Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa, kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo, ikiwa ni Januari 23 elfu mbili na ishirini na tatu sawa na tarehe mosi Rajab Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu Mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema tunasema amin ya Rabbil Alamin. Wapendwa wasikilizaji, usiku huu tumewaandalia mengi mazuri mengi ya maarifa kuanzia habari mpaka vipindi vyetu ambapo tutakuwa na habari za kikanda na kimataifa. Tutawaletea mawaidha kutoka kwa Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania na akizungumzia mada hii kwa kuanzia kwa mnasaba huu ambapo leo tumeanza mwezi Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria, na kwa upande wa kipindi cha pili tutakuwa na ulimwengu wa michezo ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali juu mazima barani Afrika na ulimwenguni kwa ujumla. Tutawaletea makala yetu ya leo katika historia kama kawaida, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa studioni usiku huu tutakuwa na uchambuzi ambao unakwenda kwa kichwa kinachosema kukalia kutikavyo baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu. Tunasikika kupitia Maarifa FM ikiwa ni redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania karibuni. na saa inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na wakaribisheni sasa kutegea sikio vichwa vya habari. Rais Ibrahimu Raisi asema zaidi ya asilimia 90 ya dawa zinazohitajika zinatengenezwa hapa nchini. Bunduki 9300 zimenaswa katika machafuko ya karibuni hapa nchini Iran. Mashambulio ya Saudia mpakani mwa Yemen yameua watu saba na kujeruhi wengine 91. Na balozi mwingine wa Israel ajiuzulu kulalamikia serikali ya misimamo ya kufurutu mipaka. Karibuni. Na sasa ni habari kamili, tunaanza na hapa Tehran. Rais Ibrahim Raisi amesema asilimia 90 ya dawa zinazohitajika zinatengenezwa humuhumu humu nchini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ameashiria ya mafanikio yaliyopata Irani katika nyanja za tiba hususan kutengeneza asilimia 90 ya dawa zinazohitajika ndani ya nchi na uwezo wa kutengeneza na kusafirisha chanjo nje ya nchi na akasema, inapasa tudumishe na kuinua uwezo wa nchi kuwa marejeo ya kisayansi na kufikiria jinsi ya kuongeza kiwango cha ufanisi. Said Ibrahim Raisi ametoa sisitizo hilo leo katika tamasha la ishirini na nane la utafiti na teknolojia ya sayansi ya tiba ya Razi ambalo lilifanyika kwenye ukumbi wa mikutano ya viongozi, na akaongezea kwa kusema tunawapongeza watafiti na wahakiki walioleta mafanikio katika uzalishaji. Katika hafla hiyo, washindi wa tamasha la ishirini na nane la utafiti na teknolojia ya sayansi ya tiba ya Razi walizawadiwa tuzo katika sehemu mbili za watafiti halisi na majumui rasmi za utafiti. Akigusia mkutano wake na katibu mkuu wa umoja Mataifa Antonio Guterres pambizoni mwa kikao cha baraza kuu la umoja Mataifa, rais Raisi amesema katika mazungumzo hayo Guterres aliomba radhi mara kadhaa kwamba alijaribu kuzuia vikwazo vya dawa dhidi ya Iran lakini hakufanikiwa. Aidha, Said Ibrahim Raisi amesema nilimsisitizia katibu mkuu wa umoja Mataifa kuwa leo, mbali na kwamba zaidi ya asilimia sabini ya watu wa Irani wamechanjwa chanjo ya kinga ya korona, wataalamu wa Irani wamefanikiwa pia kutengeneza chanjo sita na sasa hatuagizi tena chanjo kutoka nje. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Irani amebainisha pia kwa kusema wanasayansi wa Kiirani wamefanya jitihada usiku na mchana kuleta heshima hiyo ya kujivunia kwa nchi, ili tuwe moja ya watengenezaji chanjo ulimwenguni. Msemaji wa kamandi ya polisi ya Jamhuri ya Kisamu Irani ametangaza kuwa silaha 1900 zimekamatwa wakati wa machafuko yaliyozuka hapa nchini hivi karibuni. Kuanzia mwishoni mwa Septemba, mwaka uliopita baadhi ya maeneo ya Irani yalikumbwa na machafuko. Na katika siku zake za kwanza kabisa ilidhihirika wazi kuwa baadhi ya vyombo vya habari vina mkono katika kushamirisha na kueneza machafuko hayo. Katika ghasia na machafuko hayo viongozi wa kisiasa wa Marekani, wa utawala wa Kizayuni, wa baadhi ya nchi za Ulaya, vyombo vyao vya habari na vyombo vya habari vya upinzani vya Kifarsi vinavyoungwa mkono na nchi za Magharibi vilitumia kauli mbiu ya kudai kuunga mkono haki za wananchi wa Iran na kufanya kila waliloweza kuwasaidia na kuwaunga mkono wafanya fujo na wavurugaji amani na usalama wa wananchi akizungumzia mpango wa maadui wa kuua na kuvuruga usalama nchini, Kamanda Mehdi Hajan, msemaji wa kamandi ya polisi, amesema zaidi ya silaha elfu tisa hususan za kivita ziligunduliwa katika kipindi cha miezi mitatu ya machafuko ambazo maadui walikusudia kuzisambaza nchini. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Kamanda Hajiani ameashiria vita vya mchanganyiko na operesheni za kuvuruga amani na usalama zilizotekelezwa na adui, na akasema kumimina silaha nchini kulionyesha kuwa adui aliingia na nguvu na uwezo wake wote kwa lengo la kutoa pigo kwa usalama na anga ya utambuzi juu ya mambo wa watu hapa nchini. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Duru za Yemen zimeripoti kuwa tangu ulipoanza mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tatu hadi sasa watu saba wameuawa na no wengine tisini na moja wamejeruhiwa katika mashambulizi yaliyofanywa na utawala wa Saudi Arabia katika maeneo ya mpakani mwa Yemen kwa uungaji mkono wa Marekani, muungano wa falme za Kiarabu na nchi nyingine kadhaa. Saudi Arabia iliivamia kijeshi Yemen mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano na kuiwekea nchi hiyo vikwazo vya nchi kavu, baharini na angani. Moto wa vita uliowashwa na Saudia na waitifaki wake huko Yemen hadi sasa wameshateketeza roho za watu zaidi ya elfu kumi na tisa kujeruhi makumi ya maelfu na kuwafanya mamilioni ya Wayemen pia kuwa wakimbizi. Televisheni Almasira imezinukuru duru za Yemen zikitangaza kuwa tangu ulipoanza mwezi huu wa Januari hadi hivi sasa watu saba wameuawa na wengine 91 wamejeruhiwa katika maeneo mengi ya mpaka wa mkoa wa Saada baada ya kushambuliwa kwa risasi na makombora ya jeshi la Saudia. Wa Yemen hao wameuawa wakati waziri wa mambo wa nje wa Saudi Arabia Faisal bin Farhan akidai siku nne zilizopita katika hotuba yake katika mkutano wa kila mwaka wa jukwaa kuu la uchumi la mwaka 2023 huko Davos, Uswisi, kwamba vita vya Yemen inapasa viishe kwa njia ya mazungumzo, na sisi tunajitahidi kutafuta njia ya kuzungumza na pande zote ili kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano, kufuatia mashauriano yaliyofanywa na Umoja Mataifa na nia njema iliyoonyeshwa na Serikali ya Kitaifa ya Uokovu wa Yemen. Usitishaji vita wa miezi miwili ulianzishwa nchini Yemen mnamo Aprili pili mwaka uliopita ambao ulimalizika baada ya kuongezwa kwa vipindi vingine viwili vya miezi miwili miwili hadi Oktoba kumi mwaka jana bila kufikiwa makubaliano mengine mapya. Usitishaji vita huo wa mapigano umekiukwa mara mia kadhaa na muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudia. Kabla ya hapo, serikali ya kitaifa ya wokovu wa Yemen ilitangaza kuwa itakubali tena kurefushwa usitishaji vita kwa sharti la kuondolewa mzingiro, kufunguliwa tena kikamilifu uwanja wa ndege wa Sanaa, na kulipwa mishahara wafanyikazi kupitia mapato wa ya mafuta yanayopatikana katika mikoa inayokaliwa na mamluki wa Saudia na Muungano wa Falme za Kiarabu, Imarati. Baada ya kujiuzulu balozi wa utawala wa Kizayuni wa Israel nchini Ufaransa, balozi wa utawala huo nchini Kanada naye pia amejiuzulu wadhifa wake kulalamikia baraza la mawaziri lenye misimamo ya kufurutu ada linaloongozwa na Benjamini Netanyahu na kumuunga mkono waziri mkuu wa zamani Yail Rapid ambaye ni kiongozi wa wapinzani wa Netanyahu. Gazeti la