Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuwanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini, Piganeni nao Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe, na akunuhusuni juu yao, na avipe poza vifua vya Waislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya redio Tehran idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran, tukiwa tunasikika kupitia kutoka moja kwa moja hapa katika studio zetu za jame jama jijini Tehran kupitia internet, ambapo tunasikika mtandao wetu wa internet ni pastoday.ir/sw. Tunasikika pia katika maeneo ya Afrika mashariki na vilevile vile kule Afrika ya kati. Studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo ni mimi Salum Bindira. Usiku wa leo mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi cha mchango wa maulamaa wa keshia katika Uislamu. Baada ya hapo tukuleteni Afrika Wiki Hii, kipindi ambacho hutupia jicho matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita, na baada ya hapo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa kukuleteni makala kila siku ya leo katika historia. imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko afrika Mashariki, huko afrika kati ikiwa ni saa kumi na mbili jioni. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Spika wa bunge la Irani anasema bunge la taifa hili litachukua hatua nzito mkabala wa bunge la umoja Ulaya. Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hali bado si shwari, kila upande waendelea kuhutumu upande wa pili. Na wananchi wa burkina Faso waandamana dhidi ya Ufaransa. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria hatua ya bunge la umoja wa Ulaya iliyo dhidi ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, na kueleza kuwa iwapo Ulaya inataka kufunga mlango wa mantiki na kuunga mkono ugaidi basi jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kuchukua hatua nzito ya kujibu mapigo. Muhamad Kalibaf ameyasema hayo leo Jumamosi baada ya kuyatembelea makao makuu ya sepa na kubainisha kuwa iwapo Ulaya inataka kulidhuru jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, hakuna shaka kuwa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran litatoa jibu mwafaka. Halibof amekutana na meji ya Jenerali Huseini Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu SEPA, na kusema maadui wa Iran hawana ufahamu kuhusu taifa hili na jeshi lake la SEPA na uhusiano wa karibu uliopo baina ya wananchi na jeshi hilo la kulinda mapinduzi ya Kiislamu. Kadhalika, spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameelezea bayana kuwa baadhi ya nchi zinatumia ugaidi kama wenzo wa kutimiza malengo ya siasa zao za nje. Hapo jana Kalibof alisema, kiten, alisema kitendo cha kiuoga cha bunge la Ulaya cha kuliweka jeshi la Sepa katika orodha ya kile kinachodaiwa ni makundi ya kigaidi hakitoachwa hivi hivi bila kupata majibu makali kutoka kwa jamhuri ya Kiislamu. Kabla ya hapo Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliashiria mwendelezo huo wa uchukuaji misimamo wa kuingilia masuala ndani ya Iran na kusisitiza kuwa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ni kikosi rasmi na sehemu ya mfumo wa ulinzi wa nchi, na akaongeza kuwa hatua hiyo ya bunge la Ulaya inakwenda kinyume na sheria za kimataifa pamoja na hati ya Umoja wa Mataifa. Kwa upande wake meja jenerali Huseini Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, ametoa onyo kali katika mazungumzo yake na Kalibofu na kusema kwamba Ulaya haipasi kukariri makosa yaliyofanya huko nyuma. Kadhalika amesema ni kawaida kwa serikali za Ulaya kumtazama anayedhulumiwa kama dhalimu na kusisitiza kwamba nchi za Ulaya zipo salama leo hii mkabala wa shari ya mashambulizi ya magaidi wa Daesh kutokana na juhudi kubwa za jeshi la sepa na hasa kikosi cha Quds cha jeshi hilo chini ya uongozi wa shahidi luteni jenerali Qasim Soleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepaa. Mvutano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unazidi kupamba moto baada ya Kigali kuituhumu Kinshasa kwamba inavuruga jitihada za kikanda zinazoendelea za kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo. Mgogoro baina ya mataifa hayo mawili jirani umeingia katika hatua mpya baada ya serikali ya Kigali kudai kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilikuwa inajiandaa kwa vita vya kuajiri mamluki wa kigeni. Wakati Rwanda ikitoa tuhuma hizo, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nayo imeendelea kuinyosha kidole cha lawama Kigali kwamba ndiyo mvurugaji wa amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ikumbukwa kuwa uhusiano kati ya DRC na Rwanda umefikia hatua ya chini kabisa katika miezi ya hivi karibuni. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaitumu jirani yake mdogo Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, madai ambayo yamekanushwa na Rwanda lakini yanaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Na mgambo hao wameteka eneo la mashariki mwa DRC lenye hali tete na lenye utajiri wa madini katika miezi ya hivi karibuni na hivyo kuzusha mvutano kati ya serikali ya Kinshasa na Rwanda. Ripoti iliyotolewa hivi karibuni na wataalamu huru wa Umoja wa Mataifa ilieleza kuwa jeshi la Rwanda lilihusika li kwenye operesheni za kijeshi dhidi ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo katika maeneo yanayokabiliwa na machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mamia ya wananchi wa Burkina Faso wamejitokeza mabarabarani katika mji mkuu wa Gadugu kushiriki maandamano dhidi ya Ufaransa, hatua inayoonyesha jinsi ushawishi wa Paris katika nchi za bara la Afrika unavyoendelea una kuporomoka na kupungua. Haya yameripotiwa na shirika la habari la Reuters ambalo limeeleza kuwa waandamanaji hao wa Burkina Faso wanaituhumu Ufaransa kuwa inaingilia masuala ndani ya nchi hiyo magharibi mwa Afrika na kufanya ukoloni mamboleo. Mmoja ya mabango yalikuwa amebebwa na waandamanaji hao mjini Uagadugu lilikuwa limeandikwa Ufaransa lazima iondoke. Aidha, waandamanaji hao huku wakipiga nara wamesema Paris imeshindwa kutekeleza ahadi na majukumu yake katika mapambano dhidi ya makundi ya wanamgambo na yale ya kigaidi. Burkina Faso ni koloni la zamani la Ufaransa, na kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo Ibrahim Traore amekuwa akieleza wazi hisia zake dhidi ya Wafaransa tangu aingie madarakani, na amepanua uhusiano na nchi nyingine ikiwa ni pamoja na Russia. Mapema mwaka huu serikali ya Burkina Faso ilimtimua balozi wa Ufaransa mjini Wagadugu, Lusi Halande, hatua iliyochukuliwa ka, katika kivumbi cha mvutano wa kidiplomasia baina ya nchi hizi mbili. Hapo awali serikali ya kijeshi ya Burkina Faso ilikuwa imetangaza katika taarifa yake kuwa imesitisha utangazaji wa redio France International RFA inayofadhiliwa na serikali ya Paris. Sababu ya hatua hiyo ni kueneza taarifa za uongo na kutangaza habari za upotoshaji. Uhusiano wa nchi kadhaa za magharibi mwa Afrika na Ufaransa umeharibika sana katika miaka ya hivi karibuni. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Kamandi kuu ya jeshi la Marekani, CENTCOM, imekiri kuwa moja ya kambi za kistratejia za nchi hiyo huko kusini mwa Siria imeshambuliwa kwa ndege zisizo na rubani, yani drone. Taarifa iliyotolewa na CENTCOM imesema kambi hiyo ya kijeshi ya Marekani imeshambuliwa kwa drone katika eneo la Atanf kusini mwa Siria, karibu na mipaka ya Iraqi na Jordan. Msemaji wa CENTCOM Jo Bukino amehamakishwa na pigo hilo dhidi ya kituo cha kijeshi cha vikosi vamizi vya Marekani nchini Siria na kusema kuwa mashambulizi ya aina hii hayakubaliki katu. Aidha, amedai kuwa eti droni mbili kati ya tatu zilizofanya mashambulizi hayo zimetunguliwa. Hata hivyo hajaeleza ni nani amehusika na hujuma hiyo pamoja na hasara za roho na zana za kijeshi zilizosababishwa na mashambulizi hayo msemaji huyo wa kamandi kuu ya jeshi la Marekani amebwabwaja zaidi kwa kusema mashambulizi ya namna hiyo yanaviweka vikosi vya nchi hiyo pamoja na vyaitifaki wake katika hatari, na eti yanakwamisha juhudi za kupambana na kundi la kigaidi la Daesh. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Damascus imetoa taarifa mara kadhaa ya kulaani vitendo vya vikosi vamizi vya jeshi la Marekani sambamba na kutaka kukomeshwa uwepo haramu wa kijeshi wa Washington katika ardhi ya Siria. Ikumbukwe kuwa baada ya kushindwa kundi la kigaidi la Daesh likiwa kama tawi la kijeshi la Marekani nchini Siria mnamo Disemba mwaka elfu mbili na kumi na sita, majeshi ya Marekani yalishika moja kwa moja nafasi ya kundi hilo na kuanza wakati huo huo kuchimba na kuiba mafuta ya Siria. Na Alfabeti, ambalo ni shirika mama la kampuni ya intaneti ya Kimarekani ya Google, limetangaza kuwa litawafuta kazi wafanyakazi zaidi ya elfu kumi na mbili. Sundari Pichai, afisa mkuu mtendaji wa Alfabeti, amesema katika kipindi cha miaka miwili iliyopita kampuni hiyo imeshuhudia mawimbi mazito ya kimapato kutokana na mdororo wa uchumi, na kwa msingi huo wanalazimika kuwafuta kazi wafanyakazi wapatao elfu kumi na mbili. Alfabeti ilikuwa na takriban wafanyakazi rasmi laki moja na themanini na saba elfu kote duniani kufikia Desemba mwaka uliomalizika hivi karibuni wa elfu mbili na ishirini na mbili na kufutwa kazi wa wafanyakazi elfu kumi na mbili kutamaanisha kukoseshwa ajira asilimia sita ya wafanyakazi hao. Kupungua ukuaji wa uchumi na kuongezeka mfumuko wa bei huko nchini Marekani, pamoja na kushuka kwa thamani ya hisa za kampuni hiyo, ni miongoni mwa mambo ambayo imelazimisha kuamua kuachisha kazi idadi kubwa ya wafanyakazi wake, baadhi ya ripoti zinaeleza hayo imeripotiwa siku moja baada ya shirika la microsoft kusema kuwa litapunguza wafanyakazi elfu kumi katika miezi michache ijayo aidha mapema mwezi huu wa januari mkurugenzi mtendaji wa amazon alisema kuwa kampuni hiyo itaufuta kazi wafanyakazi zaidi ya elfu kumi na nane baadhi ya waajiri wakubwa wa marekani ikiwa ni pamoja na walmart facebook twitter na pepsi Hivi karibuni wamepunguza maelfu ya nafasi za kazi nchini humo kutokana na kuzorota kwa uchumi wa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu iliyokujia ni moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho ukosoaji wa Iran kwa kimya cha Baraza la Usalama mkabala wa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema katika kikao cha baraza hilo kuhusu Palestina kuwa mwaka uliopita ulikuwa mwaka wa mauaji makubwa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, kwa sababu vitendo vya ukandamizaji, kupenda kujitanua na vya kibaguzi vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa Palestina viliendelea na kushika kasi bila kusita. Amir Said Iravani, mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa, amesisitiza kuwa kama tulivyosema mara kadhaa kuwa kama jamii ya kimataifa na hasa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zitanyamaza kimya na kutochukua hatua yoyote mbele ya mashambulizi na hujuma za kila uchao za utawala wa Israel basi kimya hicho kitaupa kiburi zaidi utawala huo cha kushadidisha uvamizi na jinai zake dhidi ya Wapalestina. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linapasa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo na kali za kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Ni wazi kuwa utendaji wa taasisi za kimataifa, likiwemo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa umekuwa na mchango na taathira katika kuendelea hatua za kujitanua za mabavu na za kibaguzi za utawala wa kizayuni wa Israel, kwa sababu hatua na misimamo ya serikali mbalimbali ikiwemo hatua Marekani ya kuzuia kuwasilishwa maazimio ya baraza la usalama ili kupinga hatua zilizo dhidi ya ubinadamu za utawala wa kizayuni zinadhihirisha nafasi na namna baraza la usalama linavyobeba dhima waziwazi katika kuendelea chokochoko choko za utawala huo unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Utawala wa kizayuni kwa zaidi ya miaka sabini sasa unaendeleza jinai zake za kila aina dhidi ya wa Wapalestina, huku taasisi za kimataifa zikikaa kimya na utawala huo ghasibu ukiungwa mkono kwa pande zote na Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi zinazodai kutetea haki za binadamu. Aidha, Israel ni chanzo kikuu cha ukosefu wa amani na hali ya mchafukoge inayoshuhudiwa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, huku kila uchao ukiendeleza hatua zake za kukusubu, vitendo vya ubaguzi vya mabavu mauaji na mashambulizi dhidi ya maeneo matakatifu kama hujuma dhidi ya Quds na msikiti mtakatifu wa Al akswa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, ambapo wananchi wa Palestina pia hawana njia nyingine ghairi ya kuendeleza mapambano na mukawama dhidi ya utawala huo ghasibu na haramu. Utendaji wa utawala wa kizayuni mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na mbili pia naonyesha wazi kuwa serikali iliyotangulia utawala huo ambayo ilikuwa ikikosoa sera za Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa sasa wa Israel, haikutofautiana naye, na utawala huo ghasibu sawa kabisa. Nilivyokuwa ukifanya kwa miaka kadhaa katika miongo iliyopita, umeendeleza sera zake za mauaji na uvamizi dhidi ya maeneo matukufu ya Palestina sambamba na kushadidisha hatua zake za kujitanua katika ardhi za Wapalestina. Kwa mfano, Wazayuni tokea mwanzoni mwa mwaka jana wa elfu mbili na ishirini na mbili wameshadidisha jinai dhidi ya wa Wapalestina na hadi sasa wamewaua shahidi wa Palestina 223 katika muda wote huo, walowezi wa Kiyahudi pia huku wakiungwa mkono na kusaidiwa na utawala huo hadi sasa wameushambulia msikiti wa al akswa zaidi ya mara mia mbili na hamsini. Said Abu Ali, naibu katibu mkuu na mkuu wa kitengo cha Palestina na ardhi zilizokusubiwa za Waarabu katika Jumuiya ya Nchi za Kiarabu, Arab League, amesema kuhusiana na kuendelea jinai za wazayuni mwaka uliopita wa miladia kwamba kuongezeka idadi ya mateka wanaoshikiliwa katika jela za Israel na jinai za maafisa wa utawala huo ghasibu dhidi ya wafungwa hao wa Kipalestina, ikiwemo vizuizi na kushindwa kupatiwa matibabu. Wafungwa hao ni wenzo unaotumiwa na Israel ili kuwaua shahidi raia hao madhulumu wa Kipalestina. Kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, njia pekee ya kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Palestina ni kuendesha kura ya maoni itakayowashirikisha wakazi wote asili wa ardhi hizo. Iran na aidha inasisitiza kuwa kwa kuzingatia utambulisho bandia na haramu wa utawala wa Kizayuni, hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu na Kiislamu za kuanzisha na kustawisha uhusiano na utawala huo haisaidii kwa namna yoyote ile kupatikana haki za wananchi wa Palestina na wala haitasaidia kuimarisha amani na utulivu katika eneo hili la Asia Magharibi. Kwa msingi huo na kwa kuzingatia utambulisho wa kigaidi na kukiuka mapatano unaofanywa na utawala ghasibu wa Kizayuni, na pia upuuzaji unaofanywa na, na taasisi za kimataifa, likiwemo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, mkabala wa jinai na ukandamizaji wa Israel dhidi ya wa Wapalestina, chaguo pekee la Wapalestina ni kuendeleza mapambano na mukawama dhidi ya utawala huo ghasibu. Hii ni kwa sababu kuendelea kimya cha taasisi za kimataifa na asasi hizo kushindwa kuchukua hatua za kukabiliana na kuzuia jinai na vitendo vingine vya mabavu na vya kibaguzi vya utawala wa kizayuni kuna maanisha kuupatia ruhusa utawala huo kuendeleza sera zake za jinai dhidi ya wapalestina wasio na hatia ndio maana balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa akaashiria jinai za utawala wa kizayuni na kuhoji je, ni kizingiti gani ambacho utawala huu unapaswa kukipita ili baraza la usalama litoke kwenye usingizi wa msimu wa baridi kali na kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa hati na, ma na matamko ya kimataifa? Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Mchango wa maulama wa Kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kwa pamoja kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Katika vipindi vyetu viwili vilivyotangulia, tulimzungumzia Mirza Shirazi au Mirza Bozorg, mmoja wa wasomi na wanazuoni wakubwa wa kishia. Tuliona ni kwa namna gani alim na msomi huyo aliyekuwa akiishi maisha ya kawaida kabisa alivyofanikiwa kuushinda utawala wa Nasiruddin Shah pamoja na mkoloni Mwingereza kwa fatua yake ya kuharamisha tumbaku ambayo haikuzidi hata mstari mmoja kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu kitamzungumzia Seyid Ali Akbar Fala Siri, alim na mwanazuoni mwingine mahiri na mashuhuri wa kishia ambaye mchango wake una nafasi muhimu mno katika ulimwengu wa Kiislamu. Kuweni pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki, kutegea sikio yale niliyokuandalia. Ni kwa leo Sayyid Ali Akbar Fala Siri alizaliwa mwaka 1256 Hijria katika kijiji cha Asir kilichoko katika viunga vya mji wa Lamer. Alipofikisha umri wa miaka 14, tayari alikuwa amemaliza masomo yake ya msingi. Mwaka 1270, Fala Siri alifunga safari na kuelekea katika chuo kikuu cha kidini cha Shiraz akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu na kukamilisha maarifa yake ya dini. Akiwa mjini Shiraz a, alisoma kwa Sheikh Mahdi Gajuri. Baada ya kufikia daraja ya jitihadi, alielekea katika mji wa Najafu Iraqi kwa minajili ya kupanua zaidi upeo na maarifa yake ya elimu. Akiwa katika chuo kikuu cha kidini yaani hauza, huko Najaf, alisoma masomo yake ya dini kwa Mirza Habibullah Rashti, na kisha akaondokea kuwa mujtaidi mahiri na fakihi mwenye utambuzi wa hali ya juu kuhusiana na masuala ya kijamii na matukio ya kisiasa katika zama zake. Shakhsia wakubwa wa Shiraze, Iran, na wananchi wa kawaida waliokuwa wakienda kufanya ziara huko Najaf mara kadhaa walimtaka arejee katika mji wa Shiraze ili akawape mwongozo watu na kuwafanya wanufaike na elimu pamoja na maarifa yake katika masuala mbalimbali mbali, sambamba na kuleta ufahamu na uelewa miongoni mwao kuhusiana na masuala ya kisiasa na kijamii. Hata hivyo Ayatollahi fala siri alikuwa akikataa ombi lao hilo, kwani alikuwa ameazimia kubakia milele katika mji wa Najaf na kuishi kando ya haram ya Imamu Ali bin Abitalibi alayhi salam. Hata hivyo, matarajio na matumaini yake ya kuishi milele katika mji huo hayakutimia kwani alilazimika kukubali ombi la wananchi wa Shiraz baada ya kutakiwa kufanya hivyo na mwalimu wake, yani Habibullah Rashti, na takriban mwaka 1277 Hijiria akarejea katika mji wa Shiraz. Alianza kujishughulisha na kufundisha katika chuo kikuu cha kidini, yani Hauza, katika mji wa Shiraz, sambamba na kuswalisha swala ya jamaa katika msikiti wa Jamia uliokuwa ukijulikana kwa jina la Masjidi Wakil Shiraz. Ni katika miaka hiyo hiyo ya awali ya kuwasili kwake huko Shiraz, ambapo upenyaji wa Uingereza katika mji huo ulichukua wigo mpana na wananchi, siku baada ya siku, wakawa wakihisi uwepo mkubwa wa ukoloni katika mji wao. Ayatullahi Fala siri hakuwa akiweza kuvumilia hali hiyo na kila siku alikuwa akionyesha upinzani wake dhidi ya jambo hilo kwa namna hii au nyingine. Yeye pia kama walivyokuwa maraje wengine na maulamaa wa Kiislamu alikuwa akipinga suala la majinabi kuwa na udhibiti katika ardhi za Kiislamu, na alikuwa akilipinga hilo kwa nguvu zake zote <mulia> Nasimuliwa kwamba siku moja Ayatullahi Fala Siri alikuwa akielekea msikitini kwa ajili ya swala na kusoma ziara Taashura, akamuona bwana mmoja amevaa nguo za kimagharibi na anapita katika njia ya watembea kwa miguu kwa jeuri na maringo makubwa huku akiwa amepanda farasi. Ayatullahi Falasiri akawauliza watu waliokuwa wameandamanao ni nani mtu yule, akaambiwa ni balozi mdogo wa Uingereza. Ayatullahi fala siri akafunga njia na kumzuia balozi huyo mdogo wa Uingereza, na kisha akamtaka ateremke kutoka katika farasi wake na atembee kwa miguu, na kila anapomwona Mwislamu basi amsalimie. Mwaka elfu moja mia tatu na tatu hijiria, tamaa na kutaka makuu, mtawala mpya wa Fars na kuhodhi na kulimbikiza ngano na nafaka kulikofanywa na watu wake wa karibu kulipelekea bei ya mkate kupanda mara kadhaa. Mbali na bei ghali na kufichwa ngano, mkate ukageuka kuwa bidhaa adimu miongoni mwa watu, na katika athari ya nyusiku, watu masikini walikuwa wakilala bila kupata kitu cha kutia kinywani. Ili kulalamikia hali hiyo, watu wapatao elfu sita walikusanyika katika msikiti wa Wakil Ayatullahi Sayid Ali Akbar fala siri. Naye pia alikuwa pamoja na wananchi katika malalamiko yao, na akatuma telegrafu Tehran yalipokuwa makao makuu ya utawala akiwawakilisha wananchi. Mwanazuoni huyo alitaka kuuzuliwa mtawala na kushughulikiwa hali mbaya maisha yaliyokuwa ikitawala katika mji wa Shiraz. Nasredini Shah mfalme wa wakati huo wa Iran, badala ya kusikiliza kilio cha wananchi na kushughulikia malalamiko yao alikata shauri kutumia mkono wa chuma dhidi yao. Ya hivyo akampatia jukumu hilo Zile Sultani, aliyekuwa mtawala wa Isfahan. Maulamaa wa Isfahani, ambao walikuwa na taarifa ya uamuzi huo wa Shah, wakiwa na lengo la kuwaunga mkono wananchi wa Shiraz na, na kuzuia kutokea machafuko waalimkinaisha zile sultan ashughulikia tatizo la ughali wa mkate huko Shiraz, na badala yake wananchi wahitimishe mkusanyiko na wasitake tena kuuzuliwa mtawala. Habari hiyo ikamfikia Ayatullahi fala Siri, mwanazuoni huyo ambaye alikuwa akiofia roho na uhai wa watu, aliwataka watu wa rejema kwao na kuhitimisha mkusanyiko huo. Wananchi wa Shiraz wakasalimika na baa la kuadimika mkate na kuuzwa kwa bei ya kulanguliwa, na Ayatullahi Fala Siri akabaidishiwa katika mji wa Isfahan kutokana na mtawala Zele Sultan kuhofia kuibuka tena uwasi wa wananchi wa Shiraz. Kama atambaidisha mwanazuoni huyo, alitumia ujanja na hila, ambapo alilifanya hilo kwa sura ya heshima ya, ya dhahiri. Alimwita kwa heshima na taadhima Ayatullahi Fala Siri huko Isfahan na baadaye akamlazimisha bakie katika mji huo, na hatimaye baada ya miaka mingi mwanazuoni huyo akafanikiwa kurejea tena katika mji wa Shiraz. Katika tukio la mkataba wa kukabidhiwa shirika moja la uingereza mamlaka ya kuhodhi sekta ya tumbaku mwanazuoni huyo alikuwa miongoni mwa watu wa awali waliopaza sauti kupinga mkataba huo. Harakati zake za upinzani dhidi ya mkataba huo na kuwashajiisha wananchi wa Shiraz zilimfanya mtawala wa mji huo atoe amri ya kubaidishiwa Busheri, moja ya miji ya Iran. Hata hivyo maafisa wa utawala hawakuwa na uthubutu wa kumtia mbaroni Ayatollah Fala Siri katikati ya mji au nyumbani kwake. Hivyo walisubiri akiwa ametoka nje ya mji ambapo walimshambulia na kumtia mbaroni na kisha kumvua mavazi yake ya kidini na kisha kumhamishia katika mji wa Busher. Alishikiliwa kwa muda katika mji huo ambapo hakuna mtu aliyeruhusiwa kuonana naye. Sayid Ali Akbar Fala siri aliyekuwa kiongozi wa harakati ya wananchi mjini Shiraz, hatimaye alibaidishiwa Basra, huko Iraq. Hata hivyo, aliendelea na malengo yake, kwani akiwa katika mji huo alikutana na Jamaluddin Asad Abadi na akamtaka mwanafunzi huyo mwana mapambano na mwenye chuki dhidi ya ukoloni amwandikie barua Mirza Shirazi na ambainishie kile ambacho kinawakabili wananchi wa Iran. Sayidi Jamaluddin Asad Abadi, ambaye hapo awali aliwahi kusoma pamoja na Mirza Shirazi na alikuwa akimtambua vyema, alimwandikia barua na ndani yake, sanjari na kubainisha matukio ya Iran, alimtaka ingilie kati na kuhitimisha kile kinachojiri huko Iran. Hatimaye baada ya miaka 63 ya jihadi, harakati na hima mtawalia, Ayatullahi Sayid Ali Akbar Falasiri aliyeaga dunia mwezi Rabiul Awal mwaka 1319 Hijiria katika mji wa Shiraz. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Gabon hafariki dunia ghafla kwenye kikao cha baraza la mawaziri, Sierra Leone yapitisha sheria ya kutenga asilimia 30 ya nafasi za ajira kwa ajili ya wanawake, na jumuiya ya Afrika Mashariki kuanzisha benki kuu, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na masuala ya uchumi na diplomasia. Benki Kuu ya Afrika Mashariki inatazamiwa kuzinduliwa mwaka huu na nchi wanachama wa EAC, hatua ambayo imetajwa kuwa muhimu katika kutekeleza utaratibu wa kutumia sarafu moja. Katibu mkuu wa EAC, Dr Peter Madhuki, amesema hayo hi wiki hii na kuongeza kwamba baraza la mawaziri la EAC linatarajiwa pia kuchukua maamuzi kuhusu yatakapokuwa makao makuu ya benki hiyo katika kipindi cha hivi karibuni nchi wanachama zimekuwa zikijitahidi kuwa mwenyeji wa taasisi hiyo muhimu ya kifedha, kila moja ikitafuta kujipatia uwezo mkubwa wa kuvutia mitaji ya kigeni na kuwa kitovu cha kifedha cha kikanda. Sarafu ya pamoja ya nchi hizo itarahisisha biashara na usafiri wa watu ndani ya eneo hilo, jambo ambalo litafanikisha lengo la jumuiya hiyo kama inavyotarajiwa katika itifaki ya soko la pamoja. Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jumla ya watu milioni mia tatu. Huko wawekezaji kutoka kote duniani wakijitayarisha kufaidika na soko hilo kubwa. Madhuki amesema mazungumzo baina wa ya viongozi wa nchi wanachama yamefanya kazi ya kuondoa vizingiti vya kibiashara ambavyo vilikuwa vinakwamisha biashara ya ndani ya mikoa we are Uk hayo ya kiarifiwa. Ripoti mpya ya Benki ya Maendeleo ya Afrika AFDB imefichua kuwa ukuaji wa uchumi barani Afrika unatarajiwa kuzidi utabiri wa dunia mwaka 2023 na 2024, ambapo pato jumla la taifa litastawi kwa wastani wa karibu asilimia 4 katika kipindi hicho. AFDB ilisema kuwa takwimu zinazotarajiwa za ukuaji wa uchumi wa bara Afrika zitakuwa bora zaidi kuliko ulimwenguni kote ambayo unatarajiwa kukua kutoka asilimia 2.7 hadi asilimia 3.2 kwa wastani. Ripoti hiyo ilitabiri wastani wa ukuaji katika kanda tano za Afrika mwaka 2024 kama ifuatavyo: Afrika kaskazini asilimia 3.4, Afrika ya kati asilimia 4.2, Afrika mashariki asilimia 5.4, Afrika magharibi asilimia 4.3 na kusini mwa Afrika asilimia 2. Katika habari ya tanzia takriban watu 145 wametoweka baada ya boti iliyokuwa na injini moja kupinduka mapema wiki hii kwenye mto wa Jimbo la Ekuata la kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa mmoja wa serikali ya kieneo ametangaza habari hiyo na kuongeza kwamba watu 55 wameokolewa katika ajali hiyo ya boti iliyopinduka kwenye mto Lulonga. Boti hiyo ilikuwa ikielekea Lilanga katika nchi jirani ya Kongo Brazzaville, ilipozama kwenye mto Lulonga karibu na mji wa Basankoso. Jean Pierre Wangela mkuu wa mashirika ya kiraia katika eneo hilo amewaambia waandishi wa habari kwamba, na hapa na nukuu, mashua hiyo ilikuwa imejaa watu na bidhaa kupita kiasi, ilipinduka karibu usiku wa manane na kusababisha hasara za wanadamu. Kulikuwa na takriban watu mia mbili kwenye mashua hiyo. Baadhi ya manusura wa ajali hiyo wanasema boti hiyo ilikuwa imejaa kupindukia mizigo na watu watu. Wametoka ba bamwayi bamengia mubote ya kibirwa, tumeambia venye walikuwa wanabakia bakie bavale masovetage, tumevale masovetage bote. Tumekutana iko na shuka iko na shuka, tumeanza tupa mizigo, tumeshindikana. Tumefika kumwisho, tumeingia mumayi, bote imezama. Katika hatua nyingine, Sierra Leone imepitisha sheria inayotaka mashirika ya umma na ya binafsi kutenga asilimia 30 ya nafasi za ajira kwa ajili ya wanawake katika jitihada za kukabiliana na kukosekana kwa usawa wa kijinsia katika jamii ya nchi hiyo inayowapa upendeleo zaidi wanaume. Rais Julius Maada Bio wiki hii alitia saini kuwa sheria mswada huo ambao pia unawahakikisha wanawake angalau wiki 14 za likizo ya uzazi malipo sawa na fursa za mafunzo. Akihutubia wakati wa utiaji saini wa sheria hiyo wiki hii, Bayo amesema sheria hiyo itashughulikia kukosekana kwa usawa wa kijinsia katika nchi hiyo kwa kina. Aidha, rais wa Sierra Leone amesema na hapa nanukuu, lazima tukomeshe utovu wa nidhamu au unyanyasaji dhidi ya wanawake katika chaguzi na maisha ya umma na kuadhibu watu na vyombo vyote vinavyopatikana na hatia ya unyanyasaji kama huu, mwisho wa kunukuu. Amesema wakati umefika wanawake wasijifungie tu majikoni bali watoke nje wachangie katika ustawi na ujenzi wa taifa you cannot say you are serious about development and you lock up more than 50% of your energy in the kitchen uh, somewhere else, and then expect to make progress for me like i said we are a uh, development oriented government and therefore all the energy needed is what we want to unleash and the women power the, the component of the women have been missing Tugeukie masuala ya usalama Umoja wa Afrika umesema wiki hii kwamba umetiwa matumaini na stratejia inayotumiwa na jeshi la taifa la Somalia SNA katika operesheni zake za kulisambaratisha kundi la kigaidi la Al-Shabab haswa wa kutilia maanani mafanikio makubwa liliyoyapata katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Balozi Muhamed Al Amin Soif, mkuu wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, amesema wamefurahishwa na hatua zilizopigwa mpaka sasa na SNA na kwamba wanatumai kuwa katika mustakabali wa karibuni genge hilo la wanamgambo litasambaratishwa kikamilifu huko nchini Somalia, sambamba na kuvipongeza vikosi vya serikali ya Somalia kwa kufanikiwa kukomboa miji kadhaa ya kistratejia katika siku za hivi karibuni. Balozi Soif Amesisitiza kwamba AU itaendelea kuipa Somalia msaada na uungaji mkono unaohitajika ili taifa hilo la pembe Afrika liondokane na ugaidi na vitendo vinavyohusiana nao. Katika muda wa wiki moja iliyopita pekee, jeshi hilo la Somalia limefanikiwa kukomboa miji kadhaa toka mikononi mwa wapiganaji wa Al-Shabab ikiwemo Eldher, Harardhere, Galkac na Hindhere katika majimbo ya Galmudug na Galgadud katikati ya nchi. Huku hayo yakiarifiwa, zaidi ya magaidi 40 wa genge hilo la ukufurishaji wameuawa katika operesheni mpya ya jeshi la Somalia iliyofanyika kwenye eneo la Shabele ya kati. Tugeukie sasa mizani ya sheria. Mtoto wa kiume wa rais wa Equatorial Guinea amewekwa mbaroni kwa tuhuma za kuuza ndege ya shirika la ndege la taifa hilo kinyume cha sheria. Vyombo vya habari vya serikali vimesema, Raslan Obiang Nsue anadaiwa kuuza ndege aina ya turboprop yenye viti 74 kwa kampuni iliyoko visiwa vya Canary. Mshukiwa huyo alikuwa akiendesha shirika la ndege la Guinea Ikweta, nchi ambayo iko mikononi mwa familia ya Rais Sobiang Ngwema ambaye amekuwa madarakani kwa miaka 43. Obiang mwenye umri wa miaka 80 amekuwa madarakani tangu mwaka 1979, wakati alipongolewa madarakani mtangulizi wake Francisco Ngwema kupitia mapinduzi. Na tutamatishe kwa habari ya tanzia, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Gabon, Michael Musa Adamo, amefariki dunia ghafla kutokana na mshtuko wa moyo wakati wa kikao cha baraza la mawaziri. Taarifa rasmi ya serikali ya Gabon imethibitisha habari hiyo ya kufariki dunia. Michael Adamo ambaye alikuwa mtu wa karibu na mshirika wa muda mrefu wa rais Ali Bongo hata kabla ya kuwa kwake rais mwaka elfu mbili na tisa. Taarifa zinasema kwamba waziri huyo wa mambo ya nje wa Gabon amefariki dunia licha ya juhudi za wataalamu za kujaribu kuokoa maisha yake. Na habari hiyo ya tanzia ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 28 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 21 Januari mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 854 iliyopita Alifariki dunia Abul Qasim Shatibi, msomi mashuhuri wa Quran aliyekuwa maarufu kwa jina la Imamu Lqura. Abul Qasim alizaliwa mwaka 538 a hijria. Mbali na kuwa mtaalamu mkubwa katika taaluma usomaji wa, wa Quran, alikuwa pia mtaalamu wa elimu ya tajwid, tafsiri ya Quran, hadithi sarufi ya lugha ya Kiarabu na elimu nyinginezo za zama hizo. Katika siku kama ya leo, miaka 277 iliyopita tufani kubwa lilikumba eneo la ghuba Bengali, mashariki mwa India na kuua watu laki tatu. Tufani hiyo ilitambuliwa kuwa kimbunga kilichosababisha maafa makubwa zaidi katika eneo hilo. Ghuba ya Bengali iko kaskazini mwa bahari ya Hindi na kusini mwa Asia, na ni miongoni mwa maeneo ambayo hukumbwa na mafuriko na vimbunga vya mara kwa mara vinavyosababisha maafa makubwa ya nafsi pamoja na mali za watu. Miaka 142 iliyopita, katika siku kama ya leo alifariki dunia alim na fasihi wa Kiiran Mirza Muhammad bin Suleiman Tankabani. Mbali na kubobea katika elimu ya fiqhi, Tankabani pia alikuwa mtaalamu katika fasihi na mshairi mkubwa katika kipindi chake. Muhammad bin Suleiman ameandika vitabu kadhaa katika nyanja mbalimbali. Na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, sambamba na kuanza kutetereka nguzo za utawala wa Shah nchini Iran, mkabala wa wimbi kubwa la mashinikizo ya wananchi na harakati za mapinduzi ya Kiislamu, serikali ililazimika kuachilia huru wafungwa waliokuwa katika jela za Shah, na wananchi Waislamu wa Iran wakaopokea watoto wao waliokuwa wakiteseka kwa miaka mingi katika gereza hizo. Alasiri ya siku hiyo maafisa wa jeshi la anga la Iran walifanya maandamano na kutangaza uungaji mkono wao kwa harakati ya taifa la Kiislamu la Iran. Siku hiyo hiyo pia magazeti ya Iran yaliandika habari iliyokuwa na kichwa kilichokolezwa wino kwamba Imam Khomeini kurejea Iran siku kadhaa zijazo. Habari hiyo ilizusha wimbi la hamasa na furaha kubwa kati ya wananchi wana mapinduzi wa Iran na kila mtu alianza kujitayarisha kwa ajili ya kwenda kumpokea Imam Khomeini. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu