Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo, wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, siyo ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Kati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa wa katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Na leo ikiwa ni Jumatano njema tuliyojaliwa na Mola Muumba, Jumatano ya Januari 25 mwaka elfu mbili ishirini na tatu sawa na Rajabu 3 Mola Muumba kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabbil alamin. Na vilevile tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa wenzetu wako mahospitalini, wako majumbani. Nitaanza wa wa kwa, kwa taarifa wa ya habari na upande wa uchambuzi wetu wa kisiasa tutakuwa na uchambuzi wenye kichwa cha maneno kinachosema Kanada imezilipa fidia jamii za kiasili kwa sababu haikuwa na budi ila kufanya hivyo. Vipindi tutakuwa na kipindi cha shahada, tukikumbuka kuaga dunia Imam Hadi alaihi salam. Kipindi chetu cha pili kitahusiana na mawaidha, tutakuwa naye Shekhe Jalala kutoka Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia fadhila za mwezi mtukufu wa Rajab. Magazeti yako pale pake, tutadondoa baadhi ya vichwa habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na makala yetu ya leo katika historia. Ukiwa wewe ni mfuatiliaji wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, tovuti yetu ni parstoday.ir/sw, nambari yetu ya WhatsApp ambayo unaweza kutuma ujumbe wako mfupi na ukatufikia ni alama kujumlisha 989035065487. Karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa nawasomea vichwa vya habari. Raisi asema uhusiano wa Irani na Siria umejengeka katika misingi ya mukawama. Ulaya italipa gharama kubwa kwa hatua zake dhidi ya IRGC asema Iran. Madagaska ya kumbwa tena na tufani nyingine, mara hii ya Cheneso. Barabara kuelekea mji mkuu Antananarivo zimebomoka. Na pamoja na habari nyingine, utafiti unaonesha marekani haipo tayari kuingia vitani na China. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema uhusiano wa Iran na Siria ni thabiti na kwamba umejengwa katika misingi ya moyo wa mkawama na mapambano ya wananchi wa mataifa haya mawili. Sayid Ibrahim Raisi alisema hayo jana Jumanne hapa Teheran katika mazungumzo yake na Ali Mahmud Abas, waziri wa ulinzi wa Siria, na akasisitiza kuwa Teherani itaendelea kushirikiana na serikali halali ya Siria. Amesema taifa la Irani ni rafiki wa dhati wa serikali na taifa la Siria na kwamba jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuwaunga mkono kwa dhati wananchi, serikali, jeshi na kambi ya mukawama huko Siria. Rais wa Irani amesema himaya ya Teherani kwa serikali ya Siria katika kipindi chote cha mgogoro na msaada wake kwa nchi hiyo katika kupambana na makundi mbalimbali mbali ya kigaidi ni ushahidi na ithibati ya taifa hili kushirikiana na nchi hiyo ya Kiarabu. Amesema kama ambavyo wananchi wa Irani walisimama kidete kuwatetea, kuwahami na kuwasaidia wananchi wa Siria wakati wa matatizo, vivyo hivyo pia ipo tayari kushiriki katika kulikarabati na kulijenga upya taifa hilo. Kwa upande wake, Ali Mahmud Abbas, waziri wa ulinzi wa Siria, amesema wananchi wa Siria waliibuka washindi katika vita dhidi ya ugaidi kutokana na uungaji mkono wa ndugu na marafiki zao wa kweli wa Iran. Amesema kambi ya mukawama itakuwa na nafasi na jukumu kubwa ya kuifinyanga dunia mpya. Waziri Orleans wa ulinzi wa Siria amesema maadui daima wamekuwa kila njama za kuvuruga uhusiano wa Iran na Siria, lakini uhusiano wa nchi mbili hizi umekita mizizi na hauwezi kutetereshwa na njama hizo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema uingiliaji kati wa bunge la Ulaya na hatua ya kihisia ya taasisi hiyo ya kupiga kura ya kuliongeza jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC katika orodha eti ya makundi ya kigaidi ya Umoja wa Ulaya itakuwa na matokeo mabaya na kwamba Ulaya italipa gharama kubwa kwa hatua zake hizo. Hossein Amir Abdollahian aliyesema hayo jana Jumanne akihutubia mkutano wa 26 wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ya ECO katika mji wa Tashkent, Uzbekistan. Abdulla yani amesistiza ya katika hotuba yake hiyo kwamba hakuna shaka matokeo mabaya ya hatua hiyo ya kihisia ya ulaya itaigharimu yenyewe pakubwa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema sera za nje za jamhuri ya, uh, ya kiislamu zimejengwa katika msingi wa maingiliano yenye mlingano na dunia na kutoingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine mwanadiplomasia huyo ngazi ya juu ya Iran amekariri kuwa hatua hiyo halati ya Ulaya haitapita bila kujibiwa na kwamba bunge la Iran linajiandaa kuviweka vitengo vya majeshi ya nchi za Ulaya kwenye orodha ya magaidi. Bunge la Umoja wa Ulaya Jumatano iliyopita lilipitisha marekebisho ambayo yaliongezwa kwenye ripoti ya kila mwaka ya sera ya mambo ya nje na kutaka nchi wanachama wake kulijumuisha jeshi la IRGC katika orodha yake ya magaidi. Aidha, Ulaya imepasisha vikwazo zaidi dhidi ya watu binafsi na mashirika ya Iran sanjari na kuiwekea IRGC katika orodha sanjari na kuiweka IRGC katika orodha ya magaidi wa Umoja Ulaya heti kutokana na madai ya ukiukaji wa haki za binadamu wakati wa ghasia za hivi majuzi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Wilaya kadhaa katika mkoa wa Mahajanga kaskazini magharibi mwa Madagascar zimekumbwa na mafuriko, pamoja na barabara zinazoziunganisha wilaya hizo kuelekea mji mkuu wa Antananarivo zimebomoka. Kimbunga kwa jina la Cheneso kinaendelea kukiathiri kisiwa hicho kinachopatikana katika bahari ya Hindi, huku watu zaidi ya elfu kumi na tano pia wakiathirika. Boni Fei, mmoja kati ya watu walioathirika na mafuriko kufuatia kimbunga cha Cheneso huko Madagaskar, amesema na hapa ni namnukuu, nimelazimika kuiacha nyumba yangu kwa sababu iliharibiwa na upepo mkali wa kimbunga Vitu vyote vyetu vimeroa maji kwa mafuriko, mwisho wa kunukuu. Mbali na mafuriko hayo tajwa, ofisi ya taifa ya kushughulikia maafa na majanga ya kimaumbile Madagaskar imesajili matukio kadhaa ya maporomoko ya udongo hadi sasa. Oga Raswa Nirina, mkurugenzi wa mkoa wa Boni, amesema wametoa makazi kwa watu kadhaa walioathiriwa na kimbunga cha Cheneso tangu Jumapili iliyopita wakati kulipotokea upepo mkali. Amesema wameandaa pia maeneo katika shule moja ya serikali ambapo waathirika wa mafuriko wanapatiwa huduma ikiwemo chakula. Hadi kufikia sasa watu wanne wameripotiwa kuaga dunia, kumi na nne hawajulikani walipo na wengine zaidi ya elfu nane wameathiriwa na kimbunga hicho kilichoikumba Madagaskar. Kituo cha kimataifa cha tafiti za kistratejia kimeonya kuwa Marekani haina ubavu wala akiba ya kutosha ya silaha na zana za kijeshi za kuiwezesha kuingia katika makabiliano ya kijeshi na China. Taasisi ya CSIS ambayo inategemea ufadhili wa kampuni za silaha na zana za kijeshi kama Lockheed Martin, Boeing na General Dynamics imesema kwa mujibu wa utafiti wake, sekta ya ulinzi ya Marekani haiendani na mazingira ya sasa katika ushindani wa kuwa na akiba ya kutosha au kuzalisha silaha. Kituo cha Kimataifa cha Tafiti za Kistratejia kimeeleza bayana kwamba iwapo vita vitaibuka ghafla kati ya Marekani na China kwa ajili ya Taiwan, yumkini Marekani itashindwa kutokana na uhaba wa silaha, haswa kwa kuzingatia kuwa imeipa Ukraine silaha nyingi yakiwemo makombora na mitambo ya rada. CSIS imesema imefuatilia mazoezi kadhaa ya kijeshi yaliyofanywa na Marekani hivi karibuni na ikabaini kuwa Wizara ya Ulinzi ya Marekani, Pentagon, huenda ikaishiwa na makombora muhimu ndani ya wiki ya kwanza ya makabiliano tarajiwa baina yake na China kuhusu Taiwan. Beijing imekuwa ikisisitiza kuwa kisiwa cha Taiwani ni sehemu ya ardhi kuu ya China. Aidha, China mara kadhaa imesisitiza kwamba Marekani ndiyo chanzo cha kuvurugika amani katika eneo, ikiwa ni pamoja na bahari ya kusini ya China, na imeitaka Washington iache hatua zake hatarishi na za kichochezi. Na spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, ameashiria kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu huko Sweden na akasema nchi hiyo ya magharibi haiwezi kuficha chuki zake dhidi ya Uislamu kwa kutumia barakoa ya uhuru wa kujieleza na kutoa maoni. Muhammad Baghel Kalibof aliyasema hayo jana Jumanne wakati wa kikao cha wazi cha bunge la Iran, ikiwa ni radi ya mali yake baada ya kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia na mwenye chuki dhidi ya Uislamu wa Denmark Rasmus Paludan kuchoma moto nakala ya kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu Qur'an tukufu nje ya ubalozi wa Uturuki katika mji mkuu Sweden. Kalibafu amebainisha kuwa kwanza kabisa tunalaani vikali kitendo hicho cha fedhea cha kuivunjia heshima Qur'an tukufu huko Sweden. Vitendo vya aina hii vinaumiza nyoyo na hisia za Waislamu na wafuasi wa dini zinazomwabudu Mungu mmoja kote duniani. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa wanasiasa wa Sweden hawawezi kuficha chuki zao dhidi wa ya wa Uislamu na Waislamu kwa kujificha nyuma ya pazia la uhuru wa maoni na kujieleza. Jamhuri ya Kiislamu Irani, Uturuki, Misri, Kuwait, Muungano wa Falme za Kiarabu, Alazar ya Misri, Baraza la Wanazuoni wa Kiislamu duniani, Qatar, Saudi Arabia, Indonesia, Jordan, Morocco, Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC, Baraza la Ushirikiano la Ghuba wa Jemi, harakati ya Hezbollah ya Lebanon na harakati za Hamasi na Jihadi Islami za Palestina ni miongoni mwa nchi na taasisi zilizochukua msimamo dhidi ya kitendo hicho cha ja kuchukiza ambapo mbali na kukilaani vikali zimetaka kisirudiwe tena na kuadhibiwa wahusika wake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nawakaribisha sasa, wapendwa wa wasikilizaji, kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Kanada imezilipa fidia ya jamii za kiasili kwa sababu haikuwa na budi ila kufanya hivyo. Serikali ya Canada imeafiki kulipa fidia ya dola zipatazo bilioni 2.1 kwa waathiriwa wa jamii za kiasili ambao walikabiliwa na mateso katika shule za bweni kwa takriban karne moja. Fidia hiyo iliamuliwa kufuatia malalamiko ya makundi 325 ya wenyeji wa Canada, na fedha hizo zitawekwa katika mfuko maalumu. Fidia hiyo itatumika kwa ajili ya jamii za asili za Canada katika masuala ya elimu, utamaduni na lugha za asili sambamba na kuwasaidia walionusurika kuwaponya na kuwaunganisha na turathi na utamaduni wao wa jadi. Gary Fesach, mmoja wa walamikaji na mmoja wa viongozi wa jamii za asili wa Kanada, anasema ilichukua muda mrefu sana kwa Kanada kuungama kuhusu historia yake chafu na kukubali kwamba mauaji ya kimbari yalijiri na kutambua maafa ambayo jamii zetu ziliyastahamili katika shule za bweni. Sasa umewadia wakati kwa Kanada kufidia hasara na hatua ya sasa ni ya kwanza tu katika mwelekeo huo. Kuanzia mwishoni mwa karne ya 19 hadi miaka 1990 serikali ya Kanada ilipeleka watoto wapatao laki moja na elfu hamsini katika shule 139 za bweni. Shule hizo maalumu ziliendeshwa zaidi na Kanisa Katoliki, ambapo watoto waliwekwa mbali na tamaduni, lugha na familia zao. Madhumuni ya kuanzisha shule hizo ambazo ziliendeshwa na taasisi kadhaa zilizohusishwa na Kanisa Katoliki kati ya 1831 na 1996 yalikuwa ni kuwalazimisha watoto wa jamii za asili kuiga utamaduni wa kimagharibi au utamaduni wa wazungu na kuachana na mila zao. Makumi ya maelfu ya watoto hao wa jamii za asili walihamishwa kwa nguvu kutoka makwao hadi shule hizo, na wengi wao walikabiliwa na unyanyasaji, ubakaji na utapia mlo. Ushahidi umebaini kuwa maelfu ya watoto hao walikufa kutokana na magonjwa mbalimbali, utapia mlo na kupuuzwa kwa hali zao. Tume ya Ukweli na Maridhiano, katika ripoti yake ya mwaka 2015, ilisema yaliyojiri katika shule hizo za kanisa nchini Kanada ni mauaji ya kimbari. Mamia ya makaburi yasiyo na alama yamegunduliwa katika shule hizo katika muda wa miaka mitatu iliyopita. Swala hili limesababisha kuangaziwa upya na kwa karibu historia chafu ya kanisa Katoliki katika shule za bweni ilizokuwa inasimamia. Hivi sasa serikali ya Kanada iko chini ya mashinikizo kwa ajili ya kuchunguza tena na kufidia historia yake ya kikatili ya ukoloni. Utata wa muda mrefu kuhusu majanga yaliyotokea katika shule hizo uliibuka tena mwaka 2021 baada ya kugunduliwa mabaki ya watoto 215 katika eneo la shule ya bweni ya shule ya watoto wa jamii za asili katika jimbo la British Columbia, magharibi mwa Kanada. Shule hiyo ilikuwa tayari ilishafungwa mwaka 1978. Bado kuna mamia ya maeneo ya makaburi ya umati ambayo hayajagunduliwa ambapo watoto hao walizikwa bila familia zao kujulishwa. Endelea kuchegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba kukumbuka wa kukumbuka tukio chungu la kuuawa shahidi Imam Ali Alhadi alaihi ssalam, ambaye alikuwa miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kuuawa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu ni pambo la mawalii wake Allah subhanahu wa taala, na alama ya uja kamili, uhuru na kuto salimu amri mbele ya watawala wa madhalimu na anasa za kupita za dunia. Kuwa washahidi ni daraja kubwa kabisa ya ukamilifu wa mwanadamu anayejitolea na kusabilia nafsi yake kwa ajili ya malengo aali na matukufu. Imam Ali Alhadi alayhi ssalam