Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tutauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu, na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jijini Tehran. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today ir SW. barua pepe yetu email, ni swahili radio at irib.ir. Ama mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imam Muhamad Bakar alaihi ssalaam. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi maalum kwa mnasaba wa kuanza mwezi mtukufu wa Rajab, na kisha makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamate matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Teheran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Na ifuata ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Walimwengu waendelea kulani kuchoma moto na kala ya Qurani tukufu huko nchini Sweden. Abdulahiani asisitiza azma ya Iran ya kuimarisha ushirikiano na bara la Afrika. Na mwanasiasa upinzani Eswatini auawa kwa kupigwa risasi. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Hussein Amir Abdulahyan, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesisitiza juu ya azma ya Tehran ya kukuza na kustawisha zaidi ya ushirikiano wake na mataifa ya Kiafrika. Amir Abdulahyan amesema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo kwa nyakati tofauti hapa mjini Teheran wakuu wa timu na jumbe saba za kiafrika zilizoko hapa mjini Teheran. Baadhi ya wakuu wa jumbe hizo waliokuja hapa Teheran kwa ajili ya kushiriki katika kongamano la kwanza la kimataifa la wanawake wenye taathira ni kutoka mataifa Senegal, Nigeria, Burkina Faso, Guine Conakry, Cameroon uh, na Guine Bissau. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza katika mazungumzo hayo kwamba Tehran ina azma thabiti ya kuimarisha zaidi ushirikiano wake na Afrika katika nyanja mbalimbali, hususan katika uga wa kiuchumi. Wakati huo huo, wakuu wa jumbe zilizoshiriki kongamano la kwanza la wanawake wenye taathira, sambamba na kusisitiza juu ya udharura wa kudumishwa makongamano kama haya wamesifu nafasi muhimu ya wanawake wa Kiiran katika jamii. Kongamano la kwanza la kimataifa la wanawake wenye taathira lilifanyika hapa mjini Teherani Jumaa iliyopita na kuhudhuriwa na wanawake kutoka nchi tisini na sita duniani katika mabara matano duniani wakiwemo wake za marais wa zamani wa Niger, Sri Lanka, Guine na mke waziri mkuu wa Armenia. Wananchi wa mataifa mbalimbali mbali ya Kiislamu na yasiyo ya Kiislamu wameendelea kulaani hatua ya kuchomwa moto nakala ya Qurani tukufu nchini Sweden. Maandamano ya kulaani kitendo hicho yameendelea kushuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya dunia sambamba na kutaka kuchukuliwa hatua kali za kuzuia kukaririwa kitendo kama hicho huku tawala na serikali mbalimbali zikitoa taarifa kulaani kitendo hicho. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Iraq imeungana na mataifa mengine ya dunia kukemea na kulaani vikali hatua kijeuri ya kuchoma moto Qorani tukufu huko Stockholm, mji mkuu wa Sweden. Taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Iraq imeeleza kuwa kitendo hicho cha kujeruhi hisia za Islamu kwa kuvunja heshima matukufu yake katu hakikubaliki. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeitaka jamii ya kimataifa kutekeleza majukumu yake ipasavyo na kuhitimisha vitendo kama hivyo. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Jihadul Islamu ya Palestina nayo imelaani hatua hiyo na kuitaja kuwa isiyokubalika. Aidha, Hizbullahi ya Lebanon na chuo kikuu cha Al Azhar cha nchini Misri nazo katika taarifa zao tofauti zimekemea kitendo hicho. Katibu mkuu wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC amelaani jinai za kuchoma moto na kala Qorani tukufu huko Sweden na kuitaka serikali ya nchi hiyo kuwachukulia hatua wa zinazopasa wahusika hujuma hiyo. Kabla ya hapo mataifa mengine kama jamhuri ya kiislamu ya Iran, Saudi Arabia, Kuwait, Pakistan, Jordan na Uturuki yalijitokeza ya jana na kulaani kitendo hicho. Hii ni baada ya kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia mwenye chuki ya uislamu wa Denmark, Rasmus Paludan, kuchoma moto nakala qorani tukufu nje ubalozi, balozi wa Uturuki huko nchini Sweden mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Watu wenye silaha nchini Esatwini, yaani Swaziland ya zamani, wamemua kwa kumpiga risasi mwanasiasa mashuhuri wa upinzani na ambaye pia alikuwa mwanasheria wa haki za binadamu. Haya yameelezwa na msemaji wa chama chake ambaye ameziambia duru za habari saa chache baada ya mfalme wa nchi hiyo kuwashutumu wanaharakati wanaopinga utawala wake. Thulani Maseko aliuawa kwa kupigwa risasi nyumbani kwake Jumamosi usiku na washambuliaji wasiojulikana huko Luleko, yapata kilomita 50 kutoka mji mkuu Mbabane. Msemaji wa chama cha upinzani Sikelela Dlamini ameeleza. Msemaji huyo amesema aliambiwa wauaji walimpiga risasi kupitia dirishani akiwa ndani ya nyumba pamoja na familia yake. Serikali imetuma salamu za rambirambi kwa familia yake ikisema kifo cha Maseko ni hasara kwa taifa na kwamba tayari polisi wameanzisha msako dhidi ya waliohusika na mauaji hayo. Maseko alikuwa mwanasheria kiongozi wa haki za binadamu na mwandishi wa maoni nchini Eswatini ambaye alikuwa na kesi inayoendelea mahakamani dhidi ya uamuzi wa Mfalme Mswati wa Tatu kubadili jina la nchi na kuipa jina la Eswatini kwa amri. Jina la nchi lilibadilishwa kutoka Swaziland kwa, kuithi, kwa kuadhimisha miaka 50 ya uhuru wake kutoka Uingereza mwaka 2018. Msimamo mwanasiasa huyo upinzani ulikuwa kwamba mfalme hakufuata utaratibu wa katiba. Kuwawa masaa machache mpinzani huyo, baada ya mfalme wa nchi hiyo kuwashutumu wanaharakati wanaopinga utawala wake, kumezua maswali mengi yasiyo na majibu. Rais Rajab Tayeb Erdogan wa Uturuki ametangaza kuwa uchaguzi wa rais na wabunge wa nchi hiyo utafanyika tarehe 14 Mei mwaka huu. Erdogan ametoa tangazo hilo jana kwa kusema ninatumia, ni mamlaka yangu kutangaza kuwa uchaguzi wa rais na ule wa bunge utafanyika tarehe 14 Mei mwaka huu. Akizungumza na vijana wanaotarajiwa kupiga kura kwa mara ya kwanza baada, Erdogan amesema ninawataka wawakilishi wetu vijana ambao watashiriki uchaguzi kwa mara ya kwanza baada ya kutimiza sharti la umri wajitokeze katika uchaguzi wa tarehe 14 Mei na kuchagua chaguo sahihi. uchaguzi huo wa wow. Awali ulipangwa kufanyika Juni 18 mwaka huu. Eh, hii ni katika hali ambayo jumatano iliyopita rais wa Uturuki aliashiria juu ya uwezekano wa uchaguzi huo kufanyika mapema. Uchaguzi wa rais na bunge ambao unafanyika kwa pamoja unahesabiwa kuwa mtihani mkubwa kwa Rais Erdogan hasa kutokana na changamoto mbalimbali zinazoikabili nchi hiyo kwa sasa, hususan suala la uchumi. Na wanajeshi wa Eritrea waliokuwa katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia wanaripotiwa kuondoka katika jimbo hilo ambalo limeshuhudia mzozo na mapigano kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Haya yameelezwa na wakazi wa jimbo la Tigray ambao wameziambia duru za habari kwamba wanajeshi wa Eritrea wameanza kuondoka katika baadhi ya miji ya jimbo hilo linalokumbwa na vita. Awali wakazi wa Tigray walithibitisha kuona magari Eritrea, ya wanajeshi wa Eritrea yakiondoka katika miji ya Shire na Adwa, lakini wakasema kuwa kuna baadhi ya wanajeshi waliobakia katika maeneo hayo tangu yalipotangazwa makubaliano ya amani. Serikali ya Ethiopia imesema imerudisha nyuma, imerudisha huduma nyingi muhimu huko Tigray, lakini mamilioni ya watu katika eneo hilo bado wanahitaji misaada ya dharura ya kibinadamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho kukalia kutikavu baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu, mm. Baraza la mawaziri la waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu halijafikisha hata muda wa mwezi mmoja, ambapo tayari linakabiliwa na hatari ya kusambaratika. Serikali ya Netanyahu inakabiliwa na matatizo mawili makuu na ya kimsingi, ambayo imeifanya ikabiliwa na hatari ya kusambaratika. Tatizo la kwanza ni maandamano makubwa na ya mapema ya wananchi dhidi ya serikali hiyo. Katika siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa maandamano makubwa yanayolalamikia sera za serikali yenye misimamo ya kufurutu ada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Makumi ya maelfu wakazi wa wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel wameandamana kulalamikia sera za Netanyahu pamoja na serikali yake. Maandamano