Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe mosi ya mwezi Rajab mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijiria, sawa na tarehe 23 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Miladia. Tunasikika kupitia satellite na internet na neti ya internet ni pastoday.ir/sw. Ama asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na kipindi maalum kitakacho kujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi salam mmoja wa maimamu watoharifu katika mlolongo wa maimamu kumi na mbili wa Waislamu wa madhehebu ya Shia ambao wanatoka katika kizazi cha Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki na kipindi kuhusiana na mwezi wa Rajab. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki. Fuatani ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema itatoa jibu mkabala wa hatua ya kuwekwa jeshi la Sipa katika orodha ya kigaidi ya Umoja wa Ulaya. Hizbullah na nchi za Kiislamu zalaani kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko Sweden na vikosi vya Somalia vyahitimisha uvamizi wa Shabab dhidi ya ofisi ya meya mjini Mogadishu. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdulahian, ameuonya Umoja wa Ulaya kuhusu hatua za mkabala baada ya bunge la Ulaya kupiga kura ya kuongeza jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa katika orodha ya makundi ya kigaidi ya umoja wa Ulaya. Katika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumapili, Amir Abdullahian amesema bunge la Iran linajitayarisha kuweka vitengo vya majeshi ya nchi za Ulaya kwenye orodha magaidi. Aidha, ameendelea kusema kuwa bunge la Ulaya limejipiga risasi mguni, huku akisisitiza kuwa Iran itatoa jibu mkabala kwa hatua hiyo ya bunge la umoja Ulaya. Bunge la umoja Ulaya siku ya Jumatano lilipitisha marekebisho ambayo yaliongezwa kwenye ripoti ya kila mwaka sera ya mambo ya nje na kutaka nchi wanachama wake kujumuisha jeshi la Sepa katika orodha yao ya makundi ya kigaidi. Bunge hilo pia lilipitisha azimio jingine siku ya Alhamisi likitaka vikwazo zaidi dhidi ya watu binafsi na mashirika ya Iran na kuiweka Sepa katika orodha magaidi wa Umoja wa Ulaya kutokana na madai ya ukiukaji wa haki za binadamu wakati wa ghasia za hivi majuzi. Abdulahyan na kamanda mkuu wa jeshi la Sepa meja jenerali Huseini Salami walihudhuria kikao cha nje cha bunge Jumapili asubuhi kujadili hatua hiyo ya bunge la Ulaya. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameashiria hatua ya bunge la Ulaya dhidi ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kueleza kuwa jeshi la Sepa limekabiliana na magaidi na kuzima shari za magaidi katika eneo la Asia Magharibi. Mkuu wa shirika la anga za juu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuzinduliwa kwa awamu operesheni ya mradi wa kwanza wa mfumo wa satelaiti nchini uliopewa jina la kamanda wa ngazi ya juu wa kupambana na ugaidi wa Iran, Jenerali Kasim Suleimani. Hasan Salarie Alitoa tangazo hilo kwenye tovuti rasmi ya shirika hilo siku ya Jumapili alipokuwa akifafanua kuhusu hali ya hivi punde ya utekelezaji wa mradi wa satelaiti wa Jenerali Suleimani, ambao ni sehemu ya mpango unaoendelea wa miaka kumi wa anga za juu wa Iran. Salarie kadhalika amesema kulingana na mpango wa anga za juu wa miaka kumi na ili kutoa huduma kwa wananchi, taasisi za serikali na mashirika, na pia kutoa huduma kwa makampuni ya sekta binafsi, shirika la anga la Irani limepewa jukumu la kuweka mfumo wa satelaiti ya mawasiliano katika mzunguko wa sayari ya dunia. Aidha, amesema utekelezaji wa mradi huo unaoitwa mradi wa Shahidi Suleimani, na unachukuliwa kuwa mradi wa kwanza wa mfumo wa satelaiti katika nchi yetu, ni muhimu sana kutokana na mafanikio katika utengenezaji wa satelaiti. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mukawama ya Hizbullahi ya Lubnani imejiunga na nchi za Kiislamu duniani kulaani kitendo cha hivi punde zaidi cha kuvunjiwa heshima Qorani nchini Sweden na kusisitiza kuwa kuudhi matukufu ya umma wa Kiislamu ni jambo lisilokubalika hata kidogo. Rasmus Paludan, kinara wa chama cha mrengo wa kulia kwa jina la Stram Cruz au msimamo mkali amechoma uh, moto na kala Qurani tukufu karibu na no ubalozi uh, uh, wa Uturuki mjini Stockholm, huku polisi wakiwa wameimarisha hali ya ulinzi na usalama. Kitendo hicho cha Paludan kimelaaniwa vikali na Waislamu wa nchi za Kiislamu, ambapo serikali ya Sweden imekosolewa kwa kushindwa kuzuia kitendo hicho cha kuwavunja heshima Waislamu pamoja na matukufu yao. Hizbullah katika taarifa yake imeeleza kuwa hatua hii ni sehemu ya mfululizo wa matusi ya fedheha kwa matukufu ya dini ya Waislamu, ikisema mtu hawezi kukaa kimya mbele ya vitendo hivyo. Harakati ya Hizbullah imezitaka serikali kumradhi, imezitaka serikali za Uswidi na mataifa mengine kuwajibika kikamilifu kwa kitendo hicho cha jinai na kutaka adhabu kwa wale wanaofanya na kuhakikisha kuwa uhalifu kama huo hautatokea tena. Vilevile imetoa vile wito kwa serikali, wanazuoni na taasisi za Kiislamu kukemea hatua hiyo na kuhamasisha maoni ya umma wa dunia kuhusu kuchukuliwa hatua dhidi ya kurudiwa vitendo kama hivyo. Wakati huo huo chuo cha Kiislamu cha Al Azhari cha Misri pia kimelani kitendo hicho dhidi ya Qurani tukufu na kusema ni kitendo cha magaidi wenye mafungamano na mrengo wa kulia wa Uswidi na kwamba serikali ya Uswidi ni mshirika katika uhalifu huo. Chuo hicho cha Al Azhar kimeitaka jumuiya ya kimataifa, mashirika ya kimataifa na viongozi wa dunia kusimama kukabiliana na majaribio hayo ya kudhoofisha matakatifu ya kidini na kulaani vitendo hivyo vya uhalifu vinavyofanywa kwa jina la uhuru wa kusema. Vikosi vya serikali ya Somalia vimefanikiwa kuhitimisha uvamizi wa zaidi ya saa tano hwaona mgambo wa kigaidi wa Shababu dhidi ya jengo lenye ofisi ya meya wa Mogadishu na vituo vingine vya serikali ya wilaya. Wizara ya Habari, Utamaduni na Utalii imesema maafisa wa usalama wameua wapiganaji sita wa Shababu waliohusika katika shambulio hilo hapo jana. Raia watano waliouawa pia na wengine wanne kujeruhiwa, imeeleza taarifa wizara hiyo. Serikali ya Somalia imesema washambuliaji wa Shababu walifika kwenye jengo hilo wakiwa wanatembea kwa miguu, wakijifanya askari wa serikali. Shambulio hilo lilianza na mlipuko uliofuatwa na uvamizi wa jengo hilo uliofanywa na watu waliokuwa na silaha na zaidi ya watu kumi wamepigwa risasi kwa umati huko Monterey Park, California nchini Marekani wakati sherehe za mwaka mpya wa Kichina. Ufyatuaji risasi huo ulifanyika Jumamosi usiku mashariki mwa Los Angeles katika jimbo la California, karibu na eneo la sherehe ya mwaka mpya wa Kichina. Kulingana na ripoti, takriban watu 16 wamepigwa risasi wakiwemo waasiriwa wengine ambao walikufa kutokana na majeraha. Mashahidi wawili walisema walisikia milio ya risasi, lakini awali walidhani ilikuwa fataki ya kuadhimisha mwaka mpya wa Lunar. Makumi ya maelfu wa watu walikuwa wamehudhuria tamasha hilo mapema siku hiyo kwa tamasha la siku mbili la mwaka mpya wa Kichina. Mwaka mpya wa Kichina umeanza rasmi Januari 22 mwaka huu na kumalizika tarehe mosi Februari mwezi ujao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho kuendelea uingiliaji hasi wa Marekani katika masuala ya ndani ya Iraqi. Marekani ingali inaendelea kuingilia masuala ndani ya Iraq kwa namna hasi, kwa kuzingatia nyenzo za mashinikizo ilizo nazo mikononi mwake. Tangu mwaka elfu mbili na tatu Iraq imejionea enzi mpya katika siasa na muundo wake wa madaraka. Mnamo mwaka huo, Marekani iliishambulia na kuivamia kijeshi nchi hiyo ya Kiarabu na kuupindua utawala wa Kibaathi. Japokuwa tukio hilo lilihitimisha mfumo wa kidikteta nchini Iraq, lakini pia lilitayarisha mazingira ya uingiliaji mkubwa wa Marekani katika masuala ndani ya nchi hiyo, kwa namna ambayo leo hii Washington inaingilia hata masuala madogo kabisa ya ndani ya Iraq. Marekani imejenga moja ya balozi zake kubwa zaidi duniani huko Baghdad, ambapo mbali na wanasiasa mamia wanajeshi wa nchi hiyo wamepiga kambi katika ubalozi huo tangu mwaka elfu mbili na tatu hadi leo. Marekani imejaribu kutumia visingizio mbalimbali kuendeleza ushawishi na uwepo wake nchini Iraq. Ushawishi huo ambao umebadilika na kuwa uingiliaji, haujailetea Iraq amani na usalama, kwa sababu kundi la kigaidi la Daesh lilishambulia kijeshi Iraq na kushikilia theluthi moja ardhi ya nchi hiyo wakati wanajeshi wa Marekani wakiwa nchini humo. Hata hivyo uingiliaji huo umekuwa na changamoto kubwa kwa Iraq, mfano mpya ukiwa ni wa kushuka thamani ya sarafu ya dinari ya nchi hiyo dhidi ya ile Marekani ya dola katika siku za hivi karibuni. Gazeti la Almada la Iraq likinukuu vyanzo vya habari vya nchi hiyo liliandika Wizara ya fedha Marekani imeripoti kwa kunukuu nyaraka za benki kuu ya Iraki kwamba benki na taasisi za fedha zaidi ya 60 za nchi hiyo zinafanya kazi nje ya viwango halisi vya mfumo wa kibenki, na ka kweli, kwa kughoshi nyaraka za kibiashara na hasa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje, zinawasaidia wafanya magendo ya sarafu ya dola kuhamisha fedha hizo kwa kutumia kichaka cha uingizaji bidhaa. Sofwan Kausi, mwanauchumi wa Iraq, anaitakidi kuwa kupanda kwa bei ya dola Marekani katika soko la Iraqi kunatokana na vizuizi vipya ambavyo wizara ya fedha ya Marekani imeviweka kuhusiana na kinachoitwa mabadilishano ya kifedha na baadhi ya nchi bila kutaja moja kwa moja nchi hizo. Kausi anaeleza kwamba baadhi ya nchi hizo ni washirika wa kibiashara wa Iraq. Kwa mujibu wa mwanauchumi huyo, baadhi ya wafanyabiashara wameanza kuingiza bidhaa kutoka nje ya nchi bila kuzingatia vizuizi hivyo, na kutokana na matatizo yanayojitokeza katika uhamishaji fedha kupitia njia rasmi, wanalazimika kutafuta fedha wanazohitaji kupitia njia zisizo rasmi, yaani za magendo, hatua ambayo imesababisha kupanda kwa bei ya dola katika soko lisilo rasmi. <tune> Hii ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran smk su yabn albatul Ni matarajio kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinakuchujieni kwa mnasaba wa kusherekea na kukumbuka siku za kuzaliwa Imamu Muhammad Baqir alaihi ssalam, ambaye ni mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi cha mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mnasaba huo, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wasekelezaji wetu wote na hasa Waislamu wafuasi wa maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasalam, tukitarajia kuwa kipindi hiki kitakunufaisheni ki vya kutosha. Ajabir bin Abdullah Ansari, ambaye alikuwa mmoja wa masahaba wakubwa wa mtume mtukufu, siku moja alikwenda kwa Imam Baqir alayhi ssalam. Sahaba huyo alikuwa na shauku kubwa ya kukutana Imam Baqir, huku mwili wake ukionekana kuchoka na macho yake hayaoni vizuri kutokana na uzee, lakini pamoja na hayo yote, uso wake ulionekana wenye furaha na bashasha. Alimwona Imam Bakiri alaihi salam, akisema kwa kumwambia, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba hakika una hulka na sura kama ya mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, wa namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kunibakisha hai na kunikutanisha na wewe ili nikufikishie salamu za babu yako Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kisha sahaba Jabir alisema siku moja nilipokuwa kwa Bwana Mtume, mtukufu aliniambia kwamba ewe Jabir, Mwenyezi Mungu atakupa uhai mrefu na utakutana na mtu katika kizazi changu kutoka kwa Husein. Mtu huyo atakuwa na jina la Muhammad bin Ali bin Husein, atabobea mno katika elimu na atapewa lakabu ya Bakir kwa maana ya mbobeaji katika elimu Utakapomwona mfikishie salamu zangu. Viongozi na maimamu wote kutoka kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa ali wasalam, walikuwa na wadhifa wa kuwaongoza wanadamu kwenye haki na njia nyoofu, kama walivyokuwa mitume wa Mwenyezi Mungu. Maimamu na viongozi hao walipitisha kipindi chote cha umri wao katika kubainisha sheria za Allah na kueneza yaliyomema kwa nia ya kumtakasa mwanadamu na kumweka mbali na maovu, ili awe tayari kupokea rehma na baraka za Mwenyezi Mungu. Shakhsia ya Imam Bakiri alaihi ssalam iliwavutia wanazuoni na maulama tokea utotoni mwake na kuzishangaza duru kubwa za kielimu za wakati huo. Alikuwa mkweli na mwenye sura na mandhari ya kuvutia, mwaminifu na mkarimu kwa watu wote na hata maadui zake. Naam, hakika Imam Bakir alikuwa kioo kilichoakisi hulka na tabia za babu yake mkubwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wasallam. Sifa kubwa na muhimu zaidi aliyokuwa nayo Imam Bakir alaihi salam ilikuwa ni mapenzi yake makubwa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kutambua