Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam hapa mjini Teheran, mji mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Mapenzi sikilizaji na, na tulioandalieni wa wakati huu ni taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na kipindi kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Jafar Sadik alaihi salam, Imam Bakir, samahani, tutakuwa na kipindi kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Bakir alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na makala kuhusiana na kuadia mwezi wa Rajab na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia na baada na ya hapo tutakuwa na kasida. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kutupata mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambao ni maarifa FM. Wapenzi msikilizaji, baada ya mlo mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari. Wakati huo Rais Ibrahim Raisi wa Iran anasema jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limesitisha shari za magaidi katika eneo Jumuiya ya ushirikiano ya nchi za kiislamu ya OIC yalani kuvunjiwa heshima Kurani tukufu huko Uswidi, na Yemen yasema Uingereza ndio sababu kuu ya uvamizi wa Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo. Karibuni na sasa ni habari kamili rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran ameashiria hatua ya bunge la umoja wa ulaya dhidi ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu irgc na kueleza kuwa jeshi hilo limekabiliana na magaidi na kuzima shari ya magaidi e, katika eneo la asia magharibi au mashariki ya kati Rais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema leo katika kikao cha Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu yaani Bunge la Iran, cha kujadili mswada wa bajeti ya serikali yake kwa mwaka ujao wa 1402 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, kwamba hakuna jeshi na vikosi vyovyote vya ulinzi ambavyo vimefanya juhudi kwa kiwango kilichofanywa na jeshi la ulinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu katika kukabiliana na ugaidi na kusitisha shari ya magaidi katika eneo. Rais ameongeza kuwa nchi za eneo na pia viongozi wa ngazi za juu katika eneo lote hili wanafahamu suala hili kwamba jeshi la IRGC limetoa mchango mkubwa na limekuwa mstari wa mbele katika vita dhidi ya ugaidi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana kuwa hali ya mambo hivi sasa nchini Iran na Asia Magharibi ingekuwa nyingine kama asingekuwepo Haj Qasim Suleimani na wanajihadi wenzake. Rais Ibrahim Raisi amepongeza jitihada za jeshi la IRGC na kueleza kuwa wale wanaotaka kulilaumu jeshi hili lenye nguvu, juhudi zao hizo za kukata tamaa zitagonga mwamba, kama yalivyofeli mahesabu ya karne. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha ameashiria hali ya mambo nchini hivi sasa na kueleza kuwa kufikia ukuaji wa kiuchumi wa asilimia nne ni moja ya mafanikio ya serikali mwaka huu, ambapo sera hiyo itaendelea pia mwaka ujao. Rais Ibrahim Raisi ameongeza kuwa ukuaji na uwekezaji vitega uchumi na kupungua kwa mfumuko wa bei na kuongezeka uzalishaji ni miongoni mwa mafanikio mengine ya serikali katika mwaka huu wa 1401 hijiria shamsia na hivi sasa, amesema tunashuhudia ukuaji wa suhula na zana za uzalishaji wa asilimia 55. Kwingineko, Jumuiya ya Kimataifa ya Mwamko wa Kiislamu imetuma ujumbe na kulaani vikali hatua ya Bunge la Umoja wa Ulaya dhidi ya Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC katika kuendeleza hatua na misimamo yake ya hivi karibuni ya kuingilia masala ya ndani ya Iran, bunge la Ulaya tarehe 18 mwezi huu wa Januari lilipasisha mpango dhidi ya Iran na kutaka kuwekwa jina la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC katika orodha ya makundi eti ya kigaidi ya umoja huo. Mpango huo hautoi ulazima wa utekelezaji bali ni pendekezo la bunge hilo kwa Baraza la Ulaya. Jumuiya ya Kimataifa ya Mwamko wa Kiislamu imetoa taarifa katika radiamali yake kwa kitendo hicho cha karibuni cha bunge la Ulaya na kuandika, hatua hii haitadhuru jina na kuharibu hata kidogo sifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na vikosi vingine vya nchi hii. Jumuiya hiyo aidha, imelaani vikali vitendo uh, hivyo