Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Humaza. Aya ya kwanza mpaka ya tisa. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Huko nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingo wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Watu laki tisa wameuawa katika mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi Ethiopia. Wanamukawama wa Palestina wasema kufanyika kikao cha kizayuni Azerbaijan ni utangulizi wa mapatano baina ya Baku na Tel Aviv. Serikali ya India yabomoa msikiti mwingine kwa kisingizio cha ujenzi wa barabara. Na televisheni ya CNN yasema Ukraine imegeuzwa kwa maana halisi maabara ya kufanyia majaribio silaha za Marekani. Sasa ni habari kamili. Mpatanishi mkuu wa mazungumzo ya amani ya Ethiopia yanayosimamiwa na Umoja wa Afrika amesema mamia ya maelfu ya watu wamepoteza maisha katika mapigano yaliyotokea mwaka uliopita kati ya vikosi vya serikali na waasi kaskazini mwa nchi hiyo. Mapigano katika eneo la Tigrei, kaskazini mwa Ethiopia, yalianza Novemba 2020 baada ya serikali ya Adis Ababa kuwatuhumu waasi wa Tigrei kwamba wamelishambulia jeshi la shirikisho na kuteka mikoa jirani ya Amhara na Afar. Olusegun Obasanjo, rais wa zamani wa Nigeria na mpatanishi mkuu wa mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Afrika amesema mapigano ya karibuni yaliyozuka katika kipindi cha mwaka mmoja kati ya vikosi vya serikali na waasi kaskazini mwa Ethiopia amesababisha vifo vya takriban watu laki sita, wengi wao wakiwa raia. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Adis Ababa inadai kwamba kuna utiaji chumvi katika takwimu hizo, kwa mujibu wa Ubasanjo. Wakati mkataba wa amani kati ya wanamgambo waasi wa wa Tigrei na serikali kuu ulipotiwa saini mjini Pretoria, Afrika Kusini, mwezi Novemba mwaka jana, maafisa wa Ethiopia walisema Makubaliano hayo yamezuia kutokea vifo elfu moja kwa siku. Jumatano iliyopita wanamgambo wa eneo la Tigre walitangaza kuwa wamesalimisha silaha zao nzito kulingana na masharti ya makubaliano ya amani waliotia saini na serikali ya Ethiopia nchini Afrika Kusini Novemba mwaka jana. Atim Vanden Pampet, mjumbe wa kundi la utafiti linalochunguza mapigano yaliyozuka Tigre, amesema takwimu zilizotolewa na rais wa zamani wa Nigeria yumkini zikawa sahihi na akaongeza kuwa kulingana na ripoti za kwenye medani za vita idadi ya vifo vya raia katika mapigano ya mwaka mmoja uliopita yaliyozuka kati ya vikosi vya serikali na waasi kaskazini wa Ethiopia inakadiriwa kufikia watu laki tatu hadi nne. Kwa mujibu wa Pampet, njaa na ukosefu wa huduma za afya ni moja ya sababu za kuongezeka idadi hiyo. Makundi ya mukawama ya Palestina yametangaza kuwa kufanyika mkutano wa zayuni nchini Azerbaijan ni utangulizi wa kufikiwa mapatano baina ya Baku na Tel Aviv. Ubalozi wa Israeli mjini Baku ulitangaza Jumatatu kuwa kikao rasmi cha mabalozi wa utawala wa kizayuni katika nchi za eneo la Urasia kitafanyika mjini Baku mnamo siku chache zijazo kwa kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu, kwa mujibu wa kanali ya Telegram ya Al Ilamul Muqawim. Makundi ya mapambano ya Palestina yametangaza katika taarifa yao iliyotolewa usiku wa kuamkia leo kwamba makundi ya mukawama na taasisi zote za kitaifa za Palestina zinaeleza kuchukizwa kwao zina laani na kukasirishwa na hatua ya serikali ya Azerbaijan kuruhusu utawala wa Kizayuni kuitisha mkutano wa aina hiyo, kwa sababu utawala huo dhalimu ungali unaendelea kufanya jinai dhidi ya taifa la Palestina na umma wa Kiislamu. Imeelezwa katika taarifa hiyo kwamba hatua hiyo ni utangulizi wa kuanzishwa uhusiano wa, wa kawaida kati ya Azerbaijan na Tel Aviv, na inashangaza kwamba Azerbaijan ikiwa nchi ya Kiislamu imechukua hatua hiyo hatari na ya kuzusha mvutano, kwa sababu hatua hiyo ina madhara mengi kwa watu wa Azerbaijan. Makundi ya mukawama ya Palestina ameeleza kuwa wananchi wa Azerbaijan wanapinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni, na akabainisha kwamba kinachofanywa na utawala huo haramu katika eneo sio tu uchokozi uvamizi na hujuma za wazi wazi dhidi ya taifa la Palestina, bali pia hujuma na uvamizi dhidi ya nchi hizo na wananchi wa mataifa ya eneo. Kwa hiyo Wazayuni watasababisha matatizo kwa serikali ya Azerbaijan. Mkama wa Palestina umetoa mwito kwa wananchi wa Azerbaijan kukabiliana na hatua hizo zinazochukuliwa na serikali ya nchi hiyo za kufanya mapatano na utawala haramu wa Israel. Kwa sababu Marekani na utawala huu wa Kizayuni zinajaribu kutumia ardhi ya Azerbaijan kupanga njama na kufanya uchokozi na ujasusi dhidi ya nchi jirani, jambo ambalo lina madhara kwa wananchi wa Azerbaijan. Serikali ya India imebomoa msikiti mwingine katika jimbo la Uttar Pradesh kwa kisingizio cha ujenzi wa barabara. Viongozi wa India wangali wanaendeleza sera zao za kibaguzi dhidi ya Waislamu, na mara hii sera hiyo imeonyeshwa kwenye video ya kubomolewa msikiti katika jimbo la Uttar Pradesh, kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la ukurubishaji madhehebu za Kiislamu, vyombo vya habari na duru za India zimeripoti kuwa msikiti wa Shahafi ulioko katika jimbo la Uttar Pradesh umebomolewa kwa kisingizio cha ujenzi wa barabara. Video hiyo iliyosambazwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter inaonyesha msikiti huo ukibomolewa katika tukio lililoshuhudiwa na watu kadhaa. Katika video hiyo, linaonekana kwanza buldoza likiubomoa msikiti, huku malori yakisubiri kuondoa kifusi kilichokusanywa kufuatia kubomolewa msikiti huo. Kabla ya hapo kamera zilirekodi hujuma iliyofanywa na makumi ya Wahindu wenye itikadi kali ya kuvamia msikiti katika jimbo la Haidarabad wakati Waislamu wakiwa wanasali. Waliosambaza filamu hiyo wameeleza kuwa mbali na Wahindu hao wenye msimamo mkali kuwashambulia Waislamu, waliingiza kwa nguvu pia masanamu yao msikitini humo itakumbukwa kuwa mnamo Desemba mwaka 1992 msikiti maarufu wa Babri ulibomolewa katika hujuma iliyofanywa na wahindu wenye misimamo ya kufurutu mpaka wakiungwa mkono na chama tawala nchini India, ambapo zaidi ya waislamu elfu mbili pia waliuawa. kukabidhi ardhi ya msikiti wa Babri kwa wahindu, kufuta mamlaka maalumu liliyopewa eneo la Kashmir linalodhibitiwa na India ya kujiendeshea ya mambo yake kufuta uraia wa mamia ya maelfu ya Waislamu na kupitisha sheria mpya ya uraia ya kutoa uraia kwa wasio wa Hindi kwa masharti kwamba wasiwe Waislamu ni baadhi tu ya maamuzi yaliyopitishwa na serikali ya India dhidi ya Waislamu wa nchi hiyo. Kuna takriban Waislamu wapatao milioni mia mbili na hamsini kati ya raia zaidi ya bilioni moja na milioni mia nne wa India taarifa hiyo ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Takriban wa Nigeria milioni 25 wako katika hatari ya kukabiliwa na njaa kati ya mwezi Juni na Agosti mwaka huu, ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa. Hayo ni kwa mujibu wa tathmini ya chakula na lishe iliyofanywa Oktoba elfu mbili na ishirini na mbili na asasi ya Kadre Harmonize inayoongozwa na serikali na kuungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Tathmini hiyo inayofanyika mara mbili kwa mwaka ikisaidiwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF inasema hilo ni ongezeko linalokadiriwa kwa wastani wa watu milioni 17 walio katika hatari ya uhaba wa chakula kwa sasa. Tathmini hiyo imesema kuendelea kwa migogoro, mabadiliko ya tabia nchi, mfumuko wa bei na kupanda kwa bei za vyakula ni vichochezi muhimu vya mwelekeo huu wa kutisha. Kwa mujibu wa tathmini hiyo, upatikanaji wa chakula umeathiriwa na ghasia zinazoendelea katika majimbo ya kaskazini mashariki ya Borno, Adamawa na Yobe, na ujambazi wa kutumia silaha na utekaji nyara katika majimbo kama vile Katsina, Sokoto, Kaduna, Benue na Niger. Kulingana na shirika la kitaifa la kusimamia masuala ya dharura, mafuriko yaliyoshamiri katika msimu wa mvua wa mwaka 2022 yaliharibu zaidi ya ekari laki sita na sabini na sita elfu za mashamba ambayo yalipunguza mavuno na kuongeza hatari ya uhaba wa chakula kwa familia kote nchini Nigeria. Kwa mujibu wa UNICEF watoto ndio walio hatarini zaidi kutokana na uhaba wa chakula. na televisheni ya CNN imetangaza katika ripoti yake kwamba Ukraine imegeuzwa kwa maana halisi, maabara ya kufanyia majaribio silaha za Marekani. Televisheni hiyo ya Marekani imeeleza katika ripoti yake kuwa hakuna silaha yoyote ya Magharibi ambayo kabla ya hapo imetumika katika mapigano kati ya mataifa mawili yaliyoendelea kiviwanda. Kwa maana hiyo Ukraine imegeuzwa kuwa maabara ya majaribio ya silaha kwa maana kamili ya neno hilo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vita vya Ukraine vimekuwa chanzo kikubwa cha taarifa kuhusiana na mifumo ya Marekani. CNN imemnukuu afisa mmoja wa Pentagon ambaye hakutajwa jina na kueleza kwamba kwa miaka mingi ijayo viongozi wa kijeshi watatalii data na taarifa kuhusiana na Ukrain. Ripoti hiyo ya CNN imeendelea kueleza kwamba Jim Himes, mbunge wa chama cha Demokrat katika Kongres ya Marekani, ameelezea kuhusiana na suala hilo kwamba kitabu kizima kinaweza kuandikwa kuhusu mafunzo tuliyopata kutokana na vita vya Ukrain tangu vilipoanza vita nchini Ukrain Februari 24, 2022. Nchi za magharibi zimetuma msaada mkubwa wa fedha, silaha na zana za kijeshi kwa nchi hiyo. Kwa upande wa Marekani, imeipatia serikali ya Kiev msaada wa zaidi ya dola bilioni moja na kuwa moja ya waungaji mkono wakubwa zaidi wa serikali hiyo katika vita baina yake na Russia. Russia imeshatoa wito mara kadhaa wa kuzitaka nchi za magharibi zikomeshe kile ilichokiita umiminaji wa silaha kwa Ukraine na kutahadharisha kuwa kuendelea kwa mwenendo huo kutarefusha zaidi muda wa mgogoro kati ya Moscow na Kiev na kusababisha mateso zaidi kwa raia nchini Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao, na kichwa cha maneno, ukurasa mwingine wa maafa ya binadamu huko Yemen, wagonjwa elfu tano wanaohitaji huduma ya dialysis wanakaribia kuaga dunia. Naibu waziri wa afya wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen anayehusika na masuala ya tiba amesema maisha ya wagonjwa elfu tano wenye matatizo ya figo wako kwenye, yako kwenye hatari ya kifo, na Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa ndizo zinazopaswa kubeba dhima ya uhai na maisha ya raia hao wa Yemen. Ali Jahaf ameashiria kusalia tupu stoa za dawa zinazotumika kutolea huduma ya kusafisha damu kwa wagonjwa wa maradhi ya figo na kutahadharisha kwamba Yemen inakaribia kupatwa na maafa ya kibinadamu yenye kutishia maisha ya wagonjwa elfu tano wanaosumbuliwa na matatizo ya kushindwa kufanya kazi figo. Dkt Anis Assabahi, msemaji wa wizara ya afya Yemen, pia amesisitiza kuhusu nafasi na namna taasisi za kimataifa zinavyopaswa kuwajibika katika kuokoa maisha ya wagonjwa wa figo nchini humo na kutaka kufunguliwa uwanja wa ndege wa Sanaa na bandari ya Alhudaida ambazo ni njia kuu za kuingizia dawa na chakula kwa ajili ya mamilioni ya Wayemen. Huko nyuma pia wizara ya afya ya Yemen ilidokeza kuhusu upungufu wa dawa muhimu kufuatia kuendelea mzingiro wa muungano vamizi wa Saudia dhidi ya, ya nchi hiyo na kutangaza kwamba upungufu wa damu unatishia maisha ya wagonjwa 40 wenye maradhi ya talasemia. Wakati huo huo, tatizo la mafuta pia limeongezeka sambamba na kuanza kwa msimu wa baridi kali, na licha ya duru za habari kuripoti kuwa watoto wameathiriwa na baridi kali katika kambi mbalimbali mbali za wakimbizi huko Yemen, huduma za matibabu zimesitishwa pia katika hospitali mbalimbali kutokana na ukosefu wa mafuta na umeme hali ambayo inazidisha kasi ya vifo vya wagonjwa na hasa watoto wadogo. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaeleza kuwa zaidi ya watu milioni 23 na laki 4, yaani karibu robo tatu ya jamii nzima ya wananchi wa Yemen, wakiwemo watoto milioni 12 na laki 9 wanahitaji misaada ya haraka ya kibinadamu. Wakati huo huo watoto wa Yemen karibu milioni mbili na laki mbili wanasumbuliwa na utapia mlo mkali kuhusiana na hilo shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limetangaza kuwa watoto wa Kiyemen laki tano na elfu arobaini walio na umri chini ya miaka mitano wana utapia mlo mkali, huku Wayemen zaidi ya milioni 17 na laki 8 wakiwemo watoto wadogo milioni 9 na laki mbili pia hawana maji safi na salama wala huduma za matibabu. Shirika la Save the Children pia Disemba 29 mwaka jana ilitangaza kuwa Yemen inashika nafasi ya pili katika orodha ya nchi nane zinazokabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula na kwamba watu wenye utapia mlo mkali katika kipindi cha miaka miwili iliyopita huku Yemen wameongezeka na kufikia asilimia 66, yaani wameongezeka kutoka milioni tatu na laki sita hadi milioni sita. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu ya 51 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia umuhimu na nafasi ya akhlaqi za jihadi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika mfululizo uliopita wa kipindi hiki tulieleza kwamba Uislamu si dini iliyosimama na kuenea kwa upanga kama inavyodaiwa na wapinzani wake, na tukalijibu dai hilo kwa kubainisha kuwa ikiwa adui hatainua silaha na kuanzisha vita, Uislamu utaamiliana naye kwa njia za amani, hoja, burhani na mantiki za hekima. Na ghaya na lengo la dini hiyo tukufu litabaki kuwa ni kuiongoza na kuionyesha jamii ya mwanadamu njia iliyonyooka ya saada na ukamilifu wa kiutu. Lakini pale maadui wanapoanzisha hujuma za mtutu wa bunduki, mafunzo na mafundisho ya Kiislamu yanawaamuru na kuwataka Waislamu wasimame kupambana na kukabiliana na hujuma hizo, na kwa msingi huo Kulingana na mtazamo wa Uislamu unaoendana na uhalisia wa mambo, jihadi ya kukabiliana na njama za maadui ni jambo la lazima na lisiloepukika, na lina hadhi na nafasi maalumu katika dini hiyo. Katika aya zake nyingi, Qurani tukufu inatoa mwito wa kukabiliana na wanaopiga vita dini na viranja wa uwashaji moto wa vita wa kambi ya ukafiri na kumtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na waumini wapigane jihadi kama aya ya 73 ya Suratu Tauba inavyosema: Ewe Nabii, pambana na makafiri na wanafiki na wakazanie, na makazi yao ni Jahannam na huo ndiyo mwisho mbaya. Katika kuonyesha hadhi tukufu na umuhimu wa kipekee wa jihadi na kupigana vita katika njia yake, Mwenyezi Mungu mtukufu anatueleza kwamba wale wanaopigana katika njia yake wana hadhi ya kupendwa na kuridhiwa na yeye Mola, kama aya ya nne ya suratu Saff inavyosema kwa hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaopigana katika njia yake kwa safu kama jengo lililokamatana. Na naam, ni wazi kwamba moja ya matamanio na matarajio makubwa zaidi ya kila mja anayemwamini Mwenyezi Mungu ni kufikia daraja ya kuwa mja anayependwa na yeye Mola, lakini hakuna shaka yoyote kuwa tamanio hilo linaweza kupatikana katika medani ya amali na matendo. Qurani tukufu inaalieleza hilo kama ifuatavyo: katika aya ya ishirini ya sura Tauba: wale walioamini na wakahama na wakapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali zao na nafsi zao, hao wana cheo kikubwa zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu, na hao ndio wenye kufuzu. Kwa mujibu wa aya hii Mwenyezi Mungu mtukufu anawatambulisha kuwa wamefuzu wale watu ambao wanaotumia uwezo na kila walicho nacho katika medani za mapambano na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kulinda Uislamu, na badala ya dunia hii ya kupita na yenye mwisho wanafikiria mustakabali wa milele katika ulimwengu mwingine wa akhira ambao katika aya inayofuatia ya 21 maneno matukufu ya wahi wa Qur'an yanauelezea ya hivi, Mola wao mlezi anawabashiria rehma zitokazo kwake na radhi na bustani ambazo humo watapata neema za kudumu, kumalizika na kuwa na mwisho starehe zenye kuhadaa za dunia na kuendelea na kubaki milele. Neema za ulimwengu wa kudumu wa akhira kumetiliwa mkazo mara kwa mara katika aya nyingi za Kurani tukufu, ambapo sehemu ya mwisho ya aya 21 tuliyosoma pia imelisisitiza hilo iliposema, uhumo watapata neema za kudumu, ikibainisha ukweli huo unaotiliwa mkazo zaidi katika aya inayofuatia ya 22 isemayo, watadumu humo milele, hakika kwa Mwenyezi Mungu yapo malipo makubwa. Katika uhitimishaji wa maudhui za aya hizi imetumiwa misemo daraja na hadhi kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, huko ndiko kufuzu, bishara ya rehma nyingi za mola kufikia cheo na daraja ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kuingia kwenye pepo ya milele na kulipwa malipo makubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Yote hayo yakimaanisha hadhi maalumu na ya juu mno ya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu katika utamaduni na mafundisho ya Uislamu. kwa ilhamu inayopatikana katika aya hizi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliibainisha kwa sura na namna nyingine thamani na uzito wa mchango wa mujahidina na wanaopigana katika njia ya Mwenyezimungu aliposema, amali za waja wote wa Allah zikilinganishwa na thamani ya wanaopigana jihadi katika njia ya Allah ni mithili ya ndege mbayo wayo aliyechota maji ya bahari pana kwa ncha ya mdomo wake. Katika kipindi kifupi cha kuasisi utawala mjini Madina, Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alishiriki sana na akatoa mchango mkubwa katika vita vya jihadi vya Badr, Uhud na Ahzab na ili kuwabainishia Waislamu utukufu na hadhi ya juu mno iliyonayo jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na kupambana na maadui na wavamizi wa ardhi za Waislamu, alikuwa akiwaambia masahaba zake, lindo la usiku mmoja katika njia ya Allah kwenye medani za vita lina fadhila na thamani zaidi kuliko usiku na mchana elfu moja ambao usiku wake unapitishwa kwa ibada na mchana wake kwa funga. Nukta muhimu sana iliyotiliwa mkazo mkubwa katika mtazamo wa Uislamu kuhusiana na jihadi ni kwamba watu pekee wanaofanikiwa kushiriki kwenye medani za mapambano ya haki dhidi ya batili ni wale ambao wamejijenga na kujisafisha katika kila hali, na kwa upande wa kiroho na kimaanawi wamefikia daraja ya kutunukiwa hadhi maalumu mbele ya Mola Mwenyezi. Na kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 51 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 52 ya, ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki ya kubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno, wasomi wa mpanondo Samia wazungumzia mkutano wa uchumi wa dunia anaohudhuria Davos Uswisi na namna nchi inavyoweza kunufaika nao. Wasema Tanzania si kisiwa, lazima ishiriki masuala yanayoendelea duniani kama mfumuko wa bei, mdororo wa uchumi na teknolojia. Mfumuko wa bei serikali yamulika maeneo manne kuleta ahueni, ndicho kichwa kikuu cha habari na dondoo yake kilichopamba ukurasa wa mbele wa Nipashe, likiwa na habari nyingine yenye muundo wa swali, wizara tano ngumu safari hii kusalimika na panga la rais Samia. Gazeti hilo pamoja na Majira wa Machinga pamoja na Jamhuri yanapicha katika kurasa zao za mbele ya kiongozi mashuhuri wa Kiislamu nchini Tanzania Shekhe Ponda Issa Ponda ikibeba maoni aliyotoa kuhusiana na sheria ya vyombo vya habari. Shekhe Ponda atoa neno uhuru wa vyombo vya habari nchini, ndivyo lilivyoandika Nipashe, huku wamachinga likiandika uhuru wa habari utasaidia serikali kujitathmini, ni kauli ya shekhe huyo naligeukia sasa gazeti la kila jumaane la Jamhuri ambalo limekolozea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari, wizi mpya, na linaofafanua wizi huo kwa kuandika ni wa ushuru wa maegesho ya magari unaotozwa katika baadhi ya maeneo. Kwa kila shilingi elfu saba inayolipwa kuna shilingi elfu tatu imeongezwa katika ankara watoza ushuru wa buni namba bandia za usajili wa magari. Daily News na The Citizen yamevutiwa na habari ya kiuchumi ambayo The Citizen limeyakisi kwa anwani, serikali yatangaza mipango ya ukuaji uchumi kwa 2023. Ni kupitia kauli ya waziri wa fedha Lawrence Mafuru. Samia wapa somo majaji wanawake ndicho kichwa kikuu cha habari katika toleo la leo la Majira likifafanua kwa kuandika awahimiza kujipambanua wakati wa utekelezaji majukumu yao hasa eneo la ukatili kijinsia, ahimiza maadili kazini. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru umepambwa na picha ya waziri mkuu Kassim Majaliwa na kichwa kikuu cha habari, Majaliwa akemea utoroshaji mbolea watoto marufuku kufanya kazi kwa walimu wa madrasa ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, na kwa upande wa Tanzania anamalizia na habari Leo ambalo lina habari ya mkasa isemayo, kijana maisha jela kwa kulawiti hadharani. Nchini Kenya, matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamevutiwa zaidi na habari mbili kuu. Ya kwanza ni tangazo la uteuzi wa nafasi za masomo za kidato cha kwanza lililotolewa na waziri wa elimu Ezekiel Machogo hapo jana, wakati masomo ya mwaka huu kwa wanafunzi wanaoingia sekondari yakitarajiwa kuanza Januari 23. Skuli bora watakazojiunga wanafunzi walioongoza katika mtihani wa KCPE, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Standard kikipambwa na picha za wanafunzi hao. Taifa Leo limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno, wanafunzi milioni moja wapigania shule kumi. Habari ya pili iliyopewa kipaumbele maalum na magazeti ya leo ya Kenya ni ile iliyopewa kipaumbele cha pili na Nation katika kichwa cha maneno maungamo ya Chebukati. The Star limepozitwa kwanza habari hiyo kwa anwani, maafisa wa DCI walipanga kumteka nyara Chebukati. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika, walinzi wa Ruto baadhi wakiwa wa vyeo vya juu walisimamia ulinzi wa mahali alipokuwa amejificha Chebukati ili maafisa wa DCI wasithubutu kuvamia na ninatamatishia nchini Uganda nikianza na gazeti la Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari shule za kaidi maelekezo ya serikali za pandisha ada. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kifo cha mbunge wa zamani wa Omoro Simon Tulit aliyeaga dunia jana Jumatatu. Tulit alikuwa akikaimu cheo cha mkuu wa sera katika chama cha upinzani cha NUP. EAC kuanzisha benki kuu ya kanda mwaka huu ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Monita. Na kwa upande wa gazeti la Vision, habari iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno vyuo vikuu 32 vya binafsi viko hatarini kufungwa. Na ukurasa wa habari za uchumi wa gazeti hilo umetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anwani serikali yayataka makampuni ya madini kuwataja wamiliki wasiojisajili. Wapenzi wa wasikilizaji, wa hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali duniani, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mpira wa magongo. Timu ya taifa ya wanawake ya mpira wa magongo unaochezwa kwenye theluji ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza vyema mashindano ya mchezo huo ya nchi za Kiislamu yanayofanyika huko Kazan, mji mkuu wa jamhuri ya Tarastan kusini magharibi mwa Rusia. Mabanati hao wa Kiirani Jumapili usiku waliibamiza Bahrein mabao kumi kwa moja, kwenye mechi ya pili ya mashindano hayo ya kieneo. Kabla ya hapo wasichana hao wa Iran waliigaragaza Imarati mabao manne kwa moja. Hata hivyo siku hiyo ya Jumapili, timu ya wanaume ya Iran kwenye mashindano hayo ilikubali kichapo cha mabao 9 kwa sita ilipovaana na Imarati. Ilianza vyema kampeni zake kwa kuibamiza Oman mabao 12 kwa 6. Wachezaji zaidi ya 300 wa mpira wa magongo kutoka nchi 14 za Kiislamu wanashiriki mashindano hayo yanayofanyika katika kumbi za Sports Palace na Tafnet Arena huko Kazan, makao makuu ya jamhuri ya Tatarstan kusini magharibi mwa Rusia. Tuelekee nchini Tanzania ambapo timu ya Mlandege imetawazwa kuwa mabingwa wapya wa Kombe la Mapinduzi baada ya kuwafunga Singida Big Stars magoli mawili kwa moja mabao mawili ya Mlandege yaliyofungwa kipindi cha kwanza cha mchezo yalitosha kuipa ubingwa wa mapinduzi mwaka 2023 na kuwafanya wanyakue shilingi milioni 30 za Tanzania na medali za dhahabu, huku Singida Big Stars ikiambulia shilingi milioni 20 na medali za fedha. Baraza la Wawakili Zanzibar imetoa milioni tano na kuifanya timu hiyo kuondoka na kitita cha milioni 35, wakitoa taji hilo baada ya miaka 13. Mara ya mwisho timu ya Zanzibar kutoa taji ilikuwa ni 2009 wakichuana Miembeni. Dakika 45 za kipindi cha kwanza Mla Ndege walicheza kwa kutulia na kutumia akili wakiwatuliza wapinzani wao SBS kila eneo, na mwisho wakafanikiwa kufunga mabao mawili Bashima Sauli Saite kabirisha mpira katika nafasi kama ya Allah. Mla Ndege auamini unachokiona, wamedhamiria Mla Ndege Mlandege wamedhamiria kulibakisha kombe Zanzibar. Wachezaji na viongozi wa Mlandege wanasema matayarisho mazuri na hamasa ya mashabiki ndiyo iliyochangia kwa wao kuibuka kidedea. Singida ni timu kubwa, ni timu zoefu kwao, tumeingia kwa kuheshimu Singida. Ticha mwenyewe katupa mipango yake, tumeingia na tumefanya vizuri kama mnavyoona. Matayarisho mazuri na hamasa nyingi, na wana Mlandege wameonyesha umoja wa pamoja, ndio imeweza imetufikisha kwamba sisi hapa Uh, tumechukua ubingwa na tunao uwezo kuchukua tena hata ubingwa wa Zanzibar tusalie. Katika soka duru ya saba ya mashindano ya soka ya mataifa ya Afrika almaarufu Chan, kwa wachezaji wa ligi za ndani barani humo, yalifungua pazia lake Ijumaa kwa mchuano baina ya wenyeji Algeria na Libya. Wenyeji Algeria walianza vyema mashindano hayo baada ya kuilaza Libya bao moja kwa nunge. Bao hilo Lilifungwa na Aiman Mahius kupitia mkwaju wa penalti kunako dakika ya 57. Rais wa shirikisho la FIFA Gianni Infantino na mwenzake wa CAF Patrice Motsepe ni miongoni mwa watu elfu arobaini waliohudhuria mchuano huo wa ufunguzi siku ya e Ijumaa. Hata hivyo, mchuano huo ulishuhudia tukio la aina yake, ambapo mashabiki walisikika wakipaza sauti kuliunga mkono taifa la Palestina linalokandamizwa na utawala haramu wa Israel kwa uungaji mkono wa Marekani na washirika wake. Mechi ya ufunguzi wa mashindano hayo iliyofanyika katika uwanja wa mpira wa Nelson Mandela kusini mwa mji mkuu Algiers ulishuhudia uwanja ukirindima kwa sauti za kutaka kukombolewa Palestina. Ikumbukwe kuwa moja ya matukio yenye kuvutia katika mashindano ya soka ya kombe la dunia ya mara hii huko Qatar ni kitendo cha watazamaji kutoka nchi mbalimbali kuiunga mkono Palestina mkabala wa utawala wa kizayuni katika mashindano hayo ya dunia. Watazamaji wa nchi mbalimbali mbali na haswa nchi za kiarabu walikataa kuhojiwa na vyombo vya habari na maripoti wa Israel na wamekuwa wakionyesha ungaji mkono kwa wapalestina wakati wa mechi mbalimbali. Wakati huo, Algeria imekuwa mstari wa mbele kuunga mkono kadhia Palestina. Mabingwa wa kombe hilo mara mbili Moroko haijaenda Algeria baada ya shirikisho la soka la kifalme la Moroko kuamua kujitoa siku moja kabla ya sherehe za ufunguzi. Uhusiano kati ya Moroko na Algeria umekuwa mbaya katika miaka ya hivi karibuni. Mnamo Agosti 24 Algeria ilitangaza kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Moroko kwa sababu ya kuchukuliwa hatua za kiuhasama na Rabat. Mjukuu wa Nelson Mandela Mandla Mandela ambaye alishuhudia pia michi hiyo ya ufunguzi ametoa mwito wa kukombolewa Palestina na Sahara Magharibi, swala ambalo ni kiazi moto baina ya Moroko na Algeria. Kujiondoa Moroko kwenye michuano hiyo ya Kikanda, kuna liacha kundi cha na timu tatu za Ghana, Madagascar na Sudan. Mchuano wa Ethiopia na Msumbiji siku ya Jumamosi uliishia kwa sare tasa sawa na ule wa kundi ba baina ya Congo DR na Ethiopia. Siku ya Jumamosi pia Senegal ilipata ushindi laini wa bao moja kwa mtungi iliposhuka dimbani kuvaana na Ivory Coast. Bao la Senegal lilitoa kimiani na Musa Ndiaye kunako dakika ya 77. Tugeukie ndondi. Mwanamasumbwi wa Tanzania anayeinukia kwa kasi ya juu, Karim Mandonga Said almaarufu Mtukazi, ameshinda kwa gumi zito la kiufundi au kipenda technical knockout huko nchini Kenya. Hii ni baada ya kumchakaza bondia Daniel Wanyonyi katika raundi ya tano, katika pambano lake la kwanza nje ya nchi huko nchini Kenya lililofanyika Jumamosi usiku katika ukumbi wa KICC. Mtukazi amewakata ngebe waliodai kuwa hana analojiwezea isipokuwa tu kuchonga Sikiza tambo zake hapa, baada ya kumchakaza Wanyonyi. Sio wamekuwaje? Nilishakuahidi kwamba nampiga ataki, anapigwa anataka, anapigwa. Umeamini wewe e? Ndio liweka uthibitisho huo kwa Kenya kwamba anataka, anapigwa, hataki, anapigwa. Ngumi imetoka Ukraini kwenye mlipuko wa mabomu, inaitwa sugunyo. Hii sugunyo lazima ifanye kazi kokote kaka. Awali Wakenya wengi walikuwa wanaamini kwamba unapigana kimdomo, lakini wamejionea burabura. Lazima iwepo kuweka promo ya mchezo wa boxing na watu waje kwa bidii. Sasa narudi tena Kenya na kwenda Tanzania mwezi wa nne, narudi tena Nairobi, nakuja sasa kumzika mtu chapu raundi ya kwanza. Kabla lake ilikuwa wapi? Mwekeni pale mandoko mtukazi, nitakuja na ngumi nyingine, wewe sio sugunyo tena. Kwa upande wake Rayton Okwiri alikabiliana kufa kupona dhidi ya mtanzania mwingine Shabani Ndaro, kinyume na ilivyotarajiwa, kabla ya kutawazwa mshindi kwa alama 80 kwa 72, 80 72 na 79 kwa 73. Tuangazie sasa riadha. Mwanariadha wa Kenya Dominic Hondoro ndiye mshindi wa Houston Marathon huko nchini Marekani. Hondoro alikata utepe katika mbio hizo za kilomita 42 kwa kutumia saa mbili dakika kumi na sekunde 36 na kujizolea dola 40,000 za Marekani. Hondoro ambaye sasa ana mataji mawili ya Houston Marathon baada ya kutawala mwaka 2017 alifuatiwa na Muethiopia Ayana Sedat na Marekani Toshomo Mekonen. Hilton nia kutoka Japan alitawala kitengo cha kinadada kwa muda wake bora wa saa 2 dakika 19 na sekunde 24, akifuatiwa na Waethiopia Mulie Dekebo na Sintayehu Leweteng. Mkenya Wesley aliridhika na nafasi ya pili katika kitengo cha kilomita 21 akiandikisha muda wake bora wa saa 1.00 na sekunde 35 kati ya mshindi Luis Gebrasalasi kutoka Ethiopia na nambari tatu Moroco Muhamed al Arabi. Na tutamatishe kwa kutupia jicho baadhi ya matokeo ya mechi ya EPL. Klabu ya Arsenal ilisagasaga Tottenham mabao mawili kwa mtungi katika debi la London, wakati Manu ilikuwa ikichabanga ManCity mabao mawili kwa moja katika debi la Manchester. Brighton ililaza Liverpool mabao matatu kwa sifuri huku Chelsea ikifunga Crystal Palace bao moja kwa sifuri na nikudokeze pia kwamba Barcelona ndiyo mabingwa wa kombe la Super la Uhispania baada ya kuichakaza Real Madrid mabao matatu kwa moja Sina la ziada mpenzi msikilizaji, muda umenipa kisogo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 24 mfungo 9 Jamaadu Thani mwaka 1444 hijiria kamaria, ambayo inasadifiana na tarehe 17 Januari 2023 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 900 iliyopita Ahmad bin Ali Beihaki Sabzevari, mmoja kati ya wanazuoni wa sayansi ya Qurani aliaga dunia katika mji wa Neishabur. Alihesabiwa kuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa zama zake katika ilmu ya sarufi na msamiati, na pia alizifasiri na kuzisoma vyema aya za Qurani tukufu anakumbukwa kwa maandishi mengi ikiwa ni pamoja na Taj Almasadir kuhusu misamiati na Almuhaiti Bililmi Walquran. Aghalabu ya vitabu vyake vilikuwa ni kuhusu Quran Tukufu. <mulia> Katika siku kama ya leo, miaka 163 iliyopita, alizaliwa Anton Chekhov, mwandishi mashuhuri wa Urusi au Rusia. Shahov alizaliwa katika familia ya kipato cha chini na kupitia matatizo mbalimbali mbali. Pamoja na hayo Shahov alifanya bidii kubwa ya masomo, hususan katika fani ya udaktari katika chuo kikuu cha Moscow na kuhitimu masomo yake chuoni hapo. Akiwa kijana alipendelea sana masala ya uandishi na kuanza kujishughulisha na kazi za uandishi katika magazeti na katika uh, majarida mbalimbali. Alikuwa mhariri katika uh, tenzi fupifupi fupi na hivyo kutokea kuwa mashuhuri katika ugo huo. Miongoni mwa athari za mwandishi huyo ni pamoja na jogo wa bahari na vitabu vingine kadhaa. Anton Shakhov alifariki dunia ya Ujerumani mwaka 1902 miladia. Tarehe 27 dei miaka 67 iliyopita, Nawab Safawi mwana chuoni na mwana harakati wa Iran aliwa washahidi akiwa pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa Shah hapa nchini Iran. Akiwa kijana Nawab Safawi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najaf, Iraq kwa shabaha ya kujipatia ilmu zaidi. Alirejea nchini Iran, baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na wakiimla wa Shah, hatimaye katika siku kama hii ya leo, Nawab Safawi alikamatwa na utawala wa Shah na kuwa washahidi akiwa na wenzake watatu. Na miaka sitini na miwili iliyopita katika siku kama hii ya leo, Patrice Lumumba mhandisi wa uhuru wa kongo aliuawa lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za kiafrika lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya kongo mwaka 1960 patrice lumumba aliuawa mwaka 1961 na vibaraka wa marekani na ubelgiji baada ya kustahamili mateso na unyama mkubwa Mwana mapinduzi huyo shujaa aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Kongo nchi Yangu. wapenzi wasikilizaji hapa ni mjini teheran na aliyoko hewani ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran kabla ya kufunga matangazo yetu tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi olusegun obasanjo mpatanishi mkuu wa mazungumzo ya amani ethiopia yanayosimamiwa na umoja wa afrika amesema mamia ya maelfu ya watu wamepoteza maisha katika mapigano yaliyotokea mwaka uliopita kati ya vikosi vya serikali na waasi kaskazini mwa nchi hiyo. Obasanjo amesema mapigano hayo ya karibuni yaliyozuka katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kati ya vikosi vya serikali na waasi kaskazini mwa Ethiopia yamesababisha vifo vya takriban watu laki sita, wengi wao wakiwa raia makundi ya mukawama ya Palestina yametangaza kuwa kufanyika mkutano wa wazayuni nchini Azerbaijan ni utangulizi wa kufikiwa mapatano baina ya Baku na Tel Aviv. Ubalozi wa Israeli mjini Baku ulitangaza Jumatatu kuwa kikao rasmi cha mabalozi wa utawala wa kizayuni katika nchi za eneo la Urasia kitafanyika mjini Baku mnamo siku chache zijazo kwa kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu . Serikali ya India imebomoa msikiti mwingine katika jimbo la Uttar Pradesh kwa kisingizio cha ujenzi wa barabara. Viongozi wa India wangali wanaendeleza sera zao za kibaguzi dhidi ya Waislamu, na mara hii sera hiyo imeonyeshwa kwenye video ya kubomolewa msikiti katika jimbo la Uttar Pradesh kaskazini mwa nchi hiyo. Takriban wanigeria milioni 25 wako katika hatari ya kukabiliwa na njaa kati ya mwezi Juni na Agosti mwaka huu, ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa. Na televisheni ya CNN imetangaza katika ripoti yake kwamba Ukraine imegeuzwa kwa maana halisi, maabara ya kufanyia majaribio silaha za Marekani na kwa mutasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina isipokuwa kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Ahsanteni na kwaherini.