Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja. Kisha mfikiri mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rrahmani rahim, assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet. Katika pastoday.ir/sw vilevile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye maeneo mbalimbali kama Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM sauti ya umoja Whatsapp yetu ni plus 989356487 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid na mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na magazeti, yani uchambuzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuwa pia, wasikilizaji wapenzi, na vipindi vya hakika ya Uwahabi. Tutakuwa naye Shekh Abdurazaq Amir Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha kuhusiana na uh, mtazamo wa nchi za magharibi kuhusu wanawake. Tutakuwa pia na leo katika historia. Muda ukiruhusu, tutarusha hewani pia maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Marekani yaongeza ulinzi kwa viongozi wa serikali ya Trump waliomuua luten jeneral Qasim Suleimani. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC yataka Mzayuni Ben Gvir awekewe vikwazo. Gabon yateua kwa mara ya kwanza mwanamke kuwa makamu wa kwanza wa rais, na Senegal yaweka sheria kali za usafiri baada ya ajali mbaya kuua Wizara ya mambo ya nje ya Marekani kila mwezi inatumia zaidi ya dola milioni mbili kuwalinda saa 24 Mike Pompeo na Brian Hook, viongozi wa serikali ya Donald Trump waliohusika katika mauaji ya luteni jenerali Ghasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa kwa mujibu wa shirika la habari la Marekani la Associated Press, serikali ya Joe Biden kwa mara nyingine imeongeza muda wa mpango wa kuwalinda Mike Pompeo, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani wa wakati wa serikali ya Donald Trump, na Brian Hook, ambao watu wawili walikuwa washauri wakuu wa Trump kwa hofu ya kulipizwa kisasi na Iran. Wiki iliyopita wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliwasilisha taarifa tofauti kwa baraza la Kongress na kusema kuwa tishio la usalama kwa Pompeo na Brian Hook bado ni kubwa. Hook alikuwa mwakilishi maalum wa serikali ya Trump kuhusu Iran. Brian Hook na Pompeo ndio waliokuwa viranja wa kampeni za kuiwekea Iran vikwazo vya hali ya juu baada ya Marekani kujitoa kijeuri kwenye mipatano ya nyuklia JCPOA. Iran ina wahesabu Hook na Pompeo kuwa wahusika wa kuuliwa shahidi luteni jenerali Qasem Soleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Na kwa mara kwa mara viongozi wa Iran wanasisitiza kuwa kisasi cha mauaji hayo bado hakijachukuliwa. Tangu wakati huo hadi hivi sasa, wizara ya mambo ya nje ya Marekani kila mwezi huwa inatumia zaidi ya dola milioni mbili 2 za kuwapa ulinzi wa saa ishirini na nne Hook na Pompeo. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imeitisha kikao cha dharura cha kuchunguza kuvunjiwa heshima msikiti wal Aqsa na wazayuni wenye itikadi kali. Kikao hicho kimefanyika mjini Jida, Saudi Arabia na kusisitiza kuwekewa vikwazo. Waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni Itamar Ben-Gvir Waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni wa Israeli hivi karibuni aliuvamia msikiti wa al Akswa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu akilindwa kikamilifu na jeshi la utawala wa kizayuni Jumanne ya wiki iliyopita. Hatua ya Bengvire imeukasirisha mno ulimwengu wa Kiislamu na hasa Wapalestina na Waarabu na makundi ya mukawama ya Palestina. Nchi za Kiarabu zikiwemo Qatar, Jordan, Imarati, Saudi Arabia, Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu na wizara ya mambo ya nchi ya Uturuki zimelaani. Kwa upande wake Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa zaidi ya miongo minne sasa, iko mstari wa mbele kupigania ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu, yani msikiti wa Al Akswa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC imelaani uvamizi wa hivi karibuni wa Itmar Ben-Gvir dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa na kulivunjia heshima eneo hilo takatifu. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu pia imetahadharisha kuhusu madhara ya kuendelea kuvunjiwa heshima msikiti wa al Al-Aqsa na kutangaza kwamba kitendo hicho ni uchochezi mkubwa unaoathiri hisia za Waislamu kote duniani na ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa isia, aidha imeutaka utawala wa kizayuni kuwajibika na kubeba lawama ya matukio yanayotokea kufuatia kitendo hicho cha uchochezi na kulitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka za kuzuia na kukomesha kushadidi chokochoko choko za wazayuni. Rais wa Gabon Ali Bongo amemteua waziri mkuu wa nchi hiyo Bi Rose Christiane Osuka Raponda kushika wadhifa wa makamu wa rais, ikiwa ni mara ya kwanza kwa mwanamke kushika wadhifa huo, kama ambavyo ameteua pia waziri mkuu mpya kuchukua nafasi ya Raponda. Uteuzi huo ulioripotiwa jana ulifanyika siku ya Jumatatu ambapo waziri mkuu wa Gabon Rose Christiane Osuka Raponda mwenye umri wa miaka 59, ambaye aliteuliwa kuwa waziri mkuu mwezi Julai 2020 baada ya mtangulizi wake kujiuzulu, sasa atamsaidia mkuu wa nchi. Taarifa iliyotolewa kuhusu uteuzi huo imesisitiza kuwa Raponda ni makamu wa rais wa kwanza mwanamke nchini Gabon. Waziri mwingine wa zamani, Alain Claude Bilie Bainse, atachukua nafasi ya Osuka Raponda na waziri mkuu na jukumu la kuunda serikali mpya. Hayo yamesemwa na katibu mkuu wa Rais Bongo Jean Vieze Jean Vieze Teale aliyesema katika taarifa yake kwa njia ya video na ambayo imewekwa kwenye ukurasa wa Twitter wa Rais Ali Bongo. Bilie Bainse mwenye umri wa miaka 55 ni mshirika wa karibu wa Rais Ali Bongo na ameshikilia nyadhifa kadhaa za uwaziri tangu mwaka 2006. Siku hiyo hiyo ya Jumatatu alitangaza serikali yake yenye mawaziri 45 bila mabadiliko yoyote katika nyadhifa muhimu. Wakati akiwa waziri mkuu, Biosukaraponda alilazimika kuvuka mazingira magumu ya kisiasa baada ya jaribio la mapinduzi la mwaka elfu mbili kumi na tisa wakati Rais Ali Bongo alipokuwa kwenye likizo ya muda mrefu ya matibabu ya ugonjwa wa kiharusi. Gabon ni nchi ambayo imetawaliwa na familia moja kwa zaidi ya miongo mitano sasa kiutaalamu bira ponda ni mtaalamu wa uchumi kutoka taasisi ya uchumi na fedha ya gabon na amebobea katika masuala ya fedha za umma mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka teheran idha ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran serikali ya senegal jana jumanne ilipiga marufuku safari za mabasi ya usiku kati ya miji na vijiji baada ya ajali mbaya kusababisha vifo vya watu 40 mwishoni mwa juma Uagizaji wa matairi yaliyotumika kutoka nje ya nchi pia umepigwa marufuku katika orodha ya hatua zilizotangazwa baada ya mojawapo ya maafa makubwa ya barabarani kwa miaka mingi yaliyosababishwa na kupasuka kwa tairi. Zaidi ya watu mia moja pia walijeruhiwa wakati mabasi mawili yalipogongana alfajiri ya Jumapili kwenye barabara ya chini kwa chini iliyoko kilomita 250 kutoka makao makuu ya eneo la kati la Kafrin. Idadi ya waliofariki iliongezeka hadi 40 baada ya mmoja wa waliojeruhiwa kufariki dunia Jumatatu jioni wakati wa kuhamishwa kuelekea katika hospitali ya Dakara. Ajali hiyo ilisababishwa na kupasuka tairi la gari na kuzusha shutuma nyingi dhidi ya viongozi kwa kushindwa kuweka sheria za barabarani na kuhakikisha magari yanatunzwa ipasavyo. Na Jibuti imetia saini mkataba wa dola bilioni moja na shirika la Hong Kong Aerospace Technology Group ili kuanzisha eneo la kurushia maroketi na satelaiti nchini humo. Taarifa zilizotangazwa jana zinasema mradi huo kati ya serikali ya Jibuti na shirika hilo la Hong Kong utachukua miaka mitano kukamilika. Jibuti ni nchi ndogo katika Pembe ya Afrika inayopakana na Somalia upande wa kusini na bahari ya Shamu na ghuba ya Aden kwa upande wa mashariki. Nchi hiyo ina umuhimu mkubwa wa kimkakati, kwani ni, ni makao ya kituo kikubwa zaidi cha kijeshi cha Marekani barani Afrika. China, Japan na Ufaransa, ambayo ni mkoloni wa zamani wa Jibuti, nazo pia zina kambi zao za kijeshi nchini humo. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na kwa mchana huu utahusu mwelekeo wa kindumi la kuili na wenye mgongano wa marekani kuhusiana na JCPOA. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Priuse, amesema hatua ya upande mmoja iliyochukuliwa na serikali ya rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump ya kujitoa kwenye makubaliano ya nyuklia JCPOA ni kosa kubwa zaidi la kistratejia lililofanywa katika miaka ya karibuni kwa upande wa sera za nchi za Washington. Pr ameasema hayo katika mkutano na waandishi wa habari ambapo, sambamba na kukosoa sera za serikali ya Trump kuhusiana na kadhia ya nyuklia ya Iran, amesisitiza kwa kusema serikali hii ya Joe Biden inayochukulia uamuzi wa serikali iliyotangulia kuhusiana na kujitoa katika JCPOA kuwa ni moja ya makosa makubwa zaidi kufanywa katika sera za nje za Marekani kwenye miaka ya hivi karibuni. Mbali na kukosoa pia serikali ya mashinikizo ya juu kabisa ya serikali ya Trump dhidi ya Iran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema ni wazi kwamba hatua hiyo ilikuwa haifai. Historia imetufunza kwamba mashinikizo ya kiuchumi huwa na ufanisi zaidi yanapofanyika kwa uratibu na mashauriano na washirika na waitifaki wetu wengine, na ndiyo sababu ya sisi kuthamini ushirikiano na waitifaki na washirika wa Ulaya, hususan troika ya Ulaya. Licha ya kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ya kukiri kwamba Washington ilifanya kosa kubwa kujiondoa katika makubaliano ya nyuklea JCPOA, lakini jambo linaloonyesha kuwepo mwelekeo wenye mgongano katika mtazamo wa Marekani kuhusiana na JCPOA ni kung'ang'ania msimamo wa kuyaweka kando mazungumzo ya Vienna kuhusiana na swala hilo. Katika mkutano aliyofanya na waandishi wa habari Jumatano ya tarehe 4 Januari, Ned Price alithibitisha kusitishwa mazungumzo ya kufufua makubaliano ya nyuklia JCPOA na akasema kutokana na kukandamizwa wapinzani nchini Iran kwa sasa serikali ya Joe Biden imejikita katika kutoa msukumo na uungaji mkono kwa watu wa Iran. Akadai pia kwa kusema mnamo Septemba iliyopita makubaliano ya kufufua JCPOA yalikuwa yamefikiwa na tayari kusainiwa, lakini upande wa Iran ulikataa kuyasaini kwa kutovikubali vipengee vyake, na ni kwa msingi huo tangu miezi kadhaa iliyopita, JCPOA imeondolewa kwenye ajenda za Marekani na kwa sasa tumeelekeza jitihada zetu zote katika kuunga mkono haki za kimataifa za watu wa Iran na kukabiliana na uhusiano wa kijeshi unaoendelea kukua uliopo baina ya Iran na Rusia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rrahim, tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye aliteremsha Kurani tukufu ili iwe wasila na njia ya uokovu wa mwanadamu, wanadamu ambao hutumia akili na hisia zao za kimaumbile kwa ajili ya kujiweka mbali na mambo yanayokwenda kinyume na thamani zao za utu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Hii ni sehemu ya ya kipindi hiki cha hakika ya Uwahabi ambapo leo kitajadili jinsi Uwahabi ulivyoanzishwa na baadhi ya fikra na itikadi zao potofu kuhusiana na suala zima la Uislamu na Waislamu. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba mawahabi wanaharamisha kutawasali na mtume mtukufu salallahu alaihi waalihi wasallam pamoja na maimamu watoharifu alaihimu salam na hivyo kuharibu majengo yanayojengwa kwenye makaburi yao na wakati huo huo kuhalalisha damu na mali za Waislamu wanaozuru maeneo hayo matakatifu. Tulijadili baadhi ya dalili na hoja zisizo na msingi za mawahabi kuhusu swala hilo, na tukaahidi kuendelea kujadili hoja zao nyingine katika kipindi hiki. Hivyo, endeleeni kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi ili tupate kunufaika na tutakawojadili humu. Karibuni. Wapenzi wasikilizaji, moja kati ya hoja zinazotolewa na mawahabi kwa ajili ya kuharamisha tawasul ni kwamba Waislamu wanaofanya hivyo hutawasali kwa watu ambao tayari wameaga dunia na ambao hawawezi kuwasaidia kwa lolote. Kwa mtazamo wa mawahabi, kutawasali na wafu kwa hakika ni kuzungumza na kuomba msaada kutoka kwa kitu au mtu asiyekuwepo, na kwamba kufanya hivyo ni jambo lisilo na athari yoyote na kwamba ni upuuzi mtupu. Muhammad bin Abdul Wahabu anasema wa hakuna tatizo lolote katika kutawasali na mtu aliye hai, lakini kutawasali na mfu ni kuzungumza na kitu kisichokuwepo, na hivyo ni jambo la upuuzi baya na linalokemewa. Sasa baada ya kusikiliza maneno hayo yasiyo na mantiki, hebu sikiliza aya ifuatayo ya 169 ya suratu Al Imran katika Kurani tukufu inavyosema: na usiwadhanie kabisa wale waliouawa katika njia ya Mwenyezi Mungu kuwa wamekufa, bali wako hai mbele ya mola wao wanaruzukiwa. Sikiliza pia maneno yenye maana kama hiyo kutoka kwenye vitabu vya kutegemewa vya Ahlus Sunna wal Jamaa kama vile sahihi Bukhari, sahihi Muslim na vinginevyo ambavyo vimesema, baada ya kumalizika vita vya Badri, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwita kila mmoja wa mashahidi waliouliwa na maadui, na kisha kuwaambia wote: Je, mmefikia yale mliyoahidiwa na mola wenu? Mimi nimeyapata kuwa ni ya kweli yale yote niliyoahidiwa na mola wangu. Kisha aliwalaumu wale waliokadhibisha Uislamu na walioambiwa na mtume wao sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Walipoyaona hayo na kwamba mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akizungumza na watu waliouawa kwenye medani ya vita, masahaba walishangaa sana na kumuuliza, ya Rasulullah, je, unawaita wafu na kuzungumza nao? Mtume alijibu kwa kusema watu hawa waliouawa wanasikia vizuri zaidi ninayo yasema kuliko nyinyi ila tu hawana uwezo wa kutoa majibu. Hivyo, hatuwezi kuwaita waliokufa kuwa ni watu ambao hawako tena na kuwa si chochote bali wao, iwe ni katika wale waliofanya mema au katika makafiri waliokana na kupinga dini, wako hai katika ulimwengu wa barzakh, ambapo wanapata malipo ya matendo yao. Wakiwa huko, wanapata kushuhudia hakika ya matendo yao yawe ni mazuri au mabaya, na kuona kwa karibu hakika ya mambo ambayo walighafilika nayo walipokuwa humu duniani kabla ya kufa kwao. Kwa maelezo hayo na kwa msingi wa mafundisho ya Uislamu, wafu hutambua na kudiriki vyema zaidi hakika ya mambo ya ulimwengu kuliko wanavyojua wengi wa watu ambao wangali wanaishi maisha ya kimada humu duniani. Wapenzi wasikilizaji, ni kwa msingi huo ndipo mwanazuoni wa madhehebu ya Shafii Imamu Muhammad Ghazali akaamini kwamba wale wanaodai kuwa mauti ni kitu kitupu na kisicho kuwepo ni watu wasio na dini na wanaopinga uwepo wa Mwenyezi Mungu na huko akhera. Kama wangekuwa wanaamini ahadi ya Mwenyezi Mungu kuwa kuna maisha baada ya mauti, kamwe hawangepinga wala kudai kuwa kifo ni sawa na mwisho wa kila jambo na maisha ya mwanadamu. Vilevile, Imam Nawawi ambaye ni mwanazoni mashuhuri wa madhehebu ya Shafi'i wa huko nchini Siria anawahusia Waislamu katika kitabu chake kwamba wanaposimama pembeni ya makaburi ya manabii na haswa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni mustahabu, yani ni jambo linalopendekezwa kwamba wawaombe watukufu waliozikwa kwenye makaburi hayo wawaombee wao dua mbele ya Mwenyezi Mungu ili apate kujibu maombi na kuwatekelezea haja zao, kwa sababu wako hai mbele ya muumba wao kwa mfano, Wananukuu hadithi inayosema kwamba wakati wa ukhalifa wa Umar watu walikumbwa na balaa njaa. Bilal bin Harith alienda pembeni ya kaburi la Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuomba akisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, uombee umma wako mvua kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu watu wote wanakaribia kuhiliki. Hapo mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimdhihirikia ndotoni akimwambia kwamba mvua itanyesha. Vilevile katika zama za ukhalifa wa Uthman, masikini mmoja alimwendea na kumwomba haja fulani. Uthmani alimwambia, nenda ukatie udhuu kisha uswali msikitini na useme baada ya kuswali: ewe Mwenyezi Mungu, ninakuelekea wewe kupitia mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ambaye ni mtume wa rehma. Ewe Muhammad, ninamwelekea Mwenyezi Mungu kupitia kwako na ninakuomba uweze kunitimizia haja yangu. Mtu huyo alimfanya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam kwa mwombezi wake naye akatimiziwa haja yake. Ibnitaimia na Ibni Abdulwahab wanasema kwamba masahaba walikuwa wakiomba kukidhiwa haja kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alipokuwa hai, lakini kwamba hawakufanya hivyo kando ya kaburi lake alipoaga dunia, bali hata kwamba walikuwa wakiwazuia watu kusimama pembeni ya kaburi lake kwa makusudio ya kuomba dua. Kwa hakika haijulikani waasisi hawa wa Wahabi walitegemea msingi gani kuthibitisha madai yao, hayo kwa sababu wanazuoni wa kuaminika na wapokezi mashuhuri wa hadithi kama vile Abulfadli Baihaqi, Ibni Abi Shaiba na Ahmad Zain Dahlan wamenukuu hadithi nyingi zinazothibitisha kwamba masahaba wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, walikuwa wakitawasali naye hata baada ya mtukufu huyo kuaga dunia. Kwa mfano, wananukuu hadithi inayosema kuwa wakati wa ukhalifa wa Umar watu walikumbwa na bala njaa. Bilal bin Harith alienda pembeni ya kaburi la Mtume sallallahu alihi wa alihi wa alihi wa sallam, na kuomba Ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, uombee umma wako mvua kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwa sababu watu wote wanakaribia kuhiliki. Hapo mtume mtukufu alimdhihirikia ndotoni akimwambia kwamba mvua itanyesha. Vilevile vile katika zama za ukhalifa wa Othman, maskini mmoja alimwendea na kumwomba haja fulani. Othman alimwambia Nenda hukatia udhu kisha uswali msikitini na useme baada ya kuswali: ewe Mwenyezi Mungu, ninakuelekea wewe kupitia mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa aali wasallam, ambaye ni mtume wa rehma. Ewe Muhammad, ninamwelekea Mwenyezi Mungu kupitia kwako na ninakuomba uweze kunitimizia haja yangu. Mtu huyo alimfanya Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa mwombezi wake, naye akatimiziwa haja yake. Kuna riwaya nyingine ambayo inasema kwamba Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alitawasali na mitume wengine waliokuja kabla yake. Imenukuliwa kwamba Fatima binti Asad, mama yake Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye pia alikuwa mama wa Mtume wetu Muhammad baada ya mtukufu huyo kuondokewa na mama yake mzazi Amina binti Wahab, Mtume aliomba dua ifuatayo wakati wa maziko yake, alisema: ewe Mwenyezi Mungu, kwa baraka za mtume wako na baraka za mitume waliokuja kabla yangu, msamehe mama yangu Fatima binti Asad na upanue mahala pake. Kwa msingi wa yale yote ambayo tumeyazungumzia hadi sasa, tawasul yani kuwatumia mitume mawalii na maimamu watoharifu alaihimu ssalam, kama njia ya kutimiziwa haja haraka na Mwenyezi Mungu kutokana na utukufu mkubwa walionao mbele yake ni jambo linaloambatana kikamilifu na sira pamoja na mafundisho ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambapo masahaba pia walilifanya, kinyume na madai yasiyo na msingi yanayotolewa na Mawahabi na wala hawakulikataza jambo hilo. Inawezekanaje kuwa tawasul na maimamu pamoja na mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni jambo linalokemewa na kukatazwa, katika hali ambayo hata kabla ya kuzaliwa watukufu hao, Mwenyezi Mungu aliwazingatia na kuwaenzi mno kiasi kwamba manabii na mitume wengine walikuwa wakitawasali nao kwa ajili ya kumkurubia Mwenyezi Mungu. Tunathibitisha jambo hilo kwa aya ya 37 ya Suratu lbaqara ambayo inasema: kisha Adam akapokea maneno kutoka kwa mola wake mlezi, na mola wake akakubali toba yake. hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba na mwenye kurehemu. Tukiachilia mbali mtazamo na tafsiri za wanazuoni wa wa wa waislamu wa madhehebu ya Shia kuhusu aya hiyo, wanazuoni wengi mashuhuri wa kisuni wanaamini kwamba neno aliyopokea nabi Adam alaihi ssalam na kupelekea kukubaliwa toba yake ni majina matano ya watukufu wa Ahlulkisa alaihim ssalam. Jalaludini Suyuti, mmoja wa wafasiri mashuhuri wa Ahlu Sunna, anasema katika sehemu ya tafsiri ya aya hiyo kwamba Ibnu Najjar ananukuu hadithi kutoka kwa Ibni Abbasi akisema kwamba alipomuuliza Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam maana ya hakika ya maneno hayo alimjibu kwa kusema Nabii Adam alayhi salam alipoomba toba, Mwenyezi Mungu alimwapisha kwa hakika ya Muhammad, Ali, Fatima, Hasan na Husein alayhim asalam, na ndipo alipotakabaliwa toba yake. Vilevile Mwenyezi Mungu anazungumzia katika aya kadhaa za Suratul Qamar kisa cha kaumu ya Nuh na adhabu aliyowateremshia na kisha kusema na tukamchukua kwenye safina ya mbao na misumari. Mtume mtukufu anasema ifuatavyo kuhusu aya hii: katika aya hii makusudio ya neno alwah ni mbao za safina, na makusudio ya dusor ni sisi, yaani watu watano wa ahlulkisa. Kama tusingelikuwa ni sisi, safina haingelikwenda juu ya maji. Ukweli huu pia umethibitishwa na machimbo ya kale kihistoria, kuna mabaki ya safina kubwa yaliyogunduliwa katika milima ya Ararat, safina ambayo ni sawa na manuari ya vita, ambapo vyuma vingi vilitumika katika utengenezaji wake. Wataalamu wa mambo ya kale walipata pembeni ya safina hiyo ya kushangaza mabaki ya kitu ambacho juu yake kulikuwa na maandishi ambayo licha ya kupita maelfu ya miaka lakini bado yalikuwa yanaweza kusomeka vizuri. Wataalamu wa hati na lugha kutoka Rasia na China waliweza kutarujumu hati za maandishi hayo na kupata matokeo ya kuvutia na kushangaza. Maandishi yaliyokuwa kwenye loho hiyo ya kale alisema: ewe Mungu wangu na ewe msaidizi wangu, tusaidie kwa rehma na baraka zako na kwa jaha ya roho hizi takatifu Muhammad, Iliya yani Ali, Shabar yani Hasan, na Shubair yani Husein, na Fatima wao ambao ni wakubwa na watukufu na ambao ulimwengu umesimama kutokana na baraka zao, tusaidie. Kwa heshima ya majina hayo, ni wewe tu ndiye unayeweza kutuongoza kwenye njia nyofu. Baada ya kuona ushahidi wote huu, je, kuna bakia hoja yoyote ya kudai kuwa tawasul ni bida na kwa wale wanaofuata sunna na mafundisho haya ya Uislamu ni makafiri na washirikina? Huenda madai hayo yasiyo na msingi yakawa yanatokana na itikadi na imani zisizo na msingi katika Uislamu na huenda walio na imani hizo potofu wakawa wanafuatilia malengo mengine ya siri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, Macho Yetu Magazetini. karibuni wasikilizaji wapenzi, katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya habari muhimu zilizoandikwa kwenye magazeti ya Afrika Mashariki leo Jumatano, Januari 11, 2023, ndani ya kipindi hiki cha macho yetu magazetini kutoka studio hizi za Jamejam hapa jijini Teheran. Tunaanza na magazeti ya Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika Samia, tutajibu hoja za upinzani, tusipayuke, Chato ya kwa Kisiki kuwa mkoa mpya, na bei ya vyakula bala waziri aeleza sababu. Dondoo za habari hiyo zinasema wananchi waliya maumivu, bei zikipanda mara mbili ikilinganishwa na mwaka jana, maharage na mchele havishikiki, shule za lia vyakula kuongeza gharama za uendeshaji, zajipanga kuweka msimamo Gazeti la Wamachinga kwa upande wake limeandika sekta ya elimu, afya na maji kuboreshwa. Rais Samia asema serikali imeendelea kutenga fedha kwa ajili ya ustawi wa sekta hizo. Vilevile limeandika ndali chako aagiza sera ya vijana elfu mbili ishirini na tatu iendane na mahitaji na kasi ya hivi sasa. Wamachinga Mwanza walia na mgambo, waibiwa mali hadharani, na Tanzania apokea msaada wa vifaa vya magonjwa ya mripuko. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema Dkt Samia awapa mchongo vijana, hawataka kutumia fursa zilizopo kujikwamua kiuchumi. Vilevile limeandika SMZ yatangaza mikakati kuhusu uchumi wa buluu. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema Samia aionya UV CCM na siasa za uhasama. Watumishi matatani madai ya wizi wa mifuko elfu moja mia tisa ya mbolea rusuku. Na wanafunzi wasomea chini ya mti baada ya madarasa kuezuliwa paa. Kwa upande wake gazeti la Raia Mwema limeandika ngoma nzito wapinzani na hoja elfu moja za miaka saba, Chadema kutumia ruzuku kuzunguka na chopa, Tundu Lissu na Lema kurejea ili kuongeza nguvu, Samia sisitiza hoja mikutano ya hadhara. Vilevile limeandika polisi ateka na atesa raia kisa mchepuko na watumishi wadaiwa kuiba mifuko elfu mbili ya mbolea washikiliwa na jeshi la polisi. Waziri Bashe awambogo kwa. Huko nchini Kenya tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo pamoja na habari zake nyinginezo limeandika gavana wa Nairobi Johnson Sakaja jana Jumatano alitangaza kumheshimu naibu rais Rigathi Gachagua kama kiongozi mkuu katika muungano wa unaotawala, lakini akashikilia kuwa kuna mambo ambayo hawakubaliana nayo. Amesema Nairobi ni kaunti maalumu ambayo haiwezi kutawaliwa kikabila, akifichua kuwa kilichomwezesha kuishi hadi sasa ni kushauriana na kinara wa ODM Raila Odinga na Rais William Ruto. Amesema hayo katika mahojiano na Inoro TV. Habari zake nyingine zinasema watu milioni 10 bado wako kwenye hatari ya janga la njaa 2023 nchini Kenya. Binti wa miaka 13 achomwa hai wakati nyumba ilipowaka moto huko. Na Nyuki pia limeandika mgomo wa walimu umekwamisha zoezi la kuwekwa alama kwenye karatasi za mtihani wa cheti cha elimu ya sekondari KCSE. E, kwa huko huko nchini Kenya, upande wa gazeti la Taifa Leo, tuna nukuu habari hii ambayo inasema gavana wa Mombasa Abdulsamad Nasir amekusudia kuwainua kiuchumi wa wafanyabiashara wadogo wadogo wa jiji la Mombasa baada ya ripoti ya uchunguzi uliofanywa na kaunti hiyo kuonyesha ni wafanyabiashara elfu nne tu kati ya thelathini elfu ndiyo wanaolipa ushuru. Uchunguzi huo ambao matokeo yake yatatolewa hivi karibuni ulifanywa na kaunti ya Mombasa na shirika la taifa la biashara KNCCI. Kwa upande wake gazeti la Daily Monitor la huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zake ni hii inayosema: mahakama yabatilisha kifungu cha 25 cha sheria ya matumizi mabaya ya kompyuta. Kiujumla limeandika mahakama ya katiba ya Uganda imebatilisha kifungu cha 25 cha sheria ya matumizi mabaya ya kompyuta kinachohusiana na matumizi ya vifaa vya kielektroniki ili kuvuruga amani ama ya mtu mwingine kwa makusudi. Katika uamuzi wa pamoja wa majaji watano, imekubaliwa kuwa kifungu cha 25 cha sheria ya matumizi mabaya ya kompyuta kifutiliwe mbali. Vilevile vile limeandika waziri awapa kazi washirika kuhesabu fedha za Ebola na shambulio Landege, la ndege lailazimisha Airbus ya Uturuki kutua kwa gharama kubwa NTV. Naam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekha Abdurazak Amir Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha kuhusiana na haki za wanawake kwa mtazamo wa nchi za magharibi. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia su mayaki liyara fihi malaki aaa llul lmknunmnl Kwa hiyo tukimzungumza mwanamke tunazungumza haki zake. Lakini kwa wakati huo huo tunazungumza ule wajibu wake kwamba ana wajibu gani na yeye. Sasa mijadala hii kuhusu mwanamke na haki zake tukitaka kuielewa ni lazima tuanzie katika shina la tatizo lenyewe. Chimbuko la tatizo lenyewe ni nini? Mahala ambapo mambo haya yameibukia. Kwa hivyo mwiba pale ulipoingilia ndipo unapotokea. Kwa hivyo lazima tufahamu kwamba tatizo la msingi ni nini. Huu mjadala ukijadiliwa juu juu, hatuwezi kufikia katika matunda. Kwa hivyo suala la kwanza ni kwamba ni nini chimbuko la tofauti hizi, pale ndipo ambapo kuna majibu ya kwamba sasa tufanye nini. Kabla ya kuzaliwa Kristo, BC elfu mbili na mia nne, na palikuwa na mwanafalsafa maarufu mnamfahamu, Plato. Plato alikuwa ni mwanafunzi wa Socrates, na Aristotle alikuwa ni mwanafunzi wa Plato. Plato alikuwa na mtazamo katika suala la wanawake. Plato yeye aliamini kwamba mwanaume na mwanamke quantitatively tofautiana, lakini qualitatively wako sawa. Sasa nini maana ya quantitatively? Kwa maana ya mjengo wao na mwonekano wao physically biologically wanatofautiana, mwanamke si kama mwanaume kuanzia sura yake miguu yake mikono yake sauti yake mwendo wake. Kwa hivyo katika haya, kila mmoja anakiri kwamba wana tofautiana, hawako sawa. Mwanamke anaweza kuchukua ujauzito, anazaa, ananyonyesha, hiyo ni tofauti, inaonekana wazi. Lakini qualitatively, kwa mujibu wa Plato, wako sawa, hakuna tofauti. Anaweza kuperform kazi zozote zile kama vile ambavyo mwanamume anapoperform kwa hivyo akaweka bayana kwamba tofauti iko wapi na mahala ambapo tunaweza kushirikiana ni wapi, lakini huu ulikuwa mtazamo wake. mwanafunzi wake Plato eh, ambaye ni Aristotle alipokuja, yeye alitofautiana na mwalimu wake, akasema kwamba mwanaume na mwanamke wanatofautiana katika vyote viwili qualitatively na quantitatively, yaani si maumbile yao wala kana wao tu ndio wanatofautiana, lakini hata uwezo wa kufanya mambo fulani fulani. Kuna mambo ambayo mwanamke anaweza zaidi na kuna mambo ambayo mwanaume anaweza zaidi. Kwa hivyo hao wanatofautiana katika nyanja zote kwa mujibu wa yeye. Ukifahamu hilo, utaelewa kwamba ndio chimbuko la tofauti leo hii katika masala ya haki za mwanamke na suala zima la usawa. Na ukishafahamu hivyo, utapata majibu ya kwamba je, usawa baina ya mwanamke na mwanaume unawezekana au hauwezekani? Sasa tuhamie katika istilahi terminoloji za kisasa ambazo hazikutumika wakati wa kina Plato, ambazo zinatumika katika kulielezea suala hili ili tuelewe chimbuko la tofauti ni wapi. Ulimwengu wa sasa hivi na hasa watu wa psychology na sociology wanazungumza kuhusu kitu kinachoitwa nature na nacha. Nature ni maumbile, nacha ni mazingira. Suala ni kwamba katika sociology je, yeah. Role ya mwanamke katika jamii inatokana na nature yake au inatokana na nacha kwa maana ya mazingira ambayo amekulia? Hapa napenda tusikilizane vizuri sana, kwa sababu nikisema nature na kusudia kwamba namna alivyoumbwa, asili yake, maumbile yake ndiyo yanayodetermine kwamba afanye nini katika jamii, awe na jukumu gani katika jamii, nikisema nacha ambapo ndio ulimwengu wa leo hii na mafeminist wanaamini kuhusu nature kuliko nature. Kwa maana ya kwamba anayempa rol mwanamke ni jamii, sio nature yake, na kwa maana hiyo jamii ikibadilika na rol ya mwanamke katika jamii itabadilika. Wakiwezeshwa wanaweza wanaweza kuingia katika nafasi za kiuchumi za kisiasa za kijeshi za kiutawala, wanaweza, lakini jamii imewamarginalize napenda tusikilizane katika hili sana. Sigmund Freud ni maarufu sana ni mwanasaikolojia. Mwanasaikolojia ambaye haamini kuwepo kwa Mungu. Mwanasaikolojia anayeamini kwamba dini kama vile anavyoamini Karl Marx, dini ni stage tu ya kisaikolojia. Binadamu anatoka katika superstition, anakuwa kidogo anaamini religion na stage ya tatu ni science. Kwa hivyo ni mtu ambaye ni materialist. Kwa Kiswahili wanasema myakinifu. Sasa bwana huyu anamjadala unaojulikana kwa jina biology is destiny, na tukizungumza biology is destiny, tuna maana kwamba biolojia ndiyo inayoamua. Kwa hivyo kama mwanamke kibiolojia ana tofauti na mwanaume, lazima majukumu yake vile vile yawe kwa mujibu wa maumbile yake yanavyotaka. Kwa hivyo mrengo huu ni katika mirengo ya kuamini nature, kwamba ndiyo inao play role katika kazi ya mwanamke. Sasa ni kweli tofauti za kibaiolojia zipo, tena zipo zaidi tunavyofahamu, kwa sababu Alex Kari, mmoja katika wataalamu amegundua katika maelezo yake kwamba mpaka cells cells za mwanaume na mwanamke zina chapa ya kiume au ya kike. Kwa hivyo sio sura tu tumetofautiana, sio tunatofautiana kwa kwa mtazamo tu, ukimtizama mwanamke na mwanaume, sauti, mwendo na nini la mpaka ndani cells zetu zikichunguzwa zina lebo ya kuashiria ni za mwanamke au mwanaume. Hili sote tunakubaliana, na wale wanaoamini nurture na nature wote wanakubaliana kwamba biolojia, kibiolojia tuko tofauti. Sasa kuna athari gani ya wewe kuamini nature au kuamini nurture katika suala hili? Unapoamini kwamba jukumu la mwanamke na nafasi yake katika jamii inategemea maumbile na muundo alokuwa nao, namna alivyokuwa Lazima mwanaume na mwanamke watakuwa na majukumu tofauti, kwa sababu maumbile yao ndio yanayoamua majukumu. Unapoamini nacha, ina maana kwamba hapana, jamii kiamua mwanamke afanye anaweza, jamii ndio inayoamua, socialization environment, na ndio kunakuja nadharia theory mbalimbali mbali hapo, kama social learning theory, kwa maana ya kwamba katika maingiliano yale, jamii inaweza ikakubali nafasi ya mwanamke ambayo awali haikutizama wala kukubali kwamba mwanamke anaweza kufanya hilo, lakini ikakubali baadaye. Natarajia kwamba tuko pamoja mpaka hapo, na hapa tulipofikia, tuna haja ya kufahamu kwamba Uislamu nao una msimamo wake katika kueleza mambo haya ya necha na nacha. Sado fikafiki. Leo katika historia. leo ni Jumatano tarehe 18 Jamaduthani 1444 hijiria sawa na Januari 11, 2023. Miaka 11 iliyopita katika siku kama hii ya leo, msomi wa nyuklia wa Iran Mustafa Ahmadi Roshan aliuawa shahidi na majento wa utawala haramu wa Israel. Ahmadi Roshan alikuwa msomi wa nne wa nyuklia wa Iran kuuawa na magaidi wa Israel na washirika wake. Mbali na kujishughulisha na masuala ya nyuklia, msomi huyo alifanya utafiti mkubwa katika masuala ya elimu na sayansi. Ahmad Roshan aliuawa yeye na dereva wake mjini Tehran akiwa njiani kuelekea kazini. Siku kadhaa baadaye, genge la magaidi waliomuua msomi huyo wa nyuklia wa Irani na wenzake lilitiwa nguvuni na wanachama wake wakakiri kwamba wana uhusiano na utawala haramu wa Israel na kuwa walipewa mafunzo na maajenti wa utawala huo haramu kwa ajili ya kuwaua kigaidi wasomi wa nyuklia wa Iran. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, sawa na tarehe 11 Januari mwaka 1992, rais Shazili bin Jadid wa Algeria alijiuzulu baada ya harakati ya wokovu wa kiislamu ya nchi hiyo FIS kupata mafanikio makubwa katika uga wa kisiasa na matukio ya baadaye nchini humo Rais Shazili alichaguliwa kuwa rais wa Algeria mwaka 1979 baada ya kifo cha Huari Bomadin, rais wa zamani wa nchi hiyo. Mwaka 1988, na Shazili Bin Jadid aliahidi kutekeleza marekebisho na kufanya mabadiliko ya katiba ya Algeria, ambapo kwa mujibu wake swala hilo lingetoa mwanya wa kutambuliwa rasmi vyama vya kisiasa nchini humo. Miaka 66 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Ustaz Abul Qasim Sohab, mmoja wa wasomi wakubwa wa elimu wa ya jiografia na mtafiti mashuhuri wa Kiirani. Alizaliwa mwaka 1266 Hijri ya Shamsia katika mji wa Tafresh nchini Iran. Abul Qasim Sohabu alijifunza fiqh na usuli kwa maulama wa mji huo na mbali na kupata elimu hiyo Alizungumza pia lugha za Kiingereza na Kijerumani. Na siku kama leo, miaka 698 iliyopita, mji wa Mexico ambao hivi sasa ni mji mkuu wa nchi ya Mexico uliasisiwa na mmoja wa wafalme wa silsila ya Azteca wa Azteca, walikuwa miongoni mwa makabila ya Wahindi wekundu wa Amerika ya Latini ambao waliwasili huko Meksiko katika karne ya 12 na kutawala eneo hilo mwanzoni mwa karne hiyo. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Sherari Fadhl wa Dar es Salaam, Tanzania umeandika hakika: hotuba ya Samahat Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ni mafunzo makubwa kwa umma bora wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Umma huu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na madhhab zetu zote, tunapaswa kujielewa na kutojisambaratisha wenyewe. Umoja wa umma huu ni muhimu sana kwa mtume wetu muhammad wa sallallahu alaihi wa sallam na kuteleza kwa vitendo quran kuhusu umoja wa umma huu ameandika bwana abdallah ali makajura wa tabora tanzania ametushukuru nasi pia tunamshukuru bwana idrisa ali madi ya mungu wa mombasa kenya ameandika shukran nasi pia tunasema asante Ufuatao sasa, wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Kuna baadhi ya maoni yenu hapa, wasikilizaji wa wapenzi wa kama Jailani Hafidh Ishaka wa Kibaha Pwani, Ibrahim Said Stambuli wa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini muda wetu umeenda kwa kasi sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya nje ya Marekani kila mwezi inatumia zaidi ya dola milioni mbili kuwalinda saa 24 Mike Pompeo na Brian Hook, viongozi wa serikali ya Donald Trump waliohusika katika mauaji ya luteni jenerali Qassem Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kudsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC imeitisha kikao cha dharura cha kuchunguza kuvunjiwa heshima msikiti wa al Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu, na wazayuni wenye itikadi Kali. Kikao hicho kimefanyika mjini Chida, Saudi Arabia, na kimesisitiza kuwekewa vikwazo waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Rais Ali Bongo wa Gabone, amemteua waziri mkuu wa nchi hiyo Bi Rose Cristiane Osukaraponda kushika wadhifa wa makamu wa rais ikiwa ni mara ya kwanza kwa mwanamke kushika wadhifa kama huo. Serikali ya Senegal jana Jumanne ilipiga marufuku safari za mabasi ya usiku kati ya miji na vijiji, baada ya ajali mbaya kusababisha vifo vya watu 40 mwishoni mwa juma. Na Jibuti imetia saini mkataba wa bilioni moja na shirika la Hong Kong Aerospace Technology Group ili kuanzisha eneo la kurusha maroketi na satelaiti nchini humo. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.