vya kichochezi vya bunge la Ulaya dhidi ya IRGC. Katika taarifa yake hiyo jumuia ya kimataifa ya mwamko wa Kiislamu imebaini kuwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limekuwa moja ya nguzo na misingi ya kuyalinda mapinduzi Iran ya Kiislamu na mipaka ya nchi, na amesema tutaendelea kuliunga mkono jeshi hilo. Taarifa hiyo imeendelea kubainisha kuwa ni zaidi ya miaka 40 sasa ambapo Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi zimefanya juhudi kwa lengo la kulitenga na kulishinikiza taifa shujaa la Iran na mfumo mtukufu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili kuitwisha nchi hii siasa zao za kibeberu. Taifa tukufu la Iran na vyombo vyake vyote vya kijeshi, vya polisi na intelijensia, kwa kuwa macho na kunufaika na miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, vimeweza kuvuka kwa fahari vivuko vyote hivyo vigumu na kuwakatisha tamaa maadui wa kanda hii naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC amelaani jinai iliyofanywa na baadhi ya wanachama wa mrengo wa kulia wenye misimamo mikali ya kufurutuada ambao wameteketeza moto nakala ya Qurani tukufu huko Stockholm nchini Sweden au Uswidi. Rasmusen Paludan, kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia kwa jina la Stram Cars au msimamo mkali, jana alichoma moto nakala ya Kurani tukufu karibu na ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm, tena huku polisi wakiwa wameimarisha hali ya ulinzi na usalama. Kitendo hicho cha Paludan kimelani wa vikali na Waislamu na nchi za Kiislamu, ambapo serikali ya Sweden nayo imekosolewa kwa kushindwa kuzuia kitendo hicho cha kuwavunjia heshima Waislamu na matukufu yao. Husein Ibrahim Taha, katibu mkuu wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC, pia ametahadharisha kuwa kitendo hicho cha uchochezi ambacho kimetekelezwa mara kadhaa na wanachama wa mrengo wa kulia wenye misimamo ya kufurutuada kimewalenga Waislamu na kuyavunjia hishma matukufu yao. Katibu mkuu wa OIC amesema kuchomwa moto nakala hiyo ya Qurani tukufu kunadhihirisha chuki dhidi ya Waislamu na wageni na ameihimiza serikali ya Sweden kuwachukulia hatua zinazopasa wahusika wa hujuma hiyo. Aidha, katibu mkuu wa OIC ametaka kufanyika juhudi za kimataifa ili kuzuia kukaririwa tena kitendo kama hicho na kuungwa mkono mapambano dhidi ya chuki dhidi ya wa mapambano dhidi ya chuki dhidi ya Waislamu na dini ya Kiislamu. Wakati huo huo, Nasser Kanani Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali kuendelea kutusiwa Qur'ani tukufu katika nchi za Ulaya ambapo mara hii kumeshuhudiwa huko Sweden na kulaani vikali kitendo hicho. Nchi zingine za Kiislamu katika eneo kama vile Qatar, Kuwait, Umoja wa Falme za Kiarabu, Pakistan na Uturuki pia zimejiunga na Iran katika kulaani vikali kitendo hicho cha kuvunjiwa Qurani tukufu nchini Sweden. Halikadhalika pia harakati ya Hizbullah ya Lebanon pia imetoa taarifa ikilaani vikali hatua hiyo ya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden. Tuelekee sasa huko nchini Yemen, ambapo taarifa zinasema waziri mkuu wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen ameeleza kuwa Uingereza si tu kuwa haiwezi kusaidia kupunguza mateso na masaibu ya kiuchumi ya wananchi wa Yemen, bali nchi hiyo ni sehemu uh, kuu ya njama ya kuvamiwa Yemen. James Kariuki, mwana diplomasia wa serikali ya Uingereza ambaye ni naibu balozi wa kudumu wa nchi hiyo uh, katika Umoja wa Mataifa, ameitolea wito jamii ya kimataifa eti kutekeleza hatua zote ili kupunguza athari za kiuchumi na kusaidia serikali ya Yemen katika kipindi hiki nyeti, kufuatia madai kwamba zuio la kuuza mafuta lilowekewa harakati ya Ansarullah limesababisha serikali ya Yemen kukumbwa na mbinyo wa kiuchumi. Abdulaziz bin Habtur, waziri wa Uh, au waziri mkuu wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen ameeleza kuwa matamshi ya karibuni ya balozi huyo wa Uingereza si ya kuwajibika, na kwamba uamuzi wa serikali kibaraka ya Yemen ya kuongezeka soko la ushuru wa forodha uh, kwa sarafu ya dola katika kipindi hiki ni dhidi ya wananchi wa Yemen. Waziri mkuu wa serikali ya wokovu wa kitaifa Yemen pia amesema hadi kufikia leo Uingereza imehusika pakubwa