Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo haya moja kwa moja iliyoko hewani. Ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo kwa mara nyingine tena mchana huu. Ni Jumatano ya Januari 25, 2023 sawa na tarehe eh, 3 Rajab 1444 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola muumba kwa kutupa pumzi na kuona siku hii ya leo. Matangazoni mchana huu nitafungua kwa habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao atatupia jicho Kanada kulizilipa fidia jamii za kiasili za nchi hiyo kwa sababu haikuwa na budi ila kufanya hivyo. Kipindi tutaanza na kipindi ambacho tutakuwa ni kumbukumbu ya kuuawa shahidi Imam Hadi alaihi salam tutakuwa naye Shekhe Jalala kutoka Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia fadhila za mwezi mtukufu wa Rajab. Tutawaletea magazeti na makala yetu pendwa, makala fupi, si nyingine, ni makala yaleo katika historia. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati. Andamana nasi, mpendwa msikilizaji, unaweza vilevile vile kupitia tovuti yetu ya pastoday.ir sw na tovuti hii tumeibadili kutoka jina lake la awali la pass todaycom sw. Sasa hivi utaingia kwa kutumia pass today ir sw. Whatsapp yetu una ambayo unaweza kutuma ujumba wako mfupi ni alama kujumlisha 98 93566547. Barua pepe yetu ama mail inakwenda kwa anwani inayosema swahiliradio at irib ir unaweza kutumia aplikesheni ya simu za mkononi ambayo mara kwa mara tunawaambia ya IRIB Word Service. Na matangazo yetu yanasikika kupitia redio wa shirika ni maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Karibuni kuwa nami hadi tamati ya matangazo yatakayoanza muda si mrefu. Saa inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na vichwa vya habari. Mashirika ya kimataifa yatiwa wasiwasi na hali ya mgogoro wa chakula barani Asia. Wakati ya Hamasi yasema kutiwa nguvuni wanamukawama kunapofanywa na mamlaka ya ndani ya Palestina ni kuihudumia Israeli. Rais wa zamani wa Mauritania Mohamedi Waladi Abdulazizi ametiwa nguvuni. Na pamoja na habari nyingine, Ulaya yatoa wasiwasi na uhaba wa dawa aina ya antibiotiki. Karibuni. Na sasa ni habari kamili mchana huu. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na taasisi nyingine za Umoja wa Mataifa zimeripoti kuwa idadi kubwa ya wakazi wa bara Asia hawana chakula cha kutosha kufuatia kuongezeka ukosefu wa usalama wa chakula uliosababishwa na kupanda kwa bei na kuongezeka umasikini katika jamii. Rasia na Ukraini zina nafasi athirifu na muhimu katika kudhamini mahitaji ya chakula cha kimkakati kama vile ngano, mahindi na mafuta ya kula. Baada ya kuanza vita kati ya Rusia na Ukraini mwishoni mwa mwezi Februari mwaka jana Ukraine ilipunguza sana uuzaji wa bidhaa za chakula kwa nchi nyingine duniani, na hilo limesababisha kushuhudiwa mgogoro mkubwa wa chakula duniani hivi sasa. Shirika la FAA na taasisi nyingine za kimataifa za Umoja wa Mataifa zimesema katika taarifa yao ya pamoja kwamba mwaka jana wa elfu mbili na ishirini na mbili karibu watu milioni tano, yaani watu wanane kati ya kumi wanakabiliwa na uhaba wa chakula kusini maisha. Hii ni katika hali ambayo zaidi ya watu bilioni moja pia wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula kutoka kiwango cha wastani na kufikia kiwango cha juu, ripoti hiyo imesema. Kwa upande wa kimataifa ukosefu wa usalama wa chakula uliongezeka kwa zaidi ya asilimia 29 mwaka juzi wa 2021, ambapo mwaka 2014 ukosefu huo ulikuwa wa asilimia 21. Ripoti hii ni uchunguzi wa tano wa kila mwaka unaofanywa na mashirika ya FAO, UNICEF, shirika ya shirika la afya duniani WHO na mpango wa chakula duniani WFP kuhusu usalama wa chakula na njaa duniani. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa radiamali kufuatia hatua ya idara za usalama za mamlaka ya ndani ya Palestina ya kuwatia nguvuni wanamukawama na wanachama wa harakati hiyo katika ukingo wa Magharibi na kusisitiza kuwa kitendo hicho ni sawa na kuhudumia utawala wa Kizayuni. Uratibu wa maswala ya usalama umeanzishwa kati ya mamlaka ya ndani ya Palestina na utawala wa Kizayuni tangu kufikiwa mapatano ya Oslo mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu, ambapo mamlaka hiyo inayoongozwa na Mahmud Abbas imekuwa na nafasi kuu katika kuwatia nguvuni wa Palestina katika kipindi chote hicho. Harakati ya Hamasi jana Jumanne ilitoa taarifa na kutangaza kuwa kuendelea kamata kamata ya kiholela ya kisiasa dhidi ya viongozi na makada wa harakati hiyo, mateka na wanaharakati walioachiwa huru ni siasa zilizofeli na kugonga mwamba. Hamasi