hayo yamekuwa makubwa zaidi katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu, Haifa na Tel Aviv. Waandamanaji hao wanakosoa vikali maamuzi yaliyochukuliwa na serikali ya Netanyahu ya kubana mfumo wa mahakama wa utawala huo na badala yake kuliongezea mamlaka bunge na serikali moja ya sifa kuu za maandamano hayo ni kwamba yana kiongozi na yamekuwa kiongozwa na kuungwa mkono na mirengo ya upinzani. Maandamano ya usiku wa kuamkia jana yaliyohudhuriwa pia na Yair Lapid, kiongozi wa upinzani, na Benny Gantz, waziri wa zamani wa ulinzi wa Israeli. Kuhudhuria wanasiasa hao wawili katika maandamano hayo ya wananchi dhidi ya serikali ya Netanyahu Unamaana kuwa mzozo wa kisiasa huko Israel bado haujafikia tamati, na kama ilivyokuwa katika mwaka mmoja uliopita, ambapo Netanyahu alifanya juhudi kubwa za kusambaratisha serikali ya muungano ya Yair Lapid na Beni Gans, filahali pia wapinzani wake nao wanafanya juhudi kama hizo hizo. Hii ni katika hali ambayo Sokomoko la kisiasa la takriban miaka minne ya hivi karibuni huko Israel linahesabiwa kuwa moja ya sababu za kukosekana uthabiti wa kisiasa sambamba na kulegalega serikali zilizoingia madarakani huko Israel katika kipindi hiki. Hivi sasa anga inayotawala huko Israel ina ishara zote za kutokea yale yaliyotokea huko nyuma, ambapo sasa baraza la mawaziri la Netanyahu lililoundwa hivi karibuni ambapo halijatimiza hata mwezi mmoja linakabiliwa na hatari ya kusambaratika. Tatizo jingine linaloikabili serikali ya Benjamin Netanyahu na kuwa tishio la kuisambaratisha ni kuchaguliwa baadhi ya wanasiasa kushika nyadhifa za wizara, ambao kimsingi hawana ustahiki na sifa za lazima za kushikilia vyo hivyo kwa mujibu wa mahakama kuu ya Israel, shaksia hawa wana sifa za kutosha za kushika nyadhifa hizo. Jumatano iliyopita majaji tisa kati ya kumi wa mahakama kuu ya Israel walipiga kura kumkataa Arie Deri, kiongozi wa chama chenye misimamo mikali cha Shas, wakisema hastahiki kuhudumu kama waziri kutokana na kashfa mbalimbali na kuhukumiwa na mahakama. Baada ya vuta ni kuvute Jana Jumapili, Benjamin Netanyahu alimfuta kazi Arie Der kutoka katika wadhifa wake wa waziri wa afya na masuala ya ndani. Chama cha Shas cha Deri kilikuwa kimetishia hapo kabla kwamba kama Netanyahu atasalimu amri mbele ya mahakama na kumwondoa kiongozi wao katika wadhifa uwaziri, basi chama chao kitajiondoa pia katika serikali. Chama hicho kina wabunge 11 na kama kitatekeleza kivitendo tishio lake la kujiondoa katika serikali ya muungano inaongozwa na Netanyahu, ina maana kuwa waziri mkuu huyo atapoteza wingi wa viti bungeni, ambapo kwa sasa ana viti 64 kati ya 120 vya bunge la Israel. Hii ina maana kuwa serikali yake itasambaratika na itakuwa lazima kufanyike uchaguzi mwingine wa bunge. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. baqira ulumil awalina wal akhirin kad sema ka arrasul, baqir ya abna albatul na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinakuchujieni kwa mnasaba wa kusherekea na kukumbuka siku za kuzaliwa Imamu Muhammad Bakiri alaihi ssalam, ambaye ni mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mnasaba huo tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wasikilizaji wetu wote, na hasa waislamu wafuasi wa maimamu watoharifu katika kizazi cha mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasalam, wa tukitarajia kuwa kipindi hiki kitakunufaisheni ki vya kutosha. Ajabir bin Abdullah Ansari, ambaye alikuwa mmoja wa masahaba wakubwa wa mtume mtukufu, siku moja alikwenda kwa Imam Baqir alayhi salam. Sahaba huyo alikuwa na shauku kubwa ya kukutana Imam Baqir, huku mwili wake ukionekana kuchoka na macho yake hayaoni vizuri kutokana na uzee, lakini pamoja na hayo yote, uso wake ulionekana wenye furaha na bashasha. Alimwona Imam Bakiri alaihi ssalam, akisema kwa kumwambia na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba hakika una hulka na sura kama ya Mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kunibakisha hai na kunikutanisha na wewe ili nikufikishie salamu za babu yako Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kisha sahaba Jabir alisema siku moja nilipokuwa kwa Bwana Mtume mtukufu aliniambia kwamba ewe Jabir, Mwenyezi