ni mfano na kielelezo aali kabisa cha mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtukufu huyo aliuawa shahidi katika njia ya kueneza dini sahihi ya Allah mwaka 254 Hijria, kwa kupewa sumu kwa amri ya mtawala Muataz aliyekuwa khalifa wa 11 wa utawala wa Bani Abbas, baada ya kustahamili vifungo jela mateso na mashaka mengi ya kiroho na kimwili. Tarehe tatu Rajab inakumbusha tukio hilo chungu la kuuawa shahidi imamu na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na kwa mnasaba huu Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote hususan, wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imamu Ali Annaqi alipewa laqabu ya Alhadi na alizaliwa katika nusu ya mwezi wa Dhilhija mwaka 212 Hijiria, karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baba yake ni Imamu Muhammad al Jawad alayhi ssalam, na mama yake alijulikana kwa jina la Sumata al Maghribiya na alikuwa mwanamke mwema na mchamungu. Kipindi cha uimamu wake kilidumu kwa miaka 33 na kilikuwa na sifa zake za kipekee. Kutokana na kuenea fikra na teolojia mpya na maswali mengi ya kifalsafa, makundi tofauti ya kifikra yalikuwa katika hali ya kueneza na kuhubiri fikra na mitazamo yao. Utawala wa Bani Abbasi pia ulitumia mazingira hayo ya mkanganyiko wa kifikra na kielimu kwa ajili ya kutimiza malengo yake ya kisiasa. Katika kipindi hicho Imam Alhadi alayhi salam daima alikuwa akitahadharisha kuhusu upotofu wa kiitikadi na kifikra uliokuwapo wakati huo. Hata hivyo, utawala dhalimu wa Bani Abbas ulizidisha mzingiro na udhibiti wa nyumba ya imamu kwa lengo la kumtenga na kumweka mbali na jamii, suala ambalo lilizidisha matatizo ya umma wa Kiislamu. Imamu naye kwa upande wake alikuwa akifanya jitihada za kujaribu kuzima njama hizo chafu. Alianzisha chuo cha elimu na maarifa na kulea wanafunzi hodari kwa kutoa maarifa sahihi ya Kiislamu, na mfano wa wanafunzi hao alikuwa ni Sayid Abdulazim Lhasani, Husein Said Alahwazi na wengine wengi. Aliandika risala nyingi kwa ajili ya wanafunzi wake, ikiwemo risala ya kuthibitisha uadilifu wa Allah, Risala ya majibu ya maswali ya Yahya bin Aktham aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa utawala wa Bani Abbas, risala ya sheria za dini na kadhalika. Harakati hizo za kielimu za Imam al-Hadi, sambamba na mapambano yake makubwa dhidi ya makundi yaliyokuwa yamepotoka kifikra na kiitikadi, mbali na kutoa mwongozo kwa umma na jamii, ziliwaamsha na kuwazindua Waislamu. Wa moja ya harakati kubwa zaidi za Imam al Hadi alayhi ssalam ilikuwa ile ya mapambano yake ya kifikra na ya kiutamaduni dhidi ya makundi yenye fikra na itikadi potofu. Makundi hayo kwa hakika yalikuwa matunda na matokeo ya anga chafu iliyojaa sumu iliyotengenezwa na watawala wa Bani Abbas. Miongoni mwa makundi hayo yaliyokuwa na fikra na itikadi potofu ni lile la Ghulat. Kundi hili lilikuwa na wafuasi wenye misimamo mikali iliyochupa mipaka ya dini na isiyokuwa na mantiki kuhusu uimamu. Wafuasi wa kundi hili walivuka mipaka ya dini na na kumtukuza imamu kiasi cha kumwabudu na kumwona kama mungu. Kwa kutumia fikra hizo potofu, kundi hilo liliharamisha baadhi ya sheria za wajibu za Kiislamu na kuhalalisha makosa na dhambi kubwa. Kundi hili lilizusha bidaa nyingi katika dini kwa shabaha ya kuhalalisha na kuyapa sura ya sheria na dini matakwa na matamanio yao. Imam Ali Lhadi alaihi ssalam alipambana vikali na wafuasi wa kundi hili na kutangaza wazi wazi misimamo yake ya kujitenga na kuwa mbali kabisa na kundi hilo, ili kudhihirisha sura na hakika ya kundi hilo, Imam Alhadi alaihi salam alimjibu mtu aliyeuliza swali kuhusu itikadi potofu za wafuasi wa kundi hilo akisema na apa kwa jina la Allah kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimtuma Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam na mitume wa kabla yake kwa ajili ya kulingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja na kuwaamuru kutoa zaka, kufanya ibada ya hija na kadhalika. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam pia aliwalingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja na sisi ni makhalifa wake na waja wa mwenyezi Mungu, na hatumshirikishi na chochote. Iwapo tutatii amri za mwenyezi Mungu, ataturehemu, na kama tutaasi amri zake, tutakumbwa na adhabu kali. Ninajitenga kikamilifu na mtu yeyote anayetoa maneno ya kuwatukuza maimamu katika kizazi cha mtume kupita kiasi na najikinga kwa mwenyezi Mungu na maneno yao. Mwisho wa kunukuu. Miongoni mwa makundi potofu yaliyozusha tashwishi katika jamii ya wakati huo ya Waislamu lilikuwa lile la masufi. Wafuasi wa kundi hilo waliwapoteza watu kutokana na dhahiri yao ya zuhudi na kuipa mgongo dunia, uchamungu na kutupilia mbali anasa. Kundi hili la masufi, kama lilivyokuwa lile la ghulati lilitumia vibaya itikadi za kidini za watu kwa ajili ya kutimiza malengo yake. Wafuasi wa kundi hili walikuwa wakikusanyika katika maeneo matakatifu kama msikiti wa Mtume mjini Madina na kuwavutia watu wa kawaida kwa harakati na hali mahsusi kama za kusoma uradi na dhikri, kiasi kwamba watu walikuwa wakiwaona kuwa ndio wachamungu na wema zaidi. Baadhi ya watu walikuwa wakiathirika na kuhadaika kwa mandhari hizo. Imam Ali Alhadi alaihi ssalam, alichukua jukumu la kufichua na kuanika wazi bidaa na uzushi uliokuwa ukifanywa na wafuasi wa makundi hayo, na historia imenukuu mengi kuhusu harakati za Imam katika uwanja huo. Wanahistoria wameandika kwamba siku moja wakati imamu alipokuwa ameketi na masahaba zake katika msikiti wa Mtume mjini Madina, liliingia kundi la masufi na kuketi katika kona moja ya msikiti huo. Kundi hilo lilianza dhikri na uradi makhususi. Imamu Ali Alhadi alayhi ssalam, ambaye aliona hali hiyo na vitendo vya hadaa vya wafuasi wa kundi hilo Aliwaambia masahaba zake kwamba hebu tazameni kundi hilo la watu wenye hila na malaghai. Hawa ni masahiba wa shetani na wavunjaji wa nguzo imara za dini. Watu hawa wamejivika vazi la zuhudi na kujipa sura ya kuipa dunia mgongo kwa shabaha ya kufikia malengo yao machafu, na wanakesha usiku kwa lengo la kuwatumbukiza watu maamuma katika mitego yao Wanasema la ilaha illallah kwa ajili ya kuwahadai watu na taratibu, wanaelekea katika shimo waliojichimbia wao wenyewe. Imam An-Naqi al Alhadi alayhi ssalam, pia alikabiliana vilivyo na makundi ya mijadala ya kiteolojia yaliyomfananisha Mwenyezi Mungu na wanadamu, kuzusha itikadi zisizo sahihi kwamba wanadamu wanatezwa nguvu katika mali na matendo yao na kadhalika. Maimamu katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa ambao ni taa za uongofu na nuru, walikuwa chemchemi ya elimu na hazina kubwa ya maarifa. Daima waliwamulikia watu katika vipindi mbalimbali mbali vya giza la ujinga na ujahili na kuwaonyesha njia nyofu na maarifa asili ya Uislamu. Katika upande huo, Imamu Alhadi alaihi ssalam Alikuwa mstari wa mbele, na moja ya jitihada zake ilikuwa kuandika risala ya teolojia akijibu mishkeli na masuala ya kifikra na kiitikadi yaliyokuwa yakigubika fikra na nyoyo za watu wa zama hizo. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalumu umefikia mwisho. Tunakamilisha kipindi hiki kwa sehemi kadhaa za hekima za Imamu Alhadi ambaye amesema: Bora zaidi kuliko wema ni mtenda wema, na bora zaidi kuliko maneno mazuri ni msemaji wake. Kitu bora zaidi kuliko elimu ni mwenye elimu, na kibaya zaidi kuliko ubaya na uovu ni mtenda maovu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <mulikana> Na sasa nawakaribisha katutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanza jamvi letu la macho yetu magazetini kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa Tanzania ambapo gazeti la Mwananchi Jumatano hii lina habari kuu isemayo katika ukurasa wake wa mwanzo, e, siri zaidi mtanzania aliyefia vitani Ukraine. Wakati mwili wame ukitarajiwa kuwasili nchini muda wowote, serikali imevunja ukimya, ikielezea kilichotokea, siri alivyojiunga na kikundi cha kijeshi Rusia akiwa gerezani hadi kifo zabainishwa. Gazeti la Mwananchi aidha limeandika lisu wataja sababu za kurejea nchini. BAKWATA yafunguka mke wa Dakta mwaka kudai talaka. Chongolo awashukiwa vigogo walalamikaji. Katibu mkuu wa chama cha mapinduzi CCM Daniel Chongolo ameelezwa kukerwa na tabia za baadhi ya viongozi wakiwemo mawaziri kushindwa kutumia nafasi zao kuwatumikia wananchi. Na waraka walema mateso jela na kufilisiwa Vime tujenga sasa, naligeukia habari gazeti la Habari Leo ambalo ni gazeti la serikali. Jumatano hii ilikuwa limepambwa na habari zisemazo: Rais Samia ashukuru waandishi, umoja wa kitaifa; katekista kotini akidaiwa kubaka mwanafunzi; namba za simu milioni mbili hatarini kuzimwa; bilioni ishirini zavunwa usafirishaji makaa ya mawe Tanzania kuingiza bidhaa kumi. Afrika yajipanga kuteka eneo huru la