Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu, nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Januari 15 mwafaka na tarehe 22 jamadi thani, mwaka 1444 14 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, ni akikusihi tuyo sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia makala ya kuwaarifisha maulama wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku, yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya ParsToday ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi na muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo Iran yasema Palestina ni swala kuu na la kwanza la ulimwengu wa Kiislamu. Uingereza yamwita nyumbani balozi wake wa Tehran baada ya Iran kumnyonga jasusi wa MI6 na wananchi wa Tunisia waandamana tena dhidi ya rais Kais Saido nchi hiyo pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kikao na kundi la viongozi na wanachama mashuhuri wa makundi mbalimbali mbali ya mapambano ya Palestina kwamba Palestina na Kuds tukufu bado ni swala kuu na la kwanza la ulimwengu wa Kiislamu. Hussein Amir Abdullahian akiendelea na safari yake nchini Siria alikutana na kuzungumza na idadi kubwa ya viongozi na wanachama mashuhuri wa makundi mbalimbali mbali ya mukawama wa Palestina huko mjini Damascus Jumamosi usiku. Amir Abdullahian amesisitiza katika kikao hicho kwamba Palestina na Kudus tukufu bado ni swala la kwanza la ulimwengu wa Kiislamu hadi pale taifa la Palestina litakapoundwa katika ardhi ya kihistoria ya Palestina, mji mkuu wake ukiwa ni Quds tukufu, amesema. Kufanyika mkutano huo katika mji mkuu wa Siria ambapo viongozi na wawakilishi mashuhuri wa makundi ya mukawama wa Palestina wamehudhuria ni dalili ya kuwepo mshikamano na umoja kati ya viongozi hao katika kuiunga mkono wa Palestina. Mkuu huyo wa chombo cha diplomasia Iran amesema, Marekani na washirika wake wamewasilisha mipango mbalimbali mbali ya hadaa moja baada ya nyingine kwa miaka mingi, ikiwemo ya Oslo, mashariki ya kati mpya, mashariki ya kati kuu, makubaliano ya karne na mkataba wa Abraham, lakini taifa na mrengo wa mapambano wa Palestina umedhihirisha umoja, mshikamano na ukakamavu wake wa kupigiwa mfano na hatimaye kusambaratisha mipango yote hiyo na kuitupa kwenye jala taka la historia. Kwingineko katika hatua nyingine ya uingiliaji kati wa mambo, London imemwita nyumbani balozi wa Uingereza mjini Teheran eti kwa ajili ya mashauriano kufuatia hatua ya idara ya mahakama ya Iran kumnyonga Alireza Akbari aliyekuwa jasusi wa shirika la kijasusi la Uingereza la mi sita waziri. Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amedai kuwa na hapa na nukuu, jibu letu kwa Iran haliishi kwa hatua ya leo, yaani ya kumrejesha nyumbani balozi wake wa Teheran kwa muda usiojulikana. tunatathmini hatua zaidi ya kuchukua dhidi ya Iran, mwisho wa kunukuu. Mapema jana, wizara ya mambo ya nje ya Iran ilimuita balozi huyo wa Uingereza mjini Teheran, Simon Shekliff, kutokana na uingiliaji wa London katika masuala ya ndani ya Jamhuri ya Kiislamu. Mwanadiplomasia huyo wa Uingereza aliitwa na mkurugenzi mkuu wa Ulaya ya Magharibi katika wizara hiyo ambapo Tehran ilimbainishia kuwa inalaani vikali uingiliaji wa Uingereza katika masuala ya ndani ya Iran hususan masuala yanayofungamana na, ya na usalama wa taifa. Balozi huyo aliitwa wizara mambo nje ya Iran hapo jana, siku ambayo Tehran ilitekeleza hukumu ya kumnyonga Alireza Hakbari aliyekuwa jasusi wa shirika la kijasusi la Uingereza la MI6. Kitengo cha habari cha idara ya mahakama ya Iran jana Jumamosi kilitangaza kwamba Hakbari aliyekuwa na uraia pacha wa Iran na Uingereza amenyongwa baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ufisadi mkubwa katika ardhi na kuendesha vitendo vya kuhatarisha usalama wa ndani na nje ya Iran kupitia kulifanyia ujasusi shirika la kijasusi la Uingereza la MI6. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ameshindwa kuzuia na kuficha hamaki zake baada ya jasusi wa nchi hiyo kutiwa mbaroni na kunyongwa nchini Iran, na amedai kuwa kunyongwa jasusi huyo ni kitendo cha kikatili na cha uoga. Wakati huo huo, Uingereza imetangaza kumwekea vikwazo mwendesha mashtaka mkuu wa Iran Muhammad Jafar Montazeri kutokana na kuhamakishwa na hatua hiyo ya Iran kumnyonga jasusi huyo wa MI6 wa Uingereza. Katika hatua nyingine, mjumbe wa Kamisheni ya Usalama wa Taifa na Sera za Kigeni ya Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge ameashiria kuwasili nchini mapema mwaka ujao wa kirani unaoanza Machi ishirini na moja, ndege za kivita aina ya Suhoi 35. Suhoi 35 ni moja ya ndege za kivita zenye uwezo mkubwa na hodari zaidi za kizazi cha 4 duniani ambayo ina rada ya hali Ayu, ya juu na safu ya N035 na ina uwezo wa kugundua shabaha thelathini na kupambana na shabaha nane kwa wakati mmoja. Kasi ndege hiyo katika masafa ya kawaida hangani ni kilomita 1500 kwa saa na katika masafa ya juu zaidi ni kilomita 2500 kwa saa. Umri wa injini yake yenye nguvu kabla ya kukaguliwa na kukarabatiwa ni masaa 4000 katika kila kipindi cha huduma. Ndege hiyo uweza kusheheni silaha na makombora tofauti ya anga kwa anga anga kwa ardhi na ya kulipua meli kwa wakati mmoja, na wala si rahisi kuonekana kwenye rada. Aidha, ina uwezo mkubwa wa kusheheni na kurusha aina mbalimbali mbali za mabomu na makombora ya leza ya satelaiti na yanayosambaratisha rada. Akifafanua swala hilo, Shahriari Haidari, mjumbe wa kamisheni ya usalama wa kitaifa na sera za kigeni ya majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, pia amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu imeagiza mifumo ya ulinzi makombora na helikopta kutoka Rasia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea, ya kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, kwa mara nyingine tena, wananchi wa Tunisia wamefanya maandamano makubwa wakimtaka Rais Kais Said wa nchi hiyo na serikali yake wajiuzulu kwa kushindwa kuinasua nchi hiyo kutoka kwenye mgogoro wa kisiasa na hali mbaya ya kiuchumi na kijamii. Maandamano hayo yalifanyika jana jijini Tunis na katika miji mingine ya ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, sambamba na maadhimisho ya mwaka wa kumi na mbili tangu kuangushwa kwa utawala wa kidikteta wa zeinul abidin bin ali kupitia mapinduzi ya umma ya mwaka elfu mbili na kumi na moja maelfu ya waandamanaji hao waliokuwa na ghadhabu walikabiliana na maafisa wa polisi katika barabara ya habib burguiba katikati mwa tunis nje ya wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo mwanamke mmoja aliyeshiriki maandamano hayo kwa jina la nouha amewaambia waandishi wa habari kwamba na hapana nukuu, mapinduzi akikusudia ya Kai said hayajatuletea kitu kingine ghairi ya njaa na ukata, napaswa kuilisha familia ya watu kumi na watatu, mwisho wa kunukuu. Maandamano yamekuwa yakifanyika mara kwa mara nchini Tunisia kupinga hatua ya rais Kai said kutoa madaraka kamili ya nchi hiyo mnamo Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Waandamanaji pia wamekuwa wakilalamikia ukosefu wa chakula mafuta na uingiliaji wa madola ya kigeni hasa Ufaransa katika mambo ya ndani ya nchi hiyo. Harakati za demokrasia au harakati ya demokrasia ya Tunisia imewataka wananchi wa nchi hiyo kuendeleza mashinikizo dhidi ya serikali ya Rais Kais Saied ili kuhakikisha kunafanyika mageuzi na China imesema watu karibu 60,000 waliaga dunia kutokana na ugonjwa wa Covid-19 katika kipindi cha mwezi mmoja, huku nchi hiyo ikikabiliana na wimbi jipya la maambukizi ya ugonjwa huo. Afisa wa kamisheni ya taifa ya afya ya China NHC hapo jana Jumamosi alitangaza kuwa vifo 59938 vinavyohusishwa na maradhi ya Covid-19 viliripotiwa nchini humo beina ya Desemba 8 mwaka uliomalizika na Januari 12 mwaka huu. Jiao Yahui, mkuu wa idara ya matibabu ya NHC, amewambia waandishi wa habari kwamba vifo 5503 vilisababishwa moja kwa moja na matatizo ya kupumua yaliyotokana na virusi vya corona huku zaidi ya 54000 vikitokana na magonjwa sugu yaliyokuwa yakiwasumbua wa watu waliokumbwa na ugonjwa wa covid-19 katika kipindi hicho cha mwezi mmoja. Beijing mwezi uliopita ilisema itajumuisha tu vifo vilivyosababishwa moja kwa moja na ugonjwa wa covid-19 katika takwimu zake za vifo vya maradhi hayo, hatua ambayo ilikosolewa na shirika la afya duniani WHO. Hii ni katika hali ambayo hivi karibuni serikali ya China ilitangaza kufungua tena mipaka yake kwa wageni wa kimataifa kwa mara ya kwanza tangu ilipoweka vizuizi vya kusafiri mnamo Machi mwaka elfu mbili na ishirini kufuatia janga la kimataifa la korona. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo sababu za umuhimu wa safari ya Amir Abdullahian huko nchini Lebanon. Hussein Amir Abdullahian waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kuzungumza na Abdallah Bu Habiba waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Lebanon katika safari yake mjini Beirut na kusisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima itaendelea kuwa rafiki mwaminifu na wa kutegemewa wa Lebanon. Hii ni safari ya tatu ya Amir Abdullahian nchini Lebanon akiwa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Lebanon ni moja ya nchi ambazo zina nafasi maalum katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu. Ni muungaji mkono mkubwa zaidi wa mrengo wa mapambano wa mapambano wa Iran ni muungaji mkono mkubwa zaidi wa mrengo wa mapambano wa Lebanon katika vita vyake dhidi ya utawala haramu wa Israel, na inasistiza juu ya kuendeleza uungaji mkono huo kwa taifa la Lebanon. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima inataka kudumishwa amani na utulivu huko Lebanon na huku ikijepusha kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo, imeyasihi na kuyashawishi makundi yote ya kisiasa na kijamii kufanya kila linalowezekana kwa ajili ya kubuni serikali moja yenye nguvu swala so. Hilo pia limesisitizwa mara hii na Hamir Abdullahian katika mazungumzo yake na waziri mwenzake wa Lebanon Abdullah Bo Habib. Katika uwanja huo Hussein Hamir Abdullahian amesisitiza uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa juhudi zozote za kuimarisha uthabiti na utulivu wa Lebanon na kuongeza kuwa Iran haitaingilia kwa vyovyote vile masuala ya ndani ya nchi hiyo rafiki na ndugu, na kwamba itaendelea kuunga mkono juhudi zinazofanywa na makundi yote ya kisiasa ya nchi hiyo kwa lengo la kufikia mwafaka wa kisiasa kwa ajili ya kubuniwa serikali yenye nguvu itakayolinda maslahi ya watu wa Lebanon. Haya ni matangazo ya Jumapili mchana ya Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa Jijini Tehran mchango wa maulama wa kishia ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilianza kumzungumzia Sayyid Muhammad Hassan, mashuhuri kwa jina la Mirza Shirazi, mmoja wanazuoni na wana mapambano wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa kishia na katika historia ya mapambano ya Iran. Tuliashiria kwa muhtasari na kutupia jicho sehemu ndogo tu ya historia ya maisha yake. Kipindi chetu cha juma hili kitaendelea na maudhu hii. Tafadhalini, kuweni nami ahadi mwisho wa dakika hizi chache, ili mweze kutegea sikio kile nilichokuandalieni kwa leo. Karibuni. ya hatua muhimu ya kisiasa iliyochukuliwa na Mirza Shirazi ni fatua yake ya kihistoria ya kuharamisha tumbaku ambayo ilipelekea kuibuka harakati na vuguvugu kubwa la wananchi nchini Iran. Harakati ya tumbaku inahesabiwa kuwa moja ya matukio muhimu sana katika matukio ya historia leo ya Iran. Katika zama hizo, Waingereza walifanya njama ya kuhodhi uchumi wa Iran kwa kuchukua mamlaka kamili ya uzalishaji na ununuzi wa tumbaku nchini Iran. Mfalme wa wakati huo wa Iran, Nasiruddin Shah Kajar, aliazimia kumkabidhi Gerard Talbot, mmoja wa shauri na watu wa karibu waziri mkuu wa wakati huo wa Uingereza, ulimaji, usambazaji na uuzaji wa tumbaku ya Iran. Mkataba huo ulikuwa wa miaka 50. Hii ni katika hali ambayo katika zama hizo tumbaku ilikuwa moja ya bidhaa muhimu kabisa za kilimo nchini Iran, na mkataba huo ungehatarisha uchumi wa Iran pamoja na maisha ya akthari ya wananchi wa Iran. Wananchi wa miji ya Shiraz, Isfahan, Tabrizi na Tehran, wakiongozwa na viongozi wa dini walijitokeza na kupinga vikali mkataba huo. Utawala wa kifalme wakati huo ukitumia mkono wa chuma ulikandamiza maandamano na upinzani wa wananchi na kuwatia mbaroni na kisha kuwabaidisha viongozi wote wa harakati hiyo wananchi. Sayid Ali Akbar Fal Asiri aliyekuwa kiongozi wa harakati ya wananchi mjini Shiraz alibaidishiwa huko Basra, Iraq. Hata hivyo, aliendelea na malengo yake, kwani akiwa katika mji huo alikutana na Jamaluddin Asad Abadi na akamtaka mwanafunzi huyo wa kidini na mwana mapambano aliyekuwa na chuki dhidi ya ukoloni amwandikie barua Mirza Shirazi na ambainishie kile ambacho kinawakabili wananchi wa Iran. Sayidi Jamaluddin Asad Abadi ambaye hapo awali aliwahi kusoma