katika kuvamiwa Yemen kwa upande wa kuratibu mipango na vitendo na kusisitiza kuwa London ndiyo inayolinda serikali mamluki sana. Aidha, imetolea wito Umoja wa Mataifa na wapigania amani na ukombozi duniani kulani uingiliaji wa wazi Uingereza katika masuala ya ndani ya Yemen wenye lengo la kutoa pigo kwa amani ya Yemen. Serikali ya Yemen imetaka kuwepo tathmini ya kiadilifu kuhusu hali ya kiuchumi ya Yemen ili kuhitimisha matatizo ya kibinadamu katika nchi hiyo. Ikumbuka kuwa Saudi Arabia ikishirikiana uh, na waitifaki wake e, katika uh, baadhi ya nchi za kiarabu na pia ikipata himaya ya nchi za magharibi na pia utawala wa kizeni wa Israel ili ivamia kijeshi Yemen mwaka elfu mbili kumi na tano na kwa kumalizia ni kuwa licha ya mahakama kuu ya utawala wa kizayuni kubatilisha uamuzi wa Ariederi kuwa waziri wa afya na wa masuala ya ndani wa utawala huo wa kizayuni eh, kutokana na rekodi yake mbaya ya uhalifu, vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israeli umetangaza kuwa Benjamin Netanyahu atamuuzulu waziri huyo. Baraza jipya la mawaziri la Benjamin Netanyahu tayari limeanza rasmi shughuli zake. Aidha, kuwepo mawaziri wenye misimamo ya kufurutuada na misimamo ya kibaguzi kwenye baraza hilo kumepelekea shahsia mbalimbali wa Israeli kutahadharisha kuhusu baraza hilo jipya la mawaziri. Wamesema kuwa Israeli chini ya uongozi wa Netanyahu inaelekea kusambaratika. Arie Deri, waziri wa mambo ya ndani na mkuu wa chama cha Shaas, anatazamiwa kuhudhuria kikao cha leo cha serikali, ambapo katika upande mwingine, baadhi ya duru za habari za utawala wa kizayuni zimetangaza kuwa Waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu amemfuta kazi Aria ya Deri e, katika kikao cha leo cha baraza la mawaziri kufuatia uamuzi huo wa mahakama kuu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo mahakama kuu ya utawala wa kizayuni e, tokea Jumatano iliyopita ilitaka kutekeleza hukumi wa kumfuta kazi Deri. Hata hivyo Netanyahu alikuwa amekiuka uamuzi huo na kutoutekeleza. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia, a, kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na usiku huu, tutajadili kiwewe cha nchi za umoja wa Ulaya kwa nafasi ya kudhamini usalama ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian amesema katika mazungumzo ya simu aliyofanya na mwenzake wa Uswisi Tobias Bilstrom kwamba nchi za Ulaya zina deni eh, la malipo ya shukurani kwa juhudi za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran katika kupambana na ugaidi, na akabainisha kwamba jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu yani IRGC au Sepa liliokoa miji mikuu ya Ulaya na mashambulizi ya magaidi wa Daesh au ISIS. Katika mwendelezo wa hatua zake za karibuni dhidi ya Iran na misimamo yake ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran, bunge la Ulaya wiki iliyopita lilipitisha mpango dhidi ya Iran na kutaka jina la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ambalo ni maarufu hapa nchini Iran kama Sepa lijumuishwe kwenye kile kinachotajwa kuwa eti ni orodha ya kigaidi ya umoja wa Ulaya. Kwa hakika, pamoja na hayo, maamuzi yanayopitishwa na bunge la Ulaya hayana ulazima wa kutekelezwa, bali yana sura ya, ya kimapendekezo tu kwa baraza la umoja wa Ulaya. Hata hivyo, hatua hiyo dhidi ya Irani ya bunge la Ulaya inaweza kutafsiriwa kama ishara ya kutoridhishwa kuemewa na kupatwa na kiwewe nchi za Ulaya kutokana na mchango mkubwa wa IRGC katika suala la amani na usalama kimataifa, na hali kadhalika ni kiashiria cha bidaa uh, isiyo na uhalali wa kisheria iliyoanzishwa na bunge la Ulaya ya kuinasibisha na ugaidi taasisi na chombo kilichoundwa kupitia katiba ya nchi huru na inayojitawala hatua hii dhidi ya Iran ya bunge la Ulaya hali kadhalika haina msingi wa kisheria kulingana na hati ya Umoja wa Mataifa. Sehemu ya kifungu cha saba cha ibara ya pili ya mkataba wa Umoja wa Mataifa inasema hakuna masharti yote yaliyomo katika hati hii yanayoidhinishwa uh, na Umoja wa Mataifa kuingilia masuala ambayo kiasili ni sehemu ya mamlaka ya ndani ya nchi, na haiwalazimishi pia wanachama kuyahusisha masuala kama hayo na masharti ya hati hii. Wakati huo huo, ikumbukwe kwamba