Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyoo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ambayo pia huwa tunasikika katika shortwave mbali na kwenye satelit na kwenye internet na fm. WhatsApp yetu ni +98 903 506 5487 na email yetu ni swahiliradio@irib.ir. Leo ni Alhamisi, mwezi ishirini na sita mfungo tisa Jamadu Thani elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijiria, inayosalifiana na tarehe kumi na tisa Januari elfu mbili na ishirini na tatu Miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya baraza la wasikilizaji, macho yetu magazetini, Hikma za Nahjul Balagha pamoja na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Humo studioni kukuleteni matangazo haya ni mimi Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Wa kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa akanusha kukutana na mwakilishi wa Marekani. Kwa mnasaba wa siku ya Gaza, Waarabu watakiwa kuwabega kwa bega na mukawama kama ilivyo Iran. Mamia ya askari polisi wa Uingereza kufukuzwa kwa makosa ya unyanyasaji wa kingono. Na mbunge atimuliwa Jordan kwa kumwandikia barua mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia. Habari kamili. Ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imekanusha uvumi ulioenezwa na baadhi ya vyombo vya habari kwamba mwakilishi wa Iran katika umoja huo ameonana na mwakilishi maalum wa Marekani katika masuala ya Iran. Baadhi ya vyombo vya habari vimeeneza uvumi kuwa Amir Saeid Jalil Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameonana na Robert Malley mwakilishi maalumu wa serikali ya Marekani katika masuala ya Iran. Katika uvumi wao huo, vyombo hivyo vya habari vimedai kuwa mwakilishi wa Iran ameonana kwa uchache mara tatu na mwakilishi huyo wa Marekani anayehusika na masuala ya Iran. Katika upande mwingine, vyombo hivyo vya habari vimemnukuu Ned Price msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani akisema kuwa hivi sasa hakuna mabadilishano ya ujumbe baina ya Washington na Teheran, ijapokuwa suala la kufufuliwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA halimo kwenye ajenda. Shirika la habari la Iran Press limeinukuu ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ikikanusha uvumi kuwa mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu Amir Said Ravani ameonana na mwakilishi wa kudumu wa Marekani kuhusu Iran Robert Malley na kusisitiza kwamba balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa huwa anaonana na watu mbalimbali muhimu wa kisiasa na wa vyuo vikuu, lakini hajafanya mazungumzo na viongozi wa Marekani. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema Iran inaunga mkono kishujaa kadhia na mipango na piganio tukufu la Palestina na inavyotarajiwa nchi za Kiarabu nazo pia zichukue misimamo kama hiyo ya Tehran. Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran yaani bunge imeitangaza tarehe 19 Januari kuwa siku ya Gaza kwa lengo la kuenzi mukawama wa wakazi wa, wa ukanda wa Gaza katika vita vya siku 22 vya mwaka 2008 vya kukabiliana na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli. Hazem Kasim, msemaji wa harakati ya Hamas, amesema katika mahojiano maalumu na shirika la habari la Iran Press kwa mnasaba wa siku ya Gaza kwamba jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran iko bega kwa bega na mukawama wa Palestina na ni muungaji mkono wa kweli wa kadhia na piganio tukufu la Palestina. Msemaji huyo wa Hamas amesisitiza kuwa kutengwa siku maalumu kuhusiana na Ghaza kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya vita vya siku 22 vya mwaka elfu mbili na nane vya ja kukabiliana na utawala ghasibu wa Israeli kunaonyesha jinsi Iran ilivyoshikamana na misimamo yake ya kimsingi kuhusiana na kadhia ya Palestina. Hazem Kasim amezitaka nchi za Kiarabu nazo pia kama ilivyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ziwe na ujasiri na uthubutu kamili wa kusimama bega kwa bega na mukawama wa Palestina. Msemaji huyo wa harakati ya Hamas aidha, ameeleza kuwa utawala wa kizayuni unatumia silaha zilizopigwa marufuku ili kuushinda mukawama wa Palestina. Hata hivyo, mukawama wa Palestina unakuwa imara na wenye nguvu zaidi kila baada ya mashambulizi ya Israeli, na mfano bora wa hilo ni vita vya Saif al-Quds. Ameongeza kwamba mukawama wa Palestina uko katika vita vya kudumu na utawala ghasibu wa Israeli na kwamba vita hivyo ni vita vya irada, ambapo hatimaye upande wa haki ndiyo utakaoshinda. Ikumbukwe kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni moja ya uungaji mkono wa kuu na wakweli wa kadhia ya Palestina, piganio lao tukufu na haki zao katika majukwaa ya kimataifa ya kisiasa na kisheria. Afisa mmoja wa polisi ya Uingereza ametangaza kwamba mamia ya askari polisi wa nchi hiyo wataachishwa kazi kwa makosa ya unyanyasaji wa kingono. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkuu wa polisi ya London Mark Rowley amesema mamia ya askari polisi wataachishwa kazi kwa makosa ya unyanyasaji wa kingono, na akabainisha kwamba uchunguzi unaendelea kufanywa kuhusu maafisa wapatao 800 wanaokabiliwa na tuhuma zaidi ya elfu moja za unyanyasaji wa kingono na za kutofuatilia ya matukio yaliyoripotiwa ya, ya kesi za ukatili wa majumbani. Polisi ya Uingereza ambayo imekabiliwa na kashfa nyingi katika miaka ya hivi karibuni imezidi kuandamwa na hali mbaya zaidi ya kashfa za kimaadili baada ya askari wake David Carrick mwenye umri wa miaka 48 kukiri siku ya Jumaatatu iliyopita kwamba alihusika na kesi zaidi ya 40 za unyanyasaji wa kingono na ubakaji wa wanawake katika kipindi cha miaka 17 iliyopita. Kesi ya kashfa ya kimaadili na uhalifu wa kingono ya afisa huyo wa polisi wa Uingereza ni moja ya kadhia za unyanyasaji wa kingono zilizozusha makelele mengi nchini humo kwa kipindi cha miaka 17 sasa. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2022 ya shirika la usimamizi wa polisi la kujitegemea la kujitegemea, uovu, ubaguzi na unyanyasaji wa kingono umekithiri ndani ya jeshi la polisi la Uingereza. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bunge la Jordan limemfukuza mbunge wake mmoja kwa sababu ya kumwandikia barua Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Kwa mujibu wa chaneli ya habari ya Rasia Alyom, bunge la Jordan limemfukuza mbunge wake Muhammad Alfaiz kwa kukiuka desturi za bunge na za kidiplomasia na kwa kutuma barua kwa kile kilichotajwa kuwa ni nchi moja ya kiarabu na kuchafua jina la Jordan kwa hatua yake hiyo. Katika uamuzi wake huo, bunge la Jordan halikutaja jina la nchi, lakini vyombo vya habari vimetangaza kwamba nchi iliyokusudiwa ni Saudi Arabia. Katika barua kwa Muhammad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Alfayes ameeleza kwamba misaada inayotolewa kwa nchi yake inafikia mikononi mwa tabaka la mafisadi na kundi ambalo wananchi wa Jordan ndio chanzo cha kupatia riziki zao, na kwamba tabaka hilo la mafisadi linafanya kazi ya omba omba kwa watu wengine na kuitia doa heshima na utu wa wananchi wa Jordan. Katika barua yake hiyo kwa Bin Salman, mbunge huyo wa Jordan amemhutubu Bin Salman akimwambia: Zawadi na pesa zako zote zinaishia mifukoni mwa wafisadi na waongo, si watu wa Jordan. Watu wa Jordan wanapinga watu wanaotumia jina lao kufanyia kazi ya ombaomba omba. Na sambamba na kuanza kongamano la uchumi wa dunia mjini Davos, Uswisi, shirika la kimataifa la misaada la Oxfam limeripoti kwamba utajiri mwingi wa dunia uko mikononi mwa asilimia moja tu ya watu wote duniani. Kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya CNN, Oxfam imeeleza kwamba utajiri wa asilimia moja ya idadi ya watu duniani umeongezeka kwa dola trilioni 26 na hii ni katika hali ambayo utajiri wa watu wengine wote waliosalia umeongezeka kwa dola trilioni 16 tu. Ripoti hiyo kuhusiana na mlingano wa hali ya utajiri duniani huchapishwa na Oxfam kila mwaka kabla ya mkutano wa Davos. Shirika hilo la misaada ya kibinadamu linaitakidi kwamba kuongezeka idadi ya watu matajiri duniani ni ishara ya kuto kuwepo usawa na matokeo ya sera za kiuchumi zisizo na tija na taathira za kuleta hali ya usawa duniani taasisi hiyo imependekeza njia kadhaa za ufumbuzi ikiwa ni pamoja na kuongezewa kodi matajiri. Aidha, Oxfam inataka makampuni makubwa yatozwe ushuru zaidi ya marais na mawaziri 170 wa zamani na wa hivi sasa, magavana 19 wa benki kuu, viongozi wa Umoja wa Mataifa na mashirika yake tanzu wa shirika la fedha la Kimataifa na shirika la biashara duniani, wakuu wa mashirika ya kimataifa na mamia wakurugenzi wakuu watendaji wamekutana wiki hii katika kongamano muhimu zaidi duniani la jukwaa la Davos la kujadili changamoto mbalimbali mbali na muhimu, ikiwa ni pamoja na namna ya kuepuka hatari za mdororo wa kiuchumi duniani katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Na huu ndio mwisho wataarifa habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: onyo la makundi ya mapambano ya Palestina kuhusu kuimarishwa uhusiano wa Baku na Tel Aviv. Kupitia taarifa, makundi ya mapambano ya kiislamu ya Palestina yameitaka Azerbaijan kutazama upya hatua yake ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Takwa hilo limetolewa baada ya utawala wa kizayuni kuichagua Azerbaijan kuwa sehemu ambapo mabalozi wake wanaohudumu katika nchi za Urasia watakutana kwa ajili ya majadiliano. Kabla ya hapo utawala huo pia uliichagua Azerbaijan kuwa mahala pa kukutana mayahudi wanaoishi Rusia, ambao wanakimbia nchi hiyo kutokana na vita vya Ukraine. Utawala wa kizayuni unatekeleza hatua hizo kwa lengo maalumu la kuifanya Azerbaijani kuwa chachu ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida na nchi za Kaukasia na Asia ya kati na hivyo kuyaburuza mapatano yaliyopewa jina la Abraham kutoka Ghuba ya Uajemi hadi eneo hilo. Mbali na kuwa kadhia hiyo ilianza pale Beni Ganse, waziri wa vita wa utawala wa kizayuni wa Israeli, alipofanya safari huko Baku, mji mkuu wa Azerbaijan. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba hatua hiyo imechukuliwa baada ya njama za utawala huo ghasibu za kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi ndogo za Kiarabu katika Ghuba ya Uajemi kukabiliana na upinzani mkali wa fikra za walio wengi katika ulimwengu wa Kiarabu na wa Kiislamu. Upinzani huo ulionekana wazi hasa wakati wa michuano ya kombe la dunia huko Doha, Qatar. Utawala huo ghasibu wa Israeli, na hasa serikali mpya ya Benjamin Netanyahu, una lengo jingine la kuendeleza njama za kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za eneo hilo, nalo ni kulipatia baraza la mawaziri na serikali yake mpya itibari ya kimataifa, hasa baada ya serikali hiyo kupata pigo kubwa kutokana na muundo na mipango yake ya kutangaza vita dhidi ya Wapalestina serikali hiyo ya Netanyahu hata imekumbwa na upinzani wa waungaji mkono wake wa magharibi na vilevile vile ndani ya utawala huo wenyewe, na hivyo kuibua hasira ya wafuasi wa mrengo usiopenda misimamo ya kidini na wale wa mrengo wa kushoto. Kwa hivyo moja ya mambo muhimu yanayofanya juhudi za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kibaguzi wa Israeli zisiweze kuhalalishwa kwa njia yoyote ile, na hasa wakati huu ni kwamba kuendelea mchakato huo ni kibali na taa kijani kwa baraza hilo jipya la Israeli linaloongozwa na Netanyahu kwa ajili ya kutekeleza mipango yake iliyotangazwa hadharani ya kukandamiza na kuwaua kigaidi wa Palestina wasio na hatia. Nam hapa ni Teherani idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji Huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji, katika kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Kipindi hiki huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi ya asubuhi na mchana, kila wiki kutoka katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran. Ni vyema hapa, kabla ya kuanza kurusha hewani maoni yenu, wapendwa wasikilizaji, tukumbusheni njia mnazoweza kuwasiliana nasi ambazo ni pamoja na WhatsApp yetu inayoanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487, na email yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir. Tunaanza na kiburudisho kifupi kabla ya kuanza kurusha hewani maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza bwana Waswale Stwaha Saidi wa Chumba Geni, Tanga Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita Tipwatipwa wa Chumba Geni. Ameandika wananchi wa Ufaransa, wote kwa umoja wenu, nawaomba sikilizeni mwito wangu huu. Kiatu ulichokivaa kama kinakubana kivue. Maandamano na migomo dhidi ya hali ya maisha nchini mwenu kunakochagizwa na sera zenu korofi na wanachama mliojiingiza wa umoja wa Ulaya, jitoeni. Angalieni wenzenu wa Uingereza, wamesoma alama za nyakati. Kujitoa kwenu umoja wa Ulaya kuna faida lukuki, hizo nitawatajia darasa linalokuja. Ama katika maoni yake mengine, bwana Saleh Twaha anasema kongole, uongozi na wafanyakazi wote wa IRIB kwa kuturushia mubashara, taarifa binafsi za kamanda wa zamani wa Quds marhum Haji luten generali Ghasim Suleimani. Naomba kama inawezekana, nitumie ni kitabu chake kinachoelezea historia yake kamanda huyu. Ni mimi msikilizaji wenu Swaleh Twaha Saide Tipwatipwa wa Chumbageni jijini Tanga, Tanzania. Naam, ni maoni yake hayo, mwanabaraza huyu ambaye tunamshukuru sana. Mwanabaraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Teheran kanda ya kati, Dodoma. Baada ya kutusalimu, ameandika na kupateni mubashara kupitia masafa ya redio Teheran ndani ya redio Maarifa Tanga. Naam, asante sana bwana Juma Idi Isa. Hapa pana maoni kutoka kwake bwana Rashid Omar Mohamed wa Shangani, Zanzibar. Yeye anasema mimi naiunga mkono serikali ya Iran kwa hatua yake ya kulinyonga hilo jasusi la Uingereza. Naam, asante sana bwana Rashid Omar. Maoni yake ni kuhusu kunyongwa Alireza Akbari, jasusi wa shirika la kijasusi la Uingereza MI6 ambako kumepokewa kwa hamaki na matamshi ya pupa na madola ya Magharibi. Radi ya mali hizo zinaonyesha kupata pigo kubwa mipango ya kijasusi ya Magharibi dhidi ya Iran. Jumamosi, tarehe 14 Januari 2023, idara ya mahakama ya Iran ilitangaza kwamba Akbari aliyekuwa na uraia pacha wa Iran na Uingereza amenyongwa baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ufisadi mkubwa katika ardhi na kuendesha vitendo vya kuhatarisha usalama wa ndani na nje ya Iran kupitia kulifanyia ujasusi shirika la kijasusi la Uingereza MI6. hapa sasa tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania. Taban, hatuwezi kurusha hewani maoni yake yote kwa leo, kwani lazima tutoe nafasi kwa wasikilizaji wengine waweze kurushiwa pia maoni yao. Ama katika maoni yake haya ya kwanza, bwana Shirali anasema: Alhamdulillah, rabil alamin, tumeingia kwenye mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu tukiwa na matumaini kwamba umma bora wa mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam utajengeka na kuimarika kupitia mshikamano na kudumisha umoja na kuvumiliana baina yetu kwa kuelimishana na kila mmoja kutambua madhhabu ya mwenzake na kumvumilia, kwani umma wetu wa mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa salam, tumefundishwa kufanya juhudi muda wote za kudumisha umoja wetu, kuelimishana na kushikamana kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya umma wetu. Ama katika maoni yake mengine, bwana Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani ni mfano bora kwa kila mmoja wetu. Wa kufanya juhudi katika maisha yetu ya kila siku kwa ajili ya kutafuta radhi za Allah ni kwa umoja na ushirikiano ndipo Allah alipotuahidi mafanikio ndani yake. Ama kuhusu kadhia ya Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu, bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania anasema, Umoja wa Mataifa kukemea hujuma dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu Umoja huo wa mataifa umechelewa sana hadi kufikia wazayuni kufanya dhuluma nyingi dhidi ya Waislamu duniani. Waislamu tumekosa kuelewa na kufahamu mafunzo ya Quran ya umoja na mshikamano wetu, ndio maana kila mtu anatudhulumu. Ni ujahili wa kivitendo kwa Waislamu kuchelewa kuwaonya wazayuni wasikidhuru kibla chetu cha kwanza. Aidha, kuwa na mahusiano na wazayuni ambao ndio magaidi wa kimataifa ni ujahili wa kupitiliza na anamalizia kwa kuandika uzayuni: katika eneo la mashariki ya kati, akikusudia Asia magharibi, ni pandikizi la Waingereza na wa magharibi. Inasikitisha viongozi wa baadhi ya nchi za eneo hilo muhimu hawajielewi, kwa sababu wamehongwa. Kukubali kuhongwa kwa kila aina ni ujahili mkubwa, kwa sababu Waislamu tuna vitu vingi sana vya thamani. Ni aibu kwa Uislam kukubali kuburuzwa na mabivero. Kama mpenzi msikilizaji, ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji cha Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukirusha matangazo yetu kwa moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Tunatumia fursa hii kukumbushani tena kwamba mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, kama whatsapp yetu ya plus 98 903 506 5487 Email yetu yaani, barua pepe ni swahili.radio@irib.ir. Mnaweza hata kutupigia simu kwa kutumia simu hiyo ya +989035065487, au hata ujumbe mfupi e, tupate maoni kwa njia ya sauti, kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji kupewa nafasi hii na redio Tehran, kuweza kutoa yangu mawili matatu, ama salamu zangu mbili tatu. Salamu zangu ni kwa wale wote ambao waingia ndani ya ndoa katika miezi haya tuliyo nayo. Ningewaambia kwamba ndoa ni nusu dini, tena ndoa ni baraka ya pekee maishani. Hakuna siku tamu ambayo wewe kama wewe utajisikia utamu siku ile ambayo unakabidhiwa jiko. Basi ndoa ina vitu vitatu ambavyo vinaweza vikakuletea baraka na ikazidi neema na amani ikawa tele ndani ya ndoa yako: subra, upendo pamoja na huruma. Basi itukiwa na vitu hivyo, ndoa itazidi kufana, tena ndoa itakuwa mzuri sana. Kuna vengine vichombezeo katika ndoa, utani, ujeshi, eh? pamoja na kusaidiana bwana, vile vinatokana na huruma, lakini ndoa ndipo huzidi kufana. Ndugu zangu wote ambao mwaingia katika ndoa ndani ya mezi hii, basi nami niwahusie kwamba hapo ambapo nyinyi mwaingia wenzenu wengine hawajapata nafasi na tamani kuingia basi, vizuri kilichochema ndicho ambacho hutunzwa, hapo ndipo huwa vizuri na kuweza kupendeza. ndoa ni nusu dini eh? nusu nyingine zobakia, jitahidi kujiimu katika ibada. Shukran Radio Teheran. Shukran kaka Ahmed Rashid. Shukran dada dada Leila Kibani. Shukran dada Asmahani. Naam, asante sana bwana Juma bin Karimu, ukiwekwa huko Upanga Zanzibar. Baba Akram, tunakushukuru sana. Ama bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, mbali na kutoa mkono wa pole kufuatia kifo cha nguli na mfalme wa soka duniani Pele kwa wapenzi wote wa michezo na hasa kabumbu, anasema katika maoni yake mengine kwamba Korea Kaskazini hongera kwa kujiimarisha kiulinzi kwa ajili ya kukabiliana na tishio lolote la Magharibi na Marekani. Anasema tunahitaji nchi na mataifa yaliyoimara kama Rasia, Iran, Korea Kaskazini, Uchina kuweza kuyaonyesha madola ya kibeberu hasa Marekani kwamba hayawezi kufanya chochote tu yanachotaka duniani. Ni Bwana Kipara MC Bulemela huyo wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Kiujumla Ahmed, tuna maoni mengi hapa ya Bwana Bulemela wa huko Kirumba, Mwanza, Tanzania. Miongoni mwa maoni yake mengine ni haya yanayosema Komoro haifai kupewa wenyekiti wa umoja wa Afrika kutokana na rekodi za siku za karibuni za kumtengenezea kesi rais mstaafu wa Komoro. Endapo umoja wa Afrika utampa uongozi rais wa Komoro, basi umoja huo utakuwa wa ovyo zaidi. Ilipaswa umoja wa Afrika uiwekee mbinyo Komoro ili iheshimu uhuru na demokrasia. Pia ameandika, Waislamu wa Rohingya wanateseka kutokana na udhaifu wetu wa Islam. Islamu nchi za Kiislamu zenye ushawishi kama Uturuki, Misri na nyinginezo zinafaa ziwasilishe azimio Umoja wa Mataifa ili Waislamu wa Rohingya wapewe ardhi huru ya kuishi, na wote walioshiriki mauaji na unyanyasaji wafikishwe mahakama ya kimataifa sawa na Wazayuni nao wapandishwe kizimbani kwa kuwatesa Wapalestina. Kwa upande wa maoni yake mwanabaraza bwana Kipala MC Bulemela wa Kinuma, Mwanza, Tanzania. Kwa leo tuishie na haya, anayosema Chile ni taifa kubwa la Amerika ya Latini, kufungua ubalozi nchini Palestina ni hatua ya kupongezwa, na wito wangu kwa mataifa mengine makuu kama hayo, na iwapo hayana ubalozi Palestina, basi yafungue kama Argentina, Brazil na Venezuela. Na ni wakati wa Tanzania kutafakari ubalozi wa Israeli uliopo hapa nchini petu. Anasema hatuwezi tukawa na ubalozi ambao taifa lake linaendesha mauaji, ukandamizaji, ukaliaji kimabavu ha ardhi za wengine hasa za Wapalestina. Hii ni sawa na kumuunga mkono mhalifu wa kimataifa. Ni mimi Kipara MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ahmedi naam, shukran sana bwana Bulemela. Ama bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, yeye anaanza ye, kwa kutusalimu, halafu anasema kwa hakika, Putin ni rais makini na ni jasiri wa kuweza kupambana na mataifa yote hayo ya Magharibi yanayoendesha vita dhidi ya Rasha chini ya kivuli cha Ukraina. Anasema naamini Neto wametambua kadhabuti ya Putin na wao ndio wanataabika hivi sasa, huku wananchi yao wakiendelea kuandamana kila siku kwa sababu uchumi wao unazidi kuporomoka, bei za bidhaa zinazidi kupaa, na hapo sasa ndio wanajua wameingia mkenge kuiwekea vikwazo Russia. Ijapokuwa sisi tuko huku mbali, lakini vikwazo hivyo vinatugusa hata sisi huku na hata wewe msikilizaji mwenzangu, pamoja na kwamba huko kwenye vita vya moja kwa moja vya Ukrain, kwa kweli sera za madola ya makibeberu zimetuchosha walimwengu. Nam tumalizie na haya maoni yake bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika ni aibu kwa nchi tatu za kiarabu kuungana na wazayuni katika jambo ambalo watasalitiwa na hao wazayuni. Anasema, enyi nchi za kiarabu na za waislamu muungane wenyewe kwa wenyewe katika maendeleo ya sayansi na kutekeleza mafunzo ya Qurani ya umoja na mshikamano wa umma bora wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni bwana Sherari Fadhl huyo wa Dar es Salaam, Tanzania. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Mwenzangu mwa studioni alikuwa ni, ni yuleyule wa kawaida Asmahani Thani ma Muhamed. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid. Ishi ni salama, mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi, Januari 19, 2023 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la habari leo limeandika: Samia ataka suluhu changamoto uwekezaji. Habari zake nyingine zinasema: mtanzania afa kwenye vurugu Afrika Kusini; CCM shule ya Nyerere ni muhimu kwa uchumi; serikali yazibeba tozo za mnada wa chaida na serikali yavuna shilingi bilioni949, ujenzi wa reli ya SGR ni za kodi 2, waajiriwa uwezi wa, wa vifaa watajwa. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika kasi ya ujenzi wa reli ya SGR haishikiki, D Mpango azindua ujenzi wa kipande cha 4 kutoka Tabora hadi Saka, kitagharimu kiasi cha shilingi trilioni 26. Vilevile limeandika rais Samia alivyorahisisha ndoto ya Lisu kurudi Tanzania. Moto wa kuigiza jengo la TRA wazua kizaazaa na wananchi Mbarali wampongeza Samia. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania pia limeandika katika habari yake kuu kwamba majanga, mikopo ya ujasiriamali, ripoti ya utafiti wa ufuatiliaji wa kaya yabainisha asilimia 80 hutumika isivyo kwa matumizi yanayozaa faida, wengi washindwa kukirejesha, wasomi watoa wa ushauri wasema umaskini unachangia. Habari zake nyingine zinasema vigogo wa Chadema waiteka Kanda ya Ziwa, sababu za Dkta Kimaro kuadhibiwa, utepe wa noti ya shilingi elfu mbili, dili kwa mateja kiitanzi wa wasiopeleka watoto shule na Samia aeleza matarajio ya ukuaji wa kilimo nchini Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Uhuru inasema Rais Samia kupaisha kilimo. Habari hiyo imepewa kipaumbele pia na gazeti la Jamvi la Habari ambalo limeandika kilimo kukua Tanzania, Dkt Samia atoa siri hiyo ya kukua kwa asilimia 3.6 hadi ifikapo 2030 Nalo gazeti la Wamachinga limeandika milango ya uchumi yazidi kufunguka, rais Samia ateta na wadau wa maendeleo Uswisi. Kamati ya bunge yapongeza sekta ya uchukuzi kwa usimamizi mzuri wa miundo mbinu. Ndalichako aiahidi kamati ya bunge kuyafanyia kazi mapendekezo yao, na wanawake wawili wauawa Geita, mmoja akatwa sehemu za siri. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika kaunti ya Mombasa yatangaza kuanzisha mradi wa fedha za wadi. Katika ufafanuzi wa habari hiyo, limeandika kaunti ya Mombasa imetangaza kuanzisha mradi wa fedha wa wadi ward development fund. Akitangaza hilo, gavana wa kaunti hiyo Abdussamad Sharif Nasir amesema kwamba kila wadi itapokea fedha hizo kupitia wawakilishi wa wadi. Hizi ni pesa kwa minajili ya MCA kuweza kuwasaidia wakazi katika wadi zao. Nilipokuwa mbunge wa Mvita nilijua faida za mgao wa NGCDF, na kwa ajili hiyo nitapitisha mpango maalum wa kuwawezesha MCA kutoa busari kupitia fedha zawadi, amesema gavana Nasere. Gavana huyo pia ametangaza mpango wa kusajili wakazi kwenye bima ya afya NHIF utakaoanza kutekelezwa hivi karibuni kwa usawa katika wadi zote thelathini za kaunti ya Mombasa. Habari zake nyingine Taifa Leo zinasema shule ya msingi ya Jamhuri Thika kugeuzwa iwe ya upili. Watahiniwa wa mtihani wa taifa wa darasa la nane KCPE wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili waliokosa nafasi za kidato cha kwanza katika shule walizochagua wamelalamika vikali kuwa wizara ya Elimu imewanyima haki. Na maseneta waitwa kupitisha mswada wa kuteua mahakama makamishna wape wa IEBC. Kwa upande wake, gazeti la Daily Nation pamoja na habari nyinginezo limeandika, sasa tuna ushahidi kwamba Raila alishinda uchaguzi wa mwezi Agosti, chasema chama cha Raila. Kwa huko Uganda, habari kuu katika toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor inasema spika wa bunge Anita Amongo ametoa amri ya kufanywa uchunguzi wa kimahesabu kamati ya bunge inayoshughulikia mamlaka za ikulu. Habari zake nyingine zinasema Pasta wa Uganda ashtakiwa kwa kumnajisi na kumbaka mtalii kutoka Latvia. Makamu wa rais wa Gambia Aliyoo Badara Jof afariki dunia. Walimu watishia kufanya mgomo wakati huu skuli zikifunguliwa. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraini afariki dunia katika ajali ya helikopta. Hivi ndivyo Uganda itakavyofaidika na ziara ya Museveni nchini Marati na Mbape na Messi miongoni mwa watarajiwa wa kupokea zawadi bora ya FIFA. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 11 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 11 Idha qadarta ala aduwik fajalil afwa anhu shukran lilqudrati alaih, unapomshinda adui yako msamehe, kama njia ya kumshukuru Mungu kwa kukupa nguvu za kumshinda. Mara nyingi mpenzi msikilizaji, tunapozungumzia neema za Mwenyezi Mungu, huenda baadhi ya wakati tukadhani kuwa neema ni kile kitu kinachoonekana kwa macho na kushikika kwa mkono tu kama zawadi tunayopokea kutoka kwa rafiki na riziki zinazoingia mikononi mwetu kila siku. Lakini ukweli ni kwamba si neema zote za Allah zinaweza kuonekana kwa macho na kushikika mkononi. Mifano ni mingi. Hivi umepata kujiuliza, mapenzi ambayo Mwenyezi Mungu ameatia katika nyoyo za watu na kumfanya mtu apendwe, je, hii si neema ya Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema? Je, hii si ni katika neema kubwa? Wakati furaha inayokaa moyoni inapochukua nafasi ya huzuni, je, neema hizi zinaonekana kwa macho na kushikika kwa mikono? Kwa upande mwingine, sote tunajua kabisa kwamba shukrani ni muhimu kwa kila neema. Shukrani ikitolewa kwa kila neema hupelekea kuongezeka na kudumu neema hiyo na ikiwa shukrani itakosekana kuna uwezekano mkubwa wa neema hiyo kupungua au kutoweka kabisa. Katika hikma hii ya kumi na moja ya Nahjulbalagha, Imam Ali alayhi ssalam anatukumbusha neema kubwa ambayo lau kama asingelitoa ukumbusho huu pengine wengi wetu tusingeliiona kuwa ni miongoni mwa neema za Allah kwetu, na matokeo yake tusingelimshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema hii. Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anasema katika hikma hii kwamba idha qadarta ala aduwik fajali lafwa anhu shukran lilqudrati alaihi, unapomshinda adui yako, msamehe kama njia ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kukupa nguvu za kumshinda. Yani, ikiwa mtu alitudhulumu na baada ya kupita muda akakumbwa na matatizo na sisi tukapata fursa ya kulipiza kisasi kwa mujibu wa sheria na tukawa na uwezo wa kumwadhibu kwa kitendo chake kibaya, tutambue kwamba kufanikiwa kwetu huko na kumzidi nguvu dhalimu aliyetudhulumu haki yetu ni neema kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Neema kubwa hii inalifanya ni jambo la wajibu kwetu kumshukuru Allah. Shukrani inayolingana na neema hiyo ni kumsamehe dhalimu huyo, kama ambavyo shukrani ya ilmu ni kuwapa wengine ilmu hiyo. Shukrani ya utajiri ni kuwanufaisha wengine kwa utajiri huo, na ni kuwasaidia wanyonge na waliodhulumiwa. Ni hivyo hivyo shukrani ya kumshinda nguvu dhalimu ni kumsamehe. Tukitazama maisha ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu alaihim salaam, tutaona ushahidi mwingi wa suala hili. Wakati wa ukombozi wa Maka, Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipowashinda maadui zake waliomtesa kwa miaka mingi na kuwaua masahaba na marafiki zake pamoja na jamaa zake, alisema leo ni siku ya msamaha na kuhurumiana. Jambo muhimu hapa ni kwamba kugeuza kisasi kuwa msamaha kuna athari kubwa na ya thamani isiyo na kifani kwa jamii. Ikiwa kila dhulma na kila mauaji yatalipiziwa kisasi hata mauaji yasiyo ya kukusudia huweza kuenea chuki na uhasama katika jamii, wakati msamaha huangamiza uadui na chuki na kujenga amani na maridhiano katika jamii. Kwa hivyo, pamoja na kwamba ni maadili kuwa na neema ya kusamehe, lakini pia msamaha ni njia nzuri ya kuendesha na kuisimamia jamii. Ni muhimu kusema hapa kwamba amri hii inavua baadhi ya mambo. Mambo hayo ni wakati adui anapoona msamaha wako unatokana na woga na udhaifu wako, pale adui anapotumia msamaha wako kukufanyia uadui zaidi. Wakati huo msamaha kwa adui mbaya na afiriti kama huyo huwa hauna maana. Lakini msamaha unapotolewa na mtu mwenye nguvu ya kuwaadhibu waliowakosea na wakosaji nao wakahisi kwa ni katika masuala ya kimaadili kwake yeye kuwasamehe, msamaha huo unatakiwa kabisa. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 26 mfunguo 9 Jamadi thani mwaka 1444 hijria, sawa na tarehe 19 Januari mwaka elfu mbili na 23 miladia. Siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita, vita vya Dhatu Salasil vilimalizika kwa Waislamu kujipatia ushindi. Vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kuwa kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam, aliwaamuru Ali baadhi ya Waislamu waende kukabiliana na washirikina hao, wakiongozwa na kamanda mmoja aliyotoka upande wa Muhammad. Mhajirina. Hata hivyo baada ya kujua uwezo mkubwa waliokuwa nao maadui kundi hilo la waislamu lilirejea. Mtume alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea, na ndipo mtume mtukufu alipomteua Ali bin Abitalib alayhi salam aongoze waislamu katika mapambano hayo. Imamu Ali alaihi salam aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina na ushindi. Miaka 618 iliyopita katika siku kama ya leo kulingana na kalenda hijria, Sheikh Jamaluddin Miqdad Hilli Asadi, faqihi na msomi wa Kiislamu aliaga dunia huko Najaf, moja ya miji ya Iraq. Hakuna taarifa kuhusiana na tarehe yake ya kuzaliwa, lakini lililobayana ni kwamba alikuwa mwenyeji wa mji wa Hilla, Iraq. Alikuwa mashuhuri baina ya maulama kwa jina la Fadhil Miqdad, na alikuwa mmoja wa wanafunzi wa Muhammad bin Maki. Fadhil Miqdad ameacha turathi na dafina kubwa ya vitabu na miongoni mwa vitabu vyake ni Adabu lHaj na Ayatu lAhkam. Siku kama hii ya leo miaka 287 iliyopita, alizaliwa mvumbuzi na mhandisi wa Kiingereza James Watt. Msomi huyo alipendelea na kuvutiwa mno na utafiti kuhusu masuala ya kisayansi. Katika utafiti wake, Watt alifanikiwa kuvumbua nishati ya mvuke na kuzusha mapinduzi makubwa katika sekta ya viwanda, hususan usafirishaji wa nchi kavu na baharini. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita wananchi Waislamu wa Iran wenye imani na umoja walifanya maandamano makubwa kupinga mabaki yaliyosalia ya utawala wa kifalme wa Shah, yani serikali ya Shapor Bakhtiar. Wafanya maandamano hao walitaka serikali hiyo ya kifalme itangazwe kuwa si halali na pia kuongolewa utawala wa Shah na badala yake kuundwa jamhuri ya kiislamu nchini Iran. Siku hiyo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, akiwa mjini Paris alitoa ujumbe wa maandishi kwa wananchi wa Iran akisema kama navyonukuu: kwa uwezo wake mola hivi karibuni nitaungana nanyi, ili niweze kuwatumikia na kushirikiana bega kwa bega na matabaka yote ya wananchi kuelekea katika njia ya kujitawala na kuwa huru. Iran mwishowaku na siku kama ya leo tarehe 29 Dei inajulikana nchini Iran kwa anwani ya siku ya Ghaza. Siku hii ni kumbukumbu kumbu ya kumalizika vita vya siku 22 vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa ukanda wa Ghaza, ambapo vita hivyo vilifikia tamati kwa ushindi wa mukawama na mapambano ya kiislamu huko Ghaza. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni sana wasikilizaji wetu, bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania na bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania. Bwana Sherali, umeandika uungwana ni vitendo na ubinadamu ni kuwa bega kwa bega na ndugu zetu na wanadamu wenzetu wa Palestina. Wana mukawama wanahitajia kuungwa mkono na dunia mzima. Kuunga mkono wote wanaodhulumiwa vilevile ni uungwana, na ndivyo unavyotakiwa anasema Waarabu wana wajibu mkubwa zaidi kwa ndugu zao na waarabu wenzao wa Palestina ili waweze kujitawala. Wazayuni ni saratani ya dunia ya leo, imeambukiza usaratani wao kwa wanadamu wengi duniani, na ndio maana tunaona dhulma na unyama umeenea katika kila kona ya dunia. Bwana Sherali Fazali huyo wa Dar es Salaam Tanzania. Ufuatao ni muhtasari wa, wa habari za dunia. Ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imekanusha uvumi ulioenezwa na baadhi ya vyombo vya habari kwamba mwakilishi wa Iran katika umoja huo ameonana na mwakilishi maalum wa Marekani katika masuala ya Iran. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema Iran inaunga mkono kishujaa kadhia na piganio tukufu la Palestina, na inavyotarajiwa nchi za kiarabu nazo pia zichukue misimamo kama hiyo ya Teheran. Na afisa mmoja wa polisi Uingereza ametangaza kwamba mamia ya askari polisi wa nchi hiyo wataachishwa kazi kwa makosa ya unyanyasaji wa kingono na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.