biashara Julai. CCM yawapasha viongozi walalamishi. Serikali ya kerwa miradi REA, wakandarasi kung'olewa. Na Samia atengua uteuzi vigogo watano kwa mpigo. Yumo DC alishtakiwa kwa uhujumu uchumi. Kuipata habari hii kwa kina nenda hadi ukurasa wa ishirini wa gazeti la Habari Leo. Gazeti la Uhuru leo Jumatano lina habari kuu isemayo Chongolo ang'aka, ni kuhusu viongozi wasiowajibika kutatua kero za wananchi na kulalamika, asema CCM itawang'oa. Sofia Mjema atamba atakijenga chama kwa kasi ya supersonic na kuahidi kutatua kero za wananchi. Sekretariat kuanza ziara leo mkoani Morogoro, viongozi watakiwa kujiandaa kujibu hoja mbalimbali mbali. Habari nyingine ninazozidondoa kutoka gazeti la Uhuru zinasema Nape aunda kamati kufuatilia hali ya uchumi, vyombo vya habari nchini. Rais atengua uteuzi wa DC Mbarali na Maded, SMZ na mashirika ya maendeleo kukuza sekta za afya Zanzibar. Polisi yawaita wanaume wanaopigwa na kunyimwa nyumba. Makamba awawashia taa nyekundu wa kandarasi. Marufuku mtanzania kujiunga jeshi nchi nyingine, na serikali kuzima laini za simu zipatazo milioni mbili na laki tatu. Tuangalie gazeti la Majira limeandika wazazi waonywa kuwalaza watoto na wageni. CCM yatoa onyo kwa watendaji wazembe wizara yafunguka aliyefia ya Urusi. Waziri Rwanda hahukumiwa kifungo cha miaka mitano. Serikali kufunga laini milioni mbili ni za watumiaji simu nchini, zimo za wazee, watafadhali tuma kwenye namba hii endapo hawatazihakiki yaonya, watakao kaidi wafanyabiashara wapewa somo. Fursa anazoibua rais Samia ni habari nyingine, huku kukiwa na hii inayosema Mboyo yasema Rais Samia ameiva kisiasa. Mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, Freeman Mbowe amezidi kumpongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuruhusu kufanyika mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa na kwamba hiyo imeonyesha jinsi alivyoiva kisiasa. Mbowe alitoa kauli hiyo wakati akihutubia mkutano wa hadhara uliofanyika Tarime juzi kwenye viwanja vya sabasaba maarufu shamba la bibi na Kikwete afichua ya moyoni, sekta ya afya. Rais mstaafu wa awamu ya nne Dk Jakaya Kikwete amesema huduma za afya ya uzazi, mama na mtoto, ni suala ambalo lipo ndani ya moyo wake na ataendelea kutoa mchango kwa serikali na wananchi kwa ujumla. Gazeti la The Star la nchini Kenya likaandika, Machogo amlilia Magoha na kumtaja kuwa alikuwa mtumishi aliyekamilika wa umma. Amesema mchango wake katika sekta ya matibabu na elimu utasalia hai. Habari nyingine zinasema serikali yataka kutambuliwa miili ishirini na moja iliyoko katika mocho alias ya Yala. E, shirika la leli Kenya litaanza kutumia pesa tasimu kuanzia Februari mosi. Biashara ya maparachichi kati ya Kenya na China imekuwa licha ya uzalishaji wa kiwango cha chini na wakulima kupata mbegu bora za na za bei nafuu za kahawa. Gazeti la Nation kwa upande wake likaandika mswada umebainisha kuwa hakuna tena mito ya kazi baada ya wafanyakazi kumaliza muda wao wa kuhudumu ofisini. E, kifo cha kuhuzunisha na cha ghafla cha profesa George Magoha kimetokea wakati ambapo alikuwa akijiandaa kuandika kitabu kuhusu mafanikio aliyopata ndani ya wizara ya elimu ya Kenya ambako alihudumu kwa miaka mitatu. Joto kali limeua watu wanane nchini Afrika Kusini, wengi wakiwa ni wakulima na mvutano waibuka kuhusu miili ya watu iliyoko katika mochwari huko Meru. Nawakaribisha sasa katika kipindi chetu ambapo sasa ni cha mawaidha. Tunamkaribisha Shei Jalala kutoka Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia fadhila Fadhila ya pili ya mwezi mtukufu wa Rajab anaipokea mjukuu wa Mtume Muhammad, imamu katika kizazi cha Mtume Muhammad, mmoja kati ya viongozi kumi na mbili ambao Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salama kabla ya kuondoka kwake duniani alituhusia, akatuambia ya kwamba dini yake ichukuliwe kutoka kwao, fiqhi, namna ya ibada tuichukue kutoka kwao funga yetu tuichukue kutoka kwao, namna ya kuswali tuchukue kutoka kwao, akhlaqi za mtume tuzichukue kutoka kwao. Kwa ujumla, Uislamu wote tuuchukue kutoka kwao. Mabwana hao akawatangaza kumi na mbili, wasaba wao katika makhalifa hao na maimamu hao na kiongozi hao ni Sayiduna Musa bnu Jafar Alkadhim kadhimu lghaidh moto utakuwa mbali na yeye, masira sanatin. Yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab, siyo siku thalathini za Rajab, la siku moja, siyo siku tatu, la siku