imesisitiza kuwa ukiukaji huo unadhihirisha kuendelea mashinikizo dhidi yake kwa lengo la kufanikisha maslahi maalumu ambayo kwa upande mmoja yanahudumia mirengo yenye ushawishi ya mamlaka ya ndani ya Palestina na utawala wa kasibu wa Israel. Hamas kwa mara nyingine tena imetolea wito makundi yote ya kiraia, zikiwemo taasisi za haki za binadamu, kada za kisheria na mirengo mbalimbali mbali, kuchukua hatua za kuzuia kufanikishwa sera hizo za Israel na wakati huo huo kufanya juhudi ili kuachia huru wafungwa wote wa, wa kisiasa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Maafisa wa afya wa Kamisheni ya Ulaya wamelazimika kuitisha mkutano kufuatia nchi za bara hilo kukumbwa na ukosefu wa dawa aina ya antibiotic. Nchi za Ulaya ambazo zinaendelea kutatizwa na ugonjwa wa Uviko 19 na magonjwa mengine katika msimu huu wa baridi kali hivi sasa zinakabiliwa na ukosefu mkubwa wa dawa, hususan zile za antibiotic kutokana na kuwa nchi hizo zimekuwa zikitegemea sana kununua mahitaji ya dawa muhimu kutoka China na kufuatia vita vinavyoendelea sasa huko Ukraine, makundi ya watumiaji na wataalamu wa afya ya umma wametoa wito kwa wadhibiti wa sekta ya madawa katika eneo la Ulaya kuchukua hatua za zaidi za ziada ili kukidhi mahitaji ya dawa ya amoxicillin na matumizi ya antibiotiki nyingine ili kutibu maambukizo ya bakteria. Imeelezwa kuwa siku hizi wagonjwa wengi wamekuwa wakiandikiwa na madaktari kutumia dawa aina ya antibiotic kufuatia kuongezeka magonjwa yanayosababisha matatizo ya kupumua na kuwepo maambukizi ya korona. Dawa ya amoxicillin na antibiotic nyingine kwa ajili ya kuwatibu watoto zimekuwa adimu barani Ulaya tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Kutoweka akiba ya kutosha ya dawa na kutojiandaa taasisi za afya barani Ulaya kwa ajili ya kukabiliana na maambukizi ya magonjwa ya msimu wa baridi na korona ni moja ya sababu iliyopelekea kushuhudiwa uhaba wa dawa katika nchi za Ulaya. Polisi nchini Mauritania amemtia mbaroni rais wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Walad Abdulaziz, huku kikao cha kesi yake kikipangwa kufanyika leo. Rais huyo wa zamani wa Mauritania anatuhumiwa kwa matumizi mabaya ya mamlaka na kujilimbikizia mali kinyume cha sheria. Hayo yameelezwa na wakili wake Muhamed Walad Abdulaziz aliye na umri wa miaka 66. Awali aliagizwa kuripoti kituo cha polisi, hata hivyo alikataa. Mawakili wanaomtetea wamesema polisi walifika nyumbani kwa rais huyo wa zamani wa Mauritania katika mji mkuu Nouakchott wakiwa na waranti wa kumtia nguvuni na kisha wakamkamata. Kikao cha nadra cha kusikiliza kesi inayomkabili rais huyo wa zamani wa Mauritania kilitazamiwa kwanza leo asubuhi, ambapo Abdulaziz anaripotiwa kusalia korokoroni jana usiku. Shahsia wengine kadhaa wa wakati wa utawala wa rais Walad ambao wanakabiliwa ambao wanakabiliwa na tuhuma za ufisadi, kutakatisha fedha na kujilimbikizia mali kinyume cha sheria, nao wametiwa nguvuni. Jenerali huyo mstaafu aliingia madarakani Mauritania kufuatia mapinduzi na alisalia mamlakani kwa miaka kumi na moja. Muhamed Walad Abdul Aziz alijiuzulu mwaka elfu mbili kumi na tisa baada ya kumalizika mihula yake miwili ya urais. Baada ya kuondoka madarakani Muhamed Abdul Aziz, Muhamed Walad Ghazuni ndiye aliyeshika hatamu za kuiongoza Mauritania katika makabidhiano ya kwanza ya madaraka kati ya viongozi waliochaguliwa kuwahi kushuhudiwa katika historia ya Mauritania iliyoathiriwa na mapinduzi kadhaa ya kijeshi na uasi. Na waandishi wa habari na wafanyakazi wa vyombo vya habari wasiopungua sitini na saba waliuliwa kote ulimwenguni katika mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na mbili. Mwaka uliopita unatajwa kuwa mwaka mbaya kwa uandishi wa habari ulimwenguni kote, ambapo Ukraine ilikuwa nchi hatari zaidi kwa waandishi wa habari kufanya kazi zao. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ulikuwa mwaka mwingine uliosababisha vifo vya waandishi wa habari duniani, kuanzia katika medani ya vita huko Ukraine hadi kuongezeka mauaji huko Amerika ya Latini, ambapo televisheni ya Aljazira yenye ya makao yake mjini Doha, Katar, pia haikunukusurika na mauaji hayo, kwa kuwa ripota wake Shirini Abu Akli aliuliwa kwa kupigwa risasi na jeshi la utawala wa kizayuni mwezi Mei mwaka jana, wakati akitekeleza ya majukumu yake katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Ripoti ya Al Jazira imesema kuwa waandishi wa habari na wafanyakazi wa sekta ya upashaji habari wasiopungua 67 waliuawa mwaka jana kote ulimwenguni. Kiwango hicho cha mauaji ni kikubwa sana kuripotiwa sasa tangu mwaka elfu mbili kumi na nane hilo likiwa ni ongezeko la asilimia hamsini ikilinganishwa na mwaka juzi wa elfu mbili na ishirini na moja Mauaji ya zaidi ya nusu ya waandishi wa habari waliopoteza maisha mwaka uliopita yalijiri katika nchi tatu, yani Ukraine, Mexico na Haiti. Ukraine ni nchi hatari zaidi kwa waandishi wa habari. Waandishi mara nyingi hufanya kazi karibu sana na maeneo panapojiri vita katika mstari wa mbele. Hata hivyo, kile tulichokishuhudia tangu mwezi Februari mwaka jana katika vita hivyo ni kwamba mashambulizi dhidi ya waandishi wa habari yanaweza kutokea katika kila sehemu na wakati huo wote ule. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Na kukaribisha sasa mpendo msikilizaji, popote pale matangazo yanapokufikia, redio Teherani, kujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa utakaohusu Kanada: imezilipa fidia jamii za kiasili kwa sababu haikuwa na budi ila kufanya hivyo. Serikali ya Canada imeafiki kulipa fidia ya dola bilioni 2.1 kwa waathiriwa wa jamii za kiasili ambao walikabiliwa na mateso katika shule za bweni kwa takriban karni moja. Fidia hiyo iliamuliwa kufuatia malalamiko ya makundi 325 ya wenyeji wa Kanada na fedha hizo zitawekwa katika mfuko maalumu. Fidia hiyo itatumika kwa ajili ya jamii za, za asili za Kanada katika masuala ya elimu, utamaduni na lugha za asili, sambamba na kuwasaidia walionusurika kuwaponya na kuwaunganisha na turathi na utamaduni wao wa jadi. Gari Feschak, mmoja wa walalamikaji na mmoja wa viongozi wa jamii za asili wa Canada, anasema ilichukua muda mrefu sana kwa Canada kuungama kuhusu historia yake chafu na kukubali kwamba mauaji ya kimbari yalijiri na kutambua maafa ambayo jamii zetu ziliyastahimili katika shule za bweni. Sasa umewadia wakati kwa Canada kufidia hasara na hatua ya sasa ni ya kwanza tu katika mwelekeo huo. Kuanzia mwishoni mwa karne ya kumi na tisa hadi miaka ya tisini serikali ya Kanada ilipeleka watoto wapatao laki moja na elfu hamsini katika shule mia moja thelathini na tisa za bweni. Shule hizo maalumu ziliendeshwa zaidi na kanisa Katoliki, ambapo watoto waliwekwa mbali na tamaduni, lugha na familia zao madhumuni ya kuanzisha shule hizo ambazo ziliendeshwa na taasisi kadhaa zilizohusishwa na kanisa Katoliki kati ya mwaka elfu moja mia nane thelathini na moja na elfu moja mia tisa tisini na sita yalikuwa ni kuwalazimisha watoto wa jamii za asili kuiga utamaduni wa kimagharibi au utamaduni wa wazungu na kuachana na mila zao. Makumi ya maelfu ya watoto hao wa, wa jamii za asili walihamishwa kwa nguvu kutoka makwao hadi shule hizo, na wengi wao walikabiliwa na unyanyasaji ubakaji na utapia mlo. Ushahidi umebaini kuwa maelfu ya watoto hao walikufa kutokana na magonjwa, utapia mlo na kupuuzwa kwa hali zao. Tume ya Ukweli na Maridhiano, katika ripoti ya mwaka 2015, ilisema yaliyojiri katika shule hizo za kanisa nchini Kanada ni mauaji ya kimbari. Mamia ya makaburi yasiyo na alama yamegunduliwa katika shule hizo katika muda wa miaka mitatu iliyopita. Suala hili limesababisha kuangaziwa upya na kwa karibu historia chafu ya kanisa Katoliki katika shule za bweni ilizokuwa inasimamia. Hivi sasa serikali ya Kanada iko chini ya mashinikizo kwa ajili ya kuchunguza tena na kufidia historia yake ya kikatili na ukoloni. Utata wa muda mrefu kuhusu majanga yaliyotokea katika shule hizo uliibuka tena mwaka 2021 baada ya ugunduzi wa mabaki ya watoto 215 katika eneo la shule ya bweni ya shule ya watoto wa jamii za asili katika jimbo la British Columbia magharibi mwa Canada. Shule hiyo ilikuwa tayari ishafungwa mwaka 1978. Bado kuna mamia ya maeneo ya makaburi ya umati ambayo hayajagunduliwa ambapo watoto hao walizikwa bila familia zao kujulishwa. ni saa sita na robo kwa wakati wa hapa Teherani. Na upendo wa wasikilizaji, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wa wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuuwawa shahidi Imam Ali Alhadi alaihi salam ambaye alikuwa miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kuuawa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu ni pambo la mawalii wake Allah subhanahu wa taala, na alama ya uja kamili, uhuru na kutosalimu amri mbele ya wa watawala wa madhalimu na anasa za kupita za dunia. Kuwawa shahidi ni daraja kubwa kabisa ya ukamilifu wa mwanadamu anayejitolea na kusabilia nafsi yake kwa ajili ya malengo aali na matukufu. Imam Ali Alhadi alayhi salam ni mfano na kielelezo aali kabisa cha mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtukufu huyo aliuawa shahidi katika njia ya kueneza dini sahihi ya Allah mwaka 254 Hijria kwa kupewa sumu kwa amri ya mtawala Muataz aliyekuwa khalifa wa 11 wa utawala wa Bani Abbas, baada ya kustahamili vifungo jela mateso na mashaka mengi ya kiroho na kimwili. Tarehe tatu Rajab inakumbusha tukio hilo chungu la kuuawa shahidi imamu na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na nasabahu, Radio. Kwa mnasaba huu, Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imamu Ali Annaqi alipewa lakabu ya Alhadi na alizaliwa katika nusu ya mwezi wa Dhilhija mwaka 212 hijiria karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baba yake ni Imamu Muhammad al Jawad alayhi ssalam, na mama yake alijulikana kwa jina la Sumata Almaghribiya na alikuwa mwanamke mwema na mcha Mungu. Kipindi cha uimamu wake kilidumu kwa miaka 33 na kilikuwa na sifa zake za kipekee kutokana na kuenea fikra na teolojia mpya na maswali mengi ya kifalsafa makundi tofauti ya kifikra yalikuwa katika hali ya kueneza na kuhubiri fikra na mitazamo yao. Utawala wa Bani Abbasi pia ulitumia mazingira hayo ya mkanganyiko wa kifikra na kielimu kwa ajili ya kutimiza malengo yake ya kisiasa. Katika kipindi hicho, Imam Alhadi alaihi ssalam daima alikuwa akitahadharisha kuhusu upotofu wa kiitikadi na kifikra uliokuwapo wakati huo. Hata hivyo, utawala dhalimu wa Bani Abbas ulizidisha mzingiro na udhibiti wa nyumba ya Imamu kwa lengo la kumtenga na kumweka mbali na jamii, suala ambalo lilizidisha matatizo ya umma wa Kiislamu. Imamu naye kwa upande wake alikuwa akifanya jitihada za kujaribu kuzima njama hizo chafu. Alianzisha chuo cha elimu na maarifa na kulea wanafunzi hodari kwa kutoa maarifa sahihi ya Kiislamu na mfano wa wanafunzi hao alikuwa ni Sayid Abdulazim al Hasani, Husein Said al Ahwazi na wengine wengi. Aliandika risala nyingi kwa ajili ya wanafunzi wake, ikiwemo risala ya kuthibitisha uadilifu wa Allah, risala ya majibu ya maswali ya Yahya bin Aktham aliyekuwa miongoni mwa maulama wa utawala wa Bani Abbas, risala ya sheria za dini na kadhalika. Harakati hizo za kielimu za Imama Al-Hadi sambamba na mapambano yake makubwa dhidi ya makundi yaliyokuwa yamepotoka kifikra na kiitikadi, mbali na kutoa mwongozo kwa umma na jamii, ziliwaamsha na kuwazindua Waislamu. Moja ya harakati kubwa zaidi za Imam al Hadi alaihi ssalam, ilikuwa ile ya mapambano yake ya kifikra na ya kiutamaduni dhidi ya makundi yenye fikra na itikadi potofu. Makundi hayo kwa hakika yalikuwa matunda na matokeo ya anga chafu iliyojaa sumu iliyotengenezwa na watawala wa Bani Abbas. Miongoni mwa makundi hayo yaliyokuwa na fikra na itikadi potofu ni lile la ghulat. Kundi hili lilikuwa na wafuasi wenye misimamo mikali iliyochupa mipaka ya dini na isiyokuwa na mantiki kuhusu uimamu. Wafuasi wa kundi hili walivuka mipaka ya dini na kumtukuza imamu kiasi cha kumwabudu na kumwona kama Mungu. Kwa kutumia fikra hizo potofu, kundi hilo liliharamisha baadhi ya sheria za wajibu za Kiislamu na na kuhalalisha makosa na dhambi kubwa. Kundi hili lilizusha bidaa nyingi katika dini kwa shabaha ya kuhalalisha na kuyapa sura ya sheria na dini matakwa na matamanio yao. Imam Ali Lhadi alaihi ssalam alipambana vikali na wafuasi wa kundi hili na kutangaza waziwazi wazi misimamo yake ya kujitenga na kuwa mbali kabisa na kundi hilo ilikudhihirisha sura na hakika ya kundi hilo, Imam Alhadi alaihi ssalam alimjibu mtu aliyeuliza swali kuhusu itikadi potofu za wafuasi wa kundi hilo akisema, na apa kwa jina la Allah kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimtuma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam na mitume wa kabla yake kwa ajili ya kulingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja na kuwaamuru kutoa zaka, kufanya ibada ya hija na kadhalika. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pia aliwalingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja, na sisi ni makhalifa wake na waja wa Mwenyezi Mungu, na hatumshirikishi na chochote. Iwapo tutatii amri za Mwenyezi Mungu, ataturehemu, na kama tutaasi amri zake, tutakumbwa na adhabu kali. Ninajitenga kikamilifu na mtu yeyote anayetoa maneno ya kuwatukuza maimamu katika kizazi cha Mtume kupita kiasi na najikinga kwa Mwenyezi Mungu na maneno yao. Mwisho wa kunukuu. Miongoni mwa makundi potofu yaliyozusha tashwishi katika jamii ya wakati huo ya Waislamu, lilikuwa lile la masufi. Wafuasi wa kundi hilo waliwapoteza watu kutokana na dhahiri yao ya zuhudi na kuipa mgongo dunia, ucha Mungu na kutupilia mbali anasa. Kundi hili la masufi, kama lilivyokuwa lile la ghulati, lilitumia vibaya itikadi za kidini za watu kwa ajili ya kutimiza malengo yake. Wafuasi wa kundi hili walikuwa wakikusanyika katika maeneo matakatifu kama msikiti wa Mtume mjini Madina na kuwavutia watu wa kawaida harakati na hali mahsusi kama za kusoma uradi na dhikri kiasi kwamba watu walikuwa wakiwaona kuwa ndio wacha Mungu na wema zaidi. Baadhi ya watu walikuwa wakiathirika na kuhadaika kwa mandhari hizo. Imam Ali Alhadi alaihi ssalam alichukua jukumu la kufichua na kuanika wazi bidaa na uzushi uliokuwa ukifanywa na wafuasi wa makundi hayo, na historia imenukuu mengi kuhusu harakati za imamu katika uwanja huo, wanahistoria wameandika kwamba siku moja wakati imamu alipokuwa ameketi na masahaba zake katika msikiti wa Mtume mjini Madina, liliingia kundi la masufi na kuketi katika kona moja ya msikiti huo. Kundi hilo lilianza dhikri na uradi makhususi. Imamu Ali Alhadi alayhi ssalam ambaye aliona hali hiyo na vitendo vya hadaa vya wafuasi wa kundi hilo, aliwaambia masahaba zake kwamba hebu tazameni kundi hilo la watu wenye hila na malaghai. Hawa ni masahiba wa shetani na wavunjaji wa nguzo imara za dini. Watu hawa wamejivika vazi la zuhudi na kujipa sura ya kuipa dunia mgongo kwa shabaha ya kufikia malengo yao machafu, na wanakesha usiku kwa lengo la kuwatumbukiza watu maamuma katika mitego yao. Wanasema la ilaha illallah kwa ajili ya kuwahadai watu na taratibu, wanaelekea katika shimo waliojichimbia wao wenyewe. Imamu Anaqi al Alhadi alayhi ssalam pia alikabiliana vilivyo na makundi ya mijadala ya kiteolojia yaliyomfananisha Mwenyezi Mungu na wanadamu kuzusha itikadi zisizo sahihi kwamba wanadamu wanatezwa nguvu katika mali na matendo yao na kadhalika. Maimamu katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao ni taa za uongofu na nuru, walikuwa chemchemi ya elimu na hazina kubwa ya maarifa. Daima waliwamulikia watu katika vipindi mbalimbali mbali vya giza la ujinga na ujahili na kuwaonyesha njia nyofu na maarifa asili ya Uislamu. Katika upande huo Imam Alhadi alayhi salaam alikuwa mstari wa mbele, na moja ya jitihada zake ilikuwa kuandika risala ya teolojia akijibu mishkeli na masuala ya kifikra na kiitikadi yaliyokuwa yakigubika fikra na nyoyo za watu wa zama hizo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalumu umefikia mwisho. Tunakamilisha kipindi hiki kwa semi kadhaa za hekima za Imamu Alhadi, ambaye amesema: bora zaidi kuliko wema ni mtenda wema, na bora zaidi kuliko maneno mazuri ni msemaji wake. Kitu bora zaidi kuliko elimu ni mwenye elimu, na kibaya zaidi kuliko ubaya na uovu ni mtenda maovu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunashukuru Amid Ibrahim kwa kipindi hicho wakati cha kumbukumbu ya kuwa washahidi Imam Hadi alaihi ssalam. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini, tunalianza jamvi la macho yetu magazetini kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa Tanzania ambapo gazeti la Mwananchi leo Jumatano lina habari kuu isemayo, siri zaidi, Mtanzania alifia vitani Ukraine. Wakati mwili wa mes utarajiwa kuwasili nchini muda wowote, serikali imevunja ukimya ikieleza kilichotokea, siri alivyojiunga na kikundi cha kijeshi Rusia akiwa gerezani hadi kifo zabainishwa. Gazeti la Mwananchi vilevile limeandika kuwa Lisu ataja sababu za kurejea nchini BAKWATA yafunguka. Mke wa daktari mwaka kudai talaka. Chongolo washukia vigogo. Walalamikaji na waraka walema. Mateso jela na kufilisiwa vimetujenga sema na ligeukia. Sasa gazeti la habari leo, gazeti la serikali ambalo limepambwa kwa habari zisemazo: rais Samia ashukuru waandishi. Umoja wa kitaifa kati ya kista kotini akidaiwa kubaka mwanafunzi. Namba za simu milioni mbili hatarini kuzimwa Bilioni ishirini za zavunwa usafirishaji makaa ya mawe Tanzania y kuingiza bidhaa kumi Afrika yajipanga kuteka eneo huru la biashara Julai. CCM yawapasha viongozi walalamishi, serikali ya kerwa miradi REA wa kandarasi kungolewa. Na Samia atengua uteuzi vigogo watano kwa mpigo, yumo DC aliyeshtakiwa kwa hujumu uchumi. Kuipata habari hii kwa kina, nenda hadi ukurasa wa ishirini wa gazeti la Habari Leo gazeti la Uhuru nalo kwa upande wake likaandika, Chongolo ang'aka, ni kuhusu viongozi wasiowajibika kutatua kero za wananchi na kulalamika, asema CCM itawang'oa. Sofia Mjema atamba atakijenga chama kwa kasi ya supersonic na kuahidi kutatua kero za wananchi. Sekretarieti kuanza ziara leo mkoani Morogoro, viongozi watakiwa kujiandaa kujibu hoja mbalimbali mbali. Habari nyingine inazodondoa kutoka gazeti la Uhuru zinasema Nape na aunda kamati kufuatilia hali ya uchumi vyombo vya habari nchini. Rais atengua uteuzi wa DC Mbarali na maded SMZ na mashirika ya maendeleo kukuza sekta za afya Zanzibar. Polisi yawaita wanaume wanaopigwa na kunyuma nyumba. Makamba awashia taa nyekundu wa kandarasi. Marufuku Mtanzania kujiunga jeshi Jingine, jeshi nchi nyingine, na serikali kuzima laini za simu milioni mbili nukta tatu. Gazeti la Majira kwa upande wake likaandika wazazi waonywa kwa walaza watoto na wageni, CCM yatoa onyo kwa watendaji wazembe, wizara yafunguka aliyefia Urusi, waziri Rwanda hukumiwa kifungo cha miaka mitano, serikali kufunga laini milioni mbili ni za watumiaji simu nchini, zimo za wazee, watafadhali tuma kwenye nambali hii endapo hawataziakiki, yaonya watakaokaidi wafanyabiashara wapewa somo. Fursa anazoibua Rais Samia, na Mboya asema Rais Samia ameiva kisiasa. Na gazeti la The Star la leo la huko Kenya limeandika Machogo amlilia Magoa na kumtaja kuwa alikuwa mtumishi aliyekamilika wa umma. Amesema mchango wake katika sekta ya matibabu na elimu utabakia hai Kenya. Waziri wa elimu wa Kenya Ezekiel Machogo amemwomboleza mtangulizi wake marehemu Profesa George Magoha ambaye aliaga dunia jana ghafla akiwa na umri wa miaka sabini na moja. Aliaga dunia katika hospitali ya Nairobi alipokimbizwa kwa kile kilichotajwa kuwa mshtuko wa moyo. Vilevile, kutoka gazeti la Star kuna habari zinazosema serikali yataka kutambuliwa miili ishirini na moja iliyoko katika mto wa Riayala. Shirika la le leru Kenya litaanza kutumia pesa taslimu kuanzia Februari mosi. Biashara maparachichi kati ya Kenya na China imekua licha ya uzalishaji wa kiwango cha chini na wakulima kupata mbegu bora na za bei nafuu za kahawa. Gazeti la Nation la Kenya pia nalo likaandika, mswada umebainisha kuwa hakuna tena mito ya kazi baada ya wafanyakazi kumaliza muda wao wa kuhudumu ofisini. E, kifo cha kuhuzunisha na cha ghafla cha Profesa George Magoha kimetokea wakati ambapo alikuwa akijiandaa kuandika kitabu kuhusu mafanikio aliyopata ndani ya wizara ya elimu ya Kenya ambako alihudumu kwa muda wa miaka mitatu. Joto kali limeua watu wanane nchini Afrika Kusini. Mvutano waibuka kuhusu miili ya watu iliyoko katika mochwari huko Meru. Imeelezwa kuwa hospitali ya rufaa ya Meru nchini Kenya inakabiliwa na hali ngumu baada ya chumba chake cha kuhifadhia maiti kuwa na maiti kupindukia, kufuatia mahakama kuchelewa kutoa amri kuhusu hatima ya miili hiyo ambayo imeshindwa kutambuliwa na ndugu zao. Na wizara ya elimu ya Kenya imetoa miongozo mipya kuhusu elimu ya juu. Na sasa namkaribisha kwenu Shekhe Jalala kutoka Tanzania atuete mawaidha ambapo anazungumzia fadhila za mwezi huu wa Rajab oh. Fadhila ya pili ya mwezi mtukufu wa Rajab anaipokea mjukuu wa Mtume Muhammad, imamu katika kizazi cha Mtume Muhammad, mmoja kati ya viongozi kumi na mbili ambao Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kabla ya kuondoka kwake duniani alituhusia akatuambia, ya kwamba dini yake ichukuliwe kutoka kwao, fikihi, namna ya ibada tuichukue kutoka kwao funga yetu tuichukue kutoka kwao namna ya kuswali tuchukue kutoka kwao akhlaqi za mtume tuzichukue kutoka kwao kwa ujumla uislamu wote tuuchukue kutoka kwao mabwana hao akawatangaza kumi na mbili wasaba wao katika makhalifa hao na maimamu hao na kiongozi hao ni sayiduna musa bnu jafar alkadhim kadhimu lghaidh wala afina ani nnas, salawatullahi wa salamuhu alaihi. Ana naqili hadithi taban, ni kutoka kwa mtume kwa kupitia wazazi wake, anasema man sama yauman min rajab, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi huu wa Rajab, tabaadat anhu nnaru, moto utakuwa mbali na yeye masira sanatin. Yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab, siyo siku thalathini za Rajab. La, siku moja, siyo siku tatu. La, siku moja, siyo wiki moja. La, siku moja ya Rajab, tabaadat anhu an-naru masira sanatin, moto utakuwa mbali na yeye mwendo wa mwaka mmoja. Kwa ibara nyingine nzuri, mtume anataka aseme yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab Mwenyezi Mungu humweka mbali mtu huyo na moto wa jahannam. Naomba turudi kwenye Qurani, Wa burrizatil jahimu liman yara, na ikasogezwa jahannam kwa mwenye kuona. Kwa hivyo jahannam itakuwa karibu, itasogezwa watu waione. Wewe ambaye utajitahidi ufunge siku moja ya Rajab, moto wala hautosikia habari yake wala sauti yake wala harufu yake anhu an naru masira sanatin, virozo na maajabu waman sama thalathata ayamin wajabat lahu al-janna. Ama atakaye jitahidi akaona asubuhi, aache kunywa chai nzuri yenye sukari, aache chapati na mchuzi na chakula cha mchana kizuri, akaamua la, mimi kweli kuwa chakula siwezi lakini ntajitahidi mwezi wa Rajab nifunge siku tatu tu. Sayiduna Muhammad, kwa maneno aliyo yanakili Alimamu Lkadhim, anasema mtu huyo wajabat lahu ljanna, pepo ni lazima aingie. Sasa mama zetu na nyanya zetu wa Kizaramu walipokuwa wanafunga tatu, tatu hayo yalikuwa na ushahidi, pamoja na kwamba hawaja kwenda madrasa wala hawaja kwenda chuoni. Na ndiyo hapa mara nyingi mambo yanayofanywa na watu wa mwambao ambao imeingia dini ya Uislamu kabla ya kuingia katika nchi ya Madina. Ah, maneno ya ajabu na mazito nayasema leo. Nchi hizi ambazo dini ya Uislamu imeingia kabla ya kuingia kwenye mji wa Mtume Muhammad Madinatu Munawwarah. Sizungumzii baadhi ya watu walikuwa wana kwenda Madina, nazungumzia hapa hijira ya kwanza, Hijira ya Jaafar Jaafaru at-Tayyar aliyefanya hijira ya kwanza Ethiopia, aliyofanya hijira ya kwanza Habasha, aliyofanya hijira ya kwanza Afrika. Na Habasha hiyo ni wapi? Nani amekuambia Habasha ni Ethiopia? Habasha, inawezekana mamlaka ya mfalme Najashi yalikuwa makubwa, sio inawezekana, yalikuwa makubwa na mapana. Kwa hiyo inawezekana hata huku, huenda mamlaka ya Najashi yalikuwa yako huku, lakini ala kulli hal, sisi ni moja katika bara la Afrika na hijra ya kwanza kabla ya Madina ilikuwa Afrika. Kwa hivyo Uislamu rasmi ulikita miguu katika bara la Afrika kabla la bara la Asia, yani kabla ya Madinatu Munawwara, mji wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hivyo uislamu uliingia mapema, mila zetu na desturi zetu zikawa za Kiislamu pamoja na kwamba tulikuwa hatujui. Je, haya yana ushahidi katika Uislamu? Angalia tulivyokuwa sisi mwambao, tunampenda Mtume Muhammad, ni mapenzi ya kupita kiasi, si mapenzi ya kawaida. Kila kitu chetu hakifanyi mpaka ataje Mtume Muhammad. Hata nyumba zetu Waswahili wakijenga nyumba zao, hiyo nyumba haihamiwi kwanza mpaka ifanyweje? Akatajwe mtume Muhammad, yakasomwe maulidi, akaswaliwe mtume Muhammad, ili nyumba iwe na baraka na iwe na kheri na taufiki. Haya ni mapenzi ya hali ya juu, hayakuja hivi hivi. Lakini si hivyo tu, angalia ukarimu uliokuwepo kwenye mwambao huu. Tulikuwa na ukarimu wa hali ya juu kupita kiasi. Na kumbuka, ziko baadhi nyumba za mwambao zimejengwa na baraza. Kwa nini baraza? Baraza watu wanapata muda, wanakaa nje ya baraza, chakula cha mchana kinaliwa barazani. Ni juzi tu, miaka hapa ya themanini, watu na akili zetu tumeona wazee, chakula cha mchana wanakula barazani. Watu wanakula barazani ili kuwaita wale ambao hawajakula mchana. Mwezi wa Ramadhani ndio siku wa mbili tulikuwa tunafuturu kifamilia, familia ya mzee fulani inafuturu nje, tena sio barazani ni ugani ili ambaye hana mahala pa kufuturu ha aitwe. Hatuna sisi historia ya futari ya bafe. Kuna bafe siku hizi, bafe mnaijua bafe siku hizi. Kuna futari ya sahani, kila mtu sahani yake. Hatuna asili yetu. Kwa nini? Kwa sababu Uislamu uliingia mapema, yakawa mambo ya Uislamu ni kama mila, na moja ni jambo la kufunga Rajabu. Rajab, Rajab, wazee wetu wakifunga Rajabu yote, akina mama wakifunga baadhi ya siku ilikuwa sio mambo ya ajabu kufunga Rajab, lakini wakaja watu wakatutia shaka shaka na wasiwasi, wakatuambia Rajab haifai, ni bid'a, lakini ni mambo ambayo hayana ushahidi wowote mwisho. Kulingana na muda, fadhila ya tatu ni fadhila vile vile kutoka kwa mtume Muhammad, anaipokea sayyidi wa maula ya Musa bin Jaafar al bnu jafar al-Kadhim, salawatullahi wasalamuhu alai, anasema mtume rajabu nahrun fil janna ha. Rajab Yoyote ambaye atafunga siku moja tu katika mwezi wa Rajab, sio siku tatu a -a -a. Kasiku kamoja tu. Mtu huyo atakayefunga siku moja ya Rajab, sakahu Allahu azza wa jalla min dhalika nahar, Mungu atamnywesha kutoka katika mto huo uliokuwa na tamu na maajabu kama hayo. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atupe nguvu na atupe uwezo ndani ya mwezi huu wa Rajab, tuweze kufunga hata kama ni siku moja, hata kama ni siku tatu, hata kama ni masiku yote. Lakini vile vile, tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa baraka zake na nguvu zake na taufiki zake, vile vile atuwezeshe kufanya ibada nyingine ambazo zinatakana kufanywa katika mwezi huu wa Rajab. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe tatu mwezi Rajab mwaka 1444 14 Hijria, inaosadifiana na, na tarehe 25 Januari mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja 190 iliyopita yaani mwaka 254 Hijria, Imam Ali Naqi Alhadi alaihi ssalam, mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliuawa shahidi. Alizaliwa mwaka 212 katika mji mtakatifu wa Madina. Alikuwa na kulelewa chini ya uangalizi wa baba yake, yani Imam Jawad alaihi ssalam. Imam Alhadi alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa washahidi shahidi baba yake. Imam Ali al Hadi alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufundisha, kulea wanafunzi na kueneza mafunzo sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. Mapenzi ya watu kwa Imam Hadi kwa upande mmoja na elimu aliyokuwa nayo kwa upande wa pili, ni mambo yaliyowafanya watawala wa wakati huo wa ukoo wa Bani Abbas waingiwe na husda, na ndiyo maana wakapanga njama za kumua shahidi imamu huyo na kuitekeleza katika siku kama ya leo, Tarehe tano Bahman miaka 44, iliyopita matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Iran waliendeleza maandamano makubwa katika miji mbalimbali dhidi ya utawala kibaraka wa Shah. Licha ya mamluki wa mfalme huyo kutumia mbinu zote za ukatili na ukandamizaji, siku hiyo wananchi wa Islamu wa Iran walipuuza marufuku iliyokuwa imetangazwa ya kuzuia mikusanyiko ya zaidi ya watu wawili katika miji mbalimbali ya Jamhuri ya Kiislamu. Ukandamizaji mkubwa wa maajenti wa utawala wa Shah ulipelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya raia siku hiyo hiyo. Idadi kubwa ya maafisa wa jeshi la anga la Iran ilijiunga na harakati ya mapambano ya wananchi katika mitaa ya jiji la Tehran na kufanya maandamano dhidi ya utawala wa Sha. Askari hao walitangaza utiifu wao kwa Imam Ruhullah Khomeini na harakati ya mapinduzi ya Kiislamu. na miaka 17 iliyopita, katika siku kama ya leo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge, ikiwa ni mara ya kwanza kwa harakati hiyo kushiriki kwenye zoezi hilo. Katika uchaguzi huo uliosimamiwa na waangalizi wa kigeni, Hamas ilifanikiwa kupata viti 76 kati ya jumla ya viti 132 vya bunge la Palestina licha ya propaganda chafu zilizokuwa zikifanywa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi. Kwa utaratibu huo, Hamas ilimwarifisha Ismail Hania kama waziri mkuu na kutangaza kwamba itaunda serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo, nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani na mwitifaki wake Israel zilikataa kutambua rasmi serikali hiyo iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi wa Palestina. Kabla ya kukuageni, tega sikio, ujumbe wetu ama ujumbe mfupi kutoka kwa msikilizaji wetu Jumaidi Isa. Ni Jumaidi Isa wa kutoka Masai Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Teherani kanda ya kati Dodoma, anasema: assalamu alaikum. viongozi wa kisiasa, anasema viongozi wengi duniani hawapendi kukosolewa wanapokuwa madarakani. Vilevile akaandika pole, kiongozi wa upinzani wa Usotina kwa kukatishiwa uhai na anayedhaniwa kufanya hujuma hiyo ni kiongozi wa nchi hiyo. Ni maoni yake Juma Idi Issa kutoka Kondoa, Tanzania, Dodoma. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na taasisi nyingine za Umoja wa Mataifa zimeripoti kuwa idadi kubwa ya wakazi wa bara la Asia hawana chakula cha kutosha kufuatia kuongezeka ukosefu wa usalama wa chakula uliosababishwa na kupanda kwa bei na kuongezeka umaskini katika jamii. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa radi ya mali kufuatia hatua ya idara za usalama za mamlaka ya ndani ya Palestina ya kuwatia nguvuni wana mkawama na wanachama wa harakati hiyo katika ukingo wa Magharibi, na imesisitiza kuwa kitendo hicho ni sawa na kuhudumia utawala ghasibu wakizayuni. Maafisa wa afya wa kamisheni ya Ulaya wamelazimisha wamelazimika kuitisha mkutano kufuatia nchi za bara hilo kukumbwa na ukosefu wa dawa aina ya antibiotiki. Na polisi nchini Mauritania imemtia baroni rais wa zamani wa nchi hiyo Muhamed Walad Abdul Aziz, huku kikao cha kesi yake kikipangwa kufanyika leo. Rais huyo wa zamani wa Mauritania anatuhumiwa kwa matumizi mabaya ya mamlaka na kujilimbikizia mali kinyume cha sheria. Si yeye peke yake, bali shaksia wengine kadhaa wa wakati wa utawala wake ambao wanakabiliwa na tuhuma za ufisadi, kutakatisha fedha na kujilimbikizia mali kinyume cha sheria, nao pia wametiwa baroni na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo. Sina la ziada na washukuru wote mliokuwa nami kwanzia asubuhi mpaka mchana huu. Nawatakia siku njema na mchana mwema kwa ujumla. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.