kwake vyema khudhura na uwezo mkubwa Mwenyezi Mungu, Imamu Bakiri alaihi salam aliyashiki na kuipenda haswa dhati yake takatifu na kuienzi kwa ibada, dhikri na ikhilasi. Imam aliyaona maisha bora na ya saada kuwa yamo katika kumcha na kumnyenyekea Mwenyezi Mungu, na aliimarisha imani hiyo kwa watoto na wafuasi wake kupitia mfumo maalumu wa kimalezi. Daima aliwahusia Waislamu kufanya dhikri nyakati za usiku na kusoma kwa wingi Qurani tukufu. Sifa kuu zaidi ya viongozi wa umma ni upya wa fikra zao ambazo siku zote zimekuwa ufumbuzi wa matatizo ya wananchi. Katika kipindi cha miaka 18 ya uimamu na uongozi wake Imam Bakir alaihi ssalam aliwabainishia Waislamu maarifa halisi na hasili ya Qurani na fikra safi za Uislamu wa wakadhiri, kwamba maneno na semi zake fupi zilizohifadhiwa hadi hii leo zina nukta nyingi za kimafunzo na kimalezi kwa yeyote anayesoma na kusikiliza sehemu hizi. Miongoni mwa semi zake tamu ni ile inayosema hakuna muanisho bora na maridadi zaidi ya kuanishwa elimu na sifa ya upole. Anasema katika hadithi nyingine kwamba uso wenye tabasamu na bashasha ni wenzo wa kujenga urafiki na kumkurubisha mja kwa Mola wake na uso usio na furaha na wenye kisirani ni alama ya uadui na kuwa mbali na Mola Mumba. Aidha anasema ukamilifu wa mwanadamu ni kuwa na maarifa kamili ya dini, kusubiri wakati wa mashaka na kukadiria katika maisha. Miongoni mwa semi zake za kuvutia ni ile inayosema aibu kubwa ya mwanadamu ni kutafuta na kuchokonoachokonoa kwake aibu za watu wengine. Katika hadithi nyingine yenye kuonyesha umuhimu wa mwanazuoni mwenye kutumia vizuri elimu yake kwa manufaa ya watu, Imam Bakiri alaihi ssalam anasema Mwanazuoni na msomi wanaofaidika watu na elimu yake ni bora na juu zaidi kuliko watenda ibada elfu sabini. Alikuwa daima akiwahusia watu kutenda mema na kujiepusha na maovu, na akisema, kheri yenye kumpa mja thawabu haraka zaidi ni kuwatendea mema mwanadamu, na shari inayomwangamiza haraka zaidi mwanadamu ni kuwatendea watu maovu. moja kati ya wanazuoni wakubwa wa zama za Imam Bakir aliyejulikana kwa jina la Abdullah bin Atwa amesema, kamwe sijawaona wanazuoni wa Kiislamu wakiwa duni na dhaifu kielimu katika majilisi yoyote kama ambavyo nilikuwa nikiwashuhudia katika majilisi na vikao vya kielimu vya Imam Muhammad Bakir alaihi salam. Alikuwa marejeo ya watofutao elimu, bali hata wanazuoni wa zama zake, na alikuwa nayo jawabu la kila suala liliwatatiza wasomi na maulamaa, kama vinavyohadithia vitabu vya historia. Baadhi ya waliopokea hadithi kutoka kwake kama vile Muhammad bin Muslim, wanasema imamu wa Baqir alaih ssalam alikuwa marejeo ya watu katika kila kitu, ambapo yeye mwenyewe alipokea hadithi elfu thelathini kutoka kwake. Waandishi wa historia pia wanasema maulamaa na wanazuoni wakubwa, wakiwemo baadhi ya masahaba, matabiina, wanazuoni mashuhuri wa kifiqi, tafsiri ya Qurani na tarikh, walikuwa wakikimbilia kwa imamu kupokea elimu ya hadithi tunamuona pia tabari akizungumzia mengi aliyopokea kutoka kwa imamu muhammad bakir alaihi ssalam kati ya kitabu chake cha historia imamu jafar sadiki alaihi ssalam ambaye ni mtoto mkubwa wa imamu muhammad bakir anasimulia sehemu nyingine ya shakhsi ya baba yake na hasa ukarimu wake akisema siku moja nilikwenda kwa baba yangu nikamkuta akigawanya dinari elfu nane kati ya watu wasiojiweza na wakati huo huo akatoa gharama za kuiachia huru familia moja ya watu 11 iliyokuwa katika hali ya utumwa. Kwa ujumla, maisha ya Imam Bakiri alaihi salam, kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha Bwana Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, yalijengeka juu ya mafundisho safi ya Uislamu ambayo ndiyo dini kamili zaidi iliyoteremshwa kwa ajili ya mwanadamu aliyekuwa akitekeleza yote aliyokuwa akiyasema kabla ya watu wengine. Akhlaki, tabia njema na masuala kimaanawi vilikuwa msingi wa harakati zote za ukamilifu wa mwanadamu katika mfumo wa Imam Bakir, na kwa msingi huo vilipewa umuhimu maalum. Imamu Muhamadi Baqiri alayhi salaam alikuwa akiwahusia watu kuzifungamanisha kazi zao zote na Mwenyezi Mungu na kuufanya uhusiano wao na mola wao muumba kuwa kipimo na kigezo cha kila kitu. Siku moja aliwahusia masahaba zake hadithi ya Mtume Mtukufu Muhamadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam akisema: Muumini kumpenda muumini mwenzake katika njia ya Mwenyezi Mungu ni katika vipenge vikubwa vya imani. Kwa hakika anayependa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu akachukia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu akatoa na kuzuia kwa ajili ya mola Muumba, basi huyo ni katika watu waliotakaswa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Imam alitaka kutufundisha kwamba uhusiano wetu na watu wengine unapaswa kuwa katika fremu na mipaka ya uhusiano wetu na Mwenyezi Mungu. Tunapaswa tuwapende watu na kuwa na uhusiano nao kadhiri wao wanavyompenda na kupendwa na Mwenyezi Mungu na mwingine, kwa upande mwingine kuwachukia na kuwabughudhi kadhiri wao wanavyomchukia na kumbugudhi Mwenyezi Mungu, vivyo hivyo katika kutoa, kuwa nyima kusuhubiana na kwa ujumla kuamiliana na watu, yote hayo yanapaswa kufanyika kwa kuzingatia uhusiano wao na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Imamu Bakir alahi salam alikuwa daima akiwahusia wafuasi wake kujiepusha na dhuluma na kusema uongo. Imepokelewa kutoka Imamu Bakir alahi salam akisema kwamba mauti yalipomjia baba yake yaani Imamu Ali Zainul Abidin, alimkumbatia mwanawe huyo kifuani pake, kisha akasema Ewe mwanangu, na kuhusia kile alichonihusia mimi baba yangu wakati alipomfika mauti, jambo ambalo pia naye alihusiwa na babu yake, yaani Ali bin Abi Talib alaihi salam. Kisha akasema ewe mwanangu, jiepushe kumdhulumu mtu ambaye hana wa kumtetea na kumnusuru kutokana na uonevu huo isipokuwa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wasikilizaji wetu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Muhammad Baqir, ambaye ni mmoja wa Baqir kati ya maimamu watoharifu kutoka katika nyumba ya mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi wa aalihi wasallam, wa mnasaba ambao tumeutumia kujikumbusha sira na mwenendo wa Imamu huyo na machache kati ya yale aliyekuwa akiwahusia Waislamu. Habatum... Nam, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa Imam Muhammad Baqira alaihi ssalam. Tunasonga mbele na matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini, Jumatatu ya leo tarehe 23 Januari mwaka 2023 inaanzia huko nchini Kenya. Habari inayoonekana kutamalaki katika kurasa za karibu matoleo yote magazeti yaliyo ya nchi hiyo ni wito wa Raila wa kuongoza maandamano na radi ya mali ya Rais Uhuru kumradhi na Rais Ruto na naibu wake dhidi ya hatua hiyo. Daily Nation linamnukuu Rais William Ruto akimwonya kinara wa ODM kuhusiana na hatua yake ya kutaka kuongoza maandamano ya leo. Ruto amemutubu Raila kwa kumwambia kwamba maandamano hayawezi tena kuwa na tija na kumtaka aache kufukua mambo ya uchaguzi wa Agosti mwaka jana. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema Kenya imeungana na mataifa mengine duniani katika kujitolea kukabiliana na uhaba wa chakula na lishe ili kumaliza njaa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Kadhalika, Standard limeandika naibu rais Rigathi Gachagua ameapa kushughulikia kwa uthabiti mikutano iliyopangwa ya kinara upinzani Raila Odinga. Kiongozi wa Azimio ameitisha mkutano mkubwa huko Kamukunji siku ya Jumatatu kuzungumza kuhusu ripoti inayodai kuelezea jinsi uchaguzi wa rais ulivyoibiwa. E, kwa upande wake Standard limeandika rais William Ruto ameukosoa muungano wa azimio unaongozwa na Raila kwa kupanga mkutano wa hadhara katika uwanja wa kumukunji kamukunji jijini Nairobi. Habari zilizopamba ukurasa mkuu wa Taifa leo zinasema kibomu cha Raila chatisha serikali Tangazo lazimio, eh, la azimio la linalofafanua jinsi ilivyozoa kura milioni nane nukta moja huku Kenya kwanza ikipata kura milioni tano nukta tisa la zua cheche kali. Likifafanua zaidi Taifa Leo limeandika muungano wa Azimio kupitia mfichuzi anayedaiwa kuwa mfanyakazi wa IEBC waeleza jinsi ulivyoibiwa kura milioni moja nukta mbili na kupewa Ruto, huku Raila akitarajiwa kuelezea zaidi katika mkutano wa Kamukunji leo. Nchini Uganda, Daily Monitor limeandika polisi katika wilaya Jinja inawashikilia watu kumi na tatu wanadaiwa kuwa wafuasi waliokuwa mgombea urais Robert Kagulanyi almaarufu Bobi Wine kwa madai ya kufanya mkusanyiko usio halali katika mji wa mashariki mwa Uganda. Tumewakamata kuwashtaki na kuwazuilia washukiwa kumi na tatu katika kituo cha polisi huku Jinja kwa madai ya kushiriki katika mkusanyiko usio halali katika kituo cha mafunzo cha YMCA katika wilaya ya Jinja. Washukiwa tulio nao na wengine ambao bado, kwa jumla, walitoka wilaya za Iganga, Kampala, Nabusia, na Busia na maeneo mengine ya nchi, ameeleza msemaji wa polisi katika eneo la Kira eh, James Mubi. Kulingana na polisi, magari matatu yalikamatwa pia baada ya kutumika kuwasafirisha wafuasi wa Bobi Wine hadi ukumbini. Limeandika pia kuhusiana kusi, na mkasa wa kusikitisha, mauaji ya kutisha yaliyotokea katika wilaya ya Kagadi. Washambuliaji wasiojulikana wamemnyonga mwanamume mwenye umri wa miaka 34 hadi kufa katika wilaya ya Kagadi, wakati wa vamizi hao wakivamia nyumbani kwake Kaligonza alikuwa peke yake ndani ya nyumba. Alikatwa usoni, kichwani, kiunoni, mikono yote miwili na shingoni, e, vyombo vya usalama vimeeleza New Vision. Kwa upande wake, mbali na habari nyingine, limeakisi habari ya shambulio la wanamgambo wa Shababu wa Somalia katika ofisi ya meya, uh, huko, uh, Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, hapo jana. Naitimishia nchini Tanzania na ninaanza Nanipashe, Mwanga wa Jamii, na baadhi ya habari zake zinasema hujuma hifadhini majaji na mahakimu watajwa. Korti ya keti hadi Jumapili. Atiwa mbaroni kwa tuma za kuiba kichanga mumewe ahojiwa. Mkuu wa mkoa wa Kagera aagiza msako kwa nyumba kwa nyumba wasioripoti shule. Mwenyekiti wa kijiji atumiwa kuuza mlima haya iyonayo kali na kamati kuu ya ACT yatoa maazimio hoja nyeti. Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, baadhi ya habari zake zinasema: Mpango ni makamu wa rais wa Tanzania huyo, ataka haki kujenga uchumi, aagiza mahakama ihusishwe kuandaa dira ya maendeleo, ahimiza suluhu kuepuka visasi, ataja kero uh, tisa utoaji haki wizara kutoa leseni milioni moja. Makazi holela, vijana wahadharishwa maisha ya ufahari. Mbowe asema tunataka wanachama milioni kumi. Haya ni malengo haya ya upinzani. Serikali yapongezwa kasi bwawa la Nyerere. Na saba mbaroni wakituhumiwa kumuua hakimu. Mwananchi kwa upande wake baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele nasema janga la shahada za mchongo, shahada za feki. Uchunguzi wa baini wanafunzi wengi wanaomaliza na kufaulu masomo ya shahada ya kwanza au uzamili, ripoti zao za utafiti au tasnifu huandaliwa na kuandikwa na watu wengine wanaojipatia kipato kwa kazi hiyo. Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu ambacho kitazungumzia utukufu wa mwezi huu, mwezi wa Rajaba. tja a nain lua wl mwezi huu wa Rajab na miezi miwili inayofuata yaani Shaabani na Ramadhani ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezimungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallama amesema, mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezimungu, kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezimungu, Shabani ni mwezi wangu, na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kufunga swaumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga swaumu na kuomba maghufira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu katika mwezi wa Rajab. Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kwamba amesema, mwenye kufunga swaumu siku moja kwa imani kamili na ikhlasi katika mwezi wa Rajab, hulipwa radhi kubwa za Mwenyezi Mungu, na swaumu yake huzima ghadhabu za Allah katika siku hiyo na mtu huyo hufungiwa mlango mmoja kati ya milango ya moto wa Jahannam. Imepokewa pia kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, Mwenyezi Mungu Mtukufu amemweka malaika aitwaye Addai katika mbingu ya saba, na unapoingia mwezi wa Rajab, malaika huyo hunadi kwa sauti kubwa usiku kucha akisema, hongera kwa wale wanaomdhukuru na kumtaja Mwenyezi Mungu Heko kwa wanaomtii Mwenyezi Mungu. Vilevile, imepokewa vile kutoka kwa sahaba Anas akisema kwamba wakati ulipokuwa ukiingia mwezi wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alikuwa akisema, Mola wangu tupe baraka katika miezi ya Rajab na Shaban na utufikishe katika mwezi wa Ramadhani. Vilevile, Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam amesema, kwa hakika mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu wenye sifa ya Al-Asam. Nao ni mwezi mtukufu, na umepewa jina la Al-Asam kutokana na kwamba hakuna mwezi wowote mwingine wenye kuufikia kwa utukufu na fadhila mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Watu wa zama za ujahilia walikuwa wakiutukuza mwezi huu na ulipokuja Uislamu uliongeza utukufu na fadhila zake. Wapenzi wa sikilizaji, sifa nyingine inayotajwa katika hadithi za Mtume ya mwezi huu wa Rajab ni ile ya al asab. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa kwamba amesema mwezi huu umepewa jina la al asab kwa maana ya unaomimina sana kwa sababu rehma humiminwa sana juu ya umma wangu katika mwezi huu wa Rajaba. Jambo la kwanza kabisa katika hadithi hiyo iliyopokewa kutoka kwa Mtume ni mtukufu huyo ameanza kutueleza ya kwamba mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na jambo hili pia limeashiriwa katika hadithi nyingine ya Mtume inayosema, Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaabani ni mwezi wangu, na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kisha anasema mwezi huu ni mwezi mtukufu, kwa maana ya kwamba katika miezi kumi na mbili ya mwaka kuna miezi ambayo ina utukufu maalumu ambayo ni Muharam, Dhulqada, Dhulhija pamoja na mwezi huu Allah, kudasa, ima, wa Rajaba. Wapenzi wa sikilizaji, mwezi wa Rajab una majina mengi ambayo yote tukiyaangalia kwa makini tunapata kwamba yanaonyesha utukufu wa mwezi huu pamoja na fadhila zake. Moja kati ya majina hayo ni lile lililotajwa katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad wa alihi wa wasalam, Imamu Musa al Kadhim alaihi salam, ambaye amesema Rajab ni mto ulioko peponi mweupe kuliko maziwa na maji yake ni matamu kuliko asali. Mtu anayefunga swaumu siku moja tu katika mwezi wa Rajab, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamnywesha maji ya mto huyo. Jina jingine la mwezi wa Rajab ni lile lililotajwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika hadithi tuliyotangulia kuisoma la al Asam. Hapa linajitokeza swali kwamba nini maana ya al Asam? Al-Asam ni neno la Kiarabu lenye maana ya kiziwi. Vilevile wengi wanauliza kwamba ni kwa nini mwezi huu wa Rajab ukapewa sifa ya kiziwi na kutosikia? Wasikilizaji wapenzi, mwezi huu wa Rajab ulikuwa ukitukuzwa tangu zama za ujahilia na kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Historia inatuambia kwamba katika zama za ujahilia mambo kama vita, vurugu, umwagaji wa damu, kuzikwa watoto wa kike wakiwa hai, dhulma, unyang'anyi na kadhalika vilikuwa vimeshamiri mno, kiasi kwamba ilikuwa inahesabika ni katika mambo ya kila siku kutokana na kukithiri kwake, lakini ulipo kuja mwezi wa Rajab, mambo haya yalikuwa hayasikiki wala kuendelea, na sauti za mapanga na silaha zilizima kabisa. Kutokana na hali hiyo, mwezi wa Rajab ulipewa sifa ya kiziwi, kwa maana ya kwamba katika mwezi huu hazikusikika tena sauti za mapanga na silaha ambazo zilikuwa zikitumiwa katika vita na mapigano ya umwagaji damu baina ya kaumu za Waarabu wa zama za ujahilia. Baada ya kudhihiri Uislamu, dini hiyo haikufuta ada hiyo bali iliiboresha zaidi. Katika sheria za Kiislamu kuna mambo mema ambayo yalikuwapo katika zama za kabla ya kudhihiri dini hiyo, na Uislamu ulipokuja uliyaendeleza na kuyaboresha zaidi, kwa sababu yaliendana na malengo ya dini hiyo na kuoana na maumbile safi ya mwanadamu ya kupinga dhulma ukatili na uonevu. Hivyo wanapokuwa wanadamu wameelekea katika maumbile hayo sahihi ambayo Mwenyezi Mungu anawatakia waja wake, hakuna haja tena ya kuyapinga maumbile yale eti kwa kuwa yamefanywa na majahilia, kwani kipimo cha Uislamu ni usahihi wa jambo na si kwamba nani amefanya jambo lile. Kama tulivyoeleza ni kwamba Waarabu wa zama za Ujahilia siku zote za mwaka walikuwa katika machafuko, vita, dhulma na mapigano, lakini ulipoingia mwezi huu mtukufu wa Rajab walisimamisha machafuko na vita kwa muda. Baada ya kuisha mwezi wa Rajab, waliendeleza tena vita na mapigano mpaka mwezi mwingine mtukufu. Uislamu mbali na kuunga mkono ada hiyo nzuri ya kusitisha mapigano na vita katika miezi mitukufu katika zama za Ujahilia, ulienda mbali zaidi na kuwataka wafuasi wake kukomesha vita na mapigano daima na si katika miezi hiyo mitukufu pekee. Uislamu unatuambia ya kwamba tunapoingia katika miezi mitukufu tujipambe kwa mambo mema, si kwa ajili ya miezi hiyo pekee bali iwe ni kwa ajili ya kipindi chote cha mwaka na maisha yetu. Kwa minajili hiyo basi, Uislamu ulipokuja uliboresha utukufu wa mwezi wa Rajab kwa kukubali kwamba ni katika miezi mitukufu mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kama ambavyo pia uliongezea kwamba kujipamba kwa mema katika mwezi wa Rajab si kwa ajili ya mwezi huu pekee, bali iwe hivyo hivyo hivyo katika siku na maisha yetu yote. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe mosi Rajab mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 23 Januari mwaka 2023 Miladia. Leo ni tarehe mosi Rajab, mwezi uliojaa rehma na fadhila tele. Mwezi huu na miezi miwili inayofuata yani Shaaban na Ramadhan ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasalam amesema: mwezi wa, wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu, kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaaban ni mwezi wangu, na Ramadhan ni mwezi wa umma wangu. Kufunga saumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga saumu na kuomba maghfira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu katika mwezi huu. Katika mwezi huu kuna matukio mawili muhimu. Tukio la kwanza ni kuzaliwa Imam Ali alaihi salam, tarehe 13 ya mwezi huu, na tukio la pili ni kubaathiwa na kupewa utume Mtume mtukufu tarehe 27 ya mwezi huu wa Rajab. Siku kama ya leo miaka 1387 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam, mjukuu mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam, na mmoja wa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi chake. Imam Baqir alaihi ssalam alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu, ambapo alikuwa akijibu maswali na maswala magumu ya zama na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Bakir yani mchimbua ya elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umaya, swala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imam Bakir alayhi salam alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na kuwatembelea wagonjwa. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita inayosadifiana na tarehe tatu Bahman mwaka 1357 Hijria Shamsia, baada ya kupatikana uhakika kuhusiana na uamuzi wa Imam Khomeini wa kurejea Iran akitokea uhamishoni Ufaransa, kuliundwa kamati ya mapokezi ya Imam Ruhullah. Kamati hiyo ilikuwa na wajumbe hamsini elfu ikiwa na mjumuisho mkubwa wawakilishi kutoka vyama na makundi mbalimbali mbali ya mapinduzi. Jukumu kuu la kamati hiyo lilikuwa ni kumpokea Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kumlinda, kuweka nidhamu, kulinda usalama na kudhamini mambo ya lazima kwa ajili ya kurejea Imamu. na katika siku kama ya leo miaka 104 iliyopita, yaani tarehe 23 Januari mwaka 1919 chama cha kifashisti cha Italia kiliasisiwa na Benito Mussolini. Wanachama wa chama hicho walikuwa wakivaa mashati meusi kama sare zao. Sare hiyo ilipelekea wafuasi wa chama hicho kujulikana kwa jina la watu wa mashati meusi. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu jamhuri ya kiislamu ya iran imesema itatoa jibu mkabala kwa hatua ya kuwekwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepah katika orodha eti ya kigaidi ya umoja ulaya iran imezindua awamu ya operesheni ya mradi wa satelaiti wa jenerali kasim suleimani Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon imejiunga na nchi za kiislamu duniani kulani kitendo cha hivi punde zaidi cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden. Vikosi vya serikali ya Somalia vimefanikiwa kuhitimisha uvamizi wa zaidi ya saa tano wanamgambo wa kigaidi wa Shababu dhidi ya jengo lenye ofisi ya meya wa Mogadishu na vituo vingine vya serikali vya wilaya. Zaidi ya watu kumi wamepigwa risasi kwa umati huko Monterey Park, California nchini Marekani wakati sherehe za mwaka mpya wa Kichina zikifanyika. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran: PO Box 19395 Strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.