Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na tunawakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi, ambapo hii leo ni Jumamosi ambayo inasadifiana na tarehe ishirini na moja Jamaadthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiri ya Kamaria, ambayo inasadifiana na tarehe kumi na nne Januari elfu mbili ishirini na tatu miladia. Na mapenzi wa wasikilizaji na tuliowaandalieni asubuhi, uh, hii ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utakuwa na makala ya darsa ya Quran itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Wapenzi wasikilizaji, udondozi huo utafuatiwa na kipindi eh, kuhusu malezi katika sira ya Bibi Fatima salamula alaiha, na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na nitarudia tena, anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Na kwa waskilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana e, maeneo mbalimbali ya Tanzania ikiwemo huko Tanga kupitia 105.3. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa mbili unusu asubuhi uh, kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari, ambapo Lebanon imepongeza misaada na uungaji mkono wa Iran, huku waziri wa mambo ya nje wa Iran akikutana na katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah. Rais wa Somalia awataka raia wawafurishe alowataja kuwa ni kunguni wa Alshabab. na Russia yatangaza kuudhibiti mji wa kistratejia wa Soledar huko Donbas. Karibuni na sasa ni taarifa kamili ya habari. Waziri wa mambo ya nje wa Lebanon Abdallah Abu Habib amesifu na kupongeza misaada na uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa hilo la Kiarabu. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Bairuti Jumaa akiwa pamoja na Husein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abdallah Abu Habib amesema Lebanon inakaribisha na kuunga mkono suala la kupanuliwa uhusiano wa pande mbili wa nchi yake na Iran. Kabla ya kikao hicho na waandishi wa habari, mawaziri hao walifanya mazungumzo na kujadili uhusiano wa pande mbili wa Iran Lebanon na Lebanon, halikadhalika masuala ya ibuka ya kieneo na kimataifa. Kwa upande wake, Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran ataendelea kuwa rafiki ya Lebanon hata katika vipindi vigumu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran ameashiria mgogoro wa nishati nchini Lebanon na kueleza kuwa ujumbe wa Lebanon ulitembelea Iran eh, hivi karibuni kujadili namna ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa nishati wa lebanon na Iran iko tayari kutoa msaada wa aina yoyote. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza hatua zilizopigwa katika utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa baina ya mataifa haya mawili alipotembelea Lebanon ma mnamo Oktoba 2021. Abdullah yan ameongeza kuwa Iran ambayo ina teknolojia ya hali ya juu ipo tayari kuunda na kukarabati vituo vya nishati katika nchi hiyo ya Kiarabu. Kadhalika amebaini kuwa Iran itaendelea kuunga mkono harakati za mapambano au mukawama nchini Lebanon na Palestina, na kwamba Jamhuri ya Kiislamu inautazama usalama wa Lebanon kama usalama wake mwenyewe na usalama wa eneo zima la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amekutana na kufanya mazungumzo na Said Hasan Nasrallah, katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon, kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA. Katika kikao hicho kilichohudhuriwa na balozi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran nchini Lebanon, Mujtaba Amani, na ujumbe uliofuatana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian, na katibu mkuu wa Hezbullah ya Lebanon Said Hasan Nasrallah wamejadili matukio ya hivi punde katika eneo, haswa kuhusu Lebanon na Palestina. Kadhalika, katika mkutano huo wawili hao wamebadilishana mawazo kuhusu vitisho vya utawala wa kizayuni na kujiandaa kwa mhimili wa mukawama katika kukabiliana na matukio mapya ya kieneo na kimataifa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesafiri Lebanon kwa mwaliko wa waziri wa mashauri ya kigeni wa Lebanon kwa lengo la mashauriano ya pande mbili ya kikanda na kimataifa na kujadili