Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Nasr aya ya kwanza hadi ya mwisho, a'udhu billahi minash shaitani rrajim Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za Mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera na kukaribisha mpenzi msikilizaji katika matangazo yetu mchana wa leo kutoka hapa jijini Tehran e, ambapo tunasikika kupitia satellite na internet anwani ya intaneti ni Pars Today ir/sw. Ama leo ni Jumatatu, tarehe kumi na sita mfunguo tisa Jamaduthani, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijria sawa na tarehe tisa Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Mchana huu tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, hekaya za aya na makala ya leo katika historia, bila kusahau, tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo ya magazeti ya afrika mashariki. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo yetu. Na muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, na ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. IC yaitisha kikao cha dharura kujadili hujuma za Israeli dhidi ya msikiti wa al Akswa. China yaondoa vizuizi vyote vya COVID-19 kwa wasafiri. Uganda yapeleka wanajeshi katika mpaka na DRC kuzuia waasi wa M23. na maelfu ya wakimbizi wa Rohingya waendelea kutangatanga na hawana pa kwenda. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kuhusiana na kadhia inayoendelea kujiri huko Palestina ya hujuma dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imetangaza kuwa wiki hii itaitisha kikao cha dharura cha nchi wanachama kwa ajili ya kujadili hujuma za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya msikiti wa Al Akswa. Duru za karibu na Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC zinasema kikao hicho cha dharura kinatarajiwa kufanyika kesho Jumanne katika makao makuu ya jumuiya hiyo mjini Jidda huko nchini Saudi Arabia. Sehemu nyingine ya taarifa ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imeeleza kuwa kikao hicho cha dharura kimeitishwa kutokana na kushadidi hujuma mtawalia za utawala haramu wa Israel katika mji wa Quds na kuvunjiwa heshima mara kwa mara msikiti mtakatifu wa Al Akswa. Itamar Ben Vir, waziri mpya wa usalama wa ndani wa utawala wa Israel, Jumanne iliyopita na ikiwa ni katika wiki yake ya kwanza ya kazi akiwa na kundi jingine la wazayuni waliokuwa wanasindikizwa na jeshi la utawala huo ghasibu walifanya uchochezi mkubwa wa kuvunja heshima msikiti wa Al Akswa kwa kuingia msikitini humo bila kujali lolote. Serikali ya China imetangaza kufungua tena mipaka yake kwa wageni wa kimataifa kwa mara ya kwanza tangu ilipoweka vizuizi vya kusafiri mnamo Machi mwaka 2020 kufuatia janga la korona. Wasafiri wanaoingia hawahitaji tena kuwekewa karantini, hatua ambayo inaashiria mabadiliko makubwa katika sera ya serikali ya Beijing ya COVID-19. Tangazo hilo linatolewa katika hali ambayo kwa sasa China inapambana na ongezeko la visa vya maambukizi ya COVID-19, hali ambayo imezua wasiwasi wa kuenea tena ugonjwa huo. Hata hivyo, wasafiri wanaoingia China bado watahitaji uthibitisho wa kipimo hasi cha PCR kilichofanyika ndani ya saa 48 za kusafiri. Hatua hiyo imekaribishwa na wengi wanaotamani kuungana tena na familia zao. Jumapili ya jana mabasi ya ghorofa yaliyojaa wasafiri yalifika katika daraja la Hong Kong Zuhai Macau ili kuelekea mkoa wa Guangdong. Miongoni mwao walikuwa wanafunzi wa chuo waliokuwa wakirejea majumbani. Hayo yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani alisema kuna matumaini kwamba janga la dunia nzima la ugonjwa wa covid-19 litamalizika katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Uganda imetangaza kuwa imepeleka wanajeshi wake katika eneo la mpaka wa nchi hiyo na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwa ajili ya kuwa tayari kukabiliana na waasi wa M23. Taarifa ya jeshi la Uganda UPDF imeeleza kuwa wanajeshi wake wamepelekwa katika wilaya ya Kanungu ambako waasi wa M23 wameendelea kuingia katika mji wa Ishasha baada ya kuondoka Kibumba. Luteni Kanali Robert Nahamya kamanda wa brigedi ya 307 amesema wanajeshi hao walitumwa siku ya Alhamisi iliyopita, lengo likiwa ni kutoa usalama kwa raia wake wanaoishi kwenye eneo hilo la mpakani. Taarifa kutoka DRC zinasema waasi wa M23 wameendelea kuchukua na kudhibiti vijiji muhimu na maeneo masoko, karibu kilomita 20 na mpaka wa Ishasha. Kwa mujibu wa jeshi la DRC na ripoti za usalama za umoja wa