Mungu atakupa uhai mrefu na utakutana na mtu katika kizazi changu kutoka kwa Husein. Mtu huyo atakuwa na jina la Muhammad bin Ali bin Husein, atabobea mno katika elimu na atapewa lakabu ya Bakir kwa maana ya mbobeaji katika elimu Utakapomwona mfikishie salamu zangu. Viongozi na maimamu wote kutoka kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasalam walikuwa na wadhifa wa kuwaongoza wanadamu kwenye haki na njia nyoofu, kama walivyokuwa mitume wa Mwenyezi Mungu. Maimamu na viongozi hao walipitisha kipindi chote cha umri wao katika kubainisha sheria za Allah na kueneza yaliyomema kwa nia ya kumtakasa mwanadamu na kumweka mbali na maovu, ili awe tayari kupokea rehma na baraka za mwenyezi Mungu. Shakhsia ya Imamu Bakiri alaihi salam iliwavutia wanazuoni na maulama tokea utotoni mwake na kuzishangaza duru kubwa za kielimu za wakati huo. Alikuwa mkweli na mwenye sura na mandhari ya kuvutia, mwaminifu na mkarimu kwa watu wote na hata maadui zake. Naam, hakika Imam Bakir alikuwa kioo kilichoakisi hulka na tabia za babu yake mkubwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sifa kubwa na muhimu zaidi aliyokuwa nayo Imam Bakir alaihi salam ilikuwa ni mapenzi yake makubwa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kutambua kwake vyema khudura na uwezo mkubwa Mwenyezi Mungu, Imam Bakiri alayhi ssalam aliyashiki na kuipenda haswa dhati yake takatifu na kuienzi kwa ibada, dhikri na ikhilasi. Imam aliyaona maisha bora na ya saada kuwa yamo katika kumcha na kumnyenyekea Mwenyezi Mungu, na aliimarisha imani hiyo kwa watoto na wafuasi wake kupitia mfumo maalumu wa kimalezi. Daima aliwahusia Waislamu kufanya dhikri nyakati za usiku na kusoma kwa wingi Qurani Tukufu. Sifa kuu zaidi ya viongozi wa umma ni upya wa fikra zao ambazo siku zote zimekuwa ufumbuzi wa matatizo ya wananchi. Katika kipindi cha miaka 18 ya uimamu na uongozi wake Imam Bakir alaihissalam aliwabainishia Waislamu maarifa halisi na hasili ya Qurani na fikra safi za Uislamu wa wakadhiri, kwamba maneno na semi zake fupi zilizohifadhiwa hadi hii leo zina nukta nyingi za kimafunzo na kimalezi kwa yeyote anayosoma na kusikiliza sehemu hizi miongoni mwa semi zake tamu ni ile inayosema hakuna muanisho bora na maridadi zaidi ya kuwanishwa elimu na sifa ya upole. Anasema katika hadithi nyingine kwamba uso wenye tabasamu na bashasha ni wenzo wa kujenga urafiki na kumkurubisha mja kwa mola wake, na uso usio na furaha na wenye kisirani ni alama ya uadui na kuwa mbali na mola mumba. Aidha anasema Ukamilifu wa mwanadamu ni kuwa na maarifa kamili ya dini, kusubiri wakati wa mashaka na kukadiria katika maisha. Miongoni mwa semi zake za kuvutia ni ile inayosema aibu kubwa ya mwanadamu ni kutafuta na kuchokonoa chokonoa kwake aibu za watu wengine. Katika hadithi nyingine yenye kuonyesha umuhimu wa mwanazuoni mwenye kutumia vizuri elimu yake kwa manufaa ya watu, Imam Bakiri alaihi salamu anasema Mwanazuoni na msomi wanaofaidika watu na elimu yake ni bora na juu zaidi kuliko watenda ibada elfu sabini. Alikuwa daima akiwahusia watu kutenda mema na kujiepusha na maovu, na akisema, kheri yenye kumpa mja thawabu haraka zaidi ni kuwatendea mema mwanadamu, na shari inayomwangamiza haraka zaidi mwanadamu ni kuwatendea watu maovu. Kamwe sijawaona wanazuoni wa Kiislamu wakiwa duni na dhaifu kielimu katika majilisi yoyote kama ambavyo nilikuwa nikiwashuhudia katika majilisi na vikao vya kielimu vya Imamu Muhammad Bakir alaihi salam. Alikuwa marejeo ya watofutao elimu bali hata wanazuoni wa zama zake, na alikuwa nayo jawabu la kila suala liliwatatiza wasomi na maulamaa, kama vinavyohadithia vitabu vya historia. Baadhi ya waliopokea hadithi kutoka kwake kama vile Muhammad bin Muslim wanasema, Imamu wa Baqir alaihi salaam alikuwa marejeo ya watu katika kila kitu, ambapo yeye mwenyewe alipokea hadithi 30 kutoka kwake. Waandishi wa historia pia wanasema maulama na wanazuoni wakubwa wakiwemo baadhi ya masahaba matabiina, wanazuoni mashuhuri wa kifiqi, tafsiri Qurani na tarikh, walikuwa wakikimbilia kwa imam kupokea elimu ya hadithi. Tunamuona pia Tabari akizungumzia mengi aliyoapokea kutoka kwa Imam Muhammad Baqir alaihi salam kati katika kitabu chake cha