matukio hivi punde huko Palestina. Amir Abdullahian ameongeza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inaendelea kuunga mkono kwa dhati wananchi, serikali, jeshi na harakati ya Hizbullah ya Lebanon. Aidha amesema Iran inatoa wito kwa mirengo yote ya kisiasa ya Lebanon kuendelea na mazungumzo na makubaliano kuelekea uchaguzi wa rais na kukamilika kwa mchakato wa kisiasa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza kuwa mikono tofauti ya kisiasa nchini Lebanon ndiyo itakayoamua rais mpya wa nchi hiyo kwa umahiri na bila uingiliaji wowote wa ajinabii. Wabunge wa Lebanon hadi sasa hawajafikia mwafaka kuhusu uchaguzi wa mrithi wa Michel Aoun baada ya kumalika kwa muhula wake wa miaka sita ya urais, na kadhia hii imeibua wasiwasi kuhusu kushadidi mgogoro wa kisiasa e, katika nchi hiyo ya Kiarabu. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema rais wa Somalia ametoa mwito kwa raia wa nchi hiyo waunge mkono jitihada za vombo vya usalama za kupambana na ugaidi kwa kuwatimua wanachama wa kundi la kigaidi la Al-Shabab aliowataja kuwa makunguni. Rais Hassan Sheikh Mahamud aliyesema hayo akihutubia umati wa wananchi wa Somalia waliokusanyika katika uwanja mmoja huko Mogadishu, mji mkuu wa nchi hiyo, na kusisitiza kuwa raia wa kawaida wana wajibu wa kuunga mkono juhudi za kulitokomeza kundi hilo la magaidi wa kufurushaji. Rais Mahamud amebaini kuwa na hapa namnukulu, na, na toa mwito kwenu wakazi wa Mogadishu kuwatimua hawa makhawariji ambao wapo miongoni mwenu, wanaishi katika majumba yenu, ni majirani zenu, wapo ndani ya magari yanayowapita, wafurusheni, mwisho wa kumnukulu. Rais wa Somalia ameongeza kuwa wanachama wa Washabab ni kama kunguni waliojificha katika nguo. Wananchi wamechoshwa na mauaji ya halaiki na vitendo vingine viovu vinavyofanywa na kundi hilo, na wanasema sasa imetosha. Hadhirina waliokusanyika katika hotuba uh, kusikiliza hotuba hiyo ya rais wa Somalia walikuwa wamebeba bendera ya nchi hiyo na mabango yalokuwa na jumbe za kulaani jinai za kundi la kigaidi na kitakfiri la Shababu linalouwa raia, maafisa wa serikali na maafisa wa usalama wa nchi hiyo na pia kutekeleza mashambulizi katika nchi jirani, hasa huko Kenya. Haya yanajiri siku chache baada ya serikali ya Somalia kutangaza kwamba genge hilo la kigaidi limeomba kufanya mazungumzo nayo, ikiwa e, ni mara ya kwanza kwa magaidi hao kuomba kukutana na serikali ya Mogadishu, na weledi wa mambo wanasema kuwa Alshababu wameomba kufanya mazungumzo baada ya kupata pigo kutoka kwa vikosi vya usalama vya Somalia ambavyo sasa vinashirikiana na wananchi katika kuwasaka magaidi wa kundi hilo. Hii ni katika hali ambayo vikosi vya usalama vya nchi ya pembe ya Afrika vimeshadidisha pia operesheni zao dhidi ya wanamgambo hao, na hivi karibuni viliangamiza magaidi 61 wa genge hilo katika mkoa wa Shabele, kusini mwa nchi hiyo. Sasa tuelekee barani Ulaya ambapo wizara ya ulinzi ya Urusi imesema vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimefanikiwa kudhibiti kamilifu mji wa kistratejia wa Soledar ulioko katika eneo la Donbas. Eneo la Donbas lenye raia wenye asili ya nye Urusi liko mashariki mwa Ukraine, na tangu mwaka elfu mbili kumi na nne Warusi walianzisha jamhuri mbili, Donetsk na Luhansk, na kuunda serikali zilizojitenga na serikali ya Ukraine. Taarifa iliotolewa jana Ijumaa na wizara ya ulinzi ya Russia imesema kuwa vikosi vya nchi hiyo vimefanikiwa kutoa kikamilifu mji huo wa kimkakati wenye utajiri wa madini ya chumvi kwa kushirikiana na askari wa shirika binafsi la kijeshi la Wagner. Taarifa hiyo imeeleza bayana kuwa kudhibitiwa kwa mji huo kutowapa fursa wanajeshi wa, wa Russia kukabiliana barabara na askari wa Ukraine katika mji mkubwa zaidi wa Bakhmut unaopakana na mji huo wa Soledar. Televisheni ya Russia imewaonyesha wanajeshi wa nchi hiyo wakiwa wanashangilia ushindi huo muhimu baada ya jeshi la Rusia kuwatimua waskari wa, wa Ukrain na kudhibiti mji huo baada ya operesheni ya anga na nchikavu. Madola ya magharibi yanayo uh, irundukia silaha na zana za kijeshi Ukrain yameingiwa na wahaka na kiwewe kufuatia ushindi huo wa Rusia katika operesheni yake kijeshi katika mji huo ulioko Donbas nchini Ukraine. Tarehe Februari mwaka uliomalizika elfu mbili ishirini na mbili, rais Vladimir Putin wa Rusia alitoa amri ya kuanza operesheni maalum ya kijeshi katika eneo hilo la Donbas, akijibu ombi la msaada uh, kutoka kwa marais wa jamhuri za Donetsk na Luhansk ambao wametangaza kujitenga na Ukraine. Hatua hiyo ya Putin ilichukuliwa sanjari na maombi ya mara kwa mara ya Ukraine ya kujiunga na shirika la kijeshi la madola ya magharibi NATO na baada ya nchi hiyo kupokea msaada wa mamilioni ya dola kutoka nchi za magharibi ambazo zinahasimiana na Rasia. Na kwa kumalizia ni kuwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, sambamba na kusema kuwa imesikitishwa na kitendo cha kuuawa shahidi vijana wawili wa kipalestina na utawala haramu wa Israeli imeonya kuwa Jinai za kila uchao za utawala huo wa kizayuni hazitapita hivi hivi. Taarifa iliyotolewa jana na Hamas imesema utawala wa ghasibu wa Israel unabeba dhima ya hujuma na uvamizi wake wa kila leo dhidi ya wa Wapalestina na kwamba jinai hizo hazitapita bila kugunduliwa. Uh, Hamas imesema imesikitishwa na hatua jeshi katili la Israel ya kuwaua shahidi vijana wawili wa Kipalestina katika mji wa Jenin ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kaskazini mwa mji wa Kuds au Jerusalem wazawini, siku ya Alhamis wa washahidi vijana wawili wa Palestina Habib Muhammad Ekmal huko Kabatia umbali wa kilomita 6 uh, uh, kusini mwa mji wa Jenin na Samir Uni Harbi Aslan huko Kalandia kaskazini mwa mji wa Kuds. Kila uchao wanajeshi a utawala haramu wa Israeli kwa visingizio mbalimbali washambulia wananchi madhulumu wa Palestina kwa kuwaua, uh, kuwajeruhi au kuwatia nguvuni. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu maonyo ya kimataifa uh, kuhusu ukame mkali nchini Afghanistan. Maonyo makali ya kimataifa yametolewa kuhusu ukame mkali unaotokana na kushadidi baridi na kuongezeka mgogoro wa kiuchumi nchini Afghanistan. Jamii ya kimataifa inasisitiza kuwa iwapo hali ya hivi sasa itaendelea, basi wananchi milioni sita wa Afghanistan watakumbwa na ukame wa kutupa mipaka. Jan Egeland mkuu wa baraza la wakimbizi la Norway ambaye hivi karibuni alitembelea Kabul, mji mkuu wa Afghanistan, ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba iwapo wanawake wataendelea kupigwa marufuku kufanya kazi katika taasisi zisizo za kiserikali huko Afghanistan, basi Waafghani wasiopungua milioni sita watatumbukia kwenye ukata mkubwa. Mkuu huyo wa baraza la masuala ya wakimbizi la Norway vilevile amesema iwapo hali hivi sasa itaendelea, watoto laki sita wa Afghanistan watakosa masomo, watu milioni 13 watakosa maji safi ya kunywa na milioni nne wengine watakosa huduma za lazima za afya na matibabu. Jean England ambaye alitembelea Afghanistan siku ya Jumatano amewataka viongozi wa serikali ya Taliban kuruhusu wanawake wafanye kazi. Lililo muhimu zaidi kuzingatiwa hapa ni kwamba katika kipindi cha miongo minne ya mapigano ya ndani na kukaliwa kwa mababu wa Afghanistan wanawake wengi sana wamepoteza waume zao na mamilioni wa wa ya watoto wa Afghanistan ni mayatima. Unapozingatia haya utaona kuwa waendeshaji wakubwa wa familia za Afghanistan ni mama ambao wamepoteza waume zao na wanaendesha familia hizo katika mazingira magumu mno ya nchi iliyosambaratishwa na vita vya makumi ya miaka. Bila hata kufikiri sana mtu anaweza kuelewa kuwa mamia ya maelfu ya familia za Afghanistani hivi sasa zina matatizo ma, matatizo chungu nzima ya ukosefu wa chakula na mahitaji ya lazima. Husein Mazari ni mtaalamu wa masuala ya kisiasa Afghanistan anasema na, na hapa namnukuu: badala ya wakuu wa jumuiya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC au nchi za Waislamu kwenda Kabul kuzungumza na viongozi wa Taliban, tunaona viongozi wa nchi za Ulaya na Magharibi ndio wanaokwenda huko wa kufanya mazungumzo na Taliban. Hii li linathibitisha jinsi masuala ya kidiplomasia yalivyo dhaifu sana katika nchi za Waislamu na jinsi jumuiya kama OIC isivyoguzwa na masuala muhimu ya ulimwengu wa Kiislamu. Hivi sasa roho za mamia ya maelfu ya Waislamu na wananchi wa Afghanistan ziko hatarini, lakini huoni viongozi wa nchi na taasisi za Waislamu zikilipa umuhimu swala la angalau kwenda kuzungumza na viongozi wa Taliban ili kuwaokoa Waislamu hao. Ni jambo lisilo na shaka hata kidogo kwamba msababishaji mkuu wa matatizo na migogoro isiyo na idadi ya Afghanistan ni jinai za miaka mingi za majeshi vamizi ya Marekani na Uingereza. Hivi sasa pia Marekani inashikilia karibu dola bilioni kumi za mali ya wananchi wa Afghanistan kwa kisingizio uh, uh, cha na, uh, uh, ambacho hakina msingi na bila ya kujali masaibu na matatizo makubwa walionayo wananchi wa kawaida huko Afghanistan. Nam barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, ikiwatangazieni mubashara kutoka hapa Teheran. Na sasa, wapenzi wa usikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha darsa ya Quran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 936 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 47 ya Muhammad. Hakika maisha ya dunia ni mchezo na pumbao, na kama mkiamini na mkawa na takwa Mwenyezi Mungu atakupeni ujira wenu wala hakutakeni mali zenu na akikutakeni hayo na kukushikilieni mtafanya ubakhili na atatoa undani wa chuki zenu. Mojawapo ya mambo yanayomfanya mtu awe na mapenzi ya dunia ni kuwa na mtazamo potofu juu ya maisha haya ya ulimwenguni. Mtu anayedhani kwamba mali na utajiri wake na nguvu za madaraka na mamlaka alizo nazo vita dumu na kubaki naye milele, huvikumbatia hivyo na huwa na mapenzi navyo, laisa lkiasi. Mtu kama huyo huwa hawi tayari kutoa mali na alivyo navyo katika njia ya Mwenyezi Mungu au kuyatumia madaraka na mamlaka yake katika njia ya kuitia nguvu dini ya Allah. Lakini kwa mtu anayemwamini Mwenyezi Mungu, yeye huichukulia dunia kuwa ni sawa na njia ya mapito ambayo kandokando kando yake kuna misitu ya kupendeza na uwanda wa kuvutia. Walio wengi miongoni mwa wanaoipita njia hiyo hughafilika na kule wanakoelekea, wakasimama kando yake kwenye vivuli vya miti na pembeni ya mito ili kujiburudisha na kujistarehesha tu. Lakini kwa wale wanaomwamini Allah subhanahu wa ta'ala hawaghafiliki na wanakoelekea, katika uliko mwisho wa safari yao. Kama walivyo watu wengine, wao pia husimama kando ya njia hiyo kadiri inavyolazimu ili kubeba wanayohitajia, lakini pamoja na hayo kisimamo hicho hakiwachukulii muda wao mrefu, bali huendelea tena kwa mwendo wa kasi na safari yao ya kule wanakoelekea. Mbali na hayo, waliomwamini Allah wanaipita njia ya maisha kwa kumcha Mola wao na kuichunga takwa, ili wasije wakahalifu sheria za Mwenyezi Mungu wakati wakiwa njiani na hivyo kuweza kufika wanakoelekea salama usalimini. Ni wazi kwamba awezaye kuyakata masafa kwa kasi katika njia ya maisha ya dunia na kufika haraka anakoelekea ni yule asiyejibebesha mizigo na masurufu mengi yatakayomtia wasiwasi na wahaka muda wote kufikiria namna ya kuyahifadhi na kuyalinda. Ni yule ambaye afikapo kwenye kila kituo huchukua kile anachohitaji tu hadi atakapofika kituo kingine, na kuwaachia wenzake wanaohitajia vingine vilivyosalia. Na naam, kinachozuia mwendo, harakati na hatua za mwanadamu katika njia ya maisha ni uchu na ubakhili ambavyo humfanya asiwe na mzigo mwepesi wa kumfikisha haraka anakoelekea. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kushughulishwa na anasa za dunia, kuikumbatia na kuwa na mapenzi nayo kupindukia mpaka ikatusahaulisha akhera, haviendani na kumwamini na kumcha Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dunia ya watu wasiomwamini Mwenyezi Mungu ni mithili ya dunia ya watoto ambao mapenzi yao yote wameyaelekeza kwenye vitu vyao vya kuchezea na hivyo hupitisha siku na maisha yao kwa kujipumbaza na kujifurahisha na vitu hivyo. Waaidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kuwa na fedha na mali ni jambo la lazima kwa ajili ya kujikimu katika maisha ya hapa duniani, lakini iwe ni kwa kiwango cha kumtoshelezea mtu mahitaji yake, ili asiwe mhitaji kwa wengine, na si kwamba lengo pekee la maisha kwake yeye likawa ni kukusanya na kujilimbikizia mali na utajiri. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa uchu na ubakhili humzuilia mtu kutekeleza majukumu yake kidini, ya kidini yanayohusiana na utoaji na, na kuwafanyia watu wema na ihsani. Wallahu al-ghani wa antum al-fuqara wa in tatawallaw yastabdil qawman ghayrakum thumma la yakunu amthalakum, Angalieni, nyinyi ndiyo mnaitwa ili mtoe mali katika njia ya Mwenyezi Mungu, lakini wapo katika nyinyi wanaofanya ubakhili na afanyaye ubakhili basi anajifanyia ubakhili mwenyewe. Na Mwenyezi Mungu ni mkwasi, na nyinyi ndiyo wahitaji, na mkigeuka, atawaleta watu wengine badala yenu, nao hawatakuwa kama nyinyi. Aya hii ambayo ndiyo aya ya mwisho ya suratu Muhammad inaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kuashiria baadhi ya Waislamu wenye mapenzi ya mali na utajiri wa kidunia na kuacha kutoa mali na utajiri wao huo katika njia ya Mwenyezi Mungu, na kuwaambia kama nyinyi mnamwamini kweli Mwenyezi Mungu, imani yenu haihusiani na kusali na kufunga tu, ibada ambazo hazishurutishi kutumia mtu mali yake, lakini sharti jingine la imani ya kweli juu ya Allah ni kutoa sehemu ya mali kwa njia ya zaka au kwa ajili ya jihadi katika njia ya kuipa nguvu dini yake. Bila shaka watu wanaofanya ubakhili katika mambo hayo wasidhani kwamba Allah subhanahu wa ta'ala ni mhitaji kwao, ndiyo maana anawaamuru kufanya hivyo, bali wao ndio wanaomhitaji Mola na kadiri wanavyofanya ubakhili, kwa hakika wanajikosesha malipo ya thawabu na rehma za Allah za hapa duniani na akhera. Sehemu ya mwisho ya aya inatumia lugha kali na ya kutishia kwa kusema, msidhani kwamba kwa kuwa ni waumini mtapata rehma na uraufu wa Mola kila mara hapa duniani. Kama nyinyi mtazembea katika kutekeleza wajibu wenu wa kuilinda dini ya Mwenyezi Mungu na kupambana na maadui wa dini, nguvu na nafasi yenu itadhofu na kupungua hatua kwa hatua, na mwishowe mtatoweka. Na katika hali kama hiyo, Allah subhanahu wa ta'ala atawaleta badala yenu watu wengine ambao wana juhudi na bidii katika kuilinda dini yake na ambao hawatokuwa na ubakhili wa kutoa sehemu ya mali zao katika njia ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba ubakhili katika kutoa hauendani na kumwamini Mwenyezi Mungu na mtu muumini wa kweli hawezi kuwa bahili. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kwamba jambo lisilo na shaka ni kuwa Muislamu inampasa atoe katika njia ya Mwenyezi Mungu kulingana na uwezo wa mali na fedha alionao, na atambue pia kuwa Allah Subhanahu wa Ta'ala ni mkwasi mutlaki asiye na uhitaji wa chochote, lakini yeye mja hata akijikusanyia na kujilimbikizia mali kwa kiwango chochote kile, atabaki kuwa mhitaji kwake yeye Mola. Vilevile aya vile hii inatutaka tuelewe kwamba waumini wanapata nusra na msaada wa Mwenyezi Mungu pale wanapotekeleza sawasawa sawa na kwa usahihi majukumu yao, na yeye mola hajatoa dhamana ya kumpa mtu nusra na msaada wake vyovyote vile iwavyo. Waidha ya hii inatutaka tutambue kuwa kujitolea roho na mali katika njia ya Allah ndiko kunako dhamini kuendelea kubaki na kuwepo kwa jamii, na kuacha kufanya hivyo kwa sababu ya kuikumbatia dunia hupelekea kuporomoka jamii na kuletwa mahala pake jamii na kaumu nyingine. Wapenzi wasikilizaji, darasa ya 936 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 47 ya Muhammad. Insha Allah, tuwe tumenufaika na kuaidhika na yote tuliyojifunza kutokana na sura hii. Tunamwomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waumini wa kweli tunaoyashika yote aliyotuamrisha na kuyaepuka yote aliyotukataza na si kufanya yaliyo mepesi tu kwetu na kuyaacha yasiyopendeza nafsi zetu. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi uh, ya leo kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Naam na, na tunalikunjua jamvi letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na kwanza kabisa naanza na Taifa Leo. Jumamosi hii lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto amtega Gashagwa. Naam, likifafanua Taifa Leo limeandika kuwa Rais William Ruto anaonekana kumweka au kumwekea mtego naibu wake Rigathi Gashagwa kwa kumpa majukumu ambayo huenda yakahatarisha umaarufu wake 2027 iwapo atashindwa kuyatekeleza. Rais amempa Gashagwa jukumu la kusimamia mchakato wa mageuzi katika sekta ya kahawa, usafishaji wa mito jijini Nairobi, usimamizi wa mahusiano kati ya serikali kuu na serikali za kaunti na vita dhidi ya baa la njaa nchini Kenya. Katika ukurasa wake wa pili, Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Polisi wa wawinda makamanda watano wa Al-Shabab. Na likifafanua, taifa leo limeandika kuwa polisi wametahadharisha umma kuhusu uwepo wa makamanda hatari wa kundi la Al-Shabab ambao wamekuwa wakiendesha mashambulizi katika baadhi ya maeneo Kenya. Idara ya polisi Kenya imewataka Wakenya walio na habari kuhusu magaidi hao kuwasilisha ripoti kwa maafisa wa usalama ili wakamatwe. Washukiwa hao ni pamoja na Abdikadir Muhammad Abdikadir, al almaarufu Ikrima, Maalim Ayman, Muhammad Abdi Eden almaruf Muhammad Diare, Ramadhan Kioko almaruf Pinji au Abu Nusaiba, na Abdullahi Bulati ambaye pia ni maarufu kama Mustafa. Gazeti la Daily Nation katika ukurasa wake wa mbele lina habari kuhusu tukio la kushangaza kumhusu Joseph Gathogo ambaye alipatikana katika sanduku ndani ya ya nyumba moja baada ya kutoweka kwa muda. Nation limelika kuwa mwili huo ulionekana kuhifadhiwa kama ilivyokuwa katika Misri ya kale. Mwili huo ulipatikana na kuzua wasiwasi mkubwa katika kijiji cha Ihururu eneo bunge la Tetu. Landilodi wake ndiye alipata mwili huo, akisema Gathogo alikuwa mpangaji wake kwa muda wa miaka kumi na tisa. Mwili huo ulikuwa ndani ya sanduku lilojengwa kwa mawe na kisha kufunikwa kwa bendera iliyokuwa na michoro ya kushtua. Gazeti la Standard nalo limeipa umuhimu habari ya safari ya rais William Ruto katika ngome ya kinara wa upinzani Raila Odinga huko Nyanza. Rais Ruto alikaribishwa kwa shangwe na wakazi wa eneo hilo, jambo ambalo linaashiria mabadiliko katika mwelekeo wa kisiasa katika eneo hilo la Nyanza. Sasa wapenzi msikilizaji, na ielekeza dira yetu udondozi wa magazeti huko nchini Tanzania na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Uhuru ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia aanika mafanikio makubwa. Ni katika mkutano na mabalozi wa Tanzania huko Ikulu Dar es Salaam hiyo jana. Katika kikao hicho, alieleza mafanikio iliyopata serikali kupitia miradi mingi ya kimkakati. Aidha amesema anajivunia kuongezeka pato la taifa kutoka asilimia 4.3 hadi asilimia 4.7, pamoja na ujenzi wa bwawa la Julius Nyerere, ujenzi ambao umefika asilimia 78. Gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Lisu kurejea nchini. Akitahadharisha tutapitia magumu Asema niko tayari kupitia hayo magumu. Nipashe kwa upande wake eh, lina kichwa kikuta habari kisemacho mvua kubwa ya usiku iliyoibua mafuriko. Habari hiyo imeandamana na picha inayoonyesha askari wa jeshi la zimamoto na uokoaji mkoa wa Morogoro wakifanya uokoaji eh, katika kata ya Kihonda baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha mafuriko yaliyozizingira nyumba za wananchi katika manispaa ya Morogoro jana katika gazeti la Habari Leo, moja ya habari zilizopewa kipaumbele katika ukurasa wake wa kwanza ni ile yenye kichwa cha habari kisemacho mambo ya iva ujio ndege tano mpya. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Gazeti la Wamachinga yanalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho shaka asema CCM inaipongeza serikali kwa kukomesha ukandamizaji wa haki asema Rais Samia na dkt Mwinyi wameletwa kutetea wanyonge. E, juu ya dhuluma na manyanyaso. E, sasa naelekeza dira yetu udondozi wa magazeti huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor lina makala maalum kuhusu ubadhirifu wa matrilioni ya shilingi katika serikali za mitaa nchini Uganda na nchini Rwanda gazeti la New Times linasema duru nne ya mazungumzo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na makundi yenye silaha inatarajiwa kuanza tena katikati ya mwezi wa Februari. Hayo ni kwa mujibu wa ofisi ya Uhuru Kenyatta, mwezeshaji wa mchakato wa amani unaoongozwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki. lazianasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. nam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala kuhusiana na malezi katika sira ya Bibi Fatima Tuzahra salamulla alaiha. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. wa ashabihi lghurri lmayamina wa baad. Kama simulizi ya Bibi Fatima alaiha ssalam, ni suala zima la malezi. Bibi Fatima binti ya Mtume amekufa akiwa na umri wa miaka kumi na nane. Unaweza kujiuliza kwamba huyu mwanaye anayesimulia alikuwa na umri gani? Bila shaka alikuwa ni kijana mdogo chini ya miaka kumi, lakini anasema raaitu ummi fatimata qamat fi mihrabiha leilata jumuatiha, nimemwona mama yangu akisimama kufanya ibada usiku wa aljuma wa alhamisi kuamkia aljuma, yuko katika mswala wake akifanya ibada, kisha akiendelea kuwa ana rukuu na kusujudi. Falamtazal rakeatan sajidatan hatta tadaha amudu subhi, basi hakuacha kuendelea kuwa ni mwenye kurukui na kusujudi mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Sasa mtoto huyu kamwona mama yake Haikutosha tu kumwona bali alishangazwa na akamhoji mama yake pale alipokuwa akiwaombea waumini, wasamituha tadu lilmuminina walmuminati watusammihim wa tukthiru lduaa lahum, akiwaombea waumini na akiwataja majina. Kisha nikamuuliza wala tadu linafsiha bishaiin fakultu laha ya ummahu lima la tadiina linafsiki, na nikahoji kumuuliza, na nikajibiwa. Hii ina maana gani? Ina maana kwamba, kama inavyofundishwa katika masala ya maendeleo ya jamii, suala zima la malezi linategemea kwa kiasi kikubwa sana mtoto kuona kuliko kusikia kuamrishwa. Sehemu kubwa ya malezi yetu sisi ni kumwambia mtoto fanya, usifanye, fanya, usifanye, kutoa instructions tu lakini sehemu kubwa ya malezi yenye kuathiri si kwa kuamrisha na kukataza tu, bali sehemu kubwa ya malezi ya watoto wetu ni kwa kuona vile tunavyovifanya. Hiyo ina athari kubwa sana kuliko kuambiwa fanya, kuambiwa usifanya. Mtoto anayewaona wazazi wanaswali usiku mchana, wanafunga siku za kufunga sunna na kufunga faradhi, mtoto yule huleleka kwamba hili ni jambo la msingi katika maisha. Mtoto akimwona mzazi wa kiume au wa kike anavyomuheshimu mwenzake, mtoto hujifunza kwamba hii ndoa inapaswa iwe hivi. Mtoto akiona upendo uliopo baina ya baba na mama na namna wanavyozungumza kwa heshima bila kukemeana mtoto huamini kwamba maisha ya ndoa yanatakiwa yawe vile. Lakini mtoto anapomwona baba ndani ya nyumba ni askari, anatumia silaha zote ambazo anazo kuhakikisha kwamba anawatumikisha waliokuwa katika nyumba, na hana simile hata panapofanyika kosa, hana subra, na mzazi anamkemea mzazi mwenzake mbele ya watoto, hakuna faragha ya kuelezana na kukemeana. Mtoto huyachukua yale kwamba ndiyo sehemu ya maisha ya kindoa, huathirika lakini vile vile hata mzazi ambaye amewahi kuoa akaacha akaoa akaacha, mara saba mara nane, kila siku watoto wakawa wanaletewa mama mpya, huishi maisha ya kwamba akishakuwa mtu mzima, kwamba talaka ni jambo la kawaida tu. Kama ni binti, kudai talaka kwake ni jambo la kawaida. Kama ni kijana wa kiume, kuacha kwake litakuwa ni jambo la kawaida sana. Kwa hivyo vitu hivi tuvitizame sana. Nadharia yenye nguvu hapa katika malezi ni nadharia inayoitwa social learning theory, kujifunza kwa kuona, kwa kutazama, kuna athari kubwa sana kuliko kujifunza au kukatazwa mambo. Ndio utaona hata watoto huigiza maisha ya baba na mama, mama akapika chakula, baba anatoka kazini, kwa sababu kile wanachokiona kila siku kina athari sana kuliko yale wanaoambiwa. Kwa hivyo, haya ndiyo tunayoyaona kwamba hawa watoto hawa Al Hasan wal Husein waliweza kupata darsa za malezi za kiibada kupitia kwa wazazi wao, kwa kutazama, kwa kuona namna ambavyo walikuwa wakifanya ibada. Mara nyingi tunasema kwamba mtoto hazaliwi mwongo, bali hujifunza kutokana na mazingira, kuanzia katika familia mpaka nje ya familia. Mtoto anaposhuhudia wakina mama wamekaa wanasengenya, wanamsengenya jirani, wanamsengenya fulani, nyie mnamwona anacheza pale kama vile hausiki, lakini akili yake inaweza kunasa yale mazungumzo na akaona kusengenya ni maisha ya kawaida vilevile, vile kutukana na hasa pale mama kumtukana mwenzake au kumtukana mtoto. Vilevile vile tunatoa mafunzo mabaya sana kwa watoto wetu. Kwa hivyo haya mambo matatu ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume na masimulizi ambayo yananukuliwa na kusimuliwa na kijana wake mkubwa, Leo ni Jumamosi, tarehe 21 mfungo tisa Jamadi Thani mwaka 1444 Hijiria Kamaria, ambayo inasadifiana na tarehe 14 Januari 2023 Miladi. Siku kama ya leo miaka 1060 iliyopita, yani sawa na tarehe 21 Jamadi Thani mwaka 384 Hijiria Kamaria, kwa mujibu wa baadhi ya kauli za kihistoria alifariki dunia Muhsin bin Ali Tanukhi, mtaalamu wa fasihi malenga na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Tanuhi alikuwa na kipawa katika uga wa kuhifadhi mashairi na fasihi ambapo ameacha turathi na mashairi. Aidha, kwa muda mfupi Mohsin bin Ali Tanuhi alikwaya hatua za kielimu na kidini katika zama zake na kisha akajishughulisha na kazi ya ukadhi. miaka themanini na moja iliyopita katika siku kama ya leo ulianza mkutano wa Casablanca nchini Moroko. Mkutano huo ulifanyika wakati wa vita vya pili vya dunia, ulihudhuriwa na rais wa zamani wa Marekani Franklin Roosevelt na waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill kama viongozi wa nchi mbili kuu za waitifaki na kujadili mpango wa kushambulia Sisili nchini Italia na nchi za washirika. Mwishoni mwa mkutano huo, wawakilishi wa nchi zilizoshiriki walitoa taarifa ya pamoja ambayo, kwa mujibu wake, nchi waitifaki ziliapa kuendeleza vita hadi wakati wa kusalimu amri mahasimu wao bila ya masharti. Siku kama leo miaka thelathini na mbili iliyopita maafisa wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel ambalo linajulikana kama Mossad walitekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya Salah Khalaf maarufu kwa jina la Abu Iyad akiwa pamoja na maafisa wengine wawili wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Tunisia. Abu Iyad alikuwa mjumbe wa kamati kuu na kiongozi nambari mbili wa harakati ya Fath baada ya Yasir Arafat. Mauaji ya viongozi hao wa ngazi za juu wa PLO, tena baada ya kukiuka mamlaka ya kujitawala ya nchi nyingine, yaani Tunisia, yalionyesha kwamba utawala haramu wa Israel hauheshimu sheria yoyote ile katika suala la kuwaangamiza wapinzani wake. na siku kama ya leo, miaka ya kumi na miwili iliyopita, Rais Zainul Abidin bin Ali wa Tunisia na dikteta wa nchi hiyo alikimbilia Saudi Arabia kufuatia vuguvugu la mapinduzi ya wananchi kukimbia. Uh, nchini Zainul Abidin kulihitimisha utawala wa kiimla ulodumu kwa nusu karne wa Habib Bourguiba pamoja na Zainul Abidin bin Ali na wananchi wa Tunisia wakaonja ladha ya uhuru. Zainul Abidin aliingia madarakani mwaka 1987 kupitia mapinduzi ya kijeshi bila umwagaji damu na kumwondoa madarakani Habibu rugiba aliyekuwa amejitangaza kuwa rais wa maisha wa nchi hiyo. Binali aliongoza Tunisia kwa mkono wa chuma kwa miaka ishirini na mitatu, huku akiendeleza siasa za kutegemea madola ya Magharibi na kupiga vita Uislamu. Kujichoma moto kijana mmoja muuza mboga katika kulalamikia dhuluma na ukatili wa maafisa wa usalama wa utawala wa nchi hiyo uliibua harakati ya wananchi wa Tunisia dhidi ya utawala wa kiufisadi wa Bin Ali na hatimaye kupinduliwa dikteta huyo. Na no, barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na kabla sijaondoka hapa studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian amekutana na kufanya mazungumzo na Said Hasan Nasrala, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, akiwa safarini nchini Lebanon. Halikadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amekutana pia na Abdalah abu Habib, waziri wa mambo ya nje wa Lebanon. Waziri huyo wa Lebanon amesifu na kupongeza misaada na ungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa hilo la Kiarabu. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud ametoa mwito kwa raia wa nchi hiyo waunge mkono jitihada za vyombo vya usalama za kupambana uh, kuwatimua wanachama wa kundi la kigaidi la Shabab ambao amewataja uh, kuwa makunguni na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, sambamba na kusema kuwa imesikitishwa na kitendo cha uh, kuwa washahidi vijana wawili wa Kipalestina na utawala haramu wa Israeli. Imeonya kuwa jinai za kila uchao za utawala huo wa kizayuni hazitapita hivi hivi. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.