Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomona mwanawe anangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri. Basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema na asubuhi yako inakuendea vizuri kabisa. Karibu katika matangazo haya ya jumapili asubuhi ya ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Januari 22 mwafaka na tarehe ishirini na tisa Jamadi thani mwaka 1444 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi cha kuarifisha wanazuoni wa Kishia katika ulimwengu wa Kiislamu Afrika, wiki hii bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu kupitia anwani ya parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 98 9035065487. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na inayokwenda sambamba kabisa na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa tupate vidokezo. Iran yasema azimio la EU dhidi ya IRGC ni sehemu ya vita mseto dhidi ya taifa hili. Idadi ya waandamanaji waliouawa huko Sudan yafika 123 wa Jordan wakusanyika mbele ya ubalozi wa Israel kuunga mkono msikiti wa al Aqsa pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Wakuu wa mihimili mitatu ya serikali ya Iran sanjari na kulaani kitendo cha bunge la Ulaya cha kuliweka jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, katika orodha ya kile kinachodaiwa ni makundi ya kigaidi wamesistiza kwamba hatua wa hiyo ni sehemu ya vita vya mseto dhidi ya taifa hili. Rais Ibrahim Raisi, spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu yaani bunge Muhamad Bakir Khalibaf, na Ghulam Husein Muhseni Eji, mkuu wa idara ya mahkama ya Iran, walisema hayo jana Jumamosi, walipokutana kujadili masuala muhimu ya taifa. Mkutano huo wa wakuu wa mihimili mitatu ya serikali ya Iran umejiri siku mbili baada ya bunge la Ulaya kuchukua hatua hiyo iliyo dhidi ya jeshi la Sepa la jamhuri ya Kiislamu. Wamesema azimio hilo la bunge la EU dhidi ya IRGC ni sehemu ya vita vya mseto dhidi ya taifa hili vinavyojumuisha vita vya kutumia vyombo vya habari na propaganda, vita vya kisaikolojia na vita vya kiuchumi. Viongozi hao wa serikali ya Iran wamesisitiza kuwa vita vikwazo na mashinikizo ya maadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu yamefeli kutokana na kuwa macho wananchi wa nchi hii sambamba na uungaji mkono wao kwa mapinduzi na mafanikio ya mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini. Hapo jana spika wa bunge la Iran aliashiria azimio hilo la bunge la EU na kusema kwamba iwapo Ulaya inataka kufunga mlango wa mantiki na kuunga mkono wa ugaidi, basi jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kuchukua hatua nzito ya kujibu mapigo. Kabla ya hapo, rais wa Iran aliashiria mwendelezo huo wa uchukuaji misimamo ya kuingilia masuala ndani ya Iran na kusisitiza kuwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ni kikosi rasmi na sehemu ya mfumo wa ulinzi wa nchi, na akaongeza kwamba hatua hiyo ya bunge la Ulaya inakwenda kinyume na sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Wengineko Waislamu nchini Nigeria wameandamana tena na kulaani kitendo cha dharau, kejeli na udhalilishaji cha jarida la Ufaransa la Charlie Hebdo cha kuchapisha vibonzo vya kumvunjia heshima Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu waliosikika wakipiga nara dhidi ya kuvunjiwa heshima viongozi wa dini na kulaani vikali hatua ya serikali ya Ufaransa ya kulikingia kifua gazeti hilo ambalo huko nyuma pia limewahi kuchapisha vibonzo vya kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Sheikh Sanusi Abdul Qadir, mmoja wa viongozi wa Kiislamu nchini Nigeria, amesema mbele ya mkusanyiko wa waandamanaji hao kwamba Waislamu katu hawakubaliani na swala la kuvukwa mistari yao mekundu. Aidha, waandamanaji hao walisikika wakipiga nara za Allahu Akbar na labbaika ya Rasulullah na kusisitiza kwamba katu hawawezi kustahamili kitendo cha Wafaransa cha kuvunjia heshima matukufu nyingine ya Kiislamu. Katika hatua nyingine, idadi ya waandamanaji waliouawa nchini Sudan na vikosi vya usalama katika maandamano dhidi ya wanajeshi wanaotawala nchini humo imefikia 123 ripoti zaidi zinasema kuwa wengi waliouawa j hayo katika maandamano hayo ni wakazi wa mji mkuu Khartoum ambao umekuwa ukishuhudia maandamano makubwa zaidi ikilinganishwa na miji mingine nchi hiyo. Jeshi la Sudan likiongozwa na Burhan lilinyakua madaraka Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja baada ya kumzuilia Waziri Mkuu Abdallah Hamdok na viongozi wengine wa kiraia na kuvunja serikali ya mpito ya mwaka mmoja pamoja na baraza tawala la kijeshi na kiraia lililoundwa baada ya kuondolewa madarakani rais wa muda mrefu wa Sudan, Omar Hassan al-Bashir. Hatua hiyo iliibua hasira na katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kuzusha malalamiko ya kimataifa likiwemo Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. Tangu wakati huu nchi hiyo imekumbwa na maandamano ambayo yamesababisha vifo vya watu 123 na mamia ya wengine kujeruhiwa. Wananchi wa Sudan wanaoandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum, na katika miji mbalimbali ya nchi hiyo wanaamini kuwa jeshi halitaondoka kikamilifu madarakani licha ya kufikia makubaliano hayo ya kisiasa, na ndio maana wanasisitiza kuendeleza maandamano nchi nzima. Waandamanaji hao wamekuwa wakitaka jeshi liachie madaraka na kujiondoa kwenye ulingo wa siasa kwa kukabidhi hatamu za uongozi kwa viongozi wa kiraia, uitishwa uchaguzi wa kidemokrasia, na kutatuliwa matatizo ya kiuchumi yanayoikabili nchi hiyo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, mahkama ya kimataifa ya uadilifu ICJ imepokea rasmi ombi la Umoja wa Mataifa la kutaka maoni ya ushauri kutoka kwa chombo hicho juu ya taathira za Israel kughusubu na kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina. ICJ inatazamiwa kuandaa orodha ya mataifa na mashirika ambayo yatawasilisha taarifa za maandishi kwenye mahkama hiyo iliyoko mjini Heg nchini Uholanzi kuhusu ombi hilo la UN. Hata hivyo, taarifa ya ICJ haijatoa maelezo ya kina kuhusu muda wa kuanza na kufanyika kwa vikao hivyo. Hata hivyo, mchakato wa mafaili ya namna hii huchukua miezi kadhaa. Desemba 31 mwaka ulimalizika, baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwa kupitisha azimio lilitaka maoni ya ushauri ya Mahakama ya Kimataifa ya Uadilifu kuhusu namna utawala wa ghasibu wa Israel unavyokiuka haki za Wapalestina ya kujitawala na kujiinishia hatma na utawala wao. Katika upigaji kura, nchi 87 ziliunga mkono azimio hilo, 26 zilipinga na nchi 53 hazikupiga kura. Maoni ya ICJ yenye makao yake huko The Hague, ambayo yanasuluhisha mizozo kati ya nchi, ni ya lazima yatekelezwe, lakini mahakama hiyo haina uwezo wa kuwajibisha nchi kuyatekeleza maamuzi yake. Hata hivyo yana ushawishi mkubwa katika uga wa kimataifa. Na makumi ya wananchi wa Jordan wamekusanyika mbele ya ubalozi wa utawala haramu wa Israel huko mjini Amman, ambapo sambamba na kulaani jinai za utawala haramu wa Israel, wametangaza himaya na uungaji mkono wao kwa msikiti wa Al Aksa. Waandamanaji hao wakiwemo wajumbe wa vyama mbalimbali mbali vya siasa na wanaharakati wa asasi na jumuiya mbalimbali za kiraia wamesisitiza umuhimu ulionao wa msikiti Al Aqsa na kutoa mwito wa kuungwa mkono kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Kadhalika, waandamanaji hao wametangaza kuunga mkono mukawama na mapambano ya wananchi madhulumu wa Palestina na kupiga nara za kulaani makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala dhalim wa Israel wanaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi wa Palestina. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Wapalestina hususan katika msikiti wa al-Aqsa vimeongezeka mno. Vitendo hivyo vya kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu kwa Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka Redio Teheran. Tovuti yetu ni Pars Today ir mkwaju s yes. W karibu, sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uungaji mkono wa Marekani kwa mashambulizi ya Ukraine dhidi ya Crimea, jitihada za kujaribu kuchochea vita. Sabrina Singh Naibu msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani au Pentagon ameeleza kuwa eti Marekani inakitambua kisiwa cha Crimea kuwa sehemu ya ardhi ya Ukrain na kwamba inaunga mkono operesheni za Kiev za kukikomboa kisiwa hicho. Sing amesema kama navunukuu: iwapo iwapo waukraini wataamua kutekeleza operesheni huko Crimea, watakuwa wamechukua wa uamuzi wa kutekeleza operesheni katika mipaka ya nchi yao. Sisi tunaendelea kuwa pamoja na Ukrain katika kipindi chote cha vita, na vita hivyo vitajumuisha pia operesheni zitakazotekelezwa ndani ya Crimea. Ameongeza kudai kuwa wananchi wa Ukrain wana haki ya kuirejesha Crimea mikononi mwao, mwisho wa kunukuu. Gazeti