Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka? Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi, Anaijua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayochuma. Bismillahi rahmanurrahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jijini Teheran, katika studio zetu za Jame Jama katika meza ya matangazo usiku wa leo, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama katika sehemu ya pili ya matangazo yetu nimekuandalia vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki pamoja na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtajiunga nami ahadi tamati ya matangazo haya. Imetibia saa moja na nusu usiku hapa Tehran na moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema Umoja wa Ulaya umefanya kosa kubwa kuiweka Sepa katika orodha ya ugaidi. Umoja wa Afrika wasema unaridhishwa na mafanikio ya jeshi la taifa la Somalia katika vita dhidi ya Shabab. Mtoto wa rais wa Guinea Ikweta mbaroni kwa kuuza ndege ya shirika la taifa na Israeli yashadidisha ukatili wake dhidi ya Palestina katika ukingo magharibi wa mto Jordan. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema bunge la Ulaya limefanya kosa kwa kupiga kura ya kutaka umoja wa Ulaya na nchi wanachama umoja huo kuliweka jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa katika orodha makundi ya kigaidi. Waziri wa mambo ya nchi nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje umoja Ulaya, na kuongeza kuwa Ulaya imejipiga risasi mguni kwa kuliweka jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa katika jalada lake la makundi eti ugaidi. Amiri Abdullahyan amekosoa vikali hatua hiyo ya bunge la Ulaya, aliyehitaja kuwa ya kihisia, ghalati, isiyo na hekima na isiyo ya kitaalamu. Kadhalika amesema kitendo hicho kinakinzana na mantiki ya siasa na heshima na kwamba huenda kikawa na matokeo mabaya mwana diplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amebainisha kuwa kuna haja ya kuheshimu mifumo ya ulinzi na usalama katika ulimwengu wa diplomasia na kuimarisha hali ya kuaminiana badala ya kutumia lugha vitisho na kuchukua hatua zisizo rafiki. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza kuwa daima jamhuri ya ya Kiislamu imekuwa ikitangaza bayana kuwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ni taasisi rasmi ya serikali na ambayo imekuwa na inaendelea kuwa na nafasi muhimu katika kudhamini usalama wa Irani na eneo haswa katika vita dhidi ya ugaidi. Sepa imekuwa akisisitiza kuwa muda wote wananchi wa Iran wamekuwa wakidhalilisha na kuifedhesha Marekani na maadui wa taifa hili ambao siku zote wanahamaki kutokana na kushindwa vibaya na taifa la Iran katika kipindi cha miaka 43 iliyopita. Amir Abdulahian kadhalika amesema bunge la Iran litatoa jibu la nguvu na la kisheria kwa kitendo hicho cha bunge la Ulaya cha kupiga kura kuitaka Umoja wa Ulaya kuliweka jeshi la Sepa ya Iran katika orodha yake ya makundi ya kigaidi. Umoja wa Afrika umesema kwamba umetiwa matumaini na strategia inayotumiwa na jeshi la taifa la Somalia katika operesheni zake za kulisambaratisha kundi la kigaidi la Shababa hasa kwa kutilia maanani mafanikio makubwa liliyoyapata katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Balozi Muhammad Alamin Swef, mkuu wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, amesema amefurahishwa na hatua zilizopigwa mpaka sasa na jeshi la taifa la Somalia na kwamba wanatumai kuwa katika mustakbali wa karibuni genge hilo la wanamgambo litasambaratishwa kikamilifu huko Somalia, sambamba na kuvipongeza vikosi vya serikali ya Somalia kwa kufanikiwa kukomboa miji kadhaa ya kistratejia katika siku za hivi karibuni. Balozi Swefu amesisitiza kuwa Umoja wa Afrika utaendelea kuipa Somalia msaada uungaji mkono msaada na uungaji mkono unaohitajika ili taifa la pembe ya Afrika liondokane na ugaidi na vitendo vinavyohusiana nayo. Katika muda wa wiki moja iliyopita, jeshi la Somalia limefanikiwa kukomboa miji kadhaa toka mikononi mwa wapiganaji wa Shabab ikiwemo Adher Harreh, Galkachi na Hindhere katika majimbo ya Galmudug na Galgadud katika nchi hiyo ambayo yanapatikana katika maeneo katikati mwa nchi hiyo. Kabla hapo, vikosi hivyo viliukomboa mji mwingine wa Runigod, ngome ya mwisho magaidi hawa kufurushaji huko Shabele ya kati, takriban kilomita 240 kaskazini mashariki mwa mji mkuu Mogadishu. Alshababu imepoteza sehemu kubwa ya maeneo yaliyokuwa ikiekalia kwa mabavu tangu Agosti mwaka jana wakati vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na wanamgambo wa koo vilipoanzisha operesheni kusini na katikati mwa Somalia. Mafanikio hayo yamepatikana kutokana na kuhusishwa kwa wapiganaji wanaoiunga mkono serikali ambayo ni sehemu ya juhudi zinazoendelea za kukomboa maeneo yanayodhibitiwa na magaidi hao wa Shabab. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wanajeshi makatili wa utawala wa Kizayuni wa Israel wameshambulia kambi ya wakimbizi wa Palestina katika mji wa Jenin kaskazini mwa eneo la ukingo magharibi wa mtu Jordan linalokaliwa kwa mabavu na kuuwa shahidi wa Palestina wawili. Vyombo vya habari vya Palestina vimeripoti habari hiyo na kueleza kuwa vikosi vya utawala haramu wa Israel mapema leo vimevamia kambi hiyo wakimbizi na kupelekea kuzuka makabiliano baina yao wa Palestina, wakazi wa eneo hilo. Habari zaidi zinasema wapalestina wawili waliouawa washahidi katika mwendelezo huo wa chokochoko za wazayuni ni Jawad Bawatka aliyekuwa na umri wa miaka 58 na Adham Jabarin aliyekuwa na miaka 26. Inaarifiwa kuwa Bawatka ambaye alikuwa mwalimu wa shule, ameuawa kwa kupigwa risasi na mlengaji shabaha wa kizayuni. Jabarin alikuwa mmoja wa makamanda wa Brigedi za Mashahidi wa Al Aksa. Duru rasmi zinaarifu kuwa kuuawa shahidi wawili hao wa mapema leo Alhamisi kunafikisha idadi ya wapalestina waliouawa kinyama na askari wa kizayuni mwaka huu 2023 kufikia 17 wakiwemo watoto wanne. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Palestina, wapalestina karibu mia mbili waliuawa shahidi na jeshi katili la Israel huko katika ukingo wa magharibi na katikati mwa ukanda wa Gaza mwaka uliomalizika wa elfu mbili na ishirini na mbili. Katika miezi ya hivi karibuni askari makatili wa utawala wa kizayuni wameshadidisha ukatili na jinai zao dhidi ya Wapalestina hususan katika miji ya Jenin na Nablus eneo la ukingo magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu. Hata hivyo, wanamukawama wa Palestina wamejibu wa mapigo kwa kutekeleza operesheni kadhaa dhidi ya wazayuni katika eneo hilo la ukingo magharibi wa mto Jordan na kuangamiza wazayuni kadhaa. Mtoto wa kiume wa Rais wa Equatorial Guine amewekwa mbaroni kwa tuhuma za kuuza ndege ya shirika la ndege la taifa hilo kinyume cha sheria. vyombo vya habari vya serikali vinasema Ruslan Obiang Nsue anadaiwa kuuza ndege aina ya tuboprop yenye viti 74 kwa kampuni iliyo visiwa vya Kanare. Uchunguzi ulianza mwaka jana ilipogundulika ilipo kuwa ndege hiyo ilitoweka ilipokuwa ikifanyiwa ukarabati wa kawaida huko nchini Hispania. Mshukiwa huyo alikuwa akiendesha shirika la ndege la Equatorial Guinea, nchi ambayo iko mikononi mwa familia ya Rais Obiang Nguema ambaye imekuwa madarakani kwa miaka arobaini na tatu. Obiang mwenye umri wa miaka themanini amekuwa madarakani tangu mwaka 1979 wakati alipoong'olewa madarakani mtangulizi wake Francisco Masias Nguema kupitia mapinduzi. Anahesabiwa kuwa rais aliyekaa madarakani kwa muda mrefu zaidi duniani. Uchaguzi wa hivi punde zaidi wa rais nchini humo ulifanyika Novemba 20 na matokeo rasmi yalionyesha kuwa Obiang Nguema alipata ushindi mkubwa wa karibu asilimia 95 katika nchi hiyo yenye wakazi wapatao milioni mbili 2. Teodoro Obiang Nguema Mbasogo aliapishwa mapema Disemba muhula wa sita. Licha ya kuwa muuzaji mafuta wa tatu kwa wingi katika Afrika iliyo kusini mwa jangwa la Sahara, idadi kubwa ya wakazi wa ilgine, ya wakazi ya Equatorial Guinea au Guinea ya Equator kwa sasa wanaishi chini ya mstari wa umaskini kulingana na takwimu za Benki ya Dunia. Na balozi wa Urusi nchini Marekani ameonya vikali dhidi ya mashambulizi tarajiwa ya Ukraine katika, katika peninsula ya Krimea na kusisitiza kuwa Moscow itajibu mapigo baada ya Washington kudokeza kuwa huenda Kiev ikatumia silaha za magharibi kulishambulia eneo hilo. Akitoa radiamali yake kwa kauli ya hivi karibuni ya Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo Marikani, Crimea, Ukraine, Antonov, ya nje a Marekani aliyedai kuwa Crimea ni eneo la Ukraine. Anatoly Antonov, balozi wa Rusia mjini Washington, amesema matamshi ya kigaidi ya Marekani hayatakuwa na matokeo mengine ghairi ya kushadidisha ahali ya mambo. Kadhalika amesema Moscow katu haitaruhusu kufanyika mashambulizi katika ardhi yake ya Crimea na kwamba hatua Marekani ya kudai kuwa Crimea milki ya Ukraine ni kuishinikiza nchi hiyo ya Ulaya mashariki kufanya vitendo vya vi kigaidi dhidi ya Rusia. Jana Jumatano, Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, alisema kuwa vikosi vya Ukraine vipo huru kutumia silaha za Marekani eti ili kulinda mamlaka na ardhi yake ikiwemo Crimea. Haya yanajiri siku chache baada ya gazeti la New York Times kuripoti kuwa Marekani inatuma kimya kimya mamia kwa maelfu ya makombora mizinga nchini Ukraine kutoka kwenye maghala yake, kutoka kwenye maghala inayodai ni yake ya dharura yaliyoko katika utawala wa kizayuni wa Israel huku vita vikiendelea kati ya Rasia na taifa hilo la zamani la shirikisho la Sovieti. Wakati huo huo, Dmitri Medvedev, naibu mwenyekiti wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, ameonya kuwa huenda vita vya nyuklia vikaibuka iwapo Rasia itashindwa katika vita vya Ukraine. Rais huyo wa zamani wa Rasia amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa Telegram na kueleza kuwa kushindwa dola lenye silaha za nyuklia katika vita vya kawaida kunaweza kukachochea vita vya nyuklia. Hata hivyo, rais Vladimir Putin alisema jana Jumatano kuwa hakuna shaka kuwa Russia itaibuka mshindi katika operesheni zake nchini Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho Januari 19, siku ya Gaza na nembo ya Mukawama wa Kiislamu. Januari 19 imetajwa katika kalenda ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni siku ya Gaza kwa mnasaba wa kumbukumbu ya vita vya siku 22 katika ukanda wa Gaza huko Palestine. Utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel unaoikalia kwa mabavu kutsi tukufu, Disemba 27 mwaka 2008 ulianzisha vita dhidi ya Gaza ambavyo vilimalizika tarehe 17 Januari mwaka 2009 baada ya kudumu kwa siku 22 kwa mujibu wa makadirio ya kituo cha haki za binadamu za Wizara ya Afya ya Palestine. E, idadi ya raia wa Falastino waliouawa wa wa shahidi katika vita hivyo ni kati ya 1314 hadi 1434. Kati ya mashahidi hao watoto walikuwa 412 na wanawake 115. Aidha, licha ya kusababisha maafa hayo ya kiroho, vita hivyo vya utawala haramu wa Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza viliharibu na kubomoa miundo msingi ya viwanda, uchumi na sekta ya afya, sambamba na kulisababishia eneo hilo maafa na hasara nyingi, ikiwa ni pamoja na kubomolewa nyumba za raia zaidi ya elfu ishirini. Kwa msingi huo, kwa kuzingatia maafa ya kiroho na uharibifu uliotekelezwa katika vita vya Gaza, yote hayo yanahesabiwa kuwa jinai dhidi ya binadamu na jinai za kivita zilizotekelezwa na utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel dhidi ya Falastin. Ukubwa wa hujuma na uhalifu uliofanywa na Israel dhidi ya wa wakazi wa Gaza ulilipelekea Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kuwasilisha azimio na kuutuhumu utawala wa kizayuni kwa kukiuka pakubwa haki za binadamu. Azimio hilo lilitaka kuhitimishwa mashambulizi dhidi ya raia wa Falastin katika eneo hilo lililo chini ya mzingiro wa kiuchumi. Nukta nyingine ni hii kuwa Umoja wa Mataifa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na tisa iliunda kamati ya uchunguzi kuhusu vita hivyo vya siku 22 vya mwaka elfu mbili na nane dhidi na ya ukanda wa Gaza, na baada ya kufanya uchunguzi wake wa muda wa siku tano Septemba mwaka 2009 iliwasilisha ripoti ya kurasa 574 kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Ripoti hiyo ilieleza kuwa Israel ilifanya uhalifu ambao ni sawa na jinai za kivita. Ripoti hiyo vilevile vile iliongeza kuwa Israel ilitekeleza operesheni za kijeshi dhidi ya wakazi wote wa woto, ukanda wa Gaza ili kusogeza mbele sera zake endelevu na, ku, na lengo kuu likiwa ni kuwaadhibu raia wa Falastin wa eneo hilo. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa pia tarehe tano mwezi Novemba lilipasisha ripoti ya kamati ya uchunguzi kwa jina ripoti ya Richard Goldstone. Pamoja na hayo, licha ya kutolewa ripoti hiyo ya wazi, lakini baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hali kuchukua hatua zozote dhidi ya utawala ghasibu wa Israel wala kuisaidia na kuiunga mkono Gaza. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa ulinyamazia kimya ripoti ya Goldstone na jinai za utawala wa kizayuni wakati wa kujiri vita vya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Sambamba na kuzingirwa ukanda huo, Israel ilianza kuzingira ukanda wa Gaza tokea mwaka elfu mbili na sita yaani ilikuwa imepita miaka miwili tangu kuzingirwa eneo hilo pale kulipojiri vita vya siku ishirini na mbili vya Israel dhidi ya wakazi wa eneo hilo, ambapo vyombo vya habari na weledi wengi wa mambo umehitaja Gaza kuwa gereza kubwa zaidi la wazi kuwahi kushuhudiwa ulimwenguni. Hapa kuna nukta nyingine muhimu ambayo inaweza kuwa ibra na funzo kwa Wafalastina, nayo ni kuwa ukanda wa Gaza ulitwishwa vita vya mwaka elfu mbili na nane kufuatia kupamba moto itilafu kati ya makundi ya Palestina. Mzozo na mvutano ulijitokeza kati ya harakati za Fathi na Hamas baada ya harakati ya mapambano ya kiislamu wa Falestina Hamas kushinda uchaguzi wa bunge mwaka elfu mbili na sita, na kuunda serikali chini ya uongozi wa Ismail Hania, ambapo utawala haramu wa kizayuni pia ulistafidi na mzozo huo na kuanzisha mashambulizi dhidi ya ukanda wa Gaza, lengo likiwa eti kuiunga mkono harakati ya Fatah na kushadidisha itilafu kati ya Wafalastini. Sasa imepita miaka 15 tokea kujiri vita mwaka elfu mbili na nane, na miaka 17 hadi sasa tokea wazayuni wa uzingire ukanda wa Gaza. Ukanda huo o una, unaendelea kuwa gereza kubwa zaidi la wazi kuwahi kushuhudiwa ulimwenguni, huku wakazi wake wakiendelea kutaabika na matatizo mbalimbali, ikiwa ni natija ya mzingiro huo wa kiuchumi, katika hali ambayo nchi za kiarabu zimekaa kimya na kutochukua hatua mkabala wa jinai za utawala ghasibu wa Israel, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kuiunga mkono pakubwa Falastine na Gaza, kama ambavyo imekuwa imeamua kuipa katika kalenda yake jina la siku ya Gaza kila ifikapo tarehe 19 Januari. Iran ni mwaka elfu mbili na nane iliunga mkono pia ushujaa uliodhihirishwa na wananchi wa Falastine katika vita hivyo. Kuhusiana na hilo Hani Atawabna, mwakilishi wa ngazi za juu wa harakati ya wa wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Falastin, amemweleza ripoti ripota wa Iran Press kuwa Gaza, hatua ya Iran ya kutenga siku maalum kwa jina la siku ya Gaza inadhihirisha kuendelea uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa malengo ya Falastin. <tune> Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, karibuni sasa kutega sikio kipindi cha Iran juma hili kitakachofuatiwa na makala ya wiki, na kisha, wakati tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, tutakuleteni makala ya leo katika historia Iran juma hili. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wahimiza ustawi wa bidhaa za kitamaduni zenye mawazo mapya, Iran ya mnyonga jasusi wa Uingereza na Iran yasema Marekani inakiuka haki za watu wenye asili ya Afrika. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amehitaja mipango ya kuendeleza bidhaa za kitamaduni kwa kuzingatia fikra mpya na ufahamu wa matakwa ya kijamii na kitamaduni kama jukumu muhimu la mashirika ya kitamaduni nchini Iran. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu waliyesema hayo Jumatano mjini Teheran, alipokutana na baadhi ya maafisa wa jumuiya ya uenezi wa Kiislamu. Viongozi mwadhamu walisema katika kikao hicho kwamba majukumu mawili muhimu ya jumuiya za kitamaduni na uenezi ni utayarishaji na uwasilishaji wa maudhui zenye upana kwa msingi wa fikra mpya pamoja na kuzingatia matakwa ya kijamii na kitamaduni ya shughuli za kitamaduni, na wakati huo huo kuzingatia uchamungu. Said Ali Khamenei aidha ameeleza uh, kutilia maanani hamu ya hadhira katika shughuli zinazohusiana na utamaduni na uenezi kuwa ni miongoni mwa mahitaji hayo na kuongeza kuwa kuwaa bo lugha unayotumia kuwasiliana na kijana ni tofauti na lugha unayotumia kuzungumza na barobaro. Pia lugha wakati wa kuzungumza na mpinzani inapaswa kuwa tofauti, kama ambavyo pia lugha unayotumia kuzungumza na aliyeghafilika inapaswa kuwa tofauti, na hali kadhalika inapaswa kuwa tofauti na lugha inayotumika kwa mtu jahili. Ali Reza Akbari, jasusi wa shirika la kijasusi la Uingereza, alinyongwa Jumamosi wiki hii hapa nchini Iran, kwa mujibu wa taarifa ya idara ya mahakama ya Iran. Akbari, aliyekuwa na uraia pacha wa Iran na Uingereza, alipatikana na hatia ya kueneza ufisadi katika ardhi na kushiriki katika njama kubwa dhidi ya usalama wa ndani na nje wa Iran kwa kuifanyia ujasusi serikali ya Uingereza. Baada ya kesi yake kusikilizwa mahakamani, alipatikana na hatia na kuhukumiwa kunyongwa na tayari hukumu hiyo ya kumnyonga imeshatekelezwa. Kwa mujibu wa nyaraka zilizowasilishwa mahakamani, kwa miaka kadhaa Akbari alichukua hatua zilizo dhidi ya usalama wa taifa la Iran na alifanya ujasusi kwa maslahi ya serikali ya Uingereza. Alikuwa na uhusiano na shirika la kijasusi la MI6 la Uingereza na alifanya mikutano kadhaa na maafisa wa kijasusi wa adui katika nchi mbalimbali. Kwa muda mrefu, aliendeleza ujasusi ambao ni uhaini dhidi ya usalama wa ndani na nje ya Iran ambapo shughuli zake hizo za ujasusi zilivuruga pakubwa nidhamu ya umma nchini Iran. Kutangaza habari ya kutekeleza hukumu ya kunyongwa jasusi huyo si tu kwamba kumefuatiwa na radiamali ya uingiliaji masuala ya ndani ya viongozi wa Uingereza na Ulaya bali hata Robert Malley mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Iran ambaye baada ya kuibuka machafuko ya ndani hapa nchini alijikita zaidi katika swala hilo na ametoa matamshi yake na ya serikali ya Biden ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran. Waziri Mkuu wa Uingereza naye Rishi Sunak ameshindwa kuzuia na kuficha hamaki zake baada ya jasusi huyo kutiwa mbaroni na kunyongwa nchini Iran na amedai kuwa kunyongwa kwake ni kitendo cha kikatili. James Cleverly, waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza, alitangaza kuwa serikali ya London imemuita nyumbani balozi wake mjini Teheran eti kwa ajili ya mashauriano kufuatia hatua ya idara ya mahakama ya Iran eh, kupitia hukumu ya kunyongwa jasusi huyo wa Uingereza. Wakati huo huo Ibrahim Azizi, naibu mwenyekiti wa kamati ya usalama wa kitaifa na sera za kigeni katika majilisi ya ushauri ya kiislamu yaani bunge la Iran, amesema Uingereza kimsingi haisikitishwi na kunyongwa kwa Alireza Akbari, kwani daima hutoa kafara kufikia malengo yake ya ke, kijasusi na kwamba kilicho ikasirisha Uingereza ni kushindwa katika njama zake za kijasusi. Azizi amesema kuwa Akbari alipatikana na hatia ya njama dhidi ya taifa na kuhatarisha sekta ya ulinzi na usalama. Aidha amesema majasusi kote duniani hushughulikiwa kwa ukali kabisa na huu ni ukweli unaotambulika kimataifa. Naye msemaji wa idara ya mahakama ya Iran masud Setaeshi amezungumzia hasira za serikali ya uingereza baada ya jasusi wake kunyongwa nchini Iran na kusema kitendo cha Uingereza cha kupiga kelele katika kuunga mkono jasusi kimeonyesha kuwa mbali na kuwa kulikuwa na nyaraka za kutosha za kuthibitisha ujasusi huo Maafisa wa mfumo wa idara ya mahakama ya Iran na maafisa wetu wa usalama walio macho wamechukua hatua wa sahihi katika kutekeleza majukumu yao, a wazif od ro bedrusti be manase zuhur guzashtand wa anjam dadand. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema uhusiano wa Iran na Uturuki upo katika mkondo sahihi. Husein Amir Abdulahyan aliyasema hayo Jumanne katika mazungumzo yake na Mevlut Kavusoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki mjini Ankara, na kuongeza kuwa Iran inaitazama Uturuki kama moja majirani wenye mahusiano mazuri na Jamhuri ya Kiislamu. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran ameongeza kuwa serikali ya rais Ibrahim Raisi inaichukulia kwa uzito sera ya ujirani mwema sambamba na strategia ya kuimarisha uhusiano wake na Iran na nchi za mashariki. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran pia amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi hiyo katika ziara yake hiyo. Akifafanua kuhusu lengo la safari yake nchini Uturuki, Amir Abdullahian amesema pegiria mawzuat marbut be munasabat dujanabe ba tawajjuh be Safari hii inafanyika kufuatilia maswala na maudhui zinazohusiana na uhusiano wa pande mbili kwa kuzingatia kiwango kizuri cha uhusiano wa Tehran na Ankara. Kwa bahati nzuri, uhusiano wa nchi mbili uko katika mkondo sahihi, na leo tunaweza kuhitaji Uturuki kwa nchi jirani yenye uhusiano mzuri zaidi na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, wiki hii Iran imesema mauaji ya hivi karibuni yaliyotekelezwa na polisi ya Marekani dhidi ya mwalimu mwenye asili ya Afrika ambaye hakuwa na silaha yanadhihirisha hali mbaya ya haki za binadamu ambayo watu waso wazungu wanakabiliwa nayo kote Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasser Kanani aliyesema hayo katika ukurasa wake wa Twitter Jumanne akizungumzia kifo cha Keenan Anderson baada ya kushambuliwa na polisi huko Los Angeles, jambo ambalo limezua kilio kikubwa kote nchini humo. Anderson aliyekuwa na umri wa miaka 31 y binamu wa Patrice Carlos, mwanzilishi mwenza wa vuguvugu la Black Lives Matter la kutetea watu wenye asili ya Afrika, alifariki katika hospitali ya Santa Monica, California, baada ya kupatwa na mshtuko wa moyo kufuatia kisa cha alasiri ya Januari tatu katika kitongoji cha Los Angeles, Venice. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameelezea kifo cha Anderson kuwa cha kusikitisha. Amekumbusha kwamba mauaji hayo yameambatana na siku ambayo inaadhimisha kuzaliwa kwa Martin Luther King Jr, kiongozi mashuhuri wa haki za kiraia wa Marekani, ambaye alijitolea maisha yake katika kupigania kutendewa haki jamii ya Wamarekani Marekani wenye asili ya Kiafrika. Mauaji hayo msemaji huyo amesema yameonyesha kwamba licha ya kupita miongo mitano kufuatia mauaji ya Luther King, ndoto zake za kutendewa haki wa Marekani wenye asili ya Afrika hazijatimia. na shirika la taifa la mafuta la Iran limesema kuwa kwa wastani katika robo ya kwanza ya mwaka wa kiirani unaomalizika no Machi ishirini, Iran imekuwa ikiuza bidhaa za mafuta ghafi ya petroli na gesi zenye thamani ya dola milioni 154 kwa siku, taarifa hiyo imesema. Tukichukulia kuwa pipa moja la mafuta ghafi ni dola 80, kiasi hiki cha mapato ni sawa na mauzo ya nje ya mapipa milioni 1.92 ya mafuta kwa siku. Kwa mujibu wa takwimu za forodha, jumla ya mapato ya Iran kutokana na mauzo ya gesi ya mafuta ya petroli katika miezi tisa 2022 pia yalifikia dola bilioni 6.8, ikiwa ni ongezeko la hadi asilimia 86 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Shirika la habari la Fars liliripoti wiki iliyopita kwamba rasimu ya bajeti ya serikali ya Iran inakadiria kuwa usafirishaji wa mafuta utakuwa mapipa milioni moja nukta nne kwa siku. Siku Jumapili, shirika la habari la Reuters lilisema mauzo mafuta Iran, ya mafuta ya Iran yalipanda kiwango kipya katika miezi miwili iliyopita ya mwaka 2022, na nchi hii inaanza mauzo yake kwa nguvu mwaka huu 2023 licha ya vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Naam, wapenzi wasikilizaji na kwa habari hiyo ya mafanikio ya Iran katika kuuza mafuta ghafi ya petroli nje ya nchi ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Natumaini nengo kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine punapo majaliwa yake mola wa herini. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nami katika makala yetu ya wiki hii. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia umuhimu wa kukumbuka mauti na kifo daima na taathira zake katika maisha ya mwanadamu. Karibuni. Maisha na hamu ya mwanadamu ya kubakia hai hapa duniani ni miongoni mwa hakika ambazo haziwezi kupuuzwa na kufumbiwa macho. Hii ni kutokana na ukweli kwamba uhai ni jambo zuri na linalopendwa na wanadamu wote, na kila kiumbe hufanya jitihada kubwa kwa ajili ya kubakia hai. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema: eleweni kwamba hakuna kitu ambacho mwanadamu hakishibi na kukinai isipokuwa uhai, kwa sababu kidhahiri mwanadamu ajihisi raha katika mauti. Hii ina maana kwamba mwanadamu yoyote na katika vipindi zote za furaha, na nyakati zote za furaha na na ghamu, na afya na ugonjwa na kadhalika, hupenda uhai na kubakia hai. Hata hivyo inatupasa kuelewa kwamba kubakia hai hapa duniani si lengo la maisha ya mwanadamu, bali ni wenzo na njia ya kuelekea kwenye uhai na na maisha ya milele katika ulimwengu mwingine. Pamoja na hayo, watu wengi hushughulishwa na maisha haya ya dunia na kuyafanya lengo lao la mwisho na asili. Mhenga mmoja anasema, maisha ya dunia ni mithili ya maji ya chumvi, ambayo kadiri mwanadamu anavyoyanywa ndivyo kadiri anavyopata kiu zaidi. Mwanadamu katika kutafuta dunia ni kama nondo wa hariri, yani silkworm Kadiri anavyozalisha tando za hariri hujifunga tando hizo na mwishowe huwa vigumu kwake kujinasua katika nyuzi hizo za hariri. Lengo la kukumbuka mauti daima si kuacha kutumia ladha za dunia, bali ni kumfanya mwanadamu apange na kuratibu maisha yake hapa duniani kwa njia itakayomfikisha kwenye saada na ufanisi wa akhera, na aweze kufaidika na ladha za dunia hii na ulimwengu mwingine wa juu zaidi. Maisha ya dunia ni neema kubwa kwa mwanadamu, na akhera yake inaundika kutokana na matendo na mwenendo wake hapa duniani. Mtume mtukufu wa Uislamu anasema, dunia ni shamba la akhera. Kwa msingi huo, kuna udharura kwa mwanadamu kuwa na uadilifu na mwenendo wa kati na kati katika maisha yake. Wasii wa mtume mtukufu Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, yaani Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, anasema mtu anayetosheka kwa machache ya dunia hujitengenezea mengi ya kumlinda na anayetumia na kujilimbikizia mengi ya dunia huwa amejitengenezea mengi ya kumwangamiza. Kwa msingi huo, Mwislamu wa kweli ni yule ambaye sambamba na kuupa mazingatio na umuhimu uhai wa maisha haya ya kupita hupanga ratiba na uratibu katika kumfikisha katika maisha na uhai wa milele. Viongozi wetu wa dini, hususan Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na Ali zake watuharifu, hawakuacha hata dakika moja katika maisha yao bila kujishughulisha na kazi muhimu. Kwa mfano tu, baada ya Mtume kufariki dunia, Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, alijishughulisha na kazi ya kilimo na kuchimba visima. Anasimulia kuhusu kazi zake katika kipindi hicho cha kabla ya kushika hatamu za uongozi kwamba Wakati mmoja nilikuwa nikifunga jiwe tumboni mwangu kutokana na njaa, na sasa kila mwaka ninatoa sadaka dinari elfu arobaini. Hii ina maana kwamba Imamu Ali alaihi salam, daima alikuwa akifanya kazi za uzalishaji, lakini kamwe hakutekwa na kusalitika na maisha ya kupita ya dunia na vishawishi vyake. Imamu Ali alaihi salam, daima alikuwa akisisitiza udharura wa kuwa na uadilifu na njia ya kati na kati maishani Anasema katika barua aliyomwandikia Muhamad bin Abubakri wakati alipomteua kwa gavana wake nchini Misri kwamba wachamungu wameishi katika maskani nzuri zaidi za dunia na kula mazuri yake zaidi, wamefaidika na neema za dunia sawa na walioneemeshwa na kuchukua humo waliochukua majabari wenye kiburi, lakini walihama dunia wakiwa na masurufu ya kutosha na biashara yenye faida. Wamepata ladha ya uchamungu katika dunia yao na wakapata yakini kwamba watakuwa pamoja na Mwenyezi Mungu kesho katika akhira yao. Kuweni na hadhari na mauti, enyi waja wa Mwenyezi Mungu, na jitayarisheni kwa ajili yake. Hakika mnakimbizwa na mauti, mkisimama yana wakumba, na mkikimbia yana wakuta. Tahadharini moto wenye kina baidi, joto shadidi, na adhabu jadidi. katika Qur'an tukufu, hadithi za Mtume mtukufu wa Uislamu na alo baiti zake watoharifu harifu kumesistizwa sana swala la kuwa macho mwanaadam na kutotekwa na maisha ya kupita ya dunia na ladha na anasa zake, na udharura wa kupenda na kuwashiki maisha ya kudumu na ya milele huko akhera. Msisitizo huo mkubwa uliokaririwa sana katika mafundisho ya Uislamu unafanyika ili mwanaadam asisahau kwamba maisha ya dunia hii ni mafupi sana licha ya ladha zake. Hivyo, anapaswa kutumia vyema na katika njia sahihi umri wake hapa duniani. Hata hivyo, kuna mambo mengi yanayomfanya kiumbe huyo asahau na kughafilika na uhakika huo na umuhimu wa maisha ya kudumu katika ulimwengu wa akhira. Miongoni mwa mambo yanayomghafilisha mwanadamu na kumsahaulisha mauti na kifo ni kuwa ni kuwa na matarajio makubwa ya maisha ya duniani na kubakia hai muda mrefu. Matarajio ya kubakia hai muda mwingi na kuwa na umri mrefu hapa duniani ni miongoni mwa maadui wakubwa zaidi wa saada na maisha bora na ya kudumu huko akhera. Hii ni kwa sababu tajiriba na uzoefu wa historia umeonyesha kuwa mwanadamu hana mpaka katika matarajio yake, na kadiri siku zinavyopita ndivyo anavyozama zaidi katika matarajio na matamanio. Ni wazi kwamba matarajio hayo yakuwa atabakia na kuishi maisha marefu huchukua sehemu kubwa ya nguvu na uwezo wake wa kifikra na kimwili, na kumzamisha zaidi katika dunia na ladha zake, na wakati huo huo kumsahaulisha akhira na maisha ya baadaye na ya milele. Matarajio hayo humfanya atekwe na dunia na kumsahaulisha swala la kujiandaa kwa ajili ya mauti na akhira. Imamu Ali alaihi salam anasema: enyi watu Ninachelea zaidi mambo mawili juu yenu: kufuata matamanio ya nafsi na kuwa na matarajio ya kuishi muda mrefu. Kufuata matamanio ya nafsi humwondoa mwanadamu katika njia ya haki, na matarajio ya kuishi muda mrefu humsahaulisha akhira. Hata hivyo, tunapaswa kuweka wazi hapa kwamba asili ya mtu kuwa na matarajio si jambo baya bali lina nafasi na mchango muhimu katika harakati ya maisha na maendeleo ya kimaada na kiroho ya wanadamu. Mtume mtukufu wa Uislamu anasema: matarajio ni rehma kwa umma wangu, na kama si matarajio basi hakuna mama ambaye angemnyonyesha mtoto wake, wala hakuna mkulima ambaye angepanda mche ardhini. Huenda pia miongoni mwa sababu za kufichwa siku ya mwisho ya umri wa mwanadamu ni kubakisha taa ya matarajio katika nafsi ya kiumbe huyo na kumfanya adumishe juhudi na bidii katika maisha yake. Imepokewa kutoka kwa Nabii ya Isa ya Masih alayhi salam kwamba alikuwa ameketi sehemu moja ambako alimuona mzee akilima ardhi kwa sepetu na kujishughulisha na kilimo. Mtukufu Isa alayhi salam alimwomba Mwenyezi Mungu akisema, mola wangu mlezi, mnyang'anye matarajio bwana huyu Ghafla mzee yule alirusha chini sepetu na kulala juu ya ardhi. Muda mfupi baadaye, nabii Isa alayhi ssalamu alimwomba tena mwenyezi Mungu akisema, wa mola wangu mrejeshee matarajio mzee huyu. Ghafla alimwona mzee akiinuka na kuanza tena kazi ya kilimo shambani kwake. Nabii Isa alayhi salam alimkaribia na kumuuliza sababu ya swala hilo. Mzee alisema: Awali nilifikiria kwamba mimi ni mzee asiye na nguvu na uwezo, ninapigwa na jua na ninaweza kufariki dunia leo au kesho. Hivyo basi, kwa nini ninajihangaisha na kufanya kazi hizi zote? Wakati huo nilitupa sepetu chini na kulala. Baadaye kidogo nilifikiria tena na kujiuliza, hivi kweli haiwezekani mimi nikaishi umri mrefu zaidi? Mbona kulikuwepo watu kama mimi ambao waliishi umri mrefu Mwanadamu hai anataka kuishi maisha ya heshima na analazimika kufanya bidii kwa ajili yake mwenyewe na familia yake. Wakati huo niliinuka na kushika sepetu na kuanza tena kilimo e. Kwa hakika ni matarajio haya ndiyo yanayompa mwanadamu harakati na utanashati wa kufanya kazi na mambo mengine ya maendeleo. Lakini matarajio hayo yanapochupa mipaka, huwa mithili ya mafuriko yenye uharibifu yanayomgharikisha mwanadamu katika kuabudu dunia, matamanio ya nafsi na dhuluma. Kwa msingi huo, kukumbuka kifo na mauti kunaweza kupunguza na kudhibiti matarajio ya mwanadamu na kumfanya ajitayarishe kwa ajili ya maisha ya kudumu ya akhira. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi kutoka kwa mtume mtukufu wa Uislamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Siku moja mtume mtukufu alisema, alichukua vijiti vitatu na kuchomeka kimojawapo mbele yake aridhini. Alichukua cha pili akakizamisha aridhini kando ya kile cha kwanza, na cha tatu akakichomeka aridhini mbali na vijiti hivyo viwili. Kisha aliwauliza masohaba zake kwamba mnajua hiki ni kitu gani? Walisema, Mwenyezi Mungu na mtume wake wanajua zaidi. Alisema, kijiti cha kwanza ni mwanadamu, cha pili ni mwisho wa umri wake, na cha tatu kilichoko mbali aridhini ni matarajio marefu ya mwanadamu anayotafuta na kuyafuatilia, lakini mauti yanamfika na hafanikiwi kupata matarajio yake. Wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 26 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe 19 Januari mwaka 2000 na 23 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita, vita vya Dhatu Salasil vilimalizika kwa Waislamu kujipatia ushindi. Vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kuwa kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam, aliwaamuru Ali baadhi ya Waislamu waende kukabiliana na washirikina hao wakiongozwa na kamanda mmoja aliyetoka upande wa muhaji. Hata hivyo baada ya kujua uwezo mkubwa waliokuwa nao maadui, kundi hilo la waislamu lilirejea. Mtume alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea, na ndipo mtume mtukufu alipomteua Ali bin abi Talib alaihi ssalam aongoze waislamu katika mapambano hayo. Imam Ali alaihi ssalam aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina na ushindi. Miaka 618 iliyopita, katika siku kama ya leo kulingana na kalenda hijria, Sheikh Jamaluddin Miqdad Hilli Asadi faqihi na msomi wa Kiislamu aliaga dunia huko Najaf, moja ya miji ya Iraq. Hakuna taarifa kuhusiana na tarehe yake ya kuzaliwa, lakini lililo bayana ni kwamba alikuwa mwenyeji wa mji wa Hilla, Iraq. Alikuwa mashuhuri baina ya maulama kwa jina la Fadhil Miqdad, na alikuwa mmoja wa wanafunzi wa Muhammad bin Maki. Fadhil Miqdad ameacha turathi na dafina kubwa ya vitabu na miongoni mwa vitabu vyake ni Adabu Lhaj na Ayatu Lahkam. Siku kama hii ya leo miaka 287 iliyopita alizaliwa mvumbuzi na mhandisi wa Kiingereza James Watt. Msomi huyo alipendelea na kuvutiwa mno na utafiti kuhusu masuala ya kisayansi. Katika utafiti wake, Watt alifanikiwa kuvumbua nishati ya mvuke na kuzusha mapinduzi makubwa katika sekta ya viwanda, hususan usafirishaji wa nchi kavu na baharini. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita wananchi wa Islamu wa Iran wenye imani na umoja walifanya maandamano makubwa kupinga mabaki yaliyosalia ya utawala wa kifalme wa Shah, yaani serikali ya Shapor Bakhtiar. Wafanya maandamano hao walitaka serikali hiyo ya kifalme itangazwe kuwa si halali na pia kuongolewa utawala wa Shah na badala yake kuundwa jamhuri ya kiislamu nchini Iran. Siku hiyo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, akiwa mjini Paris alitoa ujumbe wa maandishi kwa wananchi wa Iran akisema kama navyonukuu, kwa uwezo wake Mola, hivi karibuni nitaungana nanyi ili niweze kuwatumikia na kushirikiana bega kwa bega na matabaka yote ya wananchi kuelekea katika njia ya kujitawala na kuwa huru Iran. Mwisho wa nukuu. na siku kama ya leo tarehe 29 Dey inajulikana nchini Iran kwa anwani ya siku ya Ghaza. Siku hii ni kumbukumbu kumbu ya kumalizika vita vya siku 22 vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa ukanda wa Ghaza, ambapo vita hivyo vilifikia tamati kwa ushindi wa mukawama na mapambano ya Kiislamu huko Ghaza. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio iribr .ir. mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989356 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.