Kizayuni la Jerusalem Post limeandika, kama alivyofanya Yail Jiman balozi wa utawala wa Kizayuni huko Paris. Ronen Hoffman balozi wa Israel nchini Canada, na pia amewasilisha barua yake ya kujiuzulu akipinga sera ya baraza jipya la mawaziri la utawala huo na kuwa balozi wa pili wa utawala haramu wa Israel kujiuzulu tangu Netanyahu alipoingia madarakani mwezi uliopita. Mabalozi hao wawili waliteuliwa na Lapid, waziri mkuu wa zamani na kiongozi wa mrengo wanaopinga baraza la mawaziri la Netanyahu. Hoffman ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter. E, kutokana na mabadiliko ya baraza jipya la mawaziri na kubadilika kwa sera huko Israel, insafu ya binafsi na kitaaluma imenilazimisha kufupisha uteuzi wangu na nitarejea Israel katika msimu huu wa joto. Kupitishwa kwa baadhi ya sheria ikiwemo sheria inayoruhusu wanasiasa wahalifu kuwemo katika baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni kumechochea maandamano makubwa ya upinzani katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo kwa siku kadhaa sasa zinashuhudia maandamano ya kupinga baraza la mawaziri lililoundwa na Netanyahu. Hatua ya baraza la mawaziri la Netanyahu za kutaka kubadilisha na kurekebisha sheria za mahakama zimeibua sauti za malalamiko za Wazayuni, huku Netanyahu mwenyewe akiwa anakabiliwa na kesi tatu za ufisadi na rushwa katika mahakama ya utawala huo. na historia ya soka iliwekwa siku ya Jumamosi wakati kadi nyeupe, ambayo inatumika kuthamini moyo wa kimichezo ilipoonyeshwa kwa mara ya kwanza, katika mechi ya ligi nchini Ureno. Wakati kadi za njano na nyekundu zimekuwa zikitumika kwa miongo kadhaa kutoa adhabu kwa wachezaji, shirikisho la soka la Ureno hivi majuzi lilianzisha utoaji kadi nyeupe ili kuwapa waamuzi fursa ya kuwazawadia wale wanaoonyesha moyo wa kimichezo. Mwamuzi Katarina Campos alionyesha kadi hiyo nyeupe kutambua na kuhimiza moyo wa kimichezo katika pambano la mechi za wanawake za ligi ya Ureno kati ya Sporting Lisbon na Benfica iliyochezwa mjini Lisbon mwishoni mwa juma, karibu na kumalizika kipindi cha kwanza cha mechi hiyo ambapo Benfika ilikuwa ikiongozwa kwa mabao tatu kwa sifuri, mtu mmoja aliugua ghafla kwenye eneo la kando ya uwanja ambapo timu za madaktari wa klabu zote mbili walikimbilia kutoa msaada. Na kitendo hicho ndicho kilichomfanya mwamuzi kuonyesha kadi nyeupe kwa timu zote mbili, ikiwa ni kuthamini moyo wa kimichezo na kimaadili ulioonyeshwa na kada hizo za tiba. Hatua hiyo ya wahudumu atiba, wa tiba na wa Campos kuwazawadia kadi nyeupe viliofanya mashabiki na watazamaji katika uwanja wa michezo wa Estadio da Luz wapige makofi. Katika mechi hiyo Benfica ilishinda mabao tano kwa sifuri na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, idhaa ya Kiswahili. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kukalia kutikavu baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu. Baraza la mawaziri la waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, Benjamin Netanyahu, halijafikisha hata muda wa mwezi mmoja, ambapo tayari linakabiliwa na hatari ya kusambaratika. Serikali ya Netanyahu inakabiliwa na matatizo mawili makuu na ya kimsingi, ambayo yameifanya ikabiliwe na hatari ya kusambaratika. Tatizo la kwanza ni maandamano makubwa na ya mapema ya wananchi dhidi ya serikali hiyo. Katika siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa maandamano makubwa yanayolalamikia sera za serikali yenye misimamo ya kufurutu ada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Makumi ya maelfu ya wakazi wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel wameandamana kulalamikia sera za Netanyahu na serikali yake. Maandamano hayo yamekuwa makubwa zaidi katika mji wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu huko Haifa na Tel Aviv waandamanaji hao wanakosoa vikali maamuzi yaliyochukuliwa na serikali