishi. Kwa hivyo dharura ya mtu kuwa mwema ni yeye kuishi maisha mazuri lakini na kuathiri wale ambao wanamzunguka. Na hivi ndivyo riwaya zinavyotufunza kwamba sio tu wewe utaathiri wenzako athari nzuri au mbaya, lakini utaathiri vilevile vile mfumo mzima wa maisha ya binadamu, kwa sababu tu watu wale wamekanusha neema ya Mwenyezi Mungu Alyauma akmaltu lakum dinakum wa atmamtu alaikum nimati, kwamba hata huo mfumo na utaratibu wa maisha aliowaekeeni Mwenyezimungu ni, ni nema yake. Mnapokataa ile nema ya Mungu, msifate zile taratibu, maana yake ni kwamba mnataka balaa iwashukie. Hatimaye madhambi ya binadamu kwenda kinyume na kanuni alizoziweka Mwenyezimungu katika maisha ya binadamu vinasababisha aishe katika dhiki, waman arada an dhikri fainna lahu maisha tambwanka kwamba yoyote atakayezipa mgongo sheria na taratibu za Mungu za maisha hapa duniani, akazipa mgongo, sio kwamba Mungu atamwadhibu la, zenyewe zina malengo ya kufanya maisha yawe mazuri, yawe na ufanisi. Ukiziepuka lazima upate dhiki. Ikiwa zinaa ndio kanuni ya maisha, ulevi ndiyo utaratibu wa maisha, uongo ndiyo sunna ya maisha, yale yote yaliyoyakataza Mwenyezi Mungu ndiyo ya kawaida katika maisha, lazima maisha yawe ya dhiki ya, kwa sababu yote haya yanakemewa na Mungu. Kwa hivyo, Mungu anasema kwa hakika atakuwa na maisha ya dhiki. Kwa hivyo, tunachotaka kusema ni kwamba kila taa ya Mungu, kila kufuata taratibu za Mungu kunaleta ufanisi na faraja katika maisha ya binadamu katika levo mbili. Levo ya kwanza, levo ya mtu binafsi, yeye mwenyewe, hata kama hatokuwa na mali, ataishi maisha ya faraja, utulivu wa nafsi, burudani fulani. Lakini levo ya pili ni kwamba yeye mwenyewe atakuwa ni kama vile dawa iliyoingia katika mwili wa kijamii, atakuwa ni ajenti wa kuleta changes katika jamii, na ndio swala utaona Mungu anaizungumzia Inna salata tanha ani alfahsha wal munkar, kwamba sala ni kitendo cha mtu binafsi cha kujenga mawasiliano na mazungumzo na muumba wake, lakini yakiwa mawasiliano makini mazuri, yataleta athari katika jamii, hata kuwa mwovu kwa binadamu wenzake. Kwa hivyo, ile sala itamwamrisha azuie maovu katika jamii, awe asiwe kirusi cha kutia maradhi katika mwili wa jamii, bali awe ni tembe ya dawa ya kuleta tiba na afwa katika mwili wa, wa kijamii. Sasa tukielewa hivyo, tuelewe kwamba kwa nini pawepo na nyakati maalum zilizopewa heshima kama vile mwezi wa Rajab? Kwa sababu lengo ni kuinkareji watu kuingia kiibada. Watakapoingia kiibada, basi watakuwa ni mawakala wa kuleta mabadiliko katika nafsi zao, lakini katika jamii vilevile zinazowazunguka. Sasa mwezi wa Rajab tuutumie vizuri, kwa maana ya kwamba ikiwa ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kaupa heshima hiyo, basi ina maana kwamba atakayeukumbatia vilivyo mwezi huu atakuwa karibu na Mwenyezi Mungu zaidi. Mwezi wa Rajab ni sunna kufunga, ikiwa utaweza kufunga mwezi mzima, ahlan wa sahla Jambo zuri sana. Umeshindwa funga nusu yake, umeshindwa funga japo katika zile siku zilizotajwa, Jumatatu na Alhamisi, umeshindwa, hakikisha hata siku tatu katika mwezi huu hazikupiti bila wewe kufunga huu mwezi wa Rajab. Lakini mwezi wa Rajab umetajwa kwamba vilevile vile ni mwezi wa toba na ni mwezi wa rahma, na umeitwa katika riwaya ni shahru Rajab al asab, na pakaelezwa kwamba kwa nini ukaitwa al asab: ni kwa sababu Mwenyezi Mungu katika mwezi wa Rajab humi rehma zake humimina rehma zake kwa waja wake, taban kweli, rehma ya Mwenyezi Mungu wa rahmati wasiat kulla shayi, rehma zangu zimeenea kila kitu, mpaka mdudu anapata rehma za Mwenyezi Mungu. Anayemkubali na kumtambua Mungu anapata rehma zake, anayemkanusha vilevile anapewa rehma zake, lakini kadri utakavyomsogelea Mungu zaidi unastahiki zaidi zile rehema za Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, mwezi wa Rajab ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu kakunjua rehema zake zaidi, hasa kwa waja wake ambao watamsogelea zaidi. Kwa hivyo, tunahimizana kwamba tutumie fursa hii kuhakikisha kwa kwamba tunautumia vizuri mwezi huu. Ulimwengu wa leo na huko tunapokwenda, siku zuri, siku zuri, kwa maana ya kwamba dini inatoweka kwa binadamu. Dini imo katika vinywa vya binadamu, lakini dini halisi katika maisha ya binadamu imetoweka. Na misikiti inaweza ikawa mingi na kila siku inajengwa, nyumba za ibada mbalimbali zinaweza zikawa nyingi na kila siku zinajengwa, lakini haina maana kwamba zinaashiria kwamba dini inakuwa inakuwa na inakuwa, inakuwa zaidi. Tumo katika ulimwengu kwa mukhtasar, ulimwengu unaotukuza sana mada material katika maisha ya binadamu kiasi kwamba dini ambayo haina mrengo wa kimada pia haitakiwi, na hili limewafanya hata wahubiri wa dini wengine sasa waone kwamba namna ya kukapcha watu ni kuhakikisha kwamba hiyo dini itawaonyesha kwamba watapata, yani, watapata material wanayoyataka katika maisha. Hatusemi kwamba Uislamu unakanusha masuala ya kumiliki hii dunia, kumiliki mali lakini tunazungumza kwamba tunapodhani kwamba happiness ya binadamu imo katika kupata mali, maisha mazuri yako katika kukusanya mali, tukasahau katika kukusanya vigezo vya kiroho, pale ndipo ambapo tunakosea. Tunatizama dhahiri ya maisha ya dunia tu, hatutizami mambo ya kiroho yanayomjenga binadamu na kumfanya binadamu aishi maisha mazuri. Hili ndiyo tatizo kubwa tulilokuwa nalo. Kwa hivyo, tunahitajia kwa kiasi kikubwa sana kuhimiza mazoezi si mazoezi ya mwili, mazoezi ya kiroho. Mazoezi ya kiroho ndiyo yatakayomfanya binadamu apate ile faraja anayoitafuta katika matirio, katika mada, na ndipo utakapofahamu kwamba mwezi wa Rajab ni miongoni mwa nyakati ambazo binadamu anatakiwa aingie katika mazoezi ya kiroho ili ajijenge kiroho. Upande huo umekufa kwa binadamu, unahitajika kuhuishwa. Kwa hivyo miezi kama hii kila inavyopita katika maisha yetu ikapita kama kitu cha kawaida tu, binadamu atachelewa sana kubadilika. Sote tunafahamu utu umetoweka baina yetu, baina ya waumini wa kawaida na viongozi wa dini dini mbalimbali mbali duniani, utu umetoweka, ubinadamu hakuna. Ladha ya nyumba za ibada na nyakati za ibada inazidi kufifia. Kuna haja ya kurudi nyuma, kuanzia mtu mmoja mmoja kurejea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Wangapi wamepita wamekusanya walivyokusanya, hata walipofikia mahala wamekusanya vya kutosha, hawakuvitumia waliondoka, wakaviacha. Lakini wale waliokusanya maadili, waliokusanya sifa za kiroho, waliokusanya mapenzi ya binadamu, waliondoka vizuri, kwa sababu waliondoka, lakini waliendelea kuwepo baina ya jamii, kwa sababu hiyo ndiyo hazina pekee ambayo inaweza kumsaidia binadamu duniani na akhira. Na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama akasema innakum lan tasau nnasa biamwalikum, hamuwezi mkawaenea watu na kuingia katika nyoyo za watu mkapata upendo wao mkaweza kuishi vizuri na wao, eti kwa sababu mnagaia fedha kwa watu? Hapana, bali mnaweza kuwaingia binadamu kwa akhlaki zenu, kwa maadili yenu, kwa utu wenu. Hapa ndipo ambapo heshima ya mwezi wa Rajabu inaweza kuonekana kwamba tunaingia sasa katika kozi ya muda mfupi ya mwezi mzima itakayokuchuja wewe binadamu na kukusafisha wewe binadamu ili uelekee katika utu na ubinadamu zaidi na kuacha unyama na ubinafsi. Hakuna namna ya kukomboa dunia bila kuielimisha mambo ya kiroho. Hili ndiyo tatizo kubwa la walimwengu leo hii. Hakuna namna ya kuepukana na umaskini tuliokuwa nao ila baada ya kutengeneza roho ya utu kwa matajiri ili kuwatizama maskini. Hakuna namna ya kuondosha mikopo ya riba inayoangamiza maskini ila kwa kutengeneza utu na ubinadamu kwa wale mabepari ambao wanawanyonya wanyonge kupitia mikopo. Hakuna namna ya kuondosha vita na wakimbizi duniani bila kumtengeneza binadamu akawa na utu akawa binadamu badala ya kuwa mnyama anayemwangamiza binadamu mwenzake. Kwa hivyo, ukombozi wa binadamu unapatikana katika kumlea na kumtengeneza kiroho. Hii ndiyo safari ambayo tunatakiwa sote tusafiri, safari hii ya kuhakikisha kwamba tunamjenga binadamu hatua kwa hatua kiroho, tunazijenga familia zetu kiutu, ili ifikie mhadi kwamba binadamu sasa anafaa kuitwa kuwa ni binadamu, si mnyama. Baada ya hapo Matatizo mengi ya duniani yanaokaliwa vikao na kutolewa gharama kubwa kubwa, yatakuwa yamepungua kama si kuisha, na hatimaye binadamu anaweza kuishi maisha mazuri. nasalu llah launa wa taufiqa lima yuhibuhu wa yarda innahu waliyu taufiq wabihi nastain walhamdulillahi rabbil alamin. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio atirib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.