Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Humaza aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la mwenyezi Mungu, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotwama na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Na kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu bwana Afshari, jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Tunasikia katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika parstoday.com pastoday ir sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika maeneo na mikoa mbalimbali mbali, kupitia Redio Maarifa FM sauti ya umoja. Vilevile tunasikika kupitia intaneti katika pastoday ir sw kama tulivyotangulia kusema WhatsApp yetu ni plas 98 9035065487 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha akhlaq katika Uislamu. Tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo, leo katika historia, pamoja na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za dunia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu asema lengo la wafanya fujo lilikuwa ni, ku, ni kuharibu nguvu za Iran na si kuondoa udhaifu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani asema kitendo cha jarida la Ufaransa ni mfano wa wazi wa matamshi ya chuki dhidi ya Uislamu. Al-Burhan asisitiza vikosi vya ulinzi kujitoa katika shughuli za kisiasa nchini Sudan na Iran kuwa mwenyeji wa nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameyataja matukio ya mabadiliko ya historia kuwa yana uzoefu mkubwa wa kujifunza au yanaashiria Sunna ya Mwenyezi Mungu. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, leo asubuhi amekutana hapa jijini Teheran na wakazi wa mji wa Qum sambamba na maadhimisho ya kukumbuka mapambano ya kihistoria ya watu wa mji huo ya tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 hijiria shamsia, iliyosadifiana na Januari 9, 1978 ambapo amesema ni jambo la dharura kubakisha hai na kujifunza kutokana na tukio adhimu la tarehe 19 dei mwaka 1356, mwaka wa kirani wa hijiria shamsia huko Kum na kubainisha kwamba mapambano adhimu ambayo yalianza koti nchini Iran kwa bendera za wananchi wa umini na wana mapinduzi wa mji wa Kum yalikuwa na lengo la kung'oa madarakani utawala wa kidikteta, kuitoa Iran katika tumbo la wa magharibi na kuhuisha utambulisho wa kihistoria na Kiislamu wa nchi hii. Hii ni kwa sababu Iran katika zama za utawala wa Pahlavi ilikandamizwa ilikandamizwa chini ya mikono na miguu ya tamaduni potofu na utawala wa kisiasa na kijeshi wa Marekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelitaja suala la kujihami kutakatifu kwa mfano unaong'ara wa wananchi kuhisi majukumu walionayo kufika kwa wakati na kujiweka hatarini na kueleza kwamba Sadam dikteta aliyepinduliwa wa Iraq Alishambulia Iran kwa kustafidi na suhula chungu nzima na kwa kuungwa mkono kwa pande zote na Marekani, Umoja wa Kisovieti, NATO na nchi nyingine vibaraka. Lengo likiwa ni kuigawa Iran. Hata hivyo, Iran iliibuka na ushindi katika vita hivyo vya makundi na wao hawakuthubutu kufanya lolote na hata hakuna hata sehemu moja ya nchi iliyotenganishwa na ardhi mama ya Iran. Ayatullah Hamenei ameutaja pia ushindi wa mapinduzi na kukombolewa Iran katika udhibiti mkubwa wa Marekani kwa sababu kuu ya nchi hiyo kuwa na uadui na uhasama na mfumo wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu aidha ameashiria hatua ya kituo kimoja kinachotambulika cha nchini Marekani ya kuchapisha nyaraka za siri kuhusu amri iliyotolewa na rais wa wakati huo wa Marekani, Jimmy Carter kwa ajili ya kuing'oa madarakani jamhuri ya kiislamu, tena wakati huo ikiwa imepita miezi kumi tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu, na kusema kwa mujibu wa nyaraka hizo Carter, aliamuru shirika la ujasusi CIA kuipindua jamhuri ya Kiislamu, ambapo strategia ya kwanza aliyoitaja ili kuweza kuipindua jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kustafidi na wenzo wa propaganda. Katika sehemu nyingine ya mazungumzo yake kati yake na wakazi wa mji wa Qom, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia pia lengo la waliopanga machafuko na ghasia za hivi karibuni humu nchini na kusema mkono wa adui ajinabi umeonekana wazi kikamilifu katika matukio hayo, na si sahihi kwamba baadhi ya watu wanapinga uingiliaji wa adui ajinabi na kusema kuwa matukio hayo ni makosa yenu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekitaja kitendo cha jarida la Ufaransa la Charli Ebdo kuwa ni mfano wa wazi wa matamshi ya chuki na udhalilishaji wa thamani na matukufu ya wengine. Nasser Kanaani amesema leo katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari hapa jijini Teheran kuhusu kitendo cha jarida la kifaransa la Charlie Hebdo la kuwavunjia heshima wanazuoni wa kidini kwamba kitendo cha jarida hilo la kifaransa ni mfano wa wazi wa matamshi ya chuki, udhalilishaji wa matukufu ya mataifa mengine, hususan mataifa ya Kiislamu, na pia ni hatua ya kupenda mabavu na kuchochea machafuko, akibainisha kushangazwa na nchi ambayo imekuwa ikidai kutetea haki za wanawake, huku ikidai kuwa itaunga mkono haki za wanawake nchini Iran. Kanaani Shafi ameeleza kwamba baadhi ya wanawake pia haki zao, hadhi ya wanawake pia imevunjwa na heshima zao kufutwa kufuatia kitendo hicho cha utovu wa nidhamu na cha matusi cha gazeti hilo la Ufaransa na cha kudhalilisha thamani na matukufu ya Kiislamu na ya taifa la Iran kwenye toleo lake maalum la Jumatano iliyopita Januari nne, jarida hilo la Ufaransa lilifanya kitendo cha kipuuzi cha kuanzisha shindano la kimataifa la michoro na vibonzo ambapo lilichapisha picha za kuudhi zilizoandamana na maneno misemo michafu na ya matusi dhidi ya viongozi wa dini ya Kiislamu. Mkuu wa Baraza la Uongozi la Sudan amesisitiza kuhusu vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo kuachana na shughuli za kisiasa. Mchakato wa kisiasa wa Sudan uliasisiwa Disemba 5 mwaka jana katika karibu ya mfumo wa makubaliano ya kisiasa ambapo kipengee muhimu zaidi cha makubaliano hayo ni kujitoa jeshi la nchi hiyo katika muundo wa kisiasa. Kikao cha uh, kuanza marhala ya mwisho ya mchakato wa kisiasa wa Sudan kimefanyika kwa kuhudhuriwa na pande tatu za Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na Jumuiya ya IGAD. Shirika la habari la Irna limeripoti kwamba Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la uongozi la Sudan, amesisitiza azma ya jeshi la nchi hiyo ya kujiondoa katika muundo wa kisiasa na katika serikali ya baadaye na kutekeleza jukumu lake la kijeshi la kulinda nchi ya Sudan. Yasir Aman, mmoja wa viongozi wa harakati ya uhuru na mageuzi ya Sudan, pia amesema lengo la mchakato wa kisiasa wa Sudan ni kuanzisha jamii mpya na kupitisha kipindi cha mpito kutoka serikali ya chama kimoja na kuwa serikali ya kitaifa. Katika upande mwingine, Muhamad Hamdan Dagalo, naibu mkuu wa baraza la uongozi la Sudan, ameeleza kama ninavyomnukuu, sisitizo letu ni kufanyia marekebisho taasisi za kijeshi na kuunda jeshi la taifa mbali na uingiliaji wa watu wa kisiasa, mwisho wa kunukuu. Wananchi wa Sudan wanaoandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum na katika miji mbalimbali ya nchi hiyo wanaamini kwamba jeshi halitoondoka kikamilifu madarakani licha ya kufikiwa makubaliano hayo ya kisiasa, na ndiyo maana wanasisitiza kuendeleza maandamano yao katika kona zote za Sudan. Mnaendelea kusikiliza taarifa a habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Teheran karibuni hivi inatazamiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika ECOWAS. Hayo yamesemwa na Mehdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayesimamia diplomasia ya uchumi, na kuongeza kuwa mkutano huo baina ya Jamhuri ya Kiislamu na viongozi wa nchi za Afrika Magharibi utafanyika mwezi ujao wa Februari. Safari amesema hayo katika mkutano wa 16 wa uratibu wa uhusiano wa kiuchumi na kigeni ambao umechunguza na kutathmini uhusiano wa Iran ya Kiislamu na nchi za magharibi mwa Afrika. Afisa huyo wa ngazi za juu wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa mkutano huo wa baina ya Iran na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS utafanyika kwa kuzingatia uhusiano wa karibu wa Teheran na nchi hizo za Kiafrika katika nyuga za madini, kilimo na biashara. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amebainisha kuwa soko na jamii kubwa ya watu wa nchi za Afrika Magharibi vinatoa fursa kwa Iran kuwekeza na kuuza bidhaa zake katika mataifa hayo hususan huduma za teknolojia na uhandisi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayesimamia diplomasia ya uchumi ameongeza kwamba mbali na kuwa mwenyeji wa viongozi wa ECOWAS mwezi Februari, lakini Iran pia karibuni hivi itafanya kikao na kamisheni ya uchumi ya Senegal na Cote d'Ivoire, yani Ivory Coast. Aidha, katika mkutano huo wa 16 wa uratibu wa uhusiano wa kiuchumi wa kigeni wa Iran, jamhuri ya Kiislamu imesaini makubaliano 13 ya maelewano baina yake na Cuba katika nyuga za sayansi, afya, teknolojia, nanoteknolojia, uhandisi, biashara, michezo, elimu na uhusiano wa kibenki. Na Washington imetoa radi ya mali kufuatia ziara ya karibuni ya waziri wa ulinzi wa umoja wa falme za Kiarabu Imarati mjini Damascus, na kutishia kuwa hatua yoyote ya Imarati kuhuisha uhusiano na serikali ya Rais Bashar al Asad wa Siria itazigharimu pande mbili hizo. Abdullah bin Said al Nahyan, waziri wa ulinzi wa muungano wa falme za Kiarabu yani Marati, hivi karibuni alifanya ziara ambayo ni ya pili kuwahi kufanywa na waziri huyo wa muungano wa falme za Kiarabu huko Damascus, ikiwa ni katika jitihada za pande mbili za kuboresha uhusiano kati yao. Katika ziara hiyo mawaziri wa ulinzi wa Siria na Imarati walijadiliana suala la kuhuisha uhusiano na kukuza ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili, huku rais Bashar al-Assad wa Siria akisema kwamba uhusiano huo utasaidia utulivu katika eneo hili. Kwa upande wake, waziri wa ulinzi wa Imarati Sheikh Abdullah, ambaye aliongozana na kundi la maafisa wa masuala ya uchumi na usalama katika ziara yake hiyo huko Damascus ameeleza kwamba anaunga mkono kupatiwa ufumbuzi mgogoro wa Siria kwa njia za kidiplomasia. Uhusiano kati ya Siria na Imarati uliharibika baada ya Siria kufukuzwa katika Jumuiya ya Nchi za Kiarabu yenye wanachama 22 maarufu kwa jina la Arab League mwaka 2011 Muungano wa Falme za Kiarabu yaniimarati ulifungua tena ubalozi wake huko Siria mwaka elfu mbili na kumi na nane. Bahrein, Algeria na Jordan pia zimeanzisha tena uhusiano na Siria, huku mataifa mengine ya Kiarabu yakitoa mwito wa kurejeshwa Siria katika jumuia ya Arab League. Hatua zote hizo hazijaifurahisha Washington, kwa sababu viongozi mbalimbali wa Marekani wamekosoa ziara ya karibuni ya Sheikh Abdullah mjini Damascus huku seneta mmoja wa Marekani akitoa vitisho vya kuwekea vikwazo Imarati kupitia ujumbe aliyotuma katika ukurasa wake wa Twitter. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran na haya ni matangazo yetu ya usiku. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: mpango wa miaka kumi wa maendeleo ya anga za mbali, kuibadilisha Iran kwa kitovu cha anga za mbali katika eneo hili. Shirika la anga za mbali la Iran limefanya kikao chake cha kwanza rasmi cha utekelezaji wa mpango wa miaka kumi ya anga za mbali na hivyo kuanza kivitendo utekelezaji wa mpango huo wa kimkakati. Kwa mujibu wa mpango huo, mnamo miaka kumi ijayo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itabadilika kwa kitovu cha maendeleo ya teknolojia ya anga za mbali na utoaji huduma za upelekaji vyombo anga za mbali katika ukanda huu. Lengo hilo limepangwa kufikiwa wakati Iran imewekewa vikwazo na litafanikishwa kwa kutegemea uwezo wa ndani na utaalamu wa wanasayansi na wataalamu wa humu humu nchini. Sekta ya anga za mbali inahesabiwa kuwa moja ya vipengee vinavyoakisi nguvu na uwezo wa nchi yoyote ile, na kwa upande wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika miaka ya karibuni imepiga hatua kubwa na za mtawalia katika uga wa teknolojia ya makombora na anga za mbali. Katika ramani ya mpango mkuu wa kisayansi nchini, uga wa anga za mbali umezingatiwa kuwa moja ya nyanja kuu za teknolojia kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya nchi na hata kupewa kipaumbele kikuu katika teknolojia za kisasa. Kuhusiana na suala hili, upelekaji mtu na utumaji satelaiti za mawasiliano ya simu katika anga za mbali ni suala lililotiliwa mkazo maalum. Tofauti ya mpango wa anga za mbali wa Iran na nchi nyingine za ukanda huu wa Asia magharibi ni kwamba Iran inategemea uwezo wake wa ndani na imeweza kupiga hatua kutokana na ubunifu wa wasomi na wanasayansi wa humuhumu humu nchini. Tunaweza kuitathmini teknolojia ya anga za mbali ya Iran kwa mitazamo miwili ya ndani na kimataifa. Kwa mtazamo wa ndani, mpaka kipindi cha kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikuwa na antena na vyombo vichache tu vya kupokea mawimbi ya satelaiti, na kwa upande wa maalumati ya kiufundi kuhusiana na satelaiti zenyewe, ujuzi wake ulikuwa wa kiwango cha sifuri. Kwa hivyo ilikuwa na uwezo wa kupokea baadhi tu ya mawimbi yanayorushwa kutoka nchi nyingine, lakini kuanzia kipindi cha vita vya miaka minane Iran ilianza kujitutumua na kupiga hatua za kujiendeleza katika teknolojia ya anga za mbali kwa ajili ya ulinzi wa nchi. Na kwa muktadha huo, vyuo vya anga za mbali vilianzishwa na kuimarisha uwezo wa nchi katika uga wa anga za mbali ukazingatiwa na kupewa umuhimu maalumu. Si hayo tu, lakini pia kwa msaada wa wahitimu wa vyuo vikuu, suala la uundaji satelaiti na maroketi ya kubebea satelaiti likaanza kufanyiwa kazi kwa idili na bidii kubwa na wataalamu wa humu ndani ya Iran kwa sababu hiyo, katika ajenda zilizopewa kipaumbele maalumu kwenye mpango wa miaka kumi wa anga za mbali wa Iran ni pamoja na upanuzi wa miundo mbinu ya kurushia satelaiti na vituo vyake vya ardhini, kuongeza kasi katika mchakato wa ubunifu na uundaji satelaiti za mawasiliano, kupeleka anga za mbali satelaiti za vipimo zenye umakini wa mita moja na hata chini ya hapo kuchukua hatua za kuanzisha mashirikiano ya kimataifa na kutekeleza miradi ya pamoja, kutekeleza miradi ya ugunduzi kwa kujikita kwenye ustawishaji wa miundombinu, kujipanga ili kufikia lengo la kuwa na uwezo wa kutuma anga za mbali vyomo vyenye uwezo wa hali ya juu na kadhalika. Kutokana na mipango mikakati na juhudi za wataalamu wa Kiirani, hivi sasa jamhuri ya Kiislamu imefikia upeo wa uwezo katika uga wa uundaji satelaiti za mawasiliano na upigaji picha kiasi cha kutohitaji tena msaada wa nje, na imekuwa na uwezo wa kudhamini mahitaji ya nchi katika uwanja huo, ambao umeifanya kuwa moja ya nchi tisa duniani zenye teknolojia ya uundaji wa satelaiti. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya usiku, tunasikia kwa njia mbalimbali kama satelaiti na intaneti kwenye pas today ir SW. Na kabla ya kuingia kwenye sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliyokuwa nayo kwenye taarifa yetu ya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, ameyataja matukio ya mabadiliko ya historia kuwa yana uzoefu mkubwa wa kujifunza au yanaashiria sunna ya Mwenyezi Mungu msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amekitaja kitendo cha jarida Faransa, la Ufaransa la Charlie Hebdo kuwa ni mfano wa wazi wa matamshi ya chuki na udhalilishaji wa matukufu ya wengine mkuu wa baraza la uongozi la Sudan amesisitiza kwamba vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo lazima viachane na shughuli za kisiasa. Teheran karibuni hivi inatazamiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika ECOAS na Washington imetoa radhi ya mali kufuatia ziara ya karibuni ya waziri wa ulinzi wa muungano wa, wa Falme za Kiarabu yaani Imarati huko nchini Siria. Akhlaqi katika Uislamu Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu ya hamsini ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia akhlaki za jihadi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Kabla ya kuingia kwenye mada ya kipindi chetu cha leo, kuna haja ya kuitolea jibu kwanza shubha na utata ambao umekuwepo tokea tangu na tangu kuhusu maudhui ya jihadi katika Uislamu. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya ulimwengu wa mashariki wanaojulikana kama maorientalisti, lakini wenye kasumba na utegemezi kwa magharibi wanajaribu kuonyesha kwamba Uislamu ni dini ya ulazimishaji na utezaji nguvu ambayo imeenea na kusambaa duniani kwa vita na ncha ya upanga. Hoja na ushahidi chungu nzima wa kihistoria unathibitisha kwa uwazi kabisa kwamba madai hayo si sahihi na hayana ukweli wowote. Pamoja na hayo, kuna udharura pia wa kutilia mkazo nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba madai hayo hayawezi kutufanya tuupuuze na kufumbia macho ulazima wa kutumia nguvu kukabiliana na maadui waliodhamiria kufanya kila wawezalo ili kuuangamiza Uislamu, kama inavyoeleza sehemu ya aya 217 ya Suratul Baqara ya kwamba wala hawatoacha kupigana nanyi mpaka wakutoeni katika dini yenu kama wakiweza. Katika hali kama hiyo, kuna mtu gani mwenye akili timamu atakayekubali kwamba anapokabiliwa na maadui kama hao ambao hawawazi kitu kingine isipokuwa kutumia vitisho na nguvu za kijeshi ili kuuangamiza Uislamu na Waislamu na hawakubali hoja yoyote ya kimantiki asichukue hatua ya kupambana nao wala kutoa jibu lolote la kijeshi dhidi ya hujuma zao. Kinyume na mawazo hayo potofu, Mwenyezi Mungu Mola mwenye hikma anawaamuru Waislamu wachukue hatua wanaposhambuliwa na maadui wasio na huruma wala mantiki na wenye chuki na vinyongo dhidi yao kama aya kumi na nne ya Suratu Tauba inavyosema: piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na awahizi na akunusuruni mwashinde na avipoze vifua vya kaumu ya waumini. Kwa muda wa miaka kumi ambayo Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliipitisha katika mji wa Maka baada ya kubaathiwa na kupewa utume, licha ya kuandamwa na kila aina ya vitisho, vikwazo, ususiaji, maudhi na mateso ya kinyama ya mamwinyi na vinara wa shirki na ukafiri, Mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alitumia hoja za kimantiki tu kukabiliana na kina Abu Sufian na kina Abu Lahab na Abu Jahal sambamba na kuwaasa wafuasi wake wawe na istikama, subra na uvumilivu. Alivumilia kwa muda wa miaka mitatu mazingira magumu kabisa ya joto kali na lenye kunguza katika bonde litwalo Shiba Abitalib. Aliwaagiza baadhi ya wa Waislamu ambao maisha yao yalikuwa hatarini zaidi wahajiri kuelekea Uhabeshi. Lakini pamoja na hayo katu hakushika upanga kupigana na pale ilipofika hatua ya maadui waliomkamia kula njama ya kuivamia nyumba yake wakati wa usiku ili kumua, aliyehama Maka kwa amri ya mola wake akahajiri na kuhamia Madina. Kipindi hicho cha historia chenye kumbukumbu isiyosahaulika kinadhihirisha kwamba kadiri ilivyowezekana, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitumia njia za hoja na mantiki katika kuwalingania wito wa tauhidi na imani ya Mungu mmoja pekee wa haki, waabudu masanamu, majahili na watu wapotofu waliokuwa wakiabudu hawa na matamanio ya nafsi zao. Na ushahidi wa hilo ni aya mia moja na nane ya suratu Yusuf ambayo inasema, sema hii ndiyo njia yangu, ninalingania kwa Mwenyezi Mungu kwa kujua, mimi na wanaonifuata. Kwa upande mwingine, Mwenyezimungu mtukufu akambainishia mtume wake mbinu ya kuitangaza na kuisambaza dini yake kama aya 125 ya ya suratu Nahal inavyoeleza ya kwamba Waite waelekee kwenye njia ya Mola wako mlezi kwa hikima na mawaidha mema na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora. Hakika Mola wako mlezi ndiye anayemjua zaidi aliyeipotea ya njia yake na yeye ndiye anayewajua zaidi waliongoka. mbinu hii ya kimsingi na kimantiki iliendelea mpaka kilipomalizika kipindi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kulingania Uislamu Makka na kuanza kipindi cha Hijra na kuhamia Madina. Maashrafu na mamwinyo wa Kikureshi ambao walibaini kuwa mipango na njama zao zote za, za kiuadui zimefeli na kugonga mwamba. Baada ya Bwana Mtume kuhama Makka, walijitosa kwenye medani ya vita vilivyolenga kusambaratisha na, kwa dhana yao, kuufuta moja kwa moja Uislamu. Kuanzia kipindi hicho ndipo zilipoanza zama mpya, kwa sababu hakukuwa na njia wala mbinu nyingine ya kutumia isipokuwa kuingia kwenye mapambano ya kukabiliana na maadui wasio na mantiki, na wasio tayari kwa jingine lolote lile zaidi ya vita. Na hapo ndipo Mwenyezi Mungu alipowatangazia Waislamu njia na mbinu mpya ya kutumia kwa ajili ya kukabiliana na maadui wa dini yao, kama aya ya 29 ya Suratu Tauba inavyosema: piganeni na wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoharamisha Mwenyezi Mungu na Mtume, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa waliopewa kitabu mpaka watoe kodi kwa khiari yao, ahali wametii. Kwa hivyo kwa muda wote ambapo upo uwezekano wa kuwa na suluhu, amani na mapatano, na maadamu inawezekana kuwa na maelewano kupitia mazungumzo na majadiliano ya hekima na busara, Uislamu haulipi nafasi suala la kupigana vita, lakini inapofika hadi mfumo wa Kiislamu ukahisi kwamba adui ana dhamira ya kuwasha moto wa vita ili kufikia malengo yake yasiyo ya, ya kibinadamu na kuyandama mambo matakatifu ya dini, na anafanya kila njia na kutumia uwezo wake wote ili kuuangamiza Uislamu na Waislamu, hapo tena huwa ni jambo la lazima kujibu mapigo kwa kuimarisha nguvu na uwezo wa kijeshi na kuingia kwenye medani ya vita na jihadi ili kuweza kulinda kwa nguvu na uwezo kamili mipaka ya dini na usalama wa jamii ya Kiislamu. Na kwa maelezo hayo, basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 50 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine. Insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya hamsini na moja ya kipindi hiki. Namuomba mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo. Jambo msikilizaji mpendwa, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali mbali duniani, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na handiboli. Timu ya taifa ya handiboli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ijumaa usiku iliinyuka Moroko 29 kwa 28 katika michuano ya kombe la mataifa manne mjini Krakow huko nchini Poland. Timu hizo zilionekana kukabana koo, lakini hatimaye Iran ikaibuka mshindi. Kabla ya hapo, Iran ilikubali kushindwa na mwenyeji Poland kwa alama 32 kwa 27, na vilevile ikalazwa vile na Ubelgiji kwa pointi 35 kwa 31. Timu hiyo ya mpira wa mikono ya Iran imeshiriki mashindano hayo kama sehemu ya maandalizi ya mashindano ya dunia ya handiboli kwa wanaume yanayotazamiwa kufanyika Poland na Sweden beina ya Januari 11 na 29. Iran inayoonolewa na mkufunzi Veselin Vujovich ipo katika kundi A pamoja na Chile, Uhispania na Montenegro. Vijana wa Kiajemi watafungua kampeni za mashindano hayo kima ya kimataifa ya IHF mens world championships kwa kuvaana na Chile mnamo Januari 12. Mbali na hayo, rais wa shirikisho la kimataifa la soka duniani FIFA amekosolewa vikali na watumiaji wa mitandao ya kijamii wa Iran kwa kutumia neno bandia wakati kutaja wa kutaja Ghuba ya Uajemi. Shirikisho la soka la Iran nalo pia limelalamikia vikali hatua hiyo ya rais wa FIFA ya kutumia istilahi isiyo na msingi kuhusu eneo linalojulikana kama Ghuba wa ya Uajemi wakati akitumwa ujumbe kuhusu mashindano ya soka ya nchi za kirabu Shirikisho la soka la Iran limetoa taarifa na kusisitiza kuhusu maana ya Ghuba ya Uajemi, huku likiwasilisha malalamiko yake rasmi na ya taifa la Iran kuhusiana na kadhia hiyo. Katika taarifa hiyo, shirikisho la soka la Iran limesema litaitumia FIFA nyaraka za kihistoria kuhusiana na Ghuba ya Uajemi ili kusahihisha kosa hilo na kuhakikisha kuwa halikaririwe tena. Hatua ya rais wa FIFA Giovanni Infantino ya kutumia neno bandia la kombe la ghuba ya Kiarabu badala ya neno sahihi ambalo ni ghuba ya Uajemi ni jambo ambalo limewakasirisha sana wananchi wa Iran na wengi wamebainisha malalamiko yao kwa kuandika ghuba ya Uajemi katika ukurasa wa Twitter wa shirikisho la FIFA na timu kadhaa za soka za Jamhuri ya Kiislamu Iran zili zilinyamaza kimya kwa dakika moja kwa ajili ya kumbukumbu kumbu na kumwenzi Pele mchezaji mashuhuri wa soka Brazil, ambaye aliaga dunia hivi karibuni. Wachezaji wa Iran walikimya kwa dakika moja kumwenzi Pele katika mechi zilizopigwa Jumatano na Alhamisi katika ligi kuu ya soka hapa nchini. Iran imechukua hatua hiyo kufuatia ombi la Fatma Samora, katibu mkuu wa shirikisho la soka duniani FIFA, ambaye karibuni aliwaomba waandalizi wa mechi za kandanda kote duniani kumwenzi Pele kutokana na, na mchango wake mkubwa katika dunia ya kandanda. Katika barua kwa mashirikisho ya soka duniani, Samora alisema Desemba 29 mwaka 2022, ulimwengu wa soka ulimpoteza mfalme wake Edson Arantes do Nascimento, aliyefahamika zaidi kama Pele. Alikuwa shahsia wa kipekee katika dunia ya soka. Kifo cha Pele ambaye ni mtu pekee aliyeshinda kombe la dunia mara tatu kama mchezaji mwaka 1958, 1962 na 1970 kimeacha pengo kubwa katika ulimwengu wa soka. Pele alifariki dunia mwishoni mwa mwaka uliomalizika akiwa na umri wa miaka thelathini na miwili baada ya kugua saratani ya utumbo kwa zaidi ya mwaka mmoja na kuzikwa Jumanne iliyopita katika mji alikozaliwa wa Santos huko nchini Brazil. Tuelekee huko Tanzania na tutupie jicho kombe la mapinduzi. Matumaini ya Singida Big Stars kutoa ubingwa wa kombe la mapinduzi kwa mara ya kwanza yametiwa nguvu na mchezo wa nusu fainali dhidi ya Azam uliopigwa Jumapili usiku katika uwanja wa Aman. Tangu mashindano hayo yaanzishwe, Singida Big Stars haijatoa ubingwa wa mashindano hayo ambayo huandaliwa maalum kwa ajili ya kusherekea mapinduzi ya Zanzibar lakini wapopua na mdomo hivi sasa kutimiza ndoto hiyo baada ya kuinyuka Azam FC mabao manne kwa moja. Magoli manne ya Singida Big Stars yalifungwa na fansi Kazadi, huku goli la Azam FC la kufutia machozi likifungwa na Abdul Sopo. Hii ni zaidi ya hatrick kwa Kazadi wa Big Stars mondoshwa mpira ule mrefu zaidi. Haya, katika nafasi nyingine Kazadi Kasengu chuma ya nne kwa Big Stars ni chuma ya nne kwa France Kazadi Kasengu, hakika alifanya jaribio la hatari kwelikweli, akaupeleka mpira katika wavu. Wamechoka kwelikweli, wameteseka kwelikweli wapinzani Azam FC. Kazadi huyo moto wa kuotea mbali! Ndiyo basi tena kwa Azam FC ambayo mwaka huu ilikuwa inasaka ubingwa wa sita, kwa kuwa hadi sasa inaongoza kwa kutoa Mapinduzi cup mara tano. Timu hizo zimekutana kwenye mchezo wa nusu fainali ya kwanza baada ya kuongoza makundi, ambapo Azam FC iliongoza kundi A baada ya kukusanya pointi nne katika mechi mbili, ikianza na sare ya bao moja kwa moja na Malindi, na kisha kuichapa mabao matatu kwa mtungi Jamhuri. Singida Big Stars ilimaliza ikiwa kinara wa kundi B ikianza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya KMKM kisha sare ya bao moja kwa moja na Yanga. Mashabiki wa Singida hawashikiki hivi sasa kwa ushindi huo wa aina yake. Ushindi kama huu unaupokea kwa furaha, kwanza na kumshukuru Mwenyezi Mungu kuifunga timu kama Azam, timu bora sana, na nilikuwa namsikia kakaangu Babu Zaka za kazi alikuwa ananiambia tukiwa jukwani pale, ah, nie bana, hii mechi itakuwa ngumu hii alikuwa anajua uh, ugumu wa mechi kutokana na ubora wa vikosi ambavyo vimekutana. Kwa hiyo si ushindi mdogo, si ushindi rahisi kama ambavyo unaweza kuonekana. Nadhani ubora wa, uh, wa, mshambuliaji wetu Franz Kazadi unaweza kufanya watu wakaona ilikuwa mechi rahisi, lakini sio mechi rahisi hata kidogo. Ilikuwa ni mechi ngumu, lakini tunamshukuru Mungu tumepata matokeo. Nikiangalia squad yangu nikitazama vizuri kuna aina wachezaji ambao wameongezeka ingizo jipya, lakini pia technical bench letu liko vizuri. Wachezaji wote wakivaa jezi basi nakuwa na imani kubwa zaidi, kwa sababu wote ninaamini wana uwezo wa kufanya kitu. Siku zote huwezi kumtegemea mchezaji mmoja pekee yake aweza akaku kupa matokeo ila unapocheza azie teamwork, unaweza kupata matokeo kutokana na ushirikiano wao uwanjani. Hii mechi nyi mnaiona kama ngumu, lakini Singida lazima tutereze. Yani mimi nakuchana kweli, Singida lazima tutereze, wakulima wa alizeti hao. Mapungufu yalijitokeza wapi mpaka Azam wakaishia kule, kichapo hicho cha mbwa. Kocha wa klabu hiyo ya kandanda ya Tanzania, Keli Ongala, anaeleza. Ulikuwa mchezo mzuri, competitive, congratulations to Singida big Stars eh, nadhani wamedeserve uh, kushinda mechi, na ndio kweli sisi leo hatuku show up, eh, tumeconcede magoli kirahisi sana, lakini ndio kweli kwao, tunawapongeza wao, eh, wameweza kutufunga kwa leo, sio tulikuwa tuko sawa na tuna tunachukua tuna matokeo kama alivyo, eh, kwa sababu tulienda nyuma goli mapema, tukaweza kurudisha, nadhani tukarudi kipindi cha pili, eh, tuka lack concentration nao wakaweza kucapitalize kwenye hizo situation. Ndio mpira ulivo. Kwa hiyo hakuna eh, jinsi ya kufanya. Tunaenda tunapambana, tutapumzika kesho asubuhi tutacheza mechi ya kirafiki eh, tutarudi zetu Dar es Salaam. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Uongozi wa klabu ya soka ya Yanga ya Tanzania chini ya rais mhandisi Hersi Said, benchi la ufundi na wachezaji wa klabu hiyo wamemtembelea mwanachama na mlezi wa klabu hiyo Mama Fatma Karume nyumbani kwake Maisara huko Zanzibar baada ya kuondolewa kwenye michuano ya kombe la Mapinduzi. Akizungumza na waandishi wa habari, mama Fatma Karume alisema kuwa anawashukuru viongozi hao kwa kumkumbuka na kwenda kumtembelea, wakiwa na makombe yote manne walioshinda msimu uliopita na ngao ya hisani mwaka huu. Mama Fatma Karume anawashauri hivi wana Yanga, hususan mabarobaro Yanga mbele vijana wachezaji wa mpira wazuri sana, vijana sana, lakini nawapa nasaha zangu, ukiwa unafanya jambo la nguvu, basi usiendelee na mambo mengine ya kukusaidia nguvu. Afikiri mtanielewa. Jaribuni kutumia nguvu zenu na utu na ustaarabu ili mfikishe lengo lenu mnalolitaka. Vile vile natoa nasaha zangu, wakati mnapotoka hapa kwenda katika miji ya watu, lazima mtunze heshima, mjitunze nyinyi wenyewe, heshima zenu mtunze, heshima za wakubwa wenu mliokwenda nao mtunze, heshima ya nchi yenu iliokotoka. Ukianza kufanya jambo lako, basi usirudi nyuma, usisikilize fitina ya mtu Usisikilize maneno ya mtu, wewe songa mbele, nyuma kurudi kwako mwiko. na Saudi Arabia inatazamiwa kupindisha sheria yake kali ya ndoa, kisa nyota wa kandanda duniani Cristiano Ronaldo ambaye alijiunga na klabu maarufu ya soka nchi hiyo hivi karibuni. Imeelezwa kuwa Ronaldo ataruhusiwa kuishi pamoja na mchumba wake Georgina Rodriguez licha ya kuwa hawajafunga ndoa rasmi. Sheria ya ndoa ya nchini Saudia inakataza vikali wachumba wawili ambao bado hawajafunga ndoa kuishi pamoja. Ronaldo almaarufu CR7 amejiunga na, na klabu ya Al Nassr ambayo inashiriki ligi kuu ya soka nchini humo na kuwa mchezaji soka mwenye mshahara mkubwa zaidi duniani. Atalipwa mshahara wa zaidi ya dola milioni 200 akiichezea klabu hiyo katika mkataba utakaomalizika mwaka 2025. Kwa dondo hiyo, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majoloa kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 16 jamadi thani 1444 hijiria, sawa na Januari 9 mwaka 2023. Miaka 1023 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Ibni Daraj Kastali, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibn Darwaj alizaliwa mwaka 347 hijiria, na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia, huko kusini mwa Uhispania ya leo. Pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya nne na mwanzoni mwa karne ya tano ijiria Ibne Daraj ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia, na mashairi yake, mbali na kuwa na thamani ya kifasihi na kisanaa, pia yanahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania. Tarehe 9 Januari miaka 59 iliyopita ulitokea uasi mkubwa dhidi ya marekani huko Panama kufuatia kupeperushwa bendera ya Marekani katika eneo la mfereji wa Panama. Wanajeshi wa Marekani waliwaua na kuwajeruhi wananchi wengi wa Panama katika uasi huo. Marekani iliasisi vituo vya kijeshi katika maeneo 134 ya Panama wakati wa vita vya pili vya dunia na kuikalia kwa mabavu kikamilifu nchi hiyo. siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, maandamano makubwa ya kwanza ya wananchi wa Islamu wa Irani baada ya harakati ya 15 Hordad ya mwaka 1342 Hijiria ya Shamsia yalifanyika mjini Qum hapa nchini dhidi ya utawala wa Sha. Maandamano hayo yalifanyika baada ya gazeti moja la alasiri kuchapisha makala iliyomvunjia heshima Imam Ruhullah Khomeini. Katika maandamano hayo, wananchi na, na wanazuoni wa mji wa Qum walikusanyika katika msikiti mkuu wa mji huo na kutaka kuondolewa madarakani utawala wa shaha. Jeshi la shaha lilishambulia li waandamanaji na kuua wengi miongoni mwao. Baada ya tukio hilo, wanazuoni wengi wa kiislamu walipelekwa uhamishoni katika miji mbalimbali ya Iran, na tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 hijiriya shamsia ilitambuliwa kuwa mwanzo wa kupamba moto harakati ya mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Na siku kama ya leo miaka sita iliyopita aliaga dunia Ayatullah Ali Akbar Hashimi Baharemani, maarufu kwa jina la Ali Akbar Hashimi Rafsanjani, akiwa na umri wa miaka 82 kutokana na matatizo ya moyo. Ayatullah Rafsanjani anatambuliwa kuwa miongoni mwa wanasiasa mashuhuri sana wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Alizaliwa katika kijiji cha Bareman huko Rafsanjani katika familia ya tajiri kiasi na kupata elimu ya dini katika mji mtakatifu wa Qom. Huko alijiunga na wanaharakati waliokuwa wakipinga utawala wa dhalim wa Shah waliokuwa wakiongozwa na hayati Imam Ruhullah Homeini. Ayatullah Rafsanjani alikamatwa na kufungwa jela mara kadhaa na utawala wa Shah. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Rafsanjani alishika nyadhifa nyingi ikiwemo ya uspika wa bunge, wa bunge, rais wa jamhuri na mkuu wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Kiislamu. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio airib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran pobox 19395 stroke 6767 Teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.