moja, siyo wiki moja, la siku moja ya Rajab, tabaadat anhu naru, masira sanatin, moto utakuwa mbali na yeye mwendo wa mwaka mmoja. Kwa ibara nyingine nzuri, Mtume anataka aseme, yoyote mwenye kufunga siku moja ya Rajab, Mwenyezi Mungu humweka mbali mtu huyo na moto wa Jahannam. Naomba turudi kwenye Qurani, waburizati ljahimu liman yara, na ikasogezwa Jahannam kwa mwenye kuona. Kwa hivyo, Jahannam itakuwa karibu, itasogezwa watu waione. Wewe ambaye utajitahidi ufunge siku moja ya Rajab, moto wala hautosikia habari yake wala sauti yake wala harufu yake. Tabaadat anhu annaru masira sanatin, wama virozo na maajabu. Waman sama thalathata ayamin wajabat lahu aljanna. Ama atakaye jitahidi akaona, asubuhi aache kunywa chai nzuri yenye sukari, aache chapati na mchuzi na chakula cha mchana kizuri akaamua, la mimi kweli kuwa chakula siwezi, lakini ntajitahidi mwezi wa Rajab nifunge siku tatu tu. Sayiduna Muhammad, kwa maneno aliyo yanakili Alimamu Lkadhim, anasema mtu huyo wajabat lahu ljanna, pepo ni lazima aingie. Sasa mama zetu na nyanya zetu wa Kizaramu walipokuwa wanafunga tatutatu tatu. Hayo yalikuwa na ushahidi pamoja na kwamba hawaja kwenda madrasa wala hawaja kwenda chuoni, na ndiyo hapa mara nyingi mambo yanayofanywa na watu wa mwambao ambao imeingia dini ya Uislamu kabla ya kuingia katika nchi ya Madina. Ah, maneno ya ajabu na mazito nayasema leo nchi hizi ambazo dini ya Uislamu imeingia kabla ya kuingia kwenye mji wa Mtume Muhammad Madinatun Munawwara. Tabaan, sizungumzii baadhi ya watu walikuwa wanakwenda Madina, nazungumzia hapa hijra ya kwanza, hijra ya Jaafar, Jaafar at-Tayyar aliyefanya hijra ya kwanza Ethiopia, aliyofanya hijra ya kwanza Habasha, aliyofanya hijra ya kwanza Afrika na Habasha hiyo ni wapi? Nani amekwambia Habasha ni Ethiopia? Habasha inawezekana, mamlaka ya mfalme Najashi yalikuwa makubwa, sio? Inawezekana yalikuwa makubwa na mapana. Kwa hiyo inawezekana hata huku, huenda mamlaka ya Najashi yalikuwa yako huku, lakini ala kulli hal, sisi ni moja katika bara la Afrika na hijra ya kwanza kabla ya Madina ilikuwa Afrika. Kwa hivyo Uislamu rasmi ulikita miguu katika bara la Afrika kabla la bara la Asia, yani kabla ya Madinatul Munawwara, mji wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo Uislamu uliingia mapema, mila zetu na desturi zetu zikawa za Kiislamu, pamoja na kwamba tulikuwa hatujui. Je, haya yana ya ushahidi katika Uislamu? Angalia tulivyokuwa sisi mwambao, tunampenda Mtume Muhammad ni mapenzi ya kupita kiasi, si mapenzi ya kawaida. Kila kitu chetu hakifanyi mpaka atajwe Mtume Muhammad. Hata nyumba zetu, Waswahili wakijenga nyumba zao, hiyo nyumba haihamiwi kwanza mpaka ifanyweje? Akatajwe Mtume Muhammad, yakasomwe maulidi, akaswaliwe Mtume Muhammad, ili nyumba iwe na baraka na iwe na kheri na taufiki. Haya ni mapenzi ya hali ya juu, hayakuja hivi hivi. Lakini si hivyo tu, angalia ukarimu uliokuwepo kwenye mwambao huu. Tulikuwa na ukarimu wa hali ya juu kupita kiasi. Nakumbuka ziko baadhi nyumba za mwambao zimejengwa na baraza. Kwa nini baraza? Baraza, watu wanapata muda, wanakaa nje ya baraza, chakula cha mchana kinaliwa barazani. Ni juzi tu, miaka hapa ya 80 watu na akili zetu tumeona wazee, chakula cha mchana wanakula barazani, watu wanakula barazani ili kuwaita wale ambao hawajakula mchana. Mwezi wa Ramadhani ndio siku wambii tulikuwa tunafuturu kifamilia, familia ya mzee fulani inafuturu nje, tena sio barazani, ni ugani, ili ambaye hana mahala pa kufuturu ha aitwe. Hatuna sisi historia ya futari ya bafe. Kuna bafe siku hizi, bafe mnaijua bafe siku hizi. Kuna futari ya sahani, kila mtu sahani yake. Hatuna asili yetu. Kwa nini? Kwa sababu Uislamu uliingia mapema, yakawa mambo ya Uislamu ni kama mila, na moja ni jambo la kufunga Rajab. Rajab wazee wetu wakifunga Rajabu yote, akina mama wakifunga baadhi ya siku, ilikuwa siyo mambo ya ajabu kufunga Rajab. Lakini wakaja watu wakatutia shakashaka, shaka na wasiwasi, wakatuambia Rajabu haifai, ni bidaa, lakini ni mambo ambayo hayana ushahidi wowote. Mwisho kulingana na muda, fadhila ya tatu na maji yake ni tamu mno kuliko asali. Eh, sasa, man sama yauman min rajabin sakahu llahu azza wa jalla min dhalika nahari <tor> yoyote ambaye atafunga siku moja tu katika mwezi wa Rajab, sio siku tatu ah, kasiku kamoja tu mtu huyo atakayefunga siku moja ya Rajab, sakahu Allahu azza wa jalla min dhalika nahar, Mungu atamnywesha kutoka katika mto huo uliokuwa na tamu na maajabu kama hayo. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupe nguvu na atupe uwezo ndani ya mwezi huu wa Rajab, tuweze kufunga hata kama ni siku moja, hata kama ni siku tatu naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunawaletea makala yetu ya leo katika historia, leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tatu mwezi Rajab mwaka elfu moja mia nne 44 Hijria inaosadifiana na, na tarehe 25 Januari mwaka 2023 Miladia. siku kama ya leo miaka 1190 iliyopita, yani mwaka 254 Hijria, Imam Ali Naqi Alhadi alaihi ssalaam, mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, aliuwawa shahidi. Alizaliwa mwaka 212 katika mji mtakatifu wa Madina alikuwa na kulelewa chini ya uangalizi wa baba yake yani Imam Jawad alaihi salam. Imam Ahadi alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwa washahidi baba yake. Imam Ali Alhadi alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufundisha, kulea wanafunzi na kueneza mafunzo sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. Mapenzi ya watu kwa Imam Hadi kwa upande mmoja, na elimu aliyokuwa nayo kwa upande wa pili, ni mambo yaliyowafanya watawala wa wakati huo wa ukoo wa bani Abbas waingiwe na husda, na ndio maana wakapanga njama za kumua shahidi imamu huyo na kuitekeleza katika siku kama ya leo tarehe tano Bahman miaka 44 iliyopita. Matabaka mbalimbali mbali ya wananchi wa Iran waliendeleza maandamano makubwa katika miji mbalimbali dhidi ya utawala kibaraka wa Sha. Licha ya mamluki wa mfalme huyo kutumia mbinu zote za ukatili na ukandamizaji, siku hiyo wananchi waislamu wa Iran walipuuza marufuku iliyokuwa imetangazwa ya kuzuia mikusanyiko ya zaidi ya watu wawili katika miji mbalimbali ya jamhuri ya Kiislamu. Ukandamizaji mkubwa wa maajenti wa utawala wa Sha ulipelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya raia siku hiyo hiyo. idadi kubwa ya maafisa wa jeshi la anga la Iran ilijiunga na harakati ya mapambano ya wananchi katika mitaa ya jiji la Tehran na kufanya maandamano dhidi ya utawala wa Sha. Askari hao walitangaza utiifu wao kwa Imam Ruhullah Khomeini na harakati ya mapinduzi ya Kiislamu. na miaka 17 iliyopita katika siku kama ya leo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Bunge, ikiwa ni mara ya kwanza kwa harakati hiyo kushiriki kwenye zoezi hilo. Katika uchaguzi huo uliosimamiwa na waangalizi wa kigeni, Hamas ilifanikiwa kupata viti 76 kati ya jumla ya viti 132 vya bunge la Palestina, licha ya propaganda chafu zilizokuwa zikifanywa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi. Kwa utaratibu huo Hamas ilimwarifisha Ismail Hania kama waziri mkuu na kutangaza kwamba itaunda serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo, nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani na mwitifaki wake Israel zilikataa kutambua rasmi serikali hiyo iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi wa Palestina. Shukran sana Husein Hassan kwa makala hiyo, yaliyo katika historia. Nasoma mwene yake Abdu Razaki, msikilizaji wetu kutoka pande za Mtwara, Tanzania, anasema: wapenzi watangazaji wa redio Tehrani, ongereni kwa matangazo mazuri, mwe na afa njema. Pia anasema siku hizi sipati matangazo sijui nini, nini, shida kutokuwa na matatizo katika upande wa usikikaji. Msikilizaji wetu mwingine huyu ni Abdallah Ali Makajura Tabora nasema asante, shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema uhusiano wa Irani na Siria ni thabiti na umejengwa katika misingi ya moyo wa mukawama na mapambano ya wananchi wa mataifa hayo mawili. Waziri wa Mambo ya Nje wa Irani amesema uingiliaji kati wa Bunge la Ulaya na hatua ya kihisia ya taasisi hiyo ya kupiga kura ya kuliongeza jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika orodha ya eti makundi ya kigaidi ya Umoja wa Ulaya itakuwa na matokeo mabaya na kwamba Ulaya italipa gharama kubwa kwa hatua zake hizo. Na wilaya kadhaa katika mkoa wa Mahajanga, kaskazini magharibi mwa Madagaskar, zimekumbwa na mafuriko na barabara zinazounganisha wilaya hizo kuelekea mji mkuu wa Antananarivo nazo zimebomoka. Kimbunga kwa jina la Cheneso kinaendelea kukiathiri kisiwa hicho kinachopatikana katika bahari ya Hindi huku watu zaidi ya elfu kumi na tano pia wakiathirika. Nawashukuru kwa kuwa nami na kwa herini.