katika miezi ya karibuni nchi za Ulaya um, na kwa ujumla umoja wa Ulaya ikiwa ni katika mwendelezo wa kuchochea zaidi fujo na machafuko nchini Iran na kudhoofisha nguvu na uwezo wa vikosi vya kijeshi na usalama vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuimarisha usalama, zimechukua hatua mara kadhaa za kuwawekea vikwazo makamanda waandamizi wa kijeshi wa Iran. Lakini licha ya hatua na njama zote hizo kwa ung'amuzi na kuwa macho wananchi na kwa juhudi za vikosi vya ulinzi likiwemo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amani na usalama vimerejea eh, katika miji mbalimbali kote eh, katika jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukweli ni kwamba kwa kupambana vikali na makundi ya kigaidi IRGC imetoa mchango mkubwa sana katika kurejesha amani na usalama nchini na katika eneo la magharibi mwa Asia. Pia kupambana na magenge ya kigaidi ya ndani ya nchi eh, eh, kuanzia genge la munafikina yani MKO mpaka Daesh au ISIS ni miongoni mwa kazi kubwa zilizofanywa na jeshi hilo la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Na katika njia hiyo limetoa mhanga mashahidi kadhaa akiwemo shahidi Kamanda Luteni Jenerali Qasim Suleimani na mashahidi wengine wa mkawama katika miaka ya karibuni, ya jisi ilifanikiwa kuunda muungano imara katika mapambano dhidi ya ugaidi e, katika ukanda huu na hasa nchini Siria. Katika muungano huo, mbali na ushirikiano wa taasisi zingine kama majeshi ya Siria, Iraq na Rusia, Makundi ya wananchi yaliyoundwa uh, kwa kufuata mfano wa jeshi la kujitolea la mukawama la basiji la nchini Iran yalitoa mchango mkubwa na athirifu katika kupambana na ugaidi. Ukweli ni kwamba kwa msaada wa vikosi hivyo vya kujitolea vya wananchi katika eneo, magenge ya kigaidi yameangamizwa. Kwa hivyo usalama unaoshuhudiwa sasa hivi katika eneo uh, unatokana na kuzuiwa kusonga mbele Daesh uh, uh, hatua ambayo iliweza kufanikiwa kutokana na jitihada za IRGC pamoja na vikosi vya mukawama vya kukabiliana na ugaidi. Nampenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, muda unazidi kuyoyoma. Na kwanza kabisa tunaanza na makala kuhusiana na kukumbuka kuzaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi salam baada ya hapo tutakuwa na makala kuhusiana na mwezi mtukufu wa Rajab na tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na kasida hivyo nawatakieni usikilizaji mwema Ni matarajio kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinakuchujieni kwa mnasaba wa kusherekea na kukumbuka siku za kuzaliwa Imamu Muhammad Baqir alaihi salam, ambaye ni mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi cha mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mnasaba huo tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wasikilizaji wetu wote, na hasa waislamu wafuasi wa maimamu watoharifu katika kizazi cha mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam wa tukitarajia kuwa kipindi hiki kitakunufaisheni ki vya kutosha. Ajabir bin Abdullah Ansari, ambaye alikuwa mmoja wa masahaba wakubwa wa Mtume Mtukufu, siku moja alikwenda kwa Imam Bakir alayhi salam. Sahaba huyo alikuwa na shauku kubwa ya kukutana Imam Bakir, huku mwili wake ukionekana kuchoka na macho yake hayaoni vizuri kutokana na uzee, lakini pamoja na hayo yote, uso wake ulionekana wenye furaha na bashasha. Alimwona Imam Bakiri alaihi salam, akisema kwa kumwambia na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba hakika una hulka na sura kama ya Mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kunibakisha hai na kunikutanisha na wewe ili nikufikishie salamu za babu yako Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kisha sahaba Jabir alisema siku moja nilipokuwa kwa Bwana Mtume mtukufu aliniambia kwamba ewe Jabir, Mwenyezi Mungu atakupa uhai mrefu na utakutana na mtu katika kizazi changu kutoka kwa Husein. Mtu huyo atakuwa na jina la Muhammad bin Ali bin Hussein, atabobea mno katika elimu na atapewa lakabu ya Bakir kwa maana ya mbobeaji katika elimu. Utakapomwona mfikishie salamu zangu. Viongozi na maimamu wote kutoka kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasalam, walikuwa na wadhifa wa kuwaongoza wanadamu kwenye haki na njia nyoofu, kama walivyokuwa mitume wa Mwenyezi Mungu. Maimamu na viongozi hao walipitisha kipindi chote cha umri wao katika kubainisha sheria za Allah na kueneza yaliyomema kwa nia ya kumtakasa mwanadamu na kumweka mbali na maovu ili awe tayari kupokea rehma na baraka za Mwenyezi Mungu. Shakhsia ya Imam Bakiri alaihi salaam iliwavutia wanazuoni na maulama tokea utotoni mwake na kuzishangaza duru kubwa za kielimu za wakati huo. Alikuwa mkweli na mwenye sura na mandhari ya kuvutia, mwaminifu na mkarimu kwa watu wote na hata maadui zake. Naam, hakika Imam Bakir alikuwa kioo kilichoakisi hulka na tabia za babu yake mkubwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Sifa kubwa na muhimu zaidi aliyokuwa nayo Imam Bakir alaihi salam ilikuwa ni mapenzi yake makubwa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kutambua kwake vyema khudura na uwezo mkubwa Mwenyezi Mungu, Imam Bakiri alayhi salam aliyashiki na kuipenda haswa dhati yake takatifu na kuienzi kwa ibada, dhikri na ikhilasi. Imam aliyaona maisha bora na ya saada kuwa yamo katika kumcha na kumnyenyekea Mwenyezi Mungu, na aliimarisha imani hiyo kwa watoto na wafuasi wake kupitia mfumo maalum wa kimalezi. Daima aliwahusia Waislamu kufanya dhikri nyakati za usiku na kusoma kwa wingi Qurani Tukufu. Sifa kuu zaidi ya viongozi wa umma ni upya wa fikra zao, ambazo siku zote zimekuwa ufumbuzi wa matatizo ya wananchi. Katika kipindi cha miaka 18 ya uimamu na uongozi wake Imam Bakir alaihi ssalam aliwabainishia Waislamu maarifa halisi na hasili ya Qurani na fikra safi za Uislamu wa wakadiri, kwamba maneno na semi zake fupi zilizohifadhiwa hadi hii leo zina nukta nyingi za kimafunzo na kimalezi kwa yeyote anayesoma na kusikiliza sehemu hizi miongoni mwa semi zake tamu ni ile inayosema, hakuna muanisho bora na maridadi zaidi ya kuanishwa elimu na sifa ya upole. Anasema katika hadithi nyingine kwamba uso wenye tabasamu na bashasha ni wenzo wa kujenga urafiki na kumkurubisha mja kwa mola wake, na uso usio na furaha na wenye kisirani ni alama ya uadui na kuwa mbali na mola mumba. Aidha anasema ukamilifu wa mwanadamu ni kuwa na maarifa kamili ya dini, kusubiri wakati wa mashaka na kukadiria katika maisha. Miongoni mwa semi zake za kuvutia ni ile inayosema aibu kubwa ya mwanadamu ni kutafuta na kuchokonoa chokonoa kwake aibu za watu wengine. Katika hadithi nyingine yenye kuonyesha umuhimu wa mwanazuoni mwenye kutumia vizuri elimu yake kwa manufaa ya watu, Imam Bakiri Bari alaihi ssalam, anasema Mwanazuoni na msomi wanaofaidika watu na elimu yake ni bora na juu zaidi kuliko watenda ibada elfu sabini. Alikuwa daima akiwahusia watu kutenda mema na kujiepusha na maovu, na akisema, kheri yenye kumpa mja thawabu haraka zaidi ni kuwatendea mema mwanadamu, na shari inayomwangamiza haraka zaidi mwanadamu ni kuwatendea watu maovu. Moja kati ya wanazuoni wakubwa wa zama za Imam Bakir aliyejulikana kwa jina la Abdullah bin Atwa amesema, kamwe sijawaona wanazuoni wa Kiislamu wakiwa duni na dhaifu kielimu katika majilisi yoyote, kama ambavyo nilikuwa nikiwashuhudia katika majilisi na vikao vya kielimu vya Imam Muhammad Bakir Alaihi Salam. Alikuwa marejeo ya watofutao elimu, bali hata wanazuoni wa zama zake, na alikuwa nayo jawabu la kila suala liliowatatiza wasomi na maulamaa, kama vinavyohadithia vitabu vya historia. Baadhi ya waliopokea hadithi kutoka kwake kama vile Muhammad bin Muslim wanasema Imamu wa Baqir alai ssalam alikuwa marejeo ya watu katika kila kitu, ambapo yeye mwenyewe alipokea hadithi elfu thelathini kutoka kwake. Waandishi wa historia pia wanasema maulama na wanazuoni wakubwa, wakiwemo baadhi ya masahaba matabiina, wanazuoni mashuhuri wa kifiqi, tafsiri ya Qurani na tarikh, walikuwa wakikimbilia kwa imamu kupokea elimu ya hadithi tunamwona pia Tabari akizungumzia mengi aliyoapokea kutoka kwa Imamu Muhammad Bakir alaihi ssalam kati ya kitabu chake cha historia. Imamu Jafar Sadiki alaihi salam, ambaye ni mtoto mkubwa wa Imamu Muhammad Bakir, anasimulia sehemu nyingine ya shakhsi ya baba yake na hasa ukarimu wake akisema, siku moja nilikwenda kwa baba yangu nikamkuta akigawanya dinari elfu nane kati ya watu wasiojiweza, na wakati huo huo akatoa gharama za kuiachia huru familia moja ya watu 11 iliyokuwa katika hali ya utumwa. Kwa ujumla, maisha ya Imam Bakiri alaihi ssalam, kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha Bwana Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, yalijengeka juu ya mafundisho safi ya Uislamu, ambayo ndiyo dini kamili zaidi iliyoteremshwa kwa ajili ya mwanadamu. Alikuwa akitekeleza yote aliyokuwa akiyasema kabla ya watu wengine. Akhlaki, tabia njema na masuala ya kimanawi vilikuwa msingi wa harakati zote za ukamilifu wa mwanadamu katika mfumo wa Imam Bakir, na kwa msingi huo vilipewa umuhimu maalum. Imam Muhammadi Bakiri alaihi salam alikuwa akiwahusia watu kuzifungamanisha kazi zao zote na Mwenyezi Mungu na kuufanya uhusiano wao na mola wao muumba kuwa kipimo na kigezo cha kila kitu. Siku moja aliwahusia masahaba zake hadithi ya Mtume mtukufu Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam akisema: Muumini kumpenda muumini mwenzake katika njia ya Mwenyezi Mungu ni katika vipenge vikubwa vya imani. Kwa hakika anayependa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu akachukia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu akatoa na kuzuia kwa ajili ya mola Muumba, basi huyo ni katika watu waliotakaswa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Imam alitaka kutufundisha kwamba uhusiano wetu na watu wengine unapaswa kuwa katika fremu na mipaka ya uhusiano wetu na Mwenyezi Mungu. Tunapaswa tuwapende watu na kuwa na uhusiano nao kadhiri wao wanavyompenda na kupendwa na Mwenyezi Mungu na mwingine, kwa upande mwingine kuwachukia na kuwabughudhi kadhiri wao wanavyomchukia na kumbughudhi Mwenyezi Mungu. Vivyo hivyo katika kutoa, kuwa nyima kusuhubiana na kwa ujumla kuamiliana na watu, yote hayo yanapaswa kufanyika kwa kuzingatia uhusiano wao na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Imamu Bakir Alahi Salam alikuwa daima akiwahusia wafuasi wake kujiepusha na dhuluma na kusema uongo. Imepokelewa kutoka Imamu Bakir Alahi Salam akisema kwamba mauti alipomjia baba yake, yaani Imamu Ali Zainulabidin, alimkumbatia mwanawe huyo kifuani pake, kisha akasema Ewe mwanangu, na kuhusia kile alichonihusia mimi baba yangu wakati alipomfika mauti, jambo ambalo pia naye alihusiwa na babu yake, yani Ali bin Abi Talib alaihi salam. Kisha akasema: ewe mwanangu, jiepushe kumdhulumu mtu ambaye hana wa kumtetea na kumnusuru kutokana na uonevu huo isipokuwa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa wasikilizaji wetu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imamu Muhammad Baqir, ambaye ni mmoja wa Baqir, kati ya maimamu watoharifu kutoka katika nyumba ya mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mnasaba ambao tumeutumia kujikumbusha sira na mwenendo wa imamu huyo na machache kati ya yale aliyekuwa akiwahusia Waislamu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu ambacho kitazungumzia utukufu wa mwezi huu, mwezi wa Rajaba, wa Rajaba. Mwezi huu wa Rajab na miezi miwili inayofuata yaani Shaabani na Ramadhani ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezimungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama amesema, mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezimungu, kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezimungu, Shabani ni mwezi wangu na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kufunga saumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga saumu na kuomba maghufira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu mtukufu katika mwezi wa Rajab. Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba amesema Mwenye kufunga swaumu siku moja kwa imani kamili na ikhlasi katika mwezi wa Rajab hulipwa radhi kubwa za Mwenyezi Mungu na saumu yake huzima ghadhabu za Allah katika siku hiyo, na mtu huyo hufungiwa mlango mmoja kati ya milango ya moto wa Jahannam. Imepokewa pia kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, Mwenyezi Mungu mtukufu amemweka malaika aitwaye Addai katika mbingu ya saba, na unapoingia mwezi wa Rajab, malaika huyo hunadi kwa sauti kubwa usiku kucha akisema, hongera kwa wale wanaomdhukuru na kumtaja Mwenyezi Mungu, heko kwa wanaomtii Mwenyezi Mungu. Vilevile imepokewa kutoka kwa sahaba Anas akisema kwamba wakati ulipokuwa ukiingia mwezi wa Rajab, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akisema Mola wangu tupe baraka katika miezi ya Rajab na Shaban, na utufikishe katika mwezi wa Ramadhani. Vilevile Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam amesema, kwa hakika mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezimungu wenye sifa ya Al-Asam, nao ni mwezi mtukufu na umepewa jina la Al-Asam kutokana na kwamba hakuna mwezi wowote mwingine wenye kuufikia kwa utukufu na fadhila mbele ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Watu wa zama za ujahilia walikuwa wakiutukuza mwezi huu na ulipokuja Uislamu uliongeza utukufu na fadhila zake. Wapenzi wasikilizaji, sifa nyingine inayotajwa katika hadithi za Mtume ya mwezi huu wa Rajab ni ile ya al asab. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema mwezi huu umepewa jina la Al-Asaba kwa maana ya unaomimina sana, kwa sababu rehma humiminwa sana juu ya umma wangu katika mwezi huu wa Rajaba. Jambo la kwanza kabisa katika hadithi hiyo iliyopokewa kutoka kwa mtume ni mtukufu huyo ameanza kutueleza ya kwamba mwezi wa Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na jambo hili pia limeashiriwa katika hadithi nyingine ya mtume inayosema Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaabani ni mwezi wangu, na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu. Kisha anasema mwezi huu ni mwezi mtukufu, kwa maana ya kwamba katika miezi kumi na mbili ya mwaka kuna miezi ambayo ina utukufu maalumu, ambayo ni Muharram, Dhulqaada, Dhulhijja pamoja na mwezi huu wa Rajaba. Wapenzi wasikilizaji, mwezi wa Rajab una majina mengi ambayo yote tukiyaangalia kwa makini tunapata kwamba yanaonyesha utukufu wa mwezi huu pamoja na fadhila zake. Moja kati ya majina hayo ni lile lililotajwa katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Musa al Kadhim alaihi ssalam, ambaye amesema, Rajab ni mto ulioko peponi, mweupe kuliko maziwa na maji yake ni matamu kuliko asali. Mtu anayefunga swaumu siku moja tu katika mwezi wa Rajab, Mwenyezimungu subhanahu wa taala atamnywesha maji ya mto huyo. Jina jingine la mwezi wa Rajab ni lile lililotajwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika hadithi tuliyotangulia kuisoma la al asam. Hapa linajitokeza swali kwamba nini maana ya al asam? Al asam ni neno la Kiarabu lenye maana ya kiziwi. Vilevile wengi wanauliza kwamba ni kwa nini mwezi huu wa Rajab ukapewa sifa ya kiziwi na kutosikia. Wasikilizaji wapenzi, mwezi huu wa Rajab ulikuwa ukitukuzwa tangu zama za ujahilia na kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Historia inatuambia kwamba katika zama za ujahilia mambo kama vita, vurugu, umwagaji wa damu, kuzikwa watoto wa kike wakiwa hai, dhulma, unyang'anyi na kadhalika vilikuwa vimeshamiri mno kiasi kwamba ilikuwa inahesabika ni katika mambo ya kila siku kutokana na kukithiri kwake. Lakini ulipokuja mwezi wa Rajab mambo haya yalikuwa hayasikiki wala kuendelea, na sauti za mapanga na silaha zilizima kabisa. Kutokana na hali hiyo, mwezi wa Rajab ulipewa sifa ya kiziwi, kwa maana ya kwamba katika mwezi huu hazikusikika tena sauti za mapanga na silaha ambazo zilikuwa zikitumiwa katika vita na mapigano ya umwagaji damu baina ya kaumu za Waarabu wa zama za ujahilia. Baada ya kudhihiri Uislamu, dini hiyo haikufuta ada hiyo, bali iliiboresha zaidi. Katika sheria za Kiislamu kuna mambo mema ambayo yalikuwapo katika zama za kabla ya kudhihiri dini hiyo, na Uislamu ulipokuja uliyaendeleza na kuyaboresha zaidi kwa sababu yaliendana na malengo ya dini hiyo na kuoana na maumbile safi ya mwanadamu ya kupinga dhuluma, ukatili na uonevu. Hivyo wanapokuwa wanadamu wameelekea katika maumbile hayo sahihi ambayo Mwenyezi Mungu anawatakia waja wake, hakuna haja tena ya kuyapinga maumbile yale eti kwa kuwa yamefanywa na majahilia. Kwani kipimo cha Uislamu ni usahihi wa jambo na si kwamba nani amefanya jambo lile. Kama tulivyoeleza ni kwamba Waarabu wa zama za ujahilia siku zote za mwaka walikuwa katika machafuko, vita, dhulma na mapigano. Lakini ulipoingia mwezi huu mtukufu wa Rajab walisimamisha machafuko na vita kwa muda. Baada ya kuisha mwezi wa Rajab waliendeleza tena vita na mapigano mpaka mwezi mwingine mtukufu. Uislamu mbali na kuunga mkono ada hiyo nzuri ya kusitisha mapigano na vita katika miezi mitukufu katika zama za ujahilia, ulienda mbali zaidi na kuwataka wafuasi wake kukomesha vita na mapigano daima na si katika miezi hiyo mitukufu pekee. Uislamu unatuambia ya kwamba tunapoingia katika miezi mitukufu tujipambe kwa mambo mema, si kwa ajili ya miezi hiyo pekee, Bali iwe ni kwa ajili ya kipindi chote cha mwaka na maisha yetu. Kwa minajili hiyo basi, Uislamu ulipokuja uliboresha utukufu wa mwezi wa Rajab kwa kukubali kwamba ni katika miezi mitukufu mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kama ambavyo pia uliongezea kwamba kujipamba kwa mema katika mwezi wa Rajab si kwa ajili ya mwezi huu pekee, bali iwe hivyo, hivyo hivyo katika siku na maisha yetu yote. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 29 Jamadi fani 1444 hijiria sawa na tarehe 22 Januari 2023 miladia. Miaka 44 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ikiwa ni katika mwendelezo wa wananchi wa Islamu wa Irani kuupinga utawala wa Shah na kukabiliana na vikosi vya utawala huo, idadi kubwa ya raia waliuawa na kujeruhiwa. Wananchi wa Irani ya Kiislamu ambao walikuwa wakisubiri kwa hamu kubwa kurejea nchini Imam Khomeini mwenye wa mrehemu walitayarisha mazingira hitajika kwa ajili ya mapokezi makubwa zaidi ya kihistoria kwa kiongozi huyo wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mnasaba huo, wafanyakazi mbalimbali wakiwemo maulamaa na wawakilishi wa matabaka mbalimbali mbali ya wakazi wa mji wa Tehran walikusanyika pamoja ili kuandaa hafla kubwa ya kumpokea Imam. Watu wengi kutoka katika miji na vijiji vya Iran ya Kiislamu walimiminika kwa wingi mjini Tehran kwa lengo la kushiriki katika sherehe za kumkaribisha Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu. tarehe ishirini na mbili mwezi Januari mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa miaka 44 iliyopita mwanampambano wa Kipalestina Abu Hassan Salame aliuwa kigaidi na maajenti wa utawala wa Kizayuni. Abu Hassan Salame ndiye aliyepanga na kuratibu operesheni ya kuatikanyara wa Israeli kumi na mbili katika mashindano ya Olimpiki huko Munich, Ujerumani, mwaka 1972. Salame alikuwa kamanda wa jeshi la vita vitakatifu vya Palestina katika vita vya Palestina vya mwaka 1948 sheni hiyo ilitekelezwa Septemba 5 mwaka 1972 na kupelekea kuuawa mateka 12 wa Israel wa Palestina watano, polisi mmoja wa Jerumani na kutiwa nguvuni wa Palestina watatu. Abu Hassan ndiye aliyepanga operesheni hiyo, japokuwa mwenyewe hakushiriki moja kwa moja. Abu Hassan Salame aliuliwa kigaidi Januari 22 mwaka 1979, mia miaka saba baada ya operesheni ya Mione. Aliuawa katika moja ya mitaa ya Beiruti akiwa na wenzake wanne wakati walipotoka nje ya nyumba baada ya kuripukiwa na bomu lililokuwa limetegwa ndani ya gari mkabala wa nyumba yake. Siku kama ya leo miaka 462 iliyopita inayosadifiana na tarehe 22 Januari 1561 alizaliwa mwanafalsafa na mtaalamu wa hisabati wa Uingereza kwa jina la Francis Bacon. Awali, Bacon alijishughulisha na masuala ya kisiasa na baadaye alikamatwa na kufungwa jela baada ya kupatikana na hatia ya kula rushwa. Kipindi cha kufungwa jela kilikuwa fursa mwafaka kwa Francis Bacon kudhihirisha kipawa chake. Mwanafalsafa huyo alitoa mchango mkubwa katika za sayansi asili nchini Uingereza na kuhuisha sayansi na falsafa barani Ulaya. Bacon ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha New Atlantis. Msomi huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1626. na miaka 248 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Andre Marie Ampere, mtaalamu wa hisabati na fizikia wa Ufaransa. Akiwa kijana mdogo, alipendelea sana fani ya hisabati. Akiwa chuo kikuu cha Polytechnique cha mjini Paris, aligundua mambo kadhaa katika uga wa fizikia. Moja ya mambo aliyogundua Andre Marie ni pamoja na simu ya upepo yani telegraph. Mtaalamu huyo alifariki dunia mwaka 1836. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran P.O. Box 19395 stroke 6767 teheran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullah