Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu Al -aliyu al -azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa ujioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran na wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wa Ijumaa hii ya leo O, ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na uh, makala yetu ya kila wiki ya darsa ya Kuran, tafuatiwa na mawaidha ya leo, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na kasida. Kwa hivyo, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, pia napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya unaweza kuyapata mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw parstoday.ir/sw na pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRB World Service, na nchini Tanzania pia ni kupitia redio washirika ambazo ni pamoja na Maarifa FM ambayo inapatikana kupitia 105, huko Tanga, tisini na tisa nukta moja FM huko Lindi. Pia maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza, maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma. Huko Mtoro unaweza kutupata kupitia maarifa FM mia moja na nane nukta moja na Singida unaweza kutupata kupitia maarifa FM tisini na tisa nukta moja. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Wapem msikilizaji imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, ya Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari sasa hivi. Khatibu wa sala ya Jumaa Teheran anasema jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ni nguzo na msingi wa nguvu za jamhuri ya Kiislamu. Zaidi ya magaidi 40 wa kundi la Shababu wauawa katika operesheni mpya ya jeshi la Somalia, na watu 145 wanahofiwa kufariki dunia kwenye ajali ya boti huko jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Khatibu wa muda wa sala ya ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amesema kuwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC au Sepa ni nguzo muhimu na ni msingi wa nguvu za jamhuri ya kiislamu ya Iran, na amesisitiza kuwa wananchi na fikra za kitauhidi za maimamu wawili wa mapinduzi ya kiislamu daima zimekuwa ndizo nguzo na ngao za jeshi la Sepa au ya RGC. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Hujjatul Islam wal Muslimin Haj Ali Akbari amesema hayo kwenye hotuba za sala hiyo na kuzungumzia pia kukaribia kuingia Waislamu kwenye mwezi mtukufu wa Rajab, akisisitiza kuwa ni neema ya Mwenyezi Mungu kuweza muislamu kuingia kwenye miezi mitukufu kama Rajab. Amesema ni neema kubwa sana pia kuweza Waislamu kupata fursa ya kuangaziwa na nuru kama hiyo katika dunia hii iliyojaa kiza na uchafu na kila namna, na moja ya fursa hizo ni miezi ya Rajab, Shaaban na Ramadhan, na hasa usiku wenye cheo, yani Lailatul Qadr. Khatibu huyo wa muda wa sala ya jumaa ya Tehran hali kadhalika amegusia kitendo cha bunge la Ulaya cha kuliweka jina la jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kwenye orodha ya kile kinachodaiwa kuwa eti ni makundi ya kigaidi. Na mbali na kulani hatua hiyo, yamesema wananchi na fikra za uh, kitauhidi za maimamu wawili wa mapinduzi ya Kiislamu daima zimekuwa ndizo ngao za jeshi la IRGC, Hujjatul Islam Walmuslimin Haj Ali Akbari. Aidha amesema njama za maadui ni kubwa na ni za kila upande, lakini mda wote mahesabu yao ni maovu amesema. Mahesabu ya adui yanategemea vita vya kimaada eh, vya kuonekana kwa macho na vya kushika eh, au kuhisika eh, kwa mkono, wakati moja ya nguvu muhimu za jamhuri ya Kiislami Iran ni taufiki na ulinzi wa Mwenyezi Mungu na imani iliyokita mizizi ya taifa la Iran pamoja na kuwepo kiongozi mwenye hikma na busara kubwa. Yani, Ayatullah Said Ali Khamenei. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu hatua ya bunge la Ulaya iliyo dhidi ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC na kusisitiza kuwa jeshi hilo ni chombo kikubwa na muhimu zaidi cha kupambana na ugaidi duniani. Matamshi hayo ya Nasir Kanani yametolewa baada ya bunge la Ulaya kupiga kura ya ndiyo kipengele cha kulitambua jeshi la walinzi wa mapinduzi la jamhuri ya Kiislami ya Iran kuwa ni eti kundi la kigaidi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amenukuliwa na shirika la habari la Iran Press akiyasema hayo na kuongeza kuwa utawala wa kiimla na wa ubaguzi wa rangi wa Israel ndiye gaidi mkubwa wa kitaasisi duniani Tawala za kistikbari na kibeberu za Marekani na Uingereza ndizo pia zilizoanzisha na ndio waungaji mkono wakuu wa donda sugu hilo la kensa, yaani Israel, katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Aidha, amesema sababu iliyoyafanya madola ya kibeberu yanayoeneza vitendo vya kigaidi duniani kuhamakishwa na jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ni kutoku, kutokana na kuwa jeshi hilo ndiye mpambanaji mkubwa zaidi wa vitendo vya uh, kigaidi duniani, na hilo haliyafurahishi madola ya kiistikbari ambayo ndio waungaji mkono wakuu wa ugaidi ulimwenguni. Kabla ya hapo pia, Muhamed Bahir Khalibaf, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, alikuwa amesema kwamba kitendo cha kiwoga cha bunge la Ulaya cha kuliweka jeshi la IRGC katika orodha ya kile kinachodaiwa kuwa ni makundi ya kigaidi hakitokuwa vivi hivi na hakitoachwa vivi hivi bila ya kupata majibu makali kutoka kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Itakumbuka kuwa tarehe 8 Aprili 2019 Rais wa Marekani Donald Trump, katika hatua isiyo kifani katika uga wa kimataifa na kinyume cha sheria za kimataifa alitangaza kuwa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ni shirika la kigeni la kigaidi na kutangaza msururu wa vikwazo dhidi ya jeshi hilo. Kwa hivyo kwa hatua yake dhidi ya RDC, utawala wa Trump ulichukua hatua mpya ya kuharibu sheria na kanuni za kimataifa. Sasa watawala wa Ulaya wakati wa urais wa Biden wanasonga tena kwenye mkondo wa mshikamano wa pande mbili za bahari ya Atlantiki na wamechukua maamuzi sawa na ya Marekani ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran. Kimsingi wa kuu Ulaya inaonekana wanataka kukariri uzoefu uliofeli wa Marekani katika kuiwekea vikwazo IRGC. Pamoja na hayo, kuna nukta kadhaa za kuzingatia kuhusiana na kadhia hii. Kwanza kabisa, nchi za umoja wa Ulaya hivi sasa ziko katika hali mbaya na tata ya kiuchumi na kijamii kutokana na kuendelea vita vyake E, au vita vya Ukraine katika eneo la Ulaya mashariki na matokeo yake ambayo yanasababishwa na ushirikiano wao na Marekani katika kuiwekea Russia vikwazo vikubwa na kuingia katika chokochoko mpya dhidi ya Iran ambayo kwa hakika itaibua majibu makali kutoka kwa Iran na hivyo kuongeza tu matatizo na masaibu ya Ulaya. Pili, pili ni kuwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ni sehemu ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hakika IRGC ina historia ndefu na athirifu katika kupambana na makundi ya kigaidi yanayoungwa mkono na nchi za magharibi katika eneo la Asia Magharibi, hususan Siria na Iraq. Aidha, IRGC imekuwa na nafasi muhimu katika kuhakikisha utulivu na usalama katika eneo hili. Kwa msingi huo, hatua tarajiwa au hatua ya Umoja wa Ulaya ya kutangaza kuwa eti IRGC ni shirika la kigaidi ni kinyume cha sheria na kanuni za kimataifa na swala jingine ambalo tunaweza kulizingatia hapa ni kuwa matokeo yanayoweza kusababishwa na hatua za taasisi za Umoja wa Ulaya ikiwemo Bunge la Ulaya na Kamisheni ya Umoja wa Ulaya za kulitangaza jeshi la RGC kuwa eti ni shirika la kigaidi, jambo ambalo kwa hakika litakabiliwa na jibu madhubuti kutoka kwa Iran. Ni kwa msingi huo ndiyo Brigedia Jenerali Rasul Sanairad, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya RGC, akasema kuwa kuitangaza IRGC kuwa eti ni shirika la kigaidi kutaongeza kiwango cha mvutano na Uingereza na washirika wake wa Ulaya na Marekani. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ni sehemu ya jeshi rasmi na la kisheria la nchi, na hatua yoyote dhidi yake inachukuliwa kuwa ni hatua dhidi ya mfumo na mamlaka ya kujitawala Iran, na bila shaka hatua kama hiyo haitapita bila kujibiwa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Habari kutoka nchini Somalia zinasema kuwa zaidi ya magaidi arobaini wa genge la ukufurishaji la Shababu wameuawa katika operesheni mpya ya jeshi la Somalia iliyofanyika kwenye eneo la Shabele ya kati. Hayamo kwenye ripoti maalum ya jeshi la Somalia, ambayo imeongeza kuwa operesheni hiyo imefanyika ili kujibu shambulio baya la Jumanne kwenye kambi ya kijeshi huko Hawadlei yapata kilomita 60 kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu. Takribani wanajeshi kumi wakiwemo kamanda mkuu waliuawa katika shambulio hilo la Jumanne alfajiri lililofanywa na magaidi wa Shabab na ambalo lilianza kwa mlipuko wa bomu kwenye gari na kumalizika baada ya mapigano makali ya risasi. Afisa salama wa Somalia Abdi Aziz Ahmad amesema operesheni ya kulipiza kisasi ya jeshi la Somalia imefanywa kwa kushirikiana kiintelijensia na shirika la kijasusi la Somalia na washirika wa, wa kimataifa wa nchi hiyo. Aidha amesema, tulilenga zaidi kwenye sehemu za mashamba na maeneo ya viunga vya Hawadley na tulitumia silaha nzito. Jeshi la Somalia likisaidiwa na wapiganaji wa kieneo walio choshwa na jinai za genge la kigaidi la Shabab limekuwa likifanya mashambulizi makubwa dhidi ya magaidi hao tangu mwaka jana wakati Rais Hassan Sheikh Mohamed alipotangaza vita vya kila upande dhidi ya genge hilo la kigaidi. Somalia imekumbwa na ukosefu wa usalama kwa miaka mingi huku Washabab na magaidi wa ISIS na Daesh wakiwa miongoni mwa wahatarishaji wakuu wa usalama katika nchi hiyo ya upembe wa Afrika. Umoja wa Mataifa umetahadharisha juu ya kuongezeka ukosefu wa utulivu Somalia na mwaka jana Umoja huu ulitoa ripoti za mara kwa mara ukionya kuwa mashambulizi ya Shabab na magenge mengine ya kigaidi yanaungwa mkono na Daesh yanahatarisha juhudi za kuleta amani na usalama Somalia. Takribani watu 145 hawajulikani walipo baada ya boti iliyokuwa na injini moja kupinduka mapema wiki hii kwenye mto wa jimbo la Ikweta la kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa mmoja wa serikali ya kieneo ametangaza habari hiyo na kuongeza kuwa watu 55 wa wameokolewa wa katika ajali ya boti hiyo iliopinduka kwenye mto Lulonga. Boti hiyo ilikuwa ikielekea Lilanga katika nchi jirani ya Congo Brazzaville ilipozama kwenye mto Lulonga karibu na mji wa Basankusu. Kwa upande wake, Jean Pierre Wangela mkuu wa mashirika ya kiraia katika eneo hilo ameomba waandishi wa habari na kusema ameuzungumza na, na waandishi wa habari na kusema kuwa mashua hiyo ilikuwa imejaa watu na bidhaa kupita kiasi, ilipinduka karibu usiku wa manane na kusababisha hasara za wanadamu, na kulikuwa na takribani watu mia mbili kwenye mashua hiyo. Tatizo la usafiri ni mgogoro sugu katika Kongo zote mbili, Kongo Kinshasa na Kongo Brazzaville. Miundo mbinu mibovu na vyombo vilivyochakaa vya usafiri husababisha maafa mara kwa mara. Zaidi ya watu 40 walikufa mwezi Oktoba mwaka jana wakati mashua yao ilipozama katika eneo la Wendesesli lililoko umbali wa kilomita 20 kusini magharibi mwa mji wa Mbandaka katika jimbo hilo la Ikwete la kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na duru za habari zinasema uh, kuwa boti hiyo pia iliyokuwa imebeba abiria na mizigo mingi ilipinduka, uh, na chanzo cha ajali hiyo kilikuwa ni upepo mkali na kwa kumalizia ni kuwa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamad tamelani vikali kutekwa nyara zaidi ya wanawake na wasichana 50 huko nchini Burkina Faso. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ametumia maneno makali kulani kutekwa nyara zaidi ya wanawake na wasichana 50 katika siku za tarehe 12 na 13 mwezi huu wa Januari katika eneo la Arbinda la mkoa wa Sahel wa kaskazini mwa Burkina Faso kulikofanywa na watu wasiojulikana wenye silaha. Aidha, ametoa mwito wa kuachiliwa huru mara moja wanawake na wasichana hao ili waweze kurudi kwa familia zao. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamuhuri ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wapenzi usikilizaji, na umewadia wakati, wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov asema NATO iko vitani na Rusia kupitia Ukraine. Sergey Lavrov Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema kuwa muungano wa kijeshi wa NATO uko vitani na nchi hiyo kupitia Ukraine. Ameongeza kuwa kinachotokea Ukraine ni matokeo ya maandalizi ya Marekani ya vita vya mseto dhidi ya Rusia. Amesisitiza kuwa Umoja wa Ulaya umepoteza uhuru wake na sasa uko chini ya sato ya Marekani moja kwa moja. Lavrov ameendelea kusema kwamba mgogoro wa Ukraini ulianza muda mrefu kabla ya operesheni maalum ya kijeshi ya Rusia Februari mwaka jana. Ameongeza kuwa kulikuwa na ripoti za Benki ya Dunia na shirika la chakula duniani ambazo zilitolewa kabla ya kuanza kwa operesheni ambazo zilibaini kwamba hatua za Marekani na washirika wake ndio sababu ya msukosuko wa kiuchumi duniani, huku akiashiria jaribio la nchi za magharibi la kuzuia kuibuka ulimwengu wenye pande kadhaa za kuchukua maamuzi. Lavrov amesema wakati Marekani inapohisi kuwa usalama wake uko hatarini katika kona yoyote ya dunia hutupilia mbali kanuni na sheria na kuchukua hatua bila kupata makubaliano yoyote. Sisitizo la Lavrov kuhusu vita vya niaba vya NATO vinavyoongozwa na Marekani dhidi ya Russia kupitia Ukraine ni muhimu hasa kwa kuzingatia mtazamo wa kivita wa Magharibi na mwendelezo wa kutuma aina mbalimbali za zana za kijeshi na silaha nchini Ukraine. Tangu kuanza vita vya Ukrain, Marekani imetoa msaada wa kijeshi wa takribani dola bilioni 22 kwa Ukrain. Uingereza, ambayo ilitoa paoni bilioni 2.3 kwa Ukrain mwaka uliopita, ilitangaza wakati huo huo kutuma msaada mpya wa silaha kwa Ukrain mwaka 2023, ambapo imepanga kuipa serikali ya Kiev dola bilioni 2.77. Mapema Novemba 2022, katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G7 huko Monster, Joseph Borel, mkuu wa sera za nje na maswa na usalama katika Umoja wa Ulaya alitangaza kwamba umoja huo katika mwaka uliopita wa elfu mbili ishirini na mbili uliipa Ukraine dola bilioni ishirini na mbili. Bila shaka kiasi hiki kinajumuisha usaidizi wa kijeshi na usambazaji wa silaha na hakijumuishi usaidizi wa umoja uh, uh, wa nchi za Umoja wa Ulaya moja kwa moja kwa Ukraine kutoka nchi wanachama Wakati huo huo, Ursula von der Leyen, mkuu wa tume ya Ulaya, amesisitiza katika taarifa yake Januari kumi na tatu mwaka huu kwamba mashinikizo dhidi ya Russia yanapaswa kuongezeka ya na kuwa umoja wa Ulaya unapaswa kuendeleza kuunga mkono Ukraine. Marekani na washirika wake wa Ulaya na wasio wa Ulaya kama vile Canada, Australia na hata Japan wanaona vita vya Ukraine kuwa ni fursa ya kipekee kwa kile kinachoitwa kulipiza kisasi dhidi ya Russia na rais wake Vladimir Putin ambaye kwa zaidi ya miongo miwili amekuwa akikabiliana vilivyo na sera za kujitakia makuu na za kibeberu za Marekani na NATO huko Ulaya, Asia Magharibi na Amerika Kusini na hata eneo la Aktiki. Kwa mtazamo wa Rais Joe Biden wa Marekani na maafisa wakuu wa jeshi na usalama wa utawala wake, vita vya Ukraini fursa ya kipekee na isoweza kurudiwa ya kupinga chochote kile dhidi ya Rasia na kuidhoofisha na hatimaye kuzuia uundaji kamili wa mfumo wa kimataifa wenye kuhusisha pande kadhaa zenye kuchukua maamuzi yaani multilateralism. Aidha, kwa mtazamo wa nchi za Magharibi, ushindi wa Rusia katika vita vya Ukraine, hasa katika maeneo jirani ya NATO, utamaanisha kudharauliwa kwa shirika hilo la kijeshi na kupanuka kwa ushawishi na nguvu za kikanda na kimataifa za Rasia na hali kadhalika kutabadilisha mlingano wa kiusalama, kijeshi na kisiasa barani Ulaya kwa madhara ya madola ya Magharibi. Kwa hivyo, Marekani na waitifaki wake wameazimia kufanya juu chini kuhakikisha kuwa Rasia haipati ushindi katika vita vya Ukraine. Kwa mtazamo wa Rasia, lengo la nchi za magharibi la kuendeleza vita hivi ni kuidhoofisha kadiri inavyowezekana kwa lengo la kusambaratisha shirikisho la Rasia. Hili ni suala ambalo Wamarekani wamekuwa wakilitazama tangu enzi za shirikisho la Sovieti. Putin amezungumzia njama hiyo na kusema Marekani imekuwa ikishiriki katika operesheni katika eneo kwa muda mrefu na wamekuwa wakitayarisha mazingira tangu zama za Usovieti. Marekani imekuwa ikijihusisha na mzozo dhidi ya Rusia kwa muda mrefu, sio tu leo Sio baada ya ziara ya Zelenski huko Washington. Kwa maelezo hayo, inatarajiwa kwamba vita vya Ukraine ambavyo sasa viko katika mwezi wake wa kumi na moja na ambavyo vimesababisha hasara kubwa za kibinadamu na kijeshi, pamoja na uharibifu wa miundo mbinu ya Ukraine sio tu kuwa havitaisha, lakini kwa kuzingatia misimamo ya Rais Vladimir Zelenski wa Ukraine na uungaji mkono wanaopata kutoka kwa Marekani, ni vita ambavyo vitaendelea kushika kasi katika miezi ijayo. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 937. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 47 ya Muhammad, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 48 ya, ya Al-Fath. Sura hii ambayo ina jumla ya aya 29 iliteremshwa baada ya sulhu ya Hudaybiyah ambayo ilifikiwa katika mwaka wa sita hijria. Katika mwaka huo Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akiandamana na idadi kubwa ya masahaba zake, aliondoka Madina na kuelekea Maka kwa madhumuni ya kutekeleza ibada ya umra, lakini washirikina waliwafungia njia katika eneo la Hudaibia lililoko karibu na mji wa Maka na kutowaruhusu kuingia mjini humo mazungumzo yaliyojiri hapo baina ya Waislamu na washirikina hatimaye yaliishia kwa kusainiwa mkataba wa suluhu kati ya Bwana Mtume na wakuu wa washirikina ili kuandaa mazingira ya kuwawezesha Waislamu kuingia Makka miaka minne baadaye kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija. Wakati bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake walipokuwa njiani kurejea Madina, ndipo sura hii ikateremshwa na kumpa mtukufu huyo bishara ya ushindi. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu hii kwa aya ya kwanza hadi ya tatu ya sura hiyo ambazo zinasema: Lyghfir lk llh ma tqadm mn dhanbik wma tahr wytim nmth alik wyhdiyk siratan mustaqima, ili Mwenyezi Mungu akughufirie makosa yako yaliyotangulia na yajayo, na akutimizie neema zake na, na akuongoze katika njia iliyonyoka Wayansuraka Allahu nasran aziza, na Mwenyezi Mungu akunusuru nusura yenye nguvu. Aya hizi ambazo ziliteremshwa baada ya sulhu ya hudaibia zimehitaja suluhu na mapatano hayo kuwa ni utangulizi wa ushindi muhimu kwa Uislamu na Waislamu katika siku za usoni. Sababu ni kuwa kabla ya hapo kitu pekee walichokuwa wakiwaza washirikina ilikuwa ni kuwaangamiza waislamu na wala hawakuwa wakiwapa thamani yoyote. Lakini miongoni mwa matunda ya mkataba wa Hudaibiya ilikuwa ni kutambuliwa rasmi Waislamu. Na baada ya ushindi wa kuikomboa Maka, yaani fathu ya Maka, iliyopatikana katika mwaka wa nane hijiria Waislamu walipata ushindi kamili dhidi ya washirikina wakati alipodhihiri Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Umaarufu wa mila na desturi potofu na za mambo ya uzushi na khurafa za kijahilia ulipotea kutokana na kuletwa mafundisho ya Uislamu. Mfumo wa kitabaka uliokuwepo katika jamii uliporomoshwa, na watu wote wa kila kabila, asili na rangi walitambuliwa kuwa ni waja wa Mwenyezi Mungu na walio ndugu baina yao. Lakini mbali na hayo hatua ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kupambana vikali pia na imani ya kuabudu masanamu na mila za kijahilia iliwachukiza sana vinara wa washirikina na halikuwa jambo la kuachiwa au kukubalika kirahisi na kwa sababu hiyo walimchukulia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ni mtu mwasi kwa msimamo wake wa kuing'oa mizizi ya itikadi, mila na desturi potofu za kijahilia na kuleta mageuzi ya kimsingi ndani ya jamii. Kwa mukhtasari, tunaweza kusema miongoni mwa matunda muhimu ya sulhu ya Hudaibia na baada yake fathu ya Maka yalikuwa ni kufutwa kwa mila na desturi potofu za kijahilia. Mtume wa Allah aliasisi mfumo wa Kiislamu katika ardhi za Makka na Madina. Mizozo ya kikabila ikamalizwa na moyo wa upendo na udugu ukatawala ndani ya jamii ya wa Waislamu. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba kujipanga na kuchukua maamuzi kwa kuzingatia uhalisia wa mambo ndiko kunakoandaa mazingira ya kupata mafanikio. Kuwashinda maadui si lazima kila mara kupatikane kwa njia ya vita na jihadi. Wakati mwingine suluhu na mapatano vinaandaa mazingira ya kupata ushindi dhidi ya maadui. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kama sisi tutakuwa na hima na bidii ya kutimiza wajibu wetu pasina kuhofu matokeo yake, yeye mwenyewe Allah subhanahu wa taala atayakadiria mambo yaende kwa namna itakayoondoa yale tunayohofia na kupata yale tunayoyatarajia. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba maamuzi anayochukua mtume kwa ajili ya kufanya suluhu au kupigana vita na maadui yanatokana na mwongozo na maelekezo ya Allah subhanahu wa taala, na si kwamba mtukufu huyo anachukua hatua kwa kufuata matashi na matakwa ya nafsi yake. Yeye ndiye aliyeteremsha utulivu katika nyoyo za waumini ili wazidi imani juu ya imani yao. Na Mwenyezi Mungu ana majeshi ya mbingu na ardhi. Na Mwenyezi Mungu ni mwenye ujuzi, mwenye hikima. Katika tukio la sulhu ya Hudaibia, akthari ya Waislamu walikereka na kuhuzunika sana wakahisi kama wameshindwa kwa sababu ya kutofanikiwa kuingia Maka na kutekeleza ibada ya umra, lakini kuteremshwa kwa sura hii na kutolewa bishara kwamba Waislamu watashinda katika siku za usoni kuliwapa utulivu masahaba na kuzifanya imara zaidi imani zao kwa maneno ya Mtume wa Allah na ahadi alizowapa yeye Mola. Ni wazi kwamba mtu anayeamini kuwa ulimwengu wote unaendeshwa kwa tadbiri, takdiri na makadirio ya Allah na kuitakidi kwamba vitu vyote vya maumbile mbinguni na ardhini vina uwezo wa kuwa askari wa Mwenyezi Mungu, katu huwa hajihisi ameshindwa wala moyo wake hautishiki hata chembe kwa sababu ya nguvu, taadhima na makeke ya maadui. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba moja ya rehma na fadhila za Allah kwa waumini ni kuingiza utulivu na ushwari ndani ya nyoyo zao, kama ambavyo miongoni mwa adhabu na mateso anayowapa makafiri hapa duniani ni kuzijaza nyoyo zao uoga na hofu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa imani ina viwango na daraja na inaweza kila wakati kupanda na kushuka. Ukweli ni kwamba kujiri kwa matukio na kuzuka matatizo mbalimbali mbali ni mtihani wa kuzipima imani za watu wa aidha. Tunajielimisha kutokana na ya hii kwamba kutafakari na kuamini juu ya uwezo ujuzi na hekima ya Allah subhanahu wa ta'ala, na kwamba vitu vyote vya maumbile viko chini ya mamlaka na amri yake Mola kuna wapa waumini ushuari na utulivu maalumu wa ndani ya nafsi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 937 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni mawaidha yatakayoletwa kwenu na marhum Shekh Abdullah Nasir, Mwenyezi Mungu amrehemu. Na mawaidha yenyewe yatahusiana na Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Baada ya hapo, wapenzi usikilizaji, utakuwa na makala ya leo katika historia na kisha kasida kuweza kujua nini hikma yake haitoki hikma hii ila baada ya yeye imamu atakapokuja, kama ambavyo ukisoma katika Suratu Lkahfi kuna kile kisa cha nabii Musa na Khidr, alipomwambia kuwa wewe hutaweza kunisubiria mimi, hutaweza kumfuata. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliyemwita yule abdan min ibadina ataahu min ladunna ilma atainahu min ladunna ilma yule mja ambaye Mwenyezi Mungu alimpa ujuzi, ikawa Saidina Musa haelewi. Kila wakenda akifanya jambo, yeye amwambia, alimwambia kwa kuwa ukiandamana na mimi, fala tasalni usiniulize, mimi an shay'in, usiniulize kitu chochote. Nifuata tu takalo niona, nifanya, wewe usiniulize. Nabii Musa akamwambia, sikuulizi, lakini ikawa kila akifanya amuuliza. Amwambia, mimi si nilikwambia wewe hutaweza kusubiri mambo haya. Sikuulizi tena. Wakaenda mbele tena, akifanya amwambia, akifanya jengine amwambia, amuuliza, si nakwambia. Sasa hakuijua hikma ya yale aliyokuwa akiyafanya, paka ulipofika wakati wa kuwatana, alipomwambia hadha firaku baini wa baini sa unabiu kabita awili ma lam lam tastati ma'iya sabra. sasa hapa mimi na wewe. Kila mmoja yake lakini sasa nkueleze hikma ya yale mambo lilokuwa nkiyafanya. Sasa Imamu Ja'far al Sadik alayhi ssalam asema habari ya mafito ya Imamu Mahdi hayatajulikana mpaka atakapokuja. Ile hikma yake ni nini? kama ambavyo wa inkana wajhuha ghairu munkashifu lana. Imam Jafar Sadik aendelea kusema sema, hii habari ya Imam Mahdi kwa mafitoni ni katika amri ya Mwenyezi Mungu na ni siri katika siri za Mwenyezi Mungu na ni ghaibu katika mambo ya ghaibu ya Mwenyezi Mungu, lakini maadamu twajua aliyefanya hivi ni Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni hakimun, basi twaamini kwamba vitendo vyake vyote lazima vina hikma, ingawa hikma yenyewe kwa sasa haijatukundukia, hatujajua kwa hivyo, lakini twaamini kwamba ni hikma. Suala kwa hivyo ni limethubutu katika hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam, au halikuthubutu kwamba huyu imam, imam sahibu zamani yu hai na ni hadithi ambazo zakubaliwa na Waislamu. Kwa hivyo hikma ni nini? Kuna mambo mengi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, anayoyafanya hatuyaelewi hikma zake. Tukiwa tuelewa fa fahuwa, hatukuelewa hatuna sisi kazi nyingine illa taslim, isipokuwa ni absolute submission. Hakuna aibu watu kukubali mambo ya Mwenyezi Mungu ikiwa wameshindwa kuelewa hikma yake, likiwa jambo lenyewe limethubutu katika maisha yetu ya kawaida. Tuna mambo mengi yanayofanywa na binadamu wenzetu tuayakubali bila ya kuuliza, yakiwa ya, ya Mwenyezi Mungu zaidi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ana uwezo wa kuzisimamisha kanuni za maisha, amesimamisha, amempeleka mtume sallallahu alaihi wasallam, miraji yeye kimwili hakuna mushkili. Amemtia ha Nabii Ibrahimu katika moto hakuteketea. Nabii Musa amepiga bakora, bahari imegeuka mlima, maji hayakushuka. Yote haya mambo ya suspension of natural laws. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, aweza akitaka mwenyewe, kwa hikma anayoijua yeye, kufanya jambo ambalo ni kinyume na tabia. Sasa ama atakuwa Mwenyezi Mungu ameeleza hikma yake au sababu yake. Akiwa ameeleza, tutakuwa tumeifahamu, ama hakuieleza. Kama hakuieleza, hapana aibu ya sisi kuikubali, tukangojea mpaka Mwenyezi Mungu atakapotufunulia hikima yake. Katika maisha yetu ya kawaida, tumetoa mifano, twakubali mambo. Wewe wenda kwa daktari akupa dawa na wenda kwa chemist, wamuona kaswa avuta tupa na tupa imeandikwa kuwa ni sumu. Mara ngapi twapawa prescription sisi na daktari na ukaenda kwa chemist na ukaona imeandikwa poison na ukamuona chemist atakuwa tupa inaandikwa poison nani anayegutuka akamwambia yule kemist, mbona wanipa sumu? Hakuna, waikubali na waamini ndawa. Wewe wajua imeandikwa sumu, lakini wewe waamini ni ndawa. Kwa nini? Kwa sababu waamini kwa kuwa hata kama sumu ya uwa, lakini sumu hii madamu antoa daktari hii itakuwa ndawa hayu, kwa sababu kama ulikuwa washtuka ungeuliza mbona mwanipa sumu, lakini kwa sababu una imani na yule daktari, yule daktari alikupa prescription ile, wamwamini kwa hivyo huulizi tena habari ya kupa wasumu wewe, sasa. Hali kadhalika Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hapana aibu sisi tukikubali jambo lake, hata kama hatulielewi ile hikma yake, tukangojea ule wakati ambao atakuja tufunulie ile hikma yake. Kwa hivyo kama Imam Ja'far as-Sadiq aliposema hapa, hili ni jambo ambalo hikma yake ajua yeye mwenyewe Mwenyezi Mungu, litakuja tudhihirikie atakapokuja yeye, tukiwa sisi tuhai nasisi tushaondoka, watakaokuja wakakuta wakati wake watakujaelewa ili hikma ya Mwenyezi Mungu kumweka mafitoni mpaka hivi sasa. Sasa, kwa hivyo hiyo ndio hikma, ndio jawabu juu ya suala, nini hikma ya kukaa katika ghaiba. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia, leo ni Jumaa tarehe 27 mfungu 9 Jamaduthani mwaka elfu moja mia 44 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 20 Januari mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 153 iliyopita, kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali, aliaga dunia Husein bin Ahmad Hajaj, mshairi na malenga mashuhuri wa Kishia. Husein bin Ahmad Hajaj aliyekuwa malenga mahiri na mwanafasihi mbobezi, aliishi zama moja na Sayid Murtadha na Sayid Radhi, wanazuoni wakubwa wa karne ya nne Hijiria. Alikuwa mshairi kipenzi wa ahlub na adui mkubwa wa maadui wa dini na ametunga beti nyingi za mashairi katika uwanja huo. Husein bin Ahmad Hajjaj aliaga dunia katika eneo lililopo beina ya Baghdad na Kufa, na kwa mujibu wa wasia wake, Ibni Hajjaj alizikwa upande wa chini wa miguu ya Imam Musa Alqadhim alaihi ssalam, katika mji wa Qadhimain, Iraq. Siku kama ya leo miaka 117 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria Muhammad Ali Shah Qajar aliomba hifadhi katika ubalozi wa Russia. Kushika kasi na kupanuka wigo wa cheche za mapinduzi ya katiba au constitutional revolution kwa kimombo katika maeneo mbalimbali ya Iran, kulipelekea kuibuka harakati ya kuikomboa Tehran ya wapigania katiba na wakafanikiwa kupata ushindi. Vikosi vya Muhammad Ali Shah Qajar vilishindwa jirani na mji wa Tehran, hatimaye mji wa Tehran ukadhibitiwa na wapigania katiba Muhammad Qajar, baada ya kuona kuwa amezidiwa nguvu na wanaharakati hao alikimbilia katika ubalozi wa Russia na kuomba hifadhi. Siku hiyo hiyo kukafanyika kikao cha dharura, na Muhammad Ali Shah Qajar akauzuliwa na badala yake mwanawe Ahmad Mirza, aliyekuwa na miaka 11, akatangazwa kuwa mfalme. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita habari ya kukaribia safari ya kurejea nchini Imam Ruhullah Khomeini kutoka uhamishoni nje ya nchi ilienea kati ya wananchi wa Iran. Habari hiyo ilizusha furaha na vifijo kati ya matabaka mbalimbali mbali ya wananchi. Mazungumzo na mijadala kuhusu swala la kurejea nchini Imam Khomeini na jinsi ya kumpokea shujaa huyo ilitanda kona zote na vikao vya wananchi. Katika upande mwingine, uamuzi wa Imam Khomeini wa kurejea nchini ulitikisa nguzo za utawala wa kifalme wa shaha. Vibaraka wa utawala huo walikuwa wakitafuta njia ya kujiokoa na wengi miongoni mwao walijiuzulu nyadhifa zao na kukimbilia nje ya nchi. Baadhi ya majenerali wa jeshi waliokuwa karibu na shaha waliwashambulia wananchi katika jitihada za mwisho za kulinda utawala huo wa kifalme. Mashambulizi hayo yalizidisha azma na moyo wa mapambano ya wananchi waislamu wa Iran. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.