Mataifa, waasi wa M 23 wameendelea kutuma ujumbe unaokinzana na kauli zao za juma lililopita kuwa wataondoka bila masharti katika miji waliokuwa wanaishikilia. Boti yenye wakimbizi Waislamu 185 wa Rohingya imewasili katika jimbo la Aceh nchini Indonesia. Mamia wakimbizi waliwasili mwaka uliopita kutokana na hali mbaya katika kambi za wakimbizi nchini Bangladesh. Zaidi ya nusu wakimbizi hao waliowasili jana mchana nchini Indonesia ni wanawake na watoto. Wengi wao wameonekana wakiwa wamelala kwenye mchanga kutokana na uchovu na udhaifu. Mamia wakimbizi wa Rohingya wamekuwa wakiwasili Ache katika miezi ya hivi karibuni wakimbizi 174 na waliwasili sehemu hiyo mnamo mwezi Disemba mwaka jana. Ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR imeeleza kuwa mwaka 2022 huenda ulikuwa hatari sana kwa wakimbizi wa Rohingya ambao wamepitia mateso mabaya sana nchini Myanmar yenye idadi kubwa ya Mabudha. Itakumbukwa kuwa Agosti mwaka elfu mbili na kumi na saba, zaidi ya Waislamu laki saba wa, wa jamii ya Rohingya ambao ni Waislamu walilazimika kuhama makazi yao nchini Myanmar na kukimbilia kwenye kambi za wakimbizi nchini Bangladesh ili kutafuta hifadhi na kunusuru maisha yao baada ya jeshi la Myanmar likishirikiana na Mabudha wenye chuki za kidini kuanzisha operesheni ya kuondoa kwa nguvu Waislamu hao kwa kisingizio cha mashambulizi yaliyofanywa na kundi moja la waasi na shirika mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa watoto wapatao milioni nne nchini Pakistan wangali wanaishi kwenye maji machafu yaliyosimama. Taarifa ya UNICEF imebainisha kuwa zaidi ya miezi minne tangu kutangazwa kwa hali ya dharura, zaidi ya watoto milioni nne bado wanaishi karibu au kwenye maji ya mafuriko yaliyosimama huko nchini Pakistan na hivyo kutishia uhai na ustawi wao. Kwa upande wa lishe, zaidi ya watoto laki nane wamechunguzwa utapia mlo, ambapo kati yao elfu sitini wamebainika kuwa na unyafuzi ambao ni pale mtoto anakuwa ni mwembamba kupindukia ukilinganisha na urefu wake, na hivyo kupatiwa lishe maalumu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno ya kisemacho, mpango wa miaka kumi wa maendeleo ya anga za mbali, kuibadilisha Iran kuwa kitovu cha anga za mbali katika eneo Shirika la anga za mbali la Iran limefanya kikao chake cha kwanza rasmi cha utekelezaji wa mpango wa miaka kumi ya anga za mbali na hivyo kuanza kivitendo utekelezaji wa mpango huo wa kimkakati. Kwa mujibu wa mpango huo, mnamo miaka kumi ijayo, jamhuri ya kiislamu ya Iran itabadilika kuwa kitovu cha maendeleo ya teknolojia ya anga za mbali na utoaji huduma za upelekaji vyombo vya anga za mbali katika ukanda huu. Lengo hilo limepangwa kufikiwa wakati Iran imewekewa vikwazo na litafanikishwa kwa kutegemea uwezo wa ndani na utaalamu wa wanasayansi na wataalamu wa humu nchini. Sekta ya anga za mbali inahesabiwa kuwa moja ya vipengee vinavyoakisi nguvu na uwezo wa nchi yoyote ile na kwa upande wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya karibuni imepiga hatua kubwa na za mtawalia katika uga wa teknolojia makombora na anga za mbali. Katika ramani ya mpango mkuu wa kisayansi nchini, uga wa anga za mbali umezingatiwa kuwa moja ya nyanja kuu za teknolojia kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya nchi na hata kupewa kipaumbele kikuu katika teknolojia za kisasa. Kuhusiana na suala hili, upelekaji mtu na utumaji satelaiti za mawasiliano ya simu katika anga za mbali ni suala linalotiliwa mkazo maalum. Tofauti ya mpango wa anga za mbali wa Irani na nchi zingine za ukanda huu wa Asia Magharibi ni kwamba Iran imetegemea uwezo wake wa ndani na imeweza kupiga hatua kutokana na ubunifu wa wasomi na wanasayansi wa humuhumu nchini. Tunaweza kuitathmini teknolojia ya anga za mbali ya Iran kwa mitazamo miwili ya ndani na kimataifa. Kwa mtazamo wa ndani, mpaka kipindi cha kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikuwa na antena na vyombo vichache tu vya kupokea mawimbi ya satelaiti, na kwa upande wa maalumati ya kiufundi kuhusiana na satelaiti zenyewe, ujuzi wake ulikuwa wa kiwango cha sifuri. Kwa hivyo ilikuwa na uwezo wa kupokea baadhi tu ya mawimbi yanayorushwa kutoka nchi zingine, lakini kuanzia kipindi cha vita vya miaka minane, Iran ilianza kujitutumua na kupiga hatua za kujiendeleza katika teknolojia ya anga za mbali kwa ajili ya ulinzi wa nchi. Na kwa muktadha huo, vyuo vya anga za mbali vilianzishwa na kuimarisha uwezo wa nchi katika uga wa anga za mbali ukizingatiwa na kupewa umuhimu maalumu. Si hayo tu, lakini kwa msaada wa hitimu wa vyuo vikuu suala la uundaji satelaiti na maroketi ya kubebea satelaiti likaanza kufanyiwa kazi kwa idili na bidii kubwa na wataalamu wa humu nchini. Kwa sababu hiyo, katika ajenda zilizopewa kipaumbele maalum kwenye mpango wa miaka kumi wa anga za mbali wa Irani ni pamoja na upanuzi wa miundo mbinu ya kurushia satelaiti na vituo vyake vya aridhini, kuongeza kasi katika mchakato wa ubunifu na uundaji satelaiti za mawasiliano kupeleka anga za mbali satelaiti za vipimo zenye umakini wa mita moja na hata chini ya hapo, kuchukua hatua za kuanzisha mashirikiano ya kimataifa na kutekeleza miradi ya pamoja, kutekeleza miradi ya ugunduzi kwa kujikita kwenye ustawishaji wa miundombinu, kujipanga ili kufikia lengo la kuwa na uwezo wa kutuma anga za mbali vyombo vyenye uzito wa juu na kadhalika. Hakuna shaka yoyote kwamba mpango wa anga za mbali wa Irani ni hati maalum ambayo kuthibitisha na kufanikiwa kwake kuna umuhimu wa kiwango cha juu kwa nchi. Inakadiriwa kuwa ifikapo mwishoni mwa utekelezaji wa mpango huo wa miaka kumi, mifumo thelathini itakuwa imeshaanzishwa kwa ajili ya kutoa huduma kwa vyombo vya serikali na wajasiriamali hapa nchini. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu Chaguo Langu. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nami tena katika makala hii ya Uislamu chaguo langu. Hamu ya kutaka dini ni sehemu ya dhati ya maumbile asilia ya mwanadamu, na msingi huu haujui mipaka ya kijiografia, zama, kaumu au rangi. Shubashchandra ni kati ya watu hawa na yeye ni raia wa India aliyevutiwa sana na Uislamu, na hatimaye alifunga safari kutoka nchi yake hadi Iran ili kujifunza sayansi za Kiislamu. Baada ya kusilimu, alichagua jina la Muhammad Mahdi Hindi. Kuhusu safari yake ya kuelekea katika nuru ya Uislamu, anasema kuwajua Ahlulbeit au watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, hasa kisa cha maisha ya Imam Husein alaihi salam, ni jambo ambalo lilinifanya ni ukumbatia Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, jiungeni nami katika dakika hizi chache za makala hii ili tuweze kumjua kwa kifupi mwenyeji huyu wa India aliye silimu Allahumma Wapenzi usikilizaji, India ni nchi yenye dini nyingi, na kwa hakika nchi hii ni ya kipekee duniani kwa mtazamo wa anuai za kaumu, tamaduni na dini. Wafuasi wa dini mbalimbali mbali wanapatikana katika kila kona ya India. Bwana Muhammad Mahdi Hindi alikuwa anaishi katika kijiji kimoja nchini India ambacho kilikuwa na wafuasi wa dini kadhaa, wakiwemo Wakristo, Wahindu na Waislamu. Kwa hivyo mazingira kama hayo yalimpa fursa ya kuzijua dini kadhaa. Anafafanua zaidi kwa kusema: mimi nilizaliwa na kulelewa katika familia ya Kihindu, lakini daima nilikuwa nikivutiwa sana na hafla za kidini za Waislamu. Kwa hivyo nilikuwa najitahidi kuhudhuria hafla hizo, hata kama nilikuwa simjui mtume wa Uislamu wa wala Ahlulbeit wake, lakini mahaba na mapenzi ya wa Waislamu kwa Ahlulbeit ni jambo ambalo lilinivutia sana na hapo maswali mengi yalinijia akilini. Baada ya muda niliwasiliana na Waislamu wa madhehebu ya Shia waliokuwa katika kijiji chetu, nikitaka kujua zaidi kuhusu maisha ya Ahlulbeit wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Alihi wa Bwana Hindi kwa kumjua Imamu Husein alaihi salam aliweza kupata mtazamo mpya kuhusu Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema maisha na mbinu ya mapambano ya Imamu Husein alayhi salam katika kuutetea Uislamu ni jambo ambalo lilinistaajabisha sana. Sikuwa nadhani kunaweza kuwepo shakhsia mwenye thamani kama huyu ambaye alijitolea muhanga kwa ajili ya kutetea Uislamu. Baada ya kumjua Imamu Husein alaihi ssalam, niliamua kufanya utafiti kuhusu Uislamu halisi. Kwa hivyo nilimwomba rafiki yangu anifahamishe zaidi kuhusu maisha ya Ahlul Beit wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Nilimfuata mara kadhaa lakini bado hakuweza kukidhi kiu yangu kuhusu Uislamu. Ili kufanikiwa zaidi katika utafiti wangu nilitafuta vitabu kuhusu Uislamu ili kuongeza maarifa yangu. Bwana Hindi anasema alinunua vitabu kadhaa vya lugha ya Kiurdu, na kwa vile alikuwa haifahamu lugha hiyo aliwatafuta Waislamu waliokuwa wakiifahamu ili wamsomee. Kwa bahati nzuri anasema alipata kujuana na mwalimu Mwislamu ambaye alikuwa na nafasi muhimu katika kumfunza Uislamu. Anasema mwalimu huyo ambaye alikuwa na ufahamu sahihi na wakina kuhusu Uislamu, alinipa vitabu kadhaa ambavyo vilinisaidia sana katika utafiti wangu Alinitunuku nakala ya Qurani Tukufu, hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa na Nahjul Balagha. Vitabu hivyo vilikuwa vimejaa maarifa yenye thamani kuhusu Uislamu na hivyo kuniwezesha kupata maarifa mengi nilotaka kujua na hatimaye kuniongoza katika kupata njia iliyojaa nuru. Moja ya nukta muhimu ambayo hupelekea dini kukubalika kote duniani ni kwamba iwe yenye mantiki na uwezo wa kukidhi mahitaji ya kimsingi ya mwanadamu. Bwana Hindi anaendelea kusema kuwa baada ya kutwalii vitabu kadhaa kuhusu Uislamu, niliacha kujitambua tena kama Mhindu. Hii ni kwa sababu katika Uhindu suala la mantiki halizingatiwi. Kimsingi ni kuwa Uhindu ni dini ambayo inakinzana na mantiki na imejengeka katika misingi ya hurafa. Katika upande mwingine, Uislamu ni mafundisho ya kimantiki kabisa. Akili inakubali kwa kirahisi mafundisho ya Kiislamu. Katika Uislamu unaweza kuuliza maswali mengi sana na kupata majibu yote ya kimantiki. Hii ni katika hali ambayo Uhindu haukuwa na majibu kwa maswali mengi niliyokuwa nayo. Bwana Hindi anaendelea kusema kuwa jambo jingine ambalo lilinivutia katika Uislamu ni kuwa Waislamu wana tabia nzuri ya kuwaheshimu watu wote. Hata kama Waislamu hawakubaliani na itikadi za wengine, lakini huwa hawawatusi au kuwavunjia heshima, na jambo hili kwa kweli lilinivutia katika Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, dini ya Kiislamu inaenda sambamba na fitra au maumbile ya asili ya mwanadamu, na Bwana Hindi analifahamu hili vizuri, kwani baada ya kujua Uislamu alipata utulivu na ridhaa katika nafsi na moyo wake, na hivyo hangeweza tena kukiuka fitra yake. Kwa msingi huo, aliamua kutangaza kuwa ameikumbatia dini tukufu ya Kiislamu ili iwe nuru ya maisha yake. Anafafanua zaidi. Kwa kusema sikuwa tena na kisingizio cha kutoukubali Uislamu. Nilikubali mafundisho na fikra zote za Kiislamu, kwani zilienda kwa mujibu wa mantiki na akili. Tokea niliposilimu na kuifahamisha familia yangu kuhusu hatua yangu hiyo, nilikumbwa na matatizo mengi sana. Hatimaye jambo hilo lilipelekea nihame kutoka kijiji nilichokuwa nikiishi, na nikaelekea katika mji wa Mumbai ili kuendeleza masomo yangu ya Kiislamu katika chuo cha Mashia. Ingawa niliyasahamili sana matatizo mengi, lakini msaada wa Ahlulbeit na hasa Imam Husein alaihi salam ni mambo ambayo yaliniwezesha kuvuka vizingiti vingi. Mtume mtukufu wa Uislamu Muhamad sallallahu alaihi wa aalihi wasalam na Ahlulbeit wake ndiyo shakhsia bora zaidi kwa Waislamu. Wasomi wengi hadi leo wamejaribu kumwarifisha Mtume na Ahlul Bait wake miongoni mwa walimwengu. Bwana Muhamad Mahdi Hindi anasema njia bora zaidi ya kuwarifisha Uislamu wa kweli kwa wasokua waislamu ni kuarifisha Ahlul Bayt wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Anamaliza kwa kusema, wakati mwanadamu anapoyajua maisha na sira ya watukufu hawa huwa ameingia katika mkondo wa haki na huvutiwa na Uislamu na mafundisho yake yaliyotakasika. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Uislamu langu chetu cha Uislamu chaguo langu. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Mpenzi msikilizaji, dira ya macho yetu magazetini Jumatatu ya leo tarehe 9 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inaanzia huko nchini Kenya. Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema: nitafute tubadili katiba, asema Raila kinara wa Azimio. Raila Odinga amemtaka Rais William Ruto ashauriane na upinzani kabla ya kurekebisha katiba. Likitupasha zaidi limeandika rais Ruto amependekeza hoja ya kubadilisha katiba ili kuunda wadhifa wa kiongozi rasmi wa upinzani, hoja iliyovutia hisia mseto. Raila naye ametaka wadhifa wa waziri mkuu unaoshikiliwa na Mudavadi ubuniwe kwenye katiba mpya, asema kwa sasa Mudavadi hana majukumu bayana. Aidha, habari la sakata la mfuasi wa vitendo vichafu vya usenge na ushoga aliyeuawa zimeendelea kuakisiwa nchini Kenya. Taifa Leo linaandika, Chiloba alikuwa Mkristo sugu. Familia yasema mtetezi wa ushoga aliyeuawa alikuwa mcha Mungu imara. Haya Taifa Leo limeandika pia. Ruto atuliza vita Kenya Kwanza, amaliza vita baridi baina ya Rigathi Gachagua na Musalia Mudavadi kwa kugawa kila mmoja majukumu yake. Habari kuu katika gazeti la Daily Nation inahusiana na hatua ya Rais Ruto ya kuweka wazi na bayana majukumu ya naibu raisi na Gachagwa ga na mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi. Limeandika pia nyota ya matumaini huenda ikatokea wakati shirika la afya duniani likijiandaa kutangaza kumalizika maradhi ya Ebola huko nchini Uganda. Limeandika pia watu ishirini na moja wamefariki dunia wakati basi lilokuwa likielekea mji mkuu wa Kenya, Nairobi kupata ajali muda mfupi baada ya kuvuka mpaka kutoka Uganda. Haya yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Uganda, kwenye habari iliyopewa kipaumbele na kuakisiwa katika ukurasa mkuu wa gazeti la Daily Monitor, inahusiana na mpango wa serikali ya Uganda wa kupunguza bajeti ya mwaka ujao limeandika. Serikali inapanga kupunguza bajeti mpya ili kufufua uchumi. Aidha, kuna habari njema katika sekta ya tiba ambapo chanjo mpya saratani ya ubongo imetolewa. Daily Monitor limeakisi pia habari ya mkasa wa kutisha baada ya mwili wa kijana mdogo wa miaka minane kuokotwa ukiwa hauna kichwa, na vyuo vikuu vinane vyanufaika na mfuko wa msaada wa utafiti wa umoja wa Ulaya. Independent kwa upande wake limeipa kipaumbele habari ya ajali ya barabarani iliyoua kwa akali watu ishirini na moja limeandika watu 21 walifariki dunia jana wakati basi moja lililokuwa likielekea mji mkuu wa Kenya, Nairobi, basi la abiria kupata ajali muda mfupi baada ya kuvuka mpaka kutoka Uganda. New Vision limeandika kuhusiana na habari hiyo kwamba raia wanane wa Uganda ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha katika ajali hiyo, huku majeruhi ya ajali hiyo wakiendelea kupata matibabu katika hospitali mbalimbali za kaunti ya Bungoma huko nchini Kenya. Meitimishia nchini Tanzania. Nikianza Ninipashe Nipashe, Mwanga wa Jamii na baadhi ya habari zake zilizotawala katika ukurasa wake mkuu zinasema ndugu na hospitali waingia katika mgogoro, ni baada ya mjamzito kuvimba mwili wote baada ya upasuaji wa tumbo. shule za funguliwa, bima ya afya kwa wote maboresho, sheria ya habari vyasubiriwa, na Askofu Gwajima asema Samia na Mpango ni funzo watu kuishi vizuri na lishika gazeti Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: Lisu, Lema na Wenje kurejea mwezi huu, wanasiasa hao waliokimbia nchi waliokimbilia nje ya nchi baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini wanatarajiwa kuwepo katika mikutano ya Chadema itakayoanza Januari ishirini na moja. Serikali yazuia uagizaji chumvi. Simamieni maadili ya afya, asema Waziri Mkuu Majaliwa. Na kibarua cha gavana mpya ni Emmanuel Tutuba aliyeteuliwa na Rais Samia juzi kushika nafasi ya Profesa Luoga. Wataalamu wa fedha na uchumi waeleza mazito yanayomkabili katika safari na wadhifa wake huo. Kwa upande wake wa Machinga, sauti ya wa wanyonge, gazeti hili limezipa kipaumbele habari zisemazo, Samia aing'arisha bandari, fedha alizotoa kushusha mitambo ya kubeba makasha zaanza kuzaa matunda. Waziri Mkuu Majaliwa wataka MaDC na waganga wakuu kusimamia maadili kwa watumishi wa sekta ya afya. Na awesowasema rais Dkt Samia ameamua kumtua mama ndo kichwani. Ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa Majira na kutana na habari zisemazo Rais Samia Suluhu Hassan amteua tutuba kuwa gavana wa benki kuu ya Tanzania BOT. Upatikanaji kitambulisho cha taifa sasa kuharakishwa, e, watu wa NIDA hao. Wadau katika sekta ya usafirishaji wajadili sheria ya uokoaji na polisi Kilimanjaro mguu sawa mikutano ya kisiasa. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha hekaya za aya kinachozungumzia sababu za baadhi ya aya za Qur'ani tukufu kuteremshwa. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi Hakika vilima vya Swafa na Marwa ni katika alama za Mwenyezi Mungu. Basi anayehiji kwenye nyumba hiyo au akafanya umra, sikosa kwake kuvizunguka na anayefanya kheri, hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye shukrani na mjuzi. Wapenzi wasikilizaji, miongoni mwa amali za ibada ya hija ni kufanya sai na kukimbia baina ya vilima viwili vya swafa na Marwa. Swafa ni kilima chenye mwinuko mdogo kando kando ya Masjidul Haram katika bonde la mlima Abu Kubais. Maana yake katika lugha ya Kiarabu ni jiwe gumu na la tambarare. Marwa pia ni jina la mlima maarufu na wenye mwinuko mdogo ulioko kaskazini mwa nyumba ya Mwenyezi Mungu Al-Kaaba kwenye miteremko ya mlima wa kuaikian. Marwa ina maana ya jiwe gumu jeupe na linalong'aa ambalo hutumiwa kuashia moto. Nabii Ibrahimu alayhi ssalam alikuwa amefikia rika la uzee, wakati Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alipomruzuku mtoto wa kwanza, alimpa jina la Ismail. Katika kipindi chote cha maisha yake Nabii Ibrahimu alayhi ssalam alikabiliwa na mitihani tofauti ya Allah subhanahu wa taala. Mojawapo ya majaribio hayo lilikuwa agizo la Mwenyezi Mungu la kuwatoa mke na mtoto wake nje ya mji na kuwapeleka kwenye jangwa lisilo na maji wala mimea. Ibrahimu alayhi ssalam alipoanza kupiga hatua na kuondoka akirudi nyumbani baada ya kuiacha familia yake jangwani, mke wake Hajar alishindwa kuvumilia akamfuata na kusema, unakwenda wapi? Kwa nini unatuacha katika jangwa hili lisilo na maji wala mimea na mazao? Alikariri swali hilo mara kadhaa, asa Ibrahimu alaihi ssalamu akajuta na kughairi uamuzi wake na akabakia nao. Hata hivyo, nabii Ibrahimu alaihi ssalam alipiga hatua taratibu na kuondoka zake. Ni wakati huo ndipo bibi Hajar alipomuuliza je, yeah, Mwenyezi Mungu amekuamuru kufanya hivyo? Nabi Ibrahimu alayhi salamu alijibu kwa kusema ndiyo. Hajar akasema kwa kuwa ndivyo hivyo, Mwenyezi Mungu mwenyewe ndiye atakayetutunza. Baada ya kusema hayo, alirudi mahala ambapo Ibrahimu alikuwa amemuweka yeye na mtoto wake Ismail. Nabi Ibrahimu alayhi salamu, ambaye alikuwa amefadhaika sana kwa kutengana na mke na mtoto wake, alikuwa akitembea huku akimtaradhia mola wake muumba kwa kusema: Mola wetu mlezi, hakika mimi nimewaweka baadhi ya dhuria yangu katika bonde lisilo na mimea kwenye nyumba yako takatifu. Ewe Mola wetu, ili washike swala, basi zijalie nyoyo za watu zielekee kwao na uwaruzuku matunda ili wapate kukushukuru. Ewe Mola wetu, hakika wewe unajua tunayoyaficha na tunayoyatangaza na hapana kitu kinachofichikana mbele ya Mwenyezi Mungu katika ardhi wala katika mbingu. Hajar alitii amri ya Mwenyezi Mungu na akawa na subira, na wakati wote wa kubakia eneo hilo alitumia chakula na maji aliyoachiwa na Nabi Ibrahimu hadi chakula kilipokwisha na akakatikiwa na maziwa ya kumnyonyesha mtoto wake mchanga Mahangaiko ya mtoto huyo mchanga na macho ya malaika huyo mtoto aliyekuwa akimwangalia mama yake kwa jicho la kuomba maziwa vilishughulisha mno nafsi na roho ya mama kiasi kwamba alisahau njaa na kiu yake yeye mwenyewe. Alikimbia upande wa mlima Swafa kwa ajili ya kutafuta maji, lakini aliambulia patupu. Kwa mbali aliangalia upande wapili wa pili akiwa chini ya jua kali na shadidi la Maka na akaona sarabi na mazigazi, akidhani kwamba ni maji. Alikwenda mbio hadi kwenye mlima Marwa, huko pia hakupata chochote. Kwa mara nyingine tena, aliamua kukimbilia upande wa mlima Swafa akiwa na matarajio ya kupata maji. Bibi Hajar alikariri mbio hizi za baina ya milima ya Swafa na Marwa mara saba katika jitihada za kutaka kubakia hai na kupambana na mauti. Mara ya mwisho wakati mtoto wake mchanga Ismail alipokuwa akilia na kupiga chini miguu yake kutokana na kiukali ghafla, Hajar yaliona chemchemi ya maji yaliyokuwa yakitokota kutoka chini ya miguu ya mwanawe. Hajar aliyekuwa amechoka hoi tabani alimkaribia mwanawe Ismail. hakuamini macho yake na alidhani kwamba huenda ni mazigazi kama yale aliyoyaona hapo awali alipokuwa akikimbia baina ya Swafa na Marwa akitafuta maji ya kunywa. Alifungua macho yake vizuri na kutazama kwa makini. Maji yalikuwa yakitiririka chini ya miguu ya Ismail. Hajar alifurahi ghaya, alikaribia kisha akawa anasema zamzam, zamzam, yaani taratibu taratibu, ewe maji. Kwa sababu hii, maji hayo yamepewa jina la Zamzam. Mama na mwana walikunywa maji hayo na kukata kiu yao. Muda mfupi baadaye ndege walihisi uwepo wa maji kwa umbali na wakamiminika eneo hilo kusaka maji. Harakati na mwendo wa ndege hao uliwavutia kwanza watu wa kabila la Jurhum waliokuwa wakiishi karibu na maeneo hayo na kuwaelekeza kwenye chemchemi ya Zamzam. Hajar aliwasimulia kisa na yote yaliyojiri. Taratibu makabila mengine pia yalielekea Maka na jangwa lililokuwa likiwaka moto la Maka lilianza kustawi siku baada ya nyingine hadi likawa mji wenye wakazi wengi. Miaka mingi baadaye Nabii Ibrahim na mwanaye Ismail alayhim assalam walijenga nyumba ya mwenyezi Mungu Alkaaba na kutekeleza ibada ya hija. Amali ya nne ya ibada ya hija ni kufanya sai na kukimbia baina ya swafa na Marwa. Katika amali hiyo ya sai, haji anapaswa kukimbia mara saba baina ya vilima hivyo viwili akiwa na vazi la ihram. Idadi hiyo ya kukimbia mara saba baina ya maeneo hayo mawili ni ishara tu ya kufanya bidii na juhudi kwa wingi, kwa maana kwamba hujaji anapaswa kutambua kwamba anapaswa kufanya jitihada kubwa na kuwa na subira wakati wa matatizo na mashaka makubwa na kuendeleza juhudi na bidii hizo kwa kumtegemea na kumtaradhia Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hakika kufanya sai kati ya milima hiyo miwili ni kielelezo cha matumaini ya mwanamke ambaye, sambamba na kuwa na matarajio ya rehma za Mwenyezi Mungu katika jangwa lisilo na maji wala mimea, alijipinda na kufanya bidii kubwa ili kupata maji kwa ajili ya mtoto wake, na alikuwa akitoka Swafa na kuelekea Marwa na kinyume chake katika hali ya msukosuko wa ndani ya nafsi na hatimaye akapata maji ya Zamzam ambayo yalikuwa sawa na maji ya uhai kutokana na ikhlasi, imani na matumaini yake makubwa kwa Mola wake Muumba. Sai na kukimbia baina ya Swafa na Marwa kunatufundisha kuwa na matumaini na kutokata tamaa wakati wa mashaka na mihangaiko, na vilevile kumtegemea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala nyakati na mahali pote. Hajar, mama yake Ismail, alifanya juhudi kubwa mahala pasipokuwa na maji chakula wala mimea, na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akamnywesha maji kwa njia ambayo isingeweza kufikiriwa na mtu yoyote, wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kudhihiri Uislamu na sambamba ya kujitokeza kwa dini hiyo, washirikina na waabudu masanamu walikuwa wakienda Maka kutekeleza ibada ya hija. Walichanganya ibada ya hija iliyofundishwa na Nabii Ibrahimu na amali za kipagani hurafa na ushirikina. Washirikina wa Maka waliweka sanamu walilolipa jina la Isaf juu ya kilima cha Swafa na kusimika sanamu jingine la Naila kwenye mlima wa Marua. Wakati wa sai, washirikina walikuwa wakipanda juu ya vilima hivyo viwili na kugusa masanamu hayo kwa ajili ya kupata baraka zao. Baada ya makubaliano ya amani ya Hudaibia, yani Sulhu lhudaibia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na washirikina walikubaliana kwamba mwaka unaofuata Waislamu watafunguliwa njia kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija. Mwaka wa saba Hijiria, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikwenda Maka kwa ajili ya hija ya Umra, na katika mwaka huo huo akaamuru kusafishwa maeneo ya Swafa na Marwa kwa kuondoa kabisa masanamu hayo washirikina waliyaondoa masanamu ya Isaf na Naila juu ya vilima vya Swafa na Marwa, lakini baada ya kumalizika amali ya sai ya mtume wa Mwenyezi Mungu na maswahaba zake waliyasimika tena masanamu hayo mahala yalipokuwa. Mmoja kati ya masahaba wa Mtume ambaye hakufanikiwa kufanya ibada ya sai wakati vilima vya Swafa na Marwa vilipokuwa bila ya masanamu hayo, alipofika Swafa aliona kwamba eneo hilo limechafuliwa tena na masanamu, hivyo alipeleka malalamiko yake kwa Mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya 158 ya ya suratul Baqara inayosema: Hakika vilima vya Safa na Marwa ni katika alama za Mwenyezi Mungu. Basi anayehiji kwenye nyumba hiyo au akafanya umra si kosa kwake kuvizunguka, na anayejitendea mwenyewe kheri, basi bila shaka Mwenyezi Mungu ni mwenye shukurani na ni mjuzi. Baada ya kuteremshwa aya hii, Swafa na Marwa vilitambuliwa kuwa ni miongoni mwa alama za Mwenyezi Mungu. Hivyo ikiwa watu wajinga watazipuuza alama hizo za Mwenyezi Mungu na kuzichafua, si sababu ya Waislamu kuacha kutekeleza wajibu wao. Shaair zilizotajwa kwenye aya hiyo ni ishara na alama zinazokumbusha matukio matakatifu. Safa na Marwa ni ukumbusho wa majaribio na mitihani migumu ya Nabi Ibrahimu, upweke wa Ismail, machozi ya Hajar na jitihada zake za kutafuta maji kwa ajili ya mtoto wake mchanga, wakati alipokuwa akikimbia huku na kule katika jangwa lenye joto kali kwa ajili ya kubakia hai. Bila shaka Swafa na Marwa hazikuwa alama na nembo za Mwenyezi Mungu kwa waumini wa zama hizo pekee, bali zitaendelea kuwa nembo na alama ya adhama na utukufu wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hata kwa watu wa zama hizi na zijazo, kwa sababu Swafa na Marwa ni ukumbusho wa ardhi ambayo wakati mmoja ilikuwa kavu, jangwa na bila ya mimea na maji, na baadaye ikabadilika na kuwa mji wenye mafanikio na ustawi kwa baraka za Mwenyezi Mungu Muweza subhanahu wa taala. Swafa na Marwa, ambazo hapo zamani zilikuwa pagoda na mahala pa ibada ya masanamu ya Isaf na Naila, zilibadilika na kuwa kitovu cha tauhid na kumpokesha Mola Muumba. Wakati wa kufanya sai na kukimbia baina ya Swafa na Marwa, Mwanadamu huona kwa macho yake adhama ya amali na kazi inayofanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kwa ikhlasi kiasi kwamba manabii na mawalii wote wa Allah subhanahu wataala wanalazimika kufika eneo hilo kwa ajili ya ibada na kukata masafa yaliyopo baina ya vilima hivyo viwili mara saba kama alivyofanya Bibi Hajar na lililo zuri zaidi na kuliko yote ni shukurani za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, kwa hadhrat Hajar, kutokana na uvumilivu, subira na kustahamili mateso na mashaka makubwa, baada ya kujua kwamba yote hayo yametokana na amri ya Allah subhanahu wa ta'ala, pale aya hiyo inapomalizia kwa kusema Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye shukrani na mjuzi wa yote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 16 Jamadi Thani 1444 Hijiria, sawa na Januari 9 mwaka 2023. Miaka 1023 1 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ibni Daraj Kastali, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia, Ibn Daraj, alizaliwa mwaka 347 Hijiria, na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia huko kusini mwa Uhispania ya leo. Pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya nne na mwanzoni mwa karne ya tano. Ibne Daraj ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia na mashairi yake, mbali na kuwa na thamani ya kifasihi na kisanaa, pia yanahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania. Tarehe 9 Januari miaka 59 iliyopita ulitokea uasi mkubwa dhidi ya Marekani huko Panama kufuatia kupeperushwa bendera ya Marekani katika eneo la mfereji wa Panama. Wanajeshi wa Marekani waliwaua na kuwajeruhi wananchi wengi wa Panama katika uasi huo. Marekani iliasisi vituo vya kijeshi katika maeneo 134 ya Panama wakati wa vita vya pili vya dunia na kuikalia kwa mabavu kikamilifu nchi hiyo. Siku kama leo miaka 45 iliyopita maandamano makubwa ya kwanza ya wananchi wa Islamu wa Irani baada ya harakati ya 15 Khordad mwaka 1342 hijiria ya Shamsia yalifanyika mjini Qum hapa nchini dhidi ya utawala wa Shah. Maandamano hayo yalifanyika baada ya gazeti moja la al asiri kuchapisha makala iliyomvunjia heshima Imam Ruhullah Khomeini. Katika maandamano hayo wananchi na wanazoni wa mji wa Qum walikusanyika katika msikiti mkuu wa mji huo na kutaka kuondolewa madarakani utawala Shah wa Shaha. Jeshi la Shaha lilishambulia waandamanaji na kuua wengi miongoni mwao. Baada ya tukio hilo, wanazuoni wengi wa Kiislamu walipelekwa uhamishoni katika miji mbalimbali ya Iran, na tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 Hijria ya Shamsia ilitambuliwa kuwa mwanzo wa kupamba moto harakati ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. na siku kama ya leo miaka sita iliyopita aliaga dunia Ayatullah Ali Akbar Hashimi Baharemani, maarufu kwa jina la Ali Akbar Hashimi Rafsanjani, akiwa na umri wa miaka 82 kutokana na matatizo ya moyo. Ayatullah Rafsanjani anatambuliwa kuwa miongoni mwa wanasiasa mashuhuri sana wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Alizaliwa katika kijiji cha Bareman huko Rafsanjani, katika familia ya tajiri kiasi na kupata elimu ya dini katika mji mtakatifu wa Kum. Huko alijiunga na wanaharakati waliokuwa wakipinga utawala wa dhalimu wa Shah, waliokuwa wakiongozwa na hayati Imam Ruhullah Khomeini. Ayatullah Rafsanjani alikamatwa na kufungwa jela mara kadhaa na utawala wa Shah. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayotoya Rafsanjani alishika nyadhifa nyingi ikiwemo ya uspika wabunge, wa bunge rais wa jamhuri na mkuu wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Kiislamu. na ufuatao ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umesema watoto wapatao milioni nne nchini Pakistani wangali wanaishi kwenye maji machafu yaliyotuama. Maelfu ya wakimbizi wa Rohingya wanaendelea kutangatanga na hawana pa kwenda. Uganda imepeleka wanajeshi katika mpaka na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzuia waasi wa, wa M 23. Serikali ya China imetangaza kuondoa vizuizi vyote, vyote, vyote vya COVID-19 kwa wasafiri wa kimataifa. Na Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imeitisha kikao cha dharura kujadili hujuma za Israel dhidi ya msikiti wa Al Aqsa. Mpenzi msikilizaji, muhtasari wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na nahodha wa jahazi la matangazo ya Redio Tehran mchana wa leo nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka hapa jijini Teheran. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni ni mchana mwema na Jumatatu njema iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.