Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini nalo na ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia ikiwa ni katika bara ya Asia, Afrika, Latin Amerika na kadhalika na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii. Na leo ikiwa ni Jumatano, Januari kumi na nane elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na tarehe ishirini na tano Jamadi Uthani elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola muumba kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabil alamin. Na kama ilivyo ada na desturi, tunaomba Mwenyezimungu awape shifaa wenzetu wote ambao wanaugua maradhi kwa miaka, miezi na na kadhalika, wako mahospitalini, wako majumbani. Mwenyezimungu awape shifaa ya haraka na warejee katika hali zao za kawaida, amina. Ntafungua matangazo kwa taarifa ya habari, wapendwa wasikilizaji. Habari hizo zikiwa ni za kikanda na kimataifa Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema radi ya mali ya Waislamu duniani kwa hatua ya gazeti la kifaransa la Charlie Hebdo. Vipindi tutaanza na kipindi cha uhakika wa Wahabi, tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya. Kipindi chetu cha pili, macho yetu magazetini, tukidondoa vichwa muhimu vya habari ama habari zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki bila kusahau makala yetu pendwa, makala fupi iliyojaa maarifa tele. Si nyingine, ni makala ya leo katika historia. Tuna wingi wa matumaini kwa mtakuwa nasi hadi tamati. Na tovuti yetu ya redio tumeibadilisha, ni pastoday.ir/sw pastoday.ir/sw W, tunasikika Maarifa FM, karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na vifuatavyo sasa, wapendwa wasikilizaji, ni vichwa vya habari. watu 26 wameripotiwa kuuwawa katika mapigano kati ya jeshi la Somalia na magaidi wa kundi la Al-Shabaab. Jumuiya ya Afrika Mashariki kuanzisha benki kuu. Nchi tisini zaitaka za itaka Israeli yache kuwaadhibu wa Palestina, huku uamuzi wa, wa ICJ, ICJ ukisubiriwa na pamoja na habari nyingine. Wapinzani nchini Uingereza walaani mswada wa sheria za kupiga marufuku migomo nchini humo. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Shambulizi dhidi ya kambi ya kijeshi katika mji wa Hadle katika eneo la Shabele ya kati nchini Somalia limepelekea vifo vya watu 26 na majeruhi wengi siku ya Jumanne. Wanajeshi watano wa serikali na magaidi 21 kutoka kundi la Shababu ni miongoni mwa waliofariki baada ya gaidi kujilipua kwa mabomu aliyokuwa amesheheni alipovamia kambi hiyo. Shambulio hilo lilitokea tu baada ya jeshi kuivamia bandari muhimu ya Haradhere ambayo magaidi wa Al-Shabaab alikuwa wameshikilia kwa miaka kumi na tano sasa. Taarifa ya jeshi la Somalia imesema kuwa wanajeshi wa nchi hiyo waliuteka mji huo mapema Jumatatu katika eneo la Pwani huko Mudug, jimbo la Galmudug, yapata kilomita mia nne tisini na moja kaskazini mashariki mwa mji mkuu Mogadishu. Waziri wa Ulinzi wa Somalia Abdulkadir Mohamed Nur amethibitisha habari ya kukombolewa mji wa Aradhere saa chache baada ya jeshi la Somalia kukomboa mji mwingine wa kistratejia wa Galsad, jimbo la Galmudug. Rais wa jimbo la Galmudug Ahmed Abdi Kari Kurkur amesema, tunavipongeza vikosi vya jeshi kwa kupiga hatua kwenye operesheni dhidi ya Alshabab mashariki mwa eneo la Galgadud na katika mji wa Galsad. Alshababu imepoteza sehemu kubwa ya maeneo iliyokuwa inayakalia kwa mabavu tangu Agosti mwaka jana, wakati vikosi vya wa serikali vinavyounga mkono na wanamgambo wa koo vilipoanzisha operesheni kusini na katikati mwa Somalia. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Uamuzi wa kuanzisha benki kuu ya Afrika Mashariki utafanywa na nchi wanachama mwaka huu, hatua ambayo imetajwa kuwa muhimu katika kutekeleza utaratibu wa kutumia sarafu moja. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dkt Peter Mathuki amesema baraza la mawaziri linatarajiwa pia kuchukua maamuzi kuhusu yatakapokuwa makao makuu ya benki hiyo. Katika kipindi cha hivi karibuni, nchi wanachama zimekuwa zikijitahidi kuwa mwenyeji wa taasisi hiyo muhimu ya kifedha, kila moja ikitafuta kujipatia uwezo mkubwa wa kuvutia mitaji ya kigeni na kuwa kitovu cha kifedha cha kanda. E, sarafu ya pamoja ya nchi hizo itarahisisha biashara na no usafiri wa watu ndani ya eneo hilo jambo ambalo litafanikisha lengo la jumuia hiyo kama inavyotarajiwa katika itifaki ya soko la pamoja Jumuia ya Afrika Mashariki na jumla ya watu milioni mia tatu, huku wawekezaji kutoka kote duniani wakijitayarisha kufaidika na soko hilo kubwa. E, sarafu ya pamoja ni nguzo ya tatu ya mtangamano wa jumuia ya EAC baada ya kuanzishwa kwa umoja wa furudha na itifaki ya soko la pamoja ambayo ilikuza ushirikiano kati ya nchi wanachama. Takwimu kutoka sekretariat ya EAC zinaonyesha kuwa biashara baina ya nchi wanachama iko kwenye mkondo wa juu ambapo ilifikia dola bilioni kumi nukta moja saba Septemba mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na mbili. Zaidi ya nchi tisini zimeutaka utawala wa Kizayuni wa Israeli kuacha hatua za kuwaadhibu wa Palestina kufuatia ombi la Umoja wa Mataifa la kutaka maoni ya ushauri kutoka kwa Mahakama ya Kimataifa ya Uadilifu ICJ mwishoni mwa mwezi Desemba, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa kupitisha azimio lilitaka maoni ya ushauri ya Mahakama ya Kimataifa ya Uadilifu ICJ kuhusu namna utawala wa ghasibu wa Israel unavyokiuka haki ya Wapalestina ya kujitawala na kujiaanishia hatima yao na utawala katika upigaji kura, nchi 87 ziliunga mkono azimio hilo, nchi 26 zilipiga kura ya kupinga na nchi 53 hazikupiga kura. Katika taarifa, watia saini walitaka kubadilishwa kwa hatua za Israel wakisema, bila kujali msimamo wao juu ya azimio la baraza kuu, tunapinga hatua za kuadhibu wa Palestina ambazo zimechukuliwa na Israel kama jibu kwa ombi la maoni ya ushauri wa mahakama ya kimataifa ya haki. Katika kukabiliana na mpango uliofaulu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa, serikali mpya ya Israel ya mrengo mkali wa kulia ilikamata dola milioni 39 ya mapato ya kodi yaliyokusanywa kwa niaba ya mamlaka ya Palestina. Taarifa iliyotolewa na mamlaka ya Palestina kwenye akaunti yake ya Twitter ilitiwa saini na wawakilishi wa mataifa ya Kiarabu na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu yenye wanachama 57 pamoja na nchi nyingine 37 zikiwemo Ujerumani, Ufaransa, Italia, Japan, Korea Kusini, Brazil, Mexico na Afrika Kusini. Mapema mwezi huu Israel pia ilimpiga marufuku waziri wa mambo ya nje wa Palestina, Riadh Malik, kuondoka katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu, ili kumzuia kukutana na viongozi wa kigeni. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa makundi mawili ya kigaidi yaani mtandao wa Alqaida na kundi la Daesh ISIS ndiyo sababu ya kukosekana amani na uthabiti huko Mali. Mali imekumbwa na hujuma za makundi na magenge yenye silaha yenye mfungamano na Alqaida na Daesh tokea mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Wanajeshi wa Ufaransa waliwasili Mali tokea katikati ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Hata hivyo, magaidi wangali wanatekeleza hujuma na mashambulizi ya mara kwa mara huku harakati za kigaidi zikipanuka na kuenea hadi Niger na Burkina Faso kutokea Mali. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema katika ripoti yake ya karibuni kuhusu hali ya usalama huko Mali, na akasisitiza kwamba makundi ya kigaidi ya al-Qaida na Daesh ndio chanzo cha ukosefu wa amani katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Amesema matukio ya mashambulizi na hujuma za makundi hayo mawili huko Mali yameongezeka pakubwa, ambapo raia ndiyo wa kawaida ndio wahanga wa vitendo hivyo vya kigaidi na kupelekea maelfu ya raia wengine kuikimbia nchi hiyo kufuatia hujuma hizo za kigaidi. Ripoti ya Umoja Mataifa pia imeeleza kuwa hali ya usalama iliendelea kuzorota kati ya mwezi Juni na Disemba mwaka uliopita wa 2022 katikati mwa eneo la Sahel hususan huko Burkina Faso na Mali. Nchini Mali, baada ya kuondoka kwa vikosi vya kimataifa makundi yenye silaha yamesonga mbele mashariki mwa nchi yakichukua udhibiti wa maeneo makubwa yanayopakana na Niger. Na chama kikuu cha upinzani cha Leba cha Uingereza kimekashifu mpango mpya wa serikali wa kutunga sheria inayolenga kuzuia migomo kikisema kuwa hatua hiyo yenye utata inafutilia mbali uhuru wa raia naibu kiongozi wa chama cha Leba, Angela Rayner amesema wabunge wengi kutoka chama tawala cha wahafidhina wa conservative wamewasilisha mswada huo na kwa njia hiyo wanavuruga uhuru ambao tuliupigania kwa karne nyingi. Sheria iliyopendekezwa pia imevikasirisha vyama vya vya wafanyakazi ambavyo vinasema kuwa itakuwa na athari ya kukandamiza utayari wa wafanyakazi kutekeleza haki yao ya kugoma. Pia siku ya Jumatatu, maelfu ya waandamanaji walikusanyika nje ya lango la Downing Street huko London, iliko ofisi ya waziri mkuu, kupinga sheria hiyo, wakiwa na mabango yaliyokuwa na maneno yanayosema haki ya kugoma ni haki ya kuwa na matumaini na mgomo wa ushindi. Waandamanaji wanasema uwezo wa kugoma unaruhusu wafanyakazi kubainisha haki zao na kufanya mijadala ili kutendewa haki na kulipwa fidia mahali pa kazi. Serikali imewasilisha sheria mpya bungeni ambayo itawapa polisi mamlaka zaidi ya kuwakandamiza wanaogoma. Siku ya Jumatatu wabunge walipiga kura kuunga mkono sheria hiyo kwa kura za ndio mia tatu na tisa na za hapana mia mbili na 49. Uingereza imekuwa ikikabiliana na wimbi kubwa la mgomo kwa miongo kadhaa, huku washughulikiaji wa mizigo ya viwanja vya ndege, wafanyakazi wa mpakani, wakufunzi wa udereva, madereva wa mabasi na wafanyakazi wa posta wakiacha kazi zao kudai nyongeza ya mishahara ili kuweza kukabiliana na mfumuko wa wa bei nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Tehrani, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: radi ya mali ya waislamu duniani kwa hatua ya gazeti la kifaransa la Cheri Hebdo. Radi ya mali na jibu kali la Waislamu duniani dhidi ya hatua ya kukaririwa na ya kutusi na kuvunjia heshima ya gazeti la Kifaransa la Charlie Hebdo limebainisha ukweli huu kwamba maraji wa Kishia na hususan, Hayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, anapendwa mno ulimwenguni ushahidi wa wazi wa hilo ni maandamano ya Waislamu yaliyofanywa katika mataifa ya Uturuki, Iraki, India, Lebanon, Palestina, Kashmir, Nigeria, Syria na katika maeneo mengine mengi ya mataifa ya wa Waislamu ulimwenguni ambayo yametangaza kulaani kitendo cha gazeti hilo la Ufaransa na yametoa mwito wa kuchukuliwa hatua wahusika wa jarida hilo sambamba na kuomba radhi viongozi wa serikali ya Paris. Hii ni katika hali ambayo katika baadhi ya mataifa kutokana na kuwekwa madarakani tawala zenye mfungamano na harakati ya uzawini wa kimataifa, Waislamu hawakupata vibali vya kufanya maandamano ya kuwaunga mkono marajia wa kishia na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Maandamano hayo yanafuatia kitendo cha hivi karibuni cha jarida la Shali Hebdo la Ufaransa cha kufanya mashindano ya vibonzo vya kumvunjia heshima Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa hakika kuna ukweli ambao walimwengu hawapasi kughafilika nao, ambao ni kwamba viongozi wa Ufaransa wamechukua hatua ya kushangazwa na ya kushangaza na yenye kuzusha maswali lukuki pale walipotangaza gazeti hilo kwamba ni jarida hilo na hivyo lina haki ya kuelezea maoni yake. Hata hivyo, kioja cha hoja hiyo ni kuwa uhuru wa jarida hilo ni pale tu linapochusi na kuvunjia heshima Uislamu, kuwavunjia heshima wa Waislamu wa pamoja na matukufu yao. Hii ni katika hali ambayo kuvunjia heshima dini nyingine za mbinguni na viongozi wa dini hizo ni jambo ambalo lina mipaka na hata ukabiliwa na radiamali hasi za serikali ya Ufaransa. Jarida la Charlie Hebdo ambalo huko nyuma limewahi kumtusi na kumvunjia heshima mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Hatua yake ya kuvunjia heshima viongozi wa kidini na kisiasa wa Kishia kwa mara nyingine tena ni kuchukua mkondo wa kueneza chuki dhidi ya Uislamu. Wananchi wa Uturuki wamekusanyika mbele ya ubalozi mdogo wa Ufaransa mjini Istanbul na kulaani kitendo cha jarida la Shali Hebdo cha kuvunjia heshima Umarja na viongozi wa kidini wa Kishia. Waandamanaji hao wamepaza sauti na kusema sisi ni Waislamu, ni umma mmoja na daima ni wenye kutetea na kuhami thamani na matukufu ya dini ya Waislamu pamoja na viongozi wetu, na tumekuja ili tuseme kwamba sisi ni umma mmoja wa Kiislamu, na umma huu mmoja uko tayari kufa kwa ajili ya kumuhami na kumtetea kiongozi wake Ayatoba Ali Khamenei. Jarida la Shelih Hebdo lilipochapisha vikatuni vya udhalilishaji na matusi dhidi ya mtume mtukufu wa Waislamu na maeneo matakatifu ya wa Waislamu mwaka elfu mbili kumi na tano serikali za magharibi zinazodai kutetea uhuru wa kujieleza sio tu hazikulaani kitendo hicho cha uvunjwaji heshima matukufu ya kidini bali zilikiunga mkono kwa nguvu zao zote. Kwa hakika vitendo vya nchi hizo zinazodai kutetea uhuru wa kujieleza vinaonyesha wazi kwamba zina misimamo ya kindumakuwili kuhusu swala zima la uhuru wa kusema na haki za binadamu, na hulitumia vibaya kwa ajili ya kueneza chuki dhidi ya Uislamu na kufikia malengo yake haramu katika pembe tofauti za dunia. Shukran sana fundi mitambo. Mnaendelea kuchagia sikio matangazo haya, na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza, Hakika ya Uahabi. Bismillahi rahmani rahim, tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rahma, mwenye kurehemu, ambaye ndiye atakayekuwa hakimu wa pekee siku ya Kiyama, siku ambayo itamtosha kila mtu kujihisabu mwenyewe kuhusiana na matendo aliyoyatenda, na wala hakuna mtenda dhambi yeyote atakayekwepa adhabu kali ya Mwenyezi Mungu, na bila shaka Mwenyezi Mungu hatomdhulumu mtu yeyote. Siku hiyo itakuwa ni siku ya adhabu na kudhalilishwa kwa wanafiki. Salamu ziwe juu ya wale wote ambao, licha ya kuzungukwa na ulimwengu uliojaa mawimbi na tufani kali ya uongo na upotofu, lakini wameamua kulinda na kuziangaza nyumba za nyoyo zao kwa hakika iliyo wazi. Tulisema katika vipindi viwili vilivyopita kwamba kisingizio kilichotumiwa na Mawahabi kwa ajili ya kuharibu makaburi ya mitume na maimamu watoharifu alayhimu salam ni kwamba wanachukulia tawasul kuwa jambo lililoharamishwa na kudhani kwamba watu walioaga dunia ni wafu wasiokuwa na athari yote humu duniani. Tulisema kwamba fikra hiyo potofu inapingwa na wanazuoni wa madhehebu zote za Shia na Sunni na kwamba haiendani na mafundisho ya aya za Qur'ani tukufu wala sira na nyendo za maisha ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aali wasallam. Sasa, swali letu hapa ni kwamba je, kama fikra na itikadi hizo hazitokani na dini wala sira ya mtume mtukufu, ni vipi watu wanaodai kuwa ni Waislamu wanakuwa na itikadi potofu kama hizo? Ikiwa itikadi na matendo yanayotokana na fikra hizo hayana misingi yoyote katika dini tukufu ya Uislamu, basi yanatokana na nini? na ili kujibu maswali haya ya msingi ni muhimu tupanue upeo wa mitazamo yetu na tuchunguze kwa makini historia ya Mawahabi au kwa ibara nyingine Masalafi wa leo. Kile ambacho kimesajiliwa katika nyaraka za historia ni kwamba zaidi ya Waislamu elfu saba waliuawa kinyama na kwa umati kwa ajili ya kubuniwa utawala wa kiwahabi wenye misimamo mikali ya kufurutu ada katika ardhi ya Hijaz ambayo leo ni Saudi Arabia. Baada ya utawala huo kudhibiti ardhi hiyo tukufu, ulivamia na kuharibu maeneo mengi matakatifu ya viongozi wa Uislamu. Mawahabi walibomoa na kuharibu kila kitu ambacho Waislamu walikuwa wakitabaruku nacho, kwa kadiri kuwa waliharibu asilimia wa tisini ya athari zote za maeneo matakatifu ya Waislamu katika ardhi ya Hijaz. Waliharibu makaburi ya Janatul Mualla katika mji mtakatifu wa Makka, ambako alizikwa Bibi Khadija, mke mpendwa wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, Abitwalib ami yake, pamoja na babu yake, miongoni mwa watukufu wengine, na pia makaburi ya Baqi mjini Madina Munawara ambako kuna makaburi ya maimamu wanne watuharifu alaihim assalaam. Kama hilo halikutosha, waliendelea na njama yao hiyo haribifu ya kubomoa na kufuta kabisa makaburi ya mashahidi wa vita vya Badr na Uhud, nyumba alikozaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, nyumba ya Bibi Khadija alaihi assalaam, na nyumba ya Imamu Ali na Bibi Fatima, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao hiyo ni sehemu ndogo tu ya uharibifu uliofanywa na watawala wa Kiwahabi katika kufutilia mbali historia tajiri ya Waislamu katika ardhi ya wahi ya Hijaz. Mawahabi hata walichoma moto maktaba ya kihistoria na kimataifa huko Saudi Arabia, ambayo ilikuwa moja ya maktaba zenye thamani kubwa ya kihistoria. Maktaba hiyo ilijumuisha vitabu adimu zaidi ya 60,000 ambapo 40,000 kati yavyo vilikuwa vimeandikwa kwa maandishi yaliyorejea ya nyuma hadi zama za kabla ya Uislamu. Hatua za uharibifu mkubwa ulioanzishwa na Mawahabi huko Hijaz katika zama hizo, hii leo zinadumishwa na kukamilishwa na wafuasi wao ambao ni magaidi wa Daesh. Katika maeneo mengi ya Waislamu wameharibu pakubwa athari za kihistoria kama vile mji wa kihistoria wa Namrud, jumba la makumbusho ya kale la Mosuli nchini Iraq na maeneo mengine ya kihistoria na kiustaarabu kama vile mji wa kihistoria wa Tadmur au Palmira na hekalu la Bel huko Siria na hata katika miji ya Halab, Idlib, Dara na Hama. Masalafi au tuseme matakfiri hao ima waliiba au kuharibu kabisa athari za kale na kihistoria katika miji hiyo. Jambo la kushangaza ni kuwa mkabala wa uharibifu wote huo uliofanyika kwa kisingizio cha kuvunja masanamu, ambapo athari nyingi za Kiislamu na kale zilibomolewa, kuna baadhi ya maeneo na majengo ya kihistoria yaliyoachwa bila kuguswa na mawahabi, kwa sababu yanahusiana na historia yao moja kwa moja. Mawahabi si tu wameacha maeneo na majengo hayo ya kale, bali wamekuwa kiakarabati na kuyasajili kimataifa kama athari za kale za Wasaudi. Moja ya maeneo hayo ni Khaibar, ngome ambayo inahusiana na Mayahudi wa Madina ambao licha ya kutia sahihi mkataba na Mtume mtukufu mwanzoni mwa Uislamu, lakini walimfanyia khiana na usaliti. Eneo hilo hutembelewa sana na Mayahudi kila mwaka. Kuna maeneo mengine mengi ya Mayahudi mjini Madina ambayo yameachwa bila kuguswa na mawahabi hadi hii leo. Moja ya maeneo hayo ni ngome na kasri ya Kaaba bin Ashraf, mmoja wa mayahudi waliokuwa na chuki kubwa dhidi ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na ambaye daima alikuwa akiwaudhi Waislamu kutokana na mashairi na vitendo vyake vya kuwakera. Mbali na athari hizo za Mayahudi, mawahabi hata wangali wanahifadhi vitu vilivyoachwa nyuma na wafalme wao katika majumba ya maonyesho ya vitu vya kale, wamehifadhi viatu vya Abdulaziz, mmoja wa wafalme wa ukoo wa ali Saud, katika kalibu ya kioo ili visifutike katika historia. waraka mwingine ambao unathibitisha unduma kuili na chuki ya mawahabi dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na watu wa nyumba yake tukufu kwa kudai kuwa ni haramu kuzuru makaburi na haramu zao ni picha iliyochapishwa katika gazeti moja la Marekani katika mwongo wa hamsini miladia, wakati, wakati wa kutiwa saini mikataba ya kistratejia kati ya Marekani na Saudi Arabia, moja ya magazeti ya Marekani yalichapisha picha ambayo ilionyesha picha ya wafalme watano wa Saudi Arabia wakiwa pembeni ya kaburi la George Washington, rais wa kwanza wa Marekani. Sio tu kuwa uh, walizuru kaburi hilo, bali walibeba na kuweka juu yake shada kubwa la maua kama ishara ya kutoa heshima zao kwa kiongozi huyo wa zamani wa Marekani. Katika picha hiyo, mfalme Abdul Aziz anaonekana pembeni mwa kaburi hilo akiwa na watoto wake wanne wa kiume, yani Saud, Faisal, Khalid na Fahad, ambao wote walikuwa wafalme wa Saudi Arabia katika vipindi tofauti vya maisha yao. Baada yake, maswali yetu sisi kwa Mawahabi tukiwa watu wanaotumia akili salama na watafuta haki ni kama ifuatavyo: Je, ni vipi kuzuru kaburi la Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa aalihi wasallam na ya watu wengine wema wa nyumba yake itakuwa ni shirki, ilhali wao kuzuru kaburi la rais wa zamani wa Marekani na kutoa heshima mbele yake Hakuna tatizo lolote la kisheria. Ikiwa kulinda athari za ustaarabu na historia ya Waislamu au tamaduni za mataifa mengine ni bid'a na haramu, basi ni kwa nini athari za Mayahudi zimeondolewa kwenye mkondo huo? Ikiwa juhudi za kulinda na kuhifadhi nyumba na vitu vingine vilivyoachwa nyuma na Mtume mtukufu ni jambo baya na linalokemewa, basi ni kwa nini mnahifadhi viatu vya wafalme wenu kwenye majumba ya vitu vya kale? Huenda tukapata majibu ya maswali haya kwenye hotuba iliyotolewa na Ernest Bevin Bevin, ambaye alihudumu miaka sita ya mwisho ya umri wake kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Alisema katika hotuba kwenye bunge con la Congress la nchi hiyo kuwa ukoo wa al Saud ulikuwa ukishirikiana na Marekani katika kusukuma mbele malengo ya Mayahudi na kutekeleza siasa ambazo ziko dhidi ya Waarabu na Waislamu. Isitoshe, Ishaq Ben Zvi, rais wa pili wa utawala haramu wa Israeli, ameandika kitabu kuhusu Uyahudi na kusema kwamba kuna baadhi ya makundi ya kidini katika nchi za Kiislamu ambayo yanajiona kuwa miongoni mwa Wayahudi ambapo ya sasa yanatekeleza tamaduni za dini ya Kiyahudi. Ben Zvi amewataja wazi wazi mawahabi kuwa miongoni mwa makundi hayo na kuandika, waoni Waislamu kidhahiri tu, lakini kwa matendo na faraghani wanahuisha shaari na nembo za dini ya Mayahudi. Katika Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu amewatambulisha wanafik na kusema kuwa ni wale wanaoshajisha ufisadi, wanazuia watu kufanya mambo mema na wamemsahau Mwenyezi Mungu katika maisha yao yote, ni wavunja sheria na wapotovu. Lakini pamoja na sifa zote hizi mbaya, wanadai kumwamini Mungu na kwamba imani yao katika misingi ya Uislamu ni thabiti na imara kuliko watu wengine. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya ya kumi na sita ya Suratul Mujadala kwamba ittakhadhu aymanahum junnatan fa saddu an sabilillahi falahum adhabun muhin, wamefanya viapo vyao ni ngao na wakaipinga njia ya Mwenyezi Mungu basi hao watapata adhabu ya kufedhehesha naam wapenzi msikilizaji aya hii inaeleza hali ya wanafiki ambao licha ya kutokuamini kwao dini lakini wanaapa kuwa wao ni waumini halisi wa dini ya mwenyezi mungu na hivyo kutumia kisingizio hicho kuhujumu shaari na nembo zote za kidini na kuwazuia watu kuwa waumini katika aya hii mwenyezi mungu amewaahidi watu kama hao adhabu ya kuwafedhehesha naye ndiye mkweli zaidi wa wanaotoa ahadi Huku tukiwa na matumaini ya kutimiziwa ahadi hii ya kweli, tunakuwa geni nyote kwa kusema wasalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatuh. Shukran sana Husein Hasan na Mubaraka Henia kwa kipindi hicho cha uhakika wa Uwahabi, na ndio kimekomea hapo. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji sikilizaji katika macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo Naanza na gazeti la Mwananchi na habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo ikisema: utata watanda waumini, moto waumini KKT Kijitonyama wajajuu watinga na mabango kanisani, Bagonza aeleza kini cha matatizo uongozi wa kwepa. Hii ikiwa ni habari kutoka gazeti la Mwananchi. Habari nyingine nazo zidondoa kutoka ukurasa wa mwanzo zinasema: agizo la Majaliwa Usangu mjadala talaka zapungua wanaotengana juu. Maandalizi ya ujio wa Lisu yashika kasi. Aliyeua mkewe baada ya kumfumania naye hahukumiwa kifo. Na madudu yaibuka, wakala aliyetupa parachichi dampo. Gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii leo Jumatano limepambwa kwa habari tofauti, miongoni mwake zikiwa ni hizi zinazosema timu kuchunguza matukio ya ulawiti shuleni yaundwa serikali yamaliza mgogoro wa ardhi uliodumu kwa miaka kumi na tano. Waziri aifuta kampuni ununuzi wa parachichi. Na mitazamo tofauti, mchungaji Kimaro likizo miezi miwili na kuhamishwa. Gazeti la serikali la Habari Leo nalo na likaandika mradi milki za ardhi kuajiri watu elfu kumi wengine milioni moja na laki sita kupata ujuzi ni kwa mikoa kumi na sita. Samia hahudhuria ufunguzi jukwaa la uchumi duniani. Tunaiona habari nyingine katika gazeti la serikali la habari leo vilevile, vile kukiwa na hii inayosema kiwanda cha fungwa kwa kutupa parachichi jalalani, RC asema rudini mlikotoka, hapa si chaka la wahalifu, serikali yamaliza mgogoro ardhi bonde la Usangu, aliyeua mke wa kisu kunyongwa, waazabe na watatoga wajajuu mgao wa tozo ni habari nyingine na madaktari wakubali bima ya afya kwa wote. Nikimalizia kutoka Habari Leo, gazeti la Uhuru kwa upande wake Jumatano hii likaandika, neema kubwa ardhi bilioni 345 za mkopo wa benki kuu kuboresha usalama wa milki za ardhi mikoa 16 na halmashauri 14 nchini kunufaika na mpango huo mkubwa wa miaka mitano. Dakta Mpango aagiza uh, usimamizi fedha za miradi serikali. Yatafuna mfupa mgomo bonde la Usangu. Mapenzi, ulevi na utoro waghalimu wagharimu walimu elfu kumi na moja na ishirini na mbili dimwa. Hataka watendaji waadilifu. CCM sita mbaroni tuhuma kuiba mafuta, saruji na vyuma SGR na Chongolo asema shule ya uongozi ya Mwalimu Nyerere kuwapika kifikra viongozi vijana. Katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi CCM, Daniel Chongolo amesema lengo la kuanzishwa shule ya uongozi ya Mwalimu Julius Nyerere ni kuleta msukumo na mabadiliko kwa vijana, hususan wa nchi zilizokuwa katika harakati za ukombozi kusini mwa Afrika. Amesema lengo lingine la kuanzishwa shule hiyo ni kuleta ukombozi wa kifikra na kiuchumi. Nchini Kenya naanza na gazeti la The Star ambalo limeandika, madaktari wa Nyamira washinikiza kupandishwa vyeo, huku wakitishia kwanza mgomo. Aliyekuwa msemaji wa polisi Kenya Charles Owino ni miongoni mwa waafisa 38 waliolimwa barua na mamlaka ya kupambana na ufisadi Kenya kwa kukiuka maadili ya kazi. Asilimia thelathini ya wanaume watajwa kuwa na washirika wengi wa ngono. Kesi ya wanaume kupigwa na wake zao zaripotiwa kuongezeka katika eneo la kati Kenya. Mtandao wa sauti ya wanaume na watoto VOMEC kwa kifupi, huko Kenya umesema hali hiyo ya mambo inashtusha kiasi kwamba vijana wa kiume wanaogopa kuoa ili kuepuka kupigwa na wanawake kama wanavyoshuhudia sasa. Habari nyingine kutoka gazeti la The Star linasema, wakopaji wa fedha za hasla wanaweza tu kupata akiba yao baada ya kupita mwaka mmoja, na Rais Ruto akutana na wajumbe wa tume za katiba. Gazeti la Nation la Kenya pia kwa upande wake limeandika kukumbatiana Naruto na Ruto hakumaanishi kuwa atapeana mkono na Raila, yani mkono wa handshake, asema Oburu Odinga. Mpango wa mauaji, mume amshutumu Lucy Nyeri kwa kuwa na uhusiano wa kimapenzi na mtu anadaiwa kuwa alilipwa pesa ili kutekeleza hujuma hiyo. Mtu mkongwe zaidi afariki dunia akiwa na umri wa miaka mia moja kumi na nane. Mtawa huyo wa Ufaransa kwa jina la Lucille Randon ameaga dunia akiwa na miaka mia moja kumi na nane. Randon alikuwa akijulikana kama Sister Andre. Alizaliwa kusini mwa Ufaransa Februari kumi na moja mwaka elfu moja mia tisa na nne wakati vita vya kwanza vya dunia vilikuwa katika kipindi cha mwongo mmoja. Ni hayo tu wapendwa wasikilizaji, ambayo tumeweza kuwakusanyia kwa kutoka macho yetu magazetini. Na sasa nawaletea Sayansi na Teknolojia Mpya. Namkaribisha Mubaraka Hinia, itakaofuatiwa na makala yaleo katika historia. Sayansi na Teknolojia Mpya Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa na mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia hapa Iran na maeneo mengine duniani. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametangaza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejitosheleza katika uga wa teknolojia ya nyuklia. Teknolojia ya nyuklia ni moja ya teknolojia za msingi ambayo ina mchango mkubwa katika maendeleo ya teknolojia mpya na maendeleo ya viwanda vipya. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia imegeuka na kuwa mtumizi wa amani wa nishati ya nyuklia kwa kutegemea uwezo wa wataalamu wa ndani, na imethibitisha kuwa ina nia njema na kwamba haina malengo mengine isipokuwa matumizi ya amani na ya kiviwanda ya nishati hiyo. Katika miaka ya hivi karibuni, wanasayansi wa masuala ya nyuklia nchini Iran wamefanikiwa kuzalisha aina mbalimbali za bidhaa za matumizi zinazohitajika na vituo vya kisayansi na utafiti nchini. Kwa mfano, wanasayansi wa Iran wamefanya uvumbuzi muhimu katika uwanja wa uchunguzi na matibabu ya saratani, ambayo itaingia katika hatua ya majaribio ya kliniki. Iran ni miongoni mwa nchi tano bora duniani katika sekta hii, katika uh, suala hili, na kwa mujibu wa IRNA Muhamad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, alisema Januari 11 katika hafla ya kuadhimisha kumbukumbu ya kuoa shahidi wanasayansi wa nuklia wa Iran kwamba Iran imejitosheleza katika kutoa vifaa vilivyokuwa chini ya vikwazo na sasa ina uwezo wa kusafirisha nje bidhaa hizo. Ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislami Iran leo imekuwa nchi yenye uwezo kamili katika uga wa teknolojia ya nuklia na imeweza kupata mafanikio makubwa kwa kutegemea nguvu za ndani ya nchi. Akizungumzia uwezo wa dawa za radiopharmaceuticals Islamia amebainisha kuwa uwezo tulionao katika dawa hizi za radiopharmaceuticals umeifanya Iran kuwa moja ya nchi za kwanza duniani katika sekta hii. Aidha, akizungumzia matumizi ya teknolojia ya nyuklia kwa kutibu saratani, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amebaini kuwa athari za matibabu ya plasma ni kuzuia seli za saratani kutekeleza hujuma mwilini, na bila athari za kemotherapi, tiba ya plasma inaweza kukusanya na kusambaratisha seli zinazohusika katika kueneza saratani, na hii ni hatua kubwa katika matibabu ambayo Iran imeweza kuifikia. Kwingineko, shirika la anga za mbali la Jamhuri ya Kiislamu Iran hivi karibuni limefanya kikao chake cha kwanza rasmi cha utekelezaji wa mpango wa miaka kumi wa anga za mbali na hivyo kuanza kivitendo utekelezaji wa mpango huo wa kimkakati. Kwa mujibu wa mpango huo, mnamo miaka kumi ijayo, Jamhuri ya Kiislamu Iran itabadilika na kuwa kitovu cha maendeleo ya teknolojia ya anga za mbali na utoaji huduma za upelekaji vyombo katika anga za mbali katika ukanda huu. Lengo hilo limepangwa kufikiwa wakati Iran imewekewa vikwazo na itafani ikishwa kwa kutegemea uwezo wa ndani na utaalamu wa wanasayansi na wataalamu wa humuhumu humu nchini. Sekta ya anga za mbali inahesabiwa kuwa moja ya vipengee vinavyoakisi nguvu na uwezo wa nchi zote, na kwa upande wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, katika miaka ya karibuni imepiga hatua kubwa na za mtawalia katika uga wa teknolojia ya makombora na halkadhalika eh, roketi za anga za mbali. Katika ramani ya mpango huu wa kisayansi nchini uga wa anga za mbali umezingatiwa kuwa moja ya nyanja kuu za teknolojia kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya nchi na hata kupewa kipaumbele kikuu katika teknolojia za kisasa. Kuhusiana na suala hili, upelekaji mtu na utumiaji e, satelaiti za mawasiliano ya simu katika anga za mbali ni suala lililotiliwa mkazo maalum. Tofauti ya mpango wa anga za mbali wa Iran na ule wa nchi zingine za ukanda huu wa Asia Magharibi au Mashariki ya Kati ni kwamba Iran imetegemea uwezo wake wa ndani na imeweza kupiga hatua kutokana na ubunifu wa wasomi na wanasayansi wa humu nchini. Tunaweza kutathmini teknolojia ya anga za mbali ya Iran kwa mtazamo wa ndani na wa kimataifa. Kwa mtazamo wa ndani, mpaka kipindi cha kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikuwa na antena na vyombo vichache tu vya kupokelea mawimbi ya satelaiti, na kwa upande wa maalumati ya kiufundi kuhusiana na satelaiti zenyewe, ujuzi wake ulikuwa wa kiwango cha sifuri. Kwa hivyo ilikuwa na uwezo wa kupokea baadhi tu ya mawimbi yanayorushwa kutoka nchi zingine, lakini kuanzia kipindi cha vita vya miaka minane Iran ilianza kujipatia eh, uwezo na kupiga hatua eh, katika kujiendeleza eh, kiteknolojia ya anga za mbali kwa ajili ya ulinzi wa nchi. Na kwa muktadha huo vio vya anga za mbali vilianzishwa na kuimarishwa, na hivyo kuimarisha uwezo wa nchi katika uga wa anga za mbali, na jambo hilo likazingatiwa na kupewa umuhimu mkubwa. Inakadiriwa kuwa ifikapo mwishoni mwa utekelezaji wa mpango huo wa miaka kumi, mifumo thelathini itakuwa imeshaanzishwa kwa ajili ya kutoa huduma kwa vyombo vya serikali na wajasiriamali hapa nchini. Hivi sasa tayari kuna mifumo kumi inayotumika kwa ajili ya shughuli hizo au iko kwenye awamu ya ukamilishaji. Lengo la Jamhuri ya Kiislamu Iran likiwa ni kuongeza idadi yake, na hivyo yanafanyika wakati maadui e, kwa kutumia kila aina ya vikwazo wamejaribu hadi sasa kuiwekea Iran vizuizi. Lakini pamoja na hayo, Jamhuri ya Kiislamu Iran imefanikiwa kumiliki teknolojia mbalimbali mbali za anga za mbali na zinazohusiana na masuala ya anga. na tuelekee sasa barani Afrika, ambapo Uganda imetangaza habari ya kudhibitiwa na kutokomezwa mlipuko wa Ebola ambao umeua makumi ya watu nchini humo tangu Septemba mwaka uliomalizika 2022. Tangazo hilo lilitolewa Jumatano, Januari 11 na Jane Ruth Acheng, waziri wa afya wa Uganda, katika hafla ya kuadhimisha mwisho wa mlipuko wa maradhi hayo hatarishi. Dr Acheng alibainisha kuwa na hapa namnukuu, tumefanikiwa kudhibiti msambao wa ebola nchini Uganda. Tangazo hilo limekuja baada ya Uganda kutoripoti kesi yoyote mpya ya ugonjwa huo ndani ya siku 42 kabla ya 11 Januari, kwa kuzingatia miongozo ya shirika la afya duniani. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani Daktari Tedros Adhanom ameipongeza Uganda kwa kufanikiwa kudhibiti mlipuko wa ebola. Uganda imetokomeza ebola pasi na kuwepo chanjo iliyoidhinishwa kwa ajili ya spishi ya maradhi hayo iliyoripotiwa katika mlipuko wa sasa. Takwimu za wizara ya afya Uganda zinaonyesha kuwa watu 55 wamefariki dunia kwa maradhi hayo katika mlipuko huo ulioisha, wakiwemo wahudumu sita wa afya, huku kesi 143 zikinakiliwa katika muda huo wa miezi minne. Hapo awali, Daktari Ahmed Ogwell Ouma, mkuu wa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika CDC, alipongeza serikali ya Uganda kwa jinsi ilivyochukua hatua bora za kuzuia kuenea kwa virusi hivyo akisema ilichukua takribani siku sabini kudhibiti hali hiyo. Na kwa kumalizia ni kuwa waziri wa mambo ya nje wa China Qin Gang amesema China itatoa mchango mkubwa zaidi kwenye sekta ya afya ya Afrika na kwa masilahi ya watu wake. Qin ameyasema hayo hivi karibuni kwenye sherehe ya kukamilika kwa mradi wa makao makuu ya kituo cha kukinga na kudhibiti maradhi ya Afrika, Afrika CDC kwenye kitongoji cha kusini cha Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Qin amesema ujenzi wa makao makuu ya Afrika CDC ni mradi muhimu wa ushirikiano uliotangazwa na Rais Xi Jinping wa China kwenye mkutano wa kilele wa baraza la ushirikiano kati ya China na Afrika uliofanyika mwaka 2018 huko Beijing, na pia ni mradi mwingine mkubwa kwa ushirikiano wa China na Afrika kufuatia kituo cha mikutano cha Umoja wa Afrika. Qin ameeleza imani yake kuwa kutokana na juhudi za pamoja za China na Afrika, kituo hicho cha Afrika CDC kitatoa mchango mkubwa zaidi kwenye ya afya na maslahi ya watu wa Afrika na kuandika ukurasa mpya kwenye historia ya uhusiano kati ya pande hizo mbili nam wapeza msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kufunguliwa kituo cha kukinga na kudhibiti maradhi cha Afrika Afrika CDC, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Naendelea kutega sikio ya matangazo moja kwa moja, Idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Nawakumbusha tovuti yetu ni Pars today na ilikuwa hapo kabla ilikuwa tukitumia pastoday.com/sw lakini sasa hivi tumeweza kuibadilisha na kuwa pastoday.ir/sw na tunasikika kupitia Maarifa FM ikiwa ni radio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, aidha kupitia katika tunasikika kupitia katika satellite application yetu vile vile, unaweza kutumia kutupata ni ile ambayo tumekuwa tukiisoma ya IRIB World Service. Karibuni katika makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 25 mfunguo 9 jamadi thani mwaka 1444 hijria inayosadifiana na tarehe 18 Januari mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 334 iliyopita alizaliwa mwandishi na mwanafalsafa maarufu wa Ufaransa, Charles de Montesquieu. Alikuwa miongoni mwa wasomi ambao fikra na itikadi zao zilikuwa na taathira kubwa katika harakati ya mapinduzi ya Ufaransa na alikuwa mtu wa kwanza kutoa nadharia ya udharura wa kutenganishwa nguvu kuu tatu za dola. Kitabu maarufu zaidi cha Charles de Montesquieu ni The Spirit of the Laws au Roho ya Sheria, ambacho kilichapishwa mwaka 1748 huko Geneva. Katika kitabu hicho alichunguza aina mbalimbali za serikali zilizojitokeza katika kipindi chote cha historia, ada na sheria za kimaumbile, sheria za kibinadamu na uhusiano baina yao. Kitabu kingine cha mwanafalsafa huyo kifaransa ni Passion Letters au barua za kirani, aliyefariki dunia mwaka 1755. Miaka 135 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria, Ayatullah Mirza Muhammad Hassan Huseini Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbaku ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatwa hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saidi mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran kwa kipindi cha miaka 50. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa hiyo ya kuharamisha tumbaku. Fatwa yake hiyo ya kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa imehudhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Vilevile, fatwa hiyo ilitambuliwa kuwa mapambano ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa Shah na ukoloni wa Uingereza nchini Iran, na iliandaa uwanja wa mapambano ya baadaye ya wananchi wa Iran dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ukoloni wa wageni. Na tarehe 18 Januari miaka mia moja na nane iliyopita mkataba wa siri ulitiwa saini kati ya nchi tatu za Ufaransa, Uingereza na Russia wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Lengo kuu la mkataba huo lilikuwa ni swala la kujiunga utawala wa Kiothmani au Ottoman Empire na waitifaki wa vita vya kwanza vya dunia yani Ujerumani na Austria, kwani kujiunga utawala huo na waitifaki kungekata uhusiano wa jeshi la majini la Rusia na waitifaki wake katika bahari nyeusi. Baada ya kutiwa saini mkataba huo, nchi waitifaki zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya lango bahari la Dadanels linalounganisha bahari nyeusi na bahari ya Mediterranean. Shukran Husein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na kabla ya kufunga matangazo, nasoma maoni yake msikilizaji wetu Hamza Gomba kutoka Mwanza, Tanzania. Ameandika, ndugu watangazaji, napata gagaziko, nauliza hivi, huyu Marekani ana nini mpaka anazikosesha nchi nyingine ya amani? Maana kila kukicha unasikia anawawekea wenzie vikwazo, yeye wanashindwaje na wao kumwekea vikwazo? Maana nchi nyingi hata yeye kaziharibu, anasema na kuzivamia kivita na ameandika ujumbe mrefu msikilizaji wetu huyu Hamza Gomba kutoka Mwanza, lakini nimeusoma kwa ufupi. Shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shambulizi dhidi ya kambi ya kijeshi katika mji wa Hawadle katika eneo la Shabeli ya kati nchini Somalia limepelekea vifo vya watu ishirini na sita na majeruhi wengi siku ya Jumanne. Wanajeshi watano wa serikali na magaidi kumi na ishirini na moja kutoka kundi la Shabab ni miongoni mwa waliofariki baada ya gaidi kujilipua kwa mabomu aliokuwa amesheheni alipovamia kambi hiyo. Uamuzi wa kuanzisha benki kuu ya Afrika Mashariki utafanywa na nchi wanachama mwaka huu, hatua ambayo imetajwa kuwa muhimu katika kutekeleza utaratibu wa kutumia sarafu moja. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dr. Peter Mathuki amesema baraza la mawaziri linatarajiwa pia kuchukua maamuzi kuhusu yatakapokuwa makao makuu ya benki hiyo. Zaidi ya nchi tisini zimeutaka utawala wa kizayuni wa Israel kuacha hatua za kuwaadhibu wa Palestina kufuatia ombi la Umoja wa Mataifa la kutaka maoni ya ushauri kutoka Mahakama ya Kimataifa ya Uadilifu, ICJ. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza kuwa makundi mawili ya kigaidi, yaani mtandao wa Alqaida na kundi la Daesh ndiyo sababu ya kukosekana amani na uthabiti huko Mali. Mali imekumbwa na hujuma za makundi na magenge yenye silaha yenye mfungamano na alkaida na daesh tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili na. Na muhtasari ndio unakomea hapa kwa asubuhi hii. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na washukuru wote ambao mmeandamana nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo, na nawatakia asubuhi njema. Asanteni kwa kuwa nami, kwa herini.