pamoja na Mirza Shirazi na alikuwa akimtambua vyema alimwandikia barua na ndani yake, sanjari na kubainisha matukio ya Iran, alimtaka ingilie kati na kuhitimisha kile kilichokuwa kikijiri huko nchini Iran. Hatimaye tarehe y mosi mfungu wa tatu Dhulhija mwaka 1308 Hijiria, Nasrudini Shah alipokea telegrafu kutoka kwa Mirza Shirazi ambayo ilisisitiza kwamba mkataba huo wa tumbaku unakinzana na Quran na fauka ya hayo utapelekea kusambaratika uhuru na mamlaka ya serikali ya kujiamulia mambo sambamba na kupotea nidhamu ya mamlaka. Nasrudini Shaha Kajari, ambaye alikuwa akifahamu vyema ushawishi wa maneno ya Mirza Shirazi kwa jamii pamoja na nafasi yake ya kijamii na kidini, alimtaka mwakilishi wa Irani mjini Baghdad ambainishie Mirza Shirazi kuhusiana na mkataba huo ili amkinaishe. Hata hivyo Mirza Shirazi ambaye wakati huo alikuwa Samara hakukinaika na yale aliyoelezwa, na akaonya kwamba kama serikali haiwezi kufanya hilo, basi yeye atachukua jukumu hilo. Nasrudini Shaha Kajari na baraza lake la mawaziri walikuwa wakidhani kwamba Mirza Shirazi ni mujitahidi kama mamujitahidi wengine, na hivyo walikuwa wakiamini kwamba vitisho vyake vitaishia katika maneno tu na kuna wakati ambao vitafikia katika hatua ya vitendo. Hatimaye mwaka 1308 hijiria, Mirza Shirazi alitoa fatwa ya kuharamisha matumizi ya tumbaku kwa namna yote ile. Mirza Shirazi alisema katika fatwa yake hiyo, bismillahi rahmani rahim, hii leo kutumia tumbaku kwa namna yoyote ile ni sawa na kupigana na Imamu wazama ajalallahu taala farajahu sharif. Kufuatia fatua hiyo, ambayo maneno yake hayakuwa yakizidi hata mstari mmoja, wananchi wote Waislamu wa Iran, wake kwa waume, wakubwa kwa wadogo, wasomi, wafanya biashara, wananchi wa kawaida na hata wasiokuwa Waislamu walitii fatua hiyo kwa kutotumia tumbaku kwa njia yote ile, na hivyo wakawa wamesimama dhidi ya mkoloni Mwingereza na kuanzisha harakati ya pamoja dhidi ya mkataba wa tumbaku au mkataba wa Talbot. wananchi walijitokeza kwa wingi wakavunja na kuharibu haribu kikamilifu vifaa vya shisha na wakulima wengi wakachoma moto bidhaa yao ya tumbaku. Harakati hiyo ikapiga hodi na kuingia ndani ya ufalme. Anisi Adaula, mke wa mtawala Nasiridini Shaha Kajar, ambaye katika zama hizo alikuwa kama ndiyo malkia wa Iran, alitoa amri ya kukusanywa shisha zote ndani ya ikulu ya mfalme. Wakati Nasruddini Shaha Kajar alipotaka kujua sababu ya hilo, Anis ya Daula alimjibu kwa kusema watu, ambao jana walinihalalisha mimi kwako ndio hao hao ambao leo wameharamisha tumbaku. Kuanzia hapo, hata Shaha Kajari mwenyewe hakuwa akithubutu kuwataka wafanyakazi wake wamletee shisha, kwani alikuwa akifahamu kuwa ombi lake hilo halitatekelezwa. Baada ya fatwa hiyo ya kihistoria na iliyokuwa na taathira kubwa, shaha na baraza lake la mawaziri walifanya juhudi kubwa ili kuwakinaisha maulamao wa Tehran na wa miji mingine ili wawe pamoja nao, lakini hakuna aliyokuwa tayari kupingana na fatwa ya mirza Shirazi. Hatimaye, baada ya siku hamsini tangu kutiwa saini mkataba huo wa tumbaku ambao ulikuwa ukimpa mamlaka Gerard Tablot ya kuhodhi kikamilifu sekta hiyo ulivunjwa, na kwa mara nyingine tena mikono ya ukoloni kwa utajiri wa Iran ikawa imekatwa. Hivi ndivyo Mirza Shirazi aliyekuwa akiishi maisha ya kawaida kabisa huko Samara Iraq alivyofanikiwa kuushinda utawala wa Nasiruddin Shah Kajar kwa andiko la sentesi moja. Historia inaeleza kuwa Mirza Shirazi Alilia sana baada ya kufutwa mkataba huo wa, wa tumbaku na alipoulizwa sababu ya hilo alisema, kilio ghamu na huzuni yangu inatokana na kuwa maadui ya Uislamu kuanzia leo wamefahamu nguvu ya Uislamu iko wapi, na kuanzia leo wataanza kuandaa mbinu na mikakati ya kuishinda. Hatimaye Mirza Shirazi alim marja mkubwa na mwanazuoni mahiri wa Kiislamu, aliaga dunia huko Samarra tarehe 24 Shaaban mwaka 1312 hijiria akiwa na umri wa miaka 82, na kuacha nyuma historia yake iliyojaa ibra, mafunzo, hima, idili, kusimama kidete na kupigania Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa herini. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Tovuti yetu ni Pars today Ir mkwaju sw. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia matoleo ya leo ya magazeti yaliyochapishwa huko Tanzania, ambayo akthari yake yametoa kipaumbele kwa habari ya kikao cha kamati kamati kuu ya halmashauri kuu ya Chama cha Mapinduzi CCM na maamuzi yaliyofikiwa kwenye mkutano huo. Hiyo jana Mwananchi limetanguliza mbele ya habari hiyo kwa kuandika mageuzi ya uongozi jeshi la Samia, CCM aipangua sekretariati akiwaweka kando kanali Lubinga shaka na kastiko Toleo la mtandaoni limepozito habari hii kwa kuandika Sofia Mjema, katibu wa itikadi na uenezi wa CCM akichukua nafasi ya Hamdu Shaka. Wajumbe sita wamechaguliwa ambapo watatu wanatoka Tanzania bara na watatu Zanzibar, ili kukamilisha wajumbe wa kamati kuu kufikia ishirini na nne. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa visemavyo: jinsi kamera zinavyozidi kudhibiti uwezi majumbani Ded iramba na wenzake sita kizimbani kwa uhujumu wa uchumi. Katibu utawala na DC kotini kwa uhujumu uchumi. Mja mzito afumaniwa akijamiana hospitalini. Wanne kati ya themanini na wanane waripoti kwanza kidato cha kwanza. Na wili mpya za mwendokasi kwanza Jumatatu. Na wanne wa familia moja wafariki hajalini Morogoro. Orodha mpya ya paspoti fursa kwa Tanzania, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la The Citizen on Sunday. Kwa mukhtasari, ni kuwa pasi ya kusafiria Tanzania imeorodheshwa ya tisa barani Afrika na ya pili Afrika Mashariki kwa ubora, na hilo linaweza kulifungulia taifa hilo fursa nyingi katika uga wa kimataifa. habari au gazeti la Habari Leo toleo la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika CCM yatangaza sekretarieti mpya. Mhandisi Bunda asimamishwa kazi. Na michezoni, United sasa nafasi ya tatu, na Yakuba Sogne asepa Yanga. Tugeuze dira yetu na tuangazie sasa magazeti ya Kenya. Gazeti la Taifa Jumapili limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho Raila aingia boksi ya Ruto. Dondoo zake zinasema juhudi za rais kutuliza kinara wa upinzani Odinga zazaa matunda, hatua ya kinara waazimio raila odinga kuruhusu washirika wake kukumbatia rais william ruto inaonyesha ameacha misimamo mikali dhidi ya serikali ya ruto toleo la intaneti limeandika mwalimu kutoka kaunti ya nyeri aliyepatikana akiwa amefariki nyumbani kwake kwa katika kijiji cha ihururu siku alhamisi alianza kupanga kuhusu kifo chake miaka saba iliyopita hayo ni kwa mujibu wa taifa jumapili pia limeandika tume ya huduma ya mahakama ya JSC imetangaza nafasi ya kadhi mkuu kwa wazi baada ya kustaafu kwa Shekh Ahmed Muhdhar mnamo Novemba mwaka uliomalizika. Shekh Muhdhar alihudumu kama kadhi mkuu kwa miaka kumi na moja akiwa wa kwanza ndani ya katiba mpya ya elfu mbili na kumi. Uundwaji wa handsheki laini, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Sunday Standard. Anwani hiyo imebebwa na picha inayomwonyesha Rais William Ruto akipokewa kwa mikono miwili na viongozi wa eneo la Nyanza, ngome ya kisiasa Raila, akiwemo nduguye kinara huyo upinzani, Oburu Odinga. Habari zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la The Star zina vichwa vinavyosomeka: Miguna asema Ruto aliniomba radhi kwa ukandamizaji wa Jubilee; Orengo amwambia Ruto, kwa ajili ya umoja, shirikiana na Raila na ahueni baada ya Msalaba Mwekundu kusambaza chakula Isiolo. Habari nyingine iliyoakisiwa na karibu matoleo yote ya leo ya Kenya ni maziko ya Catherine Kasavuli aliyekuwa mtangazaji bingwa wa runinga nchini humo aliyezikwa hiyo jana huko Vihiga. Toban pia matoleo ya mtandaoni yameakisi habari ya Karima Mandonga Uibuka kidedea katika pambano la jana mtokazi huyo. Habari nyingine, naona muda unatu unakwenda kwa kasi, labda pengine sasa tufunge udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor la Uganda. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo inahusu hatua ya waziri wa usalama wa ndani Jim Muhwezi ya kuhalalisha mpango wa kuwanunulia magari mapya Rais Yoweri Museveni na Makamu wake Jessica Alupo. Toleo la intaneti, pamoja na mambo mengine, limeandika mhubiri wa Uganda alinibaka asema mtalii, raia wa Latvia. UNRA yataka shilingi bilioni 690 kushughulikia barabara Uganda, kushughulikia mifumo yake ya afya baada ya Ebola, na namna matrilioni zinavyopotea katika kiwango cha serikali za mitaa. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi Afrika wiki hii. Hujambo, mpenzi msikilizaji, natumai huu mzima wa afya. Karibu tutupie jicho japo kwa ufupi baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na: Uganda yatangaza kumalizika kwa mlipuko wa Ebola ulioua makumi ya watu; vigogo wa upinzani Tanzania watazamiwa kurejea nchini kufuatia tangazo la Rais Samia la kuondoa marufuku ya mikutano ya hadhara, na rais wa Somalia ataka raia waunge mkono w jitihada za kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabaab, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari njema, ambapo juhudi za aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta za kurejesha amani huko Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimepiga hatua kubwa kufuatia waasi wa M23 kukubali kuondoka katika eneo hilo lililoathiriwa na machafuko. Haya yamebainika wiki hii baada ya Kenyatta kufanya mazungumzo na viongozi wa ngazi ya juu wa kisiasa na kijeshi wa kundi la waasi wa M23 huko Mombasa, Kenya, yeye akiwa kama mpatanishi wa mchakato wa amani wa Afrika Mashariki, huko mashariki mwa DRC. Taarifa iliyotolewa baada ya mkutano kati ya Uhuru Kenyatta na viongozi wa M23 imeeleza kuwa katika kudhihirisha nia njema na azma ya kupatia ufumbuzi hali ya mambo huko Kivu Kaskazini, viongozi wa waasi wa M23 wamekubali kuendelea kuondoka kwa mpangilio katika jimbo hilo na kuheshimu usitishaji vita. Taarifa hiyo imeongeza kuwa waasi wa M23 aidha, wamekubali kuheshimu na kushirikiana na kikosi cha kulinda amani cha kikanda cha Afrika Mashariki, ambapo sasa kikosi hicho kimeanza kuchukua maeneo yaliyokuwa yakishikiliwa na waasi hao. Hadi kufikia sasa, Uhuru Kenyatta amefanikisha mazungumzo matatu ya mapatano ya amani jijini Nairobi, kati ya waasi na serikali ya Kinshasa, ambapo mazungumzo ya nne yamepangwa kufanyika katikati ya mwezi Februari mwaka huu. Uhuru Kenyatta anasisitiza kwamba hii ni jukumu letu sisi zote kama Wanaafrika Mashariki kuhakikisha ya kwamba tumepata amani na amani ya kudumu, ni kusema tuko na amani katika Kongo, kila nchi iweze kuishi na kuongea na watu wao, warudi makwao. Waasi wa M23 wamemshukuru Uhuru Kenyatta kwa azma yake endelevu ya kutafuta msaada wa kimataifa na ushirikiano kwa lengo la kurejesha amani mashariki mwa Kongo na kuwapunguzia mateso raia wa eneo hilo. Wakati huo huo, serikali ya Rwanda imesema kwamba haina nia wala azma yoyote ya kuwafukuza au kuwapiga marufuku kuingia nchini humo wakimbizi kutoka DRC. Msemaji wa serikali ya Rwanda, Yolanda Makolo, amekanusha uvumi ulioenezwa kwenye vyombo vya habari kuwa Rais Paul Kagame amewataka wakimbizi wa Kongo warejee nchini kwao na kusema kuwa vyombo vya habari vilitafsiri vibaya matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na Kagame kwamba Rwanda haiwezi kuendelea kuwapokea wakimbizi wa DRC. Tuangazie habari nyingine ya kutia moyo. Uganda imetangaza habari ya kudhibitiwa na kutokomezwa mlipuko wa Ebola ambao umeua makumi ya wa watu nchini humo tangu Septemba mwaka uliomalizika wa 2022. Tangazo hilo limetolewa Jumatano hii na Jane Ruth Acheng, waziri wa afya wa Uganda, katika hafla ya kuadhimisha mwisho wa mlipuko wa maradhi hayo hatarishi. Dr Acheng amebainisha kuwa na hapa nanukuu, tumefanikiwa kudhibiti msambao wa Ebola nchini Uganda, mwisho wa kunukuu. Tangazo hilo la Jumatano limekuja baada ya Uganda kutoripoti kesi yoyote mpya ya ugonjwa huo ndani ya siku 42 zilizopita, kwa kuzingatia miongozo ya shirika la afya duniani WHO. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ameipongeza Uganda kwa kufanikiwa kuudhibiti mlipuko wa Ebola. Uganda imetokomeza Ebola pasi na kuwepo chanjo iliyoidhinishwa kwa ajili ya spishi ya Sudan ya maradhi hayo iliyoripotiwa katika mlipuko wa sasa, Daktari Chenga amesema. I now confirm that all transmission chains have been fully interrupted. And take this opportunity to declare that the outbreak is over and Uganda is now free of active Ebola transmission. For God and my country. Takwimu za Wizara ya Afya ya Uganda zinaonyesha kuwa watu 55 wamefariki wa dunia kwa maradhi hayo katika mripuko huu uliomalizika wakiwemo wahudumu sita wa afya, huku kesi 143 zikinakiliwa katika muda huu wa miezi minne. Tugeukie sasa habari ya siasa, huku Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, kikitarajia kuzindua mikutano ya hadhara Januari 21 mwaka huu nchini Tanzania. Viongozi wa chama hicho kikuu cha