Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Imran, aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu, hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini subirini, na shindaneni kusubiri, na kuweni macho, na mcheni Mwenyezi Mungu, ili mpate kufanikiwa. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarakena nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran kiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Wapenzi msikilizaji, tulio tuliowaandalieni katika siku hii ya leo, wakati huu wa asubuhi ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utakuwa na makala maalum uh, kwa mnasaba wa siku ya wanawake. Baada ya makala hiyo maalum, wapenzi wasikilizaji, utakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha makala ya leo katika historia ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com au parstoday.ir. Ntarudia tena, mnaweza kuyapata matangazo yetu haya popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday ir sw na pia kupitia aplikesheni ya simu za mkononi IRIB World Service na redio mshirika nchini Tanzania ambao ni Maarifa FM. Inapatikana maeneo kadhaa nchini Tanzania ikiwemo ni kupitia masafa ya 105.3 FM Tanga, masafa ya 99.1 Lindi, pia Maarifa FM 101.9 Mwanza, halikadhalika Kigoma tunapatikana kupitia 99.7 Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki e, na saa uh, moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira Mujumbra, Burundi, ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na saa moja kamili e, pia e, kwa saa za huko Rwanda na Afrika Mashariki ni saa mbili kamili. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran asema adui ameshindwa katika vita vya kisaikolojia dhidi ya nchi hii. Msemaji wa harakati ya Hamas huko Palestina asema utawala wa kizayuni wa Israeli unafuatiliwa usiku na mchana. Russia yatangaza kuwa tayari kutatua mgogoro wa Ukraine kwa njia ya mazungumzo karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria njama na vita vya kisaikolojia vya pande zote vya adui dhidi ya watu wa Iran na kusema, pamoja na kuwepo fitna zote hizo, leo taifa la Iran najivunia kuwa adui ameshindwa rais ibrahim raisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema hayo jumatano alipokuwa akihutubu katika kikao cha wazi cha majilisi ya ushauri ya kiislamu bunge la iran ambapo amewasilisha mswada wa bajeti ya mwaka 142 hijiri ya shamsia ambao unaanza machi 21 rais ameongeza kuwa pamoja na kuwepo fitina zote alizoanzisha adui katika uga wa vita vya kisaikolojia na kiuchumi sambamba na kuchochea jamii ya kimataifa dhidi ya jamhuri ya kiislamu lakini hii leo taifa kubwa la Iran linajivunia kuwa adui ameshindwa. Kwingineko katika hotuba yake rais rais amesema katika mwaka wa fedha wa elfu moja mia nne na moja hijiria shamsia, serikali iliweza kupata mafanikio wa ushirikiano wa watu wote wanaohusika. Ameongeza kuwa sehemu ya kwanza ya mswada wa sheria ya bajeti ya elfu moja mia nne na mbili hijiria shamsia ya nchi inayohusiana na makampuni ya serikali iliwasilishwa kwenye majilisi ya ushauri ya Kiislamu mwezi mmoja mapema kwa mujibu wa sheria, ili bunge lipate muda zaidi wa kupitia bajeti hiyo kwa makini. Akibainisha misingi iliyotegemewa katika bajeti hiyo, rais rais amesema jitihada zote zililenga kuhakikisha kuwa bajeti hii inaenda sambamba na sera zilizoainishwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ala amhifadhi na hali kadhalika sera za mpango wa saba wa maendeleo. Mjumbe maalum wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya Afghanistan amesema kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inashirikiana na serikali ya muda ya Taliban katika nyanja mbalimbali, ikiwemo nyanja ya kiuchumi kwa kuzingatia siasa za kuwasaidia wananchi wa Afghanistan. Shirika la habari la Tasnim limeripoti kuwa Kazimi Qomi balozi mpya wa na mjumbe maalum wa rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran katika masuala ya Afghanistan amesema kuhusu jitihada za serikali ya Iran kwa ajili ya kurejesha amani nchini Afghanistan na uthabiti katika nchi hiyo kwamba nafasi ya Teheran katika ustawi wa kiuchumi wa nchi hiyo inaweza kutoa mchango katika uchumi wa Iran na kupanua ushirikiano na nchi hiyo na amesema kuwa hiyo ndiyo sera ya serikali ya Iran. Kazim Kumi ameeleza kuwa mapatano ya Afghanistan au amesema mapato ya Afghanistan yamepungua kwa zaidi ya asilimia sabini kiasi kwamba tokea Talibani shike hatamu za uongozi nchi hiyo O, sasa imefutiwa misaada ya jamii ya kimataifa au imepungua kwa kiasi kikubwa kutoka karibu dola bilioni kumi na tatu hadi bilioni tatu pekee. Amesema kupungua huko kwa misaada kumeathiri maisha ya wananchi na uchumi wa Afghanistan. Wakati huo huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatambua vyema suala hilo o muhimu na hali ya mambo inayoikabili hivi sasa nchi hiyo jirani. Balozi wa Iran nchini Afghanistan ameongeza kusema kuwa hali ya uchumi wa Afghanistan ni mbaya sana, jambo lililosababisha ongezeko la wimbi la wakimbizi kuelekea katika nchi nyingine, hususan Iran, na ndiyo maana jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikaliweka katika ajenda yake suala la kushirikiana na Afghanistan katika nyanja ya uchumi kama mojawapo ya mikakati yake mikuu. Uh, pia kwa mtazamo wa kibinadamu, kiahlaki na Kiislamu na pia kwa upande wa maslahi kwingineko. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas ameeleza kuwa mapambano ya kulinda na kutetea msikiti wa Al-Aqsa na mateka wa Kipalestina yatakuwa ya aina yake, na amesisitiza kuwa utawala wa Kizayuni unawajibika kubeba dhima ya matokeo ya hatua za kichochezi za Bengvir. Abdulatif Alqanui, msemaji wa Hamas, amesema uh, hayo alipohutubia uh, hadhara akiwa mbele ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko Ghaza, uh, na kuongeza kuwa uh, kadhia ya mateka shujaa wa Kipalestina walioko katika jela za utawala Wakizauni ni suala kuu linalopewa uzito na kipaumbele na harakati ya Hamas. Aidha amesema na viongozi wa Palestina wako tayari kuwaunga mkono na kuwasaidia mateka wake katika mapambano na mashinikizo yoyote. Alkaribi ameeleza kuwa Hamas na watoto wote wa taifa la Palestina na mapambano yao ya usiku na mchana wanafuatilia nyenendo za utawala ghasibu mkabala wa mateka wa Kipalestina. Na amesema tunautahadharisha, utawala ghasibu kwamba mapambano ya kulinda msikiti wa Alaksa na mateka wa Kipalestina yatakuwa tofauti na mifano na matukio yote yaliyopita. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake huko Ghaza, msemaji wa Hamas amesisitiza kuwa utawala haramu wa Israeli ndio utakaobeba dhima na kuwajibika na taathira hatari za matamshi na vitendo vya kichochezi vitarbenr waziri mwenye msimamo ya furutuada wa utawala huo kizayuni dhidi ya msikiti wa al na mateka wa kipalestina, taathira hizo zitaliathiri zi eneo zima, amesema alkanui. Hivi e, karibuni Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni wa Israel, akiwa katika siku za awali akihudumu katika nafasi hiyo, na huku akiambatana na kundi la wazayuni kadhaa, wakisindikizwa na wanajeshi wa utawala huo haramu, waliovamia msikiti wa al aksa na katika mji wa Quds, au Jerusalem, katika hatua ya kichochezi. Kitendo hicho kinaendelea kulaaniwa pakubwa na Waislamu na nchi mbalimbali za Kiislamu duniani na hata Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeitisha kikao kujadili uchochezi huo. Wapenzi wasikilizaji, taarifa hii ya habari za dunia inawajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sambamba na maadhimisho ya kutimia mwaka wa 21 tangu kuanza kazi gereza la Guantanamo huko guba ya Cuba, shirika la msamaha duniani yaani Amnesty International limelani jinai za miaka 21 katika gereza hilo zilizotekelezwa na Wamarekani. Tarehe 11 Januari mwaka elfu mbili na ishirini, jela za kijeshi zilizokuwa chini ya ulinzi mkali sana katika kambi ya jeshi la Marekani E, katika guba ya Cuba zilianza kazi ambapo wale wote ambao walitiwa nguvuni katika vita vilivyodaiwa na rais wakati huo wa Marekani George Bush mtoto kuwa eti ni vita dhidi ya ugaidi walipaswa kufungwa jela na kuhukumiwa nje ya Marekani. Vara Rosas mkurugenzi wa Amerika wa Amnesty International ameeleza kuwa inasikitisha kwamba miaka 21 baada ya kufunguliwa gereza la kuogofya la Guantanamo chana hiyo ikiwa ni kwa kukiukwa sheria, Marekani inaendelea kuwashikilia watu 35 katika gereza hilo la kuogofya. Afisa huyo wa ameongeza kuwa akthari ya watuhumiwa hao watano hawajawahi kuhukumiwa kwa kosa au halifu hote. Erika eriagoyavara Rosas ameeleza kuwa tume ya kijeshi iliyoundwa kuchunguza kesi za baadhi ya watuhumiwa hao ya kiadilifu na haiwajibiki. Tume hiyo haiwapihaki watuhumiwa ya kuwa na wakili wa kuwatetea. Amnesty International imemtaka rais Joe Biden wa Marekani uh, wahamishie haraka wafungwa ambao hawajawahi kuhukumiwa katika nchi ambazo watakuwa salama na ambazo zinaheshimu haki za binadamu. Mkurugenzi wa Amerika, Amnesty International aidha amesisitiza kuwa Guantanamo Bay bado ni doa katika historia ya Marekani. Miongo miwili imepita sasa tokea kufunguliwa kwa gereza hilo linalopakana uh, na Marekani eh, katika guba kubwa, gereza ambalo linapasa kufungwa milele daima, amesema msemaji wa ikulu ya Rusia. Kremlin ametangaza kuwa nchi hiyo iko tayari kutatua mgogoro wa Ukraine kwa njia ya mazungumzo. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Rusia, Amebaini kuwa Moscow ipo tayari siku zote kutatua matatizo mbalimbali kwa njia ya mazungumzo, ambapo rais wa nchi hiyo Vladimir Putin mara kadhaa amebainisha juu ya azma ya nchi yake kuwa tayari kufanya hivyo. Msemaji wa Kremlin ameongeza kuwa bila shaka, chaguo bora zaidi ni kufanikisha malengo ya Russia kwa njia ya amani, kisiasa na kidiplomasia. Aidha amesisitiza kuwa katika hali ambayo sheria za Ukraine zimemzuia rais wa nchi hiyo kutofanya mazungumzo yote na Russia, hakuna mazingira yote ya kuweza kufanyika mazungumzo huku nchi za magharibi pia zikiiuzia uh, Kiev silaha na pia kuizuia kufanya mazungumzo. Wizara ya ulinzi ya Ukraine imetangaza kuwa inaitaka Rasha iondoe wanajeshi wake maeneo yote ya Ukraine kama sharti lake muhimu zaidi ili ifanya mazungumzo. Wakati huo huo, Moscow inasisitiza kuwa inajikita zaidi katika masharti yake na busara ya wazi ili kufanya mazungumzo na Ukraine na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na sasa baada ya taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, ni wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kushadidi kukosolewa baraza la mawaziri lenye utata Netanyahu. Katika kipindi cha chini ya wiki mbili tokea lianze kazi baraza la mawaziri la serikali mpya utawala wa kizayuni wa Israeli inayoongozwa na, na Benyamin Netanyahu, ukosoaji dhidi ya baraza hilo umeshadidi kwa kiasi kikubwa, na hata baadhi wameonya kuhusu uwezekano wa kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe. Katika utawala huo bandia, Benyamin Netanyahu wamerejea madarakani baada ya muda wa mwaka moja na nusu tu na tayari ameshaunda baraza jipya la mawaziri la utawala huo haramu. Pamoja na hayo, kuna uwezekano wa baraza hilo jipya la mawaziri kusambaratika baada ya mda usio mrefu. Wakosoaji wa baraza hilo wamelenga zaidi matamshi na sera zisizo na busara na za misimamo mikali ya kufurutu ada za waziri wa usalama Utawala huo katika kipindi cha wiki mbili, e, Itamar Ben Gvir amechukua maamuzi ambayo yamepelekea kujitokeza upinzani wa ndani na wa kimataifa dhidi ya baraza la mawaziri la Netanyahu. Juma iliyopita Ben Gvir aliuhujumu msikiti wa Al-Aqsa katika mji wa Quds au Jerusalem, ambapo alivunjia heshima eneo hilo tukufu la Waislamu. Kitendo hicho kiliibua malalamiko makubwa kieneo na kimataifa na hata baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lime Uh, limelazimika kuitisha kikao cha dharura kuhusu uh, matamshi hayo. Baraza hilo limeitaka serikali ya Netanyahu kujizuia na vitendo vya kichochezi dhidi ya Wapalestina. Ben-Vir katika mwendelezo wa uh, maamuzi yake dhidi ya Wapalestina ametangaza kuwa vizingiri vikali zaidi vime wekwa dhidi ya mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza ya Israel. Mbali na Bengvir, pia kuna Yariv Levin, waziri wa sheria ya utawala wa kizaini wa Israel, ambaye naye Jumatano iliyopita aliibua utata kwa kutangaza mabadiliko makubwa katika mfumo wa mahakama katika utawala huo. Kwa mujibu wa mabadiliko hayo, baraza la mawaziri la utawala wa kizaini wa Israel litaweza kuchagua majaji. Uamuzi huo pia umekosolewa vikali sana Wakosoaji wa baraza la mawaziri la sasa la Israeli wanaamini kuwa maamuzi yenye utata yaliyochukuliwa na mawaziri hao wawili yaliidhinishwa na Benjamin Netanyahu mwenyewe. Yair Lapid, waziri mkuu wa zamani, amemshambulia vikali Netanyahu kutokana na maamuzi hayo ya waziri wa sheria. Naye Beni Gansa, waziri wa zamani wa vita katika utawala wa kizayuni wa Israeli, pia amekosoa vikali baraza la mawaziri la Netanyahu na kuongeza kuwa sera za baraza lake la mawaziri zitahatarisha mustakabali wa utawala huo bandia. Aidha, amemtuhumu Netanyahu kuwa anaanzisha vita vya ndani. Baadhi ya wakosoaji wanasisitiza kuhusu nukta hii kwamba hatua zenye utata za mawaziri wenye kufurutu ada wa Netanyahu zinaonyesha utambulisho halisi wa baraza hilo ambalo lina mawaziri dhaifu mno na wenye utata ambao hawastahiki kuwa madarakani. Ehud Barak, waziri mkuu wa zamani, utawala wa kizawini wa Israel, amesema hivi kuhusu baraza jipya la mawaziri la Netanyahu: ni baraza la mawaziri la watu wenye kula rushwa, ambapo pia ni dhaifu. Ni dhaifu, ni wanyonyaji na wenye misimamo ya ubaguzi wa rangi. Waziri kama Ben Gvir anataka kupata mdungula kutoka kwa Netanyahu. Kwa kuzingatia kushadidi ukosoaji dhidi ya Netanyahu, vyombo vya habari vya utawala wa kizawini vimeonya kuwa wenye misimamo mikali katika baraza la mawaziri la Israeli watapelekea kuongezeka malalamiko na makabiliano baina ya raia na vikosi vya usalama. Netanyahu kwa upande wake amedai kuwa wapinzani wake wanahatarisha kile alichokitaja kuwa etni demokrasia na uhuru katika utawala huo bandia. Inaelekea kuwa