Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, naacheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed mtangazaji wako katika meza matangazo ya matangazo, Ijumaa hii asubuhi Januari kumi na tatu elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na Ijumaa hiyo ya tarehe ishirini Jamaduthani 1444 Hijiria, ambayo ni siku ya kukumbuka kuzaliwa binti kipenzi cha mtume mtukufu wa Uislamu Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoharifu, na si mwingine ni Bibi Fatima Zahra alayha salam. Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran inatoa mkono wa kheri na fanaka kwa Waislamu wote kwa mnasaba huu adhim. Wapendwa wasikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao asubuhi hii tutagusia kushtadi mashinikizo ya Ukraini kwa wapinzani kwa kuwavua uraia wanaoipinga serikali ya Zelenski. Kipindi tutaanza na Irani juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa juma jumazima wa matukio mbalimbali mbali hapa nchini. Tutakuwa na kipindi maalum tulichoandaliwa kwa mnasaba huu wa kukumbuka kuzaliwa mtukufu Bibi Fatumat Zahra alaihassalam. Tutayatea macho yetu magazetini, tukidondoa habari muhimu, vichwa muhimu vilivyopewa uzito na magazeti ya Afrika Mashariki, na makala yetu ya leo katika historia. Karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa, nawasomea vichwa vya habari. Shirika la afya duniani, WHO, limeonya kuhusu mlipuko wa maradhi ya kipindupindu. Wanajeshi 14 wa Mali wauawa katika mashambulio ya waasi. Muungano vamizi wa saudia waendelea kukiuka usitishaji vita huko Yemen, na pamoja na habari nyingine, mashirika ya haki za binadamu yatangaza mshikamano na wahanga wa ukandamizaji nchini saudi Arabia. Karibuni habari kamili. Shirika la afya duniani WHO limeonya kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaoendelea kuripotiwa kwenye mataifa kadhaa duniani huku Malawi, Siria na Lebanon yakitajwa kuathirika zaidi. Mkurugenzi wa WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus ametolea mwito mataifa ya dunia kuchukua tahadhari, akihofia athari zaidi kutokana na uhaba wa chanjo za ugonjwa huo. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo visa vya maambukizi na vifo vitokanavyo na ugonjwa wa kipindupindu nchini Malawi vimezidi kuongezeka huku mikakati ikizidi kuimarishwa katika mikoa ya Tanzania inayopakana na nchi hiyo ili ugonjwa huo usiingie. Wizara ya afya ya Malawi imetangaza kuwa hadi sasa kwa akali watu mia saba wamefariki dunia kwa ugonjwa huo. Hivi karibuni Malawi iliahirisha kufunguliwa kwa shule za msingi na sekondari kwa angalau wiki mbili kutokana na mlipuko huo wa kipindupindu. Muhula huo mpya ulipangwa kuanza Januari tatu, lakini ongezeko la visa vya maambukizi ya kipindupindu na vifo vimeilazimu serikali kufuta mipango ya kufungua shule inapokabiliana na mlipuko huo. Kipindupindu ni ugonjwa wa kuharisha unaosababishwa na kula chakula au kunywa maji yaliyo na bakteria aina ya Vibrio cholera. Shirika la Afya Duniani, WHO limesema kwa akali wanajeshi 14 wa Mali wameuawa wiki hii na wengine 11 kujeruhiwa katika mashambulio mawili tofauti katikati mwa nchi. Jeshi la Mali, sambamba na kuthibitisha habari hiyo, limetangaza kuwa wanajeshi hao waliuawa baada ya magari yao kukanyaga mabomu ya kutegwa barabarani ambayo yalitegwa na moja ya makundi ya waasi katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika. Matukio hayo yametokea katika mikoa ya kati ambapo wanamgambo wenye uhusiano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida na kundi la kitakfiri la Daesh washambulia mara kwa mara raia, wanajeshi wa Mali, walinda amani wa Umoja wa Mataifa na vikosi vingine vya kimataifa. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo shambulizi la umwagaji mkubwa zaidi wa damu ni lile lililotokea Agosti mwaka jana katika mji wa Gao kaskazini mwa Mali, ambalo liliua wanajeshi 42 wa nchi hiyo. Magaidi wa makundi ya ukufurishaji yanayofungamana na Daesh au al Al-Qaeda wamekuwa wakitekeleza mashambulizi dhidi ya raia na walinda amani wa Umoja wa Mataifa kwa muda mrefu sasa katika nchi ya Mali na nchi nyingine za eneo la ziwa Chad, magharibi mwa Afrika. Mgogoro wa hali mbaya ya kiusalama umeigubika Mali tangu mwaka 2012 na vikosi vya Umoja wa Mataifa na vya nchi za kigeni, hasa vya Ufaransa ambavyo viliondoka nchini humo mwaka jana havijaweza kurejesha amani na usalama katika nchi hiyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mashirika kumi ya kutetea haki za binadamu yametangaza himaya na ungaji mkono wao kwa wahanga wa ukandamizaji nchini Saudi Arabia, hususan wanaharakati wafungwa wa, wa kiitikadi na shaksia wenye taathira katika jamii. Taarifa ya pamoja ya mashirika hayo ikiwemo shirika la Amnesty International na Human Rights Watch imeelezwa kusikitishwa kwake na kuendelea ukandamizaji dhidi ya wanaharakati nchini Saudi Arabia. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesema kuna haja ya kufanyika juhudi za kuhitimisha ukandamizaji huo ambao kimsingi unakinzana waziwazi wazi na haki za binadamu. Aidha, taarifa hiyo imemtaka Muhammad Bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia ambaye kimsingi kwa sasa ndiye mtawala wa nchi hiyo kuhitimisha ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya raia. Hivi karibuni kamati ya kutetea haki za binadamu bara Arabu ilieleza katika taarifa kwamba inafanya uchunguzi kuhusu hali mbaya na hatari ya kibinadamu na ya haki za binadamu inayotawala Saudia baada ya kuongezeka hukumu za kifo zinazotolewa na mahakama ya jinai ya Riyadh dhidi ya raia wa nchi hiyo wakiwemo wafungwa wa kisiasa wanaharakati na hata waandamanaji katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, Saudia imevunja rekodi ya kunyonga watu. Hii ni katika hali ambayo kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi Oktoba mwaka jana, jumla ya watu elfu moja na mia moja walinyongwa nchini Saudia, huku zaidi ya matukio mia tisa tisini ya unyongaji huo yakifanyika katika kipindi cha utawala wa Mfalme Salman bin Abdulaziz kuanzia kwanzia mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tano Muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umeendelea kukiuka makubaliano ya usitishaji vita, ambapo katika kipindi cha masaa 48 na yaliyopita umekiuka usitishaji vita huo zaidi ya mara 140. Taarifa zaidi zinasema katika kipindi cha masaa 48 yaliyopita na majeshi ya muungano vamizi wa Saudia yameshambulia kwa makombora mji wa bandari wa Al Hodaida zaidi ya mara 140 na kusababisha uharibifu mkubwa. Pamoja na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudia kuafiki makubaliano ya kusitisha vita, lakini umekuwa ukiyakiuka mara kwa mara na hivyo kudhihirisha wazi kwamba hauna nia ya dhati ya kutekeleza usitishaji vita huko Yemen. Mahdi Al Mashati, mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, amewahi kueleza bayana kwamba usitishaji vita Yemen ulishasambaratika na haupo kutokana na majeshi ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudia kukiuka mara kwa mara makubaliano hayo. Saudi Arabia, huku ikiungwa mkono na Marekani na nchi nyingine kadhaa, Machi 25 mwaka 2015 zilianzisha hujuma na mashambulizi makubwa huko Yemen na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, angani na nchi kavu. Vita hivyo vya kidhuluma vya Saudia na waitifaki wake huko Yemen hadi sasa vimesababisha kuhuliwa maelfu ya Wayemen, kujeruhiwa makumi ya maelfu na kuwa wakimbizi mamilioni wengine. Aidha, asasi na jumuiya mbalimbali za misaada ya kibinadamu zimetahadharisha mara chungu nzima kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu inayoikabili Yemen na hata uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu katika nchi hiyo. Na takwimu zinaonyesha kuwa Uingereza ndio nchi ghali zaidi ya barani Ulaya kuishi. Kutokana na matatizo makubwa ya kiuchumi na kifedha yanayoikabili nchi hiyo, imeelezwa kuwa ongezeko kubwa la mfumuko wa bei kuwahi kushuhudiwa huko Uingereza na ongezeko lisilozuilika la gharama za maisha nchini humo zimeiweka nchi hiyo katika hali mbaya zaidi ya kiuchumi katika nusu karne iliyopita. Utafiti uliofanywa Uingereza, Ujerumani, Uhispania, Ufaransa, Ureno, Ugiriki na Italia unaonyesha kuwa bei ya chakula pamoja na bei isiyodhibitiwa ya mafuta, tikiti za treni na vitu vingine muhimu ni ghali zaidi nchini Uingereza kuliko katika nchi zingine za Ulaya. Aidha, imebainika kuwa gharama kubwa za maisha pia zimekuwa zikiibua mashinikizo makubwa kwa wastaafu nchini humo. Nchi zote za Ulaya ziko kwenye mtikisiko wa kiuchumi, huku mfumuko wa bei ukiongezeka bila kudhibitiwa. Lakini kwa mujibu wa tathmini ya shirika la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo, uchumi wa Uingereza unatajwa kuwa katika hali mbaya zaidi katika nyanja zote ikilinganishwa na nchi za kundi la G7. Kumradhi, matatizo ya kiuchumi na kimaisha nchini Uingereza ni makubwa kiasi kwamba mamia ya maelfu ya watu walioajiliwa katika sekta ya umma kuanzia wafanyakazi wa reli na posta hadi wauguzi na madereva wa magari ya wagonjwa waligoma katika siku za mwisho za mwaka jana, mwaka uliopita elfu mbili na ishirini na mbili, wakipinga hali ngumu ya sasa huo unataja kuwa mgomo mkubwa zaidi wa wafanyakazi wa sekta ya umma nchini Uingereza kuwahi kuikumba nchi hiyo katika kipindi cha miaka thelathini ya karibuni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mnaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, wapendwa wasikilizaji. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kushtadi mashinikizo ya Ukreni kwa wapinzani kwa kuwavua uraia wanaoipinga serikali ya Zelenski. <mucho> Nchi za Magharibi kinyume na nara na kauli mbiu zao za kizandiki za kutetea utu na ahadi zao za kusimamia kidemokrasia zimeshakiuka mara nyingi misingi hiyo, na sio tu haziwezi kuwavumilia wapinzani na wakosoaji wao, bali hutumia pia njia mbalimbali kuzima sauti zao au hata kuwamaliza moja kwa moja. Kuhusiana na suala hilo, Rais Volodimir Zelenski wa Ukraini ametangaza kuwa ameamua kuwanyima haki za kiraia na kuwavua uraia wa nchi hiyo wanasiasa wanaoipinga serikali yake. Zelenski amelibainisha hilo akisema, kwa mujibu wa vipengee vilivyoainishwa na shirika la usalama la Ukraine na shirika la uhamiaji la serikali ya Ukraine na kulingana na katiba ya nchi yetu, nimeamua kubatilisha uraia wa watu wanne. Kabla ya hapo, rais wa Ukraini alisha saini amri alisaini amri ya kuwapokonya uraia makasisi 13 wa kanisa Orthodox la Ukraine. Aliagiza pia afuatiliwe kisiasa mkuu wa baraza la kisiasa la chama cha upinzani kwa ajili ya maisha OPZZH, ambacho kwa sasa kimepigwa marufuku nchini humo. E, serikali ya Ukraini na hasa tokea ulipopamba moto wa mgogoro kati yake na Rusia imekuwa ikiwashinikiza na kuwanyanyasa vikali wapinzani wa vita na wasera dhidi ya Rusia na licha ya kauli mbiu zote za nchi za Magharibi kuhusu kuheshimiwa na kuzingatiwa uhuru wa kisiasa na kijamii, imekuwa ikiwaandama wapinzani na hata kuwapokonya uraia. Ripoti zilizotolewa zinaonyesha kuwa hata katika vita vya Ukraine pia makumi ya mateka wa vita wa Rusia wameteswa na kunyanyaswa na vikosi vya jeshi la Ukraine. Hata hivyo, vitendo hivyo sio tu havijachukuliwa na nchi za Magharibi kuwa ni uhalifu wa kivita na kulaniwa lakini nchi hizo zimeipatia fursa zaidi serikali ya Kiev ya kuendeleza vitendo hivyo kwa kuiongezea misaada zaidi ya fedha na silaha. Viongozi wa Ukraine hawaja wahurumia pia hata askari wa nchi hiyo kwa kuwakamata na kuwaadhibu wale wanaokataa kwenda vitani. Matilda Abona, mkuu wa taasisi ya Umoja wa Mataifa ya uangalizi wa haki za binadamu nchini Ukraine anasema kuna ripoti za kuaminika zinazoonyesha kwamba wanajeshi wa Ukraine wamewanyonga watu ambao hawakushiriki katika vita vya nchi hiyo bila kufuata utaratibu wa kuwafungulia kesi. Aidha, zimepokelewa taarifa kadhaa kuhusu mateso na unyanyasaji waliofanyiwa mateka wa vita na vikosi vya jeshi la Ukraine. Nchi za Magharibi zinaitetea Kievu licha ya hatua zote hizi za serikali ya Zelenski za kukiuka na kutoheshimu kauli mbiu za haki za binadamu, na huku Ukraine ikiwa inavuma pia kwa ufisadi wa fedha na utakatishaji pesa. Ukweli ni kuwa nchi za magharibi zinaimwagia misaada ya fedha na silaha Ukraine, huku zikilifumbia macho swala la ufisadi uliorasimishwa nchini humo, kiasi kwamba kitambo nyuma Victoria Spars, mbunge wa chama cha Republican katika baraza la wawakilishi la Marekani, ambaye alizaliwa Ukraine na hapo kabla alikuwa muungaji mkono mkubwa wa sera ya kupeleka huko misaada ya silaha na fedha, sio tu amemkosoa rais wa nchi hiyo Volodymyr Zelenski na wafuasi wake mafisadi na wabadhirifu, lakini pia ametaka kusitishwa misaada hiyo na kufuatiliwa kadhia hiyo ya ufisadi kwa uzito mkubwa ripoti zilizotolewa zinaonyesha kuwa tokea mwaka 2012 hadi 2021 Ukraine imetajwa mara kadhaa katika orodha za kimataifa kuwa moja ya nchi fisadi zaidi barani Ulaya. naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Wapendwa wasikilizaji, na leo ikiwa ni siku nzuri kabisa ya kukumbuka kuzaliwa mtukufu huyu wa daraja Bibi Fatimat Zahra alaihi salam, binti kipenzi wa mtume mtukufu wa Islamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ambapo hapa nchini Irani imepewa jina la siku ya mwanamke. Karibuni kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati atakayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema lengo la wafanyafujo lilikuwa ni kuharibu nguvu za nchi na si kuondoa udhaifu. Rais Ibrahim Raisi asema wa Magharibi waliingia Afrika kwa ajili ya kukoloni na kupora utajiri wa Afrika, na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran asema kitendo cha jarida la Ufaransa ni mfano wa wazi wa matamshi ya chuki. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameyataja matukio ya mabadiliko ya historia kuwa yana uzoefu mkubwa wa kujifunza au yanaashiria sunna ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, mapema wiki hii alikutana hapa mjini Tehran na wakazi wa mji wa Kum sambamba na maadhimisho ya kukumbuka mapambano ya kihistoria ya watu wa mji huo mnamo tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 hijiri ya shamsia iliyosadifiana na 9 Januari 1978 ambapo wamesema ni jambo la dharura kubakisha hai na kujifunza kutokana na tukio adhimu la tarehe 19 Dei eh, mwaka 1356 hijria shamsia huko Kum, na kubainisha kuwa mapambano adhimu ambayo yalianza kote nchini kwa bendera za wananchi waumini na wanamapinduzi wa mji wa Kum yalikuwa na lengo la kuumua madarakani utawala wa kidikteta, kuitoa Iran katika tumbo la wamagharibi na kuhuisha utambulisho wa kihistoria na kiislamu wa nchi hii. Hii ni kwa sababu Iran katika zama za utawala wa kiimla wa Pahlawi ilikandamizwa chini ya mikono na miguu ya tamaduni potofu na utawala wa kisiasa na kijeshi wa Wamarekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aidha ameashiria hatua ya kituo kimoja kinachotambulika cha nchini Marekani ya kuchapishwa nyaraka za siri kuhusu amri iliyotolewa na rais wa wakati huo wa Marekani, Jimmy Carter kwa ajili ya kuing'oa madarakani Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tena wakati huo ikiwa imepita miezi kumi tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kueleza kuwa kwa mujibu wa nyaraka hizo, Carter aliamuru shirika la ujasusi CIA kuipindua Jamhuri ya Kiislamu, ambapo strategia ya kwanza aliyoitaja ili kuweza kuipindua jamhuri ya Kiislamu ilikuwa ni kustafidi na wenzo wa propaganda. Katika sehemu nyingine ya mazungumzo yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mkono wa adui ajinabii umeonekana wazi kikamilifu katika ghasia na machafuko ya hivi karibuni nchini Iran, na kuongeza kuwa yeedi yeah, injur miostan wanumud bokonan baadhi ya watu na majinabi walitaka kuonyesha katika propaganda zao kwamba baadhi ya watu wanajitokeza barabarani wanapiga mayowe kutoa matusi, na wakati mwingine wanavunja vioo na kuchoma moto vifaa vya kuwekea taka na hatua nyingine, kwamba haya yanatokana na udhaifu wa nchi, udhaifu wa viongozi uchumi na kadhalika. Lakini ukweli wa mambo hauko hivyo. Kinyume chake, walitaka kusambaratisha nukta ambazo zinaipa nguvu nchi hii, hasa usalama ambao ni moja ya nukta za nguvu za nchi yetu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa madola ya Magharibi yaliingia barani Afrika kwa ajili ya kukoloni na kupora mali asili na utajiri wa Waafrika. Rais wa Iran aliyesema hayo wiki hii wakati alipopokea hati za utambulisho za balozi mpya wa Mali hapa mjini Teheran na kusisitiza kwamba madola ya magharibi hayakuingia Afrika kwa ajili ya kusaidia bali kwa lengo la kupora mali na utajiri wa bara la Afrika. Rais wa Iran ameongeza kusema kuwa kwa kuzingatia mali asili na utajiri zilizonazo nchi za Afrika sambamba na nguvu kazi, zinaweza kupiga hatua kiustawi na kimaendeleo kwa kuwa na mamlaka ya kujitawala na pasi na kuingiliwa na madola ya magharibi. Kadhalika, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa uwepo wa madola ya magharibi katika maeneo mbalimbali ya dunia sio tu kwamba haujawa na faida yoyote kwa amani na usalama, bali umekwamisha na kusababisha ukosefu wa usalama. Kwa upande wake, Mohamad Maiga, balozi mpya wa Mali hapa mjini Teheran, na masifu maendeleo makubwa ya kiuchumi ya Iran na kubainisha kwamba Teheran inatambuliwa katika majukwaa mbalimbali ya kimataifa ya kielimu na kisiasa ya Afrika kama moja mataifa ya mataifa yenye kuchomoza kiuchumi na hivyo nchi yake inataka kuimarisha uhusiano na taifa hili. Kwingineko, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatano alihutubu katika kikao cha wazi cha Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, ambapo aliwasilisha mswada wa bajeti ya mwaka 1402 hijiria shamsia ambao unaanza Machi 21. Rais Raisi amesema katika mwaka wa fedha uliopita serikali iliweza kupata mafanikio kwa ushirikiano wa watu wote wanaohusika. Aidha, ameongeza kuwa sehemu ya kwanza ya mswada wa sheria ya bajeti ya mwaka elfu moja mia nne na mbili ya nchi inayohusiana na makampuni ya serikali iliwasilishwa kwenye Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu mwezi mmoja mapema kwa mujibu wa sheria, ili e, bunge lipate muda zaidi wa kuipitia kwa makini, akibainisha misingi iliyotegemewa katika bajeti hiyo, Rais Raisi amesema ke... jitihada zetu zote zililenga kuhakikisha kuwa bajeti hii inaenda sambamba na sera zilizoainishwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Allah amhifadhi na hali kadhalika sera za mpango wa saba wa maendeleo. Na wiki hii msemaji Jairana, hebdo, wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekitaja kitendo cha jarida la Ufaransa la Charlie Hebdo kuwa ni mfano wa wazi wa matamshi ya chuki na udhalilishaji wa thamani za wengine. Naser Kanani Ali Chafi alisema Jumatatu katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari hapa Teheran kuhusu kitendo cha jarida la Kifaransa la Charlie Hebdo la kuwavunjia heshima wanazuoni wa kidini kwamba kitendo hicho ni mfano wa wazi wa matamshi ya chuki, udhalilishaji wa thamani na matukufu ya mataifa mengine hususan mataifa ya Kiislamu na pia ni hatua ya kupenda mabavu na kuchochea machafuko, akibainisha kushangazwa na nchi ambayo imekuwa ikidai kutetea haki za wanawake huku ikidai kuwa inaunga mkono haki za wanawake nchini Iran. Kanaani pia ameeleza kuwa hadhi ya mwanamke pia imevunjiwa heshima kufuatia kitendo hicho cha utovu wa nidhamu na cha matusi, mbali na kudhalilisha thamani na matukufu ya Kiislamu na ya taifa la Iran. Kanaani ametoa wito kwa mataifa na serikali duniani kulaani kitendo cha jarida hilo. Tunaamini kuwa serikali na mataifa duniani yanapaswa kulaani vitendo vya kuvunjiwa heshima matukufu ya kibinadamu, ya kiakhlaki na kidini, na kuvichukulia vitendo kama hivyo kuwa viko kinyume cha sheria, akhlaki na dhidi ya thamani za jamii ya mwanadamu. Naam, na kwa kauli hiyo ya msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, ndio tumefika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma Hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Shukran sana Mubaraka Henia kwa kipindi hicho cha Iran juma hili. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapofikia kujiunga nami katika Macho Yetu Magazetini. Tunalianza jamvi hili la macho yetu magazetini asubuhi hii kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi leo Ijumaa lina habari kuu isemayo: hofu ubora wa elimu ya tanda. Uhaba wa walimu wenye ubora unaotakiwa, kukosekana kwa motisha na kutokuwepo kwa mikakati ya kuzalisha walimu wa kutosha vimetajwa kuwa ni bomu kwenye sekta ya elimu wadau wataka hatua za haraka, serikali yakiri kuna tatizo mahali, yaeleza mikakati yake. Chini ya habari hii kuu kuna maneno yanayosomeka namna hii: idadi ya wanafunzi wa shule za msingi za umma nchini hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili idadi hiyo ni wanafunzi milioni kumi laki nane elfu sabini na mbili na mia tano na nane Habari nyingine, mpendwa msikilizaji, ninayodondoa kutoka gazeti la Mwananchi zinasema: morani wajeruhi viongozi, wa CCM watano mbaroni, mgogoro wa mali na ACT kafu ya kwa kisiki kotini yafunguka, na katibu tawala DC kizimbani kwa uhujumu. Gazeti la Wamachinga kwa upande wake likaandika: mpango atoa maagizo kwa halmashauri nchini Azitaka kufikia lengo la upandaji miti milioni moja na laki tano kwa mwaka, asisitiza ushirikishwaji kwa sekta binafsi katika utunzaji na upandaji miti. Aweso abaini uharibifu wa mazingira Tanga. Dkt Mwinyi asema elimu ni kipaumbele cha kwanza Zanzibar, asema serikali ya Zanzibar imejipanga imejipanga kuleta mabadiliko makubwa sekta ya elimu Aongeza kuwa kwa mwaka huu serikali imedhamiria kujenga madarasa ya patao elfu mbili. Habari nyingine inasema, Bashungwa asema, wizara yetu itakuwa mstari wa mbele kutekeleza maelekezo ya Rais Samia na CCM yaingia kazini kupiga msasa wa viongozi wapya. Gazeti la Uhuru vijijini kwa upande wake likaandika, Mama Fatma Karume asema mapinduzi yamemletea heshima mwanamke asema wanawake, hivi sasa tumekuwa tunapata fursa mbalimbali zikiwemo za kupata nafasi serikalini na ndani ya chama, ambapo hapo awali tulikuwa hatupati nafasi. Ikungi amshukuru Rais d Samia kwa miradi ya maji, wananchi wilayani hapo mkoani Singida wameishukuru serikali ya awamu ya sita chini ya Rais d Samia Suluhu Hassan kwa kutoa fedha zilizogharamia miradi ya maji ambayo imetatua changamoto ya ukosefu wa, wa maji kwa muda mrefu. Wakati huo huo, gazeti hili tunasoma habari nyingine inayosema mameneja Tanrod wapewa angalizo usimamizi barabara, na Daktari Mpango aagiza TFS kupitia upya vibali vya uchumaji mkaa, kukiwa na nyingine inayosema askari polisi afia gesti akitoroka na mwishoni kabisa na aliyekuwa mkurugenzi Rwangwa kizimbani kwa uhujumu uchumi hizi zikiwa ni habari kutoka baadhi ya magazeti ya Tanzania. Sasa naelekea nchini Kenya na ninaanza na gazeti la The Star ambalo limeandika Gachagua haitimisha mazungumzo ya maridhiano katika mijadala ya Meru. Marekani yaahidi kiasi cha shilingi bilioni moja na laki mbili za Kenya kwa ataka, na milioni mbili za Kenya kwa atakayetoa taarifa zitakazosaidia kukamatwa kwa kinara wa shambulio la kigaidi la Dusit D2 jijini Nairobi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Ethiopia yazidisha msako baada ya gereza kuvamiwa na wafungwa kutoroka. Na ushindi kwa Uhuru kufuatia waasi wa kundi la M23 kuanza kuondoka huko Kivu kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Juhudi za rais wa zamani wa Kenya, Uhuru Kenyatta, za kurejesha amani mashariki mwa Kongo zimepiga hatua kubwa baada ya waasi wa kundi la emu 23, kukubali kuondoka katika eneo hilo lililoathiriwa na machafuko. Na gazeti la Taifa Leo la Kenya pia likaandika wazungu wapapasa raila mgongo. Raila mwenyewe anasema, nilialikwa na Raisi Biden kuhudhuria kongamano. Wakenya wafahamu kwamba sijaatishwa na serikali, mimi si mtu wa kutishwa. Odinga amekuwa akikutana na mabalozi wa nchi za magharibi na kupunguza makali ya ukosoaji wa serikali hiyo ikiwa ni habari kuu kutoka Taifa Leo. Habari nyingine kutoka gazeti hilo zinasema: buriani mtangazaji nyota Catherine Kasavuli. Gwiji huyo hatazikwa kesho nyumbani kwao katika kijiji cha Zululu, kaunti ya Vihiga. MCA pabaya kugeuza nyumba yake kuwa afisi. Wakazi wa Kilifi walalamika hatua ya kaunti kukubali afisi ya MCA katika makazi yake. Gachagua atishia kufuta machifu azimio na Pep sasa aelekea Trafford, kocha aelezea wasiwasi kabla ya kumenyana na mahasimu Maniu. naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na tunawashukuru wote ambao mnakuwa mnajiunga nasi katika maoni na katika kutuma eh, jumbe zenu mbalimbali mbali. Na sasa hivi kwa upande wa maoni ninayo kadhaa hapa. Abdallah Makajula anasema shukran, nayo pia kutoka pande za Tabora ah, na maoni mengine, Kipala MC Bulemela yeye ni kutoka upande wa Kirumba, Mwanza, na ametutumia hapa makala moja ndefu hivi na tutaipitia. Shukrani sana, nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia. binti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Uzawa wa mtukufu huyo lilikuwa tukio muhimu lililotokea katika miaka ya risala na ujumbe wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, miaka mitano baada ya kubaathiwa Bwana Mtume. Na katika siku kama ya leo, nyumba ya mtukufu huyo ilijaa manukato na uturi wa peponi. Katika siku hiyo Bibi Fatima alaiha ssalam alizaliwa na hivyo kuzijaza furaha na bashasha nyoyo za Nabi Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa na mkewe mpendwa Bibi Khadija alaiha ssalam. Mazazi hayo yalikuwa zawadi kubwa ya Mwenyezi Mungu kwa bwana mtume na mkewe Bibi Khadija. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi hiyo yenye thamani kubwa, Bwana Mtume alimkumbatia Fatima akakibusu kibaji chake cha uso, kisha akamtazama usoni. Uso huo uliokuwa umejaa nuru ulimpa utulivu mtukufu huyo. Kwa kuzaliwa Bibi Fatima, ni kana kwamba Bwana Mtume alikuwa amepewa hazina ya dunia, na kwa hakika, kwa mujibu wa Kurani tukufu Fatima alayha salam alikuwa Kauthar, yani khair nyingi kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama inavyosema Qur'ani yenyewe katika suratul Kauthar ya kwamba, hakika tumekupa khair nyingi, basi sali na uchinje kwa ajili ya Mola wako. Hakika anaye kubughudhi ndiye aliyekatikiwa. Aya hizi ziliwajibu wale maadui waliokuwa wakimbughudhi Bwana Mtume kwa kumkejeli na kumwambia kuwa alikuwa amekatikiwa na kizazi. Kwa hakika aya hizo zilimtuliza Mtume, zikampa matumaini na kumhakikishia kwamba ukweli wa mambo ulikuwa kinyume kabisa na walivyokuwa wakidai maadui wake. Bibi Fatima alizaliwa ili kuwa kigezo na fahari ya wanawake duniani na wakati huo huo kuwa mama na asili ya kizazi cha wabeba bendera ya uongofu kwa ajili ya kutetea dini ya kumpwekesha Mwenyezimungu na vigezo vya maadili mema na utu. Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimpa binti yake jina la Fatima kwa maana kwamba Mwenyezimungu amemuweka mbali na maovu pamoja na moto. Amani ya Allah iwe juu ya Fatima alayha ssalam, mbora wa wanawake wa ulimwengu. Amani iwe juu ya mtu aliyependwa zaidi na mtume wa Allah. Amani na rehma za Allah ziwe juu ya Fatima alayha salam, ambaye ni kigezo halisi cha mja bora na aliyekamilika. Tunatoa mkono wa pongezi, kheri na fanaka kwa wapenda na watetezi wote wa haki duniani. Fatima alayha salam alijifunza masuala muhimu ya maisha kwa baba yake mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na alikuwa na nafasi muhimu kwake. Mapenzi na upendo aliyoonyesha mtume kwa binti yake huyo yalikuwa makubwa zaidi kuliko mapenzi ya kawaida yanayoonyeshwa na mzazi kwa mtoto wake na hilo lilionyesha wazi nafasi, ukamilifu na utukufu aliyokuwa nao Fatima salamullahi alaiha. Mtume alikuwa akimpenda sana binti yake huyo, na akisema, binti yangu mpendwa Fatima ni fahari ya wanawake wa dunia katika zama na vizazi vyote. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa katika jamii ambayo haikuwa na chochote kwa mtazamo wa thamani za kiutu. Tabia na tamaduni potofu kama vile vita, umwagaji damu na kuwazika hai mabinti ambao hawakuwa na hatia yoyote zilikuwa zimefikia kilele katika zama hizo. Kwa kudhihiri Uislamu, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipambana vikali na mila hizo chafu katika zama ambazo akina baba walikuwa wakichukizwa na kuhuzunishwa sana na kubarikiwa watoto wa kike, Mtume alikuwa akiibusu mikono ya Fatima ili kukabiliana na fikra mbovu za kijahili zilizokuwa zimeenea katika zama hizo dhidi ya watoto wa kike. Fatimatu Zahra alizaliwa katika nyumba ya wahi na mtu adhimu katika historia ya mwanadamu ambaye hakuwa mwingine bali ni mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu, na hapo akapata maarifa na elimu muhimu kuhusiana na mola muumba wa mbingu na ardhi. Kila mara wahyu ulipokuwa ukimteremkia mtume na yeye kuamrishwa awabainishie watu hakika na mambo mapya, Fatima alayha salam alikuwa akijifunza mengi kutokana na hutuba hizo za mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam zilizojaa hekima na busara kuhusiana na ulimwengu. Kwa kuwa na maarifa kama hayo, bibi Fatima aliweza kupitia njia ya ukamilifu na kupata maarifa muhimu ya Mwenyezi Mungu muumba wa mbingu na ardhi pamoja na mambo mengine yote yaliyo mazuri. Fatima alaiha ssalam, ambaye alikuwa mja mwenye huruma sana, daima alikuwa chemchemi ya uchangamfu na utulivu kwa mumewe Ali alaihi ssalam alikuwa akiichukulia familia kuwa chimbuko halisi la jamii na msingi muhimu uliopendwa zaidi na Mwenyezi Mungu aliyehesabu mazingira ya nyumbani na familia kuwa sehemu ya kujengea malezi bora. Nyumba yake ndogo iliwalea watu wakubwa ambao walikuwa chanzo cha matukio muhimu katika historia ya Uislamu na wanadamu wote. Katika mbinu yake ya malezi Fatima alayhi ssalam, ambaye yeye mwenyewe alikuwa chemchemi ya elimu na imani, alipanda mbegu ya upendo, tabia njema na maadili mengine mema katika nyoyo za watoto wake. Mfano mmoja bora wa malezi hayo muhimu maishani ni kuwa wakati mmoja, Imamu Ali na Fatima alayhim ssalam walifunga kwa siku tatu mfululizo na kuwapa masikini yatima na mfungwa chakula chao cha futari na kuamua kufuturu kwa kunywa maji tu katika siku hizo za funga ya nadhiri. Jambo hilo liliwashajiisha watoto wao kufuata tabia na sira hiyo ya kuvutia maishani, ambapo walijitolea na kujinyima mambo mengi kwa ajili ya kutetea na kuhuisha haki na thamani tukufu za mbinguni. Nyumba ya Fatima ilikuwa nyumba ambayo wakazi wake walifikiria jinsi tu ya kumridhisha Mwenyezi Mungu na kuichukulia ridhaa hiyo kuwa msingi wa matendo yao. Historia inashuhudia kuwepo kwa bibi huyo mtukufu katika medani mbalimbali mbali na muhimu za Uislamu. Hakuwa akihubiri thamani za kiislamu kwa maneno matupu, bali alikuwa akizitekeleza kivitendo pia na kupambana vilivyo na wale wote waliojaribu kuzikanyaga. Mtazamo wa kina wa Fatima kuhusu masuala ya kijamii na kisiasa katika zama zake ulitokana na mafundisho ali ya Qurani tukufu ambayo alimshajiisha kusimama na kupambana na dhulma, uonevu, ufisadi na ubaguzi katika jamii. Alikuwa akizingatia na kutekeleza kivitendo thamani za kiakhlaki na kimaanawi kwa mtazamo wa Fatima alaiha salam kuizingatia Quran kunatimia kwa kufahamu na kutekeleza mafundisho ya kitabu hicho kitakatifu. Alikuwa akisema ikiwa mtu ataifuata Quran, bila shaka atafikia saada na uokovu. Ni kwa sababu hiyo ndipo baada ya kuaga dunia mtume mtukufu Sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na ili kuzuia kutokea mfarakano na mgawanyiko miongoni mwa Waislamu, Bibi Fatima akawakumbusha watu nafasi muhimu ya Qur'an kwa kuambia: ni kwa nini mnapotea njia hali ya kuwa kitabu cha Mwenyezi Mungu kiko baina yenu? Mafundisho yake yako wazi na hukumu zake zinang'aa, alama zake za uongozaji ziko wazi na tahadhari zake zimebainishwa. Je, mnavutiwa na Qur'an Ilhali mnatafuta mwamuzi asiyekuwa Quran? Mbali na kuienzi Qurani kwa maneno, Bibi Fatima alikuwa pia mtekelezaji mkubwa wa mafundisho ali ya kitabu hicho kitakatifu cha Mwenyezi Mungu. Siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra Alaiha Ssalam huadhimishwa hapa nchini Iran kama siku ya mwanamke na mama. Tunatumai kwamba wanawake na akina mama waislamu duniani watafanya juhudi za kuufahamu vyema Uislamu na kuiga mifano ya wanawake wema kama Fatima alaiha ssalam, katika kufikia nafasi yao halisi katika familia na jamii, na hivyo kuishi katika mazingira bora wanayostahiki. wassalamu alaikum warahmatullahi Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 20 Jumada thani dethani mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Januari mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1452 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Alizaliwa Bibi Fatimatu Zahra binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bibi Fatimatu Zahra alilelewa katika nyumba ya wahi na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hadi zake, na hivyo kuweza kufikia daraja za juu zaidi za ukamilifu. Bibi Fatima, alikuwa na nafasi kubwa katika kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali mbali zilizokuwa zikimkabili baba yake kutoka kwa washirikina wa Maka. Mwaka wa pili Hijiria, bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alifunga ndoa na Imama Ali bin Abitalib, ambaye ni dhihirisho la haki, uadilifu na uchamungu, katika sherehe ndogo iliyosimamiwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Vilevile bibi Fatima akiwa na Imama Ali alaihi sal alifanikiwa kulea shakhsiya adhimu kama Hasan, Husein na Bibi Zainab alaihimu ssalam. Mbali na majukumu ya kulea familia Bibi Fatima alijishughulisha pia na malezi ya jamii. Katika siku kama hii ya leo, miaka 332 iliyopita aliaga dunia George Fox, mwana mageuzi wa kikristo nchini Uingereza. George Fox alishindwa kustahamili mgongano uliokuwepo katika maneno na vitendo vya makasisi na wafuasi wa Ukristo na vilevile vile vita vya watawala wa zama hizo. Akiwa na umri wa miaka kumi na tisa, alikata shauri kufanya utafiti kwa ajili ya kutafuta ukweli. Alikuwa akiamini kwamba kuna ulazima wa kurejea katika mafundisho asili ya Ukristo na kujiepusha na umwagaji wa damu na wakati huo huo kusimama kidete kwa ajili ya kukabiliana na dhulma. Hata hivyo Fox naye pia alitumbukia katika makosa kwenye itikadi zake. Pamoja na hayo, fikra zake zilipingana na mafundisho ya, ya ukristo katika zama hizo. Mara kadhaa alitiwa mbaroni na kutupwa jela na mamia ya wafuasi wake walikuwa wakiteswa magerezani. Harakati yake ya kupigania mabadiliko ya kidini iliendelea baada ya kuaga kwake dunia na harakati hiyo ingalipo hadi hii leo. Miaka 124 iliyopita, katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa huko Homein Ayatollah Sayid Ruhullah Musawi Homeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Baba yake Imamu Homeini, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliuawa shahidi Imamu akiwa bado mtoto, na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Homeini alijiunga na masomo yaj kwa walimu mashuhuri hususan Ayatollah abdul Abdulkarim Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imamu Khomeini alianzisha harakati kubwa zaidi ya kupambana na utawala dhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatollah Borojerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa. Imamu Khomeini aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha karibu miaka 15 na baadaye alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shah na kuasisi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwaka 1979. Shukrani sana Amir Ibrahim Rutajengo kwa makala yalio katika historia, nasoma kwa haraka haraka na kwa ufupi maoni ya msikilizaji wetu Hamza Gomba wa Mwanza wa Tanzania, ambaye ameandika: viongozi wote wa taifa la Irani, Allah awahifadhi, kwa umakini wenu na ushujaa wenu wa kulinda raia wenu, rasilimali zenu, na hongereni sana kwa askari wa intelijensia kwa kukamata wahalifu wanaotaka kuharibu utulivu wa taifa la Iran. Anasema hawa hawapasi kuachiwa, hao ni wauaji. Shukran sana Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la afya duniani WHO limeonya kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaoendelea kuripotiwa katika mataifa kadhaa duniani huku Malawi, Siria na Lebanon yakitaja kuathirika zaidi. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ametolea mwito mataifa ya dunia y kuchukua tahadhari, akihofia athari zaidi kutokana na uhaba wa chanjo za so ugonjwa huo. Kwa akali wanajeshi 14 wa Mali wameuawa wiki hii na wengine 11 kujeruhiwa, katika mashambulizi mawili tofauti katikati mwa nchi hiyo. Jeshi la Mali sambamba na kuthibitisha habari hiyo, limetangaza kuwa wanajeshi hao waliuawa wa baada ya magari yao kukanyaga mabomu ya kutegwa barabarani ambayo yalitegwa na moja ya makundi ya waasi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika mashirika kumi ya kutetea haki za binadamu yametangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wahanga wa ukandamizaji nchini Saudi Arabia, hususan wanaharakati, wafungwa wa, wa kiitikadi na shahsia wenye taathira katika jamii. Na muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umeendelea kukiuka makubaliano ya kusitisha vita, ambapo katika kipindi cha masaa 48 iliyopita umekiuka usitishaji vita huo kwa zaidi ya mara 100 arobaini. Nawashukuru wapendwa wasikilizaji wote ambao wametuma maoni yenu, na sina la ziada. Nawatakia asubuhi njema, tuungane tena katika matangazo yetu yajayo. Kwa herini.