Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemuogopa mola wake. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Nausikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.com.ir/sw. Mradhi Swahili Radio irsw nchini tanzania tunasikika pia kupitia fm ni redio maarifa katika mikoa ya tanga mwanza kigoma mtwara singida na lindi leo ni jumane tarehe 24 mfungo 9 jamaa duthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria inaosadifiana na tarehe 17 Januari elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Kwa asubuhi ya, ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yaongeza mauzo ya mafuta na gesi licha ya vikwazo. Ajali ya pili barabarani Senegal ndani ya wiki moja yaua watu 19. China yaitaka Israel isitishe uchokozi dhidi ya Wapalestina. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani ajiuzulu baada ya makosa kadhaa. Habari kamili. Shirika la taifa la mafuta la Iran NIOC limesema kwa wastani, katika robo ya kwanza ya mwaka wa kiirani unaomalizika Machi 20 Iran imekuwa ikiuza bidhaa za mafuta ghafi ya petroli na gesi zenye thamani ya dola milioni mia na hamsini na nne kwa siku. Taarifa hiyo imesema, tukichukulia kuwa pipa moja la mafuta ghafi ni dola thamanini, kiasi hiki cha mapato ni sawa na mauzo ya nje ya mapipa milioni moja nukta tisa mbili ya mafuta kwa siku. Kwa mujibu wa takwimu za forodha, jumla ya mapato ya Iran kutokana na mauzo ya gesi na mafuta ya petroli katika miezi tisa ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili pia yalifikia dola bilioni sita nukta nane ikiwa ni ongezeko la hadi asilimia themanini na sita ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Shirika la habari la Fars liliripoti wiki iliyopita kwamba rasimu ya bajeti ya serikali ya Iran inakadiria kuwa usafirishaji wa mafuta utakuwa mapipa milioni moja na laki nne kwa siku. Siku ya Jumapili, shirika la habari la Reuters lilisema mauzo ya mafuta ya Iran yalipanda kwa kiwango kipya katika miezi miwili iliyopita ya elfu mbili na ishirini na mbili na nchi hii inaanza mauzo yake kwa nguvu mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu, licha ya vikwazo vya Marekani kufuatia hatua ya Donald Trump kuiondoa Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya Iran na kuiwekea tena Iran vikwazo. Mauzo ya nje ya mafuta ghafi ya petroli ya Iran yalishuka hadi kiwango cha mapipa laki moja kwa siku mwaka elfu mbili na ishirini kutoka zaidi ya mapipa milioni mbili na laki tano kwa siku kabla ya vikwazo kuondolewa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mauzo ya nje yameongezeka katika kipindi cha rais Ibrahim Raisi na amefikia kiwango cha juu zaidi tangu elfu mbili na kumi na tisa kwa baadhi ya makadirio. Haya yanajiri licha ya kuwepo misukosuko kama vile kukwama kwa mazungumzo ya nyuklia na ushindani kutoka mafuta ghafi y ya Russia yaliyopunguzwa bei. Ndani ya wiki moja tangu ilipotokea ajali mbaya ya barabarani nchini Senegal, ambapo watu 125 waliuawa na kujeruhiwa, ajali nyingine imetokea kaskazini mwa nchi hiyo na kuua watu 19 Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa watu 24 pia wamejeruhiwa katika ajali hiyo iliyotokea baada ya mabasi mawili kugongana. Ajali hiyo imetokea karibu na kijiji cha Sakal katika mkoa wa Loga kaskazini mwa nchi. Watu 38 waliaga dunia na wengine 87 walijeruhiwa katika ajali iliyotokea wiki iliyopita karibu na mji wa Kafrin katikati mwa Senegal. Wataalamu wa masuala ya usafiri nchini Senegal wanasema ajali za barabarani ni nyingi sana nchini humo na nyingi kati ya hizo husababishwa na uzembe wa madereva, barabara hatari na magari chakavu. Ajali hizo mbili zilizotokea nchini Senegal ndani ya wiki moja ni miongoni mwa ajali mbaya zaidi za barabarani kushuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni katika nchi hiyo ya Afrika. Senegal ni nchi iliyoko Afrika Magharibi na mji mkuu wake ni Dakar. Imepakana na Mauritania upande wa kaskazini, Mali kwa upande wa mashariki, Guine kwa upande wa kusini mashariki, na Guine Bisao upande wa kusini magharibi. Waziri wa mambo ya nje wa China amesema utawala wa Israel lazima ukomeshe uchochezi na chokochoko dhidi ya Wapalestina, hususan katika mji wa Al Quds, huku kukiwa na hali ya wa wasiwasi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Kin Gang amesema tunautaka upande wa Israel uwache uchochezi na kujizuia kuchukua hatua yote ya upande mmoja ambayo inaweza kupelekea hali kuwa mbaya zaidi. Ameyasema hayo katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na mwenzake wa Misri mjini Cairo. Katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, Israel imeongeza mashambulizi katika miji ya Palestina katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu. Kutokana na mashambulizi hayo, makumi ya Wapalestina wamepoteza maisha na wengine wengi kukamatwa. Umoja wa Mataifa umeutaja mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kama mwaka mbaya zaidi kwa wapalestina katika ukingo wa magharibi katika kipindi cha miaka 16. Wanajeshi katili wa Israel waliwaua shahidi wa Palestina mia na sabini na moja katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Baitul Muqadas mashariki inayokaliwa kwa mabavu mwaka jana, wakiwemo zaidi ya wa watoto thelathini. Takriban wengine elfu tisa walijeruhiwa pia. Akin gang amesistiza, kwa kusema rais Xi Jinping wa China hivi karibuni alisistiza kwamba ukandamizaji wa kihistoria wanaofanyiwa watu wa Palestina haupaswi kuendelea kwa muda usiojulikana na kwamba haki halali na za kitaifa wa za Wapalestina hazipaswi kuathiriwa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Ibrahim Azizi, naibu mwenyekiti wa kamati ya usalama wa taifa na sera za nje katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema Uingereza kimsingi haisikitishwi na kunyongwa Alireza Akbari, kwa ni daima hutoa kafara kufikia malengo yake ya kijasusi. Kile ambacho kimeikasirisha Uingereza ni kushindwa katika njama zake za kijasusi. Aidha amesema Akbari alichukua hatia dhidi ya taifa na kuhatarisha sekta ya ulinzi na usalama. Aidha amesema majasusi kote duniani hushughulikiwa kwa ukali kabisa, na huu ni ukweli unaotambulika kimataifa. Azizi amesema kinachowakera Waingereza ni ukweli kwamba wamegundua kwamba walikuwa wakifanya maamuzi kwa kuzingatia taarifa zisizo sahihi walizopewa na idara za kijasusi za Iran muda wote. Ameongezea kwa kusema, waliwekeza kwa mtu kwa miaka mingi na sasa wamegundua kuwa idara za usalama za Iran zilikuwa zinamfuatilia kwa karibu, na hilo limewakasirisha. Naibu mwenyekiti wa kamati ya usalama wa taifa na sera za nje ya bunge la Iran aidha amesema hakuna ulazima wa kujibu kauli zisizo na msingi wala mantiki kuhusu kunyongwa kwa Akbari. Akbari alikamatwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa ambapo alikuwa amepokea yuro milioni moja laki nane na elfu tano paundi laki mbili na sitini na tano elfu na dola 50 kwa ajili ya kufanya ujasusi nchini Iran kwa niaba ya serikali ya Uingereza. Mahakama ya Iran imesema Akbari alihukumiwa kifo baada ya kupatikana na hatia ya kueneza ufisadi katika ardhi na kuhusika na shughuli pana dhidi ya usalama wa ndani na wa kimataifa wa nchi kwa kufanya ujasusi kwa niaba ya shirika la ujasusi la serikali ya Uingereza. Akbari alinyongwa mapema Jumamosi. Katika taarifa yake siku ya Jumatano, wizara ya usalama ya Iran ilimtaja Akbari kama mmoja wa mawakala waliojipenyeza zaidi wa huduma ya kijasusi ya Uingereza, ambapo aliweza kupenya katika vituo nyeti na vya kistratejia vya nchi. Na waziri wa ulinzi wa Ujerumani Christin Lambeck amejiuzulu Jumatatu huku wizara aliyokuwa akisimamia ikiwa chini ya mashinikizo ya kuipatia Ukraine silaha hatari. Kujiuzulu kwake kulikuwa hitimisho la mashaka yaliyoongezeka juu ya uwezo wake wa kufufua vikosi vya jeshi la Ujerumani huku vita vikiendelea kati ya Ukraine na Russia. Lambrecht alikuwa amekosolewa kwa miezi kadhaa kutokana na jinsi Ujerumani ilivyozembea kukabiliana na vita vya Ukraine. Vita hivyo viliashiria mabadiliko makubwa katika sera ya ulinzi ya Ujerumani, huku kansela wa Ujerumani Olaf Scholz akitangaza mfuko wa euro bilioni moja kuboresha jeshi la nchi hiyo ambalo ni maarufu kama Bundeswehr baada ya miaka mingi ya uwekezaji duni. Scholz mnamo Septemba aliapa kubadilisha jeshi la nchi hiyo kuwa lenye zana bora zaidi huko Ulaya. Lambrecht alisema katika taarifa yake jana kwamba leo nimemwomba kansela anifukuze kutoka ofisi ya waziri wa ulinzi wa shirikisho. Lambrecht hasa alikosolewa hivi karibuni na vyombo vya habari na wanasiasa wa upinzani kwa kutotaja ipasavyo mateso ya Waukrain katika ujumbe wake wa mwaka mpya. Waziri huyo wa zamani wa ulinzi wa Ujerumani aliongezea kwa kusema vyombo vya habari vimekuwa vikinijadili kwa miezi kadhaa na haviruhusu kuripoti na kujadiliana kuhusu wanajeshi Bundeswehr na maamuzi ya sera ya usalama kwa maslahi ya raia Ujerumani. Wakosoaji wake walimshambulia, miongoni mwa mapungufu mengine, juu ya kile walichokiona kama kushindwa kwake kufahamu uzito wa vita vya Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno: ukurasa mwingine wa maafa ya binadamu huko Yemen, wagonjwa elfu tano wanaohitaji huduma ya dialisis wanakaribia kuwaga dunia. Naibu waziri wa afya wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen anayehusika na masuala ya tiba ameeleza kuwa maisha ya wagonjwa elfu tano wenye matatizo ya figo wako kwenye hatari ya kifo, na Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa ndizo zinazopaswa kubeba dhima ya uhai na maisha ya raia hao wa Yemen. Ali Jaf, naibu waziri wa afya wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen anayehusika na masuala ya tiba ameashiria kusalia tupu stoo za dawa zinazotumika kutolea huduma ya kusafisha damu kwa wagonjwa wa maradhi ya figo na kutahadharisha kuwa Yemen inakaribia kupatwa na maafa ya kibinadamu yenye kutishia maisha ya wagonjwa elfu tano wanaosumbuliwa na matatizo ya kushindwa kufanya kazi figo. Dkt Anis Assabahi, msemaji wa wizara ya afya ya Yemen, pia amesisitiza kuhusu nafasi na namna taasisi za kimataifa zinavyopaswa kuwajibika katika kuokoa maisha ya wa wagonjwa wa figo nchini humo na kutaka kufunguliwa uwanja wa ndege wa Sanaa na bandari ya Al Hudaida, ambazo ni njia kuu za kuingizia dawa na chakula kwa ajili ya mamilioni ya Wayemen. Huku nyuma pia wizara ya afya ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ilidokeza kuhusu upungufu wa dawa muhimu kufuatia kuendelea mzingiro wa muungano vamizi wa Saudia dhidi ya, ya nchi hiyo na kutangaza kuwa upungufu wa damu unatishia maisha ya wagonjwa 40 wenye maradhi ya talasemia wakati huo huo, tatizo la mafuta pia limeongezeka sambamba na kuanza kwa msimu wa baridi kali. Na licha ya duru za habari kuripoti kuwa watoto wameathiriwa na baridi kali katika kambi mbalimbali mbali za wakimbizi huko Yemen, huduma za matibabu zimesitishwa pia katika hospitali mbalimbali kutokana na ukosefu wa mafuta na umeme, hali ambayo inazidisha kasi ya vifo vya wagonjwa na hasa watoto wadogo ripoti za Umoja wa Mataifa zinaeleza kuwa zaidi ya watu milioni 23 na laki 4 yani karibu robo tatu ya jamii nzima ya wananchi wa Yemen, wakiwemo watoto milioni 12 na laki tisa wanahitaji misaada haraka ya kibinadamu. Wakati huo huo watoto wa Yemen karibuni milioni mbili na laki mbili wanasumbuliwa na utapia mlo mkali. Kuhusiana na hilo shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limetangaza kuwa watoto wa Kiyemen laki tano na elfu arobaini walio na umri chini ya miaka mitano wana utapia mlo mkali, huku wa Yemen zaidi ya milioni 17 na laki nane wakiwemo watoto wadogo milioni 9 na laki mbili pia wakiwa hawana maji safi na salama wala huduma za matibabu. Shirika la Save the Children pia limesema Disemba 29 mwaka jana kuwa Yemen inashika nafasi ya pili katika orodha ya nchi nane zinazokabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula na kwamba watu wenye utapia mlo mkali katika kipindi cha miaka miwili iliyopita huko Yemen wameongezeka na kufikia asilimia 66, yani wameongezeka kutoka milioni tatu na laki sita hadi milioni sita. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu ya 51 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia umuhimu na nafasi ya akhlaqi za jihadi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika mfululizo uliopita wa kipindi hiki tulieleza kwamba Uislamu si dini iliyosimama na kuenea kwa upanga kama inavyodaiwa na wapinzani wake, na tukalijibu dai hilo kwa kubainisha kuwa ikiwa adui hatainua silaha na kuanzisha vita, Uislamu utaamiliana naye kwa njia za amani, hoja, burhani na mantiki za hekima na ghaya na lengo la dini hiyo tukufu litabaki kuwa ni kuiongoza na kuionyesha jamii ya mwanadamu njia iliyonyooka ya saada na ukamilifu wa kiutu. Lakini pale maadui wanapoanzisha hujuma za mtutu wa bunduki, mafunzo na mafundisho ya Kiislamu yanawaamuru na kuwataka Waislamu wasimame kupambana na kukabiliana na hujuma hizo, na kwa msingi huo kulingana na mtazamo wa Uislamu unaoendana na uhalisia wa mambo, jihadi ya kukabiliana na njama za maadui ni jambo la lazima na lisiloepukika, na lina hadhi na nafasi maalumu katika dini hiyo. Katika aya zake nyingi, Qurani tukufu inatoa mwito wa kukabiliana na wanaopiga vita dini na viranja wa uwashaji moto wa vita wa kambi ya ukafiri na kumtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na waumini wapigane jihadi, kama aya ya 73 ya Suratu Tauba inavyosema: Ewe Nabii, pambana na makafiri na wanafiki na wakazanie, na makazi yao ni Jahannam na huo ndiyo mwisho mbaya. Katika kuonyesha hadhi tukufu na umuhimu wa kipekee wa jihadi na kupigana vita katika njia yake, Mwenyezi Mungu mtukufu anatueleza kwamba wale wanaopigana katika njia yake wana hadhi ya kupendwa na kuridhiwa na yeye Mola, kama aya ya nne ya Suratu As-Saff inavyosema, kwa hakika Mwenyezi Mungu Anawapenda wanaopigana katika njia yake kwa safu kama jengo lililokamatana. Na naam, ni wazi kwamba moja ya matamanio na matarajio makubwa zaidi ya kila mja anayemwamini Mwenyezi Mungu ni kufikia daraja ya kuwa mja anayependwa na yeye Mola, lakini hakuna shaka yoyote kuwa tamanio hilo linaweza kupatikana katika medani ya amali na matendo. Qurani tukufu inaalieleza hilo kama ifuatavyo katika aya ya ishirini ya sura Tauba, wale walioamini na wakahama na wakapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali zao na nafsi zao, hao wana cheo kikubwa zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu na hao ndio wenye kufuzu. Kwa mujibu wa aya hii Mwenyezi Mungu Mtukufu anawatambulisha kuwa wamefuzu wale watu ambao wanaotumia uwezo na kila walichonacho katika medani za mapambano na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kulinda Uislamu, na badala ya dunia hii ya kupita na yenye mwisho wanafikiria mustakabali wa milele katika ulimwengu mwingine wa akhira ambao katika aya inayofuatia ya 21 maneno matukufu ya wahi wa Quran yanauelezea ya hivi, mola wao mlezi anawabashiria rehma zitokazo kwake na radhi na bustani, ambazo humo watapata neema za kudumu kumalizika na kuwa na mwisho starehe zenye kuhadaa za dunia na kuendelea na kubaki milele. Neema za ulimwengu wa kudumu wa akhira kumetiliwa mkazo mara kwa mara katika aya nyingi za Kurani tukufu, ambapo sehemu ya mwisho ya aya 21 tuliyosoma pia imelisisitiza hilo iliposema, humo watapata neema za kudumu, ikibainisha ukweli huo unaotiliwa mkazo zaidi katika aya inayofuatia ya 22 isemayo watadumu humo milele, hakika kwa Mwenyezi Mungu yapo malipo makubwa. Katika uhitimishaji wa maudhui za aya hizi imetumiwa misemo daraja na hadhi kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, huko ndiko kufuzu, bishara ya rehma nyingi za mola kufikia cheo na daraja ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kuingia kwenye pepo ya milele, na kulipwa malipo makubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, yote hayo yakimaanisha hadhi maalumu na ya juu mno ya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu katika utamaduni na mafundisho ya Uislamu. Kwa ilhamu inayopatikana katika aya hizi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliibainisha kwa sura na namna nyingine thamani na uzito wa mchango wa mujahidina na wanaopigana katika njia Mwenyezi Mungu aliposema, amali za waja wote wa Allah zikilinganishwa na thamani ya wanaopigana jihadi katika njia ya Allah ni mithili ya ndege mbayo wayo aliyechota maji ya bahari pana kwa ncha ya mdomo wake. Katika kipindi kifupi cha kuasisi utawala mjini Madina, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alishiriki sana na akatoa mchango mkubwa katika vita vya jihadi vya Badr, Uhud na Ahzab. Na ili kuwabainishia Waislamu utukufu na hadhi ya juu mno iliyonayo jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na kupambana na maadui na wavamizi wa ardhi za Waislamu, alikuwa akiwaambia masahaba zake: lindo la usiku mmoja katika njia ya Allah kwenye medani za vita lina fadhila na thamani zaidi kuliko usiku na mchana elfu moja ambao usiku wake unapitishwa kwa ibada na mchana wake kwa funga. Nukta muhimu sana iliyotiliwa mkazo mkubwa katika mtazamo wa Uislamu kuhusiana na jihadi ni kwamba watu pekee wanaofanikiwa kushiriki kwenye medani za mapambano ya haki dhidi ya batili ni wale ambao wamejijenga na kujisafisha katika kila hali na kwa upande wa kiroho na kimaanawi wamefikia daraja ya kutunukiwa hadhi maalumu mbele ya Mola Mwenyezi. Na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 51 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 52 ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti, jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumanne tarehe 17 Januari. Linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na Mwananchi ambalo habari yake kuu ina kichwa cha maneno, wasomi wampa nondo Samia wazungumzia mkutano wa uchumi wa dunia anaohudhuria Davos, Uswisi na namna nchi inavyoweza kunufaika nao. Wasema Tanzania si kisiwa, lazima ishiriki masuala yanayoendelea duniani kama mfumuko wa bei, mdororo wa uchumi na teknolojia. Mfumuko wa bei, serikali yamulika maeneo manne kuleta ahueni, ndicho kichwa kikuu cha habari na dondoo yake kilichopambwa ukurasa wa mbele wa Nipashe, likiwa na habari nyingine yenye muundo wa swali: wizara tano ngumu safari hii kusalimika na panga la Rais Samia gazeti hilo pamoja na Majira wa Machinga pamoja na Jamhuri yana picha katika kurasa zao za mbele ya kiongozi mashuhuri wa Kiislamu nchini humo Sheikh Ponda Isaponda, ikibeba maoni aliyotoa kuhusiana na sheria ya vyombo vya habari. Sheikhe Ponda atoa neno uhuru wa vyombo vya habari nchini, ndivyo lilivyoandika Nipashe, huku wa Machinga likiandika uhuru wa habari utasaidia serikali kujitathmini. Aligeukia sasa gazeti la kila Jumanne la Jamhuri ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari wizi mpya, na linaofafanua kwa kuandika ni wa ushuru wa maegesho ya magari unaotozwa katika baadhi ya maeneo. Kwa kila shilingi elfu saba inayolipwa kuna shilingi elfu tatu imeongezwa katika ankara watoza ushuru wa buni namba bandia za usajili wa magari linaeleza Jamhuri. Daily News na The Citizen yamevutiwa na habari ya kiuchumi ambayo Citizen limeiakisi kwa anwani, serikali yatangaza mipango ya ukuaji wa uchumi kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, ni kupitia kauli ya waziri wa fedha Lawrence Mafuru. Samia awapa somo majaji wanawake ndicho kichwa kikuu cha habari katika toleo la leo la Majira, likifafanua kwa kuandika awahimiza kujipambanua wakati wa utekelezaji majukumu yao hasa eneo la ukatili kijinsia. Ahimiza maadili kazini. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru umepambwa na picha waziri mkuu Kasim Majaliwa na kichwa kikuu cha habari, Majaliwa akemea utoroshaji mbolea watoto wa marufuku kufanya kazi kwa waalimu wa madrasa ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la uhuru kwa upande wa Tanzania namalizia na habari leo ambalo lina habari ya mkasa isemayo kijana maisha jela kwa kulawiti hadharani Nchini Kenya matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamevutiwa zaidi na habari mbili kuu. Ya kwanza ni tangazo la uteuzi wa nafasi za kidato cha kwanza lililotolewa na Waziri wa Elimu Ezekiel Machogu hapo jana. Wakati masomo ya mwaka huu kwa wanafunzi wanaoingia sekondari yakitarajiwa kuanza Januari 23, skuli bora watakazojiunga wanafunzi walioongoza katika mtihani wa KCPE, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Standard kikipambwa na picha za wanafunzi hao. Taifa Leo limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno, wanafunzi milioni moja wapigania shule kumi. Habari ya pili iliyopoa kipaumbele maalum na magazeti ya leo ya Kenya ni ile iliyopoa kipaumbele cha pili na Nation kwa kichwa cha maneno maungamo ya Chebukati. The Star limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa anwani maafisa wa DCI walipanga kumteka nyara Chebukati. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika walinzi wa Ruto baadhi wakiwa wa vyeo vya juu walisimamia ulinzi wa mahali alipokuwa amejificha Chebukati ili maafisa wa DCI wasithubutu kuvamia. Na ninatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, shule zakaidi maelekezo ya serikali zapandisha ada. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kifo cha mbunge wa zamani wa Omoro Simon Tulit aliyeaga dunia jana Jumatatu. Tulit alikuwa akikaimu cheo cha mkuu wa sera katika chama cha upinzani cha NUP. "EAC kuanzisha benki kuu ya kanda mwaka huu" ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Monitor. Na kwa upande wa gazeti la Vision, habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, vyuo vikuu 32 vya binafsi viko hatarini kufungwa. Na ukurasa wa habari za uchumi wa gazeti hilo umetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani, serikali yayataka makampuni ya madini kuwataja wamiliki wasiojisajili Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. nu wa michezo. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na atumai huna neno hapo ulipo karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali duniani, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mpira wa magongo. Timu ya taifa ya wanawake ya mpira wa magongo unaochezwa kwenye theluji ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza vyema mashindano ya mchezo huo ya nchi za Kiislamu yanayofanyika huko Kazan, mji mkuu wa jamhuri ya Tatarstan, kusini magharibi mwa Rasia. Mabanati hao wa Kiirani jumapili usiku waliibamiza Bahrein mabao kumi kwa moja kwenye mechi ya pili ya mashindano hayo ya kieneo kabla ya hapo wasichana hawa wa Iran waliigaragaza Imarati mabao manne kwa moja. Hata hivyo, siku hiyo ya Jumapili timu ya wanaume ya Iran kwenye mashindano hayo ilikubali kichapo cha mabao 9 kwa sita ilipovaana na Imarati. Ilianza vyema kampeni zake kwa kuibamiza Oman mabao kumi na mawili kwa sita. Wachezaji zaidi ya mia tatu wa mpira wa magongo kutoka nchi 14 za Kiislamu wanashiriki mashindano hayo yanayofanyika katika kumbi za Sports Palace na Tafnet Arena huko Kazan, makao makuu ya jamhuri ya Tatarstan kusini magharibi mwa Rusia. Tuelekee nchini Tanzania ambapo timu ya Mlandege imetawazwa kuwa mabingwa wapya wa kombe la mapinduzi baada ya kuwafunga Singida Big Stars magoli mawili kwa moja. Mabao mawili ya Mlandege yaliyofungwa kipindi cha kwanza cha mchezo yalitosha kuipa ubingwa wa mapinduzi mwaka 2023 na kuwafanya wanyakue shilingi milioni 30 za Tanzania na medali za dhahabu, huku Singida Big Stars ikiambulia shilingi milioni 20 na medali za fedha. Baraza la wawakili Zanzibar imetoa milioni tano na kuifanya timu hiyo kuondoka na kitita cha milioni 35 wakitoa taji hilo baada ya miaka 13. Mara ya mwisho timu ya Zanzibar kutoa taji ilikuwa ni 2009 wakichuana Miembeni. Dakika 45 za kipindi cha kwanza, Mlandege walicheza kwa kutulia na kutumia akili, wakiwatuliza wapinzani wao SBS kila eneo na mwisho wakafanikiwa kufunga mabao mawili. Bashima Sauli takabirisha mpira katika nafasi Hawamini unachokiona, wamedhamiria Mlandege, Mlandege wamedhamiria kulibakisha kombe Zanzibar. Wachezaji na viongozi wa Mlandege wanasema matayarisho mazuri na hamasa ya mashabiki ndiyo iliyochangia kwa wao kuibuka kidedea. Singida ni timu kubwa, ni timu zoefu koo. Tumeingia kwa kuheshimu Singida. Ticha mwenyewe katupa mipango yake, tumeingia na tumefanya vizuri kama mnavyoona. Matayarisho mazuri na hamasa nyingi, na wana Mlandege wameonyesha umoja wa pamoja, ndio imeweza imetufikisha kwamba sisi hapa Uh, tumechukua ubingwa na tunao uwezo kuchukua tena hata ubingwa wa, wa Zanzibar. Tusalie katika soka. Duru ya saba ya mashindano ya soka ya mataifa ya Afrika almaarufu CHAN kwa wachezaji wa ligi za ndani barani humo yalifungua pazia ya lake Ijumaa, kwa mchuano baina ya wenyeji Algeria na Libya. Wenyeji Algeria walianza vyema mashindano hayo baada ya kuilaza Libya bao moja kwa nunge. Bao hilo Rais wa shirikisho la FIFA Gianni Infantino na mwenzake wa CAF Patrice Motsepe ni miongoni mwa watu 40,000 waliohudhuria mchuano huo wa ufunguzi siku ya e Ijumaa. Hata hivyo, mchuano huo ulishuhudia tukio la aina yake, ambapo mashabiki walisikika wakipaza sauti kuliunga mkono taifa la Palestina linalokandamizwa na utawala haramu wa Israel kwa uungaji mkono wa marekani na washirika wake. Mechi ya ufunguzi wa mashindano hayo iliyofanyika katika uwanja wa mpira wa Nelson Mandela kusini mwa mji mkuu Algiers ulishuhudia uwanja ukirindima kwa sauti za kutaka kukombolewa Palestina. Ikumbukwa kuwa moja ya matukio yenye kuvutia katika mashindano ya soka ya kombe la dunia ya mara hii huko Qatar ni kitendo cha watazamaji kutoka nchi mbalimbali kuiunga mkono wa Palestina mkabala wa utawala wa kizayuni katika mashindano hayo ya dunia. Watazamaji wa nchi mbalimbali mbali na haswa nchi za kiarabu walikataa kuhojiwa na vyombo vya habari na maripoti wa Israel na wamekuwa wakionyesha ungaji mkono kwa Palestina mbali mbali wakati wa mechi mbalimbali. Wakati huo Algeria imekuwa mstari wa mbele kuunga mkono kadhia Palestina. Mabingwa wa kombe hilo mara mbili Moroko haijaenda Algeria baada ya shirikisho la soka la kifalme la Moroko kuamua kujitoa siku moja kabla ya sherehe za ufunguzi. Uhusiano kati ya Moroko na Algeria umekuwa mbaya katika miaka ya hivi karibuni. Mnamo Agosti 24 Algeria ilitangaza kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Moroko kwa sababu ya kuchukuliwa hatua za kiuhasama na Rabat. Mjukuu wa Nelson Mandela, Mandla Mandela, ambaye alishuhudia pia michi hiyo ya ufunguzi ametoa mwito wa kukombolewa Palestina na Sahara Magharibi, swala ambalo ni kiazi moto beina ya Morocco na Algeria. Kujiondoa Moroko kwenye michuano hiyo ya kikanda kuna liacha kundi cha na timu tatu za Ghana, Madagaskar na Sudan. Mchuano wa Ethiopia na Msumbiji siku ya Jumamosi uliishia kwa sare tasa, sawa na ule wa kundi ba beina ya Congo DR na Ethiopia siku ya Jumamosi pia. Senegal ilipata ushindi laini wa bao moja kwa mtungi iliposhuka dimbani kuvaana na Ivory Coast. Bao la Senegal lilitwa kimiani na Musa Ndiaye kunako dakika ya 77. Tugeukie ndondi, mwanamasumbwi wa Tanzania anayeinukia kwa kasi ya juu Karim Mandonga Said almaarufu Mtukazi ameshinda kwa gumi zito la kiufundi au kipenda technical knockout huko nchini Kenya. Hii ni baada ya kumchakaza bondia Daniel Wanyonyi katika raundi ya tano katika pambano lake la kwanza nje ya nchi huko nchini Kenya lililofanyika Jumamosi usiku katika ukumbi wa KICC. Mtukazi amewakata ngebe waliodai kuwa hana analojiwezea isipokuwa tu kuchonga. Sikiza tambo zake hapa baada ya kumchakaza Wanyonyi. Sio, wamekuaje? Nilishakuahidi kwamba nampiga, atake anapigwa, anataka anapigwa. Umeamini wewe ndo liweka e, uthibitisho huo kwa Kenya kwamba anataka anapigwa, ataki anapigwa. Ngumi imetoka kwenye mlipuko wa mabomu, inaitwa sugunyo. Hii sugunyo lazima ifanye kazi kokote kaka. Awali wa Kenya wengi walikuwa wanaamini kwamba unapiga na kimdomo, lakini wamejionea e, burabura lazima iwepo kuweka promu ya mchezo boxing na watu waje kwa bidii. Sasa anarudi tena Kenya na kwenda Tanzania mwezi wa nne, narudi tena Nairobi, nakuja saka kumzika mtu chapu, raundi ya kwanza. Kabuli lake ilikuwa wapi? Mwekeni pale mandoga mtukazi, nitakuja na ngume nyinginewe. Sio sugunyo tena. Kwa upande wake Rayton Okwiri alikabiliana kufa kupona dhidi ya mtanzania mwingine Shabani Ndaro, kinyume na ilivyotarajiwa, kabla ya kutawazwa mshindi kwa alama 80 kwa 72, 80 72, na 79 kwa 73. Tuangazie sasa riadha. Mwanariadha wa Kenya Dominic Hondoro ndiye mshindi wa Houston Marathon huko nchini Marekani. Hondoro alikata utepe katika mbio hizo za kilomita 42 kwa kutumia saa 2 dakika kumi na sekunde 36 na kujizolea dola 40,000 za Marekani. Hondoro ambaye sasa ana mataji mawili ya Houston Marathon baada ya kutawala mwaka 2017 alifuatiwa na Muethiopia Ayana Sedat na Marekani Toshomo Mekonen Hilton nia kutoka Japan alitawala kitengo cha kinadada kwa muda wake bora wa saa 2 dakika 19 na sekunde 24, akifuatiwa na waEthiopia mulie Dekebo na Sintayehu Leweteng. Mkenya Wesley aliridhika na nafasi ya pili katika kitengo cha kilomita 21 akiandikisha muda wake bora wa saa 1.00 na sekunde 35 kati ya mshindi Luis Gebrasalasi kutoka Ethiopia na nambari tatu Moroco Muhamed al Arabi. Na tutamatishe kwa kutupia jicho baadhi ya matokeo ya mechi ya EPL. Klabu ya Arsenal ilisagasaga Tottenham mabao mawili kwa mtungi katika debi la London, wakati Manu ilikuwa ikichabanga ManCity mabao mawili kwa moja katika debi la Manchester. Brighton ililaza Liverpool mabao matatu kwa sifuri huku Chelsea ikifunga Crystal Palace bao moja kwa sifuri na nikudokeze pia kwamba Barcelona ndiyo mabingwa wa kombe la Super la Uhispania baada ya kuichakaza Real Madrid mabao matatu kwa moja Lewandowski Gavi same combination that's brought the two goals and now they've got a third Barcelona are having a ball Sina la ziada mpenzi msikilizaji, muda umenipa kisogo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 24 mfungo 9 Jamaaduthani mwaka 1444 hijiria kamaria, ambayo inasadifiana na tarehe 17 Januari 2023 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 900 iliyopita Ahmad bin Ali Beihaki Sabzevari, mmoja kati ya wanazuoni wa sayansi ya Qurani aliaga dunia katika mji wa Neishabur. Alihesabiwa kuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa zama zake katika ilmu ya sarufi na msamiati, na pia alizifasiri na kuzisoma vyema aya za Qurani tukufu. Anakumbukwa kwa maandishi mengi ikiwa ni pamoja na Taj Almasadir kuhusu misamiati na Almuhaiti Bililmi Walquran. Aghalabu ya vitabu vyake vilikuwa ni kuhusu Quran tukufu. <mulia> Katika siku kama ya leo miaka 163 iliyopita alizaliwa Anton Shekhov, mwandishi mashuhuri wa Urusi au Rusia. Shahov alizaliwa katika familia ya kipato cha chini na kupitia matatizo mbalimbali mbali. Pamoja na hayo shahov alifanya bidii kubwa ya masomo hususan katika fani ya udaktari katika chuo kikuu cha Moscow na kuhitimu masomo yake chuoni hapo akiwa kijana alipendelea sana masala ya uandishi na kuanza kujishughulisha na kazi za uandishi katika magazeti na katika uh, majarida mbalimbali. Alikuwa mhariri katika uh, tenzi fupifupi na hivyo kutokea kuwa mashuhuri katika uga huo. Miongoni mwa athari za mwandishi huyo ni pamoja na jogo wa bahari na vitabu vingine kadhaa. Anton Shakhov alifariki dunia ya Ujerumani mwaka 1902 Miladia tarehe 27 dei miaka 67 iliyopita na wab Safawi mwana chuoni na mwana harakati wa Iran aliwa washahidi akiwa pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahkama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa sha hapa nchini Iran. Akiwa kijana na wab Safawi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najaf, Iraq, kwa shabaha ya kujipatia ilmu zaidi alirejea nchini Iran baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala a tegemezi na wakiimla wa Shah, hatimaye e, katika siku kama hii ya leo Nawab Safawi alikamatwa na utawala wa Shah na kuwa washahidi akiwa na wenzake watatu. Na miaka sina miwili iliyopita katika siku kama hii ya leo Patrice Lumumba mhandisi wa uhuru wa Kongo aliuawa. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za Kiafrika. Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya Kongo mwaka 1960. Patrice Lumumba aliuawa mwaka 1961 na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji baada ya kustahamili mateso na unyama mkubwa. Mwana mapinduzi huyo shujaa aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake, na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Kongo nchi Yangu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya, kabla ya kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Shirika la taifa la mafuta la Iran, NIOC, limesema kwa wastani, katika robo ya kwanza ya mwaka wa kiirani unaomalizika Machi ishirini, Iran imekuwa ikiuza bidhaa za mafuta ghafi ya petroli na gesi zenye thamani ya dola milioni mia moja na hamsini nne kwa siku. Waziri wa mambo ya nje wa China Qing Gang amesema utawala haramu wa kizayuni wa Israel lazima ukomeshe kile alichokiita uchochezi na chokochoko dhidi -choko ya Wapalestina, hususan katika mji wa Kuds, huku kukiwa na hali ya wa wasiwasi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ndani ya wiki moja tangu ilipotokea ajali ya barabarani mbaya nchini Senegal, ambapo watu 125 waliuawa na kujeruhiwa, ajali nyingine imetokea kaskazini mwa nchi hiyo na kuua watu 19. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa watu 24 pia wamejeruhiwa katika ajali hiyo iliyotokea baada ya mabasi mawili kugongana. Ibrahim Azizi, naibu mwenyekiti wa kamati ya usalama wa taifa na sera za kigeni katika Majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema Uingereza kimsingi haisikitishwi na kunyongwa Ali Reza Akbari, kwani daima hutoa kafara kufikia malengo yake ya kijasusi, na kwamba kile ambacho kimeikasirisha Uingereza ni kushindwa katika njama zake za kijasusi na waziri wa ulinzi wa Ujerumani Christine Lambrecht amejiuzulu, huku wizara aliyokuwa akisimamia ikiwa chini ya mashinikizo ya kuipatia Ukraine silaha hatari. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni. Nakwaherini.