Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ambao wanamfuata Mtume, nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamurisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao, basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qur'ani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni Jumanne hii Wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Na wapenzi wasikilizaji, taarifa hii ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada hapo ya hapo utaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, ambapo kama kawaida katika siku kama hii tutawaleteni makala ambayo inahusiana na uwahabi. Je, ni uhakika au ni bidaa? baada ya hapo tutakuwa na makala inayoangazia matukio katika uga wa sayansi na teknolojia na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, pia napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Parstoday ir. Hali kadhalika pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM na inapatikana maeneo kadhaa yakiwemo huko Tanga kupitia 105.3 FM. Pia huko Shinyanga unaweza kutupata kupitia 99.1 FM. Wasikilizaji wetu walioko Singida pia wanatupata kupitia 99.1 FM na huko Mtwara ni mia moja nukta mia moja na nne nukta moja FM. Baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia, na imetimia saa moja unusu usiku, kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini wa kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, kabla ya taarifa kamili, habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran ya wakamata majasusi kumi na watatu wa shirika la kijasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela asema sera za Marekani dhidi ya nchi yake zimefeli na kugonga mwamba. Na tume ya uchaguzi Nigeria yasema ukosefu wa usalama unaweza kuvuruga uchaguzi ujao mwezi Februari. Karibuni na sasa ni habari kamili. Wizara ya intelijensia au salama ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kugundua timu sita za operesheni za kijasusi za shirika la utawala haramu wa Israel Mossad na kuwakamata majasusi kumi na watatu wa shirika hilo la kijasusi na kigaidi. Wizara hiyo ya usalama ya uh, Iran imetangaza kuwa mnamo Disemba 22 ilifanikiwa kugundua timu nne za operesheni za shirika la kijasusi na kigaidi la Mossad na kwamba timu hizo zimeongezeka na kufikia 6. Tangazo hilo limeongeza kuwa katika mtandao huo wa kigaidi kulikuwa na majasusi 23 waliokuwa wakiendesha operesheni na kulisaidia shirika la Mossad katika mikoa ya Tehran, Isfahan, Yazd, Azerbaijan magharibi na Golestan nchini Iran, na kwamba hadi sasa watu kumi na watatu waliokuwepo ndani ya nchi wamekamatwa na vifaa vyao mbalimbali vya kigaidi vimegunduliwa na kunaswa. Taarifa ya wizara ya usalama ya Iran imesema kuwa mkuu wa mtandao huo o kwa jina bandia la Sirus amekuwa akiishi katika moja ya nchi za Ulaya, ambako amekuwa akifanya mawasiliano ya awali na wahusika wa operesheni ya kigaidi ndani ya Iran kupitia mitandao ya kijamii ya Instagram na WhatsApp. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, shirika la kijasusi na kigaidi la Mossad lilikuwa limepanga kutumia vibaya fursa ya machafuko ya hivi karibuni katika baadhi ya maeneo ya Iran kumuua afisa mmoja wa kijeshi na kutekeleza operesheni kadhaa za hujuma na uharibifu katika miji mikubwa wa Iran pamoja na kutuma kiwango kikubwa cha virupuzi na mabomu katika mipaka ya bahari ya kusini mwa nchi, ambapo magaidi wote waliohusika katika operesheni wa hizo walitambuliwa na kukamatwa kabla ya kutekeleza operesheni hizo. Wizara ya intelijensia au usalama ya Iran imebainisha katika taarifa hiyo kwamba hilo ni tukio la pili kubwa la kushindwa kiujasusi na kioperesheni utawala bandia na haramu wa Israel katika kipindi cha chini ya miezi sita, ambapo kama kawaida utawala huo umekabiliwa na jibu kali na madhubuti la taifa shujaa jasiri lenye mwamko na la kujitolea la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuibuliwa machafuko ya hivi karibuni katika baadhi ya miji ya Iran kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini kwa mara nyingine tena kumewatia tamaa maadui wa kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuwafanya wayatumie kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na kuchochea ghasia zaidi waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdulahian amebainisha wazi mtazamo wa chombo hicho cha diplomasia cha nchi kuhusu wanawake kuhudumu katika wizara hiyo na kusisitiza mtazamo wa wizara hiyo katika kusaidia na kuwezesha uwepo wa ufanisi zaidi wa wanadiplomasia wa kike katika nyadhifa za uongozi ndani na nje ya nchi. Hafla maalum kwa mnasaba wakumbukumbu ya siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamu alaiha, binti Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na maadhimisho ya siku ya mwanamke ilifanyika jana Jumatatu, kwa kuhudhuriwa na Husein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje, wakurugenzi, wataalamu na wafanyakazi wanawake wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Katika hafla hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amekutaja kutengwa siku maalum kwa jina la siku ya mwanamke hapa nchini Iran, siku alilozaliwa mtukufu Bibi Fatimatu Zahra salamu alaiha kuwa ni jambo la thamani na la kujivunia. Alkadhalika ametaja madhumuni ya harakati ya wanawake wa Kiirani katika njia ya mafunzo ya matukufu, ya mtukufu huyo wa duniani na akhera kuwa ni harakati iliyostawi mkabala wa wanawake wa Irani ya Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameelezea wazi mtazamo wa chombo cha diplomasia cha nchi hii kuhusu wanawake wa wizara hiyo na kuitaja nafasi ya wanawake wanadiplomasia katika kuharifisha uwezo, vipawa na nafasi ya mwanamke wa kiirani katika nyuga za kimataifa kuwa ni yenye umuhimu maalum. Hussein Amir Abdulahian amesisitiza pia kuhusu hatua za wizara ya mambo ya nje za kuunga mkono na kusaidia ushiriki vyema na wenye taathira wa wanawake wana diplomasia katika nyarifa mbalimbali za uongozi ndani na nje ya nchi. Tuelekee sasa barani Afrika, huko eneo la magharibi ambapo uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Nigeria mwezi ujao wa Februari unaweza kufutwa au kuahirishwa iwapo hali ya sasa kusefo, salama, hayo, ya ukosefu wa usalama itaendelea nchini humo. Hayo yameelezwa na tume ya uchaguzi ya nchi hiyo, INEC Wananchi wa Nigeria wanatarajia kumchagua rais atakayechukua nafasi ya rais wa sasa wa nchi hiyo Muhamadu Buhari, jenerali wa zamani ambaye hatogombea tena baada ya mihula yake miwili ya kuwa madarakani, kushindwa uh, kukomesha matatizo ya ukosefu wa usalama na hujuma za makundi yenye silaha nchi hiyo zinazoitatiza. Abdulahi Abduzuru, afisa wa tume ya uchaguzi ya Nigeria, ameeleza kuwa iwapo ukosefu wa usalama hautadhibitiwa na kupungua, kuna uwezekano uchunguzi eh, na samani, kuna uwezekano uchaguzi ujao wa rais ukafutwa na kuahirishwa katika maeneo mengi ya eh, nchi hiyo. Uchaguzi wa rais wa Nigeria umepangwa kufanyika Februari 25 mwaka huu. Zuru ameongeza kuwa tume ya uchaguzi nafanya kila linalowezekana kuhakikisha kuwa, kuwa, usalama wa kutosha unatolewa kwa wafanyakazi na maafisa wa kusimamia uchaguzi kwa vifaa na michakato yote husika ili kufanikisha zoezi hilo. Nigeria, nchi iliyo na idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika, iko katika hali ngumu ya kiuchumi na matatizo mengi ya kiusalama. Jumamosi iliyopita watu wenye silaha waliwateka nyara zaidi ya raia thelathini ambapo baadhi yao waliachiwa huru baadaye. Raia hao walitekwa nyara katika shambulio lililofanywa katika stesheni ya usafiri wa gari moshi kusini mwa Nigeria. Tume ya uchaguzi ya Nigeria hivi karibuni pia ilitahadharisha kuhusu tishio la kuongezeka hali ya mchafukoge wakati wa kampeni za uchaguzi na kusema imesajili hujuma za mashambulizi yasiopungua hamsini ikiwemo mashambulizi dhidi ya ofisi za tume hiyo tangu kuanza kampeni hizo karibu miezi miwili iliyopita. Jumla ya wagombea 18 wanawania kiti cha urais katika uchaguzi wa mwezi Februari ili kumrithi Buhari. Bola Tinubu wa chama tawala cha All Progressives Congress APC, Atiku Abubakar wa chama cha PDP na Peter Obi wa chama cha leba ni kati ya wagombea 18 katika uchaguzi ujao wa rais wa Nigeria. Tuelekee sasa huko Amerika ya Latini ambapo taarifa zinasema Rais wa Venezuela amesema kuwa sera za Marekani za kuasisi e, taasisi mbalimbali dhidi ya nchi hiyo zimegonga mwamba. Akizungumza katika hafla ya kuanza vikao vya bunge la taifa e, la nchi hiyo katika mwaka 2023 2024, rais Nicolas Maduro wa Venezuela amekosoa jitihada za Marekani za kutoa pigo kwa nchi hiyo kupitia kuasisi taasisi zilizo dhidi ya serikali ya Caracas ambayo imechaguliwa kwa njia halali na kuongeza kuwa siasa za kitrump dhidi ya Venezuela za kushambulia na kuiondoa mihimili mitatu ya dola kwa kumteua rais wa mtakae bunge la taifa na idara ya mahakama zimefeli kutoka nje. Rais Maduro ameongeza kuwa sera za Marekani mkabala wa uhakika wa uwezo wa kiutendaji wa taasisi za kidemokrasia za Venezuela zimegonga mwamba. Wakati huo huo, Maduru wamezitaka Marekani na wale wote wanaopinga serikali anayoiongoza kuacha kuingilia haki za wananchi wa Venezuela kwa kuibua rasilimali za nchi hiyo, kwa kuiba rasilimali za nchi hiyo kupitia taasisi zao za uongo. Shughuli za ubalozi wa Venezuela nchini Marekani ambao ulikuwa chini ya udhibiti wa Juan Guaido, kiongozi wa upinzani nchini Venezuela, zimesimamishwa baada ya kuvunjwa serikali hiyo ya mpito. Aidha, wabunge wa zamani wa bunge la taifa la Venezuela wameafiki kuvunjwa kwa serikali hiyo ya muda iliyokuwa ikiongozwa na Juan uh, Guaido. Mwezi Januari elfu mbili kumi na tisa Guaido alijitangaza kuwa rais wa serikali ya mpito ya Venezuela kwa kuungwa mkono na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na nchi za Magharibi, na kisha msururu wa vikwazo dhidi ya Venezuela ukaanza kwa lengo la kung'oa madarakani serikali ya Maduro. Na kwa kumalizia, ni kuwa msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa umoja huo unajaribu kila linalowezekana kuondoa vizuizi vinavyokwamisha usafirishaji wa mbolea ya Rusia. Stephane Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa, amesema kuhusu kusafirishwa mbolea ya Rusia ku fuatia vita vinavyoendelea huko Ukraine kwamba katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres na viongozi wengine wa umoja huo wanaendelea kufanya juhudi ili kuondoa vizuizi na masuala yote yanayokwamisha usafirishaji wa nafaka na mbolea kutoka Rasia. Uturuki, Umoja wa Mataifa, Rasia na Ukrain Julai 22 mwaka jana zilisaini mapatano huko Istanbul kwa ajili ya kuanza tena kusafirishwa nafaka na mbolea kutoka Rasia na Ukrain kufuatia Uh, kujiri vita kati hapa na hizo mbili, viongozi wa Ukraine wameeleza kuwa hadi sasa meli 580 zilizopakia tani milioni 15 za nafaka zimeondoka katika bandari za Ukraine tangu kutiwa saini mapatano hayo. Marekani na nchi kadhaa za magharibi zimeiwekea Russia vikwazo vikubwa kufuatia operesheni za kijeshi zilizoanzishwa na Russia dhidi ya Ukraine mnamo Februari 24 mwaka jana. Wapenzi wasikilizaji, na uh, kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa taarifa yetu ya habari, wakati huu barabara kabisa. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamiya Iran. Baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na wakati huu wa leo, tutaangazia mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusiana na lengo la fujo uh, ambalo lilikuwa ni kusambaratisha nguvu za nchi na si kuondoa udhaifu. Karibuni. Machafuko yaliyozuka hivi karibuni nchini Iran kwa kisingizio cha kifo cha Bimahsa Amini yalitumiwa na maadui ajnabii wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani ya taifa hili, wakati huo huo pia kuchochea zaidi moto wa fujo na vurugu zilizokuwa zimeanzishwa na watu wachache walohadaiwa. Ukweli wa mambo ni kuwa katika fujo na ghasia hizo ambazo zilibadilika na kuwa ugaidi watawala wa kisiasa wa Marekani na baadhi ya watawala wa nchi za Ulaya na vyombo vyao vya habari na halikadhalika vyombo vya habari vinavyopinga mapinduzi ya Kiislamu vya lugha ya Kifarsi ambavyo navyo vinaungwa mkono na madola hayo ya Magharibi na waitifaki wao vilianza kudai kuunga mkono haki za taifa la Iran na kufanya kila lililowezekana kuunga mkono ghasia na kuvuruga usalama wa taifa la Iran. Hivyo basi maadui wa Iran walitumia vibaya tukio chungu la kifo cha Mahsa Amini kwa ajili ya kufikia malengo yao haramu. Madola ya Magharibi, hususan Marekani, ilifanya kila iwezalo na kutoa ahadi kama za kuondoa vikwazo vya mitandao ya kijamii na mawasiliano ya intaneti, na kwa muktadha huo ikawa imeweka wazi msimamo wake ambao ni kuwa pamoja uh, na wafanya fujo. Hata hivyo, utawala wa Marekani ulishindwa kufikia malengo yake hayo. Baada ya ndoto zake hizo kuota mbawa, hatua iliyofuata ikawa ni kambi ya Magharibi, yaani Marekani na Umoja wa Ulaya pamoja na Canada na Australia katika kuziwekea vikwazo vya hatua kwa hatua asasi na baadhi ya maafisa wa serikali nchini Iran kwa kisingizio kwamba walisimama na kukabiliana na waandamanaji ambao kimsingi ni wafanya fujo ambao walikuwa wakiharibu mali za umma na za watu binafsi sambamba na kueneza ugaidi. Vikwazo hivi ambavyo viliwekwa kwa kisingizio cha kuunga mkono wananchi wa Iran sio tu kwamba ni uingiliaji wa wazi wa masuala ya ndani ya nchi yenye mamlaka ya kujitawala, hatua ambayo inakinzana dhahir shahir na sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa, bali ni ishara nyingine ya wazi ya utendaji usio na nia njema na wakinafik wa wa Magharibi mkabala na wananchi wa Iran, swala so, ambalo wa Magharibi wamelizungumza na kulipigia upatu mara chungu nzima Iwe ni viongozi ao vyombo vyao vya habari, ni kuwa wanacholalamikia wananchi wa Iran ni nakisi na mapungufu na hali kadhalika udhaifu uliopo katika nchi yao. Hii ni katika hali ambayo, kinyume na madai yao hayo, sababu kuu ya madola hayo kuunga mkono wananchi wachache walohadaiwa hapa nchini na kujificha nyuma ya tukio la kifo cha Mahsa Amini ni hofu na woga mkubwa walionao wa kupiga hatua na ustawi wa maendeleo Iran katika nyuga mbalimbali, hiyo ni medani za maendeleo ya teknolojia ya nuklia, uwezo wa kijeshi, hususan uwezo wa makombora na ndege zisizo na rubani au droni. Hata hivyo, madola haya yalikuwa yakiota ndoto za alinacha kwa kudhani kwamba kwa kuunga mkono wafanya fujo wataweza kuirejesha nyuma Iran na kusimamisha kasi yake ya ustawi na maendeleo. katika kipindi cha miongo minne baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, taifa hili adhimu la Iran limeweza kupiga hatua kubwa na za kushangaza katika nyanja mbalimbali mbali, za kiuchumi, kijamii, kijeshi, kiviwanda, kilimo, katika teknolojia mbalimbali mbali. Na hayo ni maendeleo ambayo yamewafanya hata maadui wa taifa hili wasiwe na budi isipokuwa kukiri wazi na bayana. Sasa katika kipindi hiki Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupiga hatua kubwa na kufikia kiwango cha kujitosheleza kabisa katika mambo mengi na kuondokana kabisa na hali ya utegemezi wa kigeni. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake alipokutana jana Jumatatu hapa mjini Tehran na wakazi wa kumi na saba wa maadhimisho ya kukumbuka mapambano ya kihistoria ya watu wa mji huo mnamo tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 hijiria ya shamsia iliyosadifiana na Januari 9 mwaka 1978, kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu waliashiria machafuko ya hivi karibuni nchini Rana kusema, na hapa namnukulu, baadhi ya watu walitaka kuonyesha uh, na maajinabi kuwa walikuwa wakionyesha katika propaganda zao kwamba hii kwamba baadhi ya watu wanajitokeza barabarani wanapiga mayowe kutoa matusi na wakati mwingine wanavunja vyoo na kuchoma moto vifaa vya kuwekea taka na hatua nyingine, kwamba haya yanatokana na udhaifu wa nchi, udhaifu wa uongozi, uchumi na kadhalika. Lakini ukweli wa mambo haukuwa hivyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameongeza kuwa watu ambao walijitokeza na kujihusisha na fujo na machafuko, lengo lao lilikuwa Eh, ni tofauti kwani, lengo lao halisi halikuwa kuondoa udhaifu na mapungufu, bali lilikuwa ni kusambaratisha nukta ambazo zinaipa nguvu nchi hii. Bila shaka hii ilikuwa ni khiana na usaliti, na vyombo husika vinaamiliana na wahusika kwa mamlaka kamili na kwa uadilifu, na bila shaka vinapaswa kufanya hivyo. Mwisho wa kumnukulu. Nam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Kwanza kabisa, tutakuwa na kipindi kuhusiana na ukweli kuhusu Uwahabi. Baada ya hapo, utakuwa na makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na kasida na kisha muktasari wa habari za dunia. Nam wapenzi wasikilizaji, sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Bismillahi rahmani rahim, tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye aliteremsha Kurani tukufu ili iwe wasila na njia ya uokovu wa mwanadamu, wanadamu ambao hutumia akili na hisia zao za kimaumbile kwa ajili ya kujiweka mbali na mambo yanayokwenda kinyume na thamani zao za utu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hii ni sehemu ya kipindi hiki cha Hakika ya Uwahabi, ambapo leo kitajadili jinsi Uwahabi ulivyoanzishwa na baadhi ya fikra na itikadi zao potofu kuhusiana na suala zima la Uislamu na Waislamu. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba mawahabi wanaharamisha kutawasali na Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa waali wasalam pamoja na maimamu watoharifu alaihimus salam na hivyo kuharibu majengo yanayojengwa kwenye makaburi yao na wakati huo huo kuhalalisha damu na mali za Waislamu wanaozuru maeneo hayo matakatifu. Tulijadili baadhi ya dalili na hoja zisizo na msingi za mawahabi kuhusu suala hilo, na tukaahidi kuendelea kujadili kuendele hoja zao nyingine katika kipindi hiki. Hivyo endeleeni kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi ili tupate kunufaika na tutakaojadili humu. Karibuni. Wapenzi wasikilizaji, moja kati ya hoja zinazotolewa na mawahabi kwa ajili ya kuharamisha tawasul ni kwamba Waislamu wanaofanya hivyo hutawasali kwa watu ambao tayari wameaga dunia na ambao hawawezi kuwasaidia kwa lolote. Kwa mtazamo wa mawahabi, kutawasali na wafu kwa hakika ni kuzungumza na kuomba msaada kutoka kwa kitu au mtu asiyekuwepo, na kwamba kufanya hivyo ni jambo lisilo na athari yoyote na kwamba ni upuuzi mtupu. Muhammad bin Abdul Wahabu anasema wa, hakuna tatizo lolote katika kutawasali na mtu aliye hai, lakini kutawasali na mfu ni kuzungumza na kitu kisichokuwepo, na hivyo ni jambo la upuuzi baya na linalokemewa. Sasa, baada ya kusikiliza maneno hayo yasiyo na mantiki, hebu sikiliza aya ifuatayo ya 169 ya Suratu Ali Imran katika Qurani tukufu inavyosema: na usiwadhanie kabisa wale waliouawa katika njia ya Mwenyezi Mungu kuwa wamekufa, bali wako hai mbele ya Mola wao wanaruzukiwa. Sikiliza pia maneno yenye maana kama hiyo kutoka kwenye vitabu vya kutegemewa vya Ahlus Sunna suna wal Jamaa kama vile sahihi Bukhari sahihi Muslim na vinginevyo ambavyo vimesema baada ya kumalizika vita vya Badri, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwita kila mmoja wa mashahidi waliouliwa na maadui na kisha kuwaambia wote: Je, mmefikia yale mliyoahidiwa na mola wenu? Mimi nimeyapata kuwa ni ya kweli yale yote niliyoahidiwa na mola wangu. Kisha aliwalaumu wale waliokadhibisha Uislamu na walioambiwa na mtume wao sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Walipoyaona hayo na kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akizungumza na watu waliouawa kwenye medani ya vita, masahaba walishangaa sana na kumuuliza, ya Rasulullah, je, unawaita wafu na kuzungumza nao? Mtume alijibu kwa kusema, watu hawa waliouawa wanasikia vizuri zaidi ninayoyasema kuliko nyinyi ila tu hawana uwezo wa kutoa majibu. Hivyo hatuwezi kuwaita waliokufa kuwa ni watu ambao hawako tena na kuwa si chochote bali wao, iwe ni katika wale waliofanya mema au katika makafiri waliokana na kupinga dini, wako hai katika ulimwengu wa barzakh ambapo wanapata malipo ya matendo yao. Wakiwa huko wanapata kushuhudia hakika ya matendo yao, yawe ni mazuri au mabaya, na kuona kwa karibu hakika ya mambo ambayo walighafilika nayo walipokuwa humu duniani kabla ya kufa kwao. Kwa maelezo hayo na kwa msingi wa mafundisho ya Uislamu, wafu hutambua na kudiriki vyema zaidi hakika ya mambo ya ulimwengu kuliko wanavyojua wengi wa watu ambao wangali wanaishi maisha ya kimada humu duniani. Wapenzi wasikilizaji, ni kwa msingi huo ndipo mwanazuoni wa madhehebu ya Shafii Imam Muhammad Ghazali akaamini kwamba wale wanaodai kuwa mauti ni kitu kitupu na kisicho kuwepo ni watu wasio na dini na wanaopinga uwepo wa Mwenyezi Mungu na huko akhira. Kama wangekuwa wanaamini ahadi ya Mwenyezi Mungu kuwa kuna maisha baada ya mauti, kamwe hawengepinga wala kudai kuwa kifo ni sawa na mwisho wa kila jambo na maisha ya mwanadamu. Vilevile, Imam Nawawi ambaye ni mwanazoni mashuhuri wa madhehebu ya Shafi'i wa huko nchini Siria anawahusia Waislamu katika kitabu chake kwamba wanaposimama pembeni ya makaburi ya manabii na haswa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni mustahabu, yani ni jambo linalopendekezwa kwamba wawaombe watukufu waliozikwa kwenye makaburi hayo wawaombee wao dua mbele ya Mwenyezi Mungu ili apate kujibu maombi na kuwatekelezea haja zao, kwa sababu wako hai mbele ya muumba wao kwa mfano, wananukuu hadithi inayosema kwamba wakati wa ukhalifa wa Umar watu walikumbwa na baala njaa. Bilal bin Harith alienda pembeni ya kaburi la Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuomba akisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, uombee umma wako mvua kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu watu wote wanakaribia kuhiliki. Hapo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimdhihirikia ndotoni akimwambia kwamba mvua itanyesha. Vilevile, katika zama za ukhalifa wa Uthman masikini mmoja alimwendea na kumwomba haja fulani. Uthman alimwambia, nenda ukatie udhuu kisha uswali msikitini na useme baada ya kuswali, ewe Mwenyezi Mungu, ninakuelekea wewe kupitia mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ambaye ni mtume wa rehma. Ewe Muhammad, ninamwelekea Mwenyezi Mungu kupitia kwako na ninakuomba uweze kunitimizia haja yangu. Mtu huyo alimfanya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam kwa mwombezi wake, naye akatimiziwa haja yake. Ibn Taimia na Ibni Abdulwahab wanasema kwamba masahaba walikuwa wakiomba kukidhiwa haja kutoka kwa mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alipokuwa hai, lakini kwamba hawakufanya hivyo kando ya kaburi lake alipoaga dunia, bali hata kwamba walikuwa wakiwazuia watu kusimama pembeni ya kaburi lake kwa makusudio ya kuomba dua. Kwa hakika haijulikani waasisi hao wa Wahabi walitegemea msingi gani kuthibitisha madai yao hayo, kwa sababu wanazuoni wa kuaminika na wapokezi mashuhuri wa hadithi kama vile Abulfadli Baihaqi, Ibni Abi Shaiba na Ahmad Zain Dahlan wamenukuu hadithi nyingi zinazothibitisha kwamba masahaba wa mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam walikuwa wakitawasali naye hata baada ya mtukufu huyo kuaga dunia. Kwa mfano, wananukuu hadithi inayosema kuwa wakati wa ukhalifa wa Umar watu walikumbwa na bala njaa. Bilal bin Harith alienda pembeni ya kaburi la mtume sallallahu alihi wa alihi wa alihi wa salam na kuomba ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, uombee umma wako mvua kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwa sababu watu wote wanakaribia kuhiliki. Hapo mtume mtukufu alimdhihirikia ndotoni akimwambia kwamba mvua itanyesha. Vilevile vile katika zama za ukhalifa wa Othman, maskini mmoja alimwendea na kumwomba haja fulani. Othman alimwambia Nenda ukatie udhu kisha uswali msikitini, na useme baada ya kuswali: ewe Mwenyezi Mungu, ninakuelekea wewe kupitia mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ambaye ni mtume wa rehma. Ewe Muhammad, ninamwelekea Mwenyezi Mungu kupitia kwako na ninakuomba uweze kunitimizia haja yangu. Mtu huyo alimfanya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam kuwa mwombezi wake, naye akatimiziwa haja yake. Kuna riwaya nyingine ambayo inasema kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam alitawasali na mitume wengine waliokuja kabla yake. Imenukuliwa kwamba Fatima binti Asad mama yake Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam ambaye pia alikuwa mama wa mtume wetu Muhammad baada ya mtukufu huyo kuondokewa na mama yake mzazi Amina binti Wahab, mtume aliomba dua ifuatayo wakati wa maziko yake. Alisema: ewe Mwenyezi Mungu, kwa baraka za mtume wako na baraka za mitume waliokuja kabla yangu, msamehe mama yangu Fatima binti Asad na upanue mahala pake. Kwa msingi wa yale yote ambayo tumeyazungumzia hadi sasa, tawasul, yaani kuwatumia mitume mawalii na maimamu watoharifu alayhimssalam, kama njia ya kutimiziwa haja haraka na Mwenyezi Mungu kutokana na utukufu mkubwa walio nao mbele yake, ni jambo linaloambatana kikamilifu na sira pamoja na mafundisho ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, ambapo maswahaba pia walilifanya, kinyume na madai yasiyo na msingi yanayotolewa na Mawahabi na wala hawakulikataza jambo hilo. Inawezekanaje kuwa tawasul na maimamu pamoja na mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ni jambo linalokemewa na kukatazwa katika hali ambayo hata kabla ya kuzaliwa watukufu hao Mwenyezi Mungu aliwazingatia na kuwaenzi mno kiasi kwamba manabii na mitume wengine walikuwa wakitawasali nao kwa ajili ya kumkurubia Mwenyezi Mungu. Tunathibitisha jambo hilo kwa aya ya 37 ya Suratul Baqara, ambayo inasema: kisha Adamu akapokea maneno kutoka kwa mola wake mlezi, na mola wake akakubali toba yake. Hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba na mwenye kurehemu. Tukiachilia mbali mtazamo na tafsiri za wanazuoni wa wa Waislamu wa madhehebu ya Shia kuhusu aya hiyo, wanazuoni wengi mashuhuri wa kisuni wanaamini kwamba aliyopokea Nabi Adam alayhi ssalam na kupelekea kukubaliwa toba yake ni majina matano ya watukufu wa Ahlulkisa alayhimu ssalam. Jalaludini Suyuti, mmoja wa wafasiri mashuhuri wa ahlusunna, anasema katika sehemu ya tafsiri ya aya hiyo kwamba Ibnu Najjar ananukuu hadithi kutoka kwa Ibni Abbasi akisema kwamba alipomuuliza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam maana ya hakika ya maneno hayo alimjibu kwa kusema Nabii Adam alayhi salam, alipoomba toba Mwenyezi Mungu alimwapisha kwa hakika ya Muhammad, Ali, Fatima, Hasan na Husein alaihimussalam, na ndipo alipotakabaliwa toba yake. Vilevile Mwenyezi Mungu anazungumzia katika aya kadhaa za Suratul Qamar kisa cha kaumu ya Nuh na adhabu aliyoateremshia na kisha kusema na tukamchukua kwenye safina ya mbao na misumari. Mtume Mtukufu anasema ifuatavyo kuhusu aya hii: katika aya hii makusudio ya neno alwah ni mbao za safina, na makusudio ya dusor ni sisi, yaani watu watano wa Ahlulkisaa. Kama tusingelikuwa ni sisi, safina haingelikwenda juu ya maji. Ukweli huu pia umethibitishwa na machimbo ya kale kihistoria, kuna mabaki ya safina kubwa yaliyogunduliwa katika milima ya Ararat, safina ambayo ni sawa na manuari ya vita, ambapo vyuma vingi vilitumika katika utengenezaji wake. Wataalamu wa mambo ya kale walipata pembeni ya safina hiyo ya kushangaza mabaki ya kitu ambacho juu yake kulikuwa na maandishi ambayo licha ya kupita maelfu ya miaka lakini bado yalikuwa yanaweza kusomeka vizuri. Wataalamu wa hati na lugha kutoka Rasia na China waliweza kutarujumu hati za maandishi hayo na kupata matokeo ya kuvutia na kushangaza. Maandishi yaliyokuwa kwenye loho hiyo ya kale alisema: ewe Mungu wangu na ewe msaidizi wangu, tusaidie kwa rehema na baraka zako na kwa jaha ya roho hizi takatifu, Muhammad, Iliya yani Ali, Shabar yani Hasan, na Shubair yani Husein, na Fatima wao ambao ni wakubwa na watukufu na ambao ulimwengu umesimama kutokana na baraka zao, tusaidie kwa heshima ya majina hayo. Ni wewe tu ndiye unayeweza kutuongoza kwenye njia nyofu. Baada ya kuona ushahidi wote huu, je, kuna baki ya hoja yoyote ya kudai kuwa tawasul ni bida na kwa wale wanaofuatwa sunna na mafundisho haya ya Uislamu ni makafiri na washirikina? Huenda madai hayo yasiyo na msingi yakawa yanatokana na itikadi na imani zisizo na msingi katika Uislamu na huenda walio na imani hizo potofu wakawa wanafuatilia malengo mengine ya siri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa na mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa hutaweza kunufaika. Karibu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza katika mazungumzo na wawakilishi wa baraza kuu la muungano wa jumuiya za wanachuo wa Kiislamu barani Ulaya kuwa swala la maendeleo ya kisayansi na kuvuka mipaka ya elimu halipaswi kusahaulika. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo hivi karibuni alipoonana na wawakilishi wa baraza kuu la muungano wa jumuiya za wanachuo wa Kiislamu barani Ulaya, kwamba jumuiya za Kiislamu ni moja ya utajiri wa Jamhuri ya Kiislamu na zenye majukumu ya kipekee na kusisitiza kuwa majukumu muhimu ya jumuiya za kiislamu ni kuendeleza njia thabiti, kuacha athari katika mazingira yanayozizunguka na kubainisha ujumbe mpya wa jamhuri ya kiislamu. Kitengo cha habari cha ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kimeripoti kwamba Ayatullah Khamenei amemwenzi kwa kumkumbuka marhum Hujjatul Islam wal Muslimin Dr. Ejei, mmoja wa waasisi wa muungano wa jumuiya za kiislamu za wanachuo barani Ulaya na akapongeza harakati za vijana wanachuo kuwa zenye mitazamo mipya na ya kimapinduzi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa jumuiya za Kiislamu zimeundwa kwa lengo la kuimarisha misingi yake ya kifikra na kiitikadi na pia kuathiri mazingira yanayozizunguka. Hata hivyo, jumuiya za Kiislamu nje ya nchi zina kazi na majukumu mengine pia, ambayo ni kuarifisha fikra za msingi za jamhuri ya Kiislamu. Katika mazungumzo hayo, Ayatullah Ali Khamenei amelitaja swala la elimu na maendeleo ya kisayansi kuwa ni jambo ambalo limekuwa likizungumziwa kwa pamoja hapa nchini katika miaka ya hivi karibuni, na akapongeza kufanyika mkutano wa kisayansi katika kongamano la hivi sasa la jumuiya za wanachuo wa Kiislamu barani Ulaya. Ameongeza kuwa swala la maendeleo ya kisayansi na kuvuka mipaka ya kielimu halipaswi kusahaulika na kudhaniwa kuwa kutiliwa maanani nyuga za kidini na kimapinduzi kunasababisha kughafilika katika masuala ya maendeleo ya kisayansi. Wizara ya afya ya Iran inasema kuwepo kwa chanjo kadhaa za COVID-19 kumefanya mapambano dhidi ya aina mpya za kirusi hicho kuwa rahisi. Shahnam Harshi, naibu mkurugenzi wa idara ya kudhibiti magonjwa ya kuambukiza katika wizara ya afya Iran, anasema wataalamu wa Iran wamefanikiwa kutengeneza chanjo kadhaa za korona ambazo tayari zimeidhinishwa kutumika hapa nchini, zikiwemo Koviran Barikat, Nura, Pastokovak, Fahra na Spikogen. Iran imetangaza kuwa iko tayari kukabiliana na wimbi jipya la nane la janga la korona, kwani aina tatu mpya za korona zinazojulikana kama bq1 xbb na ba2 zimegunduliwa hivi karibuni duniani. Naibu waziri wa afya Hosein Farshidi amesema ndani mwezi mmoja hadi miwili ijayo, wimbi jipya la janga hilo litafikia kilele chake. Kulingana na Shahanam Arshi, naibu mkurugenzi wa idara ya kudhibiti magonjwa ya kuambukiza katika wizara ya afya Iran, wimbi jipya sio kali kama mawimbi ya hapo awali, lakini watu wanashauriwa kupata dozi ya nyongeza na kuzingatia usafi wa kibinafsi na kijamii haswa kuzuia mikusanyiko na kuvaa barakoa katika maeneo ambayo hayana mzunguko mzuri wa hewa. Ameongeza kuwa hivi sasa vituo vyote vya kuingia nchini haswa mipaka viko chini ya udhibiti na ufuatiliaji. Hivi majuzi, watafiti wa kimatibabu walitangaza kwamba kuna hatari ya mojawapo ya aina ya korona zitokanazo na Omicron duniani ambazo ni sugu kwa kingamwili zote za matibabu zinazopatikana, na matokeo yanaonyesha kwamba matibabu mapya lazima yatambuliwe ili kukabiliana na aina hii ndogo. Kulingana na utafiti mpya katika taasisi moja Ujerumani, aina mpya ya Omicron bq ni sugu kwa matibabu yote yaliyoidhinishwa ya kinga mwili. Kwingineko, hivi karibuni, wizara ya afya iliandaa mkutano wa mtandao ikilenga kutafuta njia za kupanua huduma za afya za Iran huko barani Afrika. Muhamad Hussein Niknam, naibu waziri wa afya wa Iran amesema kupanua uhusiano wa Afrika ni moja ya vipaumbele vya serikali ya awamu ya 13 ya Jamhuri ya Kiislamu. Maafisa kutoka wizara za afya na mambo ya nje, shirika la Hilali Nyekundu, shirika la utoaji damu, pamoja na mabalozi wa Iran katika nchi za Afrika walihudhuria mkutano huo kwa njia ya mtandao. Niknam akizungumza katika kikao hicho amesema imeamuliwa kuwa kamati inayojumuisha sekta zinazohusika katika ushirikiano wa afya na afrika iundwe ili kufuatilia swala hilo. Jumuiya ya Hilali Nyekundu ya Iran hadi sasa imezindua vituo vya matibabu katika nchi saba za Afrika ambazo ni Ivory Coast, Sierra Leone, Ghana, Congo, Kenya, Mali na Niger. Waziri wa Afya wa Iran Dr Bahram Einollahi alisema mwezi Aprili kwamba Iran hadi sasa imezipatia nchi kumi za Afrika chanjo za korona zilizotengenezwa nchini Iran. Mbali na hayo, takwimu mpya zinaonyesha uzalishaji wa bidhaa na vifaa vilivyotengenezwa kwa msingi wa teknolojia ya nano nchini Iran ulishuhudiwa kuongezeka mara sita katika kipindi cha miaka tisa, kwa mujibu wa ripoti ya kamati ya maendeleo ya nanoteknolojia katika ofisi ya makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia sayansi, teknolojia na uchumi unaotegemea elimu, bidhaa 1376 za nanoteknolojia zimetengenezwa nchini katika kipindi hicho. Takwimu hizo zinaonyesha kampuni 271 zinazozalisha bidhaa za nanoteknolojia na kampuni 64 zinazotengeneza vifaa kwa kutumia teknolojia ya nano zilisajiliwa nchini Iran hadi mwishoni mwa mwaka uliomalizika wa 2022. Kulingana na ripoti hiyo, katika mwaka uliopita wa kalenda ya kiirani uliomalizika Machi 2021, thamani ya mauzo ya nje ya Iran na bidhaa za nanoteknolojia ilifikia dola milioni 62. Na shirika linaloshughulikia uidhinishaji dawa na chakula nchini Marekani, FDA, limeidhinisha dawa inayodaiwa kuwa inaweza kutibu ugonjwa ukimwi miongoni mwa watu wazima kwa kuitumia mara mbili kwa mwaka. Wagonjwa wanapewa dawa hiyo mara mbili kwa mwaka kwa njia ya kudungwa au kumeza tembe. Dawa hiyo ina gharimu dola 42,250 za kimarekani kwa awamu hizo mbili. Watumiaji pia watahitajika kutoa dola 39,000 kila mwaka kugharamia dozi za utunzaji. Wakati huu dawa sawa na hiyo inayojulikana kama Cabenuva kutoka kampuni ya dawa ya Uingereza ya GSK inagharimu dola 40,000 hadi dola 50,000 kwa mwaka. Mnamo mwaka 2021 dawa hiyo inayopeanwa kwa kudungwa mgonjwa ilikuwa ya kwanza kuidhinishwa na FDA kama tiba ya ugonjwa huo unaosababishwa na virusi vya HIV. Na mustakabali wa teknolojia barani Afrika umetabiriwa kuwa wa kusisimua na wenye mwendo wa kasi kutokana na ongezeko la idadi ya watu na tabaka la kati linalokuwa. Afrika iko tayari kwa mhusika mkuu katika soko la kimataifa la teknolojia, kulingana na jarida la Africa Business Insider. Mnamo mwaka 2023 tunatarajia kuona ukuaji na uvumbuzi zaidi katika sekta ya teknolojia barani Afrika kadri bara hili linavyoendelea kukua na idadi ya watu kuongezeka, mahitaji ya teknolojia na huduma za kidijitali yataongezeka tu. Hali hii inatoa fursa kubwa kwa wajasiriamali wa Kiafrika na kampuni za kimataifa za teknolojia zinazotaka kuingia sokoni. Hapa kuna nyanja ya tano za teknolojia zinazotarajiwa kustawi zaidi barani Afrika mnamo mwaka huo. Kwanza, bara hilo linatabiriwa kushuhudia kuongezeka kwa matumizi ya akili ya mashine au artificial intelligence. Pili ni kuendelea kukua kwa sekta ya biashara ya mtandaoni. Aidha, Afrika mwaka huu inatarajiwa kushuhudia upanuzi wa mtandao wa intaneti ya kasi ya juu na mitandao ya simu. Hali kadhalika, bara la Afrika limetabiriwa kuwa na ustawi mkubwa katika sekta ya suluhisho mpya za malipo ya kidijitali na ubunifu wa teknolojia za kifedha. kuongezeka kwa matumizi ya vyanzo vya nishati mbadala kama vile jua na upepo ni sekta nyingine ya teknolojia ambayo imetabiriwa kustawi kwa kasi barani Afrika mwaka huu. Na mpenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka makala hii ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, kemola, kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio trib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.