ya Benjamin Netanyahu ya kubana mfumo wa mahakama wa utawala huo na badala yake kuliongezea mamlaka bunge na serikali. Moja ya sifa kuu za maandamano hayo ni kwamba yana kiongozi na yamekuwa yakiongozwa na kuunga mkono na mirengo ya upinzani. Maandamano ya usiku wa kuamkia jana yalihudhuriwa pia na Yair Lapid, kiongozi wa upinzani na Bengaz, waziri wa zamani wa ulinzi wa Israel. Kuhudhuria wanasiasa hawa wawili katika maandamano hayo ya wananchi dhidi ya serikali ya Netanyahu kuna maana kuwa mzozo wa kisiasa huko Israel bado haujafikia tamati, na kama ilivyokuwa katika mwaka mmoja uliopita ambapo Netanyahu walifanya juhudi kubwa kusambaratisha serikali ya muungano ya Yael Rapid na Bengaz e, filihali pia wapinzani wake nao wanafanya juhudi kama hizo hizo. Hii ni katika hali ambayo sokomoko la kisiasa la takriban miaka minne ya hivi karibuni huko Israel linahesabiwa kuwa moja ya sababu za kukosekana uthabiti wa kisiasa sambamba na kulegelega serikali zilizoingia madarakani huko Israel katika kipindi hiki. Hivi sasa anga inayotawala huko Israel ina ishara zote za kutokea yale yaliyotokea huko nyuma ambapo sasa baraza la mawaziri la Netanyahu lililoundwa hivi karibuni ambapo halija hatatimiza hata mwezi mmoja linakabiliwa na hatari ya kusambaratika. Tatizo jingine linaloikabili serikali ya Netanyahu na kuwa tishio la kuisambaratisha ni kuchaguliwa baadhi ya wa wanasiasa kushika nyadhifa za wizara ambao, ambao kimsingi hawana ustahiki na sifa za lazima za kushikilia vyeo hivyo. Kwa mujibu wa Mahakama Kuu ya Israel shaksia hao hawana sifa za kutosha za kushika nyadhifa hizo. Jumatano iliyopita majaji tisa kati ya kumi wa mahakama kuu ya Israel walipiga kura ya kumkataa Arye Deri, kiongozi wa chama chenye misimamo mikali cha Shas, wakisema hastahiki kuhudumu kama waziri kutokana na kuwa amewahi kuhukumiwa na mahakama. Baada ya vuta ni kuvute, jana Jumapili, Benjamini Netanyahu alimfuta kazi Arye Deri kutoka katika wadhifa wake wa waziri wa afya na masuala ya ndani. Chama cha Shas cha Deri kilikuwa kimetishia hapo kabla kwamba kama Netanyahu atasalimu amri mbele ya mahakama na kumwondoa kiongozi wao katika wadhifa wa waziri basi chama chao kitajiondoa serikalini. Naendelea kutegea sikio wa matangazo haya wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni mawaidha yatakayoletwa kwenu na Ashekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Hurum sadakallahu al-aliyyu al adhim. Al hakika idadi ya miezi mbele za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni miezi kumi na mbili. Katika hiyo miezi kumi na mbili, ndani yake kuna miezi minne mitakatifu. Katika miezi hiyo minne mitakatifu, mmoja wapo ni mwezi huu wa Rajab, ambapo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametupa taufiq na ametupa uwezo na baraka kuweza kuingia mwezi mtukufu wa Rajab, kwa hii miezi minne mitakatifu ambapo mmoja ni mwezi mtukufu wa Rajab. Mwezi huu dini ya Uislam umeutangaza rasmi au umeitangaza rasmi miezi hiyo minne kwamba ni miezi ya amani, alqitalu ma'al kufari fihi haram, miezi hiyo minne ukiwemo na mwezi huu wa Rajab. Kama waislamu walikuwa wakivutana, kama waislamu walikuwa wanagombana, kama waislamu walikuwa wanapigana na wasiokuwa waislamu, basi ndani ya mwezi huu wa Rajab vita hivyo ni haramu. Kwa ibara nyingine nzuri, tumesema kwamba dini ya Uislamu ni dini pekee iliyoteua miezi maalum ikaifanya miezi hiyo ni miezi ya kuenziwa amani, ikaifanya miezi hiyo ni miezi ya kuenziwa maelewano, ikaifanya miezi hiyo ni miezi ya kuenziwa salama kati ya watu, salama kati ya wanadamu. Hii ni miza na ni kitu tofauti kilichopo ndani ya dini ya Uislamu. Kwa hivyo, kama kuna mtu anajaribu kuueleza Uislamu kwamba ndiyo chanzo cha kuvunja amani, huyo hajaujua Uislamu. Kama kuna mtu anajaribu kuueleza Uislamu kwamba ni dini ya watu ambao hupenda uchokozi uchokozi, mtu