matamshi hayo ya Netanyahu yanatokana na hofu yake kuhusu kusambaratika mapema baraza lake la mawaziri. E, jambo ambalo iwapo litajiri litakuwa ni pigo kubwa zaidi e, katika historia yake katika ulingo wa kisiasa. Nam, wapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na napenda kuwakumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale ulipo kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, parstoday.ir/sw. Hali kadhalika, pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia redio wa mshirika nchini Tanzania. Naam, na sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio A, mawaidha kwa mnasaba wa siku ya mwanamke e, na mawaidha hayo yataletwa kwenu na Sheikh Abdurazak. Karibuni kusikiliza. hadithi tulizozisoma sisi za Bwana Mtume na aya ya Qur'ani inatupa mwongozo katika kuditamin role ya mwanamke katika jamii. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema katika hadithi tulioisoma takhayyaru linutafikum fa inna al-irqa dassasun, chagueni mahala pa kuweka mbegu zenu, ardhi ya kupanda mbegu zenu. Hakika vizazi viko sensitive sana, kwa maana ya kwamba kizazi kinaweza kuathiri pale utakapopanda. Lile shamba utakalopanda mbegu yako litaathirika na mazingira ya shamba lile, si kila mbegu inapandwa katika kila ardhi. Lakini akasema Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kullu mauludin yuladu ala alfitra, kila anayezaliwa anazaliwa katika asli, maumbile ya asli. Yapi? ya kumtambua Mungu. fa abawahu, tunazungumza environment sasa, wazazi wake wawili, yuhawidanihi, wanaweza kumtia katika Uyahudi au yunasirani au katika shirki au yumajisanihi au katika Umajusi kwa ujumla. Kwa hivyo kuna vitu viwili hapa, cha kwanza ni fitra, cha pili ni familia ambayo ni primary agent of socialization, ina athari kubwa sana katika malezi ya mtu kumfanya awe na mwelekeo fulani au asiwe na mwelekeo fulani. Ukisema kwamba nature ya mwanamke inayotegemewa katika majukumu na kazi za mwanamke, utakuwa umeamini kinyume na haraka zote hizo za kupigania ukombozi wa mwanamke. Ukiamini nature, ina maana kwamba unaamini kwamba tatizo ni jamii, ikikubali kubadilika position ya mwanamke pia itabadilika katika jamii, na hapo ndipo ulimwengu ulipokuwa kwamba jamii inawanyanyasa wanawake, na jamii ikikubali kuwapa nafasi wanawake wanaweza. Na kinachozungumzwa hapa ni patriarchal society, kwamba tuna jamii ambayo ni inatawaliwa na mfumo dume, lau kama wanaume wakimpa nafasi mwanamke anaweza kufanya kama mwanaume bali anaweza mara nyingine akamzidi mwanaume. Kwa hivyo kinachofanyika ni kampeni za kuhakikisha kwamba mwanamke anakombolewa kwa kupewa nafasi, kwa sababu alinyimwa nafasi, ndio pakafanyika mikutano mingi mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano, mkutano wa kwanza mkubwa ukafanyika Mexico City, wakakusanya wanawake wote. Mwaka elfu moja mia tisa na themanini Copenhagen, Denmark wakafanya mkutano wa pili mwaka elfu moja 1985 Nairobi wakafanya watatu na mwaka elfu moja 1995 wakafanya Beijing China. Hii mikutano minne hii imelenga kuhakikisha kwamba ulimwengu unaelimishwa kwamba ubadilike, kwa sababu nacha ndiyo ina play role katika kudetermine position ya mwanamke katika jamii na wala si nature, kwa sababu ya mjengo huo, kwa sababu ya mtazamo huo, na hawa wanaopigania ukombozi wa mwanamke wameibuka juzi tu, kwa sababu Marekani, tangu mwanamke apewe haki ya kupiga kura, hawajafikisha miaka mia moja. Kwa mara ya kwanza mwaka elfu moja mia tisa na ishirini ndio mara ya kwanza mwanamke wa Marekani ameruhusiwa kupiga kura. Mke awe ha haki ya kumiliki mali, Uingereza ni mwaka elfu moja mia nane na themanini na mbili ndio sheria imepitishwa ya kumruhusu akiwa ni mke wa mtu aweze kumiliki mali na yeye. Kwa hivyo ni wageni, ni wageni katika uwanja huu. Hawana umri mrefu katika, katika uwanja huu. Sasa suala la msingi hapa ambalo tunatakiwa tujadiliane ni mtazamo wa Kiislamu. Lecture ya kwanza pameorodheshwa matatizo. Tunatafuta njia ya kutokea. Tumesema kwamba hatuwezi kufahamu tutokee wapi mpaka tutakapofahamu tuliingilia wapi. Ndio tukaona kwamba asili ya tatizo hili ni hizo tofauti tulizozieleza hapa, kwamba masala ya nature na nacha na masala ya tofauti zile za kimaumbile na tofauti za kiuwezo na mfano wake. Lakini istilahi iliyotumika na Mtume na inayotumika katika Qur'ani ni neno fitra. Neno fitra katika Uislamu lina maana ya maumbile ya asili, lakini maana ya fitra ni yale maumbile ya kumtambua Mungu, kwamba viumbe vyote vina asili ya kumtambua Mungu, lakini mazingira yanaweza kuvibadilisha. Yani hadithi ya Mtume kullu mauludin yuladu ala alfitra, ina maana kwamba kila kinachozaliwa kina, kina chembechembe zinazomsaidia kufahamu Mungu ni nani. Hata kama Mtume hakuja, Firaun anaweza kusema mimi ni Mungu, lakini anapoharibikiwa ile asli yake inamuunganisha na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu ya ya fitra. Sote tuna fitra hii, lakini mtume anasema fa abawahu au matni nyingine thumma abawahu au hata yakuna abawahu, baada ya kuzaliwa mtoto katika maumbile ya asili na maumbile ya asili mku, mkutambua haki. Mtoto hazaliwi mwongo, mtoto hazaliwi ana kiburi, mtoto hazaliwi ni bahili, mtoto hazaliwi na sifa zote hizi bali mtoto anazaliwa yuko safi, anajifunza kwa wazazi fa abawahu, wazazi ndio wanamfunza ubahili, wanamfunza uchoyo, wanamfunza uoga, wanamtishia kwamba asikunywa uji atang'atwa ata na dude, wanamtengeneza mpaka anakuwa mwoga. Sasa hali hiyo ni kumtengeneza awe bahili. Kwa hiyo tunawalelea, tunawatengeneza, tunawabadilisha kutoka ile fitra yao. Hapa tunajifunza kwamba kuna fitra na kuna mazingira. Uislamu hausemi nature na environment au socialization, bali unasema fitra. Na tufahamu kwamba kuna tofauti baina ya nature na fitra. Wale wanaozungumzia nature hawazungumzii positive side tu, wanazungumzia positive na negative sides. Kwa maana ya nature, anaweza kuzaliwa mmoja. Katika wataalamu Lombros, amefanya utafiti kwamba kuna watu wanazaliwa waovu, kinyume kabisa na mtazamo wa Kiislamu na akaainisha kwamba macho yanakuwa hivi, kope zinakuwa hivi, sijui kinakuwa hivi. Kwa hivyo kuna vitu ambavyo ukiviona katika maumbile ya mtu vina sign tabia yake. Kwa hivyo anaweza akaonekana ni jambazi kwa kumtizama tu maumbile yake alivyokuwa na namna alivyozaliwa. Sisi tunasema la fitra, haina negative side, ina positive side peke yake, kwa maana ya kwamba anapozaliwa mtu ni safi, hakuna anayezaliwa jambazi. Ndivyo Mungu alivyotuumba, lakini mazingira atakayoyakuta yanaweza kumwandaa katika hali nzuri au hali mbaya, yanaweza kusapoti ile fitra au kwenda kinyume. Kwa hivyo tunasema hivi, Uislamu ni dini ya fitra, hatusemi ni dini ya necha. Naam, ni dini ya necha kwa maana ya kwamba kiasi kikubwa sana inakubaliana na maumbile aliyoumbiwa binadamu. Kwa hivyo sheria zote za Mwenyezi Mungu zinakuamrisha ufanye jambo ambalo maumbile yako yanaweza, kwa sababu hii ni dini ya fitra. Na utakapohukumu kinyume na maumbile, lazima italeta athari katika maisha ya binadamu. Labda tupige mifano miwili mitatu. Ulimwengu wa sasa hivi unapozungumza juu ya mtu mzima ni nani, unakuambia mtu mzima ni mtu aliofikia miaka 18 kwenda mbele. Kwa hivyo ilo wana vigezo wanapozungumza mtoto ni nani na mtu mzima ni nani. Wana umri wameweka, dunia nzima walioweka chini zaidi ni miaka kumi na sita, lakini wengi wanamtambua mtu mzima kisheria yule mtu aliyefikisha miaka kumi na nane kwenda mbele. Na kuuliza swali hili, je, hukumu hiyo inaendana na maumbile au ni kinyume na maumbile? Majibu ni kwamba iko kinyume na fitra na maumbile, kwa sababu Kiislamu mtu mzima ni yule ambaye maumbile yake yamebadilika, yakamruhusu kuweza kupata mtoto hani maumbile. Kama ni mtoto wa kike, kuna saini mbalimbali zimeonekana, amefikia, amepevuka, anawajibika, ana sheria inasema ni mtu mzima Kiislamu kwa hivyo kudetermine mwaka katika kuainisha mtu mzima kisheria ya kiislamu ni makosa. Maeneo ya joto anaweza kupevuka mapema mathalan, mtoto wa kike na maeneo yasiyokuwa ya joto akachelewa kupevuka. Lakini maumbile yanapoleta mabadiliko, sheria ya kiislamu inakwenda sambamba na maumbile. Rabbuna alladhi a'ta kulla shay'in khalqahu thumma hada, Mwenyezi Mungu mola wetu ndio yule aliyekipa kila kitu umbile lake kisha akakiongoza. Kwa hivyo umbile lina determine kiasi kikubwa sana majukumu ya mtu. Maumbile yake yamekuwa, sauti imebadilika, kijana kaota ndevu, mtu mzima anaweza ku kupata mtoto. Sheria inasema huyu ni mtu mzima, hata kama hajafikisha miaka kumi na nane. Sasa ulimwengu unapotuambia miaka, ndio pale mabinti zetu tunapowakusanya katika shule za sekondari, tukawaita watoto, kisha wao wakatufundisha kivitendo kwamba wao sio watoto nasema amepata ujauzito, mtoto akapata ujauzito, kazaa mtoto. Lakini amekufundisha kimaumbile kwamba mimi si mtoto, naweza kuwa mama. Kwa sababu so, maumbile yake hakuweka hivyo Mwenyezi Mungu kimakosa. Na ndio tunaposema kwamba sheria zikienda kinyume na maumbile, repercussion yake ni mbaya. Lau tungewatambua tangu mwanzo kwamba ni watu wazima, tunge, take action za watu wazima tungewatenganisha tungewawekea mipaka. Hapa ndipo tunapoona uhusiano baina ya fitra na sheria, lazima viende sambamba. Unaposema siku mpya imeingia, Uislamu unakwambia siku mpya haiingii mpaka pawepo na mabadiliko ya kimaumbile. Kiza kinatoweka, mwanga unatoweka, kiza kinaingia. Kwa hivyo, siku ya Kiislamu mpya inaingia magharibi, kwa sababu kuna changes za kimaumbile zinazotufanya tuseme ni siku mpya lakini ukiniambia saa sita usiku sioni mabadiliko yoyote ya kimaumbile mimi, saa sita na dakika moja na saa sita kasoro dakika moja ziko sawa. Unataka niamini kwamba nimeingia siku mpya, lakini sioni maumbile, akiniambia ni siku mpya. Na kwa mfano huu huu ukirejea katika arijalu al qawamuna ala nisai, utaelewa kwamba fitra inasemaje hapo. Sasa ndipo ambapo tutaelezea huko mbeleni inshaallah. Kwa sababu ya muda nitavuka baadhi ya vipengele sasa. Sisi kama Waislamu tunaamini kuhusu fitra, na fitra ina nafasi katika suala zima la nature, lakini fitra si nature, kwa sababu nature ina maana, kwa wale wanaoitetea, unaweza kuwa umezaliwa mwovu au umezaliwa mwema, mzuri au mbaya. Lakini fitra inaamini kwamba Mungu kaku, kakuleta wewe ukiwa safi bali mazingira yana nafasi fulani ya, ya kuleta mabadiliko. Sasa turejee kwa mwanamke na mwanaume. Mwanaume na mwanamke kweli wametofautiana, maumbile yao yako tofauti, majukumu yao vile vile yako tofauti. Hawatofautiani katika mwonekano tu, wanatofautiana zaidi ya hapo katika mambo mengine ya ndani. Na tunapomzungumza binadamu lazima tujue kwamba mwanamke mwanaume ambaye ni binadamu ana mjengo wa vitu vingapi? Ana vitu vingi sana. Mungu anaposema, lakad khalakna al insana fi ahsani takwimi, tumemuumba binadamu katika umbile zuri, bali ahsani takwimi, ndani na nje. Binadamu ni mkubwa kuliko hivi unavyomuona. Binadamu si mwili wake tu, bali ni roho kabla ya mwili, ni mjengo wa ndani kabla ya mjengo wa nje. Binadamu ana akili ni moja katika tofauti kubwa za binadamu na viumbe wengine. Kwa hiyo, unapozungumza binadamu, unazungumza akili, unazungumza roho yake, unazungumza moyo wake. Moyo si kwa maana kipande cha, cha nyama hicho. Ukirejea katika tafsiri za Qur'ani katika aya hii, kina Qurtubi, kina Sheikh Makarim Shirazi na hata Sheikh Jawadi Mughniya katika tafsiri l-Kashif, utaona namna anavyoelezea neno takwimi, ahsani takwimi kwamba mjengo wa ndani ile haiba ya ndani ya binadamu ndiyo binadamu mwenyewe. in hadhi ila ruhi wastakmil fadhailaha fa anta birruhi la biljismi insanu, kwamba binadamu anazingatiwa kuwa ni binadamu kwa roho yake na ule mjengo wa ndani kuliko mjengo wa nje. Mjengo wa nje anao hata mnyama, ana pua, ana masikio, ana miguu mingi kuliko wewe, mara nyingine ni strong kuliko wewe, anaweza kupambana na mazingira ya nje ya hali ya hewa kuliko wewe. Kwa hivyo hilo halimati sana, kile cha ndani ndiyo binadamu mwenyewe. Kwa hivyo tunaposema kwamba mwanaume na mwanamke wametofautiana, tuchukue vile vigezo vyote vya mwanaume kuwa ni binadamu, amejengwa na nini, na mwanamke ni binadamu, kajengwa na nini? Kwa hivyo kisaikolojia, mwanaume na mwanamke wako tofauti, namna anapofikiria mambo. Upole, sifa ya upole na huruma kwa mwanamke ni kubwa zaidi kuliko kwa mwanaume. Upole na huruma ya mwanaume inachelewa kuliko upole na huruma ya mwanamke. Hili ni jambo limefanyiwa utafiti, na hii haikuwa hivyo tu accidentally, bali ni kwa sababu lile jukumu atakalo perform mwanamke linahitajia sifa hiyo. Kwa hivyo ni mpole zaidi, ana huruma zaidi, na mwanaume upole wake unachelewa, ni mkakamavu katika maamuzi yake, ile huruma inachelewa. Lakini anahitajia huruma, ataipata kwa upande wa pili wa mwanamke. Kwa hivyo hawa wanatofautiana mwanamke anaweza kama mke akamshtakia mtoto wake kwa mumewe kwamba mwanao leo hii kafanya hivi na hivi na hivi, kisha baba anapochukua hatua ya kumchapa na kumpiga yule mtoto, yeye ndiyo huwa wa kwanza kuja kumshika mkono amwache, lakini yeye ndio aloshtaki kwa sababu hawezi kustahamili hali ile, ndiyo anataka adhibiwe, lakini huruma yake ni kubwa zaidi. Sasa usinipigie mifano ya watu wachache ambao hawana huruma wanaua watoto wao, wananyonga watoto, wanafanya hivi na vile. Lakini ile asili ya mwanamke yuko namna hii, si laini tu katika mwili wake, lakini ule ulaini umeathiri vile vile katika mentality yake. Ni mpole, mwenye huruma, na hiyo hali ya upole na huruma ni muhimu sana katika lile jukumu la msingi la mwanamke. Sasa safari ya binadamu ni kuelekea ukamilifu. Mwanamke ana roli yake, mwanaume ana roli yake. Hatimaye wana play complementary role, dau takamuli, kwamba kila mmoja lazima amkamilishe mwenzake. Kuna mambo ambayo mwanaume hayawezi mwanamke anayaweza zaidi, na kuna mambo ambayo mwanamke hayawezi mwanaume anayaweza zaidi. Mungu katuumba kiasi cha kwamba hamsini ya mwanamke jumlisha hamsini ya mwanaume tutapata mia. Kwa hivyo, kila mmoja ana play role yake ili tufikie katika lile lengo, tuweze kukamilisha lengo moja. Sasa wanaokamilishana si wale waliokuwa sawa, wanaokamilishana ni wale ambaye kila mmoja ana nusu, wanachangia ili wapate ile kamili wanaoitaka. Mwanaume bila upole haifai, lazima aambukizwe upole wa mwanamke, aambukizwe na mwanamke ile huruma, ili maisha yaendelee vizuri, yawe sawasawa hivyo utamuona mwanamke ni atifia sana mwanamke anaweza akawa kama alivyosema mtume kumwambia tu inni uhibuki mimi ninakupenda mtume anasema neno hilo halitoki katika moyo wake maisha yake yote kwa sababu ana mambo anayehitajia kwa mwanaume zaidi ya mali na fedha ambayo ni makubwa zaidi ana haja zake za msingi ambazo mwanaume akiweza kumshibisha katika lile hata jali mengine yote. Hizi haya mahitajio ya kiroho haya. Kwa hivyo mwanaume anapomfahamu mwanamke na mwanamke anapomfahamu mwanaume, watakamilishana, watafahamiana vizuri, watasafiri safari moja katika yale majukumu yao, kwa sababu ya zile tofauti walizokuwa nazo. Katika mambo ambayo yanaweza kumkomboa mwanamke, ni kuhakikisha kwamba, ambalo ndio jambo la msingi, nahitimisha mazungumzo yangu kuhakikisha kwamba mwanamke anapewa majukumu yanayokwenda sambamba na maumbile yake na vile Mungu alivyomuumba ili aweze kukamilisha ile nusu ambayo mwanaume hana. Allah, al wa llah alauna wataufiq lima yuhibbu wa wayarda innahu waliyut tawfiq wabihi nasta'in walhamdulillahi rabbil alamin al wal afwu minhum Naam, kwa msikilizaji huyo alikuwa ni Sheikh Abdurazzaq Kamil wa huko nchini Tanzania na mawaidha hayo kuhusu nafasi ya mwanamke katika Uislamu. Naam, na sasa tunaendeleza matangazo yetu ya asubuhi, e, kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii ya leo, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa naanza na Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho pepo wa mauti atua Kisii, likifafanua limeanika kuwa msururu wa visa vya mauaji ya kutisha na vituko vingine vya ajabu vinavyoendelea kuripotiwa katika eneo la Gusii umeibua hofu tele miongoni mwa wakazi wa eneo hilo na Wakenya kwa ujumla. Mauaji hayo ya kiholela yamekuwa yakihusishwa na uhalifu wa kupangwa wa hali ya juu, matatizo ya kiakili na migogoro ya kifamilia, kati ya sababu nyinginezo. Pia katika ukurasa wake wa mbele Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho utabiri wa Kioni kuhusu Ruto. Kwa kifupi ni kuwa katibu mkuu wa chama cha upinzani cha Jubilii bwana Jeremiah Kioni ametabiri kuwa serikali ya Rais William Ruto itadumu kwa muhula mmoja tu. Amemlaumu naibu wa rais Rigathi Gachagua kuwa ndiye mtu mwenye kuharibu mambo, kwani anazunguka akiwasukuma watu kila mahali. Gazeti la Daily Nation nalo katika ukurasa wake wa mbele E, lina ripoti maalum kuhusu vita baridi katika serikali ya muungano wa Kenya Kwanza, na likifafanua limeandika kuwa mzozo unaozidi kuongezeka unaohusisha viongozi wakuu katika utawala wa Rais William Ruto, na mzozo huo unaonekana kuwa utakuwa mtihani mkubwa e, katika umoja wa muungano huo katika siku zijazo vita Uh, vya maneno kati ya naibu rais Rigathi Gachagua na gavana wa Nairobi Sakaja Johnson uh, vimekuwa vikiendelea kwa muda sasa, lakini mkuu huyo wa kaunti anaonekana kurejea nyuma, na pia kumekuwa na dalili za mzozo wa mamlaka kati ya naibu rais uh, na waziri kiongozi Musalia Mudavadi. Hata hivyo Rais Ruto ameepuka kuhusishwa na uhasama wa kibinafsi unaowahusisha manaibu wake wakuu ukiwemo mzozo kati ya naibu wake na gavana wa Nairobi. Katika ukurasa wake wa mbele, Standard lina ripoti maalum isemayo kuwa jumla ya Wakenya milioni 4.35 kwa sasa wameathiriwa na ukame na kati ya hao watoto ni laki tisa sitini elfu ambao wana utapia mlo na wanahitaji chakula cha dharura. Waziri wa jumuiya ya Afrika Mashariki na maendeleo kanda, eh, Rebeka Miano anasema kaunti tisa zikiwemo Kilifi, Mandera, Marsabit, Turkana, Isiolo, Wajir, Samburu, Kitui na Kajiado ndizo zilizoathirika zaidi. Sasa, wapenzi wasikilizaji, tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti huko nchini Tanzania, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Wamachinga ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali yatoa uh, kauli ndege inayosadikika kutorosha wanyamapori. Waziri Chana astaka wananchi kupuuza taarifa za uzushi na upotoshaji zinazoendelea uh, katika mitandao ya kijamii, awakemea uh, wanaharakati wenye nia ovu ya kutaka kuleta taharuki na kurudisha nyuma jitihada za rais Dkt. Samia Suluhu Hassan katika kukuza utalii nchini Tanzania. Nikiachana na gazeti hilo uh, la uh, ambalo limeangazia kadhia hiyo, sasa na litupia jicho gazeti la Jamvi la Habari ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mapinduzi daima, likifafanua limeandika kuwa leo ni miaka 59 ya mapinduzi Zanzibar na mageuzi makubwa kimaendeleo. Habari Leo limeangazia habari hiyo katika ukurasa wake wa mbele na kuandika hivi: uchumi wa paa Zanzibar, mapato yaongezeka, miradi ya ajira 13 elfu yasajiliwa miaka miwili, Dakta Mwinyi atangaza maboresho ya elimu. Habari hiyo pia inapicha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dakta Hussein Ali Mwinyi akihutubia kwenye hafla ya kukabidhi zawadi za, za kompyuta wanafunzi wa kidato cha nne na cha sita waliofanya vizuri mitihani ya taifa na kupata daraja la kwanza. Huko Uganda Daily Monitor mnito, uh, limeandika kuwa shirika la afya duniani limetangaza kuwa ugonjwa wa ebola umeangamizwa nchini humo. Na huko Rwanda kwa kumalizia, naliangazia gazeti la The New Times ambalo limeandika kuwa serikali ya Rwanda imefutilia mbali ripoti kuwa nchi hiyo haitowaruhusu wakimbizi kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutafuta hifadhi nchini humo. Haya amesemwa na Rais Paul Kagame wakati akihutubia bunge la Seneti nchini humo. lazia la asina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Naam, wapenda wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa uh, umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 19 jamadu thani mwaka 1444 14 Hijria, inayosadifiana na tarehe 12 Januari mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 358 iliyopita aliaga dunia Pierre de Fermat, mwanahisabati wa Kifaransa na mwasisi wa nadharia ya leo ya namba, yaani modern theory of numbers, na ile ya uelekeo inayojulikana kama theory of probability. Pierre de Fermat alizaliwa mwaka 1607 na miladia, na alianza kujifunza hesabu tangu akiwa mdogo. Mwanahisabati huyo wa Kifaransa aligundua pia kanuni msingi ya geometry changanuzi, yani analytic geometry. Aidha, Fermat ameacha athari ya kitabu cha njia tofauti za hisabati ambacho kilichapishwa mwaka 1679 miladia. Siku kama ya leo miaka 59 iliyopita, yani tarehe 12 Januari mwaka 1664 kulitokea mapinduzi visiwani Zanzibar na Sheikh Abid Haman Karume aliyekuwa kiongozi wa chama cha Afroshiraz kwa kifupi ASP akawa rais wa kwanza wa visiwa hivyo. Mapinduzi hayo yalioondoa utawala wa kisultani. Si vibaya kuashiria kuwa Zanzibar na Tanganyika ziliungana na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mnamo tarehe 26 Aprili 1964. Uhuru wa Zanzibar ulipatikana tarehe 10 Desemba 1963. Zanzibar inaundwa na visiwa viwili vya Unguja na Pemba, huku zaidi ya asilimia 99 ya wakazi wake wakiwa ni Waislamu. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, aliagiza kuundwa baraza la mapinduzi katika kipindi hicho muhimu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Imam aliagiza baraza hilo liundwe wakati Marekani ilipokuwa ikifanya njama za kuulinda utawala wa kifalme wa Pahlavi. Jukumu kubwa la baraza hilo lilikuwa ni kuratibu mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah, kupeleka mbele malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na pia kuandaa uwanja mzuri wa kuundwa serikali ya muda nchini Iran. Katika ujumbe wake, Imam Khomeini alisema takwa la wananchi wa Waislamu wa Iran si tu kuondoka Sha na kuung'oa madarakani mfumo wa kifalme, bali ni kuendeleza mapambano ya taifa la Iran na kuundwa jamhuri ya Kiislamu ambayo itaambatana na uhuru wa kitaifa na kujitegemea nchi hii na pia kudhamini uadilifu wa kijamii. na siku kama ya leo miaka kumi na mitatu iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi wenye ukubwa wa saba kwa kipimo cha Richter ulitokea huko Haiti katika bahari ya Caribbean. Zilzala hiyo ilikuwa kubwa zaidi kuwahi kutokea duniani katika miongo kadhaa iliyopita na iliua watu karibu laki tatu na kujeruhi wengine wengi. Mtetemeko huo wa ardhi uliokumba Haiti uliharibu kabisa miundo mbinu na nyumba nyingi za nchi hiyo. Aidha, ulipelekea mamia ya maelfu ya raia kuwa wakimbizi. Namskilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameashiria njama na vita vya kisaikolojia vya pande zote vya adui dhidi ya watu wa Iran na kusema pamoja na fitina zote hizo, leo taifa la Iran linajivunia kuwa adui ameshindwa. Mjumbe maalum wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran katika maswala ya Afghanistan ameeleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Iran inashirikiana na serikali ya muda ya Taliban katika nyanja mbalimbali ikiwemo nyanja ya kiuchumi kwa kuzingatia siasa za kuwasaidia wananchi wa Afghanistan. Na msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ameeleza kuwa mapambano ya kulinda na kutetea msikiti wa Al-Aqsa na mateka wa Palestina yatakuwa ya aina yake, na amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni unawajibika kubeba dhima ya matokeo ya hatua za kichochezi za waziri mwenye kufurutu ada Ben Gvir. Lazima nje kutoka hapa Teherani, na kushukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.