Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rahma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehrani, tukiwatangazia katika studio zetu hapa jijini Tehrani, tukiwa na wingi wa matumaini. Mko kando ya redio, mko kando ya satelaiti na kadhalika, simu yako ya mkononi, kutegea sikio yaleyote tulioweza kuandalia mchana huu Nitafungua kwa habari za kikanda na kimataifa, na upande wa uchambuzi wa kisiasa tutajadili kuhusiana na kushtadi mashinikizo ya Ukraini kwa wapinzani kwa kuwavua uraia wanaoipinga serikali ya Rais Volodimir Zelenski wa nchi hiyo. Vipindi tutakuwa na kipindi maalum cha wilada ya mtukufu Bibi Fatumat Zahra alahsalam, tutakuwa nafika wiki hii, tutaletea magazeti na makala ya leo katika historia na kusomea nambari yetu ya WhatsApp unaweza kutuma ujumbe wako mfupi SMS alama kujumlisha 989035645487 na pia email, tumia anwani yetu ya barua pepe ambayo ni Swahili Radio at iri. Unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia masafa mafupi na pia kupitia sateliti, na orodha kamili ya frekuensi zetu unapatikana katika tovuti yetu ambayo ni Pastoday ir sw na tumeibadili kutoka pas today com sw. Tunasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ni redio wa shirika, makao yake yako Tanga, Tanzania, lakini matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika maeneo mbalimbali, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Tanga, Lindi. Nikuchuni tu utapata mubashara. Karibuni. na saa inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa ni vichwa vya habari mchana huu. Pongezi za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Bibi Fatimat Zahra alaihassalam. Jitihada za uhuru Kenyatta zimezaa matunda, waasi sasa wa kundi la e, M23 wakubali kuondoka Kivu Kaskazini. Waziri wa mambo ya nje wa Irani, Amir Abdullahyani, asema dunia inakumbwa na migogoro ya matabaka mengi na tata. Na mashirika ya kimataifa yaomba kupatiwa bajeti ili kupambana na utapia mlo kwa watoto, pamoja na habari nyingine. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Teherani. Leo Ijumaa tarehe ishirini Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne hijiria, sawa na Januari kumi na tatu elfu mbili na ishirini na tatu ni kumbukumbu ya siku iliyojaa baraka ya kuzaliwa mtukufu Bibi Fatima Zahra alayhi salam, binti kipenzi cha Bwana Mtume Muhammad Mustafa, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na mke wa Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alaihi salam, imamu wa kwanza wa Waislamu wa Kishia duniani. Tangu utotoni mwake, Bibi Fatima Zahra alaiha salam alilelewa na kukulia katika nyumba ya wahi na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake mtume mtukufu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, na hivyo kuweza kufikia daraja za juu za ukamilifu katika elimu na ubora wa kiutu. Aidha, katika maisha yake ya ndoa na ndani ya nyumba iliyojaa upendo na furaha ya mumewe Imamu Ali alaihi salam, Bibi Fatima Zahra alaiha salam alitekeleza majukumu ya mke na mama mwema kwa watoto wake watukufu, yaani Imam Hassan na Imam Husein alaihima salam na Bibi Zainab. Bibi Fatima Zahra anatambuliwa kama kigezo cha wanawake duniani katika nyuga zote ambapo siku yaliyozaliwa mtukufu huyo imepewa jina la siku ya mama na mwanamke hapa Iran, na katika siku hii hadhi ya wanawake na hususan akina mama huenziwa. Kwa mnasaba huo, Iran ya Kiislamu imeghariki kwenye shangwe na furaha katika kuadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa mtukufu huyo wa ulimwengu wa dunia na akhira. Shirika la Utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Irani pia limetoa mkono wa kheri na fanaka kwa Waislamu wote na wapenda na wapigania haki duniani kwa mnasaba huu wa kumbukumbu ya kuzaliwa Bibi Fatma Zahra Alahssalam. Juhudi za rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta za kurejesha amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zimepiga hatua kubwa kufuatia waasi wa kundi la M23 kukubali kuondoka katika eneo hilo lililoathiriwa na machafuko. Haya yamebainika jana baada ya Uhuru kufanya mazungumzo na viongozi wa ngazi za juu wa kisiasa na kijeshi wa kundi la waasi la M23 huko Mombasa, Kenya, yeye akiwa kama mpatanishi wa mchakato wa amani wa Afrika Mashariki, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa iliyotolewa baada ya mkutano kati ya Uhuru Kenyatta na viongozi wa kundi la M23 imesema katika kudhihirisha nia njema na azma ya kupatia ufumbuzi hali ya mambo huko Kivu Kaskazini, viongozi wa waasi wa M23 wamekubali kuendelea kuondoka kwa mpangilio katika jimbo hilo na kuheshimu usitishaji vita. Taarifa hiyo imesema waasi wa M23 aidha