Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahim na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao mlezi hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Masaa alkheri mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya ijumaa usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuandamani sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa za habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani vilevile, tutakuwa na makala maalum itakayogusia malezi katika sira ya Bibi Fatimat Zahra salamullahi alaiha, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na endapo sauta turuhusu tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni Parstoday ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari Alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza tupate vidokezo Katibu wa swala ya Ijumaa Teheran nasema visiwa vitatu vitabaki kuwa vya Iran milele. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema, tunalaani mauaji na hatua zote zisizo halali za Israel dhidi ya Wapalestina. Na yafichuka kwamba Trump alipendekeza Marekani ishambulie Korea Kaskazini kwa silaha za nyuklia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Jumaa ya leo hapa mjini Tehran amesema visiwa vitatu vitabaki kuwa vya Iran milele na hakuna mtu yeyote aliye na dhamira ya kuingiza mkono wake humo, kwani hatuweza kufanya chochote kama ambavyo hajaweza kufanya hivyo hadi sasa. Ayatullah Sayyid Ahmad Khatami ametoa msimamo huo kufuatia kauli za baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu zilizoko pembeni ya Ghuba ya Uajemi kuhusu visiwa vitatu vya Iran vya Bumusa, Tomba kubwa na Tomba ndogo, na akasisitiza kwamba visiwa hivyo ni milki ya Iran kama ambavyo katika nyaraka za kale njia ya majini ya Ghuba ya Uajemi imetajwa pia kwa jina lake hilo. Kuhusiana na kuendelezwa vikwazo dhidi ya Iran, khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehran amesema Ulaya, Marekani na watifaki wao wamejiwekea mashindano ya uwekaji vikwazo kwa lengo la kuitenga Iran lakini hawataweza katu kufikia lengo hilo. Ayatullah Khatami ameashiria pia hatua ya bunge la Uingereza ya kuliwekea vikwazo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, na akasema jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, vikosi vya ulinzi, jeshi la kujitolea la wananchi almaarufu Basiji, na wizara ya ulinzi ni mihimili imara ya taifa la Iran. Kwa hivyo kuiwekea vikwazo mihimili hiyo na kuitangaza kuwa ya kigaidi ni sawa na kuchukua msimamo dhidi ya taifa la Iran. Katika hotuba zake za leo khatibu wa swala ya Jumaa ya Tehran amegusia pia kitendo cha kifidhuli cha jarida la kifaransa la Charlie Hebdo na akasema jarida hilo chafu la ufuska limezitusi itikadi za mamilioni ya Waislamu kwa kumvunjia heshima marja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwengineko, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha kuhusu matokeo hasi na yenye madhara kwa upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, Antonio Guterres, katibu mkuu wa UN amesisitiza kuwa hatua za Israel za kupanua vitongoji vya walowezi, kubomoa nyumba za Wapalestina na kuhamisha kwa nguvu katika makazi yao zinashadidisha ghadhabu na hali ya kukata tamaa kwa wananchi hao. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa ameongeza kwa kusema, na hapa nanukuu, mwaka elfu mbili ishirini na mbili ulikuwa mwaka wa maafa makubwa ya vifo kwa Wapalestina. Tunalaani mauaji na vitendo vyote visivyo halali vya Israel. Mwisho wa kunukuu. Aidha, Guterres amesema na hapa na nukuu tena, ningali nina wasiwasi mkubwa kutokana na hatua za upande mmoja zilizoshuhudia katika siku za karibuni zilizochukuliwa au tulizoshuhudia katika siku za karibuni zilizochukuliwa na viongozi wa Israel dhidi ya wa Palestina, mwisho wa kunukuu. Katika upande mwingine Rashida Tlaib, mbunge wa chama cha Demokrat katika baraza la wawakilishi la Marekani mwenye asili ya Palestina, ameeleza katika ujumbe wa Twitter aliyoandika hivi karibuni kwamba 2022 ulikuwa moja ya mwaka wa mauaji makubwa zaidi ya Wapalestina, na akasisitiza kuwa baraza la wawakilishi la Marekani linapaswa kukomesha misaada ya kifedha kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Tlaib amebainisha katika ujumbe wake huo kwamba mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi wa ya Wapalestina yamepelekea kuuawa washahidi Wapalestina zaidi ya mia mbili wakiwemo watoto zaidi ya hamsini kujeruhiwa maelfu ya wengine na kubomolewa zaidi ya nyumba mia nane za Wapalestina. Huku hayo yakiarifiwa, watu tisa wameuawa wakati watu wanaoshukiwa kuwa magaidi wa kufurishaji wenye misimamo ya kufuruta ada waliposhambulia msikiti mmoja huko kaskazini mashariki mwa Burkina Faso. Duru za habari zimemnukuu shuhuda mmoja akisema shambulio hilo lilitokea usiku wa kuamkia Jumatano katika kijiji cha Golgontou katika eneo la Sahel nchini Burkina Faso, wakati washambuliaji walipofika kwa pikipiki piki kijijini hapo na kuwakusanya waumini ndani ya msikiti huo. Kwa mujibu wa shuhuda huyo, wakufurishaji hao waliwatenganisha wanawake, watoto na wazee kisha wakatoa mahubiri ya kuwashawishi waumini msikitini humo waachane na itikadi za kidini walizonazo. Shuhuda huyo amesema majadiliano yalianza baina yao na imamu, na kwa sababu imamu huyo hakukubaliana nao, walimuua. Amesema kama navyonukuu, walijaribu kumkata koo, lakini alijitetea akisema alitaka kufa akiwa amesimama wima, hivyo magaidi walimpiga risasi kichwani. Aidha, amesema waumini wengine wanane, hasa viongozi wa jamii ya wanakijiji, waliuawa kwa kupigwa risasi kwa sura hiyo hiyo. Kijiji cha Golgontu kiko karibu na mji wa uchimbaji dhahabu wa Falagontu ambao uko karibu na mpaka wapamoja wa pamoja wa Burkina Faso na Niger. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuingine kwa waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Cavusoglu ambaye yuko ziarani barani Afrika amesema kufuatia makubaliano ya utumaji nafaka za Ukraine yanayojulikana kama makubaliano ya Istanbul, zaidi ya tani milioni tano za nafaka zimekwisha au zimefikishwa katika nchi za Afrika kusini na jangwa la Sahara. Cavusoglu amesema hayo Kigali, mji mkuu wa Rwanda, katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na waziri mwenzake wa Rwanda, Vincent Biruta. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki ameongeza kwa kusema na hapa nanukuu: makubaliano ya nafaka yamewezesha pia kuuzwa tani milioni kumi na saba za nafaka ambazo zimesafirishwa kuelekea nchi tofauti kupitia bahari nyeusi, mwisho wa kunukuu. Aidha amesema zaidi ya asilimia tisini ya nafaka za Ukraine zimesafirishwa kuuzwa nje kwa nchi za kipato cha chini na cha kati. Siku mbili kabla ya hapo, Kavos Oglu alisisitiza katika mkutano mwingine aliofanya na waziri mwenzake wa Afrika Kusini na Naledi Pandor huko mjini Pretoria juu ya udharura wa kupelekwa nafaka zaidi na mbolea barani Afrika na katika nchi zinazoendelea na zenye ustawi mdogo. huku hayo yakiharifiwa donald trump alipendekeza wakati wa utawala wake katika mkutano na wasaidizi wake marekani ishambulia korea kaskazini kwa silaha za nyuklia kwa mujibu wa televisheni ya sky news mwandishi wa gazeti la new york times michael schmidit ameeleza katika sura mpya ya kitabu chake kiitwacho donald trump dhidi ya marekani au ukipenda donald trump versus the united states kwa kimombo alichokichapisha kwa mara ya kwanza mwaka 2020, ya kwamba mnamo mwaka 2017 katika mwaka wa kwanza wa urais wake, Trump alipendekeza katika mkutano na wasaidizi wake, Marekani ishambulie Korea Kaskazini kwa silaha za nyuklia na akatangaza kuwa Washington inaweza kuitaja nchi nyingine kwamba ndio iliyohusika na shambulio hilo. Mnamo Agosti mwaka huo, Trump alimtahadharisha kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kuhusu kitisho cha Marekani kwa kumwambia Korea Kaskazini itakabiliwa na moto na ghadhabu ambao ulimwengu haujawahi kuona mfano wake. Marekani na wajumbe wenzake wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wameiwekea vikwazo mara kadhaa Korea Kaskazini tangu ilipofanya jaribio lake la kwanza la nyuklia mwaka elfu mbili na sita. Na tunatamatisha taarifa ya habari za dunia kwa kukuletea ripoti ya mkusanyiko wa matukio ya Kiislamu yaliyojiri wiki hii katika kanda ya Afrika Mashariki iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wamesisitizwa kushikamana na mafundisho ya kitabu kitukufu cha Qur'an na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwa vitendo ili kupata malipo mema siku ya hesabu. Wito huo umetolewa na Sheikh Muhammad Said wakati akizungumza na Waislam katika viunga vya Masjidi Takwa Fuoni, magharibi mwa kisiwa cha Unguja. Aidha, Shekhe Muhammad ameelezea haja kwa waumini wa dini ya Kiislamu kuacha tabia ya kufanya ibada kwa mazoea na badala yake kuisoma dini yao ili kutekeleza ibada zao kwa usahihi. Amesema iwapo ibada hiyo itakubaliwa na Mwenyezi Mungu inamwepusha mwanadamu kufanya mambo maovu na machafu kitabu kitukufu cha Quran na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam ndiyo mwongozo unaotumiwa na Waislamu katika kutekeleza maamrisho ya mola wao. Kongamano la siku moja lililozungumzia uimarishaji na ukuzaji wa umoja katika umma wa Kiislamu limefanyika nchini Tanzania. Kongamano hilo lililoandaliwa na tawi la Tanzania la Chuo Kikuu cha Kimataifa cha Almustafa sallallahu alayhi wasallam na Kituo cha Utamaduni cha Iran nchini Tanzania lim meshirikisha wasomi wa Kiislamu kutoka madhehebu ya Shia na Suni kutoka Iran na Tanzania. Miongoni mwa walioshiriki katika kongamano hilo wamewasilisha makala zilizoangazia mwingiliano kati ya wanawazuoni wa ulimwengu wa Kiislamu, mustakabali wa ulimwengu wa Kiislamu, itikadi potofu ya ukufurishaji na suala la Falastin. Kwa upande wake mkuu wa chuo kikuu cha kimataifa cha Almustafa sallallahu alayhi wasallam tawi la Tanzania Hujatulislam Ali Taghavi amesema kuwa kongamano hilo limelenga kujadili haja ya kukuza umoja wa Kiislamu, kusaidia mwamko wa utamaduni na maarifa ya Kiislamu, kutetea utukufu wa Quran na Suna, kukuza ukaribu baina ya madhehebu za Kiislamu na kuunda msimamo wa pamoja katika kukabiliana na propaganda za maadui dhidi ya Uislamu. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Kenya, Raila Amolo Odinga, amemwonya mwanasiasa maarufu wa Kiislamu nchini humo ambaye pia ni waziri wa ulinzi Aden Duale, kuhusu misikiti kama jukwaa la kisiasa. Akizungumza mjini Mombasa nchini Kenya, Raila pia alimwonya mwenyekiti wa kitaifa wa Baraza la Kitaifa la Ushauri wa Waislamu nchini Kenya, Kemnak, Shehe Juma Ngao, kuhusu kutumia membari ya msikiti kama jukwaa la kisiasa. Hata hivyo, Odinga amekiri kuwa Shehe Juma Ngao ni mwanaharakati ambaye amekuwa akipinga dhulma dhidi ya Waislamu, na kwa msingi huo muungano wa Azimio utamuunga mkono katika harakati zake Zani nchini Kenya amesisitiza kuwa maeneo ya ibada hayafai kutumiwa kama majukwaa ya kisiasa, akidokeza kuwa kuna maeneo ya wazi ya kutumiwa na wanasiasa. Na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amewaomba Waislamu nchini humo kuunga mkono mipango ya serikali inayolenga kupambana na umasikini. Rais Museveni ametoa ombi hilo katika sherehe za kuapishwa kwa kadhi ya wilaya ya Rukungiri katika hafla iliyofanyika katika msikiti mkuu wa Rukungiri, tarafa ya kusini ya manispaa ya Rukungiri, ambapo aliwakilishwa na waziri wa usalama meja jenerali Jim Mohezi. Kiongozi huyo amewapongeza viongozi wa dini ya Kiislamu kwa juhudi zao za kuisaidia serikali katika utoaji wa huduma za kijamii na kiuchumi kama vile afya, elimu, kazi za kujitolea na miradi ya kupunguza umasikini. Kwa upande wake, mufti mkuu wa Uganda mstahii wa Shehe Shaban Ramadhani Mubaje ametoa wito wa kuwepo kwa umoja na ushirikiano miongoni mwa umma wa Kiislamu, akisema kuwa kupitia ushirikiano wataweza kujiendeleza. Naye kadhi ya wilaya ya Rukungiri, Shekhe Abdulmalik Kayole, amewapongeza Waislamu wa wilaya hiyo kwa kuitikia wito wa kujenga umoja na ushirikiano. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Subeit, ukiwa hapo visiwani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakao tupia jicho mahesabu mabovu ya maadui kuhusu nguvu za irada na azma ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadui wa jamhuri ya kiislamu ya Iran walitumia uwezo na nguvu zao zote katika machafuko ya hivi karibuni kujaribu kutoa pigo kwa Iran ya Kiislamu, lakini kama ilivyojiri kwa miaka ya huko nyuma, njama zao za mara hii pia zimesambaratika, na kwa mara nyingine umoja na mshikamano wa wananchi pamoja na nguvu na uimara wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran umefelisha njama hizo. Pamoja na kwamba tangu mwanzoni kabisa mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuvurugika milingano ya ubeberu wa kimataifa hadi hivi sasa, Iran imekumbwa na mawimbi makubwa ya chuki na uhasamu wa maadui na vibaraka wao vikiwemo vijigenge vyao vya kigaidi haswa. Katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni, maadui wameendesha vita vikubwa mseto kwa kutumia nguvu zao zote za kisiasa, kiuchumi, kimawasiliano na mabanda yao ya propaganda dhidi ya Iran. Ushahidi wa wazi kabisa unaonyesha kwamba katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni shirika la kijasusi la Marekani CIA kwa kushirikiana na mashirika mengine ya kijasusi ya waitifaki wake yametumia magenge na tawala zenye fikra mgando za eneo hili kuchochea na kufanya fujo na mauaji ndani ya Iran ili kuongeza mashinikizo kwa taifa hili, lakini njama zote hizo zimeshindwa. Mashirika ya kijasusi ya magharibi na ya kizayuni yamefikia hata kutoa mafunzo maalum ya vita mseto kwa vitimba kweli na vibaraka wao ili kuvuruga utulivu na amani nchini Iran. Njia nyingine kuu iliyotumiwa na washirika au mashirika ya kijasusi ya maadui wa jamhuri ya Kiislamu kwa ajili ya kuchochea fujo na machafuko nchini Iran mara hii ni kuchochea hisia za kikaumu na za matabaka mbalimbali mbali ya wananchi, kama walimu, wafanyakazi na wanafunzi mashirika hayo ya kijasusi yalianzisha makundi bandia na machafuko kwa ajili ya kuyatumia vibaya kuzusha ghasia. Wakati huo huo, nchi za magharibi tangu mwanzoni kabisa mwa machafu, machafuko hayo ya hivi karibuni ya nchini Iran zilitangaza uungaji mkono wao kamili kwa wafanya vurugu, ili kushadidisha mashinikizo yao ya kiuchumi na kisiasa dhidi ya Iran kwa visingizio chapwa kama vya haki za binadamu. Na sasa tunaingia katika ngo ya pili, matangazo haya ya kukuletea vipindi Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 936 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 47 ya Muhammad. Hakika maisha ya dunia ni mchezo na pumbao, na kama mkiamini na mkawa na takwa Mwenyezi Mungu atakupeni ujira wenu wala hakutakeni mali zenu. iyasalkumuha fayuhfikum tabkhalu wa yukhrij adghanakum na akikutakeni hayo na kukushikilieni, mtafanya ubakhili na atatoa undani wa chuki zenu. Mojawapo ya mambo yanayomfanya mtu awe na mapenzi ya dunia ni kuwa na mtazamo potofu juu ya maisha haya ya ulimwenguni. Mtu anayedhani kwamba mali na utajiri wake na nguvu za madaraka na mamlaka alizo nazo vitadumu na kubaki naye milele, huvikumbatia hivyo na huwa na mapenzi navyo. Laisa lkiasi, mtu kama huyo huwa hawi tayari kutoa mali na alivyo navyo katika njia ya Mwenyezi Mungu au kuyatumia madaraka na mamlaka yake katika njia ya kuitia nguvu dini ya Allah. Lakini kwa mtu anayemwamini Mwenyezi Mungu, yeye huichukulia dunia kuwa ni sawa na njia ya mapito ambayo kando kando yake kuna misitu ya kupendeza na uwanda wa kuvutia. Walio wengi miongoni mwa wanaoipita njia hiyo hughafilika na kule wanakoelekea, wakasimama kando yake kwenye vivuli vya miti na pembeni ya mito ili kujiburudisha na kujistarehesha tu. Lakini kwa wale wanaomwamini Allah Subhanahu wa Ta'ala hawaghafiliki na wanakoelekea, katika uliko mwisho wa safari yao. Kama walivyo watu wengine, wao pia husimama kando ya njia hiyo kadiri inavyolazimu, ili kubeba wanayohitajia. Lakini pamoja na hayo kisimamo hicho hakiwachukulii muda wao mrefu, bali huendelea tena kwa mwendo wa kasi na safari yao ya kule wanakoelekea. Mbali na hayo, waliomwamini Allah wanaipita njia ya maisha kwa kumcha Mola wao na kuichunga takwa, ili wasije wakahalifu sheria za Mwenyezi Mungu wakati wakiwa njiani na hivyo kuweza kufika wanakoelekea salama usalimini. Ni wazi kwamba awezaye kuyakata masafa kwa kasi katika njia ya maisha ya dunia na kufika haraka anakoelekea ni yule asiyejibebesha mizigo na masurufu mengi yatakayomtia wasiwasi na wahaka muda wote kufikiria namna ya kuyahifadhi na kuyalinda ni yule ambaye afikapo kwenye kila kituo huchukua kile anachohitaji tu hadi atakapofika kituo kingine, na kuwaachia wenzake wanaohitajia vingine vilivyosalia. Na naam, kinachozuia mwendo, harakati na hatua za mwanadamu katika njia ya maisha ni uchu na ubakhili ambavyo humfanya asiwe na mzigo mwepesi wa kumfikisha haraka anakoelekea. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kushughulishwa na anasa za dunia, kuikumbatia na kuwa na mapenzi nayo kupindukia mpaka ikatusahaulisha akhera, haviendani na kumwamini na kumcha Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dunia ya watu wasiomwamini Mwenyezi Mungu ni mithili ya dunia ya watoto ambao mapenzi yao yote wameyaelekeza kwenye vitu vyao vya kuchezea na hivyo hupitisha siku na maisha yao kwa kujipumbaza na kujifurahisha na vitu hivyo. Waaidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kuwa na fedha na mali ni jambo la lazima kwa ajili ya kujikimu katika maisha ya hapa duniani, lakini iwe ni kwa kiwango cha kumtoshelezea mtu mahitaji yake, ili asiwe mhitaji kwa wengine, na si kwamba lengo pekee la maisha kwake yeye likawa ni kukusanya na kujilimbikizia mali na utajiri. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa uchu na ubakhili humzuilia mtu kutekeleza majukumu yake ya kidini yanayohusiana na utoaji na na kuwafanyia watu wema na ihsani. Wallahu al-ghani wa antum al-fuqara wa in tatawallaw yastabdil qawman ghayrakum thumma la yakunu amthalakum. Angalieni, nyinyi ndiyo mnaitwa ili mtoe mali katika njia ya Mwenyezi Mungu, lakini wapo katika nyinyi wanaofanya ubakhili. Na afanyaye ubakhili basi anajifanyia ubakhili mwenyewe. Na Mwenyezi Mungu ni mkwasi, na nyinyi ndiyo wahitaji, na mkigeuka atawaleta watu wengine badala yenu, nao hawatakuwa kama nyinyi. Aya hii ambayo ndiyo aya ya mwisho ya suratu Muhammad inaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kuashiria baadhi ya Waislamu wenye mapenzi ya mali na utajiri wa kidunia na kuacha kutoa mali na utajiri wao huo katika njia ya Mwenyezi Mungu, na kuwaambia kama nyinyi mnamwamini kweli Mwenyezi Mungu, imani yenu haihusiani na kusali na kufunga tu, ibada ambazo hazishurutishi kutumia mtu mali yake, lakini sharti jingine la imani ya kweli juu ya Allah ni kutoa sehemu ya mali kwa njia ya zaka au kwa ajili ya jihadi katika njia ya kuipa nguvu dini yake. Bila shaka, watu wanaofanya ubakhili katika mambo hayo wasidhani kwamba Allah subhanahu wataala ni mhitaji kwao, ndiyo maana anawaamuru kufanya hivyo, bali wao ndio wanaomhitaji Mola, na kadiri wanavyofanya ubakhili, kwa hakika wanajikosesha malipo ya thawabu na rehma za Allah za hapa duniani na akhera. Sehemu ya mwisho ya aya inatumia lugha kali na ya kutishia kwa kusema, msidhani kwamba kwa kuwa ni waumini mtapata rehma na uraufu wa Mola kila mara hapa duniani. Kama nyinyi mtazembea katika kutekeleza wajibu wenu wa kuilinda dini ya Mwenyezi Mungu na kupambana na maadui wa dini, nguvu na nafasi yenu itadhofu na kupungua hatua kwa hatua na mwishowe mtatoweka. Na katika hali kama hiyo Allah subhanahu wa ta'ala atawaleta badala yenu watu wengine ambao wana juhudi na bidii katika kuilinda dini yake na ambao hawatokuwa na ubakhili wa kutoa sehemu ya mali zao katika njia ya mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba ubakhili katika kutoa hauendani na kumwamini mwenyezi Mungu na mtu muumini wa kweli hawezi kuwa bahili. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kwamba jambo lisilo na shaka ni kuwa Muislamu inampasa atoe katika njia ya Mwenyezi Mungu kulingana na uwezo wa mali na fedha aliyo nao, na atambue pia kuwa Allah subhanahu wataala ni mkwasi mutlaki asiye na uhitaji wa chochote, lakini yeye mja hata akijikusanyia na kujilimbikizia mali kwa kiwango chochote kile, atabaki kuwa mhitaji kwake yeye Mola. Vilevile, aya hii inatutaka tuelewe kwamba waumini wanapata nusra na msaada wa Mwenyezi Mungu pale wanapotekeleza sawasawa sawa na kwa usahihi majukumu yao, na yeye Mola hajatoa dhamana ya kumpa mtu nusra na msaada wake vyovyote vile iwavyo. Aidha, ya hii inatutaka tutambue kuwa kujitolea roho na mali katika njia ya Allah ndiko kunako dhamini kuendelea kubaki na kuwepo kwa jamii, na kuacha kufanya hivyo kwa sababu ya kuikumbatia dunia hupelekea kuporomoka jamii na kuletwa mahala pake jamii na kaumu nyingine. Wapenzi wasikilizaji, darasa ya 936 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 47 ya Muhammad. Insha allah tuwe tumenufaika na kuaidhika na yote tuliyojifunza kutokana na sura hii. Tunamwomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waumini wa kweli tunaoyashika yote aliyotuamrisha na kuyaepuka yote aliyotukataza, na si kufanya yaliyo mepesi tu kwetu na kuyaacha yasiyopendeza nafsi zetu. wassalamu alaykum wa ashabihi lghurri lmayamina wa badu, kama simulizi ya Bibi Fatima alaihi salam ni suala zima la malezi. Bibi Fatima binti ya Mtume amekufa akiwa na umri wa miaka kumi na nane. Unaweza kujiuliza kwamba huyu mwanaye anayesimulia alikuwa na umri gani? Bila shaka alikuwa ni kijana mdogo chini ya miaka kumi, lakini anasema raaitu ummi fatimata qamat fi mihrabiha leilata jumuatiha, nimemwona mama yangu akisimama kufanya ibada usiku wa aljuma wa alhamisi kuamkia aljuma, yuko katika mswala wake akifanya ibada, kisha akiendelea kuwa ana rukuu na kusujudi, falamtazal rakeatan sajidatan hatta tadaha amudu subhi, basi akuacha kuendelea kuwa ni mwenye kurukui na kusujudi mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomuza. Sasa mtoto huyu kamwona mama yake lima la tadii na linafsiki na nikahoji kumuuliza, na nikajibiwa. Hii ina maana gani? Ina maana kwamba kama inavyofundishwa katika masala ya maendeleo ya jamii, suala zima la malezi linategemea kwa kiasi kikubwa sana mtoto kuona kuliko kusikia kuamrishwa. Sehemu kubwa ya malezi yetu sisi ni kumwambia mtoto fanya, usifanye, fanya, usifanye, kutoa instructions tu lakini sehemu kubwa ya malezi yenye kuathiri si kwa kuamrisha na kukataza tu, bali sehemu kubwa ya malezi ya watoto wetu ni kwa kuona vile tunavyovifanya. Hiyo ina athari kubwa sana kuliko kuambiwa fanya kuambiwa usifanye. Mtoto anayewaona wazazi wanaswali usiku mchana, wanafunga siku za kufunga sunna na kufunga faradhi, mtoto yule huleleka kwamba hili ni jambo la msingi katika maisha. Mtoto akimwona mzazi wa kiume au wa kike anavyomuheshimu mwenzake, mtoto hujifunza kwamba hii ndoa inapaswa iwe hivi. Mtoto akiona upendo uliopo baina ya baba na mama na namna unavyozungumza kwa heshima bila kukemeana, mtoto huamini kwamba maisha ya ndoa yanatakiwa yawe vile. Lakini mtoto anapomuona baba ndani ya nyumba ni askari anatumia silaha zote ambazo anazo kuhakikisha kwamba anawatumikisha waliokuwa katika nyumba, na hana simile hata panapofanyika kosa, hana subra, na mzazi anamkemea mzazi mwenzake mbele ya watoto, hakuna faragha ya kuelezana na kukemeana. Mtoto huyachukua yale kwamba ndiyo sehemu ya maisha ya kindoa, huathirika. Lakini vilevile vile, hata mzazi ambaye amewahi kuoa akaacha akaoa akaacha, mara saba mara nane kila siku watoto wakawa wanaletewa mama mpya, huishi maisha ya kwamba akishakuwa mtu mzima kwamba talaka ni jambo la kawaida tu. Kama ni binti kudai talaka kwake ni jambo la kawaida, kama ni kijana wa kiume kuacha kwake ki, litakuwa ni jambo la kawaida sana. Kwa hivyo vitu hivi tuvitizame sana. Nadharia yenye nguvu hapa katika malezi ni nadharia inayoitwa social learning theory, kujifunza kwa kuona, kwa kutazama, kuna athari kubwa sana kuliko kujifunza au kukatazwa mambo. Ndio utaona hata watoto huigiza maisha ya baba na mama, mama akapika chakula, baba anatoka kazini, kwa sababu kile wanachokiona kila siku kina athari sana kuliko yale wanaoambiwa. Kwa hivyo, haya ndiyo tunayoyaona kwamba hawa watoto hawa Al Hasan wal Husein waliweza kupata darsa za malezi za kiibada kupitia kwa wazazi wao, kwa kutazama, kwa kuona namna ambavyo walikuwa wakifanya ibada. Mara nyingi tunasema kwamba mtoto hazaliwi mwongo, bali hujifunza kutokana na mazingira, kuanzia katika familia mpaka nje ya familia. Mtoto anaposhuhudia wakina mama wamekaa wanasengenya, wanamsengenya jirani, wanamsengenya fulani, nyie mnamwona anacheza pale kama vile hausiki, lakini akili yake inaweza kunasa yale mazungumzo na akaona kusengenya ni maisha ya kawaida vilevile, vile kutukana na hasa pale mama kumtukana mwenzake au kumtukana mtoto vilevile vile tunatoa mafunzo mabaya sana kwa watoto wetu. Kwa hivyo haya mambo matatu ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu, kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume na masimulizi ambayo yananukuliwa na kusimuliwa na kijana wake mkubwa Leo ni Jumaa, tarehe 20 Jumada Thani mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Januari mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1452 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria Alizaliwa Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bibi Fatimatu Zahra alilelewa katika nyumba ya wahi na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hadi zake, na hivyo kuweza kufikia daraja za juu zaidi za ukamilifu. Bibi Fatima alikuwa na nafasi kubwa katika kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali mbali zilizokuwa zikimkabili baba yake kutoka kwa washirikina wa Maka. Mwaka wa pili hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam alifunga ndoa na Imamu Ali bin Abi Talib, ambaye ni dhihirisho la haki, uadilifu na uchamungu, katika sherehe ndogo iliyosimamiwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Vilevile, Bibi Fatima akiwa na Imama Ali alaihi wassalam alifanikiwa kulea shakhsia adhimu kama Hasan Husein na Bibi Zainab alaihim wassalam. Mbali na majukumu ya kulea familia, Bibi Fatima alijishughulisha pia na malezi ya jamii. Katika siku kama hii ya leo miaka mia tatu thelathini na mbili iliyopita aliaga dunia George Fox, mwana mageuzi wa kikristo nchini Uingereza. George Fox alishindwa kustahamili mgongano uliokuwepo katika maneno na vitendo vya makasisi na wafuasi wa Ukristo na vilevile vile vita vya watawala wa zama hizo. Akiwa na umri wa miaka kumi na tisa alikata shauri kufanya utafiti kwa ajili ya kutafuta ukweli. Alikuwa akiamini kwamba kuna ulazima wa kurejea katika mafundisho asili ya Ukristo na kujiepusha na umwagaji wa damu, na wakati huo huo kusimama kidete kwa ajili ya kukabiliana na dhuluma. Hata hivyo Fox naye pia alitumbukia katika makosa kwenye itikadi zake. Pamoja na hayo, fikra zake zilipingana na mafundisho ya, ya Ukristo katika zama hizo. Mara kadhaa alitiwa mbaroni na kutupwa jela na mamia ya wafuasi wake walikuwa wakiteswa magerezani. Harakati yake ya kupigania mabadiliko ya kidini iliendelea baada ya kuaga kwake dunia na harakati hiyo ingalipo hadi hii leo. Miaka 124 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa huko Khomein Ayatollah Sayid Ruhullah Musawi Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Iran. Baba yake Imamu Khomeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliuawa shahidi Imamu akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri hususan Ayatollah Abdulkarim Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imamu Khomeini alianzisha harakati kubwa zaidi ya kupambana na utawala dhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatollah Borojerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa. Imamu Khomeini aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha karibu miaka 15 na baadaye alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shah na kuasisi jamhuri ya kiislamu ya Iran mwaka 1979. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.