huyo hajaujua Uislamu kwa sababu ndani ya Uislamu kuna miezi, uchokozi uchokozi hauruhusiwi. Minha arbaatun hurum, kuna miezi katika hiyo kumi na mbili, kuna miezi minne mitakatifu. Sasa mwezi tuliokuwa nao ni mwezi mtakatifu mno na ni mwezi mkubwa mno, nimeonelea nizidi kueleza fadhila zake nizidi kuzungumza mambo yaliyokuwa wajibu na yaliyokuwa muhimu ya sisi kuyafanya katika mwezi huu mtukufu wa Rajab. Mmoja katika wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alimamu Sadiq, sharifu huyu mkubwa, mtu huyu mzito, imamu na shekhe wa maimamu wa madhehebu nne. Bwana huyu anatembelewa na mtu mmoja anaitwa Salum, anamuulizia kuhusiana na habari za mwezi mtukufu wa, wa Rajab. Anamwambia Salum maneno yafuatayo: Salum, inna hadha shahrun kad faddalahu Allah. Salum, ukaye ukitambua mwezi huu ni mwezi ambao Mungu ameufadhilisha mwezi huu tuliokuwa nao Mungu ameupa fadhila kubwa mno. Mwezi huu tuliokuwa nao Mungu ameutukuza. Mwezi huu tuliokuwa nao ni katika miezi ya fadhila, ni katika miezi mitakatifu. Si hivyo tu, anamwambia waadhama hurmata, heshma yake Mungu akaifanya kubwa, heshma yake hadhi yake kwa hishma na kwa fadhila ulizokuwa nazo mwezi huu. Kwa hivyo, tukae tukitambua ya kwamba tuko ndani ya mwezi mtukufu, tukae tukijua ya kwamba tuko ndani ya mwezi mkubwa mno. Mwezi mkubwa huu ni shaharul istighfar, ni mwezi wa kuleta istighfar, ni mwezi wa kumwomba Mungu msamaha. Kwa nini? Ni mwezi wa kumwomba Mungu msamaha kwa sababu tunajiandaa kuingia kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mwezi huo mtukufu wa Ramadhan tukiingia ndani yake, Mungu ametuwekea mukaddimati, ametuwekea utangulizi, ametuwekea vimiezi vya kutusafisha. Tukiingia ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, tunaingia tuko safi kabisa na salama, kwa sababu ni mwezi ambao fadhila zake hatuwezi kuzisema, ni nyingi mno. Mwezi wa Rajab katika siri zake ni shaharul istighfar, ni mwezi wa istighfar. Kama kuna mtu ni mpenzi wa kuwa na tasbihi basi ndiyo mwezi wa kuanza kuchonga na kutengeneza tasbihi. Tasbihi hiyo moja ya nyuradi zake ni ni ni, subhana, ni istighfar astaghfirullah. Ndiyo moja katika amali kubwa na ibada kubwa za mwezi huu, na tumesoma riwayati kwamba moja ya dhikiri vile vile muhimu ni neno la ilaha illa Allah. Kama utaweza kulisema neno la ilaha illa Allah mara elfu moja ndani ya mwezi mtukufu wa Rajab Mungu ya Rabi, na kuomba msamaha, nakuomba unipe toba. Mtume anasema mwezi wa Rajab ni mwezi wa istighfari kwa umma wangu. Umma wangu wamepewa mwezi huu, wameambiwa wafanye istighfar, faakthiruu fihi al-istighfar. Kithirisheni kuleta istighfar. Anayeweza masaa kumi ayatumie kwa istighfari, masaa matano masaa sita kwa uwezo wako. Ndugu zangu Waislam, mwezi wa Rajab ni shaharu rahma Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wa salama anasema mwezi huu wa Rajab umeitwa arajabu laswab. Kwa nini umeitwa rajabu laswab? Yani mwezi wa Rajab unaomiminwa mambo, unaomiminwa vitu. Kwa nini umeitwa mwezi wa Rajab unaomiminwa vitu? Mtume anasema lianna rahmata ala ummati tusabu swaban fi, kwa sababu ndani ya mwezi mtukufu wa Rajab rahma za Mungu zinashuka mno. Mungu anawaangalieni kwa jicho la huru, ya la huruma. Mungu kulikuwa na matatizo ya wakumbeni anawaondosheeni kwa sababu ya mwezi wa Rajab. Mungu kulikuwa na maradhi ya wakumbeni anawaondoleeni ndani ya mwezi wa Rajab. Mwisho nimalizie mambo mawili muhimu, katika mambo mazito ya mwezi huu na kufunga vile vile mwezi huu. Tujitahidi tufunge siku moja, tukiweza siku tatu na kwa wenye uwezo wakiweza zile siku ngeupe mwezi kumi na tatu mwezi kumi na nne kumi na tano mwezi kumi na saba kumi na nane kumi na tisa siku ya Alhamisi siku ya Ijumaa siku ya Jumatatu ni siku nzuri kufungwa ndani ya mwezi huu, lakini anayependa kufunga mwezi mzima vile vile ni jambo zuri amefanya. Riwaya moja ya Mtume anasema man swama yauman min Rajab, mwenye kufunga siku moja ya Rajab, istaujaba ridwanallahi lakbar anastahiki radhi za Mungu. Wa bataada anhu ghadabullah, na Mungu mtu huyo hamchukii tena. Wa ughlika lahu babun min abwabin nar, na anafungiwa mlango mmoja katika milango ya motoni. Lakini mwisho ni jambo la dua, ni mwezi wa kuomba kwa Mungu, ni mwezi wa kumlilia Mungu, ili rahma alizokuwa nazo atushushie kipindi hiki. Ni kipindi kinahitajia dua, kipindi hiki ni kipindi tunahitajia tumuelekee Mungu, Tuna matatizo mengi katika familia zetu, katika jamii yetu na watu wetu. Ni mwezi ambao dua zinakubaliwa na rehema za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala zinashuka, na msiisahau dua ya Muhammad ibn Zakwan aliyofundishwa ni alimamu Sadiq, alipomwambia nimekuwa mtu mzima, siwezi, sina muda tena wa kukaa nusu saa nzima kuomba dua, akasomeshwa dua ndogo tu Allahumma Kulingana na muda huturuhusu, ntashindwa kuitafsiri lakini malengo makubwa, muombe Mungu mno katika mwezi huu, kwa sababu Mungu anawaangalieni. Allahumma inni tunamshukuru sana Sheikh Jalala kutoka Dar es Salaam Tanzania kwa mawaidha yake hayo, ambayo mada ilikuwa ni kuhusiana na mwezi wa Rajab, na leo ikiwa ni tarehe mosi Rajab elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria tunamshukuru sana. Na soma maoni yake Idrisa Ali Mali ya Mungu, msikilizaji wetu kutoka Mombasa Kenya, anasema asante sana Radio Tehran, shukran. Nawe pia tunakushukuru. Na na msikilizaji wetu mwingine huyu ni kutoka bwana Kashindi Molidi Kigoma, Tanzania anasema Alhamdulillahi, wazima twamshukuru Allah subhanahu wataala. Anasema kwa sasa tuwapati kabisa kwenye idhaa ya Kiswahili Maarifa FM Tanga. Shida ni nini? Zaidi itakuwa matatizo ya satellite katika urushaji, lakini tunafuatilia. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Ulimwengu wa Michezo, karibuni. Ulimwengu wa michezo. Jambo mpenzi na mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na atumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Tuanze na mpira wa magongo. Timu ya taifa ya mpira wa magongo yenye kuchezwa kwenye thuluji ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya hoki ya nchi za Kiislamu kwa wanawake katika mji wa Kazan huko Jamhuri ya Tatarstan ambayo ni sehemu ya shirikisho la Rasia. Katika mechi ya fainali, Iran ilipambana kufa kupona na mwenyeji na mchezo huo ukaishia kwa sare ya tano kwa tano. Hata hivyo, wanawake hawa wa kiirani walisalimu amri kwenye upigaji penalti. Kabla ya hapo, timu ya Iran ya wanaume kwenye mashindano hayo iliambulia pia nafasi ya pili, shukrani kwa tofauti ya goli kati yake na Oman na Tatarstan. Imarati ndiyo iliyoibuka mshindi kwenye mashindano hayo, katika safu ya wanaume. Mbali na hayo, wanamichezo wa Iran wamezoa medali lukuki kwenye mashindano ya ubingwa wa tenisi ya mezani kwa maveterani ya mwaka huu 2023. Iran imezoa medali sita kwenye mashindano hayo yaliyofanyika Maskat, mji mkuu wa Oman. Katika safu ya mchezaji mmoja kila upande, Iran imetoa medali mbili za dhahabu na mbili za shaba na kwenye kategoria ya wachezaji wawili kila upande imetia kibindoni medali moja ya dhahabu na moja ya shaba. from fan. na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Zimbabwe zimeazimia kupanua zaidi ushirikiano wao katika uga wa michezo. Uamuzi huo umefikiwa katika kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano ya Iran na taifa la kiafrika la Zimbabwe kilichofanyika hapa Tehran. Taarifa zaidi zinasema kwamba imependekezwa katika kikao hicho cha pande mbili kilichofanyika katika makao ya wizara ya ushirikiano, kazi na ustawi wa jamii ya Iran kwamba mbali na masuala ya kisiasa, Iran na Zimbabwe ziwe na ushirikiano mpana pia katika uga wa michezo. Mwakilishi wa wizara ya michezo na vijana, mbali na kutoa ripoti kuhusiana na nyaraka za karibuni kabisa za ushirikiano baina