la New York Times liliwahi kuripoti kwamba serikali ya Joe Biden inachunguza mpango wa kuipatia Ukrain silaha inazohitajia kwa lengo la kutekeleza mashambulizi huko Crimea. Nedi Price msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Marekani Jumatano iliyopita alidai kuwa kisiwa cha Crimea ni sehemu ya ardhi ya Ukraine na kwamba Washington itaipatia serikali ya Kiev zana na silaha inazohitaji kwa ajili ya kukomboa ardhi yake. Price alibainisha hayo alipokuwa akijibu swali kuhusu iwapo Washington itaizuia ita, ita, ita, ita Ukrain kutumia silaha za marekani huko Crimea. Itakumbukwa kwamba kisiwa cha Crimea kilijiunga na Rasia mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya kufanyika kura ya maoni, ambapo zaidi ya asilimia 96 ya washiriki katika kura hiyo waliunga mkono swala hilo. Ukraine ingali inaitambua Crimea kama sehemu ya ardhi yake na kukitaja kisiwa hicho kuwa kilichovamiwa na kughusubiwa. Mkabala wake Rasia imetahadharisha juu ya uwezekano wa Ukraine kutekeleza mashambulizi dhidi ya Crimea na kutangaza kuwa mashambulizi hayo hatimaye yatakuwa hatari. Rais Vladimir Putin wa Russia amesisitiza kuwa kisiwa hicho, sawa na yalivyo aghalabu ya maeneo mengine ya Ukraine, ambayo ambayo tokea kuanza vita nchini humo mwezi Februari, yako chini ya udhibiti wa majeshi ya Russia, kwa upande wa historia yanahesabiwa kuwa sehemu ya ardhi ya Russia. Anatoli Antonov, balozi wa Moscow huko Washington, ameashiria matamshi ya wizara ya mashauri ya kigeni Marekani kuhusu kisiwa cha Crimea na kueleza kuwa matamshi ya viongozi wa Marekani zaidi yanaonekana kuwa ya uhasama na mabavu. Ni wazi kuwa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani kwa kutegemea matamshi hayo yaliyo kinyume na uhakika wa mambo kwamba Crimea ni sehemu ya Ukraine na kwamba vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vinaweza kutumia silaha za Marekani ili kulinda ardhi yao inaichochea na kuilazimisha serikali ya Kiev kutekeleza hujuma za kigaidi dhidi ya Rasia. Kwa mtazamo wa Rais Joe Biden wa Marekani na viongozi wa ngazi za juu wa kijeshi na kiusalama wa serikali yake, vita vya Ukrain vimeandaa fursa ya kipekee na isiyoweza kukaririwa kwa ajili ya kukabiliana pakubwa na rasia na kuidhoofisha nchi hiyo na hatimaye kufanikiwa kuzuia kikamilifu kuasisiwa mfumo wa kambi kadhaa. Haya ni matangazo ya Jumapili asubuhi ya, ya Redio Teheran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kwa pamoja kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Katika vipindi vyetu viwili vilivyotangulia tulimzungumzia Mirza Shirazi au Mirza Bozorg, mmoja wa somi na no wanazuoni wakubwa wa kishia. Tuliona ni kwa namna gani alim na msomi huyo aliyekuwa akiishi maisha ya kawaida kabisa alivyofanikiwa kuushinda utawala wa Nasiruddin Shah pamoja na mkoloni Mwingereza kwa fatua yake ya kuharamisha tumbaku ambayo haikuzidi hata mstari mmoja. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu kitamzungumzia Seyid Ali Akbar Falasiri, alim na mwanazuoni mwingine mahiri na mashuhuri wa kishia ambaye mchango wake una nafasi muhimu mno katika ulimwengu wa Kiislamu. Kuweni pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo, Sayyid Ali Akbar Fala Siri Alizaliwa mwaka 1256 hijria katika kijiji cha Asir kilichoko katika viunga vya mji wa Lamer. Alipofikisha umri wa miaka 14, tayari alikuwa amemaliza masomo yake ya msingi. Mwaka 1270 Fala Siri alifunga safari na kuelekea katika chuo kikuu cha kidini cha Shiraz akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu na kukamilisha maarifa yake ya dini. Akiwa mjini Shiraz, a, alisoma kwa Sheikh mahdi Gajuri. Baada ya kufikia daraja ya jitihadi, alielekea katika mji wa Najafu Iraqi, kwa minajili ya kupanua zaidi upeo na maarifa yake ya elimu akiwa katika chuo kikuu cha kidini yani hauza huko Najaf, alisoma masomo yake ya dini kwa Mirza Habibullah Rashti, na kisha akaondokea kuwa mujtaidi mahiri na fakihi mwenye utambuzi wa hali ya juu kuhusiana na masuala ya kijamii na matukio ya kisiasa katika zama zake. Shakhsia wakubwa wa Shiraze, Iran, na wananchi wa kawaida waliokuwa wakienda kufanya ziara huko Najaf mara kadhaa walimtaka arejee katika mji wa Shiraze ili akawape mwongozo watu na kuwafanya wanufaike na elimu pamoja na maarifa yake katika masuala mbalimbali mbali, sambamba na kuleta ufahamu na uelewa miongoni mwao kuhusiana na masuala ya kisiasa na kijamii. Hata hivyo Ayatullahi fala siri alikuwa akikataa ombi lao hilo, kwani alikuwa ameazimia kubakia milele katika mji wa Najaf na kuishi kando ya haram ya Imamu Ali bin Abitalibi alayhi salam. Hata hivyo, matarajio na matumaini yake ya kuishi milele katika mji huo hayakutimia kwani alilazimika kukubali ombi la wananchi wa Shiraz baada ya kutakiwa kufanya hivyo na mwalimu wake, yani Habibullah Rashti, na takriban mwaka 1277 Hijria akarejea katika mji wa Shiraz. Alianza kujishughulisha na kufundisha katika chuo kikuu cha kidini, yani hauza katika mji wa Shiraz, sambamba na kuswalisha swala ya jamaa katika msikiti wa Jamia uliokuwa ukijulikana kwa jina la Masjidi Wakil Shiraz. Ni katika miaka hiyo hiyo ya awali ya kuwasili kwake huko Shiraz ambapo upenyaji wa Uingereza katika mji huo ulichukua wigo mpana, na wananchi siku baada ya siku wakawa wakihisi uwepo mkubwa wa ukoloni katika mji wao. Ayatullahi Fala siri hakuwa akiweza kuvumilia hali hiyo na kila siku alikuwa akionyesha upinzani wake dhidi ya jambo hilo kwa namna hii au nyingine. Yeye pia kama walivyokuwa maraje wengine na maulamaa wa Kiislamu, alikuwa akipinga suala la majinabi kuwa na udhibiti katika ardhi za Kiislamu, na alikuwa akilipinga hilo kwa nguvu zake zote <mulia> Inasimuliwa kwamba siku moja Ayatullahi Falasiri alikuwa akielekea msikitini kwa ajili ya swala na kusoma ziara taashura, akamwona bwana mmoja amevaa nguo za kimagharibi na anapita katika njia ya watembea kwa miguu kwa jeuri na maringo makubwa, huku akiwa amepanda farasi. Ayatullahi Falasiri akawauliza watu waliokuwa wameandamanao ni nani mtu yule, akaambiwa ni balozi mdogo wa Uingereza. Ayatullahi fala siri akafunga njia na kumzuia balozi huyo mdogo wa Uingereza, na kisha akamtaka ateremke kutoka katika farasi wake na atembee kwa miguu, na kila anapomwona Mwislamu basi amsalimie. Mwaka elfu moja, mia tatu na tatu hijiria, tamaa na kutaka makuu, mtawala mpya wa fars na kuhodhi na kulimbikiza ngano na nafaka kulikofanywa na watu wake wa karibu kulipelekea bei ya mkate kupanda mara kadhaa. Mbali na bei ghali na kufichwa ngano, mkate ukageuka kuwa bidhaa adimu miongoni mwa watu na katika athari ya nyusiku, watu masikini walikuwa wakilala bila kupata kitu cha kutia kinywani Ilikulalamikia hali hiyo, watu wapatao elfu sita walikusanyika katika msikiti wa Wakil Ayatullahi Sayid Ali Akbar fala siri, naye pia alikuwa pamoja na wananchi katika malalamiko yao, na akatuma telegrafu Tehran yalipokuwa makao makuu ya utawala akiwawakilisha wananchi. Mwanazuoni huyo alitaka kuhuzuliwa mtawala na kushughulikiwa hali mbaya maisha yaliyokuwa ikitawala katika mji wa Shiraz. Nasredini Shah, mfalme wa wakati huo wa Iran, badala ya kusikiliza kilio cha wananchi na kushughulikia malalamiko yao alikata shauri kutumia mkono wa chuma dhidi yao. Hivyo akampatia jukumu hilo Zile Sultani, aliyekuwa mtawala wa Isfahan. Maulama wa Isfahani ambao walikuwa na taarifa ya uamuzi huo wa Shah, wakiwa na lengo la kuwaunga mkono wananchi wa Shiraz na, na kuzuia kutokea machafuko walimkinaisha Zile Sultan ashughulikia tatizo la ughali wa mkate huko Shiraz na badala yake wananchi wahitimishe mkusanyiko na wasitake tena kuuzuliwa mtawala. Habari hiyo ikamfikia Ayatullahi Fala Siri, mwanazuoni huyo ambaye alikuwa akiofia roho na uhai wa watu, aliwataka watu warejee makwao Kuhitimisha mkusanyiko huo, wananchi wa Shiraz wakasalimika na baa la kuadimika mkate na kuuzwa kwa bei ya kulanguliwa, na Ayatullahi fala siri akabaidishiwa katika mji wa Isfahan kutokana na mtawala zele sultan kuhofia kuibuka tena uwasi wa wananchi wa Shiraz. Kama atambaidisha mwanazuoni huyo, alitumia ujanja na hila, ambapo alilifanya hilo kwa sura ya heshima ya, ya dhahiri Alimwita kwa heshima na taadhima ayatullahi fala siri huko Isfahan, na baadaye akamlazimisha bakie katika mji huo, na hatimaye baada ya miaka mingi mwanazuoni huyo akafanikiwa kurejea tena katika mji wa Shiraz. Katika tukio la mkataba wa kukabidhiwa shirika moja la Uingereza mamlaka ya kuhodhi sekta ya tumbaku, mwanazuoni huyo alikuwa miongoni mwa watu wa awali waliopaza sauti kupinga mkataba huo. Harakati zake za upinzani dhidi ya mkataba huo na kuwashajiisha wananchi wa Shiraz zilimfanya mtawala wa mji huo atoe amri ya kubaidishiwa Busheri, moja ya miji ya Iran. Hata hivyo, maafisa wa utawala hawakuwa na uthubutu wa kumtia mbaroni Ayatolla Fala siri katikati ya mji au nyumbani kwake. Hivyo walisubiri akiwa ametoka nje ya mji ambapo walimshambulia na kumtia mbaroni na kisha kumvua mavazi yake ya kidini na kisha kumhamishia katika mji wa Busher alishikiliwa kwa muda katika mji huo ambapo hakuna mtu aliyeruhusiwa kuonana naye. Sayid Ali Akbar Fala Siri, aliyekuwa kiongozi wa harakati ya wananchi mjini Shiraz, hatimaye alibaidishiwa Basra, huko Iraq. Hata hivyo, aliendelea na malengo yake, kwani akiwa katika mji huo alikutana na Jamaluddin Asad Abadi na akamtaka mwanafunzi huyo mwanamapambano na mwenye chuki dhidi ya ukoloni amwandikie barua Mirza Shirazi na ambainishie kile ambacho kinawakabili wananchi wa Iran. Sayidi Jamaluddin Asad Abadi, ambaye hapo awali aliwahi kusoma pamoja na Mirza Shirazi na alikuwa akimtambua vyema, alimwandikia barua na ndani yake, sanjari na kubainisha matukio ya Iran, alimtaka ingilie kati na kuhitimisha kile kinachojiri huko Iran. Hatimaye, baada ya miaka 63 ya jihadi, harakati na hima mtawalia, Ayatullahi Sayid Ali Akbar Falasiri aliyeaga dunia mwezi Rabiul Awal mwaka 1319 Hijria katika mji wa Shiraz. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran. ni some hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kuangazia macho yetu magazetini. Sherali Fazil huyu wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, ukimya wa Umoja wa Mataifa katika jinai na dhulma duniani ni unyama wa taasisi hii ya kimataifa. Asante sana Sherali, ukiwa hapo da. Asante sana pia Idris Ali mali ya Mungu Yupo Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana kwa kufuatilia matangazo ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura, naye pia anafuatilia matangazo akiwa Tabora huko Tanzania, na vilevile anatushukuru kwa kumtumia habari. Karibu sasa ni kuletea macho yetu magazetini Gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho, namna mbunge wa wafanyakazi alivyoleta mgawanyiko kwenye bodi ya NSSF. Pia limeipa huzito habari ya spoti ambapo Uganda inatazamiwa hii leo kutoa na jasho na Ivory Coast katika mchuano wa mataifa ya Afrika almaarufu CHAN. Toleo la mtandaoni limetanguliza mbele makala inayoangazia namna magharibi inavyozitumia asasi za kiraia kuihujumu serikali kupitia misaada na ufadhili. Habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo hilo zina vicha vinavyosomeka, namna siasa za Muhozi na Museveni zilivyogawa mitoma, mbinyo wachukua sura mpya Uganda sasa kupitia mitandao ya kijamii, EAC kuteua nchi wanachama itakapokuwa, uh, yatakapokuwa makao makuu ya benki kuu, na upinzani Tanzania wafanya mkutano wa kwanza wa hadhara baada ya kuondolewa zuio. Tuelekee huko, huko nchini Tanzania, ambapo habari iliyochangamkiwa na akthari ya machapisho yaleo ni kuhusu kuanza kwa mikutano hiyo ya siasa ya hadhara huko nchini Tanzania baada ya Rais Samia Suluh Hassan kuondoa marufuku ya kufanyika mikutano hiyo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi umepambwa kwa picha inayoonyesha umati mkubwa wa watu waliojitokeza kuhudhuria mkutano wa hadhara wa chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA. Picha hiyo imebeba anwani semayo, hatutalipa kisasi. Moja ya dondoo za habari hiyo inasema, Mboe afichua matamanio ya kustaafu siasa, akitaka kuacha taifa lenye umoja na mshikamano toleo lake la mtandaoni lina habari hizo za mikutano. Baadhi zina vichwa visemavyo, Mboe asimulia alivyokamatwa na kupewa kesi ya ugaidi, Mboe Mnyika na Sugu watu wa Mwanza kukiwasha na ngoma nzito kwa maofisa wa polisi. Mbali na hayo, pia limeandika TAKUKURU yatangaza nafasi mia tatu ishirini za ajira Songwe kupiga msako wanafunzi wasioripoti shuleni, tatoa yatoa kero tatu usafirishaji mizigo DRC na Zambia. Na kuna makala ya kijamii hapo yenye kichwa kinachohoji mwanamke wa kitanzania anaolewa na nani si mwanaume aya? Nipashe Jumapili pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya mikutano ya hadhara kwa kuandika Hoja sita za ruhusa mikutano Chadema, Mboe aitaja CCM, polisi wampa ulinzi airport, hotelini hadi mkutanoni. Kuna habari inayoashiria kushtadi mumonyoko wa maadili katika jamii zetu, ina anwani isemayo timu uchunguzi ulawiti shuleni ya tinga mkoani. Mboe ampongeza Samia kwa ukomavu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo Jumapili. Pia limeandika Dk Mwinyi ataka tafiti zitatue matatizo Mama apigwa marufuku kupeleka watoto wake baa, na sigara bandia tani kumi na tatu zakamatwa na kuteketezwa. Ukurasa wa mbele wa Mzalendo umepambwa kwa picha ya rais Samia na pembeni yake kuna kichwa kilichobeba maneno rekodi heshima kubwa duniani. Linaandika zaidi kwamba ni ya Tanzania kupewa majukwaa ya kimataifa, ilianza kwa Nyerere, Mkapa, Kikwete na sasa Dr. Samia. Tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho matoleo ya leo ya nchini Kenya toban yameendelea kuakisi kwa mapana na marefu kuhusu matokeo ya mtihani wa kitaifa wa KCSE. Kurasa za mbele za Sunday Nation na Taifa Jumapili zimepambwa kwa picha zinazoonyesha baadhi ya shule na wanafunzi waliofanya vyema katika mtihani huo wa kumaliza shule ya upili. Nation limeipa habari hiyo kichwa kisemacho mabingwa wapya, huku gazeti dada la taifa Jumapili likiipa anwani isemayo miamba wafufuka. Baadhi ya shule zilizong'aa kwenye mtihani huo kwa mujibu wa Nation ni pamoja na Alliance, Pangani Girls, Starehe na Kenya High. Taifa Jumapili limeandika shule za kitaifa na kimkoa ambazo zilikuwa zinafanya vyema miaka ya 80 na 90 zimewika katika KCSE ya mwaka uliomalizika. Mbali na hayo ya mtihani, habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni za siasa, na zina vichwa vinavyosema pigo kwa azimio, Jubilee ikizidi kuzama mlimani, na Raila kuhutubia wafuasi wake kesho. Toleo la intaneti la Nation limesheheni habari za kisiasa, kiuchumi na kijamii. Baadhi zina anwani zisemazo Gashagwa mbioni kuwarai wa bunge wa Jubilii. Ruto aagiza kuhamishwa gereza la Kitale na kieneo, Tanzania yafanya mkutano wa kwanza wa hadhara baada ya kuondolewa zuio. The Sunday Standard halikuachwa nyuma, pia limeipa uzito habari ya matokeo ya KCSE chini ya kichwa kisemacho, kuongezeka kwa alama za A, walimu waeleza siri za mafanikio. kukumbusha kwamba tovuti yetu ni parstoday.ir. Mkwaju sw Afrika wiki hii Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Gabon hafariki dunia ghafla kwenye kikao cha baraza la mawaziri, Sierra Leone yapitisha sheria ya kutenga asilimia 30 ya nafasi za ajira kwa ajili ya wanawake na jumuiya ya Afrika mashariki kuanzisha benki kuu pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na masuala ya uchumi na diplomasia. Benki kuu ya Afrika mashariki inatazamiwa kuzinduliwa mwaka huu na nchi wanachama wa EAC, hatua ambayo imetajwa kuwa muhimu katika kutekeleza utaratibu wa kutumia sarafu moja. Katibu mkuu wa EAC Dr. Peter Madhuki amesema hayo wiki hii na kuongeza kwamba baraza la mawaziri la EAC linatarajiwa pia kuchukua maamuzi kuhusu yatakapokuwa makao makuu ya benki hiyo. Katika kipindi cha hivi karibuni, nchi wanachama zimekuwa zikijitahidi kuwa mwenyeji wa taasisi hiyo muhimu ya kifedha, kila moja ikitafuta kujipatia uwezo mkubwa wa kuvutia mitaji ya kigeni na kuwa kitovu cha kifedha cha kikanda. Sarafu ya pamoja ya nchi hizo itarahisisha biashara na usafiri wa watu ndani ya eneo hilo, jambo ambalo litafanikisha lengo la jumuiya hiyo kama inavyotarajiwa katika itifaki ya soko la pamoja. Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jumla ya watu milioni mia tatu huku wawekezaji kutoka kote duniani wakijitayarisha kufaidika na soko hilo kubwa. Madhuki amesema mazungumzo beina ya viongozi wa nchi wanachama yamefanya kazi ya kuondoa vizingiti vya kibiashara ambavyo vilikuwa vinakwamisha biashara ya ndani ya mikoa. We are Huku hayo ya kiarifiwa ripoti mpya ya Benki ya Maendeleo ya Afrika AFDB imefichua kuwa ukuaji wa uchumi barani Afrika unatarajiwa kuzidi utabiri wa dunia mwaka 2023 na 2024 ambapo pato jumla la taifa litastawi kwa wastani wa karibu asilimia 4 katika kipindi hicho. AFDB ilisema kuwa takwimu zinazotarajiwa za ukuaji wa uchumi wa bara Afrika zitakuwa bora zaidi kuliko ulimwenguni kote ambao unatarajiwa kukua kutoka asilimia 2.7 hadi asilimia 3.2 kwa wastani. Ripoti hiyo ilitabiri wastani wa ukuaji katika kanda tano za Afrika mwaka elfu mbili na 24 kama ifuatavyo: Afrika kaskazini asilimia 3.4, Afrika ya kati asilimia 4.2, Afrika mashariki asilimia 5.4, Afrika magharibi asilimia 4.3 na kusini mwa Afrika asilimia 2.8. Katika habari ya tanzia, takriban watu 145 wametoweka baada ya boti iliyokuwa na injini moja kupinduka mapema wiki hii kwenye mto wa jimbo la Ekuata la kaskazini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afisa mmoja wa serikali ya kieneo ametangaza habari hiyo na kuongeza kwamba watu 55 wameokolewa katika ajali hiyo ya boti iliyopinduka kwenye mto Lulonga. Boti hiyo ilikuwa ikielekea Lilanga katika nchi jirani ya Congo Brazzaville ilipozama kwenye mto Lulonga karibu na mji wa Basankoso. Jean Pierre Wangela, mkuu wa mashirika kirai ya kiraia katika eneo hilo, amewaambia waandishi wa habari kwamba, na hapa na nukuu, mashua hiyo ilikuwa imejaa watu na bidhaa kupita kiasi, ilipinduka karibu usiku wa manane na kusababisha hasara za wanadamu. Kulikuwa na takriban watu 200 kwenye mashua hiyo. Baadhi ya manusura wa ajali hiyo wanasema buti hiyo ilikuwa imejaa kupindukia mizigo na watu watu wametoka ba bamwayi wameingia mu bote ya kibirwa. Tumeambia benyee walikuwa bana bakia bavale masovetage. Tumevale masovetage, tume vale bote. Tumekutana ikwe nashuka, ikwe na shuka, tumeanza tupa mizigo, tumeshindikana. Tumefika kumwisho, tumeingia mu mai, bote imezama. Katika hatua nyingine, Sierra Leone imepitisha sheria inayotaka mashirika ya umma na ya binafsi kutenga asilimia 30 ya nafasi za ajira kwa ajili ya wanawake katika jitihada za kukabiliana na kukosekana kwa usawa wa kijinsia katika jamii ya nchi hiyo inayowapa upendeleo zaidi wanaume. Rais Julius Maada Bio wiki hii alitia saini kuwa sheria mswada huo ambao pia unawahakikisha wanawake angalau wiki kumi na nne za likizo ya uzazi malipo sawa na fursa za mafunzo. Akihutubia wakati wa utiaji saini wa sheria hiyo wiki hii, bayo amesema sheria hiyo itashughulikia kukosekana kwa usawa wa kijinsia katika nchi hiyo kwa kina. Aidha, rais wa Sierra Leone amesema na hapa nanukuu, lazima tukomeshe utovu wa nidhamu au unyanyasaji dhidi ya wanawake katika chaguzi na maisha ya umma na kuadhibu watu na vyombo vyote vinavyopatikana na hatia ya unyanyasaji kama huo, mwisho wa kunukuu. Amesema wakati umefika wanawake wasijifungie tu majikoni bali watoke nje wachangie katika ustawi na ujenzi wa taifa you cannot say you are serious about development and you lock up more than 50% of your energy in the kitchen uh, somewhere else, and then expect to make progress for me like i said we are a uh, development oriented government and therefore all the energy needed is what we want to unleash. and the women power the, the component of the women have been missing Tugeukie masuala ya usalama. Umoja wa Afrika umesema wiki hii kwamba umetiwa matumaini na stratejia inayotumiwa na jeshi la taifa la Somalia SNA katika operesheni zake za kulisambaratisha kundi la kigaidi la Al-Shabab haswa kwa kutilia maanani mafanikio makubwa liliyoyapata katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Balozi Muhamed Al Amin Soif, mkuu wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, amesema wamefurahishwa na hatua zilizopigwa mpaka sasa na SNA na kwamba wanatumai kuwa katika mustakabali wa karibuni genge hilo la wanamgambo litasambaratishwa kikamilifu huko nchini Somalia, sambamba na kuvipongeza vikosi vya serikali ya Somalia kwa kufanikiwa kukomboa miji kadhaa ya kistratejia katika siku za hivi karibuni. Balozi Soif amesisitiza kwamba AU itaendelea kuipa Somalia msaada na uungaji mkono unaohitajika ili taifa hilo la pembe afrika liondokane na ugaidi na vitendo vinavyohusiana nao. Katika muda wa wiki moja iliyopita pekee, jeshi hilo la Somalia limefanikiwa kukomboa miji kadhaa toka mikononi mwa wapiganaji wa Al-Shabab ikiwemo Eldher, Harardhere, Galkak na Hindhere katika majimbo ya Galmudug na Galgadud katikati ya nchi, huku haya yakiharifiwa, zaidi ya magaidi 40 wa genge hilo la ukufurishaji wameuawa katika operesheni mpya ya jeshi la Somalia iliyofanyika kwenye eneo la Shabele ya kati. Tugeukie sasa mizani ya sheria. Mtoto wa kiume wa rais wa Equatorial guini amewekwa mbaroni kwa tuhuma za kuuza ndege ya shirika la ndege la taifa hilo kinyume cha sheria. Vyombo vya habari vya serikali vimesema Raslan Obiang Nsue anadaiwa kuuza ndege aina ya turboprop yenye viti 74 kwa kampuni iliyoko visiwa vya Canary. Mshukiwa huyo alikuwa akiendesha shirika la ndege la Guinea ya Ikweta, nchi ambayo iko mikononi mwa familia ya Rais Obiang Ngwema ambaye amekuwa madarakani kwa miaka 43. Obiang mwenye umri wa miaka 80, amekuwa madarakani tangu mwaka 1979 wakati alipongolewa madarakani mtangulizi wake Francisco Ngwema kupitia mapinduzi. Na tutamatishe kwa habari ya tanzia, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Gabon Michael Musa Adamu amefariki dunia ghafla kutokana na mshtuko wa moyo wakati wa kikao cha baraza la mawaziri. Taarifa rasmi ya serikali ya Gabon imethibitisha habari hiyo ya kufariki dunia. Michael Adamo ambaye alikuwa mtu wa karibu na mshirika wa muda mrefu wa rais Ali Bongo hata kabla ya kuwa kwake rais mwaka elfu mbili na tisa. Taarifa zinasema kwamba waziri huyo wa mambo ya nje wa Gabon amefariki dunia licha ya juhudi za wataalamu za kujaribu kuokoa maisha yake. Na habari hiyo ya tanzia ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 29 Jamadi Thani 1444 Hijiria, sawa na tarehe 22 Januari 2023 Miladia. Miaka 44 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ikiwa ni katika mwendelezo wa wananchi wa Islamu wa Irani kuupinga utawala wa Shah na kukabiliana na vikosi vya utawala huo, idadi kubwa ya raia waliuawa na kujeruhiwa. Wananchi wa Irani ya Kiislamu, ambao walikuwa wakisubiri kwa hamu kubwa kurejea nchini Imam Khomeini, mwenye Mwenyezi Mungu amrehemu, walitayarisha mazingira hitajika kwa ajili ya mapokezi makubwa zaidi ya kihistoria kwa kiongozi huyo wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mnasaba huo, wafanyakazi mbalimbali wakiwemo maulama na wawakilishi wa matabaka mbalimbali mbali ya wakazi wa mji wa Tehran walikusanyika pamoja ili kuandaa hafla kubwa ya kumpokea Imam. Watu wengi kutoka katika miji na vijiji vya Iran ya Kiislamu walimiminika kwa wingi mjini Tehran kwa lengo la kushiriki katika sherehe za kumkaribisha Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Tarehe 22 mbili mwezi Januari mwaka 1979 mia miaka 44, iliyopita mwanamapambano wa Kipalestina Abu Hassan Salame aliuwa wa kigaidi na maajenti wa utawala wa Kizayuni. Abu Hassan Salame ndiye aliyepanga na kuratibu operesheni ya kuwateka nyara wa Israeli 12 katika mashindano ya Olimpiki huko Munich, Ujerumani, 1972. Salame alikuwa kamanda wa jeshi la vita vitakatifu vya Palestina katika vita vya Palestina vya mwaka 1948 heni hiyo ilitekelezwa Septemba 5 mwaka 1972 na kupelekea kuuawa mateka 12 wa Israel, wa Palestina watano, polisi mmoja wa Jerumani na kutiwa nguvuni wa Palestina watatu. Abu Hassan ndiye aliyepanga operesheni hiyo, japokuwa mwenyewe hakushiriki moja kwa moja. Abu Hassan Salame aliuliwa kigaidi Januari 22 mwaka 1979, mia miaka saba baada ya operesheni ya Munich. Aliuawa katika mmoja ya mitaa ya Beiruti akiwa na wenzake wanne wakati walipotoka nje ya nyumba baada ya kuripukiwa na bomu lililokuwa limetegwa ndani ya gari mkabala wa nyumba yake. Siku kama ya leo miaka 462 iliyopita inaosadifiana na tarehe 22 Januari 1561, alizaliwa mwanafalsafa na mtaalamu wa hisabati wa Uingereza kwa jina la Francis Bacon. Awali Bacon alijishughulisha na masuala ya kisiasa na baadaye alikamatwa na kufungwa jela baada kupatika na ya kupatikana na hatia ya kula rushwa. Kipindi cha kufungwa jela kilikuwa fursa mwafaka kwa Francis Bacon kudhihirisha kipawa chake. Mwanafalsafa huyo alitoa mchango mkubwa katika eneza sayansi asili nchini Uingereza na kuisha sayansi na falsafa barani Ulaya. Bacon ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha New Atlantis. Msomi huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1626. na miaka 248 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Andre Marie Ampère mtaalamu wa hisabati na fizikia wa Ufaransa. Akiwa kijana mdogo, alipendelea sana fani ya hisabati. Akiwa chuo kikuu cha Polytechnique cha mjini Paris, aligundua mambo kadhaa katika uga wa fizikia. Moja ya mambo aliyogundua Andre Marie ni pamoja na simu ya upepo yani telegraph. Mtaalamu huyo alifariki dunia mwaka 1836. muda umenipa kisogo mpenzi msikilizaji, labda ni kusomea tu vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Iran yasema azimio la EU dhidi ya IRGC ni sehemu ya vita mseto dhidi ya taifa hili. Waislamu Nigeria waandamana na kulaani uchochezi wa jarida la Kifaransa. Idadi ya waandamanaji waliouawa wa Sudan yafika mia moja ishirini na watatu na Wajordan wa wakusanyika mbele ya ubalozi wa Israel kuunga mkono msikiti wa Al Aqsa. Kufikia hapo sina la ziada ila kukushukuru kwa muda wako na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Tukutane tena insha allah katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Na hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBOX 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.