Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa dhalika dinul qayyima, sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu, anayewasomea madaftari yenye kutakasika. Ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika haya matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni mubashara popote pale mlipo kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni katika katika usiku huu au wakati huu wa Jumanne Eh, ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na makala ya akhlaki au maadili katika Uislamu, itafuatiwa na ulimwengu wa michezo, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia, na kisha tutakuwa pia na kasida ambayo tumeandalieni wakati huu wa leo na baada ya hapo tutawaageni kutoka studio zetu hizi. Wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara au moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nitarudia tena, unaweza kutupata kupitia Pars Today ir sw au kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata redio mshirika ambao ni Maarifa FM. Inapatikana maeneo mbalimbali nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na kupitia masafa ya 991 FM Singida. Huko Mtwara, unaweza kutupata kupitia masafa ya 1. Huko Kigoma, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 997, na huko Tanga, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 105.3. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetimia. Saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Umoja wa Mataifa walaani mlipuko wa bomu huko DRC, na wataka waliohusika wawajibishwe. Kundi la Daesh la kigaidi la dai kuhusika makumi ya wanawake watekwa na wanamgambo wenye silaha huko Burkina Faso na WHO yasema umasikini umeongeza vifo vya wanawake wajawazito huko nchini Uingereza. Karibuni na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali shambulio lililotokea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wakati wa ibada ya Jumapili katika kanisa moja huko Kasindi, jimboni Kivu Kaskazini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza haja ya kuwawajibisha wahusika wa shambulio hilo sambamba na kutoa pole kwa familia zilizofiwa na watu watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na serikali yao. Karibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewatakia ahueni haraka waliojeruhiwa katika shambulio hilo la mlipuko kanisani. Halikadhalika, Guteres amesisitiza kwamba Umoja wa Mataifa kupitia mwakilishi wake maalum katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utaendelea kuiunga mkono serikali ya DRC na wananchi wake katika jitihada zao za kuleta amani na utulivu mashariki mwa nchi hiyo. Ikumbukwe kuwa takribani watu 17 wameuawa na makumi wengine wamejeruhiwa katika shambulio lililoshukiwa kuwa la kigaidi wakati wa ibada ya Jumapili katika kanisa moja la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh au ISIS limetangaza kuhusika na shambulio hilo la kigaidi na limetoa onyo kuwa litaendelea kutekeleza ugaidi. Idadi ya wahanga wa shambulio hilo inazidi kuongezeka siku, huku taarifa za karibuni zikisema kuwa watu 17 wameuawa na wengine ishirini wamejeruhiwa. Idadi hiyo ni kwa mujibu wa msemaji wa operesheni ya kijeshi ya Uganda nchini DRC, Bilal Katamba Julius Kasake. Mmoja walioshuhudia tukio hilo anasema alipokuwa anapita karibu na kanisa hilo ndipo aliposikia mlipuko wa kutisha. Amesema watu kutoka nyumba za karibu walikimbilia kanisani hapo ili kuwasaidia wahanga wa mlipuko huo ambao umetekelezwa na kundi hilo la kigaidi la Daesh. Inafaa kuashiria hapa kuwa Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wakati wa kampeni zake za uchaguzi wa rais aliwahi kusema kuwa kundi la kigaidi la Daesh liliundwa na mtangulizi wake Barack Obama akishirikiana na waziri wake wa mambo ya nje Hillary Clinton. Kundi la kigaidi la Daesh limekuwa likitekeleza mashambulizi mbalimbali mbali katika eneo la a, Asia Magharibi, hasa katika nchi za Iraq na Siria, lakini kufuatia jitihada za a, kamanda a, wa Iran Kasim Suleimani, kundi hilo lilifurushwa kutoka nchi hizo mbili. Ikumbukwe kuwa Kamanda Suleimani aliwa washahidi katika hujuma ya jeshi la Marekani la kigaidi ambayo ilitekelezwa kufuatia amri ya rais wa Marekani Donald Trump. Hii ni katika hali ambayo kamanda luteni jenerali Qasim Suleimani alikuwa mstari wa mbele katika kuwaangamiza magaidi hao wa Daesh au ISIS. Tuelekee huko magharibi mwa Afrika, ambapo kwa akali wanawake hamsini wametekwa nyara na kundi la wanamgambo wenye silaha nchini Burkina Faso, magharibi mwa Afrika. Dudu za usalama zinasema kuwa wanawake hao wametekwa nyara katika eneo la kaskazini mwa Burkina Faso ambalo limekuwa likishuhudia harakati za makundi ya waasi ambao wamehatarisha usalama na amani katika maeneo hayo. Taarifa zaidi zinasema kuwa takribani wanawake 40 walitekwa nyara karibu na eneo la kusini mashariki mwa Arbinda Alhamisi, na wengine 20 walitekwa nyara siku ya Ijumaa kaskazini mwa mji huo. Hiyo ni kwa mujibu wa chanzo ambacho hakikutaka kutajwa. Baadhi yao walifanikiwa kutoroka na kurejea katika vijiji vyao na kutoa taarifa maelfu ya watu wameuawa na wengine zaidi ya milioni mbili wamekimbia makazi yao tangu magaidi hao wakufurishaji waanzishe mashambulizi dhidi ya Burkina Faso kutokea nchi jirani ya Mali mnamo mwaka 2015. Zaidi ya theluthi moja ya eneo la nchi hiyo liko nje ya udhibiti wa serikali. Hujuma na mashambulio ndani ya ardhi ya Burkina Faso yamechochea kuzuka mapinduzi mawili mwaka jana yaliyofanywa na maafisa wa jeshi waliokasirishwa na kuongezeka idadi ya raia wanaouawa katika mashambulizi hayo. Utawala wa kijeshi wa sasa wa Burkina Faso unaongozwa na Kapteni Ibrahim Chaure ambaye akiwa na miaka 34 ni kiongozi mwenye umri mdogo zaidi duniani. Mashambulizi ya magaidi yanajiri huko Burkina Faso wakati ambao Ufaransa ina vikosi vyake vya kijeshi katika nchi hiyo, uh, ambapo inadai kuwa vikosi vyake hivyo viko nchini humo kukabiliana na magaidi hata hivyo, inaonekana askari hao wa Ufaransa wako Bukinafaso kwa malengo mengine. Ikumbuke kuwa hivi karibuni pia balozi wa Ufaransa huko Bukinafaso alitimuliwa na serikali hiyo kutokana na kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo. Aidha, majasusi wa Ufaransa wamewahi kukamatwa na kutimuliwa Bukinafaso baada ya kubainika kuwa wanatekeleza shughuli ambazo zinahatarisha usalama wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Sasa tuelekee huko Uingereza ambapo Shirika la Afya Duniani WHO, limetahadharisha kuwa mgogoro wa kupanda gharama za maisha nchini Uingereza unaweza kuzidisha kiwango cha wanawake wanaokufa wakati na baada ya uja uzito. Ripoti iliotolewa na shirika la afya duniani inaonya kuwa hali hiyo inashuhudiwa huku ukosefu wa usawa wa kiafya ukizidi kuwa mbaya zaidi, na kwamba akina mama waja wazito wanatumbukia katika umaskini. Aidha, inaelezwa kuwa asilimia 9.6 ya kina mama waja wazito nchini Uingereza katika kila watoto laki moja huaga dunia wiki sita tu baada ya kujifungua. Daktari Natasha Azopardi Muscat, mmoja wa maafisa wa WHO na daktari aliyebobea katika afya ya uzazi nchini Uingereza, anasema kuwa kuna uhusiano unaoonekana kati ya uwezekano wa mwanamke mwana kufa katika wiki za awali kabla na baada ya kujifungua na kiwango cha juu cha umasikini. Ameongeza kuwa shirika la afya duniani WHO lina wasiwasi sana na hali ya wanawake wa Uingereza, hasa kutokana na kupanda Eh, pakubwa gharama za maisha na kwamba hali hiyo inaweza kuwa mbaya zaidi katika siku za usoni. Haya yanaripotiwa katika hali ambayo takwimu zinaonyesha kuwa Uingereza ndio nchi ghali zaidi ya barani Ulaya eh, kuishi kutokana na matatizo makubwa ya kiuchumi na kifedha yanayoikabili nchi hiyo. Inaelezwa kuwa ongezeko kubwa la mfumuko wa bei kuwahi kushuhudiwa huko Uingereza na ongezeko lisilozuilika la gharama za maisha nchini humo zimeiweka nchi hii katika hali mbaya zaidi ya kiuchumi katika nusu karne iliyopita. Aidha, katika wiki za hivi karibuni kumekuwa kukishuhudiwa migomo mbalimbali mbali ikiwemo ya wafanyakazi wa sekta ya afya nchini Uingereza, migomo ambayo imelemaza shughuli mbalimbali nchini humo, jambo ambalo linaashiria kuwa nchi hiyo inakumbwa na hali mbaya ya kimaisha, hasa katika msimu huu wa baridi kali ambapo bei ya nishati imeongezeka na kuwalazimu raia wengi wa nchi hiyo kukaa katika majumba yaliyo na baridi kali kutokana na kushindwa kumudu bei ya gharama za nishati katika nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Tuelekee sasa katika masuala ya uhusiano wa Iran na Afrika, na mara hii ni kuhusiana na Iran na Zimbabwe ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Zimbabwe zimeazimia kupanua zaidi ushirikiano wao katika nyanja mbalimbali ukiwemo uga wa michezo. Uamuzi huo umefikiwa katika kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na taifa la Kiafrika la Zimbabwe kilichofanyika leo hapa mjini Teheran. Taarifa zaidi zinasema kuwa Imependekezwa katika kikao hicho cha pande mbili kilichofanyika katika makao ya wizara ya ushirikiano kazi na ustawi wa jamii Iran, kwamba mbali na masuala ya kisiasa, Iran na Zimbabwe ziwe na ushirikiano mpana katika uga wa michezo. Mwakilishi wa wizara ya michezo na vijana, mbali na kutoa ripoti kuhusiana na nyaraka za karibuni kabisa za ushirikiano baina ya pande mbili, amesema kuwa kuna haja ya kupanuliwa zaidi ushirikiano wa kimichezo baina ya mataifa haya mawili jamhuri ya kiislami iran imekuwa ikitoa kipaumbele katika sera zake za kigeni juu ya suala la kuwa na uhusiano au ushirikiano uh, sambamba na kuimarisha uhusiano uh, na mataifa ya kiafrika na hilo limekuwa likitiliwa mkazo mno na serikali ya sasa ya awamu ya kumi na tatu inayoongozwa na rais said ibrahim raisi Zimbabwe ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo kwa miaka mingi sasa zimekuwa na uhusiano mzuri sana na wa karibu na jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kwa kumalizia ni kuwa mkutano wa kimataifa wa jukwaa la kiuchumi duniani unaofanyika kila mwaka umeanzalia huko Davos nchini Uswisi. Shirika la misaada la kibinadamu la Oxfam limesema kuwa makampuni ya chakula inayotengeneza faida kubwa katika kipindi ambacho kuna shuhudiwa ongezeko la mfumuko wa bei, yanapaswa kutozwa viwango vikubwa vya kodi ili kusaidia kupunguza ukosefu wa usawa duniani. Hilo ni moja ya mapendekezo ya shirika hilo la msaada la uh, Oxfam uh, iliyoyatoa kwenye ripoti yake. Kwa miongo kadhaa, shirika hilo limekuwa likizungumzia ukosefu wa usawa katika jukwaa hilo la viongozi wa kisiasa na kijamii na kibiashara huko Davos. Mkutano huo unafanyika huko ulimwengu ukikabiliwa na matatizo mengi, kuanzia mabadiliko ya tabia nchi, kupanda kwa gharama za maisha, vita nchini Ukraine, taathira hasi kwa uchumi zilizotokana na janga la COVID-19. Lakini matajiri wa dunia wameendelea kutajirika na makampuni yanazidi kuingiza faida, huku mamilioni au hata mabilioni wakiendelea kuwa masikini. Wakati huo huo, rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amefutilia mbali mpango wake wa kuhudhuria kongamano hilo Davos kwa sababu ya mzozo wa nishati unayoathiri nchi yake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uh, uchambuzi wa kisiasa utahusu maandamano ya mapema dhidi ya utawala wa Netanyahu, indhari kuhusu vita vya ndani Israeli. Makumi ya maelfu ya wakazi wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel wameandamana kulalamikia maamuzi yaliyochukuliwa na serikali ya Benjamin Netanyahu ya kubana mfumo wa mahakama wa utawala huo. Maandamano ambayo yamefanyika karibuni katika miji ya Tel Aviv na Haifa yamewashirikisha watu wengi zaidi ikilinganishwa na yale yaliyofanyika katika miji mingine ya ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Yariv Levin, waziri wa sheria katika baraza la mawaziri la Netanyahu, hivi karibuni aliwasilisha mpango kwa ajili ya kufanya mabadiliko katika mfumo wa mahakama wa utawala huo wa Kizayuni, ambapo lengo ni kubana shughuli za mamlaka ya mfumo wa mahakama katika utawala huo bandia. Mpango huo unabana mamlaka ya mahakama katika nyanja mbili. Kwa upande mmoja ni kuwa baraza la mawaziri litakuwa na mamlaka kamili ya kuwateua majaji, ikiwa ni pamoja na jaji wa mahakama kuu ya utawala huo wa kizayuni. Kwa upande wa pili, mpango huo unabana pakubwa uwezo wa mahakama kuu wa kufuta sheria na maamuzi ya serikali na badala yake kutoa mamlaka kwa Knesset, yaani bunge la utawala huo wa kizayuni wa Israel. Eh, hivyo bunge hilo litakuwa na uwezo wa kutunga sheria mpya ambazo mahakama itakubali zifutwe kwa kuidhinishwa na wabunge eh, sitini na moja. Kwa hiyo, mpango huo unavuruga kanuni ya mgawanyo wa madaraka na kuliongezea uzito bunge na baraza la mawaziri mkabala wa muundo wa mahakama. Wakati huo huo, mpango huo uliowasilishwa na baraza la mawaziri la Netanyahu mbali na kudhoofisha muundo wa mahakama wa utawala huo wa kizayuni kwa aina fulani natoa mwanya wa kupewa kinga viongozi ambao wana kesi katika vyombo vya vio mahakama vya utawala huo. Katika baraza la sasa la mawaziri la Netanyahu, yeye mwenyewe na pia baadhi ya mawaziri wake wanakabiliwa na kesi chungu nzima za ufisadi na pia ugaidi. Wakati huo huo, wanakosoa mpango huo, wanasema kuwa Netanyahu na baadhi ya mawaziri wake wanafanya kila wawezalo kudhoofisha muundo wa sasa wa mahakama ili kufungua mafaili ya kesi E, ili kufunga mafaili ya kesi zinazo wakabili wapinzani. Wanasema kuwa mpango huo utahitimisha uhuru wa idara ya mahakama katika utawala huo bandia na kulifanya swala la kuzuia na kupambana ufisadi kuwa gumu katika ardhi hizo za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Nukta nyingine ni hii kuwa waandamanaji na wakosoaji wanaamini kuwa mpango huo wa utawala wa Kizayuni unaelekea upande wa mfumo wa udikteta kamili na kwamba demokrasia inayodaiwa kuwa katika utawala huo sasa itasambaratishwa kikamilifu. Ripota wa shirika la habari la Ufaransa ameandika kuhusiana na hilo kwamba waandamanaji huko Israeli wamebeba mabango yenye maandishi yasemayo kama vile serikali ya fedheha, tunataka kung'olewa dikteta, na Benjamini Netanyahu hataki demokrasia na sisi hatuhitaji mafashisti. Suala so, jingine muhimu ni kwamba kufanyika maandamano makubwa katika miji mikubwa ya utawala haramu wa Israeli kama vile Tel Aviv na Haifa kunathibitisha wazi kuwa baraza la jipya la Netanyahu limekabiliwa na maandamano makubwa ya, ya mapema, maandamano ambayo yanawashirikisha wapinzani wake wa kisiasa na pia kujumuisha idadi kubwa zaidi ya waandamanaji kwenye miji muhimu ya utawala huo bandia. Maudhui hii inathibitisha kwamba baraza hilo jipya linakabiliwa na mashinikizo makali na kwamba hali ya usalama na kisiasa katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ni tata mno. Ehud Barak, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa eh, kizayuni wa Israeli, ameandika katika makala iliyochapishwa karibuni katika gazeti la Kiibrania la kizayuni la Yedioth Ahronoth kwamba hitilafu zilizopo na serikali ya Netanyahu zimefikia kiwango cha vita na hivyo ni indhari ya wazi. Hii ni kwa sababu hatari inakaribia na bila shaka itasambaratisha mfumo wa kisiasa ambao umejengeka juu ya msingi wa kukusubu ardhi za wengine. Matukio mabaya e, yataendelea kufuatia kuanguka, uh, kwa waisraeli e, kwa hiyo wanapaswa kufungua macho yao na kujiuliza wanasimama wapi kwenye mapambano haya na kisha kujipatia jibu halisi bila kujali litakuwa chungu na zito kiasi gani. Naam, wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Naona muda wetu unazidi kusonga mbele hivyo hivyo, nawapisha haraka haraka e, kusikiliza e, sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo utakuwa na vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, makala katika e, yaliyo katika historia na kisha kasida. Karibuni kusikiliza. Nakukaribisha kusikiliza sehemu ya 51 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia umuhimu na nafasi ya akhlaqi za jihadi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika mfululizo uliopita wa kipindi hiki tulieleza kwamba Uislamu si dini iliyosimama na kuenea kwa upanga kama inavyodaiwa na wapinzani wake, na tukalijibu dai hilo kwa kubainisha kuwa ikiwa adui hatainua silaha na kuanzisha vita, Uislamu utaamiliana naye kwa njia za amani, hoja burhani na mantiki za hekima na ghaya na lengo la dini hiyo tukufu litabaki kuwa ni kuiongoza na kuionyesha jamii ya mwanadamu njia iliyonyooka ya saada na ukamilifu wa kiutu. Lakini pale maadui wanapoanzisha hujuma za mtutu wa bunduki, mafunzo na mafundisho ya Kiislamu yanawaamuru na kuwataka Waislamu wasimame kupambana na kukabiliana na hujuma hizo. Na kwa msingi huo, kulingana na mtazamo wa Uislamu unaoendana na uhalisia wa mambo, jihadi ya kukabiliana na njama za maadui ni jambo la lazima na lisiloepukika, na lina hadhi na nafasi maalumu katika dini hiyo. Katika aya zake nyingi, Qurani tukufu inatoa mwito wa kukabiliana na wanaopiga vita dini na viranja wa uwashaji moto wa vita wa kambi ya ukafiri na kumtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na waumini wapigane jihadi kama aya ya 73 ya Suratu Tauba inavyosema, Ewe Nabii, pambana na makafiri na wanafiki na wakazanie, na makazi yao ni Jahannam, na huo ndiyo mwisho mbaya. Katika kuonyesha hadhi tukufu na umuhimu wa kipekee wa jihadi na kupigana vita katika njia yake, Mwenyezi Mungu mtukufu anatueleza kwamba wale wanaopigana katika njia yake wana hadhi ya kupendwa na kuridhiwa na yeye Mola, kama aya ya nne ya suratu Saf inavyosema, kwa hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaopigana katika njia yake kwa safu kama jengo lililokamatana. Na naam, ni wazi kwamba moja ya matamanio na matarajio makubwa zaidi ya kila mja anayemwamini Mwenyezi Mungu ni kufikia daraja ya kuwa mja anayependwa na yeye Mola, lakini hakuna shaka yoyote kuwa tamanio hilo linaweza kupatikana katika medani ya amali na matendo. Qurani tukufu inaalieleza hilo kama ifuatavyo katika aya ya ishirini ya sura Tauba: wale walioamini na wakahama na wakapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali zao na nafsi zao, hao wana cheo kikubwa zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu na hao ndio wenye kufuzu. Kwa mujibu wa aya hii, Mwenyezi Mungu Mtukufu anawatambulisha kuwa wamefuzu wale watu ambao wanaotumia uwezo na kila walicho nacho katika medani za mapambano na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kulinda Uislamu, na badala ya dunia hii ya kupita na yenye mwisho wanafikiria mustakabali wa milele katika ulimwengu mwingine wa akhira ambao katika aya inayofuatia ya 21 maneno matukufu ya wahi wa Quran yanauelezea ya hivi, Mola wao mlezi anawabashiria rehma zitokazo kwake na radhi na bustani, ambazo humo watapata neema za kudumu. Kumalizika na kuwa na mwisho starehe zenye kuhadaa za dunia na kuendelea na kubaki milele neema za ulimwengu wa kudumu wa akhera kumetiliwa mkazo mara kwa mara katika aya nyingi za Kurani tukufu, ambapo sehemu ya mwisho ya aya 21 tuliyosoma pia imelisisitiza hilo, iliposema, humo watapata neema za kudumu, ikibainisha ukweli huo unaotiliwa mkazo zaidi katika aya inayofuatia ya 22 isemayo watadumu humo milele, hakika kwa Mwenyezi Mungu yapo malipo makubwa. Katika uhitimishaji wa maudhui za aya hizi imetumiwa misemo daraja na hadhi kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, huko ndiko kufuzu, bishara ya rehma nyingi za mola kufikia cheo na daraja ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kuingia kwenye pepo ya milele na kulipwa malipo makubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Yote hayo yakimaanisha hadhi maalumu na ya juu mno ya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu katika utamaduni na mafundisho ya Uislamu. kwa ilhamu inayopatikana katika aya hizi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliibainisha kwa sura na namna nyingine thamani na uzito wa mchango wa mujahidina na wanaopigana katika njia ya Mwenyezimungu aliposema, amali za waja wote wa Allah zikilinganishwa na thamani ya wanaopigana jihadi katika njia ya Allah ni mithili ya ndege mbayo wayo aliyechota maji ya bahari pana kwa ncha ya mdomo wake. Katika kipindi kifupi cha kuasisi utawala mjini Madina, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alishiriki sana na akatoa mchango mkubwa katika vita vya jihadi vya Badr, Uhud na Ahzab na ili kuwabainishia Waislamu utukufu na hadhi ya juu mno iliyonayo jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na kupambana na maadui na wavamizi wa ardhi za Waislamu, alikuwa akiwaambia masahaba zake, lindo la usiku mmoja katika njia ya Allah kwenye medani za vita lina fadhila na thamani zaidi kuliko usiku na mchana elfu moja ambao usiku wake unapitishwa kwa ibada na mchana wake kwa funga. Nukta muhimu sana iliyotiliwa mkazo mkubwa katika mtazamo wa Uislamu kuhusiana na jihadi ni kwamba watu pekee wanaofanikiwa kushiriki kwenye medani za mapambano ya haki dhidi ya batili ni wale ambao wamejijenga na kujisafisha katika kila hali na kwa upande wa kiroho na kimaanawi wamefikia daraja ya kutunukiwa hadhi maalumu mbele ya Mola Mwenyezi. Na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 51 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 52 ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hujambo mpenzi msikilizaji, na natumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali duniani, na kusihi twosote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze. Na mpira wa magongo, timu ya taifa ya wanawake ya mpira wa magongo unaochezwa kwenye theluji ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeanza vyema mashindano ya mchezo huo ya nchi za Kiislamu yanayofanyika huko Kazan, mji mkuu wa jamhuri ya Tarastan, kusini magharibi mwa Rasia. Mabanati hao wa Kiirani jumapili usiku waliibamiza Bahrein mabao kumi kwa moja kwenye mechi ya pili ya mashindano hayo ya kieneo. Kabla ya hapo wasichana hao wa Iran waliigaragaza Imarati mabao manne kwa moja. Hata hivyo, siku hiyo ya Jumapili, timu ya wanaume ya Iran kwenye mashindano hayo ilikubali kichapo cha mabao tisa kwa sita Ilipovaana na Imarati ilianza vyema kampeni zake kwa kuibamiza Oman mabao 12 kwa sita. Wachezaji zaidi ya 300 wa mpira wa magongo kutoka nchi 14 za Kiislamu wanashiriki mashindano hayo yanayofanyika katika kumbi za Sports Palace na Tafnet Arena huko Kazan, makao makuu ya jamhuri ya Tatarstan kusini magharibi mwa Russia. Tuelekee nchini Tanzania, ambapo timu ya Mlandege imetawazwa kuwa mabingwa wapya wa kombe la mapinduzi baada ya kuwafunga Singida Big Stars magoli mawili kwa moja. Mabao mawili ya Mlandege yaliyofungwa kipindi cha kwanza cha mchezo yalitosha kuipa ubingwa wa mapinduzi mwaka 2023 na kuwafanya wanyakue shilingi milioni 30 za Tanzania na medali za dhahabu, huku Singida Big Stars ikiambulia shilingi milioni 20 na medali za fedha. Baraza la Wawakili Zanzibar imetoa milioni tano na kuifanya timu hiyo kuondoka na kitita cha milioni 35, wakitoa taji hilo baada ya miaka 13. Mara ya mwisho timu ya Zanzibar kutoa taji ilikuwa ni 2009 wakichuana Miembeni. Dakika 45 za kipindi cha kwanza, Mla Ndege walicheza kwa kutulia na kutumia akili, wakiwatuliza wapinzani wao SBS kila eneo, na mwisho wakafanikiwa kufunga mabao mawili. Bashima Sauli sasa itakabilisha mpira katika nafasi kama ya halala. Mla Ndege, awamini unachokiona, wamedhamiria. Mla Ndege Mlandege wamedhamiria kulibakisha kombe Zanzibar. Wachezaji na viongozi wa Mlandege wanasema matayarisho mazuri na hamasa ya mashabiki ndiyo iliyochangia kwa wao kuibuka kidedea. Singida ni timu kubwa, ni timu zoefu kwao, tumeingia kwa kuheshimu Singida. Ticha mwenyewe katupa mipango yake, tumeingia na tumefanya vizuri kama mnavyoona. Matayarisho mazuri, hamasa nyingi, na wana Mlandege wameonyesha umoja wa pamoja, ndio imeweza imetufikisha kwamba sisi hapa Uh, tumechukua ubingwa na tunao uwezo kuchukua tena hata ubingwa wa, wa Zanzibar. Tusalie katika soka duru ya saba ya mashindano ya soka ya mataifa ya Afrika almaarufu CHAN kwa wachezaji wa ligi za ndani barani humo yalifungua pazia ya lake Ijumaa, kwa mchuano baina ya wenyeji Algeria na Libya. Wenyeji Algeria walianza vyema mashindano hayo baada ya kuilaza Libya bao moja kwa nunge. Bao hilo Rais wa shirikisho la FIFA Gianni Infantino na mwenzake wa CAF Patrice Motsepe ni miongoni mwa watu elfu arobaini waliohudhuria mchuano huo wa ufunguzi siku ya e Ijumaa. Hata hivyo, mchuano huo ulishuhudia tukio la aina yake, ambapo mashabiki walisikika wakipaza sauti kuliunga mkono taifa la Palestina linalokandamizwa na utawala haramu wa Israel kwa uungaji mkono wa Marekani na washirika wake. Mechi ya ufunguzi wa mashindano hayo iliyofanyika katika uwanja wa mpira wa Nelson Mandela kusini mwa mji mkuu Algiers ulishuhudia uwanja ukirindima kwa sauti za kutaka kukumbuliwa Palestina. Ikumbuko kuwa moja ya matukio yenye kuvutia katika mashindano ya soka ya kombe la dunia ya mara hii huko Qatar ni kitendo cha watazamaji kutoka nchi mbalimbali kuiunga mkono Palestina mkabala wa utawala wa kizayuni katika mashindano hayo ya dunia. Watazamaji wa nchi mbalimbali mbali na haswa nchi za Kiarabu walikataa kuhojiwa na vyombo vya habari na maripoti wa Israel na wamekuwa wakionyesha uungaji mkono kwa Wapalestina wakati wa mechi mbalimbali mbali. Wakati huo Algeria imekuwa mstari wa mbele kuunga mkono kadhia Palestina. Mabingwa wa kombe hilo mara mbili Moroko haijaenda Algeria baada ya shirikisho la soka la kifalme la Moroko kuamua kujitoa siku moja kabla ya sherehe za ufunguzi. Uhusiano kati ya Moroko na Algeria umekuwa mbaya katika miaka ya hivi karibuni. Mnamo Agosti 24 Algeria ilitangaza kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Moroko kwa sababu ya kuchukuliwa hatua za kiuhasama na Rabat. Mjukuu wa Nelson Mandela Mandla Mandela ambaye alishuhudia pia michi hiyo ya ufunguzi ametoa mwito wa kukombolewa Palestina na Sahara Magharibi, swala ambalo ni kiazi moto baina ya Moroko na Algeria kujiondoa Moroko kwenye michuano hiyo ya kikanda, kuna liacha kundi cha na timu tatu za Ghana, Madagaska na Sudan. Mchuano wa Ethiopia na Msumbiji siku ya Jumamosi uliishia kwa sare tasa, sawa na ule wa kundi ba baina ya Congo DR na Ethiopia. Siku ya Jumamosi pia Senegal ilipata ushindi laini wa bao moja kwa mtungi iliposhuka dimbani kuvaana na Ivory Coast. Bao la Senegal lilitwa kimiani na Musa Ndiaye. Kunako dakika ya sabini na saba. Tugeuke ndondi. Mwanamasumbwi wa Tanzania anayeinukia kwa kasi ya juu Karim Mandonga Said almaarufu Mtukazi ameshinda kwa gumi zito la kiufundi au kipenda technical knockout, huko nchini Kenya. Hii ni baada ya kumchakaza bondia Daniel Wanyonyi katika raundi ya tano katika pambano lake la kwanza nje ya nchi huko nchini Kenya, lililofanyika Jumamosi usiku katika ukumbi wa KICC. Mtu kazi amewakata ngebe waliodai kuwa hana analojiwezea isipokuwa tu kuchonga tambo zake hapa, baada ya kumchakaza Wanyonyi. Sio amekuwaje? Nilishakuahidi kwamba nampiga e. Ndio aliweka liweka uthibitisho huo kwa Kenya kwamba anataka anapigwa ataki anapigwa ngumi, imetoka kwenye mlipuko wa mabomu, inaitwa sugunyo. Hii sugunyo lazima ifanye kazi kokote kaka. Awali wa Kenya wengi walikuwa wanaamini kwamba unapigana kimdomo, lakini wamejionea burabura e, lazima iwepo kuweka promu ya mchezo boxing na watu waje kwa bidii. Sasa narudi tena Kenya na kwenda Tanzania mwezi wa nne. Narudi tena Nairobi, nakuja sasa kumzika mtu chapu, raundi ya kwanza. Kaburi lake ilikuwa wapi? Mwekeni pale mandoko ya mtukazi, nitakuja na ngumi nyingine. Wewe sio sugunyo tena. Kwa upande wake, Rayton Okwiri alikabiliana kufa kupona dhidi ya mtanzania mwingine Shabani Ndaro, kinyume na ilivyotarajiwa, kabla ya kutawazwa mshindi kwa alama 80 kwa 72, 80 72, na 79 kwa 73. Tuangazie sasa riadha. Mwanariadha wa Kenya, Dominic Hondoro, ndiye mshindi wa Houston Marathon huko nchini Marekani. Hondoro alikata utepe katika mbio hizo za kilomita 42 kwa kutumia saa 2 dakika kumi na sekundi 36 na kujizolea dola 40,000 za Marekani. Hondoro ambaye sasa ana mataji mawili ya Houston Marathon baada ya kutawala mwaka 2017 alifuatiwa na Muethiopia Ayana Sedat na Marekani Shomo Mekonen. Ohilton ni a kutoka Japan alitawala kitengo cha kinadada kwa muda wake bora wa saa 2 dakika 19 na sekunde 24, akifuatiwa na Waethiopia mulie dekebo na sintayehu Leweteng. Mkenya Wesley aliridhika na nafasi ya pili katika kitengo cha kilomita 21 akiandikisha muda wake bora wa saa 1 na sekunde 35 kati ya mshindi luis Gebrasalasi kutoka Ethiopia na nambari tatu Morocco Muhamed al Arabi. Na tutamatishe kwa kutupia jicho baadhi ya matokeo ya mechi ya EPL, klabu ya Arsenal ilisagasaga Tottenham mabao mawili kwa mtungi katika debi la London, wakati Manu ilikuwa ikichabanga ManCity mabao mawili kwa moja katika debi la Manchester. Brighton ililaza Liverpool mabao matatu kwa sifuri huku Chelsea ikifunga Crystal Palace bao moja kwa sifuri, na nikudokeze pia kwamba Barcelona ndio mabingwa wa kombe la supa la Uhispania baada ya kuichakaza Real Madrid mabao matatu kwa moja. Sina la ziada mpenzi msikilizaji, muda umenipa kisogo. Hadi juma lijalo, panapo majalio ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo ni Jumatatu, mwezi 23 mfunguo 9 Jamaduthani mwaka 1444 Hijiria, sawa na Januari 16 mwaka 2023 Miladia. siku kama leo miaka 22 b iliyopita, yani tarehe 16 Januari 2001 Miladia, Rais Laurent Desire Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alipigwa risasi na mmoja wa walinzi wake katika ikulu ya rais na kujeruhiwa vibaya. Baada ya tukio hilo, kulienea habari kutatanisha juu ya hatima ya kiongozi huyo. Tarehe 18 Januari, yani siku mbili baadaye, serikali ya Kinshasa ilithibitisha kufariki dunia. Rais Laurent Desire Kabila. Kabila alizaliwa mwaka 1939 huko Katanga na kupata elimu ya juu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania. Aliingia madarakani mwaka 1997 baada ya vikosi vya askari aliyokuwa akiwaongoza kuuteka mji wa Kinshasa na kumlazimisha Mabutu Sese Seko, rais wa wakati huo wa Zairi ya zamani, kukimbilia nji ya nchi. Tarehe 26 Januari elfu mbili na moja, Joseph Kabila, mwana wa rais Kabila, alishika hatamu za uongozi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Miaka sitini na tano iliyopita yaani tarehe 29 Dei 1334 hijiria ya shamsia, Said Mujtaba Navab Safavi, mwanachuoni na mwanaharakati wa Iran, aliuawa washahidi pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika kipindi cha utawala wa Shah hapa nchini Iran. Akiwa kijana Navab Safavi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha kuelekea Najaf nchini Iraq wa shabaha ya kujipatia elimu zaidi alirejea nchini Iran baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi wa kibaraka Shah. Hatimaye katika siku kama hii ya leo, Safavi alikamatwa na utawala wa Shah na kuwa washahidi akiwa na wenzake watatu. Tarehe 26 Dei 1357 hijiria ya shamsia, yaani siku kama leo miaka 44, iliyopita, Muhamad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran, alitoroka nchini kwa kisingizio cha kwenda kupata matibabu nje ya nchi baada ya kushadidi wimbi la harakati za mapinduzi. Muhamad Reza Pahlavi alichukua kiti cha ufalme mwaka 1320 hijiria ya shamsia baada ya serikali ya Uingereza kumpeleka uhamishoni baba yake Reza Shah kwa sababu aliiunga mkono Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku chache kabla ya tukio hilo, Imam Ruhullah Khomeini ambaye wakati huo alikuwa kwa Ufaransa alitoa ujumbe mzito akisema kwamba safari ya shah bila ya kung'atuka madarakani haitobadilisha lolote, na utawala wa kifalme nchini Iran unapaswa kuangushwa kikamilifu. Na katika siku kama ya leo miaka 177 iliyopita, inaosarifiana na tarehe 16 Januari 1846 miladia, vilianza vita baina ya Marekani na Mexico baada ya Washington kuishambulia nchi hiyo. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. Hata hivyo, ukweli ni kwamba Marekani ilianzisha mashambulizi hayo kwa lengo la kuyatwaa baadhi ya maeneo ya Mexico, hususan eneo la Texas. Katika vita hivyo Marekani ili yakalia kwa mabavu majimbo ya Texas, California, Nevada, Utah, Arizona na new Mexico. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.