upinzani walioko nje ya nchi, Tundu Lissu, Godbless Lema na Ezekia Wenje wanatazamiwa kuwa miongoni mwa washiriki wa mikutano hiyo. Mikutano ya hadhara ya chama hicho inatarajiwa kuanza baada ya Rais Samia Suluhu Hassan mbele ya viongozi wa vyama 19 vya siasa vyenye usajili wa kudumu kutangaza Januari 3 mwaka huu kuondoa zuio liliokuwepo. Zuio hilo liliwekwa mwaka 2016 na rais wa wakati huo mwenda zake John Pombe Magufuli akitaka mikutano hiyo ihusishi wabunge na madiwani pekee waliochaguliwa huku wengine wakitakiwa kufanya mikutano ya ndani ambayo nayo wakati mwingine ilikuwa inazuiwa. Liso mbaye ni makamu mwenyekiti wa chama hicho bara yupo Ubelgiji, na Lema mwenyekiti wa Chadema kanda ya kaskazini anaishi Canada, huku Wenje akiwa nchini Marekani, na wote kwa pamoja waliondoka nchini Tanzania wakihofia usalama wao baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini kamati kuu ya Chadema iliyoketi hivi karibuni ilidokeza kuwa Lisu na Lema watakuwa nchini Tanzania kufikia Januari 21 mwaka huu. Huyu hapa Lisu akizungumzia safari yake hiyo ya kurejea nchini Tanzania. Nimeishi uhamishoni kwa zaidi ya miaka mitano kuanzia siku nilipokimbizwa Nairobi, Kenya, kwa matibabu ya dharura kufuatia jaribio la mauaji dhidi yangu la tarehe saba Septemba elfu mbili kumi na saba. Hiki kimekuwa kipindi kirefu na kigumu sana katika maisha yangu binafsi na katika maisha yetu kama chama na kama taifa. Hata hivyo, kama nilivyosema katika salamu zangu za mwaka mpya za mwaka jana, hatuwezi kuendelea ukomo hivyo basi, naomba kutumia salamu zangu za mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na tatu kuwafahamisha kwamba anapo majali nikakanyaga udongo wa ardhi ya Tanzania kwa mara nyingine tena siku ya Jumatano ya tarehe 25 Januari elfu mbili na ishirini na tatu. Kwingineko, waziri wa mashauri ya kigeni wa China ametoa mwito kwa bara la Afrika kupatiwa kiti cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. King Gang Amesema hai wiki hii alipokutana na kufanya mazungumzo mjini Addis Ababa huko Ethiopia na Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika na kusisitiza kwamba Afrika lazima iwe na sauti kubwa katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na taasisi nyingine za kimataifa. Aidha, ameongeza kuwa kuna haja ya kuwekwa mfumo wa haki na usawa zaidi wa utawala wa kimataifa, akibainisha kwamba Afrika inapaswa kuwa jukwaa la ushirikiano wa kimataifa na sio msingi wa ushindani mkubwa wa madola makubwa. Kwa upande wake mwenyekiti wa tume ya AU Musa Faki Mahamat amesema sio haki kuliona bara la Afrika halina kiti cha kudumu katika baraza kuu la dunia. Alisema na hapa na nukuu, kwa miongo kadhaa sasa tumekuwa tukipambana kwa ajili ya mageuzi ya mfumo wa kimataifa kwa ujumla na haswa kwa niaba ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, mwisho wa kunukuu baraza la usalama la umoja wa mataifa linaundwa na wanachama 15 wakiwemo wanachama watano wa kudumu wenye haki ya kura ya turufu ambao ni Marekani, Rasia, China, Ufaransa na Uingereza. Wakati huo huu, Afrika Kusini imekosoa kampeni ya Marekani ya kushinikiza mataifa Afrika ya Afrika yapunguze uhusiano na Rasia. Waziri wa ulinzi wa Afrika Kusini Tandi Modise amenukuliwa na Wall Street Journal akisema kwamba Washington inazitisha nchi za Afrika si Afrika Kusini tu zisiwe na kitu chochote chenye harufu ya Russia. Na tunatamatisha kwa kuangalia na kutupia jicho kero la ugaidi ambapo rais wa Somalia ametoa mwito kwa raia hiyo wa nchi hiyo waunge mkono jitihada za vyombo vya usalama za kupambana na ugaidi kwa kuwatimua wanachama wa kundi la kigaidi la Alshabab aliyowataja kuwa makunguni. Rais Hassan na Sheikh Muhamud alisema hayo akihutubia umati wa wananchi wa Somalia waliokusanyika katika uwanja mmoja huko Mogadishu, mji mkuu wa nchi hiyo, na kusisitiza kuwa raia wa kawaida wana wajibu wa kuunga mkono juhudi za kulitokomeza kundi hilo. Rais Muhamud amebainisha kuwa na hapana nukuu, natoa mwito kwenu wakazi wa Mogadishu kuwatimua hawa mahawarij ambao wapo miongoni mwenu, wanaishi katika majumba yenu, ni majirani zenu, wapo ndani ya magari yanayowapita, wafurusheni, mwisho wa wafuru kunukuu. Hadhirina waliokusanyika kusikiliza hotuba ya rais wa Somalia walikuwa wamebeba bendera ya nchi hiyo na mabango yaliyokuwa na jumbe za kulaani jinai za kundi la kitakfiri la Alshabab linaua raia, maafisa usalama na vilevile vile viongozi wa serikali wa nchi hiyo na nchi jirani. Haya yanajiri siku chache baada ya serikali ya Somalia kutangaza kwamba genge hilo la kigaidi limeomba kufanya mazungumzo nayo, ikiwa ni mara ya kwanza kwa magaidi hao kuomba kukutana na kuzungumza na serikali ya Mogadishu. Kwa habari hiyo ya kigaidi, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni no Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe 22 mfungo 9 Jamadi Thani mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 15 Januari mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 153 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa mashairi wa Kiislamu kwa jina la Ibni Hajjaj. Ibni Hajaj alizaliwa mjini Baghdad, Iraq, na alijikita katika taaluma ya mashairi akiwa bado kijana na kuondokea kuwa maarufu katika uwanja huo. Alitunga mashairi mengi yanayowaenzi na kuwasifu ahlubeit wa Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasalam, na kuwashambulia wapinzani wa Uislamu na Mtume. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi yenye juzuu kumi inayohifadhiwa katika maktaba mbalimbali duniani. Katika siku kama ya leo miaka 184 iliyopita inayosadifiana na tarehe 15 Januari mwaka 1839, nchi ya El Salvador ilijitangazia rasmi uhuru wake baada ya kusambaratika muungano wa Amerika ya Kati. Ama nchi hiyo haikupata amani na utulivu hata baada ya kupita karne moja. El Salvador ambayo ilikuwa ikikoloniwa na Uhispania kwa miaka kadhaa ilijipatia uhuru wake mwaka 1821 na ulipofika mwaka 1824 ilijiunga na muungano wa Amerika ya Kati, na hatimaye uliposambaratika muungano huo, nchi hiyo ilijitegemea kikamilifu. El Salvador ilikabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi mwaka 1931 baada ya kuporomoka bei ya kahawa katika soko la dunia, zao lililokuwa likitegemewa nchini humo. Hali mbaya ya kiuchumi iliwakasirisha wananchi wa nchi hiyo na kupelekea kuanza kuibuka uasi wa wananchi na wanachuo dhidi ya dikteta Jenerali Maximiliano Hernandez Martinez wa El Salvador. na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita inaosadifiana na tarehe 25 dei mwaka 1357 hijria shamsia, kulitokea mapigano makubwa beina ya jeshi la utawala wa Shah na wananchi wa Iran kufuatia maandamano ya mara kwa mara ya wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Katika mapigano hayo, baadhi ya wanajeshi waliotambua sababu za mapambano ya wananchi waliamua kuzikimbia kambi zao za kijeshi na kujiunga katika safu za wananchi. Kujiunga wanajeshi na safu za wananchi ilikuwa bishara njema ya mabadiliko makubwa katika moyo na muundo wa jeshi la utawala wa Shah. Wakati huo huo, Imamu Khomeini ambaye alikuwa uhamishoni nchini Ufaransa, alikuwa akituma taarifa mara kwa mara akiwahimiza wanajeshi kujiunga na mapambano ya wananchi kuuhami na kuutetea Uislamu na sheria zake na kuwafukuza wageni waliokuwa wakidhibiti kila kitu hapa nchini Iran. Hii ni redio Teheran. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, siwezi kusoma maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, utaniwia radhi na moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kikao na kundi la viongozi na wanachama mashuhuri wa makundi mbalimbali mbali ya mapambano ya Palestina kwamba Palestina na Kuds tukufu bado ni swala la kwanza la ulimwengu wa Kiislamu katika hatua nyingine ya uingiliaji kati wa mambo London imemwita nyumbani balozi wa Uingereza mjini Tehran iti kwa ajili ya mashauriano kufuatia hatua ya mahakama ya Iran kumnyonga Halireza Akbari aliyekuwa jasusi wa shirika la kijasusi la Uingereza la MI6. Mjumbe wa kamisheni ya usalama wa taifa na sera za kigeni ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran ameashiria kuwasili nchini mapema mwaka ujao wa Kirani unaoanza Machi 21. Ndege za kivita aina ya suhoi 35 kutoka Russia. Kwa mara nyingine tena, wananchi wa Tunisia wamefanya maandamano makubwa akimtaka rais Kais Saied wa kai nchi hiyo na serikali yake wajiu zulu. na China imerekodi vifo karibu sitini elfu vinavyohusishwa na ugonjwa wa covid 19 beina ya Disemba 8 na Januari 12 mwaka huu. Tutakomea hapo, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.