ya pande mbili, amesema kuna haja ya kupanuliwa zaidi ushirikiano wa kimichezo baina ya mataifa haya mawili. na kutoka hapa Iran tuelekee huko kaskazini mwa Afrika. Tuangazie sasa mashindano ya soka ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ligi za ndani barani humo almaarufu CHAN yanayoendelea huko Algeria. Timu ya taifa ya soka ya Uganda siku ya Jumapili iligaragazwa mabao matatu kwa moja na Ivory Coast kwenye mchuano wa kundi Ba wa mechi za CHAN. Mabao ya Kodivaa kwenye ngoma hiyo yalifungwa na Sankara William, Karamoko Vignoma Patrick na Obin Kramo, huku la kufutia machozi la Uganda likifungwa na Moses Waiswa kupitia mkwaji wa penalti. Siku ya Jumatano, Uganda ilipata ushindi mwembamba wa bao moja kwa sifuri iliposhuka dimbani kuvaana na miamba ya soka barani Afrika, Senegal. Siku ya Jumapili pia Congo DR ilizabwa mabao matatu kwa mtungi na wa Senegali. Kwa ushindi huo, Senegal imevuka salama hatua ya makundi na sasa inaingia mzima mzima kwenye hatua ya robo fainali ya CHAN mwaka huu. To the katika matokeo mengine ya michuano ya Chan, mwenyeji Algeria ilitandika Msumbiji bao moja kwa sifuri huku Ethiopia ikishukiwa na Libya kwa kuchabangwa mabao matatu kwa moja. Tuangazie sasa riadha. Wanariadha nyota wa Kenya, Benard Kipkurui na Beatrice Cheserek walitawala mbio za Villa de Santa Pola Half Marathon huko nchini Hispania siku ya Jumapili, Kipkurui alikamilisha mbio hizo za kilomita 21 kwa kutumia dakika 59 na sekunde 44, akifuatiwa na wakenya wenzake ni Hema ya Kipegon, Alfred Lipchirchir, Edwin Kipruto na Dominic Bet. Cheserek alikamata nafasi ya 4. mwaka 2022 aliibuka mshindi upande wa wanawake kwa kutumia saa 1 na dakika saba na sekunde 49 akifuatiwa na mkenya mwenzake Cynthia Jepkosgei, Muethiopia Aminet Hamed na mkenya Nancy Jepleting. Haya, tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale. Watani wa jadi klabu ya Arsenal na Manchester United walikutana ana kwa ana Jumapili katika kitimutimu cha aina yake katika uwanja wa Emirates, ambapo mwenyeji aliibuka kidedea. Gunners waliomiminia wa mashetani wekundu risasi tatu na wao wakakubali kufyatuliwa mabao mawili. Bao la kwanza la Manu lilifungwa na Marcus Rashford, lakini hata kabla ya mati kukauka Eddie Nketia akasawazisha mambo, huku Bukayo Saka akapindua meza. Mchezaji wa safu ya nyuma raia wa Argentina Lisandro Martinez alifanya mambo tena kuwa sawa bin sawa, lakini Nketia akafanya mambo yake tena na kulizamisha kabisa jahazi la Mashetani Wekundu. Kabla ya hapo Manchester City ilikuwa imefunga mwanya kileleni kwa alama mbili baada ya kuadhibu wolves mabao matatu kwa sifuri. Usicheze na wimbi hat la hatrick la Erling Haaland. Mbali na hayo, mchezaji wa timu ya vijana chini ya miaka 17 ya Singida Big Stars Muhamed Banda alifariki dunia akiwa mazoezini baada ya kugongana na mchezaji mwenzake wakati wakigombea mpira wa juu. Mwenyekiti wa chama cha soka mkoa wa Singida Hamis Kitila amethibitisha kutokea kwa kifo hicho cha ghafla uwanjani. Mwenyekiti huyo amesema mchezaji huyo alifariki dunia Alhamisi wakati timu ya under 17 ikifanya mazoezi katika uwanja wa magereza mkoani Singida kuchiza. kwa hiyo kwenye kucheza kulikuwa na difenda na straika, imewekwa cross, akaenda kuweka kichwa kufunga, na difenda kama kawaida kwenye kuokoa, kwa hiyo akagongana kwa hewani. Baada ya kugongana hewani, kuja chini wameanguka wote vibaya, lakini aliyeanguka vibaya zaidi ambaye alipinda shingo ni huyu defender, shingo alikita vibaya, kwa hiyo akapata huduma ya haraka haraka pale uwanjani kutoka kutoka kwa daktari wa timu. Lakini baada ya kuona ametimiza majukumu yake huduma ya kwanza ikafanyika, utaratibu haraka kumpeleka hospitali na, na sisi tukapigiwa simu viongozi, tukawahi kwenye eneo la tukio, tukamchukua tukaenda wote hospitali. Lakini baada ya kufika hospitali madaktari wamefanya kazi yao