Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahir Rahmanir Rahim, wabihi nastain, Subahal khair, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya, ya Radio Tehran idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Januari 10 mwafaka na tarehe 17 Jamadi Thani mwaka 1444 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi mashariki, lakini katika, ya vipindi, akhlaki, katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa wa muhtasari wa habari za dunia, nikukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia aplikesheni ya simu za mkononi, lakini unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni Pars Today ir mkwaju sw Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus tisa nane tisa, tisa sifuri tatu tano, sifuri, sita, tano nne nane saba. Navuta pumzi na punde si punde narejea na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate muhtasari wake. Kundi moja lenye silaha la teka nyara watu 32 kusini mwa Nigeria. Mashambulio ya kikatili Amerikani ya Marekani yaongezeka nchini Somalia, na maelfu ya wauguzi wafanya mgomo huko New York pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tovuti moja ya nchini Marekani imetangaza habari ya kuongezeka mashambulizi ya anga ya Marekani nchini Somalia wakati wa urais wa Joe Biden na mauaji ya raia katika nchi hiyo ya Pembe Afrika. Marekani imekuwa ikifanya kile kinachodaiwa ni operesheni za anga za eti kupambana na ugaidi nchini Somalia kwa muda mrefu sasa. AFRICOM, komandi ya kijeshi ya Marekani barani Afrika, imekiri mara kadhaa kwamba imekuwa ikiua raia katika operesheni za jeshi la Marekani nchini Somalia. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Fars jana Jumatatu, tovuti ya Military Times ilinukuu ripoti ya komandi ya kijeshi ya marekani barani afrika africom ikisema kwamba jeshi la marekani lilifanya mashambulizi zaidi ya kumi na mawili ya anga huko nchini somalia mwaka uliomalizika wa elfu mbili na ishirini na mbili na hilo ni ongezeko la zaidi ya asilimia thelathini ya mashambulio ya marekani huko somalia ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake kwa mujibu wa tovuti hiyo baadhi ya wabunge wa marekani wamekagua operesheni ya AFRICOM na wanaamini kuwa hakutolewi idadi sahihi ya raia wanaokuwa wahanga wa mashambulio wa hayo ya Marekani. Baadhi ya wa wabunge wa baraza la Congress wanaamini kuwa operesheni zinazodaiwa ni za kupambana na ugaidi za Pentagon barani Afrika na haswa nchini Somalia huwa hazifanywi inavyotakiwa na kusisitiza kuwa raia wa kawaida ni wahanga wakuu wa mashambulizi hayo ya anga ya Marekani. Kwingineko, ofisi ya mkuu wa mkoa wa Edo wa kusini mwa Nigeria amesema kuwa genge moja lililokuwa limejihami kwa bunduki za kivita limeteka nyara watu thelathini na wawili katika kituo cha reli cha jimbo hilo. Tukio hilo limetokea mwezi mmoja baada ya huduma za usafiri wa treni kuelekea kaskazini mwa Nigeria kuanza tena baada ya kufungwa kutokana na mashambulio ya kigaidi ya mwezi Machi mwaka uliomalizika. Polisi wamesema kwamba wafugaji waliokuwa na silaha walishambulia kituo cha treni cha Toma Ikimi, saa kumi na au saa kumi jioni kwa saa za eneo hilo wakati abiria wakisubiri treni kuelekea Wari ambacho ni kitovu cha uchimbaji mafuta cha mkoa jirani wa Delta. Kituo hicho kiko umbali wa kilomita 111 kaskazini mashariki mwa makao makuu ya jimbo la Edo, yani Benin City, na ni karibu na mpaka na jimbo la Anambra. Taarifa ya polisi imesema baadhi ya watu katika kituo hicho walipigwa risasi kwenye shambulio hilo. Shambulizi hilo ni tukio la hivi karibuni zaidi linalothibitisha kuongezeka kwa ukosefu wa usalama ambao umeenea karibu kila kona ya Nigeria, nchi ambayo ndiyo yenye idadi ya watu wengi zaidi barani Afrika. Hayo yamekuja huku serikali ikiwa na wakati mgumu wa kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa mwezi ujao wa Februari. Kamishna wa masuala ya habari wa jimbo la Edo, Chris Osa Nehikhare, amesema kuwa mmoja wa watu thelathini na wawili waliochukuliwa na watekaji nyara hao amefanikiwa kutoroka. Shirika la reli la Nigeria ambalo lilikuwa limekifunga kituo hicho limelitaja shambulio na utekaji nyara huo kuwa ni unyama mkubwa kabisa huko. Hayo yakijiri, raia mmoja wa Msumbiji aliyekuwa anasakwa kwa tuhuma za utekaji nyara watu kwa ajili ya kikomboleo huko nchini kwake ametiwa mbaroni nchini Afrika Kusini. Jeshi la polisi la Afrika Kusini limethibitisha habari hiyo na kutoa taarifa rasmi iliyosema Ismail Malud Ramos Nangi mwenye umri wa miaka 50 ambaye alikuwa akisakwa kwa kesi za utekaji nyara nchini Msumbiji alikamatwa na timu ya usalama ya taaluma mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na Interpol mwishoni mwa wiki katika eneo la soko la Centurion karibu na mji mkuu Pretoria. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya polisi imesema timu hiyo imeendesha operesheni hiyo ikiwa ni kutekeleza waranti na ombi la serikali ya Maputo la kutiwa mbaroni na kurejeshwa Msumbiji mshukiwa huyo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mshukiwa huyo amekutwa na bunduki na silaha mbalimbali pamoja na risasi. Aidha, amekamatwa akiwa na kadi nyingi bandia za benki za Afrika Kusini pamoja na kadi nyingi za simu za Afrika Kusini na Msumbiji. Utekaji nyara kwa ajili ya kikomboleo ni jambo la kawaida nchini Msumbiji na unazilenga sana familia tajiri, haswa zile zenye asili ya Asia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, usafirishaji nje wa bidhaa za Iran kuelekea nchini Saudi Arabia umestawi hivi sasa baada ya kuanza mazungumzo baina ya nchi mbili hizi za Uislamu. Hayo yametokea baada ya biashara baina ya pande mbili kuzorota kwa miaka kadhaa kwa mujibu wa shirika la habari la tasnim sayid rohullah latifi mjumbe wa kamati ya kimataifa na biashara za nje ya wizara ya viwanda madini na biashara ya iran ametangaza habari hiyo na kuongeza kuwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa kirani wa 1441 hijria ya Shamsia, yani mwisho wa mwezi machi mwaka uliomalizika zaidi ya tani 30 na 100 za bidhaa za iran zenye thamani ya dola milioni kumi na nne na laki saba kuelekea Saudia au zimesafirishwa hadi Saudia na hilo ni ongezeko kubwa la bidhaa za Iran kuelekea Saudia kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, amesema. Mwaka jana bidhaa za Iran zilizopelekwa Saudi Arabia zilikuwa na thamani ya chini ya dola arobaini na mbili elfu. Mwaka elfu mbili kumi na sita, Saudia ilikatwa uhusiano wake wa kidiplomasia na jamhuri ya kiislami ya Iran kwa kisingizio cha kushambulia ubalozi wake wa Tehran na ubalozi wake mdogo wa mjini Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran, lakini mazungumzo yanaendelea beina ya pande mbili, na hivi sasa kumeshafanyika awamu tano za mazungumzo beina ya Iran na Saudia huko Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Mjumbe wa kamati kima ya kimataifa na biashara za nje ya wizara ya viwanda madini na biashara ya Iran pia amesema kadri y mazungumzo baina ya Tehran na Riyadh yanavyozidi kuwa mazuri kwa upatanishi wa Iraq, uhusiano wa pande mbili, haswa wa kibiashara, baina ya nchi mbili nao unazidi kustawi. Na wauguzi zaidi ya elfu saba katika hospitali mbili kubwa jijini New York nchini Marekani wameanza mgomo baada ya mazungumzo yao na serikali kuhusiana na mazingira yao ya kazi, nyongeza mishahara na sera za wafanyakazi kugonga mwamba, chama cha uuguzi jimboni New York kimetangaza kuwa mgomo huo katika hospitali mbili kuu za jiji hilo ulianza jana Jumatatu baada ya pande mbili hizo kushindwa kufikia makubaliano katika mazungumzo baina yao uliofanyika Jumapili usiku. Habari zinasema kuwa uuguzi zaidi ya 3 katika kituo cha afya cha Montefio eneo la Bronx, na wengine wapatao patao 36 katika hospitali ya Mount Sinai huko Manhattan waliondoka katika sehemu zao za kazi hiyo jana, ili kushiriki mgomo huo. Muungano huo wa kutetea maslahi ya uuguzi jijini New York unasisitiza kuwa wahudumu hawa wa afya wamelazimika kufanya mgomo kudai malipo bora yanayoendana na mfumko wa bei za bidhaa. Uongozi wa muungano huo umefafanua kuwa mfumko mkubwa wa bei na gharama kubwa ya maisha umepelekea wauguzi katika sekta hiyo na nyingine mbalimbali kudai nyongeza mishahara ili kumudu kupanda kwa bei za bidhaa za msingi. wauguzi huo, wauguzi hawa wanaogoma, kumradhi, walikusanyika jana Jumatatu nje ya hospitali wanakofanya kazi, huku wakipiga nara na kubeba mabango yenye jumbe za kubainisha malalamiko yao, baadhi yakisema hatuwezi kuvumilia tena. Wimbi la mfumko wa bei nchini Marekani lilianza sambamba na kuenea kwa virusi vya korona, lakini vita vya Ukraine vimezidisha makali ya mgogoro huo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho matukio muhimu sana na ya kuamua hatma kuhusiana na vita vya Yemen. Matukio mawili mapya yamejiri kuhusiana na vita vya Yemen ambayo kila moja ni muhimu na lina taathira kubwa ya kuamua hatma ya vita hivyo. La kwanza ni jitihada za harakati ya Ansarullah za kutaka kuhitimisha hali ya si vita si suluhu ambayo imekuwa ikitawala nchini Yemen kwa takriban miezi mitatu sasa tangu ulipokoma kurefushwa muda wa usitishaji mapigano, wakati hali hiyo inaonekana kukidhi maslahi ya madola vamizi ya Saudi Arabia na muungano wa falme za Kiarabu au Imarati, utawala haramu wa kizeni wa Israel na Magharibi, huku kila moja kati ya pande mbili hizo au kati ya pande hizo zikitumia hali iliyopo kwa manufaa yake. Serikali ya uokovu wa kitaifa na wananchi wa Yemen hawanufaiki kwa namna yoyote ile na mazingira hayo na sasa na hayo ya sasa ya si vita si suluhu, na kwa sababu hiyo hivi karibuni na sambamba na kutangazwa na serikali ya uokovu wa kitaifa inayoongozwa na harakati ya Ansarullah sera ya kuhitimisha hali hiyo, wananchi wa Yemen wamefanya maandamano katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo kuunga mkono sera hiyo, huku kauli mbiu yao yao katika maandamano yao ikiwa ni mzingiro, ni mzingiro sawa na vita. Takwimu za vifo na maafa ya roho za watu yaliyosababishwa na vita vya miaka minane iliyotishwa Yemen na vilevile za uharibifu uliosababishwa na vita hivyo zinaonyesha kuwa maafa ya roho za watu yaliyotokana na mzingiro ni makubwa zaidi kuliko maafa ya moja kwa moja yaliyosababishwa na mapigano ya kijeshi. Na wakati idadi ya watu waliouawa moja kwa moja kutokana na vita imetajwa kuwa ni 47,000, watu zaidi ya laki tatu wamefariki dunia kutokana na madhara ya mzingiro, wengine wao wakiwa ni watoto dogo au wengi wao wakiwa ni watoto dogo. Kwa mujibu wa ripoti kamili ya Umoja Mataifa iliyotolewa miezi michache iliyopita, imekadiriwa kuwa jumla ya Wayemen laki tatu na sabini na saba elfu wamepoteza maisha kutokana na uvamizi wa kijeshi dhidi ya nchi yao, ambapo asilimia sabini miongoni mwao ni watoto wa umri chini ya miaka mitano. Aidha, kulingana na ripoti ya shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP, karibu asilimia sitini ya vifo ikiwa ni sawa na watu laki mbili na ishirini na sita elfu wamefariki dunia kwa sababu zisizo za moja kwa moja kama maradhi yanayoweza kutibika au kukosa chakula maji na huduma za afya. UNDP inakadiriwa kuwa endapo vita vya Yemen vitaendelea hadi mwaka elfu mbili na thelathini kiwango cha maafa ya roho za watu kitaongezeka kwa wayemeni milioni moja na laki tatu kupoteza maisha kutokana na vita hivyo. Tukio la pili muhimu linalohusiana na vita vya Yemen ni kutangaza Saudi Arabia, tena kupitia mrithi mwenyewe wa ufalme wa nchi hiyo, Muhammad bin Salman, kwamba iko tayari kuondoka Yemen mkabala wa kupatiwa hakikisho la usalama na harakati ya Ansarullah. Tukio hili limejiri baada ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen inayoongozwa na harakati hiyo ya mukawama kutoa muhula mfupi na waharaka wa kutaka ijulikane moja kuhusu uhitimishaji wa hali iliyopo ya si vita si suluhu. Kwa mujibu wa gazeti la Al Akhbar, muhula huo uliotolewa na serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen unahusu ama kufikiwa suluhu ambayo itakidhi masharti ya serikali hiyo, au kuanzishwa vita vitakavyohakikisha masharti yake hayo yanatekelezwa. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili na robo kwa saa za Afrika mashariki na moja na robo kwa saa za Afrika ya kati. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu ya hamsini ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia akhlaqi za jihadi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Kabla ya kuingia kwenye mada ya kipindi chetu cha leo, kuna haja ya kuitolea jibu kwanza shubha na utata ambao umekuwepo tokea tangu na tangu kuhusu maudhui ya jihadi katika Uislamu. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya ulimwengu wa mashariki wanaojulikana kama maorientalisti, lakini wenye kasumba na utegemezi kwa magharibi wanajaribu kuonyesha kwamba Uislamu ni dini ya ulazimishaji na utezaji nguvu ambayo imeenea na kusambaa duniani kwa vita na ncha ya upanga. Hoja na ushahidi chungu nzima wa kihistoria unathibitisha kwa uwazi kabisa kwamba madai hayo si sahihi na hayana ukweli wowote. Pamoja na hayo, kuna udharura pia wa kutilia mkazo nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba madai hayo hayawezi kutufanya tupuuze na kufumbia macho ulazima wa kutumia nguvu kukabiliana na maadui waliodhamiria kufanya kila wawezalo ili kuuangamiza Uislamu, kama inavyoeleza sehemu ya aya 217 ya suratul Baqara ya kwamba, wala hawatoacha kupigana nanyi mpaka wakutoeni katika dini yenu kama wakiweza. Katika hali kama hiyo, kuna mtu gani mwenye akili timamu atakaye kubali kwamba anapokabiliwa na maadui kama hao ambao hawawazi kitu kingine isipokuwa kutumia vitisho na nguvu za kijeshi ili kuuangamiza Uislamu na Waislamu na hawakubali hoja yoyote ya kimantiki asichukue hatua ya kupambana nao wala kutoa jibu lolote la kijeshi dhidi ya hujuma zao. Kinyume na mawazo hayo potofu, Mwenyezi Mungu Mola mwenye hikma anawaamuru Waislamu wachukue hatua wanaposhambuliwa na maadui wasio na huruma wala mantiki na wenye chuki na vinyongo dhidi yao kama aya ya kumi na nne ya Suratu Tauba inavyosema: piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na awahizi na akunusuruni mwashinde na avipoze vifua vya kaumu ya waumini. kwa muda wa miaka kumi ambayo Nabii Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliipitisha katika mji wa Makka baada ya kubaathiwa na kupewa utume, licha ya kuandamwa na kila aina ya vitisho, vikwazo, ususiaji, maudhi na mateso ya kinyama ya mamwinyi na vinara wa shirki na ukafiri, Mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alitumia hoja za kimantiki tu kukabiliana na kina Abu Sufian na kina Abu Lahab na Abu Jahal sambamba na kuwaasa wafuasi wake wawe na istikama, subra na uvumilivu. Alivumilia kwa muda wa miaka mitatu mazingira magumu kabisa ya joto kali na lenye kunguza katika bonde litwalo Shiba Abitalib. Aliwaagiza baadhi ya wa Waislamu ambao maisha yao yalikuwa hatarini zaidi wahajiri kuelekea Uhabeshi. Lakini pamoja na hayo, katu hakushika upanga kupigana. Na pale ilipofika hatua ya maadui waliomkamia kula njama ya kuivamia nyumba yake wakati wa usiku ili kumua, alihama Maka kwa amri ya Mola wake, akahajiri na kuhamia Madina. Kipindi hicho cha historia chenye kumbukumbu isiyosahaulika kinadhihirisha kwamba kadiri ilivyowezekana Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitumia njia za hoja na mantiki katika kuwalingania wito wa tauhidi na imani ya Mungu mmoja pekee wa haki, waabudu masanamu, majahili na watu wapotofu waliokuwa wakiabudu hawa na matamanio ya nafsi zao na ushahidi wa hilo ni aya mia moja na nane ya suratu Yusuf ambayo inasema: sema hii ndiyo njia yangu, ninalingania kwa Mwenyezimungu kwa kujua, mimi na wanaonifuata. Kwa upande mwingine, Mwenyezimungu mtukufu akambainishia mtume wake mbinu ya kuitangaza na kuisambaza dini yake, kama aya 125 ya ya suratu Nahal inavyoeleza ya kwamba Waite waelekee kwenye njia ya mola wako mlezi kwa hikima na mawaidha mema, na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora. Hakika mola wako mlezi ndiye anayemjua zaidi aliyepotea ya njia yake, na yeye ndiye anayewajua zaidi waliongoka. Mbinu hii ya kimsingi na kimantiki iliendelea mpaka kilipomalizika kipindi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kulingania Uislamu Makka na kuanza kipindi cha Hijra na kuhamia Madina. Maashrafu na mamwinyo wa kikureshi ambao walibaini kuwa mipango na njama zao zote za, za kiuadui zimefeli na kugonga mwamba baada ya Bwana mtume kuhama Maka walijitosa kwenye medani ya vita vilivyolenga kusambaratisha na kwa dhana yao kuufuta moja kwa moja Uislamu. Kuanzia kipindi hicho ndipo zilipoanza zama mpya, kwa sababu hakukuwa na njia wala mbinu nyingine ya kutumia isipokuwa kuingia kwenye mapambano ya kukabiliana na maadui wasio na mantiki na wasio tayari kwa jingine lolote lile zaidi ya vita. Na hapo ndipo Mwenyezi Mungu alipowatangazia Waislamu njia na mbinu mpya ya kutumia kwa ajili ya kukabiliana na maadui wa dini yao, kama aya ya 29 ya Suratu Tauba inavyosema: piganeni na wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa waliopewa kitabu mpaka watoe kodi kwa khiari yao, ahali wametii. Kwa hivyo, kwa muda wote ambapo upo uwezekano wa kuwa na suluhu, amani na mapatano, na maadamu inawezekana kuwa na maelewano kupitia mazungumzo na majadiliano ya hekima na busara, Uislamu haulipi nafasi suala la kupigana vita lakini inapofika hadi mfumo wa kiislamu ukahisi kwamba adui ana dhamira ya kuwasha moto wa vita ili kufikia malengo yake yasiyo ya, ya kibinadamu na kuyandama mambo matakatifu ya dini, na anafanya kila njia na kutumia uwezo wake wote ili kuuangamiza Uislamu na Waislamu, hapo tena huwa ni jambo la lazima kujibu mapigo. Kwa kuimarisha nguvu na uwezo wa kijeshi na kuingia kwenye medani ya vita na jihadi ili kuweza kulinda kwa nguvu na uwezo kamili mipaka ya dini na usalama wa jamii ya Kiislamu. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 50 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine Insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 51 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Pa ni Tehran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikia ka moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu hii leo, ambapo limetoa kipaumbele kwa habari ya afya. Kichwa cha habari hiyo kinasema, mgomo wa waacha wagonjwa wa saratani katika matatizo. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba mamia ya wagonjwa wa saratani hapo jana walikosa huduma muhimu katika taasisi ya saratani ya Uganda katika hospitali ya Mulago jijini Kampala kutokana na mgomo wa wafanyakazi wa kituo hicho habari nyingine kuu katika gazeti hilo inahusu kilio cha madereva wa malori wanaolalamikia kuitishwa rushwa katika mpaka wa Elugu. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo lake la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka ekari moja ina thamani kweli ya shilingi bilioni 37, eneo la Kisenyi. Peli inahoji kwa nini kesi za kujitoa uhai zimeongezeka miongoni mwa wanafunzi, linahoji tena serikali imefanyaje kuzuia mashambulizi tarajiwa, na pia limeandika Museveni awaomba Waislamu waunge mkono mipango ya serikali. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania. Kurasa za mbele za akthari ya machapisho yaleo zimepambwa kwa picha inayoonyesha Rais Samia Sulu Hasan katika hafla ya kuapishwa wakuu wapya wa fedha katika Ikulu ya Chamwino huko Dodoma. Picha hiyo imebeba anuani semayo Samia ataka mifumo mizuri, matumizi ya fedha za umma. Hicho ni kichwa katika habari au katika gazeti la Wamachinga. Dondoo ya habari hiyo inasema mamia au mama Samia awapa majukumu mazito, Dk Natu Mwamba, mwaka Peje na gavana Tutuba. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi zina vichwa visemavyo vocha za simu za pandishwa bei kinyemela, TCRA yaonya. Chadema wanataka makada wake zaidi wafutiwe kesi. Mawakala wa fedha da hatarini. Na polisi anayedaiwa kumvunja raia mguu mbaroni. Nipasha limete, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya elimu isemayo wanafunzi watimuliwa shuleni kisa kutolipa posho mpishi wa shule. Pia wapo wanadaiwa mahindi na maharage. Waziri acharuka, madid matatani watumishi wa umma mtegoni. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru. Dondoo zake zinasema: waziri Kairuki aanika mpango kabambe wa serikali kubaini wanaokiuka maadili ya utumishi wa umma, watu maalum kupangwa ofisi zote za serikali. Gazeti la serikali la Habari Leo pamoja na mambo mengine limeandika maboresho makubwa yaja elimu ya msingi, Lipumba na wachumi waishauri EAC, hadhari ya IMF. Nape ataka wananchi wakopeshwe simu kukuza uchumi, na Rais Samia kuombwa kufuta umiliki viwanja. Majira limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kisiasa inayosema CCM Tanga yafunguka mikutano ya siasa, yasema haitakuwa tayari mwanachama haita mwana wake avurige mikutano ya siasa aliyoruhusu Rais Samia, yatoa ushauri kwa vyama vingine. Daily News nalo limeipa uzito habari yenye kichwa kilichobeba maneno Zanzibar kuadhimisha mapinduzi kimtindo. Tunatamatisha udondozi wetu uh, kwa kutupia jicho magazeti ya Kenya. Daily Nation limewepa uzito wa kwanza habari yenye anwani semayo kizingiti cha ufisadi kwa wanaotafuta ajira. Sehemu moja ya habari hiyo inanukuu takwimu za shirika la Transparency International zilizoiweka Kenya katika nafasi ya 124 kwenye orodha ya ufisadi. Habari nyingine iliyopewa umuhimu ina kichwa kisemacho kutumia muda mwingi mitandaoni ni hatari kwa ubongo wako. Toleo la intaneti la gazeti hilo limesheheni habari mbalimbali, haswa za kisiasa. Baadhi zina vichwa visemavyo: kutana na chifu anayesakata densi huko Kisumu; mwanamke wa Uganda amshtaki gavana wa zamani wa Trans Nzoia Patrick Haemba akidai matunzo ya mtoto Familia chiloba ya Chiloba yasema mtoto wetu wa kiume hakuwa shoga, alikuwa pasta au mhubiri. Vijana kumi na sita hospitalini baada ya kupashwa tohara vibaya na kieneo. Watu waliobeba silaha Nigeria washambulia kituo cha treni cha teka nyara zaidi ya thelathini. The Standard limepa kipaumbele habari ya kielimu inayotoa maelezo juu ya kipi cha kutarajia katika sekondari ya awali. Pia limemnukuu Raila akisema amekutana na Uhuru mara tatu kupanga mustakabali wa Azimio. Toleo lake la interneti, pamoja na mambo mengine, limeandika mauaji ya mwalimu yanafungamana na kuuawa muuguzi nchini Marekani miaka miwili iliyopita. Mkanganyiko huku Ruto akitaka tukirejea katika malengo yake ya shule ya Nwai na kimataifa. Harry na Megan waagizwa kuondoka katika makazi yao ya California. Gazeti la ta Taifa Leo kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari isemayo Mudavadi apanda bei, Ruto ampokeza majukumu ya kushirikisha idara za serikali ya kitaifa, naibu rais akipewa kaunti. Tuzame sasa viwanjani, mpenzi msikilizaji. Ulimwengu wa michezo. Hujambo msikilizaji mpendwa, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali mbali duniani, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na handiboli. Timu ya taifa ya handiboli ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Ijumaa usiku iliinyuka Moroko 29 kwa 28 katika michuano ya kombe la mataifa manne mjini Krakow huko nchini Poland. Timu hizo zilionekana kukabana koo, lakini hatimaye Iran ikaibuka mshindi. Kabla ya hapo Iran ilikubali kushindwa na mwenyeji Poland kwa alama 32 kwa 27 na vilevile ikalazwa na no Ubelgiji kwa pointi 35 kwa 31. Timu hiyo ya mpira wa mikono ya Iran imeshiriki mashindano hayo kama sehemu ya maandalizi ya mashindano ya dunia ya handiboli kwa wanaume yanayotazamiwa kufanyika Poland na Sweden beina ya Januari 11 na 29. Iran inayonolewa na mkufunzi Veselin Vujovich ipo katika kundi A pamoja na Chile, Uhispania na Montenegro. Vijana wa Kiajemi watafungua kampeni za mashindano hayo kima ya kimataifa ya IHF Mens World Championships kwa kuvaana na Chile mnamo Januari kumi na mbili. Mbali na hayo, rais wa shirikisho la kimataifa la soka duniani FIFA amekosolewa vikali na watumiaji wa mitandao ya kijamii wa Iran kwa kutumia neno bandia wakati wa kutaja ghuba ya Uajemi. Shirikisho la soka la Iran nalo pia limelalamikia vikali hatua hiyo ya rais wa FIFA ya kutumia istilahi isiyo na msingi kuhusu eneo linalojulikana kama ghuba wa ya Uajemi, wakati akituma ujumbe kuhusu mashindano ya soka ya nchi za Kirabu. Shirikisho la soka la Iran limetoa taarifa na kusisitiza kuhusu maana ya ghuba ya Uajemi huku likiwasilisha malalamiko yake rasmi na ya taifa la Iran kuhusiana na kadhia hiyo. Katika taarifa hiyo shirikisho la soka la Iran limesema litaitumia FIFA nyaraka za kihistoria kuhusiana na ghuba ya Uajemi ili kusahihisha kosa hilo na kuhakikisha kuwa halikaririwi tena. Hatua ya rais wa FIFA Giovanni Infantino ya kutumia neno bandia la kombe la ghuba ya Kiarabu badala ya neno sahihi ambalo ni ghuba ya Wajemi ni jambo ambalo limewakasirisha sana wananchi wa Iran, na wengi wamebainisha malalamiko yao kwa kuandika ghuba ya Uajemi katika ukurasa wa Twitter wa shirikisho la FIFA. Na timu kadhaa za soka za Jamhuri ya Kiislamu Iran zilinyamaza kimya kwa dakika moja kwa ajili ya kumbukumbu kumbu na kumwenzi Pele mchezaji mashuhuri wa soka Brazil, ambaye aliaga dunia hivi karibuni. Wachezaji wa Iran walikimia kwa dakika moja kumwenzi Pele katika mechi zilizopigwa Jumatano na Alhamisi katika ligi kuu ya soka hapa nchini. Iran imechukua hatua hiyo kufuatia ombi la Fatma Samora, katibu mkuu wa shirikisho la soka duniani FIFA, ambaye karibuni aliwaomba waandalizi wa mechi za kandanda kote duniani kumwenzi Pele kutokana na, na mchango wake mkubwa katika dunia ya kandanda. Katika barua kwa mashirikisho ya soka duniani, Samora alisema Desemba 29, mwaka 2022 ulimwengu wa soka ulimpoteza mfalme wake Edson Arantes do Nascimento, aliyefahamika zaidi kama Pele. Alikuwa shakhsia wa kipekee katika dunia ya soka. Kifo cha Pele, ambaye ni mtu pekee aliyeshinda kombe la dunia mara tatu kama mchezaji mwaka 1958, 1962 na 1970, kimeacha pengo kubwa katika ulimwengu wa soka. Pele alifariki dunia mwishoni mwa mwaka uliomalizika akiwa na umri wa miaka thelathini na miwili baada ya kugua saratani ya utumbo kwa zaidi ya mwaka mmoja na kuzikwa Jumanne iliyopita katika mji alikozaliwa wa Santos huko nchini Brazil. Tuelekee huko Tanzania na tutupie jicho kombe la Mapinduzi. Matumaini ya Singida Big Stars kutoa ubingwa wa kombe la Mapinduzi kwa mara ya kwanza yametiwa nguvu na mchezo wa nusu fainali dhidi ya Azam uliopigwa Jumapili usiku katika uwanja wa Aman. Tangu mashindano hayo yaanzishwe, Singida Big Stars haijatoa ubingwa wa mashindano hayo ambayo huandaliwa maalum kwa ajili ya kusherekea mapinduzi ya Zanzibar lakini wapopua na mdomo hivi sasa kutimiza ndoto hiyo, baada ya kuinyuka Azam FC mabao manne kwa moja. Magoli mane ya Singida Big Stars yalifungwa na fansi Kazadi, huku goli la Azam FC la kufutia machozi likifungwa na Abdul Sopo. Hii ni zaidi ya hatrik kwa Kazadi wa Big Stars. Ondoshwa mpira ule mrefu zaidi. Haya, katika nafasi nyingine, Kazadi kasengu! Chuma ya nne kwa Big Stars, ni chuma ya nne kwa France Kazadi Kasengu. Hakika alifanya jaribio la hatari kwelikweli, akapeleka mpira katika wavu. Wamechoka kwelikweli, wameteseka kwelikweli wapinzani Azam FC. Kazadi, huyo moto wa kuotea mbali. Ndiyo basi tena kwa Azam FC ambayo mwaka huu ilikuwa inasaka ubingwa wa sita, kwa kuwa hadi sasa inaongoza kwa kutoa Mapinduzi Cup mara tano. Timu hizo zimekutana kwenye mchezo wa nusu fainali ya kwanza baada ya kuongoza makundi, ambapo Azam FC iliongoza kundi A baada ya kukusanya pointi 4 katika mechi mbili, ikianza na sare ya bao moja kwa moja na Malindi na kisha kuichapa mabao matatu kwa mtungi Jamhuri. Singida Big Stars ilimaliza ikiwa kinara wa kundi B ikianza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya KMKM kisha sare ya bao moja kwa moja na Yanga. Mashabiki wa Singida hawashikiki hivi sasa kwa ushindi huo wa aina yake. Ushindi kama huu unaupokea kwa furaha kwanza na kumshukuru Mwenyezi Mungu, kuifunga timu kama Azam, timu bora sana. na likuwa namsikia kakaangu Babu Zaka za kazi, alikuwa ananiambia tukiwa jukwani pale, ah, nyebana, hii mechi itakuwa ngumu hii alikuwa anajua uh, ugumu wa mechi kutokana na, na ubora wa vikosi ambavyo vimekutana. Kwa hiyo si ushindi mdogo, si ushindi rahisi kama ambavyo unaweza kuonekana. Nadhani ubora wa, uh, wa, mshambuliaji wetu Franz Kazadi unaweza kufanya watu wakaona ilikuwa mechi rahisi, lakini sio mechi rahisi hata kidogo. Ilikuwa ni mechi ngumu, lakini tunamshukuru Mwenyezi Mungu tumepata matokeo. Nikiangalia squad yangu nikitazama vizuri kuna aina wachezaji ambao wameongezeka ingizo jipya, lakini pia technical bench letu liko vizuri. Wachezaji wote wakivaa jezi basi nakuwa na imani kubwa zaidi kwa sababu wote ninaamini wana uwezo wa kufanya kitu. Siku zote huwezi kumtegemea mchezaji mmoja peke yake aweza akaku ila unapocheza as a teamwork unaweza kupata matokeo kutokana na ushirikiano wao uwanjani. Hii mechi nyi mnaiona kama ngumu lakini Singida lazima tutereze. Yani mimi nakuchana kweli, Singida lazima tutereze wakulima wa alizeti hao. Mapungufu yalijitokeza wapi mpaka Azam wakaishia kule ya kichapo hicho cha mbwa. Kocha wa klabu hiyo ya kandanda ya Tanzania, Keli Ongala anaeleza ulikuwa mchezo mzuri competitive, eh, congratulations to Singira Big Sun. Nadhani wamedeserve uh, kushinda mechi na huo ndio kweli. Sisi leo hatuko show up eh, tumekosid magoli kirahisi sana, lakini ndio kweli kwao, tunawapongeza wao, wameweza kutufunga kwa leo, sio tulikuwa tuko sawa na tuna tunachukua tuna, tuna matokeo kama alivyo eh, kwa sababu tulienda nyuma goli mapema tukaweza kurudisha, nadhani tukarudi kipindi cha pili eh, eh, tukalack concentration nao wakaweza kucapitalize kwenye hiyo situation. Ndio mpira ulivo, kwa hiyo hakuna eh, jinsi ya kufanya, tunaenda, tunapambana, tutapumzika. Kesho asubuhi tutacheza mechi ya kirafiki uh, tutarudi zetu Dar es Salaam. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Uongozi wa klabu ya soka ya Yanga ya Tanzania chini ya Rais Mhandisi Hersi Said, benchi la ufundi na wachezaji wa klabu hiyo wamemtembelea mwanachama na mlezi wa klabu hiyo Mama Fatma Karume nyumbani kwake Maisara huko Zanzibar baada ya kuondolewa kwenye michuano ya kombe la Mapinduzi. Akizungumza na waandishi wa habari, mama Fatma Karume alisema kuwa anawashukuru viongozi hao kwa kumkumbuka na kwenda kumtembelea, wakiwa na makombo yote manne walioshinda msimu uliopita na ngao ya hisani mwaka huu. Mama Fatma Karume anawashauri hivi Wanayanga, hususan mabarubaru wa vijana wachezaji wa mpira wazuri sana, vijana sana, lakini nawapa nasaha zangu. Ukiwa unafanya jambo la nguvu, basi usiendelee na mambo mengine ya kukusaidia nguvu. Nafikiri utanielewa. Jaribuni kutumia nguvu zenu na utu na ustaarabu ili mfikishe lengo lenu mnalolitaka. Vile vile natoa nasaha zangu, wakati mnapotoka hapa kwenda katika miji ya watu, lazima mtunze heshima, mjitunze nyinyi wenyewe, heshima zenu mtunze, heshima za wakubwa wenu mliokwenda nao mtunze, heshima ya nchi yenu mliokotoka. Ukianza kufanya jambo lako, basi usirudi nyuma, usisikilize fitna ya mtu Usisikilize maneno ya mtu, wewe songa mbele, nyuma kurudi kwako mwiko. na Saudi Arabia inatazamiwa kupindisha sheria yake kali ya ndoa, kisa nyota wa kandanda duniani Cristiano Ronaldo ambaye alijiunga na klabu maarufu ya soka nchi hiyo hivi karibuni. Imeelezwa kuwa Ronaldo ataruhusiwa kuishi pamoja na mchumba wake Georgina Rodriguez licha ya kuwa hawajafunga ndoa rasmi. Sheria ya ndoa ya nchini Saudia inakataza vikali wachumba wawili ambao bado hawajafunga ndoa kuishi pamoja. Ronaldo, almaarufu CR7, amejiunga na, na klabu ya Al Nassr ambayo inashiriki ligi kuu ya soka nchini humo na kuwa mchezaji soka mwenye mshahara mkubwa zaidi duniani. Atalipwa mshahara wa zaidi ya dola milioni mia mbili akiichezea klabu hiyo katika mkataba utakaomalizika mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kwa dondo hiyo ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia leo. Ni tarehe 17 Jamadathani mwaka 1444 hijiria, sawa na Januari 10 mwaka 2023. Siku kama leo miaka 920 iliyopita, yaani tarehe 17 na saba Jamadathani, mwaka 524 hijiria alifariki dunia Abari Baghdadi, mwanafasihi na malenga mashuhuri wa Kiarabu. Baghdadi alizaliwa mwaka 443 hijiria na kuanza kusomea elimu ya nahau na lugha na kutoka kwa maulama wakubwa wa, wa kipindi chake. Moja ya athari mashuhuri za Barii Baghdadi ni kitabu cha mashairi kilichopewa jina lake. Malenga na mshairi huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 81 hali akiwa ni kipofu. Miaka 855 iliyopita katika siku kama ya leo, kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Eka katika kipindi cha vita vya msalaba baina ya Waislamu na wapiganaji wa Kikristo. Makubaliano hayo yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa mjua Eka kwa Wakristo na mkabala wake kuachua huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu. Hata hivyo, na bila ya kuheshimu makubaliano hayo, Wakristo waliwaua mateka hao wa Kiislamu, swala lililosababisha kuanza tena kwa vita vya msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya wa Kristo. Mji wa Eka ulikombolewa na Waislamu katika karne ya 15 Hijiria na ukachukuliwa tena na wamagharibi mwaka 587. Siku kama ya leo miaka 124 iliyopita, yaani tarehe 17 Jamadufani, mwaka 1320 hijiria, alifariki dunia msomi wa kiislamu Haji Mirza Hussein Nuri. Msomi huyo mkubwa alifikia daraja ya juu katika ibada, uchamungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Hussein Nuri hakuwa mbali na uandishi wa vitabu. Vitabu vyake vingi vilihusu elimu za hadithi, tafsiri ya Quran na ufafanuzi kuhusiana na maisha ya wasomi wa kiislamu na masuala mengine muhimu. Mirza Hussein Nuri Tabrasi alilipa umuhimu mkubwa wa suala la kueneza athari za ahlulbaiti wa Mtume mtukufu wa Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na tatu iliyopita inaosadifiana na Januari 10, 1920 Jumuiya ya Mataifa ilianza shughuli zake rasmi huko Geneva, Uswisi. Jumuiya hiyo iliundwa baada ya vita vya kwanza vya dunia kwa shabaha ya kuimarisha amani na usalama duniani. Mwanzoni, nchi za Kiafrika na Urusi hazikujiunga na jumuiya hiyo, na badala yake nchi za Uingereza na Ufaransa ndizo zilizobeba jukumu la kuzisaidia nchi hizo. Baada ya vita vya pili vya dunia, mnamo mwezi Aprili mwaka 1946 uliunda Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa, ingawa matatizo yaliyokuwa yakiikumba Jumuiya ya Mataifa bado yanaendelea kuukumba Umoja wa Mataifa hadi hii leo. Hii ni redio Tehran. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, katika ukumbi wetu wa WhatsApp, lakini kutokana na kubanwa na muda, ni ruhusu ni somo ujumbe wake Maulid Husein kutoka Magaoni, Tanga, Tanzania. Anasema hapa, baada ya salamu, kwa kweli inasikitisha sana kuona Waislamu wenzetu wanavyoteseka huko Bangladesh. Inatia huruma sana ukiangalia watoto na akinamama wanavyoteseka, ila nani wa kuwasaidia Waislamu wenzetu? Swali zito hilo anahoja hapo Maulid Hussein akiwa Tanga, Tanzania. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Tovuti moja ya nchini Marekani imetangaza habari ya kuongezeka mashambulizi ya anga ya Marekani huko nchini Somalia wakati wa rais wa Joe Biden na mauaji ya raia katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Ofisi ya mkuu wa mkoa wa Edo wa kusini mwa Nigeria amesema kuwa genge moja lililokuwa limejihami kwa bunduki limeteka nyara watu thelathini na wawili katika kituo cha reli cha jimbo hilo. Raia mmoja Msumbiji aliyekuwa anasakwa kwa tuhuma za utekaji nyara watu kwa ajili ya kikomboleo huko nchini kwake ametiwa mbaroni nchini Afrika Kusini. Usafirishaji nje wa bidhaa za Iran kuelekea nchini Saudia umestawi hivi sasa baada ya kuanza mazungumzo baina ya nchi hizi mbili za Waislamu. Na wauguzi zaidi ya elfu saba kutoka hospitali mbili kubwa jijini New York nchini Marekani wameanza mgomo baada ya mazungumzo yao na serikali kugonga mwamba. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa muda wako na tunakushukuru vilevile vile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp maoni ambayo sijasoma kwa sasa kutokana na kubanwa na muda. Insha Allah, nitayasoma tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwa heri.