wamekubali kuheshimu na kushirikiana na kikosi cha kulinda amani cha kikanda cha Afrika Mashariki ambapo sasa kikosi hicho kimeanza kuchukua maeneo yaliyokuwa yakishikiliwa na waasi hao. Hadi kufikia sasa, Uhuru Kenyatta amefanikisha mazungumzo matatu ya mapatano ya amani jijini Nairobi, kati ya waasi na serikali ya Kinshasa, ambapo mazungumzo ya nne yamepangwa kufanyika katikati ya mwezi Februari mwaka huo. Waasi hao wamemshukuru Uhuru Kenyatta kwa azma yake endelevu ya kutafuta msaada wa kimataifa na ushirikiano kwa lengo la kurejesha amani mashariki mwa Kongo na kuwapunguzia mateso raia wa eneo hilo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Akizungumza katika mkutano kwa njia ya mtandao wa mawaziri wa mambo ya nje wa sauti ya kusini, waziri wa mambo ya nje wa Irani ameeleza mitazamo na rai za Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani kuhusiana na masuala muhimu ya kimataifa na nafasi yenye taathira ya nchi za kusini katika uga wa kimataifa. Hussein Amir Abdulayan alisisitiza jana katika mkutano huo kwamba dunia sasa inakumbwa na migogoro ya matabaka mengi na tata, na huku dunia ikitaraji kurejea kwenye ugonjwa wa uviko kumi na tisa, inaendelea kutatizwa na vita dhidi ya ugaidi, vita dhidi ya umasikini, taathira ambazo ufakiri, kukosekana uadilifu wa kiuchumi sambamba na kuporomoka hali ya uchumi na mfumuko wa bei. Abdullah yani amesema pande za kimataifa badala ya kufikiria kushirikiana ili kutatua matatizo yanayoisibu dunia na kupatia ufumbuzi migogoro mbalimbali, zinafanya juhudi kwa maslahi yazo ya upande mmoja na zinatoa mashinikizo na kuzikandamiza nchi huru duniani na zile zinazotaka kuwepo kambi za pande kadhaa kwa kutumia ushawishi walionao katika taasisi za kifedha na za kiuchumi za kimataifa na kupitia kusitishwa nchi nyingine vikwazo vya upande mmoja na vya kidhuluma. Waziri wa mambo ya nje wa Iran wakati huo huo amesisitiza kuwa hatua za kivitendo zimechukuliwa kwa lengo la kuboresha amani, uthabiti na usalama wa kimataifa, na akatangaza kwamba jamhuri ya Kiislamu Irani iko tayari kushirikiana na kundi la G20. Katika mkutano huo wa mawaziri wa mambo ya nje wa sauti ya kusini, mawaziri wa mambo ya nje wa India, Armenia, Oman, Maldive, Panama, Jamaica, Kenya, el Salvador, Georgia, Uganda, Tunisia na Jamhuri ya Dominika wamebadilishana mawazo na kubainisha fikra na mitazamo yao mbalimbali. Mashirika kadhaa ya Umoja wa Mataifa yametoa taarifa pamoja yakiomba kupatiwa haraka bajeti ili kuwasaidia watoto milioni arobaini wanaosumbuliwa na utapilo, utapia mlo mkali. Shirika la kimataifa la Save the Children hivi karibuni lilitangaza kuwa Afghanistan, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Haiti, Somalia, Sudan Kusini na Yemen ni nchi ambazo zinawaathirika wengi wa janga la utapia mlo mkali na wanaohitaji msaada wa dharura limesema kiwango kikubwa cha njaa kimeripotiwa miongoni mwa waathirika hao ikiwa ni kutoka watu milioni mbili na laki tano mwaka elfu mbili kumi na tisa na kufikia milioni sita na laki sita mwaka uliopita elfu mbili na ishirini na mbili. Mashirika hayo yenye mfungamano na Umoja wa Mataifa yametangaza kuwa mapigano, taathira za mabadiliko ya tabia nchi, maambukizi ya Uviko 19 na kuongezeka gharama za maisha na mfumuko wa bei za bidhaa yote hayo yamesababisha watoto wengi kukumbwa na utapia mlo. Yamesema hivi sasa watoto zaidi ya milioni thelathini katika nchi kumi na tano duniani wana utapia mlo mkali na milioni nane kati ya watoto hao wana uzito mdogo kulinganishwa na vimo na umri wao. Nchi hizo ni Afghanistan, Burkina Faso, Chad, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Ethiopia, Haiti, Kenya, Madagaskar, Mali, Niger, Nigeria, Somalia, Sudan Kusini, Sudan na Yemen. Katika upande mwingine, mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa yamesisitiza kuwa kuongezeka bei ya bidhaa za chakula kumesababishwa kupungua kwa chakula cha mahitajio ambapo watu wanalazimika kuhama makazi yao na kuelekea sehemu nyingine ili kujidhaminia mahitaji ya chakula cha bei nafuu. na wanajeshi wa utawala haramu wa kizayuni wamemuua shahidi kijana mwingine Mpalestina kwa kumpiga risasi katika kitongoji cha Kabatia, kusini mwa mji wa Jenin jana Alhamisi. Kijana huyo wa Kipalestina alijeruhiwa kwa risasi wakati wanajeshi wa utawala haramu wa Israel waliposhambulia kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ambapo habari kuhusu kifo cha Habibu Muhammed Ikmail aliyekuwa na umri wa miaka 25 zilienea baada ya kijana mwingine wa Kipalestina kuuliwa shahidi kwa risasi katika hujuma nyingine ya uvamizi wa wanajeshi hao. Wizara ya afya ya Palestina imeripoti kuwa Habibu Muhammed Ikmail aliaga dunia kutokana na majeraha aliyopata kwa kupigwa risasi kichwani katika hujuma huko Khabatia, umbali wa kilomita sita kusini mwa Jenin. Ikbal alitangazwa kufariki dunia akiwa hospitalini akipatiwa matibabu huko Jenin mapema jana. Raia mwingine Mpalestina kwa jina la Samir Aun Arbi Aslan aliuliwa shahidi na wanajeshi wa Israel wakati akijaribu kuwazuia wanajeshi wa utawala wa kizayuni kumtia nguvuni mwanaye wa kiume katika kambi wa ya wakimbizi ya Kalandia kaskazini mwa mji wa Quds. Wizara ya afya ya Palestina imesema Mpalestina huyo aliyekuwa na miaka 41 alipigwa risasi kifuani katika hujuma ya uvamizi ya wanajeshi wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu. Baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kushtadi mashinikizo ya Ukraine kwa wapinzani kwa kuwavua uraia wanaoipinga serikali ya Zelenski za magharibi kinyume na nara na kauli mbiu zao za kizandiki za kutetea utu na ahadi zao za kusimamia kidemokrasia, zimeshakiuka mara nyingi misingi hiyo, na sio tu haziwezi kuwavumilia wapinzani na wakosoaji wao, bali hutumia pia njia mbalimbali kuzima sauti zao au hata kuwamaliza moja kwa moja. Kuhusiana na swala hilo, Rais Volodymyr Zelenski wa Ukraine ametangaza kuwa ameamua kuwanyima haki za kiraia na kuwavua uraia wa nchi hiyo wanasiasa wanaoipinga serikali yake. Zelenski amelibainisha hilo akisema kwa mujibu wa vipengee vilivyoainishwa na shirika la usalama la Ukraine na shirika la uhamiaji la serikali ya Ukraine, na kulingana na katiba ya nchi yetu, nimeamua kubatilisha uraia wa watu wanne. Kabla ya hapo, rais wa Ukraini alishasaini amri ya kuwapokonya uraia makasisi 13 wa kanisa la Orthodoksi la Ukraine. Aliagiza pia afuatiliwe kisiasa mkuu wa baraza la kisiasa la chama cha upinzani kwa ajili ya maisha, OPZZH, ambacho kwa sasa kimepigwa marufuku nchini humo. Serikali ya Ukraini, na hasa tokea ulipopamba moto mgogoro kati yake na Russia, imekuwa ikiwashinikiza na kuwanyanyasa vikali wapinzani wa vita na wasera dhidi ya Russia. Na licha ya kauli mbiu zote za nchi za magharibi kuhusu kuheshimiwa na kuzingatiwa uhuru wa kisiasa na kijamii, imekuwa ikiwaandama wapinzani na hata kuwapo kwenye uraia Ripoti zilizotolewa zinaonyesha kuwa hata katika vita vya Ukraini pia makumi ya mateka wa vita wa Russia wameteswa na kunyanyaswa na vikosi vya jeshi la Ukraine. Hata hivyo, vitendo hivyo sio tu havijachukuliwa na nchi za magharibi kuwa ni uhalifu wa kivita na kulaaniwa, lakini nchi hizo zimeipatia fursa zaidi serikali ya Kiev ya kuendeleza vitendo hivyo kwa kuiongezea misaada zaidi ya fedha na silaha. Nchi za Magharibi zinaitetea Kievu licha ya hatua zote hizo za serikali ya Zelenski za kukiuka na kutoheshimu kauli mbiu za haki za binadamu, na huku Ukrain ikiwa inavuma pia kwa ufisadi wa fedha na utakatishaji pesa. Ukweli ni kwamba nchi za Magharibi zinaimwagia misaada ya fedha na silaha Ukraine, Ukrain, huku zikilifumbia macho suala la ufisadi uliorasimishwa nchini humo kiasi kwamba kitambo nyuma Victoria Spartz, mbunge wa chama cha Republican katika baraza la wawakilishi la Marekani ambaye alizaliwa Ukraine na hapo kabla alikuwa mwungaji mkono mkubwa wa sera ya kupeleka huko misaada ya silaha na fedha, sio tu amemkosoa rais wa nchi hiyo na wafuasi wake mafisadi na wabadhirifu, lakini pia ametaka kusitishwa misaada hiyo na kufuatiliwa kadhia hiyo ya ufisadi kwa uzito mkubwa ripoti zilizotolewa zinaonyesha kuwa tokea mwaka elfu mbili kumi na mbili hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja Ukrain imetajwa mara kadhaa katika orodha za kimataifa kuwa moja ya nchi fisadi zaidi barani Ulaya. Aidha, mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita Mahakama ya Ukaguzi wa Hesabu ya Umoja wa Ulaya iliitangaza Ukrain kuwa nchi fisadi zaidi barani Ulaya, na hii ni katika hali ambayo moja ya kauli mbiu alizotumia Rais wa sasa wa nchi hiyo Volodimir Zelenski wakati wa kampeni za uchaguzi ilikuwa ni kupambana na rushwa iliyokithiri. Lakini kwa miezi kadhaa sasa, nchi za magharibi zimekuwa zikimiminia misaada ya fedha nchi hiyo, huku zikilipuuza swala hilo. Ukweli ni kwamba kwa muda wa miezi kadhaa swala la mageuzi ya muundo wa serikali na kupambana na rushwa huko Ukraine limepuuzwa na kuwekwa pembeni kutokana na kuathiriwa na zogo la vita, mapigano, na propaganda. Bado kuwa nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani, na tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza ambacho ni katika kumbukumbu -kumbu ya wilada ya mtukufu bibi Fatima Zahra Kumradhi, na kwanza tunawaletea kipindi chetu cha Afrika wiki hii kitakachofatiwa na wilada ya mtukufu bibi Fatimat Zahra alaiha salam. la mwezi wa mfungo tisia ambapo twakaribia kuingia katika miezi mitakatifu tukianza na mwezi wa Rajab katika wiki hii, na hasa au bilkhusus Tarehe ishirini ya mfungo tisia ndiyo siku aliyozaliwa binti ya bwana mtumi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na na Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Alizaliwa tarehe ishirini mfungo tisia mwaka wa tano baada ya kutumilizwa bwana mtumi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambayo ndiyo rai iliyo mashhur. Ikiwa Uislamu utahitaji kuwa na siku inaoitwa siku ya mwanamke ulimwenguni yaumul mar'ati fil islam au alyaumu lalami kama alivyoita Imam Khomeini rahmatullahi ta'ala alayhi, alyaumu lalami lilmarai lmuslima, siku ya kimataifa, siku ya ulimwengu kwa mwanamke mwislamu. Basi yastahiki siku hii ya tarehe 20 ya mfungo tisia izingatiwe ndiyo siku ya mwanamke katika Uislamu kwa sababu hakuna mwanamke anayeweza kumsikilia kwa utukufu, kwa cheo, kwa utahara. Mwanamke huyu ambaye mwenyewe bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitwambia sayyidatu nisa'il alamin, ndiye nana wa wanawake wa ulimwengu mzima. Hakika ni siku kubwa, na mbele ya siku hii katika khutba yetu ya leo, nataka kusimama na mawili matatu kuhusu masala haya, kwa sababu sisi tunapoadhimisha watukufu, lengo si kuwatukuza tu, kwa sababu wao washatukuka. Tukubali tusikubali, tuwatukuze tusiwatukuze, hawa washainuliwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lengo ni sisi tunaokubali utukufu wao, vipi tutawasoma na vipi tutapata mafundisho katika maisha yao, na vipi tutawataba sisi katika kuboresha utu wetu. Hapa ndipo muhimu, ndio utamkuta Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alipokuwa akimwelezea Mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi al-awliya was-salihin, ziswa za mitume, ziswa za watu wema. Alikuwa akimuonesha kwamba haya ni mambo yataka kufuatwa, akamwambia faulaika alladhina hadallah, au ni wale Mwenyezi Mungu aliowaongoza, fabihudahu muqtadi, na kwa uongofu wao na wewe fanya nini? Fuata. Kwa hivyo al-iqtidau al-uswa, kama alivyotuambia kutukua kielelezo kufuata ndio lengo. Nini tunataka kukisoma leo kupitia Nana Fatima alaihi salam? Kitu cha kwanza ni kuangalia wanachokiita wanazuoni mazingira, albi alati wulidat fiha Zahra mazingira aliyezaliwa na na Fatima kama mwanamke mazingira yale yalikuwaje? Na yalikuwa yakimwangalia mwanamke namna gani? Na yalikuwa yakimuweka mwanamke nafasi gani? Kisha uone mwanamke huyo aliyezaliwa katika mazingira yale, katika nyumba alie, ya ule aliyeongoza mageuzi ya jamii ile na wakati ule na mpaka leo, aliweza kumuweka katika nafasi gani? muhimu sana ndo tutaka tukifahamu, tukirudia historia ambayo nitayapita haraka, kwa sababu mengi mwayaelewa na mwayasikia mara kwa mara, kuyarudia na kuyakusanya na kuyatengeneza kwa kadiri ya kututumikia katika hili tutakalo kulieleza, tukiangalia mazingira aliyozaliwa na na Fatima ambaye ni mazingira ya Maka ya arabuni ya jahilia. Ni mazingira ambayo ilikuwa mwanamke wata masala anacheo ama hana. Haangaliwi kamwe kwa, kama ni mwanadamu yani. Kuna mpaka mushkili ya kuangaliwa huyu mwanamke ni mwanadamu ama si mwanadamu. Ni katika mazingira ambao mzazi alipokuwa ameingia nyumbani kwake na mkewe ni mjamzito, na anapopewa bishara ya kujifungua kwamba mwanamke ule mkewe amezaa, na ikawa bishara ile kijana ni mwanamke, kama inavyotwambia Qurani, alikitamani ardhi ipasuke aingie ndani ya ardhi, akiona ni aibu kubwa sana kwamba ndani ya nyumba yake kumezaliwa kijana mwanamke. Na ndio utakuta ile aya iliyoko katika Suratu Ali Imran aya mia moja na tatu Mwenyezi Mungu atunukulia hii taswira, hii taswira ya kijana wa kike anapozaliwa, atuambia wa idha bushira ahaduhum bil untha, pindi anapopewa bishara mmoja wao kwamba aliyezaliwa ni mwana. Mke, yani kijana chake aliyezaliwa mwanamke. Dhalla wajhuhu muswadda, uso wake ulikipija weusi. Kwa nini wanazoona wamefasiri kaiban, yani hazina, akiwa amehuzunika kiasi kikubwa. Wa huwa kadhim, na alikinyamaa kwa muda mrefu, akisita hasira zake kwa huzuni nyingi na ghadhabu nyingi. Yatawara min alqaum, hana uso tena wa kutoka mbeza, hata akitembea barabara hupita njia ambazo zitamfanya asionekane na watu. Atawari yani ajistiri agi, yakhtafi, kwa lugha nyingine, yatawara minan nas, yani yakhtafi minan nas, hujisita na watu, kama mtu ambaye kuna aibu kubwa imetangazwa ndani ya mui kuhusu yeye. Yatawara minal qaumi, kwa nini? Minsui ma bushirabi, kwa jambo ovu kubwa alopewa bishara kwamba yeye amepata kijana mwanamke. Sasa Qur'ani yatuambia katika kipindi hiki amenyamaa, amehuzunika, ana hasira, kuwa aitauza nafsi yake mambo mawili, yani azungumza na nafsi yake afanyeje, asema ayumsikuhu ala hunin amyadusuhu fi turab, ambakishe hai huyu kijana, lakini kwa kumdharau. Ala huni hapa kuna tafsiri mbili, kwa kukubali yeye unyonge, aibu, kudharauliwa, yani aubebe mzigo ule wa aibu, au wengine wamefasiri ala hunin, amtenge, amdharau yule kijana, hawi sawa mvijana wake wanaume hatiri kwenye hesabu ya kurithi hapewi aina yoyote ya kutambulika. Yani, ima ambakishe yule kijana awe ni mdhalilifu, amyadusuhu fi turab, au amzike kwenye mtanga ile, moyo wao wa idhal. Mauudatu su'ilat, pindi wale vijana wa kike, ala saa ama yahkumun. Mwenyezi Mungu amaliza aya nena, ni uovu loe walivyokuwa wakike. Hukumu huyu ndio mwanamke alipokuwa, kwa ufupi, akielezwa katika mazingira yale. Ukirudi kijana huyu amezaliwa katika mazingira, wanazuoni watuambia kana alarabu sharadhima mutafarriqatan wa qabaila mutanahira. Katika kipindi wa arabu walikuwa pote pote zimezotatawanyika kama tunda za tasbihi, kila moya iko upande wake, na ni makabila yanaozozana na kupijana na kuvutana. Hichi ndicho kipindi walizaliwa na nafathi Hakuna kitu huitwa taifa la Waarabu kwa maana ya neno taifa. Nana Fatima amezaliwa, na historia watuambia, katika zama Waarabu kanu yataqataluna ala naqati wa shat, walikipigana zita, wakiuana kwa mamia kwa sababu ya ngamia au kwa sababu ya mbuzi au kwa sababu ya kondoo, yani kwa atfahul asbab, sababu za kishenzi za kipuzi, wakiuana wakitindana wakimalizana. na na Fatima ameza wakanatil asabia alqabalia dinuhum, ilikuwa Waarabu hawana dini, hata yale masanamu, mkiangalia hata ile dini yao ilikuwa imetengenezwa kikabila. Na hapa ni mahala muhimu sana, nataka ndugu zangu mpazingatie, si kila kinachoitwa dini ni dini. Mara nyingi watu huitumia dini kwa sababu ya malengo yao, na ndani ni ukabila. Ikawa unaowekwa usoni ni neno dini, lakini mtini yake ni nini? Ni ukabila, wataka kufanyiwa kazi. Sasa Waarabu walikuwa dini yao ni kabila yao, tena kabila za asabia utaasub. Lakini kipindi kichache tu ikawa jamii hii imebadilika. Wale watu jana walikuwa wakipigana kwa sababu ya mbuzi na ngamia baada ya miaka waonekana safu moya watetea kitu ambacho hakina msingi wa kikabila safu moya amesimama mu aus kabila la Aus, begani kwake kuna kabila la nani la Khazraj, begani kwake kuna kabila la nani la Quraish, begani kwake kuna kabila la bani sijui nani bani Taim, bani Mahzum, sijui bani nani hisabu sasa. Yale matumbo wamesimama safu moya, pambizoni mwao pana abdun habashi, pambizoni mwao pana Rumi, pana mroho Muislamu, pambizoni mwao pana Farisi, pana Salmanu Suhaibu Rumi, Mfursi Muirani, Salmanul Farisi, Suhaibu Rumi, Bilalul Habashi. Tena sio tu wako pambizoni mwao, wako katika safu ya mbee katika mapambano yale wakisahau rangi zao wakisahau kabila zao wakisahau waki mataifa yao wakiwa mbele yao, kumesimama kitu peke yake chaitwa Uislamu. Watu wale walokuwa wakikesha usiku kwa kuteza kamani kwa kunwa tembo kwa kutia banati wakiwadansiana madanguro kadha wakadha, usiku ni starehe. Baada ya miaka, watu wale wamebadilika, wame kama anavyowaeleza amirul muminin Ali bin Abitalib alayhi salam katika khutbatu albalagha anena, amal layl fasafuna aqdamahum, ama usiku walikuwa wakipiga safu nyayo zao, wakisoma Qurani, wakipita kwenye aya ya waambia mambo ya pepo walikikodoa mato yao, wakimuomba Mwenyezi Mungu awaruzuku, wakipita aya ambayo ndani yazungumza mambo ya moto walikiingia hofu nyoyo zao, wakihisi kama mroromo, sauti ya mroromo wa moto huko ndani ya masikio yao, wakimwomba Mwenyezi Mungu awaepushe na jahannam. Watu wale walikuwa hamu yao ni kukusanya mali ni kukusanya ngamia ni kukusanya kila kinachowezekana, kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliponena, walikuwa wakikusanya mali na wakia hisabu, wa addada. Sio watu wale ambao walikuwa wakishinda na hisabu nani wengi hisabu, wakimaliza kuhesabu walio hai walikenda kuhesabu walio walokufa. Nafikiri yeo haijafika kwenda kuhisabu makaburi kuhesabu walio hai, kwa sababu huko kaburini anao, lakini Makureshi walikuwa hawatosheki kuhisabu walio hai, wakimaliza sisi ni elfu kumi nyinyi mathala ni alfu kadhaa atwendeni na maziarani. Sasa wakianda, huyu mwetu, huyu mwenu, huyu mwetu, huyu mwenu, ndio Mwenyezi Mungu mpaka akawateremsha ile aya ambayo watu wengi huipeka kwenye kuzuru makaburi. Ile haina alaka na kuzuru makaburi, ile anatuambia alhakum takathur, mumepumbazwa na wingi wa kujihisabu, kila mmoja unena nahnu alakthar, sisi ndio wengi zaidi. Ndio neno takathur alhakum minallahu lahu, ni kupumbazwa ukawata yenye maana ukashika mambo ya sokuwa na maana walladhina huma anil lahwi au anil laghwi sio mu'ridun. Mweyezi asema alhaakumut takathur, mumepumbazwa na kuhisabiana nani wengi na nani si wengi, hatta zurtumul zurtumul maqabira, mpaka mukenda na makaburini pia kuhisabu waliokufa yani mulimaliza hawa walio hai, mukenda kuhisabu walio waliokufa. oh? wali oh hata zurtumu lmaqabira kala saufa talamun thumma kala saufa talamun kala lau talamuna ilma lyaqin, Mwenyezi Mungu anatuambia siku tutakapokuyua, tutakapokwenda kwenye mbee za hisabu pale, ukaona kwamba kuwa na kabila kubwa halisaidii kitu, pale ukaona kuwa wengi haisaidii Kihisabu, kumbe kumiliki mali mengi si raha, ni hisabu itakuwa ndefu kule siku ya Kiyama. Mfano, hey, leo KRA wakiteremka leo wakanena sasa, wakenya wote wataka wende wakapeke mali yao, kila mtu wa hisabu. Wewe wafikiria atakakuwa na hisabu ndefu nani pale kwa KRA? Akiingia atakuwa masaa marefu, ni ule mwenye kijumba chake kashimiri ama wapi, na punda wake wawili wakuangatia mtanga, ule akiingia dakika tano, punda wawili kijumba kimoja, kikitia thamani hata laki tano hawa shizaataahawa sijuuna kampuni malori maloriju una e, nini estate kadhaa awa ndio wana hisabu nefu. Ndio hilo, thumma latusalunna yawma idhin anin'aim, siku hiyo ndo mtakwenda kuzitoa hisabu mbea Mwenyezi Mungu, ndipo pale utanena afadhali na mimi kama ngalikuwa kule duniani na ziwili zitatu, tungaliuwa hoyo mweze kupita hisabu kush kini. Ndio jamii ya kikoreshi iliokuwa, lakini baada ya muda wakabadilika. Ndugu zangu, turudi kwenye mada yetu nana Fatimatu Zahra alizaliwa katika mazingira haya. Mbali na mabadiliko aloyaleta Bwana Mtumi sallallahu alayhi wa sallam ya kijumla, nataka muone aliweza kumrejesha mwanamke kwa haraka kiasi gani mahala pake, kupitia mfano bora wa kwanza wa binti yake ambaye alimzaa akamuyea. Ghariba ajibu, wajua kuna mambo hufanyika pengine hatuyaelewi lakini yana siri. Niwapia ya kitu kimoya tu, mfano hili ina linalo tembea kwenye midomo ya ulimwengu leo kwa madhahabi tofauti. Waislamu wote wamtukuza na Nafatima, na hata wasokuwa waislamu lao. Mtu atajiuliza kiumbe huyu aliishi miaka mingapi duniani? Ghariba ajibia miaka kumi na nane, aliompa umri mrefu miaka 20. Sasa wewe kama una binti nyumbani, una kijana hala, mtukue binti yako wa miaka 18 na miaka 20, umwangalie bado kutaka kumtia kwenye hisabu. Huyo ni mbora wa wanawake kwanda hayangia kamwe Ufikiria kwamba yeye uko katika maisha haya, hata kaachangie katika haya maisha, uko kwenye kuongoza kuna watu wataka kujua mke, mwanamke huishi vipi na mumewe, ajiulize kuhusu Fatima hii za uju, zaujumani na urudi uangalie wasia, mazungumzo waliozungumza hawa watu wawili wakati na na Fatima huko katika sakaratul Maut, wakati kila mmoja anapomwambia mwenzake sikumbuki kama nimekukosea katika ndoa tulioishi, hatukumbuki kama mimi na wewe tumekoseana ama tumegongana. Ni mambo marefu ukitaka kuyazungumza vile walivyokuwa wakiishi ndani ya nyumba ikiwa kuna mamama leo wataka kujua vipi watazaa na vipi watalea wamwangalie fatima ka um, hiya umumani haya ndiyo mazingira yaliyomzaa karegeshewa mama binti mke nafasi yake na haki zake katika jamii ile na ndio nikaanza na ile aya mimi ya ayuha nasu inna khalaknakum min dhakarin wa untha wajaalnakum shuuban wa qabaila msingi wa mabadiliko waanza hapa waanza kwenye kutoa nafasi kwa wanaume na wanawake. Qurani imezungumza kabla ya miaka 1400, kabla ya bibi mwanamke aregeshewe ya nafasi yake katika jamii. Lakini Uislamu haukumpokonya mwanamke nafasi, ukampa nafasi. Hapa ndipo tofauti. Mwanamke ni kiumbe na ana dauri katika maisha ya dunia kama mwanamume, lakini pia yeye ni mke, pia yeye ni nani? Ni mama, kama vile mwanamume ni kiumbe na dauri katika haya maisha kama mwanadamu, lakini pia yeye ni baba na pia yeye ni nani? Ni mume. Sasa tusiangalie dauri moja tukipuuza dauri lingine, na yote haya utayapata kwa nana Fatima alivyokuwa. Alipohitajika kupanda jukwaa la siasa alipanda, na alisomesha, alikuwa mwalimu akisomesha mpaka wanaume, na alitoka akaenda mpaka msikitini akapanda jukwaa alipokufa babake, na akahutubu hutuba ndefu yaitwa alkhutba alfadakia na akazungumza hutba leo. Lao utaketi kuisherehe, wataka ndani kuona mambo ya haki za binadamu, wataka ndani kuona mambo ya haki za mwanamke haki za wirathi, wataka ndani kuona haki za kisiasa, wataka ndani kuona vipi mwanamke ataka achangie katika kuingilia kubadilisha umma na kuleta mageuzi pindi kunapokuwa kumepotoshwa. Zote amezizungumza, khutba ndefu na akizungumza mbele ya wanaume na mara kwa mara akiwaita ya mashara al Ansar na ya mashara al Muhajirin. Huyu ndio mwanamke ambaye Uislamu uliweza kumtengeleza, vile vile aya ikatwambia masala ya ukabila. Suala liko hapa ndugu zangu, nirudishe na mada yangu. Kuna baadhi ya wataalamu walijiuliza, hal yumkinu iadatu sinaati al mujtama, je, yawezekana kurudia kuitengeneza jamii upya jamii kisha kuharibika mando, yawezekana Amali zikisha kuharibika, zimeharibika? na ikiwa jibu yawezekana, sitaki kuingia kwenye suala hili, litanipeleka kwenye nadharia za kijamii za kielimu ndefu, lakini sisi tutukuwe mrengo yawezekana. Dalili ni yalokuwa tumi amebadilisha jamii yake, ameitoa huku akaipeleka huku kama nilivyowaonyesha. Vipi ikiwa yawezekana? Vipi? kitu cha kwanza jamii inaoishi katika mashimo ya ukabila, ya utabaka, unapokuja kuta kuibadilisha ukitumia ukabila, baturegesha pale pale, hakuna kitakuwa na ndio. Utakuta bwana mtumi sallallahu alaihi wa sallam alipokuja angeweza na yeye kunena Khazraj au nafasi zenu ni hizi Khazraj, nafasi zenu ni hizi Quraishi, nafasi zenu ni hizi bani kadha, nafasi zenu ni hizi lakini aliona kuyaekea katiba na sharia, majina yale ni kuyapa usharia na ukanuni na kuyafanya kwa hivyo akakataa akaja na neno almuslimuna kulluhum ikhwa, almuslimu akhul muslim. Alikataa hata kunena alkhazraju akhul aus. Hata katika matamshi, mwangalie almuslimu akhul muslim, mwislamu mu ni ndiwe mwislamu. Hicho ni kitu cha kwanza. Kwa hivyo napenda kuwaomba wasomi, wanaharakati, wataalamu, wakati tunapokuja kutaka kuwamsha huu umma tusije kwa tools za ufisi Shukran sana kwa kipindi hicho cha wilada ya Azrati Fatima Zahra alaih assalam. Na kwa mara nyingine tena, naomba mniwe radhi, tulikuwa na kipindi hicho kimoja ambacho kimekwenda kwa muda huo wa dakika ishirini na mbili. Tunakushukuru sana, na sasa umoja wakati wa kutegea sikio, jamvi la macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi leo Ijumaa lina habari kuu isemayo katika ukurasa wake wa mwanzo: hofu ubora wa elimu yatanda, uhaba wa walimu wenye ubora unaotakiwa kukosekana kwa motisha, na kutokuwepo kwa mikakati ya kuzalisha walimu wa kutosha vimetajwa kuwa ni bomu kwenye sekta ya elimu. Wadau wataka hatua wa za haraka, serikali yakiri kuna tatizo mahali, yaeleza mikakati yake. Chini ya habari hii kuu, kuna maneno yanayosomeka hivi: idadi ya wanafunzi wa shule za msingi za umma nchini hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili idadi hiyo ni wanafunzi milioni kumi laki nane elfu sabini na mbili na mia tano na nane. Habari nyingine kutoka Mwananchi zinasema, morani wa jeruhi viongozi wa CCM watano mbaroni, mgogoro wa mali na ACT kafu ya kwa kisiki kotini yafunguka, na katibu tawala DC kizimbani kwa uhujumu gazeti la Umachinga nikiangalia kwa upande wake limeandika, Mpango atoa maagizo kwa halmashauri nchini, azitaka kufika lengo la upandaji miti milioni moja na laki tano kwa mwaka, asisitiza ushirikishwaji kwa sekta binafsi katika utunzaji na upandaji miti. Aweso abaini uharibifu wa mazingira Tanga. Huko Dakta Mwinyi akisema elimu ni kipaumbele cha kwanza Zanzibar. Asema serikali ya Zanzibar imejipanga kuleta mabadiliko makubwa ya sekta ya elimu. Aongeza kuwa kwa mwaka huu serikali imedhamiria kujenga madarasa yapatao elfu mbili. Bashungwa asema wizara yetu itakuwa mstari wa mbele kutekeleza maelekezo ya Rais Samia, na CCM yaingia kazini kupiga msasa viongozi wapya. Tuangalie gazeti la Uhuru vijijini kwa upande wake hivi sasa ambayo limeandika, mama Fatma Karume asema mapinduzi amemletea heshima mwanamke. Wanawake hivi sasa tumekuwa tunapata fursa mbalimbali zikiwemo kupata nafasi serikalini na ndani ya chama, ambapo hapo awali tulikuwa hatupati nafasi, asema mama Fatma Karume. Ikungi yamshukuru rais Dk Samia kwa miradi ya maji Wananchi wilayani hapo mkoani Singida wameishukuru serikali ya awamu ya sita chini ya raisi, eh, dr Samia Suluhu Hassan, kwa kutoa fedha zilizogharamia miradi ya maji ambayo imetatua changamoto ya ukosefu wa maji kwa muda mrefu. Wakati huo huo, kutoka gazeti hili tunasoma mameneja tanrod wapewa angalizo wa usimamizi barabara Daktari Mpango aagiza TFS kupitia upya vibali vya uchomaji mkaa. Askari polisi afia gesti akitoroka. Na alikuwa mkurugenzi ruango akizimbani kwa uhujumu uchumi. Hizi zikiwa ni habari kutoka baadhi ya magazeti ya Tanzania. Sasa naelekea katika nchi jirani ya Kenya na gazeti la Star ndilo ninaloanza nalo, limeandika Gachagua haitimisha mazungumzo ya maridhiano katika mijadala ya Meru Marekani yaahidi kiasi cha shilingi bilioni moja nukta mbili za Kenya kwa atakayetoa taarifa zitakazosaidia kukamatwa kwa kinara wa shambulio la kigaidi la dusit 2 jijini Nairobi mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Ethiopia yazidisha msako baada ya gereza kuvamiwa na wafungwa kutoroka. Vikosi vya usalama vya Ethiopia kusini mwa nchi hiyo vimezidisha msako ili kuwakamata mamia ya wafungwa waliotoroka jera katika mji wa Bule Hora umbali wa zaidi ya kilomita mia nne hamsini kutoka mji mkuu wa Adis Ababa, baada ya gereza hilo kushambuliwa na watu wenye silaha. Na ushindi kwa uhuru kufuatia waasi wa kundi la Emu ishirina tatu kuanza kuondoka kwa mpangilio huko Kivu kusini. Kusini mwa jam... Kivu kusini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Juhudi za rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta za kurejesha amani mashariki mwa Kongo zimepiga hatua kubwa baada ya waasi wa kundi la Emu ishirina tatu kukubali kuondoka katika eneo hilo lililoathiriwa na machafuko. na Taifa Leo la Kenya pia likaandika wazungu wa papasa Raila mgongo. Mwandishi anaandika Raila amesema nilialikwa na rais Biden kuhudhuria kongamano. Wakenya wafahamu, sijatishwa na serikali, mimi si mtu wa kutishwa, asema Odinga. Odinga amekuwa akikutana na mabalozi wa nchi za magharibi na kupunguza makali ya ukosoaji wa serikali hiyo, ikiwa ni habari kuu kutoka Taifa Leo. Habari nyingine kutoka gazeti hilo zinasema: Buriani, mtangazaji nyota Catherine Kasavuli, gwiji huyo atazikwa kesho nyumbani kwao katika kijiji cha Zululu ka kaunti ya Vihiga. MCA ipabaya kugeuza nyumba yake kuwa afisi, wakazi wa Kilifi walalamika hatua ya kaunti kukubali afisi ya MCA katika makazi yake. Gachagua atishia kufuta machifu azimio na Pep sasa aelekea Trafford. Kocha aelezea wasiwasi kabla ya kuumenyana na mahasimu manio ya. alikuwa na uchambuzi wa magazeti, magazeti tu ya baadhi kutoka nchi Kenya na Tanzania, na si katika nchi zote za Afrika Mashariki na sasa tunaletea makala yetu ya leo katika historia. Leo katika historia leo ni Jumaa tarehe ishirini Jumada thani mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Januari mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1452 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Bibi Fatimatu Zahraa alilelewa katika nyumba ya wahi na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hadi zake, na hivyo kuweza kufikia daraja za juu zaidi za ukamilifu. Bibi Fatima alikuwa na nafasi kubwa katika kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali mbali zilizokuwa zikimkabili baba yake kutoka kwa washirikina wa Maka. Mwaka wa pili hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alifunga ndoa na Imamu Ali bin Abitalib, ambaye ni dhihirisho la haki, uadilifu na uchamungu katika sherehe ndogo iliyosimamiwa na Mtume Muhammad. Vilevile, bibi Fatima akiwa na imama Ali alaihi wassalam, alifanikiwa kulea shakhsia adhimu kama Hasan, Husein na bibi Zainab alaihim wassalama. Mbali na majukumu ya kulea familia, bibi Fatima alijishughulisha pia na malezi ya jamii. Katika siku kama hii ya leo, miaka 332 iliyopita aliaga dunia George Fox, mwana mageuzi wa Kikristo nchini Uingereza. George Fox alishindwa kustahamili mgongano uliokuwepo katika maneno na vitendo vya makasisi na wafuasi wa Ukristo na vilevile vile vita vya watawala wa zama hizo. Akiwa na umri wa miaka kumi na tisa alikata shauri kufanya utafiti kwa ajili ya kutafuta ukweli. Alikuwa akiamini kwamba kuna ulazima wa kurejea katika mafundisho asili ya Ukristo na kujiepusha na umwagaji wa damu na wakati huo huo kusimama kidete kwa ajili ya kukabiliana na dhulma. hata hivyo Fox naye pia alitumbukia katika makosa kwenye itikadi zake. Pamoja na hayo, fikra zake zilipingana na mafundisho ya, ya Ukristo katika zama hizo. Mara kadhaa alitiwa mbaroni na kutupwa jela na mamia ya wafuasi wake walikuwa wakiteswa magerezani. Harakati yake ya kupigania mabadiliko ya kidini iliendelea baada ya kwa kuaga kwake dunia na harakati hiyo ingalipo hadi hii leo. Miaka 124 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa huko Khomein Ayatollah Sayyid Ruhullah Musawi Khomeini mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Baba yake Imamu Khomeini ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu aliuawa shahidi, imamu akiwa bado mtoto na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri hususan Ayatollah Abdulkarim Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imamu Khomeini alianzisha harakati kubwa zaidi ya kupambana na utawala dhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatollah Borojerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa. Imamu Khomeini aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha karibu miaka 15 da alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa shah na kuasisi jamhuri ya kiislamu ya iran mwaka 1979 na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at iribir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.