nzuri tu kwanza kupambana kuokoa maisha ya mchezaji lakini Mungu naye amepanga ya na, kwake tukampoteza defender wetu ambaye ametangulia mbele ya haki. Wimbi la majonzi na simbazi halikuishia hapo, na inaarifiwa kwamba watu kadhaa waliaga dunia Alhamisi katika mkanyagano uliotokea uwanjani kuelekea fainali ya kombe la ghuba ya Uajemi katika mji wa Basra kusini mwa Iraq. Wizara ya mambo ya ndani ya Iraq imesema watu wanne waliaga dunia huku wengine zaidi ya 80 wakijeruhiwa kwenye patashika hiyo ya kuania kuingia uwanjani. Mashabiki zaidi ya 60000 walikuwa nje ya uwanja huo wakingang'ania kuingia kutazama fainali hiyo baina ya wenyeji na Oman, mashabiki ambao hawakuwa wamenunua tiketi na waandalizi wa mashindano hayo wamelaumiwa kwa maafa hayo. baada ya kivumbi hicho kutulia mwenyeji iraq aliibuka mshindi kwa magoli matatu kwa mawili na ni kufahamisha kwamba klabu ya psg ufaransa imeibuka kidedea dhidi ya riyadh all stars katika pambano la aina yake lililochezwa nchini saudi arabia wasaudi kwa pesa zao waliamua kumchukua cristiano ronaldo alafu hapo hapo wakahakikisha anacheza dhidi ya hasimu wake lionel messi katika mchuano huo aidha walimkutanisha ronaldo pamoja na mastaa wengine Kelian Mbape na Neymar Jr. PSG iliibuka na no ushindi wa mabao matano kwa manne. Tutakomea hapo kwa kubanwa na muda, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Husein Hasan, asante na kwa heri. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Na sasa hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Shirali Fadhili wa Dar es Salam, Tanzania, ambaye katika maoni yake yaliyotutumia amesema, tunawaambia serikali ya Sweden waliotekeleza upumbavu wa kuchoma moto wa dhibii, akimaanisha waliochoma Quran Tukufu. Ana akaandika uvunjaji wa heshima dini yoyote ni kuthibitisha tabia ya kinyama kwa wote wanaotekeleza chuki dhidi ya dini nyingine. Tunakushukuru sana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa ujumbe wako huo. Na kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, kwa usiku huu yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema asilimia 90 ya dawa zinazohitajika zinatengenezwa humu nchini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria mafanikio iliyoipata nchi hii katika nyanja za tiba hususan kutengeneza asilimia 90 ya dawa zinazohitajika ndani ya nchi na uwezo wa kutengeneza na kusafirisha chanjo nje ya nchi. Na akasema inapasa uwezo, inapasa tudumishe na kuinua uwezo wa nchi kuwa marejeo ya kisayansi na kufikiria jinsi ya kuongeza kiwango cha ufanisi. Msemaji wa kamandi ya polisi ya jamhuri ya Kiislamu Irani ametangaza kuwa silaha elfu tisa mia tatu zimekamatwa wakati wa machafuko yaliyozuka hapa nchini hivi karibuni, kuanzia mwishoni mwa mwezi Septemba mwaka jana. Baadhi ya maeneo ya Irani yalikumbwa na machafuko, na katika siku zake za kwanza kabisa ilidhihirika wazi kwamba baadhi ya vyombo vya habari vina mkono katika kushamirisha na kueneza machafuko hayo. Duru za Yemen zimeripoti kuwa tangu ulipoanza mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tatu hadi sasa watu saba wameuawa na wengine tisini na moja kujeruhiwa katika mashambulizi yaliyofanywa na utawala wa Saudi Arabia katika maeneo ya mpakani mwa Yemen. Na baada ya kujiuzulu balozi wa utawala wa kizayuni wa Israel nchini Ufaransa, balozi wa utawala huo nchini Canada naye pia amejiuzulu wadhifa wake kulalamikia baraza la mawaziri lenye misimamo ya kufurutu ada linaloongozwa na Benjamin Netanyahu na kumuunga mkono waziri mkuu wa zamani Yair Lapid ambaye ni kiongozi wa wapinzani wa Netanyahu. Wapendwa wasikilizaji, kwa upande wa muhtasari unakomea hapa usiku huu, na washukuru wasikilizaji waliotuma maoni yao na nashukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, na wageni nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nami, kwa herini. <muchasimu>