historia. Imam Jafar Sadiki alaihi salam, ambaye ni mtoto mkubwa wa Imamu Muhammadi Bakir, anasimulia sehemu nyingine ya shakhsi ya baba yake na hasa ukarimu wake akisema: siku moja nilikwenda kwa baba yangu, nikamkuta akigawanya dinari elfu nane kati ya watu wasiojiweza, na wakati huo huo akatoa gharama za kuiachia huru familia moja ya watu kumi na moja iliyokuwa katika hali ya utumwa. Kwa ujumla, maisha ya Imam Bakiri alaihi ssalam, kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha Bwana Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, yalijengeka juu ya mafundisho safi ya Uislamu ambayo ndiyo dini kamili zaidi iliyoteremshwa kwa ajili ya mwanadamu, aliyekuwa akitekeleza yote aliyekuwa akiyasema kabla ya watu wengine. Akhlaki, tabia njema na masuala kimaanawi vilikuwa msingi wa harakati zote za ukamilifu wa mwanadamu katika mfumo wa imamu Bakir, na kwa msingi huo vilipewa umuhimu maalum. Imamu Muhamad Bakir alaihi salam alikuwa akiwahusia watu kuzifungamanisha kazi zao zote na Mwenyezi Mungu na kuufanya uhusiano wao na mola wao muumba kuwa kipimo na kigezo cha kila kitu. Siku moja aliwahusia masahaba zake hadithi ya Mtume Mtukufu Muhammadi, sallallahu alaihi wa alihi wasalam, akisema, muumini kumpenda muumini mwenzake katika njia ya Mwenyezi Mungu ni katika vipengee vikubwa vya imani kwa hakika anayependa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu akachukia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu akatoa na kuzuia kwa ajili ya Mola Muumba, basi huyo ni katika watu waliotakaswa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Imam alitaka kutufundisha kwamba uhusiano wetu na watu wengine unapaswa kuwa katika fremu na mipaka ya uhusiano wetu na Mwenyezi Mungu. Tunapaswa tuwapende watu na kuwa na uhusiano nao kadhiri wao wanavyompenda na kupendwa na mwenyezi Mungu, na kwa upande mwingine kuwachukia na kuwabughudhi kadhiri wao wanavyomchukia na kumbughudhi mwenyezi Mungu. Vivyo hivyo katika kutoa, kuwanyima, kusuhubiana na kwa ujumla kuhamiliana na watu, yote hayo yanapaswa kufanyika kwa kuzingatia uhusiano wao na mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Imam Baqir alayhi salaam alikuwa daima akiwahusia wafuasi wake kujiepusha na dhuluma na kusema uongo. Imepokelewa kutoka Imamu Bakiri alaihi salam akisema kwamba mauti yalipomjia baba yake, yaani Imamu Ali Zainul Abidin, alimkumbatia mwanawe huyo kifuani pake, kisha akasema: ewe mwanangu, na kuhusia kile alichonihusia mimi baba yangu wakati yalipomfika mauti, jambo ambalo pia naye alihusiwa na babu yake yani Ali bin abi Talib alaihi salam, kisha akasema ewe mwanangu, jiepushe kumdhulumu mtu ambaye hana wa kumtetea na kumnusuru kutokana na uonevu huo isipokuwa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wasikilizaji wetu kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Muhammad Baqir ambaye ni mmoja wa kati ya maimamu watoharifu kutoka katika nyumba ya mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mnasaba ambao tumeutumia kujikumbusha sira na mwenendo wa imamu huyo na machache kati ya yale aliyekuwa akiwahusia Waislamu. <muchu> Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kutega sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini, Jumatatu ya leo tarehe 23 Januari Januari mwaka 2023 inaanzia huko nchini Kenya. Habari inaonekana kutamalaki katika kurasa za karibu matoleo yote magazeti yaleo ya leo nchi hiyo ni wito wa Raila wa kutaka kuongoza maandamano na radi ya mali ya rais Ruto na naibu wake dhidi ya hatua hiyo. Daily Nation linamnukuu Rais William Ruto akimwonya kinara ODM kuhusiana na hatua yake ya kutaka kuongoza maandamano ya leo Ruto amemutubu Raila kwa kumwambia kwamba maandamano hayawezi tena kuwa na natija na kumtaka aache kufukua mambo ya uchaguzi wa Agosti mwaka jana. Habari inayodondoa katika gazeti la Sta inasema Kenya imeungana na mataifa mengine duniani katika kujitolea kukabiliana na uhaba wa chakula na lishe ili kumaliza njaa ifikapo mwaka elfu mbili na thalathini. Kadhalika, Sta limeandika naibu rais Rigathi Gachagua ameapa kushughulikia kwa uthabiti mikutano iliyopangwa ya kinara upinzani Raila Odinga. Kiongozi wa Azimio ameitisha mkutano mkubwa huko Kamukunji siku ya Jumatatu ili kuzungumza kuhusu ripoti inayodaiwa kuelezea jinsi uchaguzi wa urais ulivyoibiwa. Kwa upande wake, Standard limeandika Rais William Ruto ameukosoa muungano wa Azimio unaongozwa na Raila Odinga kwa kupanga mkutano wa hadhara katika uwanja wa Kamukunji jijini Nairobi. Habari zilizopamba ukurasa wa Taifa Leo zinasema kibomu cha Raila chatisha chatisha serikali. Tangazo la Azimio lililofafanua linalofafanua jinsi ilivyozoa kura milioni nane nukta moja huku Kenya Kwanza ikipata kura milioni e, tano nukta tisa la zua cheche kali, likifafanua zaidi. Taifa Leo limeandika muungano wa Azimio kupitia vichuzi anadaiwa kuwa mfanyakazi wa ai EBC, tume ya uchaguzi na mipaka hiyo, waeleza jinsi ulivyoibiwa kura milioni moja nukta mbili na kupewa Ruto, huku Raila akitarajia kueleza zaidi katika mkutano wa Kamukunji leo. Nchini Uganda, Daily Monitor limeandika polisi katika wilaya Jinja inayoshikilia watu kumi na tatu nakua wafuasi waliokuwa mgombea urais Robert Kyagulanyi almaarufu Bobby Wine kwa madai ya kufanya mkusani, mkusanyiko usio halali katika mji wa mashariki mwa Uganda. Tumewakamata kuwashtaki na kuwazuilia washukiwa kumi na tatu katika kituo cha polisi huko Jinja kwa madai ya kushiriki katika mkusanyiko usio halali katika kituo cha mafunzo cha ym katika wilaya ya Jinja washukiwa tulionao na wengine ambao bado kwa jumla walitoka wilaya za Iganga, Kampala na Busia na maeneo mengine nchi, amesema msemaji wa polisi katika eneo la Kira, bwana James Mubi limeandika pia kuhusiana na mkasa wa kusikitisha, mauaji ya kutisha yaliyotokea katika wilaya ya Kagadi. Washambuliaji wasiojulikana wamemnyonga mwanamme mwenye umri wa miaka 34 hadi kufa katika wilaya ya Kagadi, wakati wavamizi hao wakivamia nyumbani kwake. Kialigonza alikuwa peke yake ndani ya nyumba hiyo, alikatwa usoni, kichwani, kiunoni, mikono yote miwili na shingoni mamlaka husika zilisema nahitimishia huko nchini e, tanzania na ninaanza na nipashe mwanga wa jamii na baadhi ya habari zake zinasema hujuma hifadhini majaji na mahakimu watajwa koti ya keti hadi jumapili atiwa mbaroni kwa tuhuma za kuiba kichanga mumewe ahojiwa mkuu wa mkoa wa kagera agiza msako wa nyumba kwa nyumba wasioripoti shule mwenyekiti wa kijiji atumiwa kuuza mlima na kamati kuu ya ACT Wazalendo yatoa maazimio hoja ya nyeti. Habari Leo gwiji la habari Tanzania, baadhi ya habari zake zinasema: Mpango ataka haki kujenga uchumi, agiza mahakama ihusishwe kuandaa dira maendeleo, ahimiza suluhu kuepuka visasi, ataja kero tisa utoaji haki, wizara kutoa leseni milioni moja, makazi holela Vijana wahadharishwa maisha ya ufahari. Mbowe: tunataka wanachama milioni kumi. Serikali yapongezwa kasi bwawa la Nyerere. Na saba mbaroni wakitumiwa kumuua hakimu. Mwananchi kwa upande wake, baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele zinasema janga la shahada za mchongo. Uchunguzi wabaini wanafunzi wengi wanaomaliza na kufaulu masomo ya shahada ya kwanza au zamili, ripoti zao za utafiti au tasnifu huandaliwa na kuandikwa na watu wengine wanaojipatia kipato kwa kazi hiyo. Chadema yaja na operesheni katiba mpya. Wanawake wenye vitambi waongezeka. Na ACT Wazalendo yaibua matano mikutano Februari kumi na tisa. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu ambacho kitazungumzia utukufu wa mwezi huu, mwezi wa Rajaba. wa rajaba Mwezi huu wa Rajab na miezi miwili inayofuata, yaani Shaabani na Ramadhani, ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama amesema, mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shabani ni mwezi wangu na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kufunga swaumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga swaumu na kuomba maghufira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu katika mwezi wa Rajab. Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema mwenye kufunga swaumu siku moja kwa imani kamili na ikhlasi katika mwezi wa Rajab hulipwa radhi kubwa za Mwenyezi Mungu, na saumu yake huzima ghadhabu za Allah katika siku hiyo, na mtu huyo hufungiwa mlango mmoja kati ya milango ya moto wa Jahannam. Imepokewa pia kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, Mwenyezi Mungu mtukufu amemweka malaika aitwaye Addai katika mbingu ya saba na unapoingia mwezi wa Rajab, malaika huyo hunadi kwa sauti kubwa usiku kucha akisema: hongera kwa wale wanaomdhukuru na kumtaja Mwenyezi Mungu, heko kwa wanaomtii Mwenyezi Mungu. Vilevile imepokewa kutoka kwa sahaba Anas akisema kwamba wakati ulipokuwa ukiingia mwezi wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa akisema Mola wangu tupe baraka katika miezi ya Rajab na Shaban na utufikishe katika mwezi wa Ramadhani. Vilevile Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, kwa hakika mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu wenye sifa ya al asam, nao ni mwezi mtukufu na umepewa jina la al asam kutokana na kwamba hakuna mwezi wowote mwingine wenye kuufikia kwa utukufu na fadhila mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Watu wa zama za ujahilia walikuwa wakiutukuza mwezi huu, na ulipokuja Uislamu uliongeza utukufu na fadhila zake. Wapenzi wasikilizaji, sifa nyingine inayotajwa katika hadithi za mtume ya mwezi huu wa Rajab ni ile ya al-asab. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba amesema Mwezi huu umepewa jina la Al-asaba kwa maana ya unaomimina sana, kwa sababu rehma humiminwa sana juu ya umma wangu katika mwezi huu wa Rajaba. Jambo la kwanza kabisa katika hadithi hiyo iliyopokewa kutoka kwa mtume ni mtukufu huyo ameanza kutueleza ya kwamba mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na jambo hili pia limeashiriwa katika hadithi nyingine ya mtume inayosema Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaabani ni mwezi wangu na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kisha anasema mwezi huu ni mwezi mtukufu, kwa maana ya kwamba katika miezi kumi na mbili ya mwaka kuna miezi ambayo ina utukufu maalumu ambayo ni Muharram, Dhulqaada, Dhulhijja pamoja na mwezi huu wa Rajab. Wapenzi wa wasikilizaji, mwezi wa Rajab una majina mengi ambayo yote tukiyaangalia kwa makini tunapata kwamba yanaonyesha utukufu wa mwezi huu pamoja na fadhila zake. Moja kati ya majina hayo ni lile lililotajwa katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalam, ambaye amesema, Rajab ni mto ulioko peponi, mweupe kuliko maziwa na maji yake ni matamu kuliko asali. Mtu anayefunga swaumu siku moja tu katika mwezi wa Rajab, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamnywesha maji ya mto huyo. Jina jingine la mwezi wa Rajab ni lile lililotajwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika hadithi tuliyotangulia kuisoma la Al Asam. Hapa linajitokeza swali kwamba nini maana ya al-asam? Al asam ni neno la Kiarabu lenye maana ya kiziwi. Vilevile wengi wanauliza kwamba ni kwa nini mwezi huu wa Rajab ukapewa sifa ya kiziwi na kutosikia. Wasikilizaji wapenzi, mwezi huu wa Rajab ulikuwa ukitukuzwa tangu zama za ujahilia na kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Historia inatuambia kwamba katika zama za ujahilia mambo kama vita, vurugu, umwagaji wa damu, kuzikwa watoto wa kike wakiwa hai, dhulma, unyang'anyi na kadhalika vilikuwa vimeshamiri mno kiasi kwamba ilikuwa inahesabika ni katika mambo ya kila siku kutokana na kukithiri kwake. Lakini ulipokuja mwezi wa Rajab, mambo haya yalikuwa hayasikiki wala kuendelea, na sauti za mapanga na silaha zilizima kabisa. Kutokana na hali hiyo, mwezi wa Rajab ulipewa sifa ya kiziwi, kwa maana ya kwamba katika mwezi huu hazikusikika tena sauti za mapanga na silaha ambazo zilikuwa zikitumiwa katika vita na mapigano ya umwagaji damu baina ya kaumu za Waarabu wa zama za ujahilia. Baada ya kudhihiri Uislamu, dini hiyo haikufuta ada hiyo, bali iliiboresha zaidi. Katika sheria za Kiislamu kuna mambo mema ambayo yalikuwapo katika zama za kabla ya kudhihiri dini hiyo, na Uislamu ulipokuja uliyaendeleza na kuyaboresha zaidi kwa sababu yaliendana na malengo ya dini hiyo na kuoana na maumbile safi ya mwanadamu ya kupinga dhulma, ukatili na uonevu. Hivyo wanapokuwa wanadamu wameelekea katika maumbile hayo sahihi ambayo Mwenyezi Mungu anawatakia waja wake, hakuna haja tena ya kuyapinga maumbile yale eti kwa kuwa yamefanywa na majahilia kwani kipimo cha Uislamu ni usahihi wa jambo na si kwamba nani amefanya jambo lile. Kama tulivyoeleza ni kwamba Waarabu wa zama za ujahilia siku zote za mwaka walikuwa katika machafuko, vita, dhulma na mapigano. Lakini ulipoingia mwezi huu mtukufu wa Rajab walisimamisha machafuko na vita kwa muda. Baada ya kuisha mwezi wa Rajab waliendeleza tena vita na mapigano mpaka mwezi mwingine mtukufu. Uislamu mbali na kuunga mkono ada hiyo nzuri ya kusitisha mapigano na vita katika miezi mitukufu katika zama za ujahilia, ulienda mbali zaidi na kuwataka wafuasi wake kukomesha vita na mapigano daima na si katika miezi hiyo mitukufu pekee. Uislamu unatuambia ya kwamba tunapoingia katika miezi mitukufu tujipambe kwa mambo mema, si kwa ajili ya miezi hiyo pekee bali iwe ni kwa ajili ya kipindi chote cha mwaka na maisha yetu. Kwa minajili hiyo basi, Uislamu ulipokuja uliboresha utukufu wa mwezi wa Rajab kwa kukubali kwamba ni katika miezi mitukufu mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kama ambavyo pia uliongezea kwamba kujipamba kwa mema katika mwezi wa Rajab si kwa ajili ya mwezi huu pekee, bali iwe hivyo, hivyo hivyo katika siku na maisha yetu yote. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe mosi Rajab mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 23 Januari mwaka 2023 Miladia. Leo ni tarehe mosi Rajab, mwezi uliojaa rehma na fadhila tele. Mwezi huu na miezi miwili inayofuata yani, Shaban na Ramadhan ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam amesema, mwezi wa, wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaban ni mwezi wangu na Ramadhan ni mwezi wa umma wangu. Kufunga saumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga saumu na kuomba maghfira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu katika mwezi huu. Katika mwezi huu kuna matukio mawili muhimu. Tukio la kwanza ni kuzaliwa Imam Ali alaihi ssalam tarehe 13 ya mwezi huu, na tukio la pili ni kubaathiwa na kupewa hutume Mtume mtukufu tarehe 27 ya mwezi huu wa Rajab. Siku kama ya leo miaka 1387 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam, mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam na mmoja wa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi chake. Imam Baqir alaihi ssalam alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu, ambapo alikuwa akijibu maswali na maswala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Bakir, yaani mchimbua elimu ya kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa bani Umaya swala so, ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulia Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imam Bakir alaihi salam alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na kuwatembelea wagonjwa. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita inayosadifiana na tarehe tatu Bahman mwaka 1357 hijria shamsia, baada ya kupatikana uhakika kuhusiana na uamuzi wa Imam Khomeini wa kurejea Iran akitokea uhamishoni Ufaransa, kuliundwa kamati ya mapokezi ya Imam Ruhullah. Kamati hiyo ilikuwa na wajumbe 50,000 ikiwa na mjumuisho mkubwa wawakilishi kutoka vyama na makundi mbalimbali mbali ya mapinduzi. Jukumu kuu la kamati hiyo lilikuwa ni kumpokea Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kumlinda, kuweka nidhamu, kulinda usalama na kudhamini mambo ya lazima kwa ajili ya kurejea imamu. na katika siku kama ya leo miaka mia moja na nne iliyopita, yani tarehe ishirini na tatu Januari mwaka elfu moja mia kenda kumi na tisa chama cha kifashisti cha Italia kiliasisiwa na Benito Mussolini. Wanachama wa chama hicho waliokuwa wakivaa mashati meusi kama sare zao. Sare hiyo ilipelekea wafuasi wa chama hicho kujulikana kwa jina la watu wa mashati meusi. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikie muhtasari wa habari za ulimwengu. wali Walimwengu waendelea kulani kuchoma moto nakala ya Qurani tukufu huko nchini Sweden. Abdulahiani asisitiza azma ya Iran ya kuimarisha ushirikiano na bara la Afrika. Mwanasiasa upinzani Eswatini auawa kwa kupigwa risasi. na rais Recep Tayyip Erdogan ametangaza kuwa uchaguzi wa rais nchini Uturuki utafanyika Mei 14 mwaka hu huu na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, sina la ziada ghairi